Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakika tumeiteremsha Quran katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhani. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya mola wao kwa kila jambo Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran katika siku ya leo Jumamosi tarehe tisa Rabiul Awal mwaka 1443 hijiria Kamaria, inasadifiana na 16 Oktoba 2021 Miladia. Wapenzi msikilizaji, tulioandalieni uh, mchana huu wa leo kama kawaida utakuwa na taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, utakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambapo utakuwa na uh, kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi eh, za kukumbuka uh, kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lakini kabla ya kipindi hicho utakuwa na dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki na pia makala kuhusiana na Imam Mahdi Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Tutakamilisha matangazo haya kwa makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Halikadhalika, kwa wasikilizaji wetu wengine duniani, mnaweza kutupata pia uh, kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.com/sw parstoday.com/sw ambapo unaweza kusikiliza matangazo yetu mubashara na hali kadhalika, pia katika aplikhen hiyo, au katika tovuti hiyo yetu pia unaweza kupata kumbukumbu -kumbu ya matangazo yaliyopita ya mwezi mmoja. Wapenzi wasikilizaji, pia tunapenda kuwakumbusha kuwa mnakaribishwa kututumia maoni yenu kupitia anwani yetu ya WhatsApp au kupitia mtandao wetu wa kijamii wa WhatsApp ambao nambari yake nitaisoma hapa studioni e. Tafadhali zingatia nambari yetu ya WhatsApp ni jumlisha e, tisa, nane, e, tisa, sufuri, tatu, tano, sufuri, sita, tano nne nane saba. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia hiyo, na pia mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa ya FM ya nchini Tanzania. Baada ya mdoso mrefu, sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yajibu madai yasiyo na msingi ya rais wa jamhuri ya Azerbaijan. Jamhuri ya Afrika kati ya kati yatangaza usitishwaji vita na waasi Utawala wa kizayuni wa Israeli waingiwa na wasiwasi kuwa yamkini Sudan ikabadilisha mapatano ya uhusiano na utawala huo karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislami ya Iran ameyataja kuwa ya kusajabisha na bandia madai mapya ya rais wa jamhuri ya Azerbaijan dhidi ya jamhuri ya Kiislam ya Iran aliyoyatoa katika kikao cha viongozi wa jumuiya madola ya nchi huru CIS na kusema, Iran inakanusha vikali madai kama hayo. Katika taarifa ya siku ya Jumaa, Said Khatibzade msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria madai yaliyo dhidi ya Iran ya Ilham Aliyev rais wa jamhuri ya Azerbaijan kuwa eti Iran inashirikiana na Armenia katika biashara ya mihadarati na kusema na hapa namnukuu: kutoa tuhuma kama hizo katika vyombo vya habari kunafanyika kwa masilahi ya utawala wa kizoweni wa Israel ambao unataka kuvuruga uhusiano wa kidugu baina ya mataifa mawili ya Iran na jamhuri ya Azerbaijan. Khatibzade amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya mihadarati na kuongeza kuwa maelfu ya Wairani wameuawa shahidi na kujeruhiwa katika kipindi cha miongo minne wakikabiliana na mihadarati, na hii ni sehemu tu ya jitihada endelevu za jamhuri ya kiislamu ya Iran katika njia hii. Aidha amesema taasisi za kimataifa zimethibitisha kuwa Iran iko mstari wa mbele katika vita dhidi ya mihadarati. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuhusu uhusiano wa kidugu baina ya mataifa mawili ya Iran na jamhuri ya Azerbaijan. Wakati huo huo waziri mkuu wa Armenia Nikol Pashinyan naye akihutubu katika kikao hicho hicho cha CIS e, cha jamhuri za zamani za shirikisho la Sovieti kilichofanyika Ijumaa mjini Minsk, Belarus, amekanusha vikali madai hayo ya Ilham Aliyev na kusema vyombo vya usalama vya Armenia na Iran vinashirikiana katika vita dhidi ya mihadarati. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo gazeti la kizayuni la Maariv limefichua kuwa wakuu wa utawala wa kizayuni wa Israel wana wasiwasi wasi mkubwa kuwa Sudan huenda ikajiondoa hatua kwa hatua katika mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo. Hayo yamejiri baada ya wizara ya mambo ya nje ya Sudan kutangaza Ijumaa kuwa nchi hiyo inapinga hatua ya mkuu wa tume Umoja wa Afrika Musafaki Muhammad kuupa utawala wa kizaini wa Israeli hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Kufuatia tangazo hilo, gazeti la Maariv limeandika kuwa mapatano ya Tel Aviv na Khartum ya kuanzisha uhusiano wa kawaida yaliyofikiwa siku ya mwisho ya utawala wa Donald Trump yalipaswa kuimarishwa kwa kutiwa saini mapatano ziada, lakini hilo halijafanyika hadi sasa. Aidha, gazeti hilo la kizayuni limeandika kuwa wakuu wa Marekani wamekutana na maafisa wa serikali ya mpito ya Sudan kwa lengo la kushinikiza Khartum iimarishe uhusiano wake na utawala wa kizayuni wa Israeli. Gazeti hilo la Maarif limeandika kuwa Sudan iliondolewa na Marekani katika nchi e, zinazodaiwa kuunga mkono ugaidi kwa sharti la kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Mwezi uliopita waziri wa mambo ya nje wa Sudan alisema kuwa miezi kumi na moja tangu nchi yake itangaze kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israeli hakuna ishara yoyote ya kuboreka uhusiano wa pande hizo mbili, kama ambavyo hakuna pia mazungumzo yoyote rasmi yaliyofanyika baina yazo. Bi Maryam Sadiq Al Mahdi alisema hayo katika mahojiano na gazeti la National la umoja wa falme za Kiarabu na kuongeza kuwa kufutwa sheria ya vikwazo dhidi ya Israeli hakuna maana ya kuruhusu kufunguliwa ubalozi wa utawala haramu wa Israeli mjini Khartum. Rais wa jamhuri ya Afrika ya Kati, Faustina achange Tuadera, ametangaza Ijumaa kuwa serikali yake imesitisha vita na makundi ya waasi, huku akielezea matumaini yake kuwa hatua hiyo itapelekea kuanza mazungumzo ya amani. Nchi hiyo imekuwa ikikumbwa na uasi tangu rais wa zamani Francois Bozize aliondolewa madarakani mwaka elfu mbili kumi na tatu. Waasi wanadhibiti maeneo wa makubwa ya nchi hiyo, huku karibu robo ya watu milioni tano nchini humo wakiwa wakimbizi. Msemaji wa muungano mkubwa zaidi wa waasi ujulikanao kama CPC amekaribisha pendekezo hilo la serikali na kusema wataheshimu usitishwaji vita maadamu serikali nayo itafanya hivyo. Mapatano ya amani ya miaka ya nyuma hayakudumu muda mrefu na inasubiriwa kuona iwapo mara hii mapatano hayo ya kusitisha vita yatadumu au la. Todera anasema anaamini kuwa usitishaji vita utasaidia kuwalinda raia na kuwaruhusu kupata misaada ya kibinadamu na huduma za kimsingi. Baada ya kuapishwa mwezi Machi, rais Todera aliahidi kuanzisha mazungumzo na waasi, lakini bado hajatekeleza ahadi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema leo ni leo hii karibu asilimia 40 ya watu duniani, sawa na watu bilioni tatu, hawawezi kumudu lishe bora, huku njaa ikiwa inaongezeka sanjari na utapiamlo. Antonio Guterres ametoa kauli hiyo kwa mnasaba wa siku ya chakula duniani ambayo huadhimishwa kila Oktoba 16. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema siku hii sio tu kumbusho la umuhimu wa chakula kwa kila mtu duniani, bali pia ni wito wa kuchukua hatua ili kufikia uhakika wa chakula kwa wote duniani. Na China imetangaza wanaanga watatu waliokwenda kufanya kazi na kuishi kwenye kituo cha anga ya juu cha China kwa muda wa miezi sita, wamefika katika kituo hicho cha anga za juu salama. Hatua hiyo inatarajiwa kuifanya China kuwa miongoni mwa nchi zenye uwezo mkubwa katika masuala ya anga za juu. Chombo cha anga ya juu cha Shinzo 13 kilirushwa Ijumaa saa 16 dakika 23 GMT kutoka kituo cha kurushia satelaiti cha Jiuquan na kufika katika anga za mbali saa 21 na dakika 56 GMT. Wanaanga watatu wakiwemo mwanamke waliobebwa na mwana, mwana chombo hicho watafanya kazi kwa muda wa miezi sita ambao ni muda wa kawaida kuishi na kufanya kazi kwenye chombo hicho cha anga za mbali. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kushindwa Marekani kuzuia kuanzishwa tena uhusiano wa nchi za kiarabu na Siria. Akizungumza Jumatano mbele ya waandishi habari mjini Washington, Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amesema nchi hiyo haina nia ya kuunga mkono juhudi za kuboresha uhusiano na serikali ya Siria. Amedai kwamba maadamu maendeleo ya kisiasa hayatapatikana huko Siria, Marekani haitaunga mkono juhudi za kuimarisha uhusiano na serikali ya Damascus wala kuondoa vikwazo vilivyowekewa na Washington au kubadilisha msimamo wake kuhusu ujenzi mpya wa nchi hiyo marekani ilikata uhusiano wake wa kidiplomasia na siria mwaka elfu mbili kumi na mbili marekani ilikata uhusiano wake huo uh, kutokana na kuwa ilikuwa inaunga mkono harakati za kuiangusha serikali halali ya siria inayoongozwa na bashar al assad matamshi hayo ya blinken yanatolewa katika hali ambayo kinyume na matakwa ya Washington, hata nchi za Kiarabu ambazo zilikuwa zikishirikiana kwa karibu na Marekani katika kutoa mashinikizo ya kuangushwa serikali halali ya Damascus, zote zimebadilisha misimamo yao na sasa ziko mbioni kuhuisha uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na serikali ya Rais Bashar al Assad wa Siria. Katika uwanja huo, Jordan ambayo ni moja wa washirika wakubwa wa, wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi, mwishoni mwa mwezi Septemba ilifungua kivuko kikuu cha mpakani kati ya nchi hiyo na Siria ili kuwezesha kufanyika shughuli za kibiashara kati ya nchi mbili. Hatua hiyo ilichukuliwa kuwa dalili muhimu inayothibitisha hamu kubwa zilionayo nchi za Kiarabu kwa ajili ya kuanzisha uhusiano tena na Siria. Wakati huo huo, mwezi huu mfalme Abdullah wa pili wa Jordan, kwa mara ya kwanza katika muongo mmoja uliopita, alifanya mazungumzo na rais Bashar al Assad, katika hali ambayo mawaziri wa mambo ya nje wa Misri na Siria nao pia walikutana na kufanya mazungumzo mwezi uliopita, pembezoni mwa kikao cha Baraza Kuu la Umoja Mataifa huko mjini New York. Mazungumzo hayo yanatajwa kuwa ya kwanza kuwahi kufanyika katika mwongo mmoja uliopita kati ya pande hizo mbili. Gazeti la Washington Post limechapisha ripoti kadhaa zinazothibitisha kuwa nchi za kiarabu zimekuwa zikifanya juhudi za kuanzisha tena uhusiano na serikali ya Damascus, jambo ambalo pia limethibitishwa na rais Joe Biden wa Marekani. Kwa msingi huo, matamshi ya karibuni ya Blinken ya kupinga kuboreshwa uhusiano na Siria ni dalili inayothibitisha kwamba kama zilivyokuwa serikali zilizopita za Marekani, serikali ya sasa ya Joe Biden eh, pia bado inafuatilia juhudi za kutaka kuiangusha serikali halali ya Rais Bashar al Asad wa Siria, na kwa hivyo inapinga juhudi zozote za kutambuliwa rasmi au kuimarishwa nafasi ya serikali hiyo muhimu katika ulimwengu wa Kiarabu. Pamoja na hayo lakini, serikali za nchi kama vile Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati na Saudi Arabia, ambazo kabla ya hapo zilikuwa katika mrengo mmoja na Marekani katika kujaribu kuiangusha serikali halali ya Siria, sasa zimetambua wazi kwamba siasa na hatua za mrengo wa nchi za Kiarabu na za Magharibi pamoja na Uturuki za kutaka kuiangusha serikali halali ya Damascus zimegonga mwamba na kushindwa kabisa kufikia lengo lililokusudiwa. Tawala hizo zimefikia ukweli mchungu o, kwamba magaidi wote waliokuwa wakitumiwa na kudhaminiwa kwa hali na mali na Marekani na nchi zilizotajwa kwa ajili ya kuangusha serikali halali ya Siria, wote wameshindwa kutekeleza jukumu hilo dhidi ya serikali ya Rais Bashar al Assad. Sasa Mabaki ya magaidi hao walioshindwa na kudhoofishwa kijeshi na serikali ya Damascus yanaonekana katika baadhi ya maeneo ya Siria, na hasa katika mkoa wa Idlib, yakiendelea kupata uungaji mkono wa kifedha na kijeshi kutoka kwa Uturuki na nchi kadhaa za magharibi. Tom O'Connor, mchambuzi wa masala ya kisiasa, anasema, na hapa namnukulu, nchi nyingi ambazo zilitaka uhusiano nchi nyingi ambazo zilikata uhusiano na Siria y miaka kumi iliyopita sasa zimetambua ukweli mpya wa mambo na kukubali kuendelea kusalia madarakani Rais Assad. Na hii ni licha ya kuwa Marekani inaendelea kupinga serikali yake, mwisho wa kunukulu. Katika uwanja huo, Bahrein na Oman tayari zimeshafungua balozi zao mjini Damascus na Saudia nayo inaendelea kufanya mazungumzo na serikali ya Siria kwa ajili ya kufungua ubalozi wake mjini humo. Iraq na Lebnan pia zinaendelea kufanya mazungumzo ya kuimarisha uhusiano wa, wa kidiplomasia na Siria na inatazamiwa kuwa zitafungua balozi zao mjini Damascus hivi karibuni. Wapenzi wasikilizaji, swala muhimu hapa ni kuwa siasa za Rais Joe Biden wa Marekani na hasa za kuharakisha kuondoka askari vamizi wa nchi hiyo huko Afghanistan na kuisaliti serikali ya Kabul ni jambo ambalo limezithibitishia nchi e, za kiarabu na washirika wake e, kuwa washirika wa Marekani hawapati dhamana yote inayotolewa na nchi hiyo ya magharibi kwa ajili ya kuzidhaminia usalama wao, na kwamba nchi hizo sasa zinapaswa kukubali ukweli wa mambo katika eneo na ukweli huo unajumuisha ani kushindwa siasa zao za uhasama dhidi ya serikali ya Siria na kuwa sasa zinapaswa kuanzisha tena uhusiano na serikali hiyo ya Siria. Serikali ya Siria ni umuhimu mkubwa kwa nchi hizo kadiri kwamba haziko tayari tena kuendelea kufuata siasa zilizofeli za Marekani dhidi ya Damascus, na ni wazi kuwa kutofuata nchi za kiarabu matakwa ya serikali ya Biden ni dalili ya wazi ya kupungua itibari ya Marekani mbele ya itifaki wake wa eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Kama penzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran nananapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, na hali kadhalika pia unaweza kuyapata matangazo haya ya redio Teheran mubashara popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB Service na pia Parstoday, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana huko Tanga. Halikadhalika, Maarifa FM inapatikana Mwanza, na pia unaweza kusikiliza Maarifa FM huko Singida e, Mtwara e, na pia Kigoma. Na wapenzi msikilizaji, pia napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kututumia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyarusha mubashara hapa hewani. Na maoni hayo, wapenzi msikilizaji, unaweza kuyapata Uh, uh, au kuyatuma kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo nitaisoma tena hapa studioni. Wakati huu ni jumlisha 98 uh, 90 35 06 54 87. Maoni ambayo tutayapata kwa njia hii tutaweza kuyarusha mubashara hapa hewani au pia katika kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji. Hivyo basi usikose kutuma maoni yako. Tunawakaribisha sasa kuendelea kusikiliza matangazo yetu haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili so, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio kipindi maalum kinachowajieni wakati huu ambacho kitahusiana na mnasaba huu wa maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam Muhammad, mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nami tena kati kala ya Muhammad Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Mtume wa Mwenyezi Mungu ni tunu na zawadi kubwa zaidi ya Mola muumba kwa viumbe wake ambao wamekuja kushika mkono wa mwanadamu na kumwongoza kuelekea kwenye saada na ufanisi. Mwanadamu ni kiumbe mwenye matakwa na haja za aina mbalimbali. Na kwa msingi huo Mwenyezi Mungu alimpa nyenzo mbili muhimu ambazo ni mitume na akili. Hata hivyo akili ya mwanadamu hupatwa na kutu na kuathirika na mazingira au hali fulani, na hapa ndipo ikawepo haja ya mitume ambao moja ya nyadhifa za ukuu ni kuondoa kutu ya akili na kudhihirisha vipawa vilivyofichikana ndani yake. Mitume wote walipambana na itikadi, utamaduni na fikra za kijahilia na kuongoza wanadamu kuelekea kwenye mwanga, uadilifu, uhuru halisi na kumwabudu Mungu mmoja. Walimwondolea mwanadamu minyororo inayofunga macho, mikono na miguu yake. Waliwafunza wanadamu jinsi ya kuishi kwa saada hapa duniani na namna ya kufikia ufanisi wa milele katika ulimwengu wa baadaye. Aidha, walijenga mahusiano na mawasiliano kati ya wanadamu na Mwenyezi mungu kupitia wahi na ufunuo, mitume wa Mwenyezi Mungu waliunda mnyororo mkubwa ambao mafundo yake yaliwakilisha zama na wakati maalumu. Hata hivyo, mnyororo na kidani hicho cha thamani ulikamilishwa na ujio wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye alisimama katika kilele cha uongofu, na kwa sababu hiyo mafundisho yake yalikuwa ni ya abadi na milele. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa nami, wapenzi wasikilizaji, hadi mwisho wa kipindi hiki kusikiliza niliyokutayarishieni kwa leo. Kama mnavyojua Bibi Khadija, mke wake Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alikuwa mwanamke wa kwanza kabisa kumwamini Nabii Muhammadi na kuukubali Uislamu. Aya za Quran ziliteremka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, zikimwamuru kuwaonya watu na kuwalingania dini ya Kiislamu. Aidha, wakati aya nne za mwanzoni mwa Suratu Lmudathir zilipoteremshwa Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih, alitambua kwamba sasa zama za harakati na juhudi kubwa zaidi zilikuwa zimewadia na kwamba Mwenyezimungu muumba anataka nuru ya uongofu ienezwe na kudhihirishwa kati ya wanadamu. Aya hizo zinasema: ya ayuha lmuddathir, ewe uliyejigubika kwa maguo. Um faandhir, simama uwaonye watu na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Warabbaka fakabbir, na umtukuze Mola wako. Wathiyabaka fatahir, na usafishe nguo zako. Miongoni mwa wanaume Ali bin Abi Talib alikuwa mtu wa kwanza kumwamini mtume wa Mwenyezi Mungu akiwa kijana mwenye umri wa miaka kumi na moja wakati mtume alipomlingania dini ya Uislamu. Ali bin Abi Talib, ambaye wakati huo alikuwa akilelewa na mtume mwenyewe nyumbani kwake, alinyoosha mikono yake na kuiweka kwenye mikono mitukufu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Bwana Mtume aliibinya kwa furaha mikono ya Ali ambaye alitamka kwa ukunjufu na roho yake yote, ninashuhudia kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa ila Mungu mmoja na ninashuhudia kwamba Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kutamka shahada mbili, ali bin Abi Talib alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza waliokubali Uislamu na alibakia kwenye imani thabiti ya dini hadi alipouawa shahidi akiwa msikitini. Kwa utaratibu huo, jamii ya kwanza ya Kiislamu iliyokuwa imeundwa na watu watatu ilikuwa imeanzishwa mjini Maka. Jamii hiyo changa iliyoundwa na Nabii Muhammad, Bibi Khadija na Ali bin Abi Talib ilisimama juu ya msingi wa tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu na kuanza kupambana na ibada ya masanamu, ujinga na ushirikina. Nabi Muhammad alianza kulingania tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu kwa azma na irada imara tokea siku za mwanzoni mwa kubaathiwa kwake. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alianza kutekeleza ibada ya sala aliyokuwa amefundishwa na malaika Jibril. Akiwa pamoja na Bibi Khadija na Ali bin Abi Talib. Nabi Muhammad alihubiri dini ya Mwenyezi Mungu kwa siri kwa kipindi cha miaka mitatu. Maslahi na hali ya wakati huo ilimlazimu kulingania wito wa haki kwa siri na kuyahubiria makundi mbalimbali mbali. Zaid bin Haritha alikuwa mwanamume wa pili kuingia katika dini ya Kiislamu baada ya Imamu Ali bin Abi Talib na kufuatiwa na watu wengine. Muhammad, salawatu rabi wa salamuhu alaihi wa ali, alifanya jitihada kubwa katika kutangaza dini ya Mwenyezi Mungu, na alikuwa akimlingania kila mtu aliyemuona kuwa tayari kiroho kukubali haki na kweli. Katika kipindi chote cha miaka mitatu ya awali, viongozi wa Kikuraishi hawakuwatendea uovu mkubwa wa Waislamu waliokuwa wachache kiidadi. Hata hivyo upinzani wao wa siri na wa dhahiri ulianza kuonekana waziwazi pale Bwana Mtume alipowalingania jamaa zake na kuanza kuwaita watu wengine katika dini ya Mwenyezi Mungu, na kupinga ushirikina na ibada ya masanamu. Hapana shaka kwamba aina yoyote ya marekebisho makubwa na ya kimsingi yanahitajia masuala mawili muhimu ili kuweza kuwa na taathira katika maisha ya wanadamu na kuleta mageuzi katika jamii. Kwanza ni nguvu ya ubainishaji inayomwezesha msemaji kuweka wazi uhakika wa mambo na kuwasilisha kwa watu wa kawaida kwa lugha nyepesi inayoeleweka na kufahamika, na hivyo kutayarisha uwanja wa kubadili fikra na akili za watu. Pili ni taasisi imara za kujihami zinazoweza kujibu mashambulio ya wapinzani wakati wa hatari. Ama kuhusu kadhia ya kwanza, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alisifika kwa kuwa na lugha ya fasaha na ukamilifu wa juu kabisa katika medani hiyo. <tune> Alikuwa msemaji na mzungumzaji hodari aliyebainisha aya za Quran kwa kutumia fasihi na lugha ya kuvutia. Aya na maelezo ya Mtume yaliwavutia wengi kwa kadiri kwamba wapinzani wake walilazimika kutia pamba masikioni ili wasije wakaathirika na kuvutiwa na maneno yake. Qurani tukufu inaelezea jinsi makafiri wa Kiquraishi walivyokuwa wakijiepusha kusikiliza maneno ya Mtume na aya za Quran. Kwa kutia pamba au vidole masikioni mwao au kuzusha rabsha, ghasia na fujo wakati aya hizo zinaposomwa ili wasikilizaji wasiathirike kwa mvuto aya hizo, wa aya hizo na maneno ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa mfano aya 26 ya Suratu Fusilat inasema: Waqala ldhina kafaru la tasmau lihadha lqurani walghau fihi laallakum taghlibun, na walisema waliokufuru kuambizana wenyewe kwa wenyewe, msisikilize Qurani hii inaposomwa na ipigieni makelele, huenda mkashinda. Kuhusu suala la pili, Waislamu hawakuwa na kikosi imara na kinachostahili cha kujihami na kujilinda katika kipindi cha mwanzoni mwa kulinganiwa dini ya Kiislamu, kwani katika kipindi chote cha miaka mitatu ya kulinganiwa dini hiyo kwa siri ni watu arobaini tu ndio waliokuwa wamesilimu na kukubali mafundisho ya Uislamu. Wakati Bwana Mtume alipotangaza waziwazi dini ya Kiislamu kwa amri ya Mwenyezi Mungu, alianza kuwalingania na kuwaita jamaa zake wa karibu. Mojawapo ya faida za kuanza kuwalingania dini jamaa wa karibu yake ni kwamba wangesimama kumtetea na kumhami kutokana na mafungamano ya kiudugu na hisia za kikaumu, hata kama wangekuwa hawajaamini dini na mafundisho yake. Hususan kwa kutilia maana ni kwamba jamaa wengi wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam walikuwa watu wenye satwa na ushawishi mkubwa mjini Maka. Aya ya mia mbili na kumi na nne ya Suratu Shuara inasema, waandhir ashirataka laqrabin, na waonye jamaa zako wa karibu. Baada ya kuteremshwa aya hiyo, Bwana Mtume aliwaalika nyumbani kwake watu arobaini na tano kati ya viongozi wa Kikuraishi, akiwa na azma ya kuwaeleza siri kubwa aliyokuwa nayo. Giza lilikuwa limeanza kuingia na taratibu, wageni waalikwa walianza kuwasili. Ali bin Abi Talib alikuwa akijishughulisha na maandalizi ya kuwapokea wageni. Kila kitu kilionekana kuwa tayari. Wakuu wa ukoo wa Bani Hashim, wakiwemo ami zake Mtume, walianza kuwasili mmoja baada ya mwingine: Abu Talib, Hamza, Abbas, Abu Lahab na hata Harith aliyekuwa mkongwe zaidi kati ya ami zake Mtume. Wote walihudhuria hafla hiyo. Kitanga kikubwa