Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sura ya Kafirun kuanzia aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi siwenye kuabudu ninayemwabudu Wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu, nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho maswali matatu makuu kuhusiana na uchaguzi wa bunge nchini Iraq. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu baada ya kusikiliza dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki. Vilevile tutakuleteni makala ya leo katika historia na tutakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba uh, mutaendelea kuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo haya, bila ya kusahau kutuandikia uh, na kututumia maoni kuhusu matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Mahakama ya kijeshi nchini Misri imepasisha hukumu ya kifungo cha maisha dhidi ya watuhumiwa 32 wa jaribio la mauaji ya asisi. Watu wasiopungua kumi wameuawa katika hujuma iliyolenga msikiti huko magharibi mwa Niger. Wafanyakazi wa kampuni mbili kubwa za Google na Amazon wametoa wito wa kususiwa utawala haramu wa Israel. Na ripoti zinasema kwamba ukatili wa kingono umekatili katika jeshi la Marekani na kwamba unafumbiwa macho na makamanda wa jeshi hilo. Na sasa ni habari kamili. Mahakama ya kijeshi ya Misri imepasisha hukumu ya kifungo cha maisha jela dhidi ya watuhumiwa 32 waliokuwa wakikabiliwa na tuhuma za kuunda makundi ya kigaidi yaliyopanga njama ya kutaka kumuua rais Abdul Fatah Assisi wa nchi hiyo, na mrithi wa zamani wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhamad Bin Nayef. Hukumu ya awali dhidi ya watuhumiwa hao ilitolewa mwaka 2019 na, na mahakama ya jinai ya kijeshi katika kadhia iliyojulikana kama jaribio la kumuua Alsisi. Wakili wa watuhumiwa hao amesema mahakama ya juu ya Misri imekataa rufaa zote zilizowasilishwa na kupasisha hukumu ya kifungo cha maisha jela dhidi ya watuhumiwa 32 wa kesi hiyo. Mwaka 2016 mwendesha mashtaka wa Misri alidai kwamba watu 290 wenye mfungamano na kundi la kanda ya Sinai la Daesh walipanga njama ya kumuua Abdul Fatah Assisi akiwa pamoja na mrithi wa zamani wa ufalme wa Saudi Arabia huko Maka mwaka 2014. Hata hivyo, msemaji wa ikulu ya rais wa Misri wakati huo alikadhibisha madai ya kufanyika jaribio la kumuua Abdul Fatah Assisi. Misri imekuwa ikikabiliana na harakati za makundi ya waasi katika jimbo la Sinai kwa miaka kadhaa sasa, na mwaka 2018 Cairo ilituma idadi kubwa ya wanajeshi kupambana na makundi hayo katika jimbo la Sinai. Taarifa zinasema kwamba watu kumi wameuawa katika shambulizi la kigaidi lililolenga msikiti wa kijiji kimoja huko magharibi mwa Niger. Vyombo vya habari nchini Niger vimeripoti kwamba waislamu hao kumi waliouawa katika hujuma iliyolenga msikiti wa kijiji cha eneo la Tilaberi huko magharibi mwa Niger Si. mapema wiki hii afisa wa serikali ya Niami katika mji wa Banibangu ambao ni makao makuu ya eneo la Tilaberi amethibitisha kwamba watu hao kumi wameuawa katika hujuma ya kigaidi. Ripoti hiyo inasema kwamba hadi sasa watu zaidi ya 450 wameuawa katika mashambulizi ya kigaidi huko magharibi mwa Niger tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2021. Hivi karibuni wataalamu wa Umoja wa Mataifa walioripoti kwamba katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka huu wa 2021 Afrika ndio iliyokumbwa na madhara makubwa zaidi kutokana na harakati za makundi ya kigaidi kama Daesh na Al Qaida. Wataalamu hao wanasema kupanuka harakati za makundi hayo ya kigaidi katika baadhi ya nchi za Afrika kama Mali, Burkina Faso, Ivory Coast, Senegal, Somalia, Niger, Cameroon, Nigeria, Chad, Kenya, Msumbiji na Tanzania kunatia wasiwasi. Zaidi ya wafanyakazi mia wa makampuni mawili makubwa ya Amazon na Google wametoa wito wa kususiwa utawala haramu wa Israel kutokana na hatua zake za kinyama dhidi ya raia wa Palestina. Zaidi ya wafanyakazi mia wa makampuni ya Amazon na Google Wameandika barua ya wazi ambayo imechapishwa na The Guardian wakisema kwamba utawala wa kizayuni wa Israel ni mfumo wa ubaguzi wa rangi unaowaua raia wa Palestina bila ya sababu yoyote, hivyo kuna udharura wa kusitisha ushirikiano na jeshi la utawala huo. Sehemu moja ya barua hiyo ya wazi imesema waajiri wetu wamesaini mpango wa kuliuzia jeshi la Israel teknolojia hatari sana ambayo itauwezesha utawala huo kutekeleza ubaguzi wa kimfumo dhidi ya raia wa Palestina na kuzidisha idadi ya wakimbizi baina yao kwa njia ya kinyama na kikatili. Wafanyakazi wa Amazon na Google wamesema katika mtazamo wa kimaadili wanalazimika kukemea ukatili huo na ukiukaji wa haki za kimsingi za binadamu. Zaidi ya wafanyakazi 100 wa kampuni ya Google na zaidi ya 300 wa Amazon ambao wametia saini barua wa hiyo wamekataa kutaja majina na utambulisho wao wakihofia kuchukuliwa hatua na waajiri wao. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Ripoti ya hivi karibuni inaonyesha kwamba zaidi ya wanaume laki moja wamenyanyaswa kingono katika jeshi la Marekani katika miongo ya hivi karibuni. Ripoti hiyo inasema, inaonekana jeshi la Marekani huvumilia unyanyasaji wa kingono na kwamba idadi ya wanawake waliofanyiwa ukatili wa kingono pia ni ya kushangaza. Ripoti zinasema makamanda wa jeshi la Marekani mara nyingi hupuuza ripoti za manyanyaso ya kingono na badala yake huwaadhibu wahanga wanaoripoti manyanyaso hayo. Ripoti zinasema kwamba karibu mmoja kati ya kila wanawake wanne katika jeshi la Marekani aliripoti kunyanyaswa kingono akiwa jeshini. Ripoti ya New York Times imeutaja ukatili huo kuwa ni ugonjwa mripuko wa unyanyasaji wa kingono ndani ya jeshi la Marekani. Ripoti zinasema unyanyasaji, manyanyaso mengi yameripotiwa. Ripoti zinasema manyanyaso mengi hayaripotiwi na kwamba idadi ndogo sana kati ya zile zinazoripotiwa huchukuliwa hatua. Mwaka uliopita wa elfu mbili ishirini kuliripotiwa kesi elfu sita na mia mbili za makosa ya ukatili wa kingono ndani ya jeshi la Marekani, lakini kesi 50 tu, ambazo ni chini ya asilimia moja, za makosa ya ukatili wa kingono ndizo zilizoshughulikiwa, kwa mujibu wa ripoti ya wizara ya ulinzi ya Marekani. Asilimia 24 ya wanawake na asilimia sita ya wanaume katika jeshi wamekumbana na unyanyasaji mkali na wa kuendelea wa kingono. Visa vya ukatili na unyanyasaji wa kingono katika jeshi la Marekani vimewafanya baadhi ya wanajeshi wachukue hatua ya kujitoa uhai. Na harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetangaza kwamba mateka 150 wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika magereza za Israel walianza mgomo wa kula tangu jana Jumatano. Msemaji wa Jihadi Islami Tariq Izuddin amesema kuanza mgomo huo wa mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika gereza na jela za Israel ni hatua muhimu katika vita vya Wapalestina hao dhidi ya mamlaka ya magereza za Israel na taasisi za ujasusi za utawala huo. Izudini ameongeza kwamba kuwatetea mateka ni wadhifa mtakatifu na wa kitaifa, na kusema kwamba hatua zote za maandamano, mihadhara na harakati za aina tofauti ni huduma muhimu katika kupaza sauti ya kuwatetea mateka hao wanaokumbana na mashaka na manyanyaso makubwa. Amewataka wapenda haki wote kupaza sauti ya kuwatetea maelfu ya mateka wa Palestina wanaoishi katika mazingira mabaya kwenye jela na magereza za Israel. Wapalestina karibu elfu nne na mia nane wanashikiliwa katika mahabusu za kutisha za utawala haramu wa Israel, wakiwemo watoto 170. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho maswali matatu muhimu kuhusiana na uchaguzi wa bunge nchini Iraq. Duru ya tano ya uchaguzi wa bunge nchini Iraki imefanyika huku uchaguzi huo ukiibua maswali matatu makuu na ya kimsingi kuhusiana na uchaguzi huo. Swali la kwanza ni kwamba ushiriki mdogo wa wananchi wa Iraki katika uchaguzi huo ulikuwa na ujumbe gani? Swali la pili, kwa nini harakati ya Sadr imefanikiwa kupata viti vingi vya bunge na kuiacha kwa mbali mirengo mingine katika uchaguzi huo na swali la tatu ni kwamba kwa nini asilimia 29 ya viti vya bunge vimechukuliwa na wanawake? Uchaguzi wa bunge nchini Iraki ulifanyika Jumapili iliyopita tarehe 10 Oktoba. Tukitupia jicho takwimu za uchaguzi huo tunakutana na nukta kadhaa muhimu. Takwimu rasmi zinaonyesha kwamba ushiriki wa wananchi katika uchaguzi huo ulikuwa wa asilimia 41. Hata hivyo takwimu zisizo rasmi zinaonyesha kwamba ushiriki huo ulikuwa mdogo zaidi, na zinasema ulikuwa wa asilimia 39. Pamoja na yote hayo, hata ikiwa ni kweli kwamba ushiriki huo ulikuwa ni wa asilimia 41, bado ni wa chini mno ikilinganishwa na duru zilizotangulia za uchaguzi wa bunge nchini Iraq. Kwa msingi huo basi panajitokeza swali muhimu na la msingi ambalo ni kwamba ni kwa nini asilimia 60 ya, ya wananchi wa Iraq hawakushiriki katika uchaguzi wa bunge wa Jumapili iliyopita? Ili kujibu swali hili tunapaswa kurejea matokeo ya maandamano ya malalamiko ya Oktoba 2019 malalamiko ambayo yalipelekea kuanguka serikali ya waziri mkuu Abdul Mahdi. Chimbuko la malalamiko hayo lilikuwa kutoridhishwa wananchi wa Iraq