Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua, kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni kukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kinachokujeni chini ya anwani ya Muhammad Mtume wa Mwisho. Kama kawaida, pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Hamas yasema haitaghafilika na jukumu la kuwakomboa mateka wa Palestina. Askari wa Uganda kushtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi kwa kuua raia Somalia. Baraza la tume ya uchaguzi Iraq lapinga kura kuhesabiwa tena kwa mkono na Daesh la kiri kuhusika na hujuma kuripua kinu cha umeme mjini Kabul, Afghanistan. Sasa ni habari kamili. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amesistiza kuwa harakati hiyo haitaghafilika na jukumu ililo nalo kuhusiana na mateka wa Palestina. Ismail Hania ameyasema hayo akijibu ombi la mbunge wa Jordan, Khalil Atiya, aliyetaka kukombolewa mateka wa Jordan wanaoshikiliwa kwenye magereza ya utawala wa kizayuni wa Israel, na akaongeza kama ninavyomnukuu: Tutaelekeza juhudi zetu zote katika kuwakomboa mateka wa Palestina na wa Kiarabu, hususan wa Jordan kutoka kwenye jela za ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, na tutalifanikisha hilo kama si leo ni kesho. Hania amesema Hamas haitaruhusu kuwepo masuala ya kimirengo na ya kuwagawa kimakundi mateka wanaoshikiliwa katika jela za Israel, na kwa mara nyingine tena akaitanabahisha jamii ya kimataifa juu ya wajibu ilio nao wa kulinda maisha na usalama wa mateka wa Palestina walioko kwenye magereza ya utawala haramu wa Israel. Mbunge wa Jordan Khalil Atiya ameshukuru na kupongeza jitihada kubwa zinazofanywa na harakati ya Hamas kwa ajili ya kuwakomboa wa mateka wanaoshikiliwa kwenye magereza ya Israel, na akaiomba tena harakati hiyo iwajumuishe mateka wa Jordan na Wapalestina sita waliotoroka waliotoroka jela ya Israel katika mkataba wa makubaliano ya kubadilishana mateka. Shirika la magereza ya utawala haramu wa Kizayuni, na hasa baada ya kukimbia mateka sita wa Palestina katika jela moja ya utawala huo dhalimu, limeshadidisha hatua za uvunjaji sheria linazochukua dhidi ya mateka wa Palestina na kutoa adhabu kali za mateso dhidi ya mateka hao. Takwimu za jumuiya inayoshughulikia masuala ya mateka wa Palestina zinaonyesha kuwa hivi sasa kuna Wapalestina wapatao 4850 wakiwemo watoto 225 na wanawake 41 wanaoshikiliwa katika magereza ya Israeli. Mpango wa Umoja wa Afrika wa kulinda amani nchini Somalia, AMISOM, umeshauri mahakama ya kijeshi ya Uganda iwafungulie mashtaka askari wa nchi hiyo wanaohudumu katika mpango huo ambao wamehusishwa na mauaji ya raia nchini Somalia. Jumatano iliyopita, timu iliyochunguza tukio la mauaji hayo ilisema mamlaka za Uganda inapasa ziwafungulie mashtaka askari waliohusika na mauaji ya raia wa Somalia mwezi Agosti mwaka huu. Wachunguzi wa AMISOM walibaini kuwa mnamo tarehe kumi Agosti, askari wa kikosi hicho waliohudumu katika eneo la Gulwayn lililoko Lowa Shebele, kusini mwa Somalia, yapata kilomita mia moja na kumi kusini mwa mji mkuu Mogadishu, waliua raia wasio na hatia wa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa jana na timu hiyo imesema kwa masikitiko watu saba waliouliwa walikuwa raia na utendaji wa askari waliohusika ulikiuka kanuni za utendaji za AMISOM. Mpango huo wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia umeongeza kuwa unawabebesha dhima ya mauaji hao askari hao, kama ilivyoelezwa na timu ya wajumbe sita waliopewa jukumu la kufanya uchunguzi kamili wa tukio hilo. Kufuatia uamuzi huo, serikali ya Uganda, ambayo ndiyo iliyochangia askari wake katika kikosi cha AMISOM, ndio inayopaswa kuchukua hatua ya kuwapa adhabu askari wa hao waliohusika na mauaji hayo. Taarifa ya AMISOM imeongeza kuwa mahakama hiyo ya kijeshi itasikiliza na kuendesha kesi ya askari hao huko huko nchini Somalia. Vyombo vya habari vya kujitegemea nchini Somalia vimeripoti simulizi