na kipana kilitandikwa na sahani za udongo zikawekwa juu yake. Ali bin Abu Talib na Zaid bin Haritha walileta maakuli yaliyotayarishwa kwa ajili ya dhifa hiyo na kuwakaribisha wageni. Baada ya chakula, Bwana Mtume alichukua fursa ya kubainisha sababu ya kuwaita wakubwa wa Bani Hashim. Alisimama na kuanza kusema: kwanza kabisa, ninamshukuru Mola muumba na ninataka msaada kutoka kwake. Ninashuhudia kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa ila yeye, yeye ni mmoja asiye na mshirika. Enyi jamaa zangu wa karibu, hakika mimi ninakutakieni kheri na sitaki lolote ghairi ya hali bora kwa ajili yenu. Ninaapa kwa jina la Mola kwamba hakika mimi ni mtume wake ambaye nimetumwa kwenu na kwa walimwengu wote. Ninaapa kwa jina la Mola kwamba nyinyi nyote mtakufa na kufufuliwa kama mnavyolala na kuamka kutoka usingizini, kisha mutapewa jazaa na malipo yenu. Wema watapelekwa katika pepo ya kudumu ya Mwenyezi Mungu, na watenda maovu watapelekwa katika moto wa milele. Hakika nimekuleteeni yaliyo bora kuliko yote. Mwenyezi Mungu ameniamuru kukulinganieni dini yake na kukuiteni kuelekea kwake yeye. Hadhirina walikuwa kimya wakisikiliza kwa makini. Ghafla Abu Lahab alivunja kimya hicho na kukatiza maneno ya mtume kwa kusema, tungali tunasubiri hadia yako kwa hamu kubwa. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alisema: nimekuleteeni kheri na saada ya dunia hii na ulimwengu wa akhira. Ninakulinganieni maneno mawili: shuhudieni kwamba hakuna Mungu isipokuwa yeye mmoja, na kwamba mimi ni mtume wake <laughs> Ni nani kati yenu atakayeniamini na kuwa msaidizi wangu katika jambo hili na awe ndugu wasi na khalifa wangu kwenu nyinyi? Majilisi iligubikwa na kimya kizito. Ghafla Ali bin Abu Talib alisimama wima na akatangaza kuwa tayari kumnusuru mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume alikariri suali hilo mara tatu bila ya jibu lolote kutoka kwa wakuu wa Bani Hashim, ambapo mara zote Ali bin Abi Talib alisimama na kutangaza kuwa tayari kumnusuru na kumsaidia mtume wa Mwenyezi Mungu. Baada ya hapo, bwana mtume alishika mkono wa Ali na kusema, hakika huyu ni ndugu wasi na khalifa wangu kwenu nyinyi, msikilizeni na mumtii. Minongono ya hapa na pale ilisikika katika majlisi hiyo, na Abu Lahabu akaanza tena kutoa maneno ya stihizai na kejeli. Abu Talib, msaidizi wa siku zote wa bwana Mtume, aliwataka hadhirina kunyamaza kimya, kisha akasema kumwambia Mtume, ewe mwanangu, umefikisha ujumbe wa Mola wako, nasi tumesikia. Sasa tupe fursa ya kutaamali na kutafakari. Abu Lahab alisimama tena na kuzusha rabsha katika majilisi. Hata hivyo, Abu Talibu alimkatiza kwa kusema, aibu iliyoje ya kizazi hiki! Ninaapa kwa jina la Mola wa Alkaba kwamba tuko tayari kumsaidia na tutakuwa naye hadi mwisho. Ni wazi kuwa ulinganiaji wa itikadi ya kumpwekesha Mwenyezi Mungu na mapambano dhidi ya ushirikina na ibada ya masanamu ilikuwa kazi ngumu na nzito kupita kiasi katika zama hizo. Kwa msingi huo, makundi mengi yalipinga na kuufanyia shere wito wa Nabii Muhammad. Hata hivyo, Mwenyezimungu Muumba alimtaka mtume wake kutoa wa ogopa hao wanaofanyia stihizai mafundisho yake na kutangaza waziwazi wazi wito wake, kama zinavyosema aya za 94 na 95 za Suratu Lhijri, ya kwamba basi tangaza waziwazi ulioamrishwa, wala usiwajali na ujitenge mbali na hao washirikina. Ah, hakika sisi tunakutosha kukukinga na shari yao wanaofanya dhihaka. Kwa utaratibu huo, Bwana Mtume alianza wito wake wa waziwazi wazi na kwa sauti kubwa, kando kando ya mlima wa Safa akiwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu. Kuanzia wakati huo Wito wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam uliingia katika awamu mpya na nyeti. Makafiri wa Kikuraishi walianzisha upinzani wa siri na dhahiri na kutumia mbinu za aina mbalimbali mbali kusimamisha kasi ya Uislamu. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu kwa leo. Tafadhalini kuweni nami tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya makala hii. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Huyo alikuwa ni Abdulfatah Musaidi na makala maalum ambayo tumewaleteni kwa mnasaba huu wa kukumbuka kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, katika mwezi huu wa rabiul awal. Na wapenzi wasikilizaji, na, na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya mchana huu wa leo kutoka hapa Tehran kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ambayo ya yamechapishwa leo Afrika Mashariki, na udondozi huo unawajieni baada ya muda usio mrefu. Na tuna likunjua jamvi letu uliondozwa magazeti ya Afrika Mashariki jumamosi hii, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania. Magazeti mengi nchini humo yametawaliwa na habari isemayo kuwa aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai, Kilimanjaro, Ole Sabaya amehukumiwa kifungo cha miaka thelathini kwenda jela baada ya kukutwa na hatia ya makosa ya unyang'anyi wa kutumia silaha. Hukumu hiyo na kwa aina ya makosa aliokutwa nayo ni ya kwanza katika kipindi kii miaka ya hivi karibuni hasa kwa kiongozi wa wa ngazi ya mkuu wa wilaya nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Sabaya ya mkuta. Nalo gazeti la Nipashe limeandika zilivyokuwa saa sita hukumu ya Sabaya. Katika habari zinginezo, Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Januari yafungua milango nishati Aeleza mikakati yake. Profesa Mania naye afunguka kinachoendelea madini. Nipashe kwa upande wake, katika ukurasa wake wa mbele limenukulu Rais Samia Suluhu Hassan akisema mchakato wa Moshi kuwa jiji bado kidogo. Gazeti la Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia aifungua kaskazini, azindua barabara itakayoimarisha uchumi wa Tanzania na Kenya. Kwa kurahisisha biashara na utalii aahidi pia kufanyia kazi mabango ya wananchi kwa upande wake gazeti la uhuru limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa kikuu kisemacho tozo ya miamala ya jibu rais samia aeleza uingereza ilivyoiga kutoka tanzania afafanua tozo hizo zitakavyoleta tija kwa tanzania ukurasa wa mbele wa gazeti la uhuru na picha inayomwonyesha rais samia suluhu hassan akiweka jiwe la msingi la ujenzi wa daraja la Rau halmashauri ya Moshi mkoani Kilimanjaro, hiyo jana. Jamvi la habari nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, tunawatatulia wananchi kero, asema rais Samia. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaelekeza dira yetu udondozi wa magazeti nchini Kenya, na awali kabisa tunaliangazia gazeti la Saturday Nation ambalo na katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kanisa lilinipa pesa ili niue. Likifafanua limeandika kuwa mtu aliyeshikiliwa baada ya kuwa wanawake kadhaa katika kaunti ya Kiambu amewaambia maafisa wa polisi kuwa alilipwa na kanisa shilingi thelathini elfu kwa kila mwanamke aliyemuua. Sasa analiangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kalonzo ashuka bei. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa kushindwa kwa chama cha Waipa katika uchaguzi mdogo wa wodi ya Nguu Masumba huko Makueni kumeathiri vibaya nafasi ya kiongozi huyo wa chama cha Waipa Kolonzo Musioka katika siasa za urithi wa urais kuelekea uchaguzi wa mkuu wa elfu mbili ishirini na mbili kwani ameonekana sasa hana ushawishi katika eneo hilo la Ukambani ambalo ni ngome yake. Pia Taifa Leo lina kichwa cha habari kisemacho Muuaji watoto alivyouawa kinyama. Gazeti hilo limeandika kuwa Masteni Wanjala, mshukiwa aliyekiri kuua watoto kumi na watatu, naye ameuawa katika kijiji alikozaliwa, kaunti ya Bungoma, baada ya kushambuliwa na wanakijiji waliokuwa na hasira walomnasa masaa kadhaa baada ya kutoroka katika seli ya polisi mjini Nairobi. Taifa Leo katika ukurasa wake wa mm, maadili lina kichwa cha habari kisemacho pasta wa kanisa la SDA ajiuzulu baada ya kumnyemelea muumini kimapenzi. Tukiachana na hayo, tunaliangazia sasa gazeti la Business Daily ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa bei ya mafuta ya petroli nchini Kenya imeshuka kwa shilingi tano kwa lita baada ya serikali kurejesha ruzuku. Sasa tuelekeze dira yetu udondozi wa magazeti nchini Uganda, na tunaanza na gazeti la Saturday Monitor ambalo limeipa umuhimu habari sema ya kuwa mahakama imetupilia mbali kesi hamsini na saba za kupinga uchaguzi wa wabunge, huku wengine, wengine kumi na watatu waliowasilisha kesi wakiwa wamejiondoa nazo. Kesi tatu tu za kupinga uchaguzi wa wabunge ndizo zilizofanikiwa na mwisho kabisa tunaangazia magazeti ya Rwanda na naliangazia New Times ambalo limeipa umuhimu habari kuhusu operesheni ya majeshi ya Rwanda na Msumbiji dhidi ya magaidi katika jimbo la Cabo Delgado mjini eh, huko nchini Msumbiji. Eh, gazeti hilo lina mnukulu msemaji wa jeshi la Rwanda Kanali na Ronald Wiva nda akisema magaidi katika eneo hilo wamedhoofishwa. La ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti wakati huu. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa baada ya kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, umewadia sasa wakati wa kutegea sikio makala ya kila siku ya leo katika historia, na baada ya hapo utawaleteni makala ya muhtasari wa habari za dunia. Karibuni. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 9 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria sawa na tatu, Hijiria, sawa na, tarehe ya 16 Oktoba na Miladi, siku kama ya leo ya tarehe ya tisa Rabiul Awal, miaka 1183 iliyopita kulingana na kalenda Hijria, baada ya kuuawa shahidi Imam Hasan Askari alaihi ssalam, kilianza rasmi kipindi cha uongozi wa imamu wa zama, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Imam Mahdi ni mwana wa Imam Hasan Askari na miongoni mwa wajukuu wa bwana wetu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa Imamu Mahdi yupo ghaiba kwa amri ya Mwenyezi Mungu, na hadi mwaka 328 hijiria alikuwa akiwasiliana na watu kupitia wakilishi wake maalum. Kipindi hicho kilipewa jina la ghaiba ndogo. Baada ya hapo kilianza kipindi cha ghaiba kubwa ambapo Imamu wazama hakuainisha mwakilishi makhsusu na mafakihi wenye ujuzi wa dini ya Kiislamu, wacha Mungu na watambuzi wa maswala zama, ndiyo wakilishi wa mtukufu huyo katika umma. Imamu Mahdi ajalallahu taala farajahu sharifa atadhihiri tena kwa ajili ya kuja kueneza haki na uadilifu. Siku kama ya leo miaka 167 iliyopita alizaliwa huko Dublin, Ireland, Oscar Wilde, mwandishi mashuhuri wa Kiirland. Oscar alipata elimu ya msingi katika mji wa Skyline, kaskazini mwa Ireland, na akajiunga na chuo kikuu na baadaye alielekea katika chuo kikuu cha Oxford. Oscar alipata umaarufu baada ya kuandika mfululizo wa vitabu vya visa vya mwanamfalme mwenye furaha. Katika siku kama ya leo miaka 76 iliyopita liliasisiwa shirika la chakula duniani FAO. Hati ya kuasisiwa shirika hilo ilipasishwa Oktoba 16 mwaka 1945 katika mji wa Quebec nchini Canada. Lengo la kuasisiwa shirika la FAO lilikuwa ni kuzisaidia nchi wanachama kukusanya taarifa, ripoti na takwimu zinazohusiana na chakula, kilimo, utunzaji wa misitu na uvuvi, na kufanya tathmini kuhusu uzalishaji wa chakula ugavi wake na juhudi za kuboresha uzalishaji, masoko ya chakula, kulinda maliasili, kupanga sera zinazohusiana na kilimo na chakula na kadhalika. Siku hii pia inatambulika kuwa ni siku ya kimataifa ya chakula na siku kama ya leo ya tarehe 24 Meheri miaka 43 iliyopita kulingana na kalenda ya Kiirani kulitokea maafa makubwa kwenye msikiti mkuu wa Kerman huko magharibi mwa Iran baada ya vikosi vya polisi na askari usalama wa utawala wa Mfalme Muhamad Riza Pahlavi kuwashambulia kwa risasi wananchi waliokusanyika kwenye eneo hilo la msikiti kwa shabaha ya kuadhimisha 40 ya mashahidi waliouawa tarehe 17 Shahrivari mjini Teheran. Shambulio hilo la vikosi vya usalama vya Shah liliamsha hasira na wimbi jipya la harakati za wananchi za kupinga utawala kibaraka wa Mfalme Muhammad Reza Pahlavi. Namwapea msikilizaji hapa, ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla hatujaondoka hapa studioni, ni muktasari wa habari za dunia wakati huu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejibu madai yasiyo na msingi ambayo yametolewa na rais Ilham Aliyev wa jamhuri ya Azerbaijan. Jamhuri ya Afrika ya Kati imetangaza usitishwaji vita na waasi. Tangazo hilo limetolewa na rais wa nchi hiyo, ambayo ambaye amesema kuwa na matumaini kuwa eh, pande husika au hasa waasi watafika katika meza ya mazungumzo. Utawala w haramu wa Israeli umeingiwa na wasiwasi kuwa yamkini Sudan ikabatilisha mapatano ya kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala huo. China imetangaza wanaanga wake watatu waliokwenda kufanya kazi na kuishi kwenye kituo cha anga ya juu cha China kwa muda wa miezi sita wamefika katika kituo hicho cha anga za juu salama. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema leo hii karibu asilimia arobaini ya watu duniani sana, watu bilioni tatu hawawezi kumudu lishe bora, huku njaa ikiwa inaongezeka sanjari na utapia mlo. Wasikilizaji, na kabla sijaondoka hapa studio, ningependa kuangazia baadhi ya maoni yenu. Kwanza kabisa hapa kuna maoni ya kutoka Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema umoja wa Shia na Suni ni mafunzo katika Kurani na Suna, muhimu sana ya Mtume salallahu alaihi waalihi wasalam wa wa na maimamu wa toharifu. Shukran Sherali Fazel. Naye Al Hudhaifa Juma wa pwani Mchangani, Zanzibar, anasema tupo pamoja. Msikilizaji wetu mwingine Omari Ndikumane wa Bujumbura, Burundi pia naye naye ametutumia salamu zake wakati huu asubuhi. Shukran kwa salamu zake asubuhi, kwa zako Muhindar Akida pia amesema shukran kwa taarifa, kama ambavyo pia tumepokea maoni kutoka kwa Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, anasema kundi la kigaidi la Daesh linatekeleza mauaji, ni wakati serikali ya Taliban kukabiliana nao. Iaia kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.