na hali mbaya ya uchumi, huduma mbovu na duni za kijamii, na kulalamikia ufisadi uliokithiri katika nchi hiyo ya Kiarabu. Katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita, hali ya kiuchumi ya wananchi, pamoja na huduma za kijamii, ni vitu ambavyo havijaboreka kabisa. Kwa msingi huo, wananchi wa Iraki wameonyesha malalamiko yao ya kutoridhishwa na utendaji wa serikali kwa kutoshiriki katika uchaguzi wa bunge. Ujumbe wa asilimia 60 ya Wairaki ambao hawakushiriki katika uchaguzi wa Jumapili iliyopita ni kwamba hawaridhishwi na hali ilivyo hivi sasa, na hivyo wanasiasa wa nchi hiyo wanapaswa kutafuta dawa mujarabu ili kubadilisha mtazamo huu wa wananchi na hivyo kuzuia malalamiko hayo yasibadilike na kuwa hali tata na ngumu zaidi. Matokeo ya uchaguzi wa bunge nchini Iraq yanaonyesha kwamba muungano wa Sairun wenye mfungamano na harakati ya Sadr umejinyakulia viti 73 ambavyo ni takriban mara mbili ya viti vya bunge vya muungano wa Taqaddum unaoongozwa na spika wa bunge Muhamad al-Halbus ambao umepata viti 38 katika uchaguzi wa mwaka 2018. Harakati ya Sadr inayoongozwa na Said Muqtada Sadr Hivyo basi swali jingine muhimu hapa ni kwamba ni kwa nini kumepelekea mrengo wa Sadri ufanikiwe kuibuka kidedea na kuipiku mirengo mingine ya kisiasa katika uchaguzi wa mara hii? Wachambuzi wa masuala ya siasa za Iraq wanaamini kwamba ushiriki mdogo wa wananchi katika uchaguzi wa mara hii umekuwa na manufaa kwa harakati ya Sadri, kwani mrengo huu ulikuwa umejipanga na kuwa na mshikamano zaidi ikilinganishwa na miongo iliyopita na vilevile ikilinganishwa na miungano mingine kiujumla, ni kwamba kadiri ushiriki unapokuwa mdogo, basi muungano ambao umejipanga na kuwa na mshikamano zaidi ndio unaoweza kufanikiwa katika uchaguzi. Hali hii ilishuhudiwa dhahiri shahiri katika uchaguzi huu na matokeo ya wagombea wa harakati ya Sadri. Takwimu nyingine muhimu za uchaguzi huo zilitolewa baada ya kura kuhesabiwa na zinaonyesha kufanikiwa wanawake kupata viti 97 vya bunge. Kwa mujibu wa sheria za uchaguzi, wanawake wametengewa kwa akali viti 83 vya bunge. Bi Yusra Karim Muhsin, mkurugenzi wa idara ya uwezeshaji wanawake katika sekretarieti ya serikali ya Iraq, anasema kwamba kwa mujibu wa tathmini za awali za uchaguzi huo wa bunge wanawake wamefanikiwa kupata viti 97 ikiwa ni viti 14 zaidi ya hisa maalumu waliotengewa wanawake katika bunge. Hata hivyo, jim, jambo muhimu kama alivyosema Bi Yusra Karimu Muhsin ni kwamba matokeo hayo yanaonyesha kwamba wanawake 57 wameshinda viti vya bunge kwa kura nyingi bila ya kutegemea hisa ya wanawake. Kwa maneno mengine ni kwamba wanawake 57 walifanikiwa kuwabwaga wanaume waliochuana nao katika kinyang'anyiro cha kuwania viti vya bunge la Iraki. Hili linaweza kuwa na ujumbe kwamba sehemu ya kura za Wairaki kwa wanawake ni ishara kulalamikia utendaji wa serikali katika miaka ya karibuni. Kwa msingi huo basi, serikali ijayo ya Iraki itakuwa na kibarua kigumu, kwani itapaswa kuyapa umuhimu na kuyasikiliza malalamiko ya wananchi wa nchi hiyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, huu ni wakati mwingine wa kukuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji wapenzi. Wasikilizaji, tumo kwenye mwezi mtukufu wa mfungo sita, mwezi ambao amezaliwa ndani yake kipenzi chetu bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Mwezi ambao rehema ya walimwengu ili tufikia wanadamu na viumbe wote. Mwezi ambao nuru ya Allah iliangaza kikamilifu na kusambaratisha ibada zote za wanaomshirikisha Mwenyezi Mungu na vijiungu vinginevyo. Mwezi ambao kwa kuzaliwa kwake Bwana Mtume Muhammad rehma ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kila kiumbe cha kheri kilifurahika. Sasa kwa nini na sisi tusifurahi kila tu unapotufikia mwezi huu mtukufu? kwa ushahidi gani tusifurahi na kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuletea ruwaza hii njema kiumbe huyu bora kuliko viumbe wengine wote waliopata kuumbwa na wanaoendelea kuumbwa na watakaoumbwa baadaye na Allah. Tufurahi hata kama makafiri watachukia, tufurahi hata maadui wa mtume mtukufu wakikasirika. Naam, ndani ya kipindi cha mfungo sita kuna ile wiki ya umoja baina ya Waislamu, yani baina ya mwezi 12 na mwezi 17 mfungo sita, wiki ya kuunganisha nguvu za Waislamu, wiki ya kuwaunganisha wapenzi Muhammad wa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wiki ya kupambana na tofauti ndogo ndogo katika safu za Waislamu. Tunakaribisha maoni katika kutilia nguvu umoja na mshikamano kati ya