Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha katika simu za mkononi na vilevile vile katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus ama email yetu ni Swahili Radio aaryar, na mimi ni Ahmed Rashid. Kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya yaliyosemwa na wenye hikma kuhusiana na Nabii wa rehma tutakuwa pia na kipindi kuhusiana na sira ya Imam Sadiq alaihi ssalam. Aidha, tutakuleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, kipande cha kasida. Tutakuwa pia na muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi ya mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za ulimwengu Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za ta dunia. Kwanza ni baadhi ya visho vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam yalifungua ukurasa mpya wa maisha ya mwanadamu. Rais wa Uganda asema mripuko wa bomu Kampala lilikuwa shambulio la kigaidi. Hizbullah yaahidi kuadhibu waliohusika na ghasia za umwagaji damu Beirut. Iran yatangaza kuwa tayari kushirikiana na nchi za Kiislamu katika nishati ya nyuklia. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema kuzaliwa Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kulifungua kurasa mpya katika maisha ya mwanadamu. Ayatullah Said Ali Khamenei amesema hayo leo Jumapili katika mkutano wake na viongozi wa mihimili mitatu ya serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na washiriki wa mkutano wa 35 wa wiki ya umoja eh, wa Kiislamu hapa mjini Tehran. Katika hotuba yake aliyotoa mbele ya hadhira hiyo kwa mnasaba wa maadhimisho ya Maulidi ya kukumbuka kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wasallam na vilevile vile kukumbuka mazazi ya imamu wa sita wa Waislamu wa Kishia, Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mbele ya hadhara hiyo iliyohudhuriwa na viongozi na wakuu wa mihimili mitatu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yani serikali, bunge na mahakama kwamba umoja wa Waislamu ni wajibu uliobainishwa wazi kwenye Quran tukufu na wala si suala la kimkakati. Amebainisha kuwa waislamu hawapaswi kuungana na kusimama pamoja wakati wa matukio fulani maalumu pekee bali wanapaswa kushirikiana nyakati zote na kustawi pamoja kwani hilo ni jambo la dharura. Ayatullah Khamenei ameeleza kwamba mazazi ya Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam yamefungua ukurasa mpya wenye kuchanua katika maisha ya mwanadamu, kuashiria kuanza kwa enzi mpya yenye utakasifu wa kiroho na vile vile rehema kwa jamii ya mm. mwanadamu. Rais Yoweri Yo Kaguta Museveni wa Uganda amesema mripuko wa bomu uliotokea usiku wa kuamkia leo katika mji mkuu Kampala huenda lilikuwa ni shambulio la kigaidi. Rais Museveni amesema hayo leo Jumapili katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kueleza kuwa inaelekea kulikuwa kilikuwa kitendo cha kigaidi, lakini tutawatia mbaroni wahusika. Museveni amebainisha kuwa maafisa wataalamu wa polisi wa Uganda wanachunguza tukio hilo na watatoa taarifa zaidi hapo baadaye. Watu wasiopungua watatu wanahofiwa kuwaga dunia na karibu saba wamejeruhiwa vibaya katika mripuko huo wa bomu uliotokea usiku wa kuamkia leo kwenye eneo la Kamamboga jijini Kampala, katika eneo la kuusia nguruwe. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, hii itakuwa ni ripoti yetu ya pili. Ama mawakala wa wafanyakazi wa majumbani Zanzibar wametakiwa kuwa macho na kutekeleza ipasavyo majukumu yao wakati wanapowaunganishia watu kazi za majumbani hasa katika nchi za ng'ambo. Harith Subeit na maelezo zaidi kutoka Zanzibar. Mawakala wa wafanyakazi wa majumbani visiwani Zanzibar wametakiwa kufuata sheria na kanuni zilizowekwa wakati wanapowaunganishia kazi wafanyakazi wa majumbani. Akizungumza na redio Teheran, afisa kazi mwandamizi wa kamisheni ya kazi Zanzibar, Rashid Hamis Othman, amesema kufuata sheria na kanuni kunaweza kuongeza nguvu ya kukabiliana na matatizo ya wafanyakazi wa majumbani, hivyo ni vyema mawakala kuzingatia misingi ya sheria. Kazi yao kubwa, maana yake, wanatakiwa wanataki wa wao waweze wanaotafuta kazi. Sasa hawa mawakala wale waliotambulikana, wafanye kazi kwa mujibu wa taratibu na sheria na kueleweka kwa usahihi. Nao mawakala wa wafanyakazi wa majumbani wamesema kabla ya kuwapeleka wafanyakazi wa majumbani kwa waajiri, wanawaeleza jinsi ya kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa sheria na kuendelea kuwasiliana nao ili kuwasaidia wanapopata matatizo. Ushamfanyia utaratibu wa kazi, anafanya kazi, pengine ikapata changamoto ndogo au kuna masuala tu ya uvumilivu anatakiwa kakosana baina yeye na bosi wake, unakuwa ndo unaweka sawa. Na kila wakati anataka kwamba napotokezea kitu, melipwa mshahara wangu, anakujulisha nimepata hichi, anakujulisha. Tunakuwa tunawatengenezea njia nzuri yani, tunatengenezea kidogo imani katika nafsi zao. Na wengine sasa, inafika yule mwajiri akakwambia nitamlipa nini, wanamfata yule mwajiri wao, nazungumza naye ili aweze kumpatia kile cha upande wake. Mratibu wa chama cha wafanyakazi wa majumbani Zanzibar Francisca Camilius Clement amesema Wanashirikiana na mawakala wa wafanyakazi wa majumbani kwa kukutana wakati wa utatuzi wa changamoto zinazowakabili amesema. Chama kinaendelea kusaidiana na mawakala wanaosafirisha nje ya nchi wafanyakazi wa majumbani licha ya changamoto zilizopo. Mara nyingi sisi nao tunakutana kwenye changamoto mfanyakazi kashasafiri kashaletwa hapa kafanya kazi, inakwenda kinyume. Ulikujaje kufanya kazi? Alikutafutia nani? Sisi hapo ndo tunaanza kukutana sasa na ule wakala ambaye ametafuta hii ajira. Wafanyakazi wa majumbani hususan wanaokwenda kufanya kazi nje ya nchi wamekuwa wakikumbwa na matatizo mbalimbali mbali, ikiwemo kupigwa na waajiri wao na kukiuka mikataba ya kazi Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon amemkosoa vikali jaji Tarik Bitar anayeongoza uchunguzi wa mripuko uliotokea mwaka jana katika bandari ya Beirut na kusisitiza kuwa hakimu huyo anapaswa kutimuliwa kwa kuwa anaingiza siasa kwenye kadhia hiyo. Sheikh Naim Qasim alisema hayo jana jioni mjini Beirut na kueleza bayana kwamba watu waliohusika na ghasia za umwagaji damu mjini Beirut siku chache zilizopita wataadhibiwa kwa mujibu wa sheria. Alhamisi ya wiki iliyopita, wafuasi wa Hizbullah na harakati ya Amal waliomiminika mitaani mjini Beirut kulalamikia utendaji wa jaji Tariq Bitar anaishughulikia faili la mripuko wa tarehe 4 Agosti mwaka jana katika bandari ya Beirut, walishambuliwa kwa risasi na watu wasiojulikana, ambapo waandamanaji saba waliuawa na wengine zaidi ya 60 kujeruhiwa. Wanamgambo wa kundi linalojiita Lebanese Forces LF, linaloongozwa na Samir Jaja ndio waliohusika na jinai hiyo mjini Beiruti naibu katibu mkuu na wa harakati ya Hizbullah Lebanon amebainisha kuwa wanamgambo wa Lebanese Forces wakishirikiana na mamduki wa kigeni walitanguliza mbele maslahi yao binafsi katika fujo hizo. Msemaji wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kushirikiana na nchi za Kiislamu katika sekta ya nishati ya nyuklia. Behrouz Kamalvandi amesema hayo kwa mnasaba maadhimisho ya sherehe za Maulidi ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuongeza kuwa tupo tayari kushirikiana na ulimwengu wa Kiislamu katika ustawishaji wa teknolojia ya nishati ya nyuklia kwa maslahi ya jamii za Waislamu ili kuandaa mazingira ya ustaarabu mpya wa Kiislamu. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amemteua ameteua wajumbe wapya wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya nchi hiyo, uteuzi ambao umelalamikiwa vikali na wapinzani. Mosimwasi na maelezo zaidi. Hotuba ya rais ya kuwateua wajumbe hao ilichukua dakika tano ikipitishwa katika vyombo vya taifa vya habari mwendo wa saa mbili usiku siku ya Jumamosi. Kwa mujibu wa hotuba hiyo, Rais Felix Chisekedi anasema amefanya hivyo ili kuhitimisha aina ya demokrasia inayojengwa nchini ya kutaka watu waweze kuwa na haki ya kujieleza na pia kuheshimu uamuzi wa watu wengi. Anasema kati ya wajumbe wanane ambao walitakiwa kumchagua mwenyekiti wa seneti, sita waliweza kumpigia kura Deni Kadima, na wajumbe wawili pekee ndiyo ambao walikataa kumchagua, hivyo nimeamua kujitwika mzigo huo na kumuidhinisha Kadima kutokana na kuteuliwa kwake na wengi. Hivyo rais anawataka wajumbe hao wapya wafanye juu chini, ili kuendesha uchaguzi mkuu nchini unaotarajiwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, uchaguzi anaosema utakuwa wa huria, wa haki, wa wazi na wa kidemokrasia kwa kuweza kuwaridhisha watu wote. Anasema imeamua kuiteua kamati hiyo seni ili iweze kuendesha nchini uchaguzi mkuu utakaokuwa huria wa haki wa wazi na wa kidemokrasia nchini katika muda uliowekwa. Navyo vyama vya upinzani vilianza njia za kumtishia rais asifanye hivyo kwa kuandaa maandamano nchini yaliyofanywa na chama cha Martin Fayulu cha Lamuka, maandamano ambayo yalionekana jijini Kinshasa kuwa makubwa na kushindwa kuchukuliwa kwa hali hiyo mikoani. Naye kiongozi mwingine wa upinzani ambaye ni mwanachama wa vuguvugu la rais Felix Chisekedi, bwana Moise Katumbi, alimwandikia rais barua ya wazi akimtaka asimwidhinishe Deni Kadima kuwa rais wa CENI, akidai kwamba rais akifanya hivyo atakuwa ameamua kuvuka mstari mwekundu na kutishia kwamba atajitoa katika vuguvugu vugu hilo linaloongozwa na rais. Viongozi hao wanadai kwamba Deni Kadima ni mtu wa mkoa mmoja na rais wa jamhuri na pia ni rafiki yake wa karibu, hivyo hawezi kuendesha uchaguzi bila ya kumpendelea mwenzake huyo mara akitangaza matokeo. Mosi Mwasi, Redio Teheran, Brazzaville. Nam na, na muungano wa mawakili nchini Moroko umepinga hatua ya serikali ya kuwalazimisha wananchi kupiga chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa Uviko 19. Muungano huo umetoa tangazo hilo leo Jumapili na kuongeza kuwa unapinga vikali hatua ya serikali ya kuwataka wananchi waonyeshe vyeti vya kuthibitisha kuwa wamechanja katika usafiri wa umma na vilevile vile kabla ya kuingia katika maeneo ya umma na binafsi. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: Iran na Uturuki, ulazima wa kufanyika juhudi za kuboresha uhusiano wa kiuchumi. Na katika siku za hivi karibuni, maafisa na viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uturuki wamekuwa na mazungumzo ya pande mbili ya ana kwa ana na kwa njia ya simu ambapo wamekuwa wakisisitizia udharura wa umuhimu wa uhusiano wa nchi mbili katika nyanja za kiuchumi na ushirikiano wa kieneo kwa shabaha ya kuleta amani na utulivu na wakati huo huo kuzuia hatua zozote zile zenye lengo la kuleta mizozo na mivutano. Hussen Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alisisitiza katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Mevlote Kavusoglu, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, juu ya sera za kigeni za Teheran ambazo zimejengeka juu ya msingi wa