Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi na nayekukaribisheni katika matangazo haya ya subuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya leo Ijumaa, tarehe mosi mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 8 Oktoba 2021 miladia Tuliokuandalia ni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi maalum kitakachozungumzia hijra ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na mawaidha maalum yatakayokujieni kwa mnasaba wa kuzungumzia akhlaqi za Nabii huyo wa rehma mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid wa London, Uingereza. Kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. ifuatayo <muchas> Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. <muchas> Iran na Lebanon zasisitizia haja kuimarisha ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili rasia. Yasema matatizo ya bara la afrika inapasa yatatuliwe na viongozi wa nchi za Afrika. Mtetemeko wa ardhi wa ua makumi ya watu nchini Pakistan. Kesi za korona barani Afrika zapungua kwa asilimia 13. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuliunga mkono na kulisaidia taifa la Lebanon linalokabiliwa na mgogoro wa kiuchumi uliotokana na vikwazo. Husen Amir Abdullahyan yan alisema hayo jana Alhamisi katika mazungumzo na Michel Aun, rais wa Lebanon mjini Beirut, ambapo pia amesistiza juu ya haja ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika nyanja tofauti za kieneo na kimataifa. Amir Abdullahyan ameeleza bayana kuwa Iran iko tayari kuisaidia Lebanon katika kufanikisha miradi yake mbalimbali ya ustawi hususan katika uga wa nishati. Kwa upande wake, Rais Michel Aoun wa Lebanon amesema wananchi na maafisa wa serikali ya nchi hiyo wanaitazama Iran kama nchi rafiki na wanaipongeza kwa kulipa taifa hilo la kiarabu misaada isiyo na kifani. Ameashiria pia kuhusu umuhimu wa mazungumzo yanayoendelea kati ya Iran na Saudi Arabia na akabainisha kwamba Beirut inafurahishwa na uhusiano wa karibu wa Tehran na nchi za eneo wenye lengo la kuimarisha amani ya kanda. Mazungumzo kama haya yanaweza kuyaleta pamoja mitazamo tofauti katika masuala yenye utata. Mwanadiplomasia wa ngazi za juu wa Iran amesisitiza pia katika mazungumzo hayo kwamba ziara yake nchini Lebanon inaashiria uhusiano uliokita mizizi na wa kirafiki baina ya Teheran na Beirut na kwamba Jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuwaunga mkono wananchi, jeshi na kambi ya mukawama katika nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran hapo jana alikutana pia na kufanya mazungumzo na Nabih Berri, spika wa bunge la Lebanon, waziri mkuu Najib Mikati na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ya kiarabu Abdullah bu wa Habib. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema matatizo ya bara la Afrika inapasa yatatuliwe na viongozi wa nchi za Afrika, na akaongeza kwamba Rasia inaweza kuandaa mazingira ya kuwekwa askari wa kulinda amani barani humo. Sergei Lavrov ameyasema hayo mjini Mosco katika mkutano na waandishi wa habari aliofanya pamoja na mwenzake wa Rwanda Vincent Biruta. Ameashiria msimamo wa Rasia wa kufungamana na ahadi na msimamo wake wa kudumisha uthabiti katika bara la Afrika na akasema Mosco itafungua njia kwa ajili ya kufanyika kikao baina ya viongozi wa nchi za kiafrika na Rais Vladimir Putin wa Russia. Katika mkutano huo pamoja na waandishi wa habari, waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Vincent Biruta, amesema Russia ni mshirika imara wa nchi yake katika nyanja tofauti, ikiwemo ya nishati. Akaongeza kuwa Kigali inafanya juhudi kuhakikisha yanafikiwa makubaliano baina yake na Moscow yatakayokuwa na manufaa kwa watu wa nchi hizo mbili. Mtetemeko wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa tano nukta tisa kwa kipimo cha rishta ulitokea mapema jana katika mkoa wa Baluchistan, magharibi mwa Pakistan, na kuua watu wasiopungua wa ishirini na tatu, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Pakistan. Mbali na makumi ya watu kuaga dunia katika zilzala hiyo, mamia ya wengine wamejeruhiwa huku maelfu ya wengine wakiachwa bila makazi. Suhail Anwar Shahin, naibu kamishna wa serikali katika eneo hilo, amesema juhudi za uokoaji na kutafuta miili ya waliofariki katika tukio hilo la kimaumbile zingali zinaendelea. Amesema kitovu cha zilzala hiyo kilikuwa karibu na mji wa Harnai, yapata kilomita kumi na tano kaskazini mashariki mwa mkoa wa