Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza mtume, nao ndiyo waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu hawaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunuhsuni juu yao na avipe poza vifuwa vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehrani idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa jame jame jijini Tehran tukiwa tunasikika kupitia sateliti na internet. Anuaneti ya intaneti ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja nukta tisa mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Ama mchana wa leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalum kinachokujeni kwa mnasaba wa siku aliyouawa shahidi Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, mmoja wa watu wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na kama kawaida makala ya kila siku ya leo katika historia, na endapo wasa utaturuhusu tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Francis asema kashfa za unyanyasaji wa kingono nchini Ufaransa zimelifedhehesha kanisa. Algeria yamwambia rais wa Ufaransa, Afrika ni chimbuko la utu na ubinadamu na ni kaburi la wavamizi. Umoja wa Mataifa wasema njaa na magonjwa vinatishia maisha ya watu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanajeshi 16 wa Mali wauawa katika shambulio la makundi ya kigaidi ya Alqaida na Daesh. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amesema mlolongo wa matukio ya unyanyasaji wa kingono yaliyoripotiwa kufanywa na makasisi dhidi ya watoto nchini Ufaransa ni fedheha kwa kanisa hilo. Papa Francis ameelezea aibu na fedheha iliyolikumba kanisa hilo pamoja na yeye mwenyewe kutokana na matukio ya unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto waliofanywa na kanisa nchini Ufaransa. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani ameashiria matukio ya takriban watoto laki tatu na elfu thelathini walionajisiwa na kunyanyaswa kingono nchini Ufaransa na kusema kuwa idadi hiyo ni kubwa na kwamba masiki, anaelezea masikitiko yake na mateso ambayo wahanga hao wamekuwa nayo. Kadhalika Papa Francis amewataka maaskofu wote na viongozi wa kidini kuchukua hatua za lazima na za maana ili kuzuia vitendo kama hivyo visikaririwe tena. Aidha, Papa amewataka wa Katoliki wa Ufaransa kuhakikisha kwamba kanisa linabaki kuwa nyumba salama kwa wote. Kiongozi wa kanisa ya Katoliki duniani amesema hayo baada ya kutolewa ripoti na jopo huru la uchunguzi inayoeleza kuwa katika kipindi cha miaka 70 iliyopita karibu watoto laki tatu na elfu thelathini wamefanyia ukatili wa kingono katika makanisa Katoliki na taasisi nyingine za kanisa hilo huko nchini Ufaransa. Kiongozi wa kamisheni huru ya uchunguzi wa ufuska ndani ya kanisa Katoliki nchini Ufaransa, Jean Marc Sauve, siku ya Jumanne aliambia televisheni ya CNN kwamba Makasisi, mapadri, maaskofu na maafisa wa taasisi hiyo ya kidini wamewadhalilisha kingono maelfu ya watoto katika kipindi cha miongo saba iliyopita. Ramtane Lamamra, waziri wa mashauri ya kigeni ya Algeria, amemhutubu rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akimwambia kwamba bara la Afrika ni chimbuko la utu na no ubinadamu na wakati huo wa huo ni kaburi la wavamizi. Lamamra amesema hayo akiwa katika mji mkuu wa Mali, Bamako, katika safari yake rasmi, na kubainisha kwamba ninapenda kuwaeleza wale wanaotaka