Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum rahmatullahi wa wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nami katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Matangazo yetu mchana um, wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho onyo la China juu ya chokochoko -choko za Marekani huko Taiwan. Baada ya uchambuzi huo, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za Maulidi na kuadhimisha kuzaliwa kwa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad bin Abdillah sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mnasaba huo pia idhaa ya Kiswahili Redio Teheran inapenda kutoa mkono wa baraka, fanaka na kila la kheri kwa Waislamu wote duniani eh, kwa siku hii ya Maulidi, siku ya kukumbuka kuzaliwa kwa mbora wa viumbe. Vile vile eh, katika siku hii tunakumbuka tukio la kuzaliwa mjukuu wake Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Baada ya kusikiliza kipindi hicho maalum, tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Spika wa Bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewapongeza maspika wenzake katika nchi za Kiislamu kwa mnasaba wa maulidi na sherehe za kuzaliwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Umoja wa Ulaya umejibu mapigo ya Erdogan, rais wa Uturuki ambaye ameamuru kufukuzwa mabalozi wa nchi kumi za magharibi. Algeria imekosoa Morocco kwa kuiingiza Israel katika njama hatari dhidi ya serikali ya Aljaz. Na vyombo vya habari nchini Uganda vinasema watu kadhaa wanahofiwa kufariki dunia kutokana na mlipuko wa bomu mjini Kampala. <tuhi> Na sasa ni habari kamili. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu nchini Iran, yaani bunge, amewatumia ujumbe maspika wenzake katika nchi za Kiislamu, akiwapa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa maadhimisho na sherehe ya maulidi na kuzaliwa kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Muhammad Baqir Qalibaf amesema katika ujumbe huo kwamba anawatakia heri baraka na fanaka Waislamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya maulidi na kukumbuka tukio la kuzaliwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Amesema inatarajiwa kwamba chini ya kivuli cha mafundisho ya Uislamu, Qurani tukufu na suna za Mtume, kutashuhudiwa juhudi za kuimarisha mshikamano na udugu katika umma wa Kiislamu mapema rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran said ibrahim raisi alikuwa tayari ametuma salamu maalumu na mkono wa baraka na fanaka kwa viongozi wa nchi za kiislamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya maulidi na kuzaliwa mtume wa mwisho wa mwenyezi mungu muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam katika ujumbe huo said ibrahim raisi amesema ni matarajio kwamba katika siku hizi adhimu na zenye baraka tele za maulidi na sherehe ya kuzaliwa ruwaza njema Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, tutafanya jitihada kubwa zaidi za kuimarisha mahusiano endelevu na imara kwa ajili ya kunyanyua juu zaidi Uislamu na kueneza sira na mienendo ya mtume wa rehma sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba makumi ya wasomi na wanafikra wa kiislamu kutoka nchi mbalimbali ambao wanashiriki katika mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu mapema leo wamekutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei hapa mjini Tehran, na habari kamili kuhusu mkutano huo itakujieni katika matangazo yetu yajayo. Umoja wa Ulaya umejibu hatua iliyochukuliwa na Rais Rajab Tayyib Erdogan wa Uturuki aliyeiamuru wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo kuwatangaza mabalozi wa nchi kumi za magharibi kuwa ni watu wasiotakikana nchini humo kama utangulizi wa kufukuzwa nchini humo. Taarifa iliyotolewa na rais, na rais uh, wa bunge la ulaya David Sassoli kwenye mtandao wa Twitter imesema kufukuzwa kwa mabalozi kumi wa nchi za magharibi nchini Uturuki ni ishara ya utawala wa kimabavu wa serikali ya Uturuki. Amesema nchi za Ulaya hazitatishwa na hatua ya rais wa Uturuki na