Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mula wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum cha Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam mtume wa mwisho, kwa mnasaba wa maadhimisho ya wiki ya umoja na kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia na kama kawaida tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina na wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran. Ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mkutano wa kimataifa wa umoja baina ya wa waislamu waanza mjini Teheran. Sayid Hasan Nasrullah asema matukio ya Alhamisi Beirut yalikuwa hatari na tofauti na mengine. Rais wa Marekani apewa ushauri hatari wa kupeleka mabomu ya atomiki Taiwan ili kukabiliana na China. Vyama vya siasa nchini Sudan vyatishia kuanzisha uasi wa kiraia. Na sasa ni habari kamili. Kwa mnasaba wa kuanza wiki ya umoja, mkutano wa 35 wa kimataifa wa umoja wa kiislamu umeanza leo hapa mjini Tehran kwa kauli mbiu ya umoja wa kiislamu, amani na kuepukana na mifarakano mkutano huo kima wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu unaofanyika kwa kauli mbiu hiyo ya umoja wa Kiislamu, amani na kuepukana na mifarakano na mizozo katika ulimwengu wa Kiislamu umefunguliwa leo mjini Tehran kwa hotuba ya Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. katika mkutano huo wa siku tano ambao kwa sababu ya kuchunga miiko na miongozo ya kiafya ya kujiepusha na janga la korona unafanyika kwa mahudhurio ya moja kwa moja na kwa njia ya intaneti. Unahudhuriwa na washiriki kutoka Iran na nchi 39 duniani. Katika hafla ya ufunguzi wa mkutano huo, mbali na Rais Ibrahim Raisi, shakhsia wengine kadhaa wanatazamiwa kuhutubia pia, akiwemo Ziad Nakhala, katibu mkuu wa Jihadul Islami ya Palestina, waziri mkuu wa zamani wa Iraq Adil Mahdi, mufti wa Croatia Aziz Hasan Vich, mkuu wa masuala ya kimataifa wa harakati ya Hamas Khalil Al Hilla, spika wa bunge la Aljeria Bu Abdullah Bu Ghulamullah na wanafikra wengine kadhaa wa ulimwengu wa Kiislamu. Katika hafla hiyo ya leo, kitazinduliwa pia kitabu cha athari za Alama Muhammad Taskhiri cha Al musa Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema matukio yaliyojiri siku ya Alhamisi iliyopita nchini humo ni muhimu na ya hatari, na akasistiza kwamba matukio hayo yanahitaji kuwekewa msimamo. Sayid Hasan Nasrullah ameyasema hayo katika hotuba aliyotoa usiku wa kuamkia leo alipoashiria jinai iliyofanywa siku ya Alhamisi iliyopita mjini Beirut na wanamgambo wenye mfungamano na chama cha Alquwatu Llubnania kinachoongozwa na Samir Jaja na akasema kuna chama ndani ya Lebanon ambacho kinataka wakaazi wa eneo la Dhahiya kusini mwa Beirut wawe daima katika hali ya hofu na wasiwasi. Katibu mkuu wa Hizbullah amebainisha kuwa viongozi wa chama hicho wana nia ya kuanzisha uadui bandia na kuzusha fitna kati ya Wakristo na Waislamu na akaongeza kwamba lengo la kueneza hofu hiyo ya mtawalia ni chama hicho kutaka kionekane kuwa ndiye mtetezi hasa wa Wakristo. Sambamba na kutoa salamu za pole kwa familia za waliouawa shahidi katika jinai ya siku ya Alhamisi iliyopita mjini Beirut, Sayid Hasan Nasrullah amebainisha kuwa mapigano ya mtutu wa bunduki na hata kuzuka vita vya ndani hakuna umuhimu wowote kwa chama hicho Ja Alquwat Lubnania kwa sababu kunaendana na ufanikishaji wa masilahi yake ya nje ya nchi. Asubuhi siku ya Alhamisi, wananchi kadhaa wa Lebanon waliokuwa wakilalamikia utendaji wa Tariki Bitar, mchunguzi mkuu wa faili la mripuko wa bandari ya Beirut, waliandamana hadi mbele ya jengo la wizara ya sheria mjini Beirut, lakini ghafla wakaanza kufyatuliwa risasi na wafuasi wa chama cha Al-Quwat Al-Lubnania kinachoongozwa na Samir Jaja. Raia wasiopungua saba wasio na hatia waliuawa shahidi na wengine zaidi ya sitini walijeruhiwa katika shambulio hilo. Taasisi moja ya wanafikra wenye misimamo ya kufurutu mpaka nchini Marekani imeeleza katika andiko lake moja la upembuzi