Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Ljumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Al al Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji wa rahmatullahi wa barakatu. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Ran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kitakachozungumzia hijra ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Tutakuwa pia na mawaidha maalum yatakayohusu akhlaqi za mtukufu huyo, ambayo ataletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid wa London, Uingereza. Lakini kama kawaida pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa 6 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa 5 na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran afanya mazungumzo na katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon. Umoja wa Mataifa wazindua mkakati wa kufikisha chanjo ya COVID-19 kwa asilimia 70 ya watu wote duniani ifikapo 2022. Shirika la ujasusi la Marekani laanzisha kituo maalum kwa ajili ya kukabiliana na China na imeelezwa kuwa Taliban wataalikwa katika mazungumzo wa kima ya kimataifa ya Mosco kuhusu Afghanistan. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo na katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon kuhusu matukio ya karibuni kabisa ya kisiasa ya nchi hiyo na eneo. Katika mazungumzo yake hayo na katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hassan Nasrullah, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian ametilia mkazo juu ya misimamo thabiti ya Iran kuhusiana na Lebanon na uungaji mkono wake, kusimama kwake imara na kuwa bega kwa bega na nchi hiyo katika nyuga zote. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hasan Nasrullah amesema Iran imethibitisha kuwa ni mshirika mkweli na rafiki mwenye mwamana ambaye hawaachi mkono na peke yao marafiki zake. Akaishukuru jamhuri ya Kiislamu kwa kusimama imara na bega kwa bega na serikali, wananchi na mukawama wa Lebanon tangu miongo kadhaa nyuma hadi hivi sasa. Katika safari yake hiyo ya kwanza nchini Lebanon akiwa waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullahian aliwasili mjini Beirut usiku wa kuamkia jana na akakutana na kufanya mazungumzo na viongozi waandamizi wa nchi hiyo akiwemo rais Michel Oun, spika wa bunge Nabih Berri, waziri mkuu Najib Mikati na waziri wa mambo ya nje Abdullah Buhabib Habib, juu ya masuala ya pande mbili na ya kieneo. Kabla ya kuelekea Beirut, Amir Abdullah Yan alikuwekwa mjini Moscow, ambako alikutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov. Shirika la afya duniani WHO limezindua mkakati wa kufikisha chanjo ya covid-19 kwa asilimia 70 ya watu wote duniani ifikapo katikati ya mwaka ujao wa 2022, lengo likiwa ni kumaliza kile kilichoitwa mwenendo usio sahihi wa utoaji chanjo hizo katika mataifa masikini na yale tajiri na hivyo kuhakikisha kila mtu amekingwa dhidi ya ugonjwa huo. Imeelezwa kwamba lengo la awali la WHO lilikuwa ni kuona asilimia kumi ya wakazi wa kila nchi wawe wamepatiwa chanjo hiyo katikati ya mwezi uliopita wa Septemba, lakini kufikia tarehe hiyo nchi 56 hazikuwa zimefikia lengo hilo na idadi kubwa ya nchi hizo ziko Afrika na Mashariki ya Kati. Mkakati huo mpya unaweka mipango ya WHO kuchanja asilimia 40 ya wakazi wa kila nchi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na asilimia sabini katikati ya mwaka ujao wa 2022. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Dr Tedros Adhanom amewaeleza waandishi wa habari katika mkutano uliofanyika kwa njia ya mtandao kuzindua mkakati huo hapo jana, ya kwamba sayansi imetekeleza wajibu wake kwa kuibuka na mbinu ya kipekee kwa kasi ya haraka zaidi na kuvunja historia, lakini kitendo cha kwamba mbinu hizo za kinga zimejikita katika nchi chache na kampuni chache ndiyo kimefanya janga hili kuwa kubwa, ambapo matajiri wamejikinga huku masikini bado wako hatarini kukumbwa na virusi hivyo. Dk. Tedros Adhanom ameongeza kuwa dunia inaweza kufikia lengo hilo mwaka huu na mwaka ujao, lakini kinachotakiwa ni utashi na uongozi wa kisiasa, hatua na ushirikiano zaidi ya kile kinachoshuhudiwa hivi sasa, ili kufanikisha mkakati huo wa utoaji chanjo kwa asilimia sabini ya wakazi wote wa dunia, zinahitajika angalau dozi bilioni kumi na moja ambapo hadi mwezi uliopita wa Septemba ni zaidi ya dozi bilioni sita zilikuwa zimetolewa duniani kote. Msemaji wa katibu mkuu wa, wa Umoja wa Mataifa amesema mazungumzo kati ya Iran na Saudi Arabia ni muhimu sana. Stephane Dujarric ameeleza kwamba mashauriano yanayofanyika kati ya Saudia na Iran