Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi, ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim, wassalamu assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako wa kawaida katika meza ya matangazo. Asubuhi hii ya leo niko nanyi kwa muda wa saa moja, nikiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni Alhamisi Oktoba 20 na ambayo ni sawa na tarehe kumi na nne Rabiul Awal elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria. Tunamshukuru mola karima, tunatoa shukran kwa Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai na afya njema na kuweza kuiona siku hii ya leo, na tunaombea pia vilevile, shifaa wapate uponyaji wa haraka, ni kwa uwezo wake Mola Muumba, wenzetu ambao wanaugua, wako majumbani, wako wamelazwa mahospitalini. Mwenyezi Mungu awape tahafifu, amin ya rabil alamin. Tafungua matangazo kwa taarifa ya habari, tutakuwa na habari za kikanda, kimataifa na uchambuzi wetu kwa asubuhi hii, utatupia jicho mkutano wa thelathini na tano wa umoja wa Kiislamu, mwelekeo malengo yake. Tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho ni maalum kuzungumzia wiki ya Umoja, na tutakuwa na makala fupi ya haki za watoto katika Uislamu. Bila kusahau macho yetu magazetini tukidondoa baadhi ya habari muhimu ama vichwa vya habari tukiwasomea vilivyopewa uzito maalum katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Na makala yetu ya leo katika historia iko pale pale, itaenda kwa muda wa dakika tatu, na nitakuwa nikipokea jumbe zenu, nikimaanisha ujumbe mfupi SMS, tuma kupitia nambari yetu ya WhatsApp. Mpendwa msikilizaji, fuatilia matangazo haya, fuatilia makala zetu mbalimbali kutumia tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Ayatollah Janati asema tunakaribisha kwa mikono miwili mazungumzo kati ya Iran na Saudi Arabia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linataka kusitishwa vita huko Yemen haraka iwezekanavyo. Mkuu wa IAEA, mkataba wa AUKUS utageuka kuwa mashindano ya umiliki nyambizi za nyuklia duniani na ripoti yasema utawala haramu wa Israel unafanya juhudi za kuanzisha uhusiano wa kawaida na Mkomoro. Na sasa ni habari kamili, tunaanza na hapa Tehrani. Ayatola Ahmadi Janati, katibu wa baraza la kulinda katiba ya jamhuri ya kiislamu Irani, amesema matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu ni ya kutwishwa na ni matakwa ya mabeberu dhidi ya Uislamu. Ayatullah Ahmadi Janati amebainisha kuwa kama tawala na mataifa ya Kiislamu yatadiriki na kufahamu ukweli huu, basi badala ya kufikiria kutekeleza mipango ya kishetani na ya kibeberu yatafuatilia swala la umoja na mambo yanayowakutanisha pamoja, na hivyo kudhamini maslahi ya umma wa Kiislamu. Kadhalika Ayatullah Ahmadi Janati, katibu wa baraza la kulinda katiba ya jamhuri ya Kiislamu Irani amesistiza juu ya udharura wa kudumishwa umoja na mshikamano baina ya mataifa ya Kiislamu. Kuhusiana na mazungumzo ya Iran na Saudi Arabia, katibu wa baraza la kulinda katiba ya jamhuri ya Kiislamu Irani amesema Teherani inakaribishwa kwa mikono miwili mazungumzo hayo. Aidha amesistiza kama matatizo na hitilafu za nchi mbili za Kiislamu yatapatiwa ufumbuzi, bila shaka hiyo itakuwa hatua muhimu. Hivi karibuni Faisal bin Farhan al Saud, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, alinukuliwa akisema kuwa nchi yake ina nia ya kweli katika mazungumzo yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya hapo pia Muhammad bin Salmani, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, alikuwa amesema kwamba nchi yake inataka kuwa na uhusiano wa kipekee na mzuri na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Ethiopia imetekeleza shambulio jingine la anga dhidi ya jimbo la Tigray kaskazini mwa nchi hiyo, ikiwa ni shambulio la tatu katika kipindi cha wiki moja. Ethiopia inasema kuwa shambulio hilo la jana Jumatano linaendeleza kampeni ya kupunguza nguvu vikosi vya wanamgambo wa Tigray katika vita vilivyodumu kwa takriban mwaka mmoja sasa. Televisheni ya Tigray inayosimamiwa na Tigray People's Liberation Front imesema mashambulizi yalilenga katikati mwa Mekele lakini haikutoa maelezo zaidi ya majeruhi au uharibifu uliopatikana. Baadhi ya ripoti zisizo rasmi zinasema kwamba watu kadhaa wameuawa na kujeruhiwa kufuatia mashambulio hayo ya anga ya jeshi la Ethiopia. Juzi Umoja wa Mataifa ulisema kuwa watoto watatu wameuawa huku mtu mmoja akijeruhiwa katika shambulio la anga lililolenga eneo la Mekele, makao makuu ya jimbo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia. Serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya eneo la Tigray Novemba mwaka jana elfu mbili na ishirini, kwa madai kuwa wapiganaji wa TPLF wamelishambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Hadi sasa mapigano hayo, mbali na kuua maelfu ya watu, yamewalazimisha watu karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na