kutusikiliza, niwakumbushe kwamba Afrika ni chimbuko la utu na no ubinadamu na ni kaburi la wavamizi. Waziri wa mashauri ya kigeni ya Algeria amewataka viongozi wa Ufaransa kuyaheshimu mataifa Afrika na wakubaliane na suala la ushiriki sawa wa mataifa bara hilo. Lamamra ametoa matamshi hayo katika hali ambayo uhusiano kati ya nchi yake na Ufaransa umevurugika katika siku za hivi karibuni kama ambavyo pia uhusiano wa Mali na Ufaransa nao unaonekana kuingia dosari kutokana na matamshi ya viongozi wa Paris hususan Rais Emmanuel Macron dhidi ya mataifa hayo mawili ya Kiafrika. Eh, hivi majuzi serikali ya Algeria ilimwita nyumbani balozi wake wa Ufaransa kwa ajili ya mashauriano ikilalamikia matamshi yaliyotolewa na Rais Emmanuel Macron dhidi ya nchi hiyo ambayo Aljaz imeyataja kama upotoshaji na uingiliaji wa masuala ya ndani ya nchi nyingine. Serikali ya Mali nayo juzi ilimwita katika wizara ya mashauri ya kigeni balozi wa Ufaransa nchini humo na kumkabidhi malalamiko yake kuhusu matamshi ya Rais Emmanuel Macron dhidi ya nchi hiyo ya Kiafrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Imeelezwa kuwa hali ya kutokuwa na uhakika wa kupata chakula na vita nchini Afghanistan vimeongeza maradufu tatizo la utapiamlo kwa watoto katika nchi hiyo na hivyo kuzusha wasiwasi wasi mkubwa kwa hatima ya watoto hao pamoja na familia zao. Haya yameelezwa na mashirika ya Umoja wa Mataifa ya mfuko wa kuhudumia watoto UNICEF na mpango wa chakula duniani WFP ambayo kwa pamoja imetoa wito wa kuweka mshikamano na ushirikiano kwa ajili ya kulinusuru taifa hilo. Mwakilishi wa UNICEF nchini Afghanistan, Havy Ludovic Delis, na mwakilishi wa WFP, Mary Ellen McGrott, ambao wamefanya ziara siku mbili kujionea hali halisi, wanasema bila upatikanaji wa huduma za maji za kuaminika, chakula, huduma za msingi za afya na huduma za lishe, watoto wa taifa hilo na familia zao wanaweka rehani maisha yao. Ripoti zinaonyesha kuwa watu milioni 14 wanakabiliwa na changamoto ya kutokuwa na uhakika wa chakula na watoto wanaokadiriwa kuwa milioni tatu na laki mbili wenye umri wa chini ya miaka mitano wanatarajiwa kupata ugonjwa wa unyafuzi au kwa shako ifikapo mwishoni mwa mwaka huu, huku takriban watoto milioni moja wako katika hatari ya kufa na utapia mlo uliokithiri endapo hawatopata matibabu ya haraka. Eh, hivi karibuni pia ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA kwa kifupi ilitangaza kuwa mamilioni wananchi wa Afghanistan wanahitajia misaada ya chakula pamoja na huduma za kiafya na kwamba kwa sasa sekta ya utoaji huduma nchini Afghanistan inakabiliwa na hali mbaya na imo katika hatua ya kusambaratika. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametahadharisha kuhusu njaa na kuzuka upya kwa magonjwa katika nchi hiyo. Binto Keita ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba uhaba wa chakula na magonjwa ya milipuko vinatia wasiwasi mkubwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Aidha, mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ameelezea wasiwasi alionao kuhusu machafuko yanaendelea kushuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo. Katika hotuba yake kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Binto Keita ameeleza kuwa zaidi ya watu milioni 26 wa DRC wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na kwamba wanahitajia