Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahul Aliul Azeem. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya mkuu wa majeshi ya Iran nchini Pakistan, mtazamo wa kimkakati wa Teherani na Islamabad kwa ajili ya kustawisha uhusiano wa kiulinzi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya habari muhimu zilizochapishwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mm-hmm. Saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Somalia yatoa wito wa kuwepo ushirikiano na Kenya baada ya uamuzi wa mahakama ya ICJ. Algeria imetangaza kwamba imezima njama ya kuzusha machafuko nchini humo iliyofanywa na watu wakisaidiwa na utawala haramu wa Israel. Kamanda Haji Zade amesema mifumo ya kiulinzi iliyotumiwa katika mazoezi ya kijeshi ya anga ya Wilayati 1400 imetengenezwa hapa nchini. Na vikosi vya jeshi la Iraki vimetangaza kwamba vimedhibiti kikamilifu maeneo ya mpaka wa nchi hiyo na nchi jirani ya Siria. Na sasa ni habari kamili. Raisi wa Somalia amesema katika hotuba yake aliyotoa ya jana Jumatano kwamba uamuzi uliotolewa siku ya Jumanne na mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ kuhusu mzozo wa mpaka baina ya nchi hiyo na Kenya ni fursa kwa nchi mbili kushirikiana. Raisi Mohammed Abdullah Mohammed wa Somalia maarufu kwa jina la Farmajo amesema hayo baada ya mahakama ya ICJ kutoa uamuzi kwa masilahi ya Somalia kwa kuipatia nchi hiyo mamlaka ya kusimamia eneo la kistratejia tajiri kwa mafuta na gesi katika bahari ya Hindi. Rais wa Somalia amesema Kenya inapaswa kuuchukulia uamuzi wa mahakama ya ICJ kama fursa ya kuboresha uhusiano kati ya nchi mbili na kushirikiana mataifa hayo jirani. Amesema Somalia haikuchagua kuwa jirani ya Kenya bali ni matakwa ya Mwenyezi Mungu, na kwamba mataifa yote mawili yanalazimika kuishi kwa amani kama majirani. Huko Mogadishu, wananchi wa Somalia wameupokea kwa mikono miwili uamuzi wa, wa mahakama ya ICJ baada ya kesi hiyo kuendeshwa kwa muda wa miaka saba. Kenya iliituhumu mahakama ya kimataifa ya uadilifu kuwa inaegemea upande mmoja na kupinga mamlaka ya kisheria ya mahakama hiyo kutoa maamuzi katika kesi hiyo. Jana Jumatano, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alipinga uamuzi huo wa mahakama ya ICJ na kusema ingawaje Kenya haijashangazwa na uamuzi huo, lakini natiwa wasiwasi wasi na matokeo hasi yatakayosababishwa na uamuzi huo kwa eneo zima la pembe ya Afrika. Vyombo rasmi vimetangaza kwamba askari usalama wa Algeria wamefanikiwa kuzima njama iliyokuwa imepangwa kutekelezwa na maadui wa nchi hiyo kwa kushirikiana na utawala wa kizayuni wa Israel. Televisheni rasmi ya Algeria imeripoti kwamba njama hiyo ilianza kupangwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na kwamba wiki hii jeshi la Algeria limefanikiwa kuwakamata wahusika kadhaa katika njama hiyo. Ripoti hiyo imeongeza kwamba lengo la njama hiyo lilikuwa kuteteresha usalama wa Algeria na kwamba ilipangwa kuwa kundi moja linalotaka kujitenga baadhi ya maeneo ya nchi hiyo lingetekeleza njama hiyo likisaidiwa na utawala wa kizayuni wa Israel na nchi moja ya kaskazini mwa Afrika. Televisheni ya Algeria imetangaza kwamba ripoti kamili kuhusu njama hiyo itatolewa baadaye ikiambatana na ushahidi. Itakumbukwa kwamba tarehe mwezi uliopita, uh, Algeria ilikata uhusiano wake na Moroko ikituhumu nchi hiyo uh, na mshirika wake Israel kuwa zilihusika katika moto ulioteketeza misitu ya nchi hiyo na kuua makumi ya raia. Kamanda wa kikosi cha anga na anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani Sepah amesema mifumo yote ya kiulinzi iliyotumiwa katika mazoezi ya kijeshi ya walinzi wa anga Velayat elfu moja mia nne imetengenezwa hapa nchini. Akizungumza pambizoni mwa luteka ya pamoja ya walinzi wa anga ya Velayat elfu moja mia nne, Brigedia Jenerali Amir Ali Hajizade amesema kwamba katika mazoezi hayo kumefanyika vita dhidi ya adui vinavyoshirikisha makundi mawili, moja la adui bandia na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Brigedia Jenerali Amiri Ali Haji Zade ameashiria ulinzi wa pande zote mkabala wa mashambulizi makali ya ndege zisizo na rubani katika eneo la mazoezi hayo ya kijeshi na kueleza kwamba katika luteka hiyo jeshi la Iran limefanikiwa kupiga maeneo mbalimbali na kulenga shabaha makombora ya cruise kwa mafanikio. Kamanda Hajizadeh amesema, katika mazoezi hayo ya kijeshi, vikosi vya ulinzi vya Iran vimetumia kwa mara ya kwanza makombora yenye