Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa jame jama jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir tayar tunasikika pia kupitia mariffm fm moja na tano nukta tatu, Tanga Sauti ya Umoja hiyo miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia na nne nukta moja Mtwara na vilevile vile, tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi maalum cha Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ambapo katika masiku haya tumekuwa na vipindi maalum kuelekea au katika masiku haya ya kusherekea na kuadhimisha siku aliyozaliwa mbora wa viumbe Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Bila kusahau, tutakuwa pia na kipindi cha Iran Juma uh, hili <muchasimu> imetimia saa tatu kamili usiku hapa Teheran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yaanza mazoezi makubwa ya kijeshi angani. Hamas yapongeza hatua ya Malaysia kukataa kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Iran yatoa huduma za kitiba kwa waliojeruhiwa katika mlipuko msikitini huko Afghanistan. na baraza la usalama la jadili usalama wa maziwa makuu barani Afrika. Na sasa ni habari kamili. Kikosi cha anga cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kimeanza mazoezi makubwa yaliyopewa jina la Duru ya Kumi uwezo wa anga waliojitolea kulinda anga ya Vilayat. Mazoezi hayo yamezinduliwa rasmi kwa kutamkwa ya Muhammad rasulullah sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mujibu wa taarifa, mazoezi hayo ambayo yameanza leo yanashirikisha vituo vya ndege za kijeshi katika maeneo mbalimbali ya Iran. Akizungumza na waandishi wa habari, naibu kamanda wa kikosi cha jeshi la anga la Iran, Mehdi Hadian, amesema mazoezi hayo yatafanyika katika eneo kubwa la Iran. Kadhalika amesema moja ya malengo yaliuteka hiyo ni kuweza kubainisha uwezo wa kivita wa kikosi hicho katika mazingira halisi ya kivita. Naibu kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mazoezi hayo makubwa kunatumika zana na silaha ambazo zimeundwa katika viwanda vya wizara ya ulinzi hapa nchini. Iran hufanya mazoezi makubwa ya kijeshi mara kwa mara ili kubaini uwezo na utaarifu wa vikosi vya ulinzi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa uwezo wake mkubwa wa kijeshi siyo tishio kwa nchi yoyote, na kwamba sera zake za ulinzi ni kwa ajili ya kukabiliana na maadui wa taifa hili. Wakati huo huo, raia wa Afghanistan ambao walijeruhiwa katika hujuma kigaidi dhidi ya msikiti Ijumaa katika mji wa Kandahar wamefikishwa hapa Teheran kwa ajili ya matibabu. Kwa mujibu wa taarifa, majeruhi hao wamesafirishwa kwa ndege kutoka Kandahar hadi Teheran kwa sababu hakuna huduma za kutosha za afya nchini Afghanistan. Raia hao wa Afghanistan wamelazwa katika hospitali ya Baqiyatullah hapa mjini Teheran. Mkurugenzi wa hospitali hiyo Dr. Hasan Ab abul Qasimi amesema baadhi ya majeruhi wanahitaji upasuaji na kuongezwa damu kutokana na majeraha mabaya waliopata. Aidha, amesema miongoni mwa majeruhi kuna watoto kadhaa wadogo ambao nao wamepata matibabu na hali yao inaendelea kuburika. Kadhalika, Daktari Abdul Abdul Kasimi amesema hospitali hiyo iko tayari kuwapokea raia wengine wa Afghanistan wanaohitaji matibabu ya dharura na kuongeza kuwa hospitali zingine za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nazo pia ziko tayari kutoa huduma. Kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza kuhusika katika hujuma za kigaidi dhidi ya msikiti kumradhi, dhidi ya misikiti ya Waislamu wa madhehebu ya Shia huko Kunduzi na Kandahar wakati wa sala Ijumaa kwa muda wa wiki mbili mtawalia, serikali ya wanamgambo wa Taliban imesema itachukua hatua dhidi ya magedi hao wa Daesh ambao wameua na kujeruhi mamia wa Waislamu katika misikiti hiyo miwili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelani hujuma hizo dhidi ya misikiti wakati wa sale Ijumaa na kusema hiyo ni njama ya kuibua mifarakano baina Waislamu wa madhehebu ya Shia na Suni. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imepongeza tamko la waziri wa mambo ya nje wa Malaysia ambaye amesema nchi yake katu haitaanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Katika taarifa yake leo Alhamisi, Hamas imepongeza tamko la Saifuddin Abdullah, waziri wa mambo ya nje wa Malaysia, ambaye amekanusha madai ya utawala wa kizayuni wa Israel kwa eti Malaysia imeazimia kuanzisha uhusiano na utawala huo ghasibu. Harakati ya Hamas imemshukuru waziri huyo wa mambo ya nje wa Malaysia kutokana na msimamo wake wa kusimama pamoja na taifa madhulumu la Falastin kwa ajili ya mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Siku ya wa Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa Malaysia alisisitiza kuwa nchi yake itaunga mkono mapambano ya kupigania ukombozi wa Falastin na itaendelea kupinga kitendo cha Israel cha ja kuendelea kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Saifudin Abdullah aidha amepinga madai ya utawala wa kizayuni wa Israel kuwa yumkini Malaysia ikatia saini mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel kama zilivyofanya Moroko, Bahrain, Sudan na Umoja wa Falme za Kiarabu mwaka jana. Hivi karibuni Isawi Frej, waziri wa ushirikiano wa kieneo wa utawala wa kizaini wa Israel, alidai kuwa Oman, Tunisia, Qatar na Malaysia ziko tayari kutia saini mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huwa ghasibu ambao unatenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Falastine. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la maziwa makuu barani Afrika, Huang Xiang ameliambia Baraza la Usalama kuhusu umuhimu wa kulinda mafanikio yaliyopatikana huku wakishughulikia kwa bidii changamoto zinazoendelea katika eneo hilo. Katika hotuba yake kwenye baraza hilo Jumatano, Xiang amesema ukanda wa maziwa makuu umeshuhudia kuimarika kwa uhusiano wa nchi mbili na kusababisha kufufuliwa kwa mifumo ya ushirikiano katika nyanja mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na usalama, biashara, miundombinu, uchukuzi, mali asili na nishati. Mjumbe huyo amekaribisha maendeleo yaliyopatikana katika eneo la ushirikiano wa usalama kwa lengo la kupambana na vikundi vyenye silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kadhalika, mjumbe maalum huyo amesema kuzinduliwa kwa kikundi cha mawasiliano na uratibu ambacho kinatoa motisha isiyo ya kijeshi kwa vikundi vyenye silaha kupokonywa silaha zao pia ni jambo la muhimu la juhudi hizo katika ngazi ya kikanda. Licha ya mafanikio haya, Wang Xiang amesema changamoto bado zipo. Amesema shughuli zinazoendelea za vikundi vyenye silaha bado ni tishio kubwa kwa amani na utulivu katika eneo hilo kwa na kuongeza kuwa mashambulio yakiwemo yanayofanywa na kundi la ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo au yale yaliyozinduliwa na Red Tabara dhidi ya uwanja wa ndege wa Bujumbura mwezi Septemba ni mfano wa tishio hilo. Kadhalika mjumbe huyo maalum amesema janga la COVID 19 pia kwa kiwango fulani limeongeza udhaifu wa kijamii na kiuchumi uliokuwepo awali. Kulingana na shirika la afya la Umoja wa Mataifa, ni dozi milioni 36 tu za chanjo ndizo zimetolewa hadi sasa katika ukanda huo ambao una idadi ya watu karibu milioni 450 na Korea ya Kaskazini imeituhumu Marekani kuwa inatumia sera za unduma kwili kuhusu mpango wa silaha za Pyongyang. Katika taarifa yake Alhamisi ya leo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini ambaye jina lake halikutajwa amenukuliwa na shirika la habari la Korea akisema kwamba Marekani imekuza mambo kwa kuitisha kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa baada ya Pyongyang kufanya jaribio la kombora hivi karibuni. Siku mbili zilizopita, Korea Kaskazini ilifanyia majaribio ya kombora jipya la kurushwa kutoka katika nyambizi. Msemaji huyo amesema jaribio hilo limefanyika kwa msingi wa kuihami nchi na halikuwa limeelekezwa kwa Marekani au nchi nyingine. Kadhalika amesema kombora ambalo Korea Kaskazini imelifanyia jaribio ni sawa na makombora yanayomilikiwa na Marekani na hivyo kubainisha wasiwasi kuhusu jaribio hilo ni unduma kweli wa wazi. Afisa huyo wa Korea Kaskazini amesema hatua ya Marekani ya kuitisha kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ni uchochezi ambao unaweza kuwa na madhara makubwa. Katika wiki za hivi karibuni Korea Kaskazini imefanyia majaribio makombora ya masafa marefu ya cruise, likiwa makombora ambalo linaweza kurushwa kutoka katika gari moshi na jingine ambalo lina kasi mara tano zaidi ya sauti. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kurejea sikio, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho wasiwasi wa taathira mbaya za vikwazo vya Marekani kwa afya ya wagonjwa wa Iran. Vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran si tu kwamba vimeathiri uchumi wa nchi, bali pia vimeathiri vibaya mfumo wa usambazaji dawa na vifaa vya tiba na afya hapa nchini, na hasa katika kipindi hiki kigumu cha kuenea duniani virusi hatari vya korona. Katika uwanja huo, shirika la afya duniani WHO karibuni limetoa ripoti likisisitiza kwamba vikwazo hivyo dhidi ya Irani vimekiuka haki za binadamu za baadhi ya wagonjwa nchini, ikiashiria baadhi ya matatizo wanayopitia baadhi ya wagonjwa wa Irani katika kujidhaminia dawa na vifaa vya matibabu kutokana na vikwazo vya Marekani. Ripoti hiyo inasema vikwazo vya Marekani vimezuia wagonjwa hao kufikia baadhi ya haki zao za kibinadamu zikiwemo za kujidhaminia usalama wa maisha na afya. Katika miaka ya hivi karibuni Marekani imeongeza vikwazo vyake vya kidhalimu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na katika nyanja tofauti zikiwemo za kisiasa na kiuchumi, baada ya kujitoa katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia yanayofahamika kwa kifupi kama JCPOA viongozi wa Washington walizidisha maradufu vikwazo hivyo kwa ajili ya kuilazimisha Tehran isalimu amri na kutekeleza matakwa yao yasiyo ya kihalali, hata kama viongozi wa Iran katika kipindi hiki wamekuwa wakitekeleza siasa tofauti na kutegemea uwezo wa ndani ya nchi katika kukabiliana na vikwazo ili kudhamini baadhi ya mahitaji muhimu lakini kuenea duniani virusi vya korona kumezidisha matatizo katika sekta ya matibabu na afya, na hivyo kupunguza uwezo wa Iran wa kujidhaminia vifaa muhimu vinavyohitajika katika sekta hiyo. Hali hiyo pia imeathiri pakubwa wagonjwa wenye magonjwa sugu yasiyotibika kirahisi. Mahmuda Abbas, naibu waziri wa sheria wa Iran anayeshughulikia masuala ya kimataifa ambaye pia ni katibu wa marejeo ya kitaifa ya azimio la haki za watoto anasema, katika miaka michache iliyopita, zaidi ya watoto 30 waliokuwa wakisumbuliwa na maradhi ya bulosa au EB kwa kifupi, yaani wagonjwa wa kipepeo, walipoteza maisha kutokana na ukosefu wa upatikanaji dawa. Taathira hasi za vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran zimepelekea waathirika wa magonjwa sugu na maalum wakabiliwa na matatizo makubwa katika kujidhaminia dawa za kupunguza makali ya magonjwa hayo. Kwa hakika, vikwazo hivyo vimezuia kabisa kuingizwa nchini mali ghafi ya kutengenezea dawa na vifaa muhimu vya matibabu ya magonjwa sugu kama saratani. Kuenea corona duniani kumevuruga zaidi hali ya mambo katika uwanja huo. Kuhusu suala hilo, Saidi na Maki, waziri wa zamani wa afya, tiba na mafunzo w daktari wa Iran, anasema vikwazo vya kidhalimu vya Marekani na kuzuiwa taifa la Iran kujidhaminia dawa, vifaa vya matibabu na chakula ni tishio kubwa kwa afya wa Irani na ni jinai dhidi ya binadamu. Hii ni katika hali ambayo tangazo la kimataifa la haki za binadamu linasisitiza kuwa ni dharura na haki ya watu wote kujidhaminia bidhaa za afya na maisha ikiwa ni pamoja na chakula, mavazi, makazi na huduma za kimatibabu na kijamii. Lakini pamoja na hayo Marekani imekiuka sheria zote za kimataifa katika uwanja huo, na kufunga njia zote za watu wa Iran kuweza kujidhaminia dawa na vifaa vya matibabu. Licha ya Marekani kudai kwamba bidhaa za dawa na matibabu haziko kwenye orodha ya vikwazo dhidi ya Iran, lakini hatua za nchi hiyo za kubana, kutisha na kuzishinikiza benki zinazofanya miamala ya kifedha na Iran kuhusu suala hilo kivitendo zimezuia uingizaji dawa na vifaa hivyo kuingia Iran. Kuhusu suala hilo, Hossein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, anasema vikwazo hivyo ni ugaidi wa wazi dhidi ya watu wa Iran. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imekosoa vikwazo vya Marekani dhidi ya taifa la Iran kutokana na kuwa vinakiuka wazi haki za binadamu za wagonjwa wa Iran, katika hali ambayo Washington imeendelea kupuuza suala hilo na kuzidisha vikwazo, na hivyo kuhatarisha zaidi maisha ya wagonjwa wanaokumbwa na maradhi sugu na yasiyo na tiba hapa nchini. Hii ni Redio Teheran mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Idrisa Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema uh, shukran sana Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri uh, duniani uh, kote kisha Muhsin Hasan, huyu yupo maeneo ya Morogoro huko nchini Tanzania, anasema asante sana Redio Teheran kwa kuendelea kutujuza yale yanayojiri katika maeneo mbalimbali duniani. Tunashukuru pia kwa makala zenu na vipindi vyenu mbalimbali. Shukran sana. Juma Idi Isa kutoka viunga vya Masawe, Kondoa, Tanzania, anasema kila la kheri jeshi la Nigeria kwa kuangamiza wanamgambo wanaoharibu amani kikubwa. Amani itawale Nigeria. Iran yumahili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha juma moja liliyopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na rais wa Iran anasema kuzikurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu ni hatua ya kistratejia mkutano, wa kimataifa umoja baina ya waislamu waanza hapa mjini Teheran, mwana wa hayati Patrice Lumumba aitembelea Iran. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wazo la kuzikurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu lililobuniwa na hayati Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ni hatua ya kistratejia katika ulimwengu wa Kiislamu. Akizungumza katika hafla ya ufunguzi wa mkutano wa 35 wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu hapa mjini Teheran Jumanne, Rais Ibrahim Raisi alisisitiza kuwa suala la umoja linaweza kuwasilishwa kwa serikali za Kiislamu kwa kuepuka migawanyiko na taarifa zinazoweza kuibua mifarakano baina ya Waislamu. Saidi Ibrahim Raisi ameeleza kuwa mfumo unaotawala duniani hautaki kuona umma wa Kiislamu ukiungana, na hivi sasa, baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, wanaotazama Waislamu kama kizingiti cha kufikia malengo yao hukuu Akiwakumbuka na kuwaenzi Meja Jenerali Kasim Suleimani na Ayatullah Muhamad Ali Taskhiri kutokana na jitihada zao za kisiasa na kielimu za kuondoa mifarakano na kukurubisha pamoja umma wa Kiislamu, Rais Raisi amesema madola ya kibeberu yamebuni na kufadhili na kuyapa silaha makundi ya wakufurishaji kwa lengo la kuparaganyisha umma wa waislamu duniani. Ameeleza kuwa mbali na kutumia makundi ya kigaidi na kitakfiri kuwagawa Waislamu katika misingi ya madhehebu, lakini ulimwengu wa Magharibi unatumia mbinu ya kupanda mbegu za chuki miongoni mwa Waislamu na kadhalika kusimika serikali dhaifu zitakazopigania maslahi ya Magharibi katika nchi za Waislamu badala ya maslahi ya umma wa Kiislamu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameongeza kuwa Wamagharibi wameshindwa wa kufikia malengo yao, jambo ambalo limemfanya kijana wa Kiislamu ambaye huko nyuma alitamani eh, kukulia na kuishi katika mazingira ya Kimagharibi, hii leo anataka kuwa huru na kujikomboa. Rais wa Iran aidha ameashiria fursa zilizopo katika umma wa Kiislamu na kusema fursa tuliyo nayo hii leo katika ulimwengu wa Kiislamu ni idadi kubwa