misaada. Kadhalika, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba katika hali ambayo vurugu na machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaendelea kutatiza shughuli za utoaji misaada ya kibinadamu mtu mmoja kati ya kila watu watatu anahitaji msaada, na kuongeza kuwa makundi yenye silaha yameendelea kuendesha harakati zao mashariki mwa nchi hiyo, eneo ambalo lina utajiri mkubwa wa madini. Na kwa akali wanajeshi kumi na sita wa Mali wanaripotiwa kuuawa na wengine zaidi ya kumi na moja kujeruhiwa kufuatia shambulio dhidi yao katikati mwa nchi hiyo magharibi mwa Afrika, lililofanywa na wapiganaji wenye mfungamano na makundi ya kigaidi ya Alqaida na Daesh. Duru za usalama za Mali zimeripoti kuwa kuna uwezekano kwa idadi hiyo kuongezeka, na kwamba shambulio hilo lilifanywa dhidi ya wanajeshi katika kijiji cha Bodio katika mkoa wa Mopti. Taarifa ya jeshi la Mali imeeleza kuwa wapiganaji wasiopungua thelathini pia wenye mfungamano na makundi ya kigaidi ya Alqaida na Daesh wameuawa baada ya kuzuka mapigano makali baina ya pande mbili. Katika upande mwingine, ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Mali, MINUSMA, uliripoti hivi karibuni kuwa hujuma za kigaidi zinazolenga raia zimeongezeka katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika katika miezi ya hivi karibuni. Huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasaa sasa wa kutegea sikia uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho safari ya waziri wa mambo ya nje wa Iran mjini Moscow, malengo na umuhimu wa uhusiano wa kistratejia wa Iran na Russia. <mulia> Husein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, huku akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa maafisa wizara yake, aliwasili mjini Mosco Jumanne usiku katika kujibu mwaliko wa Sergey Lavrov, waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Russia. Katika safari hiyo Hussein Amir Abdulahyan amejadiliana na kubadilishana mawazo na viongozi wa Rasia kuhusu uhusiano wa pande mbili na matukio muhimu ya kieneo na kimataifa. Safari hiyo imefanyika katika mazingira ambayo matukio yanayoendelea katika eneo la Kaukasi ya kusini na Afghanistan yamezidisha maradufu udharura wa kushauriana nchi mbili katika fremu ya ushirikiano wa kistrategia kwa ajili ya kukabiliana na ugaidi, ukaliaji kimabavu ardhi za mataifa mengine, na kulindwa maslahi ya umma mkabala na vitisho vya pamoja, Iran na Russia, zikiwa nchi mbili muhimu katika kulinda amani na usalama wa eneo, zimeazimia kuimarisha uhusiano wao katika nyanja tofauti za kieneo na kimataifa. Na bila shaka mazungumzo yaliyofanyika karibuni huko Moscow yamezingatia suala hilo. Mara tu baada ya kuwasili Moscow, waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema mbele ya waandishi wa habari kwamba matarajio ya Iran kutoka kwa viongozi wa Russia ni kwamba walipe umuhimu mkubwa na kuwa macho mbele ya njama za kutaka kubadilishwa mipaka ya nchi katika eneo na pia uwepo wa magaidi na harakati za utawala haramu wa kizayuni katika eneo, suala ambalo lina hatarisha amani, usalama pamoja na uthabiti wa eneo. Kwa maelezo hayo, umuhimu wa uhusiano wa kistratejia wa Irani na Rusia una taathira za moja kwa moja kwa siasa za upande mmoja za Marekani katika eneo. Uingiliaji wa kijeshi wa Marekani magharibi mwa Asia ni sababu kwa mradhi ni sababu