ametoa wito wa kuachiwa huru kwa Osman Kavala, Kavala. Mvutano huo baina ya nchi za magharibi na Uturuki ulianza baada ya Rais Rajab Erdogan kutoa amri ya kufukuzwa mabalozi kumi wa nchi za magharibi ambazo zimetoa wito wa kuachiwa huru kiongozi wa asasi za kiraia anayeshikiliwa jela nchini Uturuki, Osman Kavala. Kavala amekuwa gerezani tangu mwishoni mwa mwaka 2017 akikabiliwa na mashtaka ya kufadhili maandamano ya kitaifa mwaka 2013 na kuhusika katika mapinduzi yaliyoshindwa ya mwaka ya 2016. Hata hivyo, Kavala anakanusha madai hayo. Mabalozi wa nchi hizo kumi za magharibi, ikiwemo Marekani, Ujerumani na Ufaransa, walitoa taarifa ya pamoja Jumatatu iliyopita wakisema kuendelea kuzuiliwa kwa mwanaharakati huyo kunatia kiwingu juu ya Uturuki na wametoa wito wa kutolewa uamuzi wa kiadilifu na wa haraka kuhusiana na kadhia hiyo. Mabalozi saba kati ya kumi waliotakikana kufukuzwa nchini Uturuki ni washirika wa nchi hiyo katika jumuiya ya NATO, na iwapo amri hiyo itatekelezwa itasababisha mpasuko mkubwa zaidi baina ya Ankara na nchi za magharibi katika miaka kumi na tisa ya utawala wa uh, rais Rajab Tayyib Erdogan. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria ametoa wito kwa Moroko kuacha chokochoko na kushirikiana na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria amesema kwamba nchi jirani ya Moroko inaingiza Israel katika njama hatari dhidi ya serikali ya Algeria. Lamtana Lamamra amesema kwamba Moroko inaeneza habari za uongo kuhusu siasa za nje za Algeria na kwamba nchi hiyo imekuwa chanzo cha hali ya wasiwasi katika eneo la kaskazini mwa Afrika na kwamba inayatumia magenge ya kigaidi kwa ajili ya kuvuruga usalama wa nchi jirani. Mwanadiplomasia huyo wa Algeria amesema kwamba uvamizi wa Moroko huko Sahara Magharibi unalitumbukiza eneo hilo katika hali isiyojulikana. Tarehe 24 Agasti, Algeria ilichukua hatua ya kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko, ikiituhumu Rabati kuwa imehusika na hatua kadhaa za kiadui na kiuhasama dhidi ya nchi hiyo jirani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria Lamtane Lamamra amesema uamuzi huo wa kukata uhusiano na Moroko hauwezi kubadilika, umechukuliwa kwa kuzingatia masilahi ya taifa, na kwamba Algeria imekuwa na subira muda mrefu kabla ya kuchukua uamuzi huo ikivumilia chokochoko choko za nchi jirani ya Moroko. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba Moroko ilikubali kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel kwa sharti kwamba Marekani iafiki mpango wa kuliunganisha eneo la Sahara Magharibi na ardhi ya nchi hiyo. Baada ya hapo rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alitangaza kwamba Sahara Magharibi ni sehemu ya ardhi ya Moroko. Hata hivyo, kwa mujibu wa hukumu iliyotolewa na mahakama ya uadilifu ya Ulaya, hadi sasa nchi nyingi zimekataa kuitambua Sahara Magharibi kuwa ni sehemu ya ardhi ya Moroko. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Watu wasiopungua watatu wanahofiwa kuaga dunia na karibu saba wamejeruhiwa vibaya katika mlipuko wa bomu uliotokea usiku wa kuamkia leo katika eneo la Komamboga jijini Kampala, kwenye eneo la kuuzia nguruwe. Watu walioshuhudia wameviambia vyombo vya habari kwamba wameona maiti za watu wasiopungua watatu. Baada ya mlipuko huo, polisi ya Uganda walifika haraka eneo hilo na kulizingira mara moja, na bado haijathibitisha kufariki dunia mtu yoyote katika tukio hilo. Kamishna mkuu wa polisi Asan Kasige amesema kwamba kulikuwepo mlipuko wa bomu na kwamba watu wawili wamejeruhiwa vibaya na wengine kadhaa wamelazwa katika hospitali ya rufaa ya Mulago wakiwa na majeraha makubwa. Vyombo vya usalama vya Uganda vinachunguza chanzo na sababu ya tukio hilo. Taarifa zilizotolewa na polisi ya Uganda zinasema timu ya pamoja kutoka kikosi cha mabomu zinakagua eneo hilo ili kubaini iwapo mlipuko huo ulitokana na kitendo cha kukusudia au la. Polisi ya Uganda imewataka wananchi kuwa watulivu wakati wa uchunguzi wa kubaini kilichotukia ukiendelea. Na