Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Asalamu As alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Ni mara nyingine tena nawakaribisha wapenzi wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanapowafikia, matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Jina langu ni Asmahan Ghanima Muhamed, nawakaribisha kujiunga nami kuanzia mwanzo wa matangazo haya ya mchana hadi tamati yake, na kama kawaida tafungua matangazo kwa taarifa ya habari na tutakuwa na uchambuzi wetu ambao utatupia jicho mkutano wa thelathini na tano wa Umoja wa Kiislamu, mwelekeo na malengo yake. Kipindi tumeandalia kipindi maalumu ambacho kitamzungumzia Mtume mtukufu wa Uislamu, na tutakuletea macho yetu magazetini na makala fupi ya leo katika historia. Na tukielekea ukingoni mwa kufunga meza hii ya matangazo mchana huu, wapendwa wasikilizaji, tutawaletea habari za dunia kwa ufupi. Nawakumbusha kwa wafuatiliaji tovuti yetu ni pastoday.com sw. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani yanasikika pia kupitia redio washirika, ni maarifa FM yenye ya makao yake mjini Tanga, Tanzania, mbali na kusikika katika satelit. Vilevile mpendwa msikilizaji, unaweza kuyatuni matangazo haya, tumia aplikesheni yetu ya IRIB world as service Peruzi ukurasa wetu wa ua medium, utapata huko audio na video ambazo tunatuma kuhusiana na matukio mbalimbali mbali ya kikanda na kimataifa. Mpendwa msikilizaji, na kama nilivyoambia, nitakuwa nikipokea ujumbe wenu, jumbe mfupi SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp na muda si mrefu nitakuwa nami mubashara katika matangazo homo studioni. Karibuni ni, ni saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza tegea sikio, vichwa vya habari. Raisi Ibrahim Raisi asema strategia ya Irani ni kuwepo umoja baina ya Waislamu. Wasudani watakiwa kushiriki kwa mamilioni katika maandamano ya leo. Wanajeshi karibu 20 wa Saudi Arabia waangamizwa huko Yemen na taarifa ya kikao cha Moscow yataka kuundwa serikali shirikishi nchini Afghanistan. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema strategia ya Irani ni kuhakikisha kwamba kuna kuwepo umoja na mshikamano katika ulimwengu wa Kiislamu. Sayid Ibrahim Raisi aliyasema hayo jioni ya jana hapa Tehran katika kikao cha baraza la mawaziri. Amewapongeza Waislamu wote duniani kwa mnasaba wa siku hizi za kusherekea Maulidi na kuzaliwa kwa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na mjukuu wake, Imam Jafar Swadik alaihi salaam, na vilevile kwanza wiki ya umoja baina ya Waislamu. Na akasema umoja baina ya Waislamu ni stratejia ya Iran ilhali stratejia ya maadui wa umma ni kuhakikisha kuna kuwepo hitilafu na mifarakano katika ulimwengu wa Kiislamu. Rais Ibrahim Raisi amesema mtume mtukufu wa Uislamu na Ahlul Baiti wake watoharifu ndio nembo ya umoja na mshikamano baina ya waislamu na jamii ya wanadamu kwa ujumla, na kwamba kila mtu anayetenda kinyume na umoja na mshikamano baina ya waislamu anahudumia maslahi ya maadui wa umma wa Kiislamu. Vilevile ametilia mkazo dharura ya kuimarishwa umoja na mshikamano baina ya makundi kaum na jamii zote za Waislamu. Jumanne iliyopita, wakati akifungua mkutano wa 35 wa kimataifa wa umoja wa kiislamu unaofanyika hapa mjini Tehran, Rais Ibrahim Raisi pia alisema wazo la kuzikurubisha pamoja madhehebu za kiislamu lililobuniwa na Imamu Ruhollah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu Irani, ni hatua ya kistrategia katika ulimwengu wa Kiislamu. Said Raisi alisema mfumo unaotawala dunia hautaki kuona umma wa Kiislamu ukiungana na hivi sasa, baada ya vita vya pili vya dunia, wanaotazama Uislamu kama kizingiti cha kufikia malengo yao. Chama cha wataalamu wa Sudani kimetoa wito kwa matabaka yote ya wananchi kushiriki kikamilifu katika maandamano ya mamilioni yaliyopangwa kufanyika leo Alhamisi. Taarifa iliyotolewa na chama hicho imesisitiza udharura wa kufanyika mabadiliko ya kidemokrasia nchini humo, ikisema wananchi wamechoshwa na utawala wa mtu mmoja. Sambamba na hayo, wafuasi wa harakati ya uhuru na mageuzi wameendelea