ya kuibuka machafuko na kuvurugika usalama wa eneo hili muhimu stratejia. Pamoja ya Iran na Rasia na kuimarika ushirikiano wa nchi zote husika katika eneo ni kwa ajili ya kukabiliana na siasa hizo haribifu za Marekani. Hivi sasa mazingira ya kiusalama na kijeshi Asia ya magharibi yamebadilika, na bila shaka kuondoka Marekani kwa madhila huko Afghanistan ni moja ya ishara za mabadiliko hayo. Ni wazi kuwa sababu za kieneo kama kuchukizwa mataifa ya eneo na uingiliaji wa kijeshi wa Marekani na pia kupungua nguvu ya kijeshi ya nchi hiyo magharibi, sambamba na kuimarika ushirikiano wa kiulinzi na kiusalama wa mataifa ya eneo na hasa yale yaliyo na nguvu kubwa ya kijeshi kama Iran, Urusi na China, zimekuwa na mchango mkubwa katika mabadiliko haya. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi arju bihim uta ghadan biyadi lyamini sahifati. Ndugu Waislamu, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Kwa leo tunao mnasaba unaohusiana na shahada ya imamu wetu wa nane Imamu Ali bin Musa al Ridha alaihi salam, ambaye ni katika kizazi kitukufu cha Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Nayotaka kuyazungumza katika mnasaba huu ni mafunzo kutoka kwa imamu wetu wa nane Ali Bin Musa Aridha. Kwa hiyo sehemu yangu ya kwanza katika mnasaba huu itahusiana na wajibu wa kuwapenda Ahlulbeiti alaihim salatu wassalam, na sehemu ya pili tutamaliza kwa kutizama ile lifestyle au mtindo wa maisha ambao anatufundisha imamu wetu Ali Bin Musa Ridha kuwa nao daima katika maisha yetu kama tunavyofahamu ndugu zangu Waislamu, Ali bin Musa Ridha hakuna shaka kwamba ni miongoni mwa wale watu ambao kuwapenda ni wajibu katika Uislamu ni miongoni mwa wale watu ambao hata katika swala yako kuwataja ni wajibu, kwa sababu usipowataja swala yako itakuwa ni batil. Sawasawa uwe ni Mwislamu wa madhehebu yoyote ili uliyoishikilia, ni wajibu kuwataja Ahlulbeiti alayhimu salatu wassalam, ni wajibu kumtaja Imamu Ridha alayhi salam, ni wajibu kuwataja Ahlulbeiti wote wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa ujumla. wa kuwataja ahlulbeiti alaihimu salatu wassalam katika swala yako. Hapa tunamzungumzia ni shakhsia ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala yeye mwenyewe katika Qurani ndiye aliyewatukuza ahlulbeiti alaihimu salatu wassalam, na akawajibisha umma wa Kiislamu na watu wote kuwapenda ahlulbeiti alaihimu salatu wassalam, na kuwapenda kwetu ahlulbeiti alaihimu salatu wassalam ni kuwapenda kwa kudhihirisha, kwa kudhihirisha mapenzi yako kwa watu wa kizazi kitukufu cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo usiogope kuonyesha mapenzi yako kwa watu watukufu wa kizazi kitukufu cha mtukufu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa kuogopa kwamba labda ukiwapenda ahlulbeiti alaihim salatu wassalam basi watu watakuona kwamba wewe pengine, wewe umekuwa ni mfasi wa Ahlulbeiti alayhim salatu wassalam, pengine wewe umekuwa ni Shia ithna asharia. Kwa hiyo usiogope kuwapenda Ahlulbeit kwa, Ahlul kwa kuchelea kwamba watu watakuita kwamba wewe umekuwa ni Shia. Kwa sababu gani? Kwa sababu wewe ni Mwislamu. Madamu wewe ni Mwislamu, kuwapenda Ahlulbeiti alayhim salatu wassalam ni wajibu kwa Waislamu wote pasina kujali madhehebu zao. Inakutosha wewe kuwa ni mwislamu ambaye unaiamini Qurani tukufu kuwapenda ahlulbeiti alayhi salatu wassalam, na