Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya, ya mchana mm, tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma Mtwara na Singida kupitia Redio Maarifa FM huko nchini Tanzania. WhatsApp yetu ni plus 989356487 na mail yetu ni Swahili ya radio Ibido. mimi ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa pia na kipindi maalumu kwa mnasaba wa wiki ya Umoja wa Kiislamu, baadaye tutakuwa na maisho yetu magazetini tutakuwa pia na kipande cha kaswida na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. wanajeshi wa Zayuni wavamia maulidi ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam mjini Baitul Maqdis huko Palestina. Kasi ya chanjo nchini Iran ya washangazo wa magharibi. Makamanda wa nne wa muungano wavamizi wa Saudia waangamizwa Yemen, na Israeli yaingiwa na kiwewe cha kulipiziwa kisasi na mkawama wa Palestina. Habari kamili. Wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israel wamevamia sherehe za maulidi ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, huko Baitul Makdis Palestina na kujeruhi waislamu wasiopungua 17. Shirika la habari la Falastin Lyoum limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa jana Jumanne, wanajeshi wa Israel walivamia sherehe hizo za maulidi ya mtume wwa katika eneo la Baba al Amud karibu na kibla cha kwanza cha Waislamu yaani msikiti wa Al Aqswa wakawashambulia kwa risasi Waislamu waliokuwa wamekusanyika kwa ajili ya maulidi na kuwajeruhi baadhi yao. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wanajeshi wa Israeli wamewapiga na kuwatolea maneno machafu Waislamu hao wakati wakiwatawanya kwa nguvu na kuvunja maulidi yao. Vijana wasiopungua watano wa Palestina wametekwa nyara na wanajeshi hao makatili wa Israeli na kupelekwa kusikojulikana. Wanajeshi hao wametumia pia mabomu ya kutoa sauti kali na gesi za kutoa machozi ili kuvunja maulid ya waislamu hao wa Palestina jana Jumanne, na kwa mujibu wa kalenda ya Palestina ilisadifiana na mwezi kumi na mbili mfungo sita ambayo ni tarehe maarufu zaidi ya siku ya kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam kwa Waislamu wa Kisuni. Ikumbukwe kwamba kwa vile kuna kauli tofauti kuhusu siku ya kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, huku tarehe maarufu zaidi kwa upande wa Waislamu wa Kisuni ikiwa ni mwezi 12 mfungo sita, na kwa upande wa Waislamu wa Kishia tarehe maarufu zaidi ya kuzaliwa Mtume ni mwezi 17 mfungo sita, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alikitangaza kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili kuwa wiki ya umoja ili Waislamu waweze kukitumia vizuri kuimarisha umoja na mshikamano baina yao na si kugombana kwa tofauti hiyo ndogo. Kasi kubwa ya zoezi la kudunga chanjo ya uviko 19 nchini Iran imezishangaza sana nchi za Magharibi. Hayo yamedokezwa na waziri wa afya wa Iran, Barham Ainullahi, ambaye ameongeza kuwa maadui daima wamekuwa wakijaribu kuzusha hitilafu baina ya wafanyakazi wa sekta ya afya ya Iran na wananchi, lakini hawakufanikiwa. Ameongeza kuwa hivi sasa Iran imefanikiwa kutoa jumla ya chanjo milioni 75 za uviko 19, na kasi ya utoaji chanjo hizo imewashangaza sana wa Magharibi. Ameongeza kuwa wiki iliyopita Iran ilifanikiwa kudunga jumla ya chanjo milioni 8.4 na idadi hiyo ni sawa na watu wote wa Umoja wa Falme za Kiarabu au watu wote wa Kuwait na Qatar kwa pamoja. Amesema nchi hizo zilichukua miezi kadhaa kuwadunga chanjo raia wao. Kwa ujumla, nchini Iran hadi hivi sasa watu milioni arobaini na tisa laki tatu sabini na nne elfu na mia mbili na nane wamepokea dozi ya kwanza ya chanjo ya uviko 19 huku wengine milioni ishirini na sita elfu sita na mia moja na tisa wakiwa wamepokea dozi zote mbili. Na kwa msingi huo, idadi ya chanjo zote ambazo zimedungwa ndani ya Iran ni milioni sabini na tano laki tatu thamanini elfu mia tatu na kumi na saba hadi kufikia jana Jumanne. Makamanda wa nne wa ngazi za juu wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia wameangamizwa katika vita na jeshi na kamati za ukombozi za wananchi wa Yemen. Shirika la habari la IRNA limevinukuu vyombo vya habari vya muungano vamizi wa Yemen vikitangaza kuwa Masoud Sayad, mkuu wa operesheni wa brigedi ya 143 ya wapiganaji wa nchi kavu wa muungano huo, pamoja na Abdurahim Nakash Ibrahim Ali Naji al Hijri na Wasim Tofiq Ali wameuawa katika vita vinavyoendelea kwenye mkoa wa Marib baina ya muungano huo vamizi na jeshi la Yemen linaloshirikiana kamati za ukombozi za kujitolea za wananchi wa nchi hiyo. Hata hivyo vyombo vya habari vya muungano vamizi wa Yemen havikugusia makamanda wa hao wanne wa ngazi za juu wa muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia wameuawa wakati gani na mahala gani, lakini katika siku za hivi karibuni kumetokea mapigano makali kwenye mkoa wa Marib nchini Yemen, huku jeshi la Yemen likiendelea kusonga mbele katika ukombozi wa maeneo yote ya mkoa huo muhimu sana kutoka kwenye makucha ya madola vamizi. Jumapili wiki hii jeshi la Yemen likishirikiana na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa nchi hiyo Uh, lilitangaza kupata mafanikio makubwa na kusonga mbele katika mikoa ya Marib na Shabwa kwenye operesheni ya machipuo ya ushindi. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari, alisema kuwa muungano wa vikosi vya ulinzi vya Yemen umekomboa miji ya Aslan, Beihan na Ain mkoani Shabwa, na vilevile vile miji ya Al abdia Alharib na sehemu kubwa ya ardhi katika miji ya Aljuba na Jabal Murad kwenye mkoa wa Marib. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israeli limefunga kambi na njia za kuelekea maeneo ya karibu na ukanda wa Gaza huko Palestina kwa kuhofia ulipizaji kisasi wa mukawama Palestina kutokana na jinai za kila siku za Wazayuni. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la IRNA ambalo limemnukuu Avihai Adrei, msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni akisema kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba jeshi la Israel limelazimika kufunga njia za maeneo ya karibu na ukanda wa Gaza pamoja na kambi zake za kijeshi kwa kutegemea taarifa maalumu ilizo nazo. Pamoja na hayo lakini, amesema hadi hivi sasa hakujatolewa amri yoyote ndani ya utawala wa kizayuni kuhusu vitongoji vilivyoko karibu na ukanda wa Gaza. Tovuti ya kizayuni ya Walla nayo imemnukuu afisa mmoja wa ngazi za juu wa jeshi la Israel akisema kuwa tathmini zinaonyesha kwamba hatua hizo za kiusalama kwenye mpaka wa Gaza zimechukuliwa kabla ya kutangazwa bajeti kuu ya utawala wa kizayuni. Nalo gazeti la kizayuni la Hares limenukuu huduru moja ya ukanda wa Gaza ikisema kuwa jeshi la Israel limeamua kuchukua hatua hizo za kiusalama kutokana na wahaka na hofu yake kubwa kuhusu makombora ya kusambaratisha vifaru pamoja na wapiga shabaha stadi wa mkawama wa Palestina na hatari za kiusalama katika maeneo ya karibu na ukanda wa Ghaza. Hatua hizo za utawala wa kizayuni zimechukuliwa baada ya harakati ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kusema kuwa jinai za utawala wa kizayuni hazitoachwa zipite vivi hivi, na iwapo Israel itaendelea kuzuia misaada kuingia ukanda wa Ghaza, basi ijiandaye na vipigo vingine kutoka kwa mukawama wa Palestina. Na wakuu wa nchi za Cyprus, Misri na Ugiriki jana Jumanne walikutana mjini Athens na kutoa onyo kali kwa Uturuki iache vitendo vyake vya kichokozi katika eneo la mashariki mwa bahari ya Mediterranean. Kwa mujibu wa shirika la habari la France, katika tamko lao la kikao cha tisa cha wakuu wa nchi hizo tatu, Ugiriki, Cyprus na Misri zimeitaka Uturuki iheshimu sheria za kimataifa na iache kukwamisha safari na kazi za meli za utafiti zinazofanya kazi zao katika bahari za Cyprus na Ugiriki. Onyo hilo limesema pia kuwa haiwezekani kuwekwa mazungumzo ya maana na ya utatuzi wa mambo iwapo Uturuki itaendelea kutoa vitisho na kukwamisha shughuli za meli za utafiti za nchi hizo. Jambo