ni muhimu sana na kwa lugha ya uwazi kabisa ni yenye umuhimu mkubwa sana kwa amani ya eneo. Kauli hiyo ya msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa imetolewa katika hali ambayo siku ya Jumapili, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Faisal bin Farhan, alithibitisha kuendelea mazungumzo kati ya Riyadh na Tehran, akasema ana matumaini masuala yaliyopo baina ya pande mbili yatatatuliwa kupitia mazungumzo hayo. Katika upande mwingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh amesema mazungumzo na Saudia yanaendelea kufanyika na yamefikia hatua nzuri sana. Mnamo siku ya Jumatatu, maafisa wawili wa serikali ya Iraq waliliambia shirika la habari la Associated Press kuwa wakilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia wamekutana katika duru mpya ya mazungumzo mjini Baghdad. Hivi karibuni, Iraq ilitangaza kwamba inashiriki kama msuluhishi katika mazungumzo ya kuondoa mivutano kati ya Saudia na Iran. Duru ya kwanza ya mazungumzo kati ya Tehran na Riyadh ilifanyika takriban miezi mitano iliyopita huko Baghdad, na baada ya hapo mji mkuu huo wa Iraq umeendelea kushuhudia duru kadhaa za mazungumzo baina ya maafisa wa nchi hizo mbili. Mazungumzo hayo yanafanyika katika hali ambayo Saudi Arabia inafanya kila njia ili kujinasua na kujitoa kwenye kinamasi cha vita vya miaka kadhaa ilivyoanzisha dhidi ya Yemen, vita ambavyo licha ya kupelekea makumi ya maelfu ya raia wa Yemen kuuawa na kujeruhiwa na mamilioni kuwa wakimbizi, havijaweza kufanikisha kufikiwa hata lengo moja la Riadh na washirika wake. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa redio Teheran. Kitengo cha habari cha shirika la ujasusi la Marekani, CIA, kimeripoti kuwa shirika hilo limeanzisha kituo maalumu kwa lengo la kukabiliana na kile lilichokiita changamoto za dunia zinazosababishwa na China. Taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa na CIA kupitia tovuti yake imeeleza kwamba mkuu wa shirika hilo William Burns amesema kimeanzishwa kitengo cha kazi maalumu ndani ya CIA cha operesheni kuhusiana na China kwa lengo la kuzitafutia ufumbuzi changamoto zinazosababishwa na Jamhuri ya Watu wa China na ambazo zinataathira katika nyuga zote za operesheni za CIA. Taarifa hiyo imetolewa katika hali ambayo hivi karibuni CIA ilizusha tuhuma dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China kwa kudai kwamba kwa kutumia mbinu ya udukuzi zilizofanya kwenye hifadhi ya taarifa za shirika hilo la ujasusi la Marekani, nchi hizo mbili zimewaua, kuwateka au hata kuwatumia kwa sura ya majasusi wa pande mbili, maajenti wengi wa CIA. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Bans aidha amesisitiza kuwa shirika hilo la ujasusi la Marekani litafanya jitihada zaidi kwa ajili ya kukabiliana na nchi ambazo kwa mtazamo wa Washington ni tishio. Akadai kwamba CIA ingali inafuatilia kwa uzito maalumu vitisho vingine muhimu, vikiwemo vya hujuma za Russia, harakati za Korea Kaskazini, Iran na mapambano dhidi ya ugaidi. Na Rasia imesema italialika kundi la Taliban katika mazungumzo ya kimataifa kuhusu Afghanistan yaliyopangwa kufanyika tarehe ishirini ya mwezi huu Oktoba, mjini Mosco. Mjumbe maalum wa Rasia katika masuala ya Afghanistan, Zamir Kabulov, ameeleza hayo alipoulizwa na waandishi wa habari wa Rasia kama wawakilishi wa Taliban wataalikwa katika mkutano huo utakaozishirikisha pia China, Iran, India na Pakistan. Mkutano huu wa Moscow utafanyika baada ya kikao cha kundi la G20 kuhusu Afghanistan ambacho kimepangwa kufanyika tarehe 12 Oktoba, ili kuzungumzia jinsi ya kuisaidia nchi hiyo iepukane na maafa ya kibinadamu kufuatia kundi la Taliban kushika hatamu za uongozi wa nchi. Kuhusu kama Russia itatoa misaada pia ya kibinadamu kwa Afghanistan, Kabulov amesema ndiyo, itafanya hivyo lakini swala hilo linaendelea kufanyiwa kazi na shehena ya msaada huo inaendelea kukusanywa, kinyume na nchi za magharibi ambazo zimewaondoa wanadiplomasia wao nchini Afghanistan baada ya Taliban kutoa madaraka. Ubalozi wa Rusia katika mji mkuu wa nchi hiyo, Kabul, unaendelea kufanya kazi. Rais Vladimir Putin wa Rusia amekosoa uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya Afghanistan na kusema kwamba Mosco ilijifunza masomo kutokana na uvamizi wa muungano wa Kisovieti katika nchi hiyo. Itakumbukwa kuwa katika mwongo wa 1980 shirikisho la Urusi ya zamani lilipigana vita vya mwongo mzima nchini Afghanistan vilivyosababisha majanga makubwa ya kuuawa Waafghani wapatao milioni mbili mbali na wengine milioni saba waliolazimika kuhama makazi yao sambamba na askari zaidi ya elfu kumi na nne wa Urusi waliouliwa katika vita hivyo. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno Biden akiri kuhusu kubaki nyuma: uchumi wa Marekani dalili ya kuporomoka nchi hiyo. Akizungumza hivi karibuni katika jimbo la Michigan, Rais Joe Biden wa Marekani amesema nchi nyingine za dunia ziko mbioni kuishinda Marekani katika nyanja nyingi. Amesema licha ya kuwa Marekani bado inauongoza ulimwengu kiuchumi, lakini inaendelea kupoteza taratibu nafasi yake hiyo. Rais Biden amesema katika miaka 25 iliyopita Marekani imekuwa katika nafasi ya kwanza kimataifa katika ustawi wa viwanda, lakini hivi sasa haiko tena kwenye nafasi hiyo. Amesema maudhui hiyo inatoa ujumbe maalumu kwa washindani wake ambao wanafanya juhudi kubwa za kutaka kuishinda Marekani kiuchumi. Kukiri rais wa Marekani kwamba nchi yake inafanya vibaya kiuchumi ni jambo linalojadiliwa na weledi wa mambo katika mazingira ya kudhoofika na hatimaye kuporomoka Marekani. Hapa inapasa tuzingatie viashiria tofauti vya kiuchumi na kijamii vinavyoainisha mambo nchini Marekani. Biden amesema kwa muda mrefu Marekani imekuwa ikiongoza ulimwengu katika nyanja za miundo mbinu bora, lakini kwa sasa nchi hiyo iko katika nafasi ya kumi na tatu kati ya nchi zilizo na miundo msingi bora na imara duniani. Vilevile vile amesema Marekani imekuwa mstari wa kwanza kati ya nchi zilizo na elimu bora ya vyuo vikuu, lakini hivi sasa na kwa mujibu wa shirika la ushirikiano wa kiuchumi na ustawi nchi hiyo inashikilia nafasi ya 35 kimataifa. Suala la tatu ambalo Biden amelazimika kukiri kwamba linaonyesha kuwa Marekani imerudi nyuma kimaendeleo ni suala la uzalishaji wa viwanda. Rais wa Marekani amelinganisha uzalishaji wa viwanda kati ya nchi yake na China na kukiri kuwa Marekani imeachwa nyuma katika uwanja huo. Kwa mujibu wa Biden, katika miaka ishirini iliyopita mashirika ya uzalishaji chuma nchini Marekani yamepungua kutoka 100 hadi 51 na nafasi za ajira katika sekta hiyo pia zimepungua kwa asilimia 40 tokea mwaka 2000. Hii ni katika hali ambayo kwa sasa China inazalisha katika mwezi mmoja pekee kiwango cha chuma ambacho kinazalishwa na Marekani mwaka mzima. Biden vile vilevile ameashiria idadi kubwa ya magari yanayotengenezwa China ikilinganishwa na Marekani, na kusema suala hilo linaashiria wazi kuwa nchi hiyo ya Magharibi imeachwa nyuma na China katika suala la ustawi wa viwanda. Matamshi hayo ya rais wa Marekani yanathibitisha wazi kwamba mwenendo wa kudhoofika Marekani kiuchumi ni suala lisilofichika tena na kwamba mwenendo huo umepata kasi kubwa katika miaka ya karibuni na hasa baada ya kuenea duniani virusi vya korona. <tune> Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran idha ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <coughs> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu ambacho kitatupia jicho tukio la Hijra ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka Makka hadi Madina. Ni matumaini yangu utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki ya tarehe mosi mfungo sita Rabiul Awwal ilisadifiana na siku ya hijra ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kutoka Makka na kuhamia Madina na inakumbusha tukio maarufu la Lailatu lMabit, usiku ambao ndani yake Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alayhim assalam alisabilia nafsi yake kwa kulala katika kitanda cha Mtume, wakati mtukufu huyo alipoondoka Maka kuelekea Madina. Wapenzi wasikilizaji, kudhihiri kwa Uislamu katika mji wa Makka halikuwa tukio la kuvumilika kwa mabwanyenye na waliokuwa na nguvu na madaraka ambao walihisi kwamba dini hiyo mpya inahatarisha viti na masilahi yao. Mabeberu hao kama walivyo wenzao wa zama hizi walitumia mbinu zote kwa ajili ya kukabiliana na Uislamu na kuzima nuru yake, na walitumia mashinikizo yote kuwakandamiza wafuasi wa dini hiyo mpya. Mashaka na mashinikizo haya yalimfanya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam afikirie jinsi ya kuwalinda waumini wa awali wa dini hiyo na ndipo ilipokuja fikra ya hijra na kuhama Maka. Wakati wa msimu wa ibada ya hija, Mtume Muhammad alikutana na kufanya mazungumzo na baadhi ya watu wa Yathrib iliyokuja kujulikana baadaye kwa jina la Madinatu Nabii. Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa makini maneno ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa watu hawo walisilimu na kukubali dini ya Mwenyezi Mungu. Kundi hilo la waumini wa kwanza wa Yathrib lilirejea makwao na taratibu, idadi ya Waislamu katika mji huo iliongezeka siku baada ya nyingine. Mwaka uliofuata watu 12 wa Yathrib walikwenda tena Makka na kumpa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam baia na mkono wa utiifu katika tukio lililojulikana kama Baiatu Laqabati Lula. Idadi ya waislamu wa, wa Yathrib iliongezeka, na katika msimu wa ibada ya hija ya mwaka wa 13 baada ya kubaathiwa Mtume walifikia watu 73. Watu hao walimpa Mtume mkono wa utiifu na kula kiapo cha kumlinda na kumnusuru yeye na masahaba zake kama wanavyozilinda na kuzinusuru familia na jamaa zao. Baada ya makubaliano hayo ya Akaba, waislamu waliokuwa wakidhulumiwa na kuteswa huko Maka walianza kuhamia Yathrib. Mtume aliwaamuru wahamia Yathribu mmoja mmoja na katika makundi, kwa kadiri kwamba aghlabu ya waislamu walihajiri na hakubaki Maka isipokuwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na idadi ndogo ya masahaba zake, pamoja na wazee na vikongwe. Kadiri muda ulivyopita, Yathribu ilibadilika na kuwa kituo na makimbilio ya Waislamu. Suala so, hilo liliwakasirisha sana viongozi wa kabila la Quraish, hivyo wazee wa kabila hilo waliamua kukutana katika eneo la Daru Nadwa kujadili kadhia hiyo. Abu Jahal alikuwa wa kwanza kuzungumza na akatoa pendekezo la kuchagua mtu mmoja wa kwenda kumuua Muhammad. Bwana mwingine alitoa pendekezo la kumkamata Mtume na kumfunga jela kifungo cha maisha. Mtu mwingine alitoa pendekezo Muhammad apelekwe uhamishoni. Hata hivyo, mapendekezo hayo yote hayakukubaliwa. Wakati huo mzee mmoja alijitokeza na kupendekeza kwamba wachague mashujaa kutoka makabila yote, kisha watu hao wamshambulie kwa mapanga na kumuua Muhammad akiwa amelala kitandani usiku wa manane. Kwa njia hiyo makabila yote yatakuwa yameshiriki katika kumuua Muhammad na ukoo wake wa Bani Hashim hautakuwa na uwezo wa kupigana na makabila yote yaliyoshiriki kumwaga damu yake kwa msingi huo Bani Hashim wataridhia kupewa dia. Pendekezo la mzee huyo lilikubaliwa na hadhirina, waliteuliwa watu wa kutekeleza mpango huo, na usiku wa kwanza wa mfunguo sita Rabiul Awal ukaainishwa kuwa ndio wakati wa kutekeleza njama hiyo. Usiku wa kwanza wa mfunguo sita Rabiul Awali uliwadia na giza lilikuwa limetanda Maka na nyumbani kwa mtume, watu wa 40 walioizingira nyumba ya mtume walikuwa wakichungulia ndani kupitia tundu moja la nyumba hiyo. Mapema alfajiri, walivamia nyumba ya Mtume na mapanga yao wakiwa tayari kumkata kata mtukufu huyo. Hata hivyo, watu hawa 40 kutoka makabila mbalimbali ya Quraish walipigwa na mshangao baada ya kuona kwamba mtu aliyekuwa amelala kitandani kwa Mtume alikuwa Ali bin Abitalib, aliyeamua kujitolea kwa ajili ya kumnusuru Mtume na Mwenyezi Mungu kwa sababu hiyo usiku huo unajulikana katika historia kama Lailatulmabit, yaani usiku wa kulala kwenye kitanda cha Mtume. Baada ya kuhamia Yathrib, jina la mji huo lilibadilishwa na kuwa Madinatu Nabii. Kuhamia Mtume katika mji huo kulikuwa kama upepo mwanana wa kipindi cha machipuo uliohinikiza harufu nzuri ya marashi na kueneza furaha na utanashati baina ya wakazi wote wa mji huo. Tarehe 12 Rabiul Awal, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwasili kijiji cha Quba kilichoko karibu na Madina. Baadhi ya vitabu vya historia vinasimulia kwamba wakati Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba zake walipokaribia kijiji cha Quba, bwana mmoja Myahudi aliyekuwa juu ya ngome alimwona mtukufu huyo na wenzake kwa mbali akiwa amevalia nguo nyeupe. Myahudi huyo ambaye alikuwa na habari kwamba Waislamu wa Yathrib wanamsubiri kwa hamu Muhammad, alisema kwa sauti kubwa kwamba mtu mnayemsubiri amewasili. Baada ya kupata habari hiyo, baadhi ya makundi ya watu wa Yathrib yalikimbilia eneo la Quba kumlaki Mtume na masahaba zake waliokuwa wameketi chini ya kivuli cha mtende. Wakazi wa Yathrib walifurahi sana kusikia habari ya kuwasili Mtume wa Mwenyezi Mungu katika mji wao. Na walitoka nje wakiwa na mavazi ya vita. Wanawake kwa wanaume walitoka nje na vifijo na shangwe na kwenda kumlaki mtukufu huyo. Walikuwa wakiimba mashairi na tungo za kumkaribisha mgeni adhimu na wa aina yake. <mulia> Watu wa Yathrib walizingira ngamia iliyokuwa imepandwa na Mtume wakimkaribisha. Vinara wa makabila makubwa ya Yathrib, kama makabila ya Bani Salim, Bani Najjar na Bani Khazraj, walimwendea mtukufu huyo na kumwomba afikie nyumbani kwao. Hata hivyo, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaambia Ali, mpisheni ngamia huyu kwa sababu ameamrishwa wa. Watu walimpisha ngamia wa Mtume ili aainishe wapi mtukufu huyo atafikia. Ngamia huyo alipita vitongoji vya Yathrib kimoja