Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail, aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi nakuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Teherani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa mjambo popote pale mlipo. Baada ya pirikapirika pirika na shughuli za kutwa nzima, tuko hiwani tena Redio Teherani katika matangazo yetu usiku wa leo kukuleteni matangazo haya. Ni mimi Salum Bindera. Tunasikika kupitia sateliti na intenet anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, katika meza ya matangazo hapa redio Tehran umekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi chenu cha baraza la wasikilizaji. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi maalum kuhusiana na Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasalam, tukiwa katika masiku haya ya kuadhimisha siku aliyozaliwa mbora huyo wa viumbe, na wakati huo huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. imetimia saa tatu kamili usiku hapa Teheran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mufti mkuu wa Kroatia asema mkutano mmoja wa Kiislamu ni kiriri cha kuelezea hali ya nchi za Kiislamu. Kenya yaondoa marufuku ya kutembea usiku baada ya korona kupungua. Hayo yametangazwa na rais Kenyatta katika maadhimisho ya siku ya mashujaa. Waliofariki dunia kwa mafuriko na maporomoko ya ardhi India na Nepal wapindukia 100. Na sasa ni habari kamili. Mufti mkuu wa Islamu wa Krashi amesema mkutano mmoja wa Kiislamu ni kiriri cha kuelezea hali ya sasa ya nchi za Kiislamu. Shekha Azizi Hassan Uvich Amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press, ambapo mbali na kutoa shukurani kwa rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameelezea pia tathmini yake kuhusu mkutano mmoja wa Kiislamu na kusema mikutano kama hii ni kiriri kwa maulamaa, wanafikra na wanasiasa kuzungumzia hali ya sasa. Mufti mkuu wa Islamu wa Kurasia ameeleza kwamba kufanyika mikutano kama hiyo ni fursa mwafaka ya kupata uelewa wa hali ya nchi za Kiislamu, na akaongeza kwa kusema, kadhia Palestina ni maudhui tunayoshuhudia tangu miaka na miaka nyuma hadi sasa, lakini mbali na kadhia hiyo, tunazungumzia pia nchi nyingine nyingi kama Afghanistan, Siria na Yemen ili kujua hali ilivyo katika nchi nyingine za Kiislamu. Shekh Azizi Hasan Ovich aidha amesema kufanyika mkutano wa umoja wa Kiislamu na kuhudhuria waandishi wengi na vyombo mbalimbali vya habari katika mkutano huo kunafungua njia ya kujenga mawasiliano baina ya wa Waislamu na kupashana habari kuhusu hali ya nchi za Kiislamu. Mkutano wa 35 kima wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu ulianza jana hapa mjini Tehran kwa kauli mbiu ya umoja wa Kiislamu, amani na kuepukana na mifarakano na mizozo, kwa hotuba ya Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkutano huo wa siku tano, ambao kwa sababu ya kuchunga miko na miongozo ya kiafya ya kujiepusha na janga la korona unafanyika muja kwa mahudhurio ya moja kwa moja na kwa njia ya internet, unahudhuriwa na washiriki kutoka irani na nchi 39 duniani. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ameondoa marufuku ya kutembea usiku ambayo imekuwa ikitekelezwa tangu mwaka jana 2020. Rais Kenyatta ametangaza hatua hiyo leo wakati alipoongoza wananchi wa taifa hilo la Afrika Mashariki kuadhimisha siku ya mashujaa au mashujaa dei. Sherehe hiyo iliyofanyika katika jimbo la Kirinyaga ilihudhuriwa na rais wa Malawi Lazarus Chakwera na viongozi wa upinzani nchini humo. Wakenya wa matabaka mbalimbali walivumilia mvua na kibaridi kikali katika uwanja wa Wanguru ulioko katika jimbo la Kirinyaga na kuhudhuria sherehe ya 58 ya mashujaa, awali ikijulikana kuwa siku ya Kenyatta. Ni sherehe ambayo huwakumbuka waasisi wa taifa hilo waliopigana kumtimua beberu pamoja na wakenya waliofaulu katika nyanja mbalimbali. Akilihutubia taifa, Rais Uhuru Kenyatta amesema serikali yake imeweka mikakati kadhaa ya kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona. Rais Kenyatta amesema, ninaamuru marufuku ya taifa kutotoka nje ambayo imekuwepo tangu mwaka elfu mbili na ishirini, kuanzia usiku hadi alfajiri iondolewe mara moja. Katika kipindi cha majuma matatu yaliyopita maambukizi ya virusi vya korona yamepungua kwa asilimia tano huku idadi ya watu waliopata chanjo ikiongezeka na kufikia watu milioni moja nukta mbili. Kuanzia tarehe mosi Novemba mwaka huu serikali ya Kenya itatoa fedha za kuchochea sekta za kilimo, elimu na maeneo yaliyokumbwa na ukame. Marufuku ya kutotembea usiku ilikuwa imeathiri shughuli ambazo huendeshwa usiku, huku biashara nyingi zikifungwa mwendo wa saa mbili. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Zaidi ya watu 100 wamefariki dunia baada ya siku kadhaa za mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi yaliyoharibu barabara na nyumba nchini India na Nepal. Mamlaka za nchi hizo zimetangaza leo kuwa watu wengine wengi bado hawajulikani waliko, na hadi kufikia leo idadi rasmi waliofariki dunia nchini India imefikia 85 na 11 hawajulikani walipo na nchini Nepal, idadi ya vifo imeongezeka hadi 31, na huku 43 wakiwa hawajulikani waliko. Mamlaka ya hali ya hewa nchini India imeongeza muda wa tahadhari yao Jumanne wiki hii na kutabiri kuwa mvua kubwa zitanyesha katika ukanda huo kwa siku mbili zijazo, katika eneo la Utarakhand kaskazini mwa India viongozi wamesema watu 46 walifariki dunia katika siku za hivi karibuni na 11 hawajulikani waliko katika jimbo la pwani la Kerala kusini mkuu wa serikali katika jimbo hilo Pinarayi Vijayan amehitaja idadi ya vifo kuwa ni watu 39 karibu watu 30 walipoteza maisha huko Utarakhand mapema jana, katika matukio saba tofauti katika mkoa wa Nainital ulioathiriwa vibaya baada ya maporomoko ya ardhi, kuharibiwa kwa miundo mbinu, hali ambayo ilisababishwa na mafuriko makubwa. Watu watano wa familia moja walifunikwa katika nyumba yao, amesema afisa wa eneo hilo Pradip Jane. Waathiriwa wengine watano waliuawa katika mporomoko ya ardhi yaliyotokea wilayani Almora kaskazini mwa Uttarakhand na nyumba yao kuzama chini ya mawe pamoja na matope. Kwa sababu ya indhari iliyotolewa kuhusiana na hali ya hewa, mamlaka zimeamuru shule zifungwe na kupiga marufuku shughuli zote za kidini au za watalii katika jimbo hilo. Televisheni ya taifa ya Siria imetangaza kuwa askari 14 wa jeshi la nchi hiyo wameuawa na wengine watatu wamejeruhiwa katika shambulio la bomu lililolenga basi lililokuwa limebeba askari hao mapema leo. Shambulio hilo la kigaidi la leo asubuhi lililotokea wakati watu wengi walipokuwa katika hekaheka za kuelekea makazini na mashuleni ni la maafa makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa kwa miaka kadhaa sasa mjini Damascus, tangu vikosi vya serikali vilipovikomboa vitongoji vya mji mkuu huo wa Syria kutoka kwenye makucha ya makundi ya kigaidi. Duru za jeshi la Siria zimezieleza shirika la habari la nchi hiyo SANA kuwa mabomu mawili yaliripuka ya wakati basi lililobeba askari hao lilipokaribia daraja la Hafidh al Asad, na jingine la tatu liliteguliwa na kitengo cha uhandisi cha jeshi. Kwa mujibu wa duru hizo, mabomu hayo yalikuwa yametegwa ndani ya basi lenyewe. Kamanda wa polisi wa Damascus, Meja Jenerali Huseini Juma, amelielezea shambulio hilo la kigaidi kuwa ni la kiuoga na kuwatolea mwito wananchi kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama endapo watagundua au kuona kitu chochote cha kutia wasiwasi. Hali ya utulivu imetawala katika mji mkuu wa Syria Damascus kwa miaka kadhaa sasa na mashambulio kama hayo ni nadra kutokea. Shambulio la mwisho lilitokea mwaka mmoja uliopita wakati mufti wa kisuni wa mkoa huo Adnan Al Fayun alipouawa katika mripuko wa bomu lililotegwa katika gari lake, lakini shambulio hili lilitokea huko Kudsaya, kitongoji cha karibu na Damascus. na makumi ya wanaharakati nchini Tunisia wamefanya mkusanyiko katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis kulalamikia na kulaani uingiliaji wa maji nabi katika masuala ndani ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika sambamba na kufanyika kikao cha bunge