Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am, aya ya mia moja na kumi na nane mpaka ya mia moja na kumi na tisa. Audhu billahi minashaitani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. rahim. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Jambo mpenzi msikilizaji, natumai mchana wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Redio Teherani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ikiwa leo jumani, ya 12, 5, 1140, ni Jumanne Oktoba 12 mwafaka na tarehe 5 Rabiulawal mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan na kusihi mpenzi mpenzi, msikilizaji tuwe sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tuna akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji. Mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave na vile vile kupitia satellite na interneti, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw, na kwa ajili ya kututumia maoni, mapendekezo na hata kukosoa yako, tumia ukumbi wetu au nambari ya ukumbi wetu wa WhatsApp ambayo ni alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi, kisha narejea na, na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa sita kamili adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Watu 13 wauawa wa katika mashambulio ya wanamgambo wa ADF huko Congo DR, luteka ya walinzi wa anga ya Velayat 1400 yaanza nchini Iran, na jeshi la Msumbiji lamua kiongozi wa waasi wa chama kikuu cha upinzani pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na kero la ugaidi. Watu wasiopungua kumi na watatu wameuawa katika eneo la Oicha mkoa wa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia mashambulio ya waasi wa Uganda wa ADF kwa mujibu wa asasi za kiraia. Wapiganaji wa ADF juzi Jumapili walishambulia vijiji vya Mabuo, Mangazi, Matekelambi na Matadi, magharibi mwa eneo la Oicha na kufanya mauaji hayo ya kikatili. Duru za habari zinaarifu kuwa wanamgambo hao wameteketeza kwa moto aghalabu ya nyumba katika kijiji cha Mabuo, mbali na kuiba pikipiki piki za wakazi wake. Habari zaidi zinasema kuwa idadi ya wanavijiji waliotoweka kufuatia mashambulio wa hayo ya ADF haijulikani. Hujuma hizo zimefanyika katika hali ambayo mnamo Mei sita, Rais Felix Chisekedi wa DRC aliiweka chini ya hali ya mzingiro mikoa ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri. Kundi hilo la waasi linalotokea kaskazini mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake katika maeneo ya mashariki mwa Congo DR tangu mwongo wa tisini, ambapo limeua mamia ya watu mbali na kupelekea malaki ya wengine kuwa wakimbizi. Huku hayo yakiarifiwa, baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika limetangaza kuunga mkono pendekezo la kuundwa kikosi cha pamoja cha Umoja wa Mataifa nchini Somalia kitakachochukua nafasi ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini humo, AMISOM. Iwapo wazo hilo litapasishwa, muda wa kuhudumu wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia unamalizika mwanzoni mwa mwaka ujao elfu mbili ishirini na mbili ambapo wanajeshi ishirini na mbili elfu wa kikosi hicho wanatazamiwa kuondoka katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Mwezi Juni mwaka huu AU ilirefusha muda wa kuhudumu askari hao wa kieneo nchini Somalia kwa muda wa miezi sita, yani hadi Januari mwakani. Azimio hilo la baraza la amani na usalama la AU la kuunga mkono mpango wa kuundwa kikosi cha pamoja na Umoja wa Mataifa nchini Somalia sharti lipasishwe na baraza la usalama la UN. Likipasishwa, operesheni za kiusalama nchini Somalia zitakuwa zinafuatiliwa na kusimamiwa na Umoja wa Mataifa kuanzia mwaka ujao. Serikali ya federali ya Somalia, hata hivyo, imeonekana kutunga mkono pendekezo hilo, ikisisitiza kwa mpango huo hautasaidia chochote katika kuimarisha usalama wa nchi hiyo. Tukirejea hapa nchini vikosi vya anga vya jeshi la Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran vimeanza mazoezi ya kijeshi yaliyopewa jina la walinzi wa anga ya Velayat 1400, katika maeneo ya jangwani ya katikati mwa nchi. Brigadier General Ghader Rahimzadeh, kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha Khatamul Anbiya, ametangaza habari ya kuanza mazoezi hayo ya pamoja leo Jumanne katikati mwa Iran. Kwa mujibu wa kamanda huyo, vikosi vinavyoshiriki kwenye luteka hiyo ya kijeshi ni pamoja na kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Iran, kitengo cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC na kikosi cha anga cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amesema mfumo wa kamandi na udhibiti wa eneo kwa kifupi ROC wa IRGC na mifumo ya rada ya Miraj Fatah mbili, Bashir na Quds iliyotengenezwa na wataalamu humu nchini sanjari na aina kadhaa za drone au ndege zisizo na rubani ni miongoni mwa suhula na zana za kivita zitakazotumika kwenye maneva hayo. Brigadia Jenerali Rahim Zadi amesisitiza kuwa lengo la mazoezi hayo ya kijeshi ni kunyanyua juu uwezo na utayarifu wa jeshi la Iran kwa kushirikisha vikosi vya jeshi la anga na kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu katika mazingira yanayokaribiana sana na ya vita halisi. Mazoezi haya ya kijeshi yanafanyika kwa kutegemea utaalamu wa wasomi wa ndani ya nchi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kinara wa mrengo wa waasi wa Renamo iliyokuwa harakati ya waasi na ambayo sasa ni chama kikuu cha siasa cha upinzani nchini Msumbiji ameuawa na wanajeshi wa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Kikosi cha ulinzi na usalama cha Msumbiji FDS kimetangaza habari hiyo na kueleza kuwa Mariano Nhongo, kiongozi wa mrengo wa waasi wenye misimamo mikali wa Renamo, aliuawa mapema jana Jumatatu katika makabiliano na wanajeshi wa nchi hiyo. Taarifa ya FDS imebainisha kuwa Nhongo ameuawa pamoja na mpambe wake Ngau Kama katika mkoa wa Sofala baada ya kujiri mapigano makali baina ya wapiganaji wao na wanajeshi wa Msumbiji katika msitu mmoja ulioko mkoani hapo walikokuwa wamejificha. Wiki iliyopita, rais Filipe Nyusi wa Msumbiji alisema kikosi cha kulinda usalama cha nchi hiyo kimejaribu bila mafanikio kumshawishi Nhongo na wapiganaji wake waweke silaha chini na kujisalimisha. Ikumbuko kuwa Agosti mwaka elfu mbili kumi na tisa rais Filipe Nyuso Msumbiji na Usufo Momade kiongozi wa Renamo walisaini mkataba wa amani wa kuhitimisha uhasama wa vita vya kijeshi, huku maelfu ya wapiganaji waliosalia wa Renamo wakikabidhi silaha zao kwa vyombo vya usalama. Mnamo katikati ya mwongo wa elfu moja mia kenda sabini Renamo iliendesha vikali vita vya ndani dhidi ya serikali ya chama cha Frelimo vilivyosababisha vifo vya watu milioni moja, kabla ya mapigano hayo kusita mwaka elfu moja mia kenda tisini na mbili. Mapigano mapya baina ya pande mbili yalizuka tena kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi elfu mbili na kumi na sita. Na katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hezbollah ya Lebanon amelitaka baraza la mawaziri la nchi hiyo ya Kiarabu liombe kufutiwa vikwazo vya kuagiza mafuta kutoka Iran ili yawasaidia wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Sayid Hasan Nasrullah alitoa mwito huo jana Jumanne na kusisitiza kuwa serikali mpya ya Beirut inapaswa kuondolea wananchi wa Lebanon dhiki ya nishati ya umeme. Amesisitiza kuwa na hapa nanukuu, nchi kadhaa za mashariki na magharibi zimetangaza azma zao za kupatia ufumbuzi matatizo ya umeme nchini Lebanon. Kadhia hiyo inapaswa kutatuliwa. Iran ndio nchi pekee ambayo ipo tayari kuunda vituo vya nishati nchini Lebanon, mwisho wa kunukuu. Sayid Nasrullah ameliasa baraza la mawaziri la nchi hiyo lichangamkie ofa iliyotolewa hivi karibuni na waziri wa mambo ya nje wa Iran ya kupatia ufumbuzi mgogoro wa nishati ya umeme unaoisumbua Lebanon kwa sasa. Hadi sasa, Iran imetuma meli tatu za mafuta nchini Lebanon kupitia Siria ili kuisaidia nchi hiyo ambayo ilikuwa inakumbwa na uhaba mkubwa wa bidhaa hiyo. Viongozi mbalimbali mbali wa Lebanon wakiwemo wa kisiasa na kidini wamekuwa wakisisitiza kuwa kutumwa meli za mafuta za Iran nchini humo kumewezesha kuvunjwa mzingiro wa Marekani dhidi ya nchi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, Taliban yakataa kushirikiana na Marekani katika mapambano dhidi ya ISIS. Kundi la Taliban limetangaza kuwa lina uwezo wa kutosha wa kupambana na kundi la kigaidi la Daesh au ISIS na kwa msingi huo halitashirikiana na Marekani katika uwanja huo. Akifafanua swala hilo, Suhail Shahin ambaye amependekezwa na kundi hilo kuliwakilisha katika Umoja wa Mataifa amesema Taliban itapambana na Daesh bila ya kushirikisha upande wa tatu na kwamba haina nia ya kushirikiana na Washington katika uwanja huo. Hii ni katika hali ambayo baada ya Taliban kuteka Kabul mji mkuu wa Afghanistan, ISIS imetekeleza nchini humo operesheni kadhaa za kigaidi ikiwemo ya karibuni katika msikiti wa Mashia wa Kunduz, ambapo waumini mia tatu waliuawa washahidi na kujeruhiwa katika operesheni hiyo. sisitizo la Shahin ambaye ni kati ya viongozi wa ngazi za juu wa Taliban kuhusu kutoshirikiana kundi hilo na, na Marekani katika mapambano dhidi ya Daesh nchini Afghanistan ni ishara ya wazi kwamba kundi hilo halina nia ya kushirikiana na, na White House katika kudhamini usalama wa nchi hiyo. Tangu Taliban idhibiti hali ya mambo mjini Kabul tarehe 15 Agosti iliyopita, Daesh imetekelezwa operesheni kadhaa za kigaidi katika pembe tofauti za Afghanistan na hivyo kuufanya utawala wa Taliban ukabiliwe na changamoto kubwa za kiusalama licha ya kuwa Dhabihullah Mujahid, mmoja wa wasemaji wa Taliban, amedai kwamba Daesh si tishio kubwa kwa kundi hilo na usalama wa Afghanistan, lakini mashambulio ya kigaidi ya hivi karibuni ya kundi hilo na haswa la kuuawa na kujeruhiwa mamia ya waumini katika msikiti wa Mashia wa Kunduz yanathibitisha wazi kwamba Daesh bado ni tishio kubwa kwa usalama wa Afghanistan na haswa kwa jamii ya Mashia. Ni wazi kwamba kundi hilo linalenga kuvuruga usalama wa Afghanistan kupitia uchochezi wa kimadhehebu na kikabila. Daesh ambayo inadai kuwa sisi serikali ya Kiislamu ya Sham na Iraq imeeneza ugaidi wake katika eneo ambapo nchi za Afghanistan na Pakistan pia zimewekwa katika ramani ya operesheni za kigaidi ya kundi hilo la kitakfiri. ISIS pia imeeneza shughuli zake katika eneo la kusini mashariki mwa Asia, ambapo harakati zake za kigaidi zinaonekana wazi katika nchi za eneo hilo, Zikiwemo Indonesia, Malaysia na Ufilipino. Kundi hilo limetokea kuwa moja ya makundi hatari zaidi ya kigaidi katika eneo hilo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vilevile vile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Baadhi ya maoni hayo toban nitayasoma kadri tunavyosonga mbele na matangazo haya, lakini nikumbushe kwamba tunasikika kupitia redio maarifa ya huko nchini tanzania kupitia anga za mia moja na tano nukta tatu ukiwa tanga mwanza ni mia moja na moja nukta tisa katika mkoa wa kigoma ni tisini na tisa nukta saba huko mtwara ni mia moja na nne nukta moja na singida ni tisini na tisa nukta moja Usisite kuwasiliana nasi, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia harafa kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha wa plasi 98 93565487. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya kumi ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kwa mnaofuatilia kwa karibu kipindi hiki, bila shaka mgali mnakumbuka kuwa katika mfululizo wetu wa tisa tulieleza kwamba ili kuweza kujenga na kustawisha thamani za kiakhlaki katika kila mfumo na jamii kuna haja ya kuandaa mazingira mwafaka ya kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi. Kuhusiana na nukta hiyo, tulizungumzia kwa mukhtasari mchango wa masuala ya kisiasa na kiutamaduni na tukabainisha kwamba ikiwa watu safi na wastahiki watashika hatamu za uongozi katika jamii yenye mfumo wa kisiasa, wataweza kuandaliwa mazingira muafaka ya kujenga na kukuza maadili bora ya kiakhlaki, na kinyume chake, endapo walioshika hatamu za utawala watakuwa watu waovu na mafisadi, jamii itapotoka na kuporomoka na mienendo potofu na ya utovu wa maadili na akhlaki njema ndiyo itakayotawala. Ukiachilia mbali mifumo ya kisiasa, utamaduni pia unatoa mchango mkubwa katika kujenga au kubomoa thamani na tunu za kiakhlaki. Mchango wa utamaduni ni wenye taathira kubwa, kwa kiasi ambacho madola makubwa ya dunia hutumia kila aina ya mbinu na hila uhujumu kwa kila namna uhuru na kujitawala kiutamaduni kwa mataifa mengine, na kwa njia hiyo kuhakikisha tamaduni tegemezi za maadili yao ya ufuska na upotofu zinatawala na kufuatwa ndani ya jamii za mataifa hayo, hususan kwenye mifumo yenyewe ya nchi na viongozi mamluki na vibaraka wanaotawala nchi hizo. Jambo jingine muhimu na lenye kutoa mchango mkubwa katika kujenga mazingira chanya au hasi ya akhlaqi ni sera za kiuchumi. Ukweli ni kwamba tutarajie thamani za kiakhlaqi kuchanua na kung'ara katika jamii yoyote ile ikiwa, mbali na mifumo safi na sahihi ya kisiasa na kiutamaduni, uchumi safi na sahihi pia utatanda kwenye anga ya jamii hiyo. Lakini iwapo mfumo wote ule wa utawala utaongozwa na viongozi na wadau wa sekta ya uchumi walio mafisadi, wala riba, walimbikizaji mali na utajiri kwa njia haramu, na wafanya israfu na mabwanyenye na mamafia wa mali na madaraka, wakawa ndio washika hatamu za uendeshaji ulimwengu wa uchumi, hapana shaka hayatopatikana tena mazingira ya kulelewa na kujitokeza watu waaminifu wakinaifu wenye moyo wa kujitolea na wenye kuwaonea uchungu watu, na kwa hali hiyo hatutaweza kupata hata ishara au harufu ya akhlaki za kiuchumi katika ulimwengu wa uchumi wenye mazonge na misokotano chungu nzima iliyofichikana na isiyojulikana. Kwa hivyo kama tunataka kweli watu wazishike barabara thamani za kiakhlaki, inapasa kila mmoja wetu ahisi kuwa ana jukumu la kujenga mifumo safi ya kisiasa kiutamaduni na kiuchumi. Na kwa muktadha huo tuchape kazi mtawalia na bila kupumua ya kutaalamisha umma na kuzipiga vita tawala na viongozi mafisadi. Tuwe na hima na bidii ya kutokomeza madola yanayoharibu na kufisidi watu wa mataifa mingine, na badala yake tuandaye mazingira mwafaka ya kujenga thamani za kiutu na kiakhlaki katika jamii zitakazotuwezesha kuishi katika dunia inayotawaliwa na maadili mema na usafi wa tabia na akhlaki, na ili kuweza kulifikia lengo na tamanio hili takatifu inatakiwa tuzitakase na kuzijenga kwanza nafsi zetu wenyewe, kwa sababu kila mtu mmoja mmoja katika jamii atakuwa na akhlaki njema, na matokeo yake yatakuwa ni kupatikana jamii njema na safi. Na ndani ya jamii kama hiyo watapatikana watu safi na wateule wa kushika hatamu za mali na madaraka. Na kupitia utamaduni safi na athirifu wa jamii kutaandaliwa mazingira mwafaka ya kujengwa na kustawishwa tabia na akhlaki njema. Kuhusiana na nukta hii, kuimarisha mahusiano na mfungamano ni jambo lenye ulazima na udharura mkubwa zaidi, na njia ya kulifanikisha hilo ni kuufanyia kazi msingi wa kupata wengi zaidi, na ikibidi kuwakosa wachache tu ili kuweza kuwafanya watu wengi zaidi wavutiwe na utamaduni wa Uislamu safi na waasili uliolinganiwa na kufunzwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuna mwongozo na msingi unaopatikana katika sira ya mtukufu huyo na waja wateule na watu harifu wa kizazi chake ambao ni nadra kushuhudiwa katika vyuo vingine vya fikra za akhlaqi. Kwa sababu katika fikra zingine za akhlaqi hufuatwa zaidi ule msingi wa akutendaye mtende, wa kumlipa mtu ubaya kwa ubaya anaokutendea lakini katika chuo cha fikra cha akhlaqi za Uislamu, mwenendo na matendo mabaya hulipwa kwa mema na mazuri. Qurani tukufu ambayo imejaa mafunzo ya akhlaqi njema inatueleza yafuatayo katika aya 34: wala tastawi alhasanatu wala sayya idfa' billati hiya ahsan fa idha alladhi baynaka wa baynahu 'adawatun ka'annahu waliyyun hamim mema na maovu hayalingani pinga uovu kwa lililo jema zaidi hapo yule ambaye baina yako naye pana uadui atakuwa kama rafiki jamaa wa kukuonea uchungu. Hapana shaka kuwa wanadamu wote hawaachi kuteleza na kufanya makosa, hasa katika kuamiliana na kulahikiana na wenzao. Sababu ni kwamba kuna wakati uelewa wa mtu huathiriwa na hisia na hata hasira, mpaka akafika hadi ya kushindwa kudhibiti hisia zake na kufanya mambo ambayo huja kuyajutia pale moto wa hasira alizokuwa nazo unapopoa akaishia kuomba radhi na kutegemea samehewe. Ili kuhuisha na kuupa nguvu moyo wa usamehevu katika nafsi za waja wake wanaokosewa, Mwenyezi Mungu Mtukufu, ambaye ni dhihirisho la rehma na usamehevu, anatuambia yafuatayo katika sehemu ya mwisho ya aya ya 22 ya Suratun Nur: ala tuhibuna an yaghfira Allahu lakum wallahu ghafurun rahim, nawasamehe nawaachilie mbali. Je, nyinyi hampendi Mwenyezi Mungu akusameheni na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Imam Sajjad alayhi ssalam, ambaye ni shakhsia aliyekulia kwenye chuo cha fikra cha akhlaqi cha Quran na ambaye ni ruwaza njema ya sifa zote za kiakhlaqi, amenukuliwa akisema, kitakaposimama Kiama, Mwenyezi Mungu mtukufu atawakusanya wanadamu wote tokea mwanzo hadi mwisho wa ulimwengu wa viumbe, kisha atanadi mwenye kunadi, Wako wapi wale wenye fadhila na sifa bora zaidi? Hapo utajitenga umati mkubwa wa watu ambao malaika watakwenda kuwalaki na kuwauliza, nini sababu ya nyinyi kuwa bora na wenye fadhila zaidi kuliko watu wengine? Watu hao watajibu, tuliungana na watu waliokata uhusiano nasi, tuliwasaidia watu waliotunyima tulipokuwa na shida na tuliwasamehe watu waliotudhulumu na kutufanyia ubaya. Hapo malaika watasadikisha matendo hayo mema ya watu hao na kuwaambia, ingieni peponi. Kwa hakika, kama tutajengeka na tabia na mwenendo huu wa kulipa mema na mazuri kwa mabaya tunayotendewa, tutaishi maisha ya peponi kuanzia papa hapa duniani. Mwenyezi Mungu ajaalie mwenendo na utamaduni huu wa kiakhlaki utawale katika jamii mbalimbali mbali za watu na kwa maelezo hayo basi, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya kumi ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 11 ya kipindi hiki. Na muomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umewadia wasaa wa kukuletea machoto magazetini. Udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu unaanzia huko nchini Tanzania, ambapo akthari ya machapisho na matoleo ya leo yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan akikemea ukabila. Ndio habari iliyotengewa nafasi ya kwanza la gazeti la Nipashe, chini ya anwani semayo, Samia asema nitatumbua bila kuangalia kabila la yeyote. Uhuru pia limepa uzito wa kwanza habari hiyo kwa kuandika, Samia akemea waeneza sumu ya ukabila nchini. Ni kuhusu uteuzi na utumbuaji wa viongozi mbalimbali mbali katika serikali yake, asisitiza Mwalimu Nyerere alitufundisha kufanya kazi bila kuangalia kabila. Gazeti hilo pia limeandika, Rais Mwinyi wa Zanzibar aipa mbinu EAC kuongeza utalii. Uteuzi unazingatia uwezo, asema Rais Samia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la jamvi la habari. Habari leo halikuachwa nyuma, limetoa kipaumbele kwa kauli hiyo ya Mama Samia kwa kuandika, Samia akemea ukabila, asema hateui wala kutumbua kwa kuangalia makabila, aonya kutovumilia. Mkuu wa mkoa mlarushwa apongezwa kwa usikivu na kujali wananchi. Majira mbali mambo ni hayo hayo, pia linaandika siri, vigezo vya uteuzi ni vigogo zaanikwa ni baada ya wanaofyekwa na kalamu ya rais Samia kudai wanatenguliwa kwa sababu za ukabila. Watakaofanya makosa kuendelea kung'olewa madarakani. Habari hii inaonekana pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi chini ya kichwa kisemacho Rais Samia atuma salamu nzito kwa wateule wake. hata hivyo, habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo inasema: maswali kura jimbo la Konde, ACT wafichiwa sababu za ushindi CCM, wasema hawaelewi kilichotokea wasomi washangazwa na mabadiliko ya ghafla. Gazeti hilo pia limeandika makala kuhusu misukosuko anayopitia mwanamke tajiri zaidi duniani ambaye ni binti ya rais wa muda mrefu zaidi kuongoza Angola, Jose Eduardo dos Santos. Tutupe jicho sasa magazeti ya Kenya, ambapo habari iliyopaa kipaumbele na gazeti la Taifa Leo inasema Ruto aongoza kwa usajili kaunti za bonde la Ufa, gumbele kitaifa kwa wapiga kura wapya waliojiandikisha. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Pigo Mudavadi akivuliwa usemaji wa Mulembe na Joho ajitetea kesi ya doshi ikitishia kumzamisha. Ukurasa wa mbele wa gazeti Dada la Nation umepambwa kwa picha inayowaonesha wanasiasa wanawake mashuhuri nchini Kenya baadhi yao wakiwa ni magavana wa sasa. Picha hiyo imeambatana na anwani Semayo wanawake 23 katika mchuano moto wa kugombea gavana. Gazeti hilo pia limeandika kuhusu eneo la Bonde la Ufa kuongoza katika usajili wa wapiga kura wapya nchini Kenya, huku eneo la Mlima Kenya likivuta mkia. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kisemacho Siku ya Siku kwa Kenya katika mgogoro wa mpaka na Somalia. Ifahamike kuwa Mahakama ya Kimataifa ya Uadilifu ICJ inatazamiwa kutoa uamuzi wa wake wa mwisho kuhusu kesi ya mzozo wa eneo la ukanda wa baharini baina ya Kenya na Somalia leo Jumanne. Kenya Ijumaa iliyopita ilisema kuwa inapinga mamlaka rasmi ya utoaji maamuzi ya ICJ kabla ya kutoa uamuzi wa wake hii leo. Habari kuu katika gazeti la Standard ina kichwa kinachobeba maneno ahueni ya karo kwa wazazi, huku shule zikifunguliwa kwa muhula mwingine baadhi ya habari zilizoandikwa kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Raila aweka matumaini kwa makabiliano mutlaki; kuzuia migawanyiko ya wapambe katika uchaguzi Atuli; sasa atumwa kuzungumza na maeneo mengine kwa niaba ya eneo la magharibi; benchi ya majaji kumi na watano watakaoamua kesi ya Kenya na Somalia; na ripoti yasema Mkenya mmoja kati ya wanne ana matatizo ya akili. Gazeti la Monitor la Uganda ndilo linalotukunjia jamvi la udondozi wetu hii leo. Habari iliyotangulizwa mbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho, waraka wa baraza la mawaziri unaotaka mageuzi katika utoaji wa dhamana wavuja. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zinasema: serikali yafuta kesi ya uhaini dhidi ya Besije, watu watatu wa sukuma rumande juu ya mauaji ya bosi wa NRM Ntoroko, na polisi yakamata magari yenye nambari za usajili zinazofanana. Ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran. Haya ni matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka ukiwa katika mkoa wa Kigoma nchini Tanzania, mpenzi msikilizaji, tunasikika katika anga za 99.7 redio Maarifa. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na hususan mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuyo sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mieleka. Wanamieleka wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamezoa medali si haba katika mashindano ya dunia ya mabingwa wa mieleka huko Oslo, mji mkuu wa Norway. Siku ya Jumapili, Muhammad Reza Gheraei aliipa Iran medali ya nne ya dhahabu baada ya kuibuka kidedea katika pambano la fainali kwenye mieleka mtindo wa Greco-Roman. Hii ni baada ya barobaro huyo Mwirani ambaye pia alishinda dhahabu katika michezo ya olimpiki ya Tokyo 2020 iliyofanyika mwaka huu huko Japan kumbwaga kwa alama 5 kwa 2 mshindani wake kutoka Russia Nazer Abdulaev katika kategoria ya wanamieleka wenye kilo 67. Wanamieleka wengine wa Iran waliotoa medali za dhahabu katika mashindano hayo ya kimataifa yanayofahamika kama World Wrestling Championships kwa Kiingereza ni Muhammad Hadi Saravi katika kilo 97 Ali Akbar Yosefi kategoria ya kilo 130 na Misama Dalkhani katika safu ya kilo 63 aidha Iran imetoa medali mbili za fedha na kuibuka katika nafasi ya pili kwenye mashindano hayo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewatumia salamu za pongezi wanamichezo hao wa Iran Ayatullah Ali Khamenei amesema natumai kwamba wanamichezo hao wa Iran wataendelea kupata mafanikio katika mashindano ya siku za usoni. Aidha, rais wa Iran amewanyoshea mkono wa tahania wanamichezo hawa wa Kirani kwa kuliweka jina la taifa hili katika ramani ya dunia kupitia michezo kwa mara nyingine tena. Katika ujumbe wake wa pongezi, Sayid Ibrahim Raisi amesema mwanga wakudumu, wa kudumu na wa kihistoria wa wanamieleka wa nchi yetu wa Greek Roman na kuibuka katika nafasi ya pili baada ya kuzoa medali nne za dhahabu na mbili za fedha umelipa furaha na fahari taifa azizi la Iran. Rais Raisi amewapongeza pia maafisa na makocha wa timu ya taifa yameleka Iran kwa jitihada zao na kusema kuwa anataraji kuwa Iran itaendelea kung'ara kimataifa hata kwenye michezo mingine. Waziri wa vijana na michezo wa Iran, Hamid Sajadi, amepongeza timu hiyo yameleka mileka ya Grokoromani ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kufanya vyema kwenye mashindano hayo ya dunia huko Norway. Iran imeibuka ya pili kwa kuzoa jumla ya alama 146 ikitanguliwa na Russia iliyoibuka kidedea kwa kuchota pointi 152 huku Azerbaijan ikifunga orodha ya tatu bora kwa kuambulia alama 107. Tuweke pembeni hayo ya mieleka, tugeukie soka. Timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Tanzania almaarufu Twiga Stars imetoa ubingwa wa mashindano ya kandanda ya timu za kusini mwa Afrika yaliyoandaliwa na baraza la vyama vya soka kusini mwa Afrika, kwa kifupi KOSAFA, baada ya kuifunga Mali bao moja kwa mtungi kwenye mchezo wa fainali uliopigwa mjini Port Elizabeth huko Afrika Kusini. Twiga imefanikiwa kuchukua ubingwa huo kwa mara ya kwanza tangu yanze kualikwa na mwaka pekee ilipofanya vyema ilikuwa elfu mbili kumi na moja ambapo ilimaliza katika nafasi ya tatu. Goli la Tanzania lilifungwa katika dakika 64 na mchezaji Enekia. Tuzo ya mchezaji bora wa mchezo huu ilichukuliwa na nahodha wa Twiga, Amina Bilal, ambaye pia alichukua tuzo ya mchezaji bora wa mashindano. Hawa hapa akina dada hawa Tanzania wakisherehekea ushindi huo Jisikia kuondoka na kombe kwa mwaka 2021. 20. Ukweli wewe jisikia vizuri, lakini pia wachezaji wote tuko hapi hey. Yale malengo tulikuwa tumeyapanga tumefanikiwa. Haya, watoto wa kike wakifanya vyema, tuangalie sasa wenzao wa kiume walikuwa wanafanya yepi? Tutupia jicho mbio za kuwania kutinga kombe la dunia 2022. Timu ya taifa ya kandanda ya Tanzania, Taifa Stars, imefufua matumaini ya kusonga mbele kwenye hatua inayofuata ya kuwania kufuzu kombe la dunia mwakani nchini Qatar, baada ya kupata ushindi japo mwembamba wa bao moja kwa mtungi wa Ginini dhidi ya Benin. Mechi hiyo ilianza kwa timu zote kushambuliana, na dakika sita ya mchezo Simon Msova alipatia bao la kuongoza Stars baada ya kutoka walinzi wa Benin na kuingia ndani ya boksi na mpira kisha kupiga shoti kali lililozama moja kwa moja kwenye nyavu za Benin. And he's given Tanzania the lead. What a start. Hadi kipindi cha pili kinamalizika, Stars ilikuwa inaongoza kwa bao hilo moja kwa Mtungi. Matokeo hayo yanaifanya Stars kufikisha alama saba baada ya kucheza mechi nne na kuongoza kundi J, huku Tanzania ikifufua matumaini ya kusogea mbele. Nchi jirani ya Kenya iliyokuwa inabanduliwa kwenye kampeni za kufuzu kushiriki kombe la dunia mwakani Qatar, baada ya kuzabwa bao moja kwa sifuri na Mali katika mechi ya nne ya kundi E jijini Nairobi siku ya Jumapili. Vijana wa kocha Mturuki Engin Firat watajilaumu mwenyewe kukosa bao ama hata kupata ushindi dhidi ya taifa hilo kutoka Afrika magharibi baada ya kupoteza nafasi chungu nzima katika kipindi cha kwanza. Bao la Mali lilifungwa na Ibrahim Kone akikamilisha pasi kutoka kwa Charles Traore. Mali inasalia kileleni mwa jedwali ikiwa na alama kumi, mbili mbele ya Uganda Cranes iliyoinyuka Amavubi Stars ya Rwanda bao moja kwa sifuri mjini Entebbe. Kwingine kwa Argentina ilishindwa kupenya ngome ya Paraguay, waliolazimisha sare tasa katika mechi ya Alhamisi usiku ya kufuzu kwa fainali zijazo za kombe la dunia nchini Qatar. Huku hayo yakijiri, Foadi Rapinyo Beloli wa Leeds United alisaidia Brazil kutoka nyuma na kusajili ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Venezuela Alhamisi usiku. Katika mechi nyingine ya kufuzu kombe la dunia, nayo Northern Ireland walishuhudia Jamal Lewis akionyeshwa kadi nyekundu kwa kosa la kupoteza muda katika mechi iliyowapa Uswisi fursa ya kuwapiga mabao mawili kwa mtungi na kuiusha kabisa matumaini yao ya kutinga fainali za kombe la dunia mwakani. Kila usiku Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, itakuwa inakuletea yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu nabii wa rehema tu. Tupia jicho ligi ya, Rabbi, ya, Rasul, tu, mataifa, ya mataifa ya Ulaya. Fainali ya ligi ya mataifa ya Uropa au Nations League mwaka huu ilipigwa Jumapili hii ya Oktoba 10 katika uwanja wa San Siro jijini Milan, huku mechi ya kutafuta mshindi wa tatu kati ya Ubelgiji na Italia ambao ni mabingwa wa Euro ikiandaliwa jijini Turin. Wafaransa ilitoka nyuma na kupata ushindi mnono wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Uhispania katika mchuano wa kusisimua wa fainali. Na kwa kuwa kutangulia sio kufika, bao la Mikel Oyarzabal hali kutosha kuipaisha Uhispania na badala yake, wafaransa walitoka nyuma na kufunga mawili kupitia washambuliaji nyota Karim Benzema na Kylian Mbappe. Mbappe, one on one. Can he beaaaukil a one up. Kabla hapo Italia ilizaba Ubelgiji mabao mawili kwa moja katika mchuano wa kutafuta mshindi wa tatu wa UEFA Nations League. Tutamatishe kwa habari ya soka na diplomasia. Wakurugenzi na wakuu wa timu mbalimbali zinazoshiriki ligi kuu ya soka ya Uingereza wameeleza kusikitishwa kwao na hatua ya kuruhusu utawala wa Al Saud ukiongozwa na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhamad Bin Salman ununue asilimia 80 ya hisa za klabu ya soka ya Newcastle ya Uingereza kwa thamani ya dola milioni mia tatu. Timu hizo za EPL zimesema ni jambo la kusikitisha kuiruhusu serikali ya Riyadh imiliki klabu hiyo ambayo ipo katika hatari ya kushushwa daraja ligini licha ya rekodi yake nyeusi ya haki za binadamu. Weledi wa mambo ya spoti wanasisitiza kuwa ni fedheha kubwa kwa usimamizi wa EPL kuidhinisha mwamala huo. Haya yanajiri huku mpango wa umiliki wa klabu ya Newcastle United kutwaliwa na hazina ya uwekezaji wa umma PIF nchini Saudi Arabia ukikamilika. Usimamizi wa EPL umeidhinisha utaratibu huo baada ya kupokea vyeti vya kisheria vinavyohakikisha kwamba serikali ya Saudia haitadhibiti kwa namna yoyote ile uendeshaji wa shughuli mbalimbali za kikosi hicho na kwa habari hiyo ya Saudia kununua Newcastle ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola, mimi ni Hussein Hassan, ahsante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe tano mfunguo sita Rabiulawal mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 12 Oktoba mwaka 2021 Miladia. Leo tarehe ishirini mwezi wa Mehr kwa mujibu wa kalenda ya Kirani inasadifiana na maadhimisho ya kumwenzi Khaja Shamsudin Muhammad Hafiz Shirazi, mshairi na malenga mkubwa wa Kirani. Hafez alizaliwa mwaka 727 Hijria Shamsia huko Shiraz, moja kati ya miji ya kusini mwa Iran. Alikuwa mtaalamu wa tafsiri ya Qurani, falsafa na fasihi ya Kiarabu, na alipata umashuhuri kwa jina la Hafez kutokana na kuhifadhi kwake Qurani Tukufu kwa visomo tofauti. Mbali na elimu hizo Haja Shamsuddin Muhammad Hafez Shirazi alikuwa mtaalamu mkubwa wa elimu ya irfani. Miaka 175 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe tano Rabiul Awal mwaka 1268 Hijria, kilifunguliwa chuo kikuu cha kwanza cha kirani kwa mtindo wa kisasa chuo hicho kilichojulikana kwa jina la Darul Funun kilianza kutoa mafunzo katika zama za ufalme wa Nasiruddin Shah Qajar. Lengo la kuanzishwa chuo hicho lilikuwa kustawisha sayansi na elimu ya kisasa hapa nchini. Tarehe 12 Oktoba miaka 529 iliyopita, mvumbuzi na baharia wa Kitaliano Christopher Columbus alivumbua bara la Amerika. Columbus, alianza safari yake ya baharini kwa kutumia merikebu tarehe 3 Agosti mwaka 1492 kutoka kwenye bandari ya Palos nchini Hispania, akielekea kwenye bahari ya Atlantic. Baharia huyo hakujua kwamba anaelekea bara Amerika, na kwa msingi huo, tarehe 12 Oktoba mwaka 1492 na baada ya safari ya siku sabini baharini, alipoona nchi kavu kwa mbali alidhani kuwa anakaribia Asia kwa sababu alikuwa akiamini kwamba ardhi ina umbo la mviringo. Kwa msingi huo, Christopher Columbus alivipa visiwa alivyokuwa amegundua jina la India ya Magharibi. Na siku kama ya leo miaka 22 iliyopita Jenerali Parvez Musharraf aliyekuwa mkuu wa majeshi ya Pakistan alifanya mapinduzi yasiyo ya umwagaji damu na kumuondoa madarakani waziri mkuu wakati huo wa nchi hiyo Muhammad Nawaz Sharif. Baada ya mapinduzi hayo, Musharraf ambaye alichukua madaraka ya nchi hiyo alivifanyia mabadiliko baadhi ya vipengee vya katiba ya nchi hiyo na kuzidisha nguvu na uwezo wa rais. Hata hivyo, kutokana na kuongezeka mashinikizo ya ndani na nje, Musharraf alisalimu amri mwezi Novemba mwaka elfu mbili na saba na kuachia cheo cha mkuu wa majeshi ya Pakistan. Musharaf aliondoka kikamilifu madarakani mwezi Julai mwaka 2008 baada ya kushika kasi vyama vya upinzani ambavyo vilishinda uchaguzi wa rais barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, tunaelekewa kiongoni mwa matangazo yetu haya ya mchana. Asante sana, ni mkaribishe kumbini ukumbini shabiki mpya anasema anaitwa Shaban Nyamaka, yupo Mwanza, Tanzania. Karibu sana ukumbini. Asante sana pia Profesa Ali Magema kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo Tanga. Moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Watu wasiopungua kumi na watatu wameuawa katika eneo la Oicha, mkoa wa OH, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mashambulio ya waasi wa Uganda wa ADF. Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika limetangaza kuunga mkono pendekezo la kuundwa kikosi cha pamoja cha Umoja wa Mataifa nchini Somalia kitakachochukua nafasi ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini humo, AMISOM, iwapo wazo hilo litapasishwa. Vikosi vya anga vya jeshi la Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran vimeanza mazoezi ya kijeshi yaliyopewa jina la walinzi wa anga ya Velayat 14 katika maeneo ya jangwani ya katikati mwa nchi. Kinara wa mrengo wa waasi wa Renamo, iliyokuwa harakati ya waasi na ambayo sasa ni chama kikuu cha siasa cha upinzani nchini Msumbiji, ameuawa na wanajeshi wa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Na katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah Lebanon amelitaka baraza la mawaziri la nchi hiyo liombe kufutiwa vikwazo vya kuagiza mafuta kutoka Iran ili mafuta hayo yawasaidie wananchi wa nchi hiyo ya kiarabu wanaokumbwa na mgogoro wa nishati. Na hususan umeme na mafuta. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji kwa muhtasari huo, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na kila la kheri maishani. Asante na kwaheri. Na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.