Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakaye humo milele. Mwenyezimungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na nakukaribisheni katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwanza na kabla ya yote, napenda kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote duniani kwa mnasaba wa siku hizi, siku za Maulidi na kuadhimisha kuzaliwa kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na mjukuu wake Imam Jafar Sadik alaihi ssalam. E, matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho madai ya Ufaransa kuhusu miradi ya nyuklia nchini Iran. Baada ya uchambuzi huo, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni siku ya leo tarehe kumi na saba mfunguo sita siku ya kuzaliwa Bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baadaye mtasikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi kingine maalum kitakachotupia jicho tukio la kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad, Imam Jafar Sadiq alaihi salam, na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa pamoja nami hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kabla ya yote tusikilize muhtasari wa habari. Iran yaadhimisha maulidi na siku ya kuzaliwa Mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Rais wa Iran atuma salamu maalumu za maulidi na kuzaliwa Mtume kwa viongozi wa nchi za Kiislamu. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mashambulio ya jeshi la Ethiopia yamekwamisha shughuli za misaada ya kibinadamu katika eneo la Tigray, na UNICEF imesema machafuko yanayoendelea Eswatini yanahatarisha mustakabali wa watoto. Sasa ni habari kamili. Leo tarehe 17 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, inasadifiana na siku aliozaliwa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad bin Abdullah sallallahu alaihi waalihi wasalam, wa na mjukuu wake mwema Imam Jafaru Ssadiq al alaihi ssalam. Maulama wa na wanahistoria wengi wa Kiislamu wanasema Mtume Muhammad alizaliwa tarehe kumi na saba mfunguo sita mwaka wa Tembo katika mji mtakatifu wa Maka. Baadhi ya wasomi wanasema alizaliwa tarehe kumi na mbili mwezi huo huo, na kwa msingi huo, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini aliitangaza wiki moja ya kuanzia tarehe kumi na mbili hadi 17 mfunguo 6 Rabiul Awal kuwa ni wiki ya umoja baina ya Waislamu na siku za kusherehekea na kuadhimisha kuzaliwa kwa mtukufu huyo. Katika kipindi cha mwanzoni mwa ujana wake, Muhamadi Mwaminifu alikuwa akijitenga na jamii ya kijahilia ya watu wa Maka na kwenda kwenye pango la Hiraa lililoko karibu na mji huo na kuketi huko kwa masaa kadhaa akitafakari katika maumbile ya dunia na kufanya ibada. Mtukufu huyo alipewa utume akiwa na umri wa miaka 40. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam alikumbana na mashaka mengi katika jitihada za kufuta ibada ya masanamu, ujinga, umasikini na kadhalika, na alifanya jitihada kubwa za kueneza imani ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja, kupambana na dhulma na unyanyasaji, kueneza uadilifu, umoja na mshikamano baina ya wanadamu. Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake alikuja na kitabu kitakatifu cha Quran kutoka kwa Mwenyezi Mungu, ambacho ndicho kitabu cha mwisho na kamili zaidi cha Mwenyezi Mungu. Mafundisho ya mtukufu huyo yalihimiza kuheshimiwa kiumbe mwanadamu, kuwakirimu wanawake na wasichana, ambao walikuwa wakizikwa wakiwa hai katika jamii za bara Arabu, na vilevile vile kueneza maadili mema. Mjukuu wa mtume wetu Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Imam Jafaru Sadiq alaihi salamu pia alizaliwa siku kama hii ya leo tarehe 17 Rabiul Awal mwaka 83 Hijria katika mji mtakatifu wa Madina. Kwa minasaba ya siku hii ya sherehe ya maulidi na kuzaliwa mbora wa viumbe Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasalam na mjukuu wake Imam Jafaru Sadiq, Idhaa ya Kiswahili Radio Tehran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu wote hususan wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran said Ibrahim Raisi ametuma salamu maalumu za mkono wa baraka na fanaka kwa viongozi wa nchi za Kiislamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya maulidi na siku ya kuzaliwa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na maadhimisho ya wiki ya Umoja. Katika ujumbe hizo za Said Ibrahim Raisi amesema kwamba ni matarajio kwamba katika siku hizi adhimu na zenye baraka tele za maulidi na kusherehekea kuzaliwa ruwaza njema Muhammad, kutafanya tutafanya jitihada kubwa za kuimarisha mahusiano endelevu na imara kwa ajili ya kunyanyua juu zaidi Uislamu na kueneza sira na mienendo ya mtume wa rehma Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kwa kutumia mafundisho ya dini hiyo. Ni vyema kukumbusha hapa pia kwamba makumi ya wasomi na wanafikra wa Kiislamu kutoka nchi mbalimbali ambao wanashiriki mkutano kima wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu hapa mjini Tehran watakutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei hii leo katika majilisi ya maulidi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mashambulizi ya anga ya jeshi la Ethiopia dhidi ya makao makuu ya jimbo la Tigray kaskazini mwa nchi hiyo yamesababisha ndege ya misaada ya Umoja wa Mataifa kushindwa kutua katika mji wa Mekele. Taarifa iliyotolewa na afisa mratibu wa misaada ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Martin Griffiths imeeleza kwamba ndege husika ililazimika kurejea mjini Addis Ababa. Griffith amebainisha kwamba tukio hilo linawazidisha wasiwasi kuhusu usalama wa wafanyakazi wenye dhima ya kutoa misaada ya kibinadamu katika kusaidia raia wanaohitajia misaada hiyo kwenye jimbo la Tigray. Hivi karibuni serikali ya Ethiopia ilianza kutekeleza mashambulio ya anga dhidi ya jimbo la Tigray kaskazini mwa nchi hiyo hali ambayo imezidisha hatari ya usalama wa raia katika jimbo hilo. Asasi na jumuiya mbalimbali za kutoa misaada ya kibinadamu zinakosoa mashambulizi hayo, zikisema yanakwamisha shughuli za kufikisha misaada ya kibinadamu kwa watu walioathiriwa na vita. Serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya eneo la Tigray Novemba mwaka 2020 kwa madai kwamba wapiganaji wa kundi la TPLF wameshambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, limetangaza kwamba lina wasiwasi mkubwa na hali ya watoto nchini Eswatini kutokana na kuendelea kuzorota hali usalama, ya usalama kufuatia machafuko yanayoendelea katika nchi hiyo iliyokuwa ikijulikana hapo kabla kwa jina la Swaziland. Mohamed M. Fal la mkurugenzi wa UNICEF kanda ya mashariki na kusini mwa Afrika amesema hatua za kukabiliana na hali tete inayoendelea ni lazima kwamba zi, kwanza ziheshimu na kulinda haki za msingi za watoto chini ya mkataba wa Umoja wa haki za watoto so, chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa wa haki za watoto. Vilevile vile amesema watoto wameendelea kuwa wahanga wa machafuko na kwamba baadhi ya watoto wameripotiwa kupata vilema, kuteswa na kukamatwa, hali ambayo inakwenda kinyume na uwajibikaji wa serikali kwa watoto na inaweza kuacha athari za kudumu au za muda mrefu za kimwili na kinafsi. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba mazungumzo ya nyuklia na kundi la 4 jumlisha moja yanatarajiwa kuanza tena hivi karibuni. Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, amesema hayo katika mazungumzo yake ya mjini Teheran na Hosrav Noziri, katibu mkuu wa jumuia ya ushirikiano wa Kiislamu ya ECO, ambapo amesisitiza kwamba karibu hivi karibuni hivi mazungumzo hayo ya nyuklia yataanza tena. Katika mazungumzo hayo, mbali na kuzungumzia suala la mazungumzo ya nyuklia ya Iran na Ulaya, ameashiria pia uhusiano wa Iran na jumuiya hiyo na ulazimu wa kutekelezwa baadhi ya mipango ya kimsingi ya muda mrefu katika uga wa usafiri na uchukuzi, biashara na masuala ya kifedha. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kwa mara nyingine tena imeutaka utawala wa Saudi Arabia waachilie huru mahabusu wote wa Kipalestina wanaoshikiliwa na kufungwa katika jela za nchi hiyo. Taarifa ya Hamas imeashiria ripoti ya Umoja wa Mataifa na kusisitiza kwamba kwa mara nyingine tena utawala wa Saudi Arabia unapaswa kumwachia huru Muhammad Saleh Al Khudari, mwanawe wa mwanawe, na Wapalestina wengine wanaoshikiliwa katika magereza za Saudi Arabia, ambapo wamekuwa wakikumbana na dhulma na ukandamizaji mkubwa. Mwezi Agasti mwaka huu, mahakama ya Riyadh iliwahukumu mahabusu 69 wa kipalestina na Jordan ambao aghalabu yao wamehukumiwa kifungo cha miaka 22 jela na wachache waliosalia kifungo cha miezi sita. Mahakama hiyo pia ilimruhusu mtu mmoja tu wa familia ya kila mfungwa kuhudhuria vikao vya kesi hizo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho madai ya Ufaransa kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran Sambamba na mkutano wa Ijumaa ya wiki hii baina ya wawakilishi wa Marekani na nchi za Ulaya uliofanyika mjini Paris huko Ufaransa, nchi ya Ufaransa imeitaka Iran ipunguze shughuli zake za kuzalisha nishati ya nyuklia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa, Anne Claire Legendre, amedai kwamba Iran imekiuka makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na ameitaka Teherani ishirikiane kikamilifu na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Hata hivyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa amekwepa kuashiria jinsi nchi za Magharibi, ikiwemo Ufaransa yenyewe, zilivyokiuka makubaliano hayo na kuacha kutekeleza majukumu yao. Legendre pia amedai kwamba Marekani na Ulaya ziko tayari kurejea mara moja kwenye meza ya mazungumzo na Iran ili kufikia mapatano ya kuifanya Teherani itekeleze majukumu yake na kuirejesha Marekani katika makubaliano ya JCPOA. Hapana shaka kwamba kurejea kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kuna umuhimu mkubwa kwa sharti kwamba mazungumzo hayo yawe na matokeo ya kivitendo katika kudhamini masilahi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hata hivyo, hadi sasa Marekani na nchi tatu za Ulaya wanachama katika makubaliano hayo hazijachukua hatua ya maana katika uwanja huo. Paris inayojidhihirisha kuwa ina wasiwasi kuhusu suala la kucheleweshwa mazungumzo hayo, imeonyesha misimamo inayokinzana katika kadhia hiyo. Inaonekana kwamba maafisa wa serikali ya Paris wamesahau au wamejisahaulisha kwamba Marekani ndiyo iliyoanza kukiuka makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Baada ya hapo pia, troika ya Ulaya haikuchukua hatua yoyote ya kutekeleza majukumu yake katika mkataba huo hususan katika upande wa kudhamini maslahi ya Iran. Hivyo inaonekana kwamba nchi hizo za Ulaya zinatoa taarifa za mara kwa mara ili kupotosha fikra za walimwengu na kuhalalisha ukiukaji wao wa mkataba huo. Mienendo hiyo inaonyesha kwamba Marekani na nchi za Ulaya zinataka kuanzisha hali mpya chini ya mwavuli wa mazungumzo ya kuhuisha mapatano ya JCPOA. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, leo tarehe 17 mfungo 6 ni siku ya maulidi na kuzaliwa kwa bwana wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na mjukuu wake Imam Jafar al Sadiq alayhim assalam. Kwa mnasaba huo, tumekuandalieni kipindi maalum Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa maulidi na kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa mbora wa viumbe Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa maulidi na kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa mbora wa viumbe. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio kile nilicho Mwaka wa tembo ulisadifiana na mwaka 570 miladia. Ulimwengu uliangaziwa nuru ya kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye baada ya miaka 40 alikuja kubaathiwa na kupewa utume ili aje kukamilisha tabia njema na kuwaongoza wanadamu ili wafikie katika saada na ufanisi wa kweli. Mtume alibathiwa na kupewa utume katika kipindi ambacho ulimwengu ulikuwa umetawaliwa na dhuluma, ukandamizaji na giza totoro la ujahili. Mtume alikuwa na nara aliyoitoa kwa walimwengu wote ya kulu la ilaha illallah tuflihu, semeni hapa na mola apasaye kuabudiwa kwa haki ila Mwenyezi Mungu, ili mpate kufaulu. Katika kivuli cha maneno haya yaliyojaa nuru, mtume akawapa walimwengu adia kutoka kwa Allah nayo ni dini bora na kamilifu zaidi ya Uislamu. Kwa baraka za risala ya Mtume, moto wa vita na mauaji ya wanandugu ukazimika kupitia kivuli cha mafundisho ya Uislamu. Watu wote wakawa kitu kimoja na wakawa ni wenye kuhurumiana. Kutokana na kujipamba kwake kwa tabia njema, Mtume amesifiwa na kupigiwa mfano katika Korani tukufu upole na