kuheshimiana pamoja na kuheshimiwa mamlaka kujitawala na ardhi yote ya mataifa jirani na kutoruhusu chokochoko choko na uafiriti wa wale wasiolitakia mema suala la uhusiano mzuri na ujirani mwema. Kabla ya hapo, Ahmad Vahidi waziri wa mambo ya ndani wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Teheran na Suleiman Soilu waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki, ambapo aliutaja uhusiano wa nchi mbili hizi kuwa ni mzuri mno na kubainisha kwamba Iran na Uturuki zinataka kustawishwa zaidi uhusiano na ushirikiano wao katika nyuga zote. Kwa upande wake, Suleiman Solu, waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki, alisema uhusiano wetu na Iran si wa kidiplomasia tu, bali ni wa kirafiki na kidugu. Aidha alieleza ya matumaini aliyonayo ya kufunguliwa ukurasa mpya katika uhusiano huu ambao utakuwa ni kwa maslahi ya Teheran na Ankara na kukwamisha njama zote za maadui. Uturuki ni moja ya majirani muhimu zaidi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mataifa haya mawili yana maslahi mengi ya pamoja kisiasa na kiusalama, na katika kipindi cha zaidi ya miaka mia nne yamekuwa yakitilia mkazo suala la ujirani mwema. Mtazamo jumla kwa historia ya uhusiano wa Iran na Uturuki unaonyesha kuwa uchumi, uhusiano wa kibiashara na nishati ni miongoni mwa mihimili ya ushirikiano na mkabala na hilo masuala ya kisiasa na geopolitiki ni miongoni mwa sababu za hitilafu baina ya nchi hizi mbili. Naam, okay. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. ni some baadhi ya maoni. Uh, bwana Abdunur Mustafa wa Kigoma, Tanzania anasema anawatakia kheri ya kumbukumbu -kumbu na maulidi ya kipenzi cha waumini Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Allah azidishe nuru ya mtume wake sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika maisha yetu, atupe shifaa yake na atuweke jirani peponi pamoja naye na watu wa nyumba yake Yani ahlulbaiti wake tunaitikia amin dua yako Bwana Jibrili Mahadali wa Nzwani huko Komoro anatushukuru nasi pia tunamshukuru. Ama sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu ya ya mesema, wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran amesema kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa kulifungua ukurasa mpya katika maisha ya mwanadamu rais yoweri museveni wa uganda amesema mripuko wa bomu uliotokea usiku wa kuamkia leo katika mji mkuu kampala huenda lilikuwa ni shambulio la kigaidi na hizbullah lebanon imesema uh, kwamba wale wote waliohusika na mauaji ya hivi karibuni dhidi ya wananchi wa nchi hiyo watafuatiliwa kisheria Yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu nabii wa rehma. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yenu. Wapenzi wasikilizaji, kwa furaha na moyo mkunjufu na kukaribisheni kujiunga nami na tena katika sehemu hii ya 13 ya kipindi hiki kinachodondoa machache kati ya mengi yaliyosemwa na wasomi na shakhsia mbalimbali mbali wasio Waislamu, lakini wenye insafu kuhusu mtume wa mwisho wa Allah, mbora wa viumbe na nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi kusikiliza niliyokuandalieni kwa, kwa leo. Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ni shakhsia mkubwa kabisa katika historia ya Uislamu na mwongozaji wa wanadamu kuelekea kwenye mwanga na nuru ya uongofu. Aliutoa ulimwengu kwenye giza la ushenzi, ujinga na khurafa, na kuingiza kwenye nuru ya tauhidi, imani, upendo na elimu. Kwa sababu hiyo, maisha ya shakhsia huyu mkubwa yamekuwa yakifanyiwa utafiti na uhakiki wa kitaalamu kwa muda wa karne kadhaa. Hata hivyo, baadhi ya wa wapinzani wa Uislamu wamejaribu kwa kila njia kulitia doa jina lenye kung'ara la mtume adhimu wa Uislamu, Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alihi. Katika karne ya 16 hadi 18 uhakiki uliofanywa barani Ulaya kuhusu mtume wa Uislamu ulichanganyika na chuki na uadui. Mnamo karne ya 18 uhakiki uliofanywa na watu wa Ulaya ulianza kuzingatia uhakika na uhalisia wa mambo, na mtazamo huo ukazidi kuwa wa kiinsafu zaidi katika utafiti na uhakiki uliofanywa katika karne ya 19 kuhusu Nabii wa rehema Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, si mtu mmoja au tapo maalumu tu la watu waliofanya utafiti na uhakiki kuhusu maisha ya mtume wa Uislamu na dini hiyo tukufu waliokuja nayo. Kwa maneno mengine ni kwamba si watafiti na waandishi pekee, bali hata washairi na wanafasihi wa Ulaya pia walivutiwa na suala hilo kama ambavyo Alphonse de Lamartine, mwandishi, mwanasiasa na mshairi wa Kifaransa, aliamua kuzungumzia maisha ya mtume wa Uislamu katika faslu ya moja ya vitabu vyake alichoandika mwaka 1854. Victor Marie Hugo, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Kifaransa wa karne ya 19 ni mtu anayefahamika na wengi kwa kitabu chake maarufu cha The Miserables yenye maana ya mafakiri au walalahoi, lakini ni watu wachache wanaojua kwamba mwana fasihi huyu mkubwa wa Kifaransa ameandika mashairi pia chini ya anwani ya mwaka wa tisa wa Hijra ya kumsifu Nabii wa rehma Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa Victor Hugo ni mtu aliyekuwa na uelewa wa historia na utamaduni wa Uislamu. Ustadi na umahiri unaoonekana katika kitabu cha mashairi cha mwaka wa tisa wa hijra umetokana na utafiti na uhakiki makini aliyofanya Victor Hugo kuhusu maisha ya mtume wa Uislamu. Lugha ya taadhima na mtazamo wa Hugo katika kubainisha sifa za mtume mtukufu na kusimulia lahadha ya mwisho ya uhai wake inadhihirisha heshima kubwa ambayo mwandishi huyo mashuhuri wa Kifaransa alikuwa akimpa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, na ujumbe wa mbinguni wa Uislamu aliyokuja nao. Kitabu kiitwacho mwaka wa tisa wa hijra ni athari ya kudumu ya Victor Hugo kuhusu mtume wa Uislamu, ambapo katika kipindi chetu cha leo tutajaribu kudondoa baadhi ya beti za mashairi hayo. Katika kitabu hicho, Hugo amejaribu kuonyesha taswira takatifu na ya kimaanawi ya Bwana Mtume kwa kuifuta taswira isiyo sahihi iliyoonyeshwa kwa muda wa miaka mingi na waandishi wa Magharibi wenye vinyongo au wasio na uelewa kuhusu nabii huyo wa rehma badala yake yakaonyesha taswira halisi na sahihi ya Mtume wa Uislamu. Tabia ya murua, maneno latifu, hulka njema, huruma na upendo ni sifa wadhiha zilizopamba shakhsia ya Mtume Mtukufu wa Uislamu. Sifa hizi zilishuhudiwa katika mwenendo na matendo yake yote maneno yake yalikuwa na mvutio na ulimi wake ulikuwa na lugha tamu ya kuburudisha moyo. Uso wake wenye nuru na uliojaa tabasamu ilikuwa ni hidaya aliyotunukiwa na Mola. Kuishi maisha ya chini na kuchanganyika na watu zilikuwa miongoni mwa sifa tukufu za mtume huyo wa Allah. Victor Hugo anazielezea sifa hizo za Nabii wa rehma katika lugha ya mashairi kwa kusema kwa adhama na ungwana wake hakumlaumu mtu, alimjibu kwa huruma na upendo kila aliyemsalimu. Alikula kidogo na hata kukaa na njaa kwa kufunga jiwe tumboni, alikama maziwa ya kondoo wake kwa mikono yake mwenyewe. Alikuwa ni mwenye kukaa chini kama walivyo wanyonge, na akizitia viraka nguo na libasi zake Matunda ya kubaathiwa na kupewa utume Nabii wa Rehma Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alayhi wa ali, na ya juhudi za ikhlasi alizofanya mtume huyo wa Allah kwa muda wa miaka 23 ya utume wake, ilikuwa ni kuenea tauhidi na imani ya Mungu mmoja duniani, kwa kuasisi jamii safi iliyotakasika na ubaguzi na upendeleo, aliwatunukia wanadamu hidaya ya huruma na upendo na kuwaonyesha njia ya saada kupitia mafunzo hai ya Quran. Victor Hugo analielezea hili kwa kusema aliisoma kila upande Quran ambayo aliwaletea watu kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na akasema enyi watu, ni Mwenyezi Mungu tu anayebaki na aliyepweke, hakuna Mungu ghairi ya Mungu mmoja. Enyi watu, kama si irada ya Mwenyezi Mungu mimi pia ningekuwa mjinga na nisiyejua kitu. Tambueni kuwa asipofuata mwanadamu njia ya Mwenyezi Mungu huwa ni hayawani duni na mwenye kuchukiza. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na shauku aliyokuwa nayo Victor Hugo ya kumwenzi Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuakisi hayo kwa sura ya fasihi na hasa mashairi, aliamua kutunga beti latifu na za kuhuzunisha kuzungumzia pia lahadha za mwishoni mwa uhai wa mtukufu huyo. O, Hugo analielezea tukio hilo kwa kusema Hatimaye Mtume alikabidhi bendera iliyokuwa ikipepea ya Uislamu kwa mbebaji wake Ali, na hadi dakika za mwisho wa uhai wake sura yake ilikuwa iking'aa na kumeremeta kama ilivyokuwa siku ya kuzaliwa kwake. Victor Hugo anausimulia wasia wa mwisho wa Bwana Mtume kwa umati wake katika sura ya shairi akisema: Hivi sasa ni mimi baada ya miaka kadhaa ya jihadi ninakaribia kuelekea kaburini. Mbele yangu ni Mwenyezi Mungu na nyuma yangu ni dunia yenu nyinyi. Ninajua kwamba baadhi yenu mmeteseka sana katika kuwa pamoja nami. Lakini itakuwa furaha mtakapoyaona mapambazuko. Kuweni wa kweli katika imani na usiku kesheni, mcheni na mwabuduni Mwenyezi Mungu, na tahadharini kubaki nyuma ya ukuta utenganishao pepo na ukingo wa Jahannam. Hakuna yeyote aliyetakasika na makosa, lakini jitahidini, msijistahikishie adhabu nam. Wapenzi wasikilizaji Maneno haya ya Victor Hugo ndiyo yanayotukamilishia sehemu hii ya kumi na tatu ya kipindi hiki cha yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu nabii wa rehma, na kwa geni kutoka hapa studio, huku nikikutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia sira ya mtukufu huyo. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Jaafar, Jaafar. Mojawapo ya sifa za kipekee za Uislamu ni jinsi dini hiyo inavyohimiza na kulipa umuhimu suala la kutafuta elimu na kuwahusia wafuasi wake juu ya kutafakari na kutumia akili. Tunaweza kuthubutu kusema kuwa hakuna dini wala itikadi yoyote ile ambayo imetilia mkazo umuhimu wa kutafuta elimu kwa kiwango ambacho Uislamu umesisitiza na kuwahimiza watu juu ya suala hilo. Mtazamo wa haraka haraka wa aya za Kurani tukufu na hadithi unatosha kumfanya mtu aone ni jinsi gani Mwenyezi Mungu mtukufu na mawalii wa dini walivyowahimiza watu wote na si Waislamu peke yao bali hata wafuasi wa dini nyinginezo watumie akili zao na kutafakari juu ya mambo. Kwa mtazamo wa Uislamu, imani ya kibubusa isiyotokana na tafakuri haina thamani mbele ya Mwenyezi Mungu, na kimsingi, akili ni wenzo unaotusaidia sisi kumjua Mwenyezi Mungu. Thamani ambayo Kurani tukufu iliipa elimu na sisitizo ambalo Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa akitoa juu ya suala hilo viliwashajiisha Waislamu wa mwanzoni na kuwafanya wawe na hima na bidii kubwa ya kutafuta na kujifunza elimu. Katika harakati hiyo, Kurani tukufu na sira ya bwana mtume yalikuwa ndiyo marejeo makuu na muhimu zaidi kwa ajili ya kuongeza kiwango cha elimu na utamaduni wa watu katika zama ambazo ulimwengu ulikuwa umegubikwa na giza totoro la ujinga na ujahili. Msingi wa ustaarabu wa Kiislamu uliasisiwa