Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kumi na tatu, hadi ya kumi na nne. Audhubillahi minashaitani rajim. Bismillah. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Asubuhi ya leo ni Oktoba kumi na saba, elfu mbili na ishirini na moja. Wapendwa wasikilizaji, tukiwa na matumaini mengi kwamba mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo na tumeandalia habari tutambazo tutaanza nazo za kikanda na kimataifa kwa asubuhi hii, na vilevile uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia jicho kurejea Marekani ndani ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Vipindi kwa leo, tutaanza na kipindi cha kualifishwa maulamaa wakubwa wa Kishia. Tutakuwa na Afrika wiki hii ambayo ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri na kushuhudiwa juma zima barani Afrika. Tutakuwa na macho yetu magazetini na makala yaleo katika historia. Wapenda wasikilizaji, nakumbusha kwa wale ambao mtapenda kufuatilia, tovuti yetu ni pastodaycom sw, na tunasikika kupitia redio Maarifa, ambayo ni redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Tumia nambari yetu ya WhatsApp ya kawaida y kutuma ujumbe wako mfupi SMS, nami nitarusha mubashara humo studioni. Usikose pia mpendo wa msikilizaji kuperuzi ukurasa wetu kwa, kwa ajili ya kupata audio na video siku ingine ni katika yourmedia.com. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service, vilevile vile tunasikika kupitia satellite. Matangazo haya wapendwa wasikilizaji, ni mubashara kutoka katika studio zetu za jame jam hapa Teheran. Karibuni. metimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. Tegea sikio vichwa vya habari. WFP yaitolea wito jamii ya kimataifa kumaliza tatizo la njaa huko Yemen. Hamdok asema Sudani inasumbuliwa na mgogoro mbaya zaidi wa kipindi cha mpito. Hatua ya Apple kuondoa programu ya Quran Majid kwenye maduka yake Uchina yazua maswali mengi, na jumuiya ya kutetea wahanga wa ugaidi yasema ugaidi unatumiwa kulinda maslahi ya madola ya kibeberu duniani. Karibuni na sasa ni habari kamili. W, mpango wa chakula duniani WFP jana umetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kuhitimisha tatizo la njaa huko Yemen. Mpango wa chakula duniani wenye mfungamano na Umoja wa Mataifa umesisitiza kuwa umedhamiria kuzisaidia familia za Wayemeni wanaohitaji misaada ya chakula ili kuendelea kuishi. WFP awali ilitangaza kuwa Yemen inakabiliwa na mgogoro mkubwa zaidi wa chakula duniani na katika upande mwingine Martin Griffith, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadam, hivi karibuni alitaja hali ya kibinadam huko Yemen kuwa ya majanga, na akasema Wayemen milioni tano wanakaribia kukumbwa na hatari ya njaa. Katika miaka sita ya karibuni Yemen imeathirika na tatizo la uhaba mkubwa wa mafuta ikiwemo mafuta ya petroli na diesel chakula na suhula za kitiba kutokana na kuzingirwa nchi hiyo kwa pande zote na muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia. Saudi Arabia, huku ikiungwa mkono na Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati na nchi nyingine kadhaa, zilianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, anga na nchi kavu. Vita hivyo aidha hadi sasa vimeua makumi ya maelfu ya wananchi wa Yemen wasio na hatia na kuwafanya mamilioni wengine kuwa wakimbizi. Waziri mkuu wa Sudani, Abdullah Hamdok, ameonya kuwa nchi hiyo inakabiliwa na mgogoro mbaya zaidi katika kipindi hiki cha serikali ya mpito iliyoundwa baada ya kuondolewa madarakani aliyekuwa mtawala wa muda mrefu wa Sudan, Omar Hassan al Bashir, zaidi ya miaka miwili iliyopita. Matamshi hayo ya Hamdok yametolewa wakati nchi hiyo ikisumbuliwa na mgawanyiko mkubwa kati ya vikundi vya kisiasa na kijeshi ambavyo vinaongoza serikali ya mpito kwa mujibu wa makubaliano ya kugawana madaraka ya Agosti 2019 kwa lengo la kuongoza nchi kuelekea uchaguzi huru na wa haki. Waziri mkuu wa Sudan amesema kiini cha mgogoro huo ni kutoweza kufikiwa makubaliano kuhusu mradi wa kitaifa kati ya makundi ya wana mapinduzi yanayotaka mabadiliko. Amesema hali hiyo imesababishwa na mgawanyiko mkubwa kati ya raia na wanajeshi. Abdallah Hamdok amesema mgogoro mkubwa wa kisiasa unaoisumbua sasa Sudan ni mbaya na hatari zaidi, ambao sio tu unatishia serikali ya mpito, lakini pia unatishia nchi yote kwa ujumla. Jumamosi ya jana maelfu ya waandamanaji walikusanyika mbele ya ikulu ya rais mjini Khartum wakitoa wito wa kuvunjwa serikali ya sasa nchi hiyo na kuishwa mapinduzi ya wananchi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Hatua ya kampuni ya Apple ya Marekani ya kuondoa program ya Quran Majid katika maduka yake nchini China imezua maswali mengi juu ya malengo na sababu ya kitendo hicho. Ni baada ya kampuni hiyo ya Apple kuondoa programu hiyo inayotumiwa sana kwa ajili ya maswala yanayohusiana na Quran na mafundisho ya Uislamu kuondolewa katika maduka ya Apple Store nchini Uchina, swala ambalo limewashangaza watumiaji wa programu hiyo na wafuatiliaji wa maswala ya kidini na teknolojia. kwa mujibu wa shirika la habari la BBC Kampuni ya Apple imedai kuwa imechukua hatua ya kuondoa programu ya Quran Majid katika maduka yake nchini China ili kutii amri ya serikali ya Beijing. Hata hivyo, serikali ya China haijatoa maelezo yoyote kuhusiana na madai hayo. Programu mashuhuri ya Quran Majid hutumiwa sana kwa ajili ya kiraa ya Quran na maswala mengine yanayohusiana na swala, katika kujua upande wa kibla, nyakati za swala dua maeneo ya misikiti iliyo karibu na mtumiaji na kadhalika. Katika miaka ya karibuni China imekuwa ikikabiliwa na ukosoaji mkubwa kuhusiana na ukiukaji wa haki za Waislamu, hususan jamii ya Uigur katika jimbo la Xinjiang. Mwezi Juni mwaka huu, katibu mkuu wa Amnesty International b agnes kalamad a, alisema jamii wa ya Waislamu walio wachache ya Uigur inapitia mateso makali jinai dhidi ya ubinadamu na ukiukaji mwingine wa kutisha wa haki za binadamu tokea mwaka elfu mbili kumi na saba na kwamba jinai hizo zinapaswa kuishitua jamii ya mwanadamu. Jumuiya ya kutetea wahanga wa ugaidi yenye makao yake nchini Iran imetangaza kuwa ugaidi umekuwa ukitumiwa kama fimbo na wenzo wa kulinda na kupanua maslahi ya madola ya kibeberu na na wala wala hauna mfungamano na dini wala madhehebu yoyote ya dini. Taarifa ya jumuiya hiyo imetolewa kulaani shambulio la kigaidi lililolenga Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada swala ya Ijumaa katika msikiti wa Bibi Fatima katika mji wa Kandahar nchini Afghanistan. Taarifa hiyo imesema mashambulizi yanayofanyika dhidi ya misikiti, makanisa na nyumba nyingine za ibada katika miaka ya karibuni yamethibitisha kuwa ugaidi unatumiwa kama uwenzo wa kudhamini maslahi ya madola makubwa ya kibeberu na wala hauna mfungamano wowote na dini au madhehebu mahususi. Na kinyume chake, dini za Mwenyezi Mungu na wafuasi wa dini hizo ndio wanaolengwa zaidi kwa mashambulizi ya magaidi, magenge ya kitakfiri na yale yenye misimamo ya kuchupa mipaka. Jumuiya ya kutetea wahanga wa ugaidi imehoji kuwa kuua watu wanaofanya ibada msikitini kuna thamani au fahari gani? zaidi ya wa Waislamu sitini wa madhehebu ya Shia waliuwawa shahidi wakati wa mlipuko mitatu ilipolenga msikiti wa Bibi Fatima kwenye swala ya Ijumaa wiki hii huko Kandahar. Kundi la kigaidi la ISIS K au Daesh limedai kuhusika na hujuma hiyo. Wiki iliyopita pia Waislamu wasiopungua mia moja waliuawa katika shambulizi la kigaidi lililolenga waumini waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ya Ijumaa katika, katika mji wa Kunduz nchini Afghanistan, na wengine karibu mia mbili wamejeruhiwa. Shambulizi hilo lililenga msikiti wa Waislamu wa madhehebu ya Shia katika eneo la Kanabad na lilifanywa na kundi hilo hilo la Mawahabi wa Daesh ISIL K na wataalamu wa masuala ya virusi wametahadharisha kuhusu athari mbaya za maambukizi ya kirusi cha Nipa kwa watu duniani, hususan katika kipindi hiki ambapo dunia inashughulishwa na mapambano dhidi ya kirusi hatari cha korona. Profesa Dame Sarah Gilbert, mwanasayansi aliyebuni chanjo ya korona ya Oxford AstraZeneca, ametahadharisha um, kwamba kuna uwezekano kirusi cha Nipah kikasababisha maambukizi ya kuangamiza wanadamu baada ya COVID-19. Katika kipindi hiki ambapo dunia imejikita katika mapambano dhidi ya korona. Virusi vya Nipah huambukizwa kwa wanadamu kupitia wanyama. Mlipuko wa kwanza unaojulikana ulitokea Malaysia na Singapore mwaka 1999 na baadaye kuenea katika sehemu nyingine za Asia kama Bangladesh na India. Virusi hivyo viliwasili katikati mwa Malaysia kupitia popo ambao walisimama kula matunda yaliyokuwa yakining'inia juu ya mashamba ya nguruwe. Nguruwe walikula mabaki ya chakula hicho cha popo, na virusi vilipitia kwa nguruwe hao kuingia kwa wanadamu waliokuwa wakifanya kazi kwenye mashamba hayo. Kwa sasa kirusi cha Nipa hakina tiba wala chanjo na kimekuwa kikijitokeza mara kwa mara katika nchi za Bangladesh na India. Kwa mujibu wa taarifa ya shirika la afya ya duniani, asilimia 40 mpaka 75 ya wagonjwa wanaoripotiwa kuwa na kirusi cha Nipa huwaga dunia kutokana na kirusi hicho. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio ya matangazo wa mubashara ya idhaa ya kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kurejea Marekani katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, shaka na shubha kuhusu swala hilo. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa juzi Alhamisi lilif liliarifisha Marekani kuwa moja kati ya wanachama kumi na nane wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Duru ya miaka mitatu ya baraza hilo itaanza kuanzia Januari mosi mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili. Nchi wanachama wa baraza hilo huchaguliwa kila duru katika upigaji kura unaofanyika kwa njia ya siri. Katika duru ya sasa, Marekani imekuwa moja ya nchi wanachama wa baraza la haki za binadamu kwa kupata kura 168 za ndio kati ya kura zote 193 zilizopigwa. Mwaka 2018 Marekani ilijitoa katika taasisi hiyo ya kimataifa kwa kudai kuwa imekuwa ikizipendelea nchi nyingine mkabala wa utawala wa Kizayuni. Kwa utaratibu huo, Marekani kwa mara nyingine tena imejiunga na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa baada ya kupita miaka mitatu na nusu tangu serikali ya zamani ya Marekani chini ya uongozi wa Rais Donald Trump ijitoe kwa upande mmoja katika baraza hilo. Rais wa sasa wa Marekani Joe Biden aliahidi baada ya kuingia White House, mwezi Januari mwaka huu kwamba atabadili maamuzi na hatua zilizochukuliwa na Trump na kuirejesha Marekani katika taasisi na makubaliano mbali mbali ya kimataifa ambayo serikali ya Trump ilitangaza kuiondoa nchi hiyo. Moja ya taasisi hizo ilikuwa ni Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, na serikali ya Biden sasa imetekeleza ahadi yake baada ya kuichelewesha kwa miezi kumi. Hata hivyo, tunapaswa kuona iwapo Washington itakuwa tayari kutambua rasmi masuala mengi ya ukiukaji wa haki za binadamu unaoshuhudiwa ndani ya Marekani kwenyewe na kuchukua hatua kutatua masuala hayo, licha ya madai chungu nzima ya serikali ya Biden kuhusu haki za binadamu na kuunga mkono kile kinachoonekana sasa kama ukosoaji na kuziwekea vikwazo nchi kinzani na mhasimu wake kama China na Rasia au la. Kabla ya hapo, baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lililoashiria katika ripoti yake masuala mengi ya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Marekani kama vile ubaguzi mkubwa wa rangi, ukiukaji wa haki za wafungwa, kukiukwa haki za wenyeji asilia wa Marekani, ukiukaji wa haki za wanawake, kukandamizwa wahajiri haramu na wakimbizi na mengineyo, na kutaka kukomeshwa visa hivyo tajwa hususan. Baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa lilikosoa hali mbaya na isiyo ya kibinadamu ya raia weusi na ubaguzi wa kimfumo nchini Marekani na kutaka kutekelezwa mabadiliko. Haya yote yanashuhudiwa katika nchi hiyo ambayo inadai kuwa mshika bendera na mtetezi wa haki za binadamu duniani. Si hayo tu, bali siku zote Marekani imekuwa ikipuuza matakwa ya baraza la haki za binadamu Bi Sara Falahi, mjumbe wa kamati ya usalama wa taifa na siasa za nje katika majlisi ya ushauri ya Kiislamu Irani, anasema Marekani inatumia mbinu mbalimbali kuingilia masuala ya nchi nyingine na kuandaa uwanja wa kuziondoa madarakani serikali mbalimbali mbali duniani kwa kisingizio cha kujenga demokrasia na kupambana na wadikteta katika hali ambayo yenyewe inakabiliwa na migawanyiko anuwai ya kitabaka kijinsia, kitaifa na kiuchumi. Naendelea kutegea sikio matangazo ya mubashara ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Namkaribisha sasa Salum Bendera awaletee kipindi chake cha kwanza: Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo. Kwa uwezo na taufiki ya Allah tumekutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kupekua kurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimaliza kumzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili, mashuhuri zaidi kwa jina la Muqaddasi Ardabili au Muhaqiq Ardabili. Tulisema kuwa wanazuoni na wasomi wengi wakubwa wa dini wanashuhudia kwamba Muqaddas Ardabili alikuwa amefikia daraja ya juu mno ya uchaji Mungu, ibada na kuipa mgongo dunia na hakuwa na mithili katika zama zake. Sehemu ya thelathini ya kipindi hiki juma hili itamzungumzia Kadhi Nurullah Shushtari, msomi na mwanazuoni mwingine mahiri na mashuhuri wa kishia aliyekuwa na mchango mkubwa katika Uislamu. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Kadhi Nurullah Shushtari alizaliwa mwaka 956 hijiria katika mji wa Shushtar nchini Iran. Alizaliwa katika familia ya elimu na iliyokuwa mashuhuri mno kwa elimu na kushikamana na imani na mafundisho ya Uislamu. Baba yake alikuwa ni Sayyid Sharif, na alikuwa alimu na msomi mtajika mno. Babu yake na kaka zake pia wote walikuwa wametabahari katika elimu mbalimbali za kiakili na nakili Aidha, watoto watano wa Kadhi Nurullah Shushtari walikuwa wasomi na wanazuoni watajika katika zama zao. Baada ya Kadhi Nurullah kukamilisha masomo ya awali na msingi katika mji wa Shushtari, alifunga safari na kuelekea mjini Mashad. Akiwa huko alisoma na kuhudhuria darsa za waalimu na maustadhi wakubwa na mahiri wa zama hizo kama Mula Abdulwahid Shushtari na Mula Abdurrashid Shushtari. Na mwaka 993 Hijiria, Kadhi Shushtari alihajiri na kuelekea India na kuchagua mji wa Agra kuwa makazi yake. Katika zama hizo Akbari Shah ndiye aliyekuwa akitawala huko India. Akbari Shah alizikomboa ardhi nyingi zilizokuwa jirani na utawala wake na hivyo kufanikiwa kupanua mamlaka yake ya utawala. Licha ya kuwa alikuwa na mapenzi na wasomi na wanazuoni, lakini hakuwa na itikadi imara na dini fulani. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana ulahidi na upagani nchini India ulikuwa ukienea na kuongezeka kwa kasi katika zama zake, huku dini za mbinguni zikikumbwa na hali ya kudhoofika na kuzimika nchini India. Wakati Kadhi Nurullah Shushtari alipowasili in nchini India, kutokana na elimu na maarifa makubwa aliyokuwa nayo, alizingatiwa na kuthaminiwa mno na mtawala wa wakati huo, yani Akbar Shah, ambapo akiwa na umri wa miaka 35 aliteuliwa na kukabidhiwa jukumu na wadhifa wa ukadhi mkuu. Hata hivyo, kabla ya kukubali jukumu hilo, Kadhi Nurullah alimwekea sharti Akbari Sha ya kwamba atakubali kuchukua jukumu hilo kwa sharti kuwa atahukumu kwa mtazamo wake ingawa hatatoka katika mduara wa madhehebu manne ya Hanafi, Hambali, Shafi na Maliki. Akbari Sha kwa upande wake alikubali sharti hilo. Umahiri wa Kadhi Nurullah kuhusu masuala ya kifikhi ya madhehebu mengine ya Kiislamu ulikuwa mkubwa kiasi kwamba fatwa zake na hukumu alizokuwa akizitoa zilikuwa zikikubaliwa na maulama wa Ahlu Sunna na fatwa hizo kusifiwa. Aidha, msomi na mwana zuoni huyo alikuwa akifundisha watu elimu ya fikhi kulingana na madhehebu yao ya Kishia, kihanafi kihambali kishafi na kimaliki. Ni mashuhuri katika historia ya maulamaa na wana zuoni na hata baina ya watu wa kawaida katika zama hizo kwamba Kadhi Nurullah alikuwa mwadilifu na alisimama kidete kukabiliana vilivyo na watoa rushwa na alikuwa akihukumu kwa mujibu wa haki na bila kupindisha sheria mwenendo na msimamo wake huu uliwakera na kuwaudhi watu waliokuwa na satwa na nguvu katika jamii. Hata hivyo, watu wa kawaida na maulama wa kishia na kisuni walikuwa wakifurahishwa mno na utendaji wake huo. Baadhi walikuwa wakiamini kuwa awali kadhi Nurullah alikuwa akificha itikadi yake ya kimadhehebu kwa kufanya takia huku kundi jingine la wataalamu wa kihistoria likiamini kwamba kwa kuzingatia baadhi ya ushahidi na nyaraka za kihistoria kama midahalo, vitabu na matamshi maulamaa mbalimbali wa zama zile, kuwa kwake mshia na mapenzi yake kwa Ahlulbeiti alaihimussalam ni jambo lililokuwa likijulikana wazi na bayana kabisa. Aidha, yeye ni mmoja wa hubiri na wenezaji wakubwa na wa mwanzo wa ushia nchini India. Yumkini kipindi fulani alijificha na kutodhihirisha imani na itikadi yake ya kimadhehebu, lakini ilipo lazimu alijitokeza na kutetea ushia na kuueneza na hivyo kudhihirisha wazi itikadi yake. Katika upande wa uandishi na kualifu vitabu, kadhi Nurullah Shushtari Alikuwa mwandishi mahiri na stadi, kama ambavyo alikuwa na hima kubwa katika uwanja huo, akifahamika pia kama malenga na mshairi hodari. Historia inaonyesha kuwa kadhi Nurullah Shushtari alitumia nguvu na kila alicho nacho kwa ajili ya kueneza madhehebu ya Ahlulbeiti alayhim assalaam. Miongoni mwa vitabu muhimu vya msomi huyu shahidi ni kile kiitwacho Ihqaq Lhaq wa Izhaq Lbatil. Aidha, kitabu cha Majalisu Lmuminin ni moja ya vitabu vyake muhimu pia. Kitabu cha Ihqaq Lhaq wa Izhaq Lbatil alikitunga kwa ajili ya kutetea na kujengea hoja uongozi na uimamu wa amirul muminin Ali bin Abitalibi alaihi ssalam na kubainisha fikra ya kiitikadi ya kishia katika zama hizo. Alim na mwana zuoni mmoja wa Kishafi, ambaye alikuwa Mwirani, alikuwa ameandika kitabu kiitwacho ibtali nahju lbatil akikosoa itikadi ya Kishia, ambapo yaliyoandikwa ndani ya kitabu hicho yaliwaudhi na kuwakera mno Mashia. Hivyo, Sayid Nurullah akawa ameandika kitabu cha Ihqaq lHaq wa Izhaq lBatil kama majibu ya kitabu cha alimu huyo wa Kisuni, kitabu ambacho kimebakia kuwa kumbukumbu kumbu muhimu katika historia. Baadhi wanaamini kuwa kitabu hicho ndicho kilichopelekea kuwa washahidi kadhi Nurullah Shushtari. Alimu huyo aliendelea na kazi ya kufundisha, kutoa hukumu akiwa kama kadhi na kueneza mafundisho ya Kiislamu huko nchini India. Baada ya kuaga dunia mtawala Akbar Shah na kisha mwanawe, yaani Jahangir, kushika hatamu za uongozi, ndipo kuliposhuhudiwa kuongezeka uadui dhidi ya msomi huyo. Maadui walifanya kila wezalo kumkinaisha mtawala mpya, yaani Jahangiri Shah ili abadilishe mtazamo wake kuhusiana na Kadhi Shushtari. Baada ya msomi huyo kuandika na kutoa kitabu cha Majalisulmuminin, maadui zake wakaazimia kumuua. Hatimaye walifanikiwa kumridhisha mtawala baada ya kuandaa tuma chungu nzima, hivyo alimu huyo akahukumiwa kuchapwa mijeledi. Hata hivyo, Kadhi Nurullah ambaye wakati huo alikuwa na umri wa zaidi ya miaka sabini hakuweza kuvumilia mijeledi hiyo eh, hivyo akaaga dunia wakati wa kutekelezwa adhabu hiyo dhidi yake. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana anatambulika kama shahidi watatu. Mwili uliokuwa umetapakaa damu wa kadhi Nurullah Shushtari ukazikwa katika eneo la Akbarabad huko nchini India. Hii leo kaburi lake linatembelewa na wapenzi na maashiki wa ahlulbeiti alaihimssalam. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni Shukran sana Salum Bendera kwa kipindi chako hicho cha mchango wa maulama wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa, popote pale matangazo haya yanapofika, kutegea sikio macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumapili, Oktoba elfu mbili na ishirini na moja linaanza Oktoba kumi na saba elfu mbili na ishirini na moja linaanza, kumi na saba, elfu mbili, na ishirini na moja, linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Ninaanza na Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo mwathirika wa Sabaya afunguka ametudhalilisha ni diwani aliyepigwa kuporwa na pesa, na Sabaya asema Mungu ametenda lema, asema ni funzo kwa wengine. Mbali na habari hii kuu, gazeti la mwananchi e, aidha limeandika Dr sho asema tuponye majeraha, amkumbusha Rais Samia ahadi yake ya kwanza kwa taifa, yeye aomba aombewe. Askofu Dr sho amesema, nina hakika Mungu ataendelea kukutumia na uwe tayari kutamka ili watu wa Tanzania wawe na afya njema, na pale Watanzania wamejeruhika kwa sababu moja au nyingine, mama, wewe umruhusu Mungu akufanye kuwa chombo cha kuwaponya watu majeraha yao. Ni maneno ya Askofu Dr. Shaw. E, na vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa, mpendo wa msikilizaji, kutoka kwa Mwananchi vinasomeka kama ifuatavyo, Watanzania na fursa tele sekta nishati madini, na wivu wa mapenzi ni tatizo la akili. Gazeti la serikali la habari leo leo Jumapili limeandika e, Samia e, lipeni kodi tufanye maendeleo, asema kodi tunayokusanya ndio inayofanya maendeleo, na kama mlivyoona haitoshi, tunahangaika kutafuta mikopo wenye unafuu ili tuzifanyie kazi haraka. Dkt Mwinyi awataka polisi kumaliza unyanyasaji wizi wa mtandao. Raisi azuia wananchi kuondolewa hifadhi ya Serengeti na serikali yasema takwimu zinatubeba mapambano dhidi ya umasikini. Hayo yakiwa ni kutoka gazeti la Habari Leo. Gazeti la Nipashe nalo linatupasha kuwa Dkt sho Samia utibu majeraha asema ameletwa na Mungu kuganga maumivu macho ya wananchi yamwelekea yeye. Vilevile limeandika rais azuia wananchi Serengeti kuondolewa hifadhini, kikokotoo cha ibuka upya, walimu atoa wa msimamo, na simba kibaruani, michuano kafu nchini Kenya. Naanza na gazeti la The Sunday Standard ambalo lina habari kuu inayohoji hivi je, yeah, waiguru atausikiliza moyo wake au sauti nyingi za wafuasi wake? Mwandishi anafafanua kwa kuandika gavana wa Kirinyaga Anne Waiguru anakabiliwa na mtihani mkubwa wa kisiasa kufuatia matamshi yake ya karibuni kwamba anaweza kukihama chama cha Jubilii na kudokeza juu ya kujiunga na muungano wa United Democratic Alliance UDA wa makamu wa rais William Ruto. The Sunday Standard aidha limeandika wakati umefika kwa Afrika kuandaa tuzo yake ya fasihi. Maafisa wa kaunti Kenya wametumia shilingi bilioni kumi na mbili nukta tatu kama gharama za usafiri wakati wa Kenya wengine wakiwa wamejifungia majumbani kwa ajili ya kujikinga na maambukizi ya Uviko kumi na tisa. Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti ya karibuni ya ofisi ya mdhibiti wa bajeti iliyoweka wazi kuwa mabilioni ya shilingi yaliyotumiwa na maafisa wa serikali katika safari za ndani na nje ya nchi katika mwaka wa fedha wa elfu mbili na ishirini na moja. Mutua amwambia Kalonzo, wakati wako umekwisha, baada ya kushindwa kwenye uchaguzi. Na tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya, IEBC, inataka kufanya marekebisho ya kisheria kwa lengo la kuboresha itibari na kujenga uaminifu katika matokeo ya uchaguzi nchini humo. Na gazeti la Star leo Jumapili lina habari zisemazo: muteti Jimmy Wanjigi kwanza anapaswa kujirekebisha, kulirekebisha jiji la Nairobi. Mfanyabiashara Jimmy Wanjigi miezi mitano iliyopita alitangaza nia yake ya kuwa rais wa baadaye wa Kenya kwa tiketi ya chama cha ODM Vilevile vile gazeti hili la Star limeandika ni kwa nini Charles Njonjo anapaswa kuandika kitabu kuhusu maisha yake. Mkakati unahitajika ili kufikia usawa wa kijinsia bungeni. Na je, nchi za kiafrika ziko tayari kuacha kupokea misaada kabisa? Imebainika kuwa nchi za kiafrika zinapokea misaada kutoka kwa wafadhili duniani lakini hali zake bado hazijaboreka bali ni mbaya licha ya kumiminua mamilioni ya dola na ambacho sawa na kiwango cha dola trilioni moja kwa ajili ya miradi ya maendeleo barani Afrika. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Nampisha na sasa Hussein Hassan na kipindi chake cha Afrika Wiki Hii, Afrika Wiki Hii. Ujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia hii leo ni pamoja na hukumu ya ICJ ya uweka uhusiano wa Kenya na Somalia katika njia panda, vita dhidi ya korona, baadhi ya serikali za Afrika kuwafukuza wafanyakazi wasiochanja na nchi za Afrika zaendelea kujibari na utawala wa kizayuni pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari ya mgogoro wa kidiplomasia katika eneo la pembe ya Afrika. Rais wa Somalia amesema katika hotuba yake aliyotoa Jumatano hii kwamba uamuzi uliotolewa Jumanne wiki hii na mahakama ya kimataifa ya uadilifu wa ICJ kuhusu mzozo wa mpaka na Kenya ni fursa kwa nchi mbili hizo kushirikiana. Rais Mohamed Abdullahi Mohamed wa Somalia almaarufu Farmajo amebainisha hayo baada ya mahakama ya ICJ kutoa uamuzi kwa maslahi ya Somalia kwa kuipatia nchi hiyo mamlaka ya kusimamia eneo la kistratejia na lenye utajiri wa mafuta na gesi katika bahari ya Hindi. Rais wa Somalia amesema Kenya inapaswa kuchukulia uamuzi wa ICJ kama fursa ya kuboresha uhusiano kati ya nchi mbili na kushirikiana watu wa nchi mbili hizo. Huko Mwogadishu, wananchi wa Somalia wameupokea kwa mikono miwili uamuzi wa mahakama ya ICJ baada ya kesi hiyo kuendeshwa kwa muda wa miaka saba. Wakati huo huo, rais Kenyatta wa Kenya amepinga uamuzi huo wa ICJ na kusema ingawaje Kenya haijashangazwa na uamuzi huo, lakini inatiwa wasiwasi na matokeo hasi yatakayosababishwa na uamuzi huo kwa eneo zima la Pembe Afrika. Akizungumza Jumatano hii rais Kenyatta amesema uamuzi huo utatia doa zaidi kwenye uhusiano wa pande mbili na kusisitiza kwamba Kenya haitaachia hata shibri moja ya ardhi yake: This decision is in the circumstances a zero sum game which will only strain the relations between our two countries. As a devoted member of the United Nations, the United Nations Security Council, as well as the African Union's Peace and Security Council, we call upon the rest of the family of nations to appreciate and respect our inherent right to protect by all available means our territory. haijabainika iwapo uamuzi huo wa ICJ utaifanya Kenya itazame upya swala la uwepo wa askari wake nchini Somalia Chini ya mwavuli wa Amisom, au la. Mbali na hayo, Mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika amesema mataifa ya bara hilo yanapaswa kushirikiana na kufanya kazi pamoja ili kuhakikisha kuwa yanaondokana na utegemezi na vilevile yanajikomboa kifedha. Musa Faki Mahamat alisema hayo Alhamisi hii katika hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano wa 39 wa Baraza la Utendaji la Umoja wa Afrika katika mji mkuu wa Ethiopia. Addis Ababa yalipo makao makuu ya AU. Amesema hatua ya umoja huo kutegemea ufadhili na fedha za misaada inatishia uhuru wa taasisi hiyo kujitawala, kujiendeshea mambo yake namna inavyotaka na kujiainishia mustakabali wake. Mahamat ameeleza bwana kwamba daima bajeti ya AU huwa imebanwa na huwa hawana budi kupunguza matumizi na kutoa kipaumbele kwa masilahi yenye umuhimu zaidi, jambo ambalo linawalazimisha kutegemea misaada na ufadhili. Hii ni mara ya kwanza ndani ya miaka miwili kwa mkutano wa Baraza la utendaji la Umoja wa Afrika kufanyika kwa shiriki kuhudhuria ana kwa ana. Mikutano kadhaa imefanyika kwa nje ya intaneti kutokana na janga la ugonjwa wa COVID-19. Uamuzi wa upande mmoja uliochukuliwa na mkuu huyo EU, wa kamisheni ya AU wa kuwapatia utawala kizainu wa Israel hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji katika taasisi hiyo kuu ya bara la Afrika ni miongoni mwa ajenda zilizojadiliwa kwenye mkutano huo. Wakati huo huo, Wizara ya Mambo ya Nje ya Sudan imetangaza kuwa nchi hiyo inapinga utawala wa kizoni wa Israel kupewa hadhi ya mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Katika taarifa, Wizara ya Mambo ya Nje ya Sudan imesema na hapa nanukuu: "Sisi tunapinga uamuzi wa tume ya Umoja wa Afrika" kuipa Israel hadhi ya mwanachama mwangalizi bila mashauriano na nchi wanachama, kwani hatua hii itapelekea kuwepo itilafu beina ya mwenyekiti wa tume na nchi wanachama." Mwisho kunukuu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mwelekeo kama huo unapingwa na ni kinyume cha misingi ya Umoja wa Afrika inayosisitiza kuhusu ushirikiano na kuheshimiana. Mwezi Julai mwaka huu mkuu huyo wa kamisheni ya AU Musa Faki Mahamat alitangaza kuwa tume hiyo imeafikia utawala wa kizayuni wa Israel huwe mwanachama mwangalizi wa umoja huo. Uamuzi huo umepingwa vikali na nchi nyingi wanachama wa umoja huo. Katika hatua nyingine, vyombo rasmi vimetangaza kuwa askari usalama wa Algeria wamefanikiwa kuzima njama iliyokuwa imepangwa kutekelezwa na maadui wa nchi hiyo kwa kushirikiana na utawala wa kizayuni wa Israel. Televisheni rasmi ya Algeria imeripoti kuwa njama hiyo ilianza kupangwa mwaka 2014 na kwamba wiki hii jeshi la Algeria limefanikiwa kuwakamata wahusika kadhaa wa njama hiyo. Kwingineko, waziri wa afya wa Kenya wiki hii ametembelea kituo cha afya cha Hilali Nyekundu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Nairobi na kutoa shukrani kutokana na huduma za afya na matibabu zinazotolewa kwenye kituo hicho. Mutahi Kagwe amelishukuru shirika la Hilali