ya Waislamu wenye itikadi na imani thabiti. Idadi hii ya Waislamu ni karibu bilioni mbili. Pia katika umma wa Kiislamu tuna idadi kubwa ya vijana ambao hivi sasa, na zaidi ya wakati wowote wa ule, wana mwelekeo wa kidini na kiroho. kama mlivyotangulia kusikia hapo kwa mnasaba wa kuanza wiki umoja wa Kiislamu, mkutano wa thelathini na tano wa kimataifa umoja wa Kiislamu ulianza Jumanne hapa mjini Teheran. Mkutano huo wa kimataifa umoja wa Kiislamu unafanyika chini ya kauli mbiu ya umoja wa Kiislamu, amani na kuepukana na mifarakano na mizozo katika ulimwengu wa Kiislamu. Mkutano huo wa siku tano, ambao kwa sababu ya kuchunga miiko na miongozo ya kiafya ya kujiepusha na janga la covid-19 au korona unafanyika kwa mahudhurio ya moja kwa moja, na pia aghalabu kwa njia ya intaneti, unahudhuriwa na washiriki kutoka Iran na nchi 39 duniani. Katika hafla ya ufunguzi wa mkutano huo, mbali na rais Ibrahim Raisi, shakhsia wengine kadhaa walihutubia, akiwemo Ziad Nahala, katibu mkuu wa harakati ya jihadi islami ya Palestina, waziri mkuu wa zamani wa Iraq Adil al Mahdi, mufti wa Kroatia Aziz Hasanvich, mkuu wa masala ya kimataifa wa harakati ya Hamas Khalil Alhila, spika wa bunge la Algeria Bu Abdallah Bu Ghulamullah na wanafikra wengine kadhaa wa ulimwengu wa Kiislamu. Aidha, washiriki wengine kama vile katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon Said Hassan Nasrallah wamehutubia kikao hicho kwa njia ya video. Katika hafla hiyo pia ya Jumanne kulizinduliwa kitabu cha mausua cha majmuu za athari za marehemu Allama Muhammad Taskhiri aliyekuwa mbeba bendera ya umoja wa Kiislamu kwa miongo kadhaa. Na ili kupata ufafanuzi kuhusu kongamano la mwaka huu la umoja wa Kiislamu, tumezungumza na Hujjatul Islam wal Muslimin Hamid Shahriari, katibu mkuu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Kukurubisha Madhehebu za Kiislamu ambayo imeandaa kongamano hilo. Hapa anafafanua zaidi kuhusu ujumbe wa kongamano la mwaka huu. Ujumbe tulionao katika kongamano hili la 35 la kimataifa la umoja wa Kiislamu ni ujumbe wa amani na urafiki na kujiepusha na mifarakano katika ulimwengu wa Kiislamu. Tumejitahidi kuwa na mazungumzo na Waislamu kutoka kila kona ya dunia na wito wetu ni kupatikana amani kwa msingi wa uadilifu, ili kufanikisha umoja wa Kiislamu kuna haja ya kukabiliana na ujahili na ujinga katika ulimwengu wa Kiislamu. Hapa wasomi na maulamaa wana jukumu muhimu la kuelimisha jamii na kuhimiza maelewano na mshikamano pamoja na udugu wa Kiislamu ili tuweze kumaliza vita, mivutano, ugaidi na malumbano katika ulimwengu wa Kiislamu. Na huyo alikuwa ni Hujatulislamu Walmuslimin Hamid Shahriari na inafaa kuashiria hapa kuwa tuko katika siku tukufu za kuadhimisha maulidi ya mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad Al Mustafa sallallahu alaihi waalihi wasalam, wa siku ambazo ni maarufu kama maulidi. Waislamu wa madhehebu ya Suni wanaadhimisha siku hiyo tarehe 12 rabiul rabiulawal na Waislamu wa madhehebu ya Shia wanaamini siku hiyo ni tarehe kumi na saba rabiul awal. Miaka mingi iliyopita, hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kiongozi mwanzilishi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, ambaye binafsi alikuwa mstari wa mbele kulingania umoja wa Kiislamu, alipendekeza kuwa muda uliopo baina ya tarehe hizo mbili uwe ni wiki ya umoja wa Waislamu, kwa lengo la kuimarisha mshikamano na udugu baina ya madhehebu za kiislamu duniani. Mkuu wa idara ya mahakama nchini Iran amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itawafuatilia na kuwaadhibu wale wote waliohusika na mauaji ya kigaidi ya kamanda Shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani. Ghulam Husein Mohseni Ejei ameashiria mauaji ya kigaidi yaliyofanywa na Marekani na utawala wa Kizayuni dhidi ya Shahidi Qasim Suleimani na wanasayansi kadhaa wa Iran na kusema kuwa wapangaji wa mauaji, waliotekeleza