kufanya mgomo mbele ya ikulu ya rais mjini Khartum kwa siku ya tano mfululizo, wakitaka kuondoka madarakani serikali ya mpito ya nchi hiyo. Watu wanaoshiriki katika mgomo huo wanataka kuondolewa madarakani serikali ya mpito iliyoshika madaraka baada ya kufurumushwa madarakani dikteta wa zamani wa Sudan Omar Hassan al Bashir. Wanataka kupanuliwa ushiriki wa makundi mbalimbali katika masuala ya utawala na kuheshimiwa vipengee vya rasimu ya kipindi cha mpito. Vilevile wanataka kuundwa serikali ya wataalamu huko Sudan. Mapema jana, makundi 89 yanayojumuisha vyama, harakati, miungano na kamati za mukawama nchini Sudan yametishia kuanzisha uasi wa kiraia kwa madhumuni ya kukabiliana na mpango wa kuivunja serikali ya mpito hayo, ya nchi hiyo. Hayo yanajiri huku tofauti na vuta ni kuvute kati ya wanajeshi na vyama vya siasa nchini Sudan zikiwa zimezidi kupamba moto na kuanza kusambaa hadi mitaani huku kila upande ukimtuhumu mwenzake kwa udhaifu wa utendaji na kusababisha mgogoro Unao shuhudiwa hivi sasa wa machafuko mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya mpito wa Sudan ilishika hatamu za uongozi Agosti 2019 kufuatia maandamano ya upinzani wa wananchi yaliyopelekea kuondolewa madarakani aliyekuwa rais wa nchi hiyo, Omar al-Bashir. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Vyombo vya habari vya Saudi Arabia vimetangaza kuwa wanajeshi karibu ishirini wa nchi hiyo wameuawa na makumi ya wengine kujeruhiwa katika shambulizi la makombora lililofanywa na jeshi la Yemen. Ripoti za vyombo vya habari vya Saudia zinasema kuwa wanajeshi hao wameangamizwa katika shambulizi lililofanyika mapema leo Alhamisi dhidi ya ngome za askari vamizi katika eneo la Abu Arish katika mkoa wa Jizan nchini Saudi Arabia. Maafisa sita na wanajeshi wasiopungua kumi na mbili wa saudia wameangamizwa katika hujuma hiyo na makumi wengine wamejeruhiwa. Wanaharakati wa Saudi Arabia wamefichua kwamba ndugu zao ambao ni maafisa na wanajeshi katika jeshi la nchi hiyo pia wameangamizwa katika hujuma hiyo ya makombora ya wapiganaji wa Yemen. Mapema jana pia makamanda wanne wa ngazi za juu wa muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia huko Yemen waliangamizwa katika mapigano na wapiganaji wa Yemen. Shirika la habari la IRNA limevinukuu vyombo vya habari vya muungano wa uvamizi huko Yemen vikitangaza kuwa Masuda Sayad, mkuu wa operesheni wa brigedi ya 143 ya wapiganaji wa nchi kavu wa muungano huo, pamoja na Abdurakim Al Nakash, Ibrahim Ali Naji Al Hijri na wasim taufika ali wameuawa katika vita vinavyoendelea kwenye mkoa wa Marib baina ya muungano huo wavamizi na jeshi la Yemen linaloshirikiana na kamati za ukombozi za kujitolea za wananchi wa nchi hiyo. Washiriki katika kikao cha Moscow wamesisitiza katika taarifa yao ya pamoja kuhusu udharura wa kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Afghanistan na kutilia mkazo hamu yao ya kudumisha amani huko Afghanistan katika kanda hiyo nzima. Kikao cha tatu cha mashauriano kuhusu Afghanistan kilifanyika jana mjini Moscow, Russia, kikihudhuriwa na wajumbe maalumu au maafisa wa ngazi za juu wa nchi za Russia, China, Pakistan, Iran, India, Kazakhstan, Tajikistan, Turkmenistan, Uzbekistan. Na pia ujumbe wa ngazi ya juu wa kundi la Taliban. Washiriki katika kikao cha Moscow wamesisitiza katika taarifa yao ya pamoja kwamba wanaheshimu mamlaka ya kujitawala, uhuru na umoja wa ardhi nzima ya Afghanistan. Aidha wamesisitiza azma yao ya kuhakikisha kuwa Afghanistan inakuwa nchi ya amani isiyokubali kugawanywa, yenye maendeleo ya kiuchumi huru, na pasi na ugaidi na uhalifu unaohusiana na madawa ya kulevya na yenye kuheshimu misingi mikuu ya haki za binadamu. Nchi washiriki katika kikao cha Moscow kuhusu Afghanistan pia zimewatolea wito viongozi wa Kiafghani kuchukua hatua zaidi ili kuimarisha mamlaka na kuunda serikali shirikishi yenye kuakisi maslahi ya makundi yote ya kisiasa na kikao ya nchi hiyo. Katika upande mwingine, nchi hizo zimesema zina wasiwasi na hali mbaya ya kiuchumi na kibinadamu huko Afghanistan na kwamba kuna