Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Ali Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea ya Mwenyezi Mungu, hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, kutoka hapa Jame Jame jijini Teheran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni pastoday.com sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir IBR tunasikika pia kupitia mia moja na tano nukta tatu Maarifa FM huko Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singira huko nchini Tanzania mchana huu, mpenzi msikilizaji, katika meza ya matangazo ya Redio Teheran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi kuhusu yaliyosemwa na wasomi mbalimbali kuhusiana na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, bidhaa za Irani na makala ya leo katika historia. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waungaji mkono wa, wa serikali ya kijeshi Sudani waendelea kuandamana. Watumishi ambao hawajachanja chanjo ya Covid-19 huko nchini Zimbabwe kutolipwa mshahara kwa kali. Watu 25 waaga dunia kwa janga la mafuriko huko Kerala nchini India. Rais wa zamani wa Ivory Coast azindua chama kipya cha kisiasa. Na sasa ni habari kamili. Maelfu ya wananchi wa Sudan wanaounga mkono jeshi jana waliandamana tena, wakisisitiza kuvunjwa serikali ya mpito, ikiwa ni siku ya pili mtawalia ya maandamano hayo. Waandamanaji hao wakiwa wanapiga nara dhidi ya serikali walikusanyika katika mji mkuu Khartum na kushinikiza kuvunjwa serikali iliyoko madarakani, wakidai kwamba imeshindwa kuondolea changamoto za kiuchumi na kisiasa. Jumamosi ya juzi pia maelfu ya waandamanaji walikusanyika mbele ya ikulu ya rais mjini Khartum wakitoa wito wa kuvunjwa serikali ya sasa nchi hiyo na kuhuishwa mapinduzi ya wananchi. Maandamano hayo yanafanyika baada ya serikali kusema mnamo Septemba 21 ya mwezi uliopita kwamba imezuia jaribio la mapinduzi, huku ikiwalaumu maafisa wa jeshi na raia wenye mahusiano na rais aliyeondolewa madarakani Omar Hassan Al Bashir. Maandamano hayo yanafanyika wakati huu kukiwa na mpasuko mkubwa wa kisiasa nchini Sudan kati ya vikundi vinavyoongoza mchakato wa mpito unaokumbwa na msukosuko baada ya miongo miwili ya utawala wa rais wa zamani Umar Hasan al Bashir aliyeong'olewa madarakani na jeshi Aprili mwaka 2019. Hivi karibuni waziri mkuu wa Sudan Abdullah Hamdok alionya kuwa nchi hiyo inakabiliwa na mgogoro mbaya zaidi katika kipindi hiki cha serikali ya mpito iliyoundwa baada ya kuondolewa madarakani Umar Hasan al Bashir. Serikali ya Zimbabwe imetangaza kuwa kuanzia leo Jumatatu, wafanyakazi wa sekta ya umma ambao hawajachanja chanjo ya COVID-19 hawataruhusiwa kuingia ofisini na hivyo hawatalipwa mshahara. Pia serikali ya rais Emmerson Mnangagwa inajaribu kuhamasisha watu wengi zaidi kupata chanjo ili kupambana na janga hilo. Nchi hiyo ni miongoni mwa nchi za kwanza barani Afrika kutoa chanjo ya COVID-19, lakini ni chini ya watu milioni mbili na nusu tu kati ya watu wake wote milioni 15 ndiyo ambao hadi sasa wamepata chanjo kamili. Mamlaka husika zinasema zinataka kuchanja angalau asilimia 60 ya watu wake hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu ili kujenga kinga ya kijamii. Waraka uliosainiwa na Jasper Chimedza, katibu wa kudumu wa wizara ya afya nchini Zimbabwe, hivi karibuni ulisisitiza kuwa wafanyakazi wote wa serikali ambao hawatawasilisha vyeti vya kuthibitisha kuwa wamepiga chanjo ya korona hawataruhusiwa katika sehemu zao za kazi kuingia leo kuanzia Jumatatu ya leo. Na mwezi uliopita wa Septemba, Ziambi Ziambi, waziri wa sheria wa Zimbabwe aliwataka wafanyakazi wote wa idara za serikali na ofisi za umma nchini humo kupata chanjo dhidi ya COVID-19 ndani ya mwezi mmoja, na kwa wale wasiotaka kufanya hivyo wanapaswa kujiuzulu. Muungano wa wafanyakazi nchini Zimbabwe uliahidi mwezi uliopita kwamba utawasilisha kesi mahakamani kupinga tishio la baadhi ya waajiri la kuwafuta kazi au kuwalazimisha kujiuzulu wafanyakazi ambao hawajapata chanjo ya korona. Taarifa muungano huo imeeleza kuwa hakuna sheria ya kumlazimisha mtu kuchanja. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inaokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa akali watu 25 wanaripotiwa kuaga dunia huko Kerala nchini India kufuatia mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa katika maeneo ya kusini magharibi mwa nchi hiyo. Ripoti zaidi zinasema kuwa mafuriko haya yamesababisha uharibifu mkubwa katika jimbo la Kerala, hasa baada ya wakazi wake kubakia bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji. Mvua kubwa ilianza kunyesha Ijumaa iliyopita na imesababisha mafuriko na maporomoko ya udongo. Mmoja wa viongozi wa jimbo la Kerala, Pinarayi Vijayan, amewaambia waandishi wa habari kwamba maelfu ya watu wameokolewa na kupelekwa katika kambi za muda. Vikosi vya jeshi la anga na majini vimepelekwa katika jimbo hilo kwa ajili ya kusaidia shughuli na operesheni ya kuokoa raia. Video kutoka eneo hilo iliyoonyesha abiria wa basi wakiokolewa baada ya gari lao kujaa maji ya mafuriko. Kotayan na Iduki ni wilaya mbili zilizoathiriwa zaidi katika jimbo hilo la Kerala. Janga hilo la mafuriko na maporomoko limeteketeza mamia ya vijiji baada ya kusomba nyumba na kuacha raia wa maeneo hayo bila makazi. Serikali ya kieneo imetoa wito wa kupelekwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo na kuchukuliwa hatua za haraka za kuwasaidia waathirika wa mafuriko hayo. Baadhi ya maeneo ni vigumu kuyafikia kutokana na kukatika kabisa mawasiliano ya barabara baada ya madaraja ya kubomoka, huku mawasiliano ya simu nayo katika maeneo hayo yakikatika. Julai mwaka huu pia zaidi ya watu 150 walipoteza maisha kufuatia janga la mafuriko katika jimbo la Maharashtra huko nchini India. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amekosoa vikali uratibu na ushirikiano wa mamlaka ndani ya Palestina na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Fauz Juma Barhum ameitaka mamlaka ndani ya Palestina kuhitimisha hatua za kuwasaka na kuwateka nyara wanamukawama na kuachana na masuala yote yanayohusiana na mapatano pamoja na uratibu na ushirikiano wa kiusalama na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu wa Palestina ameeleza kwamba kuharakisha mwenendo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na kuendelea hatua za mamlaka ndani ya Palestina za kuweka matarajio yake za kuweka matarajio yake katika mazungumzo na Israel ni mambo ambayo yameushajisha utawala huo bandia kuendeleza jinai zake dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Kadhalika, Fawzi Barhum amewataka wakazi wa ukingo wa magharibi wa mtu Jordan pamoja na Beitul Muqaddas kuongeza mbinu na aina kwa aina ya mapambano na mukawama sambamba na kupanua wigo wa mapambano yao dhidi ya utawala ghasibu wa Israel unaofanya njama na mauaji kila leo dhidi ya Wafalastini. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina imekuwa ikikosoa vikali hatua ya Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, ya kujidhalilisha na kuangukia miguuni maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel na kusisitiza kuwa kitendo hicho kinaonyesha namna mamlaka hiyo inavyoendelea kudidimia na kusambaratika. Na Laurent Bagbo, rais wa zamani wa Ivory Coast, amezindua chama kipya cha kisiasa ikiwa ni katika juhudi zake za kutaka kurejea tena madarakani katika nchi hiyo ya Magharibi mwa Afrika. Bagbo ambaye amekuwa uhamishoni kwa mwongo mmoja jana alizindua chama hicho kinachojulikana kwa jina la African People's Party wakati akilenga kuunganisha mrengo wa kushoto na kutumia nafasi hiyo kushinda kwenye uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi wa chama hicho kipya cha, cha siasa Bagbo amewaeleza wajumbe wa chama chake kwamba sasa wameanza safari mpya pamoja kabla ya kuhutubia umati mkubwa wa wafuasi wake, ikiwa mara ya kwanza tangu kurejea kwake nchini Ivory Coast katikati mwa mwezi Juni mwaka huu. Kadhalika, Bagbo amemwambia wafuasi wake kwamba atabakia kuwa mwanasiasa ahadi kufa. Ripoti zaidi zinasema kuwa wawakilishi wa vyama vya kisiasa kutoka mataifa kadhaa ya kiafrika walihudhuria hafla hiyo, uzinduzi wa chama kipya cha kisiasa cha Laurent Bagbo. Bagbo mwenye umri wa miaka 76, alitawala Ivory Coast kati ya mwaka 2000 na 2011, wakati kukiwa na misukosuko na migawanyiko ya kisiasa kwenye taifa hilo linaloongoza kwa uzalishaji wa kokoa duniani. Kiongozi huyo aliondolewa madarakani Aprili mwaka 2011 baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoua takriban watu elfu tatu. Ghasia hizo zilichochewa na hatua yake ya kung'ang'ania madarakani hata baada ya kushindwa kwenye uchaguzi na rais wa sasa Alasane Watara. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Ni mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho matamshi yanayokinzana ya rais wa jamhuri ya Azerbaijan. Wakuu wa serikali ya jamhuri ya Azerbaijan hasa rais wa nchi hiyo Ilham Aliyev wanaendelea kutoa matamshi yanayokinzana kuhusiana na mapatano na nchi jirani ya Armenia. Rais wa jamhuri ya Azerbaijan anaituhumu Armenia kuwa inahusika katika kuuza mihadarati katika nchi za magharibi, wakati ambao wanasisitiza pia kutekelezwa mapatano ya amani baina ya nchi yake na Armenia kuhusu ubadilishanaji mateka chini ya upatanishi wa Russia. Hakuna shaka kuwa matamshi yanayokinzana na yanatokana na ukosefu wa uweledi katika uongozi wa kisiasa. Kuhusiana na nukta hii katika kikao cha Jumuiya ya Madola ya nchi huru ambazo ziliwahi kuwa katika shirikisho la Sovieti ambacho kilifanyika Ijumaa huko Minsk, Belarus, Rais wa Jamhuri ya Azerbaijan alisema Baku itaikabidhi serikali ya Armenia mateka wote waliokamatwa katika vita vya Nagorno Karabakh na katika upande wa pili Armenia nayo itakabidhi mateka wa jamhuri ya Azerbaijan. Hii ni katika hali ambayo kundi la Minsk la shirika la usalama na ushirikiano barani Ulaya limezitaka jamhuri ya Azerbaijan na Armenia zibadilishane mateka wote katika fremu ya mpango unaojulikana kama wote mkabala wa wote na kwamba zoezi hilo la kuachia a uhuru mateka lifanyike wakati mmoja. Lakini katika kujibu takwa hilo, wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Azerbaijan imedai kuwa kila siku Armenia inahatarisha usalama wa raia wake wenye asili ya Azerbaijan na inakataa kutoa ramani kuhusu maeneo yaliko mabomu yaliyotegwa ardhini. Kwa hakika serikali ya Baku sasa inaweka sharti jipya kwamba itawaachilia huru mateka wa Armenia pale tu itakapopewa ramani ya mabomu ya ardhini katika ardhi ya jamhuri ya Azerbaijan. Hii ni katika hali ambayo sharti kama hilo halikuweko tokea mwanzo, kwani kimsingi hakuna ramani zozote zinazoonyesha maeneo yaliyotegwa mabomu ya ardhini, na hivyo inaonekana wakuu wa jamhuri ya Azerbaijan wamekumbwa na tatizo la njama au hitilafu baina yao. Kushiriki madola ya jinabi katika maamuzi muhimu yanayochukuliwa na serikali ya Jamhuri ya Azerbaijan kumepelekea serikali hiyo ikumbwe na matatizo ambayo yanaendelea kushadidi na kuiweka nchi hiyo katika nchi ya panda. Hii ni redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya mfululizo wa makala ya Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Katika kipindi iliyopita tulizungumzia kipindi cha kuanza kutangazwa dini ya Kiislamu waziwazi baada ya miaka mitatu ya kulinganiwa mafundisho ya dini hiyo kwa siri mjini Makka, tulisema ulinganiaji wa waziwazi wa dini ya Kiislamu ulianza baada ya tukio mashuhuri katika vitabu vya historia na kwa Mtume kuwaalika wakuu wa kuwa Bani Hashim nyumbani kwake. Tulisema kwamba katika kikao