Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabaha al kher, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya jumapili asubuhi ya, ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Oktoba 10 mwafaka na tarehe tatu Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi cha kuarifisha wanazuoni wakishia katika ulimwengu wa Kiislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza vilevile vile kupitia masafa FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni na hata mapendekezo yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita kumradhi, tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Kati ifotayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kesi mpya ya Ebola ya thibitishwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi mwaadhamu ataka Afghanistan iwaadhibu waliohusika na shambulio dhidi ya msikiti. Na khatibu wa Masjid ul Aksa asema kwa ruhusu Mayahudi kufanya ibada katika viwanja vya msikiti wa Al Aksa ni uamuzi hatari zaidi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ametoa mwito kwa mamlaka za Kabul kuwaadhibu waliohusika na shambulizi la bomu lililoua makumi ya watu msikitini katika mji wa Kunduz nchini Afghanistan juzi Ijumaa. Ayatullah Said al Khamenei alitoa mwito huo jana Jumamosi katika salamu za rambirambi kufuatia hujuma hiyo ya kigaidi na kusisitiza kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua za kuzuia mashambulio ya aina hiyo kutokea tena. Kiongozi mwadhamu amesema amesikitishwa mno na tukio hilo lililopelekea kuwa washahidi na kujeruhiwa idadi kubwa ya watu wasio na hatia nchini Afghanistan, na kuzitaka mamlaka husika nchini humo kuwafikisha mbele ya sheria waliotenda jinai hiyo. Kadhalika, Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, mbali na kuombea rehma na maghfira waliouawa shahidi katika ujuma hiyo na kuwatakia majeruhi afueni ya haraka ameziombea subra na amani familia za wahanga wa shambulio hilo. Waumini wasiopungua 60 waliripotiwa kuuawa na wengine 150 kujeruhiwa katika mlipuko huo wa bomu uliojiri juzi Ijumaa katika msikiti wa Khanabad karibu na mji wa Kandahar huko nchini Afghanistan. Baadhi ya duru zinasema walio washahidi katika hujuma hiyo ni karibu watu mia moja. Hujuma hiyo ya kigaidi ilijiri wakati waumini walipokuwa wakiswali swali ya Ijumaa katika msikiti huo wa Islamu wa madhehebu ya Shia. Hii ni hujuma ya kwanza kubwa kuwahi kutekelezwa dhidi ya mashia wa Afghanistan tangu kundi la Taliban lichukue hatamu za uongozi mwezi Agosti kundi la kigaidi la ISIS limedai kuhusika na hujuma hiyo ambayo imelaaniwa vikali na viongozi wa Taliban. Huku hayo yakiarifiwa, khatibu wa, wa Masjidu l Aksa amesema kuwa hatua ya kutolewa idhini ya kuwaruhusu Mayahudi kufanya ibada katika viwanja vya msikiti wa Al Aksa ni uamuzi hatari zaidi, Samahat Shekh Ikrim Sabr sambamba na kutahadharisha kuhusiana na hatua hiyo, amesema kuwa uamuzi huo unatoa fursa kwa Wazayuni kuingia kinyume cha sheria katika msikiti huo mtakatifu, kibla cha kwanza cha Waislamu. Khatibu wa Masjid Al Aksa ametoa au amekosoa na kulaani vikali uamuzi huo na kusema kwamba utapelekea Mayahudi wakiwa na himaya ya kisheria kuingia katika msikiti huo mtakatifu wakati wowote wa watakao bila wasiwasi. Aidha amesema uamuzi uliotolewa majuzi na mahakama ya utawala wa kizayuni unao waruhusu Wayahudi kufanya ibada katika viwanja vya msikiti wa Alaksa ni utangulizi wa kutekeleza njama ya kuugawa msikiti huo baina ya Waislamu na Mayahudi, na unawaruhusu walowezi wa kizayuni kudumisha hujuma na mashambulizi na mashambulizi, kumradhi, dhidi ya msikiti huu mtakatifu. Msomi huyo wa Kiislamu amewataka wananchi wa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu kuwashinikiza viongozi wao ili ushinikizo utawala haramu wa Israel uwachane na hujuma na njama zake dhidi ya Palestina, na wakati huo huo kukiunga mkono kibla cha kwanza cha Waislamu. Huku hayo ya kijeri, harakati ya mapambano ya Kiislamu wa Palestina, Hamas, imewataka Wapalestina wajitayarishe kwa ajili ya kutetea msikiti wa Al Aksa bila ya kujali uamuzi wa utawala wa kizayuni wa Israel wa kusitisha azma yake ya kuruhusu ibada ya mayahudi katika eneo hilo tukufu. Tugeukia masuala ya afya. Kesi mpya ya maambukizo ya maradhi ya Ebola imeripotiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni miezi mitano tangu kutangazwa kutokomezwa ugonjwa huo wa hatari katika nchi hiyo. Maafisa wa afya wanasema mtoto mmoja mwenye umri wa miaka mitatu amegunduliwa kuwa na maradhi ya ebola na tayari amefariki dunia jirani na mji wa Beni. Jean Jacques Mbugani, waziri wa afya wa Congo DR, amethibitisha habari hiyo ya kuaga dunia mtoto huyo kwa maradhi ya ebola. Kuripotiwa kwa kisa hicho kipya cha maambukizo ya ebola kumepelekea kuibuka wasiwasi miongoni mwa raia haswa wa mashariki mwa nchi hiyo juu ya uwezekano wa kuzuka na kusambaa tena maradhi hayo. Hayo yanajiri katika hali ambayo shirika la afya duniani WHO lilianza zoezi la kutoa chanjo ya Ebola mwezi Februari mwaka huu ili kukabiliana na mlipuko mpya wa ugonjwa huo nchini Guine na Congo DR. Mwezi uliopita serikali ya Guine ilitangaza kuwa watu 58 wamewekwa karantini majumbani mwao baada ya kutambuliwa kwamba walikuwa na mawasiliano Imanamke, kuwa, ebola, ya mwanamke aliyeambukizwa virusi vya ebola. Ikumbuke kuwa mlipuko mkubwa zaidi wa ugonjwa hatari wa ebola ulitokea baina ya Desemba mwaka elfu mbili kumi na tatu na Aprili elfu mbili kumi na sita na kuwa zaidi ya watu kumi na moja elfu katika nchi za Guine, Liberia na Sierra Leone huko magharibi mwa bara la Afrika. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi ya msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika, tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukirejea hapa nchini, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taifa hili lipo pamoja na bega kwa bega na Siria na kuhitaja nchi hiyo ya Kiarabu kama mshirika wa kistratejia wa Iran. Hussein Amir Abdulahian amesema hayo katika mazungumzo yake na Bashar Alasad, rais wa Siria, akiwa mjini Damascus baada ya kuwasili nchini humo hapo jana, ikiwa ni mwendelezo wa safari yake ya kiduru baada ya kuzitembelea Rusia na Lebanon. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema kuwa hivi sasa Siria inapitia kipindi cha ustawi na utulivu na kwamba Iran iko pamoja na taifa hilo na kwa nguvu zake zote kama ilivyokuwa ikifanya wakati wa vita dhidi ya ugaidi. Katika mazungumzo yake na rais wa Siria, Amir Abdullahian amejadiliana na kubadilishana mawazo na kiongozi huyo kuhusiana na uhusiano wa pande mbili, matukio ya kieneo na kimataifa. Aidha, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa katika majuma ya hivi karibuni kumefikiwa makubaliano muhimu kuhusiana na kustawisha zaidi uhusiano beina ya Teheran na Damascus katika masuala ya kiuchumi, kibiashara na utalii na kwamba kuna fanyika na kutekelezwa kivitendo makubaliano hayo haraka iwezekanavyo na natija yake kuonekana haraka. Amir Abdullahian jana aliwasili Damascus, mji mkuu wa Siria, akitokea Lebanon na kabla ya hapo Rusia pia, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali wa nchi mbili hizo. Na Rais Xi Jinping wa China amesema kuwa muungano na Taiwan lazima utimizwe, huku mvutano juu ya kisiwa hicho ukiendelea kutokota. Rais wa China ameeleza kwamba muungano huo unastahili kufikiwa kwa njia ya amani, lakini akaonya kwamba watu wa China wana utamaduni mtukufu unaopinga utengano. Ikijibu tamko hilo, serikali ya Taiwan imesema kuwa hatima yake iko mikononi mwa watu wake. Taiwan inajichukulia kama taifa huru Huku China ikitaja kuwa mkoa wake ulijitenga, serikali ya Beijing imefutilia mbali uwezekano wa kutumia nguvu kufikia muungano huo. Rais Xi Jinping ameingilia suala hilo baada ya China kutuma idadi kubwa ya ndege za kijeshi katika eneo la ulinzi wa anga la Taiwan katika siku za hivi karibuni. Baadhi ya wachambuzi wanasema hatua hiyo huenda ni onyo kwa rais wa Taiwan. Mwezi Mei mwaka huu, China ilitumia lugha kali zaidi katika kuamiliana na Taiwan kwa kuonya kwamba kisiwa hicho kujitangazia uhuru ni sawa na kutangaza vita na kwamba vikosi vya jeshi la nchi hiyo vimeshajiweka tayari kuchukua hatua dhidi ya uchochezi na uingiliaji wa kigeni. China imekuwa ikikosoa haraka au harakati za kichochezi zinazofanywa na Marekani katika lango bahari la Taiwan, na kueleza kwamba kuwekwa manuari ya Marekani katika eneo hilo kuna hatarisha amani na uthabiti katika njia hiyo ya baharini ya maji ya kimataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teherani. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya Parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo hujuma ya kigaidi ya Kunduz na majukumu ya kundi la Taliban. Waislamu wasiopungua mia moja wameuawa katika shambulizi la kigaidi lililolenga waumini waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala Ijumaa wiki hii katika mji wa Kunduz nchini Afghanistan, na wengine karibu mia mbili wamejeruhiwa. Shambulizi hilo limelenga msikiti wa waislamu wa madhehebu ya Shia katika eneo la Khan Abad, na tayari kundi la Daesh la ISLK limetangaza kuwa ndilo lililohusika na hujuma hiyo. Shambulizi hilo limefanyika baada ya kundi la Taliban kudai kwamba kundi la Daesh si tishio kubwa kwa Taliban na kwamba litaangamizwa hivi karibuni nchini Afghanistan. Tawi la kundi la Daesh la SLK limezidisha hujuma na mashambulizi dhidi ya Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Afghanistan katika wiki za karibuni. Shambulizi hilo linataja kuwa baya zaidi nchini Afghanistan tangu kundi la Taliban liliposhika tena madaraka nchi hiyo mwezi Agosti mwaka huu. Taasisi na makundi mbalimbali mbali za kikanda na kimataifa zimelani vikali hujuma hiyo ya kigaidi. Katibu mkuu wa umoja huo wa Umoja mataifa Antonio Guterres amelaani vikali shambulizi la kigaidi lililolenga msikiti wa Waislamu wa madhehebu ya Shia katika mkoa wa Kunduz nchini Afghanistan. Guterres pia ametuma salamu za rambirambi kwa familia za wahanga wa hujuma hiyo ya kigaidi na kuwatakia shifaa watu waliojeruhiwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia amelaani vikali hujuma hiyo na kusema, Jamhuri ya Kiislamu inalaani ugaidi katika sura zake zote na magaidi wote. Japokuwa kundi hilo la kigaidi si tishio kwa Taliban, lakini linahesabiwa kuwa hatari na tishio kubwa kwa watu wa Afghanistan, hususan wafuasi wa madhehebu na kaumu za walio wachache. Kundi hilo linafanya harakati zake kwa shabaha ya kuibua na kuchochea vita na mapigano ya kimadhehebu na kikaumu. Maulawi Naimul Haq Hakani, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya Afghanistan, anasema kundi la kigaidi la Daish ni mtoto wa kigeni ambaye anaendesha shughuli zake nchini Afghanistan kwa shabaha ya kuzusha matatizo kwa wananchi. Kundi hili linatumiwa kwa ajili ya kuibua migawanyiko na fitna baina ya Waafghani. Wachambuzi wa mambo wanasema kwamba kwa kutilia maanani kuwa baadhi ya wanachama wa Taliban wanapinga sera za kufanya suluhu na mapatano na Marekani, yumkini kwamba swala hilo ni miongoni mwa sababu za hujuma na machafuko yanayojiri sasa huko Afghanistan. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili mashuhuri zaidi kwa jina la Muqaddas ya Ardabili au Muhaqika Ardabili. Tulisema kuwa mwanazuoni huyu ni mmoja wa maulamaa wakubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa Kishia katika karne ya kumi Hijiria. Sehemu ya 29 ya mfululizo huu juma hili itaendelea na maudhui hii, karibuni. Muqaddasi Ardabili, kutokana na kujipamba kwake na takwa na ukarimu mwingi ulioonekana na watu kwake, aliondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Muqaddas. Inanukuliwa kwamba alimu huyu mkubwa wa kishia katika kipindi chote cha miaka 40 siyo tu kwamba hakutenda dhambi, bali hakufanya hata jambo ambalo ni makuruhu. Yaani, lisilopendeza. Siku moja bwana mmoja alimng'ang'ania mukadasi a ardabili na kumuuliza, eh, hivi ni kweli wewe hutendi dhambi? Katika kujibu swali hilo alimu huyu alisema, kwani wewe unakula najisi au hata uko tayari kukaa na kuitazama? Mtazamo wetu kuhusiana na dhambi uko namna hii Wanazuoni na wasomi wengi wakubwa wa dini wanashuhudia kwamba Muqaddasi ya Ardabili alikuwa amefikia daraja ya juu mno ya uchaji Mungu, ibada na kuipa mgongo dunia, na hakuwa na mithili katika zama zake. Katika zama zake ya alimu huyo alikuwa ndiye mcha Mungu zaidi, mwenye kumwabudu zaidi Mwenyezi Mungu na mwenye kumwogopa zaidi Allah subhanahu wataala kiasi kwamba watu wa kawaida walikuwa wakimpigia mfano wa takwa na utukufu. Kadas Ardabili, mbali na kuwa dhihirisho la utakasifu na utukufu, hakuwa mfano na kigezo cha watu wa kawaida tu, bali hata kwa maulamaa wa dini. Katika tabia njema na ukarimu, kuna nukuu na simulizi nyingi zinazoelezewa kuhusiana na tawadhu unyenyekevu, subira, ukarimu, moyo wa kutoa na kuwa mtu wa watu, kuhusiana na mukadasi Ardabili, ambapo kusikiliza simulizi hizo kunaweza kumsaidia mtu kutambua vilele vya utu na ubinadamu. Inasimuliwa kwamba alimu na mwana zuoni huyo alipokuwa akiletewa zawadi, ziwe ni zenye thamani ndogo au kubwa, alikuwa akizipokea zote wakati mwingine alikuwa akiletewa vitambaa vya ghali na vyenye thamani kubwa ambavyo vilikuwa na thamani ya dhahabu. Na shekhe alikuwa na mazoea ya kujifunga kitambaa kama kilemba na kisha kutoka nje. Anapokuwa njiani, na alipokuwa akimwona masikini au fakiri, alikuwa akitenganisha sehemu ya kilemba na kumpatia masikini au fakiri yule, kiasi kwamba mpaka anarejea nyumbani hakuwa na kitu kichwani isipokuwa sehemu ndogo tu ya kufunika kichwa chake. Kusamehe na ukarimu ni sifa alizojipamba nazo Muqaddas Ardabili, kiasi kwamba watu walikuwa wakimfananisha na Hatem Tai aliyekuwa mashuhuri kwa ukarimu. Katika kipindi cha ukame Mukadasi Ardabili alikuwa akitoa kila alichokuwa nacho ndani ya nyumba na kukigawa baina masikini, na alikuwa akibakisha kwa ajili ya familia yake kiwango cha sawa na hisa masikini wake. Siku moja, mke wake alimlalamikia na kuonyesha wasiwasi wa kubakia watoto na njaa. Mukadasi Ardabili alitoka ndani ya nyumba na kwenda nje bila kumjibu mkewe. Alipotoka nyumbani alielekea katika msikiti wa Alkufa kwa ajili ya ibada ya itikafu. Zikapita siku mbili tangu alimu huyo aondoke nyumbani kwake, ambapo bwana mmoja ambaye hakuna aliyekuwa akimjua alikwenda nyumbani kwa Mukadasi Ardabili akiwa na ngano nyingi pamoja na unga mzuri, na kuiambia familia ya Shekhe kwamba vitu hivi nimepatiwa na Shekhe nikuleteni kwani yeye yuko katika ibada itikafu. Baada ya Mukadas Ardabili kurejea nyumbani, mkewe alionyesha kuridhishwa mno na ule unga wa ngano mzuri. Mukadas Ardabili ambaye hakuwa na hili wala lile wala habari ya vitu hivyo na wala hakuvituma yeye, alifahamu kwamba hiyo ilikuwa ni atia na zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, hivyo akanyanyua mikono na kumshukuru Allah subhanahu wataala. Tawadhu na unyenyekevu ni sifa nyingine ambayo alijipamba nayo Mukadas ya Ardebili, na alitambulika pia kwa sifa hiyo. Inasimuliwa kwamba siku moja msafara ulikuwa ukipita katika mji wa Najaf, na ulikuwa na nia kupumzika katika mji huo mtakatifu. Mmoja wa watu wa msafara huo aliyekuwa amechoka huku akiwa ametapaka vumbi Alimwona mukadasi Ardabili, hata hivyo hakumtambua. Bwana yule alimtaka mukadasi Ardabili amfulie nguo zake zile zilizokuwa zimejaa vumbi, na kwamba angemlipa ujira kwa kazi hiyo. Alimu huyo alikubali na akachukua nguo zile na kuanza kuzifua. Akiwa anaendelea na kazi yake, mtu mmoja alimtambua Shekhe na akamlaumu mno bwana yule aliyempatia nguo Shekhe ili azifue Bwana yule akiwa ametayari na uso ukiwa umejaa soni na aibu, alimtaka radhi Mukadasi Ardabili. Hata hivyo, alimu huyo akiwa mtulivu na mpole, hali ya kuwa na tabasamu, alisema, haki ya muumini kwa ndugu yake muumini ni zaidi ya kumfulia nguo. Kwa nini unanitaka radhi? katika kipindi chote cha umri na uwezo wake mwanazuoni huyo alifanya huduma kubwa tena kwa ikhlasi kwa maktaba ya Ahlulbeiti alaihimu ssalam, na ni miongoni mwa watu wachache waliopata fursa kukutana na kuzungumza na Imamu wazama, Imamu Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Mmoja wa wanafunzi wa Muqaddasi Ardabili aliyejulikana kwa jina la Mir Faidhullah Tafrashi anasimulia kwamba usiku mmoja, baada ya kumaliza kujisomea, nilikuwa nimekaa chumbani kwangu. Chumba changu kilikuwa kimeelekea haram ya Amiru lmuminin Ali bin Abitalibi alaihi salam mjini Najaf. Ukiwa ni usiku wa manane, mara nikamwona mtu anaelekea upande wa haramu. Nilidhani huenda akawa mwizi, hivyo nikaamua kumfuatilia taratibu. Baadaye nikafahamu kwamba ni mwalimu wangu Mukadas Ardabili. Alipokaribia kaburi tukufu, milango na kufuli zikafunguka. Nikaingiwa na udadisi zaidi, hivyo nikaendelea kumfuatilia taratibu. Eh, Shekhe akaja na kusimama mbele ya kaburi tukufu, na nikawa nasikia anazungumza na mtu kisha akatoka na kuelekea katika mji wa Alkufa. Nikaamua kumfuata ndani ya msikiti wa Alkufa, jirani na mehrab. Alizungumza kwa muda mrefu na mtu ambaye sikuwa nikimfahamu na kisha akarejea. Hapo ndipo shekhe alipofahamu kwamba namfuata. Nikamtaka anieleze kilichojiri na kwamba alikuwa akizungumza na nani. Hata hivyo, shekhe alikataa kata katakata Binafsi niliendelea kumng'ang'ania na kumtafadhalisha anieleze. Hatimaye akasalimu amri, lakini akataka ahadi kutoka kwangu kwamba atanieleza kwa sharti kuwa nisimsimulie mtu yoyote katika kipindi cha uhai wake. Nikamwahidi kufanya hivyo. Muqadasi Ardabili anasema kulikuwa na masala ya kidini ambayo ilinishinda, hivyo nikaenda kwa Amirul Muminin ili nikamuulize hata hivyo Amirul Muminin akanaambia kwamba leo Imamu wazama atakuwa katika msikiti wa Alkufa, hivyo nenda huko na ukamuulize swali lako. Hivyo nikaenda na kumuuliza masala iliyokuwa ikinisumbua, na yeye akanipatia jibu lake. Yule mtu uliyomwona ninazungumza naye katika mihrabu ya msikiti wa Alkufa ni Imamu Wazama, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharifu. Ndiyo, katika ulimwengu huu huu uliojiagiza kuna shakhsia wakubwa ambao kupitia takwa na uchaji Mungu wao wanafikia chanzo cha nuru na kupata saada hapa duniani na akhira. Hatimaye alim na msomi huyo aliaga dunia mwezi Rajab mwaka 993 hijiria na kuzikwa katika haram ya Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam, mjini Najafu huko Iraq. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, ukiwa nchini Tanzania tunasikika kupitia masafa ya FM ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Nisome hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Sharali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema, baada ya salamu, tunawaambia nchi za Magharibi kwamba wahamiaji na wakimbizi huondoka walikozaliwa kwa sababu ya dharura walikotoka wanakuja ugenini kufaidisha maendeleo ya magharibi inatokana na wageni waliohamia huko. Maoni yake Fazil huyo akiwa Da, Tanzania. Yahya Hasan Muhammad Al maarufu Shebe akiwa Mombasa, Kenya anasema mimi wallahi inaniuma sana kuona mwanadamu huruka na hisia na akili hata kushambulia maeneo ya ibada kama ilivyotokea Afghanistan kwa kushambuliwa msikiti wa mashia na kuwaoa wa watu wasio na hatia tena. Mkichunguza sana, mtaona kuwa wale wanaotekeleza unyama huu eti wanajiita nao ni Waislamu. Bure wanajidanganya watu hawa, siku ya hukumu wataweza kuzilipa roho. Anahoji hapa, anauliza siku ya Kiama wataweza kuzilipa roho za watu waliowaua. Wewe ukiwa ni Mwislamu huruhusiwe kuhujumu maeneo ya watu hata kama wanapingana na itikadi yako. Shebe huyo akiwa pwani ya Kenya. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, na kuletea macho yetu magazetini. Magazeti ya Kenya ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udodozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Sunday Standard lina kichwa kisemacho kugombea au kutogombea, tarehe ya Raila ya kufanya maamuzi makubwa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limesheeni habari nyingine za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani, baadhi yazo zina vichwa visemavyo: mlima Kenya wazongwa na kitendawili cha Raila na vinara wa Oka; mlima Kenya ni ngome yangu, Ruto awaambia mahasimu wake katika uchaguzi wa 2022; na usajili wa wapiga kura waendelea kwa mwendo wa kinyonga. Magazeti dada ya Nation na Taifa Leo pia yametanguliza mbele habari hizo za kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 2022. Sunday Nation limeipa habari hiyo anwani isemayo Ruto amwambia Raila mie ndio, ndio njia pekee ya kuelekea mlimani. Mbali na habari za kisiasa, pia limeandika vita nchini Somalia miaka kumi baadaye. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Jumapili umepambwa kwa picha inayomwonyesha kinara wa chama cha na, na Kenya Martha Karua. Picha hiyo imeambatana na anwani inayohoji atakubali mistari ya Raila? Katika moja ya dondoo za habari hiyo limeandika yaibuka, kuna juhudi serikalini ya kumshawishi Karua kuwa mgombea mwenza wa kiongozi wa ODM. Linafafanua zaidi kwa kuandika, tiketi ya Raila na Karua ina nguvu nyingi kuliko ya viongozi wengine wanaotajwa kama walio na uwezo wa kuwa wagombea wenza wa Odinga. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: Uhuru awazawidi wa ndani wa Moi na Raila kwa vyeo, Mudavadi na Kalonzo wazozana, Raila atembea njia ya telezi kwa kutetea makosa ya Uhuruto, na meli za China za poteza leseni za kuvua Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo pamoja na habari nyingine limeandika, maafisa wa jeshi la ulinzi nchini Kenya, KDF watashiriki katika mipango ya kukabiliana na makali ya ukame kwa kuchimba visima na kusafirisha maji katika kaunti eh, zinazoathirika na janga hilo. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kiafya isemayo, da yaongoza kwa ugonjwa wa akili, sababu za tajwa, mbinu za kutambua kama umeathirika Madaktari watoa takwimu, mirembe walaumu wananchi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetanguliza mbele habari ya ACT wazalendo kuibwaga CCM huko Konde, linaandika Muhammad Said Isa wa ACT wazalendo ametangazwa mshindi katika uchaguzi mdogo wa jimbo la Konde kwa kupata kura 2391. Isa amefuatia na mgombea wa CCM Mbaruk Amur Habib aliyepata kura 794. Habari nyingine iliyopo zito na Mwananchi inasema serikali yasitisha ada ya maegesho kielektroniki. Habari hii inaonekana pia katika ukurasa wa mbele wa habari leo Jumapili chini ya anwani semayo umi asitisha malipo ya maegesho kielektroniki. Hata hivyo habari kuu katika gazeti hilo la serikali ina kitu kisemacho bodi ya utalii Afrika ya mtuza Samia. Pia limeandika Dugai o Ndugai, kumradhi, hamvua polepole, wenyekiti mabadiliko kamati za Bunge, mageuzi ni muhimu sekta ya posta asema Mpango, na abambwa akiwa na dawa za kulevya akijifanya anasafirisha vitabu. Habari hii ya vita dhidi ya mihadarati imetangulizwa mbele na gazeti la Nipashe kwa anwani inayosema watumia vitabu kusafirisha unga. Haya na si unga wasima Macho na masikio ya Dodoma leo, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na Jamvi la Habari, ambalo linafafanua kwa kuandika, Rais Samia kuzindua kampeni ya maendeleo kwa ustawi wa taifa na mapambano ya Uviko 19. The Citizen on Sunday lina maka, lina makala kijamii ya kijamii yenye anwani semayo, mambo ya kuzingatia kabla ya kufunga pingu za maisha. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor limewepwa umuhimu wa kwanza habari yenye kichwa kilichobeba maneno Kabaka haituhumu serikali na wageni kwa wizi wa mali za wananchi. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo: Akorino au Lawelo, nani aliyepandisha juu bendera ya uhuru wa Uganda? Uganda miaka 59 iliyopita na sasa Uganda aadhimisha sherehe nyingine za uhuru bila mbwembwe kutokana na COVID na kieneo, watu mia moja wameaga dunia au kutoweka baada ya mtumbwe kuzama DRC. Hii ni redio Tehran, idhaa so te ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na tumai uboheri wa afya. Karibu tutupie jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na mvutano kati ya Kenya na Somalia kuhusu mpaka wenye utata wa baharini waingia katika marhala mpya. Maambukizi ya korona yapungua barani Afrika, na Msumbiji yapata mafanikio makubwa katika vita dhidi ya ugaidi pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko Afrika Mashariki. Kenya imesema inapinga mamlaka rasmi ya utoaji maamuzi ya mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ kabla ya kutoa uamuzi wiki ijayo kuhusu mzozo wa muda mrefu wa eneo la bahari kati ya Kenya na Somalia. Nchi hizo mbili jirani zimekuwa zikizozana kwa miaka kadhaa sasa kuhusu eneo lililo katika ukanda wa bahari ya Hindi ambalo inaaminika kuwa lina akiba ya mafuta na gesi. Wizara ya mambo ya nje ya Kenya imeeleza Ijumaa hii kuwa nchi hiyo imeungana na nchi nyingine nyingi wanachama wa Umoja wa Mataifa katika kutoitambua mamlaka rasmi ya ICJ, mbali na kujitoa katika kesi inayoendelea hivi sasa katibu katika wizara hiyo balozi masharia kamau amesema kenya iko tayari kutetea mamlaka yake ya kujitawala na kulinda mipaka yake kenya reiterated this position when somalia filed the case at the international court of justice surprisingly the court assumed jurisdiction where it had none by effectively ignoring kenya's 1965 reservation that excluded disputes Mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ inatazamia kutoa uamuzi wake wa mwisho kuhusu kesi ya mzozo wa eneo la ukanda wa baharini baina ya Kenya na Somalia Jumanne ijayo. Wizara ya mambo ya nje ya Kenya imesema kuwa uamuzi utakaotolewa na ICJ wiki ijayo utakuwa kilele cha mchakato ambao haukuwa sawa wa mahakama hiyo ambayo Kenya imekuwa ikiutilia shaka na kuamua kujitoa. Abdulrazak Gurnah, mwandishi nguli wa riwaya mzawa wa Zanzibar nchini Tanzania, ametangazwa kuwa mshindi wa tuzo ya fasihi ya Nobel kutokana na utunzi wake juu ukoloni mamboleo na masuala ya wakimbizi. Gurnah ambaye alizaliwa na kukuliwa visiwani Zanzibar lakini akakimbilia Uingereza kama mkimbizi mwishoni mwa miaka ya sitini, ameandika riwaya kumi ingawaje baadhi ya kazi zake zimekuwa zikikosolewa. Hadi kustaafu kwake hivi karibuni, Gurna alikuwa profesa wa fasihi ya Kiingereza katika chuo kikuu cha Kent kilichopo huko Canterbury, akijikita zaidi kwa waandishi wenzake nguli kama Wole Soyinka wa Nigeria na Ngugi wa Thiong'o wa Kenya. Mkuu wa kamati ya Nobel ya chuo cha Sweden Anders Olson alisema tafakuri ya Gurna juu ya shida za wakimbizi ilikuwa mada tu ila maandishi yake yanavutia sana hivi sasa kwa watu wengi Ulaya na Ulimwenguni kote Gurna ambaye ni mwafrika wa kwanza mhusisi kushinda tuzo hiyo tokea mwaka 1986 hakuwaahi kuwaza kushinda tuzo hiyo kubwa ya kifahari Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhassan ameongoza wananchi wa Tanzania Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa jumla kumnyooshea mkono wa tahania nguli huyo wafasihi. Wadau wafasihi katika kanda ya Afrika Mashariki wamesema ushindi huo si wa Gurina pekee bali ni wa Watanzania na Waafrika wote kwa jumla. Jambo hili linaijengea lina, lina sifa nchi na linawafanya wasomi wa, wa, fasihi Zanzibar kuwa naari, na ari ham, na hamu na raghba ya, ku, ya kujifunza, ya kujifunza lugha ya Kiswahili. Jambo uh, hili linaendeleza historia ya, ya, ya Zanzibar katika upande wa fasihi kwa sababu hata waandishi magwiji wa Zanzibar walishawahi kushinda tuzo nyingi za, za fasihi. Pamoja na kwamba nimepokea vizuri na nimefurahi, nimefarijika, lakini wito kwa vijana wote ambao wanaendelea kujifunza hasa masomo haya ya fasihi wayape uzito na wayape umuhimu na wafanye vizuri, kwa sababu na wao iko siku watakuwa ni mabalozi kwa ajili ya kututangaza sisi kama kizazi cha Waswahili, kama kizazi cha Waafrika, kizazi cha watu wa pwani, katika mashindano mengine ya tuzo nyingine za fasihi. Tuzo ya Nobel ya fasihi ndiyo nishani yenye thamani zaidi duniani katika fani ya fasihi. Mbali na tuzo ya ushindi anayopewa mhusika, zawadi ya fedha taslimu takriban dola milioni moja nukta moja hutolewa. Gurna ni mshindi wa tano kutoka Afrika watuzo hiyo hivyo, wanaungana na wenzake waliomtanguliwa wa akiwamo Albert Camus na Wole Soyinka. Kwingineko, kiongozi wa waislamu wa Nigeria amesisitiza kuwa vita vya kiitikadi vya maadui wa Uislamu dhidi ya waislamu vimegonga mwamba. Shekh Ibrahim Zakzaki Alisema hayo alipohutubia kongamano la mujahidina walio ugenini, na akasema mukawama duniani kote na haswa katika nchi za Kiislamu umeonyesha kuwa vita vya kiitikadi dhidi ya waislamu havijafua dafu. Katika hotuba yake hiyo aliyotoa kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, Shekh Zakzaki amebainisha kuwa leo hii jihadi ya Imam Ridha alaihi ssalam imedhihiri na inawasaidia Waislamu katika vita vya kifikra vya kiitikadi na hata vya silaha. Aidha, kiongozi huyo wa Waislamu wa madhehebu wa ya Shia nchini Nigeria amesema maadui wa Waislamu wamezivamia wa ardhi nyingi za Waislamu, lakini leo hii adui yumo katika hali ya kurudi nyuma na kuondoka. Vilevile, Shekh Zakzaki amesema inapaswa tusherehekee mukawama waislamu na akafafanua kwa kusema, kutokana na mukawama wa waislamu maadui wamo katika hali ya kujihami na kurudi nyuma. Kiongozi huyo wa waislamu akisha wa nchi Nigeria ameongeza kwa kusema na hapa nanukuu, ninatuma salamu zangu za mshikamano na maamkizi kwa kila mukawama ulimwenguni na haswa wa Palestina, ya kwamba ushindi ni wetu na hivi karibuni msikiti wa Al-Aqsa na Wapalestina watakombolewa, mwisho wa kunukuu. Kongamano la sita la kimataifa la kuwaenzi mujahidina walio ugenini likiwa na anwani ya taathira za mukawama kwa kudhoofika na kutimuliwa Marekani katika eneo limefanyika hapa mjini Tehran kuanzia Jumatano hii kwa kuhudhuriwa na maafisa wa vikosi vya ulinzi na wa serikali pamoja na wageni kutoka nje ya nchi. Huku hayo yakiarifiwa, mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umesema vikosi vya serikali ya Msumbiji vimefanikiwa kuwakomboa watoto waliosajiliwa kwa nguvu wa wali na kutumiwa vitani na genge la kigaidi la Alshabab huko kaskazini mwa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Msemaji wa UNICEF James Elder, bila kueleza idadi au hali ya wa watoto hao waliokolewa, amewambia waandishi wa habari mjini Vienna kwamba watoto wamekombolewa wala hawajaachiwa na magaidi, wamekombolewa na vikosi vya serikali amesema. Shirika hilo la kushughulikia maslahi ya watoto la Umoja wa Mataifa linashirikiana na serikali ya Msumbiji kuwapa matibabu ya kimwili na kisaikolojia watoto hao na kuwasaidia kutangamana tena na jamii zao. Huku hayo ya kijeri, Rais Filipe Nyuso Msumbiji wiki hii ametoa mwito kwa magengi ya kigaidi kusalimu amri baada ya kinara wao kuuawa hivi karibuni kaskazini mwa nchi. Hivi karibuni magaidi 19 akiwemo kamanda wa ngazi ya juu wa genge la kigaidi la Ahlusunna Waljamaa au Al Shabab waliuawa katika operesheni ya kiusalama iliyofanywa na wanajeshi wa kieneo huko kaskazini mwa Msumbiji. Na kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Afrika, kwa kifupi Africa CDC kimesema bara la Afrika limeshuhudia kupungua kwa maambukizo ya ugonjwa wa COVID-19 katika kipindi cha wiki moja. Mkurugenzi wa Africa CDC John Nkesangong alisema hayo Alhamisi hii na kufafanua kuwa kesi 67,000 za ugonjwa wa COVID-19 zimenakiliwa katika nchi za Afrika kati ya Septemba 27 na Oktoba 3, huko kukiwa ni kupungua kwa asilimia 13 ikilinganishwa na wiki ya kabla Amesema katika kipindi hicho cha juma moja vifo vya maradhi hayo vilivyo na kilio barani Afrika ni 250 ikimaanisha kuwa vimepungua pia kwa asilimia tano. Na habari hiyo ya kutia moyo kutoka afrika CDC ndiyo inayotutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe tatu funguo sita Rabiul Awal mwaka 1443 hijiria kamaria, sawa na Oktoba kumi mwaka 2021 miladia. Tarehe tatu Rabiul Awal miaka 1002 il iliyopita, alifariki dunia mshairi na mwandishi mashuhuri wa Kiarabu Abul Ala Almaari na alizaliwa mwaka 393 hijiria katika Siria ya sasa, na baadaye akaelekea Baghdad kwa ajili ya kukamilisha ilmu ya juu. Licha ya kuwa kipofu tangu totoni, Abul Alla alitokea kuwa mshairi mashuhuri na hodari wa zama zake, na miongoni mwa vitabu vya kimashuhuri ni Risalatul Ghufran na Al Amali. <tune> Miaka 290 iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa huko katika mji wa Nice, Ufaransa, Henry Cavendish, mwanafalsafa na tabibu wa Kiingereza. Cavendish alikuwa mwalimu wa masomo ya fizikia na kemia. Henry Cavendish alikuwa mtu wa kwanza aliyethibitisha kuwa gesi ya hidrojeni ni nyepesi zaidi kuliko hewa ya kawaida, na aliaga dunia mwaka 1810. Tarehe 10 ya Oktoba miaka 140 iliyopita kuliundwa muungano wa nchi tatu za Austria, Ujerumani na Italia. Kabla ya Italia kujiunga na muungano huo, awali kulikuwa na muungano wa mihimili miwili, miwili e, kati ya Austria na Ujerumani. Moja ya vipengee vya muungano huo kilikuwa ni kusaidiana nchi wanachama pindi mmoja wao atakaposhambuliwa. Muungano huo ulikuwa ukiongozwa na uliongezewa muda kila baada ya miaka mitano. Katika siku kama ya leo miaka mia na tisa iliyopita, mfumo wa jamhuri e, nchini China ulichukua hatamu baada ya kuangushwa mfumo wa kifalme. Katika kipindi cha kati ya mwaka 1907 na 1911, uh, kulitokea uasi mara tano nchini China dhidi ya familia ya kifalme ya Manchu. Uasi huo chimbuko lake kwa namna moja au nyingine lilikuwa ni fikra za kimapinduzi za Sun Yat-sen wanamapambano mapambano mashuhuri wa China. Hata hivyo, uwasi wa tano ambao ulianza tarehe 9 Oktoba mwaka 1911 ulipelekea kutokea ukandamizaji mkubwa, kutiwa mbaroni watu na mamia wengine kunyongwa, hali ambayo ililipua ghadhabu na hasira za wananchi. Na siku kama yaleo miaka 51 iliyopita nchi ya Fiji ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza na siku kama hii usherehekewa nchini humo, ikijulikana kama siku ya taifa Fiji. ilikuwa koloni rasmi la Uingereza tangu mwaka 1874, na Uingereza iliendelea kuikoloni nchi hiyo uh, ambayo ukoloni huo uliendelea kwa zaidi ya miaka 90. Mwaka 1965, katiba mpya ilianza kutekelezwa huko Fiji, ambapo sheria zilibuniwa kwa ajili ya kupigania mamlaka ya uh, kujitawala nchi hiyo. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea kiongoni mwa matangazo yetu haya asubuhi. Juma Sagai wa Musoma, Tanzania, anasema inasikitisha sana, watu wanafanya ibada siku ya Ijumaa, tena katika nyumba ya Mwenyezi Mungu ana waua wajawema, walioacha matamanio ya dunia wakaenda katika wito uliokuwa bora wa siku ya Ijumaa. Allah subhanahu wataala ameitaja katika Qurani na kutukataza tuache biashara, na Mtume Mtukufu akatuonya tusifanye mchezo ule opuzi, tusije tukakosa fadhila za Aljuma. Halafu mjinga mmoja anayejidani Mwislamu anawaua wageni wa Allah bila kujali wazee, watoto, kinamama, walemavu na wachamungu. imenikwaza sana. Juma Jaisagai huyo. Kisha Zamurinda Yusuf akiwa Kabale, Uganda anasema natufuatilia. Asante sana Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, naye natushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana pia Dris Malia Mungu ukiwa hapo Mombasa, Kenya, anasema asante Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana pia mhubiri Rashid Hussein wa Muyange, Makamba, Burundi, anasema huyu Macron ni kafiri. Siku zote kafiri ni kafiri tu. Asante sana. Kisha nasema malipo ni hapa hapa duniani. Huyo kiongozi wa Afghanistan, Allah ampe kila la kheri. Asante sana. Naye Ustadh Jafar Musa akiwa Kilimanjaro, Tanzania, nasema napongeza kipindi. Asante sana Ustadh, wakiwa hapo Kilimanjaro. Muda unasi, mpenzi msikilizaji, ngawaje maoni ni mengi, na moja kwa moja ni kulete habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ametoa mwito kwa mamlaka za Kabul kuwaadhibu waliohusika wa na shambulizi la bomu lililoua makumi wa watu msikitini katika mji wa Kunduz huko nchini Afghanistan. Wakati wa swala ya Ijumaa, khatibu wa Masjid Al Aksa amesema kwamba hatua ya kutolewa idhini ya kuwaruhusu Mayahudi kufanya ibada katika viwanja vya msikiti wa Al Aksa ni uamuzi hatari zaidi. Kesi mpya ya maambukizo ya maradhi ya Ebola imeripotiwa mashariki mwa Congo DR, ikiwa ni miezi mitano tangu kutangazwa kutokomezwa ugonjwa huo hatari katika nchi hiyo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kwamba taifa hili lipo pamoja na bega kwa bega na Siria na kuhitaji nchi ya kiarabu kama mshirika wa kistratejia wa Teheran. Na rais Xi Jinping wa China amesema kwamba muungano na Taiwan lazima utimizwe huku mvutano juu ya kisiwa hicho ukiendelea kutokota. Mustasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya jumapili asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Imekuwa fahari kubwa kuwa nawe tangia mwanzoni hadi hivi sasa. Tunafika tamati ya matangazo haya. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa wakati wako na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Tukutane katika matangazo yetu ya hapo mchana, insha Allah. Kwa heri kwa sasa.