Hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim, asalamu as alaikum wapendwa wasikilizaji waskilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofika, ni wakati mwingine tena nakuwa nanyi, najiunga nanyi katika meza ya matangazo mchana huu, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed. kama kawaida. Kama ilivyo matangazo mengine mchana huu tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu utatupia jicho hatua ya Ufaransa ya kukubali makosa yake ya kushiriki katika mashambulizi nchini Libya. Tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Shekhe Abdurazak wa nchini Tanzania, na tutakuwa na macho yetu magazetini, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha kwa kuwasomea muhtasari wa habari za dunia. Tukiwa na wingi wa matumaini mtafuatana nasi hadi tamati ya matangazo. Kwa haraka haraka, nawasomea tovuti yetu ya redio pasttoday.com/sw. Wale ambao mtapata nafasi ama mtanafasika kuweza kutuni matangazo na kufuatilia vilevile, unaweza kutumia mtandao wetu kuperuzi vipindi mbalimbali, mbali na makala mbalimbali za kijamii na kisiasa. Tunasikika kupitia Redio Maarifa ni ya Tanga, Tanzania redio washirika tunasema ni Maarifa FM. Hata hivyo matangazo yanasikika katika mikoa mbalimbali kwa kutumia redio washirika ambao wanarusha wanausha matangazo. Matangazo yanasikika hadi kusini mwa Tanzania, nikimaanisha mkoani Mtwara unayapata kabisa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Huko Mwanza pia unayapata matangazo bila matatizo, kanda ya ziwa yanasikika Kigoma, Dar es Salaam na mikoa mbalimbali ya Tanzania na nchi jirani. Email yetu ama barua pepe ni Swahili radio at irib.ir na ukurasa wetu ukitaka kupata audio na video ingia katika u media com. <mimu> Saa inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari. Iran yasema hatutaruhusu uwepo wa Israeli karibu na mipaka yetu. Rais Tebboune asema Algeria si koloni tena la Ufaransa. Misri yateketeza maelfu ya chanjo za korona baada kuhifadhiwa, ya kuhifadhiwa kusikufaa. Na Marekani yaishinikiza Sudani ianzishe uhusiano wa kawaida na Israel. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Teheran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani, ya Iran amesema jamhuri ya Kiislam katu haitaruhusu uwepo wa utawala wa kizaini wa Israel karibu na mipaka yake. Said Khatib Zadeh amesema hayo katika kikao cha kila wiki na waandishi wa habari na akaongeza kuwa ujumbe wa Irani upo wazi kabisa na imebainika wazi kivitendo kwamba Israel haiwezi kuwa karibu na mipaka ya Iran. Ameashiria uwepo wa Israel mjini Baku na akaeleza bayana kuwa jamhuri ya kiislamu Irani na jamhuri ya Azerbaijan hazipaswi kuruhusu mshirika wa tatu kuingilia mambo yao. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unapenda kuliona eneo la Asia magharibi hali na usalama. Khatibzade amebainisha kuwa kila sehemu ambayo Israel imetia mguu, hakuna matokeo mengine yaliyoonekana ghairi ya ukosefu wa usalama na uthabiti sambamba na kushamiri harakati za ugaidi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Iran inalitazama kwa mazingatio makubwa swala la usalama wa taifa, na majirani wote wa nchi hii wanalifahamu vyema swala hilo. Rais wa Algeria ametangaza kuwa Ufaransa inapaswa kusahau kwamba Algeria ni nchi iliyokoloniwa. Rais Abdul Majid Tebune amesema Ufaransa iliwaua kwa umati na kutekeleza jinai chungu nzima dhidi ya Algeria katika miaka sabini ya vita huko Algeria. Rais wa Algeria ameashiria namna Paris inavyopaswa kuheshimu makubaliano yaliyofikiwa na nchi mbili hizo mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane na akasema, matamshi ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ya kuidhalilisha Algeria ni matamshi yaliyojaa upotoshaji na yenye chuki kwa lengo la kampeni za uchaguzi. Rais wa Algeria amesema balozi wa nchi hiyo atarejea Ufaransa kwa sharti kwamba Paris iheshimu kikamilifu Algeria. Amesisitiza kuwa Ufaransa inapaswa kusahau kwamba Algeria ilikuwa koloni lake. Serikali ya Algeria hivi karibuni ilimwita nyumbani kwa mashauriano balozi wake mjini Paris kufuatia matamshi ya karibuni dhidi ya Algeria ya Rais Emmanuel Macron. Rais wa Ufaransa aliwahi kudai kuwa historia ya Algeria haitokani na uhakika wa mambo, bali matamshi ya chuki dhidi ya Ufaransa. Algeria ilikoloniwa na Ufaransa kwa muda wa miaka 132. Vita vya kupigania uhuru vya Algeria vilianza kuanzia mwaka 1954 hadi 62 na watu zaidi ya milioni moja na laki tano waliuawa kwenye vita hivyo, sambamba na kukandamizwa pakubwa wapigania ukombozi na uhuru wa Algeria. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mwendesha mashtaka mkuu wa Misri ametangaza kuwa maelfu ya chanjo za korona zimeteketezwa katika mfereji mmoja wa maji nchini humo. Amesema kuwa tayari ameagiza kukamatwa watu watatu wanaoshukiwa kuhusiana na kadhia hiyo. Taarifa ya mwendesha mashtaka mkuu wa Misri imesema chanjo hizo za korona zilipaswa kutumwa katika kitengo cha afya cha Minia, umbali wa kilomita 220 kusini mwa mji mkuu Kairo. Watu hao awali walisema kwamba maboksi elfu kumi na nane ya chanjo za korona zenye thamani ya zaidi ya dola laki tatu na elfu kumi na tisa yamepotea katika mji huo. Mwendesha mashtaka mkuu wa Misri amesema uchunguzi uliofanywa unaonyesha kwamba karibu maboksi elfu tano mengine ya chanjo za korona zilizokuwa ghalani zimeteketezwa kutokana na kutohifadhiwa kwa njia sahihi. Picha zilizosambazwa katika mitandao ya kijamii zinaonyesha maboksi meupe yakiwa yamesambaa kando kando ya mfereji wa maji taka katika mji wa Bani Mazar, kaskazini mwa Minya, Alhamisi iliyopita wakazi wa kijiji cha Abshak katika mji wa Bani Mazar huko Misri walishuhudia chanjo za korona aina ya AstraZeneca, Sinopharm na Sputnik zikiwa zimetupa katika mfereji wa maji taka katika mji huo. Washington imezidisha mashinikizo dhidi ya Khartum ili iharakishe hatua za kuwa na uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel. Mashinikizo hayo yameongezeka dhidi ya, ya Khartum ikiwa ni mwaka mmoja tangu Sudani yafiki kuanzisha uhusiano huo na utawala ghasibu wa Israel. Inasemekana kuwa tofauti ambazo zimejitokeza katika siku za karibuni kati ya viongozi wa kijeshi na serikali ya Sudani kuhusu mapatano hayo zimepelekea serikali ya Khartum isiwe tena na hamu ya kuendeleza juhudi za kuyafanikisha. Marekani imeikumbusha Sudani kuwa imeruhusu kuachiliwa kuachiliwa dola bilioni moja za nchi hiyo zilizokuwa zimezuiliwa ili iharakishe hatua za kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa Tel Aviv. Wiki iliyopita maafisa wa kijeshi na kiusalama wa Sudan walielekea Tel Aviv kwa ajili ya kushauriana na viongozi wa kizayuni kuhusu namna ya kuimarisha uhusiano wao. Mbali na propaganda kubwa ambazo zimekuwa zikiendeshwa na vyombo vya habari vya Marekani na utawala wa kizayuni kuhusu manufaa yanayopatikana katika mapatano ya kuboresha uhusiano wa waarabu na wazayuni, lakini hata baada ya kupita mwaka mmoja tangu kutiwa saini mapatano hayo, ahadi nyingi zilizotolewa kwa nchi za kiarabu bado hazijatekelezwa. White House ilitangaza mwezi Oktoba mwaka jana kwamba Sudani na utawala wa kibaguzi wa Israel zilikuwa zimeafikiana kuanzisha uhusiano wa kawaida kufuatia upatanishi uliofanywa na serikali ya wakati huo ya Marekani ikiongozwa na Donald Trump katika hali ambayo marekani iliahidi kuwekeza mabilioni ya dola katika miradi ya maendeleo na miundo msingi nchini Sudan kufuatia mapatano hayo, lakini hadi sasa hakuna lolote la maana lililofanyika katika uwanja huo. Na msemaji wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema utawala wa ghasibu wa Israel ni msingi wa ugaidi, akijibu leo matamshi ya karibuni ya Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Nabil Abu Rudeina amesema nchi mbalimbali duniani zimeitambua nchi ya Palestina yenye mji mkuu wake Quds Mashariki, na kwamba tangu mwaka 2012 Palestina ni mwanachama mtazamaji wa Umoja Mataifa. Amesema Naftali Bennett hapasi kupinga au kuwafiki swala hilo, kwa sababu wananchi wa Palestina kamwe hawatafumbia macho haki yao hiyo. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni hivi karibuni alidai kwamba nchi ya Palestina haiwezi kuundwa kwa sababu itakuwa ya kigaidi. Abu Rudaina amesema amani ya kweli itapatikana pale kutakapokomeshwa ukaliaji mabavu wa Israel katika ardhi na matukufu ya Palestina, na wananchi wa nchi hiyo watakapolinda na kutetea haki na matukufu yao. Msemaji wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesistiza ulazima wa kufikiwa amani ya pamoja na ya kiadilifu ili kuhitimisha ukaliaji mabavu wa maghasibu wa zayuni na kuasisi nchi huru ya Palestina. Na akasema Palestina haitasalimu amri mbele ya haki zake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu Ufaransa yakiri makosa yake ya kushiriki katika mashambulio huko Libya, akizungumza karibuni katika mji wa Montpellier na viongozi wa nchi za kiafrika za eneo la Sahel. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amekiri kwamba nchi yake ilifanya makosa kwa kushiriki katika mashambulio ya kijeshi yaliyotekelezwa dhidi ya Libya mwaka elfu mbili kumi na moja akizungumzia matukio ya eneo la Sahel barani Afrika. Na katika kujibu swali la vijana wa eneo hilo kuhusiana na nafasi ya Ufaransa katika kuvuruga usalama wa eneo hilo tajwa, Macron amesema sisi tuliivamia Mali mwaka elfu mbili kumi na tatu si kwa ajili ya kulinda maslahi yetu tu, ingawa ninaafikiana na nyinyi kuhusu swala la Libya. Ufaransa iliingilia maswala ya Libya bila kuzingatia mtazamo na maoni ya watu wa nchi hiyo. Uingiliaji huo hatimaye ulipelekea kuangushwa mfumo wa Muamar Gadafi. Kukiri huko Macroni kuhusu makosa yaliyofanywa na nchi hiyo kwa kushiriki kwake katika mashambulio yaliyofanyika dhidi ya Libya mwaka elfu mbili kumi na moja Hakika ni katika msururu wa matamshi yake kuhusu hatua za kikoloni na jinai zilizotekelezwa na Ufaransa barani Afrika na hatua yake ya kuomba msamaha kuhusu swala hilo. Mara tu baada ya kuanza harakati na mapambano ya watu wa Libya dhidi ya Muammar Gaddafi, dikteta wa nchi hiyo, na kuanza mapigano kati ya wapinzani na jeshi lililokuwa likimuunga mkono Gaddafi, Ufaransa ilishirikiana na nchi nyingine wanachama wa NATO zikiwemo Marekani na Uingereza katika kuendesha mashambulio ya kijeshi ambayo hatimaye yaliangusha utawala wa Gaddafi na kupelekea kuuawa kwake na wapinzani. Pamoja na hayo, lakini jambo hilo halikuleta mabadiliko yoyote yenye manufaa kwa watu wa nchi hiyo tajiri yenye utajiri mkubwa wa mafuta. Kwa hakika tangu kungolewa madarakani utawala wa dikteta Gadafi, Libya inakabiliwa na ghasia na machafuko mengi ya umwagaji damu na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yasiyo na mwisho, ambapo hali hiyo imeyavutia makundi ya kigaidi yakiongozwa na Daesh kuifanya nchi hiyo kuwa kituo muhimu cha kuendeshea operesheni zao za kigaidi. Katika hatua ya baadaye Serikali mbili hasimu na zinazoungwa mkono na nchi tofauti za kigeni ziliundwa katika miji tofauti ya nchi hiyo, moja ikiwa ni ya umoja ya kitaifa yenye makao yake mjini Tripoli na nyingine inayoongozwa na jenerali mstaafu wa jeshi Khalifa Haftar katika mji wa Benghazi, na hivyo kuibua mapigano makali ya ndani ambayo hayajakuwa na faida yoyote kwa watu wa Libya isipokuwa hasara na maafa. Ufaransa imekuwa ikiunga mkono serikali ya Haftari mkabala wa serikali ya umoja wa kitaifa yenye makao yake makuu mjini Tripol na ambayo inatambuliwa rasmi na Umoja Mataifa kama serikali halali ya Libya. Michel Doklo, mchambuzi wa Ufaransa, anasema katika miaka ya karibuni, Ufaransa imekuwa ikituma askari maalumu kwenda kumsaidia kijeshi Haftari nchini Libya, au hata kufanya nchini humo mashambulio ya ndege za kivita kwa maslahi yake. Nafasi ya Ufaransa katika kuzikoloni nchi nyingi za bara la Afrika katika karne zilizopita, na sasa kwa kutumia kwa kutuma barani humo askari jeshi kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi, hasa katika maeneo ya kaskazini na magharibi mwa bara hilo, daima imekuwa ni nafasi hasi. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Na sasa tunamkaribisha Shekhe Abdulrazak kutoka Tanzania katika mawaidha yake maalum. bwana mtume bwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kama ambavyo tunakupongezeni na kuupongeza umma wa Kiislamu kote duniani lakini vile vile kuupongeza umma wa kibinadamu kwa kuzaliwa kwa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Aya tulotangulia kuisoma ndiyo aya ambayo kila tunapokaa vikao kama hivi hupamba vikao vyetu na aya hii huashiria agizo la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa waumini juu ya wajibu wao wa kumsalia bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na jambo kubwa katika kikao chetu hiki kuliko mengine yote bali, sababu ya kikao chetu hiki ni kumsalia mtume, aya iliyohifadhiwa na sisi sote tulioketi hapa ni aya katika surati Lahzabi, lakini kabla ya aya hiyo kuna aya inayosema: huwa ladhi yusali alaikum. Yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndiye ambaye yusali alaikum, anakusalieni ikifaa e kusemwa hivyo, wa wamalaikatuhu, na malaika wake. Kwa maana hiyo ni kwamba na malaika wake wanakusalieni. Kwa nini wanakusalieni? liyukhrijakum min adh-dhulumati ila an-nur, Mwenyezi Mungu na malaika wake wanakusalieni ili wakutoeni katika kiza kuelekea katika mwanga. Hilo ndiyo lengo la Mwenyezi Mungu na malaika kukusalieni. wa kana bil mu'minina rahima, na amekuwa Mwenyezi Mungu kwa waumini ni mwingi wa rehma. Na hapa ninataka twende pamoja makini tuone uwiano baina ya kumsalia mtume au kusaliwa sisi na Mungu na malaika na rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Katika aya za ajabu katika Qurani ni aya hii ambayo Mwenyezi Mungu kabla hajatuamrisha kwamba tufanye, Mungu anatuambia tufanye, anatuambia kwingine tusifanye, anatuamrisha, anatukataza, lakini aya hii alayhi wa sallimu taslima, enyi ambao mmeamini msalieni. Sasa hii ni amri, lakini baada ya taarifa ya kwamba Mungu mwenyewe anamsalia, malaika wake wanamsalia, sasa takhallaqu bi akhlaqillah ibebeni hiyo sifa ya Mwenyezi Mungu, fanyeni na nyie na bila shaka swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume na swala ya malaika kwa mtume na amri ya Mwenyezi Mungu ya kumswalia mtume kwa binadamu, hilo neno swala linatofautiana kwa wote hawa. Mwenyezi Mungu anamswalia bwana mtume ina maana yake, malaika wanamswalia bwana mtume ina maana yake, na nyie waumini mswalieni bwana mtume ina maana yake. Kwa hivyo kila mmoja swala yake ni tofauti na mwingine, kwa sababu hakuna yeyote katika sisi anayesema makusudiwa ya swala ni kusimama ukaleta takbira ya kuhirimia swala ukarukui, ukasujudi, ukavifanya vyote vile kwa ajili ya mtume. Hakuna anayesema hivyo, kwa hivyo lazima iwe na maana nyingine, na maana ya kiistilahi istilahi, istilahi ya kisheria, swala ni hiyo tunayoiswali sisi kwa maana ya kukimu sala tukaanza kwa takbira tukamalizia kwa takbira. Hii ni istilahi ya kisheria ama istilahi ya kilugha, au tuseme maana ya kilugha, sala ni dua, na hivi ndivyo ambavyo hata ndugu zetu wa Kinasara wanasema, wanasali, maanake wanafanya maombi. Na inasemekana katika lugha zote zenye asli, aslu asamia neno hili kusali lina maana ya kufanya maombi, kuomba dua wa salli alayhim inna salataka sakanun lahum waombee <coughs> dua kwa hivyo hiyo ni maana ya kisheria istilahi ya kisheria na maana ya kilugha sasa pamesemwa kuhusu sala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume maana yake ni nini katika hili kuna kauli tatu kauli ya kwanza ni kwamba maana ya Mwenyezi Mungu kumsalia mtume maana yake ni arrahma ni rehma ya Mwenyezi Mungu kwa mtume Inna Allaha wa malaikatahu yusalluna ala nabi. Sala ya Mwenyezi Mungu ni tofauti na sala ya malaika na ni tofauti na amri yetu ya kumswalia mtume, kwa sababu kila mmoja ana daraja tofauti na mwingine. Kwa hivyo rahma ya Mwenyezi Mungu kwa mtume, kumshushia rahma zake bwana mtume, ndiyo sala ya Mungu kwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hii ni kauli ya kwanza. Kauli nyingine ya pili, swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume maana yake ni athana, ni kule Mwenyezi Mungu kumsifu mtume, kumsifu mbele ya malaika, kumsifu mbele ya binadamu, kumsifu mbele ya viumbe vyake vyote. Hii ndiyo maana ya Mungu kumswalia mtume, kwamba anamsifu mbele ya viumbe vyake. Na maana ya tatu ambayo imepokelewa vile vile katika maana ya Mungu kumswalia mtume ni kumpandisha daraja, kumnyanyua cheo. Sasa hawa ambao wanasema maana yake ni kumsifu mtume au kumnyanyua cheo chake na daraja yake wanasema kwamba Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'ani ametofautisha baina ya sala na rehma, kwa hivyo haiwezekani ikawa sala maana yake ni rehma. Salawatu ni kitu kingine na rahma ni kitu kingine. Kwa