ulaini wa mtume ulimsaidia mbora huyo wa viumbe katika kufikia malengo yake ya muda mrefu. Mwenyezi Mungu anasema katika Qurani tukufu aya ya 159 ya Surat Ali Imran kwamba, basi ni kwa sababu ya rehma itokayo kwa Mwenyezi Mungu ndio umekuwa laini kwao, na lau ungelikuwa mkali mwenye moyo mgumu, bila shaka wangeli kukimbia. Basi wasamehe na waombee maghufira na shauriana nao katika mambo. Umoja wa umma wa Kiislamu ni miongoni mwa misingi muhimu iliyokuwa ikitiliwa mkazo na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam mkabala na adui wa pamoja, na sira na mwenendo wa Mtume unaonyesha kwamba mbora huyo alifanya hima na idili kubwa. Hii leo makusudio ya umoja wa umma wa Kiislamu ni haya kwamba Waislamu, kila mmoja akiwa na madhehebu yake, wajumuike pamoja katika mambo ya kidini yanayowakutanisha pamoja kama tauhidi, kumpwekesha Mwenyezi Mungu, Quran, Mtume, suna na sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam mkabala na hatari zinazoikabili nguzo pamoja na misingi ya Uislamu na jamii ya Waislamu. Kwa muktadha huo, Waislamu wanapaswa kushikamana, kuunganisha nyoyo zao na kujiweka mbali na tofauti za kimadhehebu, kisiasa, kikaumu na hata kilugha. Moja ya mambo ambayo tunaweza kuyaashiria kama ni mbinu na mkakati muhimu wa mtume wa Allah kwa ajili ya kuleta umoja ni namna alivyokuwa akiamiliana na watu sambamba na kujipamba kwake na tabia njema. Tabia njema, upole na ulaini wa mtume uliovutia wengi na kuwa sababu muhimu ya kuzima itilafu na mifarakano katika jamii tabia yake njema wakati mwingine iliwafanya hata maadui wake wakubwa kuungana na wafuasi wake, kutokana na mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, kufahamu na kudiriki vema mazingira kijamii, ya kijamii yaliyokuwa akitawala katika zama hizo, aliandaa mazingira ya kuleta umoja baina ya watu kuingia Madina Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kulikwenda sambamba na kutiliana saini mikataba na makundi mbalimbali. Mikataba hiyo inaweza kuwa mikakati ya wazi kabisa kwa ajili ya umoja wa Kiislamu katika jamii ya wakati huo. Baada ya kuingia Yathrib, yaani Madina, Mtume mtukufu alitayarisha mazingira ya kujenga umoja na mshikamano katika jamii mpya ya Kiislamu. Baadhi ya hatua zilizochukuliwa na mtukufu huyo ni kutayarisha mkataba wa kwanza kabisa katika Uislamu. Katika miezi ya mwanzoni mwa kuwepo kwake Yathrib yani Madina, mtume wa Mwenyezi Mungu aliandika mkataba kati ya Muhajirin na Answar kwa upande mmoja, na Mayahudi wa Madina kwa upande mwingine. Katika mkataba huo mtume aliahidi kwamba dini na mali za Mayahudi zitaheshimiwa kwa masharti maalum. Mkataba huo ulionyesha jinsi mtume alivyoheshimu misingi ya uhuru, nidhamu na uadilifu katika maisha ya kijamii vilevile vile, mkataba huo uliunda kambi moja ya watu wa Madina dhidi ya uvamizi na mashambulizi yoyote kutoka nje. Mkataba huo uliandaa uwanja wa kuweko umoja wa kisiasa na kiutawala. Aidha, hatua yake ya kuunga udugu baina ya Muhajirin, yani Waislamu waliohama kutoka Maka na Answar, yaani wenyeji wa Madina wa kusaidiana katika njia ya haki, nayo ilikuwa na umuhimu wa aina yake. Kwa hatua hiyo, Mtume alijenga umoja na mshikamano wa pande zote kati ya Muhajirina na Answar. Wapenzi wasikilizaji, jamii iliyoundwa na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika zama hizo ilikuwa jamii ya kidugu na ambayo ilikuwa na umoja, ushirikiano na mshikamano. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, mfano wa waumini katika kupendana na kurehemeana na kuhurumiana kwao ni sawa na viungo vya mwili mmoja Kiungo kimoja kikishtakia maumivu, basi mwili mzima huwa pamoja na kiungo hicho katika maumivu. Katika sehemu nyingine ya sira ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na mkakati wake wa kuhakikisha umoja unapatikana baina Waislamu, mbora huyo wa viumbe alitoa hutuba muhimu katika Masjidul Haram baada ya Fathi Makka. Mtume alisema katika hotuba yake hiyo kwamba Mwislamu ni ndugu wa Mwislamu, hamdhulumu, haachi kumsaidia, wala hamdanganyi na wala hamdharau. Mkakati mwingine uliotumiwa na Bwana Mtume ili kuhakikisha umoja wa umma wa Kiislamu unapatikana ni kupinga ukaumu, ukabila na ubaguzi. Uislamu