Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo ni amani mpaka alfajiri itokee okay. Raimassalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, ni mchana mwingine mwema na mtulivu tunapokutana hapa katika matangazo ya redio Teheranidhaya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Jumapili ya Oktoba 1 mwafaka na tarehe tatu Rabiu Lawal wa44 hijria wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo mchana huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tuna kipindi cha kuharifisha wanazuoni wakubwa wakishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Kadhalika, tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza vilevile kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju yes. W kumbuka, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus 989035065487 navuta pumzi, kisha narejea na, na taarifa ya habari za dunia megonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Iran yasema tutaendelea kuiunga mkono kambi ya mukawama Lebanon. Mamilioni ya watanzania wanasumbuliwa na matatizo ya akili. Na jeshi la Siria latungua makombora ya utawala haramu wa Israel pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na habari ya afya. Tanzania inakadiriwa kuwa na watu milioni saba wenye matatizo yanayohusiana na afya akili. Hayo yamebainika wakati huu ambapo nchi hiyo ya Afrika Mashariki imejiunga na nchi zingine duniani hii leo kuadhimisha siku ya afya akili. Mambo mbalimbali yametajwa kusababisha matatizo ya afya akili nchini humo, huku mji mkuu Dar es Salaam wakitajwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya wenye matatizo hayo. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi, miongozo au miongoni mwa sababu zilizotajwa kuchochea tatizo hilo ni msongo wa mawazo, ugumu wa maisha na uchu wa kuwa na maisha bora. Akizungumza kwa niaba ya mkurugenzi wa magonjwa yasiyoambukiza Dr. Shadrack Makube amesema sababu ya Dar es Salaam kuwa na wagonjwa wengi ni kutokana na wingi wa watu katika jiji hilo ambalo lina mkusanyiko kutoka mikoa mbalimbali. Kadhalika, mazingira na harakati za kutafuta maisha kwa wakazi wa jiji hilo zimetajwa kuwa kichocheo cha watu wengi kujikuta kwenye matatizo hayo ya kiafya. Takwimu za shirika la afya duniani, WHO, zinaonyesha kuwa kufikia mwaka elfu mbili na ishirini, watu bilioni moja waliokuwa wanaishi na magonjwa ya akili na kwamba walio katika hatari zaidi ni wenye umri kuanzia miaka kumi na mitano hadi thelathini na tisa. Mkurugenzi wa hospitali ya magonjwa ya afya ya akili ya Mirembe mkoani Dodoma, Dr Paul Lawala amesema ugonjwa wa afya ya akili ni tatizo kubwa duniani, kwani takwimu zinaonyesha watu milioni mia tatu duniani wanakabiliwa na tatizo la afya ya akili, ambapo wanahitaji msaada wa kisaikolojia na waliofikia viwango vya juu wanahitaji matibabu. Hivi karibuni pia WHO ilitahadharisha juu ya ongezeko la watu wanaokumbwa na matatizo ya kisaikolojia barani Afrika kutokana na athari hasi za janga la Korona. Mbali na hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu itaendelea kuunga mkono mrengo wa mukawama na mapambano nchini Lebanon mkabala wa vitisho na chokochoko choko tarajiwa za utawala wa kizayuni. Hossein Amir Abdullahian alisema hayo jana jioni katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Al Manar ya Lebanon na kuongeza kuwa Iran itaendelea kuliunga mkono na kulisaidia taifa la Lebanon kwa hali na mali, huku akiwapongeza wananchi wa Lebanon kwa kuundwa serikali mpya nchini humo. Amir Abdullahian amesema Iran inaochukulia kwa uzito mkubwa uhuru na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo ya Kiarabu. Ameeleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuliunga mkono na kulisaidia taifa la Lebanon ambalo linakabiliwa na mgogoro wa kiuchumi uliotokana na vikwazo visivyo vya kiadilifu vya Marekani. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran ameashiria ziara yake ya hivi karibuni nchini Lebanon anayosema imeonyesha uhusiano uliokita mizizi baina ya Tehran na Beirut na kubainisha kwamba Jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuunga mkono wananchi jeshi na kambi ya mukawama katika nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje ya Iran amegusia pia kuhusu mazungumzo yake ya kufana na katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon Sayid Hasan Nasrullah na kubainisha kwamba kiongozi huyo ni shahsia mkubwa wa kisiasa Mashariki ya Kati na daima jamhuri ya kiislamu inastafidi na mitazamo yake pevu juu ya maswala ya kieneo. Akiwa mjini Beirut, Amir