hali ngumu na ukosefu wa chakula. Mashirika mbalimbali mbali ya utoaji misaada ya kibinadamu yamekuwa yakitahadharisha juu ya uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu katika jimbo hilo. Naendelea kuchagia sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetaka kusitishwa vita haraka iwezekanavyo huko Yemen katika kuunga mkono muungano vamizi na katili wa Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo. Nchi wanachama wa baraza la usalama jana usiku zilitoa taarifa zikitaka kusitishwa vita mara moja katika nchi nzima ya Yemen kwa mujibu wa azimio la baraza hilo nambari 2565 ili kulizuia jeshi na makundi ya kujitolea ya wananchi wa Yemen kuudhibiti mkoa wa Marib katikati mwa nchi hiyo. Taarifa ya nchi wanachama wa baraza la usalama imesisitiza juu ya ulazima wa kusitishwa mapigano ikiwemo kusitishwa mara moja kusonga mbele vikosi vya Yemen huko Marib katikati mwa nchi. Nchi wanachama wa baraza la usalama la umoja mataifa aidha, zimedai katika taarifa hiyo kuwa kutopiga hatua mchakato wa kusaka amani huko Yemen kunaweza kutumiwa vibaya na magaidi na zimeeleza wasiwasi wao kuhusu hali mbaya ya kibinadamu inayoikabili Yemen. Nchi wanachama wa baraza la usalama pia zimetangaza kumuunga mkono Hans Grundberg, mjumbe wa umoja wa mataifa katika masuala ya Yemen, na kuzitolea mwito pande zinazozozana nchini humo kukutana na mjumbe huo na mjumbe huyo chini ya usimamizi wa umoja wa mataifa. Itakumbuka kuwa vikosi vya jeshi la Yemen na makundi ya kujitolea ya wananchi katika wiki za karibuni wamepata mafanikio makubwa ya kimaidani dhidi ya vikosi vamizi mizi na mamluki wao katika mapigano mkoani Mariba. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA amesema baada ya kusainiwa makubaliano ya pande tatu ya AUKUS kati ya Marekani, Australia na Uingereza nchi zingine zitaifanya Australia mfano wa kuiga na kuamua kujirundikia nyambizi za atomiki. Kwa mujibu wa gazeti la The Guardian, Rafael Grossi amesema ametuma nchini Australia timu maalum ya wataalamu ili kwenda kuchunguza athari za kiusalama na kisheria za mkataba huo. Grossi amesema hivi sasa nchi nyingine zinaweza kuiga Australia na kufuatilia swala la umiliki wa nyambizi za atomiki, jambo ambalo linatia wasiwasi wa kuenea silaha za nyuklia na kukiukwa sheria. Tarehe 15 ya mwezi uliopita wa Septemba, viongozi wa Marekani, Uingereza na Australia walitangaza kuwa wanaanzisha muungano mpya wa ushirikiano katika nyuga za kidiplomasia, kiusalama na kijeshi katika ukanda wa Indo-Pacific. Katika mazungumzo ya pande tatu waliofanywa kwa njia ya intaneti, rais Joe Biden wa Marekani, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na waziri mkuu wa Australia Scott Morrison walitangaza kuundwa kwa muungano huo uliopewa jina la AUKUS. Kwa mujibu wa muungano huo, Marekani na no Uingereza zitaipatia Australia teknolojia na nyambizi za nyuklia. Moja ya malengo muhimu ya rais Biden wa Marekani ya kuanzisha muungano huo ni kuwa na mashirikiano zaidi na Australia ambayo ni mmoja wa wanachama wa kambi ya magharibi katika eneo la Oshinia, akiamini kwamba nchi hiyo itaweza kutoa mchango muhimu katika kukabiliana na China. Makubaliano ya AUKAS yamelalamikiwa na nchi kadhaa kubwa duniani ikiwemo China, Rusia na Indonesia, pamoja na hata Ufaransa ambayo ni mwitifaki muhimu wa kambi ya magharibi katika kulalamikia makubaliano hayo ambayo yamesababisha kufutwa mkataba uliosainiwa kati ya Ufaransa na Australia, ambapo Ufaransa ingeiuzia Australia nyambizi zenye thamani ya dola bilioni sitini na sita, e, serikali ya Paris ilichukua hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa na kuamua kuwaita nyumbani mabalozi wake kutoka Washington na Canberra. Na vyombo vya habari vya utawala haramu wa Israel vimetangaza kuwa viongozi wa utawala huo wanafanya jitihada za kuvikinaisha visiwa vya Komoro ili vianzishe uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Duru za karibu za utawala wa Israel zinasema kuwa viongozi wa utawala kizayuni, wa kizayuni wamekuwa wakihaha kuhakikisha kwamba wanaikinaisha Komoro ili ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala huo ingawa hadi sasa juhudi hizo nazo hazijazaa matunda. Nchi ya visiwa vya Komoro ambavyo kijografia kijografia vipo katika ukanda wa bahari ya Hindi katika pwani ya Afrika Mashariki ni mwanachama wa jumuiya ya nchi za Kiarabu. Komoro ni moja ya nchi ndogo barani Afrika na idadi ya wakazi wake haifiki hata milioni moja. Itakumbuka kuwa Septemba mwaka jana elfu mbili na ishirini, mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Imarati na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiana wa kawaida na utawala haramu wa Israel katika hafla iliyofanyika ikulu ya White House mjini Washington. Baada ya hapo, Sudan na Moroko nazo zikafuata mkumbo huo huo na kutangaza kuanzisha