Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, napenda kuwafahamisha kuwa matangazo yetu usiku wa leo Jumanne yatajumuisha taarifa ya habari za dunia itaandamana na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wa usikilizaji, wa tutawaleteni makala yetu ya kila wiki ya siptain katika Qurani tukufu na Sunna. Baada ya hapo, tutaendeleza matangazo yetu haya usiku huu kwa kualiteni kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za kuadhimisha maulid ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, yaani siku ya kukumbuka kuzaliwa mtukufu huyo. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika Historia, na kuhitimisha matangazo haya kwa taarifa ya habari za dunia, na wakati ukituruhusu, tutakuwa na mukhtasari wa habari za dunia Namapenza msikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na tunapatikana nchini Tanzania kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kule Tanga, Mwanza, Mtwara, Singida, eh, Kigoma na hali kadhalika. Eh, tunapatikana pia Mwanza nam. Na baada ya mloso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, wapenzi wasikilizaji, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jeshi la Nigeria linatangaza kuangamiza makumi ya wanamgambo kaskazini mwa nchi. Rais Ibrahim, rais wa Iran, anasema kuyakurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu ni hatua ya kistratejia. Na watoto watatu wauawa katika shambulio la anga huko nchini Ethiopia. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Wazo la kuzikurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu lililobuniwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ni hatua ya kistratejia katika ulimwengu wa Kiislamu. Ayatullah Raisi ameyasema hayo katika hafla ya ufunguzi wa mkutano wa 35 wa kimataifa wa Umoja wa Kiislamu hapa mjini Teheran leo Jumanne, na kusisitiza kuwa suala la umoja linaweza kuwasilishwa kwa serikali za Kiislamu kwa kuepuka migawanyiko na taarifa zinazoweza kuibua mifarakano baina ya Waislamu. Rais Ibrahim Raisi ameendelea kusema kuwa mfumo unaotawala dunia hautaki kuona umma wa Kiislamu ukiungana. Na hivi sasa baada ya e, vita vikuu vya pili vya dunia wanaotazama Uislamu us kama kizingiti cha kufikia malengo yao. Huku akiwakumbuka na kuwaenzi Meja Jenerali Kasim Suleimani na Ayatola Muhammad Ali Taskhiri kutokana na jitihada zao za kisiasa na kiilmu za kuondoa mifarakano na kuukurubisha pamoja umma wa Kiislamu. Rais Raisi amesema madola ya kibeberu yamebuni kuyafadhili na kuyapa silaha makundi ya kitakfiri kwa lengo la kuuparaganisha umoja wa Waislamu kote duniani. Ameeleza bana kuwa mbali na kutumia makundi ya kigaidi na kitakfiri kuwagawa Waislamu katika misingi ya madhehebu, lakini ulimwengu wa magharibi unatumia mbinu ya kupanda mbegu za chuki miongoni mwa Waislamu na halkadhalika kusimika serikali dhaifu zitakazopigania maslahi ya Wamagharibi katika nchi za Waislamu badala ya maslahi ya umma wa Kiislamu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameongeza kuwa Wamagharibi wameshindwa kufikia malengo yao, jambo ambalo limemfanya kijana wa Kiislamu ambaye huko nyuma alitamani kulia na kuishi katika mazingira ya kimagharibi hii leo anataka uh, kuwa huru na kujikomboa. Mkutano wa 35 wa kimataifa umoja wa Kiislamu umeanza leo hapa mjini Teheran kwa mnasaba wa wiki ya umoja wa Kiislamu chini ya kaulimbiu ya umoja wa Kiislamu, amani na kuepukana na mifarakano. Mkutano huo hutayarishwa kila mwaka na jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha madhehebu za Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Tehran inalitazama suala la kubadilishana wafungwa wa kuwa la kibinadamu na haitaki kuona likifungamanishwa na mazungumzo ya nuklia. Husein Amir Abdullahian ameasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na kuongeza kuwa Iran inakaribisha mazungumzo yatakayokuwa na tija na ipo o, tayari kurejea katika utekelezaji wa majukumu yake iwapo upande wa pili pia utatekeleza wajibu wake. Ameashiria mazungumzo ya nuklia ya JCPOA na kueleza bayana kuwa majadiliano yaliyofanyika karibuni baina ya naibu waziri wa zero, mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masala ya kisiasa Ali Bagheri Kani na Enri Morak naibu katibu mkuu wa Umoja wa Ulaya anashughulikia masala