udharura kwa jamii ya kimataifa kufanya juhudi za kufanikisha misaada ya kibinadamu na kiuchumi kwa wananchi wa Afghanistan wakati huu wa kujenga upya nchi hiyo baada ya mapigano ya ya miaka kadhaa. Taarifa ya pamoja ya kikao cha Moscow imesema jukumu kuu la masuala ya kiuchumi na kujenga upya Afghanistan baada ya vita linapaswa kuchukuliwa na majeshi yaliyoivamia nchi hiyo kwa kipindi cha miaka ishirini na harakati ya mapambano ya kiislamu ya palestina hamas imetangaza kuwa upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika eneo la palestina la bonde la jordan agual al urdun katika ukingo wa magharibi ni tishio kwa uwepo wa palestina katika eneo hilo msemaji wa hamas hazim kasim amesema uamuzi wa utawala wa kizayuni wa kizayuni wa kutaka kupanua vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko alaguar una maana ya kuendeleza uvamizi wa utawala huo dhidi ya ardhi na wananchi wa Palestina. Amesema hatua hiyo ya utawala wa kizayuni wa Israel inalenga uwepo na utambulisho wa Wapalestina. Msemaji wa Hamas amesema mipango ya adui mzayuni ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina itashindwa na kugonga mwamba kwa mapambano halali ya wananchi wa Palestina ya kuwafurusha maghasibu katika ardhi hizo. Kasim amesema ujenzi wa vitongoji hivyo katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unafanyika huku mamlaka ya ndani ya Palestina ikiendelea kuheshimu makubaliano yaliyosaini na adui msayuni. Amesema hatua ya mamlaka hiyo ya Palestina ya kushirikiana na utawala wa kizayuni katika masuala ya usalama na pia kukutana na maafisa na mawaziri wa utawala huo ni mwavuli tu wa kufunika sera za ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni za utawala huo. Gazeti la kizayuni la Israel Alyaum jana lilifichua kuwa wizara ya makazi ya utawala huo inajipanga kutekeleza mradi wa kuongeza idadi ya walowezi wa kizayuni katika eneo la Palestina la Alaguar. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Tagea sikio sasa mpindo zuitu, wa msikilizaji uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu mkutano wa 35 wa umoja wa Kiislamu, mwelekeo na malengo yake. Mkutano wa 35 wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu ulianza Jumanne wiki hii mjini Tehran kwa hotuba ya Rais Said Ibrahim Raisi ukijadili maudhui ya umoja wa Kiislamu, amani na kujiepusha na mifarakano na mizozo katika ulimwengu wa Kiislamu. Mkutano huo ni sehemu ya sherehe za Maulidi na kukumbukumbu ya kuzaliwa mbora wa viumbe na mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah yuwe juu yake na kizazi chake kitoharifu. Mkutano huo unashirikisha wasomi na wanafikra wa Kiislamu kutoka zaidi ya nchi hamsini na moja duniani. Katika sehemu moja ya hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano huo, Rais Ibrahim Raisi amesema mkutano huo una nafasi na mchango muhimu na wakisasijia katika kuzindua umma wa Kiislamu mkabala wa njama nyingi zinazoukabili. Said Raisi ameashiria jinsi kundi la Daesh linavyohudumia malengo ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel, na akasema njama hiyo inashuhudiwa vyema hii leo huko Lebanon na Afghanistan, kama ilivyoshuhudiwa jana huko Iraq na Siria. Hivyo kuna umuhimu mkubwa wa kutambua vyema njama hiyo, na hapana shaka kwamba juhudi za wanazuoni na wasomi wa Kiislamu za kuweka wazi na kufichua njama hiyo zinaweza kuwalinda vijana katika umma wa Kiislamu. Kwa sasa nchi za Kiislamu zinakabiliwa na vitisho na changamoto nyingi, na muhimu zaidi ni zile za kutaka kuzusha hitilafu, mizozo ya kikanda na kuimarisha harakati za ugaidi. Changamoto hizo kwa hakika ni tishio kwa mustakbali wa nchi zote za magharibi mwa Asia na ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla. Ugaidi na misimamo ya kuchupa mipaka si tishio kwa nchi za Iraki na Siria pekee, bali ni hatari pia kwa usalama na amani ya kimataifa. Hali inayotia wasiwasi na harakati za magaidi wa Daesh huko Afghanistan ni ushahidi wa wazi wa ukweli huo. Hivyo basi, kupambana na njama za kuzusha mifarakano na makundi yanayofanya mikakati ya kuvuruga