jingine lililotolewa onyo na wakuu wa nchi tatu za Misri, Ugiriki na Cyprus ni hatua ya meli za Uturuki kuchimba kinyume cha sheria katika eneo la kiuchumi la Ugiriki. Nchi hizo tatu zimelaani pia hatua ya Uturuki ya kuingia mara kwa mara kwenye anga ya Ugiriki bila ya idhini ya nchi hiyo na pia kufanya shughuli zilizo kinyume cha sheria kwa madhara ya Ugiriki na kinyume na sheria za kimataifa. Wakati huo huo, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya nao wamefikia uamuzi wa kuiwekea vikwazo Uturuki iwapo itaendelea na vitendo vyake vya uchochezi dhidi ya Cyprus. Katika kikao chake kilichofanyika huko Luxembourg juzi Jumatatu, Umoja wa Ulaya ulimtaka Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa umoja huo, awasilishe mapendekezo yao kwa Umoja wa Ulaya kuhusu hatua ambazo zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya Uturuki kwa uchochezi wake huo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Tehrani. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, na kwa mchana huu una kichwa cha maneno kinachosema malengo na ujumbe wa hotuba ya Sayid Hassan Nasrullah. Hotuba iliyotolewa juzi na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon, Said Hasan Nasrullah kuhusu matukio yaliyojiri Alhamisi iliyopita katika eneo la atayune At mjini Beiruti imetambuliwa kuwa tofauti sana na hotuba zake za miaka ya karibuni. Alhamisi iliyopita wafuasi wa Hizbullah na harakati ya Amal waliomiminika mitaani mjini Beiruti kulalamikia utendaji wa jaji Tarik Bitar, anayeshughulikia faili la mripuko wa tarehe 4 Agosti mwaka jana katika bandari ya Beiruti walishambuliwa kwa risasi na watu wasiojulikana ambapo waandamanaji saba waliuawa na wengine zaidi ya sitini kujeruhiwa. Kabla ya hotuba ya Said Nasrullah, duru za ndani ya Lebanon zilikuwa tayari zimetangaza kwamba wanamgambo wa kundi linalojiita The Lebanese Forces LF linaloongozwa na Samir Jaja ndiyo aliohusika na jinai hiyo. Vilevile rais Michel Aoun wa Lebanon amemtahadharisha Jaja kuhusiana na kadhia hiyo. Katika hotuba yake ya juzi, Said Nasrullah, tofauti na hotuba zake za miaka iliyopita, alilenga moja kwa moja na waziwazi wazi, kundi maalumu la kisiasa na viongozi wake. Alisema chama kimoja humu nchini kinataka wananchi wakazi jirani na eneo la kusini mwa Beiruti waishi kwa wasiwasi na kinataka kuwadhihirishia waislamu wa, wa madhehebu ya shia nchini Lebanon kuwa ni maadui wa Wakristo. Kiongozi wa chama hicho anataka kutengeneza adui bandia kwa majirani zetu na lengo la harakati hiyo ya kuzusha wasiwasi wasi ni kutaka kukidhihirishia chama hicho kuwa ni mtetezi mkuu wa Wakristo. Chama hicho ni the Lebanese Forces, LF. Lengo la Said Hassan Nasrullah kumtaja moja kwa moja Samir Jaja ni kutaka kuzima fitna ya Marekani, Saudi Arabia na utawala wa kizayuni wa Israel ambazo zinataka kuitumbukiza Lebanon katika vita vya ndani. Kwa maneno mengine ni kuwa kwa hotuba yake hiyo ya wazi Said Hasan Nasrullah ameirejesha fitna hiyo inayolenga usalama wa Lebanon na harakati Hizbullah kwa kundi hilo la LF. Katika makala yake iliyochapishwa kwenye tovuti ya Nashra, mwandishi Mahir Alkhatib amesema kuwa Ujumbe mkubwa zaidi wa hotuba ya Said Hassan Nasrullah ni kutengeneza mlingano wa kiulinzi kwa ajili ya kuzuia vita vya ndani nchini Lebanon. Nukta nyingine muhimu iliyoashiriwa katika hotuba ya Said Nasrullah ni kwamba Hezbollah haitokubali kuburutwa katika vita vya ndani, lakini ina uwezo mkubwa wa kujilinda iwapo maadui wa ndani na nje wataendeleza chokochoko zao. Katibu mkuu wa Hezbullah amesema Hezbullah ina wanajeshi laki moja. Kwa mara ya kwanza tunatangaza wazi wazi idadi ya wanajeshi wetu, si kwa shabaha ya kutisha, lakini kwa ajili ya kuzuia vita vya ndani. Suala jingine muhimu ni kuwa Said Nasrullah amefanya jitihada za kuafikishia ujumbe wa Kristo wa Lebanon kwamba Hezbullah haina uadui na Wakristo na kwamba adui halisi wa jamii hiyo ni kundi linalojiita