ya kigeni ilikuwa chanya na ataendelea wiki ijayo mjini Brussels Ubelgiji. Mwanadiplomasia huyo waangaza juu wa Iran, sambamba na kugusia kuhusu wimbi la mashambulizi ya kigaidi dhidi ya waumini wakiwa katika sehemu za ibada huko Afghanistan, amemtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa achukue hatua za makusudi kupambana na zimwi la ugaidi katika nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa umoja wa Mataifa unapawa au unapaswa kuwajibika wakti huu kuliko wakti wowote ule, kutokana na idadi kubwa ya wakimbizi wanaomiminika nchini Iran wakitokea Afghanistan. Kwa upande wake, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa amesema umoja huo utaendelea kuwapa wananchi wa Afghanistan misaada ya kibinadamu, huku akisisitiza kuhusu kuundwa serikali jumuishi katika nchi hiyo. Kadhalika amesema Umoja wa Mataifa unaunga mkono makubaliano ya nuklia ya JCPOA na unaitaka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran e, ipate kile la heri katika mazungumzo ya kujaribu kuyahuisha mapatano hayo ya kimataifa. Tuelekee sasa barani Afrika. Wanamgambo ishirini na wanne wanaoshukiwa kuwa wanachama wa kundi la kigaili la Boko Haram na genge hasimu Daesh au ISIS huko magharibi mwa Afrika maarufu kwa jina la ISWAP wameuawa katika operesheni mbili za wanajeshi wa Nigeria, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Meja Jenerali Christopher Musa, kamanda wa kikosi cha kupambana na magenge ya kigaidi nchini Nigeria amesema leo Jumanne kuwa wana chama 16 wa Boko Haram wameangamizwa katika operesheni ya kwanza wanajeshi wa Nigeria karibu na mji wa Maiduguri, makao makuu ya mkoa wa Borno ambao ambao ni ngome ya magaidi hao wa kufurishaji wa Boko Haram. Na Brigadier General Onyema Nwachuku, msemaji wa jeshi la Nigeria amesema askari wa nchi hiyo wakishirikiana na wenzao wa Kamerun jana Jumatatu walifanikiwa kuangamiza wanachama wanne wa genge hilo la kigaidi la ISWAP walipojaribu kuvamia kambi ya kikosi hicho cha pamoja mkoani Borno. Amesema wanachama wengine wanne wa genge hilo la magaidi wa kufurishaji waliangamia baada ya gari lao lilokuwa limesheheni mada za milipuko, bunduki na zana zingine za kijeshi kukanyaga bomu la kutegua ardhini katika mkoa huo. Wiki iliyopita, jeshi la Nigeria, pasi na kutoa maelezo ya kina, lilitangaza habari ya kuangamizwa kinara wa genge la kigaidi la ISWAP Abu Musab al-Barnawi, mkuu wa genge hilo la kigaidi la kufurishaji la ISIS huko kaskazini mwa nchi hiyo. Mwaka elfu mbili kumi na sita genge la ISIS lilijengua kutoka kwenye genge la Boko Haram na kuanzisha genge jipya la kigaili lilopachikwa jina wa la ISWAP. Nchini Ethiopia Umoja wa Mataifa umesema watoto watatu wameuawa huku mmoja akijeruhiwa katika shambulio la anga lilolenga eneo la Mekele, makao makuu ya eneo la Tigray kaskazini mwa nchi hiyo ambalo linakumbwa na machafuko. Maafisa wa afya wamenukuliwa na umoja huo wakisema kuwa hujuma hiyo ya anga iliyo aminika kufanywa na jeshi la Ethiopia ilifanyika jana Jumatatu. Awali askari wa serikali ya Ethiopia waliganisha kuhusika na shambulio hilo, lakini hii leo vyombo vya habari vya dola vimekiri kuwa jeshi la nchi hiyo ya pembe ya Afrika ndilo lililotekeleza na kusisitiza kuwa lililenga ngome ya wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF, ambayo inataka kujitenga eneo in hilo. Umoja wa mataifa unasema kuwa unatiwa na wasiwasi wasi kutokana na kushtadi mapigano katika eneo hilo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia, baina ya wanajeshi wa serikali ya Addis Ababa na wapiganaji wa TPLF. Na kwa mara nyingine tena, jeshi la Korea Kaskazini limevurumisha baharini kombora jingine la balistiki katika pwani ya mashariki ya nchi hiyo. Korea Kaskazini imevurumisha kombora hilo saa chache baada ya maafisa wa Marekani kudai kuwa Washington imejitolea kwa dhati kuhuisha mazungumzo ya nyuklia ya Pyongyang yaliyogonga mwamba tangu wakati wa utawala wa Donald Trump. Maafisa wa serikali ya Korea Kusini na Japan wanasema jaribio hilo la kombora la balistiki limefanywa mwendo wa saa nne na robo asubuhi kwa saa za kanda hiyo katika eneo la Sinpo ambalo Korea Kaskazini hutumia mara kwa mara kuvurumisha makombora yake ya kutoka kwenye nyambizi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na usiku huu utahusu kuongezeka mizozo na mivutano baina ya Russia na muungano wa kijeshi wa NATO. Sambamba na kuongezeka mizozo na mivutano baina ya Russia na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO, serikali ya Russia imetangaza kuwa itakata uhusiano wake na muungano huo wa kijeshi. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya kigeni wa Russia, ametangaza kuwa kuanzia mwezi ujao wa Novemba nchi hiyo itakata kikamilifu uhusiano wake wa kidiplomasia na NATO na kwamba ofisi ya shirika hilo itafungwa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rusia amesisitiza kuwa kama NATO inataka mazungumzo, inaweza kufanya mazungumzo na balozi wa Rusia nchini Ugel, Ubelgiji, ambako ni makao makuu ya muungano huo wa kijeshi. Hatua hii ya Rusia imechukuliwa katika hali ambayo wiki mbili zilizopita shirika la kijeshi la NATO liliwafukuza wanadiplomasia wanane wa, wa Rusia kutoka katika makao makuu ya shirika hilo. Katika kuhalalisha kitendo hicho, NATO ilitangaza kuwa wanadiplomasia hao wanane walikuwa wakifanya mambo ya siri katika karibu ya maafisa wa masuala ya kiintelijensia, madai ambayo yamekanushwa vikali na serikali ya Rusia. Leonid Uh, Slatski, mkuu wa kamisheni ya masuala ya kimataifa ya bunge la Rusia Duma, amekosoa vikali uamuzi huo wa NATO wa kuwafukuza wanadiplomasia wa Rusia na kueleza kwamba madai yaliyotolewa na shirika hilo hayana msingi wowote kama ambavyo hakuna nyaraka wala ushahidi uliotolewa wa kuthibitisha madai kama hayo. Mikhail Shinkaman, mweledi na mchambuzi wa masala ya kisiasa, sanjari na kuashiria uamuzi wa kufukuzwa wafanyakazi wa ofisi ya uwakilishi wa Rusia katika shirika la Neto huko mjini Brussels, Ubelgiji, amesema kuwa uamuzi huo umechukuliwa bila ya sababu za msingi wala ushahidi. Halkadhalika, Jens Stoltenberg katibu mkuu wa shirika la kijeshi la NATO amepokea maagizo ya kushadidisha mzozo na mvutano baina ya pande mbili na akakusudia kufikia lengo hilo katika kipindi cha muda mfupi. Katika miaka ya karibuni uhusiano wa Urusi na shirika hilo la kijeshi la NATO umechukua mkondo wa mzozo na mvutano, hasa baada ya mgogoro wa Ukraine wa mwaka elfu mbili kumi na nne. Kila mwaka kumekuwa kukishuhudiwa kuongezeka kiwango cha migongano na makabiliano baina ya pande mbili kiasi kwamba kila upande umekuwa ukionya kuhusiana na kushadidi hali hii. Sababu ya kuongezeka mzozo huu ni msimamo wa Russia wa kukosoa hatua ya madola ya Ulaya ya kuifuata kibubusa Marekani, pamoja na siasa zake, hususan kuhusiana na masuala ya kiusalama na kijeshi katika fremu ya NATO. Kwa mtazamo wa viongozi wa Russia ni kuwa NATO imekuwa ikifanya mambo ambayo yamepelekea kuongezeka mizozo na hitilafu bila kuzingatia matakwa na maslahi ya Rasia. Jambo jingine ambalo daima limekuwa likikosolewa na Rasia ni juhudi mtawalia za neto za kusonga mbele kuelekea mashariki. Rasia inaamini kuwa hatua ya neto ya kusonga mbele kuelekea ukanda wa mashariki ni tishio kwa usalama wake wa kitaifa, na inaamini kwamba utendaji wa neto wa kupanua na kuongeza wanachama wa mkataba huo wa kijeshi ndio sababu ya kushadidi mizozo na mivutano. Sergei Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Russia, hivi karibuni alikosoa harakati za neto jirani na mipaka ya Russia na Belarus, na kusema kuwa kwa muda sasa nchi wanachama wa neto zimeimarisha harakati zao za kijeshi katika mamlaka ya wanachama wa pia wa umoja huo jirani na mipaka ya Russia na Belarus. barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Awali kabisa tuwaleteni kipindi cha Sibtein katika kitabu na Suna, baada ya hapo ni makala maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, na kisha tutakuwa na makala yaliyo katika historia. Karibu ni kusikiliza Sibtwain, katika Qur'an na hadithi. Asalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Hiki ni kipindi cha 31 katika mfululizo wa vipindi vya Sibtwain ambavyo kama mnavyojua hujadili na kuzungumzia utukufu na fadhila za wajukuu wawili wa Mtume ambao ni maimamu Hasan na Husein kwa msingi wa kitabu kitakatifu cha Quran na hadithi. Wapenzi wasikilizaji, kuna mambo mawili ambayo yamezingatiwa na kujadiliwa kwa kina na wanahistoria na watafiti wengi wa masuala ya Kiislamu. Moja ni kuhusu hadithi nyingi ambazo zimepokewa kutoka kwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kusifu na kuwatukuza ahli baiti wake, alibainisha na kufafanua fadhila, nafasi, vyeo na utukufu wao mbele ya Mwenyezi Mungu na kusisitiza ubora wa uimamu wao na hata kufungamanisha uokovu wa wanadamu na jambo la kuwafuata wao na kutii amri zao. Alfital Anisaburi anasema katika kitabu chake cha Raudhatul Waidhin, na pia Ibni Shahra Shub Assaravi katika kitabu cha Manaqib Ali Abi Talib kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, anayetaka kupanda safina ya wokovu, kukamata kishikio madhubuti na kushikamana na kamba imara ya Mwenyezi Mungu, basi na ampende na kumfuata Ali bin Abitalibi baada yangu, amchukia adui yake, na afuate maimamu waongofu katika kizazi chake, kwani wao ndio makhalifa na mawasii wangu na hoja wa Mwenyezi Mungu katika viumbe baada yangu. Wao ndio mabwana wa umma wangu wanaowaongoza wenye takwa kuelekea peponi kundi lao ni kundi langu na kundi langu ni kundi la Mwenyezi Mungu, na kundi la maadui wao ni kundi la shetani. Na huu, wapenzi wa sikilizaji, ndio wito wa wazi na wamoja kwa moja kwa ajili ya wanadamu kuwafuata maimamu hawa wa haki na uongofu. Maimamu hao si wengine bali ni Ali bin Abi Talib, Hassan na Hussein, na wengine tisa katika kizazi cha Imam Hussein bin Ali alaihimsalam. Hili ni jambo la kwanza, na la pili ni kwamba kuna ishara ya wazi na isiyo na shaka yoyote katika wito ulioko kwenye hadithi hii tukufu kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anawataka waumini walioitwa kwenye njia hii wa wafuate watukufu hawa ambao ni makhalifa na mawasii wa mtume wa Mwenyezi Mungu na wakati huo huo hoja ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake duniani baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, wao ni viongozi wa waumini wenye wa takwa na wabora wa kundi la Mwenyezi Mungu na mtume wake. Ni wazi kuwa kundi la maadui wao ni kundi la Shetani. Wapenzi wasikilizaji, je, kuna hoja nyingine iliyo wazi na ya moja kwa moja kuliko hii inayoashiria uimamu wa amiru lmuminin Ali bin Abi Talib na wanawe wawili Alhasan na Alhusein alaihim assalam. Jambo jingine ambalo limewashangaza watafiti na wasomi wengi na kuwafanya wazingatie kwa makini katika hadithi tukufu zilizopokewa kutoka kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kuinukia katika ujana wake hali ya kuwa ni maasumu na aliyekingwa na matamanio ya upotofu, jambo linalothibitisha sifa za utukufu na ukamilifu wake. Jambo hilo lilimfanya ajifaharishe kuwa baba wa wajukuu wake Al Hasan na Al Husein alaihim assalam, kama anavyoashiria mwanazuoni mashuhuri wa madhehebu ya Shafii Asheikh Abdurrahman Alsafuri albaghdadi kwa kusema: niliona katika kitabu cha adduru thamin fi khasaisi sadiqi lamin, yani Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwamba alisema: nitafufuliwa mimi na manabii wengine katika kundi moja. Hapo mnadi atanadi: enyi manabii, jivunieni baba wa watoto hapo nitajifaharisha mimi na watoto wangu wawili al Hasan na al Husein. Wapenzi wa sikilizaji, swali linalojitokeza hapa ni kwamba, je, waislamu walipaswa kuwachukulia vipi watukufu hawa wawili ambao mtume ambaye yeye ni kiumbe bora zaidi duniani anajifaharisha nao, walipasa kuwaelewa na kuelekea wapi ili wapate kunufaika na uongozi bora wa mbinguni baada ya kuaga na kuondoka duniani mtume mtukufu. Bila shaka wajukuu wawili hawa ni miongoni mwa viongozi wa mbinguni ambao ni watukufu na wabora zaidi miongoni mwa waja wa Mwenyezi Mungu, wako karibu zaidi ya Mwenyezi Mungu na walishabihiana zaidi na babu yao ambaye ni mtume wa Mwenyezi Mungu, na bila shaka walikuwa wajuzi zaidi wa mafundisho ya dini na makatazo pamoja na maamrisho ya Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu muumba aliwapa fadhila na utukufu mkubwa na kuwawezesha kuwaongoza wanadamu kwenye njia nyoofu na isiyo na upotofu. Wajukuu wawili hawa walifanana sana katika sifa nyingi na babu yao Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad wa alihi wasallam. Wajukuu wawili hawa walifanana sana katika sifa nyingi na babu yao, na huenda moja ya sababu za Mwenyezi Mungu kuwashabihisha na mtume ni kuwa alitaka wanadamu na waislamu wakumbuke, wazingatie na kuhuisha thamani na matukufu ya kidini ya mtume kupitia wajukuu wake hao wema ambao