baada ya kingine na kwenda moja kwa moja katika eneo la watu maskini na kando kando ya nyumba ya Abu Ayuba Al-Ansari ambaye alikuwa miongoni mwa watu maskini na mafukara zaidi wa mji wa Madina. Ngamia alipiga magoti ya eneo hilo na mtume akashuka huku akizungukwa na umati mkubwa wa watu. Kila mtu alimwomba afikie nyumbani kwake ili apate sharafu na hadhi ya kuwa mwenyeji wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Wakati wa shamra shamra hizo, mama yake Abu Ayub alibeba mzigo wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuupeleka nyumbani kwake. Mtume ambaye alikuwa bado amezingirwa na watu aliuliza, mizigo yake iko wapi? Aliambiwa kwamba mama yake Abu Ayub ameichukua nyumbani kwake. Wakati huo Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alisema, mtu huwa pamoja na mabegi na mizigo yake ya safari. Kwa utaratibu huo Mtume wa Mwenyezi Mungu aliingia nyumbani kwa Abu Ayub na alibakia hapo hadi msikiti na chumba chake kilipojengwa. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei anasema Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliingia nyumbani kwa Abu Ayyuba Alansari kama mgeni na kujiepusha kwenda kwenye nyumba za matajiri, vinara na wakuu wa makabila wa Yathrib. Hatua hii ya mtume ilionyesha msimamo wake wa kijamii. Kitendo hiki, anaendelea kusema Ayatullah Ali Khamenei, cha mtume kilidhihirisha kwamba shakhsia huyu hategemei nguvu ya fedha, hadhi na mafungamano ya kikabila na wala sharafu na nguvu za utawala wa kabila fulani na wala hata kuwa tegemezi kwa kaumu na kabila, familia, mabwanyenye na mfano wake. Mbele ya nyumba ya Abu Ayubi Al Ansari kulikuwepo ardhi iliyoachwa hivi hivi bila ya kutumiwa. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliuliza, ardhi hii ni mali ya nani? Aliambiwa kwamba ni mali ya watoto wawili mayatima. Alitoa fedha kwenye kifuko kidogo na kununua ardhi hiyo, kisha alisema, tutajenga msikiti katika ardhi hii kwa maana ya kujenga kituo cha masuala ya kisiasa, kiibada, kijamii na makao ya serikali. Waislamu walianza mara moja kujenga msikiti eneo hilo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alinunua ardhi na kujenga msikiti kwa fedha zake mwenyewe na hakusubiri kupewa vilevile vile, aliwasimamia watoto hao mayatima na kuwa kama baba yao mzazi. Aliwapa haki zao zote. ulipochukuliwa uamuzi wa kujenga msikiti Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa wa kwanza kabisa kuchimba msingi wa ujenzi wa msikiti huo kwa mikono yake mwenyewe. Hakufanya hivyo kirasmi na kimaonyesho tu kama wafanyavyo viongozi wa zama hizi, bali kama mjenzi na mfanyakazi halisi. Alichimba na kubeba vifaa vya ujenzi kwa mikono yake hadi akabubujikwa na jasho. Kitendo hicho kiliwahamasisha Waislamu walioamua kujifunga kibwebwe na kujenga msikiti wa Madina katika kipindi kifupi. Kwa harakati hiyo, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alionyesha kwamba licha ya nafasi yake adhimu na hadhi yake kubwa baina ya watu, lakini hakuna tofauti baina yake na watu wengine katika masuala ya kijamii. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alihamia Madina kwa ajili ya kuandaa mazingira mazuri zaidi ya kupambana na dhulma iliyokuwa inatawala jamii ya wanadamu katika kipindi hicho na kueneza neno la Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hijira hiyo iliweka jiwe la msingi la kuasisiwa mfumo na utawala wa kiislamu utakaokuwa kigezo bora cha kuigwa katika vipindi vyote vya historia ya wanadamu. Hijira hiyo ya mtume ilikuwa sababu ya kubakia hai Uislamu na kuenea dini hiyo ya Mwenyezi Mungu katika maeneo mengine ya dunia. Miongoni mwa matunda muhimu ya hijira ya mtume ni kupata eneo salama la kuweza kutumia kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja na kutekeleza maamrisho na mafundisho yake. Kwa msingi huo, Qurani tukufu inawakemea Waislamu waliobakia katika safu za makafiri na kukubali kudhalilishwa na kudunishwa na kuwapongeza muhajirina walioacha kila kitu na kuhama makazi na mji wao kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, ugonjwa wa akili washtua. Kisha dondoo zake zinasema waathirika ni vijana, chanzo mitandao ya kijamii, maisha Madaktari watoa angalizo, jinsi ya kuepuka, takwimu mpya za wagonjwa zaongeza hofu. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa pia na vichwa vingine vya habari visemavyo Mtanzania avuna shilingi bilioni mbili na nusu kwa kutunukiwa tuzo ya Nobel, na mwandishi lina picha mwanamama, iliyobeba kichwa cha habari lulu dunia, mhandisi wa madaraja mapya ya kimkakati nchini. Ni pashe kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha mwenyekiti wa baraza la wazee la Chadema, Hashim Isa Juma, akisindikizwa na katibu mkuu wa chama hicho John Mnyika, baada ya kuachiliwa kwa dhamana katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam jana, ambako alifikishwa kwa makosa mawili ikiwamo kumchafua na kumdhalilisha inspekta jenerali wa polisi IGP Simon Siro wa kumwita gaidi namba moja nchini humo na fisadi. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka: Kigogo Chadema kizimbani, tuhuma kumwita IGP gaidi. Nipasha aidha limeandika: hatimaye chanjo ya malaria yapatikana, WHO yaithibitisha baada ya uchunguzi wa miaka na vyama vitano kuchuana Ushetu na Konde. Gazeti la serikali Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani UN Tanzania zaja na mpango mpya. Aidha limeandika Daktari Mwinyi kupokea aa, basi mbili za ATC leo, chanjo ya korona yaonyesha ufanisi asilimia ya 90 na jaji mkuu apigia debe usuluhishi wa kesi. Nalo Jamvi la Habari limechangamkia habari ya ndege mbili za Airbus zinazotazamiwa kuwasili nchini Tanzania leo na kueleza kwamba kila moja ina uwezo wa kubeba abiria 132 na ujio wa ndege hizo utaifanya nchi hiyo sasa kuwa na ndege 11. Vichwa vingine vya habari katika gazeti hilo ni pamoja na waziri mkuu agoma kufungua barabara Liwale na Dkt Mpango aonya makada CCM wanaochochea kuhujumu miundo mbinu. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, toleo la leo la Daily Nation limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno waungana dhidi ya Ruto. Ni wanasiasa Kalonzo Musyoka, Musalia Mudavadi, Gideon Moi na Moses Wetangula wakishirikiana na kundi la wafanyabiashara wenye ushawishi wa eneo la Mlima Kenya vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Nation ni pamoja na mkutano wa siri wa Raila, serikali yapanga kujenga madarasa elfu ishirini kupunguza msongamano kwenye shule za sekondari, na shirika la nishati la Kenya la tangazwa mradi wa serikali. Gazeti la Standard kwa upande wake limekolezea wino mweupe kichwa kikuu cha habari: uteuzi wa mlima Kenya, muungano wa Kenya moja, Raila kusubiri kwa muda zaidi likifafanua zaidi gazeti hilo linatupasha kuwa viongozi wa mfuko wa Mlima Kenya MKF wamesema watamtangaza mgombea wao wa urais katika kikao chao cha Limuru. Na kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Jubilee kuachia kila raia deni la shilingi laki moja na elfu themanini madeni ya serikali ya Uhuru yanatazamiwa kufikia shilingi trilioni 9 Agosti 2022. Vichwa vingine vya habari vinasomeka: hofu ya wapwani kususia kura 2022, ya tanda, masharti makali ya mlimani kwa vinara wa OKA. Na katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunadondoa habari zenye vichwa vya maneno: kafyu itaondolewa karibuni, asema Balala na watumishi wa kaunti kugoma wasipothaminiwa. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la New Vision ambalo limeipa kipaumbele katika ukurasa wake wa mbele kichwa kikuu cha habari kisemacho, vyuo vikuu kuanza udahili wa wanafunzi binafsi. Vichwa vingine vya habari ni pamoja na makamu wa rais atembelea kiwanda cha magari na besije lukwago wazindua kundi jipya la mashinikizo toleo la mtandaoni la Vision limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno acheni kuwainamia wanaume, mage Kigozi awaambia wanawake, na kumnukuu daktari mshauri wa biashara na mwanamichezo huyo akisema, wewe ni mwanamke muhimu, kwa nini unainama mbele ya mtu yoyote, na hasa mwanamme? Inaonyesha wewe ni duni kwa yeyote unayemuinamia. Nalo Daily Monitor limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari Museveni amteua amama mjumbe maalum. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kuneemesha neema kubwa kubwa na mwenye kuneemesha neema ndogo ndogo, bismillahi rrahmani rrahim. Tunaanza tukitazama nukta kadhaa ambazo zinaambatana na maisha yake mtukufu huyu aliyeenziwa kutukuzwa na kunyanyuliwa daraja na Mwenyezi Mungu mtukufu, Mtume Muhammad ishuke juu yake rehma na amani na juu ya ahli zake watukufu waliotwahirishwa. Baada ya kuhamia mji wa Madina, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipokuwa amewaoa wanawake wengine, akiwa kama mume alikuwa ni mume bora. Hakuna mwanamke yoyote katika wake za mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyekuja kulalamika kwamba huyu mume tuliokuwa naye anaitwa Muhammad Rasulullah ametutendea baya hili au baya lile. Hakuna lililosajiliwa na historia kosa lolote alolifanya mtume kuwafanyia wake zake, bali kinyume ndo sahihi. Mtume alifanyiwa mambo mengi na baadhi ya