Lebanese Forces. Akichambua hotuba ya Said Hassan Nasrullah, mwandishi wa Kilebanon Hussein Hardan ameandika Miongoni mwa malengo ya jinai iliyofanywa Alhamisi iliyopita na kundi la Lebanese Forces LF katika eneo la Atayune mjini Beiruti ni kutaka kuitumbukiza Hizbullah katika mtego wa fitna na mizozo, na hatimaye kuchafua sura na silaha ya harakati hiyo ya mapambano dhidi ya adui mzayuni. Katika hotuba yake ya juzi pia, Said Hassan Nasrallah alifanya jitihada za kuzima vita vya kinafsi vya kundi hilo na kuweka wazi malengo ya fitina zake. Katibu mkuu wa Hizbullah alisema waziwazi kwamba chama cha Lebanese Forces kimejiunga na Daesh, Jabhatun Nusra na magenge mengine yaliyojiita wapinzani wa Siria. Kwa sababu hiyo, kinatambuliwa kuwa ni tishio kubwa sana. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muhammad mtume wa mwisho wa mwenyezi Mungu. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya makala hii ya Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Katika kipindi kilichopita, tuliendelea kusimulia maisha ya Nabii Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kwa kutupia jicho jinsi mtume huyo alivyolingania dini ya Mwenyezi Mungu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Tulisema bwana mtume aliwatumia barua watawala na wafalme wa zama hizo akiwaita katika dini ya Mwenyezi Mungu, na kwamba historia imehifadhi matini za barua 185 ambazo ziliandikwa na bwana mtume kwa watawala wafalme na viongozi wa kidini na kikabila katika kipindi hicho. Tulisisitiza juu ya nukta mbili muhimu, nazo ni kwamba barua hizo za bwana mtume kwa watawala wa maeneo yote ya dunia kuanzia ufalme wa Roma na Uajemi, ambazo zilikuwa tawala kubwa kuliko zote za wakati huo, ahadi Afrika kwa mfalme na jashi wa Uhabeshi na Mukaukas wa Misri na watawala wengine wa mashariki mwa ardhi zinaonyesha jinsi ujumbe aliokuja nao Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ulivyokuwa kwa ajili ya walimwengu wote kama zinavyosisitiza aya za Qur'ani tukufu. Na nukta ya pili ni kwamba barua za Bwana Mtume kwa watawala na wafalme wa zama hizo ziliakisi mbinu iliyotumiwa na dini ya Kiislamu katika kuhubiri na kulingania mafundisho yake ambayo ni hekima, akili na mantiki, na majadiliano ya hoja madhubuti na mawaidha mema. Ni matumaini yangu kwamba kipindi chetu cha leo kitakunufainisheni vya kutosha. Siku moja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliingia msikitini na kukutana na hali iliyojaa umaanawi, upendo na masuala ya kiroho na kimaanawi. Alitazama huku na kule na kutupia jicho pembe zote za msikiti wa Madina. Bwana Mtume aliwaona watu wakiwa katika makundi mawili: kundi la kwanza lilikuwa likimdhukuru na kumtaja Mwenyezi Mungu na kuomba dua, huku kundi la pili likiwa katika mijadala ya kielimu, kudurusu na kusomeshana. Bwana Mtume aliyatazama tena makundi hayo mawili, kisha akasema Makundi haya yote yako katika njia ya saada na ufanisi, lakini mimi nitajiunga na kundi linalojishughulisha na masuala ya elimu na maarifa. Siku ziliendelea kupita huku Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih akitumia njia mbalimbali kuwalingania watu dini na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Hakika alikuwa akikabiliwa na majukumu mazito. Alikabiliana na jamii isiyokuwa na elimu wala maarifa na yenye ada na desturi za kijahilia. Hakukushuhudiwa mabadiliko yoyote ya kifikra wala kiutamaduni kati ya watu wa jamii hiyo na maisha yalitafsiriwa kwa mujibu wa taklidi na kufuata yaliyoachwa na mababu na vizazi vilivyopita. Hujja na dalili ya ukweli na haki kwa watu wa jamii hiyo ilikuwa ni kufungamana kwake na zama zilizopita au mababu na vizazi vilivyotangulia. Suala hilo lilikuwa kizingiti kikuu katika njia ya maendeleo na ukamilifu kwa jamii hizo. Kamwe wa watu hawakuwa tayari kukubali mabadiliko na mageuzi ya aina yoyote katika ada, tabia na utamaduni wao. Qur'ani tukufu inaashiria ukweli huo katika aya kadhaa