Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa wa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, Naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenda wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo ni Oktoba ishirini na mbili wapendwa wasikilizaji, elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe kumi na tano Rabiula Awal elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutujalia uhai na kutuwezesha kuiona siku hii ya leo. Amin ya rabil alamin. Wapendo waskilizaji, tafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na ripoti na uchambuzi wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho kikao cha Mosco kuhusu Afghanistan na juhudi za kurejesha uthabiti nchini humo, na vipindi, tutakuwa na vipindi maalumu ambavyo tumeandalia kwa mnasaba huu wa wiki ya umoja Tutakuwa na makala yetu yaleo katika historia tukiwa na wingi wa matumaini, mtaandamana nasi hadi tamati ya matangazo, na kukumbusha kwamba tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Tunakaribisha maoni yako, mpendo wa msikilizaji, popote pale matangazo haya yanapofika, kupitia sms na whatsapp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano 065487 na pia Swahili radio at irib .ir, nikimaanisha hiyo ni email yetu, barua pepe. Tuma ujumbe wako, utatufikia bila shaka. Na karibuni kwa nami <muchos> metimia saa tatu kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Nawasomea kwanza vichwa vya habari. Swala ya Ijumaa Teherani yafanyika baada ya kusimamishwa kwa miezi 20, kutokana na korona. Mawaziri wa mambo ya nje wa Irani na Uturuki waeleza wasiwasi kuhusu kuongezeka ugaidi wa Daesh huko Afghanistan. Rais wa Tanzania asema tutaendelea kushirikiana na Burundi, na Galop yasema asilimia 72 ya watu wa Irani wanaridhishwa na utendaji wa serikali ya raisi, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Tehran. Baada ya kusimamishwa kwa kipindi cha miezi ishirini jijini Teherani na katika miji na maeneo mengine ya Irani kutokana na maambukizi ya virusi vya korona, swala ya Ijumaa imefanyika leo mjini Teherani ikishirikisha matabaka mbalimbali mbali ya wananchi. Ibada ya swala ya Ijumaa mjini Tehran ilisimamishwa tangu mapema mwaka jana kutokana na maambukizi ya ugonjwa wa Covid 19, lakini sasa na kutokana na zoezi la kutoa chanjo linaloendelea kwa kasi hapa nchini na vilevile vile baada ya mwafaka wa kamati ya taifa ya kupambana na korona, swala ya Ijumaa imefanyika leo katika eneo la chuo kikuu cha Tehran ikiongozwa na Hujatul Islam wali Muslimin Muhammad Jawad Haji Ali Akbari. Katika hotuba zake za swala ya Ijumaa, Hujatul Islamu walimuslimin Haji Ali Akbari amesema Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah ya juu yake na kizazi chake, alitumia stratejia tatu kuu kwa ajili ya kujenga umma wa Kiislamu na akasema stratejia ya kwanza ilikuwa sisitizo lake la udharura wa umma kuwa na mpaka maalumu mkabala wa ukafiri katika fremu ya kuimarisha nguvu, kuwa na aiza na ukakamavu, ili kuweza kulinda utambulisho wa Waislamu mbele ya njama za kufru na ukafiri. Amesema stratejia ya pili iliyotumiwa na Mtume mtukufu wa Waislamu kujenga umma wa kiislamu ilikuwa kueneza upendo, umoja na mshikamano wa ndani ya umma. Imamu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Tehran amesema stratejia ya tatu ilikuwa kusisitiza kwamba msingi wa jamii ya Kiislamu, umoja na nembo ya mshikamano wake unapaswa kusimama katika kumtaja na kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kumwabudu yeye peke yake. Hatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Tehran amesema swala la umoja na mshikamano baina ya wa Waislamu si jambo la kijuujuu tu au mbinu na taktiki bali ni mkakati na jambo la kimsingi. Amesema jambo muhimu zaidi ya baina ya umma wa Kiislamu ni kuunganisha pamoja safu nyoyo na fikra zao ambavyo vinajumuishwa pamoja katika udugu wa Kiislamu. Hujatulislam Haji Ali Akbari amesema Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amejenga uhusiano huo Isilamu, ame wa kidugo baina ya Waislamu na amewataka waulinde kwa kupendana na kustahimiliana. Amesisitiza kuwa matatizo ndani ya umma wa Kiislamu yanapaswa kutatuliwa na Waislamu wenyewe. Mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Irani na Uturuki wamebainisha wasiwasi wao kuhusu kuongezeka vitendo vya ugaidi wa Daesh dhidi ya waumini katika wa katika msikiti wa Afghanistan ambavyo hadi sasa vimepelekea kuuawa makumi ya waumini waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ya Ijumaa katika misikiti hiyo akizungumza kwa njia ya simu hapo jana Alhamisi na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Uturuki, Hussein Amir Abdulahyan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema nchi za Kiislamu zinatakiwa kuwajibika zaidi katika kukabiliana na matukio ya ugaidi na hasa yale yanayotekelezwa na Daesh dhidi ya Waislamu. Mapema mwezi huu Daesh ilitekeleza mashambulio tofauti ya kigaidi katika misikiti miwili ya mashia wa Afghanistan, katika miji ya Kandahar na Kunduz na kupelekea makumi ya waumini kuwawa katika mashambulio hayo, Jamhuri ya Kiislamu Iran imelaani vikali mashambulio hayo na kusema yanalenga kupanda mbegu ya chuki na uhasama kati ya madhehebu tofauti ya Kiislamu huko Afghanistan, na hivyo kuweka wazi jukumu kubwa lililonalo kundi la Taliban katika kulinda usalama wa raia na makundi tofauti ya kimadhehebu ya nchi hiyo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Tanzania imesema itaendelea kushirikiana na Burundi katika kuimarisha ulinzi katika mipaka ya nchi hizo mbili. Hayo amesemwa na Rais Samia Suluh Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika mazungumzo yake huko katika Ikulu ya Chamwino, Dodoma, na Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye, ambaye yupo nchini humo kwa ziara siku tatu. Rais Samia Suluh Hassan amesema ziara ya rais wa Burundi nchini humo ni mwendelezo wa kuimarisha uhusiano na ushirikiano katika sekta mbalimbali mbali kati ya nchi mbili hizo ikiwemo usalama na kulani vitendo vya ugaidi. Wakizungumza mbele ya waandishi wa habari, marais wa Tanzania na Burundi kwa pamoja wamekubaliana kuhusu ujenzi wa reli na bandari ambazo zinakwenda kuimarisha uchumi wa nchi hizo mbili, haswa wa Burundi, kwa kuwa kwa kuwa kipindi kirefu ilikuwa kwenye vita, hali iliyochelewesha ukuaji wa uchumi kwa nchi hiyo. Kuhusu ujenzi wa reli ya kisasa baina ya nchi hizo mbili, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema tumeendeleza mazungumzo ya kujenga reli kutoka Uvinza nchini Tanzania hadi Gitega huko Burundi kupitia Msongati, na kilomita mia sitini zipo Tanzania na themanini zipo Burundi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia ilionyesha nia ya kujiunga na mradi huo kutoka Uvira Burundi hadi Kindu, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Januari mwaka huu nchi hizo tatu zilisaini hati ya makubaliano na ushirikiano kuhusu mradi huo ambao lengo lake ni kusafirisha mizigo kupitia bandari ya Dar es Salaam na kusafirishwa kwenda masoko ya kimataifa. Rais Samia amesema: ndugu waandishi wa habari, wakati wa mazungumzo yangu na mheshimiwa rais tulizungumza na kukubaliana masuala mbalimbali ya uhusiano na ushirikiano baina yetu, yakiwemo kwanza, uhusiano kati ya Tanzania na Burundi, ambapo nilimweleza Mheshimiwa Rais kwamba Tanzania inaridhishwa na uhusiano mzuri na wa kidugu uliopo kati ya nchi zetu na kusisitiza juu ya umuhimu wa uhusiano huo kuendelezwa, lakini pia tuliangalia maeneo ambayo bado yana mashaka mashaka ya usalama, na tukakubaliana kuyafanyia kazi kwa pamoja. Lakini pia tumeipongeza serikali ya Burundi kwa kuimarisha ulinzi na usalama, kwamba serikali ya Burundi imechukua hatua za kuimarisha hali ya amani na utulivu, ikiwa ni pamoja na hatua zozichukua kuimarisha umoja wa kitaifa wa Warundi. Warundi sasa hawazungumzi makabila, wanazungumza kabila moja la Warundi na sio yale ambayo waligaiwa na watawala wao. Nilimweleza kwamba Tanzania inaichukulia Burundi kuwa ni ndugu, rafiki na mshirika wa karibu katika kuhakikisha kwamba eneo la maziwa makuu linakuwa salama, lenye amani na utulivu. Vile vile nilimweleza kwamba serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaungana na Jamhuri ya Burundi kulaani matukio ya kigaidi yaliyotokea tarehe 18 na 20. Uh, Septemba mwaka huu yaliyosababisha vifo vya watu sita na wengine karibu hamsini kujeruhiwa, pamoja na uharibifu wa mali. Na haya ndiyo tuliyoyazungumza na kuona, um, tupange mikakati ya kuyashughulikia. Wakati huo huo, rais wa Burundi Evaris Ndaishimie kwa upande wake ameshukuru Tanzania kwa juhudi zake za kuimarisha jumuia ya Afrika Mashariki na kujitolea ili kutimiza malengo ya jumuia hiyo. Ndaishimie amesema serikali ya Tanzania imeidi kuiunga mkono nchi yake kuwa mwanachama wa jumuia ya nchi za kusini mwa Afrika SADC, na katika kuziomba nchi ambazo ziliwekea Burundi vikwazo kiuchumi kuviondoa. Ndaishimie amewasili nchini Tanzania leo akiwa katika ziara ya siku tatu. Kwa mujibu wa takwimu za karibuni za matokeo ya uchunguzi wa maoni, asilimia 72 ya wananchi wa Irani wanaridhishwa na utendaji wa serikali ya rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na wanaiunga mkono kikamilifu. Galop yenye makao yake mjini Washington, Marekani, imetoa matokeo ya uchunguzi uliofanyika karibuni