idara ya magereza nchini Nigeria imetangaza kwamba watu waliokuwa wamejizatiti kwa silaha wameshambulia magereza moja huko kusini magharibi mwa nchi hiyo na kuachia huru mahabusu 1837 afisa wa mawasiliano ya umma wa gereza la Abolongo Olanrewaju Olanwe, Olanwe, Ajuri amesema kwamba waasi hao walivamia gereza hilo Ijumaa iliyopita kwa kutumia maguruneti. Anjorin amesema mahabusu wote 837 waliokuwa wakisubiri kesi zao waliachiwa huru na kwamba 262 kati yao wamekamatwa na kurejeshwa tena mahabusu isipokuwa 575 hawajulikani walipo. Amesema operesheni ya kuwasaka na kuwarejesha mahabusu hao bado inaendelea. Kituo hicho chenye uwezo wa kuhifadhi mahabusu 162 kilikuwa na wafungwa 97 wakati wa shambulio hilo. Waasi na makundi ya kigaidi yenye silaha yamekuwa yakishambulia magereza na ofisi za umma nchini Nigeria katika miezi ya hivi karibuni wafungwa wasiopungua elfu tatu mia tano na tisini wametoroka katika mashambulio mbalimbali yaliyofanyika kwenye mji wa Oweri peke yake katika jimbo la Imo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho tahadhari ya China kwa Marekani kuhusu chokochoko choko za serikali ya Washington huko Taiwan. Serikali ya China imejibu matamshi yaliyotolewa majuzi na rais Joe Biden wa Marekani kuhusu kisiwa cha Taiwan na kumtaka awe na tahadhari zaidi. Beijing imesisitiza kwamba haitalegeza kamba wala kufanya suluhu kuhusiana na masuala ya kimsingi kama mamlaka yake na mipaka ya ardhi ya nchi hiyo. Hivi karibuni rais Joe Biden wa Marekani alisema kwamba iwapo jeshi la China litaishambulia Taiwan, basi Marekani itakuwa tayari kukilinda kisiwa hicho. Wakati huo huo, mwakilishi wa China katika Umoja wa Mataifa ametahadharisha serikali ya Washington isije ikakitumbukiza kisiwa hicho katika vita. China inaitambua Taiwan kuwa ni sehemu ya ardhi ya nchi hiyo na inafanya mikakati ya kukiunganisha tena na ardhi ya China kupitia sera za China moja na mifumo miwili kama ilivyofanya kuhusiana na eneo la Hong Kong na huko Makao. Hata hivyo, Marekani ambayo miaka ya karibuni imepatwa na wasiwasi mkubwa kuhusiana na kuporomoka ushawishi wake duniani kutokana na kasi ya ustawi na maendeleo ya China imezidisha sana mashinikizo dhidi ya Beijing kupitia njia ya kustawisha zaidi ushirikiano wake na Taiwan na kuzidisha uwezo wake wa kijeshi mkabala wa China. Hata hivyo Washington haiwezi kupuuza umuhimu wa kuwepo ushirikiano na Beijing katika masuala mbalimbali ya kimataifa. Frederick Camp, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya Marekani, anasema uhusiano wa Marekani na China unaathiri masuala mengi ya kimataifa kwa kipindi cha sasa na hata katika siku za usoni, kwa msingi huo una umuhimu mkubwa na wa aina yake. Japokuwa Joe Biden ameitahadharisha China isiishambulie Taiwan, lakini ni wazi kwamba Washington imeonyesha kivitendo kwamba haina hamu ya kuingia vitani katika makabiliano ya kijeshi na nchi hiyo hadi sasa. Jamii ya kimataifa bado haijasahau jinsi China ilivyoidhalilisha Marekani baada ya kuchukua ndege ya kijeshi ya nchi hiyo iliyoingia katika ardhi ya China na kuisambaratisha vipande vipande, kisha ikavikabidhi kwa majeshi ya Marekani. Hii ina maana kwamba Marekani inaelewa vyema jinsi China inavyolipa umuhimu mkubwa suala la kisiwa cha Taiwan, na vile vile inaelewa vyema kwamba vyo vyote vile itakavyokuwa na umuhimu wa Taiwan kwa Marekani na nchi za Magharibi kwa ujumla, lakini haina thamani ya kulitumbukiza jeshi la Marekani katika vita vya pande zote na nchi ya China, ambavyo hapana shaka vitaziburuta pia nchi kama Japan na Korea Kusini katika uwanja wa mapigano. Ala kulli hal, China inaonyesha kivitendo kwamba japokuwa imekubali kulegeza kamba mkabala wa Marekani katika masuala kama ya ushindani wa kiuchumi, lakini haiko tayari hata kidogo kusalimu amri au kulegeza kamba mbele ya mashinikizo ya aina yoyote katika masuala yanayohusiana na mamlaka na ardhi ya nchi hiyo, ikiwemo kadhia ya Taiwan. Kwa sababu hiyo pia, serikali ya China Inayotaka serikali ya Taiwan inayotaka kujitenga, imekuwa na tahadhari kuhusu suala la kujitangazia uhuru na kujitenga na China, na kwa msingi huo imejiepusha kuathiriwa na siasa na sera zisizo imara za serikali ya Marekani za eti kukilinda kisiwa cha Taiwan. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Muhammad, mtume wa mwisho wa mwenyezi Mungu. Assalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni wakati mwingine umewadia, wapenzi wasikilizaji, wa kuwa nanyi tena katika kipindi hiki kinachozungumzia kwa ufupi sira na mwenendo wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kupitia mfululizo wa makala yenye anwani semayo, Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni. Kwa kawaida viongozi wa kijamii hupata mafanikio na kupendwa na wananchi kulingana na sera na mipango yao wanayobuni kufikia malengo yao, lakini mafanikio ya mitume na wajumbe wa Mwenyezi Mungu hayaishii katika medani na nyanja mahsusi, bali watukufu hao hung'ara na kufanikiwa katika mambo yao yote. Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa fundo la mwisho la mnyororo mrefu wa mitume wa Mwenyezi Mungu, mbali ya kuwa kiongozi asiye na kifani, alikuwa kigezo kamili katika masuala ya kijamii na katika kuongoza watu kwenye njia nyofu. Katika kipindi chetu cha wiki iliyopita tulizungumzia sira, hulka na mwenendo mzuri wa Bwana Mtume katika familia. Katika upande mwingine, tunapotazama sira na mwenendo wa mtukufu huyo mkabala wa watoto, huwa kana kwamba tunakabiliana na bingwa wa fikra na roho ya mwanadamu ambaye amepitisha kipindi chote cha umri wake katika ubukuzi na utafiti wa masuala ya kiroho na kimaanawi ya wanadamu. Sifa hiyo makhususi imemfanya Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa shakhsia isiyo na kifani. Msomi Sidwa wa Kifaransa anasema, uzingatiaji aliyokuwa nao Muhammad kwa watoto unampa mwanadamu yoyote yule utulivu wa moyo. Daima aliwafikiria na kuwajali watoto yatima, na kuonyesha upendo kwa watoto hao kulimpa furaha na raha kupita kiasi. Msomi huyo Mfaransa anasisitiza kwamba Muhammad alipiga marufuku na kuharamisha ada iliyokuwa imekita mizizi kati ya Waarabu wa zama hizo ya kuwazika watoto wa kike wakiwa hai na akahimiza umuhimu wa kuwapenda baba, mama na watoto. Mwisho wa kumnukuu, siku moja Mtukufu Mtume Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ali alikuwa ameketi sehemu moja katika hali ya uchangamfu na utanashati wake wa siku zote. Alimchukua mmoja wa watoto wake, akamkalisha kwenye magoti yake, kisha akawa anambusu. Huku akimbembeleza na kumliwaza alikuwa akisema, harufu ya mtoto ni miongoni mwa harufu za peponi. Wabusuni kwa wingi watoto wenu, Mwenyezi Mungu atakupeni mahala pema peponi. Katika hali hiyo, bwana mmoja kati ya maasharafu na mabwanyenye wa zama za kijahilia alikwenda kwa mtume wa Mwenyezi Mungu na akapigwa na butwaa kwa kushuhudia jinsi mtukufu huyo alivyokuwa akiamiliana kwa huruma, upole na upendo na mwanawe. Alisema kwa mshangao, nina watoto kumi na hadi sasa sijawahi kumbusu hata mmoja miongoni mwao walau mara moja. Rangi ya uso wa mtume ilibadilika ghafla na akasema kwa uchungu, Mwenyezi Mungu hamrehemu mtu asiyewarehemu na kuwaonea huruma wenzake Nitafanya nini mimi iwapo Mungu ameondoa rehma na huruma katika moyo wako? Katika mojawapo ya sikukuu zaidi, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoka nyumbani kwake kwa shabaha ya kwenda kuswali sala ya Idi. Njiani alikutana na watoto kadhaa waliokuwa wakicheza kwa furaha na uchangamfu. Ghafula jicho la huruma la Bwana Mtume lilimwangukia mtoto mmoja aliyekuwa amejikunyata kando kando ya ukuta, akilia na kutokwa na machozi, huku akiwa amevaa nguo zilizochakaa. Bwana Mtume alihuzunishwa mno na hali hiyo, na akaenda alipokuwa mtoto huyo na kumuuliza kwa kusema, kwa nini huchezi na watoto wengine? Mtoto alimjibu kwa sauti iliyojaa majonzi na ghamu akisema Baba yangu aliuawa shahidi katika mojawapo ya vita, na kwa kuwa mimi siko kama watoto wengine, siwezi kujiunga nao. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliushika mkono wa mtoto huyo kwa upendo na huruma kubwa, kisha akasema: unaridhia mimi niwe baba yako, Fatima binti yangu awe dada yako, Ali bin abi talib awe ami yako na Hasan na Husein wawe ndugu zako. Mara moja mtoto huyo alimjua Bwana mtume na akapatwa na hisia kubwa ya kujiamini. Sura yake ilijawa na furaha na tabasamu kubwa. Bwana mtume alimpeleka nyumbani kwake, akamvalisha nguo mpya, akampa chakula na kumwondolea majonzi ya uyatima moyoni mwake. Mtoto huyo alitoka mbio nyumbani kwa Bwana Mtume kwa furaha kubwa na akajiunga na watoto wenzake. Tangu wakati huo Bwana Mtume hakuacha kumshughulikia na kumjali mtoto huyo. Wasikilizaji wapenzi, watoto wadogo daima huhitaji mwongozo wa wazazi wao, kwani shahsia zao halisi hujengeka katika mazingira ya ndani ya familia kuliko mahala pengine popote. Kadiri silka akhlaqi na tabia za mama na baba zinavyokuwa njema ndivyo watoto wanavyopata malezi bora na mazuri zaidi. Kwa hakika jamii iliyoendelea na yenye watu waliostaarabika na kuelimika hutokana na familia zinazofanya jitihada kubwa zaidi katika kulea watoto bora na wema. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam anasema Mtu anaelea mtoto wake na kumtayarishia mazingira mazuri ya kukua miongoni mwenu ni bora kuliko yule anayetoa sadaka kila siku. Mtume mtukufu wa Uislamu daima alikuwa akitilia maanani ulainifu wa nyoyo za watoto wadogo ili kuwapa shakhsia na hisia za kujiamini zaidi. Bwana Mtume daima alikuwa akitangulia kuwasalimia na kusamehe au kufumbia macho makosa yao. Alikuwa akisema: Mwenyezi Mungu awarehemu wazazi wanaowasaidia watoto wao katika mambo mema. Mtu mmoja aliuliza kwa kusema, tuwasaidie vipi watoto wetu, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu? Bwana Mtume akasema, kubalini wanayoyatenda kwa kadiri ya uwezo wao na sameheni na kufumbia macho yale yaliyo juu ya uwezo wao. Siku moja mama mmoja alimkalisha mtoto wake kwenye mapaja ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Punde kidogo, mtoto huyo alizitia najisi nguo za Mtume. Mama wa mtoto huyo alipatwa na wasiwasi mkubwa, na haraka haraka na kwa kaibu kubwa alitaka kumchukua mtoto huyo. Hata hivyo, kwa utulivu wa aina yake, Mtume wa Mwenyezi Mungu alitoa ishara kwa mama huyo akimtaka amuache mwanawe katika mapaja yake. Kimsingi, kuamiliana na watoto wadogo kunahitajia umahiri wa aina yake. Wataalamu wengi wa masuala ya kinafsi wanaamini kwamba watoto wanaweza kudiriki na kuelewa zama eneo na mfungamano uliopo baina ya vitu mbalimbali mbali wanapokuwa na umri wa miaka sita. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pia alikuwa akiwataka wazazi wawafunze watoto wao mafundisho ya kidini kwa lugha tamu na nyepesi wanapokuwa na umri huo. Anasema, mfundishe mtoto wako kurukuu na kusujudu anapokuwa na umri wa miaka sita, mtayarishe kwa ajili ya kutia udhu anapokuwa na umri wa miaka saba, na umhamasishe kuswali naelewa kwamba kumfunza mtoto jina la Mwenyezi Mungu humwondolea adhabu ya Mungu. Mwalimu, baba na mama, moja ya vitu muhimu alivyokuwa akivisisitizia zaidi Bwana Mtume ni kulinda haki za watoto. Mtume Mtukufu alikutambua kumchagulia jina zuri mtoto kuwa ni miongoni mwa haki zake kwa mzazi, na daima alikuwa akisisitiza juu ya udharura wa kuchunga uadilifu baina ya watoto. Wakati alipomwona bwana mmoja akimbusu mmoja wa watoto wake na kumwacha mwingine, alimlaumu na kumkemea kwa kutotenda usawa na uadilifu hata katika kuwabusu watoto. Bwana mmoja aliyekuwa akiitwa Numan bin Bashir anasimulia kwa kusema, siku moja baba alinipa zawadi na kuwaacha hivi hivi ndugu zangu wengine. Mama alikerwa na kitendo hicho na akamwambia baba Sikuridhishwa na ubaguzi huo mpaka pale Mtume atakapounga mkono kitendo hicho. Baba yetu alimwendea Mtume na kusema: ya Rasulullah, nimempa zawadi mtoto wangu, lakini mke wangu anataka kujua mtazamo wako kuhusiana na jambo hilo. Bwana Mtume aliuliza: Je, umewapa zawadi watoto wako wengine? Akasema, hapana. Mtume alisema, basi mwogope Mwenyezi Mungu naamiliana