ukatambua ya kwamba Qurani hii unayoiamini inawajibisha kuwapenda ahlul bait alayhi ssalatu wassalam na kama tunavyosoma katika historia, maswahaba ambao Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama aliwaongoa, akawatoa katika zile zama za kijahilia na wakapata mwanga wa Uislamu, wakapata nuru ya Uislamu, wale ambao walikuwa na mali zao walifikia hatua wakamwambia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba tunashukuru sana, umetutoa katika giza la upotevu Tunashukuru sana umetupa mwangaza. Sasa wakataka wampe Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa wasallam sehemu ya mali zao kama ishara ya kumshukuru kwa kuwatoa katika zile zama za kijahilia. Na hapa ndipo ilipoteremka aya hii, bismillahi rrahmani rrahim, qul la asalkum alaihi ajran illa lmawaddata fi lqurba ya kwamba sema sikuombeni ujira wowote katika hii risala anayoileta Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, katika huu ujumbe wa Allah aliotufikishia mpaka leo hii, sisi tukawa ni Waislamu. Allah anamwambia kwamba waambia hao waja wangu ya kwamba sikuombeni malipo yoyote katika hii kazi niliyoifanya ya kukufikishieni ujumbe wa Allah Subhanahu wa Ta'ala, illa lmawadata fil qurba, isipokuwa kuwapenda watu wa nyumbani kwangu, isipokuwa kuwapenda itra wangu, isipokuwa kuwapenda ahlul baiti wangu, isipokuwa kuwapenda wale watu wa karibu na mimi, vipenzi vyangu, ambao ndo huyu miongoni mwao tunayemzungumzia katika sehemu hii tukikumbuka kifo chake cha kishahidi Ali bin Musa Ridha, katika wajukuu wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Muhammad ibn Idris maarufu kwa jina la Imam Shafi, yeye hakuwa katika wafuasi wa Ahlulbeit, hakuwa ni Shia Ithna Asharia, lakini alikuwa na mapenzi makubwa ya kuwapenda Ahlulbeit alaihim wassalatu wassalam. Katika turathi zake ana maneno mazuri akiwazungumzia Ahlulbeiti alaihim salatu wassalam, ikidhihirisha ya kwamba si lazima wewe uwe ni mfuasi wa Ahlulbeiti ndio uwapende Ahlulbeiti bali ukiwa katika madhehebu yako yoyote ile itakayokuwa, madamu wewe ni Mwislamu, basi watakiwa kuonyesha mapenzi yako kwa ahlul... Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lakini watu walimwona al-Imam Shafii, ya kwamba wakamtuhumu kwamba amefanya kosa kuwapenda ahlulbeit, amefanya kosa kudhihirisha mapenzi yake kwa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hivyo wakamtuhumu wakamwambia, wewe umekuashia. Lakini Imam Shafi aliwajibu watu hao kwa mashairi yaliyokuwa mazuri kabisa, na kama tunavyofahamu Imam Shafi alikuwa ni mzuri wa mashairi. Ae, mashairi yake akiwasifu ahlulbeiti alaihim salatu wasalam ni mashairi yenye thamani kubwa sana, kiasi kwamba hakuna hata dhahabu ya aina yoyote unayoifahamu yenye thamani kufikia haya mashairi ya alimamu Shafi akiwasifu watukufu mtume wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Nenda popote katika ile miamba ya ganda la dunia, tafuta madhahabu yoyote unayoyafahamu hayataweza kuyafikia mashairi haya ya alimamu Shafi. Na akiwajibu wale watu ambao walikuwa wanamwona kwamba ni kosa yeye kudhihirisha mapenzi yake kwa ahlu bayti rasulillah sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kuwajibu Shafi alisema ya ahla baiti rasulillah, hubukum faradun min allahi fi lqurani anzala, ya kwamba enyi ahlu baiti wa bwana mtume katika kuwapenda nyinyi ni farad katika qurani imeteremka. Mwenyezi Mungu amewajibisha ndani ya qurani tukufu, faradun min allahi fi lqurani anzala na akasema, kafakum min adhimi lqadri annakum man lam yusalli alaikum la salata lahu, ya kwamba inakutosheni kuonyesha adhama yenu, inakutosheni kuonyesha daraja yenu, inakutosheni kuonyesha hadhi yenu mliokuwa nayo katika umma wa Kiislamu, ya kwamba yeyote mwenye kuswali na akaswali swala yake na asikutajeni katika swala, basi huyo mtu hana swala, swala yake itakuwa ni batili, na hii ni adhama kubwa ambayo wanaipata na wanapewa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na wewe ni mja wa Allah, basi unatakiwa kuonyesha mapenzi yako kwa Ahlul Bait Rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na Imamu Shafi anasema katika maneno yake, ambapo alienda kuzuru nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, alienda kufanya ibada ya Hija, lakini e, katika historia yake inasema kwamba hakupanda mlima wowote na wala hakushuka bonde lolote isipokuwa alikuwa akilia na akitoa machozi, akibubujikwa na machozi, na huku akiyasema mashairi haya kuhusiana na Ahlu Beiti Rasulillah sallallahu alaihi wa alihi wasallama, akisema alu nabiyi dhariati wahum ilaihi wasilati arju bihim uta ghadan biyadi lyamini sahifati, akisema kwamba alu rasul alu nabiyi Watu wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ahlu beiti wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, itra wa Bwana Mtume, dhariati, ya kwamba ni kigezo changu, ni kisingizio changu, ni hoja yangu. Wa humu ilaihi wasilati, hawa ahlulbeit ndiyo njia yangu ya kumfikia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huyo Imamu Shafi anatambua ya kwamba ili umfikie bwana mtume, ili uwe karibu na bwana mtume, ili mtume akupende, ili uipate shafaa siku ya kiama ya bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, basi lazima uwapende ahlul beti wake. Imam Shafi anatuambia na kwamba wahumu ilaihi wasilati, ahlul beti hawa kuelekea kwa mtume ndio njia yangu mimi kuelekea kwa ku bwana mtume. Lakini kitu kingine anachokisema al-Imam Shafi anasema, arju bihim uta ghadan biyadi lyamini sahifati, natarajia kupitia hawa kizazi cha bwana mtume, Mwenyezi Mungu siku ya kiyama aweze kunipatia sahifa yangu daftari langu kwa mkono wa kulia, ikiwa ni ishara ya kwamba kwa hakika mimi nitaingia katika pepo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Na Al-Imam Shafi anasema ili nipewe daftari langu katika mkono wa kulia siku ya Kiyama, natakiwa kuwapenda ahlubeiti wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, arju bihim uta ghadan biyadil yamini sahifati. Lakini Qurani kuhusu sahifa ya mkono wa kulia inasemaje? Bismillahi rahmani rahim, faama man utiya kitabahu biyaminihi fayqulu ha haumqrau kitabia. Siku ya kiama Mwenyezi Mungu anasema, ama yule atakayepewa kitabu kwa mkono wa kulia atakuwa na furaha kubwa, na atashika kile kitabu chake na kumtafuta kila mtu akisema, ha umqra kitabia, sasa njooni nasomeni kitabu changu nimepata kitabu changu kwa mkono wa kulia. Kisha inasema inni dhanantu anni mulaqin hisabia. Baada ya kupewa kitabu chako kwa mkono wa kulia, utasema siku ya Kiyama, au atasema yeyote atakayepata bahati hii ya kwamba hakika mimi nilijua ya kwamba nitakutana na hesabu yangu. Mapenzi yangu niliyoonyesha kwa Ahlul Bait nilijua siku ya Kiyama nitakuja kuiona faida