Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday.com/sw, aidha kwenye masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plas na email yetu ni swahili radio. Kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi e, vinavyohusiana kwanza kabisa na mwezi huu wa mfungo sita, kuhusiana na yale yanayosemwa kuhusu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kutoka kwa watu wenye hikma. Baada ya hapo, tutakuwa na ulimwengu wa michezo. Tutakuleteni pia makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na kaswida. Aidha, tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. <tune> saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ibrahim Raisi asema Iran imepata mafanikio makubwa zaidi pamoja na kuwepo vikwazo. Meli za kivita za Iran zilisindikiza meli za mafuta za nchi hii zilizopeleka mafuta Lebanon. Ismail Hani asema taifa la Palestina litaungana kutetea mji wa Quds na msikiti wa Al-Aqsa na China imeiangusha Marekani katika teknolojia. Habari kamili. Rais Ebrahim Raisi, raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema Teheran imeweza kupata mafanikio makubwa katika sekta za ulinzi na nyuklia pamoja na kuwepo vikwazo shadidi vya maadui na hivyo vikwazo kama hivyo haviwezi kuwa kizingiti katika ustawi wa Iran. Rais Raisi ameyasema hayo wakati wa sherehe za kuanza mwaka mpya wa masomo katika chuo kikuu cha Teheran na kuongeza kuwa ustaarabu huanzia katika vyuo vikuu na hivyo vyuo vinapaswa kufuatilia matatizo ya nchi. Aidha amesema vyuo vikuu nchini Iran vimekuwa na nafasi muhimu katika kukabiliana na janga la uviko 19 na ametoa mwito wa kuendelezwa jitihada za kutengeneza dawa ya chanjo katika vyuo vikuu. Hali kadhalika Rais Raisi ameashiria mafanikio makubwa ya Iran katika sekta ya ulinzi na nyuklia pamoja na kuwepo mashinikizo shadidi ya adui katika sekta hizo mbili amesema hata maadui wakiendeleza vikwazo vyao hawataweza kusitisha ustawi wa Iran. Pia amesisitiza kuwa vyuo vikuu vinapaswa kuwa vitovu vya ustawi wa nchi kwa kuelimisha wanasayansi na wasomi ambao wataweza kuwasilisha suluhisho bora zaidi kwa matatizo ya nchi. Rais Raisi, Raisi amesema serikali yake ya awamu ya kumi na tatu itajitahidi kuimarisha sekta ya sayansi humu nchini na kuongeza kuwa nguvu za nchi haziko tu katika kuunda makombora, ingawa sekta hiyo ni chanzo cha fahari, lakini pia nguvu za nchi zinapaswa kubainika katika sekta nyinginezo. Amesema Irani inapaswa kustawi katika nyanja zote za sayansi na teknolojia ili iweze kuwa dola lenye nguvu katika nyuga mbalimbali mbali. Wakati huo huo, kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema manuari za jeshi hilo zimekuwa zikisindikiza meli za mafuta za Iran zinazopeleka mafuta hayo Lebanon. Admiral Shahram Irani, kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameyasema hayo leo Jumatatu katika mkoa wa Bushehr kusini mwa Iran na kuongeza kuwa Msafara wa 78 wa manuari za kikosi cha majini cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ukijumuisha meli mbili za kivita zilizoko katika ghuba ya Aden umekuwa ukisindikiza meli za mafuta za Iran katika mfereji wa Suez. Hadi hivi sasa, Iran imetuma meli tatu za mafuta nchini Lebanon kupitia Syria ili kuisaidia nchi hiyo ambayo imekuwa na uhaba mkubwa wa bidhaa hiyo kutokana na vikwazo vya Marekani. Viongozi mbalimbali wa Lebanon wakiwemo wa kisiasa na kidini wamekuwa wakisisitiza kuwa kutumwa meli za mafuta za Irani nchini humo kumewezesha kuvunjwa mzingiro wa Marekani dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Aidha, admer Irani amesema asilimia tisini ya biashara hufanyika kwa njia ya bahari, na hivyo jeshi la majini ndicho kikosi pekee cha kijeshi kinachoendesha shughuli nchi ya mipaka ya Iran. Ameongeza kuwa kikosi hicho kimeweza kuwa na taathira katika diplomasia baharini ya mfumo mtukufu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kufuatia kuongezeka na kushadidi ugonjwa wa uviko 19 nchini Uganda, vitendo vya unyanyasaji na uvunjaji wa haki za binadamu vimeripotiwa kuongezeka nchini humo. Kigozi Ismail na