Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Asalamu as alaikum, wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni tena kuwa nami katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusu harakati za Israel karibu na mipaka ya jamhuri ya kiislamu baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho uh, kitafuatiwa na udondozi wa baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuleteni makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. E, ni matarajio yangu wapenzi wasikilizaji, kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho. Imetimia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza vichwa vya vi habari muhimu. Mshindi wa tuzo ya fasihi ya Nobel asema wakimbizi wa Afrika hawaendi Ulaya wakiwa mikono mitupu. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amekataa tena kuomba radhi kwa masaibu yaliyosababishwa na ukoloni wa Ufaransa barani Afrika. Harakati ya Hamas imewataka Wapalestina wajitayarishe kwa ajili ya kutetea msikiti wa Al-Aqsa. na waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema nchi wanachama wa NATO wanapaswa kusimamia ujenzi mpya wa Afghanistan. Na sasa ni habari kamili. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel kuhusu fasihi mwaka elfu mbili na ishirini na moja Abdurazaki Gurna Amezitaka nchi za Ulaya kuwatambua wakimbizi wa Kiafrika wanaoelekea katika nchi hizo kuwa ni utajiri. Mwandishi huyo wa riwaya mzaliwa wa Zanzibar nchini Tanzania, anayeishi huko Uingereza, amesisitiza kwamba Waafrika hawaendi Ulaya wakiwa mikono mitupu. Abdulrazak Gurnah ameiambia taasisi ya Nobel kwamba wakimbizi wengi wa Kiafrika wanaelekea Ulaya kwa sababu ya dharura na kwa kuwa wanacho cha kutoa. Hawaji Ulaya wakiwa mikono mitupu, amesisitiza Gurna na kutoa wito wa kubadilishwa mtazamo kuhusu wakimbizi. Kikimtangaza kuwa mshindi siku ya Alhamisi iliyopita, kituo kinachotoa tuzo ya Nobel kilimpongeza Gurna kwa kuangazia suala la ukoloni na athari zake katika utunzi wake. Tuzo hiyo inayotolewa na kituo cha Nobel nchini Sweden ina thamani ya zaidi ya dola milioni moja. Gurna mwenye umri wa miaka 73 ni mwandishi wa riwaya 10 ikiwemo ile ya Paradise. Gurna ni mwaafrika wa kwanza mweusi kushinda tuzo ya fasihi ya Nobel tangu baada ya Wole Soyinka wa Nigeria mwaka 1986. Tuzo ya mwaka uliopita ya fasihi ilichukuliwa na mshairi wa Marekani Louise Gluck. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amekataa tena kuomba radhi kutokana na athari mbaya za historia ya ukoloni wa nchi yake barani Afrika, akielezea hamu yake ya kuanzishwa mtindo mpya wa uhusiano kati ya nchi yake na bara la Afrika. Msimamo huo wa rais wa Ufaransa unafuatia mivutano inayoshuhudiwa hivi sasa baina ya Paris na nchi kadhaa za Kiafrika kuhusu maafa yaliyosababishwa na ukoloni wa Ufaransa barani humo. Macron ambaye alikuwa akizungumza na vijana kutoka bara la Afrika kwenye mkutano wa Ufaransa na Afrika unaofanyika huko Montpellier amedai kwamba kuomba radhi hakutasuluhisha lolote. Macron ameonya juu ya kile alichoeleza kama hatari ya hadithi eti za uongo kuhusu historia ambayo amedai inatoa riwaya zisizo sahihi na kusema kwamba kuna madola mengine yanayojikita katika nafasi ya miaka ya nyuma ya Ufaransa ili yenyewe yajishughulishe na unyonyaji mpya barani Afrika. Matamshi hayo ya rais wa Ufaransa yametolewa siku kadhaa baada ya Macron mwenyewe kuzusha mgogoro mpya baina ya Ufaransa na Algeria kwa kuhoji kwamba je, kabla ya ukoloni wa Ufaransa kulikuwepo taifa lililojulikana kwa jina la Algeria? Vilevile alidai kwamba rais wa Algeria Abdelmadjid Tebboune anaathiriwa na watu wa kando kando yake. Emmanuel Macron pia alidai kwamba historia ya Algeria imejengeka katika misingi ya fikra za chuki dhidi ya Ufaransa na si msingi wa ukweli na uhakika. Ofisi ya rais wa Algeria ilitoa taarifa ikijibu matamshi hayo na kusema kwamba maneno ya Macron ni dharau dhidi ya mamilioni ya Waalgeria. Zaidi ya Waalgeria milioni moja na nusu waliuawa katika zama za ukoloni wa Ufaransa nchini Algeria na katika vita vya kupigania uhuru kwenye nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imewataka Wapalestina wajitayarishe kwa ajili ya kutetea msikiti wa Laksa bila ya kujali uamuzi wa wa utawala wa kizayuni wa Israel wa kusitisha azma yake ya kuruhusu ibada ya Mayahudi katika eneo hilo tukufu. Ismail Ridhwan ambaye ni miongoni mwa maafisa wa ngazi za juu wa Hamas amesema kwamba msikiti wa al-Aqsa ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kwamba utawala bandia wa Israel kamwe hautafanikiwa katika njama zake za kupotosha historia ya eneo hilo. Ridhwan amesema Hamas haitaruhusu utawala huo kuzusha mgogoro mpya katika msikiti wa al-Aqsa, na imewataka wakazi wa mji wa Quds na ardhi zilizokaliwa kwa mabavu na Israel mwaka 1948 kujitayarisha kwa ajili ya kulinda kibla cha kwanza cha Waislamu. Mahakama ya utawala wa kizayuni wa Israel Jumanne iliyopita ilitoa hukumu ya aina yake ikiwaruhusu Wayahudi kufanya ibada katika viwanja vya msikiti wa Al-Akswa. Uamuzi huo umepingwa vikali na makundi ya kupigania uhuru wa Palestina na nchi nyingi za Waislamu. Kufuatia upinzani huo mkali, polisi ya Israel iliitaka mahakama kuu katika mji wa Kuds yani Jerusalem Kutazama upya hukumu hiyo. Ijumaa ya jana, vyombo vya habari viliripoti kwamba mahakama hiyo imeelegeza kamba na kutengua uamuzi wake wa kuwaruhusu Wayahudi kutekeleza ibada katika viwanja vya msikiti wa Al-Aqsa. Kabla ya hapo pia makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina yalikuwa yametoa taarifa yakisema kwamba msikiti wa Al-Aqsa ni sehemu ya imani na itikadi ya Waislamu na kwamba makundi ya mapambano ya Palestina kamwe hayatafumbia jicho hata shibri moja ya ardhi ya Quds na msikiti wa Al Aksa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Ripoti mpya ya Benki ya Dunia imetoa taswira nzuri kuhusu ustawi wa uchumi wa Iran katika mwaka huu wa 2021 na kutabiri kwamba uchumi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran utastawi na kukua kwa asilimia mbili nukta moja. Ripoti hiyo ya Benki ya Dunia iliyohusu hali ya uchumi wa nchi za magharibi mwa Asia na kaskazini mwa Afrika imesema uchumi wa Irani unastawi vizuri mwaka huu wa 2021. Benki ya Dunia imesema kwamba wakati baadhi ya nchi zikiwa katika jitihada za kujipapatua kuondoka kipindi cha maambukizi ya Korona, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itakuwa na ustawi wa asilimia mbili nukta moja wa uchumi ambao unaonyesha utendaji wenye mafanikio ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Uchumi wa Irani mwaka 2020 ulistawi kwa asilimia 1.7. Taarifa ya benki hiyo imezitahadharisha nchi za magharibi mwa Asia na kaskazini mwa Afrika kwamba yumkini zikakabiliwa na msukosuko katika medani ya uchumi kutokana na taathira mbaya za ukosefu wa uthabiti katika soko la mafuta la kimataifa. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rusia amesema kwamba nchi wanachama katika shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO zinapaswa kubeba jukumu kuu la kuijenga upya Afghanistan. Sergei Lavrov ameiambia jumuiya ya wafanyabiashara wa Ulaya kwamba nchi wanachama wa NATO ndizo zinazopaswa kubeba jukumu kuu la kuijenga upya Afghanistan iliyoharibiwa na vita na kuongeza kwamba juhudi za Marekani na nchi nyingine wanachama wa NATO za kutaka kuzitwisha nchi nyingine mzigo wa wakimbizi wa Afghanistan si sahihi na hazikubaliki. Itakumbukwa kwamba mwezi Agasti mwaka huu vikosi vya majeshi ya Marekani na waitifaki wake wa magharibi vililazimika kuondoka Afghanistan baada ya kundi la Taliban kudhibiti tena mji mkuu wa nchi hiyo, Kabul. Marekani na wanachama wengine wa NATO walivamia nchi hiyo na kuikalia kwa mabavu kwa miaka 20 kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Takwimu zinaonyesha kwamba uvamizi huo wa Marekani haukuwa na matunda yoyote ghairi ya kuzidisha machafuko, madawa ya kulevya, uharibifu wa miundombinu na mauaji ya maelfu ya raia wasio na hatia nchini Afghanistan. Tunakamilisha taarifa hii ya habari kwa ripoti ya matukio muhimu ya Kiislamu yaliyojiri juma hili katika ukanda wa mashariki mwa Afrika. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wametakiwa kurejesha maana walizopewa. Akizungumza na Waislamu katika maeneo ya masjidi Swahaba Mtoni Kidatu, Zanzibar, mmoja ya kati ya makhatibu wa msikiti huo, Shekhe Othman Hussein amewasihi Waislamu kusimamia kwa uadilifu majukumu wanayopewa. Amebainisha kuwa baadhi ya wa Waislamu wanafanya uzembe katika kutekeleza majukumu yao, na kupelekea kulalamika kwamba wanaonewa na waliowakabidhi majukumu hayo. Rejesheni amana kwa wahusika wake, na mnaposimamia majukumu kwa watu, basi hakikisheni majukumu hayo mnaisimamia katika hali ya uadilifu. Tunakuwa wazembe katika majukumu yetu binafsi, hatuyafanyi au kwa kupuuza sana, tunalamika na kulalama sana kwamba tunaonewa, na wakati majukumu binafsi ambayo wewe unatakiwa uyafanye, basi unashindwa kufanya tangu chini mpaka juu, unabaki kidole na mnyooshea mwingine wewe unaona kwamba uko vizuri kabisa. Aidha, Sheikh Uthman amewasihi Waislamu kuwa makini na neema ya viungo walivyopewa na mola wao kwa kuvitumia katika mambo ya halali ni vyema kwa waumini kujitahidi kufuata maamrisho ya Qur'an na Sunna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ili kufanikiwa siku ya hesabu. Wanandoa wa Kiislamu wametakiwa kuwa na subra wakati inapotokea migogoro katika ndoa zao ili kuepuka talaka zisizo na msingi. Wito huo umetolewa na Sheikh Nasr Muhammad Salim wakati akizungumza na redio Tehran. Amewasihi wanandoa kuacha tabia kudai na kutoa talaka inapotokea matatizo madogo madogo katika ndoa zao na badala yake kutafuta ufumbuzi unaofaa. Sasa hili tatizo la kwamba mtu jambo kidogo anadai talaka, inawezekana mtu kakosolewa jambo dogo tu, sio jambo kidogo, we talaka. Na sisi tunaambua katika dini kwamba mwanamke anapodai talaka arshi ya Mwenyezi Mungu inatetemeka. Haya mambo yapo tu hayaondoki. Hebu likitokea hili, tusuluhishane sisi wenyewe, tukae chini, tuzungumze, kwa nini likawa hivi, tupate suluhu ya kuendelea ndoa yetu. Talaka ni halali anayoichukia Allah subhanahu wataala, hivyo ni vyema kujitahidi kuiepuka. Mufti mkuu wa Tanzania, samahatu Sheikh Abubakar Zuberi bin Ali, amewataka Waislamu kushindana katika kuleta maendeleo katika sekta mbalimbali, mbali na kuacha migogoro na majungu ambayo inarejesha nyuma maendeleo yao. Akizungumza na Waislamu mkoani Tabora, Tanzania, Mufti Zuberi amewataka Waislamu kujenga umoja wa kweli ambao utawasaidia kufikia malengo yao. Hata hivyo, alimu huyo amewasisitiza wa Waislamu kujiendeleza kielimu ili kutekeleza vyema ibada zao na kupatikana wataalamu mbalimbali wa elimu ya dini na dunia. Aidha, Mufti Abubakar ameahidi kuendelea kuwahudumia kwa usawa Waislamu bila ya kujali taasisi na madhehebu yao. Na waumini wa dini ya Kiislamu nchini Kenya wameshauriwa kuwekeza rasilimali zao na juhudi katika kuanzisha hospitali ya kitaifa ya Waislamu ili kukidhi mahitaji ya afya ya jamii. Ushauri huo umetolewa na kadhi mkaazi mwandamizi wa kaunti ya Bungoma nchini Kenya, Sheikh Shabani Isa Muhammad alipokuwa akizungumza na Waislamu katika msikiti wa Jamia na kituo cha Kiislamu Kakamega. Sheikh Shabani ameuhimiza uongozi wa Waislamu na wataalamu kutafuta njia zinazowezekana za kuanzisha taasisi ya matibabu itakayotoa huduma za afya kwa Waislamu na waumini wa dini nyingine. Iwapo hospitali hiyo ya Waislamu itaasisiwa, itatoa mahitaji ya afya ya umma kwa kuhakikisha kuwa wanawake wanahudumiwa na madaktari wao wa kike hususan katika uzazi ili kulinda heshima yao na maadili mabaya ya madaktari wasio waaminifu. Harith, Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Nam wapenzi wasikilizaji, uh, ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subeit, ndiyo inayotukamilishia taarifa ya habari mchana wa leo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusu harakati za Israel karibu na mipaka ya Jamhuri ya Kiislamu. Katika hali ambayo Iran na nchi jirani ya Azerbaijan zinasisitiza kuimarisha uhusiano wao kwa ajili ya kudumisha ujirani mwema katika fremu ya maslahi ya pamoja ya kihistoria, kidini