Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zeituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka, tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 2 kasoro dakika 10 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20. Kwa saa za saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na pia Singida. Leo ni Jumatano, tarehe sita mfungo sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 13 Oktoba 2021 miladia tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi vya sibtaini katika Qurani na hadithi na sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yasistiza kuwa kuzusha tuhuma za uongo dhidi yake ni mbinu ya kudumu ya Wazayuni. Tuzo ya Almustafa WSA 2021 yatolewa kwa wasomi watano wa Kiislamu. Umoja wa Mataifa walaani matukio ya kutisha nchini Libya, na katibu mkuu wa umoja huo asema mripuko wa virusi vya korona umewatumbukiza watu milioni mia moja katika umasikini. Sasa ni habari kamili. Mshauri wa ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuzusha tuhuma bandia na za uongo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ni mbinu ya kudumu inayotumiwa na utawala haramu wa kizayuni wa Israel ili kuficha na kuhafifisha uhalifu na jinai zake dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Haidar Ali Baluchi ameyasema hayo katika kikao cha kamati ya kwanza ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa wakati akijibu porojo na tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa na mwakilishi wa kizayuni dhidi ya Iran. Baloji amesisitiza kuwa hakuna uongo wala uzushaji mgogoro wowote bandia utakaoanzishwa na utawala wa kizayuni ambao utaweza kuficha mbele ya walimwengu utambulisho na sura halisi ya uhalifu ushupaliaji vita na uchu wa kujipanua ulio nao utawala huo haramu. Akaongezea kwa kusema, Israel inakiuka waziwazi sheria za kimataifa, inakaidi kutekeleza maazimio ya Umoja wa Mataifa na inakiuka haki za msingi za watu wa Palestina. Mshauri wa ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Israel inafanya kila njia ili kutaka kuonyesha kuwa uwezo wa kijeshi unaokubalika kimataifa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mpango wake wa nyuklia ulio chini ya usimamizi kamili wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ni changamoto kwa uthabiti wa eneo la Asia Magharibi, na akabainisha kwamba hiyo ni hatua ya kinafiki na kizandiki ya kuzibabaisha fikra za walio wengi juu ya hatari halisi dhidi ya uthabiti wa eneo hususan maghala ya silaha za nyuklia na vituo vingine vya nyuklia vya utawala huo ambavyo havifanyiwi ukaguzi wowote wa kimataifa. Mkurugenzi wa taasisi ya Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasalam amesema wanasayansi watano Waislamu wametunukiwa tuzo ya taasisi hiyo ya mwana sayansi bora katika ulimwengu wa Kiislamu kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Mkuu wa taasisi ya Mustafa Mahdi Safarinia amesema sherehe ya kukabidhi tuzo ya Mustafa elfu mbili na ishirini na moja itafanyika rasmi tarehe 21 Oktoba katika ukumbi wa Vahdati mjini Tehran na kwamba kazi za wanasayansi hao zitaonyeshwa kwenye sherehe hiyo. Akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari safari nia, amesema katika mchakato wa miaka miwili kazi za wanasayansi Waislamu na watafiti zimechunguzwa ili kupata wanasayansi waliochaguliwa. Ameongeza kuwa tuzo ya Mustafa inatolewa kwa wanasayansi ambao kazi zao za ubunifu zinawasilishwa zina kwa mara ya kwanza ulimwenguni. Tuzo ya Mustafa hutolewa katika uwanja wa fizikia kwa wana sayansi bora wa Kiislamu ambao wanaishi na kufanya kazi ndani ya nchi za Kiislamu, ndani ya nchi za Waislamu na nje ya nchi hizo. Washindi wa tuzo hiyo katika nyanja zote za sayansi na teknolojia ni msomi Mwirani Profesa Combron Vafawa wa chuo kikuu cha Harvard kwa kazi yake ya f theory na Zahid Hassan kutokana na kazi yake ya Wilfemian Semi Metals. Zahid Hassan mwenye asili ya Bangladesh kwa sasa ni profesa katika chuo kikuu cha Princeton huko New Jersey nchini Marekani. Washindi wa tuzo ya Al-Mustafa 2021 kutoka ndani ya nchi za Kiislamu ni Yahya Tayalati kutoka Morocco, Profesa Muhammad Sayyid wa Lebanon na Muhammad Iqbal Chodhari wa Pakistan. Tuzo wa Mustafa hutolewa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kila baada ya miaka miwili kwa wasomi na wanasayansi bora wa ulimwengu wa Kiislamu waliovumbua mambo mbalimbali katika masuala ya elimu na sayansi kwa ajili ya kuboresha maisha ya mwanadamu. Kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imelaani matukio ya kutisha yaliyojiri huko Libya, ambayo amepelekea kuuawa wahajiri wasiopungua sita waliopigwa risasi na walinzi wa kambi ya kudhibiti wahajiri haramu iliyoko Al Mabani mjini Tripoli. Msemaji wa Kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Mata matahutado amewaambia waandishi wa habari kuwa mashaka na masaibu yanayowapata wakimbizi na wahajiri huko Libya yanatia wasiwasi mkubwa. Hurtado amesema wahajiri hao wanakumbwa na masaibu na unyanyasaji unaofanywa na maafisa wa serikali na magenge ya wahalifu. Siku kadhaa zilizopita, shirika la kimataifa la uhamiaji IOM lilitangaza kuwa wakimbizi sita wa kiafrika wameuawa kwa kupigwa risasi na walinzi wa kituo cha kudhibiti wahajiri nchini Libya na kwamba wengine wasiopungua 24 wamejeruhiwa wakati wahajiri hao walipojaribu kutoroka kambi ya kudhibiti wahamiaji haramu iliyoko Almabani mjini Tripoli. Shirika hilo limekosoa hali mbaya ya wa wahajiri wanaoshikiliwa katika kambi hiyo. IOM ilisema walinzi wa kituo hicho waliwapiga risasi wakimbizi ambao walipinga hali mbaya katika kituo hicho chenye wakimbizi elfu tatu na mia nne wakiwemo wanawake na watoto. Vilevile vile mitaka serikali ya Libya kuacha kutumia nguvu kubwa, kukoma kuzuia wahajiri kwa mabavu na kuanzisha tena safari za ndege ili kuruhusu wahamiaji kuondoka nchini humo naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amekosoa ukosefu wa uadilifu na usawa katika ugavi wa chanjo za virusi vya korona baina ya nchi tajiri na masikini, na kusema kuwa korona imewatumbukiza watu milioni mia moja katika umasikini. Antonio Guterres amekiambia kikao cha mfuko wa fedha wa kimataifa IMF kwamba ukosefu wa usawa katika ugavi wa chanjo za korona ni hujuma dhidi ya maadili ya kibinadamu inayopelekea kufariki dunia mamilioni ya watu na kusababisha mdororo wa muda mrefu wa kiuchumi utakaogharimu mabilioni ya dola na kutoa dhoruba kubwa zaidi kwa nchi masikini. Guteresh ameongeza kuwa watu milioni mia moja wametumbukia katika umasikini tangu mwanzoni mwa maambukizi ya virusi vya korona, na watu wengine bilioni nne hawana himaya ya kijamii, huduma za afya, na usalama wa kazi na ajira zao. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amezitaka nchi za dunia kuunga mkono strategia mpya ya Shirika la Afya Duniani WHO ya kutoa chanjo ya korona kwa asilimia 40 ya jamii katika nchi zote duniani hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu na asilimia 70 hadi katikati ya mwaka ujao wa 2022. Hadi sasa zaidi ya watu milioni 239 laki mbili na ishirini na mbili elfu mia tatu na sabini na sita wameambukizwa virusi vya korona kote duniani na milioni nne laki nane na sabini na sita elfu mia moja na themanini kati yao wameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Na Benki ya Dunia imetahadharisha juu ya kuongezeka kwa kiasi kikubwa madeni ya nchi zenye vipato vya chini duniani na taathira zake kwa uchumi wa dunia. David Malpass, mkuu wa Benki ya Dunia, ametaja ongezeko la madeni yanayozikabili nchi masikini duniani kuwa moja ya vitisho vya uchumi wa dunia. Ripoti ya karibuni ya Benki ya Dunia inaonyesha kuwa madeni ya nchi masikini duniani yameongezeka kwa asilimia 12 na kufikia rekodi ya dola bilioni 860 mwaka 2020. Amesema ongezeko hilo la madeni ni matokeo ya moja kwa moja ya wakimbizi kumradhi ni matokeo ya moja kwa moja ya maambukizi ya virusi vya korona kwa uchumi wa dunia, na viongozi wa serikali katika nchi mbalimbali mbali wanapaswa kufanya juhudi kupunguza kiwango hicho cha madeni. Mkuu wa Benki ya Dunia ameongeza kuwa takwimu za madeni kimataifa mwaka elfu mbili na ishirini zinaonyesha kuwa kuna ongezeko la hasara na maafa yaliyosababishwa na madeni katika nchi masikini na zile zinazostawi. Nchi zote duniani inapasa zifanye juhudi ili kuwa na kiwango cha wastani cha madeni kwa kushirikiana pande zote. Malpass amesisitiza kuwa ipo haja ya kufikia kiwango thabiti cha madeni ili kuzisaidia nchi masikini na kuboresha uchumi na pia kupunguza umasikini duniani. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia kuapishwa waziri mkuu mpya wa Tunisia. Hatimaye baada ya vuta ni kuvute ya kisiasa ya majuma kadhaa nchini Tunisia, serikali mpya nchi hiyo imeapishwa ikiongozwa na mwanamama Najla Boden Romdhan. Bi Najla anakuwa mwanamke wa kwanza kushika nafasi ya waziri mkuu nchini Tunisia. Dr Boden mwenye umri wa miaka 63 kama alivyo Rais Said Kais wa Tunisia Anakuwa waziri mkuu wa 11 wa nchi hiyo tangu mapinduzi ya mwaka 2011 yaliyohitimisha utawala wa kidikteta wa Zenu la Abidin Bin Ali na kuchochea kile kilichojulikana kama machipuo ya Kiarabu. Akizungumza katika hafla ya kula kiapo, waziri mkuu mpya wa Tunisia ametangaza kuwa kipaumbele cha baraza lake la mawaziri ni kurejesha imani ya wananchi kwa serikali na kufanya juhudi za kuhuisha imani ya jamii ya kimataifa kwa serikali ya Tunisia. Filhali amepita majuma kadhaa tangu mgogoro wa kisiasa nchini Tunisia ulipoibuka. Takriban miezi miwili iliyopita, rais Kais Said alimuzulu waziri mkuu, akalisimamisha bunge na kuhodhi madaraka yote ya utendaji. Si hayo tu, bali rais wa Tunisia aliwafuta kazi pia baadhi ya mawaziri katika serikali yake na kuondoa kinga ya kisiasa kwa wabunge. Hatua na maamuzi hayo ya rais Kais Saidi alikabiliwa na malalamiko makubwa ya baadhi ya vyama vya siasa vya Tunisia ambavyo vilitaja maamuzi hayo kuwa ni mapinduzi dhidi ya katiba. Katika kutetea maamuzi na hatua zake hizo, rais wa Tunisia alidai kwamba amefanya hivyo kutokana na kuongezeka ufisadi, usimamizi mbaya katika kukabiliana na janga la korona na kushtadi hali mbaya ya uchumi wa nchi hiyo. Pamoja na hayo, hatua za Rais Kais Said, hususan kurefuka muda wa kufungwa kazi za bunge na kuchaguliwa waziri mkuu mpya, kulifanya anga Tunisia iendelee kushuhudia mwenendo wa kuongezeka maandamano na malalamiko ya wananchi. Wasiwasi mkubwa wa wananchi wa Tunisia ni kuharibika matunda ya vuguvugu la wananchi la mwaka elfu mbili kumi na moja na kuingia dosari mchakato wa demokrasia kuchukua mkondo wake katika nchi hiyo. Ni kwa kuzingatia ukweli huo, ndio maana waliendelea kujitokeza mabarabarani kwa majuma kadhaa kupinga na kulalamikia maamuzi ya rais huyo. Mkusanyiko na maandamano ya karibuni kabisa ya wananchi wa Tunisia ni hali ya siku tatu zilizopita, ambapo maelfu ya wa waandamanaji walijitokeza katika mji mkuu Tunis. Serikali mpya ya Tunisia ikiongozwa na waziri mkuu Najla Boudin Romdan imeanza kazi baada ya mgogoro mkubwa. Kuchaguliwa waziri mkuu mwanamke kumekabiliwa na radi ya mali mbalimbali mbali. Neji Jalul, waziri wa zamani wa Tunisia na mkuu wa muungano wa taifa wa Tunisia, sanjari na kuashiria kwamba kuteuliwa mwanamke kwa ajili ya kushika wadhifa wa waziri mkuu ni chaguo zuri, amesema mafanikio yake katika hatua ya sasa iliyoko mbele yake yatakuwa ni mafanikio ya nchi na taifa la Tunisia. Binaji la Boden Romdhan ameanza kuhudumu kama waziri mkuu katika hali ambayo hali ya uchumi, ufisadi, kuenea maradhi ya COVID-19, uhaba wa dawa katika sekta ya tiba na afya, na mizozo ya kisiasa imeshadidisha mpasuko wa kisiasa na kuifanya nchi hiyo ikabiliwe na wingu zito la mgogoro. Katika fremu hiyo, waziri mkuu wa Tunisia ameliambia baraza lake la mawaziri kwamba lina jukumu la kuponya vidonda vya nchi hiyo na kui, kuiokoa kutokana na mgogoro mkubwa wa kiuchumi, kifedha na kijamii. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sip tway. Sip tway. Assalamu alaykum wapenzi wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Hiki ni kipindi cha 30 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho kama vilivyokuwa vipindi vilivyotangulia kinazungumzia sifa na matukufu ya wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambao si wengine bali ni Imam Hasan na Husein alaihimassalam. Imam Hasan na Husein ni wajukuu ambao kama tulivyoona katika vipindi vilivyopita walipendwa sana na Mwenyezi Mungu pamoja na mtume wake ambaye alitaja na kufafanua sifa na fadhila zao nyingi kupitia hadithi nyingi zilizonukuliwa katika vitabu vingi vya Waislamu na kuwataka pia wawapende na kuwafuata katika masuala yao ya kidini na kimaisha. Jambo tunalopaswa kufahamu na kulitambua vyema ni kwamba hali ya kuwa mtume wa Mwenyezi Mungu ni maasumu, yaani mtu asiyetenda wa kosa wala dhambi, inatufanya sisi Waislamu tupate yakini kwamba mtume hampendi mtu yoyote ila kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, na wala hampendi mtu ila mtu huyo huwa amependwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe, huwa hakengeuki mipaka katika kumsifu mtu yeyote, na kwa hivyo maneno yake huwa ni suna ambayo huambatana kikamilifu na ukweli ambao Mwenyezi Mungu mtukufu huwa ameuridhia. Hivyo basi, iwapo mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alibainisha na kufafanua sifa za maimamu Hassan na Hussein, bila shaka alifanya hivyo kwa msingi wa aliyoyataka na kuyaridhia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ni wazi kwamba kwa kufanya hivyo Mtume alitekeleza wajibu aliopewa na kuamrishwa na Mwenyezi Mungu au autekeleze kisheria na kivitendo. Swala hili lina umuhimu mkubwa sana kwetu sisi Waislamu. Hii ni kwa sababu jambo hili huimarisha itikadi zetu kidini na kutufanya tufuate amri ya Mwenyezi Mungu ya kupenda na kuwafuata Ahlul Baiti wa mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, swala ambalo bila shaka ni ushindi na mafanikio makubwa kwetu, kwa kuwa litatuokoa na kutukinga na moto mkali wa Jahannam siku ya Kiama. Wapenzi wa sikilizaji, Sheikh mufid Mwenyezi Mungu wa mrehemu ananukuu katika kitabu chake cha Al Ikhtisas kwamba Muawiya bin Abi Sufyan alimwandikia Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, barua ya vitisho, tuhuma na maneno makali, naye Imamu akamjibu baada ya kuanza kwa jina la Mwenyezimungu Mtukufu akisema: ewe Muawiya, umesema uongo, mimi ni Ali bin Abitalib na baba wa Hasan na Husein, hadi mwisho wa barua hiyo. Ibara ya kuvutia sana katika barua hiyo ya Imamu Ali bin abi Talib kwa Muawiya bin abi Sufyan ni hatua ya Imamu ya kujisifu na kujifaharisha kutokana na kuwa baba wa Hasan na Husein, anajifaharisha na kujiarifisha kuwa yeye ni baba wa wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni utukufu ulioje walio nao wajukuu hao wa mtume mbele ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Utukufu huo mkubwa ndio uliomfanya Amiru lmuminin Ali bin Abitalib kujifaharisha na kujinasibisha kwa wajukuu hao wa Mtume kwa kuwa wana nafasi na fadhila kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Nam, hawa ndiyo wale wajukuu wawili ambao Mtume aliwapenda sana na kuwasifia kwa maneno ya kuvutia ambayo yalikuwa hayajawahi kutamkwa tena na mtu mwingine yoyote. Hafidh bin Asakir Adimishki Ashafii anasema katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh Madinati Dimishq akimnukuu Hudhaifa bin Alyaman kwamba Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallama alimuuliza, Je, unajua nani alikuwa pamoja nami? Hudhaifa akajibu la. Mtume akasema, Jibrilu amenijia na kunibashiria kwamba hakika Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Wapenzi wasikilizaji, huu ni wahi alioteremshiwa Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kwa njia tofauti, siyo uteremshi wa Qurani bali ni wahi na habari za Mwenyezi Mungu alioteremshiwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuizungumzia kwa njia tofauti sehemu nyingi katika jukumu lake la kuwafikishia wanadamu ujumbe kutoka kwa muumba wao. Moja ya sehemu hizo ni ile ambayo imeashiriwa na Tabarani katika kitabu cha Akhbarul Hasan bin Ali, ambapo amemnukuu Omar ibni Lkhatab akisema kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama amesema, Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Vilevile ibni Asakiri anasema katika kitabu chake ki cha Tarikh Adimishk kwamba Alhaithami Ashafii katika kitabu cha Majmau Zawaid na Tabarsi katika kitabu cha Alami Lwara akimnukuu sahaba mwema Jabir bin Abdillahi Lansari kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwaambia masahaba zake kwamba mtu anayetaka kuwaona mabwana wa vijana wa peponi basi na awatazame Hasan na Husein. Wasikilizaji wapenzi, hakuna shaka yoyote kwamba pepo ndiyo daraja na nafasi ya juu kabisa huko akhera, na huko waumini ni vijana ambao ndio kwanza wako katika mwanzo wa ujana wao. Huko watafurahia kutokana na kwamba Mwenyezi Mungu amewaneemesha na kuwapa radhi zake kwa kuwajalia kuwa miongoni mwa watu wa peponi. Hasan na Husein ndio watakaokuwa mabwana wa vijana hao wa peponi, ambapo moyo wa kila aliyeko kwenye pepo hiyo utafurahia na kuridhishwa kwa pambo la mabwana hao wa peponi. Sheikh Almajlisi anasema katika juzu ya 43 ya kitabu cha Biharul Anwar akimnukuu mmoja wa wanazuoni mashuhuri wa kisuni ambaye si mwingine bali eh, ni adailami Ad akisema katika kitabu chake cha Firdausul Akbar akimnukuu Bibi Aisha, mke wa Mtume, kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, amesema Wakati watu wa peponi watakapoingia humo, pepo itamwambia Mwenyezi Mungu Mtukufu, ewe Mwenyezi Mungu, uliniahidi kunipamba kwa nguzo zako mbili. Mwenyezi Mungu atajibu kwa kusema, je, yeah, sikukupamba kwa Hasan na Husein? Watukufu hao wawili wametajwa katika hadithi nyingi maalumu kwamba wao ni pambo la arsha ya Mwenyezi Mungu. Shekh As-Saduq anasema katika kitabu chake cha Maani la Akhbar akimnukuu Imam Ali bin Musa Ridha alayhi salam katika hadithi tukufu inayozungumzia kisa cha Nabi Adam na mkewe Hawa alayhi salam kwamba alisema, Adam alipotukuzwa na Mwenyezi Mungu na malaika kuamrishwa wamsujudie na kisha kuingizwa peponi, alijiuliza moyoni, je, kuna kiumbe mwingine ambaye Mwenyezi Mungu mtukufu amemuumba na kumfanya kuwa bora kuliko mimi. Hapo mwenyezimungu subhanahu wataala alimwita na kumwambia: ewe Adam, inua kichwa chako na utazame msingi wa kiti cha arshi. Adam alipotazama, aliona pameandikwa la ilaha ila Allah, muhammadun rasulullah, aliyun amiru lmuminin, Fatima ni mbora wa wanawake ulimwenguni, na Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Adamu aliuliza, je, hawa ni kina nani? Akaambiwa, hawa ni katika kizazi chako na ni wabora kuliko wewe na viumbe wangu wote, na lau wasingekuwa wao nisingekuumba wewe, pepo, moto, mbingu wala ardhi. Wapenzi wa wasikilizaji, Anishaburi ameandika katika kitabu chake cha raudhatu lwaidhina kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema siku ya kiama kitakapofika, kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu kitapambwa vilivyo, na mimbari mbili zenye nuru na zilizo na urefu wa maili mia moja kuwekwa hapo moja upande wa kulia na ya pili upande wa kushoto wa arshi. Kisha Imamu Hasan na Husein alayhi assalamu wataletwa na kuwekwa juu ya mimbari hizo. Mwenyezi Mungu atapamba arshi yake kwa watukufu hao. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi. Ni matumaini yetu kwamba tumeweza kunufaika kwa yote tuliyokuandalieni katika kipindi cha leo. Basi hadi tutakapokutana tena katika kipindi kijacho, tunakuwageni kwa kusema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteeni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mulia> Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumatano ya leo ya tarehe 13 Oktoba linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Raia Mwema ambapo katika ukurasa wake wa mbele tunakutana na kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho CCM kwa fukuta polepole awamwiba Nape ajitosa kwa Rais Samia vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasomeka Warioba Mangula watema cheche, miaka 22 bila Nyerere, waliochinja mtendaji wa naswa na kibano kichungu. Kuhusiana na habari hiyo, Raia Mwema linafafanua kwa kuandika Marc maded na madc wapigwa stop kusafiri, wapewa jukumu zito kusimamia trilioni moja nukta tatu za mkopo wa IMF. Nipashe kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya nyanuani, Warioba aonya udini na ukabila, asema viashiria hivyo vitaligharimu taifa, ataka viongozi na wananchi wakemee. Vichwa vingine vya vi habari ninavyodondoa ni pamoja na serikali ya geukia hadhi ya diaspora, hukumu ya kesi ya Membe musiba yawekwa kiporo, na CCM yaipongeza ACT Wazalendo ushindi wa Konde. Naligukia sasa gazeti la Majira ambalo limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno ofisa wa serikali auawa ofisini, da alikuwa akihudumia wananchi saa nane mchana, wauaji wadaiwa kutumia panga kumkata shingo, huku mwananchi akishuhudia mauaji yazua taharuki. Chanzo bado utata. Mwananchi nalopia kama Majira limeguswa zaidi na habari hiyo likiandika kwa maandishi makubwa siri ofisa aliyeuawa ofisini da. Dondoo za kichwa hicho cha habari zinasema mashuhuda waeleza wauaji walivyotinga ofisini ili kusuluhishiwa mgogoro wa, wa ardhi. Polisi ya daka watatu, familia yafunguka mazito, wananchi wasifu uongozi wake. Mwananchi aidha limeandika wanaosubiri kunyongwa watuma salamu kwa Rais Samia. Na kwa upande wa gazeti la serikali Habari Leo, kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka mgawanyo bilioni 536 za TAMISEMI, umi aanika fedha za kila mkoa, sekta za afya, elimu, ujasiri ya mali, kazi sasa kwa wakuu wa mikoa, wilaya kukamilisha miradi habari leo aidha limeandika dr mwinyi ahidi ushirikiano na komoro namibia ninageukia sasa magazeti ya nchini kenya ambapo daily nation na taifa leo yametoa kipaumbele kwa habari ya uamuzi uliotolewa na mahakama ya kimataifa ya haki icj kuhusu mzozo wa mpaka wa baharini kati ya kenya na somalia kuhusiana na uamuzi huo wa mahakama hiyo ya umoja wa mataifa ambao ulitolewa jana kwa manufaa ya somalia taifa leo limeandika Kenya yapoteza bahari. Lakini kinyume na taifa leo, Daily Nation limeandika hata nchi moja, Kenya yakataa hukumu ya mzozo wa bahari, likizungumzia hatua ambayo Kenya inaweza kuchukua kufuatia hukumu hiyo iliyotolewa dhidi yake. Gazeti hilo limeandika, katika hatua inayofuata, Kenya inaweza kwenda kulalamikia suala hilo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa Nation vinasomeka: waitifaki wa Raila walalamika kufanyiwa rafu kuhusu wapiga kura wapya, waituhumu kamisheni ya uchaguzi kufanya upendeleo, na mkutano wa tatu walimuuru watishia kugawanya mlima Kenya. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la Nation, habari iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno machaguo magumu ya Uhuru kuhusu KDF nchini Somalia. Standard, mbali na kuzungumzia pia hukumu ya mahakama ya ICJ kuhusu mzozo wa mpaka wa bahari kati ya Kenya na Somalia, limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, mpango mpya wa wabunge wa kupunguza madaraka ya naibu rais. Aidha limeandika Raila kushinda au kupoteza, nitakubali na ninatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la New Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari Museveni aagiza kuhusu fedha za walimu wa ahidi kufuatilia yeye mwenyewe binafsi suala hilo. Nani alimuua afisa wa polisi wa CCTV ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo katika toleo la mtandaoni la New Vision tunakutana na habari yenye anwani karani wa mji wa Alebtong awawa, ni Denis Ogwang Adar ambaye kwa mujibu wa mke wake alikuwa akiwindwa na wauaji hao tangu mwaka 2018 mpaka walipovamia nyumba yake siku ya Jumatatu saa tano usiku na kumuua. Kwa upande wa Daily Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho hakuna nyongeza kwa walimu wa masomo yasiyo ya sayansi, asema Museveni. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani, na ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA wamekipongeza kituo cha utafiti wa kilimo cha kutumia teknolojia ya nyuklia cha jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao huko mjini Vienna, Austria, imewanukua wakurugenzi wakuu hao wa FAO na IAEA wakitoa pongezi hizo pembezoni mwa mkutano mkuu wa taasisi za kimataifa zinazojihusisha na usalama wa chakula na maendeleo endelevu duniani uliofanyika mwezi Septemba. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, na Qu Dongyu, mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja mataifa wa Mataifa, wamekabidhi pia roho ya pongezi na shukrani kwa kituo hicho cha Iran cha uchunguzi wa kilimo unaotumia teknolojia ya nuklia kutokana na kazi kubwa na muhimu kilioifanya katika tafiti zake na kutumia njia bora za teknolojia ya nyuklia katika kilimo na uzalishaji mazao kwa manufaa ya wanadamu na viumbe wengine. Kituo hicho kiko chini ya taasisi ya nishati ya nyuklia ya Iran. Kwa mara nyingine tena, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kwamba shughuli zake za nyuklia ni za amani na za kiraia kikamilifu na ni kwa ajili ya manufaa ya wanadamu na viumbe wengine na wala Iran haina mpango kabisa wa kumiliki silaha za nyuklia. Viongozi wa Iran wamekuwa wakisisitiza mtawali ya kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu ni haramu kumiliki silaha za maangamizi ya umati zikiwemo za nyuklia, na ndio maana silaha za atomiki hazimo kabisa katika mikakati na strategia za kiulinzi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naibu waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuwa dunia inasumbuliwa na apathaidi au ubaguzi wa chanjo ya korona au Covid 19. Katika mazungumzo yake hivi karibuni na mwakilishi wa shirika la afya duniani nchini Iran, Daktari Alireza Raisi ametahadharisha kuhusu hatari ya apathaidi na ubaguzi wa rangi katika masala yanayohusiana na chanjo ya korona duniani na kusema kuwa dunia itakuwa salama na kuepushwa maambukizi ya korona kwa kutolewa chanjo kwa umma. Rais amesema kuwa ni jambo hatari kutangaza kuwa visa za safari za kuingia katika baadhi ya nchi zitatolewa tu kwa watu waliopata chanjo za Pfizer, Moderna, AstraZeneca au Johnson and Johnson. Naibu waziri wa afya Iran amesema apathaidi na ubaguzi katika masala ya chanjo ya korona unapigiwa debe na baadhi ya nchi e, e, kubwa, unayafaidisha makampuni kadhaa wazalishaji wa chanjo ya virusi hivyo, na wala hauna faida yeyote kwa dunia na afya ya watu. Aidha, amesema korona itaendelea kuisumbua dunia hadi mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa sababu hadi mwaka huo ni asilimia arobaini tu ya walimwengu tu ndiyo itakayokuwa imepata chanjo, na kinga hupatikana pale asilimia sabini ya watu inapokuwa imechanja. Hali kadhalika, amesisitiza kuwa kuna ulazima wa kuanzishwa kampeni ya kupambana na apathaidi na ubaguzi huo katika maasala ya chanjo ya korona, kwani hivi sasa uh, ghalabu ya nchi za ulimwengu watatu hasa barani Afrika na Amerika ya Latini hazijapata chanjo ya covid-19 kwa watu wa nchi hizo. Shirika la afya duniani WHO limeidhinisha chanjo ya kwanza ya ugonjwa wa malaria likisema inapaswa kutolewa kwa watoto kote Afrika, kwa matumaini kwamba itachochea jitihada zilizokwama za kuzuia kuenea maradhi hayo. Mkurugenzi wa WHO Dr Tedros Adhanom ameitaja hatua hiyo kuwa ya kihistoria baada ya mkutano ambao wataalamu wa makundi mawili ya ushauri wa shirika hilo walitoa mapendekezo yao. Malaria imekuwa nasi kwa milenia na ndoto ya chanjo ya malaria imekuwa ya muda mrefu, lakini isiyoweza kufikiwa. Leo chanjo ya malaria ya RTS,S ambayo imekuwa ikifanyiwa utafiti na uchunguzi kwa zaidi ya miaka thelathini inabadilisha historia ya afya ya umma. Chanjo hii ni zawadi kwa wa, ulimwengu, lakini thamani yake itaonekana zaidi barani Afrika, kwa sababu huko ndiko kuna mzigo zaidi mkubwa wa malaria, amesema mkuu huyo wa WHO. Halikadhalika, WHO imesema uamuzi wake umetokana na matokeo ya utafiti unaoendelea katika nchi za Ghana, Kenya na Malawi ambao uliwafuatilia watoto zaidi ya laki nane waliopatiwa chanjo hiyo ya malaria tokea mwaka elfu mbili kumi na tisa. Kiasi cha dozi milioni mbili nukta tatu za chanjo hiyo zilitolewa kwa watoto wadogo katika nchi hizo tatu. Programu hiyo ilifuatiwa na majaribio kadhaa ya kliniki katika nchi saba za Afrika. Chanjo hiyo inayojulikana kwa jina la Mosquirix imetengenezwa na kampuni ya madawa ya Uingereza ya GlaxoSmithKline, GSK. Wakati ikiwa ndiyo chanjo ya kwanza kuidhinishwa dhidi ya ugonjwa wa malaria, bado inakabiliwa na changamoto. Chanjo hiyo ina ufanisi wa asilimia 30 kwa malaria sugu na inahitaji hadi dozi nne wakati ulinzi wake ukififia baada ya miezi kadhaa. Hata hivyo, wanasayansi wanasema inaweza kuleta matokeo makubwa dhidi ya ugonjwa wa malaria barani Afrika, ambako maambukizi yanatajwa kufikia zaidi ya milioni mia mbili na vifo laki nne kwa mwaka malaria ni ugonjwa unaotajwa kuwa mbaya zaidi hata kuliko covid 19 barani afrika kulingana na takwimu za who ugonjwa huo uliua waafrika wapatao laki tatu themanini na sita elfu mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa ikilinganishwa e, na vifo laki mbili kumi na mbili elfu vya covid 19 katika kipindi cha miezi kumi na minane Shirika hilo la afya ulimwenguni linasema asilimia 94 ya visa na vifo vya malaria vinatokea Afrika bara lenye watu bilioni 1.3. Ugonjwa huo husababishwa na vimelea vinavyoambukizwa kwa watu kutokana na kuumwa na mbu. Dalili zake ni pamoja na homa, kutapika na uchovu. Wataalamu wanasema changamoto kubwa sasa itakuwa ni uhamasishaji wa kukusanya fedha kwa ajili ya uzalishaji na ugavi wa chanjo katika nchi masikini zaidi duniani. Kampuni inayotengeneza chanjo hizo hadi kufikia sasa imeahidi kuzalisha dozi milioni 15 kwa mwaka kufikia mwaka 2028. Utafiti e, wa soko la dunia ukiongozwa na WHO mwaka huu ulikadiria mahitaji ya chanjo za malaria ya yatakuwa ya kati ya dozi milioni 50 hadi milioni 110 kwa mwaka hadi kufikia mwaka 2030. na nchini Tanzania, mkurugenzi wa idara ya maarifa kutoka tume ya taifa ya sayansi na teknolojia COSTEC, Daktari Filbert Luhu amewataka waandishi habari katika nchi hiyo kutumia taarifa za utafiti unaofanywa na wanasayansi kuelezea matatizo na changamoto zinazoikumba jamii na namna ya kuzitatua. Ametoa wito huo Oktoba 5 mwaka huu 2021, katika mafunzo ya siku mbili yanayolenga kuwajengea uwezo wa waandishi wa habari juu ya namna ya kutumia utafiti wa wanasayansi. E, mafunzo hayo yalihudhuriwa na waandishi na watafiti 40 kutoka mkoani Mwanza, Mara na Kagera. Alisema changamoto ya jamii kuwa na uelewa mdogo kwenye masuala ya kisayansi utamalizika iwapo waandishi wa habari watapewa mafunzo na mbinu za kuchambua na kuchakata taarifa na takwimu za kisayansi zilizofanywa na mamlaka za utafiti nchini Tanzania kwa lengo la kukuza maendeleo ya taifa. Akizungumzia wito huo mkurugenzi mtendaji wa muungano wa klabu waandishi wa habari Tanzania Abubakar Karsan amekiri kuwepo uhitaji wa waandishi wa habari kutumia takwimu na tafiti za kisayansi ili kuibua ujuzi wa wanasayansi nchini Tanzania wanapotambua masuala mbalimbali mbali ya jamii hukuwa wakitoa wito kwa, kwa taasisi zinazojihusisha na kufanya utafiti Tanzania, kuendelea kuwajenga na kuwajengea uwezo wa waandishi wa habari nchini humo. Nam wapenzi wasikilizaji, na aa, hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 6 Mfungu 6 Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria sawa na tarehe 13 Oktoba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 2559 iliyopita, mji wa kihistoria wa Babel ulitekwa na Kurush mwasisi wa utawala wa kizazi cha Hahamanishi nchini Iran. Ili kuweza kuudhibiti mji huo ambao ulikuwa ni ngome kubwa na imara, Korush aliamuru kubadilishwa mkondo wa mto Tigris uliokuwa ukipita katikati ya mji wa Babel. Kwa utaratibu huo, askari wa Korush walitumia njia ya zamani ya maji ya mto huo kuingia na kisha kuuteka mji wa Babel. Mji huo ulioko kusini mwa eneo la mesopotamia katika Iraq ya sasa uliokuwa katika kilele cha maendeleo na nguvu kubwa katika kipindi hicho. Katika siku kama ya leo miaka 139 iliyopita alifariki dunia mwandishi na mwanafalsafa wa Kifaransa Joseph Arthur Gobineau. Gobineau alizaliwa mwaka 1816 mjini Paris na baada ya kumaliza masomo yake alijishughulisha na uandishi wa habari. Aidha, Gobineau aliwahi kuwa katibu na balozi wa Ufaransa nchini Iran na kupata kujifunza lugha za Kifarsi na Kiarabu. Mwandishi huyo wa Kifaransa aliamini kuwa watu weupe haswa wale wenye asili ya Aryan ndiyo watu bora zaidi na kuhusiana na swala hilo akaandika vitabu kadhaa kuhusiana na kutokuwepo usawa kati ya wanadamu. Nadharia ya kuwa kizazi cha Aryan ndicho kizazi bora zaidi kuliko vizazi vingine vya wanadamu ni moja ya sababu zilizompelekea Adolf Hitler kuanzisha vita vya pili vya dunia na kuua watu kwa umati wasiokuwa wa asili ya Aryan. na siku kama hii ya leo miaka 57 iliyopita, bunge la kimaonyesho la Iran lilipasisha sheria iliyowapa washauri wa kijeshi wa Marekani hapa nchini kinga ya kutofikishwa mahakamani iwapo wangepatikana na hatia ya aina yoyote, almaarufu capitulation accord. Kwa mujibu wa sheria hiyo, wahalifu wa kimarekani wangehukumiwa nchini kwao kama watatenda jinai nchini Iran na mahakama za Iran hazikuwa na haki ya kushughulikia kesi zao. Sheria hiyo ilitambuliwa kuwa dharau kwa taifa la Iran na iliyokiuka wazi kujitawala kwa nchi. Kwa msingi huo, hayati Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, siku kadhaa baada ya kupasishwa sheria hiyo bungeni, alitoa hotuba ya kihistoria akieleza taathira zake na kumshambulia vikali mfalme Shah na Marekani. Baada ya hotuba hiyo Imam Khomeini alikamatwa na kupelekwa uhamishoni. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni hapa mliyotuletea asubuhi ya leo. Ya kwanza ni Ashirali Fadhili, yuko Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anasema, naipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuwatunuku wasomi wa Kiislamu. Hakika huu ndio ubora wa umma wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, anasema Bwana Shirali Fadhili, kisha anaongezea, tuhimizane umma huu bora kuungana pamoja katika kutatua hitilafu zetu kwa kutumia Quran, Sunna, mafunzo ya Mtume na aima zetu. Vitabu vyetu vinatutosha kupata suluhu la kila jambo. Allahu akbar, anamalizia hivyo Sherale Fadhil wa Dar es Salam, Tanzania. Ali Magema naye pia yuko huko huko Tanzania. Aa, anasema katika mtaa wa Madina, anasema hii serikali hii Israel katika dunia inapewa uzito na kipaumbele na Umoja wa Mataifa kwa ukatili unaofanya dhidi ya Palestina, na Umoja wa Mataifa hawasemi lolote lile. Naye bwana Yahya Ali wa Tanga, huko huko Tanzania, maoni yake, anasema anaipongeza harakati ya Hizbullah kwa mapambano dhidi ya adui mzayuni na kujilinda na kupigania haki za Waislamu bila kusahau taifa linalodhulumiwa la Palestina. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Haidar Al Baluji, mshauri wa ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, amesema kuzusha tuhuma bandia na za uongo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ni mbinu ya kudumu inayotumiwa na utawala wa kizayuni wa Israel ili kuficha na kuhafifisha uhalifu na jinai zake dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Mkurugenzi wa taasisi ya Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam Mahdi Safarinia amesema wanasayansi watano Waislamu wametunukiwa tuzo ya taasisi hiyo ya mwanasayansi bora katika ulimwengu wa Kiislamu mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja. Na kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imelaani matukio ya kutisha yaliyojiri huko Libya, ambayo imepelekea kuwawa wahajiri wasiopungua sita waliopigwa risasi na walinzi wa kambi ya kudhibiti wa hajiri haramu iliyoko Almabani mjini Tripoli. Na kwa mutasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukwa geni nikisema kwa herini.