ikiwemo ya mia moja na sabiini ya suratul Baqara, ambayo inasema wa idha qila lahum ittabi'u ma anzala Allah, na wanapoambiwa fuateni aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu, qalu bal nattabi'u ma alfaina alayhi abana wao husema bali tutafuata tuliyowakuta nayo baba zetu, awalau kana abauhum la yaqiluna shay'an wala yahtadun. Je, watawafuata baba zao tu hata kama baba zao hao ahawaelewi chochote wala ahawakuongoka? Katika upande mwingine, mghafala, ujinga na ujahili viliwazuia watu kuamini itikadi ya Mungu mmoja na kukubali kumwabudu Mwenyezi Mungu Muumba. Waliamini walichokiona na kukishuhudia kwa macho tu na hawakuwa tayari kufuata na kuamini uhakika unaofahamika kwa akili. Vitu kama fikra, elimu na maarifa havikuwa na nafasi yoyote katika jamii hiyo, na kigezo cha ubora na utukufu vilikuwa ni nguvu ya upanga, madaraka na nasaba. Hali hiyo ilifanya kazi na majukumu ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa magumu na makubwa zaidi na zaidi. <tip> Ahibati. Ili kuleta mabadiliko na mageuzi ya kimsingi katika jamii, Bwana Mtume alianza kazi yake kwa kubadilisha utamaduni, ada na imani za jamii hiyo. Aidha, aya za Kurani tukufu ziliendelea kuteremshwa zikisisitiza juu ya umuhimu wa kutafakari na kutadabari katika maumbile ya Mwenyezi Mungu. Aya ya kwanza kabisa ya kitabu hicho ilizungumzia juu ya kusoma, kalamu, elimu na maarifa. Daima Bwana Mtume alikuwa akisema njia ya kushinda ujinga na udhaifu ni kuuliza maswali. Alifanya jitihada kubwa mno za kueneza mafundisho ya Quran na kuimarisha maarifa ya kitabu hicho katika nyoyo za watu sisitizo la Bwana Mtume juu ya kutumia akili na kutafuta elimu na maarifa lilileta mtikisiko mkubwa ndani ya nyoyo za watu na kuwahamasisha kuipa umuhimu elimu na maarifa na kuipa kipaumbele kikubwa katika maisha yao. Daima masahaba wa Bwana Mtume walionekana kuwa na shauku kubwa ya kupata elimu na maarifa. Historia imemnukuu mmoja wa Waislamu waliohamia Madina makao makuu ya serikali ya bwana mtume akisema: mimi na jirani yangu tuliwekeana makubaliano ya kila mmoja wetu kwenda kwa mtume kwa zamu, siku moja baada ya nyingine, na kisha kila mmoja wetu kumfunza mwenzake aya za Qur'an na maagizo yote aliyoyasikia au kujifunza kutoka kwa mtukufu huyo. Imepokelewa kwamba bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimtuma sahaba wake aliyejulikana kwa jina la Muadh Bni Jabal kuwaongoza watu wa eneo fulani, kisha akamuhusia kwa kusema: ewe Muadhi Bni Jabal, elewa kwamba iwapo Mwenyezi Mungu atamwongoa mtu mmoja kupitia kwako, basi kazi hiyo ni bora kuliko dunia na vilivyomo ndani yake. Mwanamtume aliona elimu na maarifa kuwa ndiyo yanayoinawirisha roho ya mwanadamu na kuipa uhai. Alikuwa akiwaambia masohaba zake kwamba elimu ni kito kilichopotea anachokitafuta muumini, na pale anapopata hadithi na maarifa huanza kutafuta hadithi na elimu nyingine. Naam, hakika elimu kwa muumini ni sawa na kito cha thamani ambacho muumini anapokipoteza aachi kufanya jitihada za kukipata kwa kutumia njia mbalimbali. Bwana mbali Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, alisema pia kuwaambia masahaba zake, tafuteni elimu kutoka kwenye susu ahadi mnaingia mwana ndani, yani kaburini na kutumia akili na mantiki ziliwafanya watu kuwa na uhuru wa kifikra badala ya kung'ang'ania na kukalidi kibubusa ada na tamaduni za babu zao. Watu wa jamii ya zama za Bwana Mtume walianza kuizingatia elimu, hikima na huja, na kuvitambua vitu hivyo kuwa msingi wa maamuzi yao. Mabadiliko hayo muhimu yalitayarisha uwanja wa watu kuanza kuelewa vyema mafundisho ya Uislamu kwani hakika ya Uislamu haiwezi kueleweka kwa njia bora bila ya maarifa, elimu na utambuzi. Daima Bwana Mtume aliwahimiza na kuwahamasisha waumini kutafuta elimu na maarifa. Sofwan bin Ghassan anasimulia akisema, siku moja nilimtembelea Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, nikamwambia, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nimekuja