Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 2 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum yatakayokujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mwezi huu mtukufu wa Rabiul Awwal, yani mfungu sita. Tutakuwa pia na makala kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa 3 kamili kwa saa za hapa nchini Iran ni saa 2 na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Wairaq wanachagua wawakilishi wao bungeni leo, chaguzi ambao ni watano tangu kung'olewa kwa Saddam Hussein. Human Rights Watch yakosoa tena rekodi mbaya ya haki za binadamu nchini Saudi Arabia. Libya yazitaka jumuiya za kimataifa kuwaondoa wahajiri waliokwama nchini humo na baba na mhandisi wa kombora la nyuklia la Pakistan afariki dunia. Na sasa ni habari kamili. Wairaq, mamilioni ya Wairaq leo Jumapili wameelekea kwenye masanduku ya kupigia kura kwa ajili ya kuchagua wawakilishi wao katika bunge la taifa la nchi hiyo. Uchaguzi wa leo wa bunge la Iraq ni watano baada ya kuondolewa madarakani utawala wa dikteta wa zamani wa nchi hiyo Saddam Hussein, na wa kwanza kufanyika mapema na kabla ya wakati wake. Wairaq wanachagua wabunge mia tatu na ishirini na tisa ambao pia watamchagua waziri mkuu mpya na serikali mpya Baghdad. Ijumaa iliyopita Wairaqi milioni moja na laki mbili wanaojumuisha wanajeshi wa wakimbizi wa ndani na wafungwa waliokamilisha masharti walishiriki katika awamu ya kwanza ya uchaguzi huo tarehe 12 Septemba mwaka huu. Kamisheni Kuu ya Uchaguzi ya Iraqi ilitangaza kuwa Wairaqi 3249 wanagombea viti 329 vya bunge la nchi hiyo. Wanawake 951 pia wanachuana na wenzao wanaume katika kinyang'anyiro hicho ambacho kinashirikisha vyama na makundi 21 ya kisiasa. Kamisheni kuu ya uchaguzi ya Iraq imesema zaidi ya Wairaq milioni 25 wamekamilisha masharti ya kupiga kura katika nchi hiyo yenye jamii ya watu milioni 40. Zaidi ya wanajeshi na askari usalama laki 2 na nusu wanasimamia usalama katika uchaguzi wa leo nchini Iraq. Kiongozi wa kidini wa Iraq Ayatullah Ali Sistani ametoa wito kwa Wairaqi wote waliokamilisha masharti kushiriki katika zoezi hilo, na kusema kuwa japokuwa uchaguzi wa leo una baadhi ya mapungufu, lakini ndiyo njia ya amani zaidi ya kuvuka salama kipindi cha sasa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limekosoa tena rekodi mbaya ya haki za binadamu nchini Saudi Arabia likisema kuwa serikali ya nchi hiyo inatumia mbinu ya kuwekeza katika michezo na kuwa mwenyeji wa matukio ya kimataifa kwa ajili ya kuficha rekodi yake mbaya katika uwanja huo. Mtandao wa Saudi Leaks umelinukuu shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch likitangaza kuwa miaka mitatu iliyopita mwezi kama huu, maajenti wa Saudi Arabia walimuua mwandishi wa habari na mkosoaji wa utawala huo Jamal Khashoggi. Mrithi wa ufalme wa Saudia Muhammad bin Salman amesherehekea kumbukumbu ya mauaji hayo kwa kununua klabu ya soka ya Newcastle ya United ya ligi kuu ya Uingereza kwa thamani ya pauni milioni mia tatu. Ripoti zinasema Saudi Arabia inatumia pia mbinu ya kuwa mwenyeji wa mashindano ya kimataifa ya michezo kama stratejia ya kupotosha fikra za walimwengu kuhusu rekodi mbaya ya ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Ripoti iliyotolewa wiki kadhaa zilizopita ilisema kuwa hukumu za kunyongwa watu zimeongezeka kwa kiwango kikubwa nchini Saudi Arabia katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja ikilinganishwa na mwaka jana. Mtandao wa habari wa Saudi Leaks umefichua kuwa katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka huu hukumu za kunyongwa watu wasiopungua 31 zimetekelezwa nchini Saudi Arabia, na kwamba idadi hiyo ni mara mbili zaidi ya watu walionyongwa mwaka jana katika kipindi kama