ulipambana vikali na taasubi za kikaumu pamoja na ubaguzi na ukaweka bayana kwamba kigezo cha ubora wa mtu sio rangi kabila, taifa au tajiri, bali ni takwa na uchaji Mungu. Ili kuwa kigezo na ruwaza njema, Bwana Mtume alisimama na kupambana vikali na taasubi. Siku moja swahaba wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Salman Farisi alikuwa amekaa katika msikiti wa Mtume. Hapo walikuwepo pia masahaba wakubwa na mara katika mazungumzo yao likajitokeza suala la nasaba na asili ya mtu. Basi kila mtu akawa akitaja nasaba na asili yake, na kwa namna fulani akijifaharisha kwa hilo. Ilipofika zamu ya sahaba Salman Farisi, mabwana wale wakamwambia jieleze na utaje nasaba na asili yako. Hata hivyo, badala ya kujifaharisha, Salman Farisi alisema Jina langu mimi ni Salman, ni mtoto wa mmoja wa waja wa Mwenyezi Mungu. Nilikuwa katika upotofu, Mwenyezi Mungu akaniongoza kupitia mtume wake. Nilikuwa masikini, Allah kupitia mtume wake akanifanya nisiwe muhtaji. Nilikuwa mtumwa, Mwenyezi Mungu kupitia kwa mtume wake akanikomboa. Hii ndiyo nasaba na asili yangu. Haukupita muda Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akaingia msikitini hapo, na Salmani Farisi akamuhadithia ya Mtume yale yaliyokuwa yamijiri. Mtume akawageukia wale masahaba ambao wote walikuwa ni kutoka kabila la Kureishi na kusema: enyi Makureish, damu ni nini? ukaumu ni nini? nasaba na fahari ya kila mtu ni dini yake, ubinadamu na ungwana wa mtu ni tabia yake, Shakhsia yake ni kufanya kwake kazi kwa wingi. Sisitizo la Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam la kutokuwa na msingi wowote suala la taasubi za kikaumu na kikabila ni jambo ambalo lilikuwa na taathira chanya na kubwa katika kuleta hali ya mshikamano na kukurubisha pamoja nyoyo za Waislamu hususan Waislamu wasiokuwa Waarabu na hivyo kuleta mfungamano na mshikamano baina yao. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umefikia tamati. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa maulidi na kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wetu leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Habari Leo Jumapili lenye kichwa cha habari Samia awataka wanawake nchini kutotumika kisiasa. Ni katika hotuba yake kwenye maadhimisho ya kilele cha wiki ya Umoja wa Wanawake Tanzania UWT inayoambatana na kumbukizi ya kumwenzi Bibi Titi Muhammad. Habari nyingine iliyopewa umuhimu ukurasa wa kwanza gazeti hilo ni ile yenye kichwa cha maneno ndaheshimie Tanzania si rafiki ni ndugu. Nalo gazeti la Nipashe limemulika zaidi habari inayohusiana na mradi wa ujenzi wa stendi eneo la Mwenge jijini Dar es Salaam. Habari hiyo ina kichwa cha maneno giza nene mradi wa stendi ya Mwenge. Samia apata dawa ya ukatili Ndugai aonya wabunge kuitwa mazuzu, na zebaki inavyobeba sumu kwa ujauzito na mazingira, ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu katika toleo la leo la gazeti la Nipashe. Gazeti la Mwananchi limeipa uzito habari ya hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan yenye kichwa cha maneno Samia atwisha zigo wanawake, awataka wajitathmini kama wamefikia malengo yao, aeleza changamoto zinazowakabili kiuchumi na kisiasa. Vilevile limemulika matamshi ya spika wa bunge la Tanzania, Job Ndugai, kwa kichwa cha habari, Spika Ndugai ang'aka wabunge kuitwa mazuzu. Habari hiyo inasema spika wa bunge Job Ndugai amesema anakerwa na tabia ya baadhi ya watu kuwaita wabunge mazuzu na kuwataka wajenge utamaduni wa kuheshimiana. Katika upande wa michezo, gazeti la Mwana Spoti limeashiria mechi kali za uh, kandanda zitakazopigwa leo katika nchi mbali mbali za barani Ulaya, kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno, Ulaya kutamu Manu na Liverpool, Barsa na Madrid na Inter na Yuve hii leo nchini kenya gazeti la sunday nation uh, limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno uh, ni mradi wa nani ruto raila na vibaraka wa siasa habari hiyo inaambatana na picha ya raila odinga na william ruto wakiwa wamepeana vichogo chini ya kichwa cha maneno walimu wa elfu mbili mia nne kupandishwa vyeo Sunday Nation, na pia limeandika kwamba tume ya huduma za walimu nchini Kenya TSC inapanga kuandaa mahojiano wiki hii ili kuwapandisha vyeo walimu 2419 katika shule za msingi na upili nchini Kenya. Mahojiano hayo yataanza Novemba mosi na kukamilisha Novemba 12 katika kiwango cha maeneo na kaunti, na yanatarajiwa kupandisha vyeo walimu wakuu na manaibu wao wa elfu moja mia tatu sabini na sita wanaohudumu katika maeneo kame. Gazeti dada la Taifa Leo limetanguliza mbele habari ya kushambuliwa msafara wa naibu rais William Ruto kwa kichwa cha habari aibu, wahuni wakiteka siasa. Kisa uh, cha msafara wa Ruto kupigwa mawe jana ni kimoja kati ya vingi vya hivi majuzi. Habari nyingine muhimu za Taifa Leo Jumapili zina vichwa vya maneno wanasiasa waanza kusajili miungano kisiri kwa ajili ya elfu mbili ishirini na mbili. Chama cha kingi katika hatari ya kuzuiliwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Raila yuko mguu mmoja katika ikulu asema Joho. Uh, akiri kuua mke kwa kuambiwa hajiwezi chumbani. Na Man United na Liverpool wakutana katika gozi la bakulutu leo. Nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor limemnukuu mgombea uraisi wa chama, uh, mgombea uraisi mara nne uh, ura, huko Uganda Kiza Besige akizungumzia kile alichokiita hatua ishirini na nne za kukomesha mgogoro nchini humo, akisema ni sehemu ya mpango wake nambari B uh, katika kile alichokitaja mzozo wa kitaifa na kutoridhishwa waganda na utendaji wa serikali. Dr Besige anaangazia utendaji mbaya katika kupambana na janga la Covid 19 ufisadi, kutengwa, ukosefu wa usawa na uwakilishi, tatizo la huduma za afya na unyakuzi wa ardhi na kadhalika. Vilevile magazeti uh, uh, bila shaka, matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya leo nchini Uganda yameashiria mlipuko wa bomu uliotokea jana usiku na kusababisha vifo vya watu kadhaa katika jiji la Kampala. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Assalamu alaikum, mpenzi msikilizaji, na karibu kujiunga nami katika kipindi hiki maalum kinachokujia kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Jafar bin Muhammad Aswadiq alaihi ssalam, mmoja wa maimamu watoharifu na watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa mnasaba huu adhimu, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka. Ni matumaini yangu kwamba utakuwa nami hadi tamati ya kipindi karibu katika siku hizi kuna anga maalum ya furaha na shangwe inayotawala katika ulimwengo wa kiislamu maulid ya mtume na kukumbuka kuzaliwa mbora wa viumbe Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kunasadifiana na maadhimisho ya kuzaliwa Imam Jafar Sadik alaihi salam, hali ambayo imeifanya furaha walionayo Waislamu katika siku hizi adhimu kuongezeka maradufu. Kwa hakika siku hizi zinatukumbusha hadithi mashuhuri ya mtume mtukufu inayosema, hakika mimi nina wachieni vitu viwili vizito, kitabu cha Mwenyezi Mungu na kizazi changu Ahlulbeit. Kitabu kitakatifu cha Qurani kimewataja Ahlulbeit wa Mtume kwamba ni watu waliosafishwa na kutoharishwa na kila aina ya uchafu, kama anavyosema katika Kurani tukufu kwenye Suratul Ahzab aya ya 33, kwamba Mwenyezi Mungu anataka kukunduleni uchafu, enyi watu wa nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara. Kwa upande wake, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wa sallam anasema kuwa kuwekwa Ahlubeit ni sawa na safina ya uokozi ambapo mwenye kuipanda hufika katika daraja ya saada na ufanisi. Watu wa nyumba ya Mtume mtukufu ni kama nyota zilizoko mbinguni ambazo huangazia ardhi. Jina la Imam Sadiq alaihi ssalam katika historia ya Uislamu linatambulika kutokana na juhudi kubwa za kielimu na kiutamaduni. Imam Sadiq alaihi salam alizaliwa tarehe 17 Rabiul Awal mwaka 83 hijria. Tukitizama umri wa miaka 65 uliojaa baraka wa imamu huyo mtukufu unatupatia maarifa juu ya dunia iliyojaa fadhila na ukamilifu wa kielimu na kimaanawi. Kipindi cha maisha ya Imam Sadiq alaihi salam kilisadifiana na kusambaratika utawala wa Bani Umaya na kuanza kushika hatamu za uongozi watu wa ukoo wa Bani Abbas. Vuta ni kuvute beina ya Bani Abbas na Bani Umaya ilikuwa ni wasaa nzuri kwa Imam Bakir na mwanawe Imam Sadiq alayhim salam kwa ajili ya kueneza ukweli na mafundisho asili ya dini tukufu ya Kiislamu. Watukufu hao waliasisi