kwa uadilifu na watoto wako. Kamwe siwezi kuunga mkono mwenendo huo wa kidhalimu. Watoto wetu, wapenzi wasikilizaji, huwa ni mithili ya redio kaseti, au kamera ambayo huchukua picha za mwenendo na sifa za wazazi na kuzihifadhi katika roho na nafsi zao, kwa mujibu wa mtazamo wa nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi waalih Mwenendo wa mtoto huwa ni natija na matokeo ya moja kwa moja ya amali na matendo ya baba na mama. Kwa sababu hiyo, mtukufu Mtume daima alikuwa akiwahusia wazazi kuwa wakweli, wenye kutekeleza ahadi zao, wapole na wema kwa watoto. Bwana Mtume anasema kila unapowataja watoto wako na kuwaita majina yao, basi wataje kwa heshima. Watengee nafasi katika majilisi ili wapate kuketi na amiliana nao kwa uso mkunjufu. Historia inanukuu kwamba wakati alipokuwa akiwaona watoto, Bwana Mtume alikuwa akisimama mahala pake na kuwakaribisha kwa tabasamu na uso mkunjufu. Mtukufu huyo alikuwa akielewa kwamba dunia ya watoto imejawa na michezo na kucheza, na kwa sababu hiyo alikuwa akijaribu kwenda sambamba na watoto kila mara alipokutana na kuwa pamoja nao. Alikuwa akizungumza na watoto kwa kutumia lugha yao wenyewe, na pale walipomtaka kutazama mchezo wao, alikuwa akisimama kwa muda na kufurahisha nyoo zao. Sira na mwenendo mzuri wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa watoto umewavutia na kuwaathiri hata wasomi na wanafikra wengi wasiokuwa Waislamu. Kwa mfano, mtaalamu wa masuala ya mashariki wa kifaransa Emil Domingham anasifia mno shakhsia adhimu ya Bwana Mtume na kusema, Muhammadi aliwapenda mno watoto, alikuwa akiwaruhusu wajukuu zake Hasan na Husein kupanda mabega yake huku akiswali au kucheza kwenye mimbari yake, wakati alipokuwa akihutubia watu. Siku moja aliletewa mtoto mdogo wa kike aliyekuwa amevaa nguo ya rangi ya njano. Mtoto huyo alichukua muhuri wa Mtume na akaanza kuuchezea. Mama yake alitaka kumnyang'anya, lakini Mtume akamkataza kufanya hivyo. Emil Domingham anaendelea kuandika kwamba alipendelea kuwapa zawadi na mikufu mayatima wa kike, na alikuwa akishangazwa mno na Waarabu wasiowabusu watoto wao. Domingham anamalizia kwa kusema, hivi ndivyo alivyokuwa mwokozi wa wanadamu ambaye alitia utulivu na furaha katika nyoyo za watu kwa ujumbe wake uliowahuisha wanadamu na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha leo. Msikose kuwa nami katika kipindi cha wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mola Mwamba naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Tunafungua udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Anaanza na gazeti la Habari Leo Jumapili lenye kichwa cha habari, Samia awataka wanawake nchini kutotumika kisiasa. Ni katika hotuba yake kwenye maadhimisho ya kilele cha wiki ya Umoja wa Wanawake Tanzania inayoambatana na kumbukizi ya kumwenzi Bibi Titi Mohamed. Habari nyingine iliyopewa umuhimu ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo ni ile yenye kichwa cha maneno Ndaishimie Tanzania si rafiki, ni ndugu. Nalo gazeti la Nipashe eh, limemulika zaidi habari inayohusiana na mradi wa ujenzi wa stendi eneo la Mwenge jijini Dar es Salaam. Habari hiyo ina kichwa cha maneno giza nene, mradi wa stendi ya Mwenge. Samia apata dawa ya ukatili. Ndugai aonya wabunge kuitwa mazuzu na zebaki inavyobeba sumu kwa ujauzito na mazingira ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu katika gazeti la Nipashe toleo la leo. Gazeti la Mwananchi limeipa uzito habari ya hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan yenye kichwa cha maneno, Samia atwisha zigo wanawake, awataka wajitathmini kama wamefikia malengo yao. Vilevile limemulika matamshi ya spika wa bunge la Tanzania Job Ndugai kwa kichwa cha habari, Spika Ndugai ang'aka wabunge kuitwa mazuzu. Habari hiyo inasema spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Job Ndugai amesema anakerwa na tabia ya baadhi ya watu kuwaita wabunge mazuzu na kuwataka wajenge utamaduni wa kuheshimiana. Katika upande wa michezo, gazeti la Mwanaspoti limeashiria