kuhusiana na swala hilo na kusema kwamba kati ya watu wazima kumi nchini Iran zaidi ya saba kati yao wanaridhishwa na kuunga mkono utendaji wa serikali ya rais. Takwimu hizo zilizochapishwa na shirika la Gallup ni kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni uliofanyika kati ya tarehe 24 hadi 31 za mwezi Agosti uliopita, ikiwa ni wiki tatu baada ya kuingia madarakani Rais Ibrahim Raisi. Abubakari Abdullah Abdallah Jamalu Laila, mufti wa visiwa vya Komoro, amesema madai kuwa nchi hiyo ina nia ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na kidiplomasia na utawala haramu wa Israel hayana msingi wowote. Kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina Sama, Abubakar Abdallah Jamalulail aliyosema hayo jana Alhamisi katika mazungumzo yake ya simu na Mahmud al Habashi, mshauri wa rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina anayeshughulikia maswala ya dini na uhusiano wa Kiislamu, na akasema kwa yale yanayoenezwa ya katika vyombo vya habari kwamba Komoro ina azma ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel haya na ukweli wowote. Na kwa ripoti ya matukio ya kiislamu juma hili katika ukanda wa afrika mashariki, tumtegee sikio mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, harith Subeiti. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo Mufti Mkuu wa Zanzibar Fadhilatu Shekh Saleh Omar Kabi ameipongeza Mahadil Junaidil Islamia kwa kuendeleza kutoa taaluma ya dini ya Kiislamu kwa utaratibu uliokuwa ukifanywa na mashekhe wa zamani walioiongoza Zanzibar kielimu. Akizungumza katika kilele cha maadhimisho kutimiza ya kutimiza miaka kumi na tano ya kuasisiwa kwa mahadi hiyo yaliyofanyika katika ukumbi wa Majid Stoke Mbe Samaki, Shekh Saleh amesema mashekhe wa zamani hawakuwa wakiwagawa wanawazuoni na kuwatolea kauli chafu na badala yake walikuwa wakiiunganisha jamii. Kwa upande wake, Said Dr Abdulkadir bin Sharif amesema mahadi l Junedi ni mjukuu wa mahadi Lislami iliyokuwepo Forodhani, Zanzibar kutokana na kuchunga nidhamu ya usomeshaji wa wanawazuoni waliopita na kuwalea vijana kitabia. Rais wa Zanzibar Alhaji Dr Hussein Ali Mwinyi amesema mkusanyiko wa jitimai una lengo la kuandaa waumini kumcha Mola wao na kukumbushana mambo ya kheri. Akifungua jitimai ya kimataifa inayofanyika katika viwanja vya Fisabilillahi Tablir Marcas Kidoti, mkoa wa Kaskazini Unguja, Dr Mwinyi amesema mkusanyiko huo ni kielelezo chengine cha kuendeleza udugu wa Kiislamu na ibada za suna na faradhi mapema. Akimkaribisha mgeni rasmi katika ijitimai hiyo, Shekh Saleh Omar Kabi ameufananisha mkusanyiko huo na ule wa kiwanja cha Arafa Maka nchini Saudi Arabia na kuelezea kufurahishwa kwake na akina mama kuwa mstari wa mbele katika kufanikisha ijitimai hiyo. Ijitimai hiyo ya kimataifa inahudhuriwa na Waislamu kutoka nchi mbalimbali zikiwemo Kenya, Uganda, Tanzania bara na wenyeji Zanzibar. Maelfu ya waumini wa dini ya Kiislamu wameungana na rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Al Haji Dk. Hussein Ali Mwinyi kusherekea maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Maulidi hiyo ya kitaifa iliyofanyika katika viwanja vya Maisara Suleimani mjini Unguja imepambwa na milango ya Barzanji na kaswida. Akitoa historia fupi ya maulidi ya kitaifa ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam visiwani Zanzibar, Mwenyekiti wa Jumuiya ya Miladi Nabii Zanzibar, Sheikh Sharali Shamsi amesema maulidi hiyo tokea kuanzishwa kwake imetimiza miaka tisini na sita. Akisoma khutba ya maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, ustadha Muhammad Ali Muhammad kutoka Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana na Zanzibar amesema kumfahamu Mtume ni misingi ya wajibu kwa mwanadamu. Maulidi hiyo ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam imekuwa ikifanyika kila mwaka usiku wa kuamkia mwezi kumi na mbili mfungo sita. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kasim Majaliwa amesema serikali ya awamu ya sita imeonyesha kwa vitendo kuongoza taifa na kufikisha maendeleo kwa Watanzania wote bila ya kujali tofauti za kidini na ukabila. Akizungumza katika baraza la maulid lililofanyika kitaifa katika uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba mkoani Kagera, amewataka waumini wa dini ya Kiislamu kuyatumia maadhimisho hayo kama fursa muhimu kwao kuyasoma na kuyatafsiri kivitendo maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam katika mfumo wao wa maisha ya kila siku. Kwa upande wake, mufti mkuu wa Tanzania Sheikh Abubakar Zubair bin Ali amewasihi Waislamu kuendelea kuwaheshimu na kuwatii viongozi wao wa dini. Na katika jitihada za