kwamba kuna ulazima kwa serikali ya Marekani kuweka mabomu ya atomiki katika kisiwa cha Taiwan ili kukisaidia kisiwa hicho dhidi ya China. Taasisi ya Gatestone imeeleza katika uchambuzi wake huo kuwa Rais Joe Biden wa Marekani anaweza kurejesha tena mkakati wa kuzuia hujuma za mashambulio kwa kupendekeza mkataba wa ulinzi baina ya Washington na Taiwan. Sehemu nyingine ya uchambuzi huo wa Gatestone imeeleza kuwa ikiwa yeye Biden hataki kufanya hivyo, itapasa aanzishe vituo maalumu vya silaha za atomiki ndani ya Taiwan au kuhamishia silaha hizo katika kisiwa hicho ili kiweze kujilinda. Kwa mujibu wa taasisi hiyo yenye misimamo ya kufurutu ada, baada ya kutekwa mji mkuu wa Afghanistan Kabul, Taiwan sasa ni mtihani wa kuipima azma ya Marekani. Kwa hivyo Washington inapasa ichukue hatua zisizo za kawaida kwa ajili ya kukilinda kisiwa hicho, hayo anaripotiwa, huku uchambuzi mwingine uliofanywa na chaneli ya habari ya Russia Today ukieleza kwamba ikiwa China itaamua kuishambulia kijeshi Taiwan lazima itakuwa imeshaufanyia tathmini pana na yakina ya kiintelijensia uwezekano wa kufanikiwa na kutoka na ushindi katika shambulio hilo. Duru za habari ziliripoti siku ya Jumamosi kuwa Taiwan inafuatilia uwezekano wa kupokea kabla ya muda ulioafikiwa ndege 66 za kivita aina ya F-16 na zaidi ya makombora mia moja ya masafa ya mbali aina ya AGM 158 kutoka Marekani yenye uwezo wa kushambulia ardhi ya China. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Jumla ya makundi 89 yanayojumuisha vyama, harakati, miungano na kamati za mukawama nchini Sudan yametishia kuanzisha uasi wa kiraia kwa madhumuni ya kukabiliana na mpango wa kuivunja serikali ya mpito ya nchi hiyo. Katika taarifa yao ya pamoja, makundi hayo yametangaza kuwa endapo wanajeshi watataka kuivunja serikali ya mpito kwa kutangaza mapinduzi ya kijeshi watakabiliana na uasi wa kiraia utakaojumuisha migomo katika idara na taasisi za utawala pamoja na maandamano ya umma katika mji mkuu Khartoum na miji mingine ya nchi hiyo. Hayo yanajiri huku tofauti na vuta ni kuvute kati ya wanajeshi na vyama vya siasa nchini Sudan zikiwa zimepamba moto na kuanza kusambaa hadi mitaani huku kila upande ukimtuhumu mwenzake kwa udhaifu wa utendaji na kusababisha mgogoro unaoshuhudiwa hivi sasa wa machafuko mashariki mwa nchi hiyo. Kikao cha dharura cha serikali ya mpito cha kuchunguza hali ya mambo nchini Sudan kilifanyika jana, huku maandamano makubwa ya upinzani yakiwa yanaendelea kufanyika na kuitumbukiza nchi hiyo kwenye lindi la mgogoro wa kisiasa. Serikali ya mpito wa Sudan ilishika hatamu za utawala Agosti 2019 kufuatia maandamano ya upinzani ya wananchi yaliyopelekea kuondolewa madarakani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Omar Al Bashir mnamo. Wakati huo, serikali hiyo iliahidi kuwa itaboresha hali ya uchumi, itarejesha amani na usalama na kuandaa mazingira kwa ajili ya kuitishwa uchaguzi nchini humo. Hata hivyo, licha ya kupita miaka miwili tangu ilipoundwa serikali hiyo ahadi hizo hazijatekelezwa hadi sasa kiasi kwamba hali ya migogoro kwa upande wa kisiasa na kiuchumi nchini Sudan imezidi kuwa mbaya. Hayo yanajiri wakati serikali ya mpito wa Sudan ilipokubali kufanya mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel, ilikuwa na matumaini kwamba kwa kuiridhisha Marekani na waitifaki wake itaweza kunufaika na misaada ya madola hayo lakini hadi sasa haijatimiziwa ahadi hata moja ya msaada iliyopewa, huku hali ya kiuchumi ya Sudan ikizidi kuwa mbaya siku baada ya siku. Na Zalmai Khalilzad anayetazamwa kama nembo na kielelezo kikubwa zaidi cha kufeli kidiplomasia Marekani nchini Afghanistan amejiuzulu wadhifa wake wa mjumbe maalum wa Washington katika masuala ya nchi hiyo. Baada ya Khalilzad kuchukua uamuzi wa kujiuzulu wadhifa wake huo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alimtangaza Tom West kuwa mwakilishi mpya maalum wa nchi hiyo katika masuala ya Afghanistan. Katika