Baluchistan. Afisa huyo wa serikali katika eneo hilo amesema yumkini idadi ya vifo vya mtetemeko huo wa ardhi ikaongezeka kutokana na idadi kubwa ya migodi ya mkaa katika mji wa Kweta, makao makuu ya mkoa huo. Shahina amesema wanahofia kuwa wachimba migodi wengi wamefukiwa ardhini baada ya kujiri mtetemeko huo kwani aghalabu yao walikuwa tayari wameshaingia kazini. Mkoa wa Baluchistan ulioko kusini magharibi mwa Pakistan umekuwa ukishuhudia mitetemeko ya ardhi ya mara kwa mara, lakini tetemeko lililoitikisa nchi hiyo ni lile la mwaka 1935 lililoua watu 35,000 mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika, Africa CDC, kumradhi, kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Afrika, Africa CDC kimesema bara la Afrika limeshuhudia kupungua kwa maambukizi ya ugonjwa wa Covid-19 katika kipindi cha wiki moja. Mkurugenzi wa Afrika CDC John Nkengasong alisema ah, hayo jana Alhamisi na kufafanua kuwa kesi 67 za ugonjwa wa covid-19 zimenakiliwa katika nchi za Afrika kati ya Septemba 27 na Oktoba 3, huko kukiwa ni kupungua kwa asilimia 13 ikilinganishwa na wiki ya kabla. Amesema katika kipindi hicho cha juma moja vifo vya maradhi hayo vilivyonakiliwa barani Afrika ni elfu mbili na mia tano ikimaanisha kuwa vimepungua pia kwa asilimia 5. Afisa huyo wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Afrika amesisitiza kuwa takwimu hizo zinazoashiria kupungua kwa maambukizi na vifo vya korona barani Afrika zinatia moyo. Kwa mujibu wa takwimu za kituo hicho Bara la Afrika kufikia sasa limerekodi zaidi ya kesi milioni nane na laki nne za ugonjwa huo hatarishi wa kuambukiza, mbali na vifo zaidi ya laki mbili na elfu kumi na tatu vya maradhi hayo. Afrika CDC imesema hadi sasa waliopona baada ya kuambukizwa ugonjwa wa covid-19 barani Afrika ni zaidi ya watu milioni saba na laki saba. Afrika CDC imesema ni asilimia 4 na nusu tu ya watu wa Afrika waliopata chanjo kamili ya korona kufikia. Sasa bara hilo limepokea dozi milioni mia mbili za kukabiliana na maradhi ya covid 19 mpaka sasa, ambapo asilimia 76.77 ya chanjo hizo zimeshatolewa kwa wahitaji. Shirika la afya duniani, WHO, lilitangaza hivi karibuni kuwa nchi kumi na nne za Afrika pekee ndizo zilizokuwa zimetoa chanjo ya korona kwa zaidi ya asilimia kumi ya jamii zao hadi kufikia mwishoni mwa mwezi uliopita wa Septemba. Na shirika la chakula na kilimo duniani FAO limesema bei ya chakula duniani imepanda kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. FAO ilisema hayo jana Alhamisi na kuongeza kuwa bei ya bidhaa muhimu za chakula duniani kwa mwezi wa pili mfululizo kufikia mwezi uliopita wa Septemba ilipanda kwa kiwango cha kutia wasiwasi. Kwa mujibu wa takwimu za shirika hilo la Umoja wa Mataifa, mwezi uliopita wa Septemba bei ya chakula duniani ilinakili wastani wa alama mia na thalathini kiwango cha juu zaidi kuwahi kurekodiwa tangu mwaka 2011 . Takwimu hizo za FAO zimeashiria pia kuwa bei ya chakula duniani imeongezeka kwa asilimia 32.8 ikiwekwa katika mizani ya mwaka mmoja hadi mwaka mwingine kwa mujibu wa shirika. Kwa mujibu wa takwimu mpya za FAO, bei ya nafaka duniani ilipanda kwa asilimia 2.0 mwezi uliopita ikilinganishwa na mwezi wa kabla yake huku bei ya mafuta ya kupikia ikipanda kwa asilimia moja nukta saba. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Teheran. na ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno: Biden akiri kuhusu kubaki nyuma, uchumi wa Marekani, dalili ya kuporomoka nchi hiyo. Akizungumza hivi karibuni katika jimbo la Michigan, Rais Joe Biden wa Marekani amesema nchi nyingine za dunia ziko mbioni kuishinda Marekani katika nyanja nyingi. Amesema licha kuwa Marekani bado inauongoza ulimwengu kiuchumi, lakini inaendelea kupoteza taratibu nafasi yake hiyo. Rais Biden amesema katika miaka 25 iliyopita, Marekani imekuwa katika nafasi ya kwanza kimataifa katika ustawi wa viwanda, lakini hivi sasa haiko tena kwenye nafasi hiyo. Amesema maudhui hiyo inatoa ujumbe maalum kwa washindani wake ambao wanafanya juhudi kubwa za kutaka kuishinda Marekani kiuchumi. Kukiri rais wa Marekani kwamba nchi yake inafanya vibaya kiuchumi ni jambo linalojadiliwa na weledi wa mambo katika mazingira ya kudhoofika na hatimaye kuporomoka Marekani. Hapa inapasa tuzingatie viashiria tofauti vya kiuchumi na kijamii vinavyoainisha mambo nchini Marekani. Baiden amesema kwa muda mrefu Marekani imekuwa ikiongoza ulimwengu katika