Waislamu. Moja kwa moja leo, Ahmad, tunaanza na maoni yake mwanabaraza bwana Shirali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusu kuingia kwenye mwezi wa mfungo sita mwezi wa maulidi ya bwana mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Ameandika mashallah ma, sote tunafurahika kwa kuwa umma bora wa Mtume Muhammad. Ni wajibu wetu Waislamu tuwe na mazungumzo na maelewano baina yetu. Allah ametuahidi mafanikio ya uhakika iwapo tutafanya hivyo. Hakika umma wetu unapaswa kujirudi katika Uislamu sahihi wa Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, haswa katika kipindi hiki hadi maulidi yake. Kiongozi wetu katuachia Quran, maadili bora, Sunna, sira na mwenendo wake, pamoja na Ahlul Bait wake alaihimu ssalam. Vile vile ameandika Waislamu, kama ambavyo tunafurahika sana kwa kuzaliwa kipenzi chetu huyo, tunapaswa pia kuhuzunika siku rehema hiyo ya Allah ilipoondoka duniani na kurejea kwa mola wake. Anasema zote hizo ni siku muhimu za kuweza sote Waislamu kujirudi kwa maadili mema aliyotufundisha Mtume Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam tukumbuke kuwa kama hata kiumbe huyo bora kabisa ameondoka duniani vipi mtu adhani kwamba atadumu milele hapa ulimwenguni lakini pia ni aibu iliyoje umma wetu kutokuwa na amani umoja na mshikamano anasema fursa ya kuzaliwa mtume ni ya kutufanya waislamu tuungane enyi waislamu tuelewe makosa yetu Kabla ya kufika wakati wa kuhesabiwa. Vilevile ni aibu iliyoje leo Waislamu kuwa dhaifu kiasi kwamba tunawaona viongozi wa nchi za Kiarabu wanatangaza uhusiano waziwazi wazi na Wazayuni na kuwasaliti Waislamu wenzao hasa wa Palestina. Anasema huo ni ujahili uliozungumzwa katika vitabu vitakatifu. Sherali Fazel, Dar es Salaam, Tanzania. ni maneno mazima kabisa hayo ya bwana Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, tumo kwenye mwezi huu mtukufu wa mfunguo sita. Maoni kama hayo yanafaa kabisa Ahmed, au sio? Bila shaka yoyote Asma, na lazima tuwe yapo muhimu. Hapo ukumbini, swala hili la umoja na mshikamano baina ya mataifa ya kiislamu limezungumziwa pia na mwanabaraza mwingine hai ni bwana Yahya Hassan Muhammad Ashebe wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika anasema, mimi binafsi naunga mkono mchakato wa kuwepo mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia. Iwapo mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia yatafanyika kwa insafu na nyoyo zilizoswafia na nia, basi sina budi ila kuyaunga mkono lakini yasifanyike mazungumzo watu wakacheka na kunywa kahawa na wakiondoka kwenda makwao wakaanza kuyatia doa na dosari yale waliyoafikiana. Anasema wakifanya hivyo, huo utakuwa ni unafiki. Tunaomba isiwe hivyo, na ndiyo maana tunaomba dua mazungumzo hayo yafanikiwe kwa manufaa ya Waislamu wote. Vilevile anasema tunawatakia heri wale wote watakaohusika na kuleta mwafaka kwa nchi mbili hizo ambazo kwa sasa hazitazamani machoni moja kwa moja. Ama kuhusu propaganda mbaya zinazoenezwa na maadui kujaribu kuwahusisha Waislamu na ugaidi, Bwana Shebe ameandika, napenda kutoa maoni yangu kuhusu habari za IRIB radio Teherani. Ni nikisema kwamba nakubaliana mia fil mia kuwa katu ugaidi hauwezi kuhusishwa na dini yoyote, si Uislamu au Ukristo au Uhindu au dini yoyote. Anasema gaidi yoyote hata kama ataitakidi kuwa anafanya ugaidi kwa ajili ya dini yake, basi si mkweli. Magaidi ni makatili na hawana nafasi kwenye jamii yoyote. Anasema watu hawa wanajidanganya bure, kwani wanamuudhi Allah kwa kuua nafsi zisizo na hatia. Vilevile anasema kuungama Marekani kushambulia familia ya wafughani hakutoshi. Anasema sasa twataka dola hili lijitokeze wazi wazi kuungama na kukiri jinai na mauaji waliowafanya katika nchi nyinginezo. Damu walizozimwaga huko Iraki kwa visingizio vya silaha za maangamizi bado hazijakauka. Anasema rais aliyetoa amri kufanyika mashambulizi nchini Iraki bado yuko hai, ni Bushi mtoto. Je, ye, na yeye atajitokeza aombe radhi hadharani? Wahenga walinena kila mla kuku wa mwenziwe basi maguu yamlekele. Ni mimi Yahya Hasan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya. Naam Ahmad, umemsikia maneno yake Bwana Shebe. Naam, kama kawaida asma. Lakini vilevile vile ni kweli kuungama na kutangaza hadharani tu kuwa nimeua hakutoshi, bali baadhi ya wakati huwa ni jeuri kwa kujua kuwa hakuna litakalofanyika dhidi ya huyo anayeungama kama hivyo. Familia za watu wasio na hatia zinapigwa mabomu na kuuliwa kidhuluma, halafu anakuja mtu anadai tu ni kweli nimeua, sio kukusudia, halafu mambo yanaisha hapo. Hilo halikubaliki hata siku moja, na ndiyo maana mbele ya Mwenyezi Mungu kila kitu kikubwa na kidogo kitahesabiwa. Na ni kwa sababu hiyo pia ndio maana kuna siku ya hukumu. Haiwezekani watu wauliwe kidhuluma na Mwenyezi Mungu ambaye ni mwadilifu kikamilifu aache vivi hivi bila ya kuwahukumu waliotenda maovu na dhuluma na kuwapa haki zao wote waliodhulumiwa. Ama kuhusiana na mshikamano na umoja baina ya mataifa ya Kiislamu kama alivyozungumzia, nasi pia tunaunga mkono jitihada za mazungumzo ya mapatano baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia, nchi kubwa za Kiislamu, hususan katika wakati huu wa mfungo sita. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ayatie barka na ayafanikishe. Naam. Asante sana bwana Shebe kwa maoni yako. Mpenzi msikilizaji, kama ndio kwanza unatusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia tofauti, wapendwa wasikilizaji, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487. Email yetu au barua pepe ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/s. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake bwana Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika: hongera kiongozi mwadhamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kulisimamia kikamilifu suala la kuzalisha zaidi umeme kupitia viwanda vya nyuklia, kwani hilo ni kuonyesha uwezo mkubwa mlio nao taifa la Kiislamu la Iran. Jumaidi Isa wa viunga vya Masawi, Kondoa, Tanzania, ni msikilizaji wetu mtajika hapa. Ameandika, kupanda kwa bei ya vyakula duniani ni janga jingine baada ya korona. Anasema hapa kwetu Tanzania nyama imeshafika kilo shilingi alfu tisa hadi kumi. Kama vile haitoshi, bei ya mifugo minadani nayo imekuwa juu sana. Mwenyezi Mungu atunusuru kwa janga hili amin ya rab. Naam, amin ama. Mwanabaraza bwana Nasor wa shumba vya Mboni kisiwani Pemba ameandika baada ya kutusalimu kwamba mimi ninaipenda redio yetu kwa matangazo yake yenye uchambuzi mzuri, lakini anadukuduku lake akisema, hata hivyo, nasikitika sana, inakaribia mwaka mmoja Redio Teheran haipo hewani visiwani Zanzibar. Hapo hapo mwanabaraza mwingine bwana Miraji Re kitambo wa Zanzibar pia ameandika baada ya kutusalimu kwamba ama kwa hakika, redio Teheran mnatupasha habari za uhakika. Allah akuzidishieni uimara na ukakamavu katika kutupa habari za uhakika. Nasi tunasema asante, kama umeliona hilo, tunashukuru sana wasikilizaji wetu wengine wote, kwa hakika tumefurahi sana. Juhudi zinaendelea kuhakikisha tunarudi hewani kikamilifu kama zamani, huko visiwani Zanzibar. Kwa sasa hivi tunasikika kwenye masafa ya FM nchini Tanzania kupitia radio maarifa ambayo ni redio wa shirika katika masafa yafuatayo: ukituni 105.3 utapata mkoani Tanga. Mwanza inapatikana katika 101.9, tuni 97.7 utaipata Kigoma, 104.1 mkoani Mtwara kusini mwa nchi kabisa chini kabisa Tanzania, 99.1 mkoani Singida. Namna kama tulivyotangulia kusema, mnaweza pia kutusikiliza mubashara kwenye tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Katika tovuti yetu hiyo, huwa tunaweka pia akiba ya mwezi mzima ya matangazo yetu. Hivyo, kama mtu atakuwa amekosa kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja, anaweza kuingia kwenye hifadhi ya matangazo yetu kusikiliza na kuyahifadhi kwa ajili ya kutegea sikio wakati mwingine wowote wa anaopenda matangazo hayo. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni ya mwanabaraza bwana Khamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika: mimi nilikuwa na rai moja kwa mufti mkuu wa Tanzania, pawe na kipindi maalumu katika redio kusikiliza kero za Waislamu wanavyopata tabu katika masuala mbalimbali yakiwemo masuala yao ya ndoa. Anasema mashekhe wametanguliza mbele maslahi yao ya kidunia kuliko akhera. Kwa mfano wake ameenda Bakwata, mtu anasema kufikisha matatizo yake ya ndoa, anatoka katibu ambaye hajui mambo ya ndoa, anadai apewe pesa ili ampe talaka mwanamke pasina kusikiliza pande zote. Mbili. Kwa hili Mufti na kuomba ulichukue na ulifanyie kazi mwenyewe, kwani mabaraza ya kata na wilaya ya Bakwata hayako vizuri kiukweli. Ndoa zinavunjwa pasina sababu za kimsingi, kisa na wenye matatizo katika majumba ni wanawake baadhi ya wakati, anasema, naongea haya kwani hata mimi amenikuta. Ya yarabi tunusuru waja wako na mitihani hii. Hamisi Hashim Bilali, Mtwara, Tanzania. Na tungependa kusema mengi kuhusiana na maudhui hii, nadhani Asma tutaiakhirisha hadi katika kipindi kijacho, kwa sababu ni maudhui muhimu sana, hususan katika suala