Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu Audhu billahi minash shaytani rajim. Bismillahi rahmani rahim Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa, na ogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 Singida. Uh, huko nchini Tanzania. Ama leo ni Jumatatu, Tarehe kumi na moja mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 18 Oktoba mwaka elfu mbili na 21 m miladi ya asubuhi. Nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi maalum kuhusu Mtume wa Rehma. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, bidhaa za Iran na makala ya leo katika historia. <muchos> Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. sia pongeza jitihada za kupokonywa Israel wanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Rais Samia Suluhu asema Tanzania itapokea awamu ya tatu ya chanjo ya COVID-19. Wahajiri kadhaa wafariki dunia katika ajali ya boti pwani Algeria. na vikosi vya Yemen vyatangaza mafanikio mapya Maarib na Shaba. Na sasa ni habari kamili. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imepongeza na kuunga mkono jitihada zinazoendelea za kupokonya utawala wa kizayuni wa Israel kibali cha kuwa mwanachama mwangalizi wa Umoja wa Afrika au kiongozi mwandamizi wa Hamas Basim Naim amesema katika taarifa kuwa harakati hiyo mukawama imekaribisha kwa mikono miwili hatua ya Baraza la Utendaji la Umoja wa Afrika ya kuahirisha mpango wa kuidhinisha Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa Umoja wa Afrika katika mkutano wa 39 baraza la utendaji la Umoja wa Afrika uliofanyika katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa, yalipo makao makuu ya, ya Umoja wa Afrika. Baraza hilo lilitangaza habari ya kuahirishwa mpango huo hadi Februari mwakani. Uamuzi wa upande mmoja uliochukuliwa na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika mwezi Julai mwaka huu wa kupatia utawala wa kizayuni wa Israel hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji katika taasisi hiyo kuu ya bara la Afrika umelaaniwa ndani na nje ya bara hilo. Hamas imesema uamuzi huo si tu utaupa uhalali utawala ghasibu wa Israel wa kuendelea kupora ardhi zaidi za Wapalestina, lakini pia utaushajiisha na kuupa nguvu utawala huo haramu ya kuendelea na njama yake ya kutaka kufuta haki za Wapalestina. Wahadhiri na wanafunzi wa vyuo vikuu vya kidini yani Hausa, katika mji mtakatifu wa Qum nchini Iran wamefanya maandamano makubwa ya kulaani ongezeko la mashambulio ya kigaidi yanayolenga misikiti ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia huko nchini Afghanistan. Mkusanyiko vikao na maandamano ya kulani hujuma hizo za umwagaji damu zilizowalenga waumini wasio na hatia, tena wakiwa katika nyumba za ibada yalifanyika jana Jumapili katika chuo cha Fedhia mjini Kum ulioko mbali wa karibu kilomita 160 kusini mwa Tehran, mji mkuu wa Iran. Wanavyoni na wanafunzi hao wa kidini wametoa mwito wa kulindwa roho na matukufu ya kiislamu nchini Afghanistan, wakisisitiza kuwa hujuma hizo zinalenga kuibua mifarakano na migawanyiko miongoni mwa Waislamu katika misingi ya madhehebu. Makumi ya watu wameuawa shahidi na mamia wengine kujeruhiwa katika mashambulio kadhaa ya kigaidi dhidi ya misikiti ya mashia nchini Afghanistan katika siku za hivi karibuni. Kundi la kigaidi la Daesh limetangaza kuhusika na mauaji pamoja na jinai hizo dhidi ya waislamu wa Kishia. Makumi ya watu waliokuwa katika sala ya Ijumaa waliuawa shahidi na wengine karibu mia moja walijeruhiwa katika milipuko miwili iliyotokea Ijumaa iliyopita katika msikiti wa Bibi Fatima katika mji wa Kandahar, Afghanistan. Aidha, Ijumaa ya wiki iliyopita Waislamu wasiopungua mia moja waliuawa katika shambulio la kigaidi lililolenga waumini waliokuwa wakitekeleza ibada ya sala Ijumaa katika mji wa Kunduzi nchini Afghanistan, na wengine karibu ya mia mbili walijeruhiwa. Mauaji haya yameendelea kulaaniwa katika kila kona ya dunia. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tanzania inatarajia kupokea awamu ya tatu ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 unaisumbua dunia hivi sasa, baada ya kupokea awamu mbili za awali ili kukabiliana na ugonjwa huo wa hatari na ngamizi. Hayo yameelezwa na Mama Samia Suluhu Hassan, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, akiwa mjini Arusha, kaskazini mwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki, ambaye amebainisha kuwa chanjo za awamu ya kwanza zimetumika kwa asilimia 88. Hata hivyo, hakutaja aina ya chanjo inayotarajiwa kupokewa na nchi hiyo. Awamu hiyo ya chanjo inakuja baada ya Tanzania kupokea chanjo aina ya Johnson and Johnson, zaidi ya dozi milioni moja kutoka Marekani, chini ya mpango wa utoaji chanjo wa kimataifa wa COVAX. Pia chanjo nyingine zaidi ya milioni moja aina ya Sinopharm kutoka China chini ya uongozi wa Rais Samia aliyechukua madaraka Machi 19 mwaka huo, serikali imeweka msisitizo wa chanjo kama moja ya njia muhimu za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Mtangulizi wa Samia, John Pombe Magufuli aliyefariki dunia Machi 17, alikuwa na msimamo tofauti juu ya chanjo, huku akielekeza wa wataalamu wake kujiridhisha akidai baadhi ya chanjo si salama kwa Watanzania. Jeshi la Yemen likishirikiana na vikosi vya kujitolea vya wananchi limepata mafanikio wa makubwa na kusonga mbele katika mikoa ya Maarib na Shabwa kwenye operesheni ya machipuo ya ushindi. Msemaji wa jeshi la Yemen Brigedia Jenerali Yahya Sari amesema hayo na kuongeza kuwa muungano wa vikosi vya ulinzi vya Yemen umekomboa miji ya Aslan Beihanain mkoani Shaba na vilevile vile miji ya Al Abadiya, Alharib na sehemu kubwa ya ardhi katika miji ya Al Juba na Jabal Morad katika mkoa wa Maarib. Jenerali Sari amesema muungano huo wa kijeshi wa Yemen kwa ujumla umeshakomboa ardhi yenye ukubwa wa kilomita mraba elfu tatu na mia mbili katika operesheni hiyo ya machipuo ya ushindi. Na wizara ya ulinzi ya Algeria imesema wahajiri wanne wamekufa maji baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika bahari ya Mediterania, huko pwani ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Taarifa iliyotolewa na wizara hiyo imesema gadi ya pwani ya Algeria huku ikitumia helikopta ya kijeshi imefanikiwa kuokoa wahajiri haramu 13 katika ajali hiyo umbali wa maili 16 kaskazini mwa mji mkuu Algiers. Hata hivyo, taarifa hiyo wizara ya ulinzi ya Algeria haijatoa maelezo kuhusu raia wahamiaji hao haramu walioaga dunia au kuokolewa kwenye ajali hiyo katika bahari ya Mediterranean. Licha ya Algeria kupasisha sheria mwaka elfu mbili na tisa inayotoa adhabu ya kifungo cha miezi sita jela kwa vitendo vya uhamiaji haramu, lakini hilo halijawazuia maelfu ya vijana wa Kialgeria kuhatarisha maisha yao kwenda Ulaya, hususan Hispania, kupitia safari hizo hatarishi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu ambayo ni sehemu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi ya leo, karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho matamshi yanayokinzana ya, ya rais wa Jamhuri ya Azerbaijan. Wakuu wa serikali ya jamhuri ya Azerbaijan hasa rais wa nchi hiyo Ilham Aliyev wanaendelea kutoa matamshi yanayokinzana kuhusiana na mapatano na nchi jirani ya Armenia. Rais wa Jamhuri ya Azerbaijan anaituhumu Armenia kuwa inahusika katika kuuza mihadarati katika nchi za Magharibi, wakati ambao wanasisitiza pia kutekelezwa mapatano ya amani baina ya nchi yake na Armenia kuhusu ubadilishanaji mateka chini ya upatanishi wa Urusi. Hakuna shaka kuwa matamshi yanayokinzana yanatokana na ukosefu wa uweledi katika uongozi wa kisiasa kuhusiana na nukta hii. Katika kikao cha Jumuiya ya Madola ya nchi huru ambazo ziliwahi kuwa katika shirikisho la Sovieti ambacho kilifanyika Ijumaa huko Minsk, Belarus, rais wa jamhuri ya az Azerbaijan alisema Baku itaikabidhi serikali ya Armenia mateka wote waliokamatwa katika vita vya Nagorno Karabakh, na katika upande wa pili, Armenia nayo itakabidhi mateka wa jamhuri ya Azerbaijan. Hii ni katika hali ambayo kundi la Minsk la shirika la usalama na ushirikiano la Ulaya barani limezitaka jamhuri ya Azerbaijan na Armenia zibadilishane mateka wote katika fremu ya mpango unaojulikana kama wote mkabala wa wote, na kwamba zoezi hilo la kuachilia huru mateka lifanyike wakati mmoja. Lakini katika kujibu takwa hilo, wizara ya mambo ya nje ya Azerbaijan imedai kuwa kila siku Armenia inahatarisha usalama wa raia wake wenye asili ya Azerbaijan na inakataa kutoa ramani kuhusu maeneo yaliko mabomu yaliyotegwa ardhini. Kwa hakika, serikali ya Baku sasa inaweka sharti jipya kwamba itawaachilia huru mateka wa Armenia pale tu itakapopewa ramani ya mabomu ya ardhini katika ardhi ya jamhuri ya Azerbaijan. Hii ni katika hali ambayo sharti kama hilo halikuwepo tokea mwanzo, kwani kimsingi hakuna ramani zozote zinazoonyesha maeneo yaliyotegwa mabomu ya ardhini, na hivyo inaonekana wakuu wa Azerbaijan wamekumbwa na tatizo la njama au hitilafu baina yao. Kushiriki madola ajinabi katika maamuzi muhimu yanayochukuliwa na serikali ya jamhuri ya Azerbaijan kumepelekea serikali hiyo ikumbe na matatizo ambayo yanaendelea kushadidi na kuiweka nchi hiyo katika nchi ya panda. Kuhusiana na nukta hii, Alexander Alesrundrian, mtaalamu wa masuala ya Armenia na eneo la Kaukasi, anasema: Sera za pamoja za Uturuki na jamhuri ya Azerbaijan katika kadhia Armenia zimegonga mwamba kuhusu udhibiti wa eneo linalozozaniwa la Nagorno Karabakh. Aidha, mgogoro huo bado haujatatuliwa na jamhuri ya Azerbaijan na bado haijaweza kudhibiti ukanda wenye ukubwa wa kilomita mraba elfu tatu ambao unakaliwa na watu wenye asili ya Armenia. Tunapaswa kusema kuwa matamshi ya Ilham Aliyev yanakuja wakati ambao siku mbili zilizopita alituhumu Armenia kuwa inahusika na biashara kubwa ya kuuza dawa za kulevya au mihadarati katika nchi za Ulaya kwa kushirikiana na Iran. Hakuna shaka kuwa matamshi hayo ya Aliyev hayana msingi na yamekanushwa na wakuu wa Teherani na Armenia. Madai haya ya rais wa jamhuri ya Azerbaijan yanaonyesha wazi kuwa yeye ni kibaraka wa mabwana zake, yaani utawala wa kibaguzi wa Israel Amerikani, na Marekani na madola mengine ya jinabi ambayo yanapinga kuboreshwa uhusiano wa nchi mbili jirani za Iran na jamhuri ya Azerbaijan. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu, kuhusu Nabii wa rehma Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yenu. Wapenzi wasikilizaji, kwa furaha na moyo mkunjufu na kukaribisheni kujiunganami tena katika sehemu hii ya saba ya kipindi hiki kinachodondoa machache kati ya mengi yaliyosemwa na wasomi na shahsia mbalimbali mbali wasio Waislamu, lakini wenye insafu kuhusu mtume wa mwisho wa Allah, mbora wa viumbe na nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kwa nami hadi mwisho wa kipindi kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. Sallu Wa, wa wanadamu wote, wapenzi wasikilizaji, wanapenda wawe watu wenye kupata saada na fanaka katika maisha yao yote. Lakini wakati huo huo, wengi wao hawana uelewa unaohitajika kwa ajili ya kuifikia saada hiyo. Kwa karne kadha wa kadha, kutokana na kuwa na taswira isiyo sahihi kuhusu mtume wa Uislamu, ulimwengu wa magharibi umejaribu kuitia doa sura halisi ya shakhsia huyo adhimu na asiye na mfano katika ulimwengu wa wanadamu, ili kwa njia hiyo kuwafungia watu njia ya wokovu. Lakini ni nani awezaye kuifanya dhahabu ionekane shaba? Kwa mtazamo wa wataalamu wa Magharibi, hivi sasa ufahamu na uelewa wa wakazi wa upande huo wa sayari ya dunia kuhusu Uislamu na mtume mtukufu wa dini hiyo umeongezeka kwa kiwango fulani, na kila mwaka kuna mamia ya vitabu na makala zinazochapishwa katika nchi za Magharibi kuhusu Uislamu. Tabaan, lengo la mazungumzo yetu haya si kutaka kuwatumia wanafikra wa Magharibi au maorientalisti yaani wataalamu wa masuala ya ulimwengu wa mashariki watusaidie kuthibitisha hadhi, utukufu na daraja ali aliyonayo nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Hasha wakalla! Lakini pamoja na hayo, ni jambo lenye kutoa mguso kwa watu wengi kuelewa jinsi baadhi ya wa wanafikra mashuhuri wa Magharibi na hata wa mashariki walivyokiri kuhusu hakika ya shakhsia ya bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mwenyezi Mungu mtukufu amemsifu mtume wake kwa sifa bora kabisa, na kwa sababu ya akhlaqi zake adhimu akamfanya kuwa ruwaza ya kufuatwa na kigezo cha kuigwa na walimwengu wote. Leo Nikolaevich Tolstoy aliyezaliwa mwaka 1828 na kuaga dunia katika mwaka 1910 ni mwandishi mashuhuri wa Kirusi aliandika kitabu kiitwacho Muhammad mtume wa Mwenyezi Mungu katika kitabu hicho Tolstoy ameyapinga madai ya watu waliomtuhumu bwana mtume kwamba alikuwa mtu mwenye kupenda kutawala na badala yake amemtukuza kwa kumpa heshima na taadhima nabii huyo wa rehma katika sehemu moja ya kitabu hicho mwandishi huyo amezungumzia baadhi ya hadithi za Bwana Mtume, na katika sehemu nyingine ya kitabu hicho zimechapishwa baadhi ya barua alizokuwa akiandikiana leo Tolstoi na baadhi ya watu, barua ambazo zinadhihirisha wazi mtazamo aliyokuwa nao mwandishi huyo wa Kirusi kuhusu shakhsia tukufu ya Nabii Muhammad salawatullahi Wasalamuhu alayhi wa ali na dini aliyokuja nayo ya Uislamu. Moja ya barua hiyo ni ile iliyoandikwa na Bialna Vakilava ya kutaka ushauri kwa Tolstoy. Barua hiyo inasema, mimi ni mama mwenye mapenzi makubwa na yasiyo na kifani kwa wanawe. Na hivi ninavyokuandikia barua hii, macho yangu yanabubujikwa na machozi. Hivi sasa akili zinaanza kuniruka na hakuna jingine nililoweza kufikiria ghairi ya kukuandikia wewe barua. Watoto wangu wawili wa kiume, mmoja anasoma chuo kikuu na mwingine ni afisa wa jeshi. Wao ni Wakristo, lakini wamekuwa na imani kwamba inapasa waiache dini yao na kuingia kwenye Uislamu na kuwasaidia Waislamu. Ni kitu gani ninachoweza kufanya mimi? ni wewe tu ambaye kutokana na elimu yako na uhodari wako unaweza kunipatia njia ya kulitatua tatizo hili. Naomba unitulize kwa maneno ya kuliwaza barua ya majibu aliyoandika Leo Tolstoy kwa mama huyo aliyejawa na wasiwasi inasema hivi: mwanadamu akiwa ndiye kiumbe bora ulimwenguni na mwenye vipawa vya batini na vya kustaajabisha anastahiki heshima na haki ya kuchagua njia na mwenendo wa maisha yake. Kwa sababu hiyo, dini za mbinguni zinapaza sauti moja ya kumtetea mwanadamu na heshima yake, na zinasimama dhidi ya njia potofu na kubainisha njia mwafaka ya kufuatwa. Kutokana na kuwa na misingi ya pamoja ya kimaanawi na kimaadili, dini hizo zina hazina kubwa ya uongofu miongozo ya kiakhlaki, na thamani za kiutu. Lakini pamoja na hayo ni dini gani kati ya zote iliyokamilika zaidi na kusalimika na upotoshwaji na kwenda pogo? Baada ya maelezo yake hayo na kuuliza suali hilo, Tolstoy anaisifu dini ya Uislamu na kusema anavyoitakidi yeye dini hiyo inamfikisha mtu kwenye kilele cha iza na kumwonyesha njia sahihi ya maisha. Akiendelea kutoa maelezo katika barua yake ya majibu kwa Bialna Vakilava Leo, Tolstoy anasema ikiwa wanachofanya watoto wako ni kwa ajili ya njia hii ya fikra ya dini za mbinguni, basi mimi ninawapa hongera, na katika fikra hii niko pamoja na wao kwa udhati wa moyoni. Mimi ninayekuandikia maneno haya ni Mkristo. Japokuwa nimeyazoea mafundisho ya Ukristo kwa muda wa miaka mingi, inanibidi niseme kwamba dini ya Uislamu na mafundisho ya Muhammad, pamoja na sifa yalizo nazo, na kutokana na jinsi yanavyojionyesha wazi kabisa, ni dini iliyokamilika zaidi na yenye thamani zaidi kuliko Ukristo. Mambo iliyo nayo dini ya Uislamu hayawezi kulinganishwa na Ukristo. Kama tutachukulia mfano kwamba kuna uwezekano kwa kila mtu wa kuchagua moja kati ya dini mbili za Uislamu na Ukristo na kumwabudu Mungu kulingana na dini hiyo, inabidi kabla ya jambo lolote mtu atafakari na kuelewa kwamba kuabudu waungu kadhaa ni jambo lisiloyumkinika. Ufanyaji ibada wa namna hiyo unapingana na mafundisho ya msingi ya dini za mbinguni, hali ya kuwa kinyume na hivyo, kuna dini ya Uislamu ambayo ndani yake anaabudiwa Mungu mmoja tu peke yake na si mwinginewe. Hoja hii pekee inaufanya Uislamu kuwa bora kuliko Ukristo. Katika kufanya uchaguzi huo, bila shaka mtu yoyote mwenye akili timamu na ufahamu wa kutosha atauchagua Uislamu tu na si dini nyingine yote. Katika shahsia wa dini ya Uislamu wa kwanza kabisa ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ambaye katika mafundisho yake inashuhudiwa misingi ya mafundisho ya dini zote takatifu na mafundisho hayo yanalingana na kukaribiana na mengi ya ukweli wa dini ya Ukristo. Mwisho wa kumnukuu, Tolstoy. Wapenzi wasikilizaji, mwandishi huyu mkubwa wa Kirusi alikuwa akizungumza kila mara na marafiki zake pamoja na jamaa zake wa karibu kuhusu dini ya Uislamu na shakhsia ya kipekee na isiyo na kifani ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tabibu wa Tolstoy aitwaye Mokovitski ameandika afuatayo katika kitabu cha kumbukumbu zake. Katika mazungumzo yangu niliyofanya na Tolstoy tarehe 13 Machi mwaka 1903, aliniambia hivi: Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa ni mtume, kila mara na kila mahali yuko katika nafasi ya juu zaidi kuliko mitume wengine wa Mwenyezi Mungu. Muhammad hakumfanya mwanadamu aonekane duni wala hakumkweza kwa kumfikisha kwenye daraja ya Mungu. Yeye mwenyewe pia hajifanyi kuwa na sifa za kumkaribia Mwenyezi Mungu wala kukaa mahali pa Mungu. Waislamu hawamwabudu mwingine yote ghairi ya Allah na Muhammad ni mtume wao. Mwisho wa kumnukuu Mokovitski. Baada ya miaka mingi ya utafiti na uhakiki, Leo Tolstoy alitamka bayana haya yafuatayo. Kwangu mimi kuwa mtu wa Muhammad kuna thamani zaidi kuliko kutukuza msalaba. Na katika ulinganishaji huu, mimi ninayechagua dini ya Muhammad. Bila shaka yote, kutokana na dini ya Muhammad kukubaliana na akili na hekima katika zama zijazo itakuja kuenea ulimwengu mzima. Mtume wa Uislamu halinganii kitu kingine ghairi ya Mungu mmoja na upendo. Wapenzi wa wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa na kukwageni ahadi juma lijalo, insha Allah, tutakapokutana tena. Nam, aliyetoweka hivi punde alikuwa ni Abdul Fatah Musaidi na kipindi hicho kuhusiana na yaliyosemwa na wanafikra na wasomi kuhusiana na Mtume wa rehma Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Tukiwa tunaelekea katika masiko haya ya kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa mbora huyu wa viumbe, karibuni sasa kuregea, sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Asubuhi ya leo Jumatatu, tarehe ya 18 Oktoba mwaka 2021, mpenzi msikilizaji, nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuelekea huko nyumbani nchini Tanzania. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira zinasema: bodi yaanza kumwaga mikopo elimu ya juu, wanafunzi 37,741 wapangiwa shilingi bilioni 99.9 Awamu ya kwanza, lengo ni wanafunzi wapya apya sabini elfu kwa mwaka elfu mbili ishirini na moja elfu mbili na ishirini na mbili Orodha ya pili wiki ijayo. Neema kwa wastaafu nchini. Nukia mashauri ya mauaji ya kithiri Kagera na wampongeza kiboye kwa misimamo imara kwa Rais eh, Samia viongozi mara Mwananchi linaandika vigogo mia moja hamsini na mbili mtegoni. Ununuzi wa mahindi wawapa matumaini wakulima nchini. Muammar Gaddafi alivyokuwa mtata tangu utotoni. Sarafu ya Tanzania kabla na baada ya uhuru. Sabaya kortini leo. na Samia avamia ngome ya Chadema amvuta kada maarufu na kuahidi kumtumia. Chadema yajibu, ya jibu yasema ameishiwa nguvu. Nikitukia jicho ukurasa mkuu wa habari leo, gwiji la habari Tanzania anakutana na habari zisemazo Samia ataja mikakati ya kuinua vijana nchini. Visasi, ulevi, wivu wa mapenzi vyatajwa mauaji Kagera. Utoaji chanjo wa korona waongeza watalii nchini. TARURA yatengewa bilioni mia tisa na thelathini na nne barabara na madaraja na wanachuo chuo thelathini na saba elfu mia saba na thelathini na moja wakopeshwa bilioni mia moja awamu ya kwanza. Nipashe kwa upande wake limeandika, Rais Samia nitawaondoa wasiowajibika, awataka wananchi kuwasema viongozi wasiotatua changamoto, na mwanafunzi wa miaka kumi na mmoja alivyoozeshwa na bibi yake kwa mahari ya nguruwe. La haula Ukurasa wa mbele wa gazeti Uhuru una habari zisemazo wizara yaagizwa, hatua zichukuliwe ya Zanzibar ijitosheleze itoshele kwa chakula. Dereva bodaboda adaiwa kuwa kisa mwanamke. Hmm. Rais Samia atangaza neema nyingine zaidi, afunguka kuhusu upatikanaji wa maji safi ya Arusha, awahakikishia machinga mambo mazuri, na chongolo apigilia msumari fedha za IMF. Hayo yakiwa ni ya Tanzania, mpenzi msikilizaji. Ama huko nchini Kenya, habari kuu katika gazeti la Daily Nation lahusiana na juhudi za Raila Odinga na Uhuru Kenyatta za kuunda muungano kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwakani. Aidha, habari ya kung'ara wanariadha wa Kenya katika mbio za marathon huko Amsterdam na Paris imepewa nafasi pia katika gazeti hili. Habari nyingine inasema Kenya jana ilisajili kesi mpya 74 za wagonjwa wa COVID-19 katika kipindi cha masaa Standard limeandika jengo la tatu la ghorofa la poromoka katika kaunti ya Kiambu katika kipindi cha miezi miwili. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Daily Nation. Kwa bahati nzuri, hakuna aliyeuawa, aliaga dunia au kujeruhiwa katika tukio hilo lililotokea jana asubuhi. Baadhi ya habari katika gazeti la Star inasema waandamanaji Sudani wataka utawala wa kijeshi haya wengine wanataka utawala wa kiraia, wengine wakitaka utawala wa kijeshi, huku mgogoro ukishadidi. Musalia Mudavadi amtaka Rais Kenyatta kuondoa kafyu na Uhuru ameomboleza mpiga picha mkongwe wa ikulu Henry Nyaga habari. Baadhi ya habari katika gazeti la Taifa Leo zinasema vijana wakaidi wazee a elfu mbili na ishirini na mbili wasema haitakuwa demokrasia, wazee kuwashinikiza kumchagua mtu wasiyemtaka, bila shaka hiyo siyo demokrasia. Haya, naitimishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika serikali yasema bado ijapokea chanjo ya korona ya dozi ya pili kwa ajili ya waalimu. Taarifa ya wizara ya afya ya Uganda imeeleza kuwa e inatarajia kupokea dozi ya chanjo ya korona aina Sinovac tayari kwa maandalizi ya kufungua tena shule wiki ijayo. Bila shaka ni habari njema hiyo kwa wanafunzi limeandika pia kuwa wanasheria na watetezi wa haki za binadamu wamelaani hatua ya baraza la mawaziri ya kuidhinisha kile walichokitaja kuwa sheria kandamizi ambazo zinabana uhuru na kuwapokonya mamlaka maafisa wa mahakama ya kukataa au kutoa dhamana. Ni kasheshe nyingine hiyo. Habari ya rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo ya kuanzisha chama kipya cha kisiasa na ile ya maandamano ya uungaji mkono wa jeshi nchini Sudani zimeakisiwa katika ukurasa wa habari za Afrika katika gazeti hili la Daily Monitor. Katika habari nyingine, New Vision limeandika waziri mkuu wa Hispania Pedro Sanchez ameapa kutokomeza ukahaba nchini humo, akisema ni utumwa dhidi ya wanawake. Bila shaka ni hatua njema kabisa hiyo kwa ajili ya kupambana na utovu wa kimaadili. Ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Bidhaa za Iran. Karibuni wapendwa wasikilizaji, katika kipindi chetu hiki cha bidhaa za Irani ambacho katika makala hii tumeandalia na tutazungumzia utendaji wa samani sofa na makochi wa Irani. Ni matumaini yetu kuwa mtakuwa nasi hadi tamati. Utengenezaji wa sofa yaani makochi ni moja kati ya tasnia inayokuwa kwa kasi ambayo inaweza kuchochea maendeleo ya uchumi wa nchi mbalimbali. Katika miongo kadhaa iliyopita, sekta ya viwanda vya masofa duniani ilitambuliwa kama mojawapo ya viwanda vidogo lakini vyenye kipato na faida kubwa, na taasisi za kiuchumi za kimataifa zimezihusia nchi zinazostawi kujikita sana katika tasnia hiyo. Sekta hii ni miongoni mwa tasnia ndogo na za kati zenye uwezo wa kutoa ajira, kuzidisha thamani ya bidhaa na kulipa haraka. Karakana ndogo na za wastani zina nafasi na mchango kubwa zaidi katika tasnia hii. Nchini Uingereza, zaidi ya asilimia tisini ya kampuni zinazofanya kazi katika tasnia ya fenicha ni kampuni ndogo zenye wafanyakazi kumi hadi hamsini. Huko Italia pia karakana za kutengeneza fanicha ni karakana ndogo ndogo. Denmark, ambayo ina asilimia ishirini ya mauzo ya nje ya fanicha barani Ulaya, ina hali sawa na ya Uingereza. Katika upande wa suala la uzalishaji, Matumizi ya kila mtu ya sofa na makochi kwa mwaka katika nchi zilizoendelea yanagharimu dola mi, 223 na wastani wa dunia ni dola 64. Thamani ya uzalishaji wa tasnia hii ya masofa ulimwenguni mnamo mwaka 2015 ilikuwa na zaidi ya dola bilioni 400. Biashara hiyo kubwa ya sekta ya masofa inaonyesha soko kubwa la bidhaa hiyo na zile zinazozalishwa kutokana na mbao sehemu ya Asia ya katika soko hili la dunia ni asilimia thelathini, na moja ya tano ya asilimia hizo thelathini inahusishwa na nchi ya China. Mexico, Ujerumani, Italia na Marekani ni nchi zingine zilizoko mstari wa mbele katika tasnia hii. Hivyo, iwapo nchi yoyote itajipanga vizuri na kufanya mageuzi katika sekta hii, inaweza kuingiza pato kubwa la fedha za kigeni. Sekta ya sofa na makochi inajumuisha zana za kusaidia na kuboresha harakati za binadamu kama vile kukaa, ambako kunatumia aina mbalimbali za viti na masofa, kulia chakula kuna ambako kunaweza kutumia meza na kulala. Kuna kutumia vitanda. Vifaa vinavyotumiwa kutengeneza fanicha vinatofautiana katika kila zama na vipindi tofauti vya historia ya mwanadamu. Athari na ushahidi wa kihistoria unaonyesha kuwa tangu maelfu ya miaka, wanadamu wametumia vifaa kama jiwe, mbao, plastiki na chuma kutengeneza fanicha, sofa na makochi. Maandishi ya zamani juu ya mawe na loho za kale huko Takte Jamshid, Persepolis nchini Iran na kwenye mapiramidi ya Misri yanaakisi historia ya kubuni viti, sofa na makochi katika jamii hizo. Kiti cha zamani zaidi katika eneo la Asia Magharibi ni kile kilichogunduliwa na mwana akiolojia Mjerumani kwa jina la Eric Friedrich Schmidt mnamo 1934 hadi 1936 katika eneo la Cheshme Ali, kusini mashariki mwa Tehran, eneo la Rei. Kiti hiki ni cha nusu ya pili ya milenia ya sita kabla ya kuzaliwa Nabii Isa alaihi salam na kimetengenezwa kwa mchanganyiko wa udongo wa mfinyazi mchanga na nyasi. Katika upande wa uzito na uimara wake, kiti hiki kimetengenezwa kwa njia ambayo kinaweza kubeba uzito wa binadamu kwa urahisi. Kwa sasa kiti hicho kinahifadhiwa katika sehemu ya turathi za kihistoria kwenye jumba la makumbusho la taifa la Iran. Vilevile vile, kipande cha loho mashuhuri inachojulikana kwa jina la Banue Risande mwanamke anayetengeneza uzi, ambacho ni miongoni mwa athari za sanaa ya kipindi cha historia ya Ilam, pia kinaakisi kiti chenye miguu yenye nyayo za simba. Loho hiyo inaonyesha picha ya mwanamke aliyeketi juu ya kiti akiwa ameshika mikononi kifaa cha kutengenezea uzi. Viti vyenye miguu yenye nyayo kama za simba ni miongoni mwa viti na vitanda vya kipindi cha Ahamanesh kabla ya kuzaliwa Nabii Isa alaihi ssalam na vinaonyesha jinsi wa Hakamanesh walivyoathiriwa na kazi za sanaa za kipindi cha Elamit. Mfano mwingine wa viti vilivyogunduliwa na wana akiolojia nchini Iran ni kiti cha shaba cha milenia ya pili kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih katika eneo la Amlash mkoa ni Gilan huko kaskazini mwa Iran. Nakshi za kale kwenye sahani, zana na kuta za majengo ya kihistoria vinaonyesha kuwa utengenezaji na ubunifu wa vifaa vya matumizi ya kila siku ya mwanadamu na fanicha una historia ya muda mrefu nchini Iran. Hata hivyo, kutokana na kuwepo mazulia maridadi ya Irani yanayofumwa kwa mikono matumizi ya bidhaa za fanicha hapa nchini hayakuwa yameshamiri sana kati ya familia za Wairani na zilitumiwa zaidi na tabaka la matajiri katika jamii. Hata hivyo, katika karne iliyopita na kutokana na ustawi mkubwa wa tasnia ya fanicha nchini Iran na vilevile vile mabadiliko ya mitindo wa maisha ya watu bidhaa za fanicha ziliingia pole pole katika maisha ya watu na hii leo bidhaa hizo zinatumika sana majumbani sambamba na mazulia kupamba nyumba za Wairani. Thamani ya tasnia ya fanicha katika soko la Irani inakadiliwa kuwa dola bilioni tano kwa mwaka. Takwimu hizi zinaonyesha matumizi ya kila mtu ya fanicha na sofa nchini Irani, ambayo yako juu kidogo kuliko wastani wa ulimwengu. Wadai wakubwa zaidi katika soko la fanicha nchini Iran ni viwanda vidogo vidogo na vya kati ambavyo vinafanya kazi katika maeneo tofauti nchini. Samani nchini Irani zinazalishwa zaidi na viwanda hivyo na idadi ya vitengo na viwanda vikubwa katika uwanja huu ni ndogo. Kwa sasa karibu karakana na viwanda vidogo na vya kati elfu 50, vinafanya kazi katika tasnia ya fanicha sofa na makochi, na zaidi ya watu laki 117 wameajiriwa katika kazi hizi. E, pia kuna zaidi ya viwanda 200 vya uzalishaji wa fanicha nchini Iran. Asilimia 8 ya wafanyakazi wa Irani wameajiriwa katika sekta hii. Karakana na viwanda vya fanicha na sofa vinapatikana katika miji mingi ya Iran, lakini miji kama Tehran, Kum, Malayer, Mashhad, Tabriz na Marand ndio vituo vikuu vya utengenezaji wa fanicha. Bidhaa za fanicha na sofa za Iran hutengenezwa kwa aina tatu za ofisi za kisasa na za klasiki. Iran inauza nje aina mbili fanicha zinazotumiwa ofisini na za klasiki. Bidhaa zinazozalishwa katika tasnia ya fanicha hapa nchini huuzwa katika nchi jirani kama vile Iraki, Afghanistan, nchi za Asia ya kati, nchi za kiarabu za Ghuba ya Uajemi na kwa kiwango kidogo huko Hispania, Marekani, Australia na Austria. Miongoni mwa vituo vya utengenezaji wa fanicha nchini Iran, Kaunti ya Tuyesarkan iliyoko kilomita 85 kutoka makao makuu ya mkoa wa Hamedan ni mojawapo ya mifano ya mafanikio ya uzalishaji wa fanicha kwa kutegemewa viwanda vidogo vinavyolipa haraka. Tuyesarkani imekuwa mashuhuri kama kituo kikuu cha utengenezaji wa fanicha za klasiki nchini Iran. Kaunti hiyo pia imekuwa mfano wa kuigwa na kituo kikuu cha utengenezaji wa fanicha za klasiki kwa sababu ya kuweko kwa wingi miti ya mjozi katika eneo hilo. Sifa kuu ya samani za klasiki ni uasili na umaridadi wa miundo yake. Miundo ya sofa ya klasiki inatokana na sanaa asili ya Iran. Sofa za aina hii hudumu muda mrefu kwa sababu hutengenezwa kutokana na mbao za miti ya mjozi, beech, muhazel, nati na mti wa mkuyu. Kuna zaidi ya karakana elfu nne za uzalishaji wa sofa huko Tuyserkan. Katika karakana hizi mafundi stadi na hodari huunda sofa na viti maridadi sana na vya gharama kubwa kwa kuchonga na kuweka nakshi kwenye mbao za masofa na fanicha hizo. Mji wa Tuyeserkan huzalisha zaidi ya seti elfu sitini na tano za aina tofauti za sofa kila mwaka. Wapendwa wasikilizaji, nafaa kutaja hapa kuwa tasnia ya fanicha ya Irani ina mustakbali mzuri wa kuwa na mahudhurio makubwa katika masoko ya kimataifa kwa kuzingatia ubora, bei yake ya kiushindani na pia nguvu kazi mahiri na inayofanya kazi kwa bidii ya Iran. Mpango wa maendeleo wa miaka mitano wa tasnia ya fanicha nchini Iran ulibuniwa miaka kadhaa iliyopita, ukikusudia kufikia mauzo ya nje yenye thamani ya dola milioni mia mbili kwa mwaka. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu hichi ambacho tumezungumzia kuhusiana na utengenezaji wa samani sofa na makochi nchini Iran. Kwa herini leo. Katika historia Leo ni Jumatatu tarehe 11 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria, sawa na Oktoba 18 mwaka 2021 miladia. Miaka 154 iliyopita, ardhi ya Alaska ilidhibitiwa na Marekani. Alaska ni ardhi yenye upana wa karibu Kilomita mraba milioni moja na laki tano huko Amerika ya kaskazini magharibi, ambapo hii leo ni moja ya majimbo ya nchi hiyo. Hadi mwaka 1867 miladia Alaska ilikuwa ikidhibitiwa na Rasia. Hata hivyo, katika kipindi hicho mfalme wa wakati huo wa Urusi ya zamani hakutilia maanani umuhimu wa ardhi hiyo, na hivyo mwezi Oktoba mwaka 1867 miladia akaamua kuiuza kwa Marekani. Ni vyema ifahamike kwamba hii leo Alaska inahesabika kuwa moja ya majimbo tajiri sana ya Marekani, ambapo mwaka 1960 kulivumbuliwa mafuta na kuanza kuchimbwa katika eneo hilo hadi leo. Siku kama ya leo, miaka 150 iliyopita, alizaliwa mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu, Allama Agha Bozorge Teherani alipata elimu ya msingi mjini Tehran na baadaye alielekea Najaf, Iraq, kwa ajili ya elimu ya juu. Alama Teherani alikua kwa kasi daraja za elimu na kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa kidini. Alama Teherani alisafiri na kufanya uchunguzi katika maktaba nyingi za nchi kama Iran, Misri, Siria, Iraq, Hijaz, Palestina na kadhalika kwa ajili ya kutayarisha ensaiklopidia ya vitabu vya Kiislamu. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia katika mji mtakatifu wa Najaf na kuzikwa katika maktaba yake kama alivyokuwa amehusia. Na siku kama ya leo, miaka 150 iliyopita, alifariki dunia msomi wa Uingereza na mvumbuzi wa mashine ya kikokotoo au calculator. Kwa jina la Charles Babbage. Mwaka 1812 miladia, Babbage aliasisi taasisi ya uchunguzi kwa ajili ya kuendeleza elimu ya hisabati, na akiwa na miaka 24 akateuliwa kujiunga na taasisi ya ufalme ya Uingereza. Ni baada ya hapo ndipo akaanzisha harakati ndefu za utafiti wa kuunda mashine hiyo ya hesabu, ambapo hadi kufikia mwaka 1833 miladia akafanikiwa kuvumbua chombo hicho ambacho kilikuja kuwa mashuhuri kwa jina la Baggage. Baada ya hapo, karne moja baadaye, wasomi mbalimbali walifanyia marekebisho muhimu mashine hiyo, sanjari na kuifanya itumie nishati ya umeme. Ni kwa ajili hiyo ndio maana Charles Baggage akatambuliwa kwa jina la baba wa kikokotoo au calculator. Hussein Hassan huyu akitoika taratibu kabisa, na makala hiyo ya leo katika historia, akitukumbusha baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika siku kama ya leo, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwa asubuhi ya leo, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imepongeza na kuunga mkono juhudi zinazoendelea za kuupokonya utawala wa kizayuni wa Israeli kibali cha kuwa mwanachama mwangalizi wa Umoja wa Afrika au Wahadhiri na wanafunzi wa vyuo vikuu vya kidini katika mji mtakatifu wa Qum hapa Iran wamefanya maandamano makubwa kulaani ongezeko la mashambulio ya kigaidi yanayolenga misikiti ya waislamu wa madhehebu ya Shia huko nchini Afghanistan. Tanzania inatarajia kupokea awamu ya tatu ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 unaosumbua dunia hivi sasa, baada ya kupokea awamu mbili za awali ili kukabiliana na ugonjwa huo hatari. hayo na rais wa nchi hiyo Mama Samia Suluhu Hasan. Jeshi la Yemen likishirikiana na vikosi vya kujitolea vya wananchi limepata mafanikio makubwa na, mafaniki na kusonga mbele katika mikoa Maarib na Shabwa kwenye operesheni inayojulikana kama machipuo ya ushindi. na wizara ya ulinzi ya Algeria imesema waajiri wanne wamekufa maji baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika bahari ya Mediterania huko pwani ya nchi hiyo iliyopo kaskazini mwa Afrika zaji muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na wadau wa jahazi la matangazo ya kwa asubuhi ya leo, nilikuwa mimi Salum Bendera kutoka Teheran. La ziada sina kwa asubuhi hii ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema, asanteni na kwaherini.