maelezo zaidi kutoka Kampala. Akijibu maswali ya wanahabari kuhusu haki za kibinadamu za kimsingi zinazofaa kuenezwa kote nchini Uganda, mwenyekiti wa shirika la haki za wanadamu lisilo na serikali Bi Sumaiya Labila Msoke anasisitiza kuwa shirika lao limetambua kwamba haki nyingi za kibinadamu zimevunjwa katika sehemu nyingi. Akatoa mfano wa watu wote kupata huduma za kimatibabu kwenye hospitali za kitaifa, haki za kupata maji salama, nishati za umeme na haki zingine za kimsingi. Sisi tunaangalia madaktari <mangu> walioko serikalini madaktari kwenye hospitali za serikali au za umma ndio wahusika wakuu. Sisi kama wapigania haki na wanasheria, tunasema kwamba haitoshi serikali kujenga hospitali ambayo inang'ara, lakini ikikosa dawa, na lazima daktari awepo. Pili, ni aibu kubwa kuweka kitengo maalum cha kutoa huduma spesheli za kulipia katika hospitali za umma huku huduma za kuridhisha hazitolewi kwa mtu maskini. Shirika hilo la wanasheria wa Uganda linashauri serikali ijenge hospitali nyingi za umma ambazo zinaweza kuokoa maisha ya walio wengi kuliko kuanzisha hospitali za matajiri, kwa mfano ile hospitali ya Lweza ambayo imegharimu serikali mabilioni ya pesa lakini hadi leo haijakamilishwa. Bisumaya Analalamika kuwa ripoti za mwezi Mei mwaka huu zilibainisha kuwa watu waliopoteza maisha yao kwa kupigwa risasi na walinda usalama baada ya kuvunja maagizo ya serikali kuhusiana na uviko 19 ni kubwa mno ikilinganishwa na idadi ya waliokufa kutokana na mafua hayo ya uviko 19. Akashtumu mno mapolisi wanaotumia nguvu za kupitiliza dhidi ya washukiwa, hata ikiwa mshukiwa amekubali kupelekwa polisi bila mikwaruzano, kwani haifai kumtesa mshukiwa baada ya kumtia nguvuni. Licha ya hayo, Inspekta Mkuu wa Polisi Martin Ocoth amefanya mabadiliko miongoni mwa maafisa wa polisi mia moja kufuatia ripoti ya shirika la Human Rights Watch lililoarifu kwamba jeshi la polisi Uganda bado linaongozwa kwa kuvunja haki za kibinadamu na kupokea hongo. Pili, jeshi hilo limeshirikiana mno na matajiri wanaowatimua wananchi kiholela kutoka ardhi zao hussen akina yahi, ambao hawana uwezo wa kushinda kesi mahakamani, hata wakiwa na hatimiliki rasmi. Mimi ni Kigozi Isman mjini Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amelaani vikali hujuma ya hivi karibuni ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya nyumba ya Shekh Ikrim Sabri, na kusisitiza kuhusu mshikamano wa Palestina katika kutetea mji wa Quds na msikiti Al Akswa ulioko kwenye mji huo. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amesema hayo katika mazungumzo ya simu na khatibu wa msikiti wal Aksa Shekhe Ikrima Sabri. Hania amesema hujuma ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya nyumba ya mwanachuoni huyo wa kiislamu na kumsaili kwa masaa sita ni mwendelezo wa ukandamizaji wa wanazuoni wa kiislamu na shakhsia wa kidini wa kipalestina unaofanywa na wazayuni katika mji wa beitul Mahdis. Aidha amemtaja Shekh Sabri kuwa mmoja wa watetezi wakubwa zaidi wa msikiti wa al Aksa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Hani ametangaza kufungamana na maulama wa Palestina na wakazi wa mji wa Kuds, na kuongeza kuwa kwa kuzingatia kwamba maslahi ya Marekani na utawala wa kizayuni yana uhusiano wa karibu, ni wazi kwamba misimamo yao hasimu dhidi ya Palestina haitobadilika. Hania pia amesema Hamasi imewataka wapatanishi wa Misri wamshinikize adui mzayuni akomeshe hujuma dhidi ya msikiti wal Aksa, huku akitoa tahadhari kuhusu kuendelea hujuma za wazayuni maghasibu. Siku ya Jumapili, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli walishambulia nyumba ya Shekh Ikrima Sabri, khatibu wa msikiti wal Aksa, na kumsaili kwa masaa sita. Mkuu wa zamani wa programu za mitandao katika wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, Nicolas Chilan amesema Marekani imeshindwa na China katika mapambano ya kuwa nchi inayoongoza kwa teknolojia ya akili za kubuni au artificial intelligence AI. Akizungumza na jarida la Financial Times, Chilan amesema China ambayo hivi sasa ina uchumi wa pili kwa