Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na apa kwa farasi huendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa mola wake mlezi basi anayetenda chembe ya wema atauona, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subah alkhair, mpenzi msikilizaji, ni asubuhi nyingine tulivu na tule tunapokutana hapa katika matangazo ya Jumanne asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Oktoba 12 mwafaka na tarehe tano Rabiulawal mwaka 1443 hijria Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Husen Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa za habari za dunia itakujumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaq katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia Redio Maarifa yoko Tanga, Tanzania, kupitia kasi mawimbi 105.3 Tanga, 99.7 Kigoma, 99.1 Singida na 101.9 Mwanza. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika hukumbi wetu wa WhatsApp na Taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika kati ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran na Afrika Kusini zaafikiana kuimarisha ushirikiano wao. Algeria yasusia na kuyawekea vikwazo mashirika mia tano ya Ufaransa, na huenda mgogoro wa Taiwan kuziingiza China na Marekani kwenye vita vya tatu vya dunia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Serikali za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Afrika Kusini zimeazimia kuimarisha, wa wa kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa pande mbili katika nyuga za kieneo na kimataifa. Katika mazungumzo ya simu, Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, na waziri wa uhusiano na ushirikiano wa kimataifa wa Afrika Kusini na Ledi Pandor wamebadilishana mawazo na kukubaliana kuhusu kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa nchi mbili hizi katika nyuga za kieneo na kimataifa. Safari inayotazamiwa kufanyika hapo baadaye ya rais Ibrahim Raisi wa Iran nchini Afrika Kusini ni miongoni mwa masuala muhimu yaliyojadiliwa na mawaziri hao katika mazungumzo yao ya simu. Wawili hao wamesisitizia haja ya kuimarishwa uhusiano wa kisiasa na kidiplomasia wa Teheran na Pretoria katika ngazi za mawaziri na manaibu mawaziri wa mambo ya nje wa nchi mbili hizi. Pandor amegusia kuhusu mazungumzo yake na waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran pambezoni mwa mkutano uliopita wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York na kueleza kuwa kuna haja ya kuboreshwa zaidi uhusiano wa pande mbili. Amesema safari ijayo ya Sayid Raisi mjini Pretoria inaashiria namna Afrika Kusini inautazama kwa umuhimu mkubwa wa uhusiano wake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amir Abdullahian kwa upande wake amesema vikao vijavyo vya kamati za pande mbili za Iran na Afrika Kusini vinavyotazamiwa kufanyika ndani ya miezi sita ya kwanza ya mwaka ujao vinapaswa kutoa kipaumbele kwa maswala ya uwekezaji, nishati, afya na ushirikiano wa kimataifa. Tukisalia katika maswala ya diplomasia na ujirani mwema, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetuma ndege nyingine ya misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan kwa ajili ya kusaidiwa majeruhi na familia za Waislamu waliouliwa shahidi na kikatili wakiwa kwenye swala ya Ijumaa huko Kunduz, kaskazini mwa Afghanistan. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, ubalozi wa Iran nchini Afghanistan jana Jumatatu ulitangaza kuwa ikiwa ni mwendelezo wa misaada ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa wananchi wa Afghanistan, Tehran imetuma ndege nyingine ya misaada ya kibinadamu kama vile dawa na vifaa vya matibabu kwa ajili ya kusaidiwa majeruhi na familia za Waislamu waliouliwa shahidi katika shambulizi la kigaidi walipokuwa wanaswali swali Ijumaa msikitini huko kaskazini mwa Afghanistan. Msikiti mkuu wa wilaya ya Sayid Abad katika mkoa wa Kunduz wa Afghanistan ulishambuliwa na gaidi mkufurishaji aliyejiripua kwa mabomu siku ya Jumaa na kupelekea zaidi ya Waislamu mia moja kuua washahidi na wasiopungua mia mbili wengine kujeruhiwa. Genge la kigaidi la Daesh au ISIS limetangaza kuhusika na shambulizi hilo. Kwingineko, taasisi moja ya Algeria imetangaza habari ya kususiwa na kuwekewa vikwazo mashirika mia tano ya Ufaransa nchini humo ikiwa ni majibu ya Algiers kwa matamshi ya kifidhuli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, jumuia ya waajiri ya Algeria ambayo ni muungano wa karibu mashirika 2000 ya ujenzi imetoa kauli na kutangaza kuwa mashirika yanayoingiza bidhaa kutoka nje ya Algeria yameamua ya kuyasusia mashirika 500 ya Ufaransa yanayojishughulisha na kuingiza na kutoa bidhaa nchini Algeria kutokana na na matamshi ya kifidhuli ya Emmanuel Macron. Jumuiya hiyo imezishukuru asasi zote za kiuchumi za Algeria kwa kuamua kuyasusia mashirika mia tano ya Ufaransa na kusema kuwa matamshi ya kipumbavu ya rais wa Ufaransa dhidi ya Algeria ni lazima yalaaniwe na imetaka uhusiano wa kiuchumi wa Algeria na Ufaransa uangaliwe upya. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vitendo vya uvunjaji wa haki za binadamu vimeongezeka nchini Uganda sambamba na kuenea ugonjwa wa Covid 19 nchini humo. Hayo yamelalamikiwa na wanaharakati wa haki za binadamu wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Kigozi Ismail ana maelezo zaidi kutoka Kampala. Akijibu maswali ya wanahabari kuhusu haki za kibinadamu za kimsingi zinazofaa kuenezwa kote nchini Uganda, mwenyekiti wa shirika la haki za wanadamu lisilo na serikali Bi Sumaya Labila Msoke anasisitiza kuwa shirika lao limetambua kwamba haki nyingi za kibinadamu zimevunjwa katika sehemu nyingi. Akatoa mfano wa watu wote kupata huduma za kimatibabu kwenye hospitali za kitaifa, haki za kupata maji salama, nishati za umeme na haki zingine za kimsingi. Sisi tunaangalia madaktari walioko serikalini madaktari kwenye hospitali za serikali au za umma ndio wahusika wakuu. Sisi kama wapigania haki na wanasheria, tunasema kwamba haitoshi serikali kujenga hospitali ambayo inang'ara, lakini ikikosa dawa na lazima daktari awepo. Pili, ni aibu kubwa kuweka kitengo maalum cha kutoa huduma spesheli za kulipia katika hospitali za umma huku huduma za kuridhisha hazitolewi kwa mtu maskini. Shirika hilo la wanasheria wa Uganda linashauri serikali ijenge hospitali nyingi za umma ambazo zinaweza kuokoa maisha ya walio wengi kuliko kuanzisha hospitali za matajiri. Kwa mfano ile hospitali ya Lweza ambayo imegharimu serikali mabilioni ya pesa lakini hadi leo haijakamilishwa. Bisumaya, analalamika kuwa ripoti za mwezi Mei mwaka huu zilibainisha kuwa watu waliopoteza maisha yao kwa kupigwa risasi na walinda usalama baada ya kuvunja maagizo ya serikali kuhusiana na uviko 19 ni kubwa mno ikilinganishwa na idadi ya waliokufa kutokana na mafua hayo ya uviko 19. Akashtumu mno mapolisi wanaotumia nguvu za kupitiliza dhidi ya washukiwa hata ikiwa mshukiwa amekubali kupelekwa polisi bila mikwaruzano, kwani haifai kumtesa mshukiwa baada ya kumtia nguvuni. Licha ya hayo, Inspekta Mkuu wa Polisi Martin Okoth amefanya mabadiliko miongoni mwa maafisa wa polisi mia moja kufuatia ripoti ya shirika la Human Rights Watch lililoarifu kwamba jeshi la polisi Uganda bado linaongozwa kwa kuvunja haki za kibinadamu na kupokea hongo. Pili, jeshi hilo limeshirikiana mno na matajiri wanaowatimua wananchi kiholela kutoka ardhi zao hususan akina yahi ambao hawana uwezo wa kushinda kesi mahakamani hata wakiwa na hatimiliki rasmi. Mimi ni Kigozi Isman, mjini Kampala. Shukran. Kigozi kiongozi mmoja mwandamizi wa bunge la Rasia amesema kuwa ugomvi uliopo hivi sasa baina ya Marekani na China kuhusu Taiwan unaweza kuzusha mapigano ya kijeshi baina ya nchi mbili hizo na hata kupelekea kuzuka vita vya tatu vya dunia. Gazeti la kila siku la Izvestia linalochapishwa mjini Moscow jana Jumatatu lilimnukuu Alexi Pushkova, mmoja wa ujumbe wakuu wa kamati ya kisiasa na kijasusi ya baraza la shirikisho, yani baraza la Senate la Russia akisema kuwa anakubaliana na mtazamo kwamba Ugomvi uliopo hivi sasa baina ya Marekani na China kuhusu Taiwan unaweza kuzusha vita vya tatu au vya nne vya dunia. Na gazeti la Washington Post la nchini Marekani limefichua kuwa familia ya kifalme ya Saudi Arabia ilimpa Donald Trump zawadi bandia wakati alipotembelea Saudia kwa mara ya kwanza tangu alipochaguliwa kuwa rais wa Marekani. Kwa mujibu wa gazeti hilo maarufu la Marekani, familia ya kifalme ya Saudi Arabia ilimpa Donald Trump na msafara wake makumi ya zawadi za thamani vikiwemo vijambakoti yaani vizibao vitatu vilivyofumwa kwa ngozi ya chui mweupe jaketi la chui madoa na jambia lenye mkono wa pembe ya ndovu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo: Taliban yakataa kushirikiana na Marekani katika mapambano dhidi ya Daesh. Kundi la Taliban limetangaza kuwa lina uwezo wa kutosha wa kupambana na kundi la kigaidi la Daesh au ISIS na kwa msingi huo halitashirikiana na Marekani katika uwanja huo. Akifafanua swala hilo Suhail Shahin, ambaye amependekezwa na kundi hilo kuliwakilisha katika Umoja wa Mataifa, amesema Taliban itapambana na Daesh bila ya kushirikisha upande wa tatu na kwamba haina nia ya kushirikiana na Washington katika uwanja huo. ni katika hali ambayo baada ya Taliban kuteka Kabul, mji mkuu wa Afghanistan, Daesh imetekeleza nchini humo operesheni kadhaa za kigaidi ikiwemo ya karibuni katika msikiti wa mashia wa Kunduz ambapo waumini mia tatu waliuawa washahidi na kujeruhiwa katika operesheni hiyo. Sisitizo la Shahin ambaye ni kati ya viongozi wa ngazi za juu wa Taliban kuhusu kutoshirikiana kundi hilo na Marekani katika mapambano dhidi ya Daesh nchini Afghanistan ni ishara ya wazi kwamba kundi hilo halina nia ya kushirikiana na White House katika kudhamini usalama wa nchi hiyo. Tangu Taliban idhibiti hali ya mambo mjini Kabul tarehe 15 Agosti iliyopita, Daesh imetekeleza operesheni kadhaa za kigaidi katika pembe tofauti za Afghanistan na hivyo kuufanya utawala wa Taliban ukabiliwe na changamoto kubwa za kiusalama. Licha ya kuwa Dhabihullah Mujahida, mmoja wa wasemaji wa Taliban, amedai kwamba Daesh sio tishio kubwa kwa kwa kundi hilo na usalama wa Afghanistan, lakini mashambulio ya kigaidi ya hivi karibuni ya kundi hilo na haswa la kuuawa na kujeruhiwa mamia ya waumini katika msikiti wa mashia wa Kunduz, yanathibitisha wazi kwamba ISIS bado ni tishio kubwa kwa usalama wa Afghanistan na haswa kwa jamii ya mashia. Chambuzi huo na habari nilizokusomea asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza vilevile katika anga za FM kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 99.7 Kigoma, 99.1 Singida na 101.9 Mwanza. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti so, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumie maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus 98, 90, 35, 50, 60, 54, 87. Akhlaqi katika Uislamu Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya kumi ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kwa mnaofuatilia kwa karibu kipindi hiki, bila shaka mgali mnakumbuka kuwa katika mfululizo wetu wa tisa tulieleza kwamba ili kuweza kujenga na kustawisha thamani za kiakhlaki katika kila mfumo na jamii kuna haja ya kuandaa mazingira muafaka ya kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi. Kuhusiana na nukta hiyo, tulizungumzia kwa mukhtasari mchango wa masuala ya kisiasa na kiutamaduni, na tukabainisha kwamba ikiwa watu safi na wastahiki watashika hatamu za uongozi katika jamii yenye mfumo wa kisiasa, wataweza kuandaliwa mazingira muafaka ya kujenga na kukuza maadili bora ya kiakhlaki. Na kinyume chake, endapo walioshika hatamu za utawala watakuwa watu waovu na mafisadi, jamii itapotoka na kuporomoka na mienendo potofu na ya utovu wa maadili na akhlaki njema ndiyo itakayotawala. Ukiachilia mbali mifumo ya kisiasa, utamaduni pia unatoa mchango mkubwa katika kujenga au kubomoa thamani na tunu za kiakhlaki. Mchango wa utamaduni ni wenye taathira kubwa, kwa kiasi ambacho madola makubwa ya dunia hutumia kila aina ya mbinu na hila kuhujumu kwa kila namna uhuru na kujitawala kiutamaduni kwa mataifa mengine, na kwa njia hiyo kuhakikisha tamaduni tegemezi za maadili yao ya ufuska na upotofu zinatawala na kufuatwa ndani ya jamii za mataifa hayo, hususan kwenye mifumo yenyewe ya nchi na viongozi mamluki na vibaraka wanaotawala nchi hizo. Jambo jingine muhimu na lenye kutoa mchango mkubwa katika kujenga mazingira chanya au hasi ya akhlaqi ni sera za kiuchumi. Ukweli ni kwamba tutarajie thamani za kiakhlaqi kuchanua na kung'ara katika jamii yoyote ile ikiwa, mbali na mifumo safi na sahihi ya kisiasa na kiutamaduni, uchumi safi na sahihi pia utatanda kwenye anga ya jamii hiyo. Lakini iwapo mfumo wote ule wa utawala utaongozwa na viongozi na wadau wa sekta ya uchumi walio mafisadi, wala riba, walimbikizaji mali na utajiri kwa njia ya haramu, na wafanya israfu na mabwanyenye na mamafia wa mali na madaraka, wakawa ndio washika hatamu za uendeshaji ulimwengu wa uchumi, hapana shaka hayatopatikana tena mazingira ya kulelewa na kujitokeza watu waaminifu wakinaifu wenye moyo wa kujitolea na wenye kuwaonea uchungu watu, na kwa hali hiyo, hatutaweza kupata hata ishara au harufu ya akhlaki za kiuchumi katika ulimwengu wa uchumi wenye mazonge na misokotano chungu nzima iliyofichikana na isiyojulikana. Kwa hivyo kama tunataka kweli watu wazishike barabara thamani za kiakhlaki, inapasa kila mmoja wetu ahisi kuwa ana jukumu la kujenga mifumo safi ya kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi. Na kwa muktadha huo tuchape kazi mtawalia na bila kupumua ya kutaalamisha umma na kuzipiga vita tawala na viongozi mafisadi. Tuwe na hima na bidii ya kutokomeza madola yanayoharibu na kufisidi watu wa mataifa mingine, na badala yake tuandaye mazingira mwafaka ya kujenga thamani za kiutu na kiakhlaki katika jamii zitakazotuwezesha kuishi katika dunia inayotawaliwa na maadili mema na usafi wa tabia na akhlaki. Na ili kuweza kulifikia lengo na tamanio hili takatifu inatakiwa tuzitakase na kuzijenga kwanza nafsi zetu wenyewe, kwa sababu kila mtu mmoja mmoja katika jamii atakuwa na akhlaki njema, na matokeo yake yatakuwa ni kupatikana jamii njema na safi. Na ndani ya jamii kama hiyo watapatikana watu safi na wateule wa kushika hatamu za mali na madaraka, na kupitia utamaduni safi na athirifu wa jamii kutaandaliwa mazingira mwafaka ya kujengwa na kustawishwa tabia na akhlaki njema. Kuhusiana na nukta hii, kuimarisha mahusiano na mfungamano ni jambo lenye ulazima na udharura mkubwa zaidi, na njia ya kulifanikisha hilo ni kuufanyia kazi msingi wa kupata wengi zaidi, na ikibidi kuwakosa wachache tu ili kuweza kuwafanya watu wengi zaidi wavutiwe na utamaduni wa Uislamu safi na wa asili uliolinganiwa na kufunzwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuna mwongozo na msingi unaopatikana katika sira ya mtukufu huyo na waja wateule na watu harifu wa kizazi chake ambao ni nadra kushuhudiwa katika vyuo vingine vya fikra za akhlaqi. Kwa sababu katika fikra zingine za akhlaqi hufuatwa zaidi ule msingi wa akutendaye mtende, wa kumlipa mtu ubaya kwa ubaya anaokutendea. Lakini katika chuo cha fikra cha akhlaqi za Uislamu, mwenendo na matendo mabaya hulipwa kwa mema na mazuri. Kurani Tukufu, ambayo imejaa mafunzo ya akhlaqi njema, inatueleza yafuatayo katika aya 34 ya suratu Fussilat. Wala tastawi alhasanatu wala as-sayyi'a idfa' billati hiya ahsan fa idha alladhi baynaka wa baynahu 'adawatun ka'annahu waliyyun hamim. Mema na maovu hayalingani, pinga uovu kwa lililo jema zaidi hapo yule ambaye baina yako naye pana uadui atakuwa kama rafiki jamaa wa kukuonea uchungu. Hapana shaka kuwa wanadamu wote hawaachi kuteleza na kufanya makosa hasa katika kuamiliana na kulahikiana na wenzao. Sababu ni kwamba kuna wakati uelewa wa mtu huathiriwa na hisia na hata hasira, mpaka akafika hadi ya kushindwa kudhibiti hisia zake na kufanya mambo ambayo huja kuyajutia pale moto wa hasira alizokuwa nazo unapopoa akaishia kuomba radhi na, na kutegemea samehewe. Ili kuhuisha na kuupa nguvu moyo wa usamehevu katika nafsi za waja wake wanaokosewa, Mwenyezi Mungu mtukufu, ambaye ni dhihirisho la rehma na usamehevu, anatuambia yafuatayo katika sehemu ya mwisho ya aya ya 22 ya Suratun Nur: Ala tuhibbuna an yaghfira Allahu lakum wallahu ghafuru rahim, nawasamehe na waachilie na wa mbali. Je, nyinyi hampendi Mwenyezi Mungu akusameheni na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Imam Sajjad alayhi ssalam ambaye ni shahsiya aliyekulia kwenye chuo cha fikra cha akhlaqi cha Quran na ambaye ni ruwaza njema ya sifa zote za kiakhlaqi amenukuliwa akisema, kitakaposimama Kiama, Mwenyezi Mungu Mtukufu atawakusanya wanadamu wote, tokea mwanzo hadi mwisho wa ulimwengu wa viumbe, kisha atanadi mwenye kunadi Wako wapi wale wenye fadhila na sifa bora zaidi? Hapo utajitenga umati mkubwa wa watu ambao malaika watakwenda kuwalaki na kuwauliza, nini sababu ya nyinyi kuwa bora na wenye fadhila zaidi kuliko watu wengine? Watu hao watajibu, tuliungana na watu waliokata uhusiano nasi, tuliwasaidia watu waliotunyima tulipokuwa na shida na tuliwasamehe watu waliotudhulumu na kutufanyia ubaya. Hapo malaika watasadikisha matendo hayo mema ya watu hao na kuwaambia, ingieni peponi. Kwa hakika kama tutajengeka na tabia na mwenendo huu wa kulipa mema na mazuri kwa mabaya tunayotendewa, tutaishi maisha ya peponi kuanzia papa hapa duniani. Mwenyezi Mungu ajaalie Mwenendo na utamaduni huu wa kiakhlaqi utawale katika jamii mbalimbali mbali za watu. Na kwa maelezo hayo basi, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya kumi ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 11 ya kipindi hiki na muumba mola wa haki akubariki na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako hii ni redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran karibu sasa mpenzi msikilizaji Tudondoe baadhi ya machapisho na matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Udondozi wetu unaanzia nchini Tanzania, ambapo akthari ya matoleo ya leo yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akikemea ukabila ndiyo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Nipashe chini ya anwani semayo, Samia asema nitatumbua bila kuangalia kabila la yeyote. Uhuru pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa kuandika, Samia akemea waeneza sumu ya ukabila nchini. Ni kuhusu uteuzi na utumbuaji wa viongozi mbalimbali mbali katika serikali yake, asisitiza Mwalimu Nyerere aliwafundisha kufanya kazi bila kuangalia kabila. Gazeti hilo pia limeandika Rais Mwinyi wa Zanzibar aipa mbinu EAC kuongeza utalii. Uteuzi unazingatia uwezo, asema Rais Samia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari. Habari Leo halikuwa cho, halikuwa cho nyuma, pia limetoa kipaumbele kwa kauli hiyo ya Mama samia kwa kuandika, Samia akemea ukabila, asema hateui wala kutumbua kwa kuangalia makabila, aonya kutovumilia. Mkuu wa mkoa mlarushwa apongezwa usikivu kujali wananchi. Majira mambo ni hayo hayo, linaandika siri vigezo vya uteuzi wa vigogo Zanikwa ni baada ya wanaofikwa na kalamu ya Rais Samia kudai wanatenguliwa kwa sababu za ukabila, watakwafanya makosa kuendelea kung'olewa madarakani. Habari hii inaonekana pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi chini ya kichwa kisemacho Rais Samia atuma salamu nzito kwa wateule wake. Hata hivyo, habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo inasema maswali kura jimbo la Konde, ACT wafichua sababu za ushindi CCM, wasema hawaelewi kilichotokea, wasomi washangazwa na mabadiliko ya ghafla. Gazeti hilo pia limeandika makala kuhusu misukosuko anayopitia mwanamke tajiri zaidi duniani, binti ya rais wa muda mrefu zaidi kuongoza Angola, Jose Eduardo do Santosa. Tutupe jicho sasa magazeti ya Kenya, ambapo habari iliyopa kipaumbele na gazeti la Taifa Leo inasema Ruto aongoza kwa usajili kaunti za bonde la Ufa, gumbele kitaifa kwa wapiga kura wapya waliojiandikisha. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: Pigo, Mudavadi akivuliwa usemaji wa Mlembe na Joho ajitetea kesi ya doshi ikitishia kumzamisha. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Nation umepambwa kwa picha inayoonyesha wanasiasa wanawake mashuhuri nchini Kenya, baadhi yao wakiwa ni magavana wa sasa. Picha hiyo imeambatana na anwani isemayo wanawake ishirini na watatu katika mchuano moto wa kugombea ugavana. Gazeti hilo pia limeandika kuhusu eneo la bonde la Ufa kuongoza kwa usajili wa wapiga kura wapya nchini Kenya, huku eneo la mlima Kenya likivuta mkia. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kisemacho siku ya siku kwa Kenya katika mgogoro wa mpaka na Somalia. Ifahamike kuwa mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ inatazamiwa kutoa uamuzi wake wa mwisho hii leo kuhusu kesi ya mzozo wa eneo la ukanda wa baharini baina ya Kenya na Somalia. Kenya siku ya Ijumaa ilisema kuwa inapinga mamlaka rasmi ya utoaji maamuzi ya ICJ Kabla ya kutoa uamuzi huo. Habari kuu katika gazeti la Standard ina kichwa kilichobeba maneno ahueni akaro kwa wazazi, huku shule zikifunguliwa kwa muhula mwingine. Baadhi ya habari zilizoandikwa kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: Raila aweka matumaini kwa makubaliano motlaki, kuzuia migawanyiko ya wapambe katika uchaguzi, atoli sasa atumwa kuzungumza na maeneo mengine kwa niaba ya eneo la magharibi, benchi ya majaji 15 watakaoamua kesi ya Kenya na Somalia, na ripoti yasema Mkenya mmoja kati awane, ya wanne ana matatizo ya akili. Gazeti la Monitor la Uganda ndilo linalotukunjia jamvi la udondozi wetu hii leo. Habari iliyotangulizwa mbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho waraka wa baraza la mawaziri unaotaka mageuzi katika utoaji dhamana wavuja. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zinasema serikali yafuta kesi ya uhaini dhidi ya Besije, kisha watatu wasukumwa rumande juu ya mauaji ya bosi wa NRM Ntoroko, na polisi yakamata magari yenye ya nambari za usajili zinazolandana. Ni saa tatu juu ya alama asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma muda si muda. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na hususan mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuyo sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mieleka. Wanamieleka wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamezoa medali si haba katika mashindano ya dunia ya mabingwa wa mieleka huko Oslo, mji mkuu wa Norway. Siku ya Jumapili, Muhammad Reza Gerai aliipa Iran medali ya nne ya dhahabu baada ya kuibuka kidedea katika pambano la fainali kwenye mieleka mtindo wa Greco-Roman hii ni baada ya barobaro huyo Mwirani ambaye pia alishinda dhahabu katika michezo ya Olimpiki ya Tokyo 2020 iliyofanyika mwaka huu huko Japan kumbwaga kwa alama 5 kwa 2 mshindani wake kutoka Rusia, Nazer Abdulaev, katika kategoria ya wanamieleka wenye kilo 67 wanamieleka wengine wa Iran waliotoa medali za dhahabu katika mashindano hayo ya kimataifa yanayofahamika kama World Wrestling Championships kwa Kiingereza ni Muhammad Hadi Saravi katika kilo 7 Ali Akbar Yosefi kategoria ya kilo 130, na Misam Dalhani katika safu ya kilo 63. Aidha, Iran imetoa medali mbili za fedha na kuibuka katika nafasi ya pili kwenye mashindano hayo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewatumia salamu za pongezi wanamichezo hao wa Iran. Ayatullah Ali Khamenei amesema natumai kwamba wanamichezo hao wa Iran wataendelea kupata mafanikio katika mashindano ya siku za usoni aidha rais wa Iran amewanyoshea mkono wa tahania wanamichezo hawa wa Kiirani kwa kuliweka jina la taifa hili katika ramani ya dunia kupitia michezo kwa mara nyingine tena katika ujumbe wake wapongezi Sayyid Ibrahim Raisi amesema mwanga wakudumu, wa kudumu na wa kihistoria wa wanamieleka wa nchi yetu wa Greek Roman na kuibuka katika nafasi ya pili baada ya kuzoa medali nne za dhahabu na mbili za fedha umelipa furaha na fahari taifa azizi la Iran. Rais Raisi amewapongeza pia maafisa na makocha wa timu ya taifa ya mieleka Iran kwa jitihada zao na kusema kuwa anataraji kuwa Iran itaendelea kung'ara kimataifa hata kwenye michezo mingine. Waziri wa vijana na michezo wa Iran, Hamid Sajjadi, ameipongeza timu hiyo ya mieleka ya Grokoromani ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kufanya vyema kwenye mashindano hayo ya dunia huko Norwe. Iran imeibuka ya pili kwa kuzoa jumla ya alama 146, ikitanguliwa na Russia iliyoibuka kidedea kwa kuchota pointi 152 huku Azerbaijan ikifunga orodha ya tatu bora kwa kuambulia alama 107. Tuweke pembeni hayo ya mieleka, tugeukie soka. Timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Tanzania almaarufu Twiga Stars imetoa ubingwa wa mashindano ya kandanda ya timu za kusini mwa Afrika yaliyoandaliwa na baraza la vyama vya soka kusini mwa Afrika kwa kifupi KOSAFA baada ya kuifunga Mali bao moja kwa mtungi kwenye mchezo wa fainali uliopigwa mjini Port Elizabeth huko Afrika Kusini. Twiga imefanikiwa kuchukua ubingwa huo kwa mara ya kwanza tangu yanze kualikwa na mwaka pekee ilipofanya vyema ilikuwa elfu mbili kumi na moja ambapo ilimaliza katika nafasi ya tatu. Goli la Tanzania lilifungwa katika dakika 64 na mchezaji Enekia. Tuzo ya mchezaji bora wa mchezo huu ilichukuliwa na nahodha wa Twiga, Amina Bilal, ambaye pia alichukua tuzo ya mchezaji bora wa mashindano. Hawa hapa akina dada hawa Tanzania wakisherehekea ushindi huo. Tuambie, unajisikajiapondoka na kombe kwa mwaka 2021 kweli? Na vizuri, lakini pia wachezaji wote tuko hapi hey. Yale malengo tunakuwa tumeyapanga tumefanikiwa. Haya watoto wa kike wakifanya vyema. Tuangalie sasa wenzao wa kiume walikuwa wanafanya yepi. Tutupia jicho mbio za kuwania kutinga kombe la dunia 2022 timu ya taifa ya kandanda ya Tanzania, Taifa Stars, imefufua matumaini ya kusonga mbele kwenye hatua inayofuata ya kuwania kufuzu kombe la dunia mwakani nchini Qatar, baada ya kupata ushindi japo mwembamba wa bao moja kwa mtungi wa Ginini dhidi ya Benin. Mechi hiyo ilianza kwa timu zote kushambuliana, na dakika ya sita tu ya mchezo Simon Msuva alipatia bao la kuongoza Stars baada ya kutoka walizi wa Benin na kuingia ndani ya boksi na mpira, kisha kupiga shuti kali lililozama moja kwa moja kwenye nyavu za Benin. And it's given Tanzania the lead. What a start! Hadi kipindi cha pili kinamalizika, Stars ilikuwa inaongoza kwa bao hilo moja kwa mtungi. Matokeo hayo yanaifanya Stars kufikisha alama saba baada ya kucheza mechi nne na kuongoza kundi J, huku Tanzania ikifufua matumaini ya kusogea mbele. Nchi jirani ya Kenya iliyokuwa inabanduliwa kwenye kampeni za kufuzu kushiriki kombe la dunia mwakani Qatar baada ya kuzabwa bao moja kwa sifuri na Mali katika mechi ya nne ya kundi E jijini Nairobi siku ya Jumapili, vijana wa kocha mturuki Engin Firat wataji leo mwenyewe kukosa bao ama hata kupata ushindi dhidi ya taifa hilo kutoka Afrika Magharibi, baada ya kupoteza nafasi chungu nzima katika kipindi cha kwanza. Bao la Mali lilifungwa na Ibrahim Kone akikamilisha pasi kutoka kwa Charles Traore. Mali inasalia kileleni mwa jedwali ikiwa na alama kumi mbili mbele ya Uganda Cranes iliyoinyuka Amavubi Stars ya Rwanda bao moja kwa sifuri mjini Entebbe. Kwingine kwa Argentina ilishindwa kupenya ngome ya Paraguay waliolazimisha sare tasa katika mechi ya Alhamisi usiku ya kufuzu kwa fainali zijazo za kombe la dunia nchini Qatar, huku hayo ya kijiri foadi Rapinyo Beloli wa Leeds United alisaidia Brazil kutoka nyuma na kusajili ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Venezuela Alhamisi usiku katika mechi nyingine ya kufuzu kombe la dunia. Nayo Northern Ireland walishuhudia Jamal Lewis akionyeshwa kadi nyekundu kwa kosa la kupoteza muda katika mechi iliyowapa Uswisi fursa ya kuwapiga mabao mawili kwa mtungi na kuiusha kabisa matumaini yao ya kutinga fainali za kombe la dunia mwakani. Kila usiku, Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, itakuwa inakuletea yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu, kuhusu nabii wa rehma ya Rabbi, salam alaika ya Rasul, salam alaika. Tu tupie jicho ligi ya ligi mataifa ya Ulaya. Fainali ya ligi ya mataifa ya Uropa au Nations League mwaka huu Ilipigwa Jumapili hii ya Oktoba kumi katika uwanja wa San Siro jijini Milan, huku mechi ya kutafuta mshindi wa tatu kati ya Ubelgiji na Italia ambao ni mabingwa wa Euro ikiandaliwa jijini Turin. Wafaransa ilitoka nyuma na kupata ushindi mnono wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Uhispania katika mchuano wa kusisimua wa fainali. Na kwa kuwa kutangulia sio kufika, bao la Mikel Oyarzabal halikutosha kuipaisha Uhispania, na badala yake Wafaransa walitoka nyuma na kufunga mawili kupitia washambuliaji nyota Karim Benzema na Kylian Mbappe. Kabla ya hapo, Italia ilizaba Ubelgiji mabao mawili kwa moja katika mchuano wa kutafuta mshindi wa tatu wa UEFA Nations League. Tutamatishe kwa habari ya soka na diplomasia. Wakurugenzi na wakuu wa timu mbalimbali zinazoshiriki ligi kuu ya soka ya Uingereza wameeleza kusikitishwa kwao na hatua ya kuruhusu utawala wa Al Saud ukiongozwa na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhammad Bin Salman ununue asilimia 80 ya hisa za klabu ya soka ya yani Newcastle ya Uingereza kwa thamani ya dola milioni mia tatu. Timu hizo za EPL zimesema ni jambo la kusikitisha kuiruhusu serikali ya Riyadh imiliki klabu hiyo ambayo ipo katika hatari ya kushushwa daraja ligini licha ya rekodi yake nyeusi ya haki za binadamu. Weledi wa mambo ya spoti wanasisitiza kuwa ni fedheha kubwa kwa usimamizi wa EPL kuidhinisha mwamala huo. Haya yanajiri huku mpango wa umiliki wa klabu ya yani Newcastle United kutoaliwa na hazina ya uwekezaji wa umma PIF nchini Saudi Arabia ukikamilika. Usimamizi wa EPL umeidhinisha utaratibu huo baada ya kupokea vyeti vya kisheria vinavyohakikisha kwamba serikali ya Saudia haitadhibiti kwa namna yoyote ile uendeshaji wa shughuli mbalimbali za kikosi hicho na kwa habari hiyo ya Saudia kununua Newcastle, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majolo yake Mola, mimi ni Hussein Hassan, ahsante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe tano mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria inayosadifiana na tarehe 12 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Leo tarehe ishirini mwezi wa Mehr kwa mujibu wa kalenda ya Kirani inasadifiana na maadhimisho ya kumwenzi Khaja Shamsuddin Muhammad Hafiz Shirazi, mshairi na malenga mkubwa wa Kirani. Hafez alizaliwa mwaka 727 Hijria Shamsia huko Shiraz, moja kati ya miji ya kusini mwa Iran. Alikuwa mtaalamu wa tafsiri ya Qurani, falsafa na fasihi ya Kiarabu, na alipatwa mashuhuri kwa jina la Hafez kutokana na kuhifadhi kwake Qurani Tukufu kwa visomo tofauti. Mbali na elimu hizo Haja Shamsudin Muhammad Hafez Shirazi alikuwa mtaalamu mkubwa wa elimu ya irfani. Miaka 175 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe tano Rabiul Awal mwaka 1268 hijria, kilifunguliwa chuo kikuu cha kwanza cha Kirani kwa mtindo wa kisasa chuo hicho kilichojulikana kwa jina la Darul Funun kilianza kutoa mafunzo katika zama za ufalme wa Nasiruddin Shah Qajar. Lengo la kuanzishwa chuo hicho lilikuwa kustawisha sayansi na elimu ya kisasa hapa nchini. Tarehe 12 Oktoba miaka 529 iliyopita, mvumbuzi na baharia wa Kitaliano Christopher Columbus alivumbua bara la Amerika. Columbus alianza safari yake baharini kwa kutumia merekebu tarehe 3 Agosti mwaka elfu moja mia nne tisini na mbili kutoka kwenye bandari ya Palos nchini Hispania akielekea kwenye bahari ya Atlantic. Baharia huyo hakujua kwamba anaelekea bara Amerika. Na kwa msingi huo tarehe 12 Oktoba mwaka elfu moja mia nne tisini na mbili na baada ya safari ya siku sabini baharini, alipoona nchi kavu kwa mbali alidhani kuwa anakaribia Asia kwa sababu alikuwa akiamini kwamba ardhi ina umbo la mviringo. Kwa msingi huo Christopher Columbus alivipa visiwa alivyokuwa amegundua jina la India ya Magharibi. Na siku kama ya leo miaka 22 iliyopita Jenerali Parvez Musharraf aliyekuwa mkuu wa majeshi ya Pakistan alifanya mapinduzi yasiyo ya, ya damu na kumwondoa madarakani waziri mkuu wa wakati huo wa nchi hiyo Muhamad Nawaz Sharif. Baada ya mapinduzi hayo, Msharaf ambaye alichukua madaraka ya nchi hiyo alivifanyia mabadiliko baadhi ya vipengee vya katiba ya nchi hiyo na kuzidisha nguvu na uwezo wa rais. Hata hivyo, kutokana na kuongezeka mashinikizo ya ndani na nje, Msharaf alisalimu amri mwezi Novemba mwaka27 na kuachia cheo cha mkuu wa majeshi ya Pakistan. Musharaf aliondoka kikamilifu madarakani mwezi Julai mwaka 2008 baada ya kushika kasi vyama vya upinzani ambavyo vilishinda uchaguzi wa rais barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya juman ya jumanne asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu nisome maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp, naanza na ujumbe wa wake Idris, Mali ya Mungu, kutoka Mombasa, Kenya. Anasema, wakati Amerika utaanguka ndio utakuwa mwisho wa taifa pandikizi la Israel. Ni maoni yake hayo, Mali ya Mungu akiwa pwani ya Kenya. Asante sana. Ali Magema wa Tanzania, profesa huyo anajiita, kutoka Tanga, anasema mtaa wa madini tuzara Anasema anatuma salamu za rambirambi kufuatia kuuawa shahidi waislamu wa, wa, wa Afghanistan. Asante sana, a uh, profesa ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Suleiman Juma akiwa Singida, Tanzania anasema, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Namjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anauliza, mbona huku Singida Radio Teheran haisikiki vizuri, tunaomba marekebisho. Asante sana, na inshallah natumai wahusika watalishughulikia hilo. Katika ujumbe wake wa pili anasema, Iran simama imara kuwasaidia watu wa Afghanistan walioshambuliwa na magaidi, na Mungu atawaangamiza hao maharamia. Asante sana, Suleiman ukiwa hapo katika mkoa wa Singida. Isa Musango akiwa Oicha mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Anasema baada ya salamu, sisi hatuachi kuwasikiliza, ila hapa Oicha ni mauaji tu ya ADF. Watu saba waliuawa jana eh, Mangazi, kilomita ishirini kutoka Oicha. Asante sana Aa, Musango, kwa habari hiyo, na vilevile vile, tunakushukuru kwa ujumbe wako. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Serikali za jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Afrika Kusini zimeazimia kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa pande mbili katika nyuga za kieneo na kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetuma ndege nyingine ya misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan kwa ajili ya kusaidia majeruhi na familia za Waislamu waliouliwa shahidi na kikatili wakiwa kwenye swala ya Ijumaa huko Kunduz, kaskazini mwa Afghanistan. Taasisi moja Algeria imetangaza habari ya kususiwa na kuwekewa vikwazo mashirika mia tano ya Ufaransa nchini humo, ikiwa ni majibu ya Algiers kwa matamshi ya kifidhuli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Kiongozi mmoja mwandamizi wa bunge la Rasha amesema kuwa ugomvi uliopo hivi sasa baina ya Marekani na China kuhusu Taiwan unaweza kuzusha mapigano ya kijeshi baina ya nchi mbili hizo na hata kupelekea kuzuka vita vikuu vya tatu vya dunia. Na gazeti la Washington Post la nchini Marekani limefichua kuwa familia ya kifalme ya Saudi Arabia ilimpa Donald Trump zawadi bandia wakati alipotembelea Saudia kwa mara ya kwanza tangu alipochaguliwa kuwa rais wa Marekani. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo yetu haya asubuhi. Asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na tunakushukuru vile vile mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na ufinyu wa wakati. Inshaallah nitayasoma katika matangazo yetu ya mchana, na hadi wakati huo, jina langu ni Hussein Hassan, na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya tunakushukuru sana na tunakutakia mchana mwema. Asante na kwa heri.