na walioshiriki au kusaidia katika mauaji hayo kwa njia moja au wa nyingine, wanapaswa kufuatiliwa ipasavyo, na Teheran haitoruhusu damu za wanadamu hao wasio na hatia yazipotee bure. Amesema kuwa shetani mkubwa, yaani Marekani, Wazayuni na vibaraka wao wanaendelea kufanya jinai dhidi ya binadamu katika maeneo mbalimbali ya dunia, na amewataka Waislamu kuwa macho na wasihadaiwe na njama za maadui hao za kutaka kuzusha mifarakano ndani ya umma wa Kiislamu. Kuhusiana na kadhia hiyo ya kufuatiliwa uh, kadhia ya mauaji ya Shahidi Kasim Suleimani, waziri wa sheria wa Iraq Salar Abdul Sattar Muhammad akiwa safarini hapa mjini Teheran amezungumza na mwandishi habari wa redio Teheran na kusema Iran na Iraq zinashirikiana katika kuwakamata wahusika wa, wa jinai hiyo ya kigaidi hnaka kamati ya pamoja ya Iraki na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na inafuatilia kuwakamata na kuwafikisha mahakamani wahusika wa, wa jinai hii ya kigaidi katika mahakama maalum. Uchunguzi wa kamati hii bado haujakamilika, na kadhia hii kimsingi inahusu mahakama ya juu na si wizara ya sheria. Na wiki hii Roland Lumumba, mwanaye hayati kiongozi mwasisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Patrice Lumumba, ametembelea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Roland amefika Tehran kushiriki katika kikao maalum cha kumwenzi baba yake Patrice Lumumba, katika mwaka huu wa sitini tokea auwawe kigaidi na shirika la kijasusi la Marekani CIA kutokana na jitihada zake za kutetea watu wa Kongo ili wanufaike na utajiri wa nchi yao. Katika kikao hicho cha hapa Tehran, Roland Lumumba amefafanua zaidi kuhusu njama za mabeberu dhidi ya Afrika. Aidha amesema ameanzisha wakfu wa Lumumba wenye makao yake Kinshasa kwa lengo la kuhuisha fikra za baba yake. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada hatuna kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa makala hii ya Iran juma hili. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Wenye hekima kuhusu, kuhusu Nabii wa rehma. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yenu. Wapenzi wasikilizaji, kwa furaha na moyo mkunjufu na kukaribisheni kujiunga nami katika sehemu hii ya 11 ya kipindi hiki kinachodondoa machache kati ya mengi yaliyosemwa na wasomi na shakhsia mbalimbali mbali wasio Waislamu lakini wenye insafu kuhusu mtume wa mwisho wa Allah mbora wa viumbe na nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika kuzungumzia shakhsia ya nabii wa rehma Muhammad salawatullahi wasalamuhu alayhi wa alihi ambaye ni mlezi na mwalimu bora wa wanadamu kuna athari nyingi za maandishi zilizoalifiwa na watafiti na wahakiki mbalimbali mbali, ambazo kila moja kwa upande wake inastahili sifa na pongezi, lakini kabla ya kuziangalia athari hizo kwa leo, hebu na tusikilize yale yaliyosemwa na kitabu kitukufu cha Qur'an kuhusu mbora huyo wa viumbe Aya ya 110 ya Suratulkahfi nasema, sema mimi ni mwanadamu kama nyinyi tu, nimeletewa wahi kwamba Mungu wenu ni Mungu mmoja <mulia> Gustav Lebon ni mmoja wa maorientalisti mashuhuri wa Kifaransa, yaani wataalamu wa masuala ya ulimwengu wa Mashariki, ambaye amefanya utafiti mkubwa kuhusu Uislamu na ustaarabu wa Waislamu. Katika athari za maandishi ya mtaalamu huyo masuala ya jamii aliyezaliwa mwaka 1841 na, na, na kuaga dunia mwaka 1931 ni nadra kushuhudia fikra za taasubi, upendeleo na mitazamo hasi juu ya Uislamu na Waislamu, na hii ni moja ya sifa za kipekee aliyokuwa nayo Lebon. Baada ya safari za kielimu na za utafiti alizofanya katika nchi mbalimbali, Gustave Lebon aliandika vitabu vyenye thamani kuhusu historia na ustaarabu wa baadhi ya mataifa. Miongoni mwa vitabu hivyo ni kile kiitwacho Uislamu na Ustaarabu wa Waarabu. Moja ya sifa za aina yake za kitabu hicho ni maelezo yenye murua na ya kuvutia ya msomi huyo kuhusu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na uchanganuzi aliofanya