uhusiano na utawala huo haramu, uamuzi ambao umeendelea kulalamikiwa na na kulaaniwa na wapenda haki kote ulimwenguni. Sudan, Moroko na Bahrain zimeendelea kushuhudia maandamano kila leo ya kulaani na kupinga hatua za nchi zao ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel wakisema kuwa hatua hiyo ni ya khiana na usaliti mkubwa kwa wananchi wa Palestina wanaofanyiwa unyama wa kila aina na utawala huo kila uchao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Wapendwa a wasikilizaji, na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho mkutano wa thelathini na tano wa Umoja wa Kiislamu, mwelekeo na malengo yake. Mkutano wa 35 kima wa kimataifa umoja wa Kiislamu ulianza Jumanne wiki hii mjini Tehrani kwa hotuba ya Raisi Said Ibrahim Raisi ukijadili maudhui ya umoja wa Kiislamu, amani na kujiepusha na mifarakano na mizozo katika ulimwengu wa Kiislamu. Mkutano huo ni sehemu ya sherehe za Maulidi na kumbukumbu ya kuzaliwa mbora wa viumbe na mtume wa mwisho, mtume wa Mwenyezi Mungu, Mtume Muhammad, rehma ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoarifu Mkutano huo unazishirikisha unawashirikisha wasomi na wanafikra wa Kiislamu kutoka katika zaidi ya nchi hamsini na moja duniani. Katika sehemu moja ya hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano huo, Rais Ibrahim Raisi amesema mkutano huo una nafasi na mchango muhimu na wa kistratejia katika kuzindua umma wa Kiislamu mkabala wa njama nyingi zinazoukabili. Sayid Raisi ameashiria jinsi kundi la Daesh linavyohudumia malengo ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli na akasema njama hiyo inashuhudiwa vyema hii leo huko Lebanoni na Afghanistani kama ilivyoshuhudiwa jana huko Iraki na Siria, hivyo kuna umuhimu mkubwa wa kutambua vyema njama hiyo, na hapana shaka kwamba juhudi za wanazuoni na wasomi wa Kiislamu za kuweka wazi na kufichua njama hiyo zinaweza kuwalinda vijana katika umma wa Kiislamu. Kwa sasa nchi za Kiislamu zinakabiliwa na vitisho na changamoto nyingi, na muhimu zaidi ni zile za kutaka kuzusha hitilafu, mizozo ya kikanda na kuimarisha harakati za ugaidi. Changamoto hizo kwa hakika ni tishio kwa mustakbal wa nchi zote za magharibi mwa Asia na ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla. Ugaidi na misimamo ya kuchupa mipaka si tishio kwa nchi za Iraki na Siria pekee, bali ni hatari pia kwa usalama na amani ya kimataifa. Hali inayotia wasiwasi na harakati za magaidi wa Daesh huko Afghanistan ni ushahidi wa wazi wa ukweli huo. Hivyo basi, kupambana na njama za kuzusha mifarakano na makundi yanayofanya mikakati ya kuvuruga amani na mshikamano na kuzusha migawanyiko kuna umuhimu wa kistratijia. Hata hivyo, swala la kuwepo umoja na mshikamano katika umma wa kiislamu linahitajia juhudi za kuweka wazi njama zinazofanywa na maadui na mabeberu wa kimataifa kama Marekani na kuimarisha sababu za umoja katika mataifa Waislamu. Marekani daima haitaki kuona amani na usalama ukitawala katika nchi za Uislamu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kulinda usalama na uwepo wa dola bandia na haramu la Israel na maslahi ya ya madola ya kibeberu kunawezekana kupitia njia ya kudhoofisha umma na mataifa ya Waislamu. Hivyo, maadui hao hususan, Marekani, daima hufanya njama na mikakati ya kudhoofisha umma na nchi za Kiislamu na kuzifanya tegemezi kwa madola ya kigeni. Wanasiasa wa Marekani wanasisitiza kuwa kuna ulazima wa kulitumbukiza eneo la Asia Magharibi katika vita na mapigano ili kuhakikisha kwamba utawala wa Israel unapata amani na usalama. Imad Amrun ambaye ni mwadhiri wa chuo kikuu na mchambuzi wa masuala ya siasa wa Ufaransa amesema katika kikao cha kwanza cha mkutano wa 35 wa umoja wa Kiislamu unaofanyika mjini Teherani kwamba hii leo Palestina na baadhi ya maeneo ya Siria yanakaliwa kwa mabavu na kunashuhudiwa vita na mapigano katika maeneo kadhaa ya Waislamu kutokana na njama inayotekelezwa kwa kutumia makundi ya kitakfiri. Hali hii ina maana ya kufeli na kushindwa wanafikra wa ulimwengu wa Kiislamu, wasomi na wanasiasa wa umma katika jitihada za kuimarisha umoja na undugu. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Tunakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, huu ni wakati mwingine wa kukuletea ni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Mpendwa msikilizaji, popote pale matangazo yanapokufika hivi sasa tumo ndani ya wiki moja, umoja, wiki moja, umoja, wiki muhimu sana kwa Waislamu na wapenzi wa Bwana Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake. Ni wiki iliyotangazwa na mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa nia safi ya kuwaunganisha na kuwafanya kitu kimoja Waislamu kote ulimwenguni. Ni wiki ya baina ya mwezi 12 na mwezi 17 Mfunguo Sita, inayoadhimishwa kila mwaka na Waislamu wa madhehebu na matabaka tofauti katika kona mbalimbali