yake. Mapenzi yangu ya kuhuisha minasaba ya Ahlul Bait alayhi salatu wasalam, nilifahamu kwamba siku ya kiama nitakuja kuyajua yale mazuri yaliyokuwemo ndani ya kitabu changu, inayohusiana na hizo amali zangu zilizokuwa njema. Mapenzi yako ya kukaa na kuwasikiliza habari zinazohusiana na watu watukufu wa kizazi cha Bwana Mtume siku ya kiama Mwenyezi Mungu anasema utakuja kukutana nayo, fahuwa fi ishatin radhia, mtu huyo siku ya kiyama atakuwa katika maisha ya kuridhia. Nasema fi jannatin alia, Mwenyezi Mungu atamweka katika pepo ya juu, atamweka katika bustani iliyokuwa ni ya juu, kutufu hadania. Sasa katika hiyo pepo unayoingia Allah anasema matunda yake yako karibu sana e, kila tunda utakalolipata ndani ya pepo ya Allah subhanahu wa taala utalipata kulu washrabu hanian ma bima aslaftum fi layami lkhalia, ya kwamba kuleni na kunyweni tena kwa furaha e, kutokana na yale ambayo mliyatanguliza katika e, masiku yaliyopita. Kwa hiyo hii ni Imam Shafi anatamani siku ya kiama apewe kitabu chake kwa mkono wa kulia ili aya hizi ambazo Allah Subhanahu wa Ta'ala azizungumzia sehemu hizi aweze kupata neema zake ambazo Allah anatuahidi katika hii sehemu. Na ndio maana alimamu Shafi utaona akimzungumzia al alimamu Hussein akimwomboleza al kifo chake akimzungumzia alimamu Ali bin Abi Talib, watu wakimtuhumu al kumpenda alimamu Ali, yeye anasema mimi sijali wewe hata kama utaniita Shia, mfuasi wa ahlulbeiti, madamu mimi namtawalisha yule mtu ambaye ni khairu imami, namtawalisha yule mtu ambaye ni kiongozi aliyekuwa ni bora. Kwa hiyo sahifa ya maisha yake, historia yake, alimamu Shafi ni mtu ahlul baiti, wa kuwapenda ahlu beiti wa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na sisi tunajifunza mengi juu ya kuwapenda ahlubeiti wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Katika sehemu yangu ya pili ya maudhui yangu ni kuhusiana na ile lifestyle ambayo tunaisoma kutoka kwa Alimamu Ali bn Musa Ridha, mtindo wa maisha, namna gani unatakiwa kuishi katika maisha ya kidunia. Mwanadamu ni lazima katika maisha yake aishi katika ule mtindo mzuri wa maisha yanayokubaliwa na Uislamu. Kwa maana kwa maisha yako unayoishi, mtindo wake uwe unatokana na ile falsafa ya Kiislamu. Kwa maana kwamba unatakiwa uwe ni mwenye kuishi maisha yanayokuelekeza katika kuitilia maanani akhera yako, katika kuikumbuka akhera yako. Usiiweke dunia katika moyo wako, bali uishi katika moyo wa dunia, uitoe dunia katika moyo wako na uingie katika moyo wa dunia. Namna hiyo utakuwa umeweza kuikumbuka akhera yako. Na hapa tunaposema mtindo mzuri wa maisha ambao tunausoma kutoka kwa Alimamu Ali bin Musa Aridha, ni wewe daima kuhakikisha unakuwa na sifa iliyokuwa ni bora katika maisha yako. Kwa maana Imamu Ali bin Musa Aridha anatufundisha ya kwamba mwanadamu hususan mwislamu anatakiwa siku zote aishi maisha ya kijamii kwa tabia njema, aishi maisha ya kijamii kwa kuwa na muamala mzuri na watu, aishi maisha ya kijamii kwa kutenda mema na mazuri na wema kwa watu. Ni kwa nini mwanadamu anatakiwa kijamii kuishi maisha yaliyokuwa ni bora, kwani swala haitoshi na kufu atende wema kwa watu? Ni kwa sababu ya kwamba mja wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala haitoshi kuwa ni mja wa Allah Subhanahu wataala kupitia kuswali tuna kufunga, bali pia unatakiwa kuwa na matendo yaliyokuwa ni