mabawa yanayoongozwa kutoka mbali kutoka kwenye ndege za kijeshi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Komandi ya vikosi vya gadi ya mipakani ya Iraq imetangaza kwamba hivi sasa jeshi la nchi hiyo linadhibiti kikamilifu eneo la mpaka wa pamoja wa nchi hiyo na Siria. Hamid Al Huseini, kamanda wa kikosi cha walinzi wa mipaka cha Iraq, ametangaza kwamba askari jeshi wa ulinzi wa nchi hiyo wameimarisha ulinzi wa maeneo ya mpakani na tayari wamekamilisha kazi ya kuzungushia uzio na ujenzi wa minara katika ukanda wa eneo la mpaka wa nchi hiyo na Siria. Taarifa ya kikosi cha ulinzi wa mpakani cha Iraq imeongeza kwamba walinzi wa mpakani wamechukua hatua kubwa za kudhamini usalama katika mipaka ya Iraki na Siria kuanzia upande wa kaskazini magharibi mwa mkoa wa Nainava, na sasa maeneo ya mipaka ya nchi hiyo yako salama. Gadi ya kulinda mipaka ya Iraki pia imefanikiwa kusitisha harakati za magaidi na magendo kupitia maeneo hayo maeneo ya mpakani kati ya Iraki na Siria ambayo ni jirani na mikoa ya Nainava na Al Ambar ni maeneo muhimu sana yanayotumiwa na magaidi kuingia nchini Iraq wakitokea nchi jirani ya Siria. Viongozi wa Iraki wamekiri kwamba kitendo cha kuziba njia zinazotumiwa na magaidi katika mpaka wa nchi hiyo na Siria kimesaidia sana katika kudhibiti na kufuatilia operesheni za mamluki wa makundi ya kigaidi kama Daesh wanaojipenyeza katika maeneo ya magharibi mwa Iraki wakitokea nchi ya Siria. Na Rais Vladimir Putin wa Rasia amesema kiwango cha chini cha pato la aghlabu ya wananchi wa Rasia ndiyo adui mkubwa wa nchi hiyo, na ameeleza kwamba adui huyo mkubwa zaidi wa Warusi ni mapato ya kiwango cha chini ya mamilioni ya raia wa nchi hiyo. Rais Putin amesema hayo alipokutana na wawakilishi wa bunge jipya la rasia Duma, na kuongeza kwamba rasia na watu wake wote wanakabiliwa na changamoto nyingi zinazofanana, lakini adui mkubwa zaidi wa nchi hiyo ni tishio la usalama na ustawi wa rasia na vilevile vile kiwango cha chini cha pato la raia. Rais wa rasia amesisitiza umuhimu wa serikali kuzisaidia familia nchini humo na kueleza kwamba katika miaka ijayo serikali ya Moscow inapaswa kuandaa mfumo wa kuzisaidia familia kuanzia kipindi cha akinamama wanapokuwa waja wazito hadi watoto wao wanapomaliza shule. Rais Vladimir Putin amesema juhudi zinapaswa kufanyika ili kuwazidishia wananchi mapato yao, kuandaa fursa za ajira mpya katika maeneo yote ya nchi, kuandaa uwanja mzuri wa ustawi wa kiuchumi, na kuzisaidia sekta zinazohitajia teknolojia ya kisasa. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. na endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakao utupia jicho wa safari ya mkuu wa majeshi ya Irani nchini Pakistan. Irani na Pakistan zina malengo na masilahi ya pamoja Kutokana na sababu hiyo, ndiyo maana safari za pande mbili na mazungumzo ya viongozi wa nchi mbili yana umuhimu wa kimkakati. Ni wa kutilia mkazo swala hilo, ndiyo maana Meja Jenerali Muhammad Bakiri, mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akiuongoza ujumbe wa ngazi za juu wa jeshi na akiitikia mwaliko wa Jenerali Kamar Javid Bajwa, mkuu wa majeshi ya Pakistan Jumanne ya juzi usiku aliwasili katika mji mkuu wa Pakistani, Islamabada, katika safari yake rasmi ya siku tatu kustawisha uhusiano wa kiulinzi, kupanua ushirikiano wa maeneo ya mpakani, vita dhidi ya ugaidi, na kujadili na kubadilishana mawazo kuhusiana na matukio ya kanda hii ni... na ya ulimwengu wa Kiislamu ni miongoni mwa ajenda kuu za mazungumzo ya wakuu wa majeshi ya Pakistani na Iran. Katika miaka ya karibuni ushirikiano wa kiulinzi na kijeshi baina ya Iran na Pakistan umepiga hatua kubwa na ya kuzingatiwa. Ushirikiano huo umeingia katika hatua mpya kufuatia mazungumzo ya Jenerali Kamar Javid Bajwa, mkuu wa majeshi ya Pakistan na meja Jenerali Muhammad Bakiri, mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyofanyika katika mji wa Teheran na Islamabad katika miaka ya karibuni. Kwa kuzingatia umuhimu wa mazungumzo na maamuzi yaliyofikiwa katika safari na mazungumzo hayo, kutathmini makubaliano ya kijeshi na kiusalama ya nchi mbili ni moja ya ajenda kuu za mazungumzo ya sasa baina ya majenerali Muhammad Bakiri na Jenerali Bajwa huko Pakistan. Meja jenerali Bakiri anatarajiwa kukutana na kufanya mazungumzo pia na Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, na maafisa wengine wa ngazi za juu katika jeshi la nchi hiyo. Pakistan inahesabiwa