amani na mshikamano na kuzusha migawanyiko kuna umuhimu wa kistrategia. Hata hivyo, swala la kuwepo umoja na mshikamano katika umma wa Kiislamu linahitajia juhudi za kuweka wazi njama zinazofanywa na maadui na mabeberu wa kimataifa kama Marekani na kuimarisha sababu za umoja katika mataifa ya Waislamu. Marekani daima haitaki kuona amani na usalama ukitawala katika nchi za Waislamu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kulinda usalama na uwepo wa dola bandia na haramu la Israel na maslahi ya madola ya kibeberu kunawezekana kupitia njia ya kudhoofisha umma na mataifa ya Waislamu. Hivyo maadui hao hususani Marekani daima hufanya njama na mikakati ya kudhoofisha umma na nchi za kiislamu na kuzifanya tegemezi kwa madola ya kigeni. Wanasiasa wa Marekani wanasisitiza kuwa kuna ulazima wa kulitumbukiza eneo la Asia Magharibi katika vita na mapigano ili kuhakikisha kwamba utawala wa Israel unapata amani na usalama. Viongozi wa serikali ya Marekani daima wamekuwa wakifanya jitihada za kuzusha hitilafu na hali ya kutoaminiana katika uhusiano wa Iran na nchi za Asia Magharibi kupitia njia ya kutoa tuhuma zisizo na msingi. Haya yanafanyika kwa shabaha ya kuipatia Marekani na vibaraka wake katika eneo hilo fursa nzuri zaidi ya kutekeleza njama na mipango yao ya kishetani. Hata hivyo, jamhuri ya Kiislamu Irani imesimama imara mbele ya njama hizo za madola ya kibeberu na daima imekuwa ikitilia mkazo udharura wa kuwepo umoja na mshikamano baina ya mataifa yanayokandamizwa, swala ambalo linazidi kuikasirisha serikali ya Washington na utawala wa kizayuni wa Israeli. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza, Muhammad Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya makala hii ya Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Katika kipindi iliyopita, tuliendelea kusimulia maisha ya Nabii Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kwa kutupia jicho jinsi mtume huyo alivyolingania dini ya Mwenyezi Mungu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Tulisema Bwana Mtume aliwatumia barua watawala na wafalme wa zama hizo akiwaita katika dini ya Mwenyezi Mungu, na kwamba historia imehifadhi matini za barua mia moja na themanini na tano ambazo ziliandikwa na Bwana Mtume kwa watawala wafalme na viongozi wa kidini na kikabila katika kipindi hicho. Tulisisitiza juu ya nukta mbili muhimu, nazo ni kwamba barua hizo za bwana mtume kwa watawala wa maeneo yote ya dunia kuanzia ufalme wa Roma na Uajemi, ambazo zilikuwa tawala kubwa kuliko zote za wakati huo, ahadi Afrika kwa mfalme na jashi wa Uhabeshi na Mukaukas wa Misri na watawala wengine wa mashariki mwa ardhi zinaonyesha jinsi ujumbe aliyokuja nao Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ulivyokuwa kwa ajili ya walimwengu wote kama zinavyosisitiza aya za Qur'ani tukufu. Na nukta ya pili ni kwamba barua za Bwana Mtume kwa watawala na wafalme wa zama hizo Ziliakisi mbinu iliyotumiwa na dini ya Kiislamu katika kuhubiri na kulingania ya mafundisho yake ambayo ni hikima, akili na mantiki na majadiliano ya hoja madhubuti na mawaidha mema. Ni matumaini yangu kwamba kipindi chetu cha leo kitakunufainisheni vya kutosha. Ya baraya, min, siku moja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa aliingia msikitini na kukutana na hali iliyojaa umaanawi, upendo na masuala ya kiroho na kimaanawi. Alitazama huku na kule na kutupia jicho pembe zote za msikiti wa Madina. Bwana Mtume aliwaona watu wakiwa katika makundi mawili: kundi la kwanza lilikuwa likimdhukuru na kumtaja Mwenyezi Mungu na kuomba dua, huku kundi la pili likiwa katika mijadala ya kielimu, kudurusu na kusomeshana. Bwana Mtume aliyatazama tena makundi hayo mawili, kisha akasema Makundi haya yote yako katika njia ya saada na ufanisi, lakini mimi nitajiunga na kundi linalojishughulisha na masuala ya elimu na maarifa. Siku ziliendelea kupita huku Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali akitumia njia mbalimbali kuwalingania watu dini na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Hakika alikuwa