la Ulaya cha kuchunguza hali ya mambo nchini Tunisia. Makumi ya wa wanaharakati wamekusanyika katika ukumbi wa maigizo wa Habibu Burghiba katika mji mkuu Tunis na kutangaza upinzani wao dhidi ya uingiliaji wa kigeni katika masuala ndani ya nchi hiyo. Wanaharakati hao waliokuwa wakitoa wa nara za uhuru wa kujitawala, heshima ya kitaifa, na watu hawataki wa Marekani wala wa Faransa, wanapenda wawe na maisha, wamekosoa hatua za Marekani na Umoja wa Ulaya za kutaka kuingilia maswala ndani ya nchi hiyo. Tayib Buaisha, mwanaharakati wa kisiasa wa harakati ya wananchi kwa ajili ya Mukawama, amesema: Mkusanyiko huo wa upinzani ulifanyika jana, kumradhi, uliofanyika jana sambamba na kikao cha bunge la Ulaya, unafikisha ujumbe wa wazi kabisa ndani na nje ya nchi kwamba uingiliaji wa maajinabi Tunisia haukubaliki. Katika kikao chake cha jana, bunge la Ulaya lilijadili mazingira na hali ya ndani ya Tunisia baada ya uamuzi uliochukuliwa na rais wa nchi hiyo Kais Said na athari zake kwa mwenendo wa kidemokrasia na kisiasa wa nchi hiyo. Tarehe 14 ya mwezi huu wa Oktoba, bunge la Marekani pia la Congress lilifanya kikao cha kuchunguza na kujadili matukio yanayoendelea kujiri nchini Tunisia. Itakumbuka kuwa tarehe 25 Julai mwaka huu rais Kais Said wa Tunisia alimuuzulu waziri mkuu na kuivunja serikali sambamba na kusimamisha shughuli za bunge, hatua ambayo imelalamikiwa na kukosolewa vikali na vyama na makundi ya kisiasa nchi hiyo, kikiwemo chama cha Kiislamu cha Anahdha. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa usiku huu unatupia jicho malengo na ujumbe wa hotuba ya Sayyid Hassan Nasrallah. hotuba iliyotolewa juzi na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon, Sayid Hassan Nasurullah, kuhusu matukio yaliyojiri Alhamis iliyopita katika eneo la Atayun mjini Beirut imetambuliwa kuwa tofauti sana na hotuba zake za miaka ya hivi karibuni. Alhamisi iliyopita wafuasi wa Hizbullah na harakati ya Amal waliomiminika mitaani mjini Beiruti kulalamikia utendaji wa jaji Tarik Betar anayeshughulikia faili la mlipuko wa tarehe 4 Agosti mwaka jana katika bandari ya Beiruti walishambuliwa kwa risasi na watu wasiojulikana, ambapo waandamanaji saba waliuawa na wengine zaidi ya sitini kujeruhiwa katika. Kabla ya hutuba ya Sayid Nasrullah, duru za ndani ya Lebanon zilikuwa tayari zimetangaza kuwa wanamgambo wa kundi linalojiita the Lebanese Forces linaloongozwa na Samiri Jaja ndiyo waliohusika na jinai hiyo. Vilevile rais Michel Aoun wa Lubnan amemtahadharisha ah, Jaja kuhusiana na kadhia hiyo. Katika hotuba yake ya juzi, Sayyid Hasan Nasurullah, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon, tofauti ya hotuba zake za miaka iliyopita, alililenga ah, moja kwa moja na wazi wazi kundi maalum la kisiasa na kiongozi wake. Nasurullah alisema Chama kimoja hapa nchini kinataka wananchi wakaazi jirani na eneo la kusini mwa Beiruti waishi kwa wasiwasi na kinataka kuwadhirisha waislamu wa, wa madhehebu ya Shia nchini Lebanon kuwa ni maadui wa Wakristo. Kiongozi wa chama hicho anataka kutengeneza adui bandia wa majirani zetu, na lengo la harakati hiyo ya kuzusha wasiwasi ni kutaka kukidhihirisha chama hicho kuwa ni mtetezi mkuu wa Wakristo. Chama hicho ni The Lebanese Forces, kwa kifupi LF. Lengo la Sayid Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon, kumtaja moja kwa moja Samiri Gaga ni kutaka kuzima fitina Marekani, Saudi Arabia na utawala wa kizayuni wa Israel ambazo zinataka kuitumbukiza Lubnani katika vita vya ndani. Kwa maneno mengine, ni kuwa kwa hotuba yake hiyo ya wazi Sayid Hasan Nasurullah ameirejesha fitina hiyo inayolenga usalama wa Lebanon na harakati ya Hizbullah kwa kundi hilo hilo la LF. Katika makala yake iliyochapishwa kwenye tovuti ya Annashra, mwandishi mahiri Alkhatib mwandishi mahir Alkhatibu amesema kuwa ujumbe mkubwa zaidi wa hotuba ya Sayid Hasan Nasrullah ni kutengeneza mlingano wa kiulinzi kwa ajili ya kuzuia vita vya ndani nchini Lubnan. Nukta nyingine muhimu iliyoashiriwa katika hotuba ya Sayid Nasrullah ni