Nyekundu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutokana na huduma za afya zinazotolewa na shirika hilo nchini Kenya na kusema huduma zinazotolewa na shirika hilo zinapaswa kupongezwa. Kagwe amesisitiza udharura wa kudumisha ushirikiano wa Kenya na Iran katika sekta ya huduma za tiba na afya. Itakumbukwa kuwa siku chache zilizopita, shirika la Hilali Nyekundu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilianzisha kitengo cha kupima virusi vya korona katika kituo chake cha tiba mjini Nairobi, kwa shabaha ya kusaidia asasi za serikali katika juhudi za kukabiliana na janga hilo. Kituo hicho sasa kina kitengo chenye vifaa vya kisasa vya kupima na kutoa majibu ya awali kwa waathirika wa virusi vya korona, swala ambalo lina taathira kubwa katika kuimarisha afya ya matabaka mbalimbali mbali ya jamii ya Wakenya. Tulizamie zaidi swala la janga la korona. Kwa mara ya kwanza, serikali ya Rwanda imelegeza zaidi masharti ya kupambana na korona kwa kuondoa masharti ya kukaa karantini kwa muda wa saa 24 kabla ya kuanza kutembea nchini humo. Serikali ya Kigali inasema imechukua uamuzi huo kwa sababu inaonekana kiwango cha maambukizi ya korona kimeshuka maradufu. Hatua hii imekuja siku chache baada ya serikali ya Kigali kulegeza masharti hayo kwa kuruhusu kumbi za starehe kufunguliwa kama ishara ya kurejea katika maisha ya kawaida baada ya shughuli ya chanjo za korona kuendelea kwa kasi nchini humo. Rwanda ni mojawapo ya nchi za Afrika ambako idadi kubwa ya wananchi wamepiga chanjo dhidi ya korona. Naibu waziri wa afya wa Rwanda, Dr. Mpunga Ceases, anasema awazaja enji watagiye mkato barakingiwe. Wale wanaoingia nchini na wasiende katika karantini ni wale watakaokuwa na chanjo ya korona. Hii ni kwa sababu nchi nyingi sasa zinaonekana kufikia kiwango kikubwa cha watu wake waliochanja, na hata sasa tunaona kwamba idadi ya watu wenye chanjo wanaoingia hapa ipo juu na pia vipimo tunavyochukua vinatuonyesha kwamba hakuna maambukizi miongoni mwa wale waliopokea chanjo. tukasanga nta mpamvu yuko bamoja mahoteli kandi e, icyo twatinyaga tubona gishobora kuba kitacyakwirindwa. Wizara ya afya ya Rwanda imetangaza kuwa hadi kufikia tarehe 18 mwezi huu, wakazi wote wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, wenye umri wa miaka 18 na kuendelea watakuwa wamekwisha pokea chanjo. Wizara hiyo imetangaza pia kwamba kwa sasa kiwango cha maambukizi kimepungua hadi asilimia sifuri nukta sita. Huku hayo yakiarifiwa, wafanyakazi wa, wafanya wa serikali na watumishi wote watu wa umma ambao hawajapiga chanjo ya kujikinga na ugonjwa wa covid-19 hawataruhusiwa kuingia kazini nchini Zimbabwe kuanzia Jumatatu ijayo. Waraka uliosainiwa na Jaspar Chimeza, katibu wa kudumu wa wizara ya afya nchini Zimbabwe, wamesisitiza kuwa wafanyakazi wote wa serikali ambao hawatawasilisha vyeti vya kuthibitisha kuwa wamepiga chanjo ya wa korona hawataruhusiwa katika sehemu zao za kazi kuanzia Jumatatu. Waraka huo ambao umesambazwa katika ofisi na idara za serikali nchini humo umebainisha kwamba watumishi wa umma ambao watafeli kufika kazini kwa kukiuka agizo hilo la kuwataka wachanje watachukuliwa hatua wa za kinidhamu. Wakati huo huo, Nigeria imetangaza kuwa itafuata mkondo huo kuanzia mwezi Desemba mwaka huu. Aidha, baadhi ya idara za serikali ya Uganda zimeanza kutekeleza mpango wa kutaka kuona cheti cha kuthibitisha kuwa umechanja ili uruhusiwe kazini. Kufikia sasa bara la Afrika limenakili kesi zaidi ya milioni 8.4 za korona na vifo zaidi ya laki 2 na 15 elfu vya maradhi hayo hatarishi. Na kwa kutamatisha, jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuangamizwa kiongozi wa genge la kigaidi la Daesh au ISIS kaskazini mwa nchi hiyo. Shirika la habari la Ufaransa limenukuu taarifa ya jeshi la Nigeria iliyotolewa wiki hii ikisema kuwa Abu Musab Al Barnawi, mkuu wa genge la kigaidi no ISIS Afrika na ukufurishaji la ISIS huko magharibi mwa Afrika ameuliwa na jeshi la Nigeria. Na kwa habari hiyo ya vita dhidi ya ugaidi, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 10 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1443 hijiria kamaria sawa na Oktoba 17, mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1488 iliyopita alifariki dunia babu yake Mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Bwana abdul mutalib katika mji wa Makka mtukufu. Huyo alikuwa miongoni mwa wakuu wa kabila la Kuraish kabla ya kudhihiri Uislamu na alikuwa hodari mno katika fasihi ya lugha ya Kiarabu. Bwana Abdulmutalib alikuwa msimamizi na mshika ufunguo wa nyumba tukufu ya Alkaba. Alkadhalika, babu huyo wa Mtume alikuwa akitayarisha chakula na maji kwa ajili ya watu wanaozuru nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, na kazi hiyo aliyerithi kutoka kwa baba yake. Aliheshimu mno mikataba na ahadi zake, na kwa sababu