za familia zinazoombeleza zinazoombeleza wapendwa wao zikieleza kwamba watu saba waliouliwa na askari wa Uganda katika AMISOM walikuwa ni wakulima wasio na hatia yoyote na si wanachama wa Al-Shabab, kundi lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Baraza la tume ya uchaguzi ya Iraq limekataa kura za uchaguzi katika mikoa mbalimbali ya mbali nchi hiyo zihesabiwe tena kwa mkono, licha ya kuthibitisha kuwa kuna makosa na kasoro zilizojitokeza katika uchaguzi huo. Baraza hilo limetangaza kuwa ukiondoa kura za vituo vichache tu vya upigaji kura katika mji wa Kirkuk, zoezi la kuhesabu tena kura halitafanyika katika kituo kingine chochote kile cha upigaji kura. Hayo yanajiri wakati hapo jana tume ya uchaguzi ya Iraq ilieleza kupitia taarifa kuhusu mchakato wa kuchunguza madai na malalamiko ya jinsi zoezi la upigaji kura lilivyofanyika katika uchaguzi wa bunge ya kwamba imethibitisha malalamiko saba yanayohusiana na makosa ya ukiukaji taratibu uliofanyika katika maeneo na vituo vya kupigia kura wakati wa uchaguzi huo wa mapema wa bunge kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa bunge la Iraq uliofanyika Jumapili ya tarehe kumi Oktoba kumepokewa na malalamiko makubwa ya wananchi, makundi na vyama vya siasa vya nchi hiyo. Miji mbalimbali mbali ya Iraq imeshuhudia maandamano na mikusanyiko ya kuketi ya wananchi wanaolalamikia matokeo ya uchaguzi huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amemwidhinisha Denis Kadima kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi CENI licha ya upinzani wa Kanisa Katoliki na lile la Kiprotestanti ikiwa pia ni pamoja na vyama vya upinzani ukiwemo muungano wa Lamuka unaoongozwa na Martin Fayulu na FCC inayoungwa mkono na rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila. Akilihutubia taifa usiku wa kuamkia leo, Rais Felix Chisekedi amethibitisha kuwa ameunga mkono uteuzi wa wajumbe kumi na mbili kati ya kumi na tano wa ofisi ya CENI ambao watahusika na maandalizi ya uchaguzi mkuu na upango wa kufanyika mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Rais wa Kongo DR amesema ana matumaini kwamba wajumbe watatu opinzani, wa upinzani watateuliwa haraka ili kukamilisha ofisi hiyo ya CENI na kwamba atamteua mtu atakayehusika na ufuatiliaji mzuri wa mchakato wa uchaguzi. Hii ndiyo fursa ya kumpongeza Rais wa Bunge la Taifa, ambaye ametoa fursa kadhaa kwa madhehebu ya kidini, wanachama wa jukwaa husika wakutane, ili kupata makubaliano baada ya kutoelewana kuhusu uteuzi wa mwenyekiti mpya. Kwa kuzingatia haya yote hapo juu, nimeamua kutia saini hati hiyo inayowateua wanachama wapya wa tume ya uchaguzi CENI, na ninawaonya sasa kuharakisha mchakato wa uchaguzi ulio huru na wazi katika muda uliopangwa kikatiba, ameeleza Rais Chisekedi. Upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umepinga uteuzi wake Denis Kadima, kwa kile unachosema kuwa ni mshirika wa karibu wa utawala uliopo madarakani nchini humo. Katika hatua nyingine, chama cha Ensemble Pour La Republique kinachoongozwa na Moise Katumbi kimesema, pamoja na kusikitishwa na hatua hiyo, bado kinatafakari iwapo kitakubali hatua hiyo ama la, wakati muungano wa Lamuka unaoongozwa na Martin Fayulu ukisisitizia kufanya maandamano ya mfululizo kupinga kuidhinishwa Kadima kuwa mkuu wa tume ya uchaguzi. Hali ya sintofahamu sasa huenda ikaigubika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wanasiasa na upinzani pamoja na kanisa kwa pamoja wameona kuwa uchaguzi unaoandaliwa nchini humo mwaka 2023 upo mashakani. Na kundi la kigaidi na ukufurushaji la Daesh au ISIS limekiri kuwa ndilo lililohusika na shambulio la kinukuu kinu kikuu kinachozalisha umeme katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, kundi hilo la kigaidi limeeleza katika taarifa kwamba siku ya Alhamisi wanachama wake walitega na kuripua bomu na kuripua bomu kwenye jengo la usambazaji umeme katika mji wa