kwamba Hizbullah haitakubali kuburutwa katika vita vya ndani, lakini ina uwezo mkubwa wa kujilinda iwapo maadui wa ndani na nje wataendeleza chokochoko zao kuhusu suala hilo. Katibu mkuu wa Hizbullah amesema Hizbullah ina wanajeshi laki moja. Kwa mara ya kwanza tunatangaza waziwazi wazi, idadi ya wanajeshi wetu, si kwa shabaha ya kutisha, lakini kwa ajili ya kuzuia vita vya ndani. Suala jingine muhimu ni kuwa Sayid Hasan Nasurullah amefanya jitihada za kuwafikishia ujumbe wa Kristo wa Lubnani kwamba Hizbullah haina uadui na Wakristo, na kwamba adui halisi wa jamii hiyo ni kundi linalojiita Lebanese Forces. Akichambua hutuba ya Sayid Hasan Nasurullah, mwandishi wa Kilebanoni Husein Hardani ameandika miongoni mwa malengo ya jinai iliyofanywa Alhamisi iliyopita na kundi la LF katika eneo la Atayun mjini Beirut ni kutaka kuitumbukiza Hizbullah katika mtego wa fitina na mizozo na hatimaye kuchafua sura na silaha ya harakati hiyo ya mapambano dhidi ya adui mzayuni. Katika hotuba yake ya juzi pia Sayida Hasan Nasrullah alifanya jitihada za kuzima vita vya kinafsi vya kundi hilo na kuweka wazi malengo ya fitina zake. Katibu mkuu wa Hizbullah alisema waziwazi kwamba chama cha LF kimejiunga na Daesh, Jabahatu Nusra na magenge mengine yanayojiita wapinzani wa, wa Siria. Kwa sababu hiyo kinatambuliwa kuwa ni tishio kubwa sana. Hawa ni vibaraka wa Israeli. Iwapo Daesh na Jabhatu Nusra wangepata ushindi, basi asingelisalimika Mkristo hata mmoja. Muungano huo ni tishio kubwa kwa Wakristo wa Siria pamoja na Lubnan. yo Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baraza rahim assalamu alaikum wasikilizaji, wasikilizaji wapenzi, huu ni wakati mwingine wa kukuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Mpendwa msikilizaji, popote pale matangazo yanapokufika hivi sasa, tumo ndani ya wiki ya Umoja, wiki ya Umoja, wiki muhimu sana kwa Waislamu na wapenzi wa Bwana Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na aali zake. Ni wiki iliyotangazwa na mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa nia safi ya kuwaunganisha na kuwafanya kitu kimoja Waislamu kote ulimwenguni. Ni wiki ya baina ya mwezi 12 na mwezi 17 mfunguo sita inayoadhimishwa kila mwaka na Waislamu wa, wa madhehebu na matabaka tofauti katika kona mbalimbali mbali za dunia. Labda mpenzi msikilizaji, utajiuliza kwa nini kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili ndio kikawa cha wiki ya umoja? Majibu yake yako wazi kabisa na tumekuwa tukiyarudia kila mwaka kwamba kwa vile kuna kauli tofauti kuhusu siku ya kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, huku tarehe maarufu zaidi kwa upande wa Waislamu wa kisuni ikiwa ni mwezi 12 mfungo 6 na kwa upande wa Waislamu wa kishia tarehe maarufu zaidi ya kuzaliwa mtume ni mwezi kumi na saba mfunguo sita Imam Khomeini kudisa sirruh alikitangaza kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili kuwa wiki ya umoja, ili waislamu waweze kukitumia vizuri kuimarisha umoja na mshikamano baina yao na si kugombana kwa tofauti hiyo ndogo. Leo Ahmed, sehemu kubwa ya kipindi chetu itajikita kwenye maudhui hiyo ya umoja na mshikamano kati ya Waislamu, tukiwa na matumaini hiki kidogo tunachokitanguliza mbele ya Mwenyezi Mungu tutapata radhi zake na tutaweza kupandisha japo kidogo moyo wa Waislamu kwa kuungana kidhati kwa kuwa kitu kimoja. Naam Taban, na inavyoonekana hapa Asma, hichi kitakuwa ni kipindi maalumu kwa ajili ya wiki ya umoja, kutokana na maoni mbalimbali mbali kutoka kwa wasikilizaji wetu. Naam, mpenzi msikilizaji, sehemu kubwa au yote ya kipindi hiki kama tulivyosema, yani hiki ni kipindi maalumu kwa ajili ya wiki ya umoja baina ya Waislamu, na tutaangalia pia madhara ya kukosekana umoja na mshikamano katika ulimwengu wa Kiislamu, Toban, kulingana na maoni ya wasikilizaji wetu. Ni kweli Ahmedi, tuanze na maoni yake bwana Sherali Fadhili, msikilizaji wetu mtajika huyu wa Daressalamu, Tanzania ambaye hapa anasema umoja baina ya Waislamu wa madhehebu yote ndio mafunzo ya Qur'an na Uislamu, ndio