Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naisomwapo Quran isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele kwa kauli, asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa na wanamsujudia Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ntakuwa na nyinyi kwa muda wa saa moja, nikiwatangazia kutoka katika studio zetu hapa mjini Tehrani, ni studio za Ajame Jam, tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo. Wapenda wasikilizaji, leo ni Jumatano Oktoba 13, 2021 ambayo ni sawa na tarehe 6 Rabiul Awwal 1443 Hijria. Tunamshukuru Mola Muumba Mola Karima kwa kutupa uhai na afya njema, tunasema amin ya Rabbil Alamin. Vilevile tunamuomba Mwenyezi Mungu awaponye wenzetu wote ambao wanaugua, wako majumbani, wako mahospitali, awape shifa na warejee katika hali zao za kawaida. Kutoka hapa katika studio zetu za mjini Tehran tumeandalia taarifa ya habari ambayo itafuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho maswali matatu makuu kuhusiana na uchaguzi wa bunge huko Iraki. Tutakuwa tutawaletea kipindi maalum, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa mnasaba huo huo na tutakuwa tukipokea jumbe zenu. Tukielekea kutamatisha matangazo, tovuti yetu ni pastoday.com/sw, email yetu kiswahili radio at irib.ir, na peruzi pia mtandao wetu wa kupata audio na video ni katika uamedia.com. Uh, wapenda wasikilizaji, matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Irani, vilevile vile kwenye satelit unaweza ukayapata kama ukiwa mfuatiliaji vilevile. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service metimia tatu kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa tegeni sikio, vichwa vya habari. Kenya yapinga uamuzi wa mahakama wa ICJ kuhusu mzozo wa mpaka wa baharini kati yake na Somalia. Umoja wa Mataifa wasema watoto na wanawake elfu moja wanaozuiliwa Libya wapo hatarini. Mapigano mapya ya shtadi huko Tigrey kaskazini mwa Ethiopia. Na harakati ya Hezbullah ya Lebanon yaikosoa Marekani kwa kuingilia uchunguzi wa mlipuko wa bandari ya Beirut. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Kenya. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amepinga uamuzi uliotolewa jana Jumanne na mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ kuhusu mzozo wa muda mrefu wa nchi hiyo na Somalia kuhusiana na mpaka wa baharini wa pande mbili hizo. Katika taarifa, Rais Kenyatta amesema ingawaje Kenya haijashangazwa na uamuzi huo wa mahakama ya ICJ lakini inatiwa wasiwasi na matokeo hasi yatakayosababishwa na uamuzi huo kwa eneo zima la pembe Afrika. Rais wa Kenya amedai kuwa katika hali ambayo nchi hiyo ya Afrika Mashariki inaheshimu utawala wa sheria, lakini inapinga vikali wala haitambui uamuzi huo wa ICJ kwani mahakama hiyo haina mamlaka ya kusikiliza na kutatua baadhi ya mizozo kwa mujibu wa tangazo la mwaka 1965. Hapo jana mahakama hiyo ya Umoja wa Mataifa ilitoa uamuzi kwa maslahi ya Somalia katika mzozo huo wa muda mrefu wa nchi hiyo ya pembe Afrika na Kenya juu ya mpaka wa baharini wa pande hizo mbili. Eneo hilo linalozozaniwa na pande mbili na lenye ukubwa wa kilomita mraba 38,000 na katika bahari ya Hindi inadhaniwa kuwa na utajiri wa mafuta na gesi. Somalia iliwasilisha kesi hiyo katika mahakama ya kimataifa ya uadilifu iliyoko mjini Hague nchini Uholanzi, ikidai kuwa mazungumzo baina yake na Kenya ya kutafuta suluhisho la mzozo huo yamegonga mwamba. Wizara ya mambo ya nje ya Kenya wiki iliyopita ilisema nchi hiyo imeungana na nchi nyingine nyingi wanachama wa Umoja Mataifa katika kutotambua mamlaka rasmi ya mahakama ya ICJ, mbali na kujitoa katika kesi hiyo iliyofikia tamati jana. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF, watoto wa Umoja wa UNICEF umetahadharisha kuhusu hali mbaya inayowakabili watoto wadogo na no wanawake wapatao elfu moja ambao ni miongoni mwa maelfu ya wahajiri wanaozuiliwa katika kambi za wakimbizi za kuogofya huko Tripoli, mji mkuu wa Libya. Taarifa ya UNICEF imesema kuwa wanawake wapatao mia saba hamsini na moja na watoto mia mbili hamsini na tano ni miongoni mwa maelfu ya wahajiri na wakimbizi wanaotafuta hifadhi waliokamatwa na kuzuiliwa jijini Tripoli mwezi huu. UNICEF imesema watoto wadogo watano wasio na wazazi au wasimamizi na wengine thelathini ni miongoni mwa wahajiri waliokamatwa na wanahitaji msaada wa dharura hivi sasa shirika hilo la kushughulikia watoto la Umoja wa Mataifa limeeleza bayana kwamba wahajiri hao wanakabiliwa na masaibu na unyanyasaji unaofanywa na maafisa wa serikali na pia magenge ya wa wahalifu. Jumuiya ya Madaktari Wasio na Mipaka imesema wakimbizi wasiopungua elfu tano walikamatwa kwa umati na kuzuiliwa katika kambi za kutisha mbali na kufanyiwa vitendo vya ukatili na unyanyasaji huko Tripoli. Haya yanajiri siku chache baada ya kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa kulaani mauaji ya wahajiri wasiopungua sita waliopigwa risasi na walinzi wa kambi ya kudhibiti wahajiri haramu iliyoko Al Mabani mjini Tripoli. Msemaji wa kamisheni hiyo mjini Jeneva, Martha Hutado, amesema mashtaka na masaibu yanayowapata wakimbizi na wahajiri huko Libya yanatia wasiwasi mkubwa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Duru za kiusalama zimearifu kuwa mapigano makali yamechachamaa katika eneo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia baina ya wanajeshi wa serikali ya Addis Ababa na wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray TPLF kwa kifupi. Getachew Reda, msemaji wa TPLF, amesema leo kwamba mapigano mapya yameibuka baina ya pande mbili hizo katika mji wa Aura ulioko katika eneo la kaskazini la Afar. Hata hivyo amekanusha ripoti ya jana Jumanne ya shirika la habari la AFP kwamba wapiganaji wa kundi hilo wametumia silaha nzito na kuua idadi kubwa ya raia katika eneo la Afar. Amesisitiza kuwa kundi hilo halilengi raia katika operesheni zake. Hivi karibuni wanajeshi wa Ethiopia wakishirikiana na wenzao kutoka eneo la kaskazini la Amhara walianzisha mashambulio mapya katika eneo la Tigray siku chache baada ya waziri mkuu kwa wa nchi hiyo Abe Ahmed kuapishwa kwa ajili ya kuanza muula mpya wa uongozi. Serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya eneo la Tigray Novemba mwaka jana kwa madai kuwa wapiganaji wa TPLF wamelishambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Hadi sasa mapigano hayo, mbali na kuwa maelfu ya watu, yamewalazimisha watu karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na hali ngumu na ukosefu wa chakula. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imekosoa vikali hatua ya Marekani ya kutia pua katika uchunguzi juu ya mlipuko uliotokea mwaka jana katika bandari ya Beirut. Mbunge wa harakati ya Hezbollah, Hassan Fadullah, amesema kitendo cha Marekani kujiingiza kwenye uchunguzi huo hakina lengo jingine isipokuwa kutaka kuibebesha dhima kambi ya mukawama na wapambe wake. Amesema matamshi ya karibuni ya Washington kuhusiana na uchunguzi huo ni ukiukaji mpya wa mamlaka ya kujitawala Lebanon na yanalenga kulazimisha uchunguzi huo uendeshwe kwa mujibu wa matakwa batili ya Marekani. Jana Jumanne, uchunguzi kuhusu mlipuko huo ulisimamishwa kwa muda kutokana na kile kilichotajwa kuwa changamoto za kisheria zinazozunguka uchunguzi huo unaoendeshwa na jaji Tarik Bitar. Kabla ya hapo, Ned Price, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, alidai kuwa majaji wanaoendesha uchunguzi huo wanatishiwa na mirengo mbalimbali ya Lebanon ikiwemo Hizbullah. Hii ni katika hali ambayo Agosti mwaka huu jumuiya ya mawakili wa Lebanon ilifungua mashtaka katika mahakama kuu ya Uingereza mjini London dhidi ya kampuni moja ya nchi hiyo ya Ulaya kwa tuhuma za kuhusika katika mlipuko huo kampuni hiyo ya Uingereza inatuhumiwa kuhifadhi mamia ya tani za kemikali ya amonium nitrate katika bandari ya Beirut bila ya kuzingatia misingi na kanuni za kisayansi, swala ambalo tarehe 4 Agosti mwaka jana lilisababisha mlipuko huo tajwa. Watu wasiopungua 217 waliuawa katika mlipuko huo na wengine zaidi ya elfu sita walijeruhiwa, ambapo takwimu zinasema lilisababisha hasara ya zaidi ya dola bilioni kumi. Na jumuiya ya ushirikiano wa nchi za Kiislamu OIC imelaani vikali vitendo vya kitendo cha utawala haramu wa Israel cha kubomoa makaburi ya Waislamu katika mji wa Quds huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika taarifa OIC imesema hatua ya mamlaka za utawala wa kizayuni kubomoa na kufukua maziara ya Waislamu wa Palestina ya mamia ya mamilia na Ali Yusufa imeumiza nyoyo na kuchochea hisia za Wapalestina na Waislamu wote kwa ujumla. OIC imesema kubomolewa makaburi hayo yenye zaidi ya miaka alfu moja ni mwendelezo wa utekelezaji wa sera za utawala haramu wa Israel za kuhujumu matukufu na tamaduni za Kiislamu katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu. Hali kadhalika, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu imekosoa vikali hatua ya rais wa shirikisho la soka duniani FIFA, Gianni Infantino, kuhudhuria hafla ya ufunguzi wa kituo cha utamaduni cha Israel kilichojengwa katika moja ya sehemu palipobomolewa makaburi ya Palestina. OIC imesema kitendo hicho kilichofanywa na Infantino Jumatatu iliyopita si tu kimeenda kinyume na thamani muhimu za michezo na kanuni za FIFA, lakini pia kimepelekea, kimeonesha namna mkuu huyo wa FIFA anavyounga mkono ukaliwaji mabavu wa ardhi za Palestina unaofanywa na utawala ghasibu wa Israel. Jumuiya hiyo imesisitiza kwamba kitendo hicho cha rais wa shirikisho la kimataifa la soka hakikubaliki na kinapaswa kulaaniwa kwa nguvu zote. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, nakumbusha tovuti yetu ni pastoday.com sw. Usikose kutembelea. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema maswali matatu makuu kuhusiana na uchaguzi wa bunge wa Iraki. ya tano ya uchaguzi wa bunge nchini Iraki imefanyika huku uchaguzi huo ukiibua maswali matatu makuu na ya kimsingi kuhusiana na uchaguzi huo. Swali la kwanza ni kuwa ushiriki mdogo wa wananchi wa Iraki katika uchaguzi huo ulikuwa na ujumbe gani? Swali la pili, kwa nini harakati ya Sadri imefanikiwa kupata viti vingi vya bunge na kuiacha kwa mbali mirengo mingine katika uchaguzi huo? Ama swali la tatu ni kuwa kwa nini asilimia 29 ya viti vya bunge vimechukuliwa na wanawake? Uchaguzi wa bunge nchini Iraq ulifanyika jumapili iliyopita tarehe kumi Oktoba. Tukitupia jicho takwimu za uchaguzi huo, tunakutana na nukta kadhaa muhimu. Takwimu rasmi zinaonyesha kuwa ushiriki wa wananchi katika uchaguzi huo ulikuwa ni asilimia 41. Hata hivyo takwimu zisizo rasmi nazo zinaonyesha kuwa ushiriki huo ulikuwa mdogo zaidi, na zinasema kwamba ulikuwa ni asilimia 39. Pamoja na yote hayo, hata ikiwa ni kweli kwamba ushiriki huo ulikuwa ni asilimia 41, bado ni wa chini mno ikilinganishwa na duru zilizotangulia za uchaguzi wa bunge nchini humo. Kwa msingi huo basi panapo panajitokeza swali muhimu ambalo ni kwa nini asilimia 60 ya wananchi wa iraki hawakushiriki katika uchaguzi wa bunge wa jumapili ili kujibu swali hili tunapaswa kurejea matukio ya maandamano na malalamiko ya oktoba 2019 malalamiko ambayo yalipelekea kuanguka serikali ya waziri mkuu adel abdul mahdi Chimbuko la malalamiko hayo lilikuwa ni kutoridhishwa wananchi wa Iraki na hali mbaya ya uchumi, huduma mbovu na duni za kijamii na kulalamikia ufisadi uliokithiri katika nchi hiyo ya Kiarabu. Katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita, hali ya kiuchumi ya wananchi pamoja na huduma za kijamii ni vitu ambavyo havijaboreka kabisa. Kwa msingi huo, wananchi wa Iraki wameonyesha malalamiko yao na kutoridhishwa na utendaji wa serikali kwa kutoshiriki katika uchaguzi huo wa bunge. Ujumbe wa asilimia sitini ya Wairaki ambao hawajashiriki katika uchaguzi wa Jumapili ni kwamba hawaridhishwi na hali ilivyo hivi sasa, na hivyo, wanasiasa wa nchi hiyo wanapaswa kutafuta dawa mujarab ili kubadilisha mtazamo huu wa wananchi na hivyo kuzuia malalamiko hayo yasibadilike na kuwa hali ya kukata tamaa. Kuhusiana na hilo, shirika la habari la Ufaransa AFP limeashiria katika ripoti yake swala la kupungua ushiriki wa wananchi wa Iraki katika uchaguzi wa bunge, na likasema miongoni mwa sababu ya hilo ni malalamiko ya wananchi dhidi ya jinamizi la ufisadi linaloisumbua nchi hiyo. Matokeo ya uchaguzi wa bunge nchini Iraki yanaonyesha kuwa muungano wa Sairun kumradhi Kumradhi, katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane harakati ya Sadri inayoongozwa na Said Muktada Sadri ilipata viti hamsini na nne vya bunge. Hivyo basi swali jingine muhimu hapa ni kuwa nini kimepelekea mlengo wa Sadri ufanikiwe kuibuka kidedea na kuipiku mirengo mingine ya kisiasa katika uchaguzi wa mara hii? hmm. Naendelea kutegea sikio matangazo mobashar ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni maalumu, utakayofuatiwa na baraza la wasikilizaji, yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu Nabii wa Rehma. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo popote pale mlipo, na kukaribisheni kwa furaha na moyo mkunjufu kujiunga nami katika sehemu hii ya tatu ya kipindi hiki kinachodondoa yale yaliyosemwa na wasomi na shahsia mbalimbali wasio waislamu kuhusu mtume wa mwisho wa Allah, mbora wa viumbe na nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na kutafadhalisheni mwendelee kuwa nami ahadi mwisho wa kipindi chetu kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. Baada ya kupita takriban karne sita tangu zama za Nabii Isa Masihi alaihi ssalam, alibaathiwa na kupewa utume nabii ambaye aliwaletea walimwengu ujumbe wa tauhidi na wito wa upendo uadilifu, na heshima ya mtu kulingana na mafundisho ya wa wahi. Mjumbe huyo wa Mwenyezi Mungu ni yule mja aliyebarikiwa mno, ambaye kuja kwake kulibashiriwa na Isa alaihi ssalam. Jina la mtume huyo ni Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na ndiye aliyehitimisha silsili ya manabii wa Mwenyezi Mungu. Yeye aliwaenzi na kuwataja kwa wema mitume wa kabla yake na akasadikisha risala za utume wao. Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih alimpwekesha na kumtukuza Mola Muumba wa ulimwengu na kuzivunja hoja na itikadi za watu juu ya waola na miungu bandia. Historia imeshuhudia baadhi ya viongozi wenye taasubu wa kanisa ambao walidai kwamba mafundisho ya mtume huyo wa mwisho yanapingana na yale yaliyofunzwa na nabii Isa alaihi ssalam, na kwa hivyo wakaamua kuyapiga vita mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Lakini kuanzia kipindi cha mwishoni mwa karne ya 18 miladia hadi sasa, wamejitokeza baadhi ya watafiti na shahsiya mashuhuri wa Ulaya ambao wamekuja na mitazamo na uoni tofauti kuhusu nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, mitazamo ambayo inapasa kuzingatiwa. Johann Wolfgang van Goethe, malenga mashuhuri wa Kijerumani aliyeishi katika kipindi cha kati ya karne ya 18 na 19, amemzungumzia bwana mtume katika athari na maandishi yake ya kwanza kwamba mtukufu huyo ni shahsia adhimu aliyekuwa na mvuto usio wa kawaida wa kifikra na kimaanawi. Mnamo katikati ya karne ya 19, Thomas Carlyle, mwanafalsafa na mwana historia wa Scotland, alitoa hotuba mashuhuri mjini London chini ya anwani isemayo kuhusu mashujaa, kwa kimombo on heroes katika hotuba zake hizo Karlil alimsifu mtume wa Uislamu, akimwelezea kuwa ni mtu sharifu mtukufu na adhimu katika historia, na akaikosoa mitazamo ya chuki na ya kiadui ya wa wamagharibi kuhusu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dini aliyokuja nayo. Katika zama hizo hizo, wataalamu wa masuala ya mashariki kutoka barani Ulaya wanaojulikana kitaalamu kama orientalists au mustashriqin waliingia katika ardhi za ulimwengu wa Kiislamu na kuelewa kwa karibu ustaarabu, utamaduni na itikadi za Waislamu, lakini wengi miongoni mwao, badala ya kuandika ya kweli na kwa insafu, waliathiriwa na uoni na mtazamo hasi waliokuwa nao tokea kabla na kuandika mambo yasiyowiana na ukweli juu ya utamaduni na mafundisho ya Kiislamu. Kwa hakika, kilichofanywa na watu hao ilikuwa ni kuendeleza kazi ile ile iliyoanzishwa na makasisi ya kukabiliana na Uislamu. Pamoja na hayo, ahamu ya utambuzi wa irfani ya Kiislamu na mila na desturi za ulimwengu wa Mashariki ilianza kushuhudiwa kidogo kidogo barani Ulaya. Kutokana na hamu hiyo, Uislamu ukaanza kuelezewa kama dini ya fitra na maumbile yenye fikra safi na angavu zinazoambatana na thamani za kimaanawi. Nchini Ujerumani, malenga na mshairi mashuhuri wa mashairi ya Kijerumani Rainer Maria Rilke alikuwa mmoja wa watu walioguswa na kuathiriwa mno na mafundisho ya Nabii Muhammad Salawatu rabbi wa salamuhu alayhi wa ali, yeye aliuelezea na kuusifu Uislamu kuwa ni dini ambayo wafuasi wake wana mahusiano ya moja kwa moja na Mwenyezi Mungu na wala hawahitaji wasita au mwokozi kwa ajili ya kumfikia yeye. Katika miaka ya baada ya muongo wa 1950 Wataalamu wa elimu za Kiislamu barani Ulaya pamoja na wale wa masuala ya ulimwengu wa Mashariki waliacha kushupalia mitazamo ya chuki na taasubu ya Magharibi juu ya Uislamu na kuanza kutalii vyanzo na marejeo ya asili ya dini hiyo. Baada ya wataalamu na waandishi hao kuitarjumu Qurani tukufu kwa lugha zao za asili walifikia natija kwamba kinyume na imani na mitazamo iliyopo Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa shahsia adhimu, sharifu na asiye na kifani. Kutokana na utambuzi mpya waliopata kuhusu Uislamu na ili kuwa na uelewa bora zaidi wa thamani za dini hiyo, wasomi waliokuwa na insafu na hekima waliamua kuzihakiki na kuzifanyia utafiti mpya baadhi ya fikra za kidini na kijamii za Uislamu. Ni kwa sababu hiyo, maandiko ya baadhi ya wanazuoni wa Ulaya na wa masuala ya ulimwengu wa Mashariki walioalifu vitabu na makala mbalimbali kuhusu Bwana Mtume katika miaka ya karibuni yameakisi zaidi ukweli halisi kulinganisha na athari za wasomi na waandishi wa kabla yao. Kitabu kiitwacho Muhammad Mtume na Mtawala Mweledi kwa kimombo Muhammad Prophet and Statesman cha William Montgomery Watt ni moja ya athari maarufu zaidi ya utafiti huo. Watt alikuwa profesa katika chuo kikuu cha Edinburgh nchini Uingereza wa taaluma za Kiislamu na lugha ya Kiarabu, na pia mtaalamu wa masuala ya ulimwengu wa mashariki. Uga wa asili wa utafiti aliyofanya msomi huyo ulikuwa ni kuhusu sira ya mtume, tafsiri ya Quran, falsafa, irfani na historia ya ulimwengu wa Kiislamu. Lilikuwa tukio lililomtokezea kwa bahati katika mwaka 1937 ndilo lililomtia hamu na shauku wa ya kuhakiki Uislamu, ambalo ni kuwa na mpangaji nyumbani kwake aliyekuwa mwanachuo muislamu kutoka Pakistan. Kujuana na kijana huyo ulikuwa mwanzo wa yeye kuitambua dini ambayo ahakuwa na uelewa nayo wote. Baada ya kupata uelewa wa mafundisho ali ya Uislamu, William Montgomery Watt alianza kufanya utafiti kuhusu maisha ya Mtume. Mnamo mwaka 1953 alialifu kitabu kiitwacho Muhammad akiwa Maka, na katika mwaka 1956 aliandika kitabu kingine alichokiita Muhammad akiwa Madina, na kisha baadaye akatayarisha muhtasari wa vitabu hivyo viwili kwa kitabu chenye anwani ya Muhammad Mtume na Mtawala Mweledi. Watt anasema tangu miaka 40 iliyopita hadi sasa katika maandishi yangu yote kuhusu Muhammad nimekuwa nikisisitiza juu ya nukta hii kwamba Muhammad amesema kweli katika maneno yake kuwa Quran si usanifu wake yeye, bali imefunuliwa kwake kwa njia ya wahi kutokea ulimwengu wa juu. Tangu mwaka 1953 wakati nilipoandika kitabu cha Muhammad akiwa akiwamaka nimekuwa muda wote nikiitakidi kwamba Quran ni maneno ya Mwenyezi Mungu. Athari na maandishi ya Wat yamepongezwa na Waislamu, na hata wamezitarjumu athari zake kadhaa. Japokuwa watafiti wa Kiislamu kutoka Iran na nchi za kiarabu wamezifanyia ukosoaji athari na maandishi ya Wat, lakini wote wanakubaliana kwa kauli moja kuwa mtaalamu huyo alikuwa na insafu na amekiri kuhusu makosa waliofanya maorientalisti waliomtangulia na pia kuhusu sifa ali za shahsia adhimu na tukufu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wat anawahusia watafiti wa masuala ya ulimwengu wa mashariki kwa kusema, ili tuweze kuwa na mawasiliano mazuri na Waislamu, inatubidi tukiri kwamba tuna deni kwa utamaduni wa Kiislamu ni makosa kulificha suala hili na hii ni ishara ya ghururi na majivuno yasiyo na msingi. Kwa mtazamo wa wat, Waislamu wanawakilisha ustaarabu wenye mafanikio makubwa na kwamba katika kipindi hiki cha historia kuna ulazima kwa watu wa Ulaya kukiri kuwa wana deni kubwa mno kwa ulimwengu wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umemalizika, nami sina la ziada ghairi ya kukuageni ahadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, insha allah katika siku na saa kama ya leo. <mimu> Baraza la wasikilizaji. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, huu ni wakati mwingine wa kukuleteni kipindi mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Wapenzi wasikilizaji, tumo kwenye mwezi mtukufu wa mfungo sita, mwezi ambao amezaliwa ndani yake kipenzi chetu Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake Mwezi ambao rehema ya walimwengu ilitufikia wanadamu na viumbe wote, mwezi ambao nuru ya Allah iliangaza kikamilifu na kusambaratisha ibada zote za wanaomshirikisha Mwenyezi Mungu na vijiungu vinginevyo, mwezi ambao kwa kuzaliwa kwake Bwana Mtume Muhammad, rehema ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, kila kiumbe cha kheri kilifurahika. Sasa kwa nini na sisi tusifurahi kila tu, unapotufikia mwezi huu mtukufu kwa ushahidi gani tusifurahi na kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuletea ruwaza hii njema kiumbe huyu bora kuliko viumbe wengine wote waliopata kuumbwa na wanaoendelea kuumbwa na watakaoumbwa baadaye na Allah tufurahi hata kama makafiri watachukia tufurahi hata maadui wa mtume mtukufu wakikasirika. Naam, ndani ya kipindi cha mfunguo sita kuna ile wiki ya umoja baina ya Waislamu, yaani baina ya mwezi kumi na mbili na mwezi kumi na saba mfunguo sita, wiki ya kuunganisha nguvu za Waislamu wiki ya kuwaunganisha wapenzi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wiki ya kupambana na tofauti ndogo ndogo katika safu za Waislamu. Tunakaribisha maoni katika kutilia nguvu umoja na mshikamano kati ya Waislamu. Moja kwa moja leo Ahmad, tunaanza na maoni yake mwanabaraza Bwana Shirali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusu kuingia kwenye mwezi wa mfungo sita, mwezi wa maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, rema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Ameandika mashallah ma, sote tunafurahika kwa kuwa umma bora wa Mtume Muhammad, ni wajibu wetu Waislamu tuwe na mazungumzo na maelewano baina yetu. Allah ametuahidi mafanikio ya uhakika iwapo tutafanya hivyo. Hakika umma wetu unapaswa kujirudi katika Uislamu sahihi wa Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, haswa katika kipindi hiki hadi maulidi yake. Kiongozi wetu katuachia Quran maadili bora sunna sira na mwenendo wake wake pamoja na alulbaiti wake, alayhi salaam. Vile vilevile ameandika Waislamu, kama ambavyo tunafurahika sana kwa kuzaliwa kipenzi chetu huyo, tunapaswa pia kuhuzunika siku rehema hiyo ya Allah ilipoondoka duniani na kurejea kwa mola wake. Anasema zote hizo ni siku muhimu za kuweza sote Waislamu kujirudi kwa maadili mema aliyotufundisha mtume Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, tukumbuke kuwa kama hata kiumbe huyo bora kabisa ameondoka duniani, vipi mtu adhani kwamba atadumu milele hapa ulimwenguni? Lakini pia ni aibu iliyoje umma wetu kutokuwa na amani, umoja na mshikamano. Anasema fursa ya kuzaliwa mtume ni ya kutufanya waislamu tuungane. Enyi Waislamu, tuelewe makosa yetu Kabla ya kufika wakati wa kuhesabiwa. Vilevile ni aibu iliyoje leo Waislamu kuwa dhaifu kiasi kwamba tunawaona viongozi wa nchi za Kiarabu wanatangaza uhusiano waziwazi wazi na Wazayuni na kuwasaliti Waislamu wenzao hasa wa Palestina. Anasema huo ni ujahili uliozungumzwa katika vitabu vitakatifu. Sherali Fazel, Dar es Salaam, Tanzania. Maneno mazima kabisa hayo ya Bwana Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, tumo kwenye mwezi huu mtukufu wa mfungo sita. Maoni kama hayo yanafaa kabisa, Ahmed, au sio? Bila shaka yoyote, Asma, na lazima tuwe yapo muhimu hapo kumbini. E, swala hili la umoja na mshikamano baina ya mataifa ya kiislamu limezungumziwa pia na mwanabaraza mwingine hai, ni Bwana Yahya Hassan Muhammad Ashebe wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika anasema: mimi binafsi naunga mkono mchakato wa kuwepo mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia. Iwapo mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia yatafanyika kwa insafu na nyoyo zilizoswafiana na nia, basi sina budi ila kuyaunga mkono lakini yasifanyike mazungumzo watu wakacheka na kunywa kahawa na wakiondoka kwenda makwao wakaanza kuyatia doa na dosari yale waliyoafikiana. Anasema wakifanya hivyo huo utakuwa ni unafiki. Tunaomba isiwe hivyo, na ndiyo maana tunaomba dua mazungumzo hayo yafanikiwe kwa manufaa ya Waislamu wote. Vilevile anasema tunawatakia heri wale wote watakaohusika na kuleta mwafaka kwa nchi mbili hizo ambazo kwa sasa hazitazamani machoni moja kwa moja. Ama kuhusu propaganda mbaya zinazoenezwa na maadui kujaribu kuwahusisha Waislamu na ugaidi, bwana Shebi ameandika, napenda kutoa maoni yangu kuhusu habari za IRIB, radio Teherane, ni nikisema kwamba nakubaliana mia fil mia kuwa katu ugaidi hauwezi kuhusishwa na dini yoyote, si Uislamu au Ukristo au Uhindu au dini yoyote. Anasema gaidi yoyote hata kama ataitakidi kuwa anafanya ugaidi kwa ajili ya dini yake, basi si mkweli. Magaidi ni makatili na hawana nafasi kwenye jamii yoyote. Anasema watu hawa wanajidanganya bure, kwani wanamuudhi Allah kwa kuua nafsi zisizo na hatia. Vile vilevile anasema kuungama Marekani kushambulia familia ya wafughani hakutoshi. Anasema sasa, twataka dola hili lijitokeze wazi wazi kuungama na kukiri jinai na mauaji waliowafanya katika nchi nyinginezo. Damu walizozimwaga huko Iraki kwa visingizio vya silaha za maangamizi bado hazijakauka. Anasema rais aliyetoa amri kufanyika mashambulizi nchini Iraki bado yuko hai, ni Bushi mtoto. Je, ye, na yeye atajitokeza aombe radhi hadharani? Wahenga walinena kila mla kuku wa mwenziwe basi maguu yamlekele. Ni mimi Yahya Hasan Muhammed Shebe wa Mombasa, Kenya. Nam Ahmad, umemsikia maneno yake bwana Shebe. Naam, kama kawaida Asma, lakini vile vilevile ni kweli kuungama na kutangaza hadharani tu kuwa nimeua hakutoshi, bali baadhi ya wakati huwa ni jeuri kwa kujua kuwa hakuna litakalofanyika dhidi ya huyo anayeungama kama hivyo. Familia za watu wasio na hatia zinapigwa mabomu na kuuliwa kidhuluma, halafu anakuja mtu anadai tu, ni kweli nimeua, sio kusudia, halafu mambo yanaisha hapo. Hilo halikubaliki hata siku moja, na ndiyo maana mbele ya Mwenyezi Mungu, kila kitu kikubwa na kidogo kitahesabiwa. Na ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana kuna siku ya hukumu. Haiwezekani watu wauliwe kidhuluma na Mwenyezi Mungu ambaye ni mwadilifu kikamilifu aache vivi hivi bila ya kuwahukumu waliotenda maovu na dhuluma na kuwapa haki zao wote waliodhulumiwa. Ama kuhusiana na mshikamano na umoja baina ya mataifa ya Kiislamu kama alivyozungumzia, nasi pia tunaunga mkono jitihada za mazungumzo ya mapatano baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia, nchi kubwa za Kiislamu, hususan katika wakati huu wa mfunguo sita. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ayatie barka na ayafanikishe. Nam, asante sana bwana Shebe, kwa maoni yako. Mpenzi msikilizaji, kama ndiyo kwanza unatusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia tofauti, wapendwa wa wasikilizaji, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487 Email yetu au barua pepe ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today com slash s Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, ambaye ameandika: hongera kiongozi mwadhamu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kulisimamia kikamilifu suala la kuzalisha zaidi umeme kupitia viwanda vya nyuklia, kwani hilo ni kuonyesha uwezo mkubwa mlio nao taifa la kiislamu la Iran. Jumaidisa wa viunga vya Masawi Kondoa Tanzania ni msikilizaji wetu mtajika hapa, ameandika kupanda kwa bei ya vyakula duniani ni janga jingine baada ya korona. Anasema hapa kwetu Tanzania nyama imeshafika kilo shilingi alfu tisa hadi kumi. Kama vile haitoshi bei ya mifugo minadani nayo imekuwa juu sana. Mwenyezi Mungu atunusuru kwa janga hili. Mwanabaraza bwana Nassor wa Shumba Vyamboni, kisiwani Pemba yameandika baada ya kutusalimu kwamba mimi ninaipenda redio yetu kwa matangazo yake yenye uchambuzi mzuri, lakini ana dukuduku lake akisema, hata hivyo, nasikitika sana inakaribia mwaka mmoja, redio Teheran haipo hewani visiwani Zanzibar. Hapo hapo mwanabaraza mwingine bwana Miraji ari kitambo wa Zanzibar pia ameandika baada ya kutusalimu kwamba ama kwa hakika Redio Teheran mnatupasha habari za uhakika. Allah akuzidishieni uimara na ukakamavu katika kutupa habari za uhakika. Nasi tunasema asante, kama umeliona hilo tunashukuru sana. Wasikilizaji wetu wengine wote, kwa hakika tumefurahi sana. Juhudi zinaendelea kuhakikisha tunarudi hewani kikamilifu kama zamani, huko visiwani Zanzibar. Kwa sasa hivi tunasikika kwenye masafa ya FM nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa, ambayo ni redio washirika katika masafa yafuatayo: ukituni 153 utapata mkoani Tanga. Mwanza inapatikana katika 19 977, utaipata Kigoma 141 mkoani Mtwara, kusini mwa nchi kabisa, chini kabisa Tanzania, 991 mkoani Singida. namna, kama tulivyotangulia kusema mnaweza pia kutusikiliza mubashara kwenye tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Katika tovuti yetu hiyo huwa tunaweka pia akiba ya mwezi mzima ya matangazo yetu, hivyo kama mtu atakuwa amekosa kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja, anaweza kuingia kwenye hifadhi ya matangazo yetu kusikiliza na kuyahifadhi kwa ajili ya kutegea sikio wakati mwingine wowote anaopenda matangazo hayo. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni ya mwanabaraza bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika: mimi nilikuwa na rai moja kwa mufti mkuu wa Tanzania, pawe na kipindi maalumu katika redio kusikiliza kero za Waislamu wanavyopata tabu katika masuala mbalimbali yakiwemo masuala yao ya ndoa. Anasema mashekhe wametanguliza mbele maslahi yao ya kidunia kuliko akhera. Kwa mfano, wake ameenda Bakwata, mtu anasema kufikisha matatizo yake ya ndoa, anatoka katibu ambaye hajui mambo ya ndoa, anadai apewe pesa ili ampe talaka mwanamke, pasina kusikiliza pande zote mbili. Kwa hili Mufti, na kuomba ulichukue na ulifanyie kazi mwenyewe, kwani mabaraza ya kata na wilaya ya Bakwata hayako vizuri kiukweli. Ndoa zinavunjwa pasina sababu za kimsingi Kisa na wenye matatizo katika majumba ni wanawake. Baadhi ya wakati anasema, naongea haya, kwani hata mimi amenikuta. Ya Rabi, tunusuru waja wako na mitihani hii. Hamisi Hashim Bilali, Mtwara, Tanzania. Na tungependa kusema mengi kuhusiana na maudhui hii, nadhani Asma tutaiahirisha hadi katika kipindi kijacho, kwa sababu ni maudhui muhimu sana, hususan katika suala hilo la ndoa, lakini muda umetuishia kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, mwenzangu mstudioni aliyekuwa ni Asmani Ghanima Muhamed Fundi mitambo yetu alikuwa ni Katupana dini kwa mahaba yake, dini Islamu isituponyoke. Katupa na dini kwa mahaba yake, dini Islamu isituponyoke. Wewe ni hakimu Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kosida, asante uh, sana. Na sasa hapa anasoma maoni ya msikilizaji wetu Ali Magema wa Tanzania, huko Tanga, ameandika: i Israeli katika dunia inapewa kipaumbele na Umoja wa Mataifa akimaanisha kwamba Umoja wa Mataifa unatoa kipaumbele kwa utawala wa kizeuni wa Israel kwa ukatili unaofanya dhidi ya wananchi wa Palestina. Anasema na Umoja wa Mataifa hawasemi lolote lile licha ya jinai zote hizo zinazofanywa na Israel kwa wananchi wa Palestina. Shukran sana msikilizaji. Msikilizaji wetu mwingine ni Juma Omar wa Dar es Salaam, Tanzania. Hapo walikuwa ameandika shukran. Na msikilizaji mwingine ambaye namsoma sasa hivi ni Abdalali Makajura wa Tabora, anasema asante na wepia, shukran sana. Na msikilizaji wetu mwingine hapa ni Yahya Hassan Muhamedi Shebe kutoka Mombasa, Kenya ameandika mwenye ukosefu wa haya haya, anasema hata akitembea uchi kwake yeye ni sawa tu. Kenya imewapokea Wasomali miaka nenda miaka rudi, kisha raia wao wakapewa makao ya kuishi, kisha mwenda kumshitaki mwenyeji wao aliye wakirimu na kumpokonya sehemu ambayo wanaimezea mate Je, yes, sasa wakiambiwa na wao sasa warejee kwao, wakajenge nchi yao, wataweza? Anasema ukulishao busu u ndio ungwana. Ni maoni yake Yahya Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya. Tunakushukuru sana, na maoni mengine hapa ni ya msikilizaji wetu bwana Hamisi Hashim Bilali kutoka Mtwara, Tanzania yeye yeah, yeah. anasema dada asma tuko pamoja allah akuepushe na kila lenye shari napokea dua yako nasema amin shukran sana na sasa ni habari za dunia kwa ufupi rais uhuru kenyatta kenya amepinga uamuzi uliotolewa jana jumanne na mahakama ya kimataifa ya uadilifu icj yenye makao yake huko the hague uholanzi kuhusu mzozo wa muda mrefu wa nchi hiyo na somalia juu ya mpaka wa baharini wa pande hizo mbili. Mahakama hiyo imetoa uamuzi kwa maslahi ya Somalia. Na mfuko wa watoto wa umoja mataifa, UNICEF, umetahadharisha kuhusu hali mbaya inayowakabili watoto wadogo na wanawake wapatao alfu moja ambao ni miongoni mwa maelfu ya wahajiri wanaozuiliwa katika kambi za wakimbizi za kuogofya huko Tripoli mji mkuu wa Libya. Taarifa ya UNICEF imesema kuwa wanawake mia saba hamsini na moja na watoto mia mbili hamsini na tano ni miongoni mwa maelfu ya wahajiri na wakimbizi wanaotafuta hifadhi waliokamatwa na kuzuiliwa jijini Tripoli, Libya, mwezi huu. Sina la ziada, asante sana, na washukuru wote waliotuma maoni yao. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, nawatakia usiku mwema, kwa herini na hadi hapa ndio