kwa juhudi za Bwana Mtume na kuanza kutoa matunda yake taratibu. Baada ya Bwana Mtume, Ahlulbaiti wa mtukufu huyo, kila mmoja katika zama zake alitoa mchango muhimu katika kustawisha na kuimarisha ustaarabu huo. Imam Jafar Sadiq alaihi salam aliishi katika zama zilizosadifiana na mageuzi na mabadiliko chungu nzima katika uga wa elimu na utamaduni. Wimbi la wanafikra kutoka maeneo mengine ya dunia walioelekea kwenye ardhi za Kiislamu na kuingia fikra na tamaduni za aina kwa aina katika ardhi hizo ilidhihirisha jinsi harakati ya kielimu ilivyokuwa ikizidi kunawiri na kushamiri katika ulimwengu wa kiislamu wakati huo. Harakati ya kielimu na kiutamaduni iliyoasisiwa na Bwana Mtume kwa kipindi cha muda wa miaka 23 ilikuwa imeanza kutoa matunda katika nyanja nyingi. Katika kupeleka mbele kazi iliyoanzwa na Mtume na kuendelezwa na mababa zake, Imamu Jafar Sadiq alianzisha harakati mpya za kielimu za kustawisha zaidi utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu. Mtukufu huyo alikuwa na vigezo na vipimo maalumu alivyotumia. Kwa mtazamo wa Imamu Sadik, harakati ya elimu inapasa kusimama juu ya mihimili miwili mikuu ambayo ni ya ibada na utumiaji akili. Kimsingi ni kwamba harakati yoyote ile hufanikiwa kujenga ustaarabu kwa kumwelewa mwanadamu vile alivyo hasa na kutomchukulia kuwa ni kiumbe chenye hali ya aina moja tu. Kwa maana hiyo basi, kama ambavyo kupuuza hali ya kimaanawi na kiroho ya mwanadamu ni sawa na kuifelisha harakati ya kielimu, kuifumbia macho nafasi ya tafakuri na utumiaji akili pia hakutoiletea tija nyingine harakati hiyo, ghairi ya hiyo ya kufeli. Ukitalii majimui ya aya za Qurani tukufu na hadithi, itakubainikia wazi kuwa Uislamu ukiwa ni dini ya mbinguni sio tu hauna mgongano wowote na elimu bali kwa namna fulani hilo ni jambo la lazima katika dini hiyo. Rekodi safi na ya mafanikio ya ustaarabu wa Kiislamu inadhihirisha wazi jinsi wanasayansi na wataalamu wa Kiislamu katika fani mbalimbali mbali walivyokuwa watu wenye imani ya dini na ambao walizichukulia shughuli zao za kielimu kuwa ni sehemu ya ibada. Kwa hakika suala la maadili na akhlaki sambamba na elimu na utumiaji akili ni miongoni mwa nukta kuu za msingi ya ustaarabu wa Kiislamu. Kwa msingi huo, Imam Jafar Sadiq, kama alivyokuwa Bwana Mtume, alikuwa akitilia mkazo umuhimu wa kutumia akili na tafakuri sambamba na maadili na umanawi. Kwa mtazamo wa Imam Sadiq, elimu inapaswa kuwa kitu kinachokwenda na wakati chenye taathira na kilicho na uwezo wa kukidhi mahitaji kwa sababu hiyo, chuo cha elimu cha mtukufu huyo hakikujifunga na utoaji fani maalum ya elimu, bali kilifundisha elimu na fani za aina zote. Na kwa msingi huo pia yeye mwenyewe Imam Jafar Sadiq alayhi ssalam alikuwa ametabahari katika fani zote za elimu zilizokuwepo katika zama hizo, kuanzia kwenye falsafa na fikhi mpaka kwenye fani za unajimu na utabibu, na kisha akazifundisha elimu hizo kwa wanafunzi wake. Kwa hakika harakati ya kielimu ya Imam Sadiq iliratibu mfumo wenye nidhamu ya ufundishaji uliotoa wataalamu vijana wa fani mbalimbali na kuondoa hali ya utegemezi wa mtu maalumu kiasi kwamba kuondoka kwa mtaalamu mmoja hakukuwazuia wanafunzi wake aliyowaacha nyuma yake kuendeleza na kuikamilisha fani ya elimu iliyokuwa ikifundishwa na mtaalamu huyo na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana fani nyingi za elimu mbalimbali na za mafundisho ya Kiislamu chimbuko lake linarejea kwa Imam Jafar Sadiq na wanafunzi wake. Miongoni mwa wanafunzi hao ni Jabir bin Hayyan anayejulikana kama muasisi wa sayansi ya kemia, na Ibn Hisham ambaye ni mwanafikra