barua yake ya kujiuzulu, Zalmai Khalilzad ametetea rekodi ya utendaji wake, lakini amekiri pia kwamba katika jukumu lake la mwisho alilokabidhiwa hakuweza kupata lile alilokuwa akilitaka na kwamba mahusiano ya kisiasa baina ya serikali ya Afghanistan na Taliban hayakuwa kama walivyokuwa wameyapanga yawe. Kwa muda wa miaka mitatu ya kuhudumu kama mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Afghanistan, Zalmai Khalilzad aliongoza mazungumzo baina ya Washington na kundi la Taliban na ndiye aliyekuwa na nafasi kuu katika mazungumzo hayo ya kufikia suluhu na kundi hilo baada ya miaka ishirini ya kuivamia kijeshi na kuikalia kwa mabavu Afghanistan. Hatimaye, mnamo mwishoni mwa mwezi Agosti, Marekani iliondoka nchini humo ikiwa imeshindwa kwa namna ya kuaibisha na kudhalilisha. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Kwa mchana huu utazungumzia matokeo rasmi ya uchaguzi wa bunge Iraq na mkukuriko wa mirengo ya kisiasa kwa ajili ya kuunda mrengo mkuu. Kamisheni kuu ya uchaguzi ya Iraq imetangaza matokeo rasmi ya uchaguzi wa tano wa bunge la nchi hiyo. Uchaguzi wa mapema wa bunge la tano la Iraq ulifanyika Jumapili ya tarehe 10 Oktoba, ambapo asilimia 41 ya watu waliotimiza masharti walijitokeza kupiga kura, na hatimaye baada ya wiki moja, matokeo rasmi ya uchaguzi huo yametolewa ya hayo yanajiri wakati matokeo ya awali yalitolewa tarehe 11 Oktoba, siku moja tu baada ya kufanyika uchaguzi huo. Kuchelewa kwa muda wa wiki nzima kutangazwa matokeo rasmi ya uchaguzi wa bunge la Iraq kumetokana na malalamiko ya baadhi ya vyama na makundi kuhusiana na matokeo yaliyotolewa. Kilicholalamikiwa ni kile kilichotajwa kuwa ni udanganyifu uliofanyika katika uchaguzi huo. Pamoja na hayo, tukilinganisha malalamiko yaliyotolewa katika uchaguzi wa Oktoba 10 na yale ya uchaguzi wa mwaka 2018, ambapo kulikuwa na makelele mengi ya kulalamikia matokeo tutabaini kuwa idadi ya malalamiko rasmi yaliyowasilishwa kwa tume ya uchaguzi kuhusiana na uchaguzi wa Oktoba 10 ni moja tu ya tano au humsi ya malalamiko yaliyotolewa katika uchaguzi wa 2018, kwa maana kwamba mpaka ulipomalizika muda uliowekwa kisheria kuwasilisha malalamiko, tume ya uchaguzi ya Iraq ilikuwa imepokea malalamiko 359 tu kulinganisha na 1875 ya uchaguzi wa 2018 ambao haukuwa na makelele mengi ya kulalamikia matokeo. Lakini mbali na hayo, hata kama maandamano ya kulalamikia matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 10 ya ngali yanaendelea katika baadhi ya maeneo ya Iraq, viongozi wa vyama na mirengo ya kisiasa wanaolalamikia matokeo hayo hawatoi kauli za kuchochea vurugu na machafuko ndani ya nchi. Nur Almaliki, kiongozi wa muungano wa utawala wa sheria, aliyekuwa pia waziri mkuu wa nchi hiyo kwa kipindi cha miaka 9 kuanzia 2005 hadi elfu mbili na kumi nane ametoa taarifa maalumu ambayo haikuashiria chochote kuhusu udanganyifu au uchakachuaji wa matokeo ya uchaguzi zaidi ya kutoa mwito wa kuondolewa shaka na wasiwasi uliopo juu ya kutolindwa haki za Wairaqi wote. Msimamo huo unaonyesha kuwa kinyume na baadhi ya chambuzi, Iraq haitatumbukia kwenye lindi la machafuko kwa sababu ya malalamiko ya matokeo ya uchaguzi na badala yake makundi ya kisiasa yataingia kwenye awamu nyingine ambayo ni ya mashauriano ya kuunda mrengo mkuu ambao ndio wenye umuhimu zaidi kwa ajili ya kupendekeza jina la waziri mkuu mpya. Suala jingine ni kwamba baada ya kutangazwa matokeo ya mwisho, imeshafahamika rasmi kuwa muungano wa Sairun unaoongozwa na Muktada Sadr umewacha mbali washindani wake kwa kunyakua wa viti 73 ambavyo ni vingi zaidi mara mbili kulinganisha na viti 37 ulivyopata mrengo wa Altakadum unaoongozwa na Muhammad al Halbusi na viti 34 vilivyonyakuliwa na mrengo wa muungano wa sheria unaoongozwa na Nuri Almaliki. Kulingana na utaratibu rasmi wa kisiasa wa Iraq, waziri mkuu inapasa apendekezwe na mirengo ya mashia. Kwa hivyo, mrengo wa Muktada Sadr ndio wenye nafasi kubwa ya kuunda