mafundisho ya madhehebu za Waislamu wa, wa kisuni na Kishia, ndio suna muhimu sana ya Mtume wetu mtukufu na aima alaihmusalam. Lakini leo umma wetu tunadhulumiana, anasema wenyewe kwa wenyewe, inasikitisha sana Tumeacha kitabu chetu cha Qurani na vitabu vya wanazuoni wetu wanaotuhimiza kushikamana na kuwa kitu kimoja. Anasema Waislamu tumeshindwa kuelimishana kwa njia nzuri, na wala si uongo, ili sote Waislamu wa zama hizi tuwe na umoja thabiti. Anasema matokeo yake unawaona baadhi ya Waislamu wanajipendekeza kwa maadui ili kutafuta hifadhi, kama maadui wetu wakubwa yani, Wazayuni. Halafu anaonya akisema maneno yake mazima sana. Halafu hapa anasema kitendo cha kiongozi wa taifa lolote la Kiislamu cha kuwa na mahusiano na Wazayuni ni uthibitisho wa viongozi wa taifa hilo kuwa ni majahil, huko kuwafanyia khiana wananchi wao, ambao tunajua kuwa wananchi wa mataifa ya Kiislamu wanawapenda sana waislamu wenzao wa Palestina. Watakwenda kujibu mbele ya Mungu. Umma wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam una wajibu wa, wa kuwakosoa na kukabiliana na viongozi majahil duniani. Anasema kukosekana umoja na mshikamano katika safu za waislamu na kitendo cha baadhi ya viongozi wa nchi za waislamu kujipendekeza kwa wazayuni, matokeo yake leo hii hata viongozi wa Umoja wa Afrika wanataka wazayuni wapewe nafasi kwa waangalizi katika au vile vile anasema wazayuni wanafanya jinai kubwa, lakini leo viongozi hao wa AU wanaona hata waarabu na baadhi ya viongozi wa kiislamu wanajiunga na wazayuni. Sasa wao wasio waislamu wafanye nini? Huu, anasema kwa hakika, ni kujaribu kuhalalisha kuvunjwa haki za binadamu kunakofanywa na wazayuni. Anasema ni aibu iliyoje hiyo. Leo hii kutokana na kukosekana umoja na nguvu za pamoja za Waislamu, tunaona magaidi wanawaua kwa umati Waislamu wanaosali misikitini ikiwemo huko Afghanistan. Hii pia ni aibu kubwa. Ni mimi Sharif Fazal, Dar es Salaam, Tanzania. Oh. Na, okay. Ni maneno mazima kabisa hayo ya Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana na tunamwomba Mwenyezi Mungu aondoe kiza hiki totoro katika umoja na mshikamano baina ya Waislamu ili asitokee yoyote atakayetokea kuwa adui wa Mwislamu kwa sababu ya madhehebu yake, rangi yake, utaifa wake na vitu vidogo vidogo kama hivyo ambavyo havimnufaishi chochote Mwislamu yoyote ghairi ya kumtia nguvu adui adui wao wa pamoja sawa sawa. Na tunatumia fursa hii kuukumbusheni njia mnazoweza kuwasiliana nasi ambazo ni pamoja na whatsapp yetu ya plus 989035065487 na barua pepe yetu yani email, ni swahili radio. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com sw hapa mwanabaraza mwingine Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe ametutumia maoni yake kwa njia ya sauti kutoka huko mtaa wa Ingilani, Old Town, Mombasa, kuhusu wiki hii ya umoja kati ya Waislamu. Karibuni kumsikiliza. Kwanza kabisa napenda kuchukua fursa hii kuwapongeza Waislamu wote ulimwengu mzima, wakati wa kuadhimisha siku hizi tukufu, siku ya umoja, ambayo kama tujuavyo marehemu Imam Khomeini alitangaza tarehe kumi na mbili hadi tarehe kumi na saba za mfungo sita wa Rabiul Awal uh, kuwa ndi wiki ya, wiki ya umoja. Kwa hakika Uislamu ni dini ambayo imetuhimiza sana, na kwa hakika kwa Mwislamu kwa umoja ni faradhi, kwa sababu angalia zile nguzo, katika zile nguzo, nguzo nne zilizobakia baada ya shahada, nguzo ya pili ni swala. Swala tunatakanua tuswali katika jamaa mpaka uh, mtu na udhuru lakini kuswali kwa jamaa ndio bora zaidi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameka hii makusudi yake kwamba watu wakutane, wajuliane hali na kuleta mapenzi na mahaba katika jamii, sio mtu unaswali kipekee yako nyumbani, lakini ukiwa katika swala za jamaa utaweza kujua hali za wenzako. Hiyo ni moja katika, katika hikma ambayo tumewekewa sisi Waislamu. Angalia tena nguzo ya tatu zaka Zaka, zaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameweka vile vile kuleta mapenzi katika sisi Waislamu, kwa sababu ukimpa mtu zaka ukim, ukimsaidia kwa shida zake na nini, bila