kuendeleza ufahamu bora wa Uislamu katika jamii za Kenya, tafsiri ya Quran kwa lugha ya Kikalenjin imetambulishwa rasmi nchini humo. Kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa na gazeti la Kiislamu la msikiti wa Jamia mjini Nairobi nchini Kenya, tafsiri hiyo ya kwanza ya Quran kwa lugha ya Kalenjin itazinduliwa rasmi Jumamosi hii mjini Eldoret. Uzinduzi huo wa tafsiri hiyo ya Quran unatarajiwa kuhudhuriwa na Sheikh Suleiman Kipto Sugoi, viongozi wa Kiislamu, wanawazuoni na maimamu kutoka sehemu mbalimbali za Kenya. Kazi hiyo ya kutafsiri Quran kwa lugha ya Kiarabu kwenda lugha ya Kikalenjin iliyofanywa na Sheikh Suleiman Kipto Sugoi itasaidia kusambaza ujumbe wa Kiislamu kwa jamii za Kalenjin zinazoishi nchini Kenya na maeneo jirani. Harith Subeit Radio Teheran Zanzibar. Asante sana Harith Subeit kwa ripoti yako hiyo ya matukio ya Kiislamu na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kikao cha Moscow kuhusu Afghanistan na juhudi za kurejesha uthabiti nchini humo. Kikao cha Moscow kuhusu Afghanistan kilifanyika siku ya Jumatano ya tarehe 20 Oktoba kwa wenyekiti wa Russia katika mji mkuu wa nchi hiyo Hicho kilikuwa kikao cha tatu cha mashauriano ya mduara wa Mosco kuhusu Afghanistan kilichofanyika kwa kuhudhuriwa na wawakilishi maalumu na maafisa waandamizi wa, wa Rusia, China, Irani, Pakistani, India, Kazakistani, Kirgizistani, Tajikistani, Turkmenistani na Uzbekistan pamoja na ujumbe wa ngazi ya juu wa serikali ya muda ya Afghanistan. Katika taarifa yao ya wa pamoja washiriki wa kikao cha Moscow walitilia mkazo kuheshimiwa mamlaka na uhuru wa kujitawala wa Afghanistan na kusisitiza pia azma yao ya kusaidia kurejesha amani katika maeneo yote ya nchi hiyo, kuundwa serikali shirikishi na vilevile vile kuchangia kupatikana uthabiti katika eneo. Marekani kwa upande wake ilikataa kuhudhuria kikao hicho cha Moscow. Inavyoonyesha, kikao cha Moscow kuhusu Afghanistan ni mwendelezo wa juhudi za Russia za kurejesha uthabiti ndani ya Afghanistan, kuzuia kusambaa wimbi la hali ya mchafukoge, kuimarisha usalama na vile vile kuharakisha mchakato wa kuundwa serikali pana na jumuishi nchini humo, hii ikiwa ni na maana ya kufanya jitihada za kushirikiana na Taliban na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kurekebisha na kuweka sawa hali ya mambo katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Kwa sababu hiyo jitihada za Rasia zimejikita katika kufanya mazungumzo na kundi la Taliban na kulishinikiza kundi hilo liendeshe utawala kwa sura yenye mwelekeo kwa namna fulani wa kidemokrasia, ili kuhakikisha hali ya mchafukoge na wimbi jipya la wakimbizi haviibuki tena nchini Afghanistan. Zamir Kabulov, mwakilishi wa rais wa Rasia wa katika maswala ya Afghanistan, amethibitisha kuwa kundi la Taliban lilialikwa rasmi kuhudhuria kikao cha Moscow. Tangu Taliban iliposhika hatamu za madaraka nchini Afghanistan mwezi Agosti mwaka huu, Russia imekuwa na msimamo wenye mielekeo miwili kuhusiana na kundi hilo. Moscow imekubali kuwa Taliban ni uhalisia uliopo Afghanistan, na imekuwa tayari kufanya kazi na kundi hilo, lakini hiyo haimaanishi kulitambua kundi hilo kama serikali halali na inayotokana na wananchi. Msimamo huo umesisitizwa mara kadhaa na maafisa waandamizi wa kisiasa wa Urusi. Kazi ya msingi inayofanywa na Moscow ni kuwa na mawasiliano ya karibu na kundi la Taliban. Katika kikao hicho cha Moscow, waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov aliashiria jitihada zinazofanywa na serikali ya muda ya Afghanistan za kurejesha uthabiti wa kisiasa na kiusalama nchini humo na akasisitiza kwa kusema, matarajio yetu ni kuona harakati ya Taliban inaunda serikali jumuishi itakayoshirikisha makundi yote ya kisiasa ndani ya Afghanistan. Pamoja na hayo, kurejesha amani na usalama nchini Afghanistan lingali ni jukumu kuu na la msingi zaidi la viongozi wapya wa Kabul. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Na sasa tunakaribisha vipindi vyetu vinavyofuatia ambavyo ni kuhusiana na wiki ya umoja Wiki ya Umoja wa Kiislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa mwezi huu wa mfunguo sita Rabiul Awal na siku za kusherehekea maulidi ya mtume wetu Muhammad Alihi wa alihi wa sallam. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Fahmahu, na ilamu, na ilamu. Katika kipindi hiki wapenzi wasikilizaji, tumo katika siku za kuadhimisha na kukumbuka tukio kubwa zaidi katika historia ya mwanadamu, yaani siku ya kuzaliwa mbora wa viumbe Muhammad bin Abdullah sallallahu alaihi waalihi wasallam, mtume wa mwisho wa, wa, wa Mwenyezi Mungu aliyekuja kukamilisha waliokuja nayo mitume wote wa kabla yake kama Isa, Ibrahimu, Nuhu, Musa na Idris alaihimu ssalama. Siku nyota ya Muhammadi ilipochomoza katika anga ya Maka, hakuna mtu wa kipindi hicho cha ujahilia kilichokuwa kimegubikwa na ujinga, dhulma na upotovu, aliyedhani kwamba mtukufu huyo alikuwa na ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wanadamu wote. Muhammadi Mwaminifu, aliyesifika kwa uaminifu, usafi na utakasifu, alishika usukani wa kuongoza jahazi la binadamu wote, kuwaelekeza kwenye bara la amani hakika na haki yote. Nara yake kuu ilikuwa kuwaunganisha wanadamu kufuta ujinga na kujenga udugu baina ya waumini. Alijenga udugu baina ya Muhajirina kutoka Makka na Ansari wa Madina, na akafutilia mbali kutu na vinyongo, na vilevile uhasama uliokuwepo kwa miaka mingi baina ya makabila ya Waarabu. Katika kipindi kifupi cha kutangaza ujumbe wake, Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alitekeleza kikamilifu ujumbe wa aya ya mia moja na tatu ya Suratu Ali Imran inayosema: nashikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane. Nakumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu iliyo juu yenu, vile mlivyokuwa nyinyi kwa nyinyi maadui, naye akaziunganisha nyoyo zenu kwa neema yake, mkawa ndugu. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei anasema Nabii Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, ni nguzo kubwa zaidi ya umoja wa Waislamu katika vipindi vyote vya historia. Hii ni kutokana na ukweli kwamba itikadi ya Waislamu wote kwa mtukufu huyo inaandamana na upendo na mahaba ya aina yake, suala linalomfanya mtukufu huyo kuwa kibla na kituo kikuu cha nyoyo za wafuasi wake na kuzidisha mshikamano na ukuruba baina ya makundi yote ya Kiislamu. Mwisho wa kunukuu. Umoja na kuunga udugu ni miongoni mwa mbinu zilizotumiwa na mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa ajili ya kurekebisha misingi ya kifikra na kiitikadi ya waislamu wa awali. Imepokewa kwamba wakati mtume alipokuwa katika eneo la Nukhaila pamoja na masahaba zake wapatao 740 malaika Jibril aliteremka kwa mtukufu huyo na kumwambia, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amefunga mkataba wa udugu baina ya malaika wake. Kwa msingi huo, mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama pia aliamua kufunga mkataba wa udugu baina ya masahaba zake. Mtukufu huyo alifunga udugu baina ya Abubakar na Umar Alifunga mkataba wa udugu baina yake na Ali bin abi Talib alaihi salama. Mkataba huo wa udugu ulikuwa imara na madhubuti kiasi kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitoa amri kwamba masahaba wawili waliokuwa wameuliwa shahidi katika vita vya Uhud kwa majina ya Abdullah bin Umar na Amru bin Jamuh ambao walikuwa wamefunga mkataba wa udugu baina yao Wapenzi wasikilizaji, jambo linalopaswa kutiliwa maanani hapa ni kwamba Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam alikuja na ujumbe wa dunia nzima, alikuja kufuta ujinga na dhuluma na kuwashika mkono wanadamu kuwaelekeza kwenye mwanga wa ukamilifu. Hata hivyo, dunia ya sasa iliyogubikwa na umaada inaonekana kulemewa na mzigo wa dhuluma na ujinga mamboleo. Hivyo mwanadamu wa leo anahitajia zaidi hadia ya masuala ya kiroho tauhidi na maarifa aali aliyotuletea mtukufu huyo kuliko kipindi kingine chochote, hususan katika siku hizi za kuadhimisha na kusherehekea Maulidi na kuzaliwa kwake. Muhammad mwaminifu aliwaningania wanadamu udugu upendo, amani, kusaidiana na kushirikiana. Aliwataka kuwa huru kwa maana halisi ya neno hilo na kutokuwa mtumwa wa matamanio ya nafsi zao au kwa mtu mwingine yeyote. Aliwalingania itikadi ya tauhidi na kutokuwa mja na mtumwa isipokuwa kwa Mwenyezi Mungu mmoja. Aliwaamuru kulinda uadilifu, kupambana na dhuluma na uonevu na kuwasaidia wanadamu wanaodhulumiwa na kukandamizwa mafundisho haya ya nabii muhammad amani ya mwenyezi mungu iwe juu yake na ali zake yanahitajika sana katika dunia ya sasa inayozongwa na sera za watawala madhalimu sera za kijuba za madola ya kibeberu na vibaraka wao wanaojiita waislamu katika nchi za waislamu haya ndiyo mambo ambayo iwapo waislamu watashikamana nayo barabara wataweza kujikomboa kutoka kwenye minyororo ya ujahilia mambo leo na kukomboa wanadamu na dunia ya leo. Mtume wa mwisho Muhammad aliondoa ukabila na fikra za kikaumu zilizokuwa zikiwagawa wanadamu na kusababisha uhasama na vita vya mara kwa mara, na kujenga uhusiano mpya baina ya waumini uliotegemea imani ya Mungu mmoja na matukufu ya kibinadamu. Imani na itikadi hiyo ilipewa jina la Uislamu na wafuasi wake wakaitwa Waislamu. Misingi mikuu ya dini hiyo aliyokuja nayo mtume huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ni tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu, kuamini siku ya mwisho na malipo na kumwamini mtukufu huyo kuwa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kila mtu aliyekubaliana na kuamini mambo hayo matatu aliitwa mwislamu na kulazimika kulinda na kuchunga adabu na kanuni kadhaa. Katika kanuni za mtukufu huyo, mwislamu wa kweli ni yule ambaye wanadamu wenzake wanasalimika na ulimi na mikono yake kwa maana ya mtu asiyedhulumu wala kuwaudhi wanadamu wenzake dhuluma wapenzi wasikilizaji katika sura zake zote ni dhambi kubwa isiyosameheka kirahisi kupora na kukanyaga haki za wanadamu wenzako kushupa mipaka yao kwa kuvunja amani kudhuru afya zao kuwasababishia matatizo ya aina mbalimbali ya kimwili na kinafsi na zaidi ya yote kuzusha mifarakano na hitilafu na uhasama baina yao ni kinyume kabisa na maadili na mafundisho ya Uislamu. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam anasema katika moja ya hadithi zake kwamba mwislamu ni ndugu ya mwislamu mwenzake, hamdhulumu wala hamuudhi kwa matusi ni wazi kwamba jambo lenye umuhimu mkubwa zaidi ya kuunga udugu ni kulinda udugu wenyewe. Hadithi zilizopokewa kutoka kwa mtukufu huyo zinawahimiza sana Waislamu kujali na kuimarisha udugu baina yao na kuwakemea wale wanaokata mfungamano huo mtakatifu. Katika utamaduni wa mafundisho ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, muislamu anapaswa kuwa kioo cha ndugu yake Mwislamu kwa maana kwamba anapaswa kuona na kuakisi mazuri na mema yake na kumwonesha na kumtahadharisha na yaliyo mabaya. Vilevile, Waislamu wanapaswa kusaidiana katika kuimarisha uchumi wa kila mmoja wao na jamii nzima ya Kiislamu na kutayarisha mazingira mazuri ya ustawi na maendeleo. Hii ni miongoni mwa masuala muhimu yanayohitajiwa sana na umma wa Kiislamu katika zama hizi. Sisi sote tumesikia hadithi ya Mtume inayosema kwamba mtu anayeamka asubuhi bila ya kujali masuala wa ya waislamu wenzake, basi huyo si mwislamu. Wasomi wanasema neno masuala ya waislamu lina maana pana sana inayojumuisha masuala ya uchumi, siasa, elimu, jamii na kadhalika. Hivyo, mwislamu hapaswi kughafilika na kuwasahau waislamu wenzake bali wanadamu wenzake katika kila hali. Wapenzi wa usikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine maalumu, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Salawatun, salawatun, salawatun. Nabi wa rahma. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yenu wapenzi wasikilizaji, ni matumaini yangu kuwa hamjambo popote pale mlipo, na kukaribisheni kwa furaha na moyo mkunjufu kujiunga nami katika sehemu hii ya 12 ya kipindi hiki baada ya kudhihiri Uislamu katika ardhi ya Hijazi na kuandaliwa watu waliotaalamika katika chuo cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, nuru ya Uislamu iling'ara na mwanga wake kutanda hadi nje ya mipaka ya kijiografia ya bara Arabu, na kupelekea kujengeka utamaduni na ustaarabu mpya duniani. Ustaarabu huo uliathiri staarabu nyingine zote na baada ya muda zikaanza zile zilizojulikana kama zama za dhahabu za ustaarabu wa Kiislamu. Wanafikra mbalimbali wameuhakiki ustaarabu wa Kiislamu katika pande tofauti, na kuna vitabu na makala kadha wa kadha zilizoandikwa kuhusiana na maudhui hiyo. Ama kile walichoghafilika nacho wanafikra hao na ambacho hawakukifanyia insafu ni nafasi kuu na isiyo na mbadala ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kuweka msingi na kuasisi jengo la ustaarabu huu adhimu. Mche wa mti huo imara na uliostawi ulipandwa na mikono mitukufu ya Nabii huyo wa rehma, na shina na mizizi yake ikajizatiti na kuamirika zaidi kutokana na hijra ya mtukufu huyo ya kuhama Maka na kuhamia Madina. Nafasi ya bwana mtume katika kuasisi ustaarabu wa Kiislamu na kustawisha ustaarabu wa wanadamu kwa ujumla haijaweza kufichika mbele ya macho ya Will James Dorant, mwanahistoria, mwandishi na mwana falsafa mashuhuri wa Kimarekani, katika kitabu chake maarufu kiitwacho The Story of Civilization, yenye maana ya kisa cha ustaarabu. Wildorant, ambaye alizaliwa mwaka 1885 na, na, na kuaga dunia mwaka 1981 amezungumzia mchango wa Bwana Mtume katika kuleta amani na utulivu, mshikamano wa kitaifa, akhlaqi, umoja na ustawi wa jamii ambazo ni miongoni mwa sababu athirifu za kuchipua na kustawi kwa staarabu. Will Durant anaamini kuwa kuna mambo kadhaa yanayochangia kuchipuka na kustawi kwa ustaarabu wowote ule. Katika kuizungumzia nukta hiyo, ameandika hivi: kudhihiri kwa ustaarabu kuna yumkinika pale machafuko na hali ya mchafukoge inapotoweka katika jamii kwa sababu ni pale tu hofu inapotoweka ndipo hisia za udadisi na za ugunduzi na ubunifu zinapofanya kazi ndani ya nafsi ya mwanadamu, na hapo