nyanja za miundo mbinu bora, lakini kwa sasa nchi hiyo iko katika nafasi ya kumi na tatu kati ya nchi zilizo na miundo msingi bora na imara duniani vilevile vile amesema Marekani imekuwa katika mstari wa mbele kati ya nchi zilizo na elimu bora ya vyuo vikuu, lakini hivi sasa, na kwa mujibu wa shirika la ushirikiano wa kiuchumi na ustawi wa nchi hiyo, inashikilia nafasi ya 35 kimataifa. Suala so la tatu ambalo Biden amelazimika kukiri kwamba linaonyesha kuwa Marekani imerudi nyuma kimaendeleo ni suala la uzalishaji wa viwanda. Rais wa Marekani amelinganisha uzalishaji wa viwanda kati ya nchi yake na China na kukiri kuwa Marekani imeachwa nyuma katika uwanja huo. Kwa mujibu wa Biden, katika miaka 20 iliyopita, mashirika ya uzalishaji chuma nchini Marekani yamepungua kutoka mashirika mia moja hadi hamsini na moja na nafasi za ajira katika sekta hiyo pia imepungua kwa asilimia arobaini tokea mwaka elfu mbili Hii ni katika hali ambayo kwa sasa China inazalisha katika mwezi mmoja pekee kiwango cha chuma ambacho kinazalishwa Marekani mwaka mzima. Biden vilevile vile ameashiria idadi kubwa ya magari yanayozalishwa China ikilinganishwa na Marekani na kusema suala hilo linaloashiria wazi kuwa nchi hiyo ya magharibi imeachwa nyuma na China katika suala la ustawi na viwanda. Matamshi hayo ya rais wa Marekani yanathibitisha kwamba mwenendo wa kudhoofika Marekani kiuchumi ni suala lisilofichika tena na kwamba mwenendo huo umepata kasi kubwa katika miaka ya karibuni na hasa baada ya kuenea duniani virusi vya korona. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. <coughs> Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu ambacho kitatupia jicho tukio la hijra ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka Makka hadi Madina. Ni matumaini yangu utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki ya tarehe mosi mfungo sita Rabiul Awal ilisadifiana na siku ya hijra ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kutoka Makka na kuhamia Madina, na inakumbusha tukio maarufu la Lailatu lMabit, usiku ambao ndani yake Amiru lmuminin Ali bin Abi Talib alaihim assalam alisabilia nafsi yake kwa kulala katika kitanda cha mtume wakati mtukufu huyo alipoondoka Maka kuelekea Madina. Wapenzi wasikilizaji, kudhihiri kwa Uislamu katika mji wa Makka halikuwa tukio la kuvumilika kwa mabwanyenye na waliokuwa na nguvu na madaraka ambao walihisi kwamba dini hiyo mpya inahatarisha viti na maslahi yao. Mabeberu hao, kama walivyo wenzao wa zama hizi, walitumia mbinu zote kwa ajili ya kukabiliana na Uislamu na kuzima nuru yake, na walitumia mashinikizo yote kuwakandamiza wafuasi wa dini hiyo mpya. Mashaka na mashinikizo haya yalimfanya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam afikirie jinsi ya kuwalinda waumini wa awali wa dini hiyo na ndipo ilipokuja fikra ya hijra na kuhama Maka. Wakati wa msimu wa ibada ya hija, Mtume Muhammad alikutana na kufanya mazungumzo na baadhi ya watu wa Yathrib, iliyokuja kujulikana baadaye kwa jina la Madinatu Nabii. Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa makini maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam, watu hao walisilimu na kukubali dini ya Mwenyezi Mungu. Kundi hilo la waumini wa kwanza wa Yathrib lilirejea makwao na taratibu idadi ya Waislamu katika mji huo iliongezeka siku baada ya nyingine. Mwaka uliofuata, watu 12 wa Yathrib walikwenda tena Makka na kumpa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam baia na mkono wa utiifu katika tukio lililojulikana kama Baiatu Laqabati l Ula. Idadi ya Waislamu wa, wa Yathrib iliongezeka, na katika msimu wa ibada ya hija ya mwaka wa 13 baada ya kubaathiwa Mtume Walifikia watu sabini na tatu. Watu hao walimpa mtume mkono wa utiifu na kula kiapo cha kumlinda na kumnusuru yeye na masahaba zake kama wanavyozilinda na kuzinusuru familia na jamaa zao. Baada ya makubaliano hayo ya Akaba, waislamu waliokuwa wakidhulumiwa na kuteswa huko Maka walianza kuhamia Yathrib. Mtume aliwaamuru wahamia Yathribu mmoja mmoja na katika makundi kwa kadiri kwamba aghlabu ya Waislamu walihajiri na hakubaki Maka isipokuwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, na idadi ndogo ya masahaba zake pamoja na wazee na vikongwe. Kadiri muda ulivyopita, Yathrib ilibadilika na kuwa kituo na makimbilio ya Waislamu suala so, hilo liliwakasirisha sana viongozi wa kabila la Quraish. Hivyo wazee wa kabila hilo