waliumbwa kutokana na nuru moja ya utukufu na mtume, kupitia wazazi wao wawili, Bibi Fatima binti yake Mtume na Imamu Ali bin Abitalib alaihim ssalam, ambaye ni mtoto wa ami yake mtume. Hiyo ndiyo maana Mwenyezi Mungu alitaka wajukuu wawili hawa wa mtume waenziwe, watukuzwe na waheshimiwe kwa kufuatwa katika masuala ya kidini na dunia, kama maimamu na viongozi wao almuttaqi. Alhindi anasema katika kitabu cha Kanzul Ommal, Tabarani katika Almujam na Ibni Naim katika Hilyatul Aulia kwamba Amiru Lmuminina Ali bin Abitalibi alisema anayetaka kumuona mtu anayefanana zaidi na mtume tokea shingoni hadi kwenye uso wake, na amtazame Hasan bin Ali na anayetaka kumwona mtu anayefanana zaidi na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kimaumbile na kirangi kutokea kwenye shingo hadi kwenye visigino vya miguu, basi amtazame Husein bin Ali. Wapenzi wasikilizaji, Ibni Hajar al Askalani Ashafii anasema katika kitabu chake cha Alisaba fi marifati Sahaba kwamba Anas bin Malik anasema Hasan na Husein ndiyo waliofanana zaidi na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kati ya masahaba wote. Tirmidhi anasisitiza katika kitabu chake cha Sahih, Ibni Hambal katika Almusnad, na Ibni Haban katika sahihi yake, Addulabi katika Adhuriyatu Ltayiba, na Ibni Abdul Albir katika Alistiab na wengineo katika vitabu vyao kwamba Hasan na Husein walishabihiana sana na mtume katika maumbile na sifa zake za kimwili, seuze katika tabia na maadili yake, kadiri kwamba Hani bin Hani alimnukuu Imamu Ali bin Abi Talib akisema: Hasan alishabihiana sana na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam tokea kwenye kifua hadi kichwani kwake, naye Husein alishabihiana sana na mtume kutokea hapo kwenda chini. Kuna ushahidi mwingi unaothibitisha kwamba kushabihiana huko kwa mtume na wajukuu wake wawili ilikuwa hoja tosha kwa Waislamu ili wapate kuwalinda, kuwaheshimu na kufuata uongozi wao katika masuala ya kidini na kidunia. Miongoni mwa ushahidi huo ni ule ulionukuliwa na Bukhari katika sahihi yake na vilevile Atirmidhi, Ahmad bin Hambal, Almutaki Alhindi, Abu Naim na wengineo katika vitabu vyao. Wote hao ni wanazuoni mashuhuri wa Kisuni ambao walibobea katika masuala ya hadithi. Wote wamemnukuu sahaba Anas bin Malik akisema, Ubaidullah bin Ziyad alikuja akiwa amebeba kichwa cha Husein bin Ali kwenye jibakuli, na hapo akawa anakikejeli Lakini pamoja na hayo akasema wema fulani kumhusu alisema, na Husein alifanana zaidi na Mtume wa Mwenyezi Mungu kuliko watu wengine wote, na alikuwa mcheshi sana. Na riwaya ya pili, wapenzi wasikilizaji, imenukuliwa na Sheikh Saduq, Mwenyezi Mungu ainue nafasi yake, katika kitabu chake cha Ilalu Sharai kuhusu sababu ya Ashura kutambuliwa kuwa siku yenye huzuni na msiba mkubwa zaidi katika umma wa Kiislamu. Imamu Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam aliulizwa swali kuhusiana na suala hilo, naye akajibu kwa kusema, hilo linatokana na kwamba Ahlulkisaa, watu wa shuka ambao walikuwa viumbe watukufu zaidi mbele ya Mwenyezimungu, walikuwa watano. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoaga dunia, Amirulmuminin, Fatima, Hasan na Husein alaihimu ssalam walibakia miongoni mwa watu na hivyo kuwa faraja na tulizo la moyo. Fatima alaihi ssalam alipoaga dunia, amiru lmuminin Hasan na Husein waliachwa nyuma na hivyo kuwa faraja na tulizo la moyo kwa watu. Amiru lmuminina Ali alipoaga dunia, Hasan na Husein ndio waliobakia na hivyo kuwa faraja na tulizo kwa Waislamu. Hasan alaihi ssalam alipoaga dunia, watu waliendelea kupata faraja na tulizo la moyo kutoka kwa husein alaihi ssalam. Lakini alipouawa Husein, hakukubakia tena mtu mwingine miongoni mwa ahlulkisaa ambaye angewapa watu faraja na tulizo la moyo. Hivyo kuaga kwake kwa dunia kulikuwa mfano wa kuaga dunia ahlulkisaa wote, kama ambavyo kuwepo kwake kulikuwa sawa na kuwepo ahlul kisaa wote. Hivyo kuaga kwake dunia ulikuwa msiba mkubwa zaidi kwa Waislamu duniani. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inakuwageni na kukutakieni kila la kheri katika maisha yenu ikiwa na matarajio kwamba waislamu wataiga na kuwafuata sibtoin wa Mtume, yaani wajukuu wake wawili, Hasan na Husein katika maisha yao hapa duniani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kuhusu nabi wa rehma. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yenu. Wapenzi wasikilizaji, ni matumaini yangu kuwa hamjambo popote pale mlipo, na kukaribisheni kwa furaha na moyo mkunjufu kujiunga nami tena katika sehemu hii ya tisa ya kipindi hiki kinachodondoa yale yaliyosemwa na wasomi na shakhsia mbalimbali mbali wasio Waislamu kuhusu mtume wa mwisho wa Allah, mbora wa viumbe na nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, na kutafadhalisheni mwendelee kuwa nami hadi mwisho wa kipindi chetu kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. Kuchomoza kwa nuru ing'arayo ya Uislamu na kudhihiri kwa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ilikuwa nukta yenye umuhimu wa kipekee katika historia ya wanadamu ambayo athari na matunda yake yasiyo na idadi yanaweza kushuhudiwa katika maendeleo ya ustaarabu wa zama zetu hizi. Moja ya matunda ya mti huu mtoharifu wa mbinguni ni ukuaji na ustawi wa elimu ya sayansi, elimu ambayo ilichanua kutoka kwenye kitovu cha ustaarabu wa Kiislamu au kukulia na kustawi kwenye mbeleko za ustaarabu huo, kisha ikahamia Uhispania, Ufaransa, Italia, Ujerumani, Uingereza na mataifa mengine ya Ulaya na hadi mwishowe ikaenea ulimwengu mzima. Watafiti na wanahistoria wengi wanaamini kuwa bila ya kubaathiwa na kutumwa Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dini ya mbinguni ya Uislamu aliyokuja nayo, staarabu za kale kama zarumi, Misri na Irani ya kale zisingeweza kuungana na staarabu za zama hizi, kwa kujenga hoja zao kulingana na ushahidi wa kihistoria. Watafiti na wana historia hao wanasema mtume wa Uislamu sio tu ni mmoja wa shakhsia wa daraja ya kwanza wa ustaarabu wa mwanadamu, bali hata kuenea Uislamu ulimwengu mzima kumetokana na sifa nyingi za kipekee ilizo nazo dini hiyo. Katika kipindi chetu kilichopita, wapenzi wasikilizaji, tulitupia jicho mitazamo ya John Davenport, mwanafikra wa Kiingereza kuhusu shakhsia ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, katika kitabu chake kitwacho kumwomba radhi Muhammad na Quran, mbali na kumsifu na kumwelezea bwana mtume kuwa ni msanifu na mjenzi mkuu wa historia, Davin Potter amenukuu pia mitazamo ya kitafiti ya wanafikra wengine wa magharibi kutilia nguvu mtazamo alionao kuhusu nabii huyo wa rehma. Katika sehemu moja ya kitabu chake John Davenport anasema maoni ya Thomas Carlyle, mwanahistoria na mwanafikra wa Uingereza, kuhusu mtume huyu shujaa ni sahihi kabisa na ya msingi, na hayawezi kuachwa bila ya kuzungumziwa. Carlyle ameandika haya yafuatayo katika kitabu chake kiitwacho utafiti Mwana huyu wa jangwani alikuwa na moyo mpana, hakuathiriwa na fikra zozote za kupenda jaha na ukubwa. Yeye alikuwa mmoja wa watu walioumbwa na maumbile aliye na upendo na ikhlasi. Wakati watu wengine walikuwa wakitoa maneno ya upotoshaji na madai ya kuhadaa watu, mtu huyu hakujiingiza katu katika medani hizo. Carlyle anaendelea kuandika kuwa Maneno ya mtu kama huyu ni sauti iliyonyooka kutoka kwenye moyo wa ulimwengu. Watu wanapaswa kuyasikiliza, na kama hawatosikiliza maneno kama haya, basi haifai wao kushughulishwa na sauti nyingine yoyote. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya Thomas Carlyle, watu wenye kalamu za sumu walikuwa wakiandika mengi dhidi ya Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alayhi wa ali, lakini baada ya makala aliyoandika Carlyle kuhusu Bwana Mtume katika kitabu chake kiitwacho On Heroes a Hero Worship, yani kuhusu mashujaa, heshima kubwa kwa shujaa, ukweli mwingi ulidhihirika na wimbi la hujuma zisizo na insafu alizokuwa akielekezewa bwana mtume katika zama hizo lilipungua. Carlyle anasema: enyi ndugu zanguni, hivi nyinyi mmepata kuona mtu muongo kuwa na nguvu kama hizi za kuweza kuanzisha dini na kuieneza duniani? Naapa kwa Mungu kwamba mtu muongo na asiye na elimu Hawezi kuwa na uwezo wa kujenga nyumba. Haiwezekani yeye kuweza kujenga nyumba ambayo mamilioni ya Waislamu wanaishi ndani yake kwa kipindi cha karne 14. Kama nyumba hii ingekuwa imejengwa na mtu mwongo, hivi sasa ingekuwa imeshabomoka na kutoweka. Carlyle anataasafu kwa kusema, inasikitisha udhanifu wa aina hii Unatia aibu kubwa. Watu wenye fikra hizi ni masikini na dhaifu kiasi gani? Wakati mimi ninapoiangalia historia, ninaona