Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. At-tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Enyi mlioamini Hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu; piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa kuyategea sikio matangazo yetu haya kutoka hapa jame jama jijini Tehran tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw barua pepe yetu au mail ni swahili radio at irib .ir. Tunasikika pia kupitia Maarifu FM mia moja na tano nukta tatu Tanga mia moja nukta tisa. Mwanza tisini na tisa nukta saba, Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida, huko nchini Tanzania. Ama usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya eh, Afrika wiki hii na bila kusahau tutakuwa pia na mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. wa Iran atuma salamu za rambirambi kufuatia kuwa washahidi watu wengi katika msikiti huko nchini Afghanistan. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asisitiza umuhimu wa waandishi wa habari na chanjo ya pasto vaki ya Cuba na Iran ni bora zaidi duniani. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma ujumbe kufuatia kuwa washahidi na kujeruhiwa idadi kubwa ya watu wasio na hatia huko nchini Afghanistan. Katika taarifa yake leo, Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ametuma ujumbe wa rambirambi na kuashiria hujuma ya kigaidi dhidi ya msikiti wakati wa sala Ijumaa jana katika mji wa Kunduz nchini Afghanistan na kusema jinai ambayo imefanyika kwa lengo la kuibua mifarakano baina ya Waislamu imetekelezwa na watu ambao utambulisho wao ulio dhidi ya ubinadamu na dini uko wazi kwa wote. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa kuenea pote la magaidi wa kufurishaji kumejiri kwa himaya na kwa mpangilio wa Marekani. Kadhalika amesema katika miaka hivi karibuni Marekani imeandaa mazingira ya kustawi na kuenea watenda jinai wa Daish nchini Afghanistan na kwamba ilizuia kuangamizwa kundi hilo la kigaidi. Rais Ibrahim Raisi Raisi katika ujumbe wake amebainisha wasiwasi wake kuhusu kuendelea hujuma za kigaidi pamoja na fitina za kimadhehebu na kikaumu ambazo ni katika njama mpya za Marekani dhidi ya Afghanistan. Aidha amesisitiza kuwa sawa na miaka ya nyuma, jamhuri ya kiislamu ya Iran iko tayari kuwasaidia na kuwapa himaya wananchi ndugu wa Afghanistan. Katika ujumbe wake huo, rais wa Iran ameeleza ameelezea ya matumaini yake kwamba kuwa macho makundi ya Afghanistan sambamba na kuundwa serikali jumuishi, kutakuwa na nafasi kubwa katika kusambaratika njama hizo na hivyo kuwawezesha watu Afganistan wa Afghanistani washuhudie amani na utulivu. Kufuatia mlipuko uliojiri jana Ijumaa katika msikiti wa Khanabad karibu na mji wa Kandahari nchini Afghanistan, waumini wasiopungua 60 wameripotiwa kuuawa na wengine 150 kujeruhiwa. Baadhi ya duru zinasema waliowawa shahidi katika hujuma hiyo ni karibu 100. Hujuma hiyo ya kigaidi ilijiri wakati waumini walipokuwa wakiswali swala Ijumaa katika msikiti huo, waislamu wa madhehebu ya Shia. Hii ni hujuma ya kwanza kubwa ya kuwahi kutekelezwa dhidi ya mashia wa Afghanistan tangu kundi la Taliban lichukue hatamu za uongozi mwezi Agosti. Kundi la kigaidi la Daesh limedai kuhusika na hujuma hiyo ambayo imelaaniwa vikali na viongozi wa Taliban. Wakati huohuo huo, kituo cha Kiislamu cha Al Azhar Misri na mufti mkuu wa nchi hiyo ametoa taarifa na kulaani vikali hujuma kigaidi Ijumaa dhidi ya msikiti wa Islamu wa madhehebu ya Shia ambapo watu takriban mia moja wameuawa kwa mujibu wa tovuti ya Yaumusabe. Al Azhar imelaani vikali hujuma iliyolenga msikiti huo katika mji wa Kunduz. Aidha, al azhar imesisitiza kuwa inapinga vitendo vyote vya ugaidi na utumiaji mabavu katika maeneo ibada na kusisitiza kuwa vitendo kama hivyo ni kinyume cha mafundisho ya Uislamu na havina thamani na no ubinadamu mbali na kuwa ni njama ya makusudi ya kuharibu taswira nzuri ya Uislamu. Hali kadhalika Al-Azhar imetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuungana katika kukabiliana na ugaidi. Kituo hicho cha Kiislamu cha Misri pia kimetuma salamu za rambirambi kwa watu wa Afghanistan pamoja na familia zilizopoteza ndugu zao katika tukio hilo la kigaidi. Katika taarifa nyingine, mufti mkuu wa Misri Shekh Shauki Alam amelaani vikali hujuma hiyo ya kigaidi dhidi ya msikiti wa Mashia mjini Kunduz. Aidha amesema Uislamu unapinga hujuma yoyote ile dhidi ya watu wasio na hatia na kueleza kuwa jinai kama vile mauaji ni kati ya jinai mbaya zaidi, na wahusika watapata adhabu kali duniani na kesho akhira. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo kumefanyika sherehe za kumwarifisha mkurugenzi mpya wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, Dr Peyman Jebeli. Mkurugenzi mpya wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameanza rasmi majukumu yake katika sherehe iliyohudhuriwa na mkuu wa ofisi ya kiongozi mwadhamu, spika wa bunge, maafisa wa kiserikali na kijeshi, pamoja na wakurugenzi na wafanyakazi wa IRIB. Pia katika sherehe hiyo ameenziwa mkurugenzi anayeondoka wa IRIB Ali Askari, ambaye amehudumu kwa muda wa miaka mitano. Hujjatul Islamu Walmuslimin Muhammadi Muhammadi Gulbeigani, mkuu wa ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesoma dikiri ya kuteuliwa Dr Jibili. Mnamo Septemba 29, yaani mwezi uliopita, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei alimteua Dr Peyman Jebeli kuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akizungumza katika hafla ya leo, mkurugenzi mkuu wa zamani wa IRIB Ali Askari amesema wakati ambao adui alilenga uzalishaji vipindi na wakati wa vita laini, IRIB iliweza kuleta matumaini na utanashati katika jamii. Kwa upande wake D Jebeli, mkurugenzi mkuu mpya wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema IRIB inapaswa kupanua wigo wa kimataifa na daima iwe na ujumbe kwa dunia. Aidha amesisitiza kuwa katika kipindi cha usimamizi wake atatumia uwezo wa wasomi na vijana. Aidha amesema kama chombo cha kitaifa inapaswa kuwa mhimili wa utambulisho na uadilifu. Hali kadhalika amesema ni lazima kufanyike mabadiliko katika IRIB na kuongeza kuwa shirika hili linapaswa kuwa, na dhihirisho, linapaswa kuwa dhihirisho la huduma za mfumo mtakatifu wa jamhuri ya Kiislamu. Mkuu wa taasisi ya Pastor ya Iran amesema chanjo ya COVID-19 ya Pastor Covac imebainika kuwa moja kati ya chanjo zenye uwezo mkubwa zaidi wa kinga duniani. Akizungumza leo mjini Teherani katika kikao na waandishi wa habari kuhusu chanjo hiyo ambayo ni mradi wa pamoja wa Irani na Cuba, Ali Reza Biglari amesema kirusi cha COVID-19 aina ya Delta kimehatarisha kinga ya mwili na uwezo wa chanjo zote katika kukabiliana na aina hiyo umepungua hadi asilimia hamsini na hata chini zaidi kwa chanjo ya Pfizer. Hata hivyo amesema chanjo ya Pastor Kovac imebainika kuwa salama zaidi na isiyo na madhara na pia ni yenye kinga ya juu zaidi duniani hivi sasa. Bulgaria amesema chanjo hii ya Pastor Covak ni mradi wa pamoja wa taasisi ya Finley ya Cuba na taasisi ya Pastori Iran, na kuongeza kuwa ubora wake ni asilimia 91 hadi 92. Chanjo hii ina dozi mbili za kudungwa na katika awamu mbili za majaribio ilijumuisha watu 44,000 nchini Cuba huku awamu ya tatu ikijumuisha watu 24,000 waliojitolea kote Iran na walio na umri wa zaidi ya miaka 18. Kadhalika, Bulgaria amebainisha kuwa chanjo hii inajulikana kama Soberana 2 nchini Cuba na Pasto Covak nchini Iran na ni moja ya chanjo salama zaidi duniani pia kwa watoto walio katika umri wa miaka mitatu hadi kumi na nane. Aidha amebaini kuwa chanjo ya Pasto Covak ina uwezo mkubwa wa kukabiliana na aina mpya ya COVID-19 kama vile aina ya Delta na aina ya Afrika Kusini au aina zingine zozote ibuka. Hali kadhalika amesema hivi sasa kunafanyika jitihada za kuhakikisha chanjo hiyo inapata kibali cha shirika la afya duniani WHO. Chanjo ya Pasto Kovak itazalishwa kwa wingi, na hivi sasa Irani ina uwezo wa kuzalisha dozi milioni moja kwa wiki. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amewapongeza waandishi wa habari walioshinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka huu, akisema duniani kote uhuru wa vyombo vya habari ni muhimu. Kwa ajili ya amani, haki, maendeleo endelevu na haki za binadamu, na ni nguzo muhimu kwa ajili ya ujenzi wa taasisi zenye haki na zisizo na upendeleo. Kupitia taarifa yake ya pongezi kwa washindi hao, Guterres amesisitiza kwamba hakuna jamii inayoweza kuwa huru na haki bila waandishi wa habari ambao wanaweza kuchunguza maovu, kufikisha taarifa kwa umma kuwajibisha viongozi na kusema ukweli kwa mamlaka. Aidha, ameongeza kuwa licha ya ukweli huo bado vyombo vya habari vinaendelea kupingwa na mashambulizi dhidi ya wanahabari yanaendelea kuongezeka. Katibu Ka mkuu wa Umoja wa Mataifa hata hivyo amesema katika hali ambayo teknolojia imebadili njia za watu kupokea na kubadilishana taarifa, pia inatumika kupotosha maoni ya umma au kuchochea machafuko na chuki. Waandishi wa habari Maria Resa wa Ufilipino na Demetri Muratov wa Russia wametangazwa kuwa washindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka huu. Guterres amewapongeza washindi wa, wa tuzo hii na kusisitiza umuhimu wa kuhakikisha kuna haki ya uhuru wa vyombo vya habari sambamba na kutambua jukumu la msingi la waandishi wa habari na kuimarisha juhudi katika kila ngazi kusaidia vyombo vya habari huru vya kujitegemea na vya aina mbalimbali. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu, na tunasonga mbele na matangazo yetu kwa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao, kwa usiku huu, unatupia jicho maadhimisho ya mwaka wa 34 tangu kuasisiwa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina. Islami ya Palestina imefanya maadhimisho kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa 34 tangu kuasisiwa kwake. Harakati ya jihadul Islami iliundwa tarehe sita mwezi Oktoba mwaka elfu tisa mia na themanini na saba. Jihadul Islami ni kati ya harakati kongo zaidi za mapambano huko Palestina harakati hiyo imekuwa na makatibu wakuu watatu katika kipindi cha miaka 34 iliyopita hadi hivi sasa. Dr Fathi Shikaki, kumradhi shahidi Fathi Shikaki ni kiongozi wa kwanza na katibu mkuu wa Jihadi Ulislami, ambaye aliuawa kigaidi na shirika la ujasusi la Israel, Mossad mwaka 1995 katika mji wa Sleima, katika kisiwa cha Malta, wakati alipokuwa akirejea Palestina kutokea Libya. Daktar Ramadhan Abdullah Shalah alichukua hatamu za katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Alislami ya Falastin baada ya kuuliwa shahidi Fatihi Shiqaki hadi mwaka 2018. Mwaka huo Dkr. Ramadhan Abdullah Shalah alipatwa na hali ya kutojitambua kwa kupoteza fahamu kutokana na kuugua maradhi na kupatwa na kiharusi na kisha kuaga dunia Juni mwaka elfu mbili na ishirini. Ziadi na Khala, katibu mkuu wa sasa, ni katibu mkuu wa tatu wa harakati ya Jihadu Lislamu ya Palestina ambaye amekuwa katika nafasi hiyo tangu Septemba 27 mwaka elfu mbili na kumi na nane hadi sasa. Nukta muhimu kuhusu viongozi wa Jihadi la Islamu ya Palestina ni kwamba wote wamewekwa katika orodha kuuawa ya adui Mzayuni. Ziadi na Khala pia yuko katika farasa hiyo kuuawa ya utawala wa kizayuni wa Israel. Mbali na hilo, yuko Harakati ya Jihadi walislami imetajwa na Marekani kama taasisi ya kigaidi. Marekani mwaka 1997 iliiweka Jihadi lislami katika orodha ya makundi ya kigaidi yanayosakwa na, na nchi hiyo. Hatua kama hizi za utawala wa kizayuni za kuwaua viongozi na makamanda wa harakati ya Jihadi lislami ya Palestina na pia hatua ya serikali ya Marekani ya kuwataja shakhsia hao kuwa ni magaidi zinatokana na imani na utendaji wa harakati hiyo ya Palestina katika kukabiliana na utawala huo ghasibu unaoikalia Kudsi kwa mabavu na kuimarisha mhimili wa mukawama. Harakati ya Jihadil