waliamua kukutana katika eneo la Daru Nadwa kujadili kadhia hiyo. Abu Jahal alikuwa wa kwanza kuzungumza na akatoa pendekezo la kuchagua mtu mmoja wa kwenda kumuua Muhammad. Bwana mwingine alitoa pendekezo la kumkamata mtume na kumfunga jela kifungo cha maisha. Mtu mwingine alitoa pendekezo, Muhammad apelekwe uhamishoni. Hata hivyo, mapendekezo hayo yote hayakukubaliwa. Wakati huo, mzee mmoja alijitokeza na kupendekeza kwamba wachague mashujaa kutoka makabila yote kisha watu hao wamshambulia kwa mapanga na kumuua Muhammad akiwa amelala kitandani usiku wa manane. Kwa njia hiyo, makabila yote yatakuwa yameshiriki katika kumuua Muhammad na ukoo wake wa Bani Hashim hautakuwa na uwezo wa kupigana na makabila yote yaliyoshiriki kumwaga damu yake. Kwa msingi huo, Bani Hashim wataridhia kupewa dia. Pendekezo la mzee huyo lilikubaliwa na hadhirina, waliteuliwa watu wa kutekeleza mpango huo na usiku wa kwanza wa mfunguo sita Rabiul Awal ukaainishwa kuwa ndio wakati wa kutekeleza njama hiyo. Usiku wa kwanza wa mfunguo sita Rabiul Awal uliwadia na giza lilikuwa limetanda Maka na nyumbani kwa mtume. Watu arobaini walioizingira nyumba ya mtume walikuwa wakichungulia ndani kupitia tundu moja la nyumba hiyo. Mapema alfajiri, walivamia nyumba ya mtume na mapanga yao wakiwa tayari kumkatakata mtukufu huyo. Hata hivyo, watu hawa 40 kutoka makabila mbalimbali ya Quraysh walipigwa na mshangao baada ya kuona kwamba mtu aliyekuwa amelala kitandani kwa mtume alikuwa Ali bin Abi Talib aliyeamua kujitolea kwa ajili ya kumnusuru mtume na Mwenyezi Mungu. Kwa sababu hiyo, usiku huo unajulikana katika historia kama Lailatul Mabit, yaani usiku wa kulala kwenye kitanda cha mtume. Baada ya kuhamia Yathrib, jina la mji huo lilibadilishwa na kuwa Madinatun Nabii. Kuhamia mtume katika mji huo kulikuwa kama upepo mwanana wa kipindi cha machipuo uliohinikiza harufu nzuri ya marashi na kueneza furaha na utanashati baina ya wakazi wote wa wa mji huo. Tarehe 12 Rabiul Awal, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwasili kijiji cha Quba kilichoko karibu na Madina. Baadhi ya vitabu vya historia vinasimulia kwamba wakati Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba zake walipokaribia kijiji cha Quba, bwana mmoja Myahudi aliyekuwa juu ya ngome alimwona mtukufu huyo na wenzake kwa mbali akiwa amevalia nguo nyeupe. Myahudi huyo ambaye alikuwa na habari kwamba Waislamu wa Yathrib wanamsubiri kwa hamu Muhammad, alisema kwa sauti kubwa kwamba mtu mnayemsubiri amewasili. Baada ya kupata habari hiyo, baadhi ya makundi ya watu wa Yathrib yalikimbilia eneo la Quba kumlaki mtume na masahaba zake waliokuwa wameketi chini ya kivuli cha mtende. Wakazi wa Yathrib walifurahi sana kusikia habari ya kuwasili mtume wa Mwenyezi Mungu katika mji wao, na walitoka nje wakiwa na mavazi ya vita. Wanawake kwa wanaume walitoka nje na vifijo na shangwe na kwenda kumlaki mtukufu huyo. Walikuwa wakiimba mashairi na tungo za kumkaribisha mgeni adhimu na wa aina yake. <totipa> Watu wa Yathrib walizingira ngamia iliyokuwa imepandwa na Mtume wakimkaribisha. vinara wa makabila makubwa ya Yathrib kama makabila ya Bani Salim, Bani Najjar na Bani Khazraj walimwendea mtukufu huyo na kumwomba afikie nyumbani kwao. Hata hivyo, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaambia Ali, mpisheni ngamia huyu kwa sababu ameamrishwa wa. Watu walimpisha ngamia wa Mtume ili aainishe wapi mtukufu huyo atafikia. Ngamia huyo alipita vitongoji vya Yathrib kimoja baada ya kingine na kwenda moja kwa moja katika eneo la watu maskini na kando kando ya nyumba ya Abu Ayuba al answari, ambaye alikuwa miongoni mwa watu maskini na mafukara zaidi wa mji wa Madina. Ngamia alipiga magoti ya eneo hilo, na mtume akashuka huku akizungukwa na umati mkubwa wa watu. Kila mtu alimwomba afikie nyumbani kwake ili apate sharafu na hadhi ya kuwa mwenyeji wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Wakati wa shamra shamra hizo, mama yake Abu Ayub alibeba mzigo wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuupeleka nyumbani kwake. Mtume ambaye alikuwa bado amezingirwa na watu aliuliza mizigo yake iko wapi? Aliambiwa kwamba mama yake Abu Ayub ameichukua nyumbani kwake. Wakati huo Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alisema mtu huwa pamoja na mabegi na mizigo yake ya safari. Kwa utaratibu huo Mtume wa Mwenyezi Mungu aliingia nyumbani kwa Abu Ayub na alibakia hapo hadi msikiti na chumba chake kilipojengwa. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei anasema Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliingia nyumbani kwa Abu Ayuba al Ansari kama mgeni na kujiepusha kwenda kwenye nyumba za matajiri vinara na wakuu wa makabila wa Yathrib. Hatua hii ya mtume ilionyesha msimamo wake wa kijamii. Kitendo hiki, anaendelea kusema Ayatullah Ali Khamenei, cha mtume kilidhihirisha kwamba shahsia huyu hategemei nguvu ya fedha, hadhi na mafungamano ya kikabila, na wala sharafu na nguvu za utawala wa kabila fulani na wala hata kuwa tegemezi kwa kaumu na kabila, familia mabwanyenye na mfano wake. Mbele ya nyumba ya Abu Ayubi al Ansari kulikuwepo ardhi iliyoachwa hivi hivi bila ya kutumiwa. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam aliuliza, ardhi hii ni mali ya nani? Aliambiwa kwamba ni mali ya watoto wawili mayatima. Alitoa fedha kwenye kifuko kidogo na kununua ardhi hiyo, kisha alisema, tutajenga msikiti katika ardhi hii kwa maana ya kujenga kituo cha masuala ya kisiasa, kiibada, kijamii na makao ya serikali. Waislamu walianza mara moja kujenga msikiti eneo hilo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alinunua ardhi na kujenga msikiti kwa fedha zake mwenyewe na hakusubiri kupewa vilevile. Vile, aliwasimamia watoto hao mayatima na kuwa kama baba yao mzazi, aliwapa haki zao zote. Ulipochukuliwa uamuzi wa kujenga msikiti, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa wa kwanza kabisa kuchimba msingi wa ujenzi wa msikiti huo kwa mikono yake mwenyewe. Hakufanya hivyo kirasmi na kimaonyesho tu kama wafanyavyo viongozi wa zama hizi, bali kama mjenzi na mfanyakazi halisi. Alichimba na kubeba vifaa vya ujenzi kwa mikono yake hadi akabubujikwa na jasho. Kitendo hicho kiliwahamasisha Waislamu walioamua kujifunga kibwebwe na kujenga msikiti wa Madina katika kipindi kifupi. Kwa harakati hiyo, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alionyesha kwamba licha ya nafasi yake adhimu na hadhi yake kubwa baina ya watu, lakini hakuna tofauti baina yake na watu wengine katika masuala ya kijamii. Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam alihamia Madina kwa ajili ya kuandaa mazingira mazuri zaidi ya kupambana na dhulma iliyokuwa inatawala jamii ya wanadamu katika kipindi hicho na kueneza neno la Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hijira hiyo iliweka jiwe la msingi la kuasisiwa mfumo na utawala wa kiislamu utakaokuwa kigezo bora cha kuigwa katika vipindi vyote vya historia ya wanadamu. Hijira hiyo ya Mtume ilikuwa sababu ya kubakia hai Uislamu na kuenea dini hiyo ya Mwenyezi Mungu katika maeneo mengine ya dunia. Miongoni mwa matunda muhimu ya hijira ya mtume ni kupata eneo salama la kuweza kutumia kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja na kutekeleza maamrisho na mafundisho yake. Kwa msingi huo, Qurani tukufu inawakemea Waislamu waliobakia katika safu za makafiri na kukubali kudhalilishwa na kudunishwa na kuwapongeza muhajirina walioacha kila kitu na kuhama makazi na mji wao kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki jumaa ya leo ya tarehe 8 Oktoba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, ugonjwa wa akili washtua, kisha dondoo zake zinasema waathirika ni vijana Chanzo mitandao ya kijamii maisha, madaktari watoa angalizo jinsi ya kuepuka, takwimu mpya za wagonjwa zaongeza hofu. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa pia na vichwa vingine vya habari visemavyo, Mtanzania avuna shilingi bilioni mbili na nusu kwa kutunukiwa tuzo ya Nobel. Mwananchi lina picha ya mwanamama iliyobeba kichwa cha habari lulu dunia mhandisi wa madaraja mapya ya kimkakati nchini. Naligeukia sasa gazeti la Nipashe ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha mwenyekiti wa baraza la wazee la, la Chadema Hashim Issa Juma akisindikizwa na katibu mkuu wa chama hicho John Mnyika baada ya kuachiwa kwa dhamana katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam jana ambako alifikishwa kwa makosa mawili ikiwemo kumchafua na kumdhalilisha Inspekta Jenerali wa Polisi, IGP Simon Sirro, kwa kumwita gaidi namba moja nchini humo na fisadi. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka Kigogo cha dema kizimbani, tuhuma kumwita IGP gaidi Nipashe aidha limeandika hatimaye chanjo ya malaria yapatikana, WHO yaithibitisha baada ya uchunguzi wa miaka na vyama vitano kuchukua kuchuana ushetu na konde. Gazeti la Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani UN Tanzania zaja na mpango mpya, aidha limeandika Dkt Mwinyi kupokea Airbus mbili za ATC leo chanjo ya korona yaonyesha ufanisi asilimia ya tisini, na jaji mkuu apigia debe usuluhishi wa kesi. Nalo jamvi la habari limechangamkia habari ya ndege mbili za Airbus zinazotazamiwa kuwasili nchini humo leo na kueleza kwamba kila moja ina uwezo wa kubeba abiria 132 na ujio wa ndege hizo utaifanya Tanzania sasa kuwa na ndege 11 vichwa vingine vya habari ni pamoja na Waziri Mkuu wa goma kufungua barabara Liwale na Daktar Mpango aonya makada CCM wanaochochea kuhujumu miundombinu. Kwa upande wa magazeti ya Kenya toleo la leo la Daily Nation limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno waungana dhidi ya Ruto. Ni wanasiasa Kalonzo Musyoka, Musalia Mudavadi, Gideon Moi na Moses Wetangula wakishirikiana na kundi la wafanyabiashara wenye ushawishi wa eneo la mlima Kenya. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Nation ni pamoja na mkutano wa siri wa Raila, serikali yapanga kujenga madarasa elfu ishirini kupunguza msongamano kwenye shule za sekondari, na shirika la nishati la Kenya latangazwa mradi wa serikali. Gazeti la Standard limekolezea wino mweupe. Kichwa kikuu cha habari: uteuzi wa Mlima Kenya, muungano wa Kenya Moja, Raila kusubiri kwa muda zaidi. Likifafanua zaidi, gazeti hilo linatupasha kuwa viongozi wa mfuko wa Mlima Kenya MKF wamesema watamtangaza mgombea wao wa urais katika kikao chao cha Limuru. Na kwa upande wa Taifa Leo, kurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Jubilii kuachia kila raia deni la shilingi laki moja na elfu thamanini madeni ya serikali ya Uhuru yanatazamiwa kufika shilingi trilioni tisa Agosti elfu mbili ishirini na mbili Vichwa vingine vya habari vinasomeka: hofu ya wapwani kususia kura elfu mbili na ishirini na mbili ya tanda, masharti makali ya mlimani kwa vinara wa oka, na katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunadondoa habari zenye vichwa vya maneno Kafyu itaondolewa karibuni, asema Balala na watumishi wa kaunti kugoma wasipothaminiwa. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la New Vision ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, vyuo vikuu kuanza udahili wa wanafunzi wa binafsi. Vichwa vingine vya habari ni pamoja na makamu wa rais atembelea kiwanda cha magari, na Besigye Lukwago wazindua kundi jipya la mashinikizo Toleo la mtandaoni la Vision limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno acheni kuwainamia wanaume, Magi Kigozi awaambia wanawake daktari, wa na kumnukuu daktari mshauri wa biashara na mwanamichezo huyo akisema, wewe ni mwanamke muhimu, kwa nini unainama mbele ya mtu yeyote, na hasa mwanamme? Inaonyesha wewe ni duni kwa yeyote unayemuinamia. Nalo Daily Monitor limeupamba kurasa kwa mbele kwa kichwa kikuu cha habari Museveni amteua amama mjumbe maalumu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid wa London, Uingereza. Mada ni akhlaqi za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya Leo Katika Historia. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kuneemesha neema kubwa kubwa na mwenye kuneemesha neema ndogo ndogo ndogondogo. bismillahi rrahmani rrahim. Tunaanza tukitazama nukta kadhaa ambazo zinaambatana na maisha yake mtukufu huyu aliyeenziwa kutukuzwa na kunyanyuliwa daraja na Mwenyezi Mungu Mtukufu, Mtume Muhammad, ishuke juu yake rehma na amani na juu ya ahli zake watukufu waliotwahirishwa. Baada ya kuhamia mji wa Madina, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipokuwa amewaoa wanawake wengine, akiwa kama mume, alikuwa ni mume bora. Hakuna mwanamke yoyote katika wake za mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyekuja kulalamika kwamba huyu mume tuliokuwa naye anaitwa Muhammad Rasulullah ametutendea baya hili au baya lile. Hakuna lililosajiliwa na historia, kosa lolote alolifanya mtume kuwafanyia wake zake, bali kinyume ndo sahihi. Mtume alifanyiwa mambo mengi na baadhi ya wake zake, mpaka Mwenyezi Mungu mola wake akaingilia kati, kama tunavyoelezwa katika suratut Tahrim namna gani baadhi ya wa wake zake walikuwa ni wenye kumtaabisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na siku zote mtume akisema, mbora wenu nyiye Waislamu ni mbora wenu kwa jamaa zake, na mimi ni mbora wenu zaidi kwa jamaa zangu. Hivi ndivyo alivyokuwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na ama ukimtazama kama baba, basi alikuwa ni baba mwema sana ambaye mbali na shughuli zake nyingi alikuwa akikaa na akipata fursa ya kucheza na watoto zake akiwaelekeza namna gani makuzi mazuri yanavyotakiwa kuwa, na si hivyo tu kwa watoto zake, bali hali kadhalika kwa wajukuu zake. Mengi yameelezwa namna gani Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mara kadhaa akiwa anatoa khutba katika mimbari yake katika Masjidul Nabawi, msikiti wake wa Madina, namna gani aliwahi kuteremka mara kadhaa kutoka katika mimbar kwa ajili ya kumtazama mjukuu wake Alhasan na Alhusein alayhim assalam. Huyu ndiye ambaye anayejulikana kama nabiyu rahma, mtume wa rehma. Ni huyu mtume ambaye aliyekuwa ni baba mwema, lakini hali kadhalika Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa alikuwa ni mtume mwema, kiongozi mwema kwa watu wote. Alikuwa ni mwenye kuwapatia waumini na hata wasiokuwa waumini fursa yake ya wakati wake wenye thamani. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ukimtazama katika ratiba yake ya siku moja tu peke yake utamkuta alfajiri, anapokwenda kuswali akirudi, atakaa kuzungumza na watu mbalimbali, kuwaelekeza maswala yanayoambatana na dini, akiwa ni imamu katika swalatu lfajri. Akirudi nyumbani akiwaelekeza jamaa zake mambo mbalimbali mbali. si hivyo tu, mtume kila siku alikuwa na ratiba ya kuwafundisha masahaba zake mafunzo mbalimbali yanayoambatana na Uislamu, na hali kadhalika mtume alikuwa ni mtu ambaye anaswalisha swala zote tano kama imamu na wakati huo huo akipata fursa ya kukaa kuwapokea wageni wanaokuja kumtembelea katika mji wa Madina na akiyashughulikia yote waliokuwa wanayahitajia. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama amiri jeshi wa jeshi la Kiislamu, palipokuwa pakitokea yanayohitajia ya kushughulikiwa katika maswala ya amani, alikuwa yuko mstari wa mbele. Na kila siku katika ratiba yake alikuwa hakosi kwenda kutembelea makaburi yanayojulikana kama Albaqi yaliyokuwepo katika mji wa Madina, ili pawepo mawasiliano baina ya waliokuwa hai na wale waliofariki. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa kila siku akiwapitia kuzungumza nao, kutatua matatizo yao, wake zake waliokuwa wako pamoja naye katika mji wa Madina. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pamoja na hayo yote alikuwa ana fursa na mola wake mtukufu akimwabudu kwa stahiki ya ibada na akikaa usiku katika swala zake qiamu laili akimwabudu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala, mpaka hata wake zake wakafikia kusema, ewe Mtume, mbona unajitaabisha hivi na wewe Mwenyezi Mungu ashakusamehe dhambi zako zilizotangulia na zitakazokuja lakini mwenyewe sallallahu alayhi wa alihi wasallam akisema, Je, hamuhitajii mimi niwe mja mwenye kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala? Huyu ndiye Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni kutokana na ukweli wake, ni kutokana na tabia zake nzuri, akhlaki zake njema, ni kutokana na maadili yake mazuri, ni kutokana na kuufundisha Uislamu kwa njia nyepesi kabisa ni kutokana na kufundisha maswala ya kusafisha moyo hali kadhalika na kiwiliwili, mambo ambayo yalikuwa akihitajika zama hizo na yenye kuhitajika sasa hivi. Mtume wetu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, aliweza kufikia daraja ya juu, na ndo maana Mwenyezi Mungu akamwenzi, ikawa leo hii kila anapotajwa Allah, basi atatajwa na Rasulullah, atakapotajwa Mwenyezi Mungu atatajwa na mjumbe wake na, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametutahadharisha kwamba tunatakiwa anapofariki mtume tuendelee kufata mwendo wake, na haya ndiyo aliyoyasema katika sura Ali Imran katika aya ya mia moja na arobaini na nne wama Muhammadun illa rasulun qad khalat min qablihi ar-rusul afa imata mata au qutil inqalabtum ala aqabikum wa man yanqalib ala aqibayhi falan yadhur llaha shaia ah, wasayajzi llahu shakirin. na hakuwa Muhammad isipokuwa ni mtume, wamepita kabla yake mitume wengi. Je, akifa au akiuliwa mtarudi nyie kwa visigino vyenu mtoke katika dini yoyote? Atakayerudi nyuma kwa visigino vyake, yani akatoka katika Uislamu, basi ajue hato mdhuru Mwenyezi Mungu chochote, na Mwenyezi Mungu atakuwa ni mwenye kuwalipa wenye kushukuru. Haya ndiyo tunayotakiwa tuyafanye, tuendelee kubakia katika dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa imani madhubuti, tuendelee kutekeleza yale aliyotutaka Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, tuyatekeleze. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie ziara ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam huko Madina na atujalie shafa'a ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam siku ya Kiyama. Tunamuomba, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala amlipe kila la kheri mtume wetu, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. assalamu alaika ya rasul Allah, assalamu As alaika ya habiballah leo ni ijumaa tarehe mosi rabiul awal mwaka 1443 hijiria sawa na oktoba 8 mwaka 2021 siku kama ya leo miaka 1443 iliyopita mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alianza hijira yake ya kuhama maka na kuelekea madina ikiwa imepita miaka 13 tokea alipobaathiwa na kupewa utume Mtume wa Allah alihama Maka kutokana na kushadidi vitimbi vya washirikina wa, wa mji huo ambao walikusudia kumdhuru au kumuua. Wakati wa usiku, wakiwa wamelala nyumbani kwake, Imamu Ali bin Abitalib alijitolea mhanga kwa kuamua kulala kwenye kitanda cha mtume ili maadui wasitambue kwamba mtume wa Allah ameondoka mjini Maka. Hijira ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam na matukio ya baada yake yalikuwa na umuhimu mkubwa katika ustawi na maendeleo ya Uislamu kiasi kwamba ilitambuliwa kuwa mwanzo wa kalenda ya Kiislamu. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye aliyekuwa wa, wa kwanza kutumia hijira yake kama mwanzo wa kalenda ya Kiislamu, kwani barua zote zilizoandikwa na mtukufu huyo kwa wakuu wa makabila na shakhsia maarufu alizisajili kwa kalenda hiyo. Tarehe Mosi Rabiul Awal miaka 1378 iliyopita mia ilianza harakati ya Tawabin kwa lengo la kulipiza kisasi cha kuuliwa shahidi Imamu Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhim assalam pamoja na wafuasi wake watifu. Awali watu wa Kufa Walimwomba Imamu Husein aelekee katika eneo hilo kwa lengo la kuongoza harakati dhidi ya utawala wa kidhalimu wa Yazidi bin Muawia, lakini alizingirwa njiani na jeshi la mtawala dhalimu Yazidi bin Muawiya na kuwawa shahidi. Tawabin ni kundi la watu wa Kufa ambalo lilijuta kwa kushindwa kutekeleza ahadi yake na kumwacha Imamu Husein na wafuasi wake wachache peke yao wapambane na majeshi ya Yazid. Kwa minajili hiyo watu hao walitubia makosa yao na kuamua kuanzisha harakati ya kulipiza kisasi wakiongozwa na Sulaiman bin Sorad dhidi ya jeshi la Yazidi. Kundi hilo lilipigana kishujaa na jeshi la Yazidi na wengi kati ya wapiganaji wake waliuawa shahidi. Miaka 93 iliyopita katika siku kama ya leo, Said Hassan Modarres, kufuatia upinzani wake dhidi ya utawala wa Reza Khan Pahlavi, mtawala huyo aliamuru askari wake wavamia nyumba ya mwanazuoni huyo kumpiga na kumjeruhi, kisha akahamishiwa nje ya mji wa, wa Tehran. Askari hao pia waliwatia nguvuni watu wa familia ya mwanazuoni huyo wa Kiislamu. Mwishowe, Ayatollah Modarres alibaidishwa katika mji wa Kashan kaskazini mashariki mwa Iran na kuwa washahidi na askari wa Reza Khan mwaka 1316 Hijiri ya Shamsia. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu haya tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullahian, amesema jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuliunga mkono na kulisaidia taifa la Lebanon linalokabiliwa na mgogoro wa kiuchumi uliotokana na vikwazo Amir Amirabdullahian alisema hayo jana Alhamisi katika mazungumzo yake na Rais Michel Aoun wa Lebanon, huko mjini Beirut, ambapo pia amesisitiza juu ya haja ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika nyanja tofauti za kieneo na kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amesema matatizo ya bara la Afrika inapasa yatatuliwe na viongozi wa nchi za Afrika. Akaongeza kwamba Russia inaweza kuandaa mazingira ya kuwekwa askari wa kulinda amani barani humo. Mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa tano nukta tisa kwa kipimo cha rishta ulitokea mapema jana katika mkoa wa Baluchistan kusini magharibi mwa Pakistan na kuua watu wasiopungua 23. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Afrika, Africa CDC, kimesema bara la Afrika limeshuhudia kupungua kwa maambukizo ya ugonjwa wa COVID-19 katika kipindi cha wiki moja, na shirika la chakula na kilimo duniani FAO limesema bei ya chakula duniani imepanda kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni Ijumaa njema. Asanteni na kwaherini.