hiyo alikuwa na ushawishi mkubwa baina ya watu miongoni mwa watoto wa mtukufu huyo ni Abdullah, baba yake mtume wetu Muhammad alayhi wa wasallam, na Abu Talib, baba yake Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Tarehe kumi Rabiul Awal, miaka 1471 iliyopita, yaani miaka 28 kabla ya Hijra, mtukufu Mtume Muhammad wasallam alimwoa Bibi Khadija binti Khuwailid alaihis salam. Bibi Khadija alikuwa mwanamke sharifu mwenye imani na maarufu kwa ukarimu wake katika zama za ujahilia, na alikuwa maarufu kwa lakabu ya Tahira kwa maana ya mswafi na mto harifu. Baada ya kufunga ndoa na Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bibi Khadija alikuwa msaidizi mkubwa na mwenzi wa mtukufu huyo katika hatua zote za maisha yake. Alisabilia kila kitu kwa ajili ya Uislamu na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Halkadhalika, bibi Khadija alayhi ssalam aliishi pamoja na mtume kipindi cha miaka 25 na daima alikuwa mke mwema na mwenye kujitolea kwa mumewe mbora wa walimwengu. Katika siku kama ya leo, miaka 48 iliyopita, nchi za Kiarabu zinazouza nje mafuta kwa wingi zilianza kutekeleza vikwazo vya mafuta dhidi ya Marekani, Uingereza na makampuni yanayo uzia mafuta utawala wa kizaweni wa Israel. Hatua hiyo ilichukuliwa kutokana na uungaji mkono mkubwa wa Marekani na Uingereza kwa utawala ghasibu wa Israel katika vita vya Israel dhidi ya Siria na Misri. Hatua hiyo ilipandisha sana bei ya mafuta katika masoko ya kimataifa na kutoa pigo kwa nchi hizo za magharibi. Muda mfupi baadaye, nchi za kiarabu zilikiuka vikwazo hivyo vya mafuta na kuanza tena kuiuzia mafuta Marekani na Uingereza. Vikwazo hivyo vilionyesha kuwa nchi za Kiislamu zina silaha muhimu inayoweza kutumiwa dhidi ya uungaji mkono mkubwa wa nchi za magharibi kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. na leo tarehe 17 Oktoba ni siku ya kimataifa ya kupambana na umasikini duniani. Umoja wa Mataifa uliainisha siku hii katika kuhamasisha jamii na serikali kupambana na umasikini. Mwaka 1992 Umoja wa Mataifa ulitangaza siku hii kuwa ni siku ya kimataifa ya kupambana na umasikini. Shukran sana Mubarak Henia kwa makala ya leo katika historia na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Ameandika, nawapata vizuri kabisa nikiwa hapa Runzewe, Uyovu, Bukombe, Geita. Nawapenda sana. Shukran sana nasi pia. E, Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika kutaka wazayuni kuwa mwangalizi wa katika umoja Afrika yu, wa Afrika u ni uhalalishi wa kuvunjwa haki za binadamu. Anasema aibu iliyoje hiyo. Tunakushukuru shirali Fadhili kutoka dar es salaam Tanzania kwa maoni yako. Maoni mengine kwa asubuhi hii ni kutoka kwa Yahya Ali, msikilizaji wetu wa Tanga Tanzania, barabara ya kumi na tatu, ameandika kauli ya rais wa jamhuri ya Azerbaijani kusema eti Iran inashirikiana na Armenia kufanya biashara ya mihadarati. Anasema kauli kama hiyo ni ya kupuuzwa. Rais wa Azerbaijani, usifitinishe, anasema usifitinishwe na utawala haramu wa Israel. Anamwambia kuwa makini na hao wa Zayuni. Shukran sana Yahya ya Ali wa Tanga, Tanzania. Tanga, Tanzania pia nakutana na ujumbe wake Profesa Ali Magema, naye anasema UNESCO, hujuma na jinai za utawala wa kizayuni huko Baitul Muqaddas ni batil. Shukran sana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania. Na maoni yamekomea hapa kwa asubuhi hii, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mpango wa chakula duniani, WFP, umetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kuhitimisha tatizo la njaa linalowakabili wananchi wa Yemen. Mpango huo wa chakula ambao una mfungamano na Umoja wa Mataifa umesisitiza kuwa umedhamiria kuzisaidia familia za Wayemen wanaohitaji misaada ya chakula ili kuendelea kuishi. Waziri Mkuu wa Sudani Abdullah Mdoko ameonya kuwa nchi hiyo inakabiliwa na mgogoro mbaya zaidi katika kipindi hiki cha serikali ya mpito iliyoundwa baada ya kuondolewa madarakani aliyekuwa mtawala wa muda mrefu Omar Hassan al Bashir zaidi ya miaka miwili iliyopita. Na hatua ya kampuni ya Apple ya Marekani ya kuondoa programu ya Quran Majid katika maduka yake huko China imezua maswali mengi juu ya malengo na sababu ya kitendo hicho. Ni baada ya kampuni hiyo ya Apple kuondoa programu hiyo inayotumiwa sana kwa ajili ya masuala yanayohusiana na Quran na mafundisho ya wa Waislamu kuondolewa katika maduka ya Apple Store nchini Uchina, swala ambalo limewashangaza watumiaji wa programu hiyo na wafuatiliaji wa masuala ya kidini na teknolojia. Programu mashuhuri ya Quran Majidi hutumiwa sana kwa ajili ya kiraa ya Quran na maswala mengine yanahusiana na swala, kama kujua upande wa kibla, nyakati za swala, dua, maeneo ya misikiti iliyo karibu na mtumiaji na kadhalika. Tunashukuru wote ambao wamekuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, nawatakia asubuhi njema, kwa herini.