Abdullahian alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi waandamizi wa nchi hiyo akiwamo Rais Michel Aun, spika wa bunge Nabih Beri, waziri mkuu Najib Mikati na waziri wa mambo ya nje Abdallah bu Habiba juu ya maswala ya pande mbili na ya kieneo. Tugeukie zimwi la ugaidi na maswala ya usalama huko magharibi mwa Afrika. Watu wasiopungua ishirini wameuawa katika shambulio la wabeba silaha huko kaskazini mwa Nigeria, kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu la Uturuki. Watu wenye silaha jana Jumamosi walishambulia soko moja katika eneo la Sabon Birni kwenye jimbo la Sokoto na kuwa watu ishirini. Aidha, aidha watu wengine zaidi ya thelathini na watano wamejeruhiwa katika shambulio hilo la watu wasiojulikana. Haya yanajiri siku moja baada ya watu kumi na mmoja akiwemo imamu kuuawa na genge la wabeba silaha la Yan Sakai lililoshambulia soko katika kijiji cha Mamande katika eneo la Gwadabawa Jumanne iliyopita. Pia majambazi wasiopungua mia moja waliokuwa kwenye pikipiki walizingira kijiji cha Korian Madaro katika jimbo la Zamfara na kuua watu 14. Wizi hao waliiba fedha na simu za raia siku chache zilizopita. Pia watu 29 waliuawa katika mashambulio ya watu wenye silaha kwenye maeneo ya kaskazini mashariki na kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kutoka magharibi mwa Afrika tuelekea kaskazini mwa bara hilo. Aliyekuwa rais wa Tunisia amewataka wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu kushiriki kwa wingi katika maandamano yanayotazamiwa kufanyika leo Jumapili dhidi ya rais wa sasa wa nchi hiyo Kais Said anayemtuhumu kuwa amehudhi madaraka na mamlaka yote ya nchi. Mansuf Marzuki ametoa mwito huo katika kanda fupi ya video iliyotumwa kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Facebook, ambapo amesema nawasa watunisia wote kuandamana Jumapili kwa ajili ya kulinda katiba, demokrasia, uhuru na mamlaka ya kitaifa ya kujitawala. Marzuki amewataka wananchi wa Tunisia washiriki kwa wingi kwenye maandamano ya leo, pasina kujali mirengo yao ya kisiasa, akisisitiza kuwa hajawahi kuiona Tunisia maishani mwake kama ilivyo hivi sasa, na kwamba umewadia wakati wa kuchukua hatua. Haya yanajiri wiki moja baada ya watu zaidi ya elfu tano kushiriki maandamano ya kumwunga mkono rais Kais Saied nchi hiyo anayetuhumiwa na upinzani kuhudhi madaraka yote ya utendaji nchi hiyo. Tarehe 26 Julai, rais huyo alimuuzulu waziri mkuu hishem Meshishi na kulisimamisha pia bunge la nchi hiyo. Sambamba na hatua hiyo, aliondolea wabunge kinga ya kisheria. Wanasiasa nchini Tunisia wamezitaja hatua za karibuni za rais Kais Saied kuwa ni kuhudhi madaraka ya nchi, na wakati huo huo wametahadharisha juu ya uwezekano wa tunisia kurejea katika zama za kudikteta. Na mfumo wa ngao ya makombora wa Siria umefanikiwa kutungua aghalabu ya makombora Israel, ya Israel yaliyokuwa yamevurumishwa kuelekea kwenye mkoa wa Homs katikati mwa nchi hiyo ya Kiarabu. Vadim Kulit, naibu mkuu wa kituo cha maridhiano cha Rasia kwa ajili ya Siria, ametoa taarifa hiyo na kuongeza kuwa mfumo wa makombora ya angani wa Pansir ulitumiwa na jeshi la Siria katika kutungua makombora manane kati ya kumi na mawili yaliyovurumishwa na wazayuni siku ya Ijumaa. Ameongeza kuwa ghalabu ya makombora hayo yaliyovurumishwa na jeshi la utawala haramu wa Israel yalitunguliwa yakiwa angani, na hivyo hayakuweza kupiga shabaha. Hata hivyo, Kulit amesema shambulio hilo la kichokozi la Israel limepelekea kujeruhiwa wanajeshi sita wa Siria mbali na kulisababisha hasara kidogo jeshi la nchi hiyo ya Kiarabu. Mapema mwezi uliopita, ndege nne za kivita za jeshi la anga la Israel aina ya f15 zilivurumisha makombora 24 yaliyolenga jamhuri ya kiarabu ya Siria kutoka anga ya Lebanon, lakini mfumo wa ulinzi wa anga wa jeshi la Siria ulitungua 21 kati yao. Mara kwa mara, Siria imekuwa ikilani mashambulio ya utawala wa Israel katika ardhi yake, ikisema vitendo hivyo vya uchokozi vya Tel Aviv havitaathiri azma ya nchi hiyo ya Kiarabu katika vita dhidi ya ugaidi. Na huu ndo mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao wa sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho hujuma ya kigaidi ya Kunduz na majukumu ya kundi la Taliban huko Afghanistan. Waislamu wasiopungua mia moja wameuawa katika shambulizi la kigaidi lililolenga waumini waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ya Ijumaa wiki hii katika mji wa Kunduz nchini Afghanistan, na wengine karibu mia mbili walijeruhiwa. Shambulizi hilo limelenga msikiti wa Waislamu wa madhehebu ya Shia katika eneo la Khan Abad, na tayari kundi la Daesh la ISLK limetangaza kuwa ndilo lililohusika na hujuma hiyo. Shambulizi hilo limefanyika baada ya kundi la Taliban kudai kwamba kundi la Daesh si tishio kubwa kwa Taliban na kwamba litaangamizwa hivi karibuni nchini Afghanistan. Tawi la kundi la Daesh la ISLK limezidisha hujuma na mashambulizi dhidi wa ya Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Afghanistan katika wiki za karibuni. Shambulizi hilo linatajwa kuwa baya zaidi nchini Afghanistan tangu kundi la Taliban liliposhika tena madaraka ya nchi hiyo mwezi Agosti mwaka huu. Taasisi na makundi mbalimbali mbali za kikanda na kimataifa yamelaani vikali hujuma hiyo ya kigaidi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani vikali shambulizi la kigaidi lililolenga msikiti wa waislamu wa, wa madhehebu ya Shia katika mkoa wa Kunduz nchini Afghanistan. Guterres pia ametuma salamu za rambirambi kwa familia za wahanga wa hujuma hiyo ya kigaidi na kuwatakia shifaa watu waliojeruhiwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia amelaani vikali hujuma hiyo na kusema jamhuri ya Kiislamu inalaani ugaidi katika sura zake zote na magaidi wote. Japokuwa kundi hilo la kigaidi si tishio kwa Taliban, lakini linahesabiwa kuwa hatari na tishio kubwa kwa watu wa Afghanistan, hususan wafuasi wa madhehebu na kaumu za walio wachache. Kundi hilo linafanya harakati zake kwa shabaha ya kuibua na kuchochea vita na mapigano ya kimadhehebu na kikaumu. Maulawi Naimul Haq Haqani ambaye ni mtaalamu wa masuala ya Afghanistan anasema kundi la kigaidi la Daesh ni mtoto wa kigeni ambaye anaendesha shughuli zake nchini Afghanistan kwa shabaha ya kuzusha matatizo kwa wananchi. Kundi hili linatumiwa kwa ajili ya kuibua migawanyiko na fitna baina ya Waafghani. Wachambuzi wa mambo wanasema kwa kutilia maanani kuwa baadhi ya wanachama wa Taliban wanapinga sera za kufanya suluhu na mapatano na Marekani, yumkini kwamba swala hilo ni miongoni mwa sababu za hujuma na machafuko yanayojiri sasa huko Afghanistan. Kwa msingi huo, kundi la Taliban linawajihiana na hali ngumu sana kwa ajili ya kudhamini usalama na amani ya watu wa Afghanistan. Ukiwa katika mkoa wa Kigoma nchini Tanzania, mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia kasima wimbi 99.7, Redio Maarifa, na Singida ni 99.1. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili, mashuhuri zaidi kwa jina la Muqaddas Ardabili au Muhaqiq Ardabili. Tulisema kuwa mwanazuoni huyo ni mmoja wa maulamaa wakubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa kishia katika karne ya kumi hijiria. Sehemu ya 29 ya mfululizo huu juma hili itaendelea na maudhui hii, karibuni. Mukadasi Ardabili kutokana na kujipamba kwake na takwa na ukarimu mwingi ulioonekana na watu kwake, aliondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Mukaddas. Inanukuliwa kwamba alimu huyu mkubwa wa Kishia katika kipindi chote cha miaka 40, sio tu kwamba hakutenda dhambi, bali hakufanya hata jambo ambalo ni makuruhu. Yani, lisilopendeza. Siku moja bwana mmoja alimng'ang'ania Mukaddasi a Ardabili na kumuuliza , eh, hivi ni kweli wewe hutendi dhambi? Katika kujibu swali hilo alimu huyu alisema, kwani wewe unakula najisi? Au hata uko tayari kukaa na kuitazama? Mtazamo wetu kuhusiana na dhambi uko namna hii. Wanazuoni na wasomi wengi wakubwa wa dini wanashuhudia kwamba Muqaddas ya Ardabili alikuwa amefikia daraja ya juu mno ya uchaji Mungu, ibada na kuipa mgongo dunia na hakuwa na mithili katika zama zake. Katika zama zake ya alimu huyo alikuwa ndiye mcha Mungu zaidi, mwenye kumwabudu zaidi Mwenyezi Mungu na mwenye kumwogopa zaidi Allah subhanahu wataala Kiasi kwamba watu wa kawaida walikuwa wakimpigia mfano wa takwa na utukufu. Kadasa arda bili, mbali na kuwa dhihirisho la utakasifu na utukufu, hakuwa mfano na kigezo cha watu wa kawaida tu, bali hata kwa maulamaa wa dini. Katika tabia njema na ukarimu, kuna nukuu na simulizi nyingi zinazoelezewa kuhusiana na tawadhu, unyenyekevu, subira ukarimu moyo wa kutoa na kuwa mtu wa watu, kuhusiana na Mukadasi Ardabili, ambapo kusikiliza simulizi hizo kunaweza kumsaidia mtu kutambua vilele vya utu na ubinadamu. Inasimuliwa kwamba alimu na mwanazuoni huyo alipokuwa akiletewa zawadi, ziwe ni zenye thamani ndogo au kubwa, alikuwa akizipokea zote. Wakati mwingine alikuwa akiletewa vitambaa vya ghali na vyenye thamani kubwa ambavyo vilikuwa na thamani ya dhahabu. Na shekhe alikuwa na mazoea ya kujifunga kitambaa kama kilemba na kisha kutoka nje. Anapokuwa