shaka itazidisha mapenzi na italeta umoja. Angalia katika nguzo ya nne tena ambayo ni saum. Saum vile vile ni jambo ambalo haliangalii tajiri, haliangalii maskini, haliangalii ma, unacho ama huna lazima ufunge kama una afya yako. Kwa sababu gani? Kwa sababu Mwenyezi Mungu anataka kuonesha kama sisi sote ni tuko katika daraja moja, isipokuwa mwenye kumcha Mwenyezi Mungu ndio daraja yake itakuwa juu, lakini sote daraja yetu ni moja. vile vile na na haifai kudharauliana kwa sababu ya som, unajieka na ndaa unazo pesa una, una, unacho chakula nyumbani kwako, lakini unajiweka na ndhaa ili kufuata amri ya Mwenyezi Mungu. Unaweza kujificha chumbani ukala, lakini hufanyi kwa sababu na mcha Mwenyezi Mungu. Angalia haji haji, Mwenyezi Mungu ameweka hii haji tena, vile vile ndio ambayo ndio inadhihirisha na inakithirisha uh, umoja wa Waislamu jinsi utakavyo unatakuwa kwa sababu haji inachukua ina karibu mataifa yote ulimwengu mzima yanakutana pale, dini zote, uh, kabila zote zinakutana pale. Kwa hivyo uh, bila kuangalia madhehebu ya huyu wala madhehebu ya huyu, sote tunakutana pale kwa, kwa, kwa kutekeleza ibada hii ya haji. Hiyo tena ni hikma nyingine ambayo Mwenyezi Mungu ameweka katika, katika, katika kudhihirisha kuthi, kwamba umoja ni jambo muhimu kwa kwa Waislamu. Nam, maneno yako ni mazima kabisa, Bwana Shebe, tunakushukuru. Ama Bwana Idris malia Mungu wa Mombasa, Kenya huko, pia yeye anazungumzia utukufu wa Bwana Mtume Muhammad, rehma za au wazie juu yake na hali zake, haswa wakati huu Ahmedi ambapo tumo katika maadhimisho ya Maulid Nabii na mazazi ya mtukufu huyo wa daraja, akisema kwamba kwanza natushukuru, baadaye anasema Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wakati alipotangulia mbele ya haki, Safia bint Walid alilia sana mpaka maswahaba wakamuuliza nini kinakuuliza. Safia akajibu mambo matano ndiyo yanayoniliza: kwanza, Quran itatupwa Pili, watoto wa zinaa watakuwa wengi. Tatu, wanawake watajaa masokoni. Nne, wanawake watatembea uchi. na tano, mwaka utakuwa kama mwezi. Naam, hayo ni maelezo aliyotutumia hapa ukumbini mwana baraza Bwana Idris Mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya, kwa mnasaba wa siku hizi tukufu na adhimu za mfunguo sita za maadhimisho ya mazazi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam Tunatumia tuna fursa hii pia kusema kwamba Mtume Muhammad rehma za Allah zuye juu yake na hali zake ni chemchem na chimbuko la umoja na mshikamano katika vipindi vyote vya historia ya Uislamu. Mtume wa Mwenyezi Mungu ndio dira ya hisia na ruaza ya itikadi ya umma wa Kiislamu, ni kiungo muhimu mno na cha juu za kushikamana Waislamu. Ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba siku za maadhimisho ya Maulidi ya mtukufu huyo ndio wakati muhimu zaidi wa Waislamu kuchukua hatua za kuimarisha umoja na mshikamano na kuweka pembeni tofauti zao ndogo ndogo za kimadhehebu. nam umoja ndiyo silaha muhimu zaidi ambayo inaliwezesha taifa lolote kufikia malengo yake. Ni tangazo la wazi la Mwenyezi Mungu ndani ya Qurani tukufu kwamba ni wajibu kwa Waislamu kuungana, kwani kinyume na kuungana ni kupoteza nguvu zao. Hivi mpenzi msikilizaji, leo hii Waislamu wana nguvu kweli duniani? Majibu ni hapana, Waislamu hawana nguvu ambazo Allah amewaumbia wawe nazo. Sasa sababu yake ni nini? Sababu yake ni tangazo hilo la Mwenyezi Mungu ndani ya Quran kwamba Waislamu kama hawataungana, nguvu zao zitapotea. Tunamwomba Allah zitie nguvu nyoyo za Waislamu wa madhehebu na matabaka yote, waujue kiukweli umuhimu wa kuwa kitu kimoja na njia bora za kufikia ndoto hiyo muhimu mno. Naam, wapenzi wasikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran, na leo ni kipindi maalum kwa ajili ya kuzungumzia wiki ya umoja Ahmed kati ya Waislamu ambayo ni ya baina ya tarehe kumi na mbili na kumi na saba mfunguo sita na amani awe juu yake. Muda wetu nao unakwenda kwa kasi mno. Mwanabaraza mwingine hapa, Bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba anachukua nafasi hii kuwatakia Waislamu wote duniani kheri