kwamba ukweli na usafi vilikuwa ndio msingi wa maisha ya Mtume, pamoja na matendo na mwenendo wake wenye kupendeza. Katika kumtetea Mtume Mtukufu wa Uislamu, Thomas Carlyle anasema mtukufu huyo ana ilhamu za wahi na amepambika na sifa faali za kiutu. Katika maelezo yake ya kumtetea bwana mtume, Carlyle ameandika hivi: nyinyi mnasema yeye ameitwa mtume. Ndiyo, mtu huyu ni mtume aliyetuletea sisi ujumbe kutoka kwenye chemchemi isiyokauka ya ulimwengu wa uumbaji. Hebu nyinyi angalieni maneno yake. Mwenyezi Mungu amemfunza shahsia huyo adhimu elimu na hekima, na kabla ya kitu chochote, inatupasa sisi kuyataamali maneno yake. Tokea siku za mwanzoni, yeye alikuwa kijana safi na mwelewa, na marafiki zake walikuwa wakimwita mkweli na mwaminifu. Watu wote walikuwa wanamjua hali yake. Alikuwa akifua nguo zake yeye mwenyewe na kujitengenezea viatu vyake. Alikuwa akishauriana na watu pamoja na kwamba alikuwa mtawala na kiongozi wao. Nyinyi mpeni jina lolote lile mtakalo, lakini mjue kwamba hakuna mfalme mkubwa na mtawala yeyote katika historia mwenye kila aina ya mataji na mapambo, aliyetiiwa kama mtu huyu aliyekuwa akifua nguo zake yeye mwenyewe. Shakhsia huyo adhimu ambaye alivumilia machungu na mashaka yote yale kwa muda wa miaka 23 alionyesha uthabiti katika majaribu na mitihani mikubwa na migumu kiasi kwamba mimi ninaamua kumwita yeye shujaa na ninahisi anastahiki cheo hiki kwa mtazamo wa Carlile, wapenzi wasikilizaji, sifa za kipekee za Bwana Mtume Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ali zinatokana na ukweli kwamba tangu utotoni mwake mtukufu huyo alikuwa muda wote katika hali ya fikra na tafakuri. Carlile ameandika hivi: tangu zamani fikra hali na za upeo mpana zilikuwemo akilini mwa mtu huyo Alikuwa akijiambia nafsi yake, mimi ni nani? Huu ulimwengu adhimu ambao ninaishi ndani yake ni kitu gani? Maisha ni nini? Majabali makubwa ya mlima wa Hira na mafungu ya mchanga wenye kunguza wa ardhi ya Hijaz havikuwa na jibu la kumpa. Mbingu za samawati licha ya adhama yake yote pamoja na nyota zing'arazo ambazo zilitandaza mwanga wake juu ya kichwa chake havikuweza pia kumpa jibu. Jibu halikuweza kuja kutokea upande wowote ule. Ni roho yake tu mtu huyu pamoja na ilhamu za Mwenyezi Mungu zilizokuwa zikimfikia, ndivyo vilivyoweza kumpatia jibu na si kitu kingine chochote kile. baada ya kuzifuta tuhuma dhidi ya Bwana Mtume, mwanafikra huyu wa Kiingereza anabainisha mahaba na mapenzi yake kwa nabii adhimu wa Uislamu kwa kusema, mimi ninampenda Muhammad kwa sababu hulka yake ilikuwa ya ikhlasi na hakuwa na riya, kujionyesha wala hadaa na udanganyifu katika matendo yake. Ahakuwa na kiburi, lakini pia ahakuwa dhalili. Alikuwa mtu adhimu kifitra na kimaumbile. Qur'an ilikuwa ikidiririka kutokea kinywani mwa Muhammad na kuacha taathira ndani ya nyoyo za wengine, pamoja na kuwa yeye hakusoma, hakwenda skuli na wala hakuwahi kuwa na mwalimu. Hakuwa akivihitajia hivyo. Alikuwa mithili ya wembe ambao haukuwa na haja ya kunolewa. Wapenzi wa wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo na kukuageni hadi tutakapokutana tena katika mfululizo mwingine wa kipindi hiki. Leo katika historia. Leo ni Juma nne tarehe 12 mfunguo 6 Rabiulawal 1443 hijiria sawa na Oktoba 19 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1496 inayosadifiana na tarehe 12 mfunguo 6 Rabiulawal miaka hamsini na tatu kabla hijria kwa kauli ya baadhi ya wanazuoni wa Kiislamu wakiwemo Masudi alizaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Wanachuoni wengine wa Kiislamu wanaamini kwamba mtume mtukufu alizaliwa tarehe 17 Rabiul Awal mwaka huo huo. Kwa msingi huo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitangaza kipindi cha kuanzia tarehe 12 hadi 17 Rabiul Awal kila mwaka kuwa ni wiki ya umoja kati ya Waislamu kote duniani. Wiki ya umoja ni fursa nzuri ya kuzikurubisha nyoyo za Waislamu na kuimarisha umoja na mshikamano wao katika kukabiliana na maadui wa ulimwengu wa Kiislamu. tarehe kumi na mbili Rabiul Awal mwaka wa kwanza Hijria, Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa sallam aliweka jiwe la msingi la ujenzi wa msikiti wa kwanza kabisa katika Uislamu, katika kijiji cha Quba kilichoko pambizoni mwa Madina. Mtume mtukufu aliweka jiwe la msingi la msikiti