mbali za dunia. Labda mpenzi msikilizaji, utajiuliza kwa nini kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili ndio kikawa cha wiki ya umoja? Majibu yake yako wazi kabisa na tumekuwa tukiyarudia kila mwaka kwamba kwa vile kuna kauli tofauti kuhusu siku ya kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, huku tarehe maarufu zaidi kwa upande wa Waislamu wa Kisuni ikiwa ni mwezi 12 mfungo 6 na kwa upande wa Waislamu wa Kishia tarehe maarufu zaidi ya kuzaliwa mtume ni mwezi 17 mfungo sita. Imam Khomeini kudisa siru alikitangaza kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili kuwa wiki ya umoja, ili waislamu waweze kukitumia vizuri kuimarisha umoja na mshikamano baina yao na si kugombana kwa tofauti hiyo ndogo leo Ahmedi, sehemu kubwa ya kipindi chetu itajikita kwenye maudhui hiyo ya umoja na mshikamano kati ya Waislamu, tukiwa na matumaini hiki kidogo tunachokitanguliza mbele ya Mwenyezi Mungu tutapata radhi zake na tutaweza kupandisha japo kidogo moyo wa Waislamu kwa kuungana kidhati, kwa kuwa kitu kimoja, namtaban na inavyoonekana hapa Asma, hichi kitakuwa ni kipindi maalum kwa ajili ya wiki ya umoja, kutokana na maoni mbalimbali mbali kutoka kwa wasikilizaji wetu. Nam, mpenzi msikilizaji, sehemu kubwa au yote ya kipindi hiki kama tulivyosema, yani hiki ni kipindi maalum kwa ajili ya wiki ya umoja baina ya Waislamu, na tutaangalia pia madhara ya kukosekana umoja na mshikamano katika ulimwengu wa Kiislamu, Toban, kulingana na maoni ya wasikilizaji wetu. Ni kweli Ahmedi, tuanze na maoni yake Bwana Sherali Fadhili, msikilizaji wetu mtajika huyu wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye hapa anasema umoja baina ya Waislamu wa madhehebu yote ndiyo mafunzo ya Quran na Waislamu ndio mafundisho ya madhehebu za Waislamu wa, wa kisuni na kishia ndio suna muhimu sana ya Mtume wetu mtukufu na aima alaihimusalamu lakini leo umma wetu tunadhulumiana, anasema wenyewe kwa wenyewe, inasikitisha sana. Tumeacha kitabu chetu cha Qurani na vitabu vya wanazuoni wetu wanaotuhimiza kushikamana na kuwa kitu kimoja. Anasema waislamu tumeshindwa kuelimishana kwa njia nzuri, na wala si uongo, ili sote waislamu wa zama hizi tuwe na umoja thabiti anasema. Matokeo yake unawaona baadhi ya waislamu wanajipendekeza kwa maadui ili kutafuta hifadhi kama maadui wetu wakubwa yaani Wazayuni. Halafu anaonya akisema maneno yake mazima sana. Halafu hapa anasema kitendo cha kiongozi wa taifa lolote la Kiislamu cha kuwa na mahusiano na Wazayuni ni uthibitisho wa viongozi wa taifa hilo kuwa ni majahil, huko kuwafanyia khiana wananchi wao ambao tunajua kuwa wananchi wa mataifa ya Kiislamu wanawapenda sana waislamu wenzao wa Palestina. Watakwenda kujibu mbele ya Mungu. Umma wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam una wajibu wa, wa kuwakosoa na kukabiliana na viongozi majahil duniani. Anasema kukosekana umoja na mshikamano katika safu za Waislamu na kitendo cha baadhi ya viongozi wa nchi za waislamu kujipendekeza kwa wazayuni, matokeo yake leo hii hata viongozi wa Umoja wa Afrika wanataka wazayuni wapewe nafasi kuwa waangalizi katika AU. Vilevile anasema wazayuni wanafanya jinai kubwa, lakini leo viongozi hao wa AU wanaona, hata waarabu na baadhi ya viongozi wa kiislamu wanajiunga na wazayuni. Sasa wao wasio waislamu wafanye nini? Huu anasema kwa hakika ni kujaribu kuhalalisha kuvunjwa haki za binadamu kunakofanywa na wazayuni. Anasema ni aibu iliyoje hiyo. Leo hii kutokana na kukosekana umoja na nguvu za pamoja za Waislamu, tunaona magaidi wanawaua kwa umati Waislamu wanaosali misikitini ikiwemo huko Afghanistan. Hii pia ni aibu kubwa. Ni mimi Shar El Fazl, Dar es Salam, Tanzania. Naam, okay. Ni maneno mazima kabisa hayo ya Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana na tunamwomba Mwenyezi Mungu aondoe kiza hiki totoro katika umoja na mshikamano baina ya waislamu ili asitokee yoyote atakayotokea kuwa adui wa mwislamu kwa sababu ya madhehebu yake, rangi yake, utaifa wake, na vitu vidogo vidogo kama hivyo ambavyo havimnufaishi chochote mwislamu yoyote ghairi ya kumtia nguvu adui adui wao wa pamoja sawa sawa. Na tunatumia fursa hii kuukumbusheni njia mnazoweza kuwasiliana nasi ambazo ni pamoja na WhatsApp yetu ya PL 9893565487 na barua pepe yetu yani mail ni swahili radio IRIB. Mtandao wetu wa intaneti ni Pars sw hapa mwanabaraza mwingine, bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe, ametutumia maoni yake kwa njia ya sauti kutoka huko mtaa wa Ingilani, old Town, Mombasa, kuhusu wiki hii ya umoja kati ya Waislamu. Karibuni kumsikiliza. Kwanza kabisa, napenda kuchukua fursa hii kuwapongeza Waislamu wote ulimwengu mzima, wakati wa kuadhimisha siku hizi tukufu, siku ya umoja, ambayo kama tujuavyo, marehemu Imam Khomeini alitangaza tarehe kumi na mbili hadi tarehe kumi na saba za mfungo sita