Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Bi kulli shay'in alim. Al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu, na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu nao ni muhajir na wale waliowapa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye baada ya muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana, ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tumai ubuheri wa afya. Ni furaha iliyoje tunapokutana tena katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Jumanne, Oktoba 26 mwafaka na tarehe 19 Rabiulawal mwaka 1443 hijria nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan Dunia. Uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, tutakuwa na kipindi cha wa habari za dunia. Msikilizaji mbali na masafa mafupi wa pia kupitia Radio Maarifa masafa FM ukiwa nchini Tanzania. Tovuti yetu ni parastoday.com mkwaju sw, na kwa ajili ya kututumia arafa tumia nambari, anza na alama kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba pundesi, punde sipunde na rejea na taarifa habari za dunia gonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na nne na nusu kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Shambulio jipya la bomu la ua na kujeruhi watu kadhaa nchini Uganda. Wanawake 33 wa Kipalestina wanazuiliwa katika mazingira ya kutisha Israel. Na jasusi wa zamani wa Saudia asema bin Salman ni katili na hana matatizo ya kiakili, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mtu mmoja ameuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa katika mlipuko mwingine uliolenga basi la abiria nchini Uganda. Polisi ya Uganda imethibitisha habari hiyo na kubainisha kuwa mlipuko huo ulitokea jana Jumatatu katika wilaya ya Mpigi katikati mwa nchi. Msemaji wa polisi ya Uganda, Fred Enanga, amesema wataalamu wa mabomu wametumwa katika eneo la Lungala katika barabara kuu ya Kampala y kuelekea Masaka palipojiri mlipuko huo. Amesema basi hilo la abiria lililokuwa likitokea Kampala likielekea Bushenyi lilishambuliwa jana jioni na kwamba mtu mmoja amethibitishwa kuuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Awali duru za habari zilikuwa zimetangaza kwamba waliouawa wa katika mlipuko huo ni watu wawili. Haya yanajiri saa chache baada ya kundi la kigaidi la lenye itikadi za Kiwahabi kutangaza kwamba wanachama wake ndio waliohusika na shambulio la mlipuko wa bomu katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, siku ya Jumamosi, ambapo watu kadhaa waliuawa na kujeruhiwa. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa no Uganda ameilani mashambulio hayo na kusisitiza kwamba vikosi vya usalama vya nchi hiyo vitawasaka na kuwashughulikia wale waliohusika na hujuma hizo mbili anazozitaja kwa ugaidi wa ndani. Katika ujumbe kwenye Twitter, Museveni amesema na hapa nanukuu: Viashiria vipo wazi na ni vingi. Polisi inachunguza kubaini iwapo waliohusika na shambulizi la Komamboga ndio waliohusika na shambulizi la jana. Kwengineko, rais Abdul Fatah Al Sisi wa Misri ametangaza kuwa serikali yake imetengua sheria ya hali ya hatari kitaifa nchini humo. Hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka minne serikali ya Kairo kufuta sheria hiyo ambayo ilitangazwa kwa mara ya kwanza mnamo Aprili mwaka 2017 baada ya kujiri mashambulio ya kigaidi yaliyolenga makanisa ya Wakristo wa Kristo, wa Kikofti, au Coptic. Katika ujumbe kupitia mtandao wa Twitter Sisi amesema, na na na hapa nanukuu, Misri hivi sasa ni kisiwa cha amani na uthabiti katika eneo, na vilevile vile amewashukuru wananchi wa zalendo wa nchi hiyo kwa jitihada zao. Rais huyo amekuwa akitumia visingizio mbalimbali kurefusha muda wa hali ya hatari nchini Misri, likiwemo janga la korona. Katika miezi ya karibuni, asasi nyingi za kimataifa na za kutetea haki za binadamu zimetoa indhari kuhusu utendaji wa utawala wa Misri unaoongozwa na Sisi katika masuala ya uhuru wa kijamii na siasa na ukiukaji wa haki za binadamu baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya halali na ya kidemokrasia ya Muhamad Morsi, Al Sisi alishika hatamu za utawala nchini Misri kufuatia uchaguzi wa kimaonyesho wa rais uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na nne. Tangu wakati huo hadi sasa, na kwa kutegemea uungaji mkono wa Magharibi, rais huyo wa Misri amekuwa akitekeleza sera ya ukandamizaji dhidi ya wapinzani na wakosoaji wa utawala wake. Kwingineko, shirika moja huru la kutetea haki za binadamu limesema makumi ya wanawake wa Palestina wanashikiliwa katika mazingira ya kuogofya na yasiyo ya kibinadamu na vyombo vya usalama vya utawala wa kizoni wa Israel katika gereza la Danom. Taarifa ya kituo cha mafunzo ya wafungwa wa Palestina, kwa kifupi PCBS, imebainisha kwamba wanawake 33 wa Kipalestina wakiwemo maajuza kadhaa wanaosumbuliwa na matatizo ya wa kiafya wanapitia kipindi kigumu katika gereza hilo la kutisha la Wazayuni. Kituo hicho kimeonya kwamba idara ya magereza Israel imeshadidisha mbinu za mateso na ukandamizaji dhidi ya wafungwa hao wanawake wa Kipalestina, ikiwemo kuwanyima matibabu kwa makusudi na kuwapiga faini eti kwa kukiuka kanuni za jela. Jumuiya ya mateka na wafungwa wa Palestina ilitangaza hivi karibuni kwamba utawala wa kizayuni Israel umewatia nguvuni zaidi ya Wapalestina milioni moja tokea mwaka elfu moja mia kenda sitini na saba. Kwa mujibu wa jumuia hiyo, elfu hamsini kati ya wa Wapalestina hao waliokamatwa na utawala haramu wa Israel walikuwa watoto, na zaidi ya elfu kumi na saba miongoni mwao ni wanawake. Kwa sasa zaidi ya wa Wapalestina elfu nne na mia nane wakiwemo watoto na wanawake wanashikiliwa katika jela na korokoro za kutisha za Israel, ambako wanakabiliana na sulubu na mateso makubwa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, mamia ya wananchi wa Siria wamefanya maandamano katika mkoa wa Alepo au Halab kaskazini magharibi mwa nchi kulaani uwepo wa wanajeshi vamizi wa Uturuki katika ardhi ya nchi hiyo kwa mujibu wa shirika la habari la Sanaa, wakazi wa mji wa Kafnaya katika mkoa wa Alepo jana la siri walimiminika katika barabara na mitaa ya mji huo wakitaka kuondoka nchini humo jeshi vamizi la Uturuki linaloshirikiana na magenge ya itifaki ya kitakfiri. Waandamanaji hao waliokuwa wamebeba bendera za Siria wamesema wanajeshi wa Uturuki wakishirikiana na mamluki wao wanashambulia makazi ya raia na miundombinu katika mji wao hivyo wanapaswa kuondoka nchini humo mara moja. Mapema mwezi huu, Ibrahim Kalin, msemaji wa rais wa Uturuki, alidai kwamba nchi hiyo kama zilivyo rasha na Marekani ina haki ya kuwepo kijeshi katika ardhi ya Siria. Alidai kuwa nchi yake haina tamaa ya kitu chochote katika ardhi ya Siria, lakini imelazimika kuchukua hatua kama hiyo kwa ajili ya usalama wake. Hayo yanajiri wakati serikali ya Siria imeshatangaza mara kadhaa kwamba uwepo kijeshi wa Marekani na Uturuki katika ardhi ya nchi hiyo ni wakivamizi na ukaliaji ardhi kwa mabavu, na kusisitiza kwamba nchi hizo mbili zinapaswa kuondoka katika ardhi ya Siria. Lakini kinyume na Marekani na Uturuki, Rasia iko kijeshi nchini Siria kwa mwaliko wa serikali ya nchi hiyo kwa ajili ya kupambana na ugaidi na makundi yanayobeba silaha. Na afisa wa zamani wa idara ya ujasusi wa Saudi Arabia amemtaja Muhammad Bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudia, kama mtu katili asiye na chembe ya utu na mwenye matatizo ya kisaikolojia. Saad Al Jabri, ambaye pia amewahi kuwa waziri wa mambo ya ndani wa Saudia, mkuu wa idara ya intelijensia, na mshauri mkubwa waliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, Muhammad Bin Naif, amesema hayo katika kipindi cha mahojiano cha 60 Minutes au dakasteni cha kanali ya televisheni ya CBS. Aljabri, ambaye anaishi uhamishoni nchini Canada tokea mwaka 2017 baada ya Bin Salman kutoa nafasi ya mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia kutoka kwa Bin Nayef, amesema mrithi huyo wa ufalme wa Saudia anapanga njama za kumua, kwa kuwa anajua siri zake nyingi na za ukoo unaotawala Saudia wa Ali Saud Mkuu huyo wa zamani huu jasusi wa Saudia amesema, na hapa nanukuu, nipo hapa kupiga kengele ya hatari kuhusu mtu mwenye matatizo ya kiakili na muuaji katika eneo la Mashariki ya Kati, mwenye rasilimali chungu nzima na ambaye ni tishio si tu kwa watu wake, yaani Wasaudia ya, bali hata kwa Wamarekani na sayari ya dunia kwa ujumla, mwisho kunukuu. Al Jabri ameeleza bayana kwamba Bin Salman hana hisia za kibinadamu, hajifunzi kutokana na makosa yake na tumeshuhudia jinai na uhaini uliofanywa na katili huyo mwaka. Jana Al Jabri aliwasilisha mashtaka katika mahkama moja ya Marekani akisema kwamba Muhammad Bin Salman mwaka elfu mbili kumi na nane alituma timu ya kumua yeye, ingawa njama za mauaji hayo zilitibuliwa na maafisa usalama wa Kanada. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Habari hizo nilizo kusomea mpenzi msikilizaji, na zingine nyingi unaweza kuzisoma kwa makini katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kisemacho wiki ya umoja na vizingiti vinavyozuiwa kupatikana umoja wa nchi za Kiislamu. Tarehe kumi na mbili hadi kumi na saba Rabiul Awal sawa na tarehe kumi na tisa hadi ishirini na nne Oktoba zilitangazwa rasmi kuwa wiki ya umoja wa Kiislamu na Jumapili ya juzi ndio ilikuwa siku ya mwisho ya wiki hiyo muhimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Nchi za Kiislamu zina mambo mengi yanayofanana na yanayozipa uwezo wa kuimarisha umoja na mshikamano wao. Mbali na swala la Uislamu, nchi hizo zina mambo mengine mengi yanayofanana zikiwemo lugha ambazo zinaweza kuzifanya kuwa kitu kimoja. Aghalabu ya nchi hizo zina mambo mengi yanayofanana kiutamaduni, kisiasa na kijamii, na kwa kawaida zinapaswa kuwa na uhusiano mzuri. Pamoja na hayo, umoja unaohitajika hauonekani popote kati ya nchi hizo, jambo linaloibua swali kwamba je, ni kwa nini kuna hitilafu na uhusiano mbaya kati ya, ya nchi za Kiislamu licha ya kuwepo mambo hayo yote yanayopaswa kuziweka pamoja. Katika kujibu swali hili, tunapaswa kuzingatia baadhi ya maswala ya ndani na nje ya mipaka ya nchi hizo. Katika uwanja wa ndani, kuna baadhi ya mambo ambayo yanazua hitilafu kati ya nchi za Kiislamu. Kwa mfano, katika baadhi ya nchi kuna miundo hasimu ya kikabila ambayo kwa kawaida huibua hitilafu na kuweza kutumiwa vibaya na maadui kwa ajili ya kufikia malengo yao haramu na yaliyo dhidi ya Uislamu katika nchi hizo. Swala hilo linaonekana wazi katika nchi za Iraq, Bahrain, Saudi Arabia na Uturuki. Mbali na hayo, miundo ya kiutawala katika baadhi ya nchi hizo, ambayo kwa kawaida ni kandamizi, na wala mambo kama demokrasia na haki za binadamu hayana umuhimu mkubwa kwa watawala wa nchi hizo, ni swala yakandamiza makundi ya wachache kidini na kikabila na wakati huo huo kuzifanya nchi zilizo na uwezo wa kijeshi kuvamia na kuzichokoza nchi nyingine jirani zilizo na uwezo mdogo katika uwanja huo. Kuhusu sababu za nje, siasa za madola makubwa ndio sababu kuu inayozuia nchi za Kiislamu kuwa na umoja. Baadhi ya mivutano ya ndani ambayo inaonekana katika nchi za Kiislamu pia inatokana na siasa za kikoloni zilizotekelezwa katika nchi hizo katika karne zilizopita na madola ya Magharibi na hususan Uingereza. Madola hayo yalitekeleza na yangali yanatekeleza siasa hizo za kugawanya na kuibua mifarakano katika nchi za Kiislamu ili yapate kuzitawala na kudhibiti vyanzo vya utajiri wao asilia, kuibua na kuchochea mambo kama hitilafu za Shia na Suni, Waarabu na Wajemi, Waarabu na Wakurdi, wafursi na Waturuki au Waarabu na Waturuki. Hayo yote ni kati au ni katika mbinu na siasa zinazotumiwa na madola ya kikoloni ya magharibi kwa ajili ya kuibua hitilafu na mifarakano miongoni mwa nchi za Kiislamu. Baadhi ya nchi za Kiislamu pia zimetumbukia katika mtego huo wa magharibi na zinashirikiana nao kwa ajili ya kupora mali na kuharibu dini na utamaduni wa Waislamu. Swala jingine ni kuwa madola ya magharibi yanaamini kuwa yanaweza tu kudhibiti hali ya mambo katika eneo muhimu na la kistratejia la Asia Magharibi kwa kuibua mifarakano na mivutano kati ya nchi hizo. Yanaamini pia kwamba kuwepo umoja na mshikamano wa nchi za kiislamu kunaweza kupelekea nchi hizo kuimarika zaidi kinguvu na hivyo kuwa na usemi wa mwisho kuhusu masuala muhimu ya kieneo na hata ya kimataifa. Ni kutokana na ukweli huo ndipo yakawa yanatumia gharama kubwa kwa ajili ya kuendeshea propaganda za kuzuia kupatikana umoja wa nchi za Kiislamu. Katika ujumbe wake kwa kikao cha kimataifa cha 35 cha umoja wa Kiislamu, Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, alisisitizia umuhimu wa Waislamu kuimarisha umoja na mshikamano wao na kusema, na hapa nanukuu Wakati Waislamu wa kishia na kisuni walipoamua kushirikiana bega kwa bega katika mapambano, waliweza kuishinda Daesh katika hali ambayo maadui ambao wanataka kutudhibiti katika eneo wanataka tupigane sisi kwa sisi. Mwisho kunukuu. Swala so, jingine muhimu ni kwamba umoja na mshikamano wa nchi za kiislamu unahatarisha maslahi na usalama wa utawala wa kizayuni wa Israel. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Ni kukumbusha tu mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi, unaweza kutusikiliza vile vile kupitia masafa ya FM toba kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3, Tanga 101.9, ukiwa Mwanza, katika mkoa wa Kigoma ni 997, pale Mtwara ni 101.1 na Singida 991. Tovuti yetu ni, ni parstoday.com mkwaju sw. Na kwa ajili ya kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako, unaweza kutumia nambari ya ukumbi wetu wa WhatsApp ambayo ni alama ya kujumlisha au plus 98 903 506 5487. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya makala hii. Kipindi chetu cha leo kitatupia jicho kwa ufupi nafasi ya mwanamke katika Uislamu. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuketi kando ya redio zenu kusikiliza tuliyokuandalieni kwa leo. Tangu alipomwamini Mtume wa Mwenyezi Mungu, Asma binti Umais aliyekuwa mke wa Jafar bin Abutalib alifanya juhudi kubwa za kupata elimu na maarifa. Asma alitambulika kama mwanamke msomi na mpokezi wa hadithi. Alikuwa pia katika kundi la Waislamu 80 lililoongozwa na mumewe Jafar kuhamia Uhabeshi baada ya Waislamu kukandamizwa na Makureishi wa Maka. Baada tu ya kurejea Madina, alikwenda kuijulia hali familia ya Bwana Mtume huko. Aliuliza iwapo kuna aya yoyote ya Quran iliyoteremshwa kwa Mtume ikizungumzia masuala ya wanawake. Mmoja wa wake wa Mtume alimjibu kwa kusema, hapana. Asma alipatwa na wasiwasi na akamwendea Bwana Mtume. Mtume alimkaribisha na kumuuliza kulikoni? Asma alisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika wanawake wamehasirika, kwani Qur'an haikutaja fadhila na mema yao kama ilivyotaja mema na matukufu ya wanaume. Bwana Mtume alimjibu kwa kusema, mwanamke na mwanamume wana nafasi sawa mbele ya Mwenyezi Mungu. Muda mfupi baadaye Athari za kuteremshwa wahi na ufunuo zilionekana katika sura wa wa ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na ndipo ilipoteremshwa aya ya 35 ya Suratul Ahzab ikisema, innal muslimina wal muslimat, hakika waislamu wanaume na waislamu wanawake, wal mu'minina wal mu'minat na wanaume na wanawake wanaofunga. Walhafidhina furujahum walhafidhat, na wanaohifadhi tupu zao wanaume na wanawake. Wadhakirina Allaha kathiran wadhakirat, na wanaume na wanawake wanaomdhukuru Mwenyezi Mungu kwa wingi. Adallahu lahum maghfiratan wa ajran adheema Mwenyezi Mungu amewaandalia msamaha na ujira mkubwa. Kati ya shahsia ya wote wakubwa wa, wa kihistoria bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ndiye aliyemzingatia zaidi mwanamke na kumpa hadhi yake ya kibinadamu na haki zake za kijamii. Katika zama za Mtume, ada za kijahili na ukatili dhidi ya wanawake ulikuwa umeenea na kukita mizizi kwa kadiri kwamba wanaume wa Kiarabu walikuwa wakifadhilisha kuwazika watoto wa kike wakiwa hai, kama inavyohadithia Kurani Tukufu. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipambana ali vikali na ada hiyo mbaya na kubadili mtazamo huo kwa namna ya kustaajabisha. Mwanamtume alitukuza nafasi na, na hadhi ya kibinadamu ya mwanamke, akatambua rasmi haki yake ya kumiliki na uhuru wake wa kiuchumi, na akawakirimu na kuwaenzi wanawake katika jamii. Chini ya kivuli cha mafundisho ya kiroho ya mtume wa Mwenyezi Mungu, kulitayarishwa mazingira mazuri ya ustawi wa wanawake na kuwakomboa kutoka kwenye utumwa, madhila na ukandamizaji ili kuvunja ada na mila zisizokuwa sahihi katika jamii ya wakati huo, Bwana Mtume alikuwa akimkalisha binti yake mchanga Fatima katika magoti yake huku akimbusu na kumliwaza. Alikuwa pia akisimama kila alipomwona kama ishara ya kumheshimu na kumwenzi binti yake mbele ya watu wengine kwa utaratibu huo wanawake walipata nafasi ya juu na hadhi kubwa katika taratibu na sheria alizokuja nazo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kundi moja la masahaba wa mtume wa Mwenyezi Mungu liliundwa na wanaume na jingine lilikuwa la masahaba wa kike. Bwana Mtume aliwahakikishia wanawake kwamba kwa kuitumia irada na maarifa yao wenyewe wanaweza kujichagulia njia ya saada na ufanisi au adhabu na mashaka ya milele. Katika uwanja huu wa Qurani Tukufu, hususan aya za Suratu Tahrim zinatoa mfano wa mke wa Firauni ambaye licha ya kuwa katika mazingira yaliyokuwa yakimvuta na kumshawishi kutumbukia katika maasia, upotovu na ukafiri kama alivyokuwa mumewe lakini alichagua njia ya uongofu na uchamungu. Bibi Asia alitumia uwezo wake wote katika njia hiyo ya uongofu. Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa akisisitiza juu ya umuhimu wa mahudhurio na mchango wa wanawake katika masuala ya kijamii yanayonasibiana na shani na heshima yao kwa kubainisha na kuweka wazi sheria za dini ya Kiislamu. Bila shaka mwenendo wa ustawi na mchango wa wanawake wa Kiislamu katika shughuli mbalimbali za kisiasa, kijamii na maendeleo ya kisayansi yalitokana na mafundisho hayo. Tangu mwanzoni mwa kudhihiri na kuenea kwa dini ya Kiislamu, kulishuhudiwa mchango wa wanawake katika masuala mbalimbali mbali, kama vile kubai na kutoa mkono wa utiifu kwa Mtume, harakati ya kuhajiri kwenda Uhabeshi na Madina mahudhurio yao katika medani za vita na kadhalika. Hata hivyo, tofauti na mifumo mingine katika zama hizo za mwanzoni mwa Uislamu, kila mmoja kati ya mwanamke na mwanamume alishiriki na kutoa mchango kulingana na nafasi yake. Bibi Khadija, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, alikuwa mwanamke wa kwanza aliyejitolea kwa mali na utajiri wake kusaidia dini ya Mwenyezi Mungu, na hadi siku za mwishoni mwa uhai wake alisimama bega kwa bega na Bwana Mtume na kuwa msaidizi wake wa karibu. Baada ya Bibi Khadija, mwana Fatima alisimama kando ya Mtume na kushirikiana na Waislamu wengine katika vita na mapambano ya aina mbalimbali. Fatima alaihi ssalam, aliyetambuliwa kama nembo ya mwanamke wa Kiislamu. Alifikia daraja za juu za utukufu na ukamilifu. Kwa mfano, katika baia na kikao cha kwanza kabisa cha kutangaza utiifu kwa Bwana Mtume kilichofanyika katika eneo linalojulikana kwa jina la Aqaba, kulikuwepo wanawake watatu waliohudhuria mahala hapo wakiwa pamoja na kundi la wanaume kutoka Yathrib. Wanahistoria wanaamini kwamba kwa kuwa katika zama hizo wanawake walikuwa wamenyimwa haki za chini kabisa za mtu binafsi na jamii, kuwepo kwa wanawake hao katika shughuli ya kumbai na kumpa Mtume mkono wa utiifu kulikwenda kinyume na ada na desturi za wakati huo, na lilikuwa ni jambo la kustajabisha. Kwa msingi huo, shughuli hiyo ilijulikana kwa jina la Baiatu Nisa au baia ya wanawake. Mwaka mmoja baadaye wanawake kadhaa wakiwa na kundi la wanaume walikwenda Mina kwa siri na kukutana na Bwana Mtume. Huko walifunga mkataba wa kumhami na kumlinda Mtume wa Mwenyezi Mungu, sawa kabisa na wanavyowalinda watoto na familia zao. Kati ya wanawake hao alikuwemo Nasiba binti Ka'b. Mwanamke huyo alitoa himaya na msaada wake wa kweli kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika matukio mbalimbali yaliyoikumba serikali ya Kiislamu. Katika vita vya Uhud, Nasiba alichukua jukumu la kupeleka maji kwa wapiganaji wa Kiislamu wakati maadui walipofanya shambulio la kushtukiza. Katika vita hivyo wapiganaji wengi wa Kiislamu walikimbia na kumwacha Bwana mtume katika medani ya vita akiwa na watu kumi tu. Bibi Nasiba alikuwa miongoni mwa watu hao wachache na alimlinda mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kupambana kishujaa na maadui. Wapenzi wasikilizaji, hakika ni kuwa wanawake na wanaume ni viumbe sawa katika mtazamo wa kibinadamu. Bwana mtume aliona kwamba mwanamke na mwanamme waliumbwa kwa namna inayowawezesha kukamilishana na kila mmoja kukidhi mahitaji ya mwenzake. Kwa mtazamo huo, mwanamke na mwanamume ni wanadamu wawili waliosawa katika ubinadamu, lakini wanaotofautiana kwa kila mmoja wao kuwa na sifa mahsusi za kimaumbile zinazoainisha mchango na wadhifa wake katika masuala mbalimbali. Si hayo tu, bali misingi ya elimu nafsi imethibitisha kwamba kuna nukta nyingi na muhimu mno ambazo zilizingatiwa katika maumbili ya mwanamke na kwamba iwapo masuala hayo yatapuuzwa na kutupiliwa mbali, shakhsia ya mwanamke na hadhi yake itaporomoka. Kwa kutambua sifa mahsusi za kiroho za viumbe hao wawili, Bwana Mtume, Bwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifanya jitihada kubwa za kuzidisha maarifa na elimu kwa wanawake. Kwa mfano, mtukufu huyo alimwamuru mkewe Hafsa kwenda kwa mwalimu kujifunza kusoma na kuandika. Katika upande mwingine, bwana Mtume aliwahimiza wanawake ambao aliwatambua kuwa ni nguvu kubwa ya kutoa malezi kutilia maanani heshima na utukufu wa familia na kutoa kipaumbele zaidi kwa suala la malezi ya watoto bora. Bwana Mtume aliutambua mwenendo mzuri wa mwanamke ndani ya nyumba ya mumewe kuwa ni sawa na kupigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. <muchakia> na hadi ya hapa basi, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha leo. Tutakutana panapo majaliwa ya Mola Mumba Mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Asante sana Abdallah Ali Makajuro, ukiwa hapo Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa habari kama alivyofanya Muhamad Abdallah akiwa Zanzibar, na vilevile Idris Maliamungu akiwa Mombasa, Kenya. Asante sana pia Profesa Ali Magema, ukiwa hapo Tanga, Tanzania, anatushukuru kwa habari. Lakini Sherali Fazal akiwa Dar es salaam huko huko Tanzania anasema, baada ya salamu, ikiwa Waarabu wana wanao uhusiano na Wazayuni na wanaona ndugu zao wanawake thelathini na watatu wako katika mazingira ya kutisha, inaonyesha wana tabia ya kinyama. Maoni yake Sherali Fazili huyo akiwa Da, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini. Udundozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Uganda ambapo gazeti la Monitor limeendelea kutoa kipaumbele kwa habari zinazofungamana na kero la ugaidi. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha za washukiwa kadhaa wa ugaidi zilizoambatana na anwani inayosema, vinara wa ngazi za juu wa ADF na mtandao wao wa kigaidi. Inaarifiwa kwamba kundi la kigaidi la ADF lina mfungamano na genge la ISIS. Ikumbukwe kwamba kundi hilo la ISIS au Daesh lenye itikadi za Kiwahabu limetangaza kwamba wanachama wake ndio walihusika na shambulio la mlipuko wa bomu katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, siku ya Jumamosi, ambapo watu kadhaa waliuawa na kujeruhiwa. Toleo la mtandaoni la Monita limetenga nafasi ya kwanza pia kwa habari ya kigaidi iliyobeba kichwa cha maneno, mtu mmoja hauawa katika mlipuko mwingine uliolenga basi la abiria. Kama tulivyo akisia katika habari zetu. Haya, tukitoka huko nchini Uganda, tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya na tuanze na gazeti la Taifa Leo. Habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa kinachosema wakifungua domo kura zinatoweka. Katika dondoo yake, limeandika kwamba wadadisi wameonya kwamba huenda matamshi ya baadhi ya wabunge yakahujumu au kuzima au kudhoofisha nafasi ya William Ruto na Raila Odinga kuingia katika ikulu. Haya, pia limeandika Wakenya, waendelea kususia shughuli ya usajili wa kura, Raila alilia vijana Nyanza wajisajili, familia ya Masten na Wanjala ya mkana mwili wasalia mochwari, zaidi ya vyuo mia tano vya udereva hatarini kufungwa na gavana Joho adai tenda kwa kampuni yake si minofu ya handshake. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti dada la Nation inahusu karata ya kisiasa ya naibu rais William Ruto ambaye kufikia sasa amekwepa kuahidi na kufunga mikataba na vyama tanzu vilivyojiunga na chama chake cha UDA kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Aidha, gazeti hilo limeandika namna ulimbwende au urembo umekuwa sekta ya mabilioni ya pesa nchini Kenya. Ay, na si Kenya tu, naelekea Kote duniani. Baadhi ya habari zilizoandikwa na toleo la mtandaoni la gazeti hilo zinasema jinsi Agnes Wanjiro alivyosalitiwa, mahakama kuu yasimamisha kuapishwa Ann Kananu, na kieneo wa Sudan waandamana mpaka usiku. Gazeti la The Standard, kama lilivyofanya Nation, limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu cheche na kauli za kichochezi zinazotolewa na baadhi ya wa wanasiasa majukwani kuelekea uchaguzi mkuu ujao. Pia limeandika kwa nini wanasiasa wenye misimamo mikali wa Raila na Ruto wameufyata. Pia limeandika kuwarai vinara wa zamani wa NASA na Rais Uhuru huenda kukamsaidia Ruto katika kinyang'anyiro cha mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na mbili, na familia ya mwanamke aliuawa na askari wa Uingereza inasaka haki. Tunafunga dondoo zetu kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Mwananchi inasema waziri Kijaji wa ICT atoa tumaini jipya kwa sekta ya habari, ataka weledi kwa waandishi wa habari, asisitiza uongozi wake au katika uongozi wake hakuna chombo kitakachoumia. Pia limepa uzito habari ya sakata la kuvuja mitihani ya utabibu. Madaktari wafichua mazito, wasema ni hatari kwa wagonjwa, wafafanua kazi za matabibu, wapongeza wizi kudhibitiwa. Pia gazeti hilo pia limeandika usiri, jaji mpya, kesi ya Kinamboe. Habari hiyo kuhusu kesi inayomwandama mwenyekiti taifa wa Chadema Freeman Boy imepewa nafasi ya kwanza na gazeti la Nipashe chini ya anwani isemayo, kesi ya Mboe kizungumkuti pia limeandika wanahabari wasisitizwa kuhamasisha chanjo ya korona, vilio, miili ya watumishi wa TANESCO ikiagwa na Majaliwa, acharukia wizi nondo, ujenzi wa wodi ya kisiasa. Habari hii ya wizi ya nondo ipo katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo chini ya kichwa kisemacho, Majaliwa asema walioiba nondo 135 washtakiwe. Hata hivyo habari kuu katika gazeti hilo la serikali ina anwani semayo Samia atoa agizo miradi serikali za mitaa na LNG. Pia limeandika matunda ziara za Samia EAC bunge la ibana NIDA maagizo vitambulisho na Msuya apongeza serikali miradi ya kimkakati serikali ya mwaga ajira. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamhuri, ambalo katika dondoo za habari hiyo limeandika wananchi kadhaa walia kuwapo dalili za ubaguzi, mmoja yadai kigezo cha kupitia JKT kinaumiza. Pia lina makala katika ukurasa wa 19 yenye anwani isemayo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam ni kiigizo chema. Majira limeandika habari njema kwa wagonjwa figo, gharama matibabu ya kuchuja damu za poromoka hadi shilingi laki moja. Huduma hiyo sasa kupatikana katika hospitali nyingi zimo za rufaa za mikoa. Pia limeandika serikali yapinga vikwazo dhidi ya Zimbabwe. Hapa ni Teheran na hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Leo katika historia Leo ni Jumanne, tarehe 19 Rabiul Awal mwaka 1443 hijiria sawa na Oktoba 26, mwaka 2021. Miaka 74 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, eneo la kistratejia la Jamu na Kashmir liliunganishwa na India baada ya nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na Pakistani ikajitenga na India. Ilipangwa kwamba eneo la Jamu na Kashmir lenye wakazi wengi Waislamu litajiunga na Pakistan, lakini mtawala wa eneo hilo akichochewa na India na Uingereza aliamua kuliunganisha na India na kupuuza matakwa ya wananchi. Baada ya kutangazwa habari hiyo, Pakistan ilishambulia eneo hilo na kutoa sehemu ya Jammu na Kashmir. Tangu wakati huo hadi sasa, India na Pakistan zimepigana vita mara mbili juu ya umiliki wa eneo la Jammu na Kashmir na hitilafu za pande hizo mbili zingali zinaendelea. Katika siku kama hii ya leo tarehe nne Aban miaka 57 iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini, baada ya kuachiwa huru kutoka katika jela ya utawala wa Shah, alitoa hotuba kali akishambulia vikali kitendo cha kupasishwa sheria ya kuwapa kinga raia wa Marekani waliopatikana na hatia ya kufanya uhalifu nchini Iran. Katika hotuba hiyo, Imamu Khomeini alizishambulia vikali Marekani na utawala ghasibu wa Israel. Hotuba hiyo iliwaamsha wananchi na kuukasirisha utawala wa kiimla wa Shah kiasi kwamba uliamua kumwekea vizuizi vingi kiongozi huyo wa harakati ya mapinduzi ya Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita Mji wa Khorramshahr wa Iran ulikaliwa kwa mabavu na majeshi ya dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein. Mji wa Khorramshahr uko katika mkoa wa Khuzestan kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Iraki kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Mji huo ulikombolewa tarehe tatu Khordad ambayo inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu kwa jina la siku ya istikama na ushindi. Na katika siku kama ya leo miaka 26 iliyopita, maajenti wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walifanya mauaji ya kigaidi dhidi ya katibu mkuu wa harakati ya jihadi Islami ya Palestina, Dr. Fathi Shikaki, akiwa huko Malta. Shikaki alizaliwa mwaka 1951 katika kambi ya wakimbizi wa Kipalestina ki kwenye ukanda wa Gaza. Alihitimu masomo ya udaktari na kufanya kazi katika hospitali moja ya Baitul Muqaddas. Alianzisha harakati ya mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli akiwa bado kijana. Mwaka 1979 Dr. Shikaki alikamatwa na kuswekwa jela nchini Misri kwa sababu ya kuandika kitabu kuhusu harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Dr. Shukaki alitangaza siku ya kimataifa ya Quds iliyoainishwa na Imamu Khomeini kuwa ni siku ya kuhuisha Uislamu na mapambano ya jihadi dhidi ya wazayuni huko Palestina. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, ni saa saba kasoro robo adhuhuri hapa jijini Tehran. Nashidi tamu kabisa, anakuambia mwenye kughani kwamba usikate tamaa, kwani kukata tamaa ni kufru. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, Utaniwia radhi, sitasoma maoni zaidi katika ukumbi wetu wa WhatsApp na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Mtu mmoja ameuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa katika mlipuko mwingine uliolenga basi la abiria nchini Uganda. Polisi ya Uganda imethibitisha habari hiyo na kubainisha kwamba mlipuko huo ulitokea jana Jumatatu jioni katika wilaya ya Mpigi katikati mwa nchi. Afisa wa zamani wa idara ya ujasusi wa Saudi Arabia amemtaja Muhamad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudia, kama mtu katili asiye na chembe ya utu na mwenye matatizo ya kisaikolojia. Saad Aljabri amesema hayo katika kipindi cha mahojiano cha 60 minutes cha kanali ya televisheni ya CBC. Mamia ya wananchi wa Siria wamefanya maandamano katika mkoa wa Alepo au Halab huko kaskazini magharibi mwa nchi kulaani uwepo wa wanajeshi vamizi wa Uturuki katika ardhi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Shirika moja huru la kutetea haki za binadamu limesema makumi ya wanawake wa Palestina wanashikiliwa katika mazingira ya kuogofya na yasiyo ya kibinadamu huku wakiteswa na vyombo vya usalama vya utawala wa kizono wa Israel katika gereza la Danom. Na Rais Abdul Fattah al-Sisi wa Misri ametangaza kuwa serikali yake imetengua sheria ya hali ya hatari kitaifa nchini humo. Hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka minne kwa serikali ya Cairo kufuta sheria hiyo ambayo ilitangazwa kwa mara ya kwanza mnamo Aprili mwaka elfu mbili na kumi na saba baada ya kujiri mashambulio ya kigaidi yaliyolenga makanisa ya Wakristo wa Kristo, wa Kihofti au Coptic. Rais huyo amekuwa akitumia visingizio mbalimbali mbali kurefusha muda wa hali ya hatari nchini Misri likiwemo janga la korona. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne mchana ya Redio Teheran, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Imekuwa ni fahari na shani kubwa mpenzi msikilizaji, kuandamana nawe tangia katika matangazo yetu ya asubuhi hadi sasa tunapokamilisha matangazo yetu haya ya mchana tunakushukuru sana kwa wakati wako na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na ufinyu wa wakati yatasomwa insha Allah katika matangazo yetu ya usiku. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na kila la kheri maishani, wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu, na hadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.