ya maadhimisho ya Maulid na mazawa ya bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Allah atukutanishe naye siku ya mwisho tukiwa tumeridhiwa, amin. Nasi tunaitikia amin, dua yako bwana Ramadhani. Hata hivyo muda wetu umeisha kabisa, sina la ziada. Sijua Ahmedi unawacha kuongeza? Hapana, isipokuwa ni kuwaaga tu wasikilizaji wetu wapenzi, na kuomba wayazingatie yale ambayo tumekuwa nayo katika kipindi chetu hiki cha leo. Umoja ndio ngao na umoja ndio njia bora kabisa ya kuweza kuleta mafanikio katika taifa lolote lile. Jina langu ni Ahmed Rashid, fundi mitambo alikuwa ni Leila Kimani, na mwenzangu mstudioni kama kawaida alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed. Ishi ni salama. yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu nabii wa rehma. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Kwa furaha na moyo mkunjufu na kukaribisheni kujiunga nami tena katika sehemu hii ya kumi ya kipindi hiki kinachodondoa machache kati ya mengi yaliyosemwa na wasomi na shakhsia mbalimbali mbali wasio Waislamu, lakini wenye insafu kuhusu mtume wa mwisho wa Allah, mbora wa viumbe na nabii wa rehma Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Ninakifungua na kukipamba kipindi chetu cha leo kwa dua ya Imam Sajada alaihi ssalam aliyoomba kuhusu shahsia ya bwana mtume Bwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika dua hiyo iliyomo kwenye kitabu cha As-Sahifatu Sajjadiya, Imam Sajjadi anasema na hamdu ni za Allah ambaye ametufanyia fadhila ambayo hazikupata umma zilizopita ya kutuletea mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ewe Mola, mshushie rehma na amani Muhammad mwaminiwa wako, wa wahi wako, na mteule kati ya viumbe wako, na aliyejitolea zaidi kwako kati ya waja wako, Imamu wa rehma, na kiongozi wa kheri, na ufunguo wa baraka, aliyeitaabisha nafsi yake kutekeleza amri zako, na akavumilia mateso mengi kwa ajili ya njia yako na akahajiri kuelekea mji wa ugenini na mahala pa mbali na watu wake na jamaa zake. Ewe Mola, mwinue kutokana na taabu alizopata kwa ajili yako, afikie daraja ya juu kabisa ya pepo yako, ambayo hatoweza kuwa sawa naye katika cheo wala hadhi, si malaika yeyote aliyekurubishwa, wala nabii yoyote aliyetumwa. Haki na ukweli, wapenzi wasikilizaji, ni mithili ya johari safi na yenye kung'ara kiasi kwamba hata kama batili itajaribu kufufiliza mng'aro wake kwa muda, lakini mwishowe kiwingu cha batili hutoweka na nuru ya haki hudhihirika mbele ya watu wote. Ni kwa sababu hiyo wasomi wenye busara na wanafikra wenye insafu wanahisi kuwa Wanawajibu wa kuitambua haki na kuibainisha kwa wengine. Kuijulisha shakhsia ya mtume wa Uislamu na taathira alizoacha mtukufu huyo kwa ulimwengu ni miongoni mwa ukweli na uhakika usioweza kukanushika. Muhammad, A Biography of the Prophet yenye maana ya Muhammad, wasifu wa mtume, ni jina la kitabu kilichoandikwa na Bi Karen Armstrong katika sehemu ya mbele ya jalada la kitabu hicho imeandikwa hivi: kitabu cha mwaka kilichouzwa zaidi nchini Marekani baada ya tukio la Septemba 11. Ama sehemu ya nyuma ya jalada la kitabu hicho kuna maelezo kuhusu Bi Armstrong mwenyewe yasemayo: Bi Karen Armstrong ni miongoni mwa wanafikra wakubwa wa masuala ya dini katika ulimwengu wa wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza ambaye alipitisha miaka saba ya umri wake akiwa katika vazi la utawa wa Kikatoliki. Kilichomshawishi zaidi kuandika kitabu hiki ni kutetea Uislamu na kubainisha fikra za Wakristo wa magharibi kuhusu shahsia ya mtume wa Uislamu, shahsia ambayo imekuwa na shubha na utata mkubwa katika ulimwengu wa magharibi baada ya kuchapishwa kitabu cha aya za shetani kilichoandikwa na salman rushdie bi karen armstrong mwandishi na mwana akademia raia wa uingereza aliyezaliwa mwaka 1944 ameandika katika kitabu chake hicho kama ninavyonukuu mimi nimeandika kitabu hiki kutokana na wasiwasi wa kuchelea taswira itakayotolewa juu ya muhammad kwa watu wa magharibi isije ikawa ni ile tu iliyotolewa na kitabu cha Salman Rushdi, na sababu nimebaini