hivyo makusudiwa la sio mtume kufanyiwa huruma na Mungu, mtume kurehemewa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, bali maana yake ni kunyanyuliwa daraja na kusifiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakuishia kutoa taarifa ya kwamba yeye anamswalia mtume. Kwa maana ya kwamba anamsifu na kumnyanyua daraja au kwa maana ya rahma kwa baadhi, bali ametoa taarifa kwamba kazi hiyo ni ya malaika vile vile, inna Allaha wa malaikata, hakika Mwenyezi Mungu Allah na malaika wake yusalluna, wanamswalia. Sasa nini makusudiwa ya swala ya malaika kwa mtume? Swala ya malaika kwa mtume vilevile inatofautiana na swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume Swala ya malaika ni dua ya malaika kumwombea bwana mtume. Kwa hivyo maana ya malaika kumswalia bwana mtume ni kumwombea dua. Wengine wametoa maelezo zaidi kwamba ni kumfanyia istighfari, kumwombea maghfira bwana mtume, na hili limo katika Qurani kwamba kazi ya malaika ni hiyo, huwa lladhi yusalli alaikum wa malaikatuhu, yeye ndiye anayekuswalieni na malaika wake. Kwa hivyo hii aya ina maana kwamba mimi na wewe vile vile tunaweza kusaliwa na Mwenyezi Mungu na malaika wake, na hili tutalielezea mbeleni insha Allah. Huwa alladhi yusalli alaykum wa laikum wa malaikatuhu liyukhrijakum min adh-dhulumati ila an-nuri kisha wakana bil mu'minina rahima, Mwenyezi Mungu ndiye anayekusalieni nyie na malaika wake wanakusalieni na ili awatoeni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika kiza kwenda katika mwanga, na Mwenyezi Mungu amekuwa kwa waumini ni mwenye huruma vile vile. Mwenyezi Mungu anasema alladhina yahmiluna alarsha, wale wanaoibeba arshi, waman haulahu, na wale malaika waliokuwa pembezoni mwa arshi. Kuna malaika wanabeba arshi na kuna malaika waliokuwa pembezoni mwa arshi. Mungu anasema yusabbihuna bihamdi rabbihim wasita kulla shay in rahma, Ewe Mola wetu mlezi umeenea kila kitu kwa rahma wa ilman, na kwa ilmu faghfir lilladhina tabu, basi wasamehe wale waliotubu wattabau sabilak, na wakafuata njia yako waqihim adhab aljahim, na waepushe na adhabu ya moto wa jahannam. Kwa hivyo malaika wanawaombea maghfira waumini. Na hii ndiyo kazi kubwa ya malaika. Na malaika wanamswalia mtume, kwa maana ya kumwombea maghfira. Linakuja swali, kwani mtume anakosea? Sasa hiyo ni ajenda nyingine. Lakini mnasoma katika Qur'ani kwamba Mwenyezi Mungu kamsamehe mtume madhambi yake yote yaliyotangulia na yatakayokuja. Na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anapofanya jambo ambalo si dhambi, si masia lakini halifanani na cheo chake, anawajibika kuomba msamaha. Kwa hivyo alipoambiwa fasabih bihamdi rabbika wastaghfiruhu, mtume alikuwa akiomba maghfira. Alipoulizwa na masahaba, kwa nini, kwa nini uombe maghfira na umesamehewa na Mwenyezi Mungu, akasema, je, sifai kuwa ni mja mwenye kushukuru? Kwa hivyo kuomba maghfira ni moja katika alama za kushukuru vile vile. Sasa malaika wanamwombea maghfira Bwana Mtume, lakini Ibnu Abasi ametoa maana tofauti na hiyo. Ibnu Abasi anasema maana ya malaika kumswalia Bwana Mtume, maana yake ni kumwombea baraka za Mwenyezi Mungu, ni kumwombea Mwenyezi Mungu ampe baraka, ambariki Bwana Mtume. Na maana ya baraka, tumewahi kuzungumza katika mimbari hii, kumfanya awe ni chanzo cha kheri nyingi hiyo ndio maana ya baraka. Kwa hivyo, maana ya malaika kumswalia bwana mtume ni kumwombea dua, ni kumwombea maghfira, au kwa kauli ya Ibnu Abbasi ni kumwombea baraka bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lakini kuna swala ya tatu sasa, hii ni swala yangu mimi na wewe tulioambiwa ya ayyuhalladhina amanu, enyi ambao mmeamini Sallu alayhi wa sallimu taslima, unadhani maana yake ni nini? Je, hivi mlivyosema allahumma salli ala muhammadin wa ali muhammad, mmemswalia Bwana Mtume? Mmemswalia au mmeomba Mwenyezi Mungu amswalie? Kwa sababu lugha ya Kiarabu iko wazi, allahumma salli ala muhammadin wa ali muhammadi. Kwa hivyo tunamwomba mnyezi Mungu amswalie Muhammadi na ali Muhammad, kana kwamba ile hadhi ya kumswalia Muhammadi hatuna, ni hadhi ya juu sana. Kwa hivyo sisi swala yetu kwa mtume ni kumwomba Mungu amswalie, allahumma salli ala Muhammadin wa ali wa Muhammad kama ba barakta ala Ibrahim wa ali Ibrahim, mpaka mwisho. Na hii swala ya kumswalia mtume ni amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa waumini. Kwa hivyo, ya ayuha ladhina amanu sallu, ina maana kwamba muumini ndio mwenye sifa ya kumswalia mtume, kwa sababu khitabu hii imeelekezwa kwa muumini, ya ayuhaladhina amanu, enyi ambao mmeamini mswalieni. Katika hadithi iliyopokelewa kwa Waislamu ni ile hadithi inayosema man salla alayya salatan wahidatan, atakayeniswalia swala moja, na tumeelewa maana ya kumswalia mtume swala moja, sallallahu alayhi ashra au ashra salawatin Mwenyezi Mungu atamswalia na hapa ndipo taelewa ile aya ya, ya pili tulioisoma, kwamba nini maana ya kwamba? Kwa sababu mtu anaweza kusema kama Mwenyezi Mungu anamswalia mtume na malaika wanamswalia mtume, mbona Qur'ani nathibitisha kwamba hata mimi naweza kuswaliwa na Mungu na kuswaliwa na mtume? Kwa sababu aya ya Qur'ani inasema huwa alladhi yusalli alaikum wa malaikatuhu liyukhrijakum min adh-dhulumati ila nnuri, yeye Mwenyezi Mungu ndiye ambaye anakuswalieni na malaika wake kwa hivyo Mungu anatusalia, lakini vile vile anawasalia na malaika wanatusalia. Lakini ili uwe ni mwenye kusaliwa na Mwenyezi Mungu na malaika, lazima utimize masharti. Masharti masharti yenyewe ni kuwa mu'min, ya ayuha alladhina amanu, kuwa mu'min. Na hiyo aya inayosema kwamba Mungu anakusalieni nyie na malaika wake wanakusalieni imehitimisha kwa kusema kwamba na amekuwa Mwenyezi Mungu kwa waumini ni mwenye huruma. Ndiyo maana anawaswalia. Kwa hivyo isho hapa inahusu waumini, na aliyeamrishwa kumswalia mtume ni muumini. Na ili uweze kupata daraja ya kusaliwa na Mwenyezi Mungu ni kumswalia mtume kwa tayari umestahiki kusaliwa na ndio hii hadithi inasema, man salla alaya salatan wahidatan, atakaeniswalia sala moja. salla llahu alaihi ashra salawati, mnyezimungu atamswalia sala kumi. wahatat anhu ashra khatiati au hutat anhu ashru khatiati, kisha yataporomoshwa madhambi kumi kutoka kwa mtu huyo, yatafutwa kwa manaike. kisha warafaat lahu 10 darajati, kisha Mwenyezi Mungu atamnyanyua daraja kumi kwa kumsalia Mtume. Hadithi hii imepokelewa katika vitabu vingi sitakuvitaja, ambavyo ni vya Waislamu kwa ujumla. Wakati fulani inasemekana Mtume katika mimbari yake ambayo ilikuwa ina, ina stepu tatu, alipanda ile stepu ya kwanza akasema amin, kisha akapanda ya pili akasema amin kisha akapanda ya tatu akasema amin. Kisha masahaba wakamuuliza kwamba kwa nini leo hii bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ulipopanda wewe katika mimbari yako ulitamka maneno hayo amin, amin, amin? Bwana Mtume akawajibu kwa kusema, nilipopanda ile step ya kwanza nilimsikia Jibrili akisema maneno, nikasema amin. Ya pili vilevile akasema maneno, nikasema amin. Ya tatu vilevile akasema maneno, nikasema, ile ya tatu, maneno aliyo yasema ni raghima anfumriin adhalilike mtu. Mtu gani? Na neno raghima katika lugha ya Kiarabu ni kule kutia pua yako katika udongo, kwa sababu udongo unaitwa ar-ruhan. Kwa hivyo raghima anfumriin ni maneno yanayotamkwa na Waarabu kuashiria udhalili. Kama mtu atainamishwa mpaka pua yake ikagusa udongo, kadhalilishwa sana aliwaeleza kwamba nilipokuwa nikipanda daraja ya kwanza nilimsikia Jibrili akisema mtu atakayekuwa hai na wazazi wake wote wawili wako hai au mmoja katika wazazi wawili wako hai, kisha kupitia wazazi wake akaikosa pepo, mtu huyu adhalilike. Kisha nilipopanda daraja ya pili katika mimbari yangu nikamsikia Jibrili akisema, na adhalilike mtu ambaye atakutwa na mwezi mtukufu wa Ramadhani kisha asisamehewe madhambi. Nilipopanda ile daraja ya tatu, nikamsikia Jibrili akisema adhalilike mtu ambaye nitatajwa mbele yake, kisha asiniswalie. Kwa hivyo, ikiwa Jibrili ndio mwenye kuomba dua alafu Mtume ndio mwenye kusema amin, dua hiyo ni makubuli, na kama ni makubuli, maana yake utadhalilika wewe, madhal utasikia Mtume katajwa, kisha hukumswalia kisha hakuna dua ambayo ni makubuli yenye uhakika kama kumswalia mtume, kwa sababu ikiwa Mungu inna Allah wa malaikatahu yusalluna ala nabi ya ayuha ladhina amanu sallu, hiyo dua itakuwa ikubaliki, kwamba Mungu na mtume wake wanamswalia mtume, kisha na nyie mnaamrishwa mswalieni, kisha mnapomswalia hiyo dua isiwe makubuli? Riwaya ni nyingi sana katika kumswalia mtume katika riwaya ya Ubay ibn Ka'b inayopokelewa kwa ndugu zetu ni kwamba Ubay alimuuliza bwana mtume, nifanye katika swala zangu nikufanyie wewe sehemu kiasi gani, nusu? Mtume akamwambia ukifanya ni vizuri, lakini ukizidisha ni vizuri zaidi. Ubay akamuuliza mtume, nikufanyie theluthi mbili? Mtume akamwambia ukifanya hivyo ni vizuri, lakini ukizidisha ni vizuri zaidi. Ubay ibn Ka'b akamuuliza mtume, je nifanye zote? Mtume akamwambia ukifanya hivyo basi Mwenyezi Mungu kupitia swala hiyo atakuondolea matatizo na atakuondolea dhiki katika maisha. Kwa hivyo maulamaa wanasema kwamba mtu akiwa na dhiki na akawa mahmumi, akithirishe kumswalia Mtume. Kuna dhiki ni mtu mahmumi, una kero zina kukera, mswalie Mtume mara kwa mara, Mwenyezi Mungu kupitia hadithi ya Mtume atakuondolea dhiki hiyo. Kwa lugha nyingine, muwe waumini. Hivi ndivyo ambavyo mu'min muislamu kwa urahisi kabisa anaweza kuchuma thawabu kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kumsalia tu Bwana Mtume sallallahu alihi waalihi wasallam. Shukran sana Shekhe Abdurazaki kutoka Tanzania kwa mawidha hayo maalum. Tunataraji kuwa wasikilizaji wetu wamenufaika nayo, na sasa tunaletea macho yetu magazetini <muchas> Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, ninaanza kwa kuelekeza dira hii ya udondozi katika nchi ya Tanzania na ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo fedha za moto, Samia atoa onyo, matumizi ya fedha za uviko kumi na tisa bilioni mia mbili thelathini kuibadili Zanzibar. Mwananchi aidha limeandika Mwigulu ataja neema sekta za elimu, maji na afya mwanamke tajiri zaidi Afrika anavyopitia misukosuko na familia yake, na uchimbaji mdogo unavyoshikilia sekta ya madini. Gazeti ya Mwananchi limefafanua juu ya fedha zilizotolewa na IMF kwa Tanzania kuwa shilingi trilioni moja nukta tatu zilizotengewa miradi ya mapambano dhidi ya ugonjwa wa uviko kumi na tisa vile vile limeandika idadi ya watu, watu ambao wamejitokeza kupatiwa chanjo wa uviko kumi na tisa hadi juzi Oktoba tisa, ilikuwa ni laki nane na alfu hamsini Nikiliangazia gazeti la serikali la Habari Leo limeandika kishindo cha Samia atangaza kutumia trilioni moja nukta tatu kumwaga miradi nchi nzima, madawati laki nne elfu sitini na mbili mia saba tisini na tano mashuleni magari 25 ya kuchimba visima, x-ray 85 kununuliwa, shule alfu tatu za msingi shikizi kujengwa, ICU 72 kujengwa, magari 395 ya wagonjwa na kadhalika. Mbali na habari hii kuu, habari nyingine kutoka Mwananchi zinasema wachambuzi, viongozi wasifu mafanikio ya serikali miezi sita na wanamichezo na wasanii wamfurahisha Samia. Gazeti ya Nipashe vilevile vile limeandika Rais Samia anika mafanikio miezi sita, asema miradi ya John pombe Magufuli itatekelezwa, aonya ulaji fedha za UVIKO. CCM yaebuka kidedea Ushetu, ni habari nyingine. ACT yatoa neno ushindi Konde. Mhagama ataka waajiri kutumia fursa msamaha tozo michango NSSF, na matukio siku 42 kesi ya Freeman Mboe. Nchini Kenya, naangazia gazeti la Star ambayo limeandika makamu wa rais wa Kenya William Ruto jana aliwatolea mwito wa Kenya kuwachunguza wale wote wanaotaka kugombea kiti cha urais na kisha wamuunge mkono mmoja wao ambaye atakuwa na rekodi inayoeleweka kwa lengo la kustawisha uchumi wa nchi kwa haraka. Mwanamme afikishwa mahakamani kwa kumibia mtoto wa kiume baskeli yake baada ya kumwazima akiendesha washukiwa katika wizi wa pikipiki zipatazo mia sitini na tisa wawekwa murumande wakisubiri uchunguzi. Hivi karibuni nchini Kenya kumeripotiwa habari ya kuibiwa pikipiki, huku nyingine zikipotea kiholela na wanaoziendesha wakiuawa. Mji wa Nairobi na Nyanza imetajwa kuwa kitovu cha wizi huo. Polisi nchini Kenya sasa wamejikita kuwasaka na kuwatia mbaroni wezi hawa pikipiki vitendo ambavyo vimeripotiwa kuongezeka nchini humo. Na viongozi wa wanafunzi wa vyuo vikuu Kenya jana waliomba serikali kutoa fedha kwa ajili ya kushughulikia masuala ya afya ya akili ili kuzuia kuongezeka matukio ya kujiua na msongo wa mawazo miongoni mwa vijana. Taifa Leo pia lina habari zisemazo wafalme wa kudanganya vijana, Raila na Ruto waahidi vijana makuu mengi yasiyotekelezeka. Wetangula hampuza seli selisimi, mzozo ukitokota Ford Kenya. Harambee Stars yangolewa gozi la kufuzu Kombe la Dunia elfu mbili na ishirini na mbili. Mipasuko UDA na Jubili yaanza vyama vipya Mlima Kenya yazaa mli, vyama vipya Mlima Kenya. Wasichana wawalewesha wanasiasa na kuwaibia mali, na kaunti za pwani zapanga kuungana kuinua sekta ya utalii. New Times la Rwanda limeandika Wizara ya Sheria ya Rwanda kuja na sheria mpya kali kuhusu kesi mbalimbali za ubakaji na udhalilishaji wa kijinsia. Na vilevile vile kuna habari ambayo ina kichwa kinaoji nini kitarajiwe katika chanjo ya malaria baada ya kutolewa mapendekezo na Shirika la Afya Duniani WHO. Ni hayo tu, wapenda wasikilizaji, ambayo tumeweza kuwakusanyia kutoka macho yetu magazetini na sasa tunaletia makala yetu yaleo katika historia, leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe nne Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria, sawa na Oktoba 11 mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 257 iliyopita alifariki dunia huko Karbala, Iraq, faqihi mpokezi wa hadithi mhakiki na mwandishi maarufu wa Kiislamu katika karne ya 12 Hijria, Shekh Yusuf Bahrani. Alijifunza elimu ya msingi kwa baba yake na baadaye alielekea Bahrein na Makka kwa ajili ya kupata elimu ya juu. Baadaye alielekea katika mji wa Fasa kusini mwa Iran, ambako alianza kufundisha na kuandika vitabu. Wakati huo alianza kuandika kitabu chake kikubwa zaidi cha fiqhi kinachoitwa Alhadaiqu Nadhira. Mwanazini huyo ameandika vitabu 32 katika taaluma mbalimbali mbali. Siku kama ya leo miaka 122 iliyopita vilianza vita vya umwagaji damu kati ya wazungu wa Kiholanzi kwa jina la Boas, wakazi wa Afrika Kusini, na Waingereza. Wanajeshi wa Uingereza waliwasili Afrika Kusini mwaka 1841 lengo likiwa ni kuikoloni ni Afrika. Waingereza walidhibiti Afrika Kusini baada ya kujenga maeneo ya kiraia nchini humo. Wahamiaji wengine kutoka Ulaya hususan Uingereza walimiminika huko Afrika Kusini baada ya kugunduliwa madini ya dhahabu na almasi. Wazungu wa Uholanzi yani Maboa waliwasili Afrika Kusini katika karne ya 19 na kupinga kuwasili wahamiaji wapya nchini humo. Sababu hiyo ilipelekea kuanza vita kati ya wazungu hao na wahamiaji wa Kiingereza, lakini uungaji mkono wa serikali ya Uingereza kwa wahamiaji hao ulitoa pigo kwa Maboa na kwa msingi huo Afrika Kusini ikakoloniwa na Uingereza. Siku kama ya leo miaka 37 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Haji Mirza Khalil Kamarei, mfasiri wa Qurani Tukufu na mhadhiri wa chuo kikuu. Ayatullah Kamarei alijifunza elimu za fiqhi, usulu lfiqhi na masomo mengine ya kidini katika hauza ya kielimu ya mji mtakatifu wa Qum nchini Iran, na baadaye alianza kufundisha falsafa. Ameandika vitabu vingi kwa lugha za Kifarsi na Kiarabu. Miongoni mwa vitabu hivyo ni tafsiri ya Qurani, sherhe ya Nahjul Balagha na kitabu cha maisha ya Imam Husein alaihi ssalam na mashahidi wengine wa Karbala. Shukrani sana sana Husein Hasani kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na nasoma maoni yake. Msikilizaji wetu huyu anasema assalamu alaikum. Walaikum assalamu warahmatullahi wabarakatu. Na msikilizaji wetu mwingine naye Abdulwali Makajura anasema asante nawe pia. Na kwa upande wa maoni yanaishia hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran katu haitaruhusu uwepo wa utawala wa kizaini wa Israel karibu na mipaka yake. Said Khatib Zadeh amesema hayo katika kikao cha kila wiki na waandishi wa habari na akaongeza kuwa ujumbe wa Iran upo wazi kabisa na imebainika kivitendo kwamba Israel haiwezi kuwa karibu na mipaka ya Iran. Rais wa Algeria ametangaza kuwa Ufaransa inapaswa kusahau kuwa Algeria ni nchi iliyokoloniwa rais abdulmajid tebune amesema ufaransa ilioua kwa umati na kutekeleza jinai chungu nzima dhidi ya algeria katika miaka sabini ya vita huko algeria na mwendeshi wa mashtaka mkuu wa misri ametangaza kuwa maelfu ya chanjo za korona zimeteketezwa katika mfereji mmoja wa maji nchini humo. na hadi hapa ndiyo tunatamatisha matangazo yetu haya ya mchana asanteni kwa kuwa nami kwaherini na ahadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.