Islami ya Falastine haiamini sana shughuli za kisiasa katika mazingira ya sasa ya Falastine. Maana ikasusia uchaguzi wa bunge wa mwaka elfu mbili na sita huko Falastin, uchaguzi ambao harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, iliibuka na ushindi. Hata hivyo, haikuzu, haukuzuia kuendelea vita vya ndani huko Falastini, na hivyo kuifanya mamlaka ndani ya Palestina kuchukua madaraka. Na tangu wakati huo hadi sasa hakujafanyika uchaguzi mwingine wote huko Falastin. Harakati ya Jihadi la Islami inatoa kipaumbele kwa mukawama katika siasa na harakati zake. Kwa msingi huo, nguzo muhimu ya harakati hiyo ni tawi lake la kijeshi kwa jina la Saraya Alquds au Brigedi za Quds. Makamanda wa Saraya Alquds siku zote wamekuwa wakiwekwa katika urudha, viongozi wa mukawama wanaosakwa kwa udi na uvumba kwa ajili ya kuuliwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Harakati ya Jihadi la Islamu ya Falastine kamwe haijachukua hatua za kufikia mapatano na kufanya mazungumzo na utawala ghasibu wa Israel, na mazungumzo baina ya nchi za kiarabu na Israel pia hayajaathiri kivyovyote irada na azma ya harakati hiyo kwa ajili ya kukabiliana na utawala huo. Ziade Khala, katibu mkuu wa Jihadilislami ya Alostine, amesisitiza katika hotuba yake kwumnasaba wa maadhimisho kutimia mwaka wa34 tangu kuasisiwa harakati hiyo kwamba vita vya vimewabainishia wazi walimwengu dhaifu na kushindwa utola huo ghasibu, na wakati wa huo huo kuidhirishia pakubwa dunia kuwa hafla ya kuhuishwa uhusiano za kusherekea amani ya uongo na kuzindua balozi za utawala wa kizayuni katika miji mikuu ya nchi za Kiarabu abadan haziwezi kubadili uhakika wa kihistoria. Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kuregea sikio mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, na baada ya hapo tutakuwa na Afrika wiki hii, na kisha makala ya leo katika historia, ambapo tutakuwa tukielekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Karibuni. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili, mashuhuri zaidi kwa jina la Muqadasi Ardabili au Muhaqiq Ardabili. Tulisema kuwa mwanazuoni huyu ni mmoja wa maulamaa wakubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa kishia katika karne ya kumi hijiria. Sehemu ya 29 ya mfululizo huu juma hili itaendelea na maudhui hii. Karibuni. Mukadasi Ardabili, kutokana na kujipamba kwake na takwa na ukarimu mwingi ulioonekana na watu kwake, aliondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Mukadas. Inanukuliwa kwamba alimu huyu mkubwa wa kishia katika kipindi chote cha miaka 40, sio tu kwamba hakutenda dhambi, bali hakufanya hata jambo ambalo ni makuruhu. Yani, lisilopendeza. Siku moja bwana mmoja alimng'ang'ania Muqaddas Ardabili na kumuuliza, eh, hivi ni kweli wewe hutendi dhambi? Katika kujibu swali hilo alimu huyu alisema, kwani wewe unakula najisi au hata uko tayari kukaa na kuitazama? Mtazamo wetu kuhusiana na dhambi uko namna hii. Wanazuoni na wasomi wengi wakubwa wa dini wanashuhudia kwamba Mukadasi Ardabili alikuwa amefikia daraja ya juu mno ya uchaji Mungu, ibada na kuipa mgongo dunia na hakuwa na mithili katika zama zake. Katika zama zake ya alimu huyo alikuwa ndiye mcha Mungu zaidi, mwenye kumwabudu zaidi Mwenyezi Mungu na mwenye kumwogopa zaidi Allah subhanahu wataala, kiasi kwamba watu wa kawaida walikuwa wakimpigia mfano wa takwa na utukufu Kadasa arda Bili. Mbali na kuwa dhihirisho la utakasifu na utukufu, hakuwa mfano na kigezo cha watu wa kawaida tu, bali hata kwa maulamaa wa dini. Katika tabia njema na ukarimu, kuna nukuu na simulizi nyingi zinazoelezewa kuhusiana na tawadhwe unyenyekevu, subira, ukarimu, moyo wa kutoa na kuwa mtu wa watu, kuhusiana na Mukadasi Ardabili, ambapo kusikiliza simulizi hizo kunaweza kumsaidia mtu kutambua vilele vya utu na ubinadamu. Inasimuliwa kwamba alimu na mwana zuoni huyo alipokuwa akiletewa zawadi, ziwe ni zenye thamani ndogo au kubwa, alikuwa akizipokea zote wakati mwingine alikuwa akiletewa vitambaa vya ghali na vyenye thamani kubwa ambavyo vilikuwa na thamani ya dhahabu. Na shekhe alikuwa na mazoea ya kujifunga kitambaa kama kilemba na kisha kutoka nje. Anapokuwa njiani, na alipokuwa akimwona masikini au fakiri, alikuwa akitenganisha sehemu ya kilemba na kumpatia masikini au fakiri yule, kiasi kwamba mpaka anarejea nyumbani hakuwa na kitu kichwani isipokuwa sehemu ndogo tu ya kufunika kichwa chake. Kusamehe na ukarimu ni sifa alizojipamba nazo Muqaddasi Ardabili, kiasi kwamba watu walikuwa wakimfananisha na Hatem Tai aliyekuwa mashuhuri kwa ukarimu. Katika kipindi cha ukame Mukadasi Ardabili alikuwa akitoa kila alichokuwa nacho ndani ya nyumba na kukigawa baina masikini, na alikuwa akibakisha kwa ajili ya familia yake kiwango cha sawa na hisa masikini wake. Siku moja mke wake alimlalamikia na kuonyesha wasiwasi wa kubakia watoto na njaa. Mukadasi Ardabili alitoka ndani ya nyumba na kwenda nje bila kumjibu mkewe. Alipotoka nyumbani, alielekea katika msikiti wa Alkufa kwa ajili ya ibada ya itikafu. Zikapita siku mbili tangu waalimu huyo aondoke nyumbani kwake, ambapo bwana mmoja ambaye hakuna aliyekuwa akimjua alikwenda nyumbani kwa Mukadasa Ardabili akiwa na ngano nyingi pamoja na unga mzuri, na kuiambia familia ya shekhe kwamba vitu hivi nimepatiwa na shekhe nikuleteni, Kwani yeye yuko katika ibada ya itikafu. Baada ya Mukadasi Ardabili kurejea nyumbani, mkewe alionyesha kuridhishwa mno na ule unga wa ngano mzuri. Mukadasi Ardabili ambaye hakuwa na hili wala lile wala habari ya vitu hivyo na wala hakuvituma yeye, alifahamu kwamba hiyo ilikuwa ni hatia na zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, hivyo akanyanyua mikono na kumshukuru Allah subhanahu wa taala. Tawadhi na unyenyekevu ni sifa nyingine ambayo alijipamba nayo mukadas ya ardebili na alitambulika pia kwa sifa hiyo. Inasimuliwa kwamba siku moja msafara ulikuwa ukipita katika mji wa Najaf na ulikuwa na nia kupumzika katika mji huo mtakatifu. Mmoja wa watu wa msafara huo aliyekuwa amechoka, huku akiwa ametapakaa vumbi Alimwona Mukadasi Ardabili, hata hivyo hakumtambua. Bwana yule alimtaka Mukadasi Ardabili amfulie nguo zake zile zilizokuwa zimejaa vumbi, na kwamba angemlipa ujira kwa kazi hiyo. Alimu huyo alikubali na akachukua nguo zile na kuanza kuzifua. Akiwa anaendelea na kazi yake, mtu mmoja alimtambua Shekhe na akamlaumu mno bwana yule aliyempatia nguo Shekhe ili azifue Bwana yule akiwa ametayari na uso ukiwa umejaa soni na aibu, alimtakaradhi Mukadasi Ardabili. Hata hivyo, alimu huyo akiwa mtulivu na mpole, hali ya kuwa na tabasamu, alisema, haki ya muumini kwa ndugu yake muumini ni zaidi ya kumfulia nguo. Kwa nini unanitakaradhi? Katika kipindi chote cha umri na uwezo wake, mwanazuoni huyo alifanya huduma kubwa, tena kwa ikhlasi kwa maktaba ya Ahlulbeiti alaihim ssalam, na ni miongoni mwa watu wachache waliopata fursa kukutana na kuzungumza na Imamu wazama, Imamu Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Mmoja wa wanafunzi wa Muqadasi Ardabili aliyejulikana kwa jina la Mir Faidhullah Tafrashi anasimulia kwamba usiku mmoja, baada ya kumaliza kujisomea, nilikuwa nimekaa chumbani kwangu. Chumba changu kilikuwa kimeelekea haram ya Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam, mjini Najaf. Ukiwa ni usiku wa manane, mara nikamwona mtu anaelekea upande wa haram Nilidhani huenda akawa mwizi, hivyo nikaamua kumfuatilia taratibu. Baadaye nikafahamu kwamba ni mwalimu wangu Mukaddasi Ardabili. Alipokaribia kaburi tukufu, milango na kufuli zikafunguka. Nikaingiwa na udadisi zaidi, hivyo nikaendelea kumfuatilia taratibu. Shekhe akaja na kusimama mbele ya kaburi tukufu, na nikawa nasikia anazungumza na mtu kisha akatoka na kuelekea katika mji wa Alkufa. Nikaamua kumfuata ndani ya msikiti wa Alkufa, jirani na mehrab. Alizungumza kwa muda mrefu na mtu ambaye sikuwa nikimfahamu na kisha akarejea. Hapo ndipo shekhe alipofahamu kwamba namfuata. Nikamtaka anieleze kilichojiri na kwamba alikuwa akizungumza na nani. Hata hivyo, shekhe alikataa kata katakata Binafsi niliendelea kumng'ang'ania na kumtafadhalisha nieleze. Hatimaye akasalimu amri, lakini akataka ahadi kutoka kwangu kwamba atanieleza kwa sharti kuwa nisimsimulie mtu yoyote katika kipindi cha uhai wake. Nikamwahidi kufanya hivyo. Muqadasi Ardabili anasema kulikuwa na masala ya kidini ambayo ilinishinda, hivyo nikaenda kwa Amirulmuminin ili nikamuulize hata hivyo Amirulmuminin akaniambia kwamba leo Imamu Wazama atakuwa katika msikiti wa Alkufa, hivyo nenda huko na ukamuulize swali lako. Hivyo nikaenda na kumuuliza masala iliyokuwa ikinisumbua, na yeye akanipatia jibu lake. Yule mtu uliyomwona ninazungumza naye katika mihrabu ya msikiti wa Alkufa ni Imamu Wazama, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Ndiyo, katika ulimwengu huu huu uliojiagiza, kuna shakhsia wakubwa ambao kupitia takwa na uchaji Mungu wao wanafikia chanzo cha nuru na kupata saada hapa duniani na akhira. Hatimaye, alim na msomi huyo aliaga dunia mwezi Rajab mwaka 993 hijiria na kuzikwa katika haram ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam, mjini Najafu huko Iraq. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika, wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na mvutano kati ya Kenya na Somalia kuhusu mpaka wenye utata wa baharini waingia katika marhala mpya, Maambukizi ya korona yapungua barani Afrika na Msumbiji yapata mafanikio makubwa katika vita dhidi ya ugaidi pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko Afrika Mashariki. Kenya imesema inapinga mamlaka rasmi ya utoaji maamuzi ya mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ kabla ya kutoa uamuzi wiki ijayo kuhusu mzozo wa muda mrefu wa eneo la bahari kati yake na Somalia nchi hizo mbili jirani zimekuwa zikizozana kwa miaka kadhaa sasa kuhusu eneo lililo katika ukanda wa bahari ya Hindi ambalo inaaminika kuwa lina akiba ya mafuta na gesi wizara ya mambo ya nje ya Kenya imeeleza jumaa hii kwa nchi hiyo imeungana na nchi nyingine nyingi wanachama wa umoja wa mataifa katika kutoitambua mamlaka rasmi ya ICJ mbali na kujitoa katika kesi inayoendelea hivi sasa katibu katika wizara hiyo balozi masharia kamau amesema kenya iko tayari kutetea mamlaka yake ya kujitawala na kulinda mipaka yake kenya reiterated this position when somalia filed the case at the international court of justice surprisingly the court assumed jurisdiction where it had none by effectively ignoring kenya's 1965 reservation that excluded disputes Mahakama ya Kimataifa ya Haki ya ICJ inatazamia kutoa wa uamuzi wake wa mwisho kuhusu kesi ya mzozo wa eneo la ukanda wa baharini baina ya Kenya na Somalia Jumanne ijayo. Wizara ya Mambo ya Nje ya Kenya imesema kuwa uamuzi utakaotolewa na ICJ wiki ijayo utakuwa kilele cha mchakato ambao haukuwa sawa wa mahakama hiyo ambayo Kenya imekuwa ikiutilia shaka na kuamua kujitoa. Abdurazak Gurna, mwandishi nguli wa riwaya mzawa wa Zanzibar nchini Tanzania, ametangazwa kuwa mshindi wa tuzo ya fasihi ya Nobel kutokana na utunzi wake juu ukoloni mamboleo na maswala ya wakimbizi. Gurna ambaye alizaliwa na kukuliwa visiwani Zanzibar lakini akakimbilia Uingereza kama mkimbizi mwishoni mwa miaka ya sitini, ameandika riwaya kumi ingawaje baadhi ya kazi zake zimekuwa zikikosolewa. Hadi kustaafu kwake hivi karibuni, Gurna alikuwa profesa wa fasihi ya Kiingereza katika chuo kikuu cha Kent kilichopo huko Canterbury, akijikita zaidi kwa waandishi wenzake nguli kama Wole Soyinka wa Nigeria na Ngugi wa Thiong'o wa Kenya. Mkuu wa kamati ya Nobel ya chuo cha Sweden Anders Olson alisema tafakuri ya Gurna juu ya shida za wakimbizi ilikuwa mada tu, ila maandishi yake yanavutia sana hivi sasa kwa watu wengi Ulaya na ulimwenguni kote. Gurna ambaye ni Mwafrika wa kwanza mweusi kushinda tuzo hiyo tokea mwaka 1986 hakuwahi kuwaza kushinda tuzo hiyo kubwa ya kifahari. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan ameongoza wananchi wa Tanzania, Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa jumla kumnyoshea mkono wa tahania nguli huyo wafasihi. Wadau wafasihi katika kanda ya Afrika Mashariki wamesema ushindi huo si wa Gurna pekee bali ni wa Watanzania na Waafrika wote kwa jumla. Uh, jambo hili linaijengea lina, lina sifa nchi na linawafanya wasomi wafasihi wa, wa Zanzibar kuwa naari, na ari ham, na hamu na raghba ya, ku, ya kujifunza, ya kujifunza lugha ya Kiswahili. Jambo uh, hili linaendeleza historia ya, ya, ya Zanzibar katika upande wa fasihi, kwa sababu hata waandishi magwiji wa Zanzibar walishawahi kushinda tuzo nyingi za, za fasihi. Pamoja na kwamba nimepokea vizuri na nimefurahi, nimefarijika, lakini wito kwa vijana wote ambao wanaendelea kujifunza hasa masomo haya ya fasihi, wayape uzito na wayape umuhimu na wafanye vizuri kwa sababu na wao iko siku watakuwa ni mabalozi kwa ajili ya kututangaza sisi kama kizazi cha Waswahili, kama kizazi cha Waafrika, kizazi cha watu wa pwani, katika mashindano mengine ya tuzo nyingine za fasihi. Tuzo ya Nobel ya fasihi ndiyo nishani yenye thamani zaidi duniani katika fani ya fasihi. Mbali na tuzo ya ushindi, anayopewa mhusika zawadi ya fedha taslimu takriban dola milioni moja nukta moja, hutolewa. Gurna ni mshindi wa tano kutoka Afrika wa tuzo hiyo, hivyo wanaungana na wenzake waliomtanguliwa wa akiwamo Albert Camus na Wole Soyinka. Kwingineko, kiongozi wa waislamu wa Nigeria amesisitiza kuwa vita vya kiitikadi vya maadui wa Uislamu dhidi ya waislamu vimegonga mwamba. Shekh Ibrahim Zakzaki alisema hayo alipohutubia kongamano la mujahidina waliogenini na akasema, mukawama duniani kote na haswa katika nchi za kiislamu umeonyesha kuwa vita vya kiitikadi dhidi ya Uislamu havijafua dafu. Katika hotuba yake hiyo aliyotoa kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, Shekh Zakzaki amebainisha kuwa leo hii jihadi ya Imam Ridha alaihi ssalam imedhihiri na inawasaidia Waislamu katika vita vya kifikra vya kiitikadi na hata vya silaha. Aidha, kiongozi huyo wa Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Nigeria amesema maadui wa Waislamu wamezivamia ardhi nyingi za Waislamu, lakini leo hii adui yumo katika hali ya kurudi nyuma na kuondoka. Vilevile, Shekh Zakzaki amesema inapaswa tusherehekee mukawama waislamu na akafafanua. Kwa kusema kutokana na mukawama wa waislamu maadui wamo katika hali ya kujihami na kurudi nyuma. Kiongozi huyo wa waislamu akisha nchini Nigeria ameongeza kwa kusema, na hapa nanukuu: ninatuma salamu zangu za mshikamano na maamkizi kwa kila mukawama ulimwenguni na haswa wa Palestina, ya kwamba ushindi ni wetu na hivi karibuni msikiti wa Al aqsa na wapalestina watakombolewa. Mwisho wa, wa kunukuu. Kongamano la sita la kimataifa la kuwaenzi mujahidina walio ugenini likiwa na anwani ya taathira za mukawama kwa kudhoofika na kutimuliwa marekani katika eneo limefanyika hapa mjini Tehran kuanzia Jumatano hii kwa kuhudhuriwa na maafisa wa vikosi vya ulinzi na wa serikali pamoja na wageni kutoka nje ya nchi. Huku hayo yakiharifiwa, mfuko wa watoto wa umoja wa mataifa unicef umesema vikosi vya serikali ya msumbiji vimefanikiwa kuwakomboa watoto waliosajiliwa kwa nguvu na kutumiwa vitani na genge la kigaidi la Al-Shabaab huko kaskazini mwa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Msemaji wa UNICEF James Elder, bila kueleza idadi au hali ya watoto hao waliokolewa, amewaambia waandishi wa habari mjini Vienna kwamba watoto wamekombolewa, wala hawajaachiwa na magaidi, wamekombolewa na vikosi vya serikali. Amesema shirika hilo la kushughulikia maslahi ya watoto la umoja wa mataifa linashirikiana na serikali ya msumbiji kuwapa matibabu ya kimwili na kisaikolojia watoto hao na kuwasaidia kutangamana tena na jamii zao huku hayo ya kijeri rais filipe nyuso msumbiji wiki hii ametoa mwito kwa magengi ya kigaidi kusalimu amri baada ya kinara wao kuuawa hivi karibuni kaskazini mwa nchi hivi karibuni magaidi 19 akiwemo kamanda wa ngazi ya juu wa genge la kigaidi la Ahlusunna Waljamaa au Alshabab waliuawa katika operesheni ya kiusalama iliyofanywa na wanajeshi wa kieneo huko kaskazini mwa Msumbiji. Na kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Afrika, kwa kifupi Africa CDC kimesema bara la Afrika limeshuhudia kupungua kwa maambukizo ya ugonjwa wa Covid-19 katika kipindi cha wiki moja. Mkurugenzi wa Africa CDC John Nkesangong alisema hayo Alhamisi hii na kufafanua kuwa kesi 67,000 za ugonjwa wa Covid-19 zimenakiliwa katika nchi za Afrika kati ya Septemba 27 na Oktoba 3 huko kukiwa ni kupungua kwa asilimia 13 ikilinganishwa na wiki ya kabla. Amesema katika kipindi hicho cha juma moja, vifo vya maradhi hayo vilivyo na kilio barani afrika ni 2500 ikimaanisha kuwa vimepungua pia kwa asilimia tano. Na habari hiyo ya kutia moyo kutoka Afrika CDC ndiyo inayotutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe pili mfunguo sita Rabiu Lawal mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 9 Oktoba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 813 iliyopita aliaga dunia Ibni Athir Jazari, mwanahistoria mtaalamu wa fasihi na mpokezi mkubwa wa hadithi. Ibn Athir alizaliwa mwaka 555 hijria huko Iraq na kujifunza taaluma mbalimbali. Alipata mashuhuri katika masuala ya lugha na fasihi ya Kiarabu. Kitabu maarufu zaidi cha Ibn Athir ni Alkamil fi Tarikh. Kitabu kingine cha mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu ni Usdul Ghaba fi Marifati Sahaba, ambacho kinaeleza wasifu wa masahaba 75 wa Mtume Muhammad Alayhi wa alihi wasallam. Siku kama ya leo miaka 59, iliyopita mwafaka na tarehe 9 Oktoba mwaka 1962, nchi ya Uganda iliyoko Afrika Mashariki ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kuanzia mwaka 1890, Uganda ilikuwa chini ya makampuni ya Kiingereza yaliyokuwepo Afrika Mashariki na baada ya kupita miaka kadhaa ikatawaliwa rasmi na Uingereza. Baada ya kutawaliwa na mkoloni Mwingereza, wananchi wa Uganda walipigania uhuru na hatimaye kufanikiwa kujipatia uhuru wao mwaka 1962 katika siku kama ya leo. miaka 54 iliyopita, katika siku kama ya leo aliuawa Anesto Che Guevara, mwanamapinduzi mashuhuri wa Amerika ya Latini, pamoja na wenzake kadhaa. Che Guevara alizaliwa mwaka 1928 nchini Argentina. Fikra ya Anesto Che Guevara ya kuendesha mapambano dhidi ya ubepari ilizidi kupanuka baada ya kushuhudiwa umaskini na ubaguzi uliotokana na siasa za kibepari za Marekani za kunyonya mataifa ya Amerika ya Latini. Chiguevara alifahamiana na Fidel Castro huko Mexico, na viongozi hao wawili ndio walioongoza mapinduzi ya Cuba hadi kupatikana ushindi. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Cuba mwaka 1959 Chiguevara alielekea Bolivia na kuasisi kundi la wapiganaji wa msituni. Alianza kupambana na serikali ya nchi hiyo iliyokuwa tegemezi kwa Marekani. Lakini katika siku kama ya leo mwaka 1967 wanajeshi wa Bolivia wakisaidiwa na shirika la ujasusi la CIA waligundua maficho ya Che Guevara na kumuua kwa kumiminia risasi. Na leo tarehe 9 Oktoba ni siku ya kimataifa ya posta. Posta ndiyo chombo cha kale zaidi na kikubwa cha mawasiliano baina ya wanadamu wa nchi na maeneo mbalimbali ya dunia. Taasisi hiyo ya posta ni miongoni mwa asasi za kijamii zilizobakia hai hadi leo. Kutumia na ujumbe na barua ni miongoni mwa haja za kijamii za wanadamu tangu kiumbe huyo alipoanza maisha ya kijamii, na posta ndio iliyokuwa chombo cha kukidhi mahitaji hayo kwa miaka mingi. Hapa ndiyo, tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huusikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parttoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.