hicho. Utawala wa kifalme wa Saudia umekuwa ukiwahukumu kifo na kuwanyonga wafungwa wa kisiasa, wanaharakati na wapinzani kwa tuhuma zisizo na msingi kama ugaidi na kadhalika. Serikali ya Libya imezitaka jumuiya za kimataifa kusaidia mpango wa kuwarejesha makwao wahajiri walioko nchini humo haraka iwezekanavyo. Wito huo umetolewa baada ya tukio la kutoroka idadi kubwa ya wakimbizi na wahajiri wanaohifadhiwa katika kambi ya wa wakimbizi mjini Tripoli. Wizara ya mambo ya ndani ya Libya imetangaza kuwa katika tukio hilo lililojiri Ijumaa iliyopita magharibi mwa jiji la Tripoli, Mhajiri mmoja aliuawa na mwingine kujeruhiwa, ingawa jumuiya za kimataifa zinasema idadi ya waliouawa ni kubwa zaidi. Taarifa iliyotolewa na wizara hiyo imesema haitavumilia vitendo vya ukiukaji wa sheria na watu wanaotaka kuvuruga amani na usalama kupitia magenge ya wa wasafirishaji wahajiri haramu na uhalifu wa kupanga. Kwa upande wake shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza kuwa wakimbizi sita wa Kiafrika wameuawa kwa kupigwa risasi na walinzi wa kituo hicho na kwamba wengine wasiopungua 24 wamejeruhiwa wakati wahajiri hao walipojaribu kutoroka kambi ya kudhibiti wahajiri haramu iliyoko Al Ma'bani mjini Tripoli, e. Shirika hilo limekosoa hali mbaya ya wa wahajiri wanaoshikiliwa katika kambi hiyo. IOM imesema walinzi wa kituo hicho waliwapiga risasi wakimbizi ambao walipinga hali mbaya katika kituo hicho chenye wakimbizi elfu tatu na mia nne wakiwemo wanawake na watoto. Vilevile imeitaka serikali ya Libya kuacha kutumia nguvu kubwa, kukoma kuzuia wahajiri kwa mabavu na kuanzisha tena safari za ndege ili kuruhusu wahamiaji kuondoka nchini humo. Afisa wa IOM wamesema, hatujui nini kilichosababisha tukio hilo, lakini linahusiana na msongamano wa wahamiaji ambao wanaishi katika mazingira mabaya na ya wasiwasi. Federico Soda ameongeza kuwa wahamiaji wengi walitoroka wakati wa machafuko. Soda amesema kituo cha kudhibiti wahajiri cha Al Mabani kina uwezo wa kuhifadhi wakimbizi elfu moja lakini kwa sasa zaidi ya wahajiri elfu tatu wanarundikwa katika eneo hilo. Na baba na mhandisi wa silaha za nyuklia wa Pakistan Abdul Qadir Khan ameaga dunia mapema leo Jumapili akiwa na umri wa miaka 85. Khan alilazwa katika hospitali ya kijeshi siku kadhaa zilizopita baada ya kupatwa na virusi vya korona, kisha akahamishiwa nyumbani kwake baada ya kupata nafuu. Hata hivyo hali yake ya kiafya ilibadilika ghafla usiku wa jana na ameaga dunia mapema leo akiwa hospitalini mjini Islamabad. Marekani inamtuhumu msomi huyo mkubwa wa Pakistan kuwa ametorosha taarifa muhimu za teknolojia ya nyuklia na kuzipatia baadhi ya nchi. Abdul Qadir Khan anahesabiwa kuwa shujaa wa taifa na baba wa kombora la nyuklia la Pakistan, baada ya kuifanya Pakistan kuwa nchi ya kwanza ya Kiislamu kuwa na kombora la nyuklia. Hatua ya India kufanya ya kufanya majaribio ya kombora la nyuklia mwaka 1974 ilikuwa chachu iliyohamasisha Pakistan kuingia katika midani hiyo. Septemba mwaka 1986 Pakistan, chini ya usimamizi wa Abdul Qadir Khan, ilifanya majaribio ya kwanza ya kombora la nyuklia chini ya ardhi. Msomi huyo amekuwa akiishi chini ya ulinzi mkali kwa kuhofia usalama wa maisha yake. Maafisa wa serikali ya Pakistan wameeleza kusikitishwa sana na kifo cha msomi huyo na kutangaza kuwa alikuwa na mchango muhimu katika kuimarisha ulinzi wa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku wa leo, na kichwa cha maneno: Iran na Siria, mfano mzuri wa ushirikiano wa kistratejia kieneo. Iran na Siria zimechukua na zitaendelea kuchukua hatua muhimu katika kupambana na ugaidi wa kiuchumi kwa ajili ya kulinda maslahi ya watu wa nchi mbili hizi. Hilo limesisitizwa na Husein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye aliwasili nchini Siria Jumamosi baada ya kuzitembelea nchi za Rusia na Lebanon. Moja ya mambo yanayopewa kipaumbele katika sera za diplomasia ya serikali ya kumi na tatu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuboresha uhusiano na nchi za eneo kwa madhumuni ya kuimarisha usalama, uhusiano wa kiuchumi wa pande mbili na pande kadhaa, na pia kuzihamasisha nchi za eneo zichukue hatua za kutatua kwa amani tofauti zao bila uingiliaji wa nchi za kigeni. Strategia hiyo imebadilisha masuala ya kiusalama na kijeshi kwa maslahi ya nchi za eneo. Kushindwa njama za Marekani na utawala haramu wa Israel pamoja na vibaraka wao wa kieneo katika nchi za Siria na Iraq, njama ambazo kwa hakika zililenga kuzigawa nchi za eneo na kuweka mipaka bandia ya kijiografia na kiutawala, ni moja ya matunda chanya yaliyopatikana katika uwanja huo. Akizungumza na Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, rais Bashar al Assad wa Siria alisema kuondoka kwa madhila Marekani nchini Afghanistan ni alama ya kudhihiri mihimili mipya na kudidimia mhimili wa Magharibi. Amesema nchi za eneo na majirani wa Afghanistan wanafahamu fika kwamba Marekani haitakubali kubeba dhima ya uharibifu iliyosababisha Afghanistan, na kwa hivyo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapasa ishirikiane na nchi jirani na za eneo kwa ajili ya kurekebisha hali ya mambo katika nchi hiyo. Hata kama Siria imepata mafanikio makubwa katika uwanja wa kupambana na magaidi wanaodhaminiwa kwa silaha na fedha na nchi za Magharibi, lakini bado ina kazi kubwa ya kufanya kwa ajili ya kupambana na magaidi hao katika eneo la Idlib na kukomboa ardhi zake zingine zinazokaliwa kwa mabavu na nchi za kigeni ili kufikia lengo hilo inapasa kuongeza mapambano dhidi ya magaidi na kuimarisha umoja na mshikamano wa kitaifa nchini ni wazi kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitaiacha peke yake nchi hiyo katika suala hilo Abdulbar Atwan mchambuzi wa masuala ya kisiasa katika ulimwengu wa Kiarabu huku akisisitiza kuwa uwepo wa Iran nchini Siria ni wa kisheria, anasema uwepo huo unatuma ujumbe maalum kwa Marekani na utawala ghasibu wa Israel, pamoja na kudhihirisha muungano wa kistratejia wa muda mrefu baina ya Iran na Siria na kwamba Marekani na Israel zisitarajie kuwa Iran itaondoka Siria karibuni. Ushirikiano huo wa kistratejia kwa hakika ni jibu la kivitendo kwa sheria ya Marekani ya Caesar ambayo inalenga kueneza baa la njaa Siria na kulemaza juhudi za ukarabati na ujenzi mpya nchini humo. Taathira nyingine ya ushirikiano huo ni kuharakisha utekelezaji wa mikataba ya pande mbili kwa masilahi ya mataifa hayo Iran, Siria, Iraq na Lebanon ambazo zimepitia kipindi kigumu na hatari cha vita na migogoro ya kieneo sasa zinafanya juhudi za kuimarisha uhusiano na ushirikiano wao katika nyanja tofauti zikiwemo za biashara na uchumi, huku akisisitiza kuwa Iran na Siria zinaendeleza mazungumzo katika nyanja tofauti za kisiasa na kiuchumi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametangaza habari ya kufanyika karibuni hivi mjini Teheran safari ya Faisal Miqdad, waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Siria, na kuongeza kuwa hiyo ni ishara tosha kwamba wizara mbili hizo zimeazimia kufanikisha kivitendo siasa za marais wa nchi mbili, kwa kutilia maanani safari na mikataba mingi iliyotiwa saini na viongozi wa ngazi za juu wa nchi mbili, jambo ambalo bila shaka linaashiria wazi uhusiano mkubwa uliopo kati ya Iran na Siria. Tunaweza kusema kuwa sasa kuna ruwaza iliyobainika wazi katika njia ya ushirikiano wa kistrategia wa nchi mbili ikiwa ni kwa maslahi ya mataifa mawili na manufaa ya nchi zote za eneo. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdurazaq wa Arusha, Tanzania. Mada itahusu shakhsia ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa mnasaba wa kuingia mwezi huu mtukufu wa Rabiu Lawal. na kuupongeza umma wa Kiislamu kote duniani, lakini vile vile kuupongeza umma wa kibinadamu kwa kuzaliwa kuwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Aya tuliyotangulia kuisoma ndiyo aya ambayo kila tunapokaa vikao kama hivi hupamba vikao vyetu, na aya hii huashiria agizo la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa waumini juu ya wajibu wao wa kumsalia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na jambo kubwa katika kikao chetu hiki kuliko mengine yote, bali sababu ya kikao chetu hiki ni kumsalia Mtume aya iliyohifadhiwa na sisi sote tulioketi hapa ni aya katika surati Lahzabi, lakini kabla ya aya hiyo kuna aya inayosema huwa ladhi yusali alaikum. Yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ndiye ambaye yusali alaikum, anakusalieni ikifaa kusemwa hivyo, wa wamalaikatuhu, na malaika wake. Kwa maana hiyo ni kwamba na malaika wake wanakusalieni. Kwa nini wanakusalieni? liyukhrijakum min adh-dhulumati ila an-nuri, Mwenyezi Mungu na malaika wake wanakusalieni ili wakutoeni katika kiza kuelekea katika mwanga. Hilo ndio lengo la Mwenyezi Mungu na malaika kukusalieni. wa kana bilmuminina rahima, na amekuwa Mwenyezi Mungu kwa waumini ni mwingi wa rehma. Na hapa ninataka twende pamoja makini. Tuone uwiano baina ya kumsalia mtume au kusaliwa sisi na Mungu na malaika na rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Katika aya za ajabu katika Qur'ani ni aya hii ambayo Mwenyezi Mungu kabla hajatuamrisha kwamba tufanye, Mungu anatuambia tufanye, anatuambia kwingine tusifanye. Anatuamrisha, anatukataza. Lakini aya hii alayhi wa sallimu taslima enyi <ENNIS> ambao mmeamini msalieni sasa hii ni amri lakini baada ya taarifa ya kwamba Mungu mwenyewe anamsalia malaika wake wanamsalia sasa takhallaqu bi akhlaqillah ibebeni hiyo sifa ya Mwenyezi Mungu fanyeni na nyie na bila shaka swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume na swala ya malaika kwa mtume na amri ya Mwenyezi Mungu ya kumswalia mtume kwa binadamu, hilo neno swala linatofautiana kwa wote hawa. Mwenyezi Mungu anamswalia bwana mtume, ina maana yake. Malaika wanamswalia bwana mtume, ina maana yake. Na nyie waumini mswalieni bwana mtume, ina maana yake. Kwa hivyo kila mmoja swala yake ni tofauti na mwingine, kwa sababu hakuna yeyote katika sisi anayesema makusudiwa ya swala ni kusimama ukaleta takbira ya kuhirimia swala ukarukui ukasujudi ukavifanya vyote vile kwa ajili ya mtume. Hakuna anayesema hivyo, kwa hivyo yu lazima iwe na maana nyingine, na maana ya kiistilahi istilahi, istilahi ya kisheria swala ni hiyo tunayoiswali sisi kwa maana ya kukimu sala tukaanza kwa takbira tukamalizia kwa takbira. Hii ni istilahi ya kisheria ama. Istilahi ya kilugha au tuseme maana ya kilugha, sala ni dua, na hivi ndivyo ambavyo hata ndugu zetu wa kinasara wanasema, wanasali, maanake wanafanya maombi. Na inasemekana katika lugha zote zenye asli, aslu assamia neno hili kusali lina maana ya kufanya maombi, kuomba dua wa salli alayhim inna salataka sakanun lahum, waombee dua. Kwa hivyo hiyo ni maana ya kisheria, istilahi ya kisheria na maana ya kilugha. Sasa pamesemwa kuhusu sala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume, maana yake ni nini? Katika hili kuna kauli tatu. Kauli ya kwanza ni kwamba maana ya Mwenyezi Mungu kumsalia mtume maana yake ni arrahma, ni rehma ya Mwenyezi Mungu kwa mtume Inna allaha wa malaikatahu yusalluna ala nabi, sala ya Mwenyezi Mungu ni tofauti na sala ya malaika na ni tofauti na amri yetu ya kumswalia mtume, kwa sababu kila mmoja ana daraja tofauti na mwingine. Kwa hivyo rahma ya Mwenyezi Mungu kwa mtume, kumshushia rahma zake bwana mtume, ndiyo sala ya Mungu kwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hii ni kauli ya kwanza. Kauli nyingine ya pili, swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume maana yake ni athana, ni kule Mwenyezi Mungu kumsifu mtume, kumsifu mbele ya malaika, kumsifu mbele ya binadamu, kumsifu mbele ya viumbe vyake vyote. Hii ndiyo maana ya Mungu kumswalia mtume, kwamba anamsifu mbele ya viumbe vyake. Na maana ya tatu ambayo imepokelewa vile vile katika maana ya Mungu kumswalia mtume ni kumpandisha daraja, kumnyanyua cheo. Sasa hawa ambao wanasema maana yake ni kumsifu mtume au kumnyanyua cheo chake na daraja yake, wanasema kwamba Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'ani ametofautisha baina ya sala na rehma, kwa hivyo haiwezekani ikawa sala maana yake ni rehma. Salawatu ni kitu kingine na rahma ni kitu kingine. Kwa hivyo makusudiwa la sio mtume kufanyiwa huruma na Mungu, mtume kurehemewa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, bali maana yake ni kunyanyuliwa daraja na kusifiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakuishia kutoa taarifa ya kwamba yeye anamswalia mtume kwa maana ya kwamba anamsifu na kumnyanyua daraja, au kwa maana ya rahma kwa baadhi, bali ametoa taarifa kwamba kazi hiyo ni ya malaika vile vile, innallaha wa malaikata, hakika Mwenyezi Mungu Allah na malaika wake yusalluna, wanamswalia. Sasa nini makusudiwa ya swala ya malaika kwa mtume? Swala ya malaika kwa mtume vilevile inatofautiana na swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume. Swala ya malaika ni dua ya malaika kumwombea Bwana Mtume. Kwa hivyo maana ya malaika kumswalia Bwana Mtume ni kumwombea dua. Wengine wametoa maelezo zaidi kwamba ni kumfanyia istighfari, kumwombea maghfira Bwana Mtume, na hili limo katika Qurani kwamba kazi ya malaika ni hiyo, huwa lladhi yusalli alaikum wa malaikatuhu, yeye ndiye anayekuswalieni na malaika wake. Kwa hivyo hii aya Ina maana kwamba mimi na wewe vile vile tunaweza kusaliwa na Mwenyezi Mungu na, na, <tos Français> na, na malaika wake, na hili tutalielezea mbeleni inshaallah. huwa alladhi yusalli alaykum wa likum malaikatuhu liyukhrijakum min adh-dhulumati ila an-nuri kisha wakana bil mu'minina rahima, Mwenyezi Mungu ndiye anayekusalieni nyie na malaika wake wanakusalieni, na ili awatoeni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika kiza kwenda katika mwanga, na Mwenyezi Mungu amekuwa kwa waumini ni mwenye huruma. Vile vile Mwenyezi Mungu anasema: alladhina yahmiluna alarsha, wale wanaoibeba arshi, waman haulahu, na wale malaika waliokuwa pembezoni mwa arshi. Kuna malaika wanabeba arshi na kuna malaika waliokuwa pembezoni mwa arshi. Mungu anasema: yusabbihuna bihamdi rabbihim wasita kula shayin rahma, ewe Mola wetu mlezi umeenea kila kitu kwa rahma. Wa ilman na kwa ilmu. Faghfir lilladhina tabu, basi wasamehe wale waliotubu. Watabau sabilak, na wakafuata njia yako. Waqihim adhab aljahim, na waepushe na adhabu ya moto jahanna. wa jahannam. Kwa hivyo malaika wanawaombea maghfira waumini, na hii ndiyo kazi kubwa ya malaika, na malaika wanamswalia mtume kwa maana ya kumwombea maghfira. Linakuja swali, kwani mtume anakosea? Sasa hiyo ni ajenda nyingine, lakini mnasoma katika Qur'ani kwamba Mwenyezi Mungu kamsamehe mtume madhambi yake yote yaliyotangulia na yatakayokuja. Na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anapofanya jambo ambalo si dhambi, si maasiya lakini halifanani na cheo chake, anawajibika kuomba msamaha. Kwa hivyo alipoambiwa fasabih bihamdi rabbika wastaghfiruhu, mtume alikuwa akiomba maghfira. Alipoulizwa na masahaba, kwa nini kwa nini uombe maghfira na umesamehewa na Mwenyezi Mungu, akasema, je, sifai kuwa ni mja mwenye kushukuru? Kwa hivyo kuomba maghfira ni moja katika alama za kushukuru vile vile. Sasa malaika wanamwombea maghfira bwana mtume lakini Ibn Abbas ametoa maana tofauti na hiyo. Ibn Abbas anasema maana ya malaika kumswalia bwana mtume, maana yake ni kumwombea baraka za Mwenyezi Mungu, ni kumwombea Mwenyezi Mungu ampe baraka, ambariki bwana mtume. Na maana ya baraka tumewahi kuzungumza katika mimbari hii, kumfanya awe ni chanzo cha kheri nyingi. Hiyo ndio maana ya baraka. Kwa hivyo, maana ya malaika kumswalia bwana mtume ni kumwombea dua, ni kumwombea maghfira, au kwa kauli ya Ibn Abbasi ni kumwombea baraka bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lakini kuna swala ya tatu. Sasa hii ni swala yangu mimi na wewe tulioambiwa, ya ayuha lladhina amanu, enyi ambao mmeamini Sallu alayhi wa sallimu taslima, unadhani maana yake ni nini? Je, hivi mlivyosema allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad, mmemswalia Bwana Mtume? Mmemswalia au mmeomba Mwenyezi Mungu amswalie kwa sababu lugha ya Kiarabu iko wazi. Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammadi. Kwa hivyo, tunamuomba tunamwomba mnyezi Mungu amswalie Muhammadi na ali Muhammad, kana kwamba ile hadhi ya kumswalia Muhammadi hatuna, ni hadhi ya juu sana. Kwa hivyo sisi swala yetu kwa mtume ni kumwomba Mungu amswalie, Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad kama ba barakta ala Ibrahim wa ali Ibrahim mpaka mwisho. Na hii swala ya kumswalia mtume ni amri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kwa waumini. Kwa hivyo, ya ayuha ladhina amanu sallu, ina maana kwamba muumini ndio mwenye sifa ya kumswalia mtume, kwa sababu khitabu hii imeelekezwa kwa muumini, ya ayuhal ladhina amanu, enyi ambao mmeamini, mswalieni. So, yeah. Katika hadithi iliyopokelewa kwa waislamu ni ile hadithi inayosema, man salla alaya salatan wahidatan, atakayeniswalia swala moja, na tumeelewa maana ya kumswalia mtume swala moja, sala llahu alaihi ashra au ashra salawatin, Mwenyezi Mungu atamswalia. Na hapa ndipo taelewa ile aya ya ya pili tuliyoisoma kwamba nini maana ya kwamba? Kwa sababu mtu anaweza kusema kama Mwenyezi Mungu anamswalia mtume na malaika wanamswalia mtume, mbona Qur'ani inathibitisha kwamba hata mimi naweza kusaliwa na Mungu na kusaliwa na mtume? Kwa sababu aya ya Qur'ani inasema, huwa alladhi yusalli alaikum wa malaikatuhu liukhrijakum min adhulumati ila an-nuri, yeye Mwenyezi Mungu ndiye ambaye anakusalieni na malaika wake kwa hivyo Mungu anatusalia lakini, vile vile anawasalia na malaika wanatusalia. Lakini ili uwe ni mwenye kusaliwa na Mwenyezi Mungu na malaika, lazima utimize masharti. Masharti masharti yenyewe ni kuwa mumin, ya ayuha alladhina amanu, kuwa mumin. Na hiyo aya inayosema kwamba Mungu anakusalieni nyie na malaika wake wanakusalieni imehitimisha kwa kusema kwamba na amekuwa Mwenyezi Mungu kwa waumini ni mwenye huruma. Ndiyo maana anawaswalia. Kwa hivyo isho hapa inahusu waumini na aliamrishwa kumswalia mtume ni mumin, na ili uweze kupata daraja ya kusaliwa na Mwenyezi Mungu ni kumswalia mtume sallallahu alaihi wa sallam. Oh. Kwa kumswalia mtume warafaat lahu ashara darajati kisha Mwenyezi Mungu atamnyanyua daraja kumi kwa kumsalia mtume hadithi hii imepokelewa katika vitabu vingi sitakuvitaja ambavyo ni vya waislamu kwa ujumla wakati fulani inasemekana mtume katika mimbari yake ambayo ilikuwa ina, ina stepu tatu alipanda ile stepu ya kwanza akasema amin kisha akapanda ya pili akasema amin kisha akapanda ya tatu akasema amin. Kisha masahaba wakamuuliza kwamba kwa nini leo hii bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ulipopanda wewe katika mimbari yako ulitamka maneno hayo amin, amin, amin? Bwana Mtume akawajibu kwa kusema, nilipopanda ile step ya kwanza nilimsikia Jibrili akisema maneno, nikasema amin. Ya pili vilevile akasema maneno, nikasema amin. Ya tatu vilevile akasema maneno, nikasema, ile ya tatu maneno aliyoyasema ni raghima anfumriin, adhalilike mtu. Mtu gani? Na neno raghima katika lugha ya Kiarabu ni kule kutia pua yako katika udongo, kwa sababu udongo unaitwa arruhan. Kwa hivyo, raghima anfumriin ni maneno yanayotamkwa na Waarabu kuashiria udhalili, kama mtu atainamishwa mpaka pua yake ikagusa udongo, kadhalilishwa sana aliwaeleza kwamba nilipokuwa nikipanda daraja ya kwanza nilimsikia Jibrili akisema mtu atakayekuwa hai na wazazi wake wote wawili wako hai au mmoja katika wazazi wawili wako hai, kisha kupitia wazazi wake akaikosa pepo, mtu huyu adhalilike. Kisha nilipopanda daraja ya pili katika mimbari yangu nikamsikia Jibrili akisema, na adhalilike mtu ambaye atakutwa na mwezi mtukufu wa Ramadhani kisha asisamehewe madhambi. Nilipopanda ile daraja ya tatu nikamsikia Jibrili akisema adhalilike mtu ambaye nitatajwa mbele yake, kisha asiniswalie. Kwa hivyo, ikiwa Jibrili ndio mwenye kuomba dua, alafu Mtume ndio mwenye kusema amin, dua hiyo ni makubuli. Na kama ni makubuli, maana yake utadhalilika wewe, madhal utasikia Mtume katajwa, kisha hukumswalia, kisha hakuna dua ambayo ni makubuli yenye uhakika kama kumswalia Mtume, sababu ikiwa Mungu, inna llaha wa malaikatahu yusalluna ala nabii ya ayyuhalladhina amanu sallu, hiyo dua itakuwa ikubaliki? Kwamba Mungu na mtume wake wanamswalia Mtume, kisha nanyiye mnaamrishwa mswalieni, kisha mnapomswalia hiyo dua isiwe makubuli? Riwaya ni nyingi sana katika kumswalia Mtume. Katika riwaya ya Ubay ibni Kaab inayopokelewa kwa ndugu zetu ni kwamba Ubay alimuuliza Bwana Mtume, nifanye katika swala zangu nikufanyie wewe sehemu kiasi gani? Nusu? Mtume akamwambia ukifanya ni vizuri, lakini ukizidisha ni vizuri zaidi. Ubei akamuuliza Mtume, nikufanyie theluthi mbili? Mtume akamwambia ukifanya hivyo ni vizuri, lakini ukizidisha ni vizuri zaidi. Ubei bin Kabi akamuuliza Mtume, je, nifanye zote? Mtume akamwambia ukifanya hivyo basi Mwenyezi Mungu kupitia swala hiyo atakuondolea matatizo na atakuondolea dhiki katika maisha. Kwa hivyo maulama wanasema kwamba mtu akiwa na dhiki na akawa mahmumi akithirishe kumsalia mtume. Kuna dhiki ni mtu mahmumi, una kero, zina kukera, mswalie mtume mara kwa mara. Mwenyezi Mungu kupitia hadithi ya mtume atakuondolea dhiki hiyo. Kwa lugha nyingine, muwe waumini, hivi ndivyo ambavyo Leo ni Jumapili tarehe tatu funguo sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria, sawa na Oktoba kumi mwaka elfu mbili ishirini na moja miladia. Tarehe tatu Rabiul Awal, miaka elfu moja na mbili iliyopita alifariki dunia mshairi na mwandishi mashuhuri wa Kiarabu Abul Ala al Maari, na alizaliwa mwaka mia tatu sitini na tatu hijiria katika Siria ya sasa na baadaye akaelekea Baghdad kwa ajili ya kukamilisha ilmu ya juu. Licha ya kuwa kipofu tangu totoni, Abul Halla alitokea kuwa mshairi mashuhuri na hodari wa zama zake, na miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Risalatul Ghufran na Alamali. <tune> miaka 290 iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa huko katika mji wa Nice, Ufaransa, Henry Cavendish, mwanafalsafa na tabibu wa Kiingereza. Cavendish alikuwa mwalimu wa masomo ya fizikia na kemia. Henry Cavendish alikuwa mtu wa kwanza aliyethibitisha kuwa gesi ya hidrojeni ni nyepesi zaidi kuliko hewa ya kawaida na alianga dunia mwaka 1810. Tarehe 1 Oktoba, miaka 140 iliyopita kuliundwa muungano wa nchi tatu za Austria, Ujerumani na Italia. Kabla ya Italia kujiunga na muungano huo, awali kulikuwa na muungano wa mihimili miwili, miwili e, kati ya Austria na Ujerumani. Moja ya vipengee vya muungano huo kilikuwa ni kusaidiana nchi wanachama pindi mmoja wao atakaposhambuliwa. Muungano huo ulikuwa ukiongozwa na uliongezewa muda kila baada ya miaka mitano. Katika siku kama ya leo miaka mia na tisa iliyopita mfumo wa jamhuri e, nchini China ulichukua hatamu baada ya kuangushwa mfumo wa kifalme. Katika kipindi cha kati ya mwaka 1907 na 1911, uh, kulitokea uasi mara tano nchini China dhidi ya familia ya kifalme ya Manchu. Uasi huo chimbuko lake kwa namna moja au nyingine lilikuwa ni fikra za kimapinduzi za San Yat-sen wana mapambano mashuhuri wa China. Hata hivyo, uasi watano ambao ulianza tarehe 9 Oktoba mwaka 1911 ulipelekea kutokea ukandamizaji mkubwa, kutio mbaroni watu na mamia wengine kunyongwa, hali ambayo ililipua ghadhabu na hasira za wananchi. Na siku kama ya leo miaka 51 iliyopita, nchi ya Fiji ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na siku kama hii husherehekewa nchini humo ikijulikana kama siku ya taifa Fiji. ilikuwa koloni rasmi la Uingereza tangu mwaka 1874, na Uingereza iliendelea kuikoloni nchi hiyo uh, ambayo ukoloni huo uliendelea kwa zaidi ya miaka 90. Mwaka 1965 katiba mpya ilianza kutekelezwa huko Fiji, ambapo sheria zilibuniwa kwa ajili ya kupigania mamlaka ya uh, kujitawala nchi hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji wa hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tukiwa tunakaribia mwishoni mwa matangazo haya ya usiku Kabla kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Bwana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, ametuletea maoni yake usiku huu ambayo yanaonekana kulenga Watanzania wenyewe. Maoni yake ni haya, Watanzania wawe wazalendo na nchi yao, waheshimu viongozi wao, na viongozi waache tabia ya kuwakandamiza wananchi wao na tamaa na roho mbaya ya ubinafsi, ukabila na uchu wa madaraka, na kuacha ombaomba omba kwa nchi za Magharibi, badala yake wajikite katika uzalishaji wa ndani na kutafuta wawekezaji kwa wingi. Maoni yake hayo na nasaha zake hizo, msikilizaji wetu Yahya Ali huwa Tanga huko nchini Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mamilioni ya Wairaq leo Jumapili wameelekea kwenye masanduku ya kupigia kura kwa ajili ya kuchagua wawakilishi wao katika bunge la taifa la nchi hiyo. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limekosoa tena rekodi mbaya ya haki za binadamu nchini Saudi Arabia likisema kuwa serikali ya nchi hiyo inatumia mbinu ya kuwekeza katika michezo na kuwa mwenyeji wa matukio ya kimataifa kwa ajili ya kuficha rekodi yake mbaya katika uwanja huo. Waziri wa afya wa Kenya ametembelea kituo cha afya cha Hilali Nyekundu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Nairobi na kutoa shukrani kutokana na huduma za afya na matibabu zinazotolewa kwenye kituo hicho. Mutahi Kagwe amelishukuru shirika la Hilali Nyekundu la Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran kutokana na huduma za afya zinazotolewa na shirika hilo nchini Kenya na kusema huduma zinazotolewa na shirika hilo zinapaswa kupongezwa. Waziri Kagwe amesistizia udharura wa kudumishwa ushirikiano wa Kenya na Iran katika sekta ya huduma za tiba na afya. Serikali ya Libya imezitaka jumuiya za kimataifa kusaidia mpango wa kuwarejesha makwao wahajiri walioko nchini humo haraka iwezekanavyo na baba na mhandisi wa silaha za nyuklia wa Pakistan Abdul Qadir Khan ameaga dunia mapema leo Jumapili akiwa na umri wa miaka themanini na tano. Na hadi hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita hadi na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.