ndipo yanapojitokeza mazingira ya mtu kuwa na hamu ya kujifunza elimu na maarifa na kustawisha hali yake ya maisha. Will Dorant anasema Mtume alikuwa mtu aliyeandaa mazingira ya kupatikana hali hiyo. Muhammad alifanya jitihada za kufikisha kwenye daraja ya juu kabisa kiwango cha maarifa na akhlaki za kaumu ya watu waliokuwa wametingwa na giza la ushenzi kutokana na athari za hali ya hewa ya joto kali na ukavu wa ardhi ya jangwa. Yeye alifanikiwa katika suala hilo, na mafanikio hayo yalikuwa makubwa zaidi kuliko yale waliopata warekebishaji wote wa jamii duniani ghairi yake. Yeye ni watu wachache ambao wameweza kuyafikia matarajio yoyote katika njia ya dini. Will Dorant anaendelea kusema, kutoka ndani ya makabila ya waabudu masanamu na yaliyotawanyika kwenye jangwa, Muhammad alijenga umma mmoja ulioungana na uliotukuka na, na wenye hadhi ya juu zaidi kuliko wafuasi wa dini ya Uyahudi, dini ya Ukristo na dini ya kale ya bara Arabu. Yeye alileta dini nyepesi ya wazi na imara kiasi kwamba katika muda wa chini ya karne moja ilijenga utawala mkubwa na adhimu. Katika zama zetu, dini yake ni nguvu moja muhimu yenye ushawishi katika upande wa nusu moja ya dunia. Kwa maana hiyo Will Durant anasema, kama tutapima kiwango cha taathira iliyoachwa na mtu huyu mkubwa kwa watu, tunalazimika kusema kuwa Nabii Muhammad ni mmoja wa watu wakubwa zaidi katika historia ya mwanadamu. Katika kitabu chake cha Kisa cha Ustaarabu, mwanahistoria huyo wa Kimarekani amezungumzia pia kasi ya ukuaji wa elimu kutokana na athari ya mafundisho ya mtume wa Uislamu. Kuhusiana na nukta hiyo, anasema ustarabu wa Kiislamu ulifikia kwenye kilele cha ustawi na maendeleo katika anuai za elimu na fani za ufundi kuanzia mwaka 81 hadi 598 hijiria sawa na mwaka 700 Ahadi elfu moja na mia mbili miladia, elimu za amali na tajiriba zikiwemo za utabibu, kemia, fizikia, jiolojia, biolojia na botania zilifikia kilele cha ustawi, ambapo wana sayansi na wavumbuzi wakubwa kabisa walioenea katika ulimwengu wa Kiislamu walikuwa wakisomesha, wakiandika na kufanya utafiti katika elimu hizo. Wao walifanya kazi ya kuzifikisha na kuzifunza elimu hizo kuu za msingi kwa majirani na watafutaji wa elimu katika nchi mbalimbali. Will Durant anaendelea kuandika, katika kipindi cha kung'ara kwa Uislamu, ulimwengu wa Magharibi ulikuwa umezongwa na fikra za zama za kati Middle Ages, ushenzi na mgando wa kifikra wa kanisa na kuwa mbali kikamilifu na utumiaji akili na utaalamu wa ufundi na kinyume chake, katika ulimwengu Islamu, wa Kiislamu, kulikuwepo wataalamu wa kupigiwa mfano kama vile Ibni Sina, Khorazmi, Farabi, Muhammad bin Zakaria Razi, Abu Reyhan Biruni, Hakim Omar Khayam, Ibni Khaldun na wengineo ambao walikuwa wakishughulika na uenezaji elimu duniani bila ya mpaka wala kizuizi chochote. Katika kuzungumzia shahsia ya mtume wa Uislamu, Will Dorant, ambaye ni msomi mwenye kutajika katika ulimwengu wa Magharibi, ameandika hivi: Muhammad alitokana na ukoo mashuhuri na mtukufu. Neno Muhammad lina maana ya msifiwa. Kuna mfungamano wa kimaanawi baina ya neno hili na baadhi ya ibara zilizomo kwenye kitabu kitakatifu ambao unaweza kuwa ni bishara iliyotolewa na kitabu kitakatifu juu ya kudhihiri kwa Muhammad. Inavyoonekana hakuna mtu yoyote aliyefikiria kumfunza kusoma na kuandika. Lakini pamoja na hayo yeye aliyatambua mambo kwa umakini zaidi kuliko watu waliosoma. Wakati ule fani ya kusoma na kuandika haikuwa na umuhimu kwa mtazamo wa Waarabu. Na ndiyo maana kati ya makabila ya Makureshi, watu waliokuwa wakijua kusoma na kuandika hawakuzidi kumi na saba. Pamoja na hayo, kitabu maarufu zaidi na chenye balagha ya juu zaidi cha Kiarabu kilisomwa kupitia kwenye kinywa cha Mtume. Yeye alionyesha umahiri wa kuelewa masuala yanayohusu maisha watu, kiasi kwamba hakuna mtu yoyote aliyeweza kumfikia katika suala hilo. Ndani ya kitabu chake cha Qur'an, Will Durant anasema, sheria na akhlaqi zina uzito sawa ndani ya Qur'an. Mwenendo wa kidini unajumuisha pia mwenendo wa masuala ya kidunia, na mambo yake yote yaliteremshwa na Mwenyezi Mungu kwa Muhammad kwa njia ya wahi. Ndani ya Qur'an kuna taratibu zinazohusu adabu, afya, ndoa na talaka, namna ya kuamiliana na watoto, watumwa na wanyama biashara, siasa, mikopo na riba, mikataba na wasia, masuala ya ufundi, masuala ya mali, faini na adhabu, vita na suluhu na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, moja ya sifa tukufu za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, ilikuwa ni kuwajali na kuwahurumia masikini na mayatima. Will Dorant ameandika katika historia zote za watu waleta marekebisho katika jamii hatuwezi kumpata mtu aliyetoza kodi