wa Rabiul Awal kuwa ndi wiki ya wiki ya umoja. Kwa hakika, Uislamu ni dini ambayo imetuhimiza sana, na kwa hakika, kwa Muislamu umoja ni faradhi, kwa sababu angalia zile nguzo. Katika zile nguzo, nguzo nne zilizobakia baada ya shahada, nguzo ya pili ni swala. Swala tunatakanua tuswali katika jamaa, mpaka mtu na udhuru lakini kuswali kwa jamaa ndio bora zaidi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameka hii makusudi yake kwamba watu wakutane, wajuliane hali na kuleta mapenzi na mahaba katika jamii, sio mtu naswali kipeke yako nyumbani. Lakini ukiwa ukiwa katika swala za jamaa, utaweza kujua hali za wenzako. Hiyo ni moja katika, katika hikma ambayo tumewekewa sisi Waislamu. Angalia tena nguzo ya tatu zaka Zaka, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameweka vile vile kuleta mapenzi katika sisi Waislamu, kwa sababu ukimpa mtu zaka, ukim, ukim, ukim, ukim, ukimsaidia kwa shida zake na nini, bila shaka itazidisha mapenzi na italeta umoja. Angalia katika nguzo ya nne tena ambayo ni saumu. Saumu vile vile ni jambo ambalo haliangalii tajiri, haliangalii maskini, haliangalii unacho ama huna lazima ufunge kama una afya yako. Kwa sababu gani? Kwa sababu Mwenyezi Mungu anataka kuonesha kama sisi sote ni tuko katika daraja moja, isipokuwa mwenye kumcha Mwenyezi Mungu ndio daraja yake itakuwa juu, lakini sote daraja yetu ni moja. Vile vile na na haifai kudharauliana kwa sababu ya som, unajieka na ndaa unazo pesa una, una, unacho chakula nyumbani kwako, lakini unajieka na ndhaa ili kufuata amri ya Mwenyezi Mungu. Unaweza kujificha chumbani ukala, lakini hufanyi kwa sababu unamcha Mwenyezi Mungu. Angalia haji haji haji, Mwenyezi Mungu ameweka hii haji tena, vile vile ndio ambayo ndio inadhihirisha na inakithirisha uh, umoja wa Waislamu jinsi utakavyo kuwa, kwa sababu haji inachukua ina karibu mataifa yote ulimwengu mzima yanakutana pale, dini zote, uh, kabila zote zinakutana pale. Kwa hivyo, uh, bila kuangalia madhehebu ya huyu wala madhehebu ya huyu, sote tunakutana pale kwa, kwa, kwa kutekeleza ibada hii ya haji. Hiyo tena ni hikma nyingine ambayo Mwenyezi Mungu ameweka katika, katika, katika kudhihirisha kwamba umoja ni jambo muhimu kwa kwa Waislamu. Nam, maneno yako ni mazima kabisa, Bwana Shebe, tunakushukuru. Ama Bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa, Kenya huko, pia yeye anazungumzia utukufu wa Bwana Mtume Muhammad, rehema za Allah ziwe juu yake na hali zake, haswa wakati huu Ahmedi, ambapo tumo katika maadhimisho ya Maulid Nabii na mazazi ya mtukufu huyo wa darja akisema kwamba kwanza natushukuru. Baadaye anasema Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wakati alipotangulia mbele ya haki, Safia bint Walid alilia sana, mpaka maswahaba wakamuuliza, nini kinakuuliza Swafia? akajibu mambo matano, ndiyo yanaoniliza. Kwanza Quran itatupwa, pili watoto wa zinaa watakuwa wengi, tatu wanawake watajaa masokoni Nne, wanawake watatembea uchi, na tano, mwaka utakuwa kama mwezi. Naam, hayo ni maelezo aliyotutumia hapa ukumbini mwana baraza bwana Idris Maliamungu wa Mombasa nchini Kenya, kwa mnasaba wa siku hizi tukufu na adhimu za mfunguo sita za maadhimisho ya mazazi ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Tunatumia fursa hii pia kusema kwamba Mtume Muhammad, rehema za Allah ziwe juu yake na hali zake, ni chemchemu na chimbuko la umoja na mshikamano katika vipindi vyote vya historia ya Uislamu. Mtume wa Mwenyezi Mungu ndio dira ya hisia na ruaza ya itikadi ya umma wa Kiislamu, ni kiungo muhimu mno na cha juu za ja kushikamana Waislamu. Ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba siku za maadhimisho ya maulidi ya mtukufu huyo ndio wakati muhimu zaidi wa Waislamu kuchukua hatua za kuimarisha umoja na mshikamano na kuweka pembeni tofauti zao ndogo ndogo za kimadhehebu. Na umoja ndiyo silaha muhimu zaidi ambayo inaliwezesha taifa lolote kufikia malengo yake. Ni tangazo la wazi la Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'ani Tukufu kwamba ni wajibu kwa Waislamu kuungana kwani kinyume na kuungana ni kupoteza nguvu zao. Hivi, mpenzi msikilizaji, leo hii Waislamu wana nguvu kweli duniani? Majibu ni hapana. Waislamu hawana nguvu ambazo Allah amewaumbia wawe nazo. Sasa sababu yake ni nini? Sababu yake ni tangazo hilo la Mwenyezi Mungu ndani ya Quran kwamba Waislamu kama hawataungana, nguvu zao zitapotea. Tunamwomba Allah zitie nguvu nyoyo za Waislamu wa madhehebu na matabaka yote, waujue kiukweli umuhimu wa kuwa kitu kimoja na njia bora za kufikia ndoto hiyo muhimu mno. nam wapenzi wasikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran, na leo ni kipindi maalum kwa ajili ya kuzungumzia wiki ya umoja ahmed kati ya waislamu ambayo ni ya baina ya tarehe kumi na mbili na kumi na saba mfunguo sita kwa mnasaba wa maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, Rehma