kuwa moja ya majirani muhimu wa Iran ni upande wa mashariki, na kuweko uratibu na ushirikiano baina ya pande hizo mbili kunaweza kusaidia pakubwa kusambaratisha njama za wanaovuruga amani na usalama. Mshabaha wa kuweko ukuruba wa kiutamaduni, kihistoria, kidini na kikaumu baina ya Iran na Pakistan, sambamba na uwepo na uwezo wa kiuchumi wa nchi mbili jirani, ni mambo ambayo yanalifanya suala la kustawisha uhusiano baina yao kuwa na umuhimu maradufu. Kwa mtazamo huo, Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Pakistan zina fursa kubwa za kuimarisha zaidi uhusiano na ushirikiano wa pamoja ambapo zinaweza kuwa na shughuli za pamoja katika fremu ya malengo na masilahi ya muda mrefu. Kwa muktadha huo, ndio maana kuimarishwa uhusiano na ushirikiano zaidi na mataifa ya eneo, hususan majirani, ni katika sera za kieneo zinazopewa kipaumbele na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na Pakistan ina nafasi na kipaumbele katika suala hilo. Fauka ya hayo Irani na Pakistan zimekuwa zikifuatilia suala la kuimarisha ushirikiano zaidi hasa katika mikoa iliyoko katika mpaka wa pande mbili. Katika fremu ya lengo hilo, usalama wa mpakani na ushirikiano wa kieneo na matukio ya eneo hususan Afghanistan ni miongoni mwa mambo yaliyojadiliwa na pande mbili katika safari hii ya meja jenerali Muhammad Bakri, mkuu wa majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Pakistan. Ni jambo lisilo na shaka kwamba usalama ni utangulizi wa kupanua ushirikiano wa kiuchumi wa pande hizo mbili na kanda hii nzima kwa ujumla. Ni kutokana na sababu hiyo ndipo, ndiyo maana kustawishwa uhusiano wa kiulinzi na kiusalama sambamba na kuboreshwa uhusiano wa kiuchumi ni mambo yanayopewa kipaumbele na viongozi wa Teheran na Islamabad. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, huu ni wakati mwingine wa kukuleteni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Wapenzi wasikilizaji, tumo kwenye mwezi mtukufu wa mfungo sita, mwezi ambao wamezaliwa ndani yake kipenzi chetu Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake mwezi ambao rehema ya walimwengu ilitufikia wanadamu na viumbe wote, mwezi ambao nuru ya Allah iliangaza kikamilifu na kusambaratisha ibada zote za wanaomshirikisha Mwenyezi Mungu na vijiungu vinginevyo, mwezi ambao kwa kuzaliwa kwake Bwana Mtume Muhammad, rehema ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, kila kiumbe cha kheri kilifurahika. Sasa kwa nini na sisi tusifurahi kila tu unapotufikia mwezi huu mtukufu? Kwa ushahidi gani tusifurahi na kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuletea ruwaza hii njema, kiumbe huyu bora kuliko viumbe wengine wote waliopata kuumbwa na wanaoendelea kuumbwa na watakaoumbwa baadaye? Na Allah, tufurahi hata kama makafiri watachukia, tufurahi hata maadui wa mtume mtukufu wakikasirika. Naam, nam, ndani ya kipindi cha mfunguo sita kuna ile wiki ya umoja baina ya Waislamu, yaani baina ya mwezi kumi na mbili na mwezi kumi na saba mfunguo sita, wiki ya kuunganisha nguvu za Waislamu, Wiki ya kuwaunganisha wapenzi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wiki ya kupambana na tofauti ndogo ndogo katika safu za Waislamu. Tunakaribisha maoni katika kutilia nguvu umoja na mshikamano kati ya Waislamu. Moja kwa moja leo, Ahmad, tunaanza na maoni yake mwana baraza Bwana Shirali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusu kuingia kwenye mwezi wa mfungo sita, mwezi wa Maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, Rema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Ameandika Ma, asha Allah. Sote tunafurahika kwa kuwa umma bora wa Mtume Muhammad. Ni wajibu wetu Waislamu tuwe na mazungumzo na maelewano baina yetu. Allah ametuahidi mafanikio ya uhakika iwapo tutafanya hivyo. Hakika umma wetu unapaswa kujirudi katika Uislamu sahihi wa, wa Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, haswa katika kipindi hiki hadi Maulidi yake. Kiongozi wetu katuachia Quran, maadili bora, sunna, sira na na mwenendo wake, pamoja na Alul baiti wake alayhimus salam. Vile vile ameandika Waislamu, kama ambavyo tunafurahika sana kwa kuzaliwa kipenzi chetu huyo, tunapaswa pia kuhuzunika siku rehema hiyo ya Allah ilipoondoka duniani na kurejea kwa mola wake. Anasema zote hizo ni siku muhimu za kuweza sote Waislamu kujirudi kwa maadili mema aliyotufundisha Mtume Sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tukumbuke kuwa kama hata kiumbe huyo bora kabisa ameondoka duniani, vipi mtu adhani kwamba atadumu milele hapa ulimwenguni? Lakini pia ni aibu iliyoje umma wetu kutokuwa na amani, umoja na mshikamano. Anasema fursa ya kuzaliwa Mtume ni ya kutufanya Waislamu tuungane. Enyi Waislamu, tuelewe makosa yetu kabla ya kufika wakati wa kuhesabiwa. Vile vile, ni aibu iliyoje leo Waislamu kuwa dhaifu kiasi kwamba tunawaona viongozi wa nchi za Kiarabu wanatangaza uhusiano waziwazi wazi na wazayuni na kuwasaliti Waislamu wenzao hasa wa Palestina. Anasema huo ni ujahili uliozungumzwa katika vitabu vitakatifu. Shirali Fazel, Dar es Salaam, Tanzania. Maneno mazima kabisa hayo ya bwana Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, tumo kwenye mwezi huu mtukufu wa mfunguo sita. Maoni kama hayo yanafaa kabisa, Ahmed, au sio? Bila shaka yoyote Asma, na lazima tuwe yapo muhimu. Hapo kumbini, swala hili la umoja na mshikamano baina ya mataifa ya Kiislamu limezungumziwa pia na mwanabaraza mwingine hai, ni bwana Yahya Hassan Muhammad Ashebe wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika Anasema: mimi binafsi naunga mkono mchakato wa kuwepo mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia. Iwapo mazungumzo baina ya Iran na Saudi arabia yatafanyika kwa insafu na nyoyo zilizoswafia na nia, basi sina budi ila kuyaunga mkono, lakini yasifanyike mazungumzo watu wakacheka na kunywa kahawa na wakiondoka kwenda makwao wakaanza kuyatia doa na dosari yale walioafikiana. Anasema wakifanya hivyo huo utakuwa ni unafiki . Tunaomba isiwe hivyo, na ndiyo maana tunaomba dua mazungumzo hayo yafanikiwe kwa manufaa ya Waislamu wote. Vilevile anasema tunawatakia kheri wale wote watakaohusika na kuleta mwafaka kwa nchi mbili hizo ambazo kwa sasa hazitazamani machoni moja kwa moja ama kuhusu propaganda mbaya zinazoenezwa na maadui kujaribu kuwahusisha waislamu na ugaidi bwana shebi ameandika napenda kutoa maoni yangu kuhusu habari za IRIB, Radio Tehran nikisema kwamba nakubaliana mia fil mia kuwa katu ugaidi hauwezi kuhusishwa na dini yoyote, si Uislamu au Ukristo au Uhindu au dini yoyote. Anasema gaidi yoyote hata kama ataitakidi kuwa anafanya ugaidi kwa ajili ya dini yake, basi si mkweli. Magaidi ni makatili na hawana nafasi kwenye jamii yoyote. Anasema watu hawa wanajidanganya bure, kwani wanamuudhi Allah kwa kuua nafsi zisizo na hatia. Vile vile anasema, kuungama Marekani kushambulia familia ya wafughani hakutoshi. Anasema sasa twataka dola hili lijitokeze wazi wazi kuungama na kukiri jinai na mauaji waliowafanya katika nchi nyinginezo. Damu walizozimwaga huko Iraki kwa visingizio vya silaha za maangamizi bado hazijakauka, anasema Raisi aliyetoa amri kufanyika mashambulizi nchini Iraki bado yuko hai. Ni Bushi mtoto je. Ye, na yeye atajitokeza aombe radhi hadharani? Wahenga walinena kila mla kuku wa mwenziwe, basi maguu yamlekele. Ni mimi Yahya Hassan Muhammed Shebe wa Mombasa, Kenya. Nam Ahmad, umemsikia maneno yake bwana Shebe. Nam kama kawaida asma, lakini vile vile ni kweli kuungama na kutangaza hadharani tu kuwa nimeua hakutoshi, bali baadhi ya wakati huwa ni jeuri kwa kujua kuwa hakuna litakalofanyika dhidi ya huyo anayeungama kama hivyo. Familia za watu wasio na hatia zinapigwa mabomu na kuuliwa kidhuluma, halafu anakuja mtu anadai tu ni kweli, nimeua si kukusudia, halafu mambo yanaisha hapo. Hilo halikubaliki hata siku moja, na ndiyo maana mbele ya Mwenyezi Mungu kila kitu kikubwa na kidogo kitahesabiwa, na ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana kuna siku ya hukumu. Haiwezekani watu wauliwe kidhuluma, na Mwenyezi Mungu ambaye ni mwadilifu kikamilifu, aache vivi hivi bila ya kuwahukumu waliotenda maovu na dhuluma na kuwapa haki zao wote waliodhulumiwa. Ama kuhusiana na, na mshikamano na umoja baina ya mataifa ya Kiislamu kama alivyozungumzia nasi, pia tunaunga mkono jitihada za mazungumzo ya mapatano baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia, nchi kubwa za Kiislamu, hususan katika wakati huu wa mfunguo sita. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ayatie barka na ayafanikishe. Nam, asante sana Bwana Shebe, kwa maoni yako. Mpenzi msikilizaji, kama ndiyo kwanza unatusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia tofauti, wapendwa wa wasikilizaji, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487 Email yetu au barua pepe ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday com sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika hongera Kiongozi Mwadhamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kulisimamia kikamilifu suala la kuzalisha zaidi umeme kupitia viwanda vya nyuklia, kwani hilo ni kuonyesha uwezo mkubwa mlionao taifa la Kiislamu la Iran. Jumaidi Isa wa viunga vya Masawi Kondoa, Tanzania ni msikilizaji wetu mtajika hapa, ameandika kupanda kwa bei ya vyakula duniani ni janga jingine baada ya korona. Anasema hapa kwetu Tanzania nyama imeshafika kilo shilingi alfu tisa hadi kumi. Kama vile haitoshi, bei ya mifugo minadani nayo imekuwa juu sana. Mwenyezi Mungu atunusuru kwa janga hili, amin ya Rab. Naam, amin ama. Mwanabaraza bwana Nasor wa Shumba Vyamboni, kisiwani Pemba, yeye ameandika baada ya kutusalimu kwamba mimi ninaipenda redio yetu kwa matangazo yake yenye uchambuzi mzuri, lakini ana dukuduku lake akisema, hata hivyo, nasikitika sana inakaribia mwaka mmoja Radio Teheran haipo hewani visiwani Zanzibar. Hapo hapo, mwanabaraza mwingine bwana Miraji Re Kitambo wa Zanzibar pia ameandika baada ya kutusalimu kwamba ama kwa hakika, Radio Teheran Mnatupasha habari za uhakika. Allah akuzidishieni uimara na ukakamavu katika kutupa habari za uhakika. Nasi tunasema asante kama umeliona hilo. Tunashukuru sana wasikilizaji wetu wengine wote. Kwa hakika tumefurahi sana. Juhudi zinaendelea kuhakikisha tunarudi hewani kikamilifu kama zamani huko visiwani Zanzibar. Kwa sasa hivi tunasikika kwenye masafa ya FM nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa, ambayo ni redio wa shirika, katika masafa yafuatayo: ukituni 105.3 utapata mkoani Tanga. Mwanza inapatikana katika 101.9. tuni 97.7 utaipata Kigoma. 104.1 mkoani Mtwara, kusini mwa nchi kabisa chini kabisa Tanzania. 99.1 mkoani Singida. Namna mna, kama tulivyotangulia kusema mnaweza pia kutusikiliza mubashara kwenye tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Katika tovuti yetu hiyo huwa tunaweka pia akiba ya mwezi mzima ya matangazo yetu. Hivyo, kama mtu atakuwa amekosa kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja, anaweza kuingia kwenye hifadhi ya matangazo yetu kusikiliza na kuyahifadhi kwa ajili ya kutegea sikio wakati mwingine wowote wa anaopenda matangazo hayo. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni ya mwanabaraza bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika: mimi nilikuwa na rai moja kwa mufti mkuu wa Tanzania, pawe na kipindi maalumu katika redio kusikiliza kero za Waislamu wanavyopata tabu katika masuala mbalimbali yakiwemo masuala yao ya ndoa. Anasema mashekhe wametanguliza mbele maslahi yao ya kidunia kuliko akhera. Kwa mfano wake, ameenda Bakwata mtu anasema kufikisha matatizo yake ya ndoa, anatoka katibu ambaye hajui mambo ya ndoa, anadai apewe pesa ili ampe talaka mwanamke pasina kusikiliza pande zote. Mbili. Kwa hili mufti na kuomba ulichukue na ulifanyie kazi mwenyewe, kwani mabaraza ya kata na wilaya ya Bakwata hayako vizuri kiukweli. Ndoa zinavunjwa pasina sababu za kimsingi kisa na wenye matatizo katika majumba ni wanawake. Baadhi ya wakati anasema, naongea haya kwani hata mimi amenikuta. Ya Rabi, tunusuru waja wako na mitihani hii. Hamisi Hashim Bilali, Mtwara, Tanzania. Nam, tungependa kusema mengi kuhusiana maudhui hii, nadhani Asma tutaiakhirisha hadi katika kipindi kijacho, kwa sababu ni maudhui muhimu sana, hususan katika suala hilo la ndoa, lakini muda umetuishia kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu umostudioni aliyekuwa ni Asmani Ghanima Muhamed, fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani. Ishini salama Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Udondozi wetu leo unaanza kwa kutupia jicho gazeti la Habari Leo la Tanzania, toleo maalumu la siku ya Mwalimu Nyerere. Kichwa kikuu cha habari hiyo kinasema Tanzania ipo imara miaka ishirini na mbili bila ya Nyerere, wasomi na wana sayansi wasisitiza aliyoyasimamia Samia kuzima mwenge cha toleo. Vichwa vya habari nyingine za Habari Leo vinasema Dkta Mwinyi, Tuzo ya Nobel, fahari kwa Watanzania. Ndege mpya za ongeza na kufufua safari ATCL. Na madereva jela miaka 30, uja uzito wanafunzi. Gazeti la Nipashe pia limeipa kipaumbele habari ya kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere kwa kichwa cha habari usiyoyajua kuhusu Mwalimu Nyerere, wanazuoni mashuhuri na waliocheza naye wachambua yaliyofichika. Habari nyingine muhimu katika toleo la leo la Nipashe ni ile iliyopewa kichwa cha maneno machinga mwisho Oktoba 18 Dar. Sababu makinikia kutosafirishwa tena ndiyo kichwa cha habari iliyomulikwa zaidi katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Limeandika kuwa mwaka 2017 serikali iliyazuia kwenda nje baada ya kubaini udanganyifu, ukwepaji kodi, lakini yakaruhusiwa tena mwaka 2000 na ishirini na moja. Chini ya kichwa cha habari miaka 22 ya kifo cha Nyerere, gazeti hili la Mwananchi pia limetupia jicho kumbukumbu kumbu ya kifo cha rais wa kwanza wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na kumnukuu askofu Niwe Mugizi akisema Nyerere angekuwepo angecharaza watu viboko. Mwalimu Nyerere alifariki alifariki dunia ya Oktoba 14 mwaka 1999 katika hospitali ya St Thomas iliyopo London nchini Uingereza alipokuwa akipatiwa matibabu. Vichwa vya habari nyingine muhimu uh, za Mwananchi vinasema undani wa ofisa wa serikali aliyeuawa ofisini, da kiama kwa wenye gereji bubu, na mahakama ya rufani kumsikiliza mjane wa Mengi na gazeti la Majira limeipa nafasi ya kwanza habari yenye kichwa cha maneno, marufuku polisi kwenda lindoni na neti za mbu. Ni agizo la kigogo wa polisi asema tabia hiyo inachafua taswira ya jeshi hilo, ageukia misuko ya askari wa kike, ataka wachague uh, kufanya kazi saluni. CCM yaipongeza ACT kushinda ubunge Konde. Mwanamke auawa kwa tuhuma za wizi wa pikipiki na ofisi za Chadema za chomwa moto ni baadhi tu ya habari zilizoko kwenye toleo la leo la gazeti la Majira. Nchini Kenya, anaanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeipa uzito habari ya mauaji ya mwanariadha mashuhuri wa kike wa nchi hiyo Agnes Tirop. Mauaji ya bingwa, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele wa toleo la Daily Nation ni kuhusu kifo cha mwanariadha Agnes Tirop wa Kenya aliyevunja rekodi ya ulimwengu ya mbio za kilomita kumi eh, na wanawake za wanawake huko Ujerumani mwezi uliopita wa Septemba. Tirop aliyekuwa na umri wa miaka 25 pia alikuwa katika kikosi cha wana michezo wa Kenya walioshiriki mashindano ya Olimpiki Tokyo mwaka huu ambayo yalicheleweshwa, ambapo aliwakilisha nchi hiyo katika mbio za mita elfu tano na kumaliza katika nafasi ya nne kwenye fainali. Agnes Jebet Tirop ambaye alikutwa amefariki dunia nyumbani kwake katika mji wa Iten, kaunti ya Elgeyo Marakwet Jumatano iliyopita, uh, alikuwa mwanariadha ambaye Wakenya wengi bado wanamkumbuka kutokana na kushiriki kwake katika mashindano yaliyomalizika majuzi ya olimpiki huko Japan. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amewaagiza polisi kuchunguza mauaji ya mwanariadha huyo. Mume wake ni mtuhumiwa nambari moja wa mauaji hayo. Habari nyingine muhimu ya Daily Nation imejikita katika uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ kuhusu mzozo wa mpaka wa maji baina ya Somalia na Kenya. Habari hiyo ina kichwa cha maneno hiki, ndicho Kenya itakachopoteza kwa Somalia, matokeo kamili ya uamuzi juu ya mzozo wa baharini yadhihirika kufuatia tathmini ya wataalamu. Katika ukurasa wa habari za Africa, Daily Nation lina habari zenye vichwa vya maneno, mataifa makubwa duniani yatoa wito wa kukomeshwa mzozo wa Tigrei, walimu wa Uganda wageukia kutengeneza majeneza baada ya shule kufungwa na sarafu ya Zimbabwe katika hatari ya kuporomoka sekta binafsi ya onya. Na gazeti la Standard nalo limemulika mauaji ya mwanariadha wa Kenya kwa kichwa cha maneno Agnes Tirop, nyakati za mwisho za mwanariadha wa Kenya aliyeuawa. Gazeti hilo pia limeandika habari yenye kichwa cha maneno ahadi ya Raila Odinga ya kukabiliana na umasikini kugharimu shilingi bilioni mia moja thelathini na saba. Katika ukurasa wake wa kwanza gazeti la Taifa Leo limeangazia zaidi hukumu ya mahakama ya ICJ kuhusu mzozo wa mpaka wa baharini wa Kenya na Somalia. Kichwa cha habari hiyo kinasema: Somalia asante apunda mateke Kenya iliisaidia katika mambo mengi ikiwemo kukabiliana ugaidi na kuhifadhi wakimbizi. Habari ya mauaji ya mwanariadha Agnes Tiro pia inayoonekana ukurasa wa mbele wa Taifa Leo kwa kichwa cha maneno, simanzi gwiji wa mbio za mita elfu tano tirop akiaga dunia. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, kwa nini serikali imeshindwa kutimiza malengo ya chanjo ya Covid 19? Habari nyingine ya Daily Monita ina kichwa cha maneno, Janet Amulika kutoka Janet Amulika Uh, shule kutokana na ukatili wa ngono. Endelea kusikiliza ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya mia moja na ishirini na tatu ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Wasikilizaji wapenzi, kuanzia sehemu iliyopita ya mia moja na ishirini na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi, tulianza kutupia jicho haki za watoto ambao licha ya kuzaliwa wakiwa wazima kimwili na kiafya, lakini wamezaliwa katika mahusiano haramu ya baba na mama, yaani watoto wa zinaa wanaozaliwa nje ya ndoa. Miongoni mwa tuliosema katika kipindi hicho ni kunukuu mitazamo miwili mikuu ya wanavyuoni wa Kiislamu kuhusu mtoto wa zinaa. Mtazamo mmoja ni ule unaosema kwamba mtoto wa zinaa hana uhusiano wowote na wazazi wake wawili, hata wa kidamu. Mtazamo wa wanachuoni hao ni kwamba kama walivyo watu wengine, mtoto huyu hana chochote kinachomhusisha na wazazi wake wawili. Mtazamo wa pili tulionukuu ni ule unaosema ni sawa kwamba mtoto wa zinaa hawezi kuwekwa daraja sawa na mtoto wa halali aliyezaliwa na baba na mama waliooana kihalali, lakini pia si sahihi kusema kuwa mtoto huyo hana uhusiano wowote na wazazi wake wawili, kwani huyo ni damu ya wazazi wake hao wawili, amekaa miezi tisa katika tumbo la mama yake, hivyo kuna masuala kama ya ukadhi, uimamu wa jamaa na kadhalika yatamwathiri. Lakini pia wazazi wawili waliofanya kosa hilo lazima na wao pia wabebe jukumu la kosa lao. Wasiwe wamefanya makosa halafu waambiwe mtoto huyu hakuhusuni ndewe wala sikio. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, mbali na sheria za dini, kuna suala pia la sheria za nchi na nchi toban. Baadhi ya nchi za Kiislamu zimeweka sheria maalumu za kiraia na za kimahakama za kulinda haki za watoto wa aina hiyo. Kwa mujibu wa sheria za nchi hizo, mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa ana haki zote isipokuwa haki kama za kurithi, kuwa kadhi na hakimu, kutoa ushahidi, kusalisha swala ya jamaa kuwa marjaa yaani, mwanachuoni anayetoa fatwa na Waislamu kutekeleza ibada zao kwa mujibu wa fatwa zake na kama vitu kama hivyo. Hapa pia ni vyema tukanukuu baadhi ya yaliyopokewa na wanachuoni wa Kisunni. Mwanachuoni Jalaluddin Suyuti katika kitabu chake cha Almanthur amenukuu hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akisema Mtoto wa zinaa habebi mzigo wowote wa wazazi wake. Matokeo ya mjadala wetu hapa ni kwamba baba mzazi na baadhi ya wakati mama wana masuulia na majukumu katika suala zima la malezi ya mtoto, kumlisha, kumvika, kumsimamia na kumpa elimu. Fatwa za wanavyuoni wa zama hizi zimezingatia sana jambo hilo. Haki za watoto waliozaliwa nje ya ndoa zimepewa umuhimu pia katika nyaraka za kimataifa. Kwa mujibu wa kifungu nambari 25, cha tangazo la kimataifa la haki za binadamu mama na watoto wana haki ya kufaidika na ulinzi na msaada makhususi kutoka kwao. Watoto, iwe wamezaliwa katika ndoa au nje ya ndoa, wana haki ya kulindwa na kuungwa mkono na watu wa jamii, kila mmoja kwa kiwango chake. Vilevile vile, kwa mujibu wa kipengee cha tatu cha kifungu cha mithaki ya kimataifa ya haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni hakukuwekwa tofauti yoyote katika kuwasaidia na kuwaunga mkono watoto bila ya kujali mazingira yao. Watoto wote hasa walio na hali maalumu ya kukosa msaada na uungaji mkono wa wazazi wawili wanapaswa kuzingatiwa zaidi, ili wasitumiwe vibaya kiuchumi na kijamii. Katika historia leo ni Alhamisi tarehe saba mfungo sita Rabiul Awwal 1443 Hijiria, sawa na Oktoba 14 mwaka 2021. Katika siku kama leo, miaka 1011 iliyopita Ali bin Muhammadi Tanuhi alim, mwandishi na malenga mashuhuri wa karne ya nne hijiria aliaga dunia huko katika mji wa Basra kusini mwa Iraki akiwa na umri wa miaka sitini na nne. Alitanukia alizaliwa huko Antakia mashariki mwa Uturuki ya leo, na akiwa kijana alielekea Baghdad na kuwasisi makazi yake. Ali bin Muhammadi Tanuki alikuwa mahiri katika lugha na fasihi ya Kiarabu na kuwa miongoni mwa malenga mashuhuri wa zama hizo. Mbali na kutunga diwani yake ya mashairi ambayo yamebaki kama kumbukumbu hadi hii leo, Tanuki aliandika pia vitabu mbalimbali mbali. Kimojawapo kikiwa ni kile alichokipa jina la Al-Arudhi, eh. siku kama ya leo miaka 88 iliyopita kwa amri ya Adolf Hitler, kansela wa wakati huo wa Ujerumani, nchi hiyo ilijitoa katika jumuiya ya kimataifa. Kuingia madarakani Adolf Hitler kakiwa kansela wa Ujerumani kulizusha wasiwasi mkubwa katika kila kona ya Ulaya kutokana na mipango yake ya kijeshi. Baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia na kutiwa saini mkataba wa amani wa Worso ambao ulidhibiti sana zana za kijeshi za Ujerumani, Hitler na viongozi wengine wa kinazi walikasirishwa mno na hatua hiyo. Katika siku kama eleo miaka 57 iliyopita, yani tarehe 14 Oktoba mwaka 1964, Nikita Krushev, katibu mkuu wa Chama cha Kikomunisti cha Umoja wa Sovieti, aliuzuliwa kutoka katika wadhifa wake huo. Nikita Krushev alifanikiwa kuwa mwanachama wa ofisi ya kisiasa ya Chama cha Kikomunisti mwaka 1939 na baada ya kufariki dunia ya josef stalin mwaka 1953 nikita alijitokeza kuwa shahsia aliyekuwa na nguvu katika umoja wa sovieti na kuwa katibu mkuu wa chama cha kikomunisti na baadaye waziri mkuu wa shirikisho hilo na katika siku kama ya leo miaka 22 iliyopita alifariki dunia ya kiongozi wa zamani wa tanzania mwalimu julius kambarage nyerere nyerere alizaliwa butiama huko mara mwaka 1922 mwaka 1955 aliingia katika ulingo wa siasa huku akiongoza chama cha tanganyika african national union tano kwa kifupi. Mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja Nyerere alikuwa waziri mkuu wa Tanganyika na mwaka mmoja baadaye akawa rais wa nchi hiyo. Kutokana na juhudi zake, mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne ziliungana Tanganyika na Zanzibar na kuunda nchi moja ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Nyerere aliendelea kuongoza nchi hiyo hadi mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano ambapo aliachia hatamu za uongozi. Licha ya hayo lakini Nyerere aliendelea kuwa na ushawishi mkubwa katika siasa za Tanzania hadi alipofariki dunia. Mnasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran na kabla ya kukuageni kutoka studio za jamejam jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Somalia amesema katika hotuba yake iliyotoa jana Jumatano kwamba uamuzi uliotolewa siku ya Jumanne na mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ kuhusu mzozo wa mpaka wa baharini baina ya nchi hiyo na Kenya ni fursa ya nchi hizo mbili kuimarisha ushirikiano. Rais Abdullah Muhamed Farmajo amesema hayo baada ya mahakama ya ICJ kutoa uamuzi kwa masilahi ya nchi ya Somalia kwa kuipatia nchi hiyo mamlaka ya kusimamia eneo la kistratejia linalosemekana kwamba lina utajiri wa mafuta na gesi katika pwani ya bahari ya Hindi. Vyombo rasmi vimetangaza kwamba askari usalama wa Algeria wamefanikiwa kuzima njama iliyokuwa imepangwa kutekelezwa na maadui wa nchi hiyo. Kwa kushirikiana na utawala haramu wa Israel. Televisheni rasmi ya Algeria imeripoti kwamba njama hiyo ilianza kupangwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na kwamba wiki hii jeshi la Algeria limefanikiwa kuwakamata wahusika kadhaa katika njama hiyo. Ripoti hiyo imeongeza kwamba lengo la njama hiyo lilikuwa kuteteresha usalama wa Algeria na kwamba ilipangwa kundi moja linalotaka kujitenga baadhi ya maeneo ya Algeria lingetekeleza njama hiyo likisaidiwa na utawala wa kizayuni wa Israel na nchi moja ya kaskazini mwa Afrika. Kamanda wa kikosi cha anga na anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, Sepah, amesema kwamba mifumo yote ya kiulinzi iliyotumiwa katika mazoezi ya kijeshi ya walinzi wa anga Vilaya 1400 imetengenezwa hapa hapa nchini. Akizungumza pambizoni mwa mazoezi hayo ya kijeshi Brigedia Jenerali Amiri Ali Haji Zade amesema kwamba katika mazoezi hayo kumefanyika vita dhidi ya adui vilivyoshirikisha makundi mawili, moja la adui bandia na wapiganaji wa jeshi la Iran ya Kiislamu. Komandi ya vikosi vya gadi ya mpaka ya Iraki imetangaza kwamba hivi sasa jeshi la nchi hiyo linadhibiti kikamilifu maeneo yote ya mpaka wa nchi hiyo na Siria. Hamid Al Huseini, kamanda wa kikosi cha walinzi wa mpakani wa Iraki, ametangaza kwamba askari jeshi na walinzi wa mipaka ya nchi hiyo wameimarisha ulinzi katika maeneo ya mpakani na tayari wamekamilisha kazi ya kuzungushia uzio na ujenzi wa minara katika ukanda wa eneo la mpaka wa nchi ya Iraki na nchi jirani ya Siria. Maeneo hayo yamekuwa yakitumiwa sana na makundi ya kigaidi kama Daesh na Jabhatu Nasra kupenya na kuingia Iraki ambako yanafanya uharibifu kama operesheni za kujilipua na kujiua kwa njia za kigaidi. Na Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema kiwango cha chini cha pato la aghlabu ya wananchi wa Rusia ndiye adui mkubwa wa nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni matarajio yangu kwamba tutakutana tena katika matangazo yetu yajayo leo mchana. Nakutakia ni kila laheri na kwaherini.