matajiri kwa manufaa ya mafakiri kama alivyofanya Muhammad. Muhammad alikuwa akiwashajiisha watu kutenga sehemu ya mali zao kwa ajili ya mafakiri na wahitaji. Mtume alikuwa akitumia muda mwingi kufanya safari za kuwatembelea watu wanyonge, kukaa na kuzungumza nao. Kwa kumalizia, Will Durant anakiri kuhusu ukweli anaoeleza kama ifuatavyo: kwa kutoa wito wa kulingania Uislamu, Muhammad aliweza kuleta mapinduzi mapya ya kiroho katika maisha ya mamilioni ya watu, na watu hao walisikia sauti murua ya Muhammad na kuikubali kwa roho na nyoyo zao. <mulia> Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 15 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 22 Oktoba mwaka 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 115 iliyopita, Paul Cezanne mchoraji maarufu wa kifaransa aliaga dunia akiwa na umri wa miaka sitini na saba alikuwa na shauku kubwa a, na fani ya uchoraji tangu akiwa mdogo, lakini kutokana na msisitizo wa baba yake aliingia chuo kikuu na kusoma taaluma ya sheria. Hatimaye, akiwa na umri wa miaka ishirini na nne baba yake alimruhusu kuendelea na masomo katika taaluma ya uchoraji. Mwanzoni eh, mabango ya uchoraji ya Paul Cezanne hayakupata wafuasi wengi, na athari zake za uchoraji zilikabiliwa na ukosoaji mkubwa. Mwenendo huo uliendelea hadi alipofikisha umri wa miaka 50 ambapo hatua kwa hatua alianza kupata umashuhuri kutokana na kuuza mabango yake ya uchoraji. <tune> Tarehe 30 Mehr miaka 69 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, Dr Hussein Fatimi, waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Dr Mosadek aliyekuwa waziri mkuu wa Iran wakati huo, alitangaza habari ya kukatwa uhusiano wa kisiasa kati ya Irani na Uingereza. Uamuzi huo ulikabidhiwa kwa balozi mdogo wa Uingereza mjini Teheran baada ya kuidhinishwa na baraza la mawaziri. Dr Fatimi alisema Tehran imeamua kukata uhusiano na Uingereza kutokana na upuuzaji wa serikali ya London kwa matakwa ya wananchi wa Iran ya kujipatia haki zao hususan katika uwanja wa kutaifishwa sekta ya mafuta. Dr. Fatimi aliwataka viongozi wa London wabadili siasa zao kuhusiana na Iran. Miaka 65 iliyopita katika siku kama ya leo, mawaziri wakuu wa Ufaransa, Uingereza na utawala wa kizayuni wa Israel walichunguza mpango wa kuivamia Misri katika kikao cha siri kilichofanyika Ufaransa. Ufaransa na Uingereza ziliazimia kuukalia kwa mabavu mfereji wa Suez baada ya kupoteza masilahi yao haramu katika eneo hilo kufuatia tangazo lililotolewa na Rais Jamali Abdunaser wa Misri mwaka 1957 la kutaifisha mfereji huo na siku kama hii ya leo miaka 46 iliyopita aliaga dunia arnold joseph twinbe mwana historia mtajika wa uingereza alizaliwa mwaka 1889 twinbe alikuwa akifundisha taaluma ya historia ya kimataifa katika chuo kikuu cha london Msomi huyo ameandika vitabu vingi katika uga wa historia, na baadhi ya vitabu hivyo ni A Study of History, Change and Habit, Choose Life na Civilization on Trial. Shukran sana, na muda wetu unaelekea ukingoni. Nasoma hapa maoni ya msikilizaji wetu Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Anasema kauli ya Rais Putin wa Rusia ni kauli nzito, inahitaji uungwaji mkono harakati ya mapambano ya Hezbollah ya Lebanon. Anasema Hizbullah ni nguzo ya Lebanon na wanaharakati wa mapambano ya Kiislamu wa maeneo mbalimbali duniani wanapaswa kuunga mkono katika mapambano dhidi ya adui. Ni maoni yake, msikilizaji wetu huyu mtajika, Yahya ya Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Baada ya kusimamishwa kwa kipindi cha miezi ishirini jijini Tehran na katika miji na maeneo mengine ya Iran kutokana na maambukizi ya virusi vya korona, swala ya Ijumaa imefanyika leo mjini Tehran ikishirikisha matabaka mbalimbali mbali ya wananchi. Mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na Uturuki wamebainisha wasiwasi wao kuhusu kuongezeka vitendo vya ugaidi wa kundi la Daesh dhidi ya waumini katika misikiti ya Afghanistan ambavyo hadi sasa imepelekea kuwaa makumi ya waumini waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ya Ijumaa katika misikiti hiyo. Tanzania imesema itaendelea kushirikiana na Burundi katika kuimarisha ulinzi katika mipaka ya nchi mbili hizo. Hayo yamesemwa na Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika mazungumzo yake huku katika ikulu ya Chamwino, Dodoma, na Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye ambaye yupo nchini humo kwa ziara ya siku tatu. Na Abubakri Abdallah Jamali Ulail, Mufti wa Visiwa vya Komoro, amesema madai kuwa nchi hiyo ina nia ya kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel hayana msingi wowote . Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.