ukubwa duniani inaelekea kuwa kiongozi wa dunia kiteknolojia kutokana na hatua kubwa iliyopiga katika uwezo wake wa teknolojia ya mtandao. Duru za kijasusi katika nchi za Magharibi zinadokeza kuwa China hivi sasa itakuwa na uwezo wa kuhodhi teknolojia nyingi muhimu na hasa teknolojia ya kuunda vifaa vya akili za kubuni teknolojia ya utengenezaji kemikali za kibiolojia na vinasaba katika kipindi cha takriban muongo mmoja. Nicola Chelan, aliyekuwa afisa mkuu wa shughuli za programu za mitandao katika wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, alijiuzulu ili kupinga namna ambavyo Marekani iko nyuma katika kuleta mabadiliko ya kiteknolojia kwenye jeshi la nchi hiyo na sasa anasema hatua ya Marekani ya kushindwa kuchukua hatua ina iweka hatarini. Ameongeza kwamba Marekani haitakuwa na uwezo wa kushindana na China katika kipindi cha miaka 15 hadi ishirini ijayo, na kuongeza kuwa kwa, kwa mtazamo wake hivi sasa Marekani tayari imeshindwa na China. Na janga la Uviko 19 limekuwa na athari kubwa kwa afya ya akili ulimwenguni kote, na lazima hatua zichukuliwe ili kukomesha ukosefu wa usawa uliofichuliwa na janga hilo pamoja na upatikanaji wa huduma muhimu. Hayo yamesemwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika ujumbe wake wa siku ya kimataifa ya akili iliyoadhimishwa Jumapili, Oktoba 10. Katika ujumbe wake huo amekumbusha kwamba mamilioni ya watu wanakabiliwa na simanzi kwa sababu ya kwamba wanafamilia na marafiki waliopotezwa na janga la COVID-19. Pia wengi wana wasiwasi juu ya usalama wa kazi, na wazee wakihofia kuweza kutengwa na upweke. Na hivyo amesisitiza kwamba bila hatua za dhati kuchukuliwa, athari ya afya ya akili inaweza kudumu kwa muda mrefu kuliko janga lenyewe la uviko Kumi na tisa. Katika ujumbe wake kwa siku hiyo mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amesema watoto na vijana wanaweza kuhisi kutengwa na kufadhaika, na ametaka hatua zichukuliwe kushughulikia ukosefu wa usawa katika upatikanaji wa huduma za afya ya akili. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Naam, hapa nitirani, thak, Swahili, saute, ya kislamia, ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema hali mbaya ya wakimbizi wa Afghanistan nchini Marekani na Ulaya, Kufuatia matukio ya kisiasa huko Afghanistan na Taliban kudhibiti hali ya mambo nchini humo, maelfu ya raia wa nchi hiyo waliamua kukimbilia Marekani na nchi za Ulaya, wakidhani kuwa wangepata usalama na maisha mazuri huko. Lakini kinyume na walivyodhani, wengi wao wamewekwa na kulazimika kuishi katika maeneo ya mipakani na katika kambi za wakimbizi zisizokuwa na suhula za kutosha za afya na za kuendeshea maisha. Hali hiyo imepelekea idadi kubwa ya Waafughani waliokimbilia Uingereza kukosoa siasa za nchi hiyo kuhusu wakimbizi na kutaka warejeshwe nchini kwao. Kwa mujibu wa gazeti la The Guardian, waafghani wengi waliojumuishwa katika operesheni ya kuwahamisha raia wa Uingereza kutoka Afghanistan, sasa wanasema wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha kwenye hoteli wanazozuiliwa, kiasi kwamba hawawezi tena kuvumilia hali hiyo. Hii ni katika hali ambayo siku chache zilizopita serikali ya London ilitangaza mpango wa eti kuwapa mapokezi mazuri wakimbizi wa, wa Kiafghani, lakini hadi hivi sasa hayo yamebakia kuwa ni maneno matupu yasiyotekelezwa kivitendo. Wakimbizi wa Kiafghani waliokimbilia katika nchi nyingine za Ulaya pia wanakabiliwa na hali kama hiyo, katika hali ambayo Joseph Borrell mkuu wa siasa za kigeni wa umoja wa ulaya amezitataka nchi za umoja huo zipokee wakimbizi wa, wa kiafghani kati ya elfu kumi hadi ishirini lakini taasisi za umoja huo tayari zimezitaka nchi kumi na mbili wanachama zigharamie mpango wa kujenga ukuta na uzio utakaozuia wakimbizi kuingia katika mipaka ya nchi wanachama Nchi nyingi za Ulaya mashariki wanachama wa umoja wa Ulaya pia zinatekeleza mipango ya kujenga ukuta wenye urefu wa maelfu ya kilomita katika mipaka yao kwa gharama ya umoja wa Ulaya kama ilivyofanya Ugiriki. Nchi hizo zimeazimia kujenga kuta na vizuizi