mrengo mkuu na kupendekeza jina la waziri mkuu. Hata hivyo, ili kuweza kufikia lengo hilo unahitaji viti vingine 92 kwa sababu ili kuwa na mrengo mkuu na kuteua waziri mkuu unahitajika uungaji mkono wa asilimia 50 jumlisha na moja ya wabunge, yaani wabunge wasiopungua 165. Hadi sasa haijafahamika Sadr ataamua kuungana na mirengo gani, wakati mashauriano ya kisiasa ya kuunda mrengo mkuu yakiwa yameshaanza kwa upande wa wapinzani wa Mukawama wa Iraq. Wao wanafanya juu chini kuhakikisha mrengo huo mkuu unaundwa kwa kuungana na mrengo wa Sadr na makundi kama Ataqadum na chama cha demokrasia cha Kurdistan, na kujumuisha pia makundi madogo madogo na wabunge wa kujitegemea. Wapinzani hawa Mukawama wameweka matumaini maalum kwa ujumbe uliotolewa na muktada Sadr wakuwa tayari kuzungumza na Marekani huku akitofautiana vikali kimsimamo na Nur al Maliki na mrengo wa al Fatih. Pamoja na hayo, ni baada ya kufanyika kikao cha kwanza cha bunge jipya na pengine hata baada ya kutangazwa rais na spika wa bunge, ndipo tutaweza kulijadili kwa msisitizo zaidi suala la mrengo mkuu na waziri mkuu mtarajiwa wa Iraq. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya mfululizo wa makala ya Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kama bado mnakumbuka, katika kipindi cha pita tulisimulia jinsi Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alivyoanza kulingania hadharani na waziwazi wazi dini ya Mwenyezi Mungu na mashaka aliyokabiliana nayo katika njia hiyo. Tulisema viongozi wa washirikina wa Maka walitumia mbinu mbalimbali mbali za kumshawishi Bwana Mtume na Waislamu waache kulingania mafundisho ya dini iliyokuwa inahubiri tauhidi na itikadi ya Mungu mmoja na kupiga vita ibada ya masanamu. Tulisema kwamba baada ya mbinu za kumshawishi Bwana Mtume kushindwa, viongozi wa washirikina wa Maka walianza kuwatesa na kuwaudhi waislamu kwa kutumia njia mbalimbali mbali za mateso. Walitiliana saini mkataba wa kuwawekea waislamu vikwazo vya kiuchumi na kijamii, ikiwa ni pamoja na kutowauzia kitu chochote au kununua chochote kutoka kwao, kutowaoza au kuoana nao na kutoshirikiana nao katika jambo lolote. Tulisema Waislamu kama vile Bilal, Ammar ibn Yasir, Abu Dhar na wengine wa awali waliteswa na kunyanyaswa vikali kwa sababu tu ya itikadi yao, na kwamba baadhi ya wa Waislamu walilazimika kuhamia Uhabeshi kukimbia mateso na manyanyaso hayo. Aidha, tulihadithia kisa cha kuzingirwa Waislamu katika bonde la Abu Talib kwa kipindi cha miaka mitatu ambako walilazimika hata kula nyasi ili kukidhi mahitaji ya chakula. Mzingiro huo, kama tulivyosema katika kipindi cha wiki iliyopita, ulimalizika kwa kisa maarufu cha kuliwa na mchwa mkataba wa vikwazo wa washirikina wa Maka na kubakia sehemu iliyokuwa na jina la Mwenyezi Mungu mmoja kama alivyokuwa amesema Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miezi kadhaa baada ya mashaka hayo, bwana mtume alipatwa na misiba mikubwa miwili ya kuondokewa na wasaidizi wake wawili wa karibu, yani mkewe mpenzi Bibi Khadija na ami yake Abu Talib, rehema za Mwenyezimungu ziwe juu yao. Baada ya hapo, bwana mtume alilazimika kuhamia Madina alikoasisi dola la kwanza la Kiislamu na kufungua ukurasa mpya wa historia. Kutoka kwa Muhammad bin Abdullah, amani kwa afuataye uongofu na kumwamini Mungu na mtume wake, kisha akashuhudia kwamba hapana Mola wa haki ila yeye. Ninalingania dini ya Kiislamu kwa amri yake Mwenyezi Mungu. Hiyo uliyoisikia mpenzi msikilizaji, ni sehemu ya matini ya barua ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwa baadhi ya watawala wa zama hizo, kama aya za Quran zinavyosema, nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih, alikuwa rehma kwa walimwengu wote, na kwa msingi huo alibeba ujumbe wa Mola wake kwa mataifa na kaumu zote duniani, akiwa ni Khatamu Nabiyin, yani mtume wa mwisho wa Mwenyezimungu. Mwenyezi Mungu alimhutubu wa mtume wake mara kadhaa akiashiria ukweli huo. Kwa mfano, aya ya 28 na ya sura saba inasema, Wama arsalnaka illa kaffatan linnasi bashiran wa nadhira walakinna akthara an-nasi la ya'lamun. Na hatukukutuma wewe ila kwa watu wote uwe mtoaji wa habari njema na mwonyaji, lakini watu wengi hawajui. Aidha, aya 52 ya suratul Qalam, inasema wama huwa illa dhikrun lilalamin, na haikuwa hii Quran ila ni ukumbusho kwa walimwengu wote. Baada ya miaka mingi ya mivutano na Makuraishi na makabila mengine ya kijahilia mwaka wa saba hijria Bwana Mtume aliwatumia barua wafalme na watawala wa nchi kubwa viongozi wa Kikristo na viongozi wa makabila mbalimbali akiwalingania dini ya Kiislamu. Katika kipindi hicho, Waislamu walikuwa wamemakinika na kustakiri kwa kiwango fulani mjini Madina. Barua hizo za Mtume kwa wafalme watawala na viongozi wa kidini na kisiasa wa zama hizo zilionyesha kwa njia moja au nyingine mbinu na mfumo wake katika kulingania dini ya Mwenyezi Mungu. Vitabu vya historia vimehifadhi barua 185 zilizotumwa na Bwana mtume kwa wafalme na viongozi mbalimbali mbali wa zama hizo. Barua na risala zote hizo zinaonyesha kwamba Nabi Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ali aliwasilisha ujumbe wake kwa walimwengu kwa kutumia mantiki, huja za wazi, bishara na maonyo ya kukabiliwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu. Siku moja, Bwana Mtume alikutana na masahaba zake katika kikao cha mashauriano na kuwasilisha mipango na ratiba yake ya kuwalingania wafalme na watawala wa nchi mbalimbali. Kisha akakutana na wajumbe wake kwa watawala hao baada ya sala ya asubuhi, na kuambia wanasihini, waja wa Mungu, kwamba mtu anayesimamia masuala ya watu bila ya kufanya jitihada za kuwaelekeza katika njia nyofu, Mwenyezi Mungu ameharamisha pepo kwake. Simameni na pelekeni ujumbe wa Mwenyezi Mungu katika maeneo ya mbali ya dunia na kuwasilisha kwa walimwengu wito wa tauhidi na kumpwekesha Mungu mmoja. Bwana Mtume aliamuru itengezwe pete ya fedha itakayokuwa na muhuri wenye maandishi ya Muhammad, mtume wa Mwenyezi Mungu. Alizipiga muhuri barua zote na kuzitumbukiza kwenye bahasha, kisha zikafungwa kwa nta mahsusi. Kisha Bwana Mtume aliwatuma wajumbe kadhaa katika maeneo mbalimbali. Wajumbe hawa wa uongofu waliondoka siku moja mjini Madina na kupeleka ujumbe wa Mtume kwa watawala wa Roma, Wajemi, yaani Irani ya zamani, Uhabeshi, Misri ya mama, Bahrein na Haira. Mmoja wa watawala waliotumiwa barua na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa ni Khusru Parvis, mfalme dikteta na aliyekuwa na ghururi na kiburi wa kizazi cha Sasan wa Uajemi. Bwana Mtume alimhutubu katika barua hiyo kwa kumwita Kisra, mkuu wa Uajemi, na akasema: barua hii ni kutoka kwa Muhammad, mtume wa Mwenyezi Mungu, kwa Kisra, mkuu wa Iran. Amani kwa afuataye uongofu na kumwamini Mungu na mtume wake, kisha akashuhudia kwamba hakuna Mungu isipokuwa yeye mmoja asiyekuwa na mshirika, na pia akaamini kwamba Muhammad ni mja na mtume wake. Ninakuita kwake yeye Mwenyezi Mungu, hakika mimi ni mtume wa Mwenyezi Mungu kwa watu wote, nimetumwa kuwaonya na adhabu yake na kukamilisha huja yake kwa makafiri. Silimu utasalimika na ukikataa utabeba dhambi za majusi wote. Kabla ya mjumbe wa mtume kukamilisha kusoma barua yake katika hadhara ya mfalme Kisra wa Uajemi, mfalme huyo mwenye kiburi alichukua barua hiyo na kuichanachana, kisha akamfukuza mjumbe wa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baada ya mjumbe huyo kurejea Madina na kumhadithia bwana mtume habari hiyo, alikasirika mno na kumuomba Mwenyezi Mungu akisema, ewe Mola, urarue ufalme wake. Baadaye mfalme huyo alimwandikia barua wa gavana wake aliyejulikana kwa jina la Badhan huko Yemen, akimwamuru kumtaka Muhammad atubu na kutupilia mbali dini yake, la sivyo amuue na kumtumia kichwa chake. Wajumbe wa Badhan waliwasili Madina na kuonana na bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye aliwakaribisha na kuwalingania dini ya Kiislamu. Kisha walimfikishia ujumbe