aliyebobea katika elimu ya usul. Ibn Hisham alialifu vitabu 31 na Jabir bin Hayyan ameandika makumi ya vitabu kuhusiana na maudhui mbalimbali mbali. vitabu ambavyo vilitarjumiwa kwa lugha mbalimbali za Ulaya katika zama za karne za kati, yani Middle Ages. Tunaporejea katika zama za karne ya tatu na ya nne hijiria, tunashuhudia jinsi ustaarabu wa Kiislamu ulivyokuwa umefikia kwenye kilele cha ustawi katika masuala ya kiutamaduni na maendeleo ya kielimu ambayo chimbuko lake linarejea katika zama za Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Idili na jitihada kubwa zilizofanywa na Imam Sadiq katika fani za kielimu, kifikhi na kiakhlaqi ndizo zilizopelekea madhehebu na fikhi ya kishia kupambwa na kuwa maarufu kwa jina la mtukufu huyo. Kwa mara nyingine tena, ninakupeni mkono wa kheri na baraka, wapenzi wasikilizaji na hasa Waislamu ulimwenguni kote kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Jafari Sadiq alaihi salam na kumwomba Mwenyezimungu atupe taufiki ya kufaidika na bahari ya elimu na mafundisho ya Kiislamu ya mtukufu huyo. Wassalamu alaikum warahmatullahi. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 17 mfungu wa sita, Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 24 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia, siku kama ya leo, miaka 1496 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu za maulamaa wengi wa Kiislamu, alizaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Makka. Baba yake Abdullah alifariki dunia kabla ya kuzaliwa mtume, na mama yake Amina binti Wahab alifariki dunia mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka sita. Katika kipindi cha mwanzoni mwa ujana wake, Muhammad alikuwa akijitenga na jamii ya kijahilia ya watu wa Makka na kwenda kwenye pango la Hira lililoko karibu na mji wa Makka na kuketi huko kwa masaa kadhaa akitafakari katika maumbile ya dunia na kufanya ibada. Alipotimiza umri wa miaka 40, malaika Jibril alimteremkia mtukufu huyo akiwa katika pango hilo na kumpa ujumbe wa Mola Muumba. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad, alikumbana na mashaka mengi katika jitihada zake za kufuta ibada ya masanamu na kueneza imani ya tauhidi na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja. Siku kama hii ya leo ya tarehe ya 17 mfunguo 6 Rabiul Awwal miaka 1360 iliyopita alizaliwa pia mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Jafar Sadiq alayhi salam katika mji mtakatifu wa Madina. Kipindi cha maisha yake kilikuwa ni zama za kuchanua elimu na maarifa tafsiri ya Quran na kusambaa elimu mbalimbali. Imam Jafar Sadiq alitumia fursa hiyo ambayo ilisadifiana na kuanza kuporomoka utawala wa Bani Umayya na kuchukua madaraka utawala wa Bani Abbas kwa ajili ya kueneza maarifa asili ya Kiislamu na kulea kizazi cha wasomi na maulamaa katika nyanja mbalimbali mbali. Na katika siku kama ya leo miaka 76 iliyopita uliundwa Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa. Wawakilishi wa mataifa yaliyoafikiana katika Vita Vikuu vya Pili vya Dunia, yaani Marekani, Urusi, Uingereza na Ufaransa, waliandaa mazingira ya kuundwa umoja huo na hatimaye katika mkutano uliofanyika San Francisco, Marekani, wawakilishi kutoka nchi 50 duniani walipitisha sheria za kuundwa umoja huo. Ijapokuwa umoja huo umefanikiwa katika baadhi ya mambo, lakini kuwepo haki ya veto kwa baadhi ya nchi ambazo ni Marekani, Rasia, Uingereza, Ufaransa na China kunalifanya baraza la usalama la umoja huo kufuata kibubusa siasa za nchi zenye haki ya kupiga kura ya turufu na hasa Marekani. Tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.