Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismllah rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullah wabarakatu. Subah al khair mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Jumanne ya Oktoba 26 mwafaka na tarehe 19 Rabiulawal mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hasan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakujumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Akhlaq katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia kwenye masafa mafupi au shortwave, kadhalika unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstudio.com mkwaju sw. Kwa ajili ya kututumia maoni, mapendekezo na hata kosojea kwa mpenzi msikilizaji, tumia nambari au ukumbi wetu nambari ya ukumbi wetu wa WhatsApp ambayo ni alama ya kujumlisha plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Ghasia za shtadi nchini Sudan, watu saba wauawa, huku 140 wakijeruhiwa. au UN na EU zatoa kauli. Mali yasema tutatangaza tarehe ya uchaguzi baada ya mashauriano ya kitaifa. na rais wa Iran azitaka nchi za Ulaya zisikubali mashinikizo ya Marekani, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kwa akali watu saba wameuawa huku wengine zaidi ya 140 wakijeruhiwa katika makabiliano baina ya waandamanaji na maafisa usalama nchini Sudan. Maandamano hayo yalianza baada ya jeshi la Sudan kuvunja serikali ya mpito iliyokuwa inajumuisha raia na wanajeshi, na wakati huo huo kuwakamata viongozi wa kisiasa akiwemo waziri mkuu sanjari na kutangaza hali ya hatari nchi nzima. Kufuatia uamuzi huo wa jeshi, waandamanaji wenye hasira walimiminika kwenye barabara za mji mkuu Khartoum na kuwasha matairi barabarani huku milio ya risasi ikiendelea kusikika katika jiji hilo. Jenerali Abdul Fatah Al-Burhan ambaye alikuwa akiongoza baraza la pamoja na viongozi wa kiraia ametoa tangazo hilo na kusema mapinduzi ya sasa ya kijeshi yamesababishwa na malumbano ya kisiasa. Amedai kuwa jeshi limelazimika kulinda usalama wa nchi kwa mujibu wa wa katiba, na kuongeza na kuongeza kwamba mbali na serikali ya mpito kuvunjwa, magavana wote wa majimbo nao wamefutwa kazi na kwamba uchaguzi utafanyika Julai mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Huku hayo yakiarifiwa, Umoja wa Afrika umetoa mwito wa kuendelea mazungumzo mara moja ya kutafutia ufumbuzi mzozo wa kisiasa unaoikabili Sudan. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya AU, ametaka mazungumzo beina ya raia na jeshi nchini humo yaendelee katika fremu ya tangazo la kisiasa na dikrii ya katiba. Wakati huo huo, Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, sambamba na kulaani mapinduzi ya kijeshi yanayoendelea nchini Sudan hivi sasa ametoa mwito wa kuachia huru mara moja viongozi wa kisiasa akiwemo waziri mkuu Abdullah Hamdok waliokamatwa baada ya jeshi kuvunja serikali ya mpito. Kadhalika Umoja wa Ulaya kupitia mkuu wa sera za kigeni wa umoja huo umetaka viongozi hao waachiwe huru haraka iwezekanavyo huku ukilitaka jeshi liheshimu haki ya wananchi wa Sudan ya kuandamana kwa amani. Kwingineko, viongozi wa serikali ya mpito nchini Mali wametangaza kuwa tarehe ya kufanyika uchaguzi mkuu katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika itatangazwa baada ya kufanyika kwa mashauriano ya kitaifa kuhusu hali ya kisiasa katika nchi hiyo. Hayo yameelezwa na viongozi hao katika tangazo lao kwa ujumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Choguel Maiga waziri mkuu, amesema kwamba mashauriano hayo yameanza Jumatatu na yanalenga kuwashirikisha raia ya wote wa nchi hiyo kutoka ngazi ya vijiji hadi ile ya kitaifa. Hata hivyo idadi kubwa ya vyama vya siasa vimetangaza kuwa havitashiriki katika mchakato wa mashauriano hayo kwa madai kwamba mwenendo huo utagharimu fedha nyingi na hawaoni umuhimu wake. Kikao cha mawaziri wa kiafrika na walio wa Ulaya kimeanza mjini Kigali, Rwanda, kikifanyika kwa mara ya kwanza ana kwa ana. Kikao hicho kinachodumu kwa siku mbili kinanuia kuweka ushirikiano baina ya mabara mawili katika changamoto mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na janga la uviko 19. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera anaripoti na zaidi. Siku ya kwanza ya kikao hiki cha mawaziri wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya kimetawaliwa na wataalamu kutoka pande zote kurejelea makubaliano yaliyokuwa yamefikiwa miaka michache iliyopita kabla ya ujio wa janga la uviko 19. Ni kikao kinachofanyika ana kwa ana kutokana na kupungua kwa maambukizi ya janga hilo la uviko 19. Wakazi wote wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, ambako ndio kunaofanyika mkutano huo wameshapata chanjo na hii imesaidia kurejea tena kwa maisha ya kawaida kama hapo awali kabla ya janga la uviko 19. Katibu mkuu katika wizara ya mashauro ya kigeni ya Rwanda, Bi Clementine Mkesha amesema kikao hiki ni fursa muhimu kwa pande mbili kurejea upya katika ushirikiano wao. Nadhani kikao hiki ni fursa ya kuimarisha tena ushirikiano baina yetu ambao umekuwepo tangu enzi na enzi. Tuko hapa kwa kutathmini kila kitu ili tujue ni wapi tumefanikiwa, wapi tumekosea na ni mikakati gani tuichukue. Mmoja ya maeneo waliyoyatangaza kushirikiana zaidi ni mapambano dhidi ya janga la uviko kumi na tisa pande mbili zimeonelea kwamba tatizo hili si la nchi moja wala bara moja, isipokuwa ni janga la dunia, na hivyo ushirikiano wa kila mmojawapo ni muhimu. Haya yanajiri wakati maandalizi ya kujenga viwanda vya kutengeneza chanjo ya uviko kumi na tisa katika nchi za Rwanda na Senegal yakiendelea. Naibu mwenyekiti wa kamishana ya Umoja wa Afrika akasema kutana kwao ana kwa ana ni ushahidi tosha kuhusu uwezekano wa kuweka kikomo kwa janga la uviko kumi na tisa. Ukweli kwamba tumeweza kukutana pamoja ana kwa ana ni ushahidi wa kuthubutu kwetu kwa nia moja kukomesha janga hili ambalo limesambaratisha maisha yetu sote kama wanadamu na kudhoofisha maendeleo yetu tuliyoyafikia sisi kama binadamu. Hiki ni kikao cha pili tangu kile kilichofanyika mjini Abija nchini Ivory Coast mwaka elfu mbili na kumi na saba na marais wa nchi za Kiafrika. Silvanus Karemera, Redio Teheran, Kigali. Asante sana Karimera kwa ripoti yako hiyo, wakiwa hapo Kigali, Rwanda. Turejee hapa nchini ambapo Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mwito kwa nchi za Ulaya kukataa mashinikizo ya Marekani wakati zinapojichukulia maamuzi. Rais Raisi ameyasema hayo Jumatatu mjini Tehran wakati alipopokea vitambulisho vya mabalozi wapya wa Uswisi na Finland hapa nchini Iran. Katika mkutano wake na balozi mpya wa Uswisi mjini Tehran, rais amesema uhusiano baina ya nchi mbili daima umekuwa wa kirafiki na kuongeza kwamba Uswisi daima imekuwa na nafasi chanya katika kustawisha amani na inatazamiwa kuwa itadumisha msimamo wake huru katika zama hizi mpya za sera za Marekani kujichukulia maamuzi ya upande mmoja. Wakati huo huo, rais, raisi amepokea pia vitambulisho vya balozi mpya wa Finland mjini Teheran na kusisitiza kuwa nchi za Ulaya zinapaswa kujiweka kando na sera za kujitanua za Marekani, kwani sera hizo si kwa masilahi ya dunia. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi ya msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema janga la covid-19 bado liko mbali kufikiwa kingoni, na dunia inatakiwa kutumia mbinu za afya ya umma kukabiliana na janga hilo. Akizungumza katika kongamano la afya duniani nchini Ujerumani, mkurugenzi mkuu wa WHO amesema kwamba janga la covid-19 litamalizika tu pale dunia itakapoamua limalizike. Aidha, amekariri mwito kwa nchi tajiri duniani kuzipa kipaumbele nchi zenye mahitaji makubwa ya, chav, ya chanjo ya covid-19. Na shirika la kimataifa la hali ya hewa limetahadharisha kuhusu matokeo mabaya ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanasababishwa na gesi chafu za nyumba za kijani kibichi. Katika taarifa, shirika hilo limesema katika mwaka uliopita 2020, gesi hizo ziliongezeka na kuvunja rekodi, pamoja na kuwa kulikuwa na karantini katika maeneo mengi kutokana na virusi vya korona, na hivyo hali hiyo itaendelea mwaka huu wa 2021. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la hali ya hewa, dunia inaelekea katika mgogoro mkubwa wa hali ya hewa na tabia nchi na kwamba hali hiyo itawasilishwa katika kikao kijacho cha kilele cha Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira kinachotarajiwa kuanza mwishoni mwa wiki mjini Glasgow nchini Scotland. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo, wiki ya umoja na vizingiti vinavyozuia kupatikana umoja wa nchi za Kiislamu. Tarehe 12 hadi 17 Rabiul Awal sawa na tarehe 19 hadi 24 Oktoba zimetengwa na kutangazwa rasmi kuwa wiki ya umoja wa Kiislamu, na Jumapili ya juzi ndio ilikuwa siku ya mwisho ya wiki hiyo muhimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Nchi za Kiislamu zina mambo mengi yanayofanana na yanayozipa uwezo wa kuimarisha umoja na mshikamano wao. Mbali na swala la Uislamu, nchi hizo zina mambo mengine mengi yanayofanana zikiwemo lugha ambazo zinaweza kuzifanya kuwa kitu kimoja. Nyingi ya nchi hizo zina mambo mengi yanayofanana kiutamaduni, kisiasa na kijamii, na kwa kawaida zinapaswa kuwa na uhusiano mzuri. Pamoja na hayo, umoja unaohitajika hauonekani popote kati ya nchi hizo, jambo linaloibua swali kwamba, je, ni kwa nini kuna hitilafu na uhusiano mbaya kati ya nchi za Kiislamu licha ya kuwepo mambo hayo yote yanayopaswa kuziweka pamoja. Katika kujibu swali hili muhimu, tunapaswa kuzingatia baadhi ya masuala ya ndani na nje ya mipaka ya nchi hizo. Katika uwanja wa ndani, kuna baadhi ya mambo ambayo yanazua hitilafu kati ya nchi za Kiislamu. Kwa mfano, katika baadhi ya nchi kuna miundo hasimu ya kikabila ambayo kwa kawaida huibua hitilafu na kuweza kutumiwa vibaya na maadui kwa ajili ya kufikia malengo yao haramu na yaliyo dhidi ya Uislamu katika nchi hizo. Swala hilo linaonekana wazi katika nchi za Iraq, Bahrain, Saudi Arabia na Uturuki. Mbali na hayo, miundo ya kiutawala katika baadhi ya nchi hizo ambayo kwa kawaida ni kandamizi na wala mambo kama demokrasia na haki za binadamu hayana umuhimu mkubwa kwa watawala wa nchi hizo, ni swala linaloyakandamiza makundi ya wachache kidini na kikabila na wakati huo huo kuzifanya nchi zilizo na uwezo wa kijeshi kuvamia na kuzi chokoza nchi nyingine jirani zilizo na uwezo mdogo katika uwanja huo. Kuhusu sababu za nje, siasa za madola makubwa ndio sababu kuu inayozuia nchi za Kiislamu kwani umoja. Baadhi ya mivutano ya ndani ambayo inaonekana katika nchi za Kiislamu pia inatokana na siasa za kikoloni zilizotekelezwa katika nchi hizo katika karne zilizopita na madola ya Magharibi na hususan Uingereza. Madola hayo yalitekeleza na yangali yanatekeleza siasa hizo za kugawanya na kuibua mifarakano katika nchi za Kiislamu ili yapate kuzitawala na kudhibiti vyanzo vya utajiri wao asilia. <muchos> Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi a msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia masafa FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa katika anga za mia moja na tano nukta tatu ukiwa Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Akhlaqi Katika Uislamu. Amani ya Allah rehma, na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 11 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kwa kila mfuatiliaji wa karibu wa kipindi hiki, bila shaka angali anakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini ya Uislamu, ikiwa tunataka mahusiano ya kiutu yawe imara na madhubuti, inapasa tufumbie macho miamala mibaya ya watu wanapoteleza na kutukosea na tujitahidi kuchukua misimamo chanya na athirifu ili tuweze kuvutia zaidi watu. Moja ya sifa za kiakhlaki yenye taathira kubwa sana katika kuzikurubisha nyoyo na kuzifanya ziwe kitu kimoja ni msingi wa hulka njema. Ifahamike vyema kwamba madhumuni ya hulka njema si tabia na mwenendo wa muda wa kimaslahi na wa kujionyesha tu lakini madhumuni hasa ni tabia njema ya kudumu na endelevu isiyochanganyika na aina yoyote ile ya ufanyaji mambo kwa kujionyesha ili kuwahadaa watu. Mtu aliyelelewa na kukulia katika chuo cha malezi ya kiakhlaki cha Uislamu huwa katika kila hali anaamiliana na watu kwa hulka na muamala mwema bila ya kuwa na nia au matashi yoyote mabaya. Mtu mmoja alimuuliza Imamu Jafari Sadiki Alaihi ssalam, mtu mwenye akhlaki njema huwa na sifa na alama gani? Mtukufu huyo akamwambia, huwa mpole na mnyenyekevu kwa wenzake, anasema maneno mema na mazuri, na anaamiliana na watu kwa bashasha. Katika utamaduni wa malezi ya Uislamu wa asili kuna mfungamano wa msingi kati ya imani na itikadi za kidini kwa upande mmoja, na misingi na thamani za kiakhlaki kwa upande mwingine, suala so, ambalo linabainishwa na maneno matukufu ya Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam aliposema waliokamilika kiimani ni wale walio na akhlaqi njema zaidi miongoni mwa watu. Kudhihiri na kushuhudiwa msingi huu inapasa kuthibiti ndani ya jamii yenyewe na katika tabia za watu wenyewe. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye ni dhihirisho na nembo kuu ya thamani na matukufu ya kiakhlaqi alikuwa akiwaambia masahaba zake, walio bora zaidi katika nyinyi ni wale wenye mlahaka mzuri zaidi wa kiahlaki wanapolahikiana na watu na wanaowamiliana na watu kwa unyenyekevu, wanaojenga mazoea nao kwa kusuhubiana nao kwa uchangamfu, kiasi cha wao pia kuonyesha hamu kubwa ya kujenga mazoea na uhusiano nao. Kielezi kingine cha thamani za Uislamu ni jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu, ambayo imetiliwa mkazo sana na kwa wingi katika aya za Quran na Hadithi, kiasi kwamba hadhi na daraja ya juu walionayo mujahidina na wanaopigana katika njia ya Mwenyezi Mungu vimeadhimishwa kwa namna isiyo na kifani. Ni muhimu kuashiria pia kwamba katika utamaduni wa kiakhlaqi wa Uislamu, malipo ya thawabu ayapatayo mtu mwenye tabia na akhlaqi njema yanalingana na ya mwenye kupigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam amesema, ni hakika Mwenyezi Mungu mtukufu anawapa malipo ya thawabu watu wenye tabia njema sawa na thawabu anazopata mtu anayepigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu asubuhi na jioni. Lakini mbali na hayo, akhlaki nzuri na tabia njema huotesha mbegu ya huba ndani ya nyoyo, na ndiyo sababu kuu ya kuimarika uhusiano wa kirafiki na wa kiupendo, kwa sababu kwa kawaida watu wa jamii yoyote ile huvutiwa na kuwapenda watu wenye tabia na akhlaqi njema. Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam amelielezea hilo kwa kusema, wajawema wenye akhlaqi nzuri na wacheshi huwafanya watu wawapende. Kwa upande mwingine, wakati manukato ya machanuo ya mahaba na upendo yanaposambaza harufu yake ndani ya anga ya jamii na maua na mimea ya huba na upendo yakatoa matunda yake nyasi miba na magugu ya uvundo wa kinyongo hung'oka na kutoweka kikamilifu. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye kutokana na tabia na akhlaqi yake njema aliweza kuuzima katika zama za ujahilia moto wa ghadhabu na vinyongo na kujaza katika jamii aliyoishi ndani yake mapenzi na utangamano na kuziunganisha pamoja nyoyo za watu. Amesema kuhusu jambo hilo ya kwamba tabia njema na bashasha huondoa kinyongo ndani ya moyo. Mpendwa msikilizaji, vilevile vile inapasa tufahamu kwamba tabia na akhlaki njema zinachangia pia katika ujenzi na ustawi wa jamii ya wanadamu, na kutokana na mchango wake wa kuzipa utulivu roho na akili, huandaa mazingira ya kupatikana maisha ya raha, uchangamfu na uchapaji kazi, na hivyo kuongeza na kurefusha kiwango cha umri na mategemeo ya kuishi ya watu. Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam ametilia mkazo nukta hii kwa kusema, wema na tabia njema huzistawisha nyumba na kuongeza umri. Huenda mtu ikampitikia akilini mwake kujiuliza suali hili kwamba kuna uhusiano gani kati ya tabia na akhlaki njema na kustawi kwa nyumba na familia na kuongezeka umri na uhai wa mtu. Hakuna shaka kuwa wakati utamaduni wa wema na tabia nzuri unapotanda ndani ya anga ya jamii yoyote ile, matokeo na matunda yake huwa ni kupatikana suluhu, utulivu, amani na upendo, na nyumba na taasisi zote za ujengaji familia na maisha katika jamii hubakia imara, pasina kuwepo ishara na alama yoyote ya chuki, vinyongo, ugomvi na vita na wala nyoyo za watu hazitawaliwi na tafurani wala msongo wa mawazo, na matokeo yake huwa ni kurefuka umri wao na kuongezeka kiwango cha matarajio yao ya kuishi. Ikiwa katika zama zetu hizi tunashuhudia ongezeko la takwimu za watu wenye msongo wa mawazo na vifo vya mapema na kabla ya wakati, tujue kwamba sababu muhimu zaidi ya kushamiri mabalaa hayo ni kutoweka na kupotea utamaduni wa kufanyia na wema, upendo, akhlaki na tabia njema na badala yake taasisi na duru za wenye nguvu za utajiri wa mali na madaraka kutawaliwa na chuki, vinyongo, mifarakano na hulka za kushupalia na kuwasha moto wa vita ambayo ni mambo yanayoinyima na kuikosesha jamii usingizi wa amani na utulivu kwa sababu badala ya kuzistawisha na kuzinawirisha nyumba na maskani za watu huzigeuza magofu na vihame kwa kuziangamiza na kuzidamirisha kutokana na kuharibu taasisi za maisha na familia. Na matokeo ya sera na mwenendo huo huwa ni kuifanya jamii nzima ya wanadamu duniani ikose raha na utulivu. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya kumi na moja ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya kumi na mbili ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sharali Fazeli akiwa Dar es Salam, Tanzania, anatuandikia hapa. Anasema baada ya salamu kwa umma wetu, kuanzisha uhusiano na wazayuni ni ujahil uliozungumzwa katika vitabu vitukufu na ndio khiana wanayofanyiwa ndugu zao wa arabu wenyewe kwa Wapalestina, kwa Palestina. Hii inaonyesha tabia ya Waarabu ya kutoaminika. Sherali Fazil huyo akiwa da Tanzania, sante sana. Kipala MC Bulemele wakiwa Kirumba Mwanza, Tanzania, anasema tuko mubashara na Redio Teheran asubuhi hii ya leo. Sudan na kizungumkuti yanayoendelea Sudan ni kipimo cha uongozi Afrika. Asante sana Kipala MC wakiwa hapo jijini Mwanza. <muchu> Moja kwa moja tuzame katika udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, ambapo udondozi wetu hii leo unaanzia nchini Uganda. Gazeti la Monitor limeendelea kutoa kipaumbele kwa habari inayofungamana na, na kero la ugaidi. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha za washukiwa kadhaa wa ugaidi zilizoambatana na anwani inayosema vinara wa ngazi za juu wa ADF na mtandao wao wa kigaidi. Inaarifiwa kuwa kundi la kigaidi la ADF lina mfungamano na, na genge la ISIS. Ikumbuka kwamba kundi la ISIS au Daesh, lenye itikadi za kiwahabi lilitangaza kwamba wanachama wake ndio walihusika na shambulio la mlipuko wa bomo katika mji mkuu wa Uganda Kampala, siku ya Jumamosi ambapo watu kadhaa waliuawa na kujeruhiwa. Toleo la mtandaoni la Monitor limetenga nafasi ya kwanza pia kwa habari ya kigaidi iliyobeba kichwa cha maneno, watu wawili wauawa katika mlipuko mwingine uliolenga basi la abiria. Polisi ya Uganda imethibitisha habari hiyo na kubainisha kwamba mlipuko huo uliotokea jana Jumatatu katika wilaya ya Mpigi katikati mwa nchi, mbali na kuua, pia umejeruhi. Habari zingine zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la Monitor zina vichwa visemavyo: ISIS yatangaza kuhusika na shambulio la bomu Kampala; serikali yatangaza miongozo kwa ajili ya kufunguliwa vyuo vikuu; wazee 80 wapelekwa kujivinjari kuondoa maruerue ya COVID na ripoti yasema wanafunzi wengi wataendelea kus, uh, wataendelea kusoma huku akisakamwa na njaa. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya na tuanze na gazeti la Taifa Leo. Habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa kinachosema wakifunga domo au wakifungua domo, kumradhi, kura zinatoweka. Katika dondoo yake limeandika wadadisi wanaonya huenda matamshi ya wabunge akahujumu nafasi ya Ruto na Raila kuingia Ikulu. Pia limeandika Wakenya waendelea kususia shughuli ya usajili wa kura, Raila alilia vijana Nyanza wajisajili, familia ya Masten Wanjala ya mkana mwili wa salia mochwari, zaidi ya vyuo mia tano vya udereva hatarini kufungwa, na Joho adai tenda kwa kampuni yake si minofu ya handshake. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti dada la Nation ahusu karata ya kisiasa ya naibu rais William Ruto ambaye kufikia sasa amekwepa kuahidi au kufunga mikataba na vyama tanzu vilivyojiunga na chama chake cha UDA kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Aidha, gazeti hilo limeandika namna ulimbwende umekuwa sekta ya mabilioni ya fedha nchini Kenya. Baadhi ya habari zilizoandikwa na matoleo ya mtandaoni au kumradhi, na toleo la mtandaoni la gazeti hilo zinasema jinsi Agnes Wanjiru alivyosalitiwa. Mahakama Kuu yasimamisha kuapishwa Ann Kananu na kieneo wa Sudan waandamana mpaka usiku. Gazeti la Standard kama lilivyofanya Nation limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu cheche na kauli za kichochezi zinazotolewa majukwani na baadhi ya wanasiasa kuelekea uchaguzi mkuu ujao. Pia limeandika kwa nini wanasiasa wenye misimamo mikali wa Raila na Ruto wameufyata kwa rai, vinara wa zamani wa NASA na uhuru huenda kukamsaidia Ruto katika mchuano wa elfu mbili ishirini na mbili, na familia ya mwanamke aliyeuawa na askari wa Uingereza yataka haki. Tunafunga dondoo zetu kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania ambapo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Mwananchi inasema waziri Kijaji wa ICT atoa tumaini jipya kwa sekta ya habari, ataka weledi kwa waandishi wa habari, asisitiza uongozi wake hakuna chombo kitakachoumia. Pia limeipa uzito uzito habari ya sakata la kuvuja mitihani ya utabibu, madaktari wafichua mazito, wasema ni hatari kwa wagonjwa, wafafanua kazi za matabibu wapongeza wizi kudhibitiwa. Pia limeandika usiri jaji mpya kesi ya kina Mboe. Habari hiyo kuhusu kesi inayomwandama mwenyekiti taifa wa Chadema Freeman Boe imepewa nafasi ya kwanza na gazeti la Nipashe chini ya anwani semayo kesi ya Mboe kizungumkuti. Pia limeandikwa na habari wasisitizo kuhamasisha chanjo ya Korona, vilio miili ya watumishi wa Tanisco ikiagwa na Majaliwa, acharukia wizi wa nundo ujenzi wa wodi ya kisasa. Haya, tunasonga mbele. Nadhani tutupie jicho sasa gazeti la Jamhuri, ambalo katika dondoo za au katika moja ya habari yake imeandika kwamba serikali ya mwaga ajira, na katika dondoo au moja ya dondoo za habari hiyo limeandika li kwamba baadhi walia kuwapo dalili za ubaguzi mmoja ya dai kigezo cha kupitia JKT kinaumiza. Pia lina makala katika ukurasa wa 19 yenye anuani semayo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam ni kigezo chema. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na hususan na mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na tumai hujambo hapo ulipo. Karibu tuangazie baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Tuanze na mpira wa magongo. Timu ya taifa ya wanawake ya mpira wa magongo unaochezwa kwenye theluji ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka katika nafasi ya pili kwenye mashindano ya kimataifa ya mchezo huo yaliyofanyika mjini Dubai, katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Akina dada hao wa Kirani walikubali kichapo cha magoli matatu kwa moja walipovana na Rasha katika mchuano wa fainali. Timu hiyo ya wanawake ya Iran imeibuka mshindi wa pili licha ya kuwa hii ni mara yao ya kwanza kushiriki mashindano ya kimataifa ya kiwango hicho. Mashindano hayo ya kimataifa ya mpira wa magongo kwa upande wa wanawake yalianza Oktoba 19 na kumalizika Oktoba 20. Kwengineko, timu ya taifa ya wanaume ya taekwondo ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea kwenye mashindano ya kimataifa ya taekwondo ya Fajr yaliyofanyika hapa mjini Teheran. Doru ya 31 ya mashindano hayo yalianza Ijumaa na kufunga pazia lake Jumamosi. Wana taekwondo 171 kutoka nchi za Iran, Armenia, Afghanistan, Pakistan, Uturuki, Rusia, Iraq na Lebanon pamoja na India walishiriki kwenye mashindano hayo katika kategoria mbalimbali mbali. Iran wametawazwa mabingwa wa mashindano hayo kwa kuzoa alama elfu moja na nne, mbali na kuchota medali nane za dhahabu. Uturuki imeibuka ya pili baada ya kutia kibindoni medali tatu za fedha, huku Pakistan ikifunga orodha ya tatu bora kwa kujinyakulia medali moja ya fedha. Tukisalia hapa nchini, rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran Ibrahim Raisi amenyoeshea mkono wa tahania timu ya taifa ya riadha ikiwemo ya walemavu ya Iran kwa kungara katika michezo ya olimpiki na paralimpiki ya Tokyo huko Japan. Akiongea katika hafla ya kuwatuza wanariadha hao wa Iran hapa jijini Teheran siku ya Jumapili, Saidraisi amewashukurwa na mchezo hao kwa kumimina furaha na fahari katika nyoyo za wananchi wenzao wa Iran. Hii hapa sehemu ya shamrashamra -shamra za utoaji wa tuzo hizo kwa mabingwa wa riadha wa Iran. Timu ya wanamichezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilimaliza katika nafasi ya 13 kwenye michezo ya Olimpiki ya walemavu iliyofanyika katika mji mkuu wa Japan, Tokyo. Wanariadha hao waliweka historia kwa kuvuna medali kochokocho katika mashindano hayo ya Paralimpiki ya dunia. Iran ilishinda jumla ya medali 24 zikiwemo 12 za dhahabu kumi na moja za fedha na moja ya shaba. Kabla ya hapo, Iran ilimaliza katika nafasi ya 27 katika mashindano ya kimataifa ya olimpiki ya Tokyo 2020 nchini Japan yaliyomalizika Julai 23 mwaka huu. Kabla ya kuwatuza wanariadha wa Iran waliong'ara Tokyo, Rais Raisi alihudhuria kitimutimu cha fainali ya meleeka ya Pahlavani katika ukumbi wa ndani wa uwanja wa Azadi hapa Teheran. Mieleka mtindo wa Pahlavani ya Iran inatambuliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni kwa kifupi UNESCO, kama moja ya michezo ya kali zaidi duniani. na kutoka hapa nchini tunavuka milima na mabonde na kuelekea barani Afrika. Klabu ya Simba ya Tanzania imebanduliwa katika ligi ya mabingwa Afrika kwa msimu huu baada ya kukubali kuzabwa mabao matatu kwa moja na Joannin Galaxy ya Botswana, licha ya kupigia nyumbani katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salam. Katika kipindi cha kwanza cha mechi hiyo, Simba ilionekana kulishambulia mara kwa mara lango la Joanin, lakini kipa wao Ezekiel Morake alipangua mikwaju ya Simba. Wekundu wa Msimbazi waliishia kufunga bao moja pekee lililopachikwa vuni na rali bwalia kunako dakika ya 40. Kwa cross nzuri ya Aisha amecheza meotatu bao la tatu, tatu kwa Galaxy wana level aggregate hapa tatu tatu, wana aggregate in favour kwa Jonan, wamekuwa moto kwelikweli, wanaoduaza Simba katika uwanja wa nyumbani. Uwanja wa Benjamin Mkapa unazizima ni kimya sasa. Msimu uliopita Simba ilitinga hatua hiyo na kwenda hadi robo fainali na kutolewa na Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini, huku hayo yakiarifiwa, klabu ya biashara ya Tanzania ingali inasubiri tamko la shirikisho la soka Afrika CAF ili kujua hatma ya mechi yake ya shirikisho dhidi ya Al Ahli Tripoli ya Libya. Mechi hiyo ilipangwa kuchezwa wikendi nchini humo, lakini rais wa shirikisho la soka Tanzania, TFF, Waleskaria amesema kwamba wanasubiri taarifa ya kaf juu ya ombi la kusogezwa