msikitini kutafuta elimu na maarifa. Mtume alimjibu kwa kusema heko, na baraka za Mungu ziwe juu yako, tafuta elimu daima. Hakika malaika wa Mwenyezi Mungu huwafunika watafutaji elimu kwa mbawa zao. Imepokelewa pia kwamba siku moja Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwahutubia watu, kisha akasema, mnapopita katika bustani za peponi, faidikeni na neema zake. Walimuuliza, ni zipi hizo bustani za peponi? Alisema, ni vikao na majilisi za kudurusu na kufundishana elimu, kwani Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anao malaika ambao kazi yao ni kuzunguka wakitafuta vikao na majilisi za mijadala ya elimu na maarifa. Wanapoingia kwenye majilisi hizo, huwafunika na kuwazunguka watu wake. Juhudi za Nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ali katika medani ya kuwaelimisha watu ziliibadilisha jamii ya watu majahili na wasiokuwa na ustaarabu wa Maka na kuifanya jamii yenye utajiri mkubwa wa elimu, fikra na maarifa. Bwana Mtume aliitukuza na kuithamini elimu na maarifa kwa kadiri kwamba aliitaja kuwa ndio urithi wake na urithi wa mitume wengine wa Mwenyezi Mungu waliomtangulia mtukufu huyo. Amesema, elimu ndiyo urithi wangu na urithi wa mitume waliotangulia. Bwana Mtume aliwatambua wanazuoni na wasomi kuwa ni mithili ya nyota za mbinguni zinazowamulikia watu katika kiza totoro. Amesema, wasomi katika ardhi ni sawa na nyota mbinguni ambazo huondoa kiza cha baharini na nchi kavu na nyota hizo zinapotoweka yumkini wasafiri wakapotea tena njia yao. Aya nyingi za Qurani tukufu pia zimetukuza elimu na wasomi na kuwaweka katika daraja ya juu kabisa. Sehemu moja ya aya tisa ya Suratu Zumar inahoji kwa kusema ul hal yastawi ladhina yalamuna ya yalamun waladhina la yalamun, ya sema je, wanaweza kuwa sawa wale wanaojua na wale wasiojua? Innama yatadhakkaru ulul albab, wanaotanabahi ni wale tu wenye akili. Na hadi hapa basi, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha leo. Msikose kuwa nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki panapo majaaliwa ya Mola Karima. Nami hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti right, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatano, Oktoba 20, 2021 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania ambayo pamoja na habari nyinginezo yameipa kipaumbele kikuu habari ya Maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na matamshi ya waziri mkuu Kasim Majaliwa wakati wa maadhimisho hayo ya Maulidu Nabi. Gazeti la Habari Leo limeandika Samia apongezwa kwa kudumisha amani na umoja. Habari kamili inapatikana kwenye ukurasa wa pili. Majaliwa ahimiza watanzania watendea ne haki na wawe na mshikamano. Ni habari nyingine inayofanana na hiyo katika ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo. Picha kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inawaonyesha Waislamu wakiwa katika sherehe za maulidi ya Mtume sala llahu alayhi wa aalihi wa salam. Nipashe limeweka picha ya Waziri Mkuu Kasim Majaliwa akihutubia Waislamu katika maulidi ya mtume jana Jumanne na kumnukuu akisema serikali haina tofauti za kidini wala kikabila. Kwa upande wake gazeti la Uhuru limeandika Dkt Mwinyi aongoza Waislamu Zanzibar katika sherehe za Maulidi. Vilevile limeandika Majaliwa asisitiza umoja na amani. Picha kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inamnuku, inamwonyesha waziri mkuu Kasimu Majaliwa akiwa amesimama pamoja na mufti wa Tanzania Shekh Abubakar Zubeir wakibadilishana mawazo wakati wa sherehe za Maulidi jana, Jumanne sherehe hizo zimefanyika kitaifa katika viwanja vya Kaitaba mjini Bukoba mkoani Kagera. Picha kuu katika gazeti la Jamvi la Habari nayo inamwonyesha waziri mkuu Kassim Majaliwa akihutubia hadhirina wakati wa sherehe za Maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika viwanja hivyo vya Kaitaba mjini Bukoba. Habari nyingine katika gazeti hilo inasema kuhamia Dodoma kwa okoa mabilioni ya serikali. Gazeti la Uhuru limeiakizi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno mabilioni ya rais Samia kujenga ofisi za Dodoma, afunguka kuhusu wafungwa magerezani. Habari nyingine katika gazeti la Mwananchi zinasema vyama vya siasa, kazi nzito baina yao na msajili; miaka kumi bila ya Muamar Gaddafi nchini Libya; uhaba wa wahadhiri vyuo vikuu tishio; uamuzi wa kesi ya akina Mbowe kutolewa leo; na shilingi bilioni 5.5 kunufaisha kaya maskini nchini Tanzania. Tunaelekea nchini Kenya. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo ina kichwa cha maneno kisemacho hofu ya siasa za mrithi wa Uhuru kutawala Mashujaa Dei. Limeandika siasa za urithi wa uraisi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili zinahofiwa kuteka sherehe za Mashujaa Dei leo Jumatano katika kaunti ya Kirinyaga, huku joto la kisiasa likizidi kupanda nchini Kenya hizo zitakuwa ni sherehe za mwisho za mashujaa kuongozwa na rais Uhuru Kenyatta atakayekamilisha kipindi chake cha urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Habari yake nyingine ina kichwa cha maneno agizo la Joho kuhusu miraa la pingwa vikali. Limeandika serikali ya kaunti ya Mombasa italazimika kutafuta pesa kwingine baada ya gavana Hassan Joho kuagiza kuwa magari ya kusafirisha miraa yasitozwe kodi miraa na muguka ni miongoni mwa bidhaa zinazotozwa kiasi kikubwa zaidi cha kodi za usafirishaji kuingia Mombasa, na zinahesabiwa kuwa ni miongoni mwa mazao ya kilimo. Vilevile vile limeandika korti, yaelezwa jinsi mwanamke alivyomwibia mfanyabiashara Mfanya biashara mmoja raia wa Uganda aliibiwa shilingi laki moja thalathini elfu za Kenya na mwanamke mmoja saa chache baada ya kukutana naye kwa mara ya kwanza katika baa moja eneo la Kilimani jijini Nairobi. Mwanamke huyo Clare Monyangi Moseti mwenye umri wa miaka ishirini na nane anakabiliwa na mashtaka ya wizi katika mahakama ya Kibera baada ya kudaiwa kwamba alimlewesha mfanyabiashara huyo katika nyumba yake iliyoko barabara ya muringa. amatoleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation, pamoja na habari zake nyinginezo nyingi, limeandika ingawa kikatiba mkuu wa nchi nchini Kenya hawezi kumfuta kazi naibu wake, lakini anaweza kutumia njia nyingine za kisheria za kumwondoa madarakani. Na huko nchini Uganda, toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor pamoja na habari nyinginezo limeandika, mamlaka za Uturuki zimemwachilia huru mfuasi mmoja wa vyama vya upinzani vya Uganda, Fred Lumbuya, ambaye alikuwa amekamatwa huko Uturuki kwa tuhuma za kueneza uvumi kuwa Rais Museveni amefariki dunia mapema mwaka huu. Pia limeandika ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa mabadiliko ya tabia nchi yanahatarisha zaidi ya watu milioni mia moja barani Afrika na Uganda yapokea dozi nyingine laki saba za chanjo ya korona ya Sinovac kutoka China. <mulia> Muda wetu unakwenda kwa kasi sana wapenzi wasikilizaji, na hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe ameandika angalieni, hawa wazayuni eti wanabumburusha mkusanyiko wa waislamu wanaosherehekea maulidi ya mtume huko Palestina. Huu kama si unyama na ukosefu wa adabu na heshima tu, uiteni, ni sampuli gani watu hawa? Lakini anahoji Bwana Ramadhani Mtunguja wa huko Tanga Bumbuli, Tanga Tanzania, yeye yeah, anasema ifike mahala mgogoro wa Palestina uishe na wazayuni wasipate njia ya kuwashambulia Waislamu. Bwana Yahya Ali wa barabara kumi na tatu, Tanga Tanzania, pia anasema ni hatua nzuri kwa Moscow kukata kikamilifu uhusiano wake wa kidiplomasia na NATO. Ni kuleteni muhtasari wa habari za dunia kabla ya, uh, kabla ya ya kipindi chetu cha kila siku cha leo katika historia. Wanajeshi makatili wa utawala wa kizayun wa Israeli wamevamia sherehe za maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam huko Betul Makdis, Palestina, na kujeruhi Waislamu 17 na, na kuwateka nyara vijana watano. Kasi kubwa ya zoezi la kudunga chanjo ya UVIKO 19 nchini Iran imezishangaza sana nchi za Magharibi. Makamanda wa nne wa ngazi za juu wa muungano wa vamizi unaongozwa na Saudi Arabia wameangamizwa katika vita na jeshi na kamati za ukombozi za wananchi wa Yemen. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limefunga kambi na njia za kuelekea maeneo ya karibu na ukanda wa Gaza huko Palestina, kwa kuhofia ulipizaji kisasi wa mkawama Palestina kutokana na jinai za kila siku za wazayuni na wakuu wa nchi za Cyprus, Misri na Ugiriki jana Jumanne walikutana mjini Athens na kutoa onyo kali kwa Uturuki iache vitendo vyake vya kichokozi katika eneo la mashariki mwa bahari ya Mediterranean. Naam, Bwana Yahya Ali, maoni yako mengine hapa yanasema kundi la kigaidi la Daesh lingali linashadidisha mashambulio ya kujitoa muhanga na kuua Waislamu wasio na hatia. Kitendo hicho ni jinai ya kutisha. Kundi la Taliban wakishirikiana vikosi maalumu vya Rasia kuanzisha operesheni kali ya kuwasaka magaidi hao wa Daesh ni jambo la dharura na kuliangamiza kabisa katika eneo hilo, ameandika. Nam, wasikilizaji wapenzi, karibuni sasa kutegea sikio Uh, kipindi chetu tutakuwa kwanza na kipande cha kaswida kwa mujibu wa utaratibu hapa na baada ya hapo, tutakuleteni kipindi chetu cha kila siku cha leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Ahmed Rashid, ambaye ninakuwa geni kutoka katika matangazo haya ya mchana, Msiache kuyategia sikio matangazo yetu ya usiku na kesho asubuhi, na sehemu iliyobakia matangazo yetu haya ya mchana. Hadi wakati mwingine, na kutakieni kila la kheri. Allah, Allah historia leo ni Jumatano tarehe 13 mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria sawa na Oktoba 20 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 1153 iliyopita, alizaliwa Qadhi Jorjan maarufu kwa laqabu ya Abul Hasan Faqihi, mwandishi na malenga wa Kiislamu. Jorjani alifunzwa masomo hayo ya kidini kwa kadhi mkuu wa mji wa Rei ulioko karibu na Teherani ya leo. Kadhi Jorjani ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni tafsiri ya Quran na tahdhibu tarikh. Kadhi Jorjani alifariki dunia mwaka 366 Hijiria huko Nishabur na akazikwa Jorjani ya leo, kaskazini mashariki mwa Iran. siku kama ya leo miaka 194 mia iliyopita inayosadifiana na tarehe 20 Oktoba mwaka 1827 kulitokea vita vya majini katika ghuba ndogo ya Navaron iliyoko kaskazini mwa bahari ya Mediterania. Kwenye vita hivyo majeshi ya Uingereza, Russia na Ufaransa, ambayo yalikuwa yakiiunga mkono Ugiriki yakitumia meli za kivita yalishambulia meli za dola la Uthmania. Nchi hizo tatu za Ulaya zilifanikiwa kuziangamiza kabisa meli 60 za kivita za dola la Uthmania na kuwateka nyara wanajeshi elfu sita. Miaka 69 iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo, Jomo Kenyatta, mwanaharakati, mwanasiasa na mpigania uhuru mashuhuri barani Afrika na vilevile, rais wa kwanza wa Kenya alitiwa mbaroni kufuatia amri ya utawala wa kikoloni nchini Kenya. Mzee Kenyatta alikuwa miongoni mwa watu mia moja mashuhuri waliotiwa mbaroni katika kipindi cha masaa 24 ikiwa ni katika fremu ya mpango wa kuibana Maumau, kundi la wapiganaji wa Kenya waliokuwa wakiupinga utawala waki wa kikoloni wa Uingereza. Wakenya Kenya huadhimisha siku hii kama sikukuu ya mashujaa na kuwakumbuka wale wote waliopigania uhuru wa taifa hilo. Na siku kama ya leo miaka kumi iliyopita dikteta wa zamani wa Libya Kanali Muamari Gadafi alikamatwa na wana mapinduzi karibu na mji wa bandari wa Sirt, kaskazini mwa nchi hiyo na kuuawa. Gadafi aliuawa baada ya miezi kadhaa ya mapigano na wana mapinduzi, ambapo jeshi lake liliwaua maelfu ya wananchi, hususan katika miji ya Bengazi na Tripoli. Gadafi ambaye alitawala Libya kwa zaidi ya miaka arobaini na mbili alizaliwa mwaka 1942. Aliingia madarakani mwaka 1969 kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani mfalme Muhammad Idris Asanusi na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.