chuo kikuu kikubwa katika mji mtakatifu wa Madina. Wanahistoria wanasema kwamba idadi ya waliojitokeza kwa ajili ya kujifunza elimu mbalimbali katika kituo hicho cha utamaduni ilikuwa takriban watu elfu nne ambapo miongoni mwao walikuwemo waliokuwa na vipaji waliobobea katika taaluma fulani na wanazuoni mbali na kufundishwa elimu ya dini katika chuo hicho, wanafunzi walipata fursa ya kujifunza taaluma mbalimbali mbali kama vile tiba, fizikia, kemia na hisabati. Kwa kuanzisha harakati ya kielimu Imam Sadik alaihi ssalam aliasisi na kuweka msingi wa harakati adhimu katika uhai wa kijamii wa Waislamu na kubakia milele ulimwenguni kwa kutupia jicho matamshi na maandiko ya kielimu ya maulama wakubwa wa kiislamu mbali na maulama wa kisuni na kishia tunaweza kutambua adhama ya shahsia ya kielimu ya Imam Jafar Asadiq alaihi ssalam pamoja na harakati ya kielimu ya mtukufu huyo. Mbali na vikao vya kielimu na darsa zake kuhudhuriwa na viongozi wakubwa wa madhehebu za kifiqhi kama vile Abu Hanifa, Malik bin Anas, darsa za imam huyo mtukufu zilihudhuriwa pia na watu waliokuwa na mapenzi makubwa na taaluma kama za falsafa, ilmu lkalam na elimu nyingine za kifikra na kiakili, waliokuwa wakitoka maeneo mbalimbali na baada ya kukata masafa marefu waliokuwa wakija na kukaa katika darsa za Imam Sadik ili kunufaika na bahari ya elimu ya imam mwema huyo. Abu Hanifa, aliyekuwa mmoja wa wanafunzi wa Imam Sadik, anasema kuwa, kwa hakika sijapata kumwona mtu msomi na aliyekuwa ametabahari katika elimu zaidi ya Jafar bin Muhammad Swadiq. Mir Ali Hindi, mmoja wa maulama wa Kisuni, naye anasema kuhusiana na nafasi ya Imam Swadiq alayhi salam katika harakati ya kielimu iliyotokea katika jamii ya Kiislamu ya wakati huo, kwamba kuenea kwa elimu katika zama hizo kulipelekea kukuwa fikra na mitazamo ya kutokea midahalo ya kifalsafa na kiakili katika jamii zote za Kiislamu. Hatupaswi kusahau kwamba mjukuu wa Mtume mtukufu ndiye aliongoza harakati hii ya kifikra katika ulimwengu wa Kiislamu, ambaye ni mashuhuri kwa jina la Imam Sadiq alaihis salam. Yeye ni mja aliyekuwa na upeo wa hali ya juu ya kifikra na alikuwa akizingatia mno maswala ya kielimu ya zama zake mwanazuoni huyu wa Kisuni anaendelea kusema kwamba kwa hakika Imam Sadiq alikuwa mtu wa kwanza aliyeasisi madrasa na vyuo vya elimu za kiakili katika ulimwengu wa Kiislamu mwisho kunukuu Imam Sadiq alaihi salam aliweza kuwalea na kuwafunza wanafunzi wengi ambao baadaye walitopea na kubobea katika elimu na kisha kuondokea kuwa mashuhuri katika taaluma mbalimbali za kielimu kama vile tafsir Ilmul Kalam, nujum, hesabati, tiba, kemia na kadhalika. Miongoni mwa wanafunzi hao ni kama vile Hishama bin Hakam, Mufadhal bin Amru na Jabir bin Hayyan. Licha ya kujihusisha na masuala ya kielimu, Imam Sadiq alaihi salam hakughafilika pia na maswala mengine muhimu ya kijamii. Imenukuliwa katika vitabu vya historia kwamba katika nyakati za usiku Imam Sadiq alaihi salam alikuwa akibeba chakula kama mikate na kadhalika na kugawa baina ya maskini mjini Madina, huku akificha uso wake ili watu wasimtambue. Sira na maisha ya Imam Sadiq alaihi salam yalijaa moyo wa huruma na msamaha kwa watu. Siku moja mmoja wa watu wake wa karibu alimjia Imam na kumweleza kwamba kuna mtu amekutusi na kukutaja kwa ubaya mbele ya watu. Imam baada ya kusikia habari hiyo mara moja alisimama na kusali rakaa mbili na huku akiwa katika hali ya unyenyekevu mkubwa, aliomba dua kwa kusema, ewe mola wangu, hakika mimi nimemsamehe mja huyo wewe, ambaye ni mkarimu na kuomba pia umsamehe na umridhie mja huyo na wala usimfanye akumbwe na masaibu. Azmu, bi Kaabiti Kaabiti mabidae mabidae mabidae. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kukamilisha kipindi hiki, tunakuleteni moja kati ya misemo ya hekima ya Imam Jafar Sadiq alayhi salam, pale aliposema kwamba mtu yeyote ambaye ataridhia na kumwacha dhalima mdhulumu, Mwenyezi Mungu hatoikubali dua yake na wala hatompa malipo yoyote, kwani amekubali kudhulumiwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 17 mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka 1443 14 14 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 24 Oktoba na na miladia. Siku kama ya leo miaka 1496 iliyopita kwa mujibu wa nukuu za maulamaa wengi wa Kiislamu alizaliwa Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Makka. Baba yake Abdullah alifariki dunia kabla ya kuzaliwa mtume na mama yake Amina binti Wahab alifariki dunia mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka sita. Katika kipindi cha mwanzoni mwa ujana wake Muhammad alikuwa akijitenga na jamii ya kijahilia ya watu wa Makka na kwenda kwenye pango la Hira lililoko karibu na mji wa Makka, na kuketi huko kwa masaa kadhaa akitafakari katika maumbile ya dunia na kufanya ibada. Alipotimiza umri wa miaka 40, malaika Jibril alimteremkia mtukufu huyo akiwa katika pango hilo na kumpa ujumbe wa Mola Muumba. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad, alikumbana na mashaka mengi katika jitihada zake za kufuta ibada ya masanamu na kueneza imani ya tauhidi na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja. Siku kama hii ya leo ya tarehe ya 17 mfunguo 6 Rabiul Awal miaka 1360 iliyopita alizaliwa pia mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, Imam Jafar Sadiq alaihi salam katika mji mtakatifu wa Madina. Kipindi cha maisha yake kilikuwa ni zama za kuchanua elimu na maarifa, Tafsiri ya Qur'an na kusambaa elimu mbalimbali. Imam Jafar Sadiq alitumia fursa hiyo ambayo ilisadifiana na kuanza kuporomoka utawala wa Bani Umayya na kuchukua madaraka utawala wa Bani Abbas kwa ajili ya kueneza maarifa asili ya Kiislamu na kulea kizazi cha wasomi na maulamaa katika nyanja mbalimbali. na katika siku kama ya leo miaka 76 iliyopita uliundwa Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa. Wawakilishi wa mataifa yaliyoafikiana katika vita vikuu vya pili vya dunia, yaani Marekani, Urusi, Uingereza na Ufaransa, waliandaa mazingira ya kuundwa umoja huo, na hatimaye katika mkutano uliofanyika San Francisco, Marekani, wawakilishi kutoka nchi 50 duniani walipitisha sheria za kuundwa umoja huo. Ijapokuwa umoja huo umefanikiwa katika baadhi ya mambo, lakini kuwepo haki ya veto kwa baadhi ya nchi ambazo ni Marekani, Russia, Uingereza, Ufaransa na China kunalifanya baraza la usalama la umoja huo kufuata kibubusa siasa za nchi zenye haki ya kupiga kura ya turufu na hasa Marekani. Hii ni Redio Tehran, na kabla, eh, eh, kabla ya kufunga matangazo yetu na kukusomeni, kabla ya kufunga matangazo yetu na pia kuwageni kutoka studio za jam jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia eh, leo tarehe 17 mfungo 6 rabiul awal eh, Iran ya Kiislamu na maeneo mengine ya dunia eh, zinasherehekea siku ya kuzaliwa mtume wa mwisho wa mwenyezi Mungu Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na mjukuu wake Imam Jafar Sadiq alaihi afdhalu swalati wassalam. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi ametuma salamu maalumu za mkono wa baraka na fanaka kwa viongozi wa nchi za Kiislamu kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya Maulidi na kusherehekea tukio adhimu la kuzaliwa mtume wa mwisho wa, wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na wiki ya umoja baina ya Waislamu. Mashambulizi ya anga ya jeshi la Ethiopia dhidi ya makao makuu ya jimbo la Tigray la kaskazini mwa nchi hiyo yamesababisha ndege ya misaada ya Umoja wa Mataifa ishindwe kutua katika eneo la Mekele kwa ajili ya kufikisha misaada ya kibinadamu kwa watu walioathiriwa na vita katika eneo hilo. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa limetangaza kwamba lina wasiwasi mkubwa na hali ya watoto nchini Eswatini kutokana na kuendelea kuzorota hali ya usalama baada ya machafuko yanayoendelea katika nchi hiyo iliyokuwa ikijulikana hapo awali kwa jina la Swaziland kuathiri harakati na maisha ya kila siku. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mazungumzo ya nyuklia kati ya Iran na kundi la nne jumlisha moja inatarajiwa kuanza hivi karibuni. Na harakati ya Hamas huko Palestina imeitaka Saudi Arabia iwachie huru mahabusu wote wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika korokoro za nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na tunakutakieni kheri na baraka za siku ya leo, siku ya Maulidi na kuzaliwa Mtume Muhammad