akikabiliwa na majukumu mazito. Alikabiliana na jamii isiyokuwa na elimu wala maarifa na yenye ada na desturi za kijahilia. Hakukushuhudiwa mabadiliko yoyote ya kifikra wala kiutamaduni kati ya watu wa jamii hiyo na maisha yalitafsiriwa kwa mujibu wa taklidi na kufuata yaliyoachwa na mababu na vizazi vilivyopita. Uhuja na dalili ya ukweli na haki kwa watu wa jamii hiyo ilikuwa ni kufungamana kwake na zama zilizopita au mababu na vizazi vilivyotangulia. Suala hilo lilikuwa kizingiti kikuu katika njia ya maendeleo na ukamilifu kwa jamii hizo. Kamwe wa watu hawakuwa tayari kukubali mabadiliko na mageuzi ya aina yoyote katika ada, tabia na utamaduni wao. Qur'ani tukufu inaashiria ukweli huo katika aya kadhaa ikiwemo ya mia moja na sabiini ya suratul Baqara ambayo inasema: wa idha qila lahum ittabi'u ma anzala Allah, na wanapoambiwa fuateni aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu. qaluu bal nattabi'u ma alfaina alayhi abaana wao husema bali tutafuata tuliowakuta nayo baba zetu. awalau kana abauhum la yaqiluna shaian wala yahtadun. Je, watawafuata baba zao tu hata kama baba zao hao hawaelewi chochote wala hawakuongoka? Katika upande mwingine, mghafala, ujinga na ujahili viliwazuia watu kuamini itikadi ya Mungu mmoja na kukubali kumwabudu Mwenyezi Mungu Muumba. Waliamini walichokiona na kukishuhudia kwa macho tu na hawakuwa tayari kufuata na kuamini uhakika unaofahamika kwa akili. Vitu kama fikra, elimu na maarifa havikuwa na nafasi yoyote katika jamii hiyo, na kigezo cha ubora na utukufu Ilikuwa ni nguvu ya upanga, madaraka na nasaba. Hali hiyo ilifanya kazi na majukumu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa magumu na makubwa zaidi na zaidi <tip> Hibati. Ili kuleta mabadiliko na mageuzi ya kimsingi katika jamii, Bwana Mtume alianza kazi yake kwa kubadilisha utamaduni, ada na imani za jamii hiyo. Aidha, aya za Kurani tukufu ziliendelea kuteremshwa zikisisitiza juu ya umuhimu wa kutafakari na kutadabari katika maumbile ya Mwenyezi Mungu. Aya ya kwanza kabisa ya kitabu hicho ilizungumzia juu ya kusoma, kalamu, elimu na maarifa. Daima bwana mtume alikuwa akisema njia ya kushinda ujinga na udhaifu ni kuuliza maswali. Alifanya jitihada kubwa mno za kueneza mafundisho ya Qur'an na kuimarisha maarifa ya kitabu hicho katika nyoyo za watu. Sisitizo la Bwana Mtume juu ya kutumia akili na kutafuta elimu na maarifa lilileta mtikisiko mkubwa ndani ya nyoyo za watu na kuwahamasisha kuipa umuhimu elimu na maarifa na kuipa kipaumbele kikubwa katika maisha yao. Daima masahaba wa Bwana Mtume walionekana kuwa na shauku kubwa ya kupata elimu na maarifa. Historia imemnukuu mmoja wa Waislamu waliohamia Madina, makao makuu ya serikali ya Bwana Mtume akisema, mimi na jirani yangu tuliwekeana makubaliano ya kila mmoja wetu kwenda kwa Mtume kwa zamu, siku moja baada ya nyingine, na kisha kila mmoja wetu kumfunza mwenzake aya za Qur'an na maagizo yote aliyoyasikia au kujifunza kutoka kwa mtukufu huyo. Imepokelewa kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimtuma sahaba wake aliyejulikana kwa jina la Muadh bni Jabal kuwaongoza watu wa eneo fulani, kisha akamuhusia kwa kusema: Ewe Muadh bni Jabal, elewa kwamba iwapo Mwenyezi Mungu atamwongoa mtu mmoja kupitia kwako, basi kazi hiyo ni bora kuliko dunia na vilivyomo ndani yake. Mwanamtume aliona elimu na maarifa kuwa ndio yanayoinawirisha roho ya mwanadamu na kuipa uhai. Alikuwa akiwaambia masahaba zake kwamba elimu ni kito kilichopotea anachokitafuta muumini, na pale anapopata hadithi na maarifa huanza kutafuta hadithi na elimu nyingine. Naam, hakika elimu kwa muumini ni sawa na kito cha thamani ambacho muumini anapokipoteza aachi kufanya jitihada za kukipata kwa kutumia njia mbalimbali mbali. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema pia kuwaambia masahaba zake, tafuteni elimu kutoka kwenye susu ahadi mnaingia mwana ndani, yani kaburini. Mbinu za Bwana Mtume za kuimarisha moyo wa kutafakari na kutumia akili na mantiki ziliwafanya watu kuwa na uhuru wa kifikra badala ya kung'ang'ania na kukalidi kibubusa ada na tamaduni za babu zao. Watu wa jamii ya zama za Bwana Mtume walianza kuizingatia elimu, hikima na huja na kuvitambua vitu hivyo kuwa msingi wa maamuzi yao. Mabadiliko hayo muhimu yalitayarisha uwanja wa watu kuanza kuelewa vyema mafundisho ya Uislamu, kwani hakika ya Uislamu haiwezi kueleweka kwa njia bora bila ya maarifa, elimu na utambuzi. Daima Bwana Mtume aliwahimiza na kuwahamasisha waumini kutafuta elimu na maarifa. Sofwan bin Ghassan anasimulia akisema, siku moja nilimtembelea Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, nikamwambia, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nimekuja msikitini kutafuta elimu na maarifa. Mtume alimjibu kwa kusema heko, na baraka za Mungu ziwe juu yako, tafuta elimu daima. Hakika malaika wa Mwenyezi Mungu huwafunika watafutaji elimu kwa mbawa zao. Imepokelewa pia kwamba siku moja Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwahutubia watu, kisha akasema, mnapopita katika bustani za peponi faidikeni na neema zake. Walimuuliza, ni zipi hizo bustani za peponi? Alisema ni vikao na majilisi za kudurusu na kufundishana elimu, kwani Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anao malaika ambao kazi yao ni kuzunguka wakitafuta vikao na majilisi za mijadala ya elimu na maarifa. Wanapoingia kwenye majilisi hizo, huwafunika na kuwazunguka watu wake. Juhudi za Nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ali katika medani ya kuwaelimisha watu ziliibadilisha jamii ya watu majahili na wasiokuwa na ustaarabu wa Makka na kuifanya jamii yenye utajiri mkubwa wa elimu, fikra na maarifa. Bwana Mtume aliitukuza na kuithamini elimu na maarifa kwa kadiri kwamba aliitaja kuwa ndio urithi wake na urithi wa mitume wengine wa Mwenyezi Mungu waliomtangulia. Mtukufu huyo amesema: elimu ndiyo urithi wangu na urithi wa mitume waliotangulia. Bwana Mtume aliwatambua wanazuoni na wasomi kuwa ni mithili ya nyota za mbinguni zinazoamulikia watu katika kiza totoro. Amesema wasomi katika ardhi ni sawa na nyota mbinguni ambazo huondoa kiza cha baharini na nchi kavu na nyota hizo zinapotoweka yumkini wasafiri wakapotea tena njia yao. Aya nyingi za Qurani tukufu pia zimetukuza elimu na wasomi na kuwaweka katika daraja ya juu kabisa. Sehemu moja ya aya tisa ya suratu Zumar inahoji kwa kusema ul hal yastawi ladhina yalamuna wa ladhina ya la yalamun, ya sema je, wanaweza kuwa sawa wale wanaojua na wale wasiojua? Innama yatadhakkaru ulul albab, wanaotanabahi ni wale tu wenye akili. Hadi hapa basi, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha leo. Msikose kuwa nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki, panapo majaaliwa ya Mola Karima. Shukrani sana Abdu Fatah Musaidi kwa kipindi hicho. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini mchana huu wa Oktoba ishirini na moja, ambayo ni siku ya Alhamisi. Wapendwa wasikilizaji, naanza kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Kwanza kabisa naanza na Mwananchi ambalo lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo ambayo inasomeka hivi: mwelekeo mpya, mahakama yapokea maelezo ya mshtakiwa anayedaiwa kukiri kosa na kumhusisha Mbowe, jaji ajiondoa. Chini ya kichwa hicho cha habari kuna picha inayomwonyesha katibu mkuu wa Chadema John Mnyika aliyekaa akijadili jambo na baadhi ya viongozi wa chama hicho katika chumba cha mahakama kuu divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi jijini Dar es Salaam jana, baada ya mahakama hiyo kusoma uamuzi wa kesi ndogo ndani ya kesi ya msingi inayomkabili mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe na wenzake watatu. Kulia ni baadhi ya wafuasi katika picha hiyo walijitokeza mahakamani hapo kusikiliza kesi hiyo mbali na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi aidha limeandika: machinga walia na maeneo mapya, wataka kumwona Samia, madeni ya PSSSF yalishtua Bunge ni shilingi trilioni 4.6, pingamizi la Sabaya la gonga mwamba, walimu waoga vichakani kwa kukosa vyoo, na jinsi Gadafi alivyompindua mfalme akiwa na miaka ishirini na saba. Hayo yakiwa ni yale ambayo nimeweza kudondoa kutoka gazeti ya Mwananchi. Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika rais wa Burundi kutembelea SGR bandari ya Da, machinga wafunguka kwa Rais Samia, Tanzania na Ufaransa mambo safi, miradi ya kimkakati d, Mwinyi ateua kaimu jaji mkuu familia ya Mtanzania aliyewawa Marekani yatoa moyoni. Kigogo Vodacom aeleza alivyochunguza simu ya Sabaya na Mbowe abwagwa. Jaji ajitoa kesi yake. Ukurasa wa mwanzo wa Nipashe nao una habari ambazo zinasomeka hivi: sababu jaji wa pili kujitoa kesi Mbowe. Mapingamizi yatupwa. Askofu awaombea mawakili na washtakiwa kabla wa ya uamuzi madeni ya TTCL yazidi mali zake. Mitaa yatengwa machinga Kariakoo kusubiri waendako. RC azuia milioni arobaini na saba ziara za madiwani. Kunyongwa hadi kufa kwa kuwa mke na kumnyofoa viungo ni kichwa kingine cha habari ambacho nadondoa kutoka gazeti ya Nipashe vile vile. Kuna kingine kinachosema mawasiliano ya Sabaya yafikishwa kotini na PSSSF hoi. PAC yataka serikali kuilipa uh, trilioni 4.6. Nchini Kenya, gazeti ya Standard limeandika serikali ya Kenya kutumia shilingi bilioni 25 kuinua biashara na wananchi kutokana na athari walizozipata kufuatia maambukizi ya Korona. Gavana wa Kirinyaga Ana Waiguru ameipongeza serikali ya rais Uhuru Kenyatta kwa kuwezesha miradi ya maendeleo katika kaunti hiyo. Waiguru pia alichukua fursa hiyo kueleza mafanikio ya serikali yake. Alisema, tumetekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo katika sekta zote za uchumi ili kubadilisha maisha ya wakazi vilevile vile limeandika, wananchi washangilia baada ya rais Kenyatta kutangaza kuhitimisha kafyu ya miezi kumi na tisa nchini humo ili kukabiliana na maambukizi ya korona. Na omanya naoko orodheshwa miongoni mwa mashujaa mia mbili ishirini katika siku maalumu huko Kirinyaga. Na gazeti la Taifa Leo lina habari zinazosema rais atangaza kuondolewa kwa kafyu iliyowekwa kudhibiti maambukizi ya korona. Walevi wapumua afueni kubwa, kwa walioshindwa kulipa madeni. Ruto na Raila wajipigia debe mbele ya Uhuru. Na Mo Salah atinga rekodi eh, Liverpool. Wapenda wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka magazeti ya Afrika Mashariki. <muchos> na sasa tunawaletea makala yetu ufupi, makala iliyojaa maarifa tele ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 14 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 21 Oktoba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1379 iliyopita, Yazidi bin Muawia aliangamia. Yazidi bin Muawia alikuwa mtawala dhalimu na fasiki, na alitawala kwa muda wa miaka mitatu na miezi Katika kipindi cha utawala wake Yazidi mwana wa Muawiya alifanya jinai kubwa na za kutisha. Miongoni mwa jinai hizo ni kumuua shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imamu Hussein bin Ali bin Abitalib alaihimussalam, na masahaba zake katika ardhi ya Karbala huko Iraki mwaka 61 Hijiria, kushambulia kinyama miji mitakatifu ya Maka na Madina, kubomoa nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaba na kuhalalisha mji wa Madina siku tatu, ambapo askari wake waliwabaka na kuwanajisi wake na mabinti wa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Miaka 188 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Alfred Nobel, mkemia wa Sweden na mvumbuzi wa Dynamite. Nobel alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza sayansi ya kemia na baadaye akafanya utafiti mkubwa katika uwanja huo na kufanikiwa kuvumbua mada ya mlipuko. Kinyume na alivyotarajia, majeshi ya nchi mbalimbali yalianza kutumia Dynamite vitani na hivyo kusababisha mauaji ya raia wengi. Mkemia Nobel ambaye alikuwa na utajiri mkubwa na hakufikiri kwamba hicho alichogundua kingetumiwa ki vibaya, aliamua kutoa utajiri wake kama tuzo na zawadi. Alfred Nobel alifanya hivyo kwa lengo kwamba tuzo hiyo itolewe kila mwaka kwa shakhsia aliyefanya kazi kubwa na yenye thamani duniani katika maswala ya sayansi, fasihi na amani. Hata hivyo, kinyume na matakwa yake, hii leo tuzo ya amani ya Nobel imechukua sura ya kisiasa na inatumiwa kama uwenzo wa kutangaza na