huo wa kihistoria wakati aliposimama kwa siku chache katika eneo la Quba akiwa njiani kutoka Makka na kuelekea Madina. Mtukufu huyo alisimama kwa muda katika kijiji cha Quba akimsubiri Ali bin Abi Talib na jamaa wa familia ya Mtume. Katika siku kama ya leo tarehe 12 Rabiu Lawal, miaka 1222 iliyopita alifariki dunia Imam Ahmad bin Hambal, mmoja kati ya maulama wakubwa wa Kiislamu katika mji wa Baghdad, Iraq ya leo. Ahmad bin Hambal alizaliwa mwaka 124 hijria katika mji wa Baghdad na kupata elimu ya kidini katika mji huo kutoka kwa maulama wakubwa akiwemo Imam Shafii. Imam Hambal alifanya safari katika miji kadhaa kama vile Kufa, Basra, Makka, Madina, Sham na Yemen kwa minajili ya kukusanya hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Ahmad bin Hambal ndiye mwasisi wa madhehebu ya Kisuni ya Hambal na mwandishi wa kitabu mashuhuri cha hadithi cha Al Musnad. Na katika siku kama ya leo, miaka 34 iliyopita, manuari za jeshi la Marekani zilishambuliwa visiwa vya mafuta vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ghuba ya Uajemi wakati wa vita vya Iraq dhidi ya Iran. Nam, barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia hivi sasa. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema wazo la kuzikurubisha pamoja madhehebu za kiislamu lilobuniwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, ni hatua ya kistratejia katika ulimwengu wa Kiislamu. Ameasema hayo katika ufunguzi wa mkutano wa thalathini na tano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu ambao umeanza leo hapa mjini Tehran kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa au Maulid. Na mkutano huu utaendelea kwa muda wa wiki moja. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesema Teheran inalitazama suala la kubadilishana wafungwa kuwa la kibinadamu na haitaki kuona likifungamanishwa na, na mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA. Wanamgambo 24 wanaoshukiwa kuwa wanachama wa kundi la kigeli la Boko Haram na genge hasimu la Daesh au ISIS huko magharibi mwa Afrika maarufu kama ISWAP wameuawa katika operesheni mbili za jeshi la Nigeria kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Kwa mara nyingine tena jeshi la Korea Kaskazini limevurumisha baharini kombora jingine la balistiki katika pwani ya mashariki mwa nchi hiyo. Naam wapenzi wasikilizaji, na kabla sijaondoka studioni, ningependa kuangazia maoni yenu usiku huu wa leo. Kwanza kabisa, naanza na maoni ya msikilizaji wetu Sherali Fazil Fazili wa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema assalamu alaikum. Hakika hotuba ya rais wa Iran kuhusu umuhimu wa umoja wa Kiislamu isambazwe kwa lugha zote ili wengi iwafikie duniani. Kupandikizwa utakfiri katika umma bora wa Mtume sallallahu alaihi wasallam na baadhi yetu kutumika ni khiana kwa Mtume mtukufu na pia ni ujahili, anasema Sharali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Shukran kwa maoni yako. Maoni mengine ambayo tumeapokea na Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania anasema asalamu alaikum. Waalaikum salam. Anasema kile la kheri jeshi la Nigeria kwa kuangamiza wanamgambo hao wanaoharibu amani. Naye Yahya Ali wa barabara ya 13 Tanga, Tanzania anasema ni hatua nzuri kwa Russia kukata kikamilifu uhusiano wake wa kidiplomasia na shirika la kijeshi la uh, NATO anasema ni mafanikio makubwa sana na hayo ya Russia ili e, kuepusha ubaguzi. Naye Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania anasema, ndugu zangu, tukae tukijua moto hauwaki kwenye majivu, unawaka kwenye nyasi walo kufa hato kufa tena ni mimi nawe ambao tunafananishwa na nyasi. Kazi kwetu kujiandalia amali zetu huko twendako. Naye Ali Magema anasema na, yeye ni profesa uh, yuko um, mtaa wa Madina Zaharau, Tanga, Tanzania, anasema anasema hamasi kuikosoa hatua ya Saudia kusifu utawala haramu wa Israel ni sahihi kabisa. Shukran kwa maoni yako. Na pia Ali ju... na pia Abdalali Makajura wa Tabora, Tanzania pia ametuma maoni yake. Maoniake, tunawashukuru ninyote kwa maoni yenu. Mimi ni Mubarakeni, nawashukuru ninyote kwa kuwa nasi hadi hadi mwisho hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu, matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iphone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.