kuhusu sababu za kuenea Uislamu na mchango wa dini hiyo kwa ustawi wa ustaarabu katika kitabu chake cha Uislamu na Ustaarabu wa Uarabu, Lobon anasema vipindi tofauti vya kiongozi mkuu wa Uislamu, Nabii Muhammad, kuanzia utotoni mwake hadi siku alipobaathiwa na kupewa utume na mpaka wakati alipoelekea ulimwengu wa milele, vimejaa matukio ya kusisimua. Matukio haya, Lobon anasema, yanabainisha ukweli huu kwamba mtume wa Uislamu ni shakhsia mteule na mtakatifu ambaye maisha yake yaliambatana na miujiza na ishara zisizo na shaka za kuthibitisha utukufu aliokuwa nao. Kwa mtazamo wa Gustave Lebon, bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alikuwa na irada thabiti na lengo ali na tukufu. Na ndiyo maana vitisho na stihizai za watu wa Maka hazikumteteresha hata chembe katika kutekeleza kazi aliyokusudia, bali aliwaeleza watu wake kwamba kama jua litawekwa kwenye mkono wangu wa kulia, na mwezi kwenye mkono wangu wa kushoto, sitoacha katu kuifanya kazi hii. Lobon anasema Nabii Muhammad alisimama imara kukabiliana na maudhi, mateso na manyanyaso ya maadui kwa subira na uvumilivu, na kwa mlahaka wa kiungwana na kwa baraka za balagha na ufasaha aliyokuwa nao katika uzungumzaji. Kila siku aliendelea kupata wafuasi wapya waliomwamini na kuingia katika dini yake. Moja ya sifa maarufu alizokuwa nazo mtume wa Mwenyezi Mungu ni akhlaqi njema zisizo na kifani, na hii ni sifa ambayo Mwenyezi Mungu mwenyewe ameieleza katika kubainisha sifa za mtume wake huyo kwa kusema, na hakika wewe una tabia tukufu. Yeye mwenyewe Nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa alih alikuwa akiwaambia watu kwamba sikutumwa kwa jambo jingine ila kuhuisha na kukamilisha mafunzo ya akhlaki njema. Akizungumzia nukta hii katika kitabu chake chini ya anwani semayo maisha ya mtume wa Uislamu na sifa zake za kiakhlaki, Gustav Lobone ameandika hivi: mtukufu huyo aliwazidi watu wote kwa akili na busara, na fikra zake zilikuwa pana na makini kuwashinda wote hakuwa akizungumza ovyo, bali kila wakati alikuwa ameshughulika kumdhukuru Mwenyezi Mungu daima. Alikuwa akilahikiana na watu kwa uso wa bashasha, na mara nyingi akikaa katika hali ya ukimya na utulivu. Hulka yake ilikuwa ya upole, na tabia yake ilikuwa safi na njema. Hakuwahi hata mara moja kuwatizama watu wanyonge kwa jicho la dharau kwa sababu ya umasikini na ufakiri waliokuwa nao, na hakumwekea heshima katu ya unyenyekevu jabari yoyote yule kwa sababu ya nguvu na ubabe wake. Lobona anaendelea kuandika, kwa mujibu wa wana historia wa Kiarabu, Nabii Muhammad alikuwa mtu mkinaifu na mwenye kutafakari, asiyependa kusema sana mwenye uono wa mbali moyo mwema na safi. Na katika milahaka na miamala alikuwa akichunga mno staha na adabu. Hata alipofikia kwenye hali ya utajiri na nguvu za mamlaka, hakuwaruhusu katu watu wengine wamfanyie kazi zake. Muhammad alikuwa na hima kubwa, mpole mno na mwenye huruma sana katika kuamiliana na watu. Mmoja wa mahadimu wake anasimulia kwa kusema nilikuwa, pamoja naye kwa muda wa miaka kumi na nane, lakini katika muda wote huo sikuwahi hata mara moja kumwona akizungumza kwa ukali au kuonyesha mlahaka wa kuudhi, hata katika kuadhibisha. Adhama ya taifa lolote lile, wapenzi wasikilizaji, inafungamana na umoja na mshikamano wa watu wake. Tangu pale shakhsia adhimu wa shani wa Uislamu, yani Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alipodhihiri kama kitovu na mhimili mkuu wa umma wa Kiislamu, mvumo wa neno lenye kusisimua nyoyo la umoja ulisikika na kutanda ulimwenguni. Kwa mtazamo wa Gustave Lebon, umoja wa umma wa Kiislamu ni moja ya miujiza muhimu iliyofanywa na Bwana Mtume. Analielezea suala hilo kwa kusema, muujiza mkubwa wa Mtume ni kwamba kabla ya kufariki kwake aliweza kuyaunganisha pamoja matapo yaliyotawanyika ya Waarabu na kuasisi kutokana na matapo hayo yaliyokuwa katika hali ya kuemewa na kutangatanga, umma mmoja ambao wafuasi