hicho Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa aliwahutubia wakuu wa ukoo wa Bani Hashim na kuwaambia, ninakulinganieni maneno mawili, shuhudieni kwamba hakuna Mungu isipokuwa yeye mmoja, na kwamba mimi ni mtume wake. Baadaye alimtangaza Imamu Ali bin Abi Talib kuwa wasii, msaidizi na khalifa wake kwa umma, na akawataka wamsikilize na kumtii. Baadhi ya hadhirina wakiongozwa na Abu Lahab, kama tulivyosema katika kipindi kiliyopita, walianza kumkejeli na kumdhihaki Mtume, na ndipo zilipoteremka aya za Quran zikimtia moyo na kumdhaminia amani na ulinzi mbele ya hao wanaofanya dhihaka. Kwa utaratibu huo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alianza wito wake wa waziwazi na kwa sauti kubwa kando kando ya mlima Safa akiwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu. Kuanzia wakati huo wito wa nabii Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alaihi wa ali uliingia katika kipindi kipya na nyeti. Makafiri wa kikuraishi walianzisha upinzani wa siri na dhahiri na kutumia mbinu za aina mbalimbali mbali kusimamisha kasi ya Uislamu. Huu wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa baadhi ya tuliyozungumzia katika kipindi cha wiki iliyopita. Endeleeni kuwa kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. Aya za Qurani tukufu ziliendelea kuteremshwa kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa wasallam na kuzivutia nyoyo na roho za wanadamu. Bwana Mtume aliwalingania watu ibada ya Mungu mmoja na dini ya tauhidi Alikosoa ibada ya masanamu, mfumo wa utumwa uliokuwa ukitawala mahusiano ya kijamii, ulajiriba na ada na tabia mbovu za kijahilia na kishenzi. Aya na mafundisho ya bwana mtume yalizidisha wasiwasi kwa wakuu na viongozi wa washirikina wa Maka. Baada ya kuona taathira ya mafundisho ya dini ya Kiislamu na wimbi kubwa la watu wanaovutiwa na kuikubali dini hiyo, viongozi wa abudu masanamu wa Kikuraishi walitumia njia za kujaribu kumshawishi mtume Asa akasimamisha wito na mafundisho yake. Kwa msingi huo walituma ujumbe wa watu tisa kwa ami yake Abu Talib wakiongozwa na Abu Sufyan na kumtaka amzuie Muhammad kulingania dini ya Mwenyezi Mungu mmoja. Abu Sufyan alimwambia Abu Talib, simamisha kazi na shughuli za mwana wa ndugu yako. Kama anataka mali, jaha, utawala na mwanamke mrembo tutampa, na kama amepatwa na jini tutamtibu kwa pesa zetu. Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam alipofikishiwa ujumbe huo na ami yake alijibu kwa kusema naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba lau angaliweka jua katika mkono wangu wa kuume na mwezi katika mkono wangu wa kushoto ili niache jambo hili, kamwe sitofanya hivyo hadi pale dini ya Mwenyezi Mungu itakaposhinda au mimi ni wawe katika njia hii. Kisha Bwana Mtume alibubujikwa na machozi ya shauku la upendo wa dini ya Mwenyezi Mungu, na akaondoka mahala hapo. Baada ya kusikia matamshi na kushuhudia msimamo huo wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Makureishi walianza kukata tamaa kutokana na mvuto na taathira ya Quran. Washirikina wa Maka waliamua kubuni njia za kukabiliana na mafundisho ya kitabu hicho na kupunguza ushawishi na mvuto wake. Kwa hakika, Qurani tukufu ulikuwa ndio wenzo muhimu zaidi wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kipindi chote cha kulingania dini na mafundisho ya Mwenyezi Mungu, kwani mpangilio uwizani na mahadhi yake yalizidisha mvuto wake mahsusi na kuwaacha bumbuazi washirikina wa Maka. Baadhi ya wa washirikina hao walilazimika kuziba masikio yao wakati walipokabiliana na Bwana Mtume, ili wasiathirike na mvuto wa aya za Qur'an. Makafiri hao walishindwa kukabiliana na mantiki ya aya za Qur'an kutumia hoja na kwa msingi huo, waliamua kutumia vitisho, mateso na mabavu. Waliwatesa walioamini na kuikubali dini ya Kiislamu, hususan wale waliokuwa watumwa au ambao hawakuwa na kaumu na familia mashuhuri. Mfano wa walioteswa na kuadhibiwa kwa sababu tu ya kuukubali Uislamu ni Bilal al-Habashi. Wazazi wawili wa Bilal walitekwa kabla ya Uislamu huko Uhabeshi na kupelekwa bara Arabu, kisha wakauzwa mjini Makka. Yeye Bilal alikuwa mtumwa wa Umaya, adui mkubwa wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Umaya alikuwa akimtesa Bilal kwa mateso ya aina mbalimbali, alikuwa akimweka juu ya majabali ya Makka akiwa akifua wazi katika kipindi cha majira ya joto kali la kuunguza mwili na kuweka jiwe juu ya kifua chake. Umaya alimtaka Bilal amkane Mungu mmoja aliyekuwa akilinganiwa na Bwana Mtume Muhammad. Hata hivyo, mja huyo mwema alijibu kwa neno moja tu, chini ya mateso makali, akisema ahad ahad, kwa maana ya kwamba Mungu ni mmoja tu, Mungu ni mmoja tu. Bilali alistahamili mateso ya aina mbalimbali mbali, kwa kadiri kwamba siku moja mtawa mashuhuri wa Kikristo Waraqa bin Naufal alikuta bilali akiteswa huku akisema ahad ahad, naye akamwambia Umaya, naapa kwa jina la Mungu mmoja kwamba lau mtamuua katika hali hii tutalifanya kaburi lake kuwa eneo la ziara na ibada. Wakati mwingine Umaya alimfunga Bilal kamba shingoni na kumwachia watoto wakimburuta mitaani. Hata hivyo, mateso na manyanyaso hayo hayakuteteresha imani thabiti ya Bilal ambaye baadaye alipata fahari ya kuwa mwadhini wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam. Mfano mwingine wa walioteswa na kuadhibiwa kwa sababu ya dini na itikadi yao ni Ammar ibn Yasir na wazazi wake wawili. Ammar na familia yake waliteswa na kunyanyaswa kwa anuwai za mateso. Hata hivyo, familia hii haikusalimu amri na hatimaye baba yake Ammar Yasir na mama yake Sumaya wakawa mashahidi wa kwanza kuuawa kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mbinu za manyanyaso zilizotumiwa na washirikina kuwatesa Waislamu ni kuwatia mahabusu, kuwatenga na kadhalika. Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliumizwa mno na yale yaliyokuwa yakiwasibu Waislamu, lakini aliwataka wawe na subira na kuwapa ahadi ya ushindi wa haki dhidi ya batili. Makuraishi wa Maka waliendeleza hujuma na mashambulizi yao dhidi ya Uislamu na Waislamu na hata mtume mwenyewe. Washirikina hao walitumia mbinu mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na kumfanyia stihizai mtume wa Mwenyezimungu kama njia ya kumuudhi kiroho na kisaikolojia. Mabezo, kejeli na stihizai za washirikina wa Maka dhidi ya mtume zilishadidi mno kwa kadiri kwamba Mwenyezimungu aliteremsha aya za Quran akimtuliza mtume wake na kumpa bishara ya ushindi. Aya ya 95 ya Suratul Hijri inasema inna kafainaka almustahziin, hakika sisi tunakutosha kukukinga shari ya hao wanaofanya dhihaka. Washirikina walitumia stihzai, dhihaka na aina mbalimbali mbali za maudhi ya kimwili na kiroho kama vile kumtuhumu Bwana Mtume kwamba ni majununi na mchawi au kumrushia uchafu na taka kichwani. Mtume wa Mwenyezi Mungu alitahamali maudhi hayo kwa uvumilivu na subira kubwa, ambayo ni sifa ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Maudhi na manyanyaso hayo yalishadidi zaidi na kuwalazimisha baadhi ya Waislamu kukimbia nchi yao na kwenda uhamishoni huko Uhabeshi. Huko walipokelewa na mfalme Najashi, ambaye aliwakirimu Katika miaka saba baada ya kubaathiwa Mtume, sauti ya Uislamu ilienea katika bara Arabu. Siasa za mateso na manyanyaso za washirikina hazikufua dafu wala kufikia malengo yake. Mafundisho ya dini ya Kiislamu yalienea kote, kama mtoa maji ya uhai na kukata kiu ya wapenda haki na maarifa. Kundi la Waislamu waliohajiri na kwenda Afrika huko Uhabeshi, ambayo ni Ethiopia na Eritrea sasa, lilikuwa mbegu ya kwanza ya mapinduzi na mageuzi makubwa. Huku juhudi za washirikina za kutaka kuwarejesha Waislamu hao kutoka Uhabeshi zikigonga mwamba, viongozi wa abudu masanamu wa Kikuraishi walichukua uamuzi wa kupanga njama mpya ya vikwazo na mzingiro wa kiuchumi na kijamii dhidi ya jamii changa ya Waislamu walitia saini mkataba na kuutundika kwenye nyumba tukufu ya Alkaaba. Miongoni mwa vipengee vya mkataba huo ni kutonunua au kuwauzia bidhaa Waislamu, kukata mahusiano yote ya kijamii na kutowaoza au kuoana nao. Hali ya mambo ilizidi kuwa ngumu mno kwa Mtume Muhammad salawatullahi wa salamuhu alayhi wa alihi na wafuasi wachache wa dini ya Kiislamu, na kwa utaratibu huo wakaamua kuhama mji wa Makka na kwenda kwenye bonde moja lililokuwepo kando ya mji huo. Bonde hilo baadaye lilijulikana kwa jina la Shib Abu Talib. Waislamu walipata mateso na mashaka makubwa kupita kiasi katika bonde hilo kutokana na vikwazo vya kiuchumi na kijamii. Walilazimika hata wakati mwingine kula nyasi ili kupunguza mashaka ya njaa. Bwana Mtume aliwahusia Waislamu kuwa na subra na uvumilivu, na mara nyingine aligawa sehemu yake ya tende moja ya mlo wa siku kwa watu wengine waliodhoofishwa zaidi na njaa. Mke mwaminifu wa Bwana Mtume Bibi Khadija na ami yake Abu Talib ndio waliokuwa wasaidizi wa karibu zaidi wa Nabii Muhammad. Katika kipindi hicho kigumu, waislamu walibakia katika hali hiyo ya mzingiro na vikwazo vya kiuchumi na kijamii kwa kipindi cha miaka mitatu. Baada ya kipindi hicho, malaika Jibril alimteremkia Bwana Mtume na kumpasha habari muhimu. Alimwambia kwamba mchwa ulikuwa umekula karatasi yenye mkataba na makubaliano yaliyotiwa saini na washirikina wa Makka kwa ajili ya kuwawekea vikwazo Waislamu, Isipokuwa jina la Mwenyezi Mungu mmoja. Mtume alimpasha habari hiyo ami yake Abu Talib ambaye pia aliwasilisha kwa viongozi wa Kikuraishi. Walipinga na kumtuhumu Muhammad kuwa ni mrongo. Pande mbili zilikutana na kuwekeana masharti kwamba kama Muhammad anasema uongo basi Abu Talib angemkabidhi kwa washirikina wamuue au kumfanya mtumwa wao na kama ni mkweli basi wamwogope Mungu na kusimamisha dhulma na uonevu wao. Washirikina hao walipigwa na bumbuwazi baada ya kufungua mkataba huo na kuona kwamba vipengee vyake vyote vimeliwa na mchwa, isipokuwa mahali lilipoandikwa jina la Mwenyezi Mungu. Pamoja na hayo, viongozi wa abudu masanamu wa Maka waliendelea kuwaandama na kuwanyanyasa Waislamu. Miezi kadhaa baadaye, vikwazo hivyo viliondolewa na Waislamu wakaungana na jamaa na familia zao. Muda si mrefu, baada ya kutoka kwenye mashaka hayo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipatwa na misiba miwili mikubwa ya kuondokewa na ami pamoja na mkewe mpenzi Bibi Khadija. Matukio hayo mawili yalikuwa na athari kubwa mno kwa Mtume na harakati za Uislamu kwa ujumla kwa kadiri kwamba bwana mtume aliuita mwaka huo kuwa ni mwaka wa huzuni baada ya kufariki dunia bibi khadija na abu talib washirikina walizidisha mateso na manyanyaso yao dhidi ya bwana mtume na waislamu na kumlazimisha mtume mwenyezi mungu kuhamia madina na hivyo kufungua ukurasa mpya wa historia ya uislamu na hadi hapa basi, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha leo. Msikose kuwa nami panapo majaaliwa ya Mola karima ya sayidi Wapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutega sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki <tipos> mchana huu unaanzia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika serikali yasema bado haijapokea chanjo ya korona ya dozi ya pili kwa ajili ya waalimu. Taarifa ya wizara ya afya ya Uganda imeeleza kuwa inatarajia kupokea dozi ya chanjo ya korona aina Sinovac tayari kwa ajili ya maandalizi ya kufungua shule kufungua tena shule wiki ijayo. Bila shaka ni habari njema kwa wanafunzi. Limeandika pia kuwa wanasheria na watetezi wa haki za binadamu wa milani hatua ya baraza la mawaziri ya kuidhinisha kile walichokitaja kuwa sheria kandamizi ambazo zinabana uhuru na kuwapokonya mamlaka maafisa wa mahakama ya kukataa au kutoa dhamana. Habari ya rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo ya kuanzisha chama kipya cha siasa na ile maandamano ya uungaji mkono wa jeshi nchini Sudani zimeakisiwa katika ukurasa wa habari za Afrika katika gazeti hili la Daily Monitor. Katika habari New Vision kwa upande wake limeandika, Waziri Mkuu wa Hispania Pedro Sanchez ameapa kutokomeza ukaba nchini humo akisema ni utumwa dhidi ya wanawake. Gazeti la Independent limeandika kamanda wa kundi la kigaidi la Shababu la Somalia, Muhamed Kulo Ali, jana alijisalimisha kwa vikosi vya serikali katika mji wa Wajid katika mkoa wa Bakol kusini magharibi mwa Somalia. Nikitoka huko nchini Uganda, sasa naelekea nchini Tanzania, ambapo ninaanza na gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari zisemado, zisemazo: bodi yaanza kumwaga mikopo ya elimu ya juu, wanafunzi 37,731 wapangiwa 3 wapangiwa eh, shilingi bilioni 99.9 awamu ya kwanza, lengo ni wanafunzi wapya 70,000 kwa mwaka 2021/2022, orodha ya pili wiki ijayo. Neema kwa wastaafu nchini ya nukia mashauri ya mauaji ya kithiri Kagera na wampongeza Kiboi kwa misimamo imara kwa Rais Samia. Mwananchi limeandika viongozi 152 mtegoni, ununuzi wa mahindi wawapa matumaini wakulima nchini. Muamar Gadafi alivyokuwa mtata tangu utotoni. Sarafu ya Tanzania kabla na baada ya uhuru. Sabaya kortini leo, na Samia avamia ngome ya CHADEMA, amvuta kada maarufu na kuahidi kumtumia Chadema ya jibu yasema ameishiwa nguvu. Ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo. Nakutana na habari zisemazo Samia ataja mikakati kuinua vijana nchini, visasi, ulevi, wivu wa mapenzi vyatajwa mauaji Kagera, utoaji chanjo wa korona waongezeka, waongeza watalii nchini, Tarura yatengewa bilioni 934 barabara na madaraja na wanachuo 37,731 wakopeshwa bilioni 100 awamu ya kwanza. Nipashe kwa upande wake limeandika, Rais Samia nitawaondoa wasiowajibika, awataka wananchi kuwasema viongozi wasiotatua changamoto, na mwanafunzi wa miaka kumi na moja alivyoozeshwa na bibi yake kwa mahari ya ngurue la haula. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru una habari zisemazo wizara yaagizwa hatua zichukuliwe, Zanzibar ijitosheleze kwa chakula, dereva bodaboda adaiwa kuwa kisa mwanamke. Hmm, Rais Samia atangaza neema nyingine zaidi, afunguka ah, kuhusu upatikanaji wa maji safi Arusha, awahakikishia ah, machinga mambo mazuri, na chongolo apigilia msumari fedha za IMF. Naitimishia huko nchini Kenya. Habari kuu katika gazeti la Daily Nation inahusiana na juhudi za Raila Odinga na Uhuru Kenyata za kunda muungano kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwakani. Aidha, habari ya kungara wanariadha wa Kenya katika mbio za marathon huko Amsterdam na Paris imepewa nafasi pia katika gazeti hili. Habari nyingine inasema Kenya jana ilisajili kesi mpya74 za wagonjwa COVID-19 katika kipindi cha masaa 4 aliyopita. Limeandika kuwa jengo la tatu la ghorofa laporomoka Kiambu katika kipindi cha miezi miwili tu habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Daily Nation. Kwa bahati nzuri, hakuna aliyekufa au kujeruhiwa katika tukio hilo lililotokea jana asubuhi. Baadhi ya habari katika gazeti la Star zinasema waandamanaji Sudani wataka utawala wa kijeshi, huku mgogoro ukishadidi. Musalia Mudavadi amtaka Rais Kenyatta kuondoa kafyu, na uhuru amwomboleza mpiga picha mkongwe Ikulu Henry Nyaga. Baadhi ya habari katika gazeti la Taifa Leo zinasema vyja jana wa kaidi wazee elfu mbili na ishirini na mbili wasema itakuwa demokrasia. Wazee kuwashinikiza kumchagua mtu asiyemtaka. Raila apata baraka za mjane wa Kimathi. Ukame, serikali kuokoa wanyamapori kwa kuwapa wanya maji na chakula. Ruto anyonga mahasla Mombasa. Mshukiwa watatu katika mauaji ya mwanariadha Tirop anyakwa na maswali. UDA ikikoroga uteuzi wa gavana Pwani. <muchos> Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ifuata sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumatatu tarehe 11 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria, sawa na Oktoba 18 mwaka 2021 Miladi. Miaka 154 iliyopita, ardhi ya Alaska ilidhibitiwa na Marekani. Alaska ni ardhi yenye upana wa karibu Kilomita mraba milioni moja na laki tano huko Amerika ya kaskazini magharibi, ambapo hii leo ni moja ya majimbo ya nchi hiyo. Hadi mwaka 1867 miladia, Alaska ilikuwa ikidhibitiwa na Rasia. Hata hivyo, katika kipindi hicho mfalme wa wakati huo wa Urusi ya zamani hakutilia maanani umuhimu wa ardhi hiyo, na hivyo mwezi Oktoba mwaka 1867 miladia akaamua kuiuza kwa Marekani. Ni vyema ifahamike kwamba hii leo Alaska inahesabika kuwa moja ya majimbo tajiri sana mwaka ya Marekani, ambapo mwaka 1960 kulivumbuliwa mafuta na kuanza kuchimbwa katika eneo hilo hadi leo. Siku kama ya leo miaka 150 iliyopita alizaliwa mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu, Allama Ghabozorge Teherani alipata elimu ya msingi mjini Tehran na baadaye alielekea Najaf, Iraq, kwa ajili ya elimu ya juu. Alama Teherani alikuaa kwa kasi daraja za elimu na kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa kidini. Alama Teherani alisafiri na kufanya uchunguzi katika maktaba nyingi za nchi kama Iran, Misri, Siria, Iraq, Hijaz, Palestina na kadhalika kwa ajili ya kutayarisha kutayarishaenclopedia ya vitabu vya Kiislamu. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia katika mji mtakatifu wa Najaf na kuzikwa katika maktaba yake kama alivyokuwa amehusia. Na siku kama ya leo miaka 150 iliyopita alifariki dunia msomi wa Uingereza na mvumbuzi wa mashine ya kikokotoo au calculator. Kwa jina la Charles Babbage. Mwaka 1812 miladia, Babbage aliasisi taasisi ya uchunguzi kwa ajili ya kuendeleza elimu ya hisabati na akiwa na miaka 24, akateuliwa kujiunga na taasisi ya ufalme ya Uingereza. Ni baada ya hapo ndipo akaanzisha harakati ndefu za utafiti wa kuunda mashini hiyo ya hesabu, ambapo hadi kufikia mwaka 1833 miladia akafanikiwa kuvumbua chombo hicho ambacho kilikuja kuwa mashuhuri kwa jina la Baggage. Baada ya hapo, karne moja baadaye, wasomi mbalimbali walifanyia marekebisho muhimu mashine hiyo sanjari na kuifanya itumie nishati ya umeme. Ni kwa ajili hiyo ndiyo maana Charles Baggage akatambuliwa kwa jina la baba wa kikokotoo au calculator. zetu na kukuageni kutoka humo studioni. Kwanza tegene sikio, muktasari wa habari za ulimwengu. Maelfu ya wananchi wa Sudani wanaunga mkono jeshi wameandamana tena, wakisisitiza kuvunjwa serikali ya mpito, ikiwa ni siku ya pili mtawalia ya maandamano hayo. Serikali ya Zimbabwe imetangaza kuwa kuanzia leo wafanyakazi wa sekta ya umma ambao hawajachanja chanjo ya COVID-19 hawataruhusiwa kuingia ofisini na hivyo hawatalipwa mshahara. Kwa kali watu 25 hiia wanaripotiwa kuaga dunia huko Kerala nchini India kufuatia mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa katika maeneo ya kusini magharibi mwa nchi hiyo. Fauz Juma Barhum, msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amekosoa vikali uratibu na ushirikiano wa mamlaka ndani ya Palestina na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Na Laurent Bagbo, rais wa zamani wa Ivory Coast, amezindua chama kipya cha kisiasa E ikiwa ni katika juhudi zake za kutaka kurejea tena madarakani katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Bagbo ambaye amekuwa uhamishoni kwa mwongo mmoja, jana alizindua chama hicho kinachojulikana kwa jina la African People's Party, wakati akilenga kuunganisha mrengo wa kushoto na kutumia nafasi hiyo kushinda katika uchaguzi ujao mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kwa moyo mkunjufu kabisa ninakuwa geni nikikutakieni kila la kheri. Asanteni na kwa herini na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB.ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.