Kabul. Shirika la umeme la Afghanistan lilitangaza hapo kabla kuwa mlipuko uliotokea katika kinu cha umeme umesababisha kukatika nyaya za kusambaza umeme katika mji mkuu Kabul na mikoa mingine jirani. Hujuma hiyo ya kigaidi ya kundi la ukufurishaji la Daesh imefanywa katika hali ambayo kiwango kikubwa cha umeme unaotumika nchini Afghanistan kinaagizwa kutoka nchi jirani za Uzbekistan, Tajikistan na Iran, na mara kwa mara nyaya za usambazaji umeme nchini humo huwa zinaharibiwa kwa hujuma na mashambulio. Mnamo mwezi Februari mwaka huu pia mitambo minne ya umeme iliharibiwa na umeme unaosambazwa kutoka Kabul kuelekea mkoa wa Ghazni ulikatika baada ya kutokea mapigano kati ya wapiganaji wa wa kundi la Taliban na wa vikosi vya serikali ya wakati huo ya Afghanistan. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia kuendelea maandamano ya kulalamikia matokeo ya uchaguzi wa bunge nchini Iraq. maandamano ya kulalamikia na kupinga matokeo ya uchaguzi wa bunge la Iraq ya ngali yanaendelea na sasa yamesambaa hadi mikoa mingine kadhaa ya nchi hiyo. Uchaguzi wa bunge la Iraq ulifanyika tarehe 10 Oktoba, na matokeo rasmi yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi ya nchi hiyo yanaonyesha kuwa harakati ya Sadr na muungano wa utawala wa sheria unaoongozwa na Nuri al Maliki kwa upande wa mirengo ya mashia muungano wa Atakadum wa mrengo wa masuni unaoongozwa na Muhammad al Halbusi na chama cha wakurdi cha demokrasia Kurdistan ndiyo makundi yaliyoibuka washindi katika uchaguzi huo. Pamoja na hayo matokeo ya uchaguzi huo wa bunge la Iraq yamekabiliwa na malalamiko makubwa. Malalamiko hayo yanashuhudiwa katika sura mbili. Ya kwanza ni ya makundi ya kisiasa kwa tume ya uchaguzi. Kwa upande huo Tume ya uchaguzi imetangaza katika taarifa kwa vyombo vya habari kuwa idadi ya malalamiko ya uchaguzi wa bunge yaliyowasilishwa yamefikia 379 ambapo 361 kati yao yanahusu matokeo ya kura zilizopigwa na wananchi wa kawaida, 27 ya kura zilizopigwa na makundi maalumu na 9 yanahusu zoezi la kuhesabu kura kwa mkono lakini mbali na malalamiko ya vyama na makundi ya kisiasa, wananchi pia wanafanya maandamano kulalamikia matokeo ya uchaguzi wa bunge la Iraq. Mikoa ya Almuthanna, Zikar, Basra na Baghdad na vilevile miji kadhaa ya katikati na kusini mwa Iraq inashuhudia maandamano ya wananchi. Walalamikaji wanaweka mahema ya kuendesha migomo ya kuketi wakitaka kura zihesabiwe tena. Mjini Baghdad waandamanaji wamepiga kambi na kuweka mahema kando kando ya daraja la mning'inio na karibu na eneo la ulinzi mkali la Grizon, wakisisitiza kuwa wataendeleza malalamiko yao hadi watakapotekelezewa matakwa yao. Mlengwa mkuu wa malalamiko hayo ni tume ya uchaguzi. Wananchi na vyama vya siasa nchini Iraq wanaitakidi kuwa kwa upande mmoja tume hiyo imevurunda sana katika zoezi la kuhesabu kura kwa kufanya uchakachuaji na kwa upande mwingine inaendelea kuboronga na kufanya kosa kubwa zaidi kwa kukataa kura zihesabiwe tena kwa mkono. Wakati huo huo, kumekuwepo na ripoti za kupotea kura milioni mbili au kutotolewa vitambulisho karibu milioni moja na laki sita vya kupigia kura au kuwepo tofauti baina ya idadi ya kura zilizotolewa kwenye vituo vya kupigia kura na zile zilizotangazwa na tume ya uchaguzi. Vilevile, kumekuwepo na madai ya uingiliaji wa nchi za kigeni katika kuzichakachua kura, suala ambalo tume hiyo imelipinga lakini hadi sasa imeshindwa kulitolea majibu ya kukinaisha. Muhamad Mahdi, mjumbe wa Muungano wa Fatha, ana haya ya kunena kuhusiana na suala hilo. Vifaa vya elektroniki vya kuhesabia kura vya Tume ya Uchaguzi havikuwa na umakini na vimetoa taarifa nyingi zenye makosa lakini pamoja na hayo, tume ya uchaguzi ingali inapuuza kutafuta njia ya kutatua tatizo hili, na kwa sababu hiyo itabeba dhima ya kuzidi kuwa mbaya, hali inayoshuhudiwa hivi sasa. Sabah al-Ardawi mwanachama wa harakati iliyoasisiwa karibuni ya sheria, yeye pia anasema tume ya