wake wote walionyesha unyenyekevu na utiifu wao kwa dini moja na mbele ya kiongozi mmoja. Ni jengo hili adhimu lililosimamishwa na Mtume linalodhihirisha vizuri na kwa uwazi adhama na ukubwa wa shakhsia yake. Kwa kumalizia, Gustav Lebon anasema, ikiwa tutazipima thamani za watu kwa matendo na athari zao, hakuna shaka yoyote kuwa Muhammad ndiye shahsia mkubwa zaidi wa historia. Inajulikana bayana kuwa mtume alikuwa ummi, yaani asiyejua kusoma wala kuandika, na hili ni jambo linalokubaliana na hoja. Lakini pamoja na hayo, alikuwa na kiwango cha juu kabisa cha akili, kipawa na hekima, hata kama taasubi za kidini na za kifikra zimeatia upofu macho ya baadhi ya wana historia na kuwafanya wawe wakaidi wa kukiri juu ya fadhila na adhama ya Muhammad. Wapenzi wasikilizaji, maneno haya ya Gustave Le Bon ndiyo yanayotukamilishia sehemu hii ya kumi na moja ya kipindi hiki cha Yaliyosemwa na Wenye Hekima kuhusu Nabii wa Rehma. Basi hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola, na kuwageni kutoka hapa studio, huku nikikutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu Shelfi. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 14 nanne mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 21 Oktoba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1379 iliyopita Yazidi bin Muawiya aliangamia. Yazidi bin Muawiya alikuwa mtawala dhalimu na fasiki, na alitawala kwa muda wa miaka mitatu na miezi tisa. Katika kipindi cha utawala wake Yazidi mwana wa Muawiya alifanya jinai kubwa na za kutisha. Miongoni mwa jinai hizo ni kumuua shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimus salam, na masahaba zake katika ardhi ya Karbala huko Iraki mwaka 61 hijiria; kushambulia kinyama miji mitakatifu ya Maka na Madina, kubomoa nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaba na kuhalalisha mji wa Madina siku tatu, ambapo askari wake waliwabaka na kuwanajisi wake na mabinti wa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Miaka 188 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Alfred Nobel, mkemia wa Sweden na mvumbuzi wa Dynamite. Nobel alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza sayansi ya kemia na baadaye akafanya utafiti mkubwa katika uwanja huo na kufanikiwa kuvumbua mada ya mlipuko. Kinyume na alivyotarajia, majeshi ya nchi mbalimbali yalianza kutumia Dynamite vitani na hivyo kusababisha mauaji ya raia wengi. Mkemia Nobel ambaye alikuwa na utajiri mkubwa, na hakufikiri kwamba hicho alichogundua kingetumiwa ki vibaya, aliamua kutoa utajiri wake kama tuzo na zawadi. Alfred Nobel alifanya hivyo kwa lengo kwamba tuzo hiyo itolewe kila mwaka kwa shahsia aliyefanya kazi kubwa na yenye thamani duniani katika maswala ya sayansi, fasihi na amani. Hata hivyo, kinyume na matakwa yake hii leo ya amani ya Nobel imechukua sura ya kisiasa na inatumiwa kama uwenzo wa kutangaza na kueneza siasa za nchi za magharibi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita nchi ya kiafrika ya Somalia ilipata uhuru na siku hii inajulikana nchini humo kama siku ya taifa. Kijiografia ya Somalia ipo kaskazini mashariki mwa bara la Afrika katika eneo linalojulikana kama pembe ya Afrika. Mji mkuu wa Somalia ni Mogadishu na lugha rasmi ya nchi hiyo ni Kisomali na Kiarabu. Asilimia 99 ya wananchi wa Somalia ni Waislamu. Nchi hiyo kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya ukoloni wa Italia na Uingereza mpaka ilipojipatia uhuru mwaka 1960 katika siku kama hii ya leo. Na katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, wafanyakazi wa sekta ya mafuta nchini Iran walianza mgomo wa nchi nzima wakati wa kujiri harakati za mapambano ya wananchi dhidi ya utawala wa Shah. Kufuatia mgomo huo, usafirishaji mafuta nje ulisimama, jambo ambalo liliukatia utawala wa Shah moja ya vyanzo muhimu vya mapato ya fedha za kigeni. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.