katika mipaka yao ili kuwazuia wakimbizi kuingia kwenye nchi hizo. Viongozi wa Ugiriki tayari wamefungua kambi ya wakimbizi ya kwanza kati ya kambi tano kama hizo zinazotazamiwa kufunguliwa karibuni kwa ajili ya kurundikwa humo wakimbizi wa kigeni, jambo ambalo limekosolewa vikali na makundi ya kutetea haki za binadamu. Kambi hiyo ambayo inapatikana katika kisiwa cha Samos imezungukwa na nyaya za miba na mifumo ya kiusalama ya kielektroniki. Kuhusiana na hilo mmoja wa maafisa wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, amekosoa mbinu zinazotumika kuendeshea kambi hiyo, na kusema wakimbizi ni watu wanaopaswa kulindwa na kusaidiwa na wala hawahatarishi jamii kama wanavyofanya wahalifu. Ilva Johansson, kamishna wa mambo ya ndani wa Umoja wa Ulaya, Amesema ameona nchi nyingi zikianzisha vizuizi hivyo, na kwamba anadiriki na kuafikiana nazo katika jambo hilo. Hii ni katika hali ambayo Filipo Grande, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi, amesema kwa mujibu wa tathmini zilizopo wa afghani elfu themanini na tano wanatazamiwa kukimbia nchi yao katika miaka mitano ijayo, na kwamba Umoja wa Ulaya unaweza kuwapa hifadhi na makazi nusu ya wakimbizi hao. Tangu mwaka 2015 hadi hivi sasa wa Afghani wapatao elfu kumi na moja mia tano na na sabini wameomba hifadhi katika nchi 27 wanachama wa Umoja wa Ulaya. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni kukumbusheni wapenzi wa wasikilizaji yale tuliyokuwa nayo kwenye taarifa yetu ya habari. Rais Ibrahim Raisi, raisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kwamba Teherani imeweza kupata mafanikio makubwa katika sekta za ulinzi na nyuklia, pamoja na kuwepo vikwazo shadidi vya maadui na hivyo vikwazo kama hivyo haviwezi kuwa kizingiti katika ustawi wa Iran. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema manuari za jeshi hilo zimekuwa zikisindikiza meli za mafuta za Iran zinazopeleka mafuta hayo nchini Lebanon na kiongozi wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amelaani vikali hujuma ya hivi karibuni ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya nyumba ya Shekh Ikrima Sabri, Khatibu wa Msikiti wa Al-Aqsa. Wapenzi wasikilizaji, kuna maoni yameingia hapa kutoka kwako bwana Suleiman Juma wa Singida, Tanzania. Baada ya kusalimu, anasema mbona huku Singida redio Tehran haisikiki vizuri, tunaomba marekebisho. Maoni yako tumeyasikia na tutawasiliana na wahusika. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegia sikio kipindi chetu cha kwanza kitakachohusiana na yanayosemwa na wenye hikma kuhusiana na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ni kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa mfungo sita. Baada ya hapo, tutakuleteni ulimwengu wa michezo. Baadaye tutakuwa na makala ya leo katika historia na kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu nabii wa rehma. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yenu. Wapenzi wasikilizaji, kwa furaha na moyo mkunjufu na kukaribisheni kuwa nami katika kipindi hiki kipya ambacho kitadondoa baadhi tu kati ya mengi yaliyosemwa na wasomi, wanafikra, malenga na shahsia mbalimbali, wasio Waislamu, lakini wenye adili na insafu kuhusu mtume wa mwisho wa Allah, mbora wa viumbe na nabii wa rehma Muhamad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Nina imani na matumaini kwamba mimi na nyinyi tutafaidika na kunufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Tafadhalini kuwa ni nami basi hadi tamati ya sehemu hii ya kwanza, ambayo ni ya utangulizi wa kipindi hiki. Katika eneo moja la dunia linaloyakutanisha na kuyaunganisha pamoja mabara ya Asia, Afrika na Ulaya wamedhihiri mitume kadhaa wa kadhaa ambao wote hao wamekuja kuwalingania wanadamu njia ya kheri, saada na fanaka. Mitume watano wateule wanaojulikana kwa anwani ya ululazm walidhihiri katika kitovu cha eneo nyeti na la kistratejia la dunia linalojulikana leo hii kwa jina la Mashariki ya Kati, na wote hao kwa kutumia njia na mbinu tofauti waliwafikishia wanadamu wito na ujumbe wa aina moja na uliokuwa na lengo moja. Ujumbe huo uliofikishwa kwa wanadamu na waja hao wateule ulikuwa ni wa kumwabudu na kumtii Mungu mmoja tu wa haki na kusimamisha haki na uadilifu katika dunia hii iliyokuwa imeghiriki kwenye giza totoro la upotofu. Wakati jahazi la Nuhu alayhi ssalam lilipotia nanga kwenye jabali la Judi baada ya tufani na dhoruba kubwa ya gharika, mtume huyo wa Mwenyezi Mungu pamoja na wafuasi wake wachache waliamua kuijenga na kuistawisha upya dunia na kufungua tena ukurasa mwingine wa historia wanadamu. Baada ya Nabii Nuhu alayhi salam, sauti ya wito wa tauhidi wa kumwabudu Mola na muumba mmoja wa haki ilisikika tena katika ardhi ya Babil kupitia kinywani mwa Nabii Ibrahim alayhi salam. Musa alayhi salam na fimbo yake ya muujiza alidhihiri katika ardhi ya Misri, akasimama kukabiliana na taghuti jabari wa ardhi hiyo, yani Firauni ili kuikomboa na kuitoa kwenye minyororo ya madhila kaumu ya Bani Israel iliyokuwa ikidhikishwa na kunyongeshwa na tauti huyo. Firauni alikuwa akijiita Mungu na akawafanya Bani Israil watumwa na wahadimu wake. Baada ya Musa alayhi salam, na wakati zogo la mabwana waliolewa na kunogewa na raha za kutumikisha na sauti za kuhuzunisha za kilio cha wanyonge wanaotumikishwa vilipokuwa vimehinikiza katika jamii ya wanadamu, Isa Masihi alayhi ssalam alidhihiri na wito wa huruma, upendo na rehma zisizo na kikomo za Mwenyezi Mungu, na akatoa bishara pia ya kudhihiri mtume wa mwisho wa Allah ambaye atakuja baada yake. Hatimaye, katika zama ambapo watu wa mataifa na jamii tofauti duniani walikuwa wakiabudu anuwai za miungu huku wingu la ujinga, ujahili na khurafa likiwa limetanda ulimwengu mzima, mjumbe wa mwisho wa Mwenyezimungu Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih alidhihiri huko Makka, katika ardhi ya Bara Arabu. Alikuja na ujumbe bora uliokamilika na uliotukuka zaidi kuhusu heshima ya mtu, uhuru na haki za binadamu, na kwa hakika alikuwa mwalimu wa waalimu wote na mwelimishaji mkuu wa mwanadamu katika kipindi chote cha historia ya kiumbe huyo. Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni sahifa iliyokamilika ya sifa za fadhila na utukufu walizopambika nazo mitume na mawalii wote wa Mwenyezi Mungu katika historia nzima ya wanadamu. Ni kama alivyosema Ayatullahi Ludhma Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ya kwamba wakati tunapolitaja jina la Mtume Mtukufu, mfano wake huwa ni kama zimejumuika na kudhihiri kwa pamoja katika ujudi huo mtakatifu, shakhsia za Ibrahim, Nuh, Musa, Isa, Luqman na waja wote wema na wateule. Katika ulimwengu huu wa ustaarabu wa zama zetu hizi, sambamba na kuenea kwa Uislamu kuna mkakati maalumu pia wa kuipiga vita dini hiyo ya mbinguni unaotekelezwa na watu wenye fikra mgando na mawazo yaliyopitwa na wakati. Watu hao wanatumia njia na mbinu za maudhi na matusi kufikia lengo lao hilo. Vita dhidi ya Uislamu vilichukua mwelekeo mpya mnamo mwaka 2006 kwa kitendo cha kifedhuli kilichofanywa na gazeti la Jilands Posten linalochapishwa nchini Denmark, cha kumvunjia heshima Mtume wa rehma, Nabi Muhammad salawatu rabi wa salamuhu alaihi wal Mwaka wa 2011 Terry Jones, kasisi mjinga na mwenye taasubi wa Kimarekani, aliendeleza mkakati huo wa chuki na uadui dhidi ya Uislamu alipotangaza nia yake ya kuzichoma moto hadharani nakala za kitabu kitukufu cha Quran. Na ama kitendo cha kishenzi cha kutengeneza filamu inayomtusi na kumvunjia heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam kimedhihirisha wazi kuwa azma ya maadui wa Uislamu ya kuzipiga vita thamani na matukufu ya dini hiyo ingali iko pale pale. Wapenzi wasikilizaji, bila shaka yoyote, jina la Nabii huyo wa rehma lililopambwa na sifa zote bora za kiakhlaki ni lenye kung'ara na kumeremeta kwa namna ambayo matusi ya watu hao wajinga na wasio na insafu hayawezi kutia doa wala kupunguza hata chembe ndogo ya nuru ya mng'aro na mmeremeto huo. Historia na walimwengu wamethibitisha kwamba waliofanya ufidhuli na kejeli hizo ni watu waliokosa kuwa na hata chembe ndogo ya ujuzi na busara, na ambao taasubu, bughudha na chuki za kijahilia zimeyapofua macho na nyoyo zao. Abas La Jawardi, mtengeneza filamu wa Kirani za matukio halisi, kwa kimombo documentary, alifanya safari katika nchi za Magharibi kwa ajili ya kutengeneza filamu yake itwayo Uhuruupi. Katika safari yake hiyo, alikutana na kufanya mahujiano na kasisi Terry Jones wa Marekani na vilevile Cart Vile Westgard, mchoraji katuni wa Denmark, licha ya ulinzi maalumu wa askari usalama waliowekwa kuwalinda watu hao. Moja ya masuali aliyowauliza katika mahojiano hayo ni kama wamewahi kuisoma Quran. Jibu la wote hao lilikuwa ni la, hawajawahi aslani kuisoma Quran, bali walikurupuka tu kumshambulia Mtume na kitabu hicho kitukufu alichoteremshiwa, pasina kuelewa chochote kuhusu muhtawa na yaliyomo ndani yake. Wapenzi wasikilizaji, katika kipindi hiki kinachokujieni chini ya anwani ya yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu nabii wa rehma, tumekusudia kudondoa baadhi ya yale yaliyoelezwa ya na wanafikra na watu wenye hekima na insafu kuhusu mtume mtukufu wa Uislamu, nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hakuna shaka yote kuwa msomi na mwanafikra yoyote yule mwenye insafu hawezi kuikana taathira isiyo na kifani ya shahsia yenye kung'ara ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwani popote pale atakapotupia jicho mtu atashuhudia athari ya mtume huyo adhimu katika kujenga akhlaki tukufu na maadili ali ya kiutu, sambamba na ustawi wa ustaarabu na utamaduni wa mwanadamu. Hata kama wasomi na wanazuoni hao wasio Waislamu wameandika na kueleza waliyoyaeleza kuhusu Bwana Mtume kulingana na misingi ya maarifa na maadili ya ulimwengu wa Magharibi, lakini ndani ya maneno yao unashuhudiwa ukweli unaotoa picha na taswira halisi ya nabii huyo wa rehma, na hilo ni jambo la kusifiwa na la kupongezwa. Wapenzi wasikilizaji, hayo mliyoyasikia ndiyo niliyokuandalieni katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, na kwa geni hadi juma lijalo, panapo majaaliwa ya Kimola, katika siku na saa kama ya leo. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na hususan mfuatiliaji wa masuala ya spoti. Natumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuesote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mieleka. Wanamieleka wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamezoa medali si haba katika mashindano ya dunia ya mabingwa wa mieleka huko Oslo, mji mkuu wa Norway. Siku ya Jumapili, Muhammad Reza Gerai aliipa Iran medali ya nne ya dhahabu baada ya kuibuka kidedea katika pambano la fainali kwenye mieleka mtindo wa Grek Roman hii ni baada ya barobaro huyo Mwirani ambaye pia alishinda dhahabu katika michezo ya olimpiki ya Tokyo 2020 iliyofanyika mwaka huu huko Japan kumbwaga kwa alama 5 kwa 2 mshindani wake kutoka Rusia, Nazer Abdulaev, katika kategoria ya wanamieleka wenye kilo 67 wanamieleka wengine wa Iran waliotoa medali za dhahabu katika mashindano hayo ya kimataifa yanayofahamika kama World Wrestling Championships kwa Kiingereza ni Muhammad Hadi Saravi katika kilo 97 Ali Akbar Yosefi kategoria ya kilo 130, na Meisam Dalkhani katika safu ya kilo 63. Aidha, Iran imetoa medali mbili za fedha na kuibuka katika nafasi ya pili kwenye mashindano hayo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewatumia salamu za pongezi wanamichezo hao wa Iran. Ayatullah Ali Khamenei amesema, natumai kwamba wanamichezo hao wa Iran wataendelea kupata mafanikio katika mashindano ya siku za usoni. Aidha, rais wa Iran amewanyoshea mkono wa tahania wanamichezo hao wa Kirani kwa kuliweka jina la taifa hili katika ramani ya dunia kupitia michezo kwa mara nyingine tena. Katika ujumbe wake wapongezi, Sayid Ibrahim Raisi amesema mwanga wakudumu, wa kudumu na wa kihistoria wa wanamieleka wa nchi yetu wa Greek Roman na kuibuka katika nafasi ya pili baada ya kuzoa medali nne za dhahabu na mbili za fedha umelipa furaha na fahari taifa azizi la Iran. Rais Raisi amewapongeza pia maafisa na makocha wa timu ya taifa ya mileka Iran kwa jitihada zao na kusema kuwa anataraji kuwa Iran itaendelea kung'ara kimataifa hata kwenye michezo mingine. Waziri wa vijana na michezo Iran, Hamid Sajjadi, amepongeza timu hiyo ya mileka ya Grokoromani ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kufanya vyema kwenye mashindano hayo ya dunia huko Norway. Iran imeibuka ya pili kwa kuzoa jumla ya alama 146 ikitanguliwa na Russia iliyoibuka kidedea kwa kuchota pointi 152 huku Azerbaijan ikifunga orodha ya tatu bora kwa kuambulia alama 107. Tuweke pembeni hayo ya mieleka, tugeukie soka. Timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Tanzania almaarufu Twiga Stars imetoa ubingwa wa mashindano ya kandanda ya timu za kusini mwa Afrika yaliyoandaliwa na Baraza la Vyama vya Soka Kusini mwa Afrika kwa kifupi KOSAFA, baada ya kuifunga Mali bao moja kwa mtungi kwenye mchezo wa fainali uliopigwa mjini Port Elizabeth huko Afrika Kusini. Twiga imefanikiwa kuchukua ubingwa huo kwa mara ya kwanza tangu yanze kualikwa na mwaka pekee ilipofanya vyema ilikuwa elfu mbili kumi na moja ambapo ilimaliza katika nafasi ya tatu. Goli la Tanzania lilifungwa katika dakika 64 na mchezaji Enekia. Tuzo ya mchezaji bora wa mchezo huu ilichukuliwa na nahodha wa Twiga, Amina Bilal, ambaye pia alichukua tuzo ya mchezaji bora wa mashindano. Hawa hapa kina dada hawa, Tanzania wakisherehekea ushindi huo. Tuambie, unajisikiaje kuondoka na kombe kwa, kwa mwaka 2021? Wewe unajisikia vizuri, lakini pia wachezaji wote tuko hapi hey, kwa yale malengo tuliokuwa tumeyapanga tumefanikiwa. Haya, watoto kike wakifanya vyema. Tuangalie sasa wenzao wa kiume walikuwa wanafanya yepi. Tutupie jicho mbio za kuwania kutinga kombe la dunia elfu mbili ishirini na mbili. Timu ya taifa ya kandanda ya Tanzania, Taifa Stars, imefufua matumaini ya kusonga mbele kwenye hatua inayofuata ya kuwania kufuzu kombe la dunia mwakani nchini Qatar, baada ya kupata ushindi japo mwembamba wa bao moja kwa mtungi ugenini dhidi ya Benin. Mechi hiyo ilianza kwa timu zote kushambuliana, na dakika sita tu ya mchezo Simon Msuva alipatia bao la kuongoza Stars baada ya kuotoka walinzi wa Benin na kuingia ndani ya boksi na mpira, kisha kupiga shoti kali lililozama moja kwa moja kwenye nyavu za Benin. And it's given Tanzania the lead. What a start. Hadi kipindi cha pili kinamalizika, Stars ilikuwa inaongoza kwa bao hilo moja kwa mtungi. Matokeo hayo yanaifanya Stars kufikisha alama saba baada ya kucheza mechi nne na kuongoza kundi J, huku Tanzania ikifufua matumaini ya kusogea mbele. Nchi jirani ya Kenya ilikuwa inabanduliwa kwenye kampeni za kufuzu kushiriki kombe la dunia mwakani Qatar baada ya kuzabwa bao moja kwa sifuri na Mali katika mechi ya nne ya kundi E jijini Nairobi siku ya Jumapili. Vijana wa kocha mturuki Engin Firat watajilau mwenyewe kukosa bao ama hata kupata ushindi dhidi ya taifa hilo kutoka Afrika Magharibi baada ya kupoteza nafasi chungu nzima katika kipindi cha kwanza. Bao la Mali lilifungwa na Ibrahim Kone akikamilisha pasi kutoka kwa Charles Traore. Mali inasalia kileleni mwa jedwali ikiwa na alama kumi, mbili mbele ya Uganda Cranes iliyoinyuka Amavubi Stars ya Rwanda bao moja kwa sifuri, mjini Entebbe. Kwingine kwa Argentina ilishindwa kupenya ngome ya Paraguay waliolazimisha sare tasa katika mechi ya Alhamisi usiku ya kufuzu kwa fainali zijazo za kombe la dunia nchini Qatar. Huku hayo yakijiri, foadi Rapinho beloli wa Leeds United alisaidia Brazil kutoka nyuma na kusajili ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Venezuela Alhamisi usiku katika mechi nyingine ya kufuzu kombe la dunia. Nayo Northern Ireland walishuhudia Jamal Lewis akionyeshwa kadi nyekundu kwa kosa la kupoteza muda katika mechi iliyowapa Uswisi fursa ya kuwapiga mabao mawili kwa mtungi na kuiusha kabisa matumaini yao ya kutinga fainali za kombe la dunia mwakani. Kila usiku, Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, itakuwa inakuletea Yaliyosemwa na wenye hekima kuhusu nabii wa rehema tu tupia jicho ligi ya, Labi, ya, Rasul, tu, mataifa, ya mataifa ya ulaya. Fainali ya ligi ya mataifa ya Uropa au nations league mwaka huu ilipigwa jumapili hii ya Oktoba 10 katika uwanja wa San Siro jijini Milan, huku mechi ya kutafuta mshindi wa tatu kati ya Ubelgiji na Italia ambao ni mabingwa wa Euro ikiandaliwa jijini Turin. Wafaransa ilitoka nyuma na kupata ushindi mnono wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Uhispania katika mchuano wa kusisimua wa fainali. Na kwa kuwa kutangulia sio kufika, bao la Mikel Oyarzabal halikutosha kuipaisha Uhispania na badala yake, Wafaransa walitoka nyuma na kufunga mawili kupitia washambuliaji nyota Karim Benzema na Kylian Mbappe. Mbappe, one on one. Kabla ya hapo, Italia ilizaba Ubelgiji mabao mawili kwa moja katika mchuano kutafuta mshindi wa tatu wa UEFA Nations League. Tutamatishe kwa habari ya soka na diplomasia. Wakurugenzi na wakuu wa timu mbalimbali zinazoshiriki ligi kuu ya soka ya Uingereza wameeleza kusikitishwa kwao na hatua ya kuruhusu utawala wa Al Saud ukiongozwa na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo, Muhammad bin Salman, ununue asilimia 80 ya hisa za klabu ya soka ya yani Newcastle ya Uingereza kwa thamani ya dola milioni mia tatu. Timu hizo za EPL zimesema ni jambo la kusikitisha kuiruhusu serikali ya Riyadh imiliki klabu hiyo ambayo ipo katika hatari ya kushushwa daraja ligini licha ya rekodi yake nyeusi ya haki za binadamu. Weledi wa mambo wa spoti wanasisitiza kuwa ni fedheha kubwa kwa usimamizi wa EPL kuidhinisha muamala huo. Haya yanajiri huku mpango wa umiliki wa klabu ya yani Newcastle United kutolewa na hazina ya uwekezaji wa umma PIF nchini Saudi Arabia ukikamilika. Usimamizi wa EPL umeidhinisha utaratibu huo baada ya kupokea vyeti vya kisheria vinavyohakikisha kwamba serikali ya Saudia haitadhibiti kwa namna yoyote ile uendeshaji wa shughuli mbalimbali za kikosi hicho na kwa habari hiyo ya Saudia kununua ni Ukaso, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo panapo majedo yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe nne Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria, sawa na Oktoba 11 mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 257 iliyopita alifariki dunia huko Karbala, Iraq, faqihi mpokezi wa hadithi mhakiki na mwandishi maarufu wa Kiislamu katika karne ya 12 Hijria, Shekh Yusuf Bahrani. Alijifunza elimu ya msingi kwa baba yake na baadaye alielekea Bahrain na Makka kwa ajili ya kupata elimu ya juu. Baadaye alielekea katika mji wa Fasa kusini mwa Iran, ambako alianza kufundisha na kuandika vitabu. Wakati huo alianza kuandika kitabu chake kikubwa zaidi cha fiqhi kinachoitwa Alhadaiqu Nadhira. Mwanazini huyo ameandika vitabu 32 katika taaluma mbalimbali mbali. Siku kama ya leo miaka 122 iliyopita vilianza vita vya umwagaji damu kati ya wazungu wa Kiholanzi kwa jina la Boas, wakazi wa Afrika Kusini, na Waingereza. Wanajeshi wa Uingereza waliwasili Afrika Kusini mwaka 1841 lengo likiwa ni kuikoloni Afrika. Waingereza walidhibiti Afrika Kusini baada ya kujenga maeneo ya kiraia nchini humo. Wahamiaji wengine kutoka Ulaya hususan Waingereza walimiminika huko Afrika Kusini baada ya kugunduliwa madini ya dhahabu na almasi. Wazungu wa Uholanzi yani Maboas waliwasili Afrika Kusini katika karne ya 19 na kupinga kuwasili wahamiaji wapya nchini humo. Sababu hiyo ilipelekea kuanza vita kati ya wazungu hao na wahamiaji wa Kiingereza, lakini uungaji mkono wa serikali ya Uingereza kwa wahamiaji hao ulitoa pigo kwa Maboas, na kwa msingi huo Afrika Kusini ikakoloniwa na Uingereza. Siku kama ya leo miaka 37 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Haji Mirza Khalil Kamarei mfasiri wa Qur'ani tukufu na mhadhiri wa chuo kikuu. Ayatullah Kamarei alijifunza elimu za fikhi, usulul fiqhi na masomo mengine ya kidini katika hauza ya kielimu ya mji mtakatifu wa Qum nchini Iran, na baadaye alianza kufundisha falsafa. Ameandika vitabu vingi kwa lugha za Kifarsi na Kiarabu. Miongoni mwa vitabu hivyo ni tafsiri ya Qurani, sherhe ya Nahjul Balagha na kitabu cha maisha ya Imam Husein alaihi ssalam na mashahidi wengine wa Karbala. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.