mbele mchezo huo hadi Jumanne. Kwingineko kwa miamba ya soka nchini Kenya, klabu ya Gormahia imetinga kiwepesi mkondo wa mwisho wa mechi za kombe la shirikisho la KAF. Hii ni baada ya klabu ya Al Ahli Mero ya Sudan kujizuia kushiriki mchuano wa mkondo wa pili uliotazamiwa kupigwa Jumapili katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi. Baada ya kuvuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa moja wiki iliyopita nchini Misri, Kogalo walikuwa na uhakika wa kupeta nyumbani kwenye mchuano wa Jumapili. Nayo klabu ya Taska imeaga mashindano hayo baada ya kuchabangwa na Zamalek ya Misri mabao manne kwa mtunge siku ya Ijumaa. Taska walikuwa mawindoni kufuta kichapo cha goli moja walichopokea kutoka kwa mibabi hiyo ya Misri waliporudiana katika mechi ya klabu bingwa ya shirikisho la soka Afrika katika uwanja wa Burjul Arab mjini Alexandria Ijumaa ya Oktoba 22 vijana wa kocha Robert Matano walihitaji ushindi wa mabao mawili kwa sifuri ili kusalia kwenye mashindano hayo. Hata hivyo walijikuta wanakungutwa vibaya sana na Waarabu tena wakiwa ugenini, ndo yale ya mgeni njoo mwenyeji apone. Mwanariadha nyota wa Tanzania Alfons Simbu ameendeleza makali yake katika mbio baada ya kuibuka mshindi wa kwanza wa mbio za Rock City Marathon zilizofanyika jijini Mwanza, zikishirikisha wanariadha riadha kutoka Tanzania, Kenya na Uganda. Simbu ambaye Agosti mwaka huu aliyewakilisha Tanzania katika mashindano ya olimpiki yaliyofanyika nchini Japan na kushika nafasi ya saba aliendeleza makali hayo baada ya kushinda mbio za kilomita 21 kwa upande wa wanaume baada ya kutumia saa moja dakika sita na sekunde 19, huku mwanariadha wa Kenya Bernard Msau akishika nafasi ya pili kwa kutumia saa moja dakika saba na sekunde sita Wakati huo huo, Mtanzania mwingine Shingade Giniki aliibuka mshindi wa tatu baada ya kukimbia mbio hizo kwa saa moja dakika saba na sekunde 35, kwa upande wa wanawake katika kilomita 21, mkenya Isgan na Cheruto aliibuka mbabe baada ya kutumia saa 1 dakika 17 na sekunde 31, huku na nafasi ya pili hadi ya kumi zikibebwa na Watanzania. Katika hatua nyingine, bingwa mara mbili wa mbio za marathon katika Olimpiki Eliud Kipchoge wa Kenya ameshinda tuzo ya mwanariadha bora wa kiume duniani. Kipchoge ametawazwa kuwa mshindi wa tuzo za wanariadha bora katika michezo ya Olimpiki ya Tokyo 2020 iliyofanyika mwaka huu nchini Japan. Hafla ya utoaji wa tuzo hizo iliyoandaliwa na Baraza la Kamati za Kitaifa za Olimpiki, kwa kifupi anok iliyofanyika Jumapili nchini Ugiriki. Kipchoge aliyekabidhiwa tuzo hiyo na rais wa baraza hilo katika kanda ya Afrika Mustafa Beraf Kipchoge amekuwa mwanariadha wa tatu wa kiume kuhifadhi taji la Olimpiki kwa upande wa wanaume, akila kwenye meza moja sasa na Abebe Bikila wa Ethiopia aliyeshinda Olimpiki za mwaka 1960 na 64 na Mjerumani Waldemar Chepinski mwaka elfu moja mia kenda sabini na sita na elfu moja mia kenda themanini Tuna tunatamatisha kwa kutupia jicho matukio ya EPL. Najiamini Singatuki ngo, si kauli yangu mpenzi msikilizaji, bali ni matamshi ya mkufunzi wa klabu ya Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer, ambaye anakabiliwa na mashinikizo ya kutakiwa yachie ngazi baada ya timu yake kuandamwa na wimbi la vichapo. Kichapo cha hivi punde ni kile cha Jumapili, ambapo mashetani wekundu walilishwa mabao matano kwa mtungi. Licha ya kupigia nyumbani Old Trafford, Manu walipokea kichapo hicho kutoka Liverpool katika mchuano ambao mshambuliaji nyota wa Reds Mohamed Salah alifunga mabao matatu ya hatrik. kidogo Devils wapate bao la kufutia machozi kutoka kwa Cristiano Ronaldo, lakini mitambo ya VAR yakagundua kwamba aliyotea. Huku hayo yakijiri, Mason Mount alipachika wavuni mabao matatu na kuifanya Chelsea kupepeta Norwich City mabao saba kwa mtungi katika uwanja wa Stamford Bridge. Ruben. Katika mchuano mwingine wa EPL weekend Phil Foden alipachika wavuni mabao mawili ulioshuhudia Manchester City wakichabanga Brighton mabao manne kwa moja katika uwanja wa Amex Jumamosi usiku. Ushindi huo city wa Man City ambao ni mabingwa watetezi wa EPL uliowapaisha hadi katika nafasi ya pili katika jedwali kwa 20 mbili nyuma ya mibabe Chelsea. Tutakomea hapo kwa matokeo hayo ya EPL kutokana na ufinyu wa wakati. Hadi wiki ijayo, jina langu ni Hussein Hassan, kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 19 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Oktoba 26 mwaka 2021. Miaka 74 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, eneo la kistratejia la Jamu na Kashmir liliunganishwa na India baada ya nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na Pakistani ikajitenga na India. Ilipangwa kwamba eneo la Jammu na Kashmir lenye wakazi wengi Waislamu litajiunga na Pakistan, lakini mtawala wa eneo hilo akichochewa na India na Uingereza Aliamua kuliunganisha na India na kupuuza matakwa ya wananchi. Baada ya kutangazwa habari hiyo, Pakistan ilishambulia eneo hilo na kutoa sehemu ya Jammu na Kashmir. Tangu wakati huo hadi sasa, India na Pakistan zimepigana vita mara mbili juu ya umiliki wa eneo la Jammu na Kashmir na hitilafu za pande hizo mbili zingali zinaendelea. Katika siku kama hii ya leo tarehe nne Aban, miaka 57 iliyopita, Imamu Ruhullah Khomeini, baada ya kuachiwa huru kutoka katika jela ya utawala wa Shah, alitoa hotuba kali akishambulia vikali kitendo cha kupasishwa sheria ya kuwapa kinga raia wa Marekani waliopatikana na hatia ya kufanya uhalifu nchini Iran. Katika hotuba hiyo, Imamu Khomeini alizishambulia vikali Marekani na utawala ghasibu wa Israel. Hotuba hiyo iliwaamsha wananchi na kuukasirisha utawala wa kiimla wa Shah kiasi kwamba uliamua kumwekea vizuizi vingi kiongozi huyo wa harakati ya mapinduzi ya Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita Mji wa Khorramshahr wa Iran ulikaliwa kwa mabavu na majeshi ya dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein. Mji wa Khorramshahr uko katika mkoa wa Khuzestan kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Iraki kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Mji huo ulikombolewa tarehe tatu Khordad ambayo inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu kwa jina la siku ya istikama na ushindi. na katika siku kama ya leo, miaka 26 iliyopita, majenti wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walifanya mauaji ya kigaidi dhidi ya katibu mkuu wa harakati ya jihadi Islami ya Palestina Dr. Fathi Shikaki akiwa huko Malta. Shikaki alizaliwa mwaka 1951 katika kambi ya wakimbizi wa Kipalestina ki kwenye ukanda wa Gaza. Alihitimu masomo ya udaktari na kufanya kazi katika hospitali moja ya Baitul Muqaddas. Alianzisha harakati ya mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli akiwa bado kijana. Mwaka 1979 Dr. Shikaki alikamatwa na kuswekwa jela nchini Misri kwa sababu ya kuandika kitabu kuhusu harakati ya Imamu Ruhullah Khumaini na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran alitangaza siku ya kimataifa ya Quds iliyoainishwa na Imamu Khomeini kuwa ni siku ya kuhuisha Uislamu na mapambano ya jihadi dhidi ya wazayuni huko Palestina. Hii ni redio Tehran. Asante sana Idris Malia Mungu ukiwa hapo Mombasa, Kenya. Asante sana pia Muhammad Abdullah ukiwa visiwani Zanzibar. Asante sana pia Profesa Ali Magema ukiwa Tanga, Tanzania. Wote hawa wanatushukuru kwa kuwatumia habari na wengine wengi, lakini muda wa kusoma maoni yao haunasi, mpenzi msikilizaji. Na kwa msingi huo, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kwa akali watu saba wameuawa huku wengine zaidi ya mia moja arobaini wakijeruhiwa katika makabiliano baina ya waandamanaji na maafisa usalama nchini Sudan. Ghasia hizo zimeibuka baada ya kufanyika mapinduzi ya kijeshi Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya zimetoa kauli zikilani ghasia hizo. Viongozi wa serikali ya mpito nchini Mali wametangaza kuwa tarehe ya kufanyika uchaguzi mkuu katika nchi hiyo ya ya ya magharibi mwa Afrika itatangazwa baada ya kufanyika kwa mashauriano ya kitaifa kuhusu hali ya kisiasa katika nchi hiyo. Hayo yameelezwa na viongozi hao katika tangazo lao kwa wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mwito kwa nchi za Ulaya kukataa mashinikizo na kuburuzwa na Marekani wakati zinapojichukulia maamuzi. Rais wa Iran alisema hayo jana Jumatatu mjini Teheran wakati akipokea vyeti vya utambulisho vya mabalozi wapya wa Uswisi na Finland nchini Iran. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema janga la COVID-19 bado liko mbali kufikia kingoni na dunia inatakiwa kutumia mbinu za afya ya umma kukabiliana na janga hilo. Na shirika la kimataifa la hali ya hewa limetahadharisha kuhusu matokeo mabaya mabadili ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanasababishwa na gesi chafu za nyumba za kijani kibichi. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya jumanne asubuhi ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuandamana nasi sako kwa bako tangia mwanzoni mwa matangazo haya hadi sasa. Tunafikia tamati na tunakushukuru.