mazuri, matendo yaliyokuwa ni mema kwa waja wa Allah Subhanahu wataala, kama ambavyo aya tukufu za Allah Subhanahu wataala zimesisitiza juu ya kuwa na mtindo mzuri wa maisha, muamala mzuri na watu, na hadithi tukufu za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Alimamu Ali bin Musa Aridha anaulizwa swali kuhusiana na waja bora wa mwenyezi Mungu subhanahu wataala, wana sifa gani? Yani ili niwe ni mja bora wa Allah natakiwa niwe na sifa gani? Alimam Ali bin Musa Aridha anajibu swali hili akisema, waja bora mbele ya Allah subhanahu wataala ni wale ambao kila wakati ni wenye kutenda matendo yaliyokuwa ni mazuri, lakini baada ya kutenda matendo mazuri wanayafurahia yale matendo mazuri waliyoyatenda, kama ambavyo wafuasi wa shetani wakitenda matendo maovu hufurahia yale matendo maovu waliyoyatenda kumfurahisha shetani. Basi wewe kwa sababu ni mfuasi Wabwana Mtume wanamtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama, mfasi wa Qurani tukufu, unatakiwa daima ukatende matendo mazuri na ukayafurahia yale matendo mazuri unayoyatenda. Na Alimamu Ridha anasema tena, sifa nyingine ya waja waliokuwa bora kuliko watu wengine wowote ni wale ambao wanapotenda jambo baya, basi haraka hufanya istighfar, eh, humuomba msamaha Allah subhanahu wataala. Na anasema alimamu ali bin musa aridha ni wale watu ambao wakati wowote wa pindi wanapopata jambo jema pindi wanapopata neema pindi mwenyezi mungu anapowapa riziki pindi wanapokutana na jambo zuri kutoka kwa mtu basi huwa ni wenye kushukuru kumshukuru allah subhanahu wataala na kuwashukuru waja wa allah subhanahu wataala shukuru lkhalik walmakhluq ni katika sifa bora zinakufanya wewe uwe ni mja uliyekuwa bora kuliko watu wote mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na wakati wowote, al-Imam Ridha anasema, wanapopata mitihani, wanapopata mabalaa ya milipuko ya magonjwa, basi huwa ni watu wenye subira na huwa ni watu wenye uvumilivu, hawakati tamaa kutokana na ya yale masaibu mbalimbali yanayowakuta. Imamu Ali bin Musa Ridha anasema hao ni waja bora wa Allah Subhanahu wa Taala, na anasema wakati wowote wanapokasirika, basi huwa ni wenye kusamehe. Qurani inasema asulhu khairun, kufanya sulhu, mazungumzo ya mapatano na watu ni kheri, lakini wewe unakwenda kinyume na hayo. Kwa hiyo, Alimamu Ridha anasema wanapofanya wakati wowote wakakasirika au wakakasirishwa na mtu, haraka huwa ni wenye kusamehe. kwa hiyo Namna hii ndivyo Alimamu Ali bin Musa Aridha anavyotufunza. Kwa hiyo haya, hii ni sehemu tu ndogo ambayo e, nimefanikiwa kuinukuu kutoka kwa Alimamu Ali bin Musa Aridha, akitusisitiza ya kwamba tunatakiwa kuishi vizuri katika maisha ya kijamii. Mtindo wetu wa maisha uwe ni ule ambao ulikuwa ni bora unaoridhiwa na dini tukufu ya Kiislamu. Maisha yetu kwa hakika yakiwa katika hali hii yatakuwa ni sawa na maisha ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Zaidi tuzingatie kuwasaidia wale watu wasiokuwa na uwezo kwa sababu hakuna msaada uliokuwa ni bora, hakuna sadaka iliyokuwa ni bora isipokuwa ni ile sadaka yako ambayo inatizama: ni mtu gani mwenye shida, ni msaidie; mwenye tatizo, ni mtatulie tatizo. Lakini na alimamu Ali bin Musa Ridha katika hadithi anasema: aunuka lidhaifi min afdali sadaka, yani msaada wako kwa mtu asiyekuwa na uwezo ni sadaka iliyokuwa ni bora zaidi. Na sadaka, ndugu zangu Waislamu, