Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pars today com sw Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 105.3 Maarifa FM Tanga, Maarifa FM Mwanza 99.7, Maarifa FM Kigoma na 104.1 Maarifa FM Mtwara, na 90.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni na email yetu ni Swahili ya radio Atayara ibido, tayara. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa na ripoti. Tutakuleteni pia kipindi maalumu kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuwa washahidi Imam Hasan al Askari alaihi ssalam. Baada ya hapo tutakuwa na macho yetu magazetini Iran juma hili, makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Taban, tutakuwa pia na maoni yenu wapenzi wasikilizaji, na muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yaonya kuhusu hatari ya kimya cha IAEA mbele ya silaha za atomiki za Israel. Saudia yasema tuna nia ya kweli katika mazungumzo yetu na Iran. Kiongozi wa genge la kigaidi la Daesh angamizwa nchini Nigeria. Na idadi ya wanajeshi wa Marekani wanaojiua yaongezeka kwa asilimia 46. Habari kamili. Balozi na mjumbe maalumu wa Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna, Austria, amekosoa vikali kimya cha wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA mbele ya mradi wa silaha za atomiki za Israel na kusema kwamba undumi la kweli wa taasisi hiyo ya kimataifa unachochea uzalishaji wa silaha hizo angamizi duniani. Balozi Kazem Gharibabadi amesema hayo kupitia ukurasa wake wa Twitter na kuhoji kwa kusema, ni nini faida ya kuwa mwanachama wa mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za atomiki NPT? Kuna faida gani kwa IAEA kushikilia utekelezaji kamili wa vipengee vya taasisi hiyo, wakati yenyewe inanyamazia kimya utengenezaji wa silaha hizo unaofanywa na baadhi ya madola kama utawala wa kizayuni wa Israeli. Amesema kunyamazia kimya na kudharau uundaji wa silaha za nyuklia unaofanywa na Israel kuna ujumbe hasi kwa wanachama wa NPT na kuna wafanya waamini kuwa hakuna tofauti yoyote baina ya kuwa mwanachama au kutokuwa mwanachama wa mkataba huo wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha ngamizi za nyuklia. Katika mahojiano aliyofanyiwa hivi karibuni na tovuti ya Energy Intelligence, na wakati alipoulizwa swali kwa nini anazungumzia mno mradi wa nyuklia wa Iran na kuacha kabisa miradi ya madola mengine hasa Israel, Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, IAEA, alijibu kiurahisi tu kwamba ni kwa sababu Israel si mwanachama wa mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za atomiki, NPT, na hata haijatia saini mkataba huo, wakati Iran ni mwanachama. Iran kwa upande wake inasema kama hakuna hatua zozote za maana zinazochukuliwa na NPT, basi kuna faida gani ya kuwa mwanachama wa mkataba huo? Hivi sasa inakadiriwa kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unamiliki karibu vichwa mia tatu vya silaha angamizi za nyuklia, na hakuchukuliwi hatua yoyote dhidi yake. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia amesema kuwa nchi yake ina nia ya kweli katika mazungumzo yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la habari la IRNA limetangaza habari hiyo leo Ijumaa na kumnukuu Faisal bin Farhan al Saud akisema hayo katika mahojiano na gazeti la Financial Times na kuongeza kuwa hadi hivi sasa kumepatikana maendeleo mazuri katika mazungumzo baina ya teheran na Riadh. Vilevile vile, amesema Saudi Arabia ina hamu ya kuona uhusiano na ushirikiano wa nchi yake na Iran unaimarika katika nyuga zote. Kabla ya hapo, pia Muhamad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, alikuwa amesema kwamba nchi yake inataka kuwa na uhusiano wa kipekee na mzuri na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kumarewa, kwa mara ya kwanza, serikali ya Rwanda imelegeza zaidi masharti ya kupambana na uviko kumi na tisa na kuondoa agizo la kukaa karantini kwa muda wa masaa ishirini na nne. Silvanus Karemera na maelezo zaidi kutoka Kigali. Hatua hii imekuja siku chache baada ya serikali kulegeza masharti hayo kwa kuruhusu baa zote na maeneo ya starehe kufunguliwa kama ishara ya kurejea katika maisha ya kawaida baada ya shughuli za chanjo za korona kuendelea kwa kasi nchini Rwanda. Rwanda ni mojawapo ya nchi za Kiafrika ambako sasa idadi kubwa ya wananchi wanaendelea kupokea chanjo dhidi ya virusi vya korona. Sasa katika hatua nyingine, serikali imetangaza kwamba kwa msafiri yeyote anayeingia Rwanda akiwa na hati inayoonyesha kwamba alipata chanjo ya korona kule anakotoka, hatatakiwa tena kukaa ndani ya karantini ya saa 24 na badala yake atatakiwa tu kuchukuliwa vipimo vya kawaida dhidi ya korona na kisha kuruhusiwa kuendelea na shughuli zake. Naibu waziri wa afya Daktari Mungata Risis amethibitisha uamuzi huu wa serikali. awazaja winjire watagiye mukato nabazabageze mu gihugu barakingiwe Wa, wale wanaoingia nchini mwako na wasiende katika karantini ni wale watakaokuwa na chanjo ya korona. Hii ni kwa sababu nchi nyingi sasa zinaonekana kufikia kiwango kikubwa cha watu wake waliochanja na hata sasa tunaona kwamba idadi ya watu wenye chanjo wanayoingia hapa ipo juu na pia vipimo tunavyochukua vinatuonyesha kwamba hakuna maambukizi miongoni mwa wale waliopokea chanjo. tukasanga nta mpamvu yuko bamoja mahoteli kandi icyo e, e, twatinya gatona gishobora kuba kitacyakwirindwa shughuli ya kutoa chanjo imekuwa ikiendelea kwa kasi, na sasa yaonekana kwa kiasi fulani maisha yanaanza kurejea katika hali ya kawaida. Sasa hatimaye serikali inaonekana kuanza kulegeza kamba, kwa kufungua pia virabu vya pombe, mabaa na kumbi za starehe. Waziri wa serikali za mitaa na utawala bora eh, amesema hata hivyo kwamba pamoja na kwamba serikali imetangaza kufungua baadhi ya maeneo ya starehe, ufunguzi huo utafuata hatua. Kwanza tutafanya tathmini ya ni hadhi gani baa au klabu itakuwa nayo, kisha tutakagua na kujiridhisha ikiwa Watu wa huduma hii wanakidhi viwango tulivyojiwekea. Wizara ya afya imetangaza kwamba hatua hiyo inaonyesha imani na ushindi dhidi ya korona, kwa kusema kwamba hadi tarehe 18 mwezi huu wakazi wote wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, wenye umri wa miaka 18 na kuendelea watakuwa wamekwisha pokea chanjo. Wizara hiyo pia imetangaza kwamba kwa sasa kiwango cha maambukizi kimepungua hadi asilimia 0.6. Silvanus Kalemera, Redio Teheran, Kigali. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuangamizwa kiongozi wa, wa genge la kigaidi la Daesh yani ISIS kaskazini mwa nchi hiyo. Shirika la habari la Ufaransa limenukuu taarifa ya jeshi la Nigeria iliyotolewa jana ikisema kuwa Abu Musaba al Barnawi, mkuu wa genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh yani ISIS au ISWAP huko magharibi mwa Afrika ameuliwa na jeshi la Nigeria. Hata hivyo hakukutolewa maelezo zaidi kuhusu namna mkuu huyo wa genge la kigaidi la Daesh Afrika Magharibi alivyouawa. Ripoti zinasema kuwa Abu Musab Albarnawi, ambaye jina lake la asili ni Habib Yusuf, alikuwa mwanachama wa genge la kigaidi la Boko Haram kabla ya kujitenga na kuwa kiongozi wa genge la Daesh huko Nigeria. Nigeria imekumbwa na mashambulio mengi ya kigaidi ya kikatili na ya umwagaji wa damu katika miaka ya hivi karibuni. Mashambulizi hayo yalianzia kaskazini mwa nchi hiyo na baadaye kuenea katika maeneo mengine ya nchi hiyo na hadi katika nchi jirani zinazopakana na Nigeria, ambazo ni Niger, Chad na Kameruni. Wizara ya ulinzi ya Marekani imetoa ripoti mpya na kusema kuwa idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo wanaojiua na ambao hivi sasa bado wamo jeshini imeongezeka kwa asilimia 46 tofauti ya gazeti la Daily Mail imeripoti habari hiyo na kusema kuwa ripoti mpya ya jeshi la Marekani inaonyesha kwamba kesi za kujiua kati ya wanajeshi wanaohudumu kwenye majeshi ya nchi hiyo hivi sasa imeongezeka kwa asilimia 46 katika kipindi cha miezi mitatu ya kuanzia Machi mwaka huu, ikilinganishwa na muda kama huo mwaka jana elfu mbili na ishirini, kwa mujibu wa ripoti hiyo ambayo bila shaka imechujwa sana katika kipindi cha miezi mitatu ya pili ya mwaka huu 21, wa 2021 wanajeshi 60 wamejiua katika matukio tofauti, ikiwa ni ongezeko la asilimia 46 ikilinganishwa na muda kama huo mwaka uliopita wa 2020, kwa mujibu wa ripoti mpya. Kuanzia tarehe mosi mwezi Januari hadi tarehe 30 Juni mwaka huu idadi ya wanajeshi wa Marekani waliojiua wakiwa wana hudumu jeshini ni 174 17. Na jeshi la majini la Libya limesema kuwa gadi ya fukweni ya jeshi hilo imeokoa wahajiri wengine sabini katika fukwe za magharibi mwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Wahajiri hao walikuwa wanahangaika kwa muda wa siku tatu katikati ya bahari na walikuwa wamekaribia kuzama wote, wakati kikosi cha gadi ya ulinzi ya ufukweni kutoka jeshi la majini la Libya kilipofika na kuwaokoa. Wahajiri hao wamekabidhiwa kwa taasisi za misaada ya kibinadamu kwa ajili ya huduma hasa za chakula, vinywaji na matibabu, kabla ya kukabidhiwa kwa mamlaka zinazohusika na masuala ya wahajiri haramu. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam hapa ni Teherani, za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema kuendelea jinai za wanamgambo wa SDF kaskazini mwa Siria kwa uungaji mkono wa Marekani. Kwa mara nyingine tena katika siku za hivi karibuni kumeongezeka jinai zinazofanywa na, na wanamgambo wanaojiita vikosi vya kidemokrasia vya Siria SDF dhidi wa ya wakazi wa maeneo yanayoshikiliwa na wanamgambo hao. Wanamgambo hao ni moja ya makundi yanayopigana katika maeneo ya kaskazini mwa Siria. Wanamgambo hao wanaungwa mkono na kufadhiliwa kwa hali na mali na Marekani na wanaipinga serikali halali ya Siria. Wanamgambo wa SDF wametenda na wanaendelea kufanya jinai chungu nzima dhidi ya raia wa Siria. Katika siku za hivi karibuni, wanamgambo hao wa kikurdi walivamia nyumba kadhaa za wakazi wa kaskazini kazi mwa mkoa wa Deir Ezzor kwa msaada wa ndege za wanajeshi vamizi wa Marekani na kuwapelekea wenyeji kadhaa wa mji huo maha na kuwapeleka wenyeji kadhaa wa mji huo maha mahala pasipojulikana. Jumamosi iliyopita pia wanamgambo hao walivivamia vijiji katika kitongoji cha Tel Barak, huko kaskazini mashariki mwa Alhasaka na kisha kuwateka nyara raia zaidi ya mia moja. Ukweli ni kuwa mbinu wanayotumia hivi sasa wanamgambo hao ni kuzusha hofu na vitisho kwa raia kwa lengo la kuwaibia fedha zao na pia kutaka wawaunge mkono kwa nguvu wanamgambo wanaojiita Vikosi vya Kidemokrasia vya Siria wameripua maeneo kadhaa huko Deresur, na huku wakiwa na silaha za kivita wanaolazimisha wenye maduka na wachuuzi wawapatie fedha huko hasa Hasaka. Pia wanamgambo wa SDF wanapata pesa kwa kuiba nyaya za umeme na kupora mali za raia majumbani, mbali na kuiba vyanzo na mali asili ya nishati katika maeneo ya kaskazini mwa Siria. Vitendo hivyo viovu vya wanamgambo hao vimekumbwa na radi ya mali kali ya wananchi. Wakazi wa maeneo yanayodhibitiwa na SDF wamefanya maandamano mara kadhaa kulalamikia jinai na hujuma za wanamgambo hao na kutaka kuzuiwa wanamgambo wa SDF kuvamia mali za raia na kufanya udhalilishaji mwingine wa kijinsia dhidi ya raia. Ama suala lililo muhimu ni kwamba wanamgambo hao wanaojiita vikosi vya kidemokrasia vya Siria wanapaswa wanapewa uungaji mkono kamili na Marekani, na ni uungaji mkono huo pia ndiyo sababu kuu inayowapelekea kuendelea na jinai na machafuko yao dhidi ya raia katika maeneo mbalimbali ya Siria. Marekani kwa upande wake inaendelea kuwaunga mkono wanamgambo hao kwa madai ya eti kupambana na kundi la kigaidi la ISIS lakini lengo kuu la uungaji mkono huo kwa wanamgambo hao wa SDF ni kwa ajili ya kuwa na wanamgambo mamluki ambao wataweza kukabiliana na serikali halali ya Siria. <mulia> Bado mko nasi katika matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ilah. As salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, msikilizaji mpenzi, na karibu kutegea kipindi hiki maalum kinachokujia kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Imam Hasan bin Ali al Askari alaihi ssalam, ambaye ni imamu wa kumi na moja katika mlolongo maimamu kumi na wawili katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, sambamba na kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na haswa wafuasi wa kizazi na dhuria wa mtume mtukufu, tunakukaribisha kutegea sikio dakika hizi chache kutoka hapa Radio Tehran iliyokutupia jicho japo kwa mukhtasari historia na maisha ya imamu huyu mwema. Karibu. Maisha ya maimamu wa ahlulbeit wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam yamejaa maarifa na mafunzo kwa ajili ya kumlea mtu na jamii kwa ujumla. Hata hivyo, utawala wa kitwaghut kidhalim, na hali kadhalika kuwepo vizingiti vingi kulitatiza harakati na shughuli za Ahlul Beit alaihimu salam kwa ajili ya kueneza mafundisho asili ya dini tukufu ya Kiislamu. Vizingiti hivyo vilishamiri sana katika kipindi cha Imama Jawad na Imam Ali Alhadi alaihi salam na kushtadi zaidi wakati wa kipindi cha Imam Hasan Askari alaihi salam. Watawala wa wakati huo wa Bani Abbas walimlazimisha Imam Ali al Hadi na mwanaye Imam Hasan aliyekuwa na umri wa miaka minne wakati huo kuwahama mji wa babu yao Mtume Muhammad sallallahu wa alayhi wa sallamu, wa Madina na kuelekea mjini Baghdad Iraq, ambako kulikuwa makao makuu ya watawala hao. Baada ya kufariki dunia Imam Hadi alaihi salam, Imam Hasan Askari alaihi salam alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu huku akiwa na umri wa miaka 6 tu. Katika mazingira hayo magumu, mtukufu huyo aliweza kufikisha ujumbe wa mafundisho ya Kiislamu katika nyanja tofauti, zikiwemo za kisiasa na kijamii kwa wanafunzi wake. Hata hivyo, vikwazo na vizingiti vya vi aina mbalimbali vilivyowekwa na watawala wa Bani Abbas havikuweza kuzuia upendo wa watu kwa Imam Askari alayhi salam. Hali hiyo inaonyesha kuwa nuru ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na Ahlu Baiti wake alayhim salam ni nuru ya haki ambayo kamwe haiwezi kuzimwa. Kipindi cha Imam Hasan Askari alayhi salam kilikuwa kipindi chenye misukosuko mikubwa zaidi cha watawala wa Bani Abbas. Uongozi usiofaa migogoro ya ndani ya utawala, upinzani wa wananchi, harakati za mara kwa mara dhidi ya watawala na kuenea mafundisho potofu ni miongoni mwa sababu za machafuko ya kisiasa na kijamii ya kipindi hicho. Viongozi walikuwa wakiwanyonya raia, huku wakijenga makasri na majumba makubwa ya kifahari na kuwaacha watu wa kawaida katika hali ngumu ya kimaisha. Viongozi hao madhalim hawakujali umaskini na tabu za raia bali waliendelea kujineemesha katika utawala. Kati ya watawala wa Bani Abbas, Mutamid ndiye aliyoudhi zaidi Imam Hasan al Askari alaihi ssalam, na wafuasi wake na kumfunga jela kwa muda fulani. Alikuwa mpenda madaraka, na akitambua vyema kwamba kama hangemdhibiti Imam Askari alaihi ssalam kwa wakati na kumwachilia eneze mafundisho yake kwa uhuru miongoni mwa watu, basi muda si mrefu wangeweza kumwondoa madarakani kutokana na dhulma kubwa aliyokuwa akiwafanyia. Katika upande wa pili, Mutamid na watawala wengine dhalim wa Bani Abbas walikuwa wamesikia hadithi sahihi kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa kwamba Imam Askari alaihi salam angezaa mtoto mbaye baadaye angeujaza ulimwengu kwa uadilifu na usawa na kuondoa kabisa utawala wa kidhalim na uonevu. Kwa kuzingatia hilo, watawala hao walibana na kumdhibiti Imam Askari alaihi salam kwa kila njia walioweza. Kuhusiana na swala hilo, Imam alaihi ssalam anasema: Bani Umaya na Bani Abbas walitulenga kwa mapanga yao kwa dalili mbili. Ya kwanza ni kuwa walitambua vyema kwamba ukhalifa na uongozi wa Uislamu haikuwa haki yao na wala hawakuwa na hadhi yoyote kwenye haki hiyo. Walikumbwa na wasiwasi na hofu kubwa, kuwa tusije tukaanzisha mapambano ya kusimamisha utawala adilifu na wa haki. Dalili ya pili ni kwamba walikuwa wamesikia hadithi za wazi na sahihi kwamba utawala wa madhalimu na waonevu ungeangushwa na kaimu wetu, na wao wakitambua vyema kwamba walikuwa ni watawala dhalim na waonevu, hivyo waliazimia kukata na kuua kizazi cha Mtume ili kutoruhusu kuzaliwa kwa Qaim wa Ali za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lakini Mwenyezi Mungu hakuruhusu wajue alikokuwa Qaim ili apate kudhihiri na kusimamisha utawala wake wa uadilifu, hata kama makafiri watachukizwa na jambo hilo. Licha ya uadui na njama zote hizo zilizofanywa na watawala wa Bani Abbas dhidi ya Ahlu Beit wa mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wa salam, lakini njama na uadui huo haukumfanya Imam Hasan Askari alaihi salam aache kuwatakia mema na kuwasaidia watawala hao. Katika utatuzi wa matatizo mengi yaliyoikumba serikali ya Kiislamu katika kipindi cha uhai wake, Imam alaihi salam alikuwa kiongozi wa wanazuoni na wana mapambano wa kisiasa na kiitikadi katika zama zake. Katika zama hizo wafuasi wa Imam Hasan Askari alaihi salam walijishughulisha na uenezaji wa hadithi na mafundisho ya ahlubeit wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam pamoja na sheria za Kiislamu. Imam Hasan Askari alaihi ssalam alikuwa mja bora na wa kupigiwa mfano kuhusiana na swala la ibada na uchamungu. Abu Hisham Jafari, mmoja wa wafuasi wa Imamu Hasan Askari alaihi salam, anasema, wakati wa swala ulipofika, aliacha shughuli aliyokuwa akiifanya na hakutanguliza kazi yoyote mbele ya swala. Uwepo mtukufu wa Imam alaihi salam lilikuwa dhihirisho la kuvutia la ibada na kunyenyekea mbele ya Mwenyezi Mungu ya. Historia inatuambia kuwa maafisa kadhaa wa utawala wa Bani Abbas na haswa walinzi wa jela walishuhudia na kuvutiwa sana na unyenyekevu mkubwa aliodhihirisha Imam Hasan Askari alaihi salam alipokuwa kwenye ibada ya Mwenyezi Mungu. Alidhihirisha ikhlasi kubwa mbele ya muumba wake na hivyo kuwavutia pakubwa maafisa hao wa utawala wa Bani Abbas, kiasi cha kuwafanya wabadilishe mkondo na kufuata njia sahihi na ya saada ya Imam alaihi salam. Imepokewa katika hadithi tukufu kuwa wakati Imam Hasan Askari alaihi ssalam alipokuwekwa gerezani, alikuwa akijishughulisha muda wote na ibada, kumkumbuka mola wake na kumwelekea yeye kiasi cha kumwathiri askari aliyekuwa amewekwa kwa ajili ya kutoa adhabu na mateso kwa wafungwa. Siku moja, maafisa wa utawala wa Bani Abbas walienda kumtembelea mlinzi wa jela aliyokuwa amefungwa Imam Hasan Askari alaihi ssalam. Mlinzi huyo alijulikana kwa jina la Saleh bin Osif na kumtaka awe mkali na mgumu dhidi ya Abu Muhammad na kamwe asimpe utulivu hata kidogo mtukufu huyo. Mlinzi huyo aliwajibu maafisa hao wa Bani Abbas akiwaambia, mnanitaka nifanye nini tena? Kwani hamjasikia kuwa nimewapeleka askari wawili zaidi kwenda kumtesa Abu Muhammad, lakini kinyume na nilivyotarajia watu hao waliathiriwa sana na Abu Muhammad yani, Imam Hasan Askari alaihi salam. Na baada ya hapo, si tu kwamba hawakumtazama kama mfungwa, bali waligeuka na kuwa ni watu wa kufanya ibada na kufunga, na hivyo imani yao ikaimarika zaidi. Hapo maafisa wale wa utawala wa Bani Abbas walitaka wale askari wawili waletwe mbele yao na wasailiwe. Walipofika wakawaambia ule wenu nini kimetokea mpaka mmeshindwa kumwadhibu mtu huyu? Yaani Imam Hassan. Wale askari wakajibu kwa kusema, mlitarajia tuseme nini mbele ya mtu ambaye mchana kutwa hufunga na usiku kucha hukesha katika kufanya ibada? Mtu ambaye hajishughulishi na jambo jingine ghairi ya kumwomba Mwenyezi Mungu Mtukufu. Wakati alipokuwa akitutazama, tulikuwa tukiona haiba na utukufu wake. Mwisho wa kunukuu. Kwa mara nyingine tena, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa pole kwenu nyote kwa mnasaba wa kukumbuka siku alipouawa shahidi Imam Hasan Askari alaihi salam, mmoja wa wajukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Na habari Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini <muchos> Jamvi la masho yetu magazetini mchana wa leo Ijumaa, Oktoba 15, 2021, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Nipashe ambalo limeandika ma-RC na ma-DC wawekwa mtegoni. Ni wale mwenge uligundua madudu kwenye miradi ya maendeleo iliyoko chini yao, sasa wako mikononi mwa Samia. Takukuru yatoa ripoti kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno, Samia afunga na mambo sita awaonya maRC na maDC na maDED kuhusu miradi ya shilingi bilioni 65, atoa maagizo, hatua zichukuliwe. Habari zake nyingine zinasema: siku ngumu, Ode Sabaya akisubiri hukumu leo huduma duni za afya nchini Tanzania za changia vifo. Dewji asema Tanzania ni salama kwa kuwekeza fedha, na sakata la gereji bubu la nchukua sura mpya. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema miradi ya bilioni 65.3 yakataliwa na Mwenge, Rais Samia asema wote waliohusika na ubadhirifu watachukuliwa hatua. Mingine elfu moja na sitini na saba ya shilingi trilioni moja nukta mbili yazinduliwa na Mwenge wa Uhuru. Gazeti hilo limemnukuu pia rais wa Zanzibar akisema tuilinde amani iliyopo, na Mbarawa aitaka TPA kujipanga kufanya biashara. Nalo gazeti la Uhuru la chama tawala CCM limeandika Rais Samia atoa onyo kali kwa wabadhirifu. Mama Salma Kikwete asema serikali ya Rais Samia inaenzi kwa vitendo falsafa ya Mwalimu Nyerere. Narko yapunguza migogoro ya wafugaji na wakulima, na Kagera yamaliza chanjo ya Uviko 19. Kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo limeandika serikali kuenzi falsafa vile vile ya Nyerere. Vilevile limeandika bandari Da yapokea meli nyingine kubwa yenye magari, na Rais wa Zanzibar D Huseni Ali Hassan Mwinyi asema amani iliyopo Tanzania ni mfano duniani. Tunaelekea nchini Kenya. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema hatimaye polisi wa mtia mbaroni mume wa Agnes Tirop mjini Mombasa. Mwanariadha Agnes Tirop alipatikana amekufa katika chumba chake cha kulalia nyumbani kwao huko Iten katika kaunti ya Elgeyo Marakwet siku ya Jumatano kuhusu habari hiyo hiyo pia limeandika ah, polisi wanamsaka mwanamke mmoja anayehusishwa na mauaji ya Agnes Tirop. Vilevile limeandika baada ya kupita saba ya kupita miaka 27 ya kutoweka, mwanamume mmoja wa Thika aungana na familia yake katika kaunti ya Kisii. Gazeti la Standard nalo limeipa kipaumbele habari ya mauaji ya mwanariadha Agnes Tirop chini ya kichwa cha maneno, Mama Agnes Tirop azungumzia uchungu wa kumpoteza binti yake huyo. Vile vile limeandika Musalia Mudavadi amtaka Rais Uhuru Kenyatta aondoe marufuku za korona. Aidha limeandika Mtanzania aliyezini na msichana mdogo afungwa jela miaka kumi na tano. Kwa upande wa chapisho la leo la gazeti la Taifa Leo, tunasoma pamoja na habari nyinginezo kwenye ukurasa wake wa mbele habari kuu inayosema haramu za Uhuruto. Dondoo za habari hiyo inasema huduma namba yaharamishwa na kuzidisha mabilioni ya fedha zilizotumiwa kusikofaa. Habari nyingine kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema matajiri wa mlimani wamfokea Ruto, na katika ukurasa wake watatu lina habari inayosema janga, shule zalemewa kudhibiti kusambaa ugonjwa wa korona. Ama kwa huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor ni hii inayosema hizi ndizo sababu zinazoifanya serikali ya Uganda ishindwe kufikia malengo yake ya chanjo ya uviko 19. Kiujumla limeandika zaidi ya nusu ya dozi milioni 5.6 za uviko 19 ilizopokea Uganda kama msaada zimeshindwa kudungwa kutokana na idadi ndogo ya wananchi waliojitokeza kupiga chanjo hizo tangu zamani maafisa wa afya wamekuwa wakihimiza wananchi kupiga chanjo, lakini pamoja na hayo, tangu tarehe kumi Machi mwaka huu hadi hivi sasa ni dozi milioni mbili 2 na laki tatu tu ndizo zilizotumika. Kati ya hao watu milioni moja na laki nane wamepiga chanjo moja tu, na laki tano na themanini na nne elfu na sitini na sita ndio waliopiga chanjo zote mbili idadi hiyo ni chini ya nusu ya malengo yaliyokusudiwa na serikali, limeandika gazeti hilo. Ama habari yake nyingine inasema jana Alhamisi, jeshi la polisi nchini Rwanda lilitangaza habari ya kutiwa mbaroni watu sita, wakiwemo wamiliki wa kanali maarufu za YouTube na wanachama wa chama cha upinzani, kwa kile polisi hao walichosema ni kueneza uvumi wenye nia ya kuchochea hisia za wananchi dhidi ya serikali ya Rais Paul Kagame. Nam apenite Irani ha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amdamba wapenzi wa usikilizaji, karibu karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya takaangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ataka Afghanistan adhibu waliohusika na shambulio dhidi ya msikiti; Rais Ibrahim Raisi asema Iran imepata mafanikio makubwa zaidi pamoja na kuwepo vikwazo na mazoezi makubwa ya kijeshi yafanyika nchini Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ametoa mwito kwa mamlaka za Kabul, Afghanistan, kuwaadhibu waliohusika na shambulizi la bomu lililoua makumi ya watu msikitini katika mji wa Kunduz nchini Afghanistan Ijumaa iliyopita. Ayatullah Said Ali Hamenei ametoa mwito huo Jumamosi katika salamu za rambirambi rambi kufuatia hujuma hiyo ya kigaidi na kusisitiza kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua za kuzuia mashambulio ya aina hiyo kutokea tena. Kiongozi mwadhamu amesema amesikitishwa mno na tukio hilo lilopelekea kuuawa shahidi na kujeruhiwa idadi kubwa ya watu wasio na hatia nchini Afghanistan na kuzitaka mamlaka husika nchini humo kuwafikisha mbele ya sheria waliotenda jinai hiyo. Alkadhalika, Ayatullah Khamenai, kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu, mbali na kuwaombea rahma na maghfira waliouawa shahidi katika hujuma hiyo na kuwatakia majeruhi afueni ya haraka, ameziombea subira na amani familia za wahanga wa shambulio hilo. Ikumbukwe kuwa waumini wasopungua sitini waliripotiwa kuwa washahidi na wengine zaidi ya mia hamsini kujeruhiwa katika mlipuko huo wa bomu lojiri Ijumaa katika msikiti wa Khanabad karibu na mji wa Kandahar nchini Afghanistan. Hujuma hiyo ya kigaidi ya Ijumaa iliyopita ilijiri wakati waumini walipokuwa wakiswali swala ya Ijumaa katika msikiti huo wa waislamu wa madhehebu ya Shia. Hii ni hujuma ya kwanza kubwa kuwahi kutekelezwa dhidi ya mashia wa Afghanistan tangu kundi la Taliban lilichukua hatamu za uongozi mwezi Agosti. Kundi la kigaidi na kitakfiri la ISIS au Daesh limedai kuhusika na hujuma hiyo ambayo imelaaniwa vikali kote duniani. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi hii imeweza kupata mafanikio makubwa katika sekta za ulinzi na nuklia pamoja na kuwepo vikwazo shadidi vya maadui, na hivyo vikwazo kama hivyo haviwezi kuwa kizingiti katika ustawi wa Iran. Rais Raisi amesema hayo wakati wa sherehe za kuanza mwaka mpya wa masomo katika Chuo Kikuu cha Teheran na kuongeza kuwa ustaarabu huanzia katika vyuo vikuu, na hivyo vyuo hivyo vinapaswa kufuatilia matatizo ya nchi. Hali kadhalika Rais Raisi ameashiria mafanikio makubwa ya Iran katika sekta ya ulinzi na pia sekta ya nuklia pamoja na kuwepo mashinikizo shadidi ya adui katika sekta hizi mbili. Amesema hata maadui wakiendeleza vikwazo vyao hawataweza kusitisha ustawi wa Iran. Hali kadhalika amesisitiza kuwa vyuo vikuu vinapaswa kuwa vitovu vya ustawi wa nchi kwa kuelimisha wanasayansi na wasomi ambao wataweza kuwasilisha suluhisho bora zaidi kwa matatizo ya nchi. Rais Raisi amesema serikali yake ya awamu ya 13 itajitahidi kuimarisha sekta ya sayansi nchini na kuongeza kuwa nguvu za nchi haziko tu katika kuunda makombora, ingawa sekta hii ni chanzo cha fahari, lakini pia nguvu za nchi zinapaswa kubainika katika sekta nyinginezo. Amesema Iran inapaswa kustawi katika nyanja zote za sayansi na teknolojia ili iweze kuwa dola lenye nguvu katika nyuga mbalimbali mbali. Rais Raisi aidha amesema vyuo vikuu nchini Iran vimekuwa na nafasi muhimu katika kukabiliana na janga la COVID-19. Hapa anataka kushukuru vyuo vikuu na nafasi ambayo vimekuwa nayo katika kukabiliana na janga la korona, kwani vimeweza kutia fora. Kwa hakika wahadhiri wa, wa vyuo vikuu pamoja na wafanyakazi wa sekta ya afya wamepata mafanikio wa mazuri. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, yani Bunge, amesema kuwa fikra za Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, na mapinduzi ya Kiislamu katika miongo iliyopita zilikuwa na manufaa makubwa, ambapo hivi sasa tumesimama imara mkabala wa adui mwenye nguvu. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran amebainisha hayo katika hafla ya kufungua duru ya pili ya uteuzi wa athari zilizofanya vizuri katika harakati ya Mukawama na kulinda haram tukufu ambayo hufanyika kila baada ya miaka miwili. Ghalibaf ameongeza kuwa sunna ya Mwenyezi Mungu na wananchi wenye imani ni kigezo kile kile cha kujitetea utakatifu cha walinzi wa haram ambacho kimepatikana e, katika kuweza kupigana vita na Daesh katika hali ambayo hakuna jeshi lolote lililoweza kukabiliana na kundi hilo la kigaidi. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Iran amesema kuwa walinzi wa haram ni vikosi na askari ambao wanachama wake wametoka uh, katika vijiji na miji mbalimbali katika ulimwengu wa Kiislamu na kisha kujumuika pamoja chini ya maktaba ya Uislamu na Qurani tukufu. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu amesisitiza kuwa vita vya vyombo vya habari vya maadui vimezidi nguvu uh, na kasi vita vya kiuchumi, na kwamba hata maadui wa mapinduzi ya Kiislamu wana nufaika na vita hivyo vya vyombo vya habari katika vita vyao vya kiuchumi dhidi ya mataifa mengine. Akifafanua zaidi spika Kalibaf amesema leo tuko katika vita vya vyombo vya habari na vita vya kiuchumi. Leo hii ndiyo medani yetu ya vita. Mimi na marafiki wengi walio hapa tunaamini kuwa vita vya vyombo vya habari vya maadui vimevizidi nguvu na kasi vita vya kiuchumi. Iwapo tunataka kufanikiwa katika vita vya kiuchumi, tunapaswa kupata mafanikio kwanza katika vita vya vyombo vya habari. na vikosi vya anga vya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jeshi la walinzi wikihi, ya ya wa mapinduzi ya Kiislamu wiki hii vimefanya mazoezi ya kijeshi yaliyopewa jina la Walinzi wa anga ya Vilayat elfu moja mia nne katika maeneo ya jangwani ya katikati mwa nchi. Brigadier Jenerali Ghadir Rahimzade, kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha Hatam Alanbia, amesema vikosi vilivyoshiriki kwenye luteka hiyo ya kijeshi ni pamoja na kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Iran, kitengo cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na kikosi cha anga cha jeshi la jamhuri ya kiislamu Iran. Amesema mfumo wa kamandi na udhibiti wa eneo roc wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na mifumo ya rada ya Miraj Fathi mbili Bashir na Quds iliyotengenezwa na wataalamu wa humo nchini, sanjari na aina kadhaa za droni ndege zisizo na rubani, ni miongoni mwa suhula na zana za kivita zilizotumika kwenye maniva hiyo. Mazoezi haya ya kijeshi yamefanyika kwa kutegemea utaalamu wa wasomi wa ndani ya nchi katika kudhamini mahitaji ya kiulinzi kwa shabaha ya kujiweka tayari kuzuia hujuma ya aina yote mabeberu wa kimataifa. Akizungumza na mwandishi wa redio Tehran, Brigedia Jenerali Mahdi Hadian, naibu kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu Iran, amefafanua kuhusu baadhi ya nukta za mazoezi hayo na kusema: shahada bargozari razmaish mushtarak padafand hawai mudafan asman velayat 1400, mazoezi ya pamoja ya kijeshi yaliyopewa jina la walinzi wa anga ya Vilayat 1400. Kikosi cha angani cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kimeandaa mazoezi haya ambayo yanashabihiana na hali halisi ya kivita Tumetumia zana zote kama vile ndege zenye rubani na zisizo na rubani, ndege za kudondosha mabomu na kuhujumu, na pia ndege maalumu za kukusanya taarifa za siri za adui pia tumeshirikiana na kikosi cha angani cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mazoezi haya yamekuwa na no umuhimu mkubwa sana kwetu, ili kuweza kubaini uwezo na utayarifu wetu wa kivita, kwani uwezo wa kulinda anga ya nchi hutegemea sana pia uwezo wa kikosi cha angani cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wapenzi msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya uh, naibu kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran juma hili kwa leo, na ni matumaini kuwa umeweza kunufaika. Hadi wakati mwingine panapo majaliwo yake Mola, waherini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 8 mfungo 6 Rabiul Awal 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 15 Oktoba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1183 iliyopita aliuawa shahidi Imam Hasan Askari alaihi ssalam ambaye ni mmoja wa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji wa Samara nchini Iraq. Imam Askari alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina mwaka 232 Hijria, na alishika hatamu za kuongoza umma baada ya kuuawa baba yake mwema Imam Ali Alhadi alaihi salam. Kipindi cha uongozi wa Imamu Hasan Askari kilijawa na misukosuko mingi kutokana na kuzaliwa ndani yake Imamu Wazama Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif kwani viongozi wa utawala wa kizazi cha Abbas walikuwa wakichunga mno na kumsaka imamu huyo aliyeahidiwa kudhihiri katika akhiri zaman. Alisifika kwa elimu, ukarimu na uchamungu. Imamu aliuawa shahidi na watawala madhalimu wa Bani Abbas kwa kupewa sumu katika siku kama hii ya leo. Siku kama ya leo miaka 479 iliyopita alizaliwa Abul Fath Jalaluddin Muhammad Akbar mfalme aliyekuwa na nguvu kubwa wa silsila ya Teimuriani nchini India. Mfalme huyo alikuwa maarufu kwa jina la Akbar Shah na alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 13 baada ya kufariki dunia baba yake Humayun. Kwa kipindi cha miaka mitano aliongoza nchi akiwa na cheo cha naibu mtawala chini ya usimamizi wa Bairam Khan. Baada ya kushika madaraka kikamilifu, alianza kupanua wigo wa utawala wake. Akbar Shah alifariki dunia mwaka 1605. Siku kama ya leo miaka 177 iliyopita alizaliwa mwana falsafa wa Kijerumani Friedrich Wilhelm Nietzsche. Baada ya kuhitimu masomo Nietzsche alianza kufunza katika chuo kikuu cha Basel. Mwana falsafa huyo alikuwa akipinga dini na misingi ya kimaadili. Na katika falsafa na mitazamo yake alikuwa akiamini nadharia ya Superman kwa maana ya mtu mwenye uwezo kupita kiasi. Nietzsche alikuwa akiamini kwamba mtu mwenye uwezo kupita kiasi au Superman ni matokeo ya irada na matashi ya mwanadamu na huwa juu ya mema na mabaya yote. Mwanafalsafa huyo ameandika vitabu kadhaa na alifariki dunia mwaka elfu moja na mia tisa. Na leo tarehe 15 Oktoba ni siku ya vipofu duniani. Suala la usalama wa vipofu na haki zao za kijamii daima limekuwa likipewa umuhimu maalumu katika jumuiya za kimataifa. Na kwa msingi huo, mwaka 1950 shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO na Baraza la Kimataifa la Vipofu zilikutana na kupasisha sheria ya fimbo nyeupe na kuitangaza tarehe 15 Oktoba kuwa ni siku ya fimbo nyeupe au siku ya kimataifa ya usalama wa vipofu. Miongoni mwa vipengee vya sheria hiyo ni pamoja na haki ya vipofu kutumia suhula zote za hali bora ya kimaisha katika jamii, kuwahamasisha watu wa jamii hiyo kushiriki katika masuala ya serikali na kupewa ajira serikalini, kulinda haki za vipofu wakati wa kuvuka barabara na kadhalika. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Miraji are Kitambo wa huko Zanzibar, baada ya kutusalimu anasema uhusiano wa nchi zote za kiislamu ni muhimu sana katika ulimwengu wa Kiislamu. Ni bin Kitambo kutoka Zanzibar, maasalamu, asante sana. Na ni maoni yake hayo kuhusiana na habari ya mchana huu ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran, kwamba Saudi Arabia imesisitiza kuwa ina nia ya kweli katika mazungumzo yake na Iran. Ufuatao sasa, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Balozi na mjumbe maalum wa Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna, Austria, amekosoa vikali kimya cha wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA mbele ya mradi wa silaha za atomiki za Israel na kusema kuwa undumila kuwili wa taasisi hiyo ya wa kimataifa unachochea uzalishaji wa silaha hizo angamizi duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia amesema kuwa nchi yake ina nia ya kweli katika mazungumzo yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuangamizwa ah, kiongozi wa genge la kigaidi la Daesh yaani ISIS kaskazini mwa nchi hiyo. Shirika la habari la Ufaransa limenukuu taarifa ya jeshi la Nigeria iliyotolewa jana na kusema Abu Musab al Barnawi, mkuu wa genge la kigaidi na ukufurushaji la Daesh au ISIS na ISWAP huko magharibi mwa Afrika ameuliwa na jeshi la Nigeria. Wizara ya ulinzi ya Marekani imetoa ripoti mpya na kusema kuwa idadi ya wanajeshi wa Marekani wanaojiua na wa ambao hivi sasa bado wamo jeshini imeongezeka kwa asilimia 46, na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.