na Amani, awe juu yake, na kizazi chake kituarifu. Muda wetu nao unakwenda kwa kasi mno. Mwanabaraza mwingine hapa bwana Ramadhan Mtunguja, Wabumbuli, Tanga, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba anachukua nafasi hii kuwatakia Waislamu wote duniani kheri ya maadhimisho ya Maulid na mazawa ya bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Allah atukutanishe naye siku ya mwisho Tukiwa tumeridhiwa, amin. Nasi tunaitikia amin, dua yako bwana Ramadhani. Hata hivyo, muda wetu umeisha kabisa, sina la ziada. Sijua Ahmedi unawacha kuongeza? Hapana, isipokuwa ni kuwaaga tu wasikilizaji wetu wapenzi, na kuomba wayazingatie yale ambayo tumekuwa nayo katika kipindi chetu hiki cha leo. Umoja ndio ngao na umoja ndiyo njia bora kabisa ya kuweza kuleta mafanikio katika taifa lolote lile. Jina langu ni Ahmed Rashid. Fundi mitambo alikuwa ni Leila Kimani na mwenzangu mstudioni kama kawaida alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed. Ishini salama <muchasimu> Kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Na wakaribisha sasa wapenda wasikilizaji, kutegea sikio macho yetu magazetini. Jamvu la macho yetu magazetini leo Alhamisi ta 21 Oktoba linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Ninaanza na gazeti ya Mwananchi ambayo ina habari kuu isemayo mwelekeo mpya mahakama yapokea maelezo ya mshtakiwa anayedaiwa kukiri kosa na kumhusisha Mbowe, jaji ajiondoa chini. Ajiondoa chini ya kichwa hicho cha habari kuna picha inayomwonyesha katibu mkuu wa Chadema John Mnyika aliyekaa akijadili jambo na baadhi ya viongozi wa chama hicho katika chumba cha mahakama kuu divisheni ya makosa ya rushwa na ujumu wa uchumi jijini Dar es Salaam jana baada ya mahakama hiyo kusoma uamuzi wa kesi ndogo ndani ya kesi ya msingi inayomkabili mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe na wenzake watatu. Kulia ni baadhi ya wafuasi waliojitokeza mahakamani hapo kusikiliza kesi hiyo. Mbali na habari hii kuu, mpendwa msikilizaji, Mwananchi vilevile vile limeandika machinga walia na maeneo mapya, wataka kumwona Samia. Madeni ya PSSSF yalishtua ya bunge ni shilingi trilioni 4.6. Pingamizi la sabaya la Gonga Mwamba, walimu waoga vichakani kwa kukosa vyoo, na jinsi Gaddafi alivyompindua mfalme akiwa na umri wa miaka ishirini na saba. Mpendo msikilizaji, hayo yakiwa ni, ni kutoka katika gazeti la Mwananchi. Gazeti ya serikali la Habari Leo pia limeandika Rais wa Burundi kutembelea SGR bandari ya Dar. Machinga wafunguka kwa rais Samia. Tanzania Ufaransa mambo safi, miradi ya kimkakati. Dkt. Mwinyi ateua kaimu jaji mkuu. Familia ya mtanzania aliyowawa Marekani atoa ya moyoni. Kigogo Vodacom aeleza alivyochunguza simu ya Sabaya na Mbowe abwagwa, jaji ajitoa kesi yake. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Nipashe leo Alhamisi una habari zisemazo: sababu jaji wa pili kujitoa kesi Mbowe, mapingamizi yatupwa, askofu awaombea mawakili na washtakiwa kabla ya uamuzi, madeni ya TTCL si yazidi mali zake Mitaa yatengwa machinga Kariakoo kusubiri waendako. RC hazuia milioni arobaini na saba ziara za madiwani. Kunyongwa hadi kufa kwa kuwa mke na kunyofoa viungo ni habari nyingine pia. Mawasiliano ya Sabaya yafikishwa kotini na PSSSF hoi. PAC yataka serikali kuilipa trilioni nne nukta sita nchini Kenya, gazeti la The Standard leo hii limeandika serikali ya Kenya kutumia shilingi bilioni 25 kuinua biashara na wananchi kama stimulus package kutokana na athari za maambukizi ya korona. E, gavana wakirinyaga ana Waiguru jana aipongeza serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kwa kuwezesha utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika kaunti hiyo. Waiguru pia alichukua fursa hiyo kuelezea mafanikio ya serikali yake. Alisema, tumetekeleza miradi mbalimbali mbali ya maendeleo katika sekta zote za uchumi ili kubadilisha maisha ya wakazi. Vilevile vile gazeti hilo limeandika wananchi washangilia baada ya rais Kenyatta kutangaza kuhitimisha kafyu ya miezi kumi na tisa nchini humo ili kudhibiti maambukizi ya korona na Omanya na Oko waorodheshwa miongoni mwa mashujaa mia mbili ishirini katika siku maalumu huko Kirinyaga. Tuangalie Taifa Leo lina nini? Ukurasa wake wa mwanzo umepambwa na habari zinazosema rais atangaza kuondolewa kwa kafyu iliyowekwa kudhibiti maambukizi ya korona, walevi wapumua, afueni kubwa kwa walioshindwa kulipa madeni, Ruto na Raila wajipigia debe mbele ya Uhuru na Mo Salah atinga rekodi Liverpool. Ni hayo tu wapendwa wasikilizaji, ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Endelea kutega sikio, matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani, tunawatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam, wapendwa wasikilizaji. Na sasa tunaletea makala yetu fupi ya haki za watoto katika Uislamu, haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya mia moja na ishirini na tatu ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Wasikilizaji wapenzi, kuanzia sehemu iliyopita ya 122 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi, tulianza kutupia jicho haki za watoto ambao licha ya kuzaliwa wakiwa wazima kimwili na kiafya, lakini wamezaliwa katika mahusiano haramu ya baba na mama, yaani watoto wa zinaa wanaozaliwa nje ya ndoa. Miongoni mwa tuliosema katika kipindi hicho ni kunukuu mitazamo miwili mikuu ya wanavyuoni wa kiislamu kuhusu mtoto wa zinaa. Mtazamo mmoja ni ule unaosema kwamba mtoto wa zinaa hana uhusiano wowote na wazazi wake wawili, hata wa kidamu. Mtazamo wa wanachuoni hao ni kwamba kama walivyo watu wengine, mtoto huyu hana chochote kinachomhusisha na wazazi wake wawili. Mtazamo wa pili tulionukuu ni ule unaosema ni sawa kwamba mtoto wa zinaa hawezi kuwekwa daraja sawa na mtoto wa halali aliyezaliwa na baba na mama waliooana kihalali, lakini pia si sahihi kusema kuwa mtoto huyo hana uhusiano wowote na wazazi wake wawili, kwani huyo ni damu ya wazazi wake hao wawili, amekaa miezi tisa katika tumbo la mama yake. Hivyo kuna masuala kama ya ukadhi, uimamu wa jamaa na kadhalika yatamwathiri. Lakini pia wazazi wawili waliofanya kosa hilo lazima na wao pia wabebe jukumu la kosa lao. Wasiwe wamefanya makosa halafu waambiwe mtoto huyu hakuhusuni ndewe wala sikio. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, mbali na sheria za dini, kuna suala pia la sheria za nchi na nchi toban. Baadhi ya nchi za Kiislamu zimeweka sheria maalum za kiraia na za kimahakama za kulinda haki za watoto wa aina hiyo. Kwa mujibu wa sheria za nchi hizo, mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa ana haki zote isipokuwa haki kama za kurithi, kuwa kadhi na hakimu, kutoa ushahidi, kusalisha swala ya jamaa kuwa marja, yaani mwanachuoni anayetoa fatwa na Waislamu kutekeleza ibada zao kwa mujibu wa fatwa zake, na kama vitu kama hivyo. Hapa pia ni vyema tukanukuu baadhi ya yaliyopokewa na wanachuoni wa Kisuni. Mwanachuoni Jalaluddin Suyuti katika kitabu chake cha Almanthur amenukuu hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akisema Mtoto wa zinaa habebi mzigo wowote wa, wa wazazi wake. Matokeo ya mjadala wetu hapa ni kwamba baba mzazi na baadhi ya wakati mama wana masuulia na majukumu katika suala zima la malezi ya mtoto, kumlisha, kumvika, kumsimamia na kumpa elimu. Fatwa za wanavyuoni wa zama hizi zimezingatia sana jambo hilo. Haki za watoto waliozaliwa nje ya ndoa zimepewa umuhimu pia katika nyaraka za kimataifa. Kwa mujibu wa kifungu nambari 25 cha tangazo la kimataifa la haki za binadamu, mama na watoto wana haki ya kufaidika na ulinzi na msaada maksusi kutoka kwao. Watoto, iwe wamezaliwa katika ndoa au nje ya ndoa, wana haki ya kulindwa na kuungwa mkono na watu wa jamii, kila mmoja kwa kiwango chake. Vilevile vile, kwa mujibu wa kipengee cha tatu cha kifungu cha mithaki ya kimataifa ya haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni hakukuwekwa tofauti yoyote katika kuwasaidia na kuwaunga mkono watoto bila ya kujali mazingira yao. Watoto wote hasa walio na hali maalumu ya kukosa msaada na uungaji mkono wa wazazi wawili wanapaswa kuzingatiwa zaidi ili wasitumiwe vibaya kiuchumi na kijamii. Leo katika historia leo ni Alhamisi, tarehe 14 na nne mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 21 Oktoba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1379 t iliyopita, Yazidi bin Muawiya aliangamia yazidi bin muawiya alikuwa mtawala dhalimu na fasiki na alitawala kwa muda wa miaka mitatu na miezi tisa katika kipindi cha utawala wake Yazidi mwana wa Muawiya alifanya jinai kubwa na za kutisha. Miongoni mwa jinai hizo ni kumuua shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad, sallallahu alaihi waalihi wasallam, Imamu Hussein bin Ali bin Abitalib alaihimssalam, na masahaba zake katika ardhi ya Karbala huko Iraki mwaka 61 hijiria, kushambulia kinyama miji mitakatifu ya Maka na Madina, kubomoa nyumba ya Mwenyezimungu Alkaba na kuhalalisha mji wa Madina siku tatu, ambapo askari wake waliwabaka na kuwanajisi wake na mabinti wa maswahaba wa Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miaka 188 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Alfred Nobel, mkemia wa Sweden na mvumbuzi wa Dynamite. Nobel alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza sayansi ya kemia na baadaye akafanya utafiti mkubwa katika uwanja huo na kufanikiwa kuvumbua mada ya mlipuko. Kinyume na alivyotarajia, majeshi ya nchi mbalimbali yalianza kutumia Dynamite vitani na hivyo kusababisha mauaji ya raia wengi. Mkemia Nobel ambaye alikuwa na utajiri mkubwa na hakufikiri kwamba hicho alichogundua kingetumiwa ki vibaya, aliamua kutoa utajiri wake kama tuzo na zawadi. Alfred Nobel alifanya hivyo kwa lengo kwamba tuzo hiyo itolewe kila mwaka kwa shakhsia aliyefanya kazi kubwa na yenye thamani duniani katika maswala ya sayansi, fasihi na amani. hata hivyo, kinyume na matakwa yake, hii leo ya amani ya Nobel imechukua sura ya kisiasa na inatumiwa kama uwenzo wa kutangaza na kueneza siasa za nchi za magharibi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita nchi ya kiafrika ya Somalia ilipata uhuru na siku hii inajulikana nchini humo kama siku ya taifa kijiografia ya Somalia ipo kaskazini mashariki mwa bara la Afrika katika eneo linalojulikana kama pembe ya Afrika. Mji mkuu wa Somalia ni Mogadishu na lugha rasmi ya nchi hiyo ni Kisomali na Kiarabu. Asilimia 99 ya wananchi wa Somalia ni Waislamu. Nchi hiyo kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya ukoloni wa Italia na Uingereza mpaka ilipojipatia uhuru mwaka 1960, katika siku kama hii ya leo. na katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita wafanyakazi wa sekta ya mafuta nchini Iran walianza mgomo wa nchi nzima, wakati wa kujiri harakati za mapambano ya wananchi dhidi ya utawala wa Shah. Kufuatia mgomo huo, usafirishaji mafuta nje ulisimama, jambo ambalo liliukatia utawala wa Shah moja ya vyanzo muhimu vya mapato ya fedha za kigeni. Shukran sana mi Ibrahim Rutajengo kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na sasa nasoma maoni. Naanza na msikilizaji wetu Yahya Hassan Muhamedi Shebe kutoka Mombasa, Kenya. Ameandika, enyi waungana wa nchi za Kiislamu, kibla chenu ni kimoja, Kurani yenu ni moja, mitume mnawaamini ni wale wale. Nguzo zenu za Uislamu ni zile zile. Basi nawaombeni, wakati mkikongamana, basi kweni na tafakari kuwa malengo yenu ni mamoja ya kumridhisha Allah hapa duniani na kesho akhira. Akaandika aidha, jueni kuwa adui yenu ni mmoja, hivyo basi mnapojadiliana, basi kweni nafahamu na akili zilizosoba. Shukran sana Yahya Hassan Muhamed Shebe. Msikilizaji wetu mwingine ni Idrisa Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Yeye anasema, shukran Radio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Radio Tehran huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Ni maoni yake msigaji wetu huyu, tunasema asante Idrisa Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Nashika maoni ya Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahrawi, anasema Hamas kuikosoa hatua ya Saudia ya kuhusifu utawala haramu wa Israel, anasema hawa Saudi Arabia si Waislamu safi kwa kuwasifu wazayuni. Ni maoni yake Prof. Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, ambaye tunakushukuru sana. Yahya Ali naye kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, ameandika wananchi wa Iraki, Siria na Yemen, anasema na Saudi Arabia, licha ya nchi hiyo ya Saudia kuiunga mkono kuunga mkono utawala habithi wa Israel, wananchi wake wanapaswa kuipinga, nchi yao isiwe na uhusiano na utawala huo wa Israel. Anasema kupinga uwepo wa wanajeshi wa Marekani kuzikalia nchi hizo kwa mabavu, akimaanisha hatua ya wanajeshi wa Marekani ya kuzikalia kwa mabavu Iraki, Syria na Yemen, anasema, na kupora rasilimali za nchi hizo. Anasema Marekani haina haki ya kuingilia uhuru wa nchi nyingine bila ridhaa ya nchi zenyewe. Shukran sana Yahya Ali kutoka Tanga, Tanzania, kwa maoni yako hayo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Ayatulla Ahmadi Janati, katibu wa baraza la kulinda katiba la Jamhuri ya Kiislamu Irani, amesema matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu ni ya kutwishwa na ni matakwa ya mabeberu dhidi ya Uislamu. Serikali ya Ethiopia imetekeleza shambulio jingine la anga dhidi ya jimbo la Tigray kaskazini mwa nchi hiyo, ikiwa ni shambulio la tatu katika kipindi cha wiki moja. Ethiopia inasema shambulizi hilo la jana Jumatano linaendeleza kampeni ya kupunguza nguvu vikosi vya wanamgambo wa Tigray katika vita vilivyodumu kwa takriban mwaka mmoja sasa. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, IAEA Rafael Grossi amesema baada ya kusainiwa makubaliano ya pande tatu ya AUKUS kati ya Marekani, Australia na Uingereza, nchi nyingine zitaifanya Australia mfano wa kuiga na kuamua kujirundikia nyambizi za atomiki. Na vyombo vya habari vya utawala haramu wa Israel vimetangaza kuwa viongozi wa utawala huo wanafanya juhudi za kuvikinaisha visiwa vya Komoro ili vianzishe uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Duru za karibu za utawala huo ghasibu zimesema viongozi wa Israel wamekuwa wakihaha kuhakikisha kwamba wanaikinaisha Komoro ili ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala huo, ingawa hadi sasa juhudi hizo bado hazijazaa matunda. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu haya ya asubuhi. Kutoka hapa Tehrani, idhaa ya Kiswahili. Jina langu Dasmahani Ghanima Mohamed. Sina la ziada na wageni, na nawashukuru pia wote wasikilizaji waliotuma maoni yao. Nasema asanteni na asubuhi njema.