mechi kali ya kandanda zitakazochezwa hii leo katika nchi mbalimbali mbali za Ulaya. Kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno Ulaya tamu Manu na Liverpool, Barca na Madrid na Inter na Juve hi leo. Nchini Kenya gazeti la Sunday Nation limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno ni mradi wa nani? Ruto, Raila na vibaraka wa kisiasa. Habari hiyo inaambatana na picha ya Raila Odinga, kiongozi wa chama cha ODM na naibu rais wa Kenya William Ruto wakiwa wamepeana visogo. E, chini ya kichwa cha maneno walimu 2400 na kupandishwa vyeo, Sunday Nation pia limeandika kwamba tume ya huduma za walimu nchini Kenya TSC inapanga kuandaa mahojiano wiki hii ili kuwapandisha vyeo walimu 2419 katika shule za msingi na upili. Mahojiano hayo yataanza Novemba mosi na kukamilika Novemba 12 katika kiwango cha maeneo na kaunti, na yanatarajiwa kupandisha vyeo walimu wakuu na manaibu wao 1376 wanaohudumu katika maeneo yenye ukame. Gazeti dada la Taifa Leo Jumapili limetanguliza mbele habari ya kushambuliwa msafara wa naibu rais wa Kenya William Ruto kwa kichwa cha maneno aibu wahuni wakiteka siasa. Kisa cha msafara wa Ruto kupigwa mawe jana ni kimoja kati ya vingi vya hivi majuzi. Habari nyingine muhimu za taifa leo Jumapili zina vichwa vya maneno wanasiasa waanza kusajili miungano kisiri kwa ajili ya uchaguzi wa 2022 chama cha Kingi katika hatari ya kuzuiwa uchaguzi ujao. Raila yuko mguu mmoja katika Ikulu, asema Joho, na akiri kuua mke kwa kuambiwa hawezi chumbani, na Man United Liverpool wakutana katika gozi la bakulutu hii leo. Nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor limemnukuu mgombea urais mara nne, uh, kiza besigye akizungumzia kile alichokiita hatua 24 za kukomesha migogoro nchini humo, akisema ni sehemu ya mpango wake B katika kile anachokiita mizozo ya kitaifa na kutoridhika nchini Uganda. Dbesij anaangazia utendaji mbaya katika kupambana na janga la COVID-19, ufisadi, kutengwa, ukosefu wa usawa wa uwakilishi, tatizo la huduma ya afya na kadhalika. Habari nyingine ambayo imeakisiwa katika matoleo ya mitandaoni ya magazeti ya leo nchini Uganda ni ile ya mlipuko uliotokea jijini Kampala ambapo inahofiwa kwamba watu kadhaa wamepoteza maisha. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 17 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 24 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo miaka 1496 iliyopita kwa mujibu wa nukuu za maulamaa wengi wa Kiislamu alizaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Maka. Baba yake Abdullah alifariki dunia kabla ya kuzaliwa Mtume na mama yake Amina binti Wahab alifariki dunia mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka sita. Katika kipindi cha mwanzoni mwa ujana wake Muhammad alikuwa akijitenga na jamii ya kijahilia ya watu wa Makka na kwenda kwenye pango la Hira lililoko karibu na mji wa Makka na kuketi huko kwa masaa kadhaa akitafakari katika maumbile ya dunia na kufanya ibada. Alipotimiza umri wa miaka 40, malaika Jibril alimteremkia mtukufu huyo akiwa katika pango hilo na kumpa ujumbe wa mola Muumba. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad, alikumbana na mashaka mengi katika jitihada zake za kufuta ibada ya masanamu na kueneza imani ya tauhidi na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja. Siku kama hii ya leo ya tarehe ya 17 mfunguo 6 Rabiul Awal miaka 1360 iliyopita alizaliwa pia mjukuu wa mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wa salam, Imam Jafar Sadiq alihi salam katika mji mtakatifu wa Madina. Kipindi cha maisha yake kilikuwa ni zama za kuchanua elimu na maarifa tafsiri ya Quran na kusambaa elimu mbalimbali. Imam Jafar Sadik alitumia fursa hiyo ambayo ilisadifiana na kuanza kuporomoka utawala wa Bani Umaya na kuchukua madaraka utawala wa Bani Abbas kwa ajili ya kueneza maarifa asili ya Kiislamu na kulea kizazi cha wasomi na maulamaa katika nyanja mbalimbali mbali. Na katika siku kama ya leo, miaka 76 iliyopita