Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wattaqullaha laallakum turhamun, kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu. Msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni jumane tarehe kumi na mbili mfungo sita Rabiul Awal mwaka 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe kumi na tisa Oktoba. Tuliokuandaliani kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi maalum kwa mnasaba wa kuanza kwa wiki ya Umoja. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari. Rais Raisi asisitiza kuwa Iran ina nia ya dhati ya kufanya mazungumzo ya nyuklia lakini yenye tija. Mamilioni ya Wayemen wahudhuria maulidi ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mikoa 15. Watunisia wengi hawakubaliani na hatua kali zilizochukuliwa na rais wa nchi hiyo na video ya Biden bila ya barakoa akitoka mgahawani azusha zogo nchini Marekani. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema Iran haijawahi katu kujiondoa kwenye meza ya mazungumzo na ina nia ya dhati ya kufanya mazungumzo, lakini yenye tija. Na akabainisha kuwa mazungumzo ya nyuklia inapasa yawe na natija na upande wa pili huonyeshe utaarifu wa dhati wa kuondoa vikwazo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo alipozungumza na wananchi kupitia mahojiano ya televisheni aliyofanyiwa mubashara na akaongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ina nia ya dhati na inaheshimu kikamilifu kile ilichotangaza. Lakini ni lazima nia hiyo ionyeshwe na upande wa pili pia. Sayyid Ibrahim Raisi ameashiria pia ushiriki wa Iran katika mikataba ya kikanda na kuwa kwake mwanachama katika Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai. Akasisitiza kuwa kipaumbele cha Jamhuri ya Kiislamu ni kuwa na uhusiano na nchi jirani na za kanda hii. Katika mahojiano hayo, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumzia pia matukio ya Afghanistan na msimamo wa Tehran juu ya suala hilo na akaeleza kwamba strategia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Afghanistan ni kuleta uthabiti na umoja. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria pia uungaji mkono wa Marekani kwa kundi la kigaidi la Daesh na kuwepo kwa wanachama wa kundi hilo la kigaidi nchini Afghanistan na akasema, dhamira ya Marekani siku zote imekuwa ni kutaka kuvuruga uthabiti na kuzusha machafuko katika eneo na hasa katika nchi ya Afghanistan. Vyombo vya habari vimeakisi kwa upana maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam yaliyoshirikisha mamilioni ya Waislamu wa Yemen katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ukiwemo mji mkuu Sanaa. Waislamu wa, wa mikoa mingine kumi na nne nao wamejitokeza kwa wingi mkubwa katika kuonyesha haiba na nguvu za wapenzi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwenye maulidi hayo. Ripota wa televisheni ya Almasira ameripoti kutoka Sanaa kwamba Waislamu wa, wa mikoa 14 mingine nao wameshiriki katika maulidi hayo jana Jumatatu, ambayo ilisadifiana na mwezi 12 mfungo 6 huko Yemen kwa tarehe ya nchi hiyo. Mamilioni ya Waislamu wameshiriki kwa shauku na hamasa kubwa katika maadhimisho hayo ambayo kwa mujibu wa baadhi ya hadithi zilizopokelewa na Waislamu wa Kisuni, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alizaliwa mwezi kumi na mbili mfungo sita mwezi kumi na mbili mfungo sita pia ndio siku kinapoanza kipindi cha wiki ya umoja kati ya Waislamu, kwa vile kuna kauli tofauti kuhusu siku ya kuzaliwa Bwana Mtume, huku tarehe maarufu kwa zaidi kwa upande wa Waislamu wa Kisuni ni mwezi kumi na mbili Mfungo Sita, na kwa upande wa Waislamu wa Kishia tarehe maarufu zaidi ya kuzaliwa mtukufu huyo ni mwezi kumi na saba Mfungo Sita. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alitangaza kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili kuwa wiki ya umoja ili Waislamu waweze kukutumia vizuri kuimarisha umoja na mshikamano baina yao na si kugombana kwa tofauti hiyo ndogo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema lengo la genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh huko Afghanistan ni kuchochea chuki na uadui wa kimadhehebu na ametaka Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC ilaani vikali vitendo vya kinyama vya kundi hilo. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na katibu mkuu wa OIC Yusuf Al Uthamain na kusisitiza kuwa magenge yenye misimamo mikali ya kigaidi ndiyo mgogoro mkubwa katika ulimwengu wa kiislamu leo hii. Amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono kikamilifu nafasi amilifu ya OIC katika utatuzi wa mgogoro wa Afghanistan hasa kwenye kupambana na hali mbaya hivi sasa ya vitendo vya kigaidi vya Daesh. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amegusia pia jinai za hivi karibuni za magaidi wa ISIS za kuwashambulia kinyama na kikatili Waislamu waliokuwa wanasali misikitini huko Kunduzi na Kandahar nchini Afghanistan na akasisitiza kuwa OIC na wanachama wote wa jumuiya hiyo pamoja na katibu mkuu wake wanapaswa kulaani ukatili na unyama huo wa Daesh. Wimbi jipya la upinzani dhidi ya Rais Yoweri Museveni wa Uganda limejitokeza kutoka kwa wanasiasa mbalimbali wanaompinga rais huyo. Kigozi Ismail na maelezo zaidi kutoka Kampala. Chama tawala nchini Uganda, NRM kimepotosha juhudi za wanaompinga Rais Museveni kwa sababu juhudi kama hizo zimefanywa na makundi kadhaa miaka mingi iliyopita yakashindwa kumwondoa bwana Museveni madarakani. Wimbi jipya linaloongozwa na aliyekuwa mkuu wa sheria nchini, George Kanyihamba ambaye amesitiza kuwa ameunda kundi la wanasheria litakalomfungulia mashtaka bwana Mseveni endapo atatumia ushawishi wake kurekebisha katiba juu ya dhamana zitolewazo kwa washukiwa wa kesi kubwa za jinai mkiwemo uhaini, ubakaji, mauaji, uwizi wa kutumia mabavu na zingine. Profesa Kanyihamba alikuwa mmoja wa majaji watatu wa, wa mahakama ya kilele walioamua kwamba uchaguzi uliofanyika mwaka wa elfu mbili na sita ulijaa dosari nyingi ambazo zingelitosha kumkokonya ushindi huo Bwana Mseveni. Tangu wakati huo akapoteza cheo chake cha jaji wa mahakama ya haki za kibinadamu barani Afrika. Aidha amekuwa akikorofishana kisheria na serikali kuu ya Kampala kuanzia wakati huo. Vilevile anapinga vikali hatua ya kuwatia nguvuni tena wabunge wawili Muhammad Segirinya na Alan Sewanyana wanaotuhumiwa kwa kesi za uhaini, mauaji na ugaidi. Jaji mstaafu Kanyehamba anasema Rais Museveni kuondoa dhamana kwenye katiba atakuwa amevunja protokali nyingi za kimataifa ambazo zilisainiwa na Uganda. Miongoni mwa hizo ni haki za kibinadamu zinazosisitizwa na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika au Baraza la Afrika Mashariki na taasisi zingine zinazotetea haki za kiutu. Licha ya hayo, kinara wa shirika la haki za kibinadamu Uganda Livingstone Sewanyana naye anamkumbusha Rais Museveni juu ya hotuba zake alizokuwa akitoa punde tu baada ya kuingia madarakani miaka thelathini na mitano, iliyopita ambapo alikuwa championi wa kuwakashifu viongozi waliotangulia Uganda, hususan Milton Obote, Idi Amin na Tito Okello Lutwa. Kwa upande mwingine, polisi imeonya vikali makundi mapya ya vuguvugu za kisiasa yakilenga kumuyumbisha rais Museveni kwamba hatua zao zote zinatazamiwa kwa makini na walinda wa usalama. Kimbunga kipya kimeanzishwa na Dokta Kiza Besije ambaye hajaridhisha vyema baadhi ya vyama upinzani vya NUP na DP. Dokta Besije anakariri kuwa kwa vyovyote vile, wao kama wana mapinduzi hawatakaa kimya wamtazame bwana Mseveni aendelee kukandamiza wananchi na sera za kiimla mimi. Ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail. Uchunguzi mpya wa maoni unaonyesha kuwa asilimia 51 ya wananchi wa Tunisia hawakubaliani na hatua kali zilizochukuliwa na Rais Kais Saidi wa nchi hiyo za kumuuzulu waziri mkuu na kulivunja bunge. Gazeti la Arabi 21 limeandika kuwa uchunguzi mpya wa maoni ulioendeshwa na Zogby Research Services ambayo ni taasisi inayohusiana na, na uchunguzi wa maoni wa nchi za kiarabu kuhusu masuala tofauti unaonyesha kuwa asilimia 51 ya raia wa Tunisia wanapinga hatua za Rais Kais Said za kumfukuza madarakani waziri mkuu na kulivunja bunge. Katika uchunguzi huo uliofanyika tarehe 25 Julai mwaka huu, watu 1551 walishiriki kwenye uchunguzi huo, ambapo asilimia 51 walipinga na asilimia 49 waliunga mkono hatua hizo kali za rais wa Tunisia na video iliyosambazwa katika mitandao ya kijamii inayomwonyesha rais Joe Biden wa Marekani na mkewe wakiondoka kwenye mgahawa katika mji mkuu Washington DC bila ya kuvaa barakoa imezusha zogo na mjadala mkubwa nchini Marekani. Kitendo hicho cha Biden na mkewe Jill Biden cha kwenda maeneo ya umma bila ya kuvaa barakoa kimeibua mjadala mkubwa baina ya Marekani, Licha ya kiongozi huyo kusisitiza mara kwa mara kwamba raia wote wanalazimika kuwa na barakoa katika maeneo ya umma katika harakati za kupambana na maambukizi ya kirusi cha korona. Video hiyo inamwonyesha Biden na mkewe Jill jil wakitoka nje ya mgahawa wa kitaliano mjini Washington bila ya kuvaa barakoa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu matokeo rasmi ya uchaguzi wa bunge Iraq na mkukuriko wa mirengo ya kisiasa kwa ajili ya kuunda mrengo mkuu. Kamisheni kuu ya uchaguzi ya Iraq imetangaza matokeo rasmi ya uchaguzi wa tano wa bunge la nchi hiyo. Uchaguzi wa mapema wa bunge la tano la Iraq ulifanyika Jumapili ya tarehe kumi Oktoba, ambapo asilimia 41 ya watu waliotimiza masharti walijitokeza kupiga kura, na hatimaye baada ya wiki moja matokeo rasmi ya uchaguzi huo yametolewa. Hayo yanajiri wakati matokeo ya awali yalitolewa tarehe 11 Oktoba, siku moja tu baada ya kufanyika uchaguzi huo. Kuchelewa kwa muda wa wiki nzima kutangazwa matokeo rasmi ya uchaguzi wa bunge la Iraq kumetokana na malalamiko ya baadhi ya vyama na makundi kuhusiana na matokeo yaliyotolewa. Kilicholalamikiwa ni kile kilichotajwa kuwa ni udanganyifu uliofanyika katika uchaguzi. Pamoja na hayo, tukilinganisha malalamiko yaliyotolewa katika uchaguzi wa Oktoba 10 na yale ya uchaguzi wa mwaka 2018 ambapo kulikuwa na makelele mengi ya kulalamikia matokeo, tutabaini kuwa idadi ya malalamiko rasmi yaliyowasilishwa kwa tume ya uchaguzi kuhusiana na uchaguzi wa Oktoba 10 ni moja tu ya tano au humsi ya malalamiko yaliyotolewa katika uchaguzi wa 2018, kwa maana kwamba mpaka walipomalizika muda uliowekwa kisheria kuwasilisha malalamiko, tume ya uchaguzi ya Iraq ilikuwa imepokea malalamiko 356 tu kulinganisha na 1875 ya uchaguzi wa 2018 ambao haukuwa na makelele mengi ya kulalamikia matokeo. Lakini mbali na hayo, hata kama maandamano ya kulalamikia matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 10 ya ngali yanaendelea katika baadhi ya maeneo ya Iraq, viongozi wa vyama na mirengo wa ya kisiasa wanaolalamikia matokeo hayo hawatoi kauli za kuchochea vurugu na machafuko ndani ya nchi. Nuri al Maliki, kiongozi wa muungano wa utawala wa sheria aliyekuwa pia waziri mkuu wa nchi hiyo kwa kipindi cha miaka 9 kuanzia 2005 hadi 2014 ametoa taarifa maalum ambayo haikuashiria chochote kuhusu udanganyifu au uchakachuaji wa matokeo ya uchaguzi zaidi ya kutoa mwito wa kuondolewa shaka na wasiwasi uliopo juu ya kutolindwa haki za wairaqi wote. Msimamo huo unaonyesha kuwa kinyume na baadhi ya chambuzi, Iraq haitatumbukia kwenye lindi la machafuko kwa sababu ya malalamiko ya matokeo ya uchaguzi, na badala yake makundi ya kisiasa yataingia kwenye awamu nyingine ambayo ni ya mashauriano ya kuunda mrengo mkuu ambao ndio wenye umuhimu zaidi kwa ajili ya kupendekeza jina la waziri mkuu mpya. Suala jingine ni kwamba baada ya kutangazwa matokeo ya mwisho, imeshafahamika rasmi kuwa muungano wa Sairun unaongozwa na Muktada Sadr umewacha mbali washindani wake kwa kunyakua viti 73 ambavyo ni vingi zaidi mara mbili kulinganisha na 37 ulivyopata mrengo wa Ataqadum unaoongozwa na Muhammad al Halbusi na viti 34 vilivyonyakuliwa na mrengo wa muungano wa sheria unaoongozwa na Nur al Maliki. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wiki ya umoja wa Kiislamu. Wapenzi w wa usikilizaji, tuko katika siku za kuadhimisha kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad Almustafa salallahu alaihi waalihi wasalam. Yeye ni shaksia aliyekuwa chanzo na chimbuko cha umoja katika vipindi vyote vya historia ya Uislamu. Mtume wa Mwenyezi Mungu ndiye dira ya hisia na itikadi za umma wa Kiislamu. Kwa hakika Mtume Muhammad salallahu alaihi waalihi wasalam wa wa ni nukta ya kukurubiana Waislamu wa wa madhehebu ya Kiislamu. Hakuna shaka kuwa siku hii yenye baraka ya kuadhimisha kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndio wakati muhimu zaidi wa kuchukua hatua zenye athari katika kuleta umoja wa Kiislamu. Tunachukua fursa hii kutoa salamu zetu za pongezi kwa mnasaba wa Miladun Nabi na wiki ya umoja wa Kiislamu, na kuwakaribisha kusikiliza makala hii fupi tuliyoandalieni kwa mnasaba wa siku hizi. Umoja ndio msingi muhimu zaidi ambao umewezesha taifa na au umma wowote ule kufikia malengo yake. Ni kwa sababu hii ndiyo moja ya ahadi kati ya Mwenyezi Mungu na mtume ni kuleta umoja na mshikamano katika jamii. Kurani tukufu inakumbusha kuwa wanadamu wote wameumbwa kwa udongo na wametokana kwa baba na mama mmoja. Kurani tukufu katika aya zake zilizo wazi kabisa inawataka waumini wote wajiepushe na mifarakano. Kwa mfano, katika aya ya mia na tatu ya sura Ali Imran, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema, nashikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja wala msifarakiane, nakumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu iliyo juu yenu vile mlivyokuwa nyinyi kwa nyinyi maadui naye akaziunganisha nyoyo zenu na kwa neema yake mkawa ndugu. Wafasiri wa Qurani tukufu wanaamini kwamba kamba ya Mwenyezi Mungu, kabla ya mingine yote, ni Qurani tukufu yenyewe. Mtume salallahu alehi walihi wasalam katika riwaya aliitaja Qurani kuwa kamba ya Mwenyezi Mungu ambayo inaunganisha mbingu na ardhi. Fauka ya hayo, Qurani inawataka waumini wajiepushwe na hitilafu na mifarakano, na badala yake warejee kwa Mwenyezi Mungu. Kurani tukufu inaashiria kuwa mifarakano inatokana na hisia ya kujipenda na chuki miongoni mwa watu. Kitabu hicho kitakatifu kinakumbusha kuwa waliotangulia hawakufikia malengo ya juu waliokusudia kutokana na kuwa na sifa hizo za chuki na kujipenda. Kurani tukufu inataja umoja uliokuwepo huko nyuma miongoni mwa wanadamu kuwa ni neema katika neema za Mwenyezi Mungu, na kwamba kutokana na neema hizo wanadamu waliweza kuongozwa katika maisha yaliyojaa saada na ufanisi. Katika aya ya 159 ya sura Al Imran, Kurani tukufu inaashiria kuwepo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na akhlaki na tabia njema za mtukufu huyo kuwa ndio mhimili wa umoja na ufungamano miongoni mwa Waislamu. Qurani tukufu inakumbusha kuwa iwapo kutaibuka hitilafu katika suala fulani, basi Waislamu warejee kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake. Kutokana na kuwa Mtume sallallahu alayhi wasallam alikuwa akibainisha wazi maana ya aya za Qurani tukufu, basi upatanishi wake katika migongano unaidhinishwa na Qurani tukufu. Mtume sallallahu alayhi wasallam, kwa akhlaki zake bora zaidi pamoja na mbegu ya upendo na urafiki ili kuimarisha mshikamano wa Waislamu alifanikisha mkataba wa udugu kati ya Muhajirina na Ansar. Mtukufu huyo pia aliweza kuleta umoja wa Kiislamu na udugu kati ya makundi mawili ya Aus na Khazraj ambayo yalikuwa yanapigana na kuzozana kwa muda mrefu Muhammad Wenzo mwingine wa umoja ni kurejea kwa uh, Ahlulbeit au watu wa nyumba ya mtume sallallahu alayhi wasallam. Kurani tukufu inawataja maimamu, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao, kuwa ni ulul amr, yaani viongozi au wenye mamlaka, na kwamba kuwatii ni sawa na kumtii Mwenyezi Mungu na mtume wake, na kwamba maneno yao ni hoja kwa waumini. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, katika Kurani tukufu, aya 59 ya sura Nisa, anasema Enyi mlioamini, mtini Mwenyezi Mungu na mtini mtume na wenye mamlaka katika nyinyi. Hakuna shaka kuwa watu wa nyumba ya Mtume sallallahu alaihi wa sallam ndio walokuwa karibu zaidi na mtukufu huyo na ndio wanaifahamu kwa njia sahihi Qur'ani tukufu na mafundisho ya dini ya Kiislamu. Kuwatii wakubwa hao kuna maana ya kumfuata Mtume wa Mwenyezi Mungu na hivyo kuchukua mkondo wa haki na saada. Maimamu hao wana nafasi ya kipekee katika kuhuisha Uislamu na kuleta moyo wa umoja miongoni mwa Waislamu. Baada ya Qurani tukufu kuwataka Waislamu wajiepushe na mifarakano, inawataka waamrishe mema na kukataza mabaya. Qurani pia inaonya kuwa Waislamu wasitawanyike kama wafuasi wa dini zilizotangulia ambao waligawanyika na kuwa makundi makundi katika dini zao. Kurani tukufu inawataja waumini kuwa ndugu na inatoa wito kwao waheshimiane na kuzingatia haki za kila mmoja. Kurani tukufu inawataka pia wasichunguzane aibu na pia wasiwe na dhana mbaya miongoni mwao, na halikadhalika wajiepushe kutupiana tuhuma. Aya za Mwenyezi Mungu zinasema ghiba au usengenyaji ni sawa na kula nyama ya ndugu aliyekufa. Aya hizo tukufu zinatoa wito kwa watu wahurumiane na katika dua zao waombeane ndugu kwa ndugu katika dini na pia waombe msamaha na kuondolewa mfundo katika nyoyo. Aya ya kumi ya sura Al Hashri inasema Mola wetu Mlezi, tughufurie sisi na ndugu zetu waliotutangulia katika imani, wala usiweke mfundo katika nyoyo zetu kwa walioamini. Katika Uislamu ibada imeratibiwa kwa namna ambayo inaibua mwito wa mshikamano na umoja katika jamii. Sala ni nembo ya ibada katika Uislamu na wajibu wa kila Muislamu, na wanaoswali husoma sura Alfatiha katika sala zao zote tano za siku. Pamoja na kuwa sura hii inasomwa na mtu binafsi katika sala, wingi unatumiwa katika maneno yake. Kwa mfano, kuna ile aya isemayo wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msamaha. Aidha Waislamu wametakiwa uh, kuelekea katika al-Kaaba katika sala. Jambo hili linaonyesha kuwa Qurani tukufu inataka kuleta mshikamano na umoja pamoja na maelewano katika nyoyo za Waislamu. Qurani tukufu inataja moja ya hikma za hija kuwa ni watu kushuhudia manufaa ya ibada hiyo. Hivi sasa manufaa muhimu zaidi ya hija kwa Waislamu ni kuimarisha mshikamano na udugu na umoja na vilevile kuonyesha nguvu na uwezo wao. Maulamaa wakubwa wa Kiislamu wa eh, baada ya jitihada za miaka mingi wametayarisha na kupitisha mkataba au hati ya umoja wa Kiislamu. Kwa mujibu wa hati hii ambayo ilitayarishwa kufuatia sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, wasomi na wanafikra wa Kiislamu wameafikia na kuwa watafungamana na mambo yanayoleta umoja na kudhamini heshima na ufanisi wa Waislamu. Hati hiyo moja inawataka maulama na wasomi kuongoza harakati za mwamko wa Kiislamu na hali kadhalika kupanga na kuchukua misimamo ya pamoja katika kukabiliana na adui wa pamoja. Hali kadhalika mkataba huo unawataka wasomi hao wa Kiislamu kuzuia madola ya kigeni kuwa na ushawishi katika nchi za Kiislamu. Nukta muhimu katika hati ya umoja wa Kiislamu ni sisitizo lake kuhusu kujizuia Waislamu kukufurishana na kutovunjia na heshima katika matukufu yao. Hati umoja wa Kiislamu inatoa wito kwa taasisi na serikali kutambua rasmi madhehebu ya Kiislamu na wanaofuata madhehebu hayo wapewe haki sawa na raia wengine, ili umoja wa kivitendo miongoni mwa Waislamu upatikane. Ayatollah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema yule ambaye anaamini kuwa umoja wa Kiislamu kati ya masuni na mashia hauwezekani, basi hafahamu lolote kuhusu Uislamu. Leo harakati yoyote ya kuzusha mifarakano katika ulimwengu wa Kiislamu ni dhambi ya kihistoria. Wale ambao wanakufurisha makundi makubwa ya Waislamu kwa sababu zisizo na msingi na kuyavunjia heshima matukufu ya kundi kati ya makundi ya Waislamu, wawe wanajua au hawajui, wanahesabiwa kuwa ni wahalifu ambao watakumbukwa na vizazi vijavyo kwa chuki na watatajwa kuwa ni mamluki wa adui. Naam, wapenzi wa usikilizaji, na kufuatia kauli hiyo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ambayo imeangazia umoja wa Kiislamu katika siku hizi za kukumbuka kuzaliwa bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na hadi hapo, wapenza usikilizaji na wageni, kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, wa bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchiliki> Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki, Jumanne ya leo ya tarehe 19 Oktoba, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Raia Mwema ambapo katika ukurasa wake wa mbele tunakutana na kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Sabaya ngoma bado mbichi, shahidi adai alijifanya afisa usalama wa taifa. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Makonda, Odunga, Mnyeti, Chalamila washikwa pabaya; Chadema wataka wachunguzwe, watoa tamko; Mbowe akitimiza siku tisini akiwa gerezani na Ambatia amgomea msajili. Habari hiyo inahusiana na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Majira yenye kichwa cha maneno, wapinzani wa mtunishia Jaji Francis Mutungi msuli, idadi ya vyama vinavyotangaza kususia mkutano wake yaongezeka. NCCR Mageuzi yatoa tamko zito, yasema haiwezi kushiriki matendo ya uvunjaji wa katiba vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni wamachinga, da wa Salimo amri waongezewa siku kumi na mbili, kansa ya tesa wengi kanda ya Ziwa, na kesi ya uhujumu uchumi ya Sabaya yaanza kunguruma. Na ligeukia sasa gazeti la Zanzibar Leo, ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Samia watumishi wasiowajibika wasionewe muhali. Vichwa vingine vya habari vinasema wadau watoa dira uchumi wa buluu, na polisi kuja na mkakati kudhibiti uhalifu. Gazeti la Jamhuri limetoa kipaumbele cha kwanza kwa kichwa cha habari waliomzamisha Ole Sabaya. Madondoo ya habari hiyo yanasema mashahidi wazungumza na Jamhuri, walieleza ya moyoni, wamsifu Rais Samia kurejesha utawala wa sheria nchini wataka wateule wapate fundisho, kwani ipo siku yatawakuta. Gazeti la Jamhuri lilikuwa la kwanza kufichua uovu wake. Jamhuri aidha limeandika walaani matamshi ya Mchungaji Munishi, na katika safu ya habari za Kiislamu limeandika maulid ni jukwaa la kumtangaza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam kwa upande wa Tanzania anamalizia na, na Jamvi la Habari ambalo limeandika aliyeporwa ardhi atishwa, ni baada ya kukataa kupozwa pesa, aachane na kudai mali yake aambiwa, akae kwa kutulia, vinginevyo atashughulikiwa, yadaiwa kuundiwa zengwe la kufunguliwa kesi, vitisho vya maisha na kufilisiwa. Hayo yakiwa ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya anaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari bondeni walilia minofu ya Ruto. Gazeti hilo lina habari pia yenye muundo wa swali, serikali iko wapi wazee wakiuawa kinyama hivi? Katika toleo la mtandaoni la Taifa Leo tunakutana na habari yenye anwani, Uhuru adokeza kuwa huenda akaondoa kafyu. Gazeti hilo linanukuu kauli ya rais Uhuru Kenyatta aliyotoa jana mjini Karatina, aliposema, katika siku zijazo tutaliangalia suala hilo. Nafanya kazi na hivi karibuni nitatoa taarifa kuhusu kafyu. Hata hivyo, sitaki kuongea mapema. Rais Kenyatta amesema hayo siku chache baada ya kiongozi wa ODM Raila Odinga na yule wa chama cha ANC Musalia Mudavadi na wafuasi wa naibu rais William Ruto kumshinikiza afungue uchumi. Daily Nation kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno katika njia ya vita, na kufafanua kwa kuandika, mkuu wa nchi hawezi kumtimua naibu wake, lakini anaweza kutumia njia nyingine ya kisheria kumwondoa. Ni kuhusu vuta ni kuvute baina ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Ruto achukua hatua kuzima mivutano ndani ya UDA pwani, wizara yafunga vituo vyenye mitihani, wizara yafunga vituo vya mitihani vyenye watahiniwa chini ya 40, na Raila azifuata nyoyo za wapiga kura katika mkoa wa Meru. Nalo gazeti la Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Uhuru awaambia Mlima Kenya subirini ishara yangu. Gazeti hilo aidha limeandika juhudi za Raila za kutoa urais zapata msukumo Meru, na Ruto awaonya wenye nia kugombea UDA. Tutamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho kwanza gazeti la Daily Monitor ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani askari usalama wawatia mbaroni watu 13 kwa ugaidi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari, Mwiru ashindwa katika juhudi za kumtoa na beta bungeni. Na katika habari za kikanda, Monita limeandika miaka kumi tokea kifo cha Gadafi, uthabiti bado waipiga chenga Libya. Na kwa upande wa New Vision, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno mitaala ya skuli iliyopitiwa upya maudhui zilizofutwa za orodheshwa Vision. Aidha limeandika mchungaji mhandisi ni miongoni mwa watuhumia wa kumi na tatu wa uasi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa wa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya kumi ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu. Nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kwa mnaofuatilia kwa karibu kipindi hiki, bila shaka mgali mnakumbuka kuwa katika mfululizo wetu wa tisa tulieleza kwamba ili kuweza kujenga na kustawisha thamani za kiakhlaki katika kila mfumo na jamii, kuna haja ya kuandaa mazingira mwafaka ya kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi. Kuhusiana na nukta hiyo, tulizungumzia kwa mukhtasari mchango wa masuala ya kisiasa na kiutamaduni na tukabainisha kwamba ikiwa watu safi na wastahiki watashika hatamu za uongozi katika jamii yenye mfumo wa kisiasa, wataweza kuandaliwa mazingira muafaka ya kujenga na kukuza maadili bora ya kiakhlaki na kinyume chake, endapo walioshika hatamu za utawala watakuwa watu wa ovu na mafisadi, jamii itapotoka na kuporomoka, na mienendo potofu na ya utovu wa maadili na akhlaki njema ndiyo itakayotawala. Ukiachilia mbali mifumo ya kisiasa, utamaduni pia unatoa mchango mkubwa katika kujenga au kubomoa thamani na tunu za kiakhlaki. Mchango wa utamaduni ni wenye taathira kubwa, kwa kiasi ambacho madola makubwa ya dunia hutumia kila aina ya mbinu na hila kuhujumu kwa kila namna uhuru na kujitawala kiutamaduni kwa mataifa mengine, na kwa njia hiyo kuhakikisha tamaduni tegemezi za maadili yao ya ufuska na upotofu zinatawala na kufuatwa ndani ya jamii za mataifa hayo hususan kwenye mifumo yenyewe ya nchi na viongozi mamluki na vibaraka wanaotawala nchi hizo. Jambo jingine muhimu na lenye kutoa mchango mkubwa katika kujenga mazingira chanya au hasi ya akhlaki ni sera za kiuchumi. Ukweli ni kwamba tutarajie thamani za kiahlaki kuchanua na kung'ara katika jamii yoyote ile ikiwa mbali na mifumo safi na sahihi ya kisiasa na kiutamaduni, uchumi safi na sahihi pia utatanda kwenye anga ya jamii hiyo. Lakini iwapo mfumo wote ule wa utawala utaongozwa na viongozi na wadau wa sekta ya uchumi walio mafisadi, wala riba walimbikizaji mali na utajiri kwa njia haramu na wafanya israfu na mabwanyenye na mamafia wa mali na madaraka wakawa ndio washika hatamu za uendeshaji ulimwengu wa uchumi, hapana shaka hayatopatikana tena mazingira ya kulelewa na kujitokeza watu waaminifu, wakinaifu, wenye moyo wa kujitolea na wenye kuwaonea uchungu watu, na kwa hali hiyo hatutaweza kupata hata ishara au harufu ya akhlaki za kiuchumi katika ulimwengu wa uchumi wenye mazonge na misokotano chungu nzima iliyofichikana na isiyojulikana. Kwa hivyo, kama tunataka kweli watu wazishike barabara thamani za kiakhlaki, inapasa kila mmoja wetu ahisi kuwa ana jukumu la kujenga mifumo safi ya kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi na kwa muktadha huo, tuchape kazi mtawalia na bila kupumua ya kutaalamisha umma na kuzipiga vita tawala na viongozi mafisadi. Tuwe na hima na bidii ya kutokomeza madola yanayoharibu na kufisidi watu wa mataifa mengine, na badala yake tuandaye mazingira mwafaka ya kujenga thamani za kiutu na kiakhlaki katika jamii zitakazotuwezesha kuishi katika dunia inayotawaliwa na maadili mema na usafi wa tabia na akhlaki. Na ili kuweza kulifikia lengo na tamanio hili takatifu, inatakiwa tuzitakase na kuzijenga kwanza nafsi zetu wenyewe, kwa sababu kila mtu mmoja mmoja katika jamii atakuwa na akhlaki njema na matokeo yake yatakuwa ni kupatikana jamii njema na safi, na ndani ya jamii kama hiyo watapatikana watu safi na wateule wa kushika hatamu za mali na madaraka, na kupitia utamaduni safi na athirifu wa jamii, kutandaliwa mazingira muafaka ya kujengwa na kustawishwa tabia na akhlaki njema. Kuhusiana na nukta hii, kuimarisha mahusiano na mfungamano ni jambo lenye ulazima na udharura mkubwa zaidi, na njia ya kulifanikisha hilo ni kuufanyia kazi msingi wa kupata wengi zaidi, na ikibidi kuwakosa wachache tu, ili kuweza kuwafanya watu wengi zaidi wavutiwe na utamaduni wa Uislamu safi na wa asili uliolinganiwa na kufunzwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kuna muongozo na msingi unaopatikana katika sira ya mtukufu huyo na waja wateule na watuharifu wa kizazi chake ambao ni nadra kushuhudiwa katika vyuo vingine vya fikra za akhlaki, kwa sababu katika fikra zingine za akhlaki hufuatwa zaidi ule msingi wa akutendaye mtende wa kumlipa mtu ubaya kwa ubaya anaokutendea. Lakini katika chuo cha fikra cha akhlaqi za Uislamu, mwenendo na matendo mabaya hulipwa kwa mema na mazuri. Qurani tukufu ambayo imejaa mafunzo ya akhlaqi njema inatueleza yafuatayo katika aya 34 ya suratu Fusilat, wala b mema na maovu hayalingani. Pinga uovu kwa lililo jema zaidi, ahapo yule ambaye baina yako naye pana uadui atakuwa kama rafiki jamaa wa kukuonea uchungu. Hapana shaka kuwa wanadamu wote hawaachi kuteleza na kufanya makosa, hasa katika kuamiliana na kulahikiana na wenzao. Sababu ni kwamba kuna wakati uelewa wa mtu huathiriwa na hisia na hata hasira, mpaka akafika hadi ya kushindwa kudhibiti hisia zake na kufanya mambo ambayo huja kuyajutia pale moto wa hasira alizokuwa nazo unapopoa akaishia kuomba radhi na kutegemea asamehewe. Ili kuhuisha na kuupa nguvu moyo wa usamehevu katika nafsi za waja wake wanaokosewa, Mwenyezi Mungu Mtukufu ambaye ni dhihirisho la rehma na usamehevu, anatuambia yafuatayo katika sehemu ya mwisho ya aya ya 22 ya Suratun Nur: walyafu walyasfahu ala tuhibbuna an yaghfira lakum, wallahu ghafurun rahim, nawasamehe na waachilie wa mbali. Je, nyinyi hampendi Mwenyezi Mungu akusameheni? Na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Imam Sajjad alayhi salam, ambaye ni shakhsiya aliyekulia kwenye chuo cha fikra cha akhlaqi cha Quran na ambaye ni ruwaza njema ya sifa zote za kiakhlaqi, amenukuliwa akisema: kitakaposimama kiama, Mwenyezi Mungu mtukufu atawakusanya wanadamu wote tokea mwanzo hadi mwisho wa ulimwengu wa viumbe, kisha atanadi mwenye kunadi wako wapi wale wenye fadhila na sifa bora zaidi? Hapo utajitenga umati mkubwa wa watu ambao malaika watakwenda kuwalaki na kuwauliza, nini sababu ya nyinyi kuwa bora na wenye fadhila zaidi kuliko watu wengine? Watu hao watajibu, tuliungana na watu waliokata uhusiano nasi, tuliwasaidia watu waliotunyima tulipokuwa na shida na tuliwasamehe watu waliotudhulumu na kutufanyia ubaya. Hapo malaika watasadikisha matendo hayo mema ya watu hao na kuwaambia, ingieni peponi. Kwa hakika, kama tutajengeka na tabia na mwenendo huu wa kulipa mema na mazuri kwa mabaya tunayotendewa, tutaishi maisha ya peponi kuanzia papa hapa duniani. Mwenyezi Mungu ajaalie mwenendo na utamaduni huu wa kiakhlaki utawale katika jamii mbalimbali mbali za watu. Na kwa maelezo hayo basi, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya kumi ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 11 ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Leo katika historia. Leo ni Juma Nne, tarehe 12 mfunguo 6 Rabiulawal mwaka 1443 Hijria, sawa na Oktoba 19 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1496 inayosadifiana na tarehe 12 mfunguo 6 Rabiulawal miaka 53 kabla Hijria, kwa kauli ya baadhi ya wanazuoni wa Kiislamu akiwemo Masudi, alizaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Wanachuoni wengine wa Kiislamu wanaamini kwamba mtume mtukufu alizaliwa tarehe 17 Rabiul Awal mwaka huo huo. Kwa msingi huo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitangaza kipindi cha kuanzia tarehe 12 hadi 17 Rabiul Awal kila mwaka kuwa ni wiki ya umoja kati ya Waislamu kote duniani. Wiki ya umoja ni fursa nzuri ya kuzikurubisha nyoyo za Waislamu na kuimarisha umoja na mshikamano wao katika kukabiliana na maadui wa ulimwengu wa Kiislamu. Tarehe 12 Rabiul Awwal mwaka wa kwanza Hijiria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam aliiweka jiwe la msingi la ujenzi wa msikiti wa kwanza kabisa katika Uislamu katika kijiji cha Quba kilichoko pambizoni mwa Madina. Mtume mtukufu aliiweka jiwe la msingi la msikiti huo wa kihistoria wakati aliposimama kwa siku chache katika eneo la Quba akiwa njiani kutoka Makka na kuelekea Madina. mtukufu huyo alisimama kwa muda katika kijiji cha Quba akimsubiri Ali bin Abi Talib na jamaa wa familia ya mtume. Katika siku kama ya leo, tarehe 12 Rabiul Awal, miaka alfu moja mia mbili na mbili iliyopita, alifariki dunia Imam Ahmad bin Hanbal, mmoja kati ya maulama wakubwa wa kiislamu, katika mji wa Baghdad, Iraq ya leo. Ahmad bin Hanbal Alizaliwa mwaka 124 hijria katika mji wa Baghdad na kupata elimu ya kidini katika mji huo kutoka kwa maulama wakubwa akiwemo Imam Shafii. Imam Hambal alifanya safari katika miji kadhaa kama vile Kufa, Basra, Makka, Madina, Sham na Yemen kwa minajili ya kukusanya hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Ahmad bin Hambal ndiye mwasisi wa madhehebu ya kisuni ya Hambal na mwandishi wa kitabu mashuhuri cha hadithi cha Al Musnad. Na katika siku kama ya leo, miaka 34 iliyopita, manoari za jeshi la Marekani zilishambuliwa visiwa vya mafuta vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ghuba ya Uajemi wakati wa vita vya Iraq dhidi ya Iran. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, tutupie jicho maoni yenu asubuhi ya leo. Ya kwanza ni ya Bwana Idrisa malia Mungu wa Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Idrisa malia Mungu huyo wa Mombasa, Kenya, akifuatiwa na Hamis Kilo Hamis wa mkoani Tanga, huko Tanzania, yeye ametuletea dua akisema: ya Allah upe nguvu Uislamu na uipe nguvu miji ya Kiislamu na utujaalie Waislamu kutokuwa waoga katika kuitetea dini yetu, utujaalie sisi na vizazi vyetu, insha Allah, amin ya rabbil alamin. Kwa dua hiyo ya kheri, bwana Hamis Kilo Hamis wa Tanga. Naye Abdunur Mustafa wa Kigoma, Tanzania, anasema kheri ya wiki ya umoja kwa Waislamu wote ulimwenguni. Allah azidishe upendo katika nyoyo zetu na umoja katika dini yake, amin ya rabalalamin. Kwa dua yako hiyo, bwana Abdunur Mustafa wa Kigoma, Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema Iran haijawahi katu kujiondoa kwenye meza ya mazungumzo na ina nia ya dhati ya kufanya mazungumzo, lakini yenye tija, na akabainisha kuwa mazungumzo ya nyuklia inapasa yawe na natija na upande wa pili huonyeshe utayarifu wa dhati wa kufuta vikwazo. Na vyombo vya habari vimeakisi kwa upana maulidi ya Mwanamtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam yaliyoshirikisha mamilioni ya wa Waislamu wa Yemen katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ukiwemo mji mkuu Sanaa. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema asanteni na kwaahirini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 stroke 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo