Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema Ungamo la Joseph Borrell la kupungua ushawishi wa Umoja wa Ulaya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa kukaribia siku za Maulidi na kuadhimisha kumbukumbu ya kuzaliwa mbora wa viumbe, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama wa. Baada ya kipindi hicho, mtasikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia mpya Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukuleteni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa pamoja nami hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa tatu kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muktasari wake. Mahakama ya Umoja wa Mataifa imekataa madai ya Kenya katika mzozo wa mpaka wa baharini kati ya nchi hiyo na Somalia. Matokeo ya uchunguzi mpya yameonyesha kwamba chanjo za korona zinapunguza vifo na kulazwa mahospitalini kwa asilimia 90. Raia waliokuwa wametekwa nyara nchini Nigeria wamekombolewa. na spika wa bunge la Iran amesisitiza kwamba vita vya vyombo vya habari vya maadui vimezidi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni habari kamili. Mahakama ya Umoja wa Mataifa imetoa uamuzi kwa maslahi ya Somalia katika mzozo wa muda mrefu wa nchi hiyo na Kenya juu ya mpaka wa baharini wa pande hizo mbili. Kesi hiyo ilihusu pembe tatu yenye ukubwa wa kilomita mraba 38,000 katika bahari ya Hindi ambayo inadhaniwa kuwa na utajiri wa mafuta na gesi. Mzozo huo umekuwa kiini cha mvutano wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili jirani. Kenya inasema mstari unaoelekea mashariki mwa mahala ambapo nchi hizo mbili zinakutana pwani unawakilisha mpaka wa baharini wa nchi hizo. Somalia inapinga suala hilo ikisema kwamba mpaka wa baharini unapaswa kufuata mwelekeo sawa na mpaka wa ardhi. Jopo la majaji 14 waliokaa the Hague huko nchini Uholanzi kuamua kesi hiyo limesema kwamba Kenya haijathibitisha kwamba Somalia hapo awali ilikubaliana na mpaka wake uliodaiwa. Badala yake, majaji hao wamechora laini mpya ambayo imegawanya eneo lenye mgogoro katika sehemu mbili. Hata hivyo mahakama ya ICJ haina njia ya kutekeleza maamuzi yake. Somalia iliwasilisha kesi hiyo katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ikisema mazungumzo ya kutafuta suluhisho la mzozo huo yameshindwa. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba Somalia ilikasirishwa na hatua ya Kenya kuuza leseni za kuchunguza rasilimali za mafuta na gesi katika eneo lenye mzozo kwa mataifa mawili. Wiki iliyopita serikali ya Kenya ilitaja kesi hiyo kuwa ni mchakato wa mahakama wenye makosa. Iliongeza kwamba kulikuwa na upendeleo katika uendeshaji wa kesi hiyo. Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Kenya cha ODM Raila Odinga amewahakikishia Wakenya kwamba uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili utakuwa huru na wa haki. Odinga ambaye leo alihutubia mkutano wa baadhi ya viongozi wa vijana kutoka Mlima Kenya katika Chuo Kikuu cha Nairobi amesema kujitolea kwake yeye na Rais Uhuru Kenyatta kutahakikisha amani na dumu wakati wote wa zoezi la kupiga kura nchini Kenya. Kiongozi wa ODM amesema ilikuwa vigumu sana kufanya suluhu na mapatano na Rais Uhuru Kenyatta na kuunda kambi moja ambayo yalifikia kileleni kwa kupeana mikono katika tukio maarufu la handisheki mwaka elfu mbili na kumi na nane. Amesema tunakumbuka tulikotoka na hisia zetu za kitaifa. Kamwe Wakenya hawatapigana tena baada ya uchaguzi uliopita kinara huyo wa chama cha odm ameahidi kuwatengea vijana nyadhifa nne katika baraza la mawaziri iwapo atachaguliwa kuwa rais wa tano wa kenya kwenye uchaguzi wa mwaka 2022 raila pia amesema ipo haja ya kuhakikisha wanawake wanapata nyadhifa serikalini kwa mujibu wa matakwa ya katiba ya kenya mwanasiasa huyo ameongeza kwamba licha ya mahakama kufutilia mbali mchakato wa bbi lazima suluhu ipatikane ili kukabiliana na swala la wanawake kudunishwa katika uongozi nchini Kenya. Matokeo ya uchunguzi mpya wa kisayansi uliofanywa nchini Ufaransa yanaonyesha kwamba chanjo zinapunguza kwa asilimia 90 hatari ya kifo na kulazwa mahospitalini kutokana na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Utafiti huo uliofanywa na watafiti wa Ufaransa kwa zaidi ya watu milioni 22 na laki sita walio na umri wa zaidi ya miaka 50 unaonyesha kwamba chanjo, chanjo za korona zinapunguza kwa asilimia tisini hatari ya kifo na kulazwa hospitalini kutokana na maambukizi ya uh, oviko 19. Mahmud Zurik, mwana epidemiolojia epidemiolo na msimamizi wa utafiti huo amesisitiza kwamba matokeo ya utafiti yanamaanisha kwamba watu waliopata chanjo ya korona wana uwezekano mdogo wa kulazwa au kupoteza maisha kwa ugonjwa wa COVID-19 mara tisa zaidi ya wale ambao hawajapata chanjo. Katika utafiti huo uliofanywa nchini Ufaransa, watafiti walifanya uchunguzi wao kwa watu milioni 11 na laki tatu walio na miaka zaidi ya 50 waliopata chanjo ya korona mkabala wa idadi kama hiyo hiyo ya watu ambao hawajapata chanjo wenye umri kama huo kuanzia tarehe 27 mwezi Disemba mwaka jana wakati kulipoanza kutolewa chanjo ya korona nchini Ufaransa hadi Januari 20 mwaka huu. Takwimu za karibuni zinaonyesha kwamba hadi leo asilimia 66.9 ya jamii ya wananchi wa Ufaransa tayari wamepata chanjo ya korona. Nchi hiyo ya Ulaya inashika nafasi ya saba duniani kwa kuathiriwa zaidi na maambukizi ya korona kwa kuwa na watu milioni saba na elfu hamsini na sita waliokumbwa na virusi vya korona na walioaga wa dunia wakiwa ni zaidi ya laki moja na elfu kumi na saba. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wanawake sita na watoto tisa nchini Nigeria, ambao miezi kadhaa iliyopita walitekwa nyara na watu waliokuwa na silaha wamefanikiwa kuwatoroka watekaji nyara. Maafisa wa serikali ya Nigeria wameeleza kwamba wanawake na watoto hao jumla wakiwa 15 walilazimika kutembea kwa miguu kwa siku sita hadi kufika makwao salama salimini. Mateka hao 15 walitekwa nyara kwa nyakati tofauti kutoka jamii za wakulima katika wilaya ya Chibok katika jimbo la Borno. Babagana Zulum, gavana wa jimbo la Borno, ametoa wito wa kuhitimishwa mapigano katika maeneo hayo. Amesema anatoa wito kwa wakazi wa Borno na wananchi wote wa Nigeria waendelee kumwomba Mwenyezi Mungu ili awape amani ya kudumu. Amesema wao kama serikali wanashirikiana na idara za usalama na washikadau wengine ili kuhakikisha kwamba mabinti hao wengine, mabinti wengine wanarejea nyumbani salama. Hadi tunaandika taarifa hii, ilikuwa bado haijafahamika ni kundi lipi lililohusika kuwateka nyara wanawake na watoto hao wa Nigeria. Hata hivyo, wamefanikiwa kuwatoroka wahalifu wanaojulikana wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh. Mwaka 2014 zaidi ya wanafunzi wa shule 200 walitekwa nyara na magaidi wa Boko Haram katika jimbo hilo la Borno. Wahalifu hao walijiza, waliojizatiti kwa silaha kwa miaka kadhaa sasa wamevamia maeneo ya kaskazini magharibi na katikati mwa Nigeria, na mara kwa mara wamekuwa wakishambulia vijiji na kupora mali na vilevile kuteka nyara wakazi wa vijiji hivyo na baadaye kuomba vikomboleo na spika wa majlisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran yaani bunge amesisitiza kwamba vita vya vyombo vya habari vya maadui vimezidi nguvu vimezidi nguvu na kasi, vita vya kiuchumi, na kwamba hata maadui wa mapinduzi wananufaika na vita hivyo vya vyombo vya habari katika vita vyao vya kiuchumi dhidi ya mataifa mengine. Muhamad Baqir Kalibafu amesema kwamba fikra za Imamu Ruhullah Khomeini na mapinduzi ya Kiislamu katika miongo iliyopita zilikuwa na manufaa makubwa ambapo hivi sasa tumesimama imara mkabala wa adui mwenye nguvu. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu amesema hayo leo katika hafla ya kufunga duru ya pili ya uteuzi wa athari zilizofanya vizuri katika harakati za mapambano na kulinda haram tukufu ambayo hufanyika kila baada ya miaka miwili. Qalibaf ameongeza kwamba suna ya Mwenyezi Mungu na wananchi wenye imani ni kigezo kile cha kujitetea kutakatifu cha walinzi wa haram ambacho kimepatikana katika eneo la magharibi mwa Asia na kuweza kupigana vita na kundi la kigaidi la Daesh katika hali ambayo hakuna jeshi lolote lililoweza kukabiliana na kundi hilo. Spika wa bunge la Iran amesema kwamba walinzi wa haram ni vikosi na askari ambao wanachama wake wametoka katika vijiji na miji mbalimbali ya maeneo ya dunia na kisha kujumuika pamoja chini ya maktaba ya Uislamu na mafundisho ya Qurani tukufu. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho ungamo la Joseph Borrell la kupungua ushawishi wa umoja wa Ulaya. Hatua ya Umoja wa Ulaya ya kuifuata kibubusa Marekani imetilia alama ya swali utendaji wa mamlaka ya uchukuaji maamuzi ya umoja huo katika medani za kimataifa. Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, ametahadharisha juu ya kubadilika asasi hiyo na kuwa mwana sesere wa kisiasa. Borel ameandika katika blogu yake kwamba hii leo madola ya Ulaya yanakabiliwa na mwenendo hatari wa kugeuka na kuwa wenzo wa kisiasa badala ya kuwa mchezaji muhimu wa siasa katika uga wa kimataifa. Umoja wa Ulaya, badala ya kuwa ni muundaji wa matukio, sasa umekuwa mtoaji wa radia mali na majibu tu kwa maamuzi ya watu wengine, amesisitiza mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya. Katika hali ambayo Joseph Borel anakiri umoja wa ulaya kutumiwa kama wenzo katika masuala mbalimbali ya kimataifa. Katika miaka ya karibuni umoja huo umekuwa ukifuata matakwa ya Marekani moja kwa moja, moja baada ya jingine. Misimamo ya umoja wa ulaya mkabala wa China, Rusia na Iran ni ushahidi wa wazi wa jambo hilo katika hali ambayo makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kama walivyosema viongozi wa ulaya ni miongoni mwa mafanikio makubwa kabisa ya kisiasa ya umoja huo katika miaka ya karibuni, Umoja wa Ulaya haujaweza kabisa kutekeleza ahadi na majukumu yake kwa mujibu wa mapatano hayo ya kimataifa. Umoja wa Ulaya umeonyesha kwamba hauna uwezo wowote wa, wa kimaamuzi mbele ya Marekani. Fauka ya hayo umoja wa Ulaya umeshindwa hata kutekeleza kivitendo majukumu na ahadi zake katika fremu ya kuanzishwa Instex, yaani mfumo maalum wa mabadilishano ya fedha kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na nchi za Ulaya. Kwa maneno mengine, ni kwamba masuala mawili ya JCPOA na Instex yameweka bayana ukweli kwamba umoja wa Ulaya ni kipando cha baadhi ya madola makubwa zaidi kiuchumi duniani hivyo hauwezi kufanya biashara na Iran pasina idhini na ruhusa ya Marekani. Udhaifu huu hauhusiani tu na kadhia ya mahusiano ya umoja wa Ulaya na Iran bali hata kuhusiana na China na Rasia. Umoja huo unafuata kikamilifu siasa za Marekani. Katika miaka ya karibuni viongozi wa Washington wamefanya jitihada kubwa za kuufanya umoja wa Ulaya uifuate Marekani katika siasa zake zilizo dhidi ya China Irani na Rasia, juhudi za kuyafanya madola ya Ulaya yawe mguu kwa mguu na Marekani kwa ajili ya kukabiliana na hatua za China katika ukanda wa mashariki mwa Asia na himaya na uungaji mkono wa kijeshi wa Washington katika bahari ya kusini ya China na lango bahari la Taiwan na hatimaye kuwekewa vikwazo Brussels baadhi ya viongozi wa Beijing ni moja ya mifano ya wazi ya viongozi wa Ulaya kufuata kibubusa sera za ikulu ya ikulu ya White House. Utendaji wa kinduma kuili na wa upande mmoja wa Marekani na Umoja wa Ulaya umekwenda mbali zaidi kiasi kwamba rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, baada ya mvutano wa kijeshi wa Marekani na Australia, amewahutubu viongozi wenzake wa Ulaya akisema Marekani inafuatilia masilahi yake tu, hivyo madola ya Ulaya yanapaswa kupata funzo na hivyo kuchukua yenyewe jukumu la ulinzi. Indhari hizi kwa hakika ni ishara ya wazi ya wasiwasi mkubwa wa viongozi wa Ulaya kuhusiana na Marekani kuyatumia mataifa hayo kama uwenzo wa kufikia malengo yake ya kisiasa dhidi ya China na mataifa mengine. Kuhusiana na Russia pia, kufuata siasa za Marekani kumeifanya hali ya mambo kuwa ni kwa madhara ya Ulaya katika hali ambayo ujirani unalazimu Umoja wa Ulaya kuwa na uhusiano mwema na wa amani na nchi ya Rasia. Miezi ya hivi karibuni imeshuhudia kushadidi uingiliaji wa Marekani katika masuala yanayohusiana na, na Rasia na hivyo kuathiri masilahi ya nchi za Ulaya. Kwa mfano, ushindani wa kisiasa na kiusalama wa Marekani na Rasia umepelekea Ulaya ikumbwe na ipatwe na kigugumizi katika kunufaika na nishati ya Rusia hususan vyanzo vikubwa vya nishati ya gesi ya Moscow. Hali hii imeyafanya maisha ya mamilioni ya watu wa Ulaya ambao wanategemea nishati rahisi na safi kukabiliwa na hatari. Ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana Charles Michel, mkuu wa baraza la Umoja wa Ulaya, ameashiria matokeo mabaya ya mizozo na hitilafu baina ya Washington na Moscow na kusema kwamba Umoja wa Ulaya unapaswa kuwa na mamlaka zaidi ya kuchukua maamuzi na uwezo na kuchukua hatua katika uga wa kimataifa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi maalum uh, cha siku hizi zinazokaribia uh, maadhimisho ya kuzaliwa na maulidi ya mtume wetu Muhammad salallahu alaihi wa alihi wasallam. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya, na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia. Rehma, Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yenu. Wapenzi wasikilizaji, ni furaha iliyoje kupata fursa nawasa, na wasaa wa kuwa nanyi tena katika kipindi hiki kinachodondoa machache kati ya mengi yaliyosemwa kwa insafu na wasomi waandishi na wanafikra wasio Waislamu kuhusu nabii wa rehma, mbora wa viumbe na mwalimu wa wanadamu wote, Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Natumai mtaendelea kwa nami ahadi tamati ya kipindi hiki kusikiliza niliyokuandalieni kwa juma hili. Wasomi na wanazuoni waelewa wanasema, kama ambavyo jua linaiangazia sayari ya dunia na kutokana na athari ya mwangaza wake hupatikana siku mpya, katika uga wa kijamii pia hudhihiri mtume na nabii ambaye nuru ya kudhihiri kwake huangazia na kubainisha haki na hakika ya mambo. Kudhihiri na kuchomoza kwa siku kuna maana ya kuanza hali ya vuguvugu vugu na msisimko mpya wa maisha. Kwa mtazamo wa watu weledi na waelewa, mitume pia ni watu wenye nafasi hiyo hiyo katika hali mpya mabadiliko yanayopatikana katika shahsia za wanadamu na jamii zao kwa ujumla, kama ambavyo jua ndiyo nukta kuu ya mfumo mzima wa sayari, kwa kimombo solar system na ndiyo chanzo cha harakati na mabadiliko katika mfumo na majmui hiyo, mtume pia ndiyo kitovu cha mvuto na uunganishi wa mwanadamu, na ndiyo chemchemi ya mageuzi, ukamilifu na utukukaji wa viumbe hao. Ni kwa sababu hiyo, kuteremshwa kwa aya za wahi kwa nabii na mjumbe wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad salawatullahi wa salamuhu alayhi wa alihi ulikuwa mwanzo wa harakati adhimu katika jamii ya wanadamu na chachu ya ustawi na ufanisi wa viumbe hao. Kutokana na nuru ya mafunzo ya mtume huyo wa Allah, watu waliokuwa hawajastaarabika wa zama za ujahilia walibadilika kikamilifu. Nabi Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam aliwafanya watu wa bara Arabu, ambao kutokana na mazingira yao ya kijiografia na ya hulka za kibedui walikuwa watu makatili na wasio na huruma, wabadilike kuwa watu wenye upendo, huruma na moyo wa ajabu wa kujitolea. Tarikh inasimulia kwamba katika moja ya vita vya jihadi, Waislamu kadhaa waliokuwa wamejeruhiwa walikuwa wameanguka huku na kule. Mmoja wa wapiganaji wa jeshi la Waislamu aliwapelekea maji ya kunywa majeruhi hao. Lakini kila mmoja alisamehe kuyanywa na kumwachia mwenzake ili apunguze kiu aliyonayo mpaka mwishowe wote hao wakakata roho na kufa shahidi huku midomo na koo zao zikiwa zimekauka kwa kiu. Kutokana na taathiri ya mafundisho ya Bwana Mtume, vuguvugu vugu na harakati ya kujifunza kusoma na kuandika kwa wote ikaanza ndani ya jamii, mpaka Waislamu wakaweza kufikia kilele cha elimu na taaluma muhimu za zama hizo. Kidogo kidogo, skuli na vituo kadhaa wa kadhaa vya elimu vikaanzishwa kupitia fathu na ukomboaji wa ardhi mbalimbali. Wimbi la elimu lilisambaa na kuenea mpaka maeneo ya mashariki na kusini mwa Ulaya. Na baadaye, kutokana na athari za vita vya msalaba, yani crusade war, na uelewa waliopata wazungu wa Ulaya juu ya fikra, maandiko na elimu iliyonawiri katika ustaarabu wa Kiislamu, nuru ya elimu ikazagaa katika pembe mbalimbali mbali za bara hilo. Hakuna shaka yote kuwa chanzo cha kuchanua na kustawi elimu hizo za wanadamu kilikuwa ni mafundisho ya Qurani tukufu na miongozo adhimu ya mtume wa Uislamu. <muchiliki> Wasikilizaji wapenzi, wakati tunapozipitia kurasa za historia katika baadhi ya vipindi tunakutana na maandiko na harakati zilizoonyeshwa na watu wasio na chembe ya busara na insafu juu ya mtume wa Uislamu. Watu hao walioko mbali kabisa na misingi ya akhlaqi na mantiki, wameamua kuiandama shakhsi ya adhimu na isiyo na kifani ya mtume wa Allah kwa matusi na kejeli, kwa dhana na tamaa kwamba wataweza kuzuia kuenea nuru ya dini aliyokuja nayo. Lakini kinyume na kundi la watu hao, kuna watu ambao ni wanafikra na wasomi wenye insafu. Hao wanaiangalia shakhsia ya Bwana Mtume Muhammad Salawatu Rabi wasalamuhu alaihi wa ali, kwa jicho la staha na heshima na kuienzi nafasi na mchango wa mwalimu huyo mwenye huruma na mlezi wa jamii ya mwanadamu. R. F. Budly ni mwandishi wa kikristo wa magharibi ambaye ameguswa na kusikitishwa mno na tuhuma zilizotolewa na wenzake dhidi ya Quran na bwana Mtume. Katika kitabu chake kiitwacho Maisha ya Muhammad, Budly ameandika hivi katika maajabu ya zama zetu ni kuwashuhudia watu duniani wanaojenga taswira ya kumtazama Muhammad kwa jicho baya. Mimi nimekisoma kitabu kilichoandikwa dhidi yake kuhusu maisha yake. Mwandishi wa kitabu hicho amezichafua kurasa za kitabu chake kwa maneno machafu na yasiyo na mantiki pasina kutueleza ni vipi mtu kama huyu ameweza kuleta kanuni na sheria za ustawi na ufanisi kwa ajili ya maendeleo ya wanadamu. Bodley anaendelea kueleza hivi katika kitabu chake: kuwafanya Waarabu wa majangwani wawe watu watiifu ni moja ya kazi kubwa alizofanya Muhammad. Unaweza kusema kuwa kazi hii inalingana na muujiza mkubwa kabisa. Yeye alileta umoja na muungano wa kustaajabisha baina ya makabila yote ya Waarabu. Kwa kuyatafakari maisha ya Muhammad, mtu atashangazwa na hikma na tadbiri aliyokuwa nayo, na atamhisi Muhammad yuko hai na hafi katika zama zozote zile. Wasikilizaji wapenzi, Thomas Carlyle, mwana falsafa na mwandishi wa Kikristo, raia wa Uingereza, Naye pia anasema matusi ya baadhi ya watu wenye taasubu na chuki dhidi ya shakhsia ya mtume wa Uislamu inatokana na udhaifu wa mantiki yao. Anasema hii ni aibu kubwa mno kwa watu wa leo waliostaarabika, wanaosikiliza maneno ya mtu anayedai Muhammad alikuwa mdanganyifu. Wakati umewadia wa kupambana na maneno ya aina hii ambayo ni pepe na ya kuaibisha, kwa sababu ni karne kadhaa sasa, ujumbe na dini aliyoleta mtume huyu inaendelea kuangaza mithili ya taa inayowaka. Ndugu zanguni, je, mmewahi kumwona mtu mwongo anayeweza kujenga dini kama hii iliyokamilika na kuieneza duniani? Naapa kwa Mwenyezi Mungu kuwa tuhuma hizi ni za kustajabisha mno kwa sababu mtu asiye na elimu, ambaye hana uwezo hata wa kujenga nyumba moja, vipi anaweza kuipa jamii ya wanadamu dini mfano wa Uislamu? Thomas Carlyle anaendelea kusema hivi: haya ni mazonge na masaibu makubwa kwa mataifa ya ulimwengu kukubali kirahisi tuhuma kama hizi, pasina kuwa na nguvu ya hoja na busara. Mimi ninasema ni muhali kwa mtu huyu mkubwa awe amesema maneno yasiyo ya kweli. Historia ya maisha yake inaonyesha kuwa tangu zama za ujana wake alikuwa mtu mjuzi na mwenye tafakuri. Asili ya maisha ya Muhammad, mambo yake yote na sifa zake zote njema zimesimama juu ya msingi wa usafi na ukweli. Nyinyi angalieni maneno yake. Hamwoni ndani yake hali fulani ya wahi na miujiza? Mtu huyu ni mleta ujumbe kutoka kwa chemchemi isiyo na kikomo ya asili ya ulimwengu kwa ajili ya sisi wanadamu. Mwenyezi Mungu amemfunza mtu huyu adhimu elimu na hekima. Wapenzi wasikilizaji, maneno hayo yaliyosemwa na Thomas Carlyle, mwanafalsafa na mwandishi aliyeishi kati ya mwaka 1795 na 1881, na na miladia kuhusu Nabii wa rehma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiyo yanayotuhitimishia sehemu hii ya pili ya kipindi chetu hiki kwa juma hili, na kwa geni kutoka hapa studio ahadi siku. Na saa nyingine kama ya leo panapo majaliwa ya Mola. Sayansi na teknolojia mpya Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani, na ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na mkurugenzi mkuu wa wakala ya kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA wamekipongeza kituo cha utafiti wa kilimo cha kutumia teknolojia nuclear, cha ya nyuklia cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao huko mjini Vienna, Austria imewanukua wakurugenzi wakuu hao wa FAO na IAEA wakitoa pongezi hizo pembezoni mwa mkutano mkuu wa taasisi za kimataifa zinazojihusisha na usalama wa chakula na maendeleo endelevu duniani uliofanyika mwezi Septemba. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na Qu Dongyu, mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja mataifa wa Mataifa, hao wamekabidhi pia roho ya pongezi na shukrani kwa kituo hicho cha Iran cha uchunguzi wa kilimo unaotumia teknolojia ya nuklia kutokana na kazi kubwa na muhimu kiliyoifanya katika tafiti zake na kutumia njia bora za teknolojia ya nuklia katika kilimo na uzalishaji mazao kwa manufaa ya wanadamu na viumbe wengine. Kituo hicho kiko chini ya taasisi ya nishati ya nuklia ya Iran. Kwa mara nyingine tena, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kwamba shughuli zake za nyuklia ni uh, za amani na za kiraia kikamilifu na ni kwa ajili ya manufaa ya wanadamu na viumbe wengine, na wala Iran haina mpango kabisa wa kumiliki silaha za nyuklia. Viongozi wa Iran wamekuwa wakisisitiza mtawali ya kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu ni haramu kumiliki silaha za maangamizi ya umati zikiwemo za nyuklia na ndio maana silaha za atomiki hazimo kabisa katika mikakati na stratejia za kiulinzi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naibu waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuwa dunia inasumbuliwa na apathaidi au ubaguzi wa chanjo ya korona au Covid 19. Katika mazungumzo yake hivi karibuni na mwakilishi wa shirika la afya duniani nchini Iran, Daktari Aliridha Raisi ametahadharisha kuhusu hatari ya apathaidi na ubaguzi wa rangi katika masala yanayohusiana na chanjo ya korona duniani na kusema kuwa dunia itakuwa salama na kuepushwa maambukizi ya korona kwa kutolewa chanjo kwa umma. Raisi amesema kuwa ni jambo hatari kutangaza kuwa viza za safari za kuingia katika baadhi ya nchi zitatolewa tu kwa watu waliopata chanjo za Pfizer, Moderna, AstraZeneca au Johnson and Johnson. Naibu waziri wa afya Iran amesema apathaidi na ubaguzi katika masala ya chanjo ya corona unapigiwa debe na baadhi ya nchi e, e, kubwa, unayafaidisha makampuni kadhaa wazalishaji wa chanjo ya virusi hivyo na wala hauna faida yoyote kwa dunia na afya ya watu. Aidha, amesema korona itaendelea kuisumbua dunia hadi mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa sababu hadi mwaka huo ni asilimia arobaini tu ya walimwengu tu ndiyo itakayokuwa imepata chanjo, na kinga hupatikana pale asilimia sabini ya watu inapokuwa imechanja. Halkadhalika, amesisitiza kuwa kuna ulazima wa kuanzishwa kampeni ya kupambana na apartheid na ubaguzi huo katika masuala ya chanjo ya korona, kwani hivi sasa uh, ghalabu ya nchi za ulimwengu wa tatu, hasa barani Afrika na Amerika ya Latini uh, hazijapata uh, chanjo ya COVID-19 kwa watu wa nchi hizo. Shirika la afya duniani WHO limeidhinisha chanjo ya kwanza ya ugonjwa wa malaria likisema inapaswa kutolewa kwa watoto kote Afrika, kwa matumaini kwamba itachochea jitihada zilizokwama za kuzuia kuenea maradhi hayo. Mkurugenzi wa WHO Dr Tedros Adhanom ameitaja hatua hiyo kuwa ya kihistoria baada ya mkutano ambao wataalamu wa makundi mawili ya ushauri wa shirika hilo walitoa mapendekezo yao. Malaria imekuwa nasi kwa milenia, na ndoto ya chanjo ya malaria imekuwa ya muda mrefu lakini isiyoweza kufikiwa. Leo chanjo ya malaria ya RTS,S ambayo imekuwa ikifanyiwa utafiti na uchunguzi kwa zaidi ya miaka thelathini inabadilisha historia ya afya ya umma . Chanjo hii ni zawadi kwa ulimwengu, lakini thamani yake itaonekana zaidi barani Afrika, kwa sababu huko ndiko kuna mzigo zaidi mkubwa wa malaria, amesema mkuu huyo wa WHO. Halikadhalika, WHO imesema uamuzi wake umetokana na matokeo ya utafiti unaoendelea katika nchi za Ghana, Kenya na Malawi ambao uliwafuatilia watoto zaidi ya laki nane waliopatiwa chanjo hiyo ya malaria tokea mwaka elfu mbili kumi na tisa kiasi cha dozi milioni mbili nukta tatu za chanjo hiyo zilitolewa kwa watoto wadogo katika nchi hizo tatu programu hiyo ilifuatiwa na majaribio kadhaa ya kliniki katika nchi saba za afrika chanjo hiyo inayojulikana kwa jina la mosquirix imetengenezwa na kampuni ya madawa ya uingereza ya GlaxoSmithKline gsk Wakati ikiwa ndiyo chanjo ya kwanza kuidhinishwa dhidi ya ugonjwa wa malaria, bado inakabiliwa na changamoto. Chanjo hiyo ina ufanisi wa asilimia 30 kwa malaria sugu na inahitaji hadi dozi nne, wakati ulinzi wake ukififia baada ya miezi kadhaa. Hata hivyo, wanasayansi wanasema inaweza kuleta matokeo makubwa dhidi ya ugonjwa wa malaria barani Afrika, ambako maambukizi yanatajwa kufikia zaidi ya milioni mia mbili na vifo laki nne kwa mwaka. Malaria ni ugonjwa unaotajwa kuwa mbaya zaidi hata kuliko COVID 19 barani Afrika, kulingana na takwimu za WHO, ugonjwa huo uliua Waafrika wapatao laki tatu themanini na sita elfu mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa ikilinganishwa e, na vifo laki mbili kumi na mbili elfu vya COVID 19 katika kipindi cha miezi kumi na minane. Shirika hilo la afya ulimwenguni linasema asilimia 94 ya visa na vifo vya malaria vinatokea afrika bara lenye watu bilioni 1.3. Ugonjwa huo husababishwa na vimelea vinavyoambukizwa kwa watu kutokana na kuumwa na mbu. Dalili zake ni pamoja na homa, kutapika na uchovu. Wataalamu wanasema changamoto kubwa sasa itakuwa ni uhamasishaji wa kukusanya fedha kwa ajili ya uzalishaji na ugavi wa chanjo katika nchi masikini zaidi duniani. Kampuni inayotengeneza chanjo hizo hadi kufikia sasa imeahidi kuzalisha dozi milioni 15 kwa mwaka kufikia mwaka 2028. Utafiti e, wa soko la dunia ukiongozwa na WHO mwaka huu ulikadiria mahitaji ya chanjo za malaria yatakuwa e, ya kati ya dozi milioni 50 hadi milioni 110 kwa mwaka hadi kufikia mwaka 2030. na nchini Tanzania, mkurugenzi wa idara ya maarifa kutoka tume ya taifa ya sayansi na teknolojia COSTEC Daktari Filbert Luhu amewataka waandishi habari katika nchi hiyo kutumia taarifa za utafiti unaofanywa na, na wanasayansi kuelezea matatizo na changamoto zinazoikumba jamii na namna ya a, kuzitatua. Luhu ametoa wito huo Oktoba 5 mwaka huu 2021 katika mafunzo ya siku mbili yanayolenga kuwajengea uwezo wa waandishi wa habari juu ya namna ya kutumia utafiti wa wanasayansi. E, mafunzo hayo yalihudhuriwa na waandishi na watafiti 40 kutoka mkoani Mwanza, Mara na Kagera. Alisema changamoto ya jamii kuwa na uelewa mdogo kwenye masuala ya kisayansi utamalizika iwapo waandishi wa habari watapewa mafunzo na mbinu za kuchambua na kuchakata taarifa na takwimu za kisayansi zilizofanywa na mamlaka za utafiti nchini Tanzania kwa lengo la kukuza maendeleo ya taifa. Akizungumzia wito huo, mkurugenzi mtendaji wa muungano wa klabu waandishi wa habari Tanzania Abubakar Karsan amekiri kuwepo uhitaji wa waandishi wa habari kutumia takwimu na tafiti za kisayansi ili kuibua ujuzi wa wanasayansi nchini Tanzania wanapochambua masuala mbalimbali ya jamii hukuwa wakitoa wa wito kwa taasisi zinazojihusisha na kufanya utafiti Tanzania kuendelea kuwajenga na kuwajengea uwezo wa waandishi habari nchini humo. Naam, wapenzi wasikilizaji na aa, hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe tano mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 12 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Leo tarehe ishirini mwezi wa Mehr kwa mujibu wa kalenda ya Kirani inasadifiana na maadhimisho ya kumwenzi Khaja Shamsudin Muhammad Hafiz Shirazi, mshairi na malenga mkubwa wa Kirani. Hafez alizaliwa mwaka 727 hijria shamsia, huko Shiraz, moja kati ya miji ya kusini mwa Iran. Alikuwa mtaalamu wa tafsiri ya Qurani, falsafa na fasihi ya Kiarabu, na alipatwa mashuhuri kwa jina la Hafez kutokana na kuhifadhi kwake Qurani tukufu kwa visomo tofauti. Mbali na elimu hizo haja shamsuddin muhammad hafez shirazi alikuwa mtaalamu mkubwa wa elimu ya irfani miaka 175 iliyopita katika siku kama ya leo sawa na tarehe tano rabiul awal mwaka 1268 hijria kilifunguliwa chuo kikuu cha kwanza cha kirani kwa mtindo wa kisasa chuo hicho kilichojulikana kwa jina la Darul Funun kilianza kutoa mafunzo katika zama za ufalme wa Nasiruddin Shah Qajar. Lengo la kuanzishwa chuo hicho lilikuwa kustawisha sayansi na elimu ya kisasa hapa nchini. Tarehe 12 Oktoba miaka 529 iliyopita, mvumbuzi na baharia wa Kitaliano Christopher Columbus alivumbua bara la Amerika. Columbus, alianza safari yake baharini kwa kutumia merikebu tarehe 3 Agosti mwaka 1492 kutoka kwenye bandari ya Palos nchini Hispania, akielekea kwenye bahari ya Atlantic. Baharia huyo hakujua kwamba anielekea bara Amerika. Na kwa msingi huo tarehe 12 Oktoba mwaka 1492, na baada ya safari ya siku sabini baharini alipoona nchi kavu kwa mbali alidhani kuwa anakaribia Asia kwa sababu alikuwa akiamini kwamba ardhi ina umbo la mviringo. Kwa msingi huo, Christopher Columbus alivipa visiwa alivyokuwa amegundua jina la India ya Magharibi. na siku kama ya leo miaka 22 iliyopita Jenerali Parvez Musharaf aliyekuwa mkuu wa majeshi ya Pakistan alifanya mapinduzi yasiyo ya, ya umwagaji damu na kumwondoa madarakani waziri mkuu wa wakati huo wa nchi hiyo Muhammad Nawaz Sharif. Baada ya mapinduzi hayo, Musharaf ambaye aliyechukua madaraka ya nchi hiyo alivifanyia mabadiliko baadhi ya vipengee vya katiba ya nchi hiyo na kuzidisha nguvu na uwezo wa rais. Hata hivyo kutokana na kuongezeka mashinikizo ya ndani na nje, Musharaf alisalimu amri mwezi Novemba mwaka 2007 na, na kuachia cheo cha mkuu wa majeshi ya Pakistan. Musharaf aliondoka kikamilifu madarakani mwezi Julai mwaka 2008 baada ya kushika kasi vyama vya upinzani ambavyo vilishinda uchaguzi wa rais. sauti ya jamhuri ya kiislamu iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini teheran kabla ya kukusomea ni muhtasari wa habari na kufunga matangazo yetu usiku wa leo tusikilize maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu yahya hasan mohamed shebe wa mombasa nchini kenya anasema mimi nawashauri watu wasisikilize mambo yasiyokuwa na msingi bali wende wakapate chanjo kwani kwa kufanya hivyo wanaepukana na dhiki ya kuathirika wao na familia zao. Tuwasikilize wanasayansi na matibabu badala ya kuwasikiliza wanasiasa ambao wa hawajui hata matumizi ya panadoli. Ni msikilizaji wetu Yahya Hassan Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, yeye anatupia jicho mgogoro wa China na Taiwan, anasema uh, Taiwan ni sehemu ya jamhuri ya watu wa China. China isiruhusu eh, eh, eneo hilo lake lijitenge, licha ya Marekani kuendelea na chokochoko -choko zake dhidi ya Taiwan. Ni jambo lisilowezekana kwa China kuruhusu eneo lake lijitenge na nchi hiyo. Nyie China peke yenu ni eh, kuvunja chokochoko -choko za Marekani, ikiwemo kuimarisha ulinzi katika eneo la bahari ya Taiwan. Ni msikilizaji Yahya Ali wa Tanga nchini Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mahakama ya Umoja wa Mataifa e, imetoa uamuzi kwa maslahi ya Somalia katika mzozo wa muda mrefu wa nchi hiyo na Kenya juu ya mpaka wa baharini wa pande hizo mbili. Kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga nchini Kenya amewatahadharisha Wakenya kwamba uchaguzi amewahakikishia Wakenya kwamba uchaguzi wa rais mwaka 2022 utakuwa wa haki na wa uadilifu na matokeo ya uchunguzi mpya wa kisayansi uliofanywa nchini Ufaransa yanaonyesha kwamba chanjo uh, chanjo za korona zinapunguza kwa asilimia 90 hatari ya kifo na kulazwa mahospitalini kutokana na ugonjwa wa COVID 19. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Ni matarajio yangu kwamba mumenufaika na yote tuliokutayarisheni katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni usiku mwema.