kuwa Muhammad ni mmoja wa shakhsiya adimu na wa kipekee wa historia wanadamu. Maisha ya mtume wa Uislamu yalitokana na misingi ya wahi na ameratibiwa ili kutekeleza maamrisho halisi ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kujenga jamii ya watu Muhammad alipambana kwa lengo la kutokomeza ujahilia na akaweza kuiunganisha pamoja bara Arabu iliyokuwa imegawika vipande vipande, suala ambalo hawakuweza kuliamini wengi katika zama zile. Muhammad, wasifu wa mtume ni kitabu chenye faslu kumi. Katika kila faslu ya kitabu hicho mwandishi amejitahidi kutoa sherhe na ufafanuzi wa sehemu mojawapo ya maisha yaliyojaa baraka na umaanawi ya bwana mtume kwa kutegemea ukweli wa historia na kuondoa shubha na utata uliozushwa kuhusiana na mtukufu huyo. Kwa mtazamo wa mwandishi wa kitabu hicho, uongozi wa Nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih katika kueneza utamaduni wa tauhidi na kusimamisha uadilifu duniani ulikuwa na taathira na mvuto mkubwa kiasi cha kuenea katika ardhi ya Hijazi ndani ya kipindi kifupi cha utawala wake. Yeye aliwafikishia wito wa dini yake viongozi wa dunia waliokuwa na nguvu kubwa zaidi. Kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, Mtume Muhammad aliweza kuasisi utawala ambao baada ya kupita miaka thelathini ulienea hadi kwenye maeneo muhimu ya dunia. Katika faslu nyingine ya kitabu chake Bikaren Armstrong anaashiria tukio la fathu ya Makka na kueleza kuwa kupenda amani ni sifa kuu ya dini ya Uislamu. Analieleza hilo kwa kuandika hivi: kuepusha makabiliano ya kishenzi kati ya kaumu ndiko alikokupa umuhimu zaidi mtume kuliko kitu kingine kwa sababu neno Uislamu lenye maana ya kujisalimisha kwa Mwenyezi Mungu chimbuko lake limetokana na salam yenye maana ya suluhu na amani. Mtume Muhammad alikuwa mtu wa jihadi, lakini zaidi ya hivyo alikuwa mpenda amani wa kweli. Yeye aliziweka rehani roho za wafuasi wake wa karibu katika kadhia ya suluhu na watu wa Maka ili umoja huo uweze kupatikana bila ya umwagaji damu. Badala ya umwagaji damu Muhammad alitaka zaidi mazungumzo na suluhu. Wapenzi wasikilizaji, wanafikra wenye insafu wanaitakidi kuwa dunia ya leo inahitajia zaidi shakhsia kama Mtume wa Uislamu kuliko wakati mwingine wowote ule. Miongozo ya Mtume wa Uislamu kwa ajili ya wanadamu wa leo ina ujumbe wa kujenga uelewa na kuwa na uono wa mbali, kutetea uadilifu, akhlaki njema na maadili sahihi, heshima ya utu, huruma na upendo, na amani na kuwapenda watu. Yeye ni mhimili mkuu wa huba na upendo kwa ajili ya wanadamu. Kwa mtazamo wa Bicaren Armstrong, kuna ulazima mkubwa wa kuwa na uelewa wa kisa cha maisha ya shahsia kama huyu katika kipindi hiki nyeti cha historia. Armstrong anaitakidi kuwa haifai kuwaruhusu watu vichwa ngumu na wenye taasubi walitumia vibaya kwa maslahi yao suala hilo kwa kupotosha historia ya maisha ya Mtume. Anasema, katika dunia hii yenye kubadilika, mtu wa Magharibi anapaswa kujifunza masuala muhimu zaidi kwa ajili ya mwongozo wake kutokana na historia ya maisha ya mtukufu huyo. Katika sehemu nyingine ya kitabu chake, Karen Armstrong ameandika hivi: moja ya tatizo la Magharibi ni kwamba kwa muda wa karne kadhaa imekuwa ikimtambulisha Muhammad kuwa ni mtu mpinzani wa ustaarabu, hali ya kuwa sisi tulipaswa kumwangalia yeye kama mtu mwenye moyo uliotukuka mno, mtu mkubwa ambaye alifanya jitihada kubwa kwa ajili ya watu wake ya kuleta suluhu, amani na uadilifu. Kama sisi tutamwangalia Muhammad kwa mtazamo huo, kama tunavyowaona shahsia wakubwa wa kihistoria tutaweza kirahisi kufikia kwenye imani kwamba yeye ndiye shahsia aliyeacha taathira kubwa zaidi katika historia yote ya wanadamu, na kuna udharura na ulazima wa kumjua na kumtambua. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu kinaishia hapa, basi hadi tutakapokutana tena siku nyingine na katika kipindi kingine na kuwageni uhuku nikikutakieni kila la kheri maishani Muhammad, Muhammad, Muhammad. Ndiyo, tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at irib Ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.