wake zake, mpaka Mwenyezi Mungu mola wake akaingilia kati, kama tunavyoelezwa katika Suratu Tahrim namna gani baadhi ya wa wake zake walikuwa ni wenye kumtaabisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na siku zote mtume akisema, mbora wenu nyiye waislamu ni mbora wenu kwa jamaa zake, na mimi ni mbora wenu zaidi kwa jamaa zangu. Hivi ndivyo alivyokuwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na ama ukimtazama kama baba, basi alikuwa ni baba mwema sana, ambaye mbali na shughuli zake nyingi alikuwa akikaa na akipata fursa ya kucheza na watoto zake akiwaelekeza namna gani makuzi mazuri yanavyotakiwa kuwa, na si hivyo tu kwa watoto zake, bali hali kadhalika kwa wajukuu zake. Mengi yameelezwa namna gani Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam mara kadhaa akiwa anatoa hutba katika mimbari yake katika Masjidun Nabawi, msikiti wake wa Madina, namna gani aliwahi kuteremka mara kadhaa kutoka katika mimbar kwa ajili ya kumtazama mjukuu wake Alhasan na Alhusein alaihim assalam. Huyu ndiye ambaye anayejulikana kama nabiyu rahma, mtume wa rehma. Ni huyu mtume ambaye aliyekuwa ni baba mwema, lakini hali kadhalika Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa ni mtume mwema, kiongozi mwema kwa watu wote. Alikuwa ni mwenye kuwapatia waumini na hata wasiokuwa waumini fursa yake ya wakati wake wenye thamani. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, ukimtazama katika ratiba yake ya siku moja tu peke yake utamkuta alfajiri, anapokwenda kuswali, akirudi atakaa kuzungumza na watu mbalimbali, kuwaelekeza maswala yanayoambatana na dini akiwa ni imamu katika swalatu lfajri akirudi nyumbani akiwaelekeza jamaa zake mambo mbalimbali mbali. Si hivyo tu mtume kila siku alikuwa na ratiba ya kuwafundisha masahaba zake mafunzo mbalimbali yanayoambatana na Uislamu, na hali kadhalika mtume alikuwa ni mtu ambaye anaswalisha swala zote tano kama imamu na wakati huo huo akipata fursa ya kukaa kuwapokea wageni wanaokuja kumtembelea katika mji wa Madina na akiyashughulikia yote waliokuwa wanayahitajia. Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam kama amiri jeshi wa jeshi la Kiislam, palipokuwa pakitokea yanayohitajia ya kushughulikiwa katika maswala ya amani, alikuwa yuko mstari wa mbele, na kila siku katika ratiba yake alikuwa hakosi kwenda kutembelea makaburi yanayojulikana kama Albaqi yaliyokuwepo katika mji wa Madina ili pawepo mawasiliano baina ya waliokuwa hai na wale waliofariki. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa kila siku akiwapitia kuzungumza nao, kutatua matatizo yao, wake zake waliokuwa wako pamoja naye katika mji wa Madina. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, pamoja na hayo yote alikuwa na fursa na mola wake mtukufu akimwabudu kwa stahiki ya ibada na akikaa usiku katika swala zake qiamu laili akimwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala mpaka hata wake zake wakafikia kusema, ewe Mtume, mbona unajitaabisha hivi, na wewe Mwenyezi Mungu ashakusamehe dhambi zako zilizotangulia na zitakazokuja lakini mwenyewe sallallahu alayhi wa alihi wasallam akisema, je, hamuhitajii mimi niwe mja mwenye kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala? Huyu ndiye mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni kutokana na ukweli wake, ni kutokana na tabia zake nzuri, akhlaki zake njema, ni kutokana na maadili yake mazuri, ni kutokana na kuufundisha Uislamu kwa njia nyepesi kabisa ni kutokana na kufundisha maswala ya kusafisha moyo hali kadhalika na kiwiliwili, mambo ambayo yalikuwa akihitajika zama hizo na yenye kuhitajika sasa hivi. Mtume wetu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliweza kufikia daraja ya juu, na ndo maana Mwenyezi Mungu akamwenzi, ikawa leo hii kila anapotajwa Allah basi atatajwa na Rasulullah, atakapotajwa Mwenyezi Mungu atatajwa na mjumbe wake na... Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametutahadharisha kwamba tunatakiwa anapofariki mtume tuendelee kufata mwendo wake, na haya ndiyo aliyoyasema katika sura Ali Imran katika aya ya 144, wama Muhammadun illa rasulun qad khalat min qablihi rrusul afa in mata au qutil inqalabtum ala aqabikum wa man yanqalib ala aqibaihi falan yadhur llah shaia wasayajzi llahu shakirin, na hakuwa Muhammad isipokuwa ni mtume, wamepita kabla yake mitume wengi. Je, akifa au akiuliwa, mtarudi nyie kwa visigino vyenu, mtoke katika dini yoyote? Atakayerudi nyuma kwa visigino vyake, yani akatoka katika Uislamu, basi ajue hato mdhuru Mwenyezi Mungu chochote, na Mwenyezi Mungu atakuwa ni mwenye kuwalipa wenye kushukuru. Haya ndiyo tunayotakiwa tuyafanye, tuendelee kubakia katika dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa imani madhubuti, tuendelee kutekeleza yale aliyotutaka Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, tuyatekeleze. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie ziara ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam huko Madina, na atujalie shafa'a ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam siku ya Kiyama. Tunamuomba, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amlipe kila la kheri mtume wetu, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Assalamu alaika ya Rasul Allah, asalamu As alaika ya Habib Allah. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe mosi Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Oktoba 8 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1443 iliyopita, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alianza hijira yake ya kuhama Maka na kuelekea Madina, ikiwa imepita miaka kumi na tatu tokea alipobaathiwa na kupewa utume. Mtume wa Allah alihama Maka kutokana na kushadidi vitimbi vya washirikina wa, wa mji huo ambao walikusudia kumdhuru au kumuua wakati wa usiku wakiwa wamelala nyumbani kwake. Imamu Ali bin Abitalib alijitolea mhanga kwa kuamua kulala kwenye kitanda cha Mtume ili maadui wasitambue kwamba mtume wa Allah ameondoka mjini Makka. Hijira ya Mtume SWW na matukio ya baada yake yalikuwa na umuhimu mkubwa katika ustawi na maendeleo ya Uislamu, kiasi kwamba ilitambuliwa kuwa mwanzo wa kalenda ya Kiislamu. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba Mtume SWS ndiye aliyekuwa wa, wa kwanza kutumia hijira yake kama mwanzo wa kalenda ya Kiislamu, kwani barua zote zilizoandikwa na mtukufu huyo kwa wakuu wa makabila na shakhsia maarufu alizisajili kwa kalenda hiyo. Tarehe mosi Rabiul Awal miaka 1378 iliyopita mia ilianza harakati ya Tawabin kwa lengo la kulipiza kisasi cha kuuliwa shahidi Imamu Hussein bin Ali bin Abi Talib alaihimsalam, pamoja na wafuasi wake watifu. Awali watu wa Kufa walimuomba Imamu Hussein aelekee katika eneo hilo kwa lengo la kuongoza harakati dhidi ya utawala wa kidhalimu wa Yazidi bin Muawia, lakini alizingirwa njiani na jeshi la mtawala dhalimu Yazidi bin Muawia na kuwawa shahidi. Tawabin ni kundi la watu wa Kufa ambalo lilijuta kwa kushindwa kutekeleza ahadi yake na kumwacha Imamu Husein na wafuasi wake wachache peke yao wapambane na majeshi ya Yazidi. Kwa minajili hiyo, watu hao walitubia makosa yao na kuamua kuanzisha harakati ya kulipiza kisasi, wakiongozwa na Sulaiman bin Sorad dhidi ya jeshi la Yazidi. Kundi hilo lilipigana kishujaa na jeshi la Yazidi na wengi kati ya wapiganaji wake waliwa washahidi. Miaka 93 iliyopita katika siku kama ya leo, Sayid Hassan Modarres, kufuatia upinzani wake dhidi ya utawala wa Reza Khan Pahlavi, mtawala huyo aliamuru askari wake wavamia nyumba ya mwanazuoni huyo, kumpiga na kumjeruhi kisha akahamishiwa nje ya mji wa Teheran. Askari hao pia waliwatia nguvuni watu wa familia ya mwanazuoni huyo wa Kiislamu. Mwishowe Atola Mudares alibaidishwa katika mji wa Kashan kaskazini mashariki mwa Iran na kuwawa shahidi na askari wa Reza Khan mwaka 1316 Hijiri ya Shamsia. Mpenzi msikilizaji, hapa ni mjini Tehran. Kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia kwa haraka haraka, kuna maoni hapa ya msikilizaji wetu bwana Yahya ya Hassan Mohamed Mwambasa, Kenya. Yeye anasema, mimi binafsi naunga mkono mchakato wa kuwepo mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia. Iwapo mazungumzo haya yatafanywa kwa insafu na nyoyo zilizosofia na nia, basi sina budi kuyaunga mkono. Lakini asifanyike mazungumzo ya watu wakacheka na kunywa kahawa, lakini wakiondoka kwenda makwao, wakaanza kuyatia doa na dosari yale waliofikiana. Huu utakuwa ni unafiki. Hata hivyo, tunawatakia heri wale wote watakaohusika kuleta mwafaka kwa nchi mbili hizi ambazo kwa sasa hazitazamani machoni moja kwa moja kwa kwa na. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa wa mambo ya nje ya ya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana kufanya mazungumzo na katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon kuhusu matukio ya karibuni kabisa, kisi ya kisiasa ya nchi hiyo na eneo na. Rasia imesema italialika kundi la Taliban katika mazungumzo ya kimataifa kuhusu Afghanistan yaliyopangwa kufanyika tarehe ishirini ya mwezi huu wa Oktoba mjini Moscow. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Asanteni na kwa herini.