kueneza siasa za nchi za magharibi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita nchi ya kiafrika ya Somalia ilipata uhuru na siku hii inajulikana nchini humo kama siku ya taifa. Kijiografia ya Somalia ipo kaskazini mashariki mwa bara la Afrika katika eneo linalojulikana kama pembe ya Afrika. Mji mkuu wa Somalia ni Mogadishu na lugha rasmi ya nchi hiyo ni Kisomali na Kiarabu. Asilimia 99 ya wananchi wa Somalia ni Waislamu. Nchi hiyo kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya ukoloni wa Italia na Uingereza mpaka ilipojipatia uhuru mwaka 1960 katika siku kama hii ya leo. na katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita wafanyakazi wa sekta ya mafuta nchini Iran walianza mgomo wa nchi nzima, wakati wa kujiri harakati za mapambano ya wananchi dhidi ya utawala wa Shah. Kufuatia mgomo huo, usafirishaji mafuta nje ulisimama, jambo ambalo liliukatia utawala wa Shah moja ya vyanzo muhimu vya mapato ya fedha za kigeni. Msikilizaji wetu ni kekeo kingoni. Kutamatisha matangazo, ni msikilizaji wetu huyu mtajika ni yaki Hasan Muhamed Shebe kutoka Mombasa, Kenya. Ametuma um, ujumbe wake hapa, maoni ametoa, anasema nimefurahishwa na kauli ya yatoa janati kuwa anaunga mkono mazungumzo yanaendelea baina ya Saudi Arabia na Iran. Hii inadhihirisha wazi kuwa hata kama kulikuwepo na sitofahamu hapo awali baina ya madola haya mawili, lakini hisia na nafsi za viongozi wa madola haya wanajua kuwa muongozo na mafundisho ya Uislamu unawataka wasikizane tena wajawiriane wa, wa, wa kwa amani. Anasema hata hivyo anapenda kutoa tahadhari kwamba maadui kwa sasa wanakereka na kuchomeka ndani ya nafsi zao, kwani iwapo Saudia na Irani zitapatana na kuzungumza kwa sauti moja, basi kwao wao huwa ni tishio watakufa nacho, kijiba cha moyo chembe walengacho hakifumi ngo. Shukran sana Yahya Hasan Muhamed Shebe kwa ujumbe wako huo na kukamilisha hapa chini kwa maneno ambayo ni mazima kabisa. Shukran sana Abdulali Makajura wa Tabora, anasema sante. Nawe pia tunakushukuru sana. Msikilizaji wetu mwingine huyu ni Shirali Fadhili wa kutoka Dar es Salaam Tanzania anasema stratejia ya umoja wa Uislamu ndio mafunzo ya Quran, mahimizo ya mtume mtukufu wa Uislamu na maima alimusalam na masaaba watakatifu. Anasema kuzorota umoja wetu ni khiana kwa mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoalifu. Na anasema ni aibu kwa waislamu wote. Anasema na tunaonekana umma uko dhaifu katika itikadi yetu pia utakfiri Anasema ni pandikizo wanaotumika ni kudhihirisha ujinga wao. Tunakushukuru sana Sherali Fadhili wa Dar es Salam, Tanzania, kwa maoni yako hayo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema stratejia ya Irani ni kuhakikisha kwamba kuna kuwepo umoja na mshikamano katika ulimwengu wa Kiislamu. Vyombo vya habari vya Saudi Arabia vimetangaza kuwa wanajeshi karibu ishirini wa nchi hiyo wameuawa na makumi mengine ya kujeruhiwa katika shambulizi la makombora lililofanywa na jeshi la Yemen. Washiriki katika kikao cha Moscow, Rusia, wamesisitiza katika taarifa yao ya pamoja kuhusu udharura wa kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Afghanistan na kutilia mkazo hamu yao ya kudumisha amani nchini humo na katika kanda nzima kwa ujumla. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza kuwa upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni katika eneo la Palestina la bonde la Jordan katika ukingo wa magharibi ni tishio kwa uwepo wa Palestina katika eneo hilo. Ha, Hazim Kasim, msemaji wa harakati hiyo, amesema uamuzi wa utawala wa Kizayuni wa kutaka kupanua vitongoji vya walowezi wa Kizayuni huko Alaguar una maana ya kuendeleza uvamizi wa utawala huo dhidi ya ardhi na wananchi wa Palestina. Amesema hatua hiyo ya utawala wa Kizayuni wa Israel inalenga uwepo na utambulisho wa wananchi wa Palestina. Nawashukuru wote waliofanikisha matangazo haya, nawashukuru wasikilizaji waliotuma maoni yao, na sina la ziada. Jina langu ni Subhani Ghanima Muhamed, na wageni nikiwatakia mchana mwema, kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matanga...