uliundwa Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa. Wawakilishi wa mataifa yaliyoafikiana katika vita vikuu vya pili vya dunia, yaani Marekani, Urusi, Uingereza na Ufaransa, waliandaa mazingira ya kuundwa umoja huo, na hatimaye katika mkutano uliofanyika San Francisco, Marekani, wawakilishi kutoka nchi 50 duniani walipitisha sheria za kuundwa umoja huo. Ijapokuwa umoja huo umefanikiwa katika baadhi ya mambo, lakini kuwepo haki ya veto kwa baadhi ya nchi ambazo ni Marekani, Rasia, Uingereza, Ufaransa na China kunalifanya baraza la usalama la umoja huo kufuata kibubusa siasa za nchi zenye haki ya kupiga kura ya turufu na hasa Marekani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran, inayowajeni kutoka mjini Teheran. Na kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari na kufunga matangazo yetu, tutupie jicho kwa haraka maoni ya wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa Sherali Fazil wa Dar es Salaam nchini Tanzania anasema asalamu alaikum. Tunasema waalaikum assalam. maulamaa na wa madhehebu zetu zote Wana wajibu mkubwa sana mbele ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa kuwaelimisha waumini wao Uislamu sahihi na kuelewa kielimu imani yetu. Kwa kufanya hivyo ndio umma wetu utaelewa kielimu na kuondoa tofauti zetu. Tutaelewa pia utakfiri na athari mbaya zake kwa umma wetu. Utakfiri ni pandikizo la maadui wa umma huu bora Anasema tujielewe. Ni Sherali Fazil wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji uh, Kalekela Omari wa Tanzania pia anasema asante sana kwa taarifa muhimu za kweli, Redio Teheran uh, taarifa zenye kuelimisha na kubadilisha zitolewazo na Redio Tehran. Allah wabariki sana kwa kuwataarifu walimwengu. Ni Kalekela Omari Mahmud wa Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine ambaye e, ametutumia maoni e, nyakati hizi ni Noel Chafwila wa Mwanza nchini Tanzania, anasema uwepo wa nishati ya nyukilia nchini Irani ni kwa malengo matukufu. Katu Iran msilegeze kamba hata kidogo, kwani waliokengeuka makubaliano ya JCPOA ni wao. E, mtafuta mwanzo mwisho anaujua mwenyewe. E, msikilizaji Noel huyo, a, kutoka Mwanza nchini Tanzania. Asanteni sana wapenzi wa wasikilizaji, na kutokana na kwa kumalizika muda wa matangazo yetu mchana wa leo, sinabudi a, kutosheka na maoni haya ya wasikilizaji wetu, nikiwa na matarajio kwamba maoni ya wasikilizaji wetu wengine yatasomwa katika matangazo yajayo. Kabla ya kufunga matangazo haya tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu nchini Iran amewatumia ujumbe maspika wenzake katika nchi za Kiislamu, akiwapa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa maadhimisho na sherehe za maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa waalihi wasalam. Umoja wa Ulaya umejibu hatua iliyochukuliwa na rais wa Uturuki Rajab Tayib Erdogan aliyeamuru wizara ya mambo ya nchi za nje ya nchi hiyo iwafukuze mabalozi wa nchi kumi za magharibi eh, ambao eh, baadhi yao ni washirika wa Uturuki katika jumuiya ya NATO. Rais wa bunge la Ulaya amesema hatua hiyo ya Rajab Tayib Erdogan inaakisi misimamo ya kidikteta ya serikali ya Uturuki. Watu wasiopungua watatu wanahofiwa kuaga dunia na karibu saba wamejeruhiwa vibaya katika mlipuko wa bomu uliotokea usiku wa kuamkia leo katika eneo la Komamboga jijini Kampala. na waziri wa mambo ya nje wa Algeria amekosoa nchi jirani ya Moroko kwa kuingiza utawala haramu wa Israel katika njama hatari dhidi ya serikali ya Aljazair Mtane la Mamra amesema kwamba Moroko inaeneza habari za uongo kuhusu siasa za nje za Algeria, na kwamba nchi hiyo imekuwa chanzo cha hali ya wasiwasi katika eneo la kaskazini mwa Afrika. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na ni matarajio yetu kwamba mutakuwa nasi tena katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu tangu asubuhi na haya ya mchana, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri katika siku hii ya Maulidi na nyakati hizi za kusherehekea kuzaliwa kwa mtume wetu Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam.