Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul al Ali Imran aya mia moja na nne mpaka aya mia moja na tano. Lahum al -alimu al -alimu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania heri na wanaoamrisha mema na kuwakataza maovu na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhtilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendo wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahan Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo Ijumaa Oktoba 8, 2021 ambayo ni sawa na tarehe mosi rabiul awal 1443 hijiria. Tunamshukuru Mola Karima kwa kutujalia uhai na kutupa fursa nyingine ya kuiona siku hii ya leo. Amin ya rabil alamin. Hatuja saa wenzetu wanaougua wakiwa majumbani wako hospitalini, tunamwomba Mwenyezi Mungu awaponye awape shifaa haraka, amin, na warejee katika hali zao za kawaida. Tafungua matangazo kwa taarifa ya habari, wapendwa wasikilizaji, na usiku huu uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusu harakati za Israel karibu na mipaka ya Iran. Vipindi, tutakuwa na darasa ya Qur'ani ambayo itaenda kwa muda wa dakika 19 karibu na 20, tutaletea makala yetu fupi ya leo katika historia na tutakuwa na ripoti za waandishi wetu mbalimbali mbali, kwa siku hii. Tukiwa na wingi wa matumaini tutakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Nitakuwa nikipokea jumbe zenu, nikimaanisha jumbe mfupi SMS. Tumia nambari yetu ya WhatsApp kunitumia nami, nitaurusha mubashara studioni. Tovuti yetu ya redio, kwa wale ambao mnapenda kufuatilia matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani, Pastoday.com /sw na tunasikika pia kupitia Maarifa FM ambayo ni redio wa shirika makao yake Tanga, Tanzania. Karibuni mitimia tatu kamili kwa wakati wa hapa Tehran na sasa nasomea vichwa vya habari. Iran ya laani mauaji ya Waislamu msikiti wa Ijumaa, Kunduz, Afghanistan. Raisi asema tutazidisha mara tatu uzalishaji wa nishati ya nyuklia katika kituo cha Bushir. Wabunge wa Kenya wataka waziri wa mambo ya ndani atimuliwe. Na Sierra Leone yafuta rasmi hukumu ya kifo. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Irani amelaani mauaji ya makumi ya waislamu wa madhehebu ya Shia katika hujuma ya kigaidi iliyolenga ibada ya swala ya Ijumaa mapema leo katika mji wa Kunduz, kaskazini mashariki mwa Afghanistan. Said Khatibzadeh amelaani shambulio hilo la kigaidi ambalo limeua waislamu wasiopungua wa sitini waliokuwa wakishiriki swala ya ijumaa msikitini na ametoa salamu za rambirambi kwa familia za wahanga wa shambulio hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema jamhuri ya kiislamu inalaani ugaidi katika sura zake zote na magaidi wote. Vyombo vya usalama nchini Afghanistan vimethibitisha kuwa idadi ya waliopoteza maisha katika hujuma hiyo ya kigaidi imefikia watu sitini na kwamba wengine zaidi ya miamoja na saba huwa wamejeruhiwa. Naibu waziri wa habari na utamaduni wa Taliban Zabihullah Mujahid amesema kikosi maalum cha serikali kimetumwa eneo la Kundos kuchunguza tukio hilo. Hadi tunatayarisha habari hii, hakukuwa na kundi lolote lililotoa madai ya kuhusika na shambulio hilo, lakini kumekuwa na mashambulio kadhaa nchini Afghanistan katika wiki za karibuni, ambayo kundi lenye mfungamano na genge la kitakfiri la Daesh limedai kuhusika na baadhi yake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema kiwango cha uzalishaji wa umeme katika kiwanda cha nguvu za nyuklia cha Bushir kitazidishwa mara tatu katika awamu zijazo za ustawi wa kiwanda hicho. Saidi Ibrahim Raisi amesema leo Ijumaa wakati wa kutembelea kiwanda hicho cha nguvu za nyuklia na ujenzi wa awamu zake nyingine kwamba sera na siasa za Jamhuri ya Kiislamu Irani ni kutumia nishati ya nyuklia na kwamba Iran kamwe haitalegeza kamba katika swala hilo. Rais Ibrahim Raisi amesema katika mkondo huo shirika la nguvu za atomiki la Iran limeamrishwa kuzalisha megawati elfu kumi za umeme wa nishati ya nyuklia kwa mwaka. Amesema lengo la Iran kushika nafasi ya kwanza kiuchumi, kisayansi, na katika masuala ya teknolojia, eneo la magharibi mwaasia linahitaji mipango ya kitaalamu kwa ajili ya kustawisha sekta ya nguvu za nyuklia kwa mujibu wa viwango vya kimataifa. Amesisitiza kuwa elimu ya nyuklia itakuwa na nafasi kubwa katika ustawi wa kisayansi na maendeleo ya kustajabisha ya nchi mbalimbali katika siku zijazo, na kwamba Iran haitaki kubakia nyuma katika msafara huo wa harakati ya sayansi na elimu duniani. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Baadhi ya wabunge wa Kenya wanajiandaa kumwondoa mamlakani waziri wa masuala ya ndani wa nchi hiyo Fredi Matiang'i. Wabunge hao wakiongozwa na mbunge wa Nyali Mohamed Ali wanamtuhumu Matiang'i kuwa ametumia vibaya mamlaka yake, ikiwa ni pamoja na kukiuka sura ya sita ya katiba. Ripoti zinaonyesha kuwa wabunge thelathini na mbili tayari wametia saini na kuunga mkono mswada huo. Wengi kati ya wabunge waliotia saini mswada huo wa kumtimua waziri wa maswala ya ndani Fredi Matiang wanamuunga mkono naibu rais wa Kenya William Ruto. Mswada huo ulidhaminiwa na mbunge wa Nyali Mohamed Ali ambaye anatarajiwa kuwasilisha notisi katika majengo ya bunge. Waziri huyo mwenye ushawishi mkubwa katika sekta ya Kenya na katika serikali ya Kenya anatuhumiwa kuwa amekiuka vipengele vya katiba vinavyohusu uongozi na uadilifu. Misingi mingine iliyotolewa ya kumtimua waziri huyo ni pamoja na kusababisha ufa kati ya mamlaka ya bunge na ile ya ofisi ya rais. Ilani hiyo sasa itasubiri kuidhinishwa na spika wa bunge la kitaifa la Kenya, Justin Muturi. Rais Julius Maada Bio wa Sierra Leone leo Ijumaa amesaini sheria inayofuta rasmi adhabu au hukumu ya kifo nchini humo, swala ambalo linaifanya Sierra Leone kuwa miongoni mwa nchi za kiafrika zilizofuta adhabu ya kifo katika miaka ya karibuni. Tangazo hilo limetolewa baada ya wabunge katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kupiga kura ya kuhitimisha adhabu ya kifo nchini humo mwezi Julai mwaka huu na badala yake kuchukua nafasi ya kifungo cha maisha au kifungo cha miaka thelathini jela. Rais Bio wa Sierra Leone amesema taifa hilo leo limehitimisha hofu za kikatili za huko nyuma. Sierra Leone ambayo bado inajijenga upya baada ya miongo kadhaa ya vita vya ndani imekuwa ikikosolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu kwa kuendelea kutekeleza hukumu ya kifo. Itakumbukwa kuwa mwezi Mei mwaka huu serikali ya Sierra Leone ilitangaza kuwa itakomesha hukumu ya kifo ili kudumisha haki za binadamu kabla ya bunge la nchi hiyo kupasisha mswada wa kupiga marufuku swala hilo. Uganda imeadhimisha mwaka wa hamsini na tisa tangu nchi hiyo ipate uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza, huku ikiendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali za kijamii na kisiasa. Taarifa kamili tumtegee sikio mwandishi wetu, Kigogo Ismail. Tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili mwezi Oktoba, Uganda imekuwa ikitawaliwa na wazalendo wa nchi hii, vigogo hao wakijaribu kutekeleza matakwa ya wananchi chini ya neno demokrasia, kulingana na tafsiri za kila kiongozi. Ajabu ni kwamba kila aingiaye madarakani huwa anamlaumu mwenzake aliyetangulia kwa sababu taifa hili halijashuhudia kiongozi yeyote akimkabidhi mwenzake ofisi kwa njia ya amani, kutofanana na majirani wawili, Kenya na Tanzania. Katika jumuiya ya Afrika Mashariki ni nchi ambazo zimejaribu kubadilisha viongozi bila kukurukakara. Uganda, kufanana na nchi kadhaa za Kiafrika, bado ina baadhi ya wananchi wake ambao wanakumbwa na njaa, huku wenzao katika sehemu fulani za taifa wakiwa na chakula tosha. Hadi leo suala hili laonekana kana kwamba ni la kawaida lisilohitajika kutanzuliwa. vilevile vile, Uganda ni nchi mojawapo kati ya zile ambapo viongozi wao huandaa sherehe za kitaifa kwa kutumia mabilioni ya fedha kwenye maeneo ambapo wenyeji wanahangaika kwa umasikini mkubwa. Pili, magari ya kifahari bado yanaendeshwa na maafisa wa serikali wakielekea sehemu za mashambani zinazokosa miundombinu ya busara kwa jamii kama taasisi bora za elimu, hospitali, huduma za maji, nishati za umeme na barabara nzuri. Tangu mwaka 1996, chini ya katiba mpya, kila baada ya miaka mitano uchaguzi mkuu huandaliwa ambapo wanasiasa kadhaa hulalamika kabla na baada ya uchaguzi huo kwamba mchakato mzima unajaa mizengwe ya kuiba kura. Walalamikaji wote hukimbilia mahakamani ambapo majaji wanaamua kwa njia mbalimbali. Aidha, ofisi kuu ya taifa bado inakaliwa na kiongozi yule aliyetwaa madaraka mwaka 1986, ambaye anasema chama chake NRM bado kinamtaka aongoze taifa kwa sababu bado ana maono bora kuliko wanachama wengineo. Mara kwa mara, amelaumiwa na wanasiasa wa upinzani kwa kutumia ushawishi kubadilisha katiba kulingana na upendeleo wake. Hivi sasa anataka ile sehemu ya kuwapa dhamana washukiwa wa kesi za jinai kubwa ifutwe kutoka katiba, lakini anapingwa vikali na wapigania haki. Zaidi ya hayo, wanasiasa wengine wanataka wezi wote wa fedha za umma wazidekezwe na serikali, bali waadhibiwe vikali, kutokana na athari wanazoachia wananchi. Wengi wanahoji kwamba, je, Uganda itaendelea zaidi chini ya mivutano kama hiyo au la? Mimi ni Kigozi Ismael kutoka Kampala. Asante Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Tunaendelea kutegea sikio taarifa ya habari. Makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina yametangaza kuwa kwa ruhusu Wayahudi kufanya ibada katika viwanja vya msikiti wa Al Aqsa ni hatua hatari sana inayovunjia heshima matukufu ya Kiislamu. Taarifa iliyotolewa leo Ijumaa na makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina imesema uamuzi uliotolewa majuzi na mahakama ya utawala wa kizayuni wa Israel unaowaruhusu Wayahudi kufanya ibada katika viwanja vya msikiti wa Al Aqsa ni utangulizi wa kutekeleza njama ya kuugawa msikiti huo baina ya Waislamu na Wayahudi, na unawaruhusu walowezi wa kizayuni kudumisha hujuma na mashambulizi dhidi ya msikiti huo mtakatifu. Taarifa hiyo imesema msikiti wa Al-Aqsa ni sehemu ya imani na itikadi za Waislamu na kwamba makundi ya mapambano ya Palestina kamwe hayatafumbia jicho hata shibri moja ya ardhi ya Kuds na msikiti wa Al-Aqsa na kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu juma hili katika ukanda wa Afrika Mashariki, tumtegea sikio ya mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wametakiwa kurejesha amana walizopewa. Akizungumza na Waislamu katika maeneo ya masjidi Swahaba Mtoni Kidatu, Zanzibar, mmoja ya kati ya makhatibu wa msikiti huo, Shekhe Othman Hussein, amewasihi Waislamu kusimamia kwa uadilifu majukumu wanayopewa. Amebainisha kuwa baadhi ya wa Waislamu wanafanya uzembe katika kutekeleza majukumu yao na kupelekea kulalamika kwamba wanaonewa na waliowakabidhi majukumu hayo. Rejesheni amana kwa wahusika wake, na mnaposimamia majukumu kwa watu basi hakikisheni majukumu hayo mnaisimamia katika hali ya uadilifu. Tunakuwa wazembe katika majukumu yetu binafsi, hatuyafanyi au kwa kupuuza sana, tunalalamika na kulalama sana kwamba tunaonewa, na wakati majukumu binafsi ambayo wewe unatakiwa uyafanye, basi unashindwa kufanya tangu chini mpaka juu, unabaki kidole na mnyooshea mwingine wewe unaona kwamba uko vizuri kabisa. Aidha, Sheikh Uthman amewasihi Waislamu kuwa makini na neema ya viungo walivyopewa na Mola wao kwa kuvitumia katika mambo ya halali. Ni vyema kwa waumini kujitahidi kufuata maamrisho ya Qur'an na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ili kufanikiwa siku ya hesabu. Wanandoa wa Kiislamu wametakiwa kuwa na subra wakati inapotokea migogoro katika ndoa zao ili kuepuka talaka zisizo na msingi. Wito huo umetolewa na Sheikh Nasr Muhamed Salim wakati akizungumza na Redio Teheran. Amewasihi wanandoa kuacha tabia kudai na kutoa talaka yanapotokea matatizo madogo madogo katika ndoa zao na badala yake kutafuta ufumbuzi unaofaa. Sasa hili tatizo la kwamba mtu jambo kidogo anadai talaka, inawezekana mtu kakosolewa jambo dogo tu, sio jambo kidogo, we talaka. Na sisi tunaambua katika dini kwamba mwanamke anapodai talaka, arshi ya Mwenyezi Mungu inatetemeka. Haya mambo yapo tu, hayaondoki Hili tusuluhishane sisi wenyewe, tukae chini tuzungumze, kwa nini likawa hivi, tupate suluhu ya kuendelea ndoa yetu. Talaka ni halali anayoichukia Allah subhanahu wataala, hivyo ni vyema kwa Waislamu kujitahidi kuiepuka. Mufti Mkuu wa Tanzania Samahatu Sheikh Abubakar Zubeir Bin Ali amewataka Waislamu kushindana katika kuleta maendeleo katika sekta mbalimbali, mbali na kuacha migogoro na majungu ambayo inarejesha nyuma maendeleo yao. Akizungumza na Waislamu mkoani Tabora, Tanzania, Mufti Zuberi amewataka Waislamu kujenga umoja wa kweli ambao utawasaidia kufikia malengo yao. Hata hivyo, alimu huyo amewasisitiza wa Waislamu kujiendeleza kielimu, ili kutekeleza vyema ibada zao na kupatikana wataalamu mbalimbali wa elimu ya dini na dunia. Aidha, Mufti Abubakar ameahidi kuendelea kuwahudumia kwa usawa Waislamu bila ya kujali taasisi na madhehebu yao. Na waumini wa dini ya Kiislamu nchini Kenya wameshauriwa kuwekeza rasilimali zao na juhudi katika kuanzisha hospitali ya kitaifa ya Waislamu ili kukidhi mahitaji ya afya ya jamii. Ushauri huo umetolewa na kadhi mkaazi mwandamizi wa kaunti ya Bungoma nchini Kenya, Sheikh Shabani Isa Muhammad alipokuwa akizungumza na Waislamu katika msikiti wa Jamia na kituo cha Kiislamu Kakamega. Sheikh Shabani ameuhimiza uongozi wa Waislamu na wataalamu kutafuta njia zinazowezekana za kuanzisha taasisi ya matibabu itakayotoa huduma za afya kwa Waislamu na waumini wa dini nyingine. Iwapo hospitali hiyo ya Waislamu itaasisiwa, itatoa mahitaji ya afya ya umma kwa kuhakikisha kuwa wanawake wanahudumiwa na madaktari wao wa kike, hususan katika uzazi ili kulinda heshima yao na maadili mabaya ya madaktari wasioaminifu. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Ah, asante sana, Harith kwa ripoti yako hiyo kutoka Zanzibar na imetukamishia taarifa ya habari za ulimwengu barabara kabisa. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusu harakati za Israel karibu na mipaka ya Iran katika hali ambayo Irani na Azerbaijani zinasisitiza kuimarisha uhusiano wao kwa ajili ya kudumisha ujirani mwema katika fremu ya maslahi ya pamoja kihistoria, kidini na kiutamaduni. Hivi karibuni kumeonekana baadhi ya harakati katika mipaka ya pamoja ya nchi mbili ambazo zinaweza kuharibu uhusiano huo. Ni wazi kuwa iwapo viongozi wa Tehrani na Baku hawatachukua hatua za haraka kwa ajili ya kuzima harakati hizo za wageni, kutatokea mambo ambayo huenda yakavuruga uhusiano wa nchi mbili hizi jirani na za Kiislamu. Uzoefu wa miaka iliyopita unathibitisha wazi kwamba licha ya watu wa nchi mbili hizi kuwa na hamu kubwa ya kuimarisha uhusiano wao wa kidugu, lakini kuna baadhi ya wachochezi wa kigeni ambao hawataki kuona mataifa haya ya Kiislamu yakiwa na uhusiano mzuri baina yao. Katika uwanja huo, baadhi ya viongozi wa serikali ya Baku wamesikika katika siku za karibuni wakitoa matamshi ya kichochezi ambayo, iwapo yataruhusiwa kuendelea bila shaka, yataharibu juhudi zote ambazo zimekuwa zikifanywa na viongozi wa nchi mbili kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wao. Viongozi wa serikali ya Baku, akiwemo Rais Ilham Haidar Aliyev wa Azerbaijan mwenyewe, wametangaza hadharani hivi karibuni kwamba utawala wa ghasibu wa Israel uliwasaidia kijeshi katika vita vyao vya karibuni huko Karabak, jambo ambalo limeakisiwa pakubwa na vyombo vya habari vya kieneo na kimataifa. E, swala hilo hata limewakasirisha marafiki wakubwa wa, wa Azerbaijan, yani utawala wa kizayuni na, yani utawala wa kizayuni na Marekani, ambao wamekuwa wakisaidia kijeshi na kuasiri nchi hiyo na kutaka jambo hilo lisitangazwe hadharani, kwa sababu linaweza kuibua hasira kali ya nchi jirani na hivyo kuharibu hali ya mambo kieneo. Kuhusu swala hilo, Richard Coslech, balozi wa zamani wa Marekani nchini Azerbaijani, anasema: iwapo mambo ya eneo hili yataharibika, ni nchi gani itakuwa tayari kuisaidia Azerbaijan? Sidhani kama Uturuki itakuwa tayari kushiriki katika vita. Ninashaka pia kuhusu Rusia na Marekani tayari na Marekani tayari ina matatizo yake yenyewe. Azerbaijani yenyewe tayari iko kwenye hali mbaya sana, amesema balozi huyo wa zamani. Mbali na ukosoaji huo wa washirika wa, wa Azerbaijani kuhusiana na maneno ya kichochezi ya Rais Ilham Aliyev, tunapasa kusema kuwa subira ya Iran imezuia kuibuka mivutano inayoweza kuharibu uhusiano wa nchi mbili jirani. Kwa vyovyote vile swala la Azerbaijan kupewa msaada wa kijeshi na wageni kwa ajili ya kuipa ushindi katika vita vya Karabakh na wakati huo huo wageni hao kupewa vituo vya kijeshi katika eneo la kaskazini mwa Aras limekabiliwa na radiamali kali ya viongozi wa Iran. Sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza ambacho ni darsa ya Quran Laun. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 891 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura wa huwa ala jam'ihim itha yashau qadir, na katika ishara zake ni kuumba mbingu na ardhi na wanyama aliyowaeneza humo, naye ni mwenye uweza wa kuwakusanya apendapo. Katika darsa iliyopita tulizungumzia neema ya kunyesha mvua ambayo ndicho chanzo cha uhai wa ardhi na ishara ya rehma za Allah subhanahu wa ta'ala. Aya hii tuliyosoma inasema uumbaji wa mbingu na ardhi na kuenezwa ndani yake anuwai za viumbe hai, wadogo na wakubwa, ni ishara bora ya kuonyesha ujuzi na uwezo wa Mola muumba mbingu yenye mfumo adhimu wa sayari unaojumuisha ndani yake mabilioni ya nyota ambayo humshangaza na kumstaajabisha mwanadamu anapoutalii na kuutafakari, na ardhi iliyoshamiri anuai za mimea na miti ya rangi tofauti pamoja na vivutio vyake vingi vingine, yote hayo ni aya na ishara za Mwenyezi Mungu aliyetukuka lakini pia viumbe hai wa mbinguni na ardhini, aina mbalimbali za ndege, aina tofauti za wanyama wakiwemo wanyama mwitu na wa kufuga, pamoja na samaki namna kwa namna, kuanzia vidagaa vidogo vidogo kabisa mpaka papa na manyangumi yenye maumbo makubwa, pamoja na mambo ya ajabu na ya kustaajabisha yanayoshuhudiwa katika uumbaji wa kila kimoja katika vitu hivyo. Yote hayo ni katika aya na ishara za Allah subhanahu wa taala. Ni wazi kwamba aliyeumba mfumo wenye adhama kubwa kabisa kama huu ni muweza pia wa kukisimamisha kiama na kuweza kuwakusanya huko wowote wa wale awatakao katika viumbe hao. Kuna nukta mbili hapa zenye kutoa mguso katika aya hii. Ya kwanza ni kwamba inatoa habari ya kuwepo viumbe hai katika sayari za angani mbali na sayari hii ya dunia, na nukta ya pili inahusu kukusanywa viumbe vingine vyenye uhai siku ya kiama. Kufufuliwa na kukusanywa huko kunaweza kukawa kwa ajili ya malengo mawili la kwanza ni kulipwa thawabu na adhabu taban, kama tutawachukulia viumbe hao kuwa nao pia wana aina fulani ya hisia na uwelewa. Na lengo jingine ni kwa kuwa kwao viumbe ambao huko akhera pia watakuwa na uhai, lakini licha ya kuwa na hisia havitalipwa thawabu au malipo ya adhabu. Sababu ni kuwa katika aya tofauti Quran imezungumzia kufufuliwa na kukusanywa viumbe vitembeavyo pasina kuelezea malipo ya thawabu au adhabu watakayolipwa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwepo asili ya uumbwaji wa viumbe ni ishara ya uwezekano wa kuumbwa tena siku ya Kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa viumbe hai si wale tuwajuao sisi tu hapa ardhini, kwani huko angani na mbinguni pia wako viumbe hai. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kuenea au kukusanywa viumbe kunafuata irada ya Allah subhanahu wataala, na mwanadamu hana nafasi yoyote katika jambo hilo. iendeleza darsa yetu kwa aya ya 30 na 31, ambazo zinasema: wama asabakum min musibatin fabima kasabat aydikum wa ya'fu an kathir, na misiba inayo kusibuni ni kwa sababu ya yaliyotendwa na mikono yenu, naye anasamehe mengi. Baada aya iliyotangulia kuashiria kukusanywa viumbe siku ya kiama, aya hizi zinasema. Bila shaka, hiyo haimaanishi kwamba hapa duniani hakutakuwepo na malipo ya thawabu na adhabu, na kwamba kwa lolote watakalofanya watu hawatafikwa na adhabu yoyote ile. Ukweli ni kwamba mengi ayafanyayo mwanadamu kwa chaguo na khiari yake yana athari za lazima ambazo zitampata papa hapa duniani kwa kuonja uchungu wa mabaya anayoyafanya, na hiyo ndiyo adhabu ya Mola ya hapa duniani inayoendana na kanuni za kimaumbile alizoziweka. Hii inamaanisha kwamba mbali na adhabu za akhera, matendo ya watu yana athari za kidunia na kimaada pia zinazojionyesha hapa hapa ulimwenguni, ni kama inavyoeleza aya ya 41 ya sura Turum, ya kwamba ufisadi umedhihiri bara na baharini kwa iliyoyafanya mikono ya watu, ili Mwenyezi Mungu awaonjeshe baadhi ya walioyatenda, huenda wakarejea kwa kutubu. Sehemu inayofuatia ya aya inaeleza kwamba baadhi ya watu wanadhani wanaweza kuyaepuka matokeo na athari za matendo wayafanyayo hapa duniani, wakakanyaga na kukiuka kanuni na taratibu alizoweka Allah na kufanya lolote lile watakalo bila ya kupatwa na masaibu yoyote, ilhali popote pale wawapo, kama watakimbilia angani au kubaki ardhini. Kanuni na taratibu za Allah zinatawala kote huko na hakuna yeyote ghairi ya yeye Mola anayeumiliki na kuutawala ulimwengu wote huu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba matukio mengi machungu yanayomfika mtu katika maisha yake ni matokeo ya moja kwa moja na yasiyoepukika ya mwenendo na matendo yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa matatizo ya mtu ni sehemu tu ya matokeo ya makosa anayoyafanya, kwa sababu msamaha na usamehevu wa Allah ndiyo unaomfanya mtu anusurike na matokeo mabaya ya matendo mengi maovu ayatendayo. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mwanadamu ni dhaifu mno wa kuweza kuwa na uwezo wowote ule wa kukabiliana na nguvu za Allah subhanahu wa ta'ala na hana popote pa kukimbilia ili kujivua Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 32 hadi 35 za sura yetu hii ya Ashura ambazo zinasema, wa min ayatihi al jawari fil bahri kal a'lam, na katika ishara zake ni vyombo vinavyokwenda na kurejea baharini kama vilima. In yasha yuskin ar-riha fayadlalna rawakida ala dhahrihi in fi dhalika laayatun likulli sabarin shakur, akitaka hutuliza upepo navyo hivyo vyombo husimama tutwe juu ya bahari. Hakika katika hayo zipo ishara kwa kila mwenye kusubiri akashukuru. Au huviangamiza hivyo vyombo kwa sababu ya walioyatenda hao watu, naye husamehe mengi, na ili wajue wanaojadiliana katika ishara zetu kwamba hawana pahala pa kukimbilia. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu baadhi ya ishara za ujuzi, uwezo na rehma za Allah subhanahu wa ta'ala, ikiwemo ya mvua, kwa kuashiria nafasi ya upepo katika maisha ya wanadamu na kueleza kwamba merikebu na mameli makubwa yabebayo mizigo au abiria, ambayo hukata mawimbi katika maji ya bahari pasina kuzama ndani ya maji hayo ni ishara mojawapo ya uwezo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa sababu yeye, Mola, ameyapa maji sifa hiyo maalumu inayozifanya meli zielee na kupasua mawimbi juu yake bila kuzama. Aidha, mwendo wa merikebu juu ya maji utoka nao na pepo zivumazo na kuyasukuma matanga, nao pia ni miongoni mwa rehema za Allah subhanahu wa ta'ala. Bila shaka leo hii kuna mameli makubwa makubwa ambayo kwa kutumia mainjini yenye nguvu kubwa yana uwezo wa kukata masafa kwenye bahari kuu na kusafirisha idadi kubwa ya shehena za mizigo na abiria, lakini meli hizo pia zinaweza kuyafanya hayo kwa kufuata kanuni zinazotawala mfumo wa maumbile alizoweka Mwenyezi Mungu ambazo zimegunduliwa na mwanadamu na kuziwezesha kukata mawimbi. Na si kwamba yeye mwanadamu ndiye aliyepanga kanuni kwa ajili ya maumbile na adai kusema ahaya, nimeyafanya mimi. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba kama Mwenyezi Mungu atataka, ataufanya upepo usiwe na harakati na hivyo merikebu zitabaki zimesimama na kutulia tuli baharini. Na katika hilo kuna ishara kwa kila mwenye sifa ya kweli ya subra na ushukurivu. ala kulli hal, kutulia tuli au kukata mawimbi, meli ndogondogo ndogo na kubwa, na kufika salama usalimini kokote zinakoelekea, yote hayo yako mikononi mwa Allah subhanahu wa ta'ala kwa sababu ikiwa yeye mola atataka atazigharikisha meli na walioabiri ndani yake, na hilo tabaan hutokea zaidi kama adhabu ya matendo waliofanya watu wenyewe. Ukweli ni kwamba Allah subhanahu wa taala anayafumbia macho madhambi mengi wayafanyayo wanadamu na kuamua kutoadhibu Kwani kama ingekuwa wanadamu waadhibiwe kwa kila maovu wayafanyayo, asingesalia mtu yeyote juu ya mgongo wa ardhi. Pamoja na yote hayo, bila shaka watu wakaidi na wenye inadi hawako tayari kuukubali uwezo wa Mwenyezi Mungu katika mfumo wa maumbile, na daima huzikanusha ishara za Mola katika ardhi na kuamua kupingana na kubishana na walioamini lakini wao pia watakuja kuelewa kwamba hawana pa kukimbilia na kuweza kuukwepa uwezo na mamlaka ya Allah subhanahu wa taala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba si uumbaji wa viumbe pekee, bali hata kanuni zinazotawala juu ya vitu visivyo na uhai na vya hali ya umajimaji vyote hivyo ni ishara za uwezo na rehma za Mwenyezi Mungu Mtukufu, ambapo moja ya rehma na uwezo huo ni kukata mawimbi majini vitu vizito na vyenye maumbo makubwa kama meli. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati zinapotujia neema za Mwenyezi Mungu, inatakiwa tuwe na subra na pia tuwe washukurivu. Baadhi ya wakati kwa hikma ya Mola, Ujio huo huandamana na tabu na misukosuko, hivyo inatupasa tuwe wavumilivu, na wakati mwingine huandamana na raha na uneemevu, na kwa hiyo tunatakiwa tuwe washukurivu. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba matendo yetu sisi wanadamu siku zote hutusababishia hatari ya kufikwa na maangamizi kwa hivyo tunaponusurika na hilo tujue kwamba nusura hiyo inatokana na rehma za Mwenyezi Mungu. Kwa aidha ya hizi zinatuelimisha kuwa tusiuhakiki na kuutafsiri mfumo wa maumbile kwa jicho la kimaada tu, bali tuzingatie pia nafasi ya Mwenyezi Mungu katika uratibu na uendeshaji wa masuala ya ulimwengu kwa sababu tusipofanya hivyo tutakuwa tumepuuza ujuzi, uwezo na hikma ya Allah subhanahu wa ta'ala katika uendeshaji wa mambo ya ulimwengu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 891 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa wavumilivu anapotutahini na pia tuwe washukurivu anapotuneemesha kwa neema zake. Shukrani sana fundi mitambo. Na kabla ya kukaribisha kipindi kinachofuata, nasoma maoni ya msikilizaji wetu Sulemani Juma wa Singida, Tanzania. Ameandika, hongera kiongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kulisimamia kikamilifu swala la kuzalisha zaidi umeme kupitia viwanda vya nguvu za nyuklia, kwani hilo ni kuonyesha uwezo mlionao, akimaanisha uwezo wa nchi hii. Shukrani sana na sasa tunakaribisha makala ya leo katika historia Leo. Katika historia leo ni Ijumaa tarehe mosi Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Oktoba 8 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1443 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam alianza hijira yake ya kuhama Maka na kuelekea Madina, ikiwa imepita miaka 13 tokea alipobaathiwa na kupewa utume. Mtume wa Allah alihama Maka kutokana na kushadidi vitimbi vya washirikina wa, wa mji huo ambao walikusudia kumdhuru au kumuua wakati wa usiku wakiwa wamelala nyumbani kwake. Imamu Ali bin Abi Talib alijitolea mhanga kwa kuamua kulala kwenye kitanda cha mtume ili maadui wasitambue kwamba mtume wa Allah ameondoka mjini Maka. Hijira ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na matukio ya baada yake yalikuwa na umuhimu mkubwa katika ustawi na maendeleo ya Uislamu kiasi kwamba ilitambuliwa kuwa mwanzo wa kalenda ya Kiislamu. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam ndiye aliyekuwa wa, wa kwanza kutumia hijira yake kama mwanzo wa kalenda ya Kiislamu, kwani barua zote zilizoandikwa na mtukufu huyo kwa wakuu wa makabila na shahsia maarufu alizisajili kwa kalenda hiyo. tarehe mosi Rabiul Awal, miaka 1378 iliyopita mia, ilianza harakati ya Tawabin kwa lengo la kulipiza kisasi cha kuuliwa shahidi Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhim assalam pamoja na wafuasi wake watifu. Awali watu wa Kufa walimuomba Imamu Husein aelekee katika eneo hilo kwa lengo la kuongoza harakati dhidi ya utawala wa kidhalimu wa Yazidi bin Muawiya lakini alizingirwa njiani na jeshi la mtawala dhalimu Yazidi bin Muawiya na kuwawa shahidi. Tawabin ni kundi la watu wa Kufa ambalo lilijuta kwa kushindwa kutekeleza ahadi yake na kumwacha Imam Husein na wafuasi wake wachache peke yao wapambane na majeshi ya Yazid. Kwa minajili hiyo, watu hao walitubia makosa yao na kuamua kuanzisha harakati ya kulipiza kisasi wakiongozwa na Sulaiman bin Sorad dhidi ya jeshi la Yazid. Kundi hilo lilipigana kishujaa na jeshi la Yazid na wengi kati ya wa wapiganaji wake waliuawa shahidi. Miaka 93 iliyopita katika siku kama ya leo, Said Hassan Modarres kufuatia upinzani wake dhidi ya utawala wa Reza Khan Pahlavi Mtawala huyo aliamuru askari wake wavamia nyumba ya mwanazuoni huyo kumpiga na kumjeruhi, kisha akahamishiwa nje ya mji wa, wa Teheran. Askari hao pia waliwatia nguvuni watu wa familia ya mwanazuoni huyo wa Kiislamu. Mwishowe Ayatollah Mudares alibaidishwa katika mji wa Kashan kaskazini mashariki mwa Iran na kuwawa shahidi na askari wa Reza Khan mwaka 1316 hijiria ya shamsia. Ufundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida na sasa tegeni sikio habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amelaani mauaji ya makumi ya Waislamu wa madhehebu ya Shia katika hujuma ya kigaidi iliyolenga ibada ya swala ya Ijumaa mapema leo katika mji wa Kunduz huko kaskazini mashariki mwa Afghanistan. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema kiwango cha uzalishaji wa umeme katika kiwanda cha nguvu za nyuklia cha Bushehr kitazidishwa mara tatu katika awamu zijazo za ustawi wa kiwanda hicho. Said Ibrahim Raisi ameasema leo hayo wakati wa kutembelea kiwanda hicho cha nguvu za nyuklia na ujenzi wa awamu zake nyingine, kwamba sera na siasa za Jamhuri ya Kiislamu Irani ni kutumia nishati ya nyuklia na kwamba Iran kamwe haitolegeza kamba katika swala hilo. Baadhi ya wabunge wa Kenya wanajiandaa kumwondoa mamlakani waziri wa masuala ya ndani wa nchi hiyo Fred Matiang. Wabunge hao wakiongozwa na mbunge wa Nyali, Muhamed Ali, wanamtuhumu Matiange kuwa ametumia vibaya mamlaka yake. Na rais Julius Maada Bio wa Sierra Leone leo Ijumaa amesaini sheria inayofuta rasmi adhabu au hukumu ya kifo nchini humo, swala ambalo linaifanya Sierra Leone kuwa miongoni mwa nchi za kiafrika zilizofuta adhabu ya kifo katika miaka ya karibuni. Tangazo hilo limetolewa baada ya wabunge katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kupiga kura ya kuhitimisha adhabu ya kifo nchini humo mwezi Julai mwaka huu. Sina la ziada, nawashukuruni kwa kuwa nami hadi mwisho wa matangazo, na natakia usiku mwema. Kwa herini <mulia>