uchaguzi ndiyo inayobeba dhima ya kubadilishwa matokeo ya kura, na anasisitiza kwamba kuna ushahidi wa kuwepo tofauti kubwa ya matokeo ya kura zilizohesabiwa kwa mkono na kwa njia ya elektroniki. Ahmad al Asadi, msemaji wa muungano wa Alfat, naye pia amesema, tunazo taarifa ambazo zinaonyesha kuwa matokeo ya uchaguzi yana walakin. Baadhi ya wa wanasiasa nchini Iraq wamethibitisha kuwepo ushawishi na uingiliaji wa Imarati, Uingereza na Marekani katika uchaguzi wa hivi karibuni wa bunge na wanakubaliana na hoja ya uchakachuaji na uingiliaji wa nchi za kigeni katika matokeo ya uchaguzi huo. Ni kwa msingi huo, kamati inayoandaa maandamano ya upinzani ilitangaza siku ya Alhamisi kuwa tume ya uchaguzi haifai, na ikataka mwenyekiti na wajumbe wengine wa tume hiyo wakabidhiwe kwa vyombo vya sheria na kufunguliwa mashtaka. Kamati hiyo aidha, imetaka katika chaguzi zote zitakazokuja kufanyika katika siku za usoni hutumike utaratibu wa kuhesabu kura kwa mkono. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Muhammad mtume wa mwisho kinachokujieni mna kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu hii ya makala yenye anwani semayo Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Katika kipindi cha uliopita, tuliendelea kuzungumzia sira na mwenendo wa bwana mtume Muhammad, amani na rehma za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, kwa kutupia jicho jinsi mtukufu huyo alivyopambana na tabaka la maashrafu na makabaila katika jamii Tulisema kwamba bwana mtume aliondoa tabia ya ukabaila na uashrafu kwa kueneza thamani za kiroho na kutangaza kwamba ucha Mungu na imani ya mtu ndiyo mizani ya ubora na utukufu wake. Na wakati huo huo akaondoa tabia ya uzembe na ubwanyenye kwa kutukuza na kuthamini kazi na bidii. Aliwaambia watu waziwazi kwamba wote ni sawa kama meno ya magego. Alivunja ada na tabia za kikabaila za kujiweka katika tabaka lao la pekee katika masuala ya kijamii, na akamwoza binti wa tabaka la kikabaila na kiashrafu kwa mtu aliyeonekana kuwa wa tabaka la chini na duni. Tulisema aidha kuwa Bwana Mtume mwenyewe ambaye alikuwa shahsia mkuu kabisa katika jamii ya Kiislamu alijiepusha na aina zote za kibri na kujiona bora kuliko watu wengine. Aliishi maisha ya kawaida kabisa, sawa na watu wote wa jamii, na alijishughulisha na kazi za uzalishaji kama walivyokuwa wakifanya wananchi wa kawaida. Ahayo wapenzi wasikilizaji ni machache kati ya yale tuliyozungumzia. Ni matumaini yangu kuwa mutaendelea kuwa nami ahadi mwisho wa makala yetu ya leo, kusikiliza niliyokuandalieni. katika mwaka wa saba hijiria Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitiliana saini na wawakilishi wa kabila la Kiquraishi mkataba uliojulikana kwa jina la Sulhu lHudaibia. Kwa mujibu wa mkataba huo wa amani, pande mbili zilikubaliana kutoshambuliana kijeshi. Mkataba huo ulisisitiza kwamba Waislamu wasiwashambulie Makuraishi na jamaa zao, na Makuraishi nao wajiepushe kufanya hivyo dhidi ya Waislamu na waitifaki wao. Ilipita miaka miwili baada ya mkataba huo ambapo pande zote mbili ziliishi kwa amani na utulivu, kwa kadiri kwamba Waislamu waliokuwa wamekimbilia Madina waliweza baada ya mwaka mmoja tu kuzuru nyumba tukufu ya Alkaaba huko Maka kwa uhuru kamili na kutekeleza ibada ya Umra mbele ya macho ya maadui zao waabudu masanamu wa Kikuraishi. Walipata pia fursa ya kukutana na familia na jamaa zao waliokuwa wamebakia Maka. Hata hivyo, baada ya kupita kipindi cha miaka miwili, Makuraishi walikiuka mkataba huo Waliwasaidia kifedha maadui wa Waislamu na kulishambulia moja makabila wa itifaki wa Mtume ambapo waliua watu ishirini miongoni mwao. Baada ya shambulizi hilo lililovunja makubaliano ya amani ya Hudaibia, Mtume wa Mwenyezi Mungu aliyeelekea Maka akiandamana na jeshi la masahaba zake. Jeshi la Kiislamu liliingia Makka kupitia milango ya kaskazini, kusini, mashariki na magharibi ya mji huo. Bwana Mtume Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ali na masahaba zake walielekea moja kwa moja msikiti mtukufu wa Makka huku wakisoma Suratu lfath na wakaanza kutufu kando kando ya nyumba takatifu ya Mwenyezi Mungu. Makureshi wa Makka walisimama mbele ya Masjidul Haramu kwa hofu na fadhaa kubwa, wakisubiri kuona nini itakuwa hatima yao. Makureshi hao waliwatendea waislamu mabaya mengi na kumtesa na kumnyanyasa Bwana Mtume na masahaba zake, walianzisha vita vingi na kumwaga ovyo damu za watu. Walielewa vyema kwamba iwapo Mtume wa Mwenyezi Mungu angeamua kulipiza kisasi basi angekuwa ametekeleza haki na uadilifu kwao. Hata hivyo, katika hali hiyo iliyokuwa imegubikwa na wasiwasi, woga na hofu, Bwana mtume aliwaambia masahaba zake kwamba wawaambie watu kuwa wale waliobakia majumbani mwao au kuingia msikitini au kwenda kwenye nyumba ya Abu Sufyan watakuwa katika amani. Bwana mtume alipoziona nyuso zenye wasiwasi na wahka za Makuraishi, aliwaambia, Mwenyezi Mungu atakusameheni, kwani yeye ni mwingi wa huruma. Nendeni, hakika nimekuachieni huru. Katika tukio hili ambalo linajulikana katika historia kwa jina la Fathu Makka, karibu wakaazi elfu mbili wa mji huo walisilimu na kuikubali dini ya Kiislamu kwa hiari yao bila hata mtu mmoja miongoni mwao kulazimishwa. Kwa hakika Fathu Makka ulikuwa mwanzo wa kuenea dini ya Kiislamu katika bara Arabu. Ushindi huo uliopatikana bila ya umwagaji damu wa aina yoyote unahesabiwa kuwa kumbukumbu kumbu muhimu na fahari kubwa kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tukio hilo la Fathu Makka au kufunguliwa kwa mji wa Maka litabakia milele kama mwanga na nuru iliyoakisi mwenendo bora na akhlaki adhimu za Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake katika kueneza dini na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Tukio hilo aidha, linabatilisha madai na propaganda chafu za wale wanaomtuhumu Mtume wa rehma na upendo, kwamba alitumia nguvu na upanga kueneza mafundisho yake. Nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih, aliwalingania Ali watu dini ya Kiislamu kwa kutumia hekima, busara, mawaidha mema na mjadala kwa maneno yaliyo mazuri. Makamanda na magavana wote wa mtukufu huyo pia, isipokuwa wachache mno miongoni mwao, walifuata na kuiga mwenendo huo. Miongoni mwa makamanda waliokengeuka mafundisho na mwenendo huo wa Bwana Mtume alikuwa ni Khalid bni Walid, ambaye Mtume alimtuma kwa kabila la bani Judhaima kwenda kuwalingania Uislamu. Hata hivyo, Khalid alipuuza maagizo aliyopewa na Bwana Mtume na akaamua kupigana vita na watu wa kabila hilo. Aliwateka nyara baadhi yao na kuwaua. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam alighadhibishwa mno na kitendo hicho cha Khalid, baada ya kupata habari ya tukio hilo, na baadaye akamtuma Imamu Ali bin Abi Talib kwa watu wa kabila hilo kuwajulia hali na kulipa dia ya waliouawa miongoni mwao na fidia kwa hasara zilizosababishwa na mashambulizi ya Khalid ibn Walid. Iwapo tutaitazama historia ya wanadamu kwa makini, tutaona kwamba kulikuwepo hitilafu na uhasama mkubwa na wa aina mbalimbali baina ya watu na kaumu tofauti. Kuenea kwa uhasama, uadui na hitilafu kama hizo kulivuruga amani na utulivu wa jamii na kuwapa wahalifu na watu waovu fursa ya kuwatwisha wengine matakwa na utawala wao wenyewe. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alifaradhisha jihadi na mapambano matakatifu kwa ajili ya kuzuia dhulma na tabia za kutaka kujipanua za watu au makundi kama hayo. Anasema katika aya mia moja na tisini ya suratul Baqara ya kwamba Waqatilu fi sabilillahi alladhina yuqatilunakum wala ta'tadu Piganeni katika njia ya Mwenyezi Mungu dhidi ya wale wanaokupigeni vita na wala msivuke mipaka mkawapiga wasiokupigeni. inna llaha la yuhibbul mu'tadin, kwani Mwenyezi Mungu hawapendi waanzao wadui. Kwa kuzingatia msingi na kanuni hii, tunaona kwamba vita na mapambano ya jihadi ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, yalikuwa ni wenzo na chombo cha kuzuia au kuondoa shari na uchokozi ulioanzishwa na maadui, kuwakomboa waliodhulumiwa kutoka kwenye makucha na ukandamizaji wa madhalimu na kulinda amani na usalama wa jamii. Katika kipindi chote cha miaka kumi ya kwanza ya baada ya Bwana Mtume kuhamia Madina Kulitokea mapigano kadhaa ambayo mengi kati yao yalikuwa ni kwa ajili ya kulinda na kulihami dola changa la Kiislamu. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullah Ali Khamenei, anasema vita vyote vya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam vilikuwa ni vita vya kujihami. Hii si kwa maana kwamba katika operesheni zote za kijeshi Mtume alikuwa akiketi chini na kusubiri ashambuliwe kwanza. La hasha! Kama Mtume na Waislamu wasingejizatiti kwa silaha na kujitayarisha kwa ajili ya kukabiliana na adui na hivyo kuwatia woga maadui wa Mwenyezi Mungu, bila shaka Uislamu, Quran na jamii ya Kiislamu vingesambaratishwa katika siku za awali. Kwa msingi huo mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alilazimika kujiweka tayari na kupigana vita na maadui wa wa vamizi. Mwisho wa kumnukuu. Si hayo tu, bali hata kabla ya kuanza vita, Mtume wa rehma na amani Muhammad ibn Abdillah, salawatullahi wa salamuhu alayhi wa alihi alikuwa akiwahusia wapiganaji wake kwa kusema: Warehemuni na kuwaonea huruma wanawake na watoto, na kuweni na mwenendo wa kibinadamu na maadui zenu, msiwanyime maji ya kunywa wala msiwazuilie chakula. Iwapo watasalimu amri, basi wapokeni. Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisisitiza kwa watu wake kwamba iwapo atajitokeza mtu wakati wa vita akatangaza kwamba amesilimu na kuikubali dini ya Kiislamu, mwaminini na mumpokee. Kwa hakika mwenendo na sira hiyo ya kiutu na kibinadamu ya mtume inasuta tuhuma zote zinazotolewa na maadui na majahili wa historia dhidi ya shahsia hiyo adhimu, kwamba eti alitumia mabavu na upanga kueneza mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Sahaba Anas Ibn Malik anasimulia kwamba wakati wa vita vya Haibar, mtume na jeshi la Kiislamu waliwasili mahala hapo wakati wa usiku. Bwana Mtume kamwe hakufanya mashambulizi ya ghafla ya usiku dhidi ya watu wa eneo hilo waliokuwa wamefanya uadui dhidi ya Waislamu. Asubuhi ya siku iliyofuata, Mayahudi waliokuwa wakiishi eneo la Haibar Walitoka nje ya ngome yao wakiwa na makoleo, sepetu, majembe na vikapu vya kukusanyia matunda na mavuno yao. Walipotambua kwamba mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwepo hapo usiku mzima bila ya kufanya shambulio la kushtukiza, walisema, hakika huu ni miongoni mwa mienendo na tabia za mitume. Kimsingi, makafiri na washirikina waliokuwa wakienda kukutana na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam walikuwa wakiona haya na soni baada ya kushuhudia uso wa mjumbe huyo wa Mwenyezi Mungu, tabia na mwenendo wake uliojaa upendo na upole. Mtume wa Mwenyezi Mungu aliziunganisha nyoyo za watu kwa maneno yake ya ukarimu na upole, mwenendo wake wa unyenyekevu na tawadhui na tabia zake njema. Mwenendo huo ulitengeneza watu wenye ari moyo na azma kubwa, ambao walishinda na kuibuka vifua juu katika medani za vita. Hakika mvuto wa kiroho na kimaanawi wa Nabii Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, uliwaathiri watu wengi mno na kuwaingiza katika dini ya Mwenyezi Mungu. Hatimaye vita vilikuwa vikifikia tamati, lakini uzoefu na tajiriba vilibakia kwa ajili ya vizazi vya baadaye. Hakika matukio makubwa kihistoria, ya kihistoria yamekuwa ni ibra na somo kwa ajili ya mataifa na kaumu mbalimbali, na kutoa mwongozo kwa wanadamu. Ustaarabu na utamaduni wa Kiislamu umewadhihirishia watu wa vizazi na kaumu mbalimbali ubinadamu, rehma upole, usamehevu na huruma kubwa ya Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali, hata wakati vita vilipokuwa vimepamba moto. Aidha, dunia ya leo inaendelea kuhifadhi na kusajili mapigano na vita, jinai na ukatili, pamoja na unyama unaofanywa na watawala madhalimu na mabeberu wa sasa. bila shaka Historia hiyo na mustakbali wa kiumbe mwanadamu utatoa hukumu yake sahihi na ya kiadilifu juu ya dhulma anazotendewa mwanadamu wa leo. Wakati huo, sura safi na inayong'ara ya mtume wa Uislamu, Muhammad ibn Abdullah, amani ya Allah iwe juu yake na ali zake, itang'ara zaidi na zaidi na kumulika Wapenzi wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalumu cha Muhammad, mtume wa mwisho wa Allah, kilichokujeni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchiliki> Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Mwananchi, ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, utata gawio la mashirika, kikiandamana na madondoo yasemayo, sababu taasisi zenye madeni gawio serikalini zaanikwa, bunge laanza kuzibana taasisi, vigogo, wachumi waeleza chanzo vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasomeka kitendawili cha Lisu Lema kurejea nchini, DCI atuma timu ya makachero kuchunguza mauaji Moshi, kesi ya Kinamboe, uamuzi wa jaji Siani hatua kwa hatua. Na katika ukurasa wa habari za kikanda tunasoma kichwa cha maneno saa ya mwisho ya Muammar Gaddafi kabla ya kuuawa. Msuaki balaa jipya kuenea kwa corona, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Nipashe na kuongezea dondoo isemayo dawa ya meno nayo yahusishwa iwapo. Na hapo, Nipashe linamwachia msomaji akatafute mwenyewe ufafanuzi wa habari hiyo katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Nipasha aidha, kama yalivyo magazeti kadhaa ya leo ya Tanzania, lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na mgeni wake Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi aliwasili nchini humo jana kwa ziara rasmi. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema Tanzania, Burundi kushirikiana biashara, ulinzi na uchukuzi. Nipasha aidha, limeandika LHRC yashauri serikali kufikiria upya kujitoa mkataba wa haki Afrika na kamera za usalama kufungwa katika miji. Jamvi la Habari nalo pia limechangamkia habari ya ziara ya rais wa Burundi nchini humo na kuandika SGR kuiunganisha Tanzania Burundi, miongoni mwa dondoo za habari hiyo zinasema Rais Samia aweka wazi kuanza maandalizi ujenzi kilomita mia mbili na sitini zitakazounganisha nchi hizo, na Rais Ndaheshimie kutua Zanzibar leo, kesho Dar es Salaam. Nalo Habari Leo limeandika Ndaheshimie azindua kiwanda cha kuajiri wa Tanzania elfu kumi. Aidha limeandika JK ataka elimu ya mirathi kuepuka migogoro. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, toleo la leo la The Saturday Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari Ruto Raila wapambana kuania silesi ya kambi ya mkoa wa magharibi, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, na kichwa kingine cha habari, DPP alirejesha faili la Ndichu polisi. Na katika toleo la mtandaoni la Standard, tunakutana na habari yenye anwani, viongozi wa Gusii makatibu wakuu wamwidhinisha Raila katika mchuano wa kuingia Ikulu. Saturday Nation kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Raila mkataba wetu na Matiangi. Kichwa kingine cha habari kilichopewa uzito maalum na Nation kinasomeka, Mutunga siri za wenye satua ndani ya dola. Gazeti hilo aidha limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha shughuli ya mazishi ya mwanariadha Agnes Tirop aliyeuliwa na mumewe miongoni mwa habari zilizopamba toleo la mtandaoni la Nation ni pamoja na Ruto, wenye satwa ndani ya dola hawatoiba ushindi wangu, nilimuua mhubiri kwa kuninyanyasa kingono, Raila atoa handisheki kwa Matiangi, ilhali wawili hao walipapurana kabla na baada ya uchaguzi mkuu wa 2017 Nation linatupasha na kwa upande wa habari za kikanda, gazeti hilo limeandika mauaji ya Somalia, askari wa Uganda katika AMISOM kufunguliwa kesi. Nalo toleo la leo la Taifa Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno wasakakazi ya uzeeni 2022. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari pia yenye kichwa cha maneno Matiange ahidi kumpigia debe raila uchaguzini. Na katika toleo lake la mtandaoni Taifa Leo limeandika ruto aahirisha kikao cha wawaniaji bonde la ufa. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la Saturday Monitor limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, Marekani umoja wa Ulaya zaipa kazi serikali kufuatilia michango ya wafadhili. Katika toleo la mtandaoni la Monitor tunakutana na habari njema ya rekodi ya juu ya upigaji chanjo ya COVID-19 iliyowekwa nchini Uganda. Kwa mujibu wa gazeti hilo, watu wengi nchini humo walijitokeza kupiga chanjo katika miezi ya Septemba na Oktoba, zaidi ya ilivyowahi kushuhudiwa katika miezi mitano iliyopita tangu zoezi hilo lilipoanza Machi 10 mwaka huu. Na kwa upande wa Saturday Vision, Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari mauaji ya Lokech, madaktari wa banwa. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 16 Mfunguwa sita, Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, muafaka na tarehe 23 Oktoba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia, swala ya kwanza Ijumaa ilisaliwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, baada ya mtukufu huyo kuhama mji wa Makka, baada ya kuwasili katika eneo la Bani Salim bin Auf kwa jina la Quba karibu na Madina, wakati wa dhuhuri, Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, alitoa hutuba na kusimamisha sala ya ijumaa mahala hapo. Wanahistoria wanasema hiyo ilikuwa sala ya kwanza ya Ijumaa katika Uislamu. Hatua hiyo pia inaonyesha umuhimu wa ibada hiyo ya kiroho na kisiasa, ambayo Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam aliyeamua kuitekeleza mara tu baada ya kuwasili karibu na mji wa Madina. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita, vita vya kihistoria vilivyopewa jina la Al Alamain vilitokea katika mji wenye jina kama hilo huko kaskazini mwa Misri, kati ya wanajeshi wa Uingereza na jeshi la manazi wa Ujerumani. Vita hivyo vilimalizika baada ya kushindwa jeshi la Ujerumani, japokuwa mapigano kati ya pande hizo mbili yaliendelea katika maeneo mengine ya kaskazini mwa Afrika. Amani kamili ilipatikana katika maeneo hayo baada ya kushindwa kikamilifu jeshi la ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Na miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo, Ayatullahi Sayid Mustafa Khomeini, mtoto wa Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran aliuawa shahidi kufuatia njama iliyofanywa na askari usalama wa utawala wa Shah akiwa nyumbani kwake huko Najaf, mmoja kati ya miji mitukufu ya Iraq. Alhaji Mustafa Khomeini alizaliwa mwaka 1309 hijiria shamsia katika mji mtakatifu wa Qum na baadaye akajiunga na chuo cha elimu ya dini cha mji huo kwa ajili ya masomo ya juu baada ya kuhitimu elimu ya msingi. Alikuwa hodari mno na alifikia daraja ya juu ya kielimu ya jitihadi akiwa na umri wa miaka 27. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, Ismail Hania, amesisitiza kuwa harakati hiyo haitaghafilika na jukumu lililonalo kuhusiana na mateka wa Palestina. Mpango wa Umoja wa Afrika wa kulinda amani nchini Somalia, AMISOM, umeshauri mahakama ya kijeshi ya Uganda iwafungulie mashtaka askari wa nchi hiyo wanaohudumwa katika mpango huo ambao wamehusishwa na mauaji ya raia nchini Somalia. Baraza la tume ya uchaguzi ya Iraq limekataa kura za uchaguzi katika mikoa mbalimbali ya nchi hiyo zihesabiwe tena kwa mkono licha ya kuthibitisha kuwa kuna makosa na kasoro zilizojitokeza katika uchaguzi huo. na kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh au ISIS limekiri kuwa ndilo lililohusika na shambulio la kinu kikuu kinachozalisha umeme katika mji mkuu wa Afghanistan Kabul. na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Naitwa Abdul Fatah Musaidi la ziada sina ghairi akikuwageni na kukutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.