wa mfalme Kisra wa Uajemi. Mtume aliwataka wakutane tena naye siku iliyofuata. Baadaye malaika alimpasha habari bwana mtume kwamba Mwenyezi Mungu alikuwa amemwangamiza mfalme Kisra katika siku kadhaa mwezi kadha na usiku wa kuamkia siku kadha. Wajumbe wa gavana wa Uajemi walipowasili kwa Mtume, aliwaambia kwamba mola wake amemwangamiza bwana wao katika siku fulani ya mwezi fulani, na kwamba mauaji hayo yametekelezwa na mwana wa kiume wa mfalme huyo aliyejulikana kwa jina la Shirwahi. Wajumbe wale walishangazwa na habari hiyo, na wakarejea Yemen kwa gavana wa mfalme Kisra wa Iran ambaye baadaye alifikiwa na habari ya kuuawa mfalme Kisra na akasilimu na kufuata dini ya Kiislamu. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alimtumia barua pia mfalme Mukaukas wa Misri ambaye alikuwa Mkristo. Sema, enyi watu mliopewa kitabu cha Mwenyezi Mungu, Mayahudi na Manasara, njooni kwenye neno lililosawa baina yetu na nyinyi, ya kwamba tusimwabudu yeyote ila Mwenyezi Mungu, wala tusimshirikishe na chochote, na wala baadhi yetu wasiwafanye baadhi ya wengine kuwa waungu badala ya Mungu mmoja. Mfalme Mukaukasi wa Misri aliisoma barua ya Mtume kwa heshima na kumtaka mjumbe wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ampe wasifu wake. Kisha alimwambia mjumbe wa Mtume kwamba nilitarajia ya kwamba mtume huyo angedhihiri katika eneo la Sham ambayo ni ardhi ya mitume waliotangulia. Mukaukas alimwandikia barua Bwana Mtume na akamtumia zawadi ambazo Nabii Muhammad salawatu rabbi wa salamuhu alayhi wa ali alizitoa katika njia ya Mwenyezi Mungu. Bwana Mtume alimtumia pia barua mfalme na jashi wa Uhabeshi, akimlingania dini ya Mwenyezi Mungu mmoja na kumtaka amwamini yeye. Sehemu ya barua hiyo ya Bwana Mtume kwa mfalme wa Uhabeshi huko Ethiopia, sasa ilizungumzia muujiza wa kuzaliwa Nabii Isa Masia bila ya baba, na utukufu usafi wa roho na uchamungu wa mwana Mariam, mama yake Nabii Isa Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao. Vitabu vya kihistoria vinasema kuwa wakati mfalme Najashi aliyekuwa mfuasi wa dini ya Nabii Isa alipopokea barua ya Nabii Muhammad aliichukua na kuiweka machoni kwake, katika kipaji cha uso, kisha akateremka kutoka kwenye kiti cha ufalme na kuketi chini, ikiwa ni ishara ya heshima na kumtukuza mtume wa Mwenyezi Mungu. Alijibu barua ya mtume kwa kusema ninashuhudia kwa Mwenyezi Mungu kwamba wewe ndiye nabii aliyekuwa akisubiriwa na ahlulkitab, yaani Wakristo na Wayahudi. Kisha akatangaza kusilimu na kuikubali dini ya Kiislamu. Imepokelewa pia kwamba mfalme na Jashi aliwatuma watu sitini wa Uhabeshi ambao walikuwa wamesilimu kwa mtume huko mjini Madina, akiwemo mwanawe aitwaye Ariha au Arha, lakini walighiriki baharini wakiwa njiani. Wasikilizaji wapenzi, tumeona wazi katika barua za Bwana Mtume kwa watawala na wafalme kwamba ujumbe wake ulikuwa kwa ajili ya walimwengu wote. Katika upande mwingine, tunaona kwamba sira na mwenendo wa Bwana Mtume ulikuwa ni kutumia hoja za kimantiki na mijadala ya kifikra katika kuwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu tofauti kabisa na propaganda na madai yanayotolewa na baadhi ya duru za magharibi, yakiwemo matamshi ya hivi karibuni ya Papa Benedikto wa 16, kiongozi wa kanisa Katoliki. Njia hiyo ilitumiwa na mtume katika kipindi chote hadi alipofariki dunia, mtume wa Mwenyezi Mungu. Na pia aya za Qurani tukufu zilisisitiza mno juu ya kulingania wito wa Allah kwa kutumia hekima, hoja za kimantiki na mawaidha yaliyo mema aya ya 125 ya suratu Nahal inasema udu ila sabili rabbika bilhikmati walmawidati alhasana wajadilhum billati hiya ahsan, nawaite watu kwenye njia ya mola wako kwa hikma umema na mawaidha mema na ujadiliane yani nao kwa namna iliyo bora zaidi. Wapenzi wasikilizaji hii ndiyo iliyokuwa siri ya kuenea haraka Uislamu katika maeneo mbalimbali duniani. Na hadi hapa basi, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu kwa leo. Tunakutakieni kila la kheri na tunakuombeni msitusahau katika dua zenu. Mpenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Raia Mwema, ambapo katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo tunakutana na kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Sabaya ngoma bado mbichi, shahidi adai alijifanya afisa usalama wa taifa vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Makonda Odunga Mnyeti Chalamila washikwa pabaya, Chadema wataka wachunguzwe, watoa tamko Mbowe akitimiza siku 90 akiwa gerezani na Mbatia amgomea msajili. Habari hiyo inahusiana na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Majira yenye kichwa cha maneno wapinzani wa mtunishia Jaji Francis Mtungi msuli idadi ya vyama vinavyotangaza kususia mkutano wake yaongezeka. NCCR Mageuzi yatoa tamko zito, yasema haiwezi kushiriki matendo ya uvunjaji wa katiba. Vichwa vingine ninavyodondoa katika gazeti hilo ni wamachinga da wa salimu amri waongezewa siku 12, na kansa ya tesa wengi kanda ya ziwa, na kesi ya uhujumu uchumi ya Sabaya yaanza kunguruma na ligeukia sasa gazeti la Zanzibar leo ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Samia, watumishi wasiowajibika wasionewe muhali. Vichwa vingine vya habari vinasema: wadau watoa dira uchumi wa buluu, na polisi kuja na mkakati kudhibiti uhalifu. Gazeti la Jamhuri limetoa kipaumbele cha kwanza kwa kichwa cha habari, waliomzamisha Ole Sabaya madondoo ya habari hiyo yanasema: mashahidi wazungumza na Jamhuri, walieleza ya moyoni, wamsifu Rais Samia kurejesha utawala wa sheria nchini, wataka wateule wapate fundisho, kwani ipo siku yatawakuta. Gazeti la Jamhuri lilikuwa la kwanza kufichua uovu wake. Jamhuri aidha limeandika walaani matamshi ya Mchungaji Munishi, na katika safu ya habari za Kiislamu limeandika maulid ni jukwaa la kumtangaza Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kwa upande wa, wa Tanzania. Anamalizia na, na Jamvi la Habari ambalo limeandika aliyeporwa ardhi atishwa, ni baada ya kukataa kupozwa pesa. Aachane na kudai mali yake, aambiwa akae kwa kutulia, vinginevyo atashughulikiwa. Yadaiwa kuundiwa zengwe la kufunguliwa kesi, vitisho vya maisha na kufilisiwa. Hayo yakiwa ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, anaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, bondeni walilia minofu ya Ruto. Gazeti hilo lina habari pia yenye muundo wa swali, serikali iko wapi wazee wakiuawa kinyama hivi? Katika toleo la mtandaoni la Taifa Leo tunakutana na habari yenye anuwani, Uhuru adokeza kuwa huenda akaondoa kafyu. Gazeti hilo linanukuu kauli ya Rais Uhuru Kenyatta aliyotoa jana mjini Karatina aliposema, katika siku zijazo tutaliangalia suala hilo, nafanya kazi na hivi karibuni nitatoa taarifa kuhusu kafyu. Hata hivyo, sitaki kuongea mapema. Rais Kenyatta amesema hayo siku chache baada ya viongozi au kiongozi wa ODM Raila Odinga na yule wa chama cha ANC Musalia Mudavadi na wafuasi wa naibu rais William Ruto kumshinikiza afungue uchumi. Daily Nation kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno katika njia ya vita, na kufafanua kwa kuandika mkuu wa nchi hawezi kumtimua naibu wake, lakini anaweza kutumia njia nyingine ya kisheria kumwondoa. Ni kuhusu vuta ni kuvute baina ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Ruto achukua hatua kuzima mivutano ndani ya UDA pwani, wizara yafunga vituo vya mitihani vyenye watahiniwa chini ya 40, na Raila azifuata nyoyo za wapiga kura katika mkoa wa Meru. Nalo gazeti la Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Uhuru awaambia Mlima Kenya subirini ishara yangu. Gazeti hilo aidha limeandika juhudi za Raila za kutoa uraisi zapata msukumo Meru, na Ruto awaonya wenye nia kugombea UDA. Tutamatishie nchini Uganda, kwa kutupia jicho kwanza gazeti la Daily Monitor, ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani askari usalama wawatia mbaroni kwa watu 13 kwa ugaidi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari Mwiru ashindwa katika juhudi za kumtoa na Beta bungeni. Na katika habari za kikanda Monita limeandika miaka kumi tokea kifo cha Gadafi, uthabiti bado waipiga chenga Libya. Na kwa upande wa New Vision habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno mitaala ya skuli iliyopitiwa upya, maudhui zilizofutwa zaorodheshwa. New Vision aidha limeandika, mchungaji mhandisi ni miongoni mwa watuhumiwa wa 13 wa uasi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni dhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Juma nne tarehe 12 mfunguo 6 Rabiulawal mwaka 1443 Hijria, sawa na Oktoba 19 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1496 inayosadifiana na tarehe 12 mfunguo 6 Rabiul Awal miaka 53 kabla ya Hijria, kwa kauli ya baadhi ya wanazuoni wa Kiislamu akiwemo Masudi, alizaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam Wanachuoni wengine wa Kiislamu wanaamini kwamba mtume mtukufu alizaliwa tarehe 17 Rabiul Awal mwaka huo huo. Kwa msingi huo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitangaza kipindi cha kuanzia tarehe 12 hadi 17 Rabiul Awal kila mwaka kuwa ni wiki ya umoja kati ya Waislamu kote duniani. Wiki ya umoja ni fursa nzuri ya kuzikurubisha nyoyo za Waislamu na kuimarisha umoja na mshikamano wao katika kukabiliana na maadui wa ulimwengu wa Kiislamu. Tarehe kumi na mbili Rabiul Awwal mwaka wa kwanza Hijria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam aliweka jiwe la msingi la ujenzi wa msikiti wa kwanza kabisa katika Uislamu, katika kijiji cha Quba kilichoko pambizoni mwa Madina. Mtume mtukufu aliweka jiwe la msingi la msikiti huo wa kihistoria wakati aliposimama kwa siku chache katika eneo la Quba akiwa njiani kutoka Makka na kuelekea Madina. Mtukufu huyo alisimama kwa muda katika kijiji cha Quba akimsubiri Ali bin Abi Talib na jamaa wa familia ya mtume. Katika siku kama ya leo tarehe 12 Rabiul Awal miaka alfu moja, mia mbili na mbili iliyopita alifariki dunia Imam Ahmad bin Hanbal, mmoja kati ya maulama wakubwa wa Kiislamu, katika mji wa Baghdad, Iraq ya leo. Ahmad bin Hanbal alizaliwa mwaka 124 Hijria katika mji wa Baghdad na kupata elimu ya kidini katika mji huo kutoka kwa maulama wakubwa akiwemo Imam Shafii. Imam Hambal alifanya safari katika miji kadhaa kama vile Kufa, Basra, Makka, Madina, Sham na Yemen kwa minajili ya kukusanya hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aali wa sallam. Ahmad bin Hambal ndiye mwasisi wa madhehebu ya kisuni ya Hambal na mwandishi wa kitabu mashuhuri cha hadithi cha Al Musnad. Na katika siku kama ya leo, miaka 34 iliyopita, manoari za jeshi la Marekani zilishambuliwa visiwa vya mafuta vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ghuba ya Uajemi wakati wa vita vya Iraq dhidi ya Iran. Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio yo. Kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kwa mnasaba wa kuanza wiki ya umoja, mkutano wa 35 wa kimataifa wa umoja wa kiislamu umeanza leo hapa mjini Tehran kwa kauli mbiu ya umoja wa Kiislamu, amani na kuepukana na mifarakano. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sayid Hasan Nasrullah amesema matukio yaliyojiri siku ya Alhamisi iliyopita nchini humo ni muhimu na ya hatari, na akasistiza kwamba matukio hayo yanahitaji kuwekewa msimamo. Taasisi moja wanafikra wenye misimamo ya kufurutu mpaka nchini Marekani imeeleza katika andiko lake moja la upembuzi kuwa kuna ulazima kwa serikali ya Marekani kuweka mabomu ya atomiki katika kisiwa cha Taiwan ili kukisaidiwa kisiwa hicho dhidi ya China na jumla ya makundi 89 yanayojumuisha vyama, harakati, miungano na kamati za mukawama nchini Sudan yametishia kuanzisha uasi wa kiraia kwa madhumuni ya kukabiliana na mpango wa kuivunja serikali ya mpito ya nchi hiyo. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ni Abdul Fatah Musaidi na kuageni nikisema asanteni na kwaherini na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.