Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Saba. Aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa. A'udhu billahi minash shaitani r-rajim Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi na kuna sihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim, assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumapili usiku ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ukiwa nami Husein Hassan, ni kukumbusha tu kwamba leo ni Oktoba 17 mwafaka na tarehe kumi Rabiul Awal mwaka 1443 hijria. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, tutakujumisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tutakuwa na kipindi maalum ambacho kinakujia au ni sehemu ya mfululizo wa vipindi vinavyomhusu mbora wa viumbe, Mtume wa Allah Nabi Muhammad sallahu alaihi waalihi wasalam. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza vilevile kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa na tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju yes. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na Taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Punde si punde, punde narejea na, na taarifa ya habari za dunia Gonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake ya watu waandamana nchini Sudan kupinga serikali huku mgogoro wa kisiasa ukishtadi. Hamas yakosoa hatua ya saudia ya kuhusifu utawala haramu wa Israel. Na Umoja wa Mataifa wasema umaskini duniani utaendelea kama yasipofanyika mambo matatu, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie huko katikati mwa bara Afrika. Licha ya maelfu ya watu kuandamana Jumamosi huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakitaka kuundwa tume huru ya uchaguzi nchini humo isiyoegemea upande wowote, lakini bunge la nchi hiyo leo limempasisha Denis Kadima kuendelea kuwa mwenyekiti wa tume hiyo. Seni Kadima anatuhumiwa kwa fisadi na mtu wa karibu na rais Felix Tshisekedi wa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Congo Brazzaville, Mosi Mwasi, anatukunjulia jamvi la taarifa ya habari kutoka Redio Teheran. Wakati maandamano yalipoanza mwendo wa saa tatu asubuhi kwa saa za Kinshasa na kumalizika mwendo wa saa sita mchana, bunge la taifa lilifungua kikao chake cha kujadiliana ili kuwaidhinisha wajumbe wote wa kamati hiyo ya seni, jambo ambalo wamelifanya baada ya madhehebu mawili kati ya madhehebu manane kushindwa kupata jina la yule ambaye angekuwa mwenyekiti wa kamisheni hiyo. Kwa mujibu wa sheria zinazotawala katika kumpata mwenyekiti wa kamisheni hiyo, ni mbili tu. Mara baada ya majina ya wagombea kiti hicho kuletwa na kila dhehebu katika kikao, inabidi madhehebu hayo yaanze kuchunguza na kuchuja jina la kila mmoja wakiangalia ujuzi wake na hadhi ya kila mgombea na hatimaye kulipata jina moja. Jumla ya majina sabini yaliletwa na baada ya kuchujwa palibakia jina la Kadima. Ili kiongozi huyo aweze kuteuliwa, njia ya kwanza ni kupata kibali cha pamoja cha wajumbe wote, au kupigiwa kura. Mara baada ya kutopatikana kibali cha pamoja, ilibidi jina la Kadima lipigiwe kura. Hivyo wajumbe sita waliweza kumpigia kura na madhehebu mawili yalikataa kumpigia kura, kukiwemo mjumbe wa kanisa Katoliki na pia mjumbe wa kanisa la Kiprotestant wakidai kwamba Denis Kadima yu karibu sana na Rais Felix Chisekedi, hivyo hawezi kutoa matokeo ya kweli wakati wa uchaguzi. Kwa mujibu wa mbunge Andre Mbata, ambaye alitoa hoja hiyo bungeni ya kuidhinishwa kwa jina la Denis Kadima, anasema wakati madhehebu yameshindwa kukubaliana kuhusu kutoa jina moja, basi ni wajibu wa bunge kuingilia kati. Hivyo rais wa jamhuri ataliidhinisha jina hilo hivi karibuni. Naye mbunge wa chama cha rais mstaafu Joseph Kabila, Felix Kabange Numbi anatoa wito kwa raia kupinga kwa moyo mmoja jina la Deni Kadima. No, tunakataa kata, kata jina hilo. Tunaomba watu wa Kongo wajichukulie madaraka mikononi mwao na kupinga jina hilo n naye mjumbe wa kanisa Katoliki Padiri Shole anatoa wito kwa Rais Felix Tshisekedi akatae kuidhinisha jina hilo kwa madai kwamba litaleta mifarakano nchini. Mosi Mwasi, Redio Tehran, Brazzaville. Asante sana Mosi. Tupande kidogo, tuelekea kaskazini mwa bara la Afrika, ambapo maelfu ya wananchi wa Sudan wanaunga mkono jeshi wameandamana wakishinikiza kuvunjwa kwa serikali ya mpito wanayodai kwamba imefeli kisiasa na kiuchumi. Maandamano hayo yameratibiwa na kundi lililogawika la vuguvugu litwalo Forces for Freedom and Change, kwa kifupi FCC, ambalo lilihusika pakubwa kuandaa maandamano dhidi ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Omar Hassan al Bashir, na pia kwa mshirika mkubwa kwenye mchakato wa mpito. Waandamanaji hawa wakiwa wamebeba mabango na maberamu Wametoa nara dhidi ya serikali ya sasa na kusema kwamba imeshindwa kabisa kuileta haki na usawa, na wanataka serikali itakayoongozwa na jeshi. Abud Ahmed, mmoja wa waandamanaji mwenye umri wa miaka hamsini, akizungumza karibu na kasri ya rais katikati mwa mji wa Khartum, amesema na hapa nanukuu, tunataka serikali itakayoongozwa na jeshi, serikali ya sasa imeshindwa kutuletea haki na usawa, mwisho wa kunukuu. Maandamano hayo yanafanyika wakati huu kukiwa na mpasuko wa kisiasa nchini Sudan kati ya vikundi vinavyoongoza mchakato wa mpito unaokumbwa na msukosuko baada ya miongo miwili ya utawala wa rais wa zamani Omar Hassan al Bashir aliyeongolewa madarakani na jeshi mnamo Aprili mwaka 2019. Aidha, hayo yanajiri siku moja tu baada ya waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamduk kuonya kuwa nchi hiyo inakabiliwa na mgogoro mbaya zaidi katika kipindi hiki cha serikali ya mpito iliyoundwa baada ya kuondolewa madarakani aliyekuwa mtawala wa muda mrefu wa Sudan Omar al-Bashir. Waziri mkuu wa Sudan amesema kiini cha mgogoro huu ni kutoweza kufikiwa makubaliano juu ya mradi wa kitaifa kati ya makundi ya wanamapinduzi yanayotaka mabadiliko. Tusalie huko huko kaskazini mwa Afrika rais Abdul Majid Tebon na wa Algeria amesisitiza kuwa nchi yake itayashughulikia mafaili yanayohusiana na ukoloni wa Ufaransa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika bila ya kufumbia macho au kulegeza kamba, na kwamba kato Algiers haitafumbia macho haki yake. Rais wa Algeria amesema hayo katika ujumbe wake kwa wananchi wa Algeria kwa mnasaba wa mwaka 60 tangu kuuawa waandamanaji wa nchi hiyo waliokuwa wakipigania uhuru, mauaji ambayo yalifanywa na vikosi vya usalama vya mkoloni Mfaransa Oktoba 17 mwaka 1961, Rais Tabone amebainisha na hapa nanukuu: Sisi tunasisitiza kwamba kwa mnasaba wa kumbukumbu hii chungu hatutafanya uzembe wala kulegeza msimamo kuhusiana na haki zetu, mwisho wa kunukuu. Kumbukumbu hiyo inafanyika sambamba na kuzidi kupamba moto hitilafu na mivutano baina ya Algeria na Ufaransa katika siku za hivi karibuni. Serikali ya Algeria hivi karibuni ilimwita nyumbani kwa mashauriano balozi wake mjini Paris kufuatia matamshi ya karibuni dhidi ya Algeria ya Rais Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Aliwahi kudai kwamba historia ya Algeria haitokani na uhakika wa mambo, bali matamshi ya chuki dhidi ya Ufaransa. Algeria ilikoloniwa na Ufaransa kwa muda wa miaka mia moja thelathini na miwili. Taarifa ya habari za dunia. Mpenzi a msikilizaji, na endelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Musa Abu Marzuk, mjumbe mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amekosoa vikali matamshi ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia na kueleza kwamba hakuna wakati wowote ule ambao Israel ilikuwa sababu ya amani na uthabiti ya Asia magharibi na wala hakuna wakati itakuwa hivyo. Faisal Bin Farhan Ali Saud, waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudia, alidai hivi karibuni baada ya kukutana na Anthony Blinken, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, kwamba Israel imesaidia juhudi za kuleta amani na uthabiti katika eneo la Asia Magharibi. Akijibu madai haya yasiyo na ukweli wote, Musa Abu Marzuk, mjumbe mwandamizi wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amesema kuwa tangu utawala haramu wa Israel ulipoasisiwa hadi leo, kila mahala palipo na mizozo basi kuna mkono wa utawala huo ghasibu. Kiongozi huyo wa Hamas amesema kuwa mifano ya wazi ni Palestina, kusini mwa Lebanon, Misri, Sudan na mzozo wa bwawa la Nahdha, hivyo ni kichekesho kusema kwamba Israel imekuwa na mchango katika juhudi za kuleta amani na uthabiti. Matamshi hayo ya Saudia ya kuhusifu utawala ghasibu wa Israel yanatolewa katika hali ambayo katika kipindi cha miaka sabini iliyopita haki za Wapalestina zimeporwa, nyumba zao zimebomolewa, ardhi zao kuhusubiwa, na kubwa zaidi katika kipindi hiki Israel imetenda jinai za kila aina dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Kwingineko, baada ya mashambulio ya kigaidi dhidi ya misikiti ya Mashia nchini Afghanistan kuongezeka, viongozi wa kundi la Taliban linalotawala nchini humo wametangaza kwamba wataweka usalama na ulinzi katika misikiti ya waislamu hao. Abdul Ghafar Muhammadi, kamanda wa polisi ya Taliban katika mji wa Kandahar, amesema kwamba wamechukua hatua zaidi za kuimarisha amani na usalama katika misikiti ya waislamu wa Mashia. Uamuzi huu wa kundi la Taliban unachukuliwa baada ya kushuhudiwa kukithiri mashambulio ya kigaidi na milipuko katika misikiti ya waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Afghanistan katika siku za hivi karibuni. Makumi ya watu waliokuwa katika swala ya Ijumaa waliuawa wa shahidi na wengine karibu mia moja walijeruhiwa katika milipuko miwili iliyotokea Ijumaa iliyopita katika msikiti wa Bibi Fatima katika mji wa Kandahar nchini Afghanistan. Aidha, Ijumaa iliyopita waislamu wasiopungua mia moja waliuawa wa katika shambulizi la kigaidi lililolenga waumini waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala Ijumaa katika mji wa Kunduz nchini Afghanistan, na wengine karibu mia mbili walijeruhiwa. Kundi la kigaidi la Daesh au ISIS limetangaza kuhusika na mauaji na jinai hizo dhidi ya Waislamu wa Kishia. Na kwa kutamatisha, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema umaskini utaendelea kushuhudiwa duniani endapo walimwengu hawatafanya mambo matatu ambayo anaamini yatasaidia kuondoa umaskini ulimwenguni. Guterres ametaja mambo hayo kupitia ujumbe wake wa siku ya kutokomeza umaskini duniani, akisema ni hatua ambazo zinapaswa kuleta marekebisho, ujumuishi na uendelevu. Amesema mambo hayo matatu ni muhimu ili jamii zilizotumbukiza zilizotumbukizwa zaidi kwenye umaskini kutokana na janga la ugonjwa wa korona, au ziweze kujinasua kwa usalama na kuwa imara zaidi hata baada ya korona. Akifafanua mambo haya matatu ya kujikwamua, amesema kwamba mosi ni marekebisho, ni muhimu. Jambo la pili ni ujumuishi, akisema kujikwamua bila usawa ni kuacha nyuma binadamu wengine ambao tayari walikuwa wameinguliwa na hivyo kutofanikisha malengo ya maendeleo endelevu. Na jambo la tatu ni uendelevu, akisema ni muhimu. Mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa, na tunakushukuru vilevile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo azma ya Iran na China ya kutekeleza mapatano ya miaka 25 ziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Jamhuri ya watu wa China wamefanya mazungumzo ya simu na kusisitiza kuwa nchi mbili hizi zina azma ya kutekeleza mapatano ya miaka 25. Katika mazungumzo hayo Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema uhusiano wa nchi hizi mbili ni wa kistratejia, na kuongeza kuwa Iran inalipa uzito mkubwa suala la kufuatilia utekelezaji kikamilifu mapatano ya miaka ishirini na mitano ya ushirikiano wa pande mbili. Kwa upande wake Wang Yi, waziri wa mambo ya nje wa China, amesema hali ya kieneo na dunia imebadilika na hivyo Beijing inajitayarisha kuimarisha uhusiano wake wa kistratejia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ameongeza kuwa China inataka kushirikiana na Iran katika kupinga utumiaji mabavu na kutetea usawa na uadilifu katika ugo wa kimataifa. Mnamo Machi 27 mwaka huu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Jamhuri ya watu wa China zilitiliana saini hati ya ushirikiano wa pande zote ambayo ni maarufu kwa jina la hati ya miaka 25. Hati hii inahusu ushirikiano wa muda mrefu baina ya nchi hizi mbili katika nyuga za siasa, uchumi, utamaduni na masuala ya kistrategia. Uhusiano baina ya Iran na China ni wa kihistoria na umekuwapo kwa muda mrefu na baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, uhusiano wa nchi mbili uliingia katika marhala mpya. China na Iran kama madola mawili makubwa na yenye nguvu katika eneo na dunia yamearifisha uhusiano mpya wa pande mbili katika nyanja zote na pia uhusiano wa pande kadhaa katika taasisi za kimataifa kama vile Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai. Kwa hivyo uhusiano wa China na Iran unadhamini maslahi ya pande mbili. China daima imekuwa ikiunga mkono mapatano ya nyuklia Iran maarufu kama JCPOA na imeitaka serikali ya Marekani iondoe vikwazo vyote vya upande mmoja dhidi ya Iran bila masharti. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nayo pia imepinga uingiliaji wa madola ya Magharibi, haswa Marekani, katika mambo ya ndani ya China kuhusiana na kadhia za Hong Kong, Taiwan, na kusema kadhia hizo ni masuala ya ndani ya China. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika mkutano wake na rais wa China Xi Jinping aliyekuwa safarini Teheran mnamo Januari mwaka elfu mbili kumi na sita, aliashiria siasa za kibeberu za baadhi ya nchi hususan Marekani na ushirikiano wao usio na mwamana na mwamana nchi nyingine na kuongeza kuwa jambo hilo limezifanya nchi huru kupanua zaidi ushirikiano baina yao na na makubaliano ya Iran na China ya kuwa na uhusiano wa kistrategia wa miaka ishirini na mitano yamefikiwa katika fremu hiyo hiyo, na kwa hakika inabidi pande mbili zilipe uzito mkubwa swala la kufuatilia makubaliano hayo na kuyaingiza kwenye hatua ya utekelezaji. Mbali na misimamo ya pamoja ya Iran na China katika masuala mengi ya kisiasa na kiusalama, ikiwa ni pamoja na kupinga hatua za upande mmoja za Marekani katika eneo, uhusiano wa kibiashara na kiuchumi baina ya Iran na China ni jambo lenye umuhimu mkubwa. Hivi sasa China imewekeza kwa kiasi kikubwa katika mradi wa uchukuzi unaojulikana kama ukanda mmoja njia moja, ambao unahusisha makumi ya nchi makumi ya nchi duniani. Mradi huo kimsingi ni njia za nchi kavu na baharini ambazo zitatumika kuunganisha nchi husika, na Iran ni moja nchi muhimu zaidi katika mradi huo. Kimsingi, Iran sasa ni daraja la kuunganisha nchi za bara Asia. Tangazo ya Jumapili usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wakosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp, au wengine wanapenda kusema WhatsApp, ukitumia nambari inaanza na alama ya kujumlisha +989035065487, na tabia nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo Mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Asalamu As alaykum warahmatullahi wabarakatu, natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika kala ya Muhammad, mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Mtume wa Mwenyezi Mungu ni tunu na zawadi kubwa zaidi ya Mola muumba kwa viumbe wake ambao wamekuja kushika mkono wa mwanadamu na kumwongoza kuelekea kwenye saada na ufanisi. Mwanadamu ni kiumbe mwenye matakwa na haja za aina mbalimbali, na kwa msingi huo Mwenyezi Mungu alimpa nyenzo mbili muhimu ambazo ni mitume na akili. Hata hivyo, akili ya mwanadamu hupatwa na kutu na kuathirika na mazingira au hali fulani, na hapa ndipo ikawepo haja ya mitume ambao moja ya nyadhifa za ukuu ni kuondoa kutu ya akili na kudhihirisha vipawa vilivyofichikana ndani yake. Tume wote walipambana na itikadi, utamaduni na fikra za kijahilia na kuongoza wanadamu kuelekea kwenye mwanga, uadilifu, uhuru halisi na kumwabudu Mungu mmoja. Walimwondolea mwanadamu minyororo inayofunga macho, mikono na miguu yake. Waliwafunza wanadamu jinsi ya kuishi kwa saada hapa duniani na namna ya kufikia ufanisi wa milele katika ulimwengu wa baadaye. Aidha, walijenga mahusiano na mawasiliano kati ya wanadamu na Mwenyezi Mungu kupitia wahi na ufunuo. Mitume wa Mwenyezi Mungu waliunda mnyororo mkubwa ambao mafundo yake yaliwakilisha zama na wakati maalumu. Hata hivyo, mnyororo na kidani hicho cha thamani ulikamilishwa na ujio wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, ambaye alisimama katika kilele cha uongofu, na kwa sababu hiyo mafundisho yake yalikuwa ni ya abadi na milele. Ni matumaini yangu kuwa mutaendelea kuwa nami, wapenzi wasikilizaji, hadi mwisho wa kipindi hiki kusikiliza niliyokutayarishieni kwa leo. Kama mnavyojua Bibi Khadija, mke wake Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, alikuwa mwanamke wa kwanza kabisa kumwamini Nabii Muhammad na kuukubali Uislamu. Aya za Quran ziliteremka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, zikimwamuru kuwaonya watu na kuwalingania dini ya Kiislamu. Aidha, wakati aya nne za mwanzoni mwa Suratu Lmudathir zilipoteremshwa Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih alitambua kwamba sasa zama za harakati na juhudi kubwa zaidi zilikuwa zimewadia na kwamba Mwenyezimungu muumba anataka nuru ya uongofu ienezwe na kudhihirishwa kati ya wanadamu. Aya hizo zinasema: ya ayuha lmuddathir, ewe uliyejigubika kwa maguo. Umfaandhir, simama uwaonye watu na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Warabbaka fakabbir, na umtukuze Mola wako. Wathiyabaka fatahir na usafishe nguo zako. Miongoni mwa wanaume, Ali bin Abi Talib alikuwa mtu wa kwanza kumwamini mtume wa Mwenyezi Mungu akiwa kijana mwenye umri wa miaka kumi na moja. Wakati mtume alipomlingania dini ya Uislamu, Ali bin Abi Talib ambaye wakati huo alikuwa akilelewa na mtume mwenyewe nyumbani kwake, alinyoosha mikono yake na kuiweka kwenye mikono mitukufu ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Bwana mtume aliibinya kwa furaha mikono ya Ali, ambaye alitamka kwa ukunjufu na roho yake yote, ninashuhudia kwamba hapana Mola apasaye kuabudiwa ila Mungu mmoja, na ninashuhudia kwamba Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kutamka shahada mbili, Ali bin Abi Talib alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza waliokubali Uislamu na alibakia kwenye imani thabiti ya dini hadi alipouawa shahidi akiwa msikitini. Kwa utaratibu huo, jamii ya kwanza ya Kiislamu iliyokuwa imeundwa na watu watatu ilikuwa imeanzishwa mjini Maka. Jamii hiyo changa iliyoundwa na Nabii Muhammad, Bibi Khadija na Ali bin Abi Talib ilisimama juu ya msingi wa tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu na kuanza kupambana na ibada ya masanamu, ujinga na ushirikina. Nabi Muhammad alianza kulingania tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu kwa azma na irada imara, tokea siku za mwanzoni mwa kubathi wa kwake Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alianza kutekeleza ibada ya sala aliyokuwa amefundishwa na malaika Jibril Akiwa pamoja na Bibi Khadija na Ali bin Abi Talib. Nabii Muhammad alihubiri dini ya Mwenyezi Mungu kwa siri kwa kipindi cha miaka mitatu. Maslahi na hali ya wakati huo ilimlazimu kulingania wito wa haki kwa siri na kuyahubiria makundi mbalimbali, mbali. Zaid bin Haritha alikuwa mwanamume wa pili kuingia katika dini ya Kiislamu baada ya Imamu Ali bin Abi Talib na kufuatiwa na watu wengine. Muhammad salawatu rabi wa salamuhu alaihi wa ali alifanya jitihada kubwa katika kutangaza dini ya Mwenyezi Mungu, na alikuwa akimlingania kila mtu aliyemwona kuwa tayari kiroho kukubali haki na kweli. Katika kipindi chote cha miaka mitatu ya awali, viongozi wa Kikuraishi hawakuwatendea uovu mkubwa Waislamu waliokuwa wachache kiidadi. Hata hivyo, upinzani wao wa siri na wadhahiri ulianza kuonekana waziwazi pale Bwana Mtume alipowalingania jamaa zake na kuanza kuwaita watu wengine katika dini ya Mwenyezi Mungu na kupinga ushirikina na ibada ya masanamu. Hapana shaka kwamba aina yoyote ya marekebisho makubwa na ya kimsingi yanahitajia masuala mawili muhimu ili kuweza kuwa na taathira katika maisha ya wanadamu na kuleta mageuzi katika jamii. Kwanza ni nguvu ya ubainishaji inayomwezesha msemaji kuweka wazi uhakika wa mambo na kuwasilisha kwa watu wa kawaida kwa lugha nyepesi inayoeleweka na kufahamika na hivyo kutayarisha uwanja wa kubadili fikra na akili za watu. Pili ni taasisi imara za kujihami zinazoweza kujibu mashambulio ya wapinzani wakati wa hatari. Ama kuhusu kadhia ya kwanza Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alisifika kwa kuwa na lugha ya fasaha na ukamilifu wa juu kabisa katika medani hiyo. Muhammad, ya Muhammad, ya Muhammad, Muhammad, ya Muhammad, alikuwa msemaji na mzungumzaji hodari aliyebainisha aya za Quran kwa kutumia fasihi na lugha ya kuvutia. Aya na maelezo ya Mtume yaliwavutia wengi kwa kadiri kwamba wapinzani wake walilazimika kutia pamba masikioni ili wasije wakaathirika na kuvutiwa na maneno yake. Qurani tukufu inaelezea jinsi makafiri wa kikuraishi walivyokuwa wakijiepusha kusikiliza maneno ya Mtume na aya za Quran kwa kutia pamba au vidole masikioni mwao au kuzusha rabsha ghasia na fujo wakati aya hizo zinaposomwa ili wasikilizaji wasiathirike kwa mvuto ayahizo, wa aya hizo na maneno ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa mfano aya 26 ya sura Tufsilat inasema. Wqala ldhina kafaru la tasmau lihadha lqurani walghau fihi laallakum taghlibun, na walisema waliokufuru kuambizana wenyewe kwa wenyewe msisikilize Qurani hii inaposomwa na ipigieni makelele, huenda mkashinda. Kuhusu suala la pili, Waislamu hawakuwa na kikosi imara na kinachostahili cha kujihami na kujilinda katika kipindi cha mwanzoni mwa kulinganiwa dini ya Kiislamu, kwani katika kipindi chote cha miaka mitatu ya kulinganiwa dini hiyo kwa siri, ni watu arobaini tu ndio waliokuwa wamesilimu na kukubali mafundisho ya Uislamu. Wakati bwana Mtume alipotangaza waziwazi dini ya Kiislamu kwa amri ya Mwenyezi Mungu, alianza kuwalingania na kuwaita jamaa zake wa karibu. Mojawapo ya faida za kuanza kuwalingania dini jamaa wa karibu yake ni kwamba wangesimama kumtetea na kumhami kutokana na mafungamano ya kiudugu na hisia za kikaumu, hata kama wangekuwa hawajaamini dini na mafundisho yake. Hususan kwa kutilia maana ni kwamba jamaa wengi wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam walikuwa watu wenye satwa na ushawishi mkubwa mjini Makka. Aya ya mia mbili na kumi na nne ya suratu Shuara inasema waandhir ashirataka laqrabin, na waonye jamaa zako wa karibu. Baada ya kuteremshwa aya hiyo, Bwana Mtume aliwaalika nyumbani kwake watu arobaini na tano kati ya viongozi wa Kikuraishi, akiwa na azma ya kuwaeleza siri kubwa aliyokuwa nayo. Giza lilikuwa limeanza kuingia na taratibu, wageni waalikwa walianza kuwasili. Ali bin Abi Talib alikuwa akijishughulisha na maandalizi ya kuwapokea wageni, kila kitu kilionekana kuwa tayari. Wakuu wa ukoo wa Bani Hashim wakiwemo ami zake mtume walianza kuwasili mmoja baada ya mwingine: Abu Talib, Hamza, Abbas, Abu Lahab na hata Harith aliyekuwa mkongwe zaidi kati ya ami zake Mtume. Wote walihudhuria hafla hiyo. Kitanga kikubwa na kipana kilitandikwa na sahani za udongo zikawekwa juu yake. Ali bin Abi Talib na Zaid bin Haritha walileta maakuli yaliyotayarishwa kwa ajili ya dhifa hiyo na kuwakaribisha wageni. Baada ya chakula, Bwana Mtume alichukua fursa ya kubainisha sababu ya kuwaita wakubwa wa Bani Hashim. Alisimama na kuanza kusema: kwanza kabisa, ninamshukuru Mola muumba na ninataka msaada kutoka kwake. Ninashuhudia kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa ila yeye, yeye ni mmoja asiye na mshirika. Enyi jamaa zangu wa karibu, hakika mimi ninakutakieni kheri na sitaki lolote ghairi ya hali bora kwa ajili yenu. Ninaapa kwa jina la Mola kwamba hakika mimi ni mtume wake ambaye nimetumwa kwenu na kwa walimwengu wote. Ninaapa kwa jina la Mola kwamba nyinyi nyote mtakufa na kufufuliwa kama mnavyolala na kuamka kutoka usingizini, kisha mutapewa jazaa na malipo yenu. Wema watapelekwa katika pepo ya kudumu ya Mwenyezi Mungu, na watenda maovu watapelekwa katika moto wa milele. Hakika nimekuleteeni yaliyo bora kuliko yote. Mwenyezi Mungu ameniamuru kukulinganieni dini yake na kukuiteni kuelekea kwake yeye. Hadhirina walikuwa kimya wakisikiliza kwa makini. Ghafla Abu Lahab alivunja kimya hicho na kukatiza maneno ya mtume kwa kusema, tungali tunasubiri hadia yako kwa hamu kubwa. Bwana Mtume, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, alisema: nimekuleteeni kheri na saada ya dunia hii na ulimwengu wa akhira. Ninakulinganieni maneno mawili, shuhudieni kwamba hakuna Mungu isipokuwa yeye mmoja, na kwamba mimi ni mtume wake lusa, lusa. Ni nani kati yenu atakayeniamini na kuwa msaidizi wangu katika jambo hili na awe ndugu wasi na khalifa wangu kwenu nyinyi? Majilisi iligubikwa na kimya kizito. Ghafla Ali bin Abu Talib alisimama wima na akatangaza kuwa tayari kumnusuru mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume alikariri suali hilo mara tatu bila ya jibu lolote kutoka kwa wakuu wa Bani Hashim, ambapo mara zote Ali bin Abi Talib alisimama na kutangaza kuwa tayari kumnusuru na kumsaidia mtume wa Mwenyezi Mungu. Baada ya hapo, bwana mtume alishika mkono wa Ali na kusema, hakika huyu ni ndugu wasi na khalifa wangu kwenu nyinyi, msikilizeni na mumtii. Minong'ono ya hapa na pale ilisikika katika majlisi hiyo, na Abu Lahab akaanza tena kutoa maneno ya stihizai na kejeli. Abu Talib, msaidizi wa siku zote wa bwana mtume, aliwataka hadhirina kunyamaza kimya kisha akasema kumwambia mtume: ewe mwanangu, umefikisha ujumbe wa Mola wako, nasi tumesikia. Sasa tupe fursa ya kutaamali na kutafakari. Abu Lahab alisimama tena na kuzusha rabsha katika majlisi. Hata hivyo, Abu Talibu alimkatiza kwa kusema, aibu iliyoje ya kizazi hiki. Ninaapa kwa jina la Mola wa Alkaba kwamba tuko tayari kumsaidia na tutakuwa naye hadi mwisho. Ni wazi kuwa ulinganiaji wa itikadi ya kumpwekesha Mwenyezi Mungu na mapambano dhidi ya ushirikina na ibada ya masanamu ilikuwa kazi ngumu na nzito kupita kiasi katika zama hizo. Kwa msingi huo, makundi mengi yalipinga na kuufanyia shere wito wa nabii Muhammad. Hata hivyo, Mwenyezi Mungu muumba alimtaka mtume wake kutowaogopa hao wanaofanyia stizai mafundisho yake na kutangaza wazi wazi wito wake kama zinavyosema aya za 94 na 95 za suratu Lhijri ya kwamba basi tangaza waziwazi ulioamrishwa wa wala usiwajali na ujitenge mbali na hao washirikina. Hakika sisi tunakutosha kukukinga na shari yao wanaofanya dhihaka. Kwa utaratibu huo bwana mtume alianza wito wake wa waziwazi wazi na kwa sauti kubwa kando kando ya mlima wa Safa akiwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu kuanzia wakati huo Wito wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam uliingia katika awamu mpya na nyeti. Makafiri wa kikuraishi walianzisha upinzani wa siri na dhahiri na kutumia mbinu za aina mbalimbali mbali kusimamisha kasi ya Uislamu. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu kwa leo. Tafadhalini kuenena mitena juma lijalo katika sehemu nyingine ya makala hii. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 10 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria Kamaria, sawa na Oktoba 17 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1488 iliyopita alifariki dunia y babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bwana Abdulmutalib, katika mji wa Makka Mtukufu. Huyo alikuwa miongoni mwa wakuu wa kabila la Kuraish Kabla ya kudhihiri Uislamu na alikuwa hodari mno katika fasihi ya lugha ya Kiarabu. Bwana Abdulmutalib alikuwa msimamizi na mshika ufunguo wa nyumba tukufu ya Alkaba. Alkadhalika, babu huyo wa Mtume alikuwa akitayarisha chakula na maji kwa ajili ya watu wanaozuru nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, na kazi hiyo aliyerithi kutoka kwa baba yake. Aliheshimu mno mikataba na ahadi zake, na kwa sababu hiyo alikuwa na ushawishi mkubwa baina ya watu miongoni mwa watoto wa mtukufu huyo ni Abdullah, baba yake mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na Abu Talib baba yake Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Tarehe kumi Rabiul Awal, miaka 1471 iliyopita yani miaka 28 kabla ya Hijra, mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimwoa Bibi Khadija binti Khuwailid alaihi wasalam. Bibi Khadija alikuwa mwanamke sharifu mwenye imani na maarufu kwa ukarimu wake katika zama za ujahilia, na alikuwa maarufu kwa lakabu ya Tahira kwa maana ya mswafi na mto harifu. Baada ya kufunga ndoa na Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bibi Khadija alikuwa msaidizi mkubwa na mwenzi wa mtukufu huyo katika hatua zote za maisha yake. Alisabilia kila kitu kwa ajili ya Uislamu na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alkadhalika Bibi Khadija alayhi salam aliishi pamoja na mtume kipindi cha miaka 25 na daima alikuwa mke mwema na mwenye kujitolea kwa mumewe mbora wa walimwengu. Katika siku kama ya leo, miaka 48 iliyopita, nchi za kiarabu zinazouza nje mafuta kwa wingi zilianza kutekeleza vikwazo vya mafuta dhidi ya Marekani, Uingereza na makampuni yanayo uuzia mafuta utawala wa kizayuni wa Israel. Hatua hiyo ilichukuliwa kutokana na uungaji mkono mkubwa wa Marekani na Uingereza kwa utawala ghasibu wa Israel katika vita vya Israel dhidi ya Siria na Misri. Hatua hiyo ilipandisha sana bei ya mafuta katika masoko ya kimataifa na kutoa pigo kwa nchi hizo za Magharibi. Muda mfupi baadaye, nchi za Kiarabu zilikiuka vikwazo hivyo vya mafuta na kuanza tena kuiuzia mafuta Marekani na Uingereza. Vikwazo hivyo vilionyesha kuwa nchi za Kiislamu zina silaha muhimu inayoweza kutumiwa dhidi ya uungaji mkono mkubwa wa nchi za Magharibi kwa utawala wa kizaini wa Israeli. na leo tarehe 17 Oktoba ni siku ya kimataifa ya kupambana na umasikini duniani. Umoja wa Mataifa uliainisha siku hii katika kuhamasisha jamii na serikali kupambana na umasikini mwaka 1992. Umoja wa Mataifa ulitangaza siku hii kuwa ni siku ya kimataifa ya kupambana na umasikini. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku. Ni muda wa kusoma maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Edris Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana Malia Mungu, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Naye Ngarura Patrick akiwa Kampala, Uganda, anasema zaidi ya watu mia mbili kumi na watano wametekwa nyara na wanamgambo wa maimai mai. Asante sana. Anasema utekaji huo uh, umefanyika wapi? Anasema mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mkoa wa Kivu ya kusini. Asante sana Ngarura Patrick kwa ujumbe huo. Inshaallah tutazidi kufuatilia habari hiyo na tuki thibitisha inshaallah tutairusha hewani kesho majaliwa. Sharali Fazil naye akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema baada ya salamu kwa taifa lolote la Kiislamu kuwa na mahusiano na wazayuni ni uthibitisho wa viongozi wa taifa hilo kuwa majahil na kuwafanyia khiyana wananchi wa Palestina. Umma wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam una wajibu wa kuwakosoa viongozi majahil duniani. Asante sana, Juma Sagai ukiwa hapo Musoma, Tanzania anasema wazayuni na amani ni sawa na mashariki na magharibi. Hiyo kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia ni aina fulani ya laana. Asante sana, Sagai ukiwa hapo Musoma Mara, Tanzania. Ni malizeni ujumbe wake. Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania anasema nashida ni mzuri nirushiwe, ikiwezekana ndugu mtangazaji, inshallah. Asante sana uh, na tutalishughulikia hilo, tazungumza na mtayarishi wangu. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kuletee habari za dunia kwa kifupi. Maelfu ya wananchi wa Sudan wanaunga mkono jeshi wameandamana wakishinikiza kuvunjwa kwa serikali ya mpito, wakidai kwamba imefeli kisiasa na kiuchumi. Rais Abdulmajid Tebboune wa Algeria amesisitiza kuwa nchi yake itashughulikia mafaili yanayohusiana na ukoloni wa Ufaransa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika bila ya kufumbia macho au kulegeza kamba na kwamba katu Algiers haitofumbia macho haki yake. Musa abu Marzouk, mjumbe mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amekosoa vikali matamshi ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudia na kueleza kwamba hakuna wakati wowote ule ambao Israel ilikuwa sababu ya amani na uthabiti Asia Magharibi, na wala hakuna wakati uh, itakuwa hivyo. Baada ya mashambulio ya kigaidi dhidi ya misikiti ya mashia nchini Afghanistan kuongezeka, viongozi wa kundi la Taliban linalotawala nchini humo wametangaza kwamba wameweza au wataweka usalama na ulinzi katika misikiti ya waislamu hao. Na Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema umaskini utaendelea kushuhudiwa duniani endapo ulimwengu hawatofanya mambo matatu ambayo anaamini atasaidia kuondoa umaskini ulimwenguni. Mambo hayo ameyataja kuwa marekebisho, ujumuishi na uendelevu. Haya, muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ndio natufungia matangazo haya usiku. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na ufinyo wa wakati, yatasomwa hapo kesho inshaallah. Usikonde kabisa mpenzi msikilizaji. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia usiku mtulivu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni pastoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.