njiani, na alipokuwa akimwona masikini au fakiri, alikuwa akitenganisha sehemu ya kilemba na kumpatia masikini au fakiri yule, kiasi kwamba mpaka anarejea nyumbani hakuwa na kitu kichwani isipokuwa sehemu ndogo tu ya kufunika kichwa chake. Kusamehe na ukarimu ni sifa alizojipamba nazo Muqaddas Ardabili, kiasi kwamba watu walikuwa wakimfananisha na Hatem Tai aliyekuwa mashuhuri kwa ukarimu. Katika kipindi cha ukame Mukadasi Ardabili alikuwa akitoa kila alichokuwa nacho ndani ya nyumba na kukigawa baina masikini, na alikuwa akibakisha kwa ajili ya familia yake kiwango cha sawa na hisa masikini wake. Siku moja, mke wake alimlalamikia na kuonyesha wasiwasi wa kubakia watoto na njaa. Mukadasi Ardabili alitoka ndani ya nyumba na kwenda nje bila kumjibu mkewe. Alipotoka nyumbani, alielekea katika msikiti wa Alkufa kwa ajili ya ibada ya itikafu. Zikapita siku mbili tangu alimu huyo aondoke nyumbani kwake, ambapo bwana mmoja ambaye hakuna aliyekuwa akimjua alikwenda nyumbani kwa Mukadas Ardabili akiwa na ngano nyingi pamoja na unga mzuri na kuiambia familia ya Shekhe kwamba vitu hivi nimepatiwa na Shekhe nikuleteni kwani yeye yuko katika ibada itikafu. Baada ya Mukadas Ardabili kurejea nyumbani, mkewe alionyesha kuridhishwa mno na ule unga wa ngano mzuri. Mukadas Ardabili ambaye hakuwa na hili wala lile wala habari ya vitu hivyo na wala hakuvituma yeye, alifahamu kwamba hiyo ilikuwa ni atia na zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, hivyo akanyanyua mikono na kumshukuru Allah subhanahu wa taala. Tawadhi na unyenyekevu ni sifa nyingine ambayo alijipamba nayo mukadas ya ardebili na alitambulika pia kwa sifa hiyo. Inasimuliwa kwamba siku moja msafara ulikuwa ukipita katika mji wa Najaf na ulikuwa na nia kupumzika katika mji huo mtakatifu. Mmoja wa watu wa msafara huo aliyekuwa amechoka huku akiwa ametapaka vumbi alimwona Mukadasi Ardabili. Hata hivyo hakumtambua. Bwana yule alimtaka Mukadasi Ardabili amfulie nguo zake zile zilizokuwa zimejaa vumbi na kwamba angemlipa ujira kwa kazi hiyo. Alimu huyo alikubali na akachukua nguo zile na kuanza kuzifua. Akiwa anaendelea na kazi yake, mtu mmoja alimtambua shekhe na akamlaumu mno bwana yule aliyempatia nguo shekhe ili azifue Bwana yule akiwa ametayari na uso ukiwa umejaa soni na aibu, alimtakaradhi Mukadasi Ardabili. Hata hivyo, alimu huyo akiwa mtulivu na mpole, hali ya kuwa na tabasamu, alisema haki ya muumini kwa ndugu yake muumini ni zaidi ya kumfulia nguo. Kwa nini unanitaka radhi? Katika kipindi chote cha umri na uwezo wake mwanazuoni huyo alifanya huduma kubwa, tena kwa ikhlasi kwa maktaba ya Ahlulbeiti alaihim ssalam, na ni miongoni mwa watu wachache waliopata fursa kukutana na kuzungumza na imamu wazama Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Mmoja wa wanafunzi wa Muqadas Ardabili aliyejulikana kwa jina la Mir Faidhullah Tafrashi anasimulia kwamba usiku mmoja, baada ya kumaliza kujisomea, nilikuwa nimekaa chumbani kwangu. Chumba changu kilikuwa kimeelekea haram ya Amiru Lmuminin Ali bin Abi Talibi alaihi ssalam, mjini Najaf. Ukiwa ni usiku wa manane, mara nikamwona mtu anaelekea upande wa haram. Nilidhani huenda akawa mwizi, hivyo nikaamua kumfuatilia taratibu. Baadaye nikafahamu kwamba ni mwalimu wangu Mukadasi Ardabili. Alipokaribia kaburi tukufu, milango na kufuli zikafunguka. Nikaingiwa na udadisi zaidi, hivyo nikaendelea kumfuatilia taratibu. Shekhe akaja na kusimama mbele ya kaburi tukufu na nikawa nasikia anazungumza na mtu kisha akatoka na kuelekea katika mji wa Alkufa. Nikaamua kumfuata ndani ya msikiti wa Alkufa, jirani na mehrab. Alizungumza kwa muda mrefu na mtu ambaye sikuwa nikimfahamu, na kisha akarejea. Hapo ndipo shekhe alipofahamu kwamba namfuata. Nikamtaka anieleze kilichojiri na kwamba alikuwa akizungumza na nani. Hata hivyo, shekhe alikataa kata katakata binafsi niliendelea kumng'ang'ania na kumtafadhalisha anieleze. Hatimaye akasalimu amri, lakini akataka ahadi kutoka kwangu kwamba atanieleza kwa sharti kuwa nisimsimulie mtu yoyote katika kipindi cha uhai wake. Nikamwahidi kufanya hivyo. Muqadasi Ardabil anasema kulikuwa na masala ya kidini ambayo ilinishinda, hivyo nikaenda kwa Amirulmuminin ili nikamuulize hata hivyo, Amirulmuminin akaniambia kwamba leo imamu wazama atakuwa katika msikiti wa Alkufa, hivyo nenda huko na ukamuulize swali lako. Hivyo nikaenda na kumuuliza masala iliyokuwa ikinisumbua, na yeye akanipatia jibu lake. Yule mtu uliyomwona ninazungumza naye katika mehrabu ya msikiti wa Alkufa ni imamu wazama, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu Sharif. Ndiyo, katika ulimwengu huu huu uliojaa giza kuna shakhsia wakubwa ambao kupitia takwa na uchaji Mungu wao wanafikia chanzo cha nuru na kupata saada hapa duniani na akhira. Hatimaye, alim na msomi huyo aliaga dunia mwezi Rajab mwaka 993 a hijiria, na kuzikwa katika haram ya Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam mjini Najafu, huko Iraq. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Magazeti ya Kenya ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Sunday Standard ina kichwa kisemacho, kugombea au kutogombea, tarehe ya raila ya kufanya maamuzi mazito. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limesheheni habari nyingine za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Baadhi yazo zina vichwa visemavyo, mlima Kenya wazongwa na kitandawili cha Raila na vinara wa oka Mlima Kenya ni ngome yangu, Ruto awaambia mahasimu wake katika uchaguzi 2022, na usajili wa wapiga kura waendelea kwa mwendo wa kinyonga. Magazeti dada ya Nation na Taifa Leo pia ametanguliza mbele habari hizo za kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Sunday Nation limeipa habari hiyo anwani isemayo, Ruto amwambia Raila mie ndiyo njia pekee ya kuelekea mlimani. Mbali na habari za kisiasa, pia limeandika vita nchini Somalia miaka kumi baadaye. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Jumapili umepambwa kwa picha inayomwonyesha kinara wa chama cha na Kenya, Martha Karua. Picha hiyo imeambatana na anwani inayohoji atakubali mistari ya Raila? Katika moja ya dondoo za habari hiyo limeandika yaibuka kuna juhudi serikalini ya kumshawishi Karua kwa mgombea mwenza wa kiongozi wa ODM. Linafafanua zaidi kwa kuandika, tiketi ya Raila na Karua ina nguvu nyingi kuliko ya viongozi wengine wanaotajwa, kama waliona uwezo kuwa wagombea wenza wa Odinga. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: Uhuru wazawidi wa ndani wa Moi na Raila kwa vyeo; Mudavadi na Kalonzo wazozana; Raila atembea njia telezi kwa kutetea makosa ya Uhuruto na meli za China za poteza leseni za kuvua Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na habari nyingine, limeandika maafisa wa jeshi la upinzani nchini Kenya KDF, watashirikiana katika mipango ya kukabiliana na makali ya ukame kwa kuchimba visima na kusafirisha maji katika kaunti zilizoathirika na janga hilo. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kiafya kwamba da inaongoza kwa wagonjwa wa akili toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetanguliza mbele habari ya ACT Wazalendo kuibwaga CCM huko Konde. Linaandika Muhamed Saidi Isa wa chama cha ACT Wazalendo ametangazwa mshindi katika uchaguzi mdogo wa jimbo la Konde kwa kupata kura zaidi ya elfu mbili mia tatu. Isa amefuatiwa na mgombea wa CCM Mbaraka Mor Habib aliyepata kura karibu mia nane. Habari nyingine iliyopewa uzito na Mwananchi inasema serikali yasitisha ada ya maegesho kielektroniki. Habari hii inaonekana pia katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo Jumapili chini ya anwani semayo umi asitisha uh, malipo ya maegesho kielektroniki. Hata hivyo habari kuu katika gazeti hilo la serikali ina kichwa kisemacho bodi ya utalii Afrika ya mtunza Samia pia limeendeka Ndugai ya mvua a pole polepole, wenyekiti mabadiliko, kamati za Bunge, mageuzi ni muhimu sekta ya posta, asema Mpango na abambwa akiwa na dawa za kulevya akijifanya anasafirisha vitabu. Habari hii ya vita dhidi ya mihadarati imetangulizwa mbele na gazeti la Nipasha kwa anwani inayosema watumia vitabu kusafirisha unga, toban, unga wa mihadarati si unga wa sima huu. Macho na masikio Dodoma leo, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na jamvi la habari, ambalo linafafanua kwa kuandika, Rais Samia kuzindua kampeni ya maendeleo kwa ustawi wa taifa na mapambano ya UVIKO 19. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor limeipa umuhimu wa kwanza habari yenye kichwa kilichobeba maneno, Kabaka aituhumu serikali na wageni kwa wizi wa mali za wananchi baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo: Akorino au Lawelo, nani aliyepandisha juu bendera ya uhuru ya Uganda, Uganda miaka 59 iliyopita; na sasa, Uganda yaadhimisha sherehe nyingine za uhuru bila mbwembwe kutokana na Covid na kieneo, watu 100 wameaga dunia au kutoweka baada ya mtumbwi kuzama Kongo DR. ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako humu kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp. Asante sana pia Rajab Omar Mbabwa ukiwa Ujiji, Kigoma, Tanzania, naona alikuwa anajaribu kutupigia, haya tuandikie tu ujumbe mfupi na inshallah ujumbe wako utatufikia. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania, anasema baada ya salamu, ukimya wa UN kutumika kisiasa vibaya na nchi za magharibi. Anasema haki za binadamu kupandikizwa maovu na wa magharibi. Anasema ndio mukawama ni muhimu sana kukabiliana na maovu hayo. Sherali huyo akiwa Da. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa Tabora Tanzania, yanatushukuru kwa habari. Asante sana pia Yahya Ali ukiwa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, anasema Watanzania wawe wazalendo na nchi yao, waheshimu viongozi wao, na viongozi waache tabia ya kuwakandamiza wananchi wao, na tamaa, roho mbaya, ubinafsi, ukabila na uchu wa madaraka, na kuacha omba omba kwa nchi za Magharibi. Badala yake wajikite katika uzalishaji wa ndani na kutafuta wawekezaji kwa wingi. Maoni mazito hayo kutoka kwake Yahya. Kwa maoni hayo anaielekeza kwa wananchi na vilevile vile viongozi wa Tanzania Afrika, wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na mvutano kati ya Kenya na Somalia kuhusu mpaka wenye utata wa baharini waingia katika marhala mpya, maambukizi ya korona yapungua barani Afrika, na Msumbiji yapata mafanikio makubwa katika vita dhidi ya ugaidi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Afrika Mashariki. Kenya imesema inapinga mamlaka rasmi ya utoaji maamuzi ya mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ, kabla ya kutoa uamuzi wiki ijayo kuhusu mzozo wa muda mrefu wa eneo la bahari kati yake na Somalia. Nchi hizo mbili jirani zimekuwa zikizozana kwa miaka kadhaa sasa kuhusu eneo lililo katika ukanda wa bahari ya Hindi, ambalo inaaminika kuwa lina akiba ya mafuta na gesi. Wizara ya mambo ya nje ya Kenya imeeleza Ijumaa hii kuwa nchi hiyo imeungana na nchi nyingine nyingi wanachama wa Umoja wa Mataifa katika kutoitambua mamlaka rasmi ya ICJ, mbali na kujitoa katika kesi inayoendelea hivi sasa. Katibu katika wizara hiyo balozi Macharia Kamau. Amesema Kenya iko tayari kutetea mamlaka yake ya kujitawala na kulinda mipaka yake. Kenya reiterated this position when Somalia filed the case at the International Court of Justice. Surprisingly, the court assumed jurisdiction where it had none by effectively ignoring Kenya's 1965 reservation that excluded disputes such as the present one. Mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ inatazamia kutoa wa uamuzi wake wa mwisho kuhusu kesi ya mzozo wa eneo la ukanda wa baharini baina ya Kenya na Somalia Jumanne ijayo. Wizara ya mambo ya nje ya Kenya imesema kuwa uamuzi utakaotolewa na ICJ wiki ijayo utakuwa kilele cha mchakato ambao haukuwa sawa wa mahakama hiyo ambao Kenya imekuwa ikiutilia shaka na kuamua kujitoa. Abdulrazak Gurnah, mwandishi nguli wa riwaya mzawa wa Zanzibar nchini Tanzania, ametangazwa kuwa mshindi wa tuzo ya fasihi ya Nobel kutokana na utunzi wake juu ya ukoloni mambo leo na maswala ya wakimbizi. Gurnah ambaye alizaliwa na kukuliwa visiwani Zanzibar lakini akakimbilia Uingereza kama mkimbizi mwishoni mwa miaka ya elfu moja mia tisa sitini ameandika riwaya kumi ingawaje baadhi ya kazi zake zimekuwa zikikosolewa. Hadi kustaafu kwake hivi karibuni, Gurna alikuwa profesa wa fasihi ya Kiingereza katika chuo kikuu cha Kent kilichopo huko Canterbury, akijikita zaidi kwa waandishi wenzake nguli kama Wole Soyinka wa Nigeria na Ngugi wa Thiong'o wa Kenya. Mkuu wa kamati ya Nobel ya chuo cha Sweden, Anders Olson, alisema tafakuri ya Gurna juu ya shida za wakimbizi ilikuwa mada tu ila maandishi yake yanavutia sana hivi sasa kwa watu wengi Ulaya na ulimwenguni kote. Gurnah ambaye ni mwafrika wa kwanza mweusi kushinda tuzo hiyo tokea mwaka 1986 hakuwahi kuwaza kushinda tuzo hiyo kubwa ya kifahari. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan ameongoza wananchi wa Tanzania, Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa jumla kumnyooshea mkono wa tahania nguli huyo wafasihi wadau wafasihi katika kanda ya Afrika Mashariki wamesema ushindi huo si wa Gurna pekee bali ni wa Watanzania na Waafrika wote kwa jumla. Uh, jambo hili linaijengea lina sifa nchi na linawafanya wasomi wafasihi wa, wa Zanzibar kuwa na ari na ham na raghba ya, ku, ya kujifunza, ya kujifunza lugha ya Kiswahili. Uh, jambo hili linaendeleza historia ya, ya, ya Zanzibar katika upande wa fasihi kwa sababu hata waandishi magwiji wa Zanzibar walishawahi kushinda tuzo nyingi za, za fasihi. Pamoja na kwamba nimepokea vizuri na nimefurahi, nimefarijika, lakini wito kwa vijana wote ambao wanaendelea kujifunza hasa masomo haya ya fasihi, wayape uzito na wayape umuhimu na wafanye vizuri, kwa sababu na wao iko siku watakuwa ni mabalozi kwa ajili ya kututangaza sisi kama kizazi cha Waswahili, kama kizazi cha Waafrika, kizazi cha watu wa pwani katika mashindano mengine ya tuzo nyingine za fasihi. Tuzo ya Nobel ya fasihi ndiyo nishani yenye thamani zaidi duniani katika fani ya fasihi. Mbali na tuzo ya ushindi, ya ushindi anayopewa mhusika zawadi ya fedha taslimu takriban dola milioni moja nukta moja, hutolewa. Gurna ni mshindi wa tano kutoka Afrika wa tuzo hiyo. Hivyo wanaungana na wenzake waliomtanguliwa wa akiwamo Albert Camus na Wole Soyinka. Kwingineko, kiongozi wa Waislamu wa Nigeria amesisitiza kuwa vita vya kiitikadi vya maadui wa Uislamu dhidi ya Waislamu vimegonga mwamba. Sheikh Ibrahim Zakzaki Alisema hayo alipohutubia kongamano la mujahidina waliogenini na akasema mukawama duniani kote na haswa katika nchi za kiislamu umeonyesha kuwa vita vya kiitikadi dhidi ya Uislamu havijafua dafu. Katika hotuba yake hiyo aliyotoa kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, Shekh Zakzaki amebainisha kuwa leo hii jihadi ya Imam Ridha alaihi ssalam imedhihiri na inawasaidia Waislamu katika vita vya kifikra vya kiitikadi na hata vya silaha. Aidha, kiongozi huyo wa Waislamu wa madhehebu wa ya Shia nchini Nigeria amesema maadui wa Waislamu wamezivamia wa ardhi nyingi za Waislamu, lakini leo hii adui yumo katika hali ya kurudi nyuma na kuondoka. Vilevile, Shekh Zakzaki zak amesema inapaswa tusherehekee mukawama waislamu. Na akafafanua kwa kusema, kutokana na mukawama wa waislamu, maadui wamo katika hali ya kujihami na kurudi nyuma. Kiongozi huyo wa waislamu akisha nchi Nigeria ameongeza kwa kusema, na hapa na nukuu: ninatuma salamu zangu za mshikamano na maamkizi kwa kila mukawama ulimwenguni na haswa wa Palestina, ya kwamba ushindi ni wetu na hivi karibuni msikiti wa Alaksa na Wapalestina watakombolewa, mwisho wa kunukuu. Kongamano la sita la kimataifa la kuwaenzi mujahidina walio ugenini likiwa na anwani ya taathira za mukawama kwa kudhoofika na kutimuliwa Marekani katika eneo limefanyika hapa mjini Teheran kuanzia Jumatano hii kwa kuhudhuriwa na maafisa wa vikosi vya ulinzi na wa serikali pamoja na wageni kutoka nje ya nchi. Huku hayo yakiharifiwa, mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umesema vikosi vya serikali ya Msumbiji vimefanikiwa kuwakomboa watoto waliosajiliwa kwa nguvu na kutumiwa vitani na genge la kigaidi la Alshabab huko kaskazini mwa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Msemaji wa UNICEF James Elder, bila kueleza idadi au hali ya watoto hao waliokolewa, amewaambia waandishi wa habari mjini Viena kwamba watoto wamekombolewa, wala hawajaachiwa na magaidi; wamekombolewa na vikosi vya serikali. Amesema shirika hilo la kushughulikia maslahi ya watoto la Umoja wa Mataifa linashirikiana na serikali ya Msumbiji kuwapa matibabu ya kimwili na kisaikolojia watoto hao na kuwasaidia kutangamana tena na jamii zao. huko hayo ya kijeri Rais Filipe Nyuso, Msumbiji, wiki hii ametoa mwito kwa magengi ya kigaidi kusalimu amri baada ya kinara wao kuuawa hivi karibuni kaskazini mwa nchi. Hivi karibuni magaidi 19 akiwemo kamanda wa ngazi ya juu wagenge la kigaidi la Ahlusunna Waljamaa au Al-Shabab waliuawa katika operesheni ya kiusalama iliyofanywa na wanajeshi wa kieneo huko kaskazini mwa Msumbiji. Na kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Afrika kwa kifupi Africa CDC kimesema bara la Afrika limeshuhudia kupungua kwa maambukizo ya ugonjwa wa COVID-19 katika kipindi cha wiki moja. Mkurugenzi wa Africa CDC John Nkesangong alisema hayo Alhamisi hii na kufafanua kuwa kesi 67,000 za ugonjwa wa COVID-19 zimenakiliwa katika nchi za Afrika kati ya Septemba 27 na, na Oktoba 3, huko kukiwa ni kupungua kwa asilimia 13 ikilinganishwa na wiki ya kabla. Amesema katika kipindi hicho cha juma moja vifo vya maradhi hayo vilivyo na kilio barani Afrika ni 250 ikimaanisha kuwa vimepungua pia kwa asilimia 5. Na habari hiyo ya kutia moyo kutoka Afrika CDC ndiyo inayotutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tatu Mfunguo Sita, Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria, sawa na Oktoba kumi mwaka elfu mbili ishirini na moja miladia. Tarehe tatu Rabiul Awal, miaka elfu moja na mbili iliyopita alifariki dunia mshairi na mwandishi mashuhuri wa Kiarabu Abulala Almaari na alizaliwa mwaka 393 hijiria katika Siria ya sasa na baadaye akaelekea Baghdad kwa ajili ya kukamilisha ilmu ya juu. Licha ya kuwa kipofu tangu totoni, Abul Alla alitokea kuwa mshairi mashuhuri na hodari wa zama zake, na miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Risalatul Ghufran na Al Amali. miaka 290 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko katika mji wa Nice Ufaransa, Henry Cavendish, mwanafalsafa na tabibu wa Kiingereza. Cavendish alikuwa mwalimu wa masomo ya fizikia na kemia. Henry Cavendish alikuwa mtu wa kwanza aliyethibitisha kuwa gesi ya hidrojeni ni nyepesi zaidi kuliko hewa ya kawaida, na aliaga dunia mwaka 1810. Tarehe 10 ya Oktoba miaka 140 iliyopita kuliundwa muungano wa nchi tatu za Austria, Ujerumani na Italia. Kabla ya Italia kujiunga na muungano huo, awali kulikuwa na muungano wa mihi, mihimili miwili e, kati ya Austria na Ujerumani. Moja ya vipengee vya muungano huo kilikuwa ni kusaidiana nchi wanachama pindi mmoja wao atakaposhambuliwa. Muungano huo ulikuwa ukiongozwa na uliongezewa muda kila baada ya miaka mitano. katika siku kama ya leo miaka mia na tisa iliyopita mfumo wa jamhuri e, nchini China ulichukua hatamu baada ya kuangushwa mfumo wa kifalme. Katika kipindi cha kati ya mwaka 1907 na 1911, uh, kulitokea uwasi mara tano nchini China dhidi ya familia ya kifalme ya Manchu. Uwasi huo chimbuko lake kwa namna moja au nyingine lilikuwa ni fikra za kimapinduzi za Sun Yat-sen wanamapambano mapambano mashuhuri wa China. Hata hivyo uasi watano ambao ulianza tarehe tisa Oktoba mwaka elfu tisa mia kumi na moja ulipelekea kutokea ukandamizaji mkubwa, kutiwa mbaroni watu na mamia wengine kunyongwa, hali ambayo ililipua ghadhabu na hasira za wananchi. Na siku kama ya leo miaka 51 iliyopita nchi ya Fiji ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza na siku kama hii usherehekewa nchini humo ikijulikana kama siku ya taifa. Fiji ilikuwa koloni rasmi la Uingereza tangu mwaka 1874, na Uingereza iliendelea kuikoloni nchi hiyo uh, ambayo ukoloni huo uliendelea kwa zaidi ya miaka 90. Mwaka 1965, katiba mpya ilianza kutekelezwa huko Fiji, ambapo sheria zilibuniwa kwa ajili ya kupigania mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, ni saa saba kasorobwa dhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi, mpenzi msikilizaji. Ni some hapa ujumbe wake. Yahya Hassan Muhammad almaarufu Shebe akiwa Mombasa, Kenya, anasema ewe Mwenyezimgu, twakuomba wanusuru wa Tanzania na janga hilo la ugonjwa wa akili, na tunaombea mupate nafuu, kwani mara nyingine maradhi kama haya husababishwa na uongozi mbaya ambao unaathiri hali ya kiuchumi ya raia wao na hatimaye kuwapelekea kuwa na maradhi ya msongo wa mawazo. Allah atamhifadhi kila mwenye dhiki duniani na akhera. Asante sana Yahya ukiwa hapo Mombasa, Kenya. Asante sana pia Idris Maliamungu ukiwa huko huko Mombasa, anasema shukran Redio Tehran. Asante sana pia Profesa Ali Magema anatushukuru pia kwa kumtumia habari. Tunakushukuru pia Abdallah Ali Makajura na Yahya Ali Watanga. Maoni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Tanzania inakadiriwa kuwa na watu milioni saba wenye matatizo yanayohusiana na afya ya akili. Hayo yamebainika wakati huu ambapo nchi ya Afrika Mashariki imejiunga na nchi zingine duniani hii leo kuadhimisha siku ya afya ya akili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu itaendelea kuunga mkono mrengo wa mukawama na mapambano nchini Lebanon, mkabala wa vitisho na chokochoko tarajiwa za utawala wa Kizayuni. Watu wasiopungua ishirini wameuawa katika shambulio la wabeba silaha huko kaskazini mwa Nigeria. Na mfumo wa ngao ya makombora wa Siria wamefanikiwa kutungua ghalabu ya makombora Israel yaliyokuwa yamevurumishwa kuelekea kwenye mkoa wa Homs katikati mwa nchi hiyo ya Kiarabu. Na hatimaye aliyekuwa rais wa Tunisia amewataka wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu kushiriki kwa wingi katika maandamano yanayotazamiwa kufanyika leo Jumapili dhidi ya rais wa sasa wa nchi hiyo, Kais Said, anayetuhumiwa kuhudhi madaraka. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, jina langu ni Hussein Hassan. Asante sana kwa muda wako, na tunakushukuru vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kutokana na ufinyu wa wakati, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa, insha allah, yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tunakutakia mchana mwema. Asante na kwa heri na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya swahili radio irib.ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.