na kiutamaduni, hivi karibuni kumeonekana baadhi ya harakati katika mipaka ya pamoja ya nchi mbili ambazo zinaweza kuharibu uhusiano huo. Ni wazi kwamba iwapo viongozi wa Teheran na Baku hawatachukua hatua za haraka kwa ajili ya kuzima harakati hizo za wageni, kutatokea mambo ambayo huenda yakavuruga uhusiano wa nchi mbili jirani na za Waislamu. Uzoefu wa miaka iliyopita unathibitisha kwamba licha ya watu wa nchi mbili hizi kuwa na hamu kubwa ya kuimarisha uhusiano wao wa kidugu, lakini kuna baadhi ya wachochezi wa kigeni ambao hawataki kuona mataifa haya ya Waislamu yakiwa na uhusiano mwema. Katika uwanja huo, baadhi ya viongozi wa serikali ya Baku wamesikika katika siku za karibuni wakitoa matamshi ya kichochezi ambayo, iwapo yataruhusiwa kuendelea, bila shaka yataharibu juhudi zilizofanyika ambazo zimekuwa zikisimamiwa na viongozi wa pande mbili kwa ajili ya kuimarisha uhusiano. Viongozi wa serikali ya Baku, akiwemo Rais Ilham Heidar Aliyev wa Azerbaijani mwenyewe, wametangaza hadharani hivi karibuni, kwamba utawala ghasibu wa Israel uliwasaidia kijeshi katika vita vyao vya karibuni huko Karabakh, jambo ambalo limeakisiwa pakubwa na vyombo vya habari vya kieneo na kimataifa. Suala so, hilo hata limewakasirisha marafiki wakubwa wa Azerbaijan, yaani utawala wa Kizayuni na Marekani ambao wamekuwa wakisaidia nchi hiyo kijeshi kwa siri na dhahiri kutaka jambo hilo lisitangazwe hadharani kwa sababu linaweza kuibua hasira kali ya nchi jirani na hivyo kuharibu hali ya mambo. Kuhusu suala hilo, Richard Kauslarich, balozi wa zamani wa Marekani nchini Azerbaijan, amesema: iwapo mambo ya eneo hilo yataharibika, ni nchi gani itakuwa tayari kuisaidia Azerbaijan? Sidhani kama Uturuki itakuwa tayari kushiriki katika vita. Nina shaka pia kwamba Urusi na Marekani tayari ina matatizo yake yenyewe. Azerbaijan yenyewe tayari iko kwenye hali mbaya sana, amesisitiza balozi wa zamani wa Marekani huko Azerbaijan. Mbali na ukosoaji huo wa washirika wa Azerbaijan kuhusiana na maneno ya kichochezi ya rais Ilham Aliyev, tunapaswa kusema kwamba subira ya Iran imezuia kuibuka mivutano inayoweza kuharibu uhusiano wa nchi mbili jirani. Kwa vyovyote vile, suala la Azerbaijan kupewa misaada ya kijeshi na wageni kwa ajili ya kuipa ushindi katika vita vya Karabakh na wakati huo huo wageni hao kupewa vituo vya kijeshi katika eneo la kaskazini mwa Aras limekabiliwa na msimamo mkali wa viongozi wa Teheran katika uwanja huo. Hosein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema Teheran haitavumilia hata kidogo Kuona utawala wa kizayuni wa Israel ukijiimarisha kijeshi karibu na mipaka ya Iran na kuendesha harakati za uharibifu kwa lengo la kubadilisha muundo wa mipaka ya siasa huko Azerbaijan na Armenia. Utawala haramu wa Israel katika siku za karibuni umetumia vibaya matukio ya eneo la Kaukasia kwa ajili ya kupenya na kukaribia mpaka wa Iran. Akizungumzia swala hilo, Farid Sheviv, mkuu wa kituo cha utafiti na tathmini ya uhusiano wa kimataifa ambacho kinafungamana na ofisi ya rais wa Azerbaijan amesema mwaka elfu mbili na tano Iran na Azerbaijan zilitiliana saini mkataba ambao unazitaka zisiruhusu ardhi yao kutumiwa na upande wa tatu dhidi ya moja kati ya nchi hizo mbili. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 891 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42, na ya Asshura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 29 ya sura hiyo ambayo inasema, audhu billahi min ashshaitani rajim naye ni mwenye uweza wa kuwakusanya apendapo. Katika darsa iliyopita, tulizungumzia neema ya kunyesha mvua ambayo ndicho chanzo cha uhai wa ardhi na ishara ya rehma za Allah subhanahu wa taala. Aya hii tuliyosoma inasema uumbaji wa mbingu na ardhi na kuenezwa ndani yake anuwai za viumbe hai wadogo na wakubwa ni ishara bora ya kuonyesha ujuzi na uwezo wa mola muumba, mbingu yenye mfumo adhimu wa sayari unaojumuisha ndani yake mabilioni ya nyota ambayo humshangaza na kumstaajabisha mwanadamu anapoutalii na kuutafakari, na ardhi iliyoshamiri anuai za mimea na miti ya rangi tofauti pamoja na vivutio vyake vingi vingine, yote hayo ni aya na ishara za Mwenyezi Mungu aliyetukuka. Lakini pia viumbe hai wa mbinguni na ardhini, aina mbalimbali za ndege, aina tofauti za wanyama wakiwemo wanyama mwitu na wakufuga, pamoja na samaki namna kwa namna, kuanzia vidagaa vidogo vidogo kabisa mpaka papa na manyangumi yenye maumbo makubwa pamoja na mambo ya ajabu na ya kustaajabisha yanayoshuhudiwa katika uumbaji wa kila kimoja katika vitu hivyo. Yote hayo ni katika aya na ishara za Allah, subhanahu wa ta'ala. Ni wazi kwamba aliyeumba mfumo wenye adhama kubwa kabisa kama huu ni muweza pia wa kukisimamisha kiama na kuweza kuwakusanya huko wowote wa wale awatakao katika viumbe hao. Kuna nukta mbili hapa zenye kutoa mguso katika aya hii. Ya kwanza ni kwamba inatoa habari ya kuwepo viumbe hai katika sayari za angani, mbali na sayari hii ya dunia, na nukta ya pili inahusu kukusanywa viumbe vingine vyenye uhai siku ya Kiama kufufuliwa na kukusanywa huko kunaweza kukawa kwa ajili ya malengo mawili. La kwanza ni kulipwa thawabu na adhabu taban, kama tutawachukulia viumbe hao kuwa nao pia wana aina fulani ya hisia na uwelewa. Na lengo jingine ni kwa kuwa kwao viumbe ambao, huko akhera pia watakuwa na uhai, lakini licha ya kuwa na hisia havitalipwa thawabu au malipo ya adhabu. Sababu ni kuwa katika aya tofauti Quran imezungumzia kufufuliwa na kukusanywa viumbe vitembeavyo pasina kuelezea malipo ya thawabu au adhabu watakayolipwa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwepo asili ya uumbwaji wa viumbe ni ishara ya uwezekano wa kuumbwa tena siku ya Kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa viumbe hai si wale tuwajuao sisi tu hapa ardhini, kwani huko angani na mbinguni pia wako viumbe hai. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kuenea au kukusanywa viumbe kunafuata irada ya Allah subhanahu wa ta'ala. Na mwanadamu ahana nafasi yoyote katika jambo hilo. Allah, Allah. Iendeleza darsa yetu kwa aya ya 30 na 31 ambazo zinasema: wama asabakum min musibatin fabima kasabat aydikum wa ya'fu an kathir, na misiba inayo kusibuni ni kwa sababu ya yaliyotendwa na mikono yenu naye anasamehe mengi Baada aya iliyotangulia kuashiria kukusanywa viumbe siku ya kiama, aya hizi zinasema. Bila shaka, hiyo haimaanishi kwamba hapa duniani hakutakuwepo na malipo ya thawabu na adhabu, na kwamba kwa lolote watakalofanya watu hawatafikwa na adhabu yoyote ile. Ukweli ni kwamba mengi ayafanyayo mwanadamu kwa chaguo na khiari yake yana athari za lazima ambazo zitampata papa hapa duniani kwa kuonja uchungu wa mabaya anayoyafanya. Na hiyo ndiyo adhabu ya Mola ya hapa duniani inayoendana na kanuni za kimaumbile alizoziweka. Hii inamaanisha kwamba mbali na adhabu za Akhera, matendo ya watu yana athari za kidunia na kimaada pia zinazojionyesha hapa hapa ulimwenguni ni kama inavyoeleza aya ya 41 ya sura Turum ya kwamba ufisadi umedhihiri bara na baharini kwa iliyoyafanya mikono ya watu ili Mwenyezi Mungu awaonjeshe baadhi ya walioyatenda, huenda wakarejea kwa kutubu. Sehemu inayofuatia ya aya inaeleza kwamba baadhi ya watu wanadhani wanaweza kuyaepuka matokeo na athari za matendo wayafanyayo hapa duniani, wakakanyaga na kukiuka kanuni na taratibu alizoweka Allah na kufanya lolote lile watakalo, bila ya kupatwa na masaibu yoyote, ilhali popote pale wawapo, kama watakimbilia angani au kubaki ardhini kanuni na taratibu za Allah zinatawala kote huko, na hakuna yeyote ghairi ya yeye Mola anayeumiliki na kuutawala ulimwengu wote huu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba matukio mengi machungu yanayomfika mtu katika maisha yake ni matokeo ya moja kwa moja na yasiyoepukika ya mwenendo na matendo yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa matatizo ya mtu ni sehemu tu ya matokeo ya makosa anayoyafanya, kwa sababu msamaha na usamehevu wa Allah ndiyo unaomfanya mtu anusurike na matokeo mabaya ya matendo mengi maovu ayatendayo. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mwanadamu ni dhaifu mno wa kuweza kuwa na uwezo wowote ule wa kukabiliana na nguvu za Allah subhanahu wa taala na hana popote pa kukimbilia ili kujivua na utawala wa Mola muumba ya Darsi yetu ya, ya, ya, ya leo inahitimishwa na aya ya 32 hadi 35 za sura yetu hii ya Ashura ambazo zinasema Akitaka hutuliza upepo navyo hivyo vyombo husimama tutwe juu ya bahari. Hakika katika hayo zipo ishara kwa kila mwenye kusubiri akashukuru. Au huviangamiza hivyo vyombo kwa sababu ya waliyoyatenda hao watu, naye husamehe mengi na ili wajue wanaojadiliana katika ishara zetu kwamba hawana pahala pa kukimbilia. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu baadhi ya ishara za ujuzi, uwezo na rehma za Allah subhanahu wa ta'ala, ikiwemo ya mvua, kwa kuashiria nafasi ya upepo katika maisha ya wanadamu na kueleza kwamba merikebu na mameli makubwa yabebayo mizigo au abiria, ambayo hukata mawimbi katika maji ya bahari pasina kuzama ndani ya maji hayo, ni ishara mojawapo ya uwezo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa sababu yeye Mola ameyapa maji sifa hiyo maalumu inayozifanya meli zielee na kupasua mawimbi juu yake bila kuzama. Aidha, mwendo wa merikebu juu ya maji utokanao na pepo zivumazo na kuyasukuma matanga, nao pia ni miongoni mwa rehma za Allah subhanahu wa taala. Bila shaka, leo hii kuna mameli makubwa makubwa ambayo kwa kutumia mainjini yenye nguvu kubwa yana uwezo wa kukata masafa kwenye bahari kuu na kusafirisha idadi kubwa ya shehena za mizigo na abiria lakini meli hizo pia zinaweza kuyafanya hayo kwa kufuata kanuni zinazotawala mfumo wa maumbile alizoweka Mwenyezi Mungu, ambazo zimegunduliwa na mwanadamu na kuziwezesha kukata mawimbi. Na si kwamba yeye mwanadamu ndiye aliyepanga kanuni kwa ajili ya maumbile na adai kusema ahaya, nimeyafanya mimi. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba kama Mwenyezi Mungu atataka ataufanya upepo usiwe na harakati, na hivyo merikebu zitabaki zimesimama na kutulia tuli baharini. Na katika hilo kuna ishara kwa kila mwenye sifa ya kweli ya subra na ushukurivu. Ala kulli hal, kutulia tuli au kukata mawimbi meli ndogondogo na kubwa na kufika salama usalimini kokote zinakoelekea. Yote hayo yako mikononi mwa Allah subhanahu wa taala, kwa sababu ikiwa yeye Mola atataka atazigharikisha meli na walioabiri ndani yake, na hilo taban hutokea zaidi kama adhabu ya matendo waliofanya watu wenyewe. Ukweli ni kwamba Allah subhanahu wa taala anayafumbia macho madhambi mengi wayafanyayo wanadamu na kuamua kutowaadhibu, kwani kama ingekuwa wanadamu waadhibiwe kwa kila maovu wayafanyayo, asingesalia mtu yeyote juu ya mgongo wa ardhi. Pamoja na yote hayo, bila shaka watu wakaidi na wenye inadi hawako tayari kuukubali uwezo wa Mwenyezi Mungu katika mfumo wa maumbile na daima huzikanusha ishara za Mola katika ardhi na kuamua kupingana na kubishana na walioamini wa, lakini wao pia watakuja kuelewa kwamba hawana pa kukimbilia na kuweza kukwepa uwezo na mamlaka ya Allah Subhanahu wa ta'ala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba si uumbaji wa viumbe pekee bali hata kanuni zinazotawala juu ya vitu visivyo na uhai na vya hali ya umajimaji vyote hivyo ni ishara za uwezo na rehma za Mwenyezi Mungu Mtukufu, ambapo moja ya rehma na uwezo huo ni kukata mawimbi majini vitu vizito na vyenye maumbo makubwa kama meli. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati zinapotujia neema za Mwenyezi Mungu inatakiwa tuwe na subra na pia tuwe washukurivu. Baadhi ya wakati kwa hikma ya Mola, ujio huo huandamana na tabu na misukosuko, hivyo inatupasa tuwe wavumilivu, na wakati mwingine huandamana na raha na uneemevu, na kwa hiyo tunatakiwa tuwe washukurivu. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba matendo yetu sisi wanadamu siku zote hutusababishia hatari ya kufikwa na maangamizi. Kwa hivyo, tunaponusurika na hilo tujue kwamba nusra hiyo inatokana na rehma za Mwenyezi Mungu. Kwa aidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa tusiuhakiki na kuutafsiri mfumo wa maumbile kwa jicho la kimaada tu bali tuzingatie pia nafasi ya Mwenyezi Mungu katika uratibu na uendeshaji wa masuala ya ulimwengu, kwa sababu tusipofanya hivyo, tutakuwa tumepuuza ujuzi, uwezo na hikma ya Allah subhanahu wataala katika uendeshaji wa mambo ya ulimwengu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 891 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah Atujaalie kuwa wavumilivu anapotutahini na pia tuwe washukurivu anapotuneemesha kwa neema zake zisizohesabika. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. ya rabbal alamin, ya rabbal alamin. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo afrika mashariki. Tunaanza kwa kumulika magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi. Habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno, mgogoro tozo mpya maegesho watikisa wamiliki wa magari, walia na tozo riba na utaratibu wa kuwashtukiza, Tarura wafunguka, wakieleza tatizo. Vichwa vya habari nyingine za gazeti la Mwananchi vinasema, jaji kesi ambayo yang'olewa askari polisi sita wafukuzwa kwa magendo ya shilingi 30,000. Na Mwinyi ataka ushirikiano taasisi viwanja vya ndege. Kwa upande wake gazeti la Habari Leo limejikita zaidi kwenye habari ya kuwasili ndege mpya mbili nchini Tanzania. Dkt Mwinyi apokea Airbus mbili aiasa ATCL, kinasema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo. Habari ya kuwasili nchini Tanzania dozi zaidi ya milioni moja za chanjo ya korona kutoka Uchina, pia inaonekana ukurasa wa kwanza wa gazeti la Habari Leo. Gazeti la Nipashi limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno, CCM yaonya polisi unyanyasaji raia, waziri maliasili, IGP kupewa jukumu kurekebisha dosari zilizojitokeza. Serikali yapokea ndege mpya kuimarisha ATCL ni habari nyingine ya toleo la Nipashe, ambayo ambalo pia limemulika habari yenye kichwa cha maneno bilioni kumi zatumika kuagiza biskuti. Na gazeti la The Citizen limemulika zaidi mjadala kuhusu adhabu ya kifo nchini Tanzania kwa kichwa cha maneno adhabu ya kifo yamulikwa, kukomeshwa au kubakishwa, labakia kuwa ni swali huku mjadala wa kuunga mkono au kupinga adhabu ya kifo nchini Tanzania ukiibuliwa katika mkutano wa wakilishi wa umoja Ulaya, wa Ulaya, wanasheria na asasi za kiraia jijini Dar es Salama nchini Kenya. Naanza na gazeti la Standard ambalo lina vichwa vya habari: sitatangaza kugombea urais bila ya kuwa na kikosi kilichojizatiti kwa silaha asema Raila. Kashfa ya Pandora Papers za mfano bora wa jinsi watu maskini wanavyofanya kazi kwa mashaka kwa ajili ya matajiri, na mwana habari maarufu wa runinga ya KBC Badi Mohsen ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 67. Gazeti la Taifa Leo Jumapili lime, Jumamosi limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno kafyu ya tesa maskini, masharti ya kuzuia kuenea kwa korona yazidisha mahangaiko kuliko manufaa habari hiyo inaambatana na picha ya waandamanaji wanaobeba bango lenye maandishi tunahitaji pesa na si mabomu ya kutoa machozi. Limefafanua kwa kuandika kwamba shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limebaini kwamba marufuku ya korona imeathiri zaidi ya asilimia sitini ya biashara ndogo ndogo ambazo hutegemewa na watu wengi. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la gazeti la Taifa Leo Jumamosi vinasema ODM ya dai Oka isipomuunga mkono Raila elfu mbili na ishirini na mbili itajuta. Mume achimba kaburi, achoma nyumba na kujitia kitanzi. Mume wa mbunge afokea Ruto kwa kuzuru kwake. na vilio Mwendwa ajiuzulu baada ya harambee kulimwa na mali na nchini Uganda, magazeti ya leo yamegubikwa na habari za sherehe za uhuru wa nchi hiyo na maadhimisho ya tarehe 9 Oktoba. Gazeti la Saturday Monitor limepamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye kichwa cha maneno, nani hasa alipandisha juu bendera ya Uganda Oktoba 9? Ni kufuatia mjadala na maswali mengi juu ya nani alipandisha bendera ya nchi hiyo wakati Uganda ilipopata uhuru katika siku kama ya leo Oktoba 9 mwaka 1962. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe pili mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 9 Oktoba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 813 iliyopita aliaga dunia Ibni Athir Jazari, mwanahistoria mtaalamu wa fasihi na mpokezi mkubwa wa hadithi. Ibn Athir alizaliwa mwaka 555 Hijria huko Iraq na kujifunza taaluma mbalimbali. Alipata mashuhuri katika masuala ya lugha na fasihi ya Kiarabu. Kitabu maarufu zaidi cha Ibni Athir ni Alkamil fi Tarikh. Kitabu kingine cha mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu ni Ustul Ghaba fi marifati Sahaba, ambacho kinaeleza wasifu wa masahaba 7500 wa Mtume Muhammad Alayhi wa alihi wasallam. Siku kama ya leo miaka 59 iliyopita mwafaka na tarehe 9 Oktoba mwaka 1962, nchi ya Uganda iliyoko Afrika Mashariki ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kuanzia mwaka 1890, Uganda ilikuwa chini ya makampuni ya Kiingereza yaliyokuwepo Afrika Mashariki na baada ya kupita miaka kadhaa ikatawaliwa rasmi na Uingereza. Baada ya kutawaliwa na mkoloni Mwingereza, wananchi wa Uganda walipigania uhuru na hatimaye kufanikiwa kujipatia uhuru wao mwaka 1962 katika siku kama ya leo Miaka 54 iliyopita katika siku kama ya leo aliuawa Anesto Chiguevara, mwanamapinduzi mashuhuri wa Amerika ya Latini, pamoja na wenzake kadhaa. Chiguevara alizaliwa mwaka 1928 nchini Argentina. Fikra ya Anesto Chiguevara ya kuendesha mapambano dhidi ya ubepari ilizidi kupanuka baada ya kushuhudiwa umaskini na ubaguzi uliotokana na siasa za kibepari za Marekani za kunyonya mataifa ya Amerika ya Latini. Chiguevara alifahamiana na Fidel Castro huko Mexico, na viongozi hao wawili ndio walioongoza mapinduzi ya Cuba hadi kupatikana ushindi. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Cuba mwaka 1959 Chiguevara alielekea Bolivia na kuasisi kundi la wapiganaji wa msituni. Alianza kupambana na serikali ya nchi hiyo iliyokuwa tegemezi kwa Marekani. Lakini katika siku kama ya leo mwaka 1967, wanajeshi wa Bolivia, wakisaidiwa na shirika la ujasusi la CIA, waligundua maficho ya Che Guevara na kumuua kwa kumiminia risasi. Na leo tarehe 9 Oktoba ni siku ya kimataifa ya posta. Posta ndiyo chombo cha kale zaidi na kikubwa cha mawasiliano baina ya wanadamu wa nchi na maeneo mbalimbali ya dunia. Taasisi hiyo ya posta ni miongoni mwa asasi za kijamii zilizobakia hai hadi leo. Kutumia na ujumbe na barua ni miongoni mwa haja za kijamii za wanadamu tangu kiumbe huyo alipoanza maisha ya kijamii, na posta ndio iliyokuwa chombo cha kukidhi mahitaji hayo kwa miaka mingi. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel kuhusu fasihi mwaka elfu mbili ishirini na moja Abdurazak Gurna amezitaka nchi za Ulaya kuwatambua wakimbizi wa kiafrika wanaoelekea katika nchi hizo kuwa ni utajiri. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekataa tena kuomba radhi kutokana na athari mbaya za historia ya ukoloni historia ya ukoloni wa nchi hiyo barani Afrika akielezea hamu yake ya kuanzishwa mtindo mpya wa uhusiano wa Paris na nchi za bara la Afrika. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imewataka Wapalestina wajitayarishe kwa ajili ya kutetea msikiti wa Al-Aqsa bila ya kujali uamuzi wa utawala wa, wa kizayuni wa Israel wa kusitisha azma yake ya kuruhusu ibada ya Mayahudi katika eneo la msikiti huo. Harakati hiyo imesema kwamba msikiti wa Al Akswa ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kwamba utawala bandia wa Israel kamwe hautafanikiwa katika njama zake za kupotosha historia ya eneo hilo. Na Benki ya Dunia imetoa taswira nzuri kuhusu ustawi wa uchumi wa Iran katika mwaka wa 2021 na, na kutabiri kwamba uchumi huo utastawi na kukua kwa asilimia 2.1. Wapenzi wasikilizaji, usikilizaji muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Nakushukuruni sana kwa kuwa na Redio Tehran katika matangazo yetu ya asubuhi, na pia matangazo haya ya mchana. Ni matarajio yangu kwamba yamewanufaisha. Kwa niaba ya baya, wenzangu waliotayarisha na kukuleteni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuageni nikikutakieni kila la heri na mafanikio maishani. Kwa herini.