hilo la ndoa, lakini muda umetuishia kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu humu studioni aliyekuwa ni Asmani Ghanima Muhammed, fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani. Ishini salama, Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki zinaanza kwa kutupia jicho gazeti la Habari Leo lililochapishwa nchini Tanzania, maalumu kwa siku ya Mwalimu Nyerere kichwa kikuu cha habari hiyo kinasema: Tanzania ipo imara miaka 22 bila ya Nyerere, wasomi na wanasiasa wasisitiza aliyoyasimamia. Samia kuzima mwenge Chato leo. Vichwa vya habari nyingine za Habari Leo vinasema: Dkta Mwinyi, tuzo ya Nobel fahari kwa Watanzania, ndege mpya zaongeza na kufufua safari ATCL na madereva jela miaka 30 ujauzito wanafunzi. Gazeti la Nipashe pia limeipa kipaumbele habari ya kumbukumbu ya Mwalimu Julius Nyerere kwa kichwa cha habari usioyajua kuhusu Mwalimu Nyerere, wanazuoni mashuhuri na waliocheza naye wachambua yaliyofichika. Sababu uh, makinikia kutosafirishwa tena ndiyo kichwa cha habari iliyomulikwa zaidi katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi limeandika kwamba mwaka 2017 serikali iliyazuia kwenda nje baada ya kubaini udanganyifu na ukwepaji wa kodi, lakini yakaruhusiwa tena mwaka 2021. Chini ya kichwa cha habari miaka 22 ya kifo cha Nyerere, gazeti hili la Mwananchi pia limetupilia jicho au limetupia jicho kumbukumbu ya kifo cha rais wa kwanza wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na kumbukumbu -kumbu ya Nyerere, gazeti hilo limemnukuu askofu Niwe Mugizi akisema Nyerere angekuwepo angecharaza watu viboko. Mwalimu Nyerere alifariki, alifariki dunia Oktoba 14 mwaka 1999 katika hospitali ya St Thomas jijini London, Uingereza, alikokuwa akipatiwa matibabu. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Mwananchi vinasema Undani wa ofisa wa serikali aliyeuawa ofisini, da kiama kwa wenye gereza bubu, na mahakama uh, ya rufani kumsikiliza mjane wa Mengi. Na gazeti la Majira limeipa nafasi ya kwanza habari yenye kichwa cha maneno marufuku, polisi kwenda lindoni na neti za mbu ni agizo la kigogo wa polisi, asema tabia hiyo inachafua taswira ya polisi. Amegeukia misuko ya askari wa kike, ataka wachague kufanya kazi saluni. CCM yaipongeza ACT kushinda ubunge Konde. Mwanamke auawa kwa tuhuma za wizi wa pikipiki, na ofisi ya Chadema za chomwa moto, ni baadhi ya habari za toleo la leo la gazeti la Majira. Nchini Kenya, anaanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeipa uzito habari ya mauaji ya mwanariadha mashuhuri wa kike nchini humo Agnes Tirop. Mauaji ya bingwa, kinasema kichwa cha habari hiyo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation ni kuhusu kifo uh, cha mwanariadha Agnes Tirop wa Kenya aliyevunja rekodi ya ulimwengu ya mbio za kilomita elfu kumi za wanawake huko Ujerumani mwezi uliopita wa Septemba. Tirop aliyekuwa na umri wa miaka 25 pia alikuwa katika kikosi cha wanamichezo wa Kenya walioshiriki mashindano ya Olimpiki Tokyo nchini Japani mwaka huu. Agnes Jebe Tirop ambaye alikutwa amekufa nyumbani kwake katika mji wa Iten kaunti ya Elgeyo Marakwet Jumatano iliyopita, alikuwa mwanariadha mtajika katika nchi ya Kenya. Rais Uhuru Kenyatta amewaagiza polisi wachunguze kwa kina mauaji ya mwanariadha huyo. Habari nyingine muhimu ya Daily Nation imejikita katika uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya uadilifu uh, kuhusu mzozo wa mpaka wa majini baina ya Somalia na Kenya. Habari hiyo ina kichwa cha maneno hiki: ndicho Kenya itakachopoteza kwa Somalia, matokeo kamili ya uamuzi juu ya mzozo wa baharini yadhihirika kufuatia tathmini ya wataalamu. Katika ukurasa wa habari za Afrika, Daily Nation lina habari zenye vichwa vya maneno: mataifa makubwa duniani yatoa wito wa kukomeshwa mzozo wa Tigray, walimu Uganda wageukia kutengeneza majeneza baada ya shule kufungwa, na sarafu ya Zimbabwe katika hatari ya kuporomoka, sekta binafsi yatahadharisha. Nalo gazeti la Standard limemulika mauaji ya wanariadha wa Kenya kwa kichwa cha maneno mwanariadha wa Kenya kwa kichwa cha maneno, Agnes Tirop, nyakati za mwisho za mwanariadha wa Kenya aliyeuawa. Katika ukurasa wake wa kwanza, gazeti la, la Taifa Leo limeangazia zaidi hukumu ya mahakama ya ICJ kuhusu mzozo wa mpaka wa baharini baina ya Kenya na Somalia. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Somalia Asante ya punda mateke. Kenya imeisaidia katika mambo mengi ikiwemo kukabiliana na ugaidi na kuhifadhi wakimbizi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya 123 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Wasikilizaji wapenzi, kuanzia sehemu iliyopita ya mia moja na ishirini na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi, tulianza kutupia jicho haki za watoto ambao licha ya kuzaliwa wakiwa wazima kimwili na kiafya, lakini wamezaliwa katika mahusiano haramu ya baba na mama, yaani watoto wa zinaa wanaozaliwa nje ya ndoa. Miongoni mwa tuliosema katika kipindi hicho ni kunukuu mitazamo miwili mikuu ya wanavyuoni wa Kiislamu kuhusu mtoto wa zinaa. Mtazamo mmoja ni ule unaosema kwamba mtoto wa zinaa hana uhusiano wowote na wazazi wake wawili, hata wa kidamu. Mtazamo wa wanachuoni hao ni kwamba, kama walivyo watu wengine, mtoto huyu hana chochote kinachomhusisha na wazazi wake wawili. Mtazamo wa pili tulionukuu ni ule unaosema ni sawa kwamba mtoto wa zinaa hawezi kuwekwa daraja sawa na mtoto wa halali aliyezaliwa na baba na mama waliooana kihalali, lakini pia si sahihi kusema kuwa mtoto huyo hana uhusiano wowote na wazazi wake wawili, kwani huyo ni damu ya wazazi wake hao wawili, amekaa miezi tisa katika tumbo la mama yake. Hivyo kuna masuala kama ya ukadhi, uimamu wa jamaa na kadhalika yatamwathiri. Lakini pia wazazi wawili waliofanya kosa hilo lazima na wao pia wabebe jukumu la kosa lao. Wasiwe wamefanya makosa halafu waambiwe mtoto huyu hakuhusuni ndewe wala sikio. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, mbali na sheria za dini, kuna suala pia la sheria za nchi na nchi toban. Baadhi ya nchi za Kiislamu zimeweka sheria maalumu za kiraia na za kimahakama za kulinda haki za watoto wa aina hiyo. Kwa mujibu wa sheria za nchi hizo, mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa ana haki zote isipokuwa haki kama za kurithi, kuwa kadhi na hakimu, kutoa ushahidi, kusalisha swala ya jamaa kuwa marjaa yaani, mwanachuoni anayetoa fatwa na Waislamu kutekeleza ibada zao kwa mujibu wa fatwa zake na kama vitu kama hivyo. Hapa pia ni vyema tukanukuu baadhi ya yaliyopokewa na wanachuoni wa Kisuni. Mwanachuoni Jalaluddin Suyuti katika kitabu chake cha Almanthur amenukuu hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam akisema Mtoto wa zinaa habebi mzigo wowote wa, wa wazazi wake. Matokeo ya mjadala wetu hapa ni kwamba baba mzazi na baadhi ya wakati mama wana masuulia na majukumu katika suala zima la malezi ya mtoto: kumlisha, kumvika, kumsimamia na kumpa elimu. Fatwa za wanavyuoni wa zama hizi zimezingatia sana jambo hilo. Haki za watoto waliozaliwa nje ya ndoa zimepewa umuhimu pia katika nyaraka za kimataifa. Kwa mujibu wa kifungu nambari 25 cha tangazo la kimataifa la haki za binadamu, mama na watoto wana haki ya kufaidika na ulinzi na msaada maksusi kutoka kwao. Watoto, iwe wamezaliwa katika ndoa au nje ya ndoa, wana haki ya kulindwa na kuungwa mkono na watu wa jamii, kila mmoja kwa kiwango chake. Vilevile vile kwa mujibu wa kipengee cha tatu cha kifungu cha mithaki ya kimataifa ya haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, hakukuwekwa tofauti yoyote katika kuwasaidia na kuwaunga mkono watoto bila ya kujali mazingira yao. Watoto wote hasa walio na hali maalumu ya kukosa msaada na uungaji mkono wa wazazi wawili wanapaswa kuzingatiwa zaidi, ili wasitumiwe vibaya kiuchumi na kijamii. Katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe saba mfungo sita Rabiul Awal elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria sawa na Oktoba kumi na nne mwaka elfu mbili na ishirini na moja Katika siku kama leo miaka elfu moja na kumi na moja iliyopita Ali bin Muhammadi Tanuhi alim mwandishi na malenga mashuhuri wa karne ya nne hijiria aliaga dunia huko katika mji wa Basra, kusini mwa Iraki, akiwa na umri wa miaka sitini na nne. Alitanukia alizaliwa huko Antakia, mashariki mwa Uturuki ya leo, na akiwa kijana alielekea Baghdad na kuasisi makazi yake. Ali bin Muhammadi Tanuki alikuwa mahiri katika lugha na fasihi ya Kiarabu na kuwa miongoni mwa malenga mashuhuri wa zama hizo, mbali na kutunga diwani yake ya mashairi ambayo yamebaki kama kumbukumbu hadi hii leo. Tanuhia aliandika pia vitabu mbalimbali, kimojawapo kikiwa ni kile alichokipa jina la Al-Arudhi. <tune> Siku kama ya leo miaka 88 iliyopita, kwa amri ya Adolf Hitler, kansela wa wakati huo wa Ujerumani, nchi hiyo ilijitoa katika jumuiya ya kimataifa kuingia madarakani Adolf Hitler akiwa kansela wa Ujerumani kulizusha wasiwasi mkubwa katika kila kona ya Ulaya kutokana na mipango yake ya kijeshi. Baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia na kutiwa saini mkataba wa amani wa Versailles ambao ulidhibiti sana zana za kijeshi za Ujerumani, Hitler na viongozi wengine wa kinazi walikasirishwa mno na hatua hiyo. Katika siku kama eleo miaka 57 iliyopita, yani tarehe 14 Oktoba mwaka 1964, Nikita Khrushchev, katibu mkuu wa chama cha kikomunisti cha umoja wa Sovieti, aliuzuliwa kutoka katika wadhifa wake huo. Nikita Khrushchev alifanikiwa kuwa mwanachama wa ofisi ya kisiasa ya chama cha kikomunisti mwaka 1939, na baada ya kufariki dunia ya joseph stalin mwaka 1953 nikita alijitokeza kuwa shaksia aliyekuwa na nguvu katika umoja wa sovieti na kuwa katibu mkuu wa chama cha kikomunisti na baadaye waziri mkuu wa shirikisho hilo na katika siku kama ya leo miaka 22 iliyopita alifariki dunia ya kiongozi wa zamani wa Tanzania Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Nyerere alizaliwa Butiama huko Mara mwaka 1922. Mwaka 1955 aliingia katika ulingo wa siasa, huku akiongoza chama cha Tanganyika African National Union Tano, kwa kifupi. Mwaka 1961 Nyerere alikuwa waziri mkuu wa Tanganyika na mwaka mmoja baadaye akawa rais wa nchi hiyo. Kutokana na juhudi zake, mwaka 1964 ziliungana Tanganyika na Zanzibar na kuunda nchi moja ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Nyerere aliendelea kuongoza nchi hiyo hadi mwaka 1985 ambapo aliachia hatamu za uongozi. Licha ya hayo, lakini Nyerere aliendelea kuwa na ushawishi mkubwa katika siasa za Tanzania hadi alipofariki dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za jamejam -Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ripoti ya hivi karibuni inaonyesha kwamba zaidi ya wanaume laki moja wamenyanyaswa kingono katika jeshi la Marekani katika miongo ya hivi karibuni. Ripoti hiyo inasema, inaonekana jeshi la Marekani huvumilia unyanyasaji wa kingono na kwamba idadi ya wanawake waliofanyiwa ukatili huo pia inashangaza. Ripoti zinasema makamanda wa jeshi la Marekani mara nyingi hupuuza ripoti za manyanyaso ya kingono na badala yake huwachukulia hatua na kuwaadhibu wahanga wa vitendo hivyo viovu. Taarifa zinasema kwamba watu kumi wameuawa katika shambulizi la kigaidi ambalo limelenga msikiti wa kijiji kimoja huko magharibi mwa Niger. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kwamba Waislamu hao kumi waliuawa katika hujuma iliyolenga msikiti wa kijiji cha eneo la Tilaberi huko magharibi mwa nchi ya Niger. Afisa wa serikali ya Niami katika mji wa Banibangu ambao ni makao makuu ya eneo la Tilaberi amethibitisha kwamba watu kumi wameuawa katika hujuma ya kigaidi iliyolenga msikiti. Mahakama ya kijeshi nchini Misri imepasisha hukumu ya kifungo cha maisha jela dhidi ya watuhumiwa 32 waliokuwa wakikabiliwa na kesi ya kuunda makundi ya kigaidi yaliyopanga njama ya kutaka kumuua Rais Abdul Fatah al-Sisi wa nchi hiyo na mrithi wa ufalme wa zamani na mrithi wa zamani wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Nayef. Hukumu ya awali dhidi ya watuhumiwa hao ilitolewa mwaka elfu mbili na kumi na tisa na, na mahakama ya jinai ya kijeshi katika kadhia iliyojulikana kama jaribio la kumuua Abdul Fatah Assisi. Na zaidi ya wafanyakazi mia nne wa makampuni mawili makubwa ya Amazon na Google wametoa wito wa kususiwa utawala haramu wa Israel kutokana na hatua zake za kinyama dhidi ya raia wa Palestina. Wafanyakazi mia nne wa makampuni hayo mawili wameandika barua ya wazi ambayo imechapishwa na gazeti la The Guardian, wakisema kwamba utawala wa kizayuni wa Israel ni mfumo wa ubaguzi wa rangi unaowaua raia wa Palestina bila ya sababu yoyote, hivyo kuna udharura wa kusitishwa ushirikiano wa kijeshi na utawala huo na harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetangaza kwamba mateka 150 wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika magereza za Israel wameanza mgomo wa kula tangu jana Jumatano. Msemaji wa Jihadi Islami Tarik Izuddin amesema kwamba kuanza mgomo huo wa mateka wa Kipalestina katika korokoro za Israel ni hatua muhimu katika vita ya Wapalestina dhidi ya mamlaka za magereza za Israel na taasisi za ujasusi za utawala huo haramu. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo, na kushukuruni sana kwa kuwa na redio Teherani hadi sasa, na ni matarajio yetu kwamba mtakuwa nasi tena katika matangazo yetu yajayo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu ya asubuhi na haya ya mchana, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni Nikikutakieni kila la heri. Kwa herini.