Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia, nina wingi wa matumaini kuwa muboheri wa afya uko mlipo, mkiendelea na shughuli zenu kama kawaida. Tunamshukuru mola muumba, mola karima kwa kutujalia uhai na kuiona siku hii ya leo, amin ya rabbil alamin. Wapendwa wa wasikilizaji, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na kutana nanyi tena katika matangazo haya ya mchana, na leo ikiwa ni Jumapili, Oktoba 17, 2021, ambayo ni sawa na tarehe kumi Rabiul Awal 1443 Hijiria. Mchana huu, wapendwa wa wasikilizaji, tuna mengi mazuri tumewaandalia, ikiwa ni pamoja na habari za taarifa ya habari. Nitakuwa nikipokea jumbe zenu wapendwa wasikilizaji, ambao mtatumia nambari yetu ya WhatsApp. Tuma ujumbe wako mfupi SMS, nami nitaurusha mubashara humo studioni tunasikika kupitia Maarifa FM mjini Tanga, Tanzania. Tovuti yetu ya redio ukipenda pastodaycom sw, fuatilia matangazo, peruzi vipindi mbalimbali na kadhalika. Tunasikika kupitia satelit vilevile. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB kutupata, usikose kuperuzi kupata video na sauti katika u mediacom. Karibuni. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa waunga mkono usitishaji vita kati ya rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati na waasi. Guterres asema mamilioni ya watu duniani wanakabiliwa na hatari ya baa la njaa. Wapinzani waandamana Kinshasa kudai tume huru ya uchaguzi isiyoegemea upande wowote. Bof asema marekani inaendeleza hatua za kuibua mivutano magharibi mwa Asia karibuni, na sasa ni habari kamili. Antonio Guterres, katibu mkuu wa umoja wa mataifa Jana alitangaza kuwa anakaribisha usitishaji vita uliofikiwa nchini jamhuri ya afrika ya kati na rais wa nchi hiyo Faustin Achange Tudera na, na makundi ya waasi amesema serikali yake imesitisha vita na makundi ya waasi nchini humo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameitaja hatua hiyo kuwa ni marhala muhimu kuelekea kupatikana amani, na amezitolea wito pande zote kukubali usitishaji vita huo. Antonio Guteres aidha amezitaka pande zote nchini Jamhuri ya Afrika Kati kufanya juhudi ili kufanikisha utekelezaji wa mapatano ya kisiasa ili kuleta amani na kufikia mapatano ya kitaifa nchini ambayo alisainiwa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Rais wa Jamhuri ya Afrika Kati Faustin Alchanga Teodora alitangaza juzi Ijumaa kwamba serikali yake imesitisha vita na makundi ya waasi, huku wakielezea matumaini yake kwamba hatua hiyo itapelekea kuanza mazungumzo ya amani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wakati huo huo amezishinikiza pande zinazozozana nchini Jamhuri ya Afrika Kati kudhihirisha dhamira yao kupitia kuendesha mazungumzo ya kisiasa shirikishi ili kufanikisha amani na mapatano ya kitaifa nchini humo. Machafuko nchini Jamhuri ya Afrika Kati yaliibuka mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya waasi wa Seleka kumwondoa madarakani aliyekuwa rais wa taifa hilo Francois Buzize. Baada ya rais Mwislamu Michael Dotojia kuchukua madaraka waasi na magaidi wa Kikristo wenye kufurutu ada wa Anti Balaka walianzisha mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya wa Waislamu, ambapo maelfu waliwawa na wengine wengi kuwa wakimbizi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika upande mwingine ametahadharisha kuwa mamilioni ya watu duniani wanakabiliwa na hatari kubwa ya baa la njaa. Antonio Guteres ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba watu milioni 41 wako umbali wa hatua moja tu kutumbukia katika baa la njaa. Amesema hali mbaya zaidi kwa sasa inashuhudiwa nchini Yemen, ambako mamilioni ya raia wanakabiliwa na kifo kutokana na njaa. Siku chache zilizopita pia, mratibu wa maswala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen, William David Grise, alitahadharisha kuwa thuluthi mbili ya Wayemen wanahitaji msaada kutokana na vita vya karibu miaka saba sasa vya Saudia na washirika wake dhidi ya taifa hilo. David Grisley alisema Wayemeni milioni tano wakiwemo malaki ya watoto wanasumbuliwa na njaa. Katika kipindi cha zaidi ya miaka sita ya karibuni, Yemen imeathirika na tatizo la uhaba mkubwa wa mafuta, chakula na suhula za kitiba kutokana na kuzingirwa nchi hiyo kwa pande zote na muungano uvamizi unaoongozwa na Saudia. Maelfu ya raia wa nchi hiyo wameuawa na mamilioni wamelazimika kuwa wakimbizi ndani ya na nje ya nchi hiyo kutokana na mashambulizi hayo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Makumi ya watu wameandamana Kinshasa, mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakitaka kuundwa tume huru ya uchaguzi nchini humo isiyoegemea upande wowote. Polisi imetumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wamekusanyika katika mji mkuu Kinshasa kufuatia wito wa vyama vya upinzani wakishinikiza kuundwa tume huru mpya ya uchaguzi isiyoegemea upande wowote. Wafuasi wa upinzani wasiopungua elfu kumi jana waliandamana katika mitaa mbalimbali ya Kinshasa na kuangusha chini sanamu la rais Felix Tshisekedi. Watu walioshuhudia wamesema kuwa wafanya maandamano hao walikabiliana na wanachama wa chama cha demokrasia na maendeleo ya jamii UPDS, ambacho ni chama tawala, ambao walijaribu kuzuia maandamano hayo kwa kurusha mabomu ya petroli. Maandamano ya wapinzani yalishuhudiwa jana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya makundi sita ya kidini kupendekeza kurejeshwa tena Denis Kadima kama mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ya nchi hiyo. Seni makundi ya kidini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo yamepewa mamlaka kwa mujibu wa katiba kumteua kiongozi wa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kwa kufikia mapatano, yamekuwa yakivutana kwa miezi kadhaa sasa na kushindwa kufikia makubaliano kuhusu suala hilo. Hatua ya kupendekezwa tena jina la Kadima kuwania nafasi hiyo imekabiliwa na hasira na ghadhabu za wapinzani kwa kuwa amekuwa akihesabiwa kama fisadi na mtu wa karibu na rais Tshisekedi. Wachambuzi wa maswala ya kisiasa na diplomasia wanaituhumu tume uchaguzi ya uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuhusika kwake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane uliogubikwa na kile walichokitaja uchakachuaji wa kura ambapo Felix Shisekedi aliibuka mshindi. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Irani yaani bunge, amesistiza kuwa hatua za Marekani za kuibua mivutano magharibi mwa Asia zingali zinaendelea. Muhammad Baghiri Kalibof amesema leo katika kikao cha wazi cha bunge kwamba eneo la magharibi mwa Asia hii leo lipo katika hali nyeti sana na kwamba njama na mipango tete inatekelezwa ili kuzitumbukiza nchi za eneo hili katika vita vya ndani. Kalibofu amesema Marekani na vibaraka wake wameliweka katika ajenda yao ya kazi swala la kuzusha hitilafu kati ya nchi za eneo, ili kuzizuia nchi hizo kushirikiana kiuchumi na kuwa na amani ya kudumu katika eneo zima. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu Irani ametoa wito kwa wizara ya mambo ya nje kuchukua hatua za lazima na kutekeleza misimamo ya busara ya Jamhuri ya Kiislamu Irani katika mazingira nyeti ya sasa ili kudumisha amani na utulivu katika eneo um. na msemaji wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesisitiza kuwa Marekani imedhihirisha kuwa ina mahusiano na kushirikiana na magaidi baada ya kutaka kufunguliwa vivuko eti vya amani huko Marib. Mohamad Abdusalam amejibu taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuhusu hali ya mambo katika mkoa wa Marib kwa kusema, ombi la Marekani la kutaka kufunguliwa vivuko vya amani huko Marib kwa kisingizio cha kutaka kuwapitisha majeruhi wa vita ni uthibitisho tosha kwamba Washington inashirikiana na magaidi katika eneo la Abdia mkoani Marib. Abdusalaam amesema Marekani inapiga nara na za uongo kuhusu amani na kutaka kufunguliwa vivuko hivyo tajwa kufuatia kukaribia vikosi vya wanamkama katika vituo vya mwisho vya Saudia na mamluki wa kitakfiri huko Marib. Hii ni katika hali ambayo wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani huko nyuma ilitoa taarifa ikitaka kufunguliwa vivuko eti vya amani huko Marib. Wizara hiyo ilidai kuwa inafanya hivyo ili kuandaa uwanja kwa wanajeshi na majeruhi wote kuvuka kupitia vivuko hivyo vya amani. Wanamukawama wa Yemen hivi karibuni walipata mafanikio mapya katika mapigano baina yao na mamluki wa Saudia mkoani Marib huko Yemen. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. adia ule wakati sasa wa kutegea sikuya uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kurejea marekani katika baraza la haki za binadamu la umoja mataifa shaka na shubha kuhusu swala hilo baraza kuu la umoja mataifa Alhamisi iliyopita liliarifisha Marekani kuwa moja kati ya wanachama 18 wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Duru ya miaka mitatu ya baraza hilo itaanza kuanzia Januari mosi mwaka ujao 2022. Nchi wanachama wa baraza hilo huchaguliwa katika kila duru katika upigaji kura unaofanyika kwa njia ya siri. Katika duru ya sasa, Marekani imekuwa moja ya nchi wanachama wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kwa kupata kura 168 za ndio kati ya kura zote 193 zilizopigwa. Mwaka 2018 Marekani ilijitoa katika taasisi hiyo ya kimataifa kwa kudai kuwa imekuwa ikizipendelea nchi nyingine mkabala wa utawala wa kizayuni. Kwa utaratibu huo wa Marekani kwa mara nyingine tena imejiunga na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa baada ya kupita miaka mitatu na nusu tangu serikali ya zamani ya Marekani chini ya uongozi wa Rais Donald Trump ijitoe kwa upande mmoja katika baraza hilo. Rais wa sasa wa Marekani Joe Biden aliahidi baada ya kuingia White House mwezi Januari mwaka huu kwamba atabadili maamuzi na hatua zilizochukuliwa na Trump na atairejesha Marekani katika taasisi na makubaliano mbalimbali ya kimataifa ambayo serikali ya Trump ilitangaza kuiondoa nchi hiyo moja ya taasisi hizo ilikuwa ni Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa na serikali ya Biden sasa imetekeleza ahadi yake baada ya kuichelewesha kwa muda wa miezi kumi. Hata hivyo, tunapaswa kuona iwapo Washington itakuwa tayari kutambua rasmi masuala mengi ya ukiukaji wa haki za binadamu unaoshuhudiwa ndani ya Marekani kwenyewe na kama itaweza kuchukua hatua kutatua masuala hayo licha ya madai chungu nzima yanayotolewa na serikali ya Biden kuhusu haki za binadamu na kuunga mkono kile kinachoonekana sasa kama ukosoaji na kuziwekea vikwazo nchi kinzani na mahasimu wake kama China na Rasia au la. Kabla ya hapo, baraza la haki za binadamu la umoja mataifa liliashiria katika ripoti yake masuala mengi ya ukiukaji wa haki za binadamu unaojiri Marekani kama vile ubaguzi mkubwa wa rangi, ukiukaji wa haki za wafungwa kukiukwa haki za wenye asili wa Marekani, ukiukaji wa haki za wanawake, kukandamizwa waajiri haramu na wakandamizi na mengineyo, na kutaka kukomeshwa visa hivyo vilivyotajwa. Hususan, Baraza la Haki za Binadamu la Umoja Mataifa lilikosoa hali mbaya na isiyo ya kibinadamu ya raia weusi na ubaguzi wa kimfumo unaotendeka Marekani na kutaka kutekelezwa mabadiliko. Haya yote yanashuhudiwa katika nchi ambayo yenyewe inadai kuwa ni mshika bendera na mtetezi wa haki za binadamu duniani. Si hayo tu, bali siku zote Marekani imekuwa ikipuuza matakwa ya baraza la haki za binadamu. Jambo nyingine ni kuwa serikali ya Biden ilipoingia madarakani, iliahidi kuwa itatazama upya uhusiano kati yake na nchi wa itifaki wa Washington ambazo zinakiuka haki za binadamu, hususan Saudi Arabia. Utawala wa Saudia si tu unakiuka wazi haki za raia wa nchi hiyo ndani ya nchi hiyo pekee, bali tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano nchi hiyo pamoja na Imarati zimeanzisha vita vya kidhalim dhidi ya Yemen na kuua maelfu ya raia wa nchi hiyo katika mashambulizi yao makubwa ya anga. Nchi hizo zimebomoa na kuharibu pakubwa pia miundombinu ya nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Wakati huo huo, licha ya taasisi za kutetea haki za binadamu duniani kulaani mara kadhaa jinai za muungano wavamizi dhidi ya yemen unaoongozwa na Saudi Arabia, lakini Marekani na waitifaki wa Ulaya wana nafasi kuu na wanabeba dhima katika kuzipatia Saudia na imarati silaha, misaada ya kilojistiki na kiintelijensia, ili kuendeleza mashambulizi dhidi ya wananchi madhulumu wa Yemen. Tegea sikio, matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya mfululizo wa makala ya Muhammad mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Katika kipindi iliyopita, tulizungumzia kipindi cha kuanza kutangazwa dini ya Kiislamu waziwazi, baada ya miaka mitatu ya kulinganiwa mafundisho ya dini hiyo kwa siri mjini Makka, tulisema ulinganiaji wa waziwazi wa dini ya Kiislamu ulianza baada ya tukio mashuhuri katika vitabu vya historia na kwa mtume kuwaalika wakuu wa kuwa Bani Hashim nyumbani kwake. Tulisema kwamba katika kikao hicho Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa aliwahutubia wakuu wa ukoo wa Bani Hashim na kuwaambia: ninakulinganieni maneno mawili, shuhudieni kwamba hakuna Mungu isipokuwa yeye mmoja, na kwamba mimi ni mtume wake. Baadaye alimtangaza Imamu Ali bin Abi Talib kuwa wasii, msaidizi na khalifa wake kwa umma, na akawataka wamsikilize na kumtii. Baadhi ya hadhirina wakiongozwa na Abu Lahab, kama tulivyosema katika kipindi iliyopita, walianza kumkejeli na kumdhihaki mtume na ndipo zilipoteremka aya za Quran zikimtia moyo na kumdhaminia amani na ulinzi mbele ya hao wanaofanya dhihaka. Kwa utaratibu huo, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alianza wito wake wa waziwazi na kwa sauti kubwa kando kando ya mlima Safa akiwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu. Kuanzia wakati huo wito wa Nabii Muhammad salawatu rabbi wa salamuhu alayhi wa ali uliingia katika kipindi kipya na nyeti. Makafiri wa Kikuraishi walianzisha upinzani wa siri na dhahiri na kutumia mbinu za aina mbalimbali mbali kusimamisha kasi ya Uislamu. Huu wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa baadhi ya tuliyozungumzia katika kipindi cha wiki iliyopita. Endeleeni kuwa kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. Aya za Kurani tukufu ziliendelea kuteremshwa kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wa sallam na kuzivutia nyoyo na roho za wanadamu. Bwana Mtume aliwalingania watu ibada ya Mungu mmoja na dini ya tauhidi. Alikosoa ibada ya masanamu, mfumo wa utumwa uliokuwa ukitawala mahusiano ya kijamii, ulaji riba na ada na tabia mbovu za kijahilia na kishenzi. Aya na mafundisho ya Bwana Mtume yalizidisha wasiwasi kwa wakuu na viongozi wa washirikina wa Maka. Baada ya kuona taathira ya mafundisho ya dini ya Kiislamu na wimbi kubwa la watu wanaovutiwa na kuikubali dini hiyo, viongozi wa abudu masanamu wa Kikuraishi walitumia njia za kujaribu kumshawishi Mtume asa akasimamisha wito na mafundisho yake. Kwa msingi huo, walituma ujumbe wa watu tisa kwa ami yake Abu Talib wakiongozwa na Abu Sufyan na kumtaka amzuie Muhammad kulingania dini ya Mwenyezi Mungu mmoja. Abu Sufyan alimwambia Abu Talib, simamisha kazi na shughuli za mwana wa ndugu yako, kama anataka mali, jaha, utawala na mwanamke mrembo tutampa, na kama amepatwa na jini tutamtibu kwa pesa zetu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alipofikishiwa ujumbe huo na ami yake, alijibu kwa kusema naapa, kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba lau angaliweka jua katika mkono wangu wa kuume na mwezi katika mkono wangu wa kushoto ili niache jambo hili, kamwe sitofanya hivyo hadi pale dini ya Mwenyezi Mungu itakaposhinda au mimi ni wawe katika njia hii. Kisha Bwana Mtume alibubujikwa na machozi ya shauku la upendo wa dini ya Mwenyezi Mungu na akaondoka mahala hapo. Baada ya kusikia matamshi na kushuhudia msimamo huo wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Makureishi walianza kukata tamaa kutokana na mvuto na taathira ya Quran. Washirikina wa Maka waliamua kubuni njia za kukabiliana na mafundisho ya kitabu hicho na kupunguza ushawishi na mvuto wake. Kwa hakika, Qurani tukufu ulikuwa ndio wenzo muhimu zaidi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika kipindi chote cha kulingania dini na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Kwa kwani mpangilio, wizani na mahadhi yake, yalizidisha mvuto wake mahsusi na kuwaacha bumbuazi washirikina wa Makka. Baadhi ya wa washirikina hao walilazimika kuziba masikio yao wakati walipokabiliana na Bwana Mtume ili wasiathirike na mvuto wa aya za Qur'an. Makafiri hao walishindwa kukabiliana na mantiki ya aya za Qur'an kwa kutumia hoja, na kwa msingi huo waliamua kutumia vitisho, mateso na mabavu. Waliwatesa walioamini wa na kuikubali dini ya Kiislamu, hususan wale waliokuwa watumwa au ambao hawakuwa na kaumu na familia mashuhuri. Mfano wa walioteswa na kuadhibiwa kwa sababu tu ya kukubali Uislamu ni Bilal al-Habashi. Wazazi wawili wa Bilal walitekwa kabla ya Uislamu huko Uhabeshi na kupelekwa bara Arabu, kisha wakauzwa mjini Makka. Yeye Bilal alikuwa mtumwa wa Umaya, adui mkubwa wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Umaya alikuwa akimtesa Bilal kwa mateso ya aina mbalimbali, alikuwa akimweka juu ya majabali ya Makka akiwa akifua wazi katika kipindi cha majira ya joto kali la kuunguza mwili na kuweka jiwe juu ya kifua chake. Umaya alimtaka Bilal amkane Mungu mmoja aliyekuwa akilinganiwa na Bwana Mtume Muhammad. Hata hivyo, mja huyo mwema alijibu kwa neno moja tu chini ya mateso makali, akisema ahad ahad, kwa maana ya kwamba Mungu ni mmoja tu, Mungu ni mmoja tu. Bilali alistahamili mateso ya aina mbalimbali mbali, kwa kadiri kwamba siku moja mtawa mashuhuri wa Kikristo Waraka bin Naufal alikuta Bilali akiteswa, huku akisema ahad ahad, naye akamwambia Umaya, naapa kwa jina la Mungu mmoja kwamba lau mtamuua katika hali hii Tutalifanya kaburi lake kuwa eneo la ziara na ibada. Wakati mwingine, Umaya alimfunga Bilal kamba shingoni na kumwachia watoto wakimburuta mitaani. Hata hivyo, mateso na manyanyaso hayo hayakuteteresha imani thabiti ya Bilal ambaye baadaye alipata fahari ya kuwa mwadhini wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam. Mfano mwingine wa walioteswa na kuadhibiwa kwa sababu ya dini na itikadi yao ni Ammar ibn Yasir na wazazi wake wawili. Ammar na familia yake waliteswa na kunyanyaswa kwa anuwai za mateso. Hata hivyo, familia hii haikusalimu amri, na hatimaye baba yake Ammar Yasir na mama yake Sumaya wakawa mashahidi wa kwanza kuuawa kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mbinu za manyanyaso zilizotumiwa na washirikina kuwatesa Waislamu ni kuwatia mahabusu, kuwatenga na kadhalika. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliumizwa mno na yale yaliyokuwa yakiwasibu Waislamu, lakini aliwataka wawe na subira na kuwapa ahadi ya ushindi wa haki dhidi ya batili. Makureishi wa Maka waliendeleza hujuma na mashambulizi yao dhidi ya Uislamu na Waislamu na hata mtume mwenyewe. Washirikina hao walitumia mbinu mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na kumfanyia stihizai mtume wa Mwenyezi Mungu kama njia ya kumuudhi kiroho na kisaikolojia. Mabezo, kejeli na stihizai za washirikina wa Maka dhidi ya mtume zilishadidi mno kwa kadiri kwamba Mwenyezi Mungu aliteremsha aya za Qur'an akimtuliza mtume wake na kumpa bishara ya ushindi. Aya ya 95 ya, ya Suratu Lhijri inasema inna kafainaka lmustahziin, hakika sisi tunakutosha kukukinga shari ya hao wanaofanya dhihaka. Washirikina walitumia stihzai, dhihaka na aina mbalimbali mbali za maudhi ya kimwili na kiroho, kama vile kumtuhumu Bwana Mtume kwamba ni majununi na mchawi au kumrushia uchafu na taka kichwani. Mtume wa Mwenyezi Mungu alitahamali maudhi hayo kwa uvumilivu na subira kubwa, ambayo ni sifa ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Maudhi na manyanyaso hayo yalishadidi zaidi na kuwalazimisha baadhi ya Waislamu kukimbia nchi yao na kwenda uhamishoni huko Uhabeshi. Huko walipokelewa na mfalme Najashi, ambaye aliwakirimu Katika miaka saba baada ya kubaathiwa Mtume, sauti ya Uislamu ilienea katika bara Arabu. Siasa za mateso na manyanyaso za washirikina hazikufua dafu wala kufikia malengo yake. Mafundisho ya dini ya Kiislamu yalienea kote, kama mtoa maji ya uhai na kukata kiu ya wapenda haki na maarifa. Kundi la Waislamu waliohajiri na kwenda Afrika huko Uhabeshi, ambayo ni Ethiopia na Eritrea sasa, lilikuwa mbegu ya kwanza ya mapinduzi na mageuzi makubwa. Huku juhudi za washirikina za kutaka kuwarejesha Waislamu hao kutoka Uhabeshi zikigonga mwamba, viongozi wa abudu masanamu wa Kikuraishi walichukua uamuzi wa kupanga njama mpya ya vikwazo na mzingiro wa kiuchumi na kijamii dhidi ya jamii changa ya Waislamu, walitia saini mkataba na kuutundika kwenye nyumba tukufu ya Alkaaba. Miongoni mwa vipengee vya mkataba huo ni kutonunua au kuwauzia bidhaa Waislamu, kukata mahusiano yote ya kijamii na kutowaoza au kuoana nao. Hali ya mambo ilizidi kuwa ngumu mno kwa Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alihi wa alihi na wafuasi wachache wa dini ya Kiislamu. Na kwa utaratibu huo wakaamua kuuhama mji wa Makka na kwenda kwenye bonde moja lililokuwepo kando ya mji huo. Bonde hilo baadaye lilijulikana kwa jina la Shib Abu Talib. Waislamu walipata mateso na mashaka makubwa kupita kiasi katika bonde hilo kutokana na vikwazo vya kiuchumi na kijamii. Walilazimika hata wakati mwingine kula nyasi ili kupunguza mashaka ya njaa. Bwana Mtume aliwahusia Waislamu kuwa na subra na uvumilivu, na mara nyingine aligawa sehemu yake ya tende moja ya mlo wa siku kwa watu wengine waliodhoofishwa zaidi na njaa. Mke mwaminifu wa Bwana Mtume Bibi Khadija na ami yake Abu Talib ndio waliokuwa wasaidizi wa karibu zaidi wa Nabii Muhammad. Katika kipindi hicho kigumu, Waislamu walibakia katika hali hiyo ya mzingiro na vikwazo vya kiuchumi na kijamii kwa kipindi cha miaka mitatu. Baada ya kipindi hicho, malaika Jibril alimteremkia Bwana Mtume na kumpasha habari muhimu. Alimwambia kwamba mchwa ulikuwa umekula karatasi yenye mkataba na makubaliano yaliyotiwa saini na washirikina wa Makka kwa ajili ya kuwawekea vikwazo Waislamu isipokuwa jina la Mwenyezi Mungu mmoja. Mtume alimpasha habari hiyo ami yake Abutalib, ambaye pia aliwasilisha kwa viongozi wa Kikuraishi. Walipinga na kumtuhumu Muhammadi kuwa ni mrongo. Pande mbili zilikutana na kuwekeana masharti kwamba kama Muhammadi anasema uongo, basi Abutalib angemkabidhi kwa washirikina wamuue, au kumfanya mtumwa wao, na kama ni mkweli basi wamwogope Mungu na kusimamisha dhulma na uonevu wao. Washirikina hao walipigwa na bumbuwazi baada ya kufungua mkataba huo na kuona kwamba vipengee vyake vyote vimeliwa na mchwa, isipokuwa mahali lilipoandikwa jina la mwenyezi Mungu. Pamoja na hayo, viongozi wa abudu masanamu wa Maka waliendelea kuwaandama na kuwanyanyasa Waislamu. Miezi kadhaa baadaye, vikwazo hivyo viliondolewa na Waislamu wakaungana na jamaa na familia zao. Muda si mrefu, baada ya kutoka kwenye mashaka hayo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipatwa na misiba miwili mikubwa ya kuondokewa na ami pamoja na mkewe mpenzi Bibi Khadija. Matukio hayo mawili yalikuwa na athari kubwa mno kwa Mtume na harakati za Uislamu kwa ujumla, kwa kadiri kwamba bwana mtume aliuita mwaka huo kuwa ni mwaka wa huzuni baada ya kufariki dunia bibi khadija na Abu Talib washirikina walizidisha mateso na manyanyaso yao dhidi ya bwana mtume na waislamu na kumlazimisha mtume mwenyezi mungu kuhamia madina na hivyo kufungua ukurasa mpya wa historia ya uislamu na hadi hapa basi, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha leo. Msikose kuwa nami panapo majaaliwa ya mola karima ya sayidi ya. Shukran sana fundi mitambo. Na sasa nawakaribisha wapendo wasikilizaji utegea sikio, macho yetu magazetini avila macho yetu magazetini. Nnalianza kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania. Naanza na Mwananchi ambalo ina habari kuu isemayo katika ukurasa wake wa mwanzo: mwathirika wa Sabaya afunguka, ametudhalilisha, asema ni diwani aliyepigwa kuporwa pesa na Sabaya, asema Mungu ametenda lema, asema ni funzo kwa wengine mbali na habari hii kuu gazeti la Mwananchi vilevile limeandika katika ukurasa wake huo wa kwanza, D sho asema tuponye majeraha. Amkumbusha Raisi Samia ahadi yake ya kwanza kwa taifa. Yeye aomba ombewe. Askofu D sho amesema, nina hakika Mungu ataendelea kukutumia na uwe tayari kutamka ili watu wa Tanzania wawe na afya njema na pale Watanzania na pale watanzania wamejeruhika kwa sababu moja au nyingine, mama wewe umruhusu Mungu akufanye kuwa chombo cha kuwaponya watu majeraha yao. Ni maneno ya Askofu Dr Show kwa Mama Samia. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka Mwananchi vinasomeka kama ifuatavyo: Watanzania na fursa tele sekta ya nishati madini, na wivu wa mapenzi ni tatizo la akili. Gazeti la Habari Leo Jumapili kwa upande wake limeandika e, Samia asema lipeni kodi tufanye maendeleo. Asema kodi tunayokusanya ndio inayofanya maendeleo, na kama mlivyoona haitoshi, tunahangaika kutafuta mikopo yenye unafuu ili tuzifanyie kazi haraka. Daktari Mwinyi awataka polisi kumaliza wanyenyesaji wizi wa mtandao. Raisi azuia wananchi kuondolewa hifadhi ya Serengeti na serikali yasema takwimu zinatubeba mapambano dhidi ya umasikini. Haya yakiwa ni kutoka katika gazeti la Habari Leo, ambayo ni gazeti ya serikali huko Tanzania. Jumapili hii gazeti ya Nipashe limeandika Dr Sho asema Samia utibu majeraha, amesema ameletwa na Mungu kuganga maumivu, macho ya wananchi yamwelekea yeye. Rais azuia wananchi Serengeti kuondolewa hifadhini Kikokotoo cha ibuka upya walimu watoa wa msimamo na Simba kibaruani michuano kafu Kenya. Gazeti la The Sunday Standard lina habari kuu ambayo inaoji oh, kwa namna hii je, Waiguru atausikiliza moyo wake au sauti nyingi za wafuasi wake? Mwandishi anafafanua kichwa hicho kwa kuandika Gavana wa Kirinyaga, Anne Waiguru anakabiliana na mtihani mkubwa wa kisiasa kufuatia matamshi aliyotoa karibuni kwamba anaweza kukihama chama cha Jubilee, na kadokeza na na kwamba kuhusiana na nia yake ya kujiunga na muungano wa United Democratic Alliance, Uda, kwa kifupi wa makamu wa rais wa Kenya, William Ruto. The Sunday Standard pia limeandika wakati umefika sasa kwa bara la Afrika kuandaa tuzo yake ya fasihi. Maafisa wa kaunti Kenya wametumia shilingi bilioni kumi na mbili nukta tatu kama gharama za usafiri wakati wa Kenya walipokuwa katika zuio la kusalia majumbani kujikinga na maambukizo ya uviko kumi na tisa. Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa karibuni na ofisi ya mdhibiti wa bajeti. wa bajeti ambayo iliweka wazi kuwa mabilioni ya shilingi yaliyotumiwa na maafisa wa serikali katika safari za ndani na nje ya nchi katika mwaka wa fedha wa elfu mbili ishirini ishirini na moja na ndio kama hivyo zilivyotajwa. Mutua amwambie uh, Kalonzo kwamba wakati wake umekwisha baada ya kubwagwa kwenye uchaguzi ni uchaguzi mdogo. Na tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC yasema inataka kurekebisha sheria kwa lengo la kuboresha itibari na kujenga hali ya uaminifu hali ya uaminifu katika matokeo ya uchaguzi nchini humo. Gazeti la Star Jumapili hii lina habari zisemazo, Muteti asema Jimmy Wanjigi kwanza anapaswa kulirekebisha jiji la Nairobi kabla ya yote. Mfanyabiashara Jimmy Wanjigi miezi mitano iliyopita alichangaza dhamira yake na nia ya kuwa rais wa baadaye wa Kenya kwa tiketi ya Odium. Kwa nini Charles Njonjo anapaswa kuandika kitabu kuhusu maisha yake, ni habari nyingine ambayo ina njia ya kuhoji mkakati unahitajika ili kufikia usawa wa kijinsia bungeni. Na je, nchi za Kiafrika ziko tayari kuacha kupokea misaada kabisa au la? Unaendelea kutega sikio matangazo moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu kinachofuatia, Afrika wiki hii, na makala ya Leo katika Historia. leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 10 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria Kamaria, sawa na Oktoba 17 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1488 iliyopita alifariki dunia babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bwana Abdul Muttalib, katika mji wa Makka Mtukufu. Huyo alikuwa miongoni mwa wakuu wa kabila la Kuraish kabla ya kudhihiri Uislamu na alikuwa hodari mno katika fasihi ya lugha ya Kiarabu. Bwana Abdulmutalib alikuwa msimamizi na mshika ufunguo wa nyumba tukufu ya Alkaba. Alkadhalika, babu huyo wa Mtume alikuwa akitayarisha chakula na maji kwa ajili ya watu wanaozuru nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, na kazi hiyo aliyerithi kutoka kwa baba yake. Aliheshimu mno mikataba na ahadi zake, na kwa sababu hiyo alikuwa na ushawishi mkubwa baina ya watu. Miongoni mwa watoto wa mtukufu huyo ni Abdullah, baba yake mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, na abu Talib, baba yake Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalam. Tarehe kumi Rabiul Awal, miaka 1471 iliyopita, yaani miaka 28 kabla ya Hijra, mtukufu mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alimwoa Bibi Khadija binti Khuwailid alaihissalam. Bibi Khadija alikuwa mwanamke sharifu mwenye imani na maarufu kwa ukarimu wake katika zama za ujahilia, na alikuwa maarufu kwa lakabu ya Tahira kwa maana ya mswafi na mtoharifu. Baada ya kufunga ndoa na Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, Bibi Khadija alikuwa msaidizi mkubwa na mwenzi wa mtukufu huyo katika hatua zote za maisha yake. Alisabilia kila kitu kwa ajili ya Uislamu na mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Halikadhalika, bibi Khadija alayhi salam aliishi pamoja na mtume kipindi cha miaka 25 na daima alikuwa mke mwema na mwenye kujitolea kwa mumewe mbora wa walimwengu. katika <muchos> siku kama ya leo miaka 48 iliyopita nchi za Kiarabu zinazouza nje mafuta kwa wingi zilianza kutekeleza vikwazo vya mafuta dhidi ya Marekani, Uingereza na makampuni yanayo kuuzia mafuta utawala wa kizayuni wa Israeli. Hatua hiyo ilichukuliwa kutokana na uungaji mkono mkubwa wa Marekani na Uingereza kwa utawala ghasibu wa Israeli katika vita vya Israeli dhidi ya Siria na Misri. Hatua hiyo ilipandisha sana bei ya mafuta katika masoko ya kimataifa na kutoa pigo kwa nchi hizo za Magharibi. Muda mfupi baadaye, nchi za kiarabu zilikiuka vikwazo hivyo vya mafuta na kuanza tena kuiuzia mafuta Marekani na Uingereza. Vikwazo hivyo vilionyesha kuwa nchi za Kiislamu zina silaha muhimu inayoweza kutumiwa dhidi ya uungaji mkono mkubwa wa nchi za magharibi kwa utawala wa kizaini wa Israeli. na leo tarehe 17 Oktoba ni siku ya kimataifa ya kupambana na umasikini duniani. Umoja wa Mataifa uliainisha siku hii katika kuhamasisha jamii na serikali kupambana na umasikini. Mwaka 1992 Umoja wa Mataifa ulitangaza siku hii kuwa ni siku ya kimataifa ya kupambana na umasikini. na fundi mitambo kwa kipindi hicho cha kasida, na soma maoni yake, Edrisa Mali ya Mungu, kutoka Mombasa Kenya, anasema shukran Radio Tehrani, nayo tunakushukuru kutegea sikio, Abdallah Ali Mkajura naye anasema asante, nawe pia tunakushukuru. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja Mataifa ametangaza kuwa anakaribisha usitishaji vita uliofikiwa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kati ya rais wa nchi hiyo Faustin Archange Todora na makundi ya waasi katibu mkuu wa umoja wa mataifa vilevile vile ametahadharisha kuwa mamilioni ya watu duniani wanakabiliwa na hatari kubwa ya baa la njaa amesema watu milioni arobaini na moja wako mbali wa hatua moja tu kutumbukia katika baa la njaa ameongeza kuwa hali mbaya zaidi kwa sasa inashuhudiwa nchini yemen ambako mamilioni ya raia wanakabiliwa na kifo kutokana na njaa Makumi ya watu wameandamana Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakitaka kuundwa tume huru ya uchaguzi nchini humo isiyoegemea upande wowote. Na spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Irani, yani bunge, amesisitiza kuwa hatua za Marekani za kuibua mivutano magharibi mwa Asia zingali zinaendelea. Muhamad Bahir Kalbof amesema leo katika kikao cha wazi cha bunge kwamba eneo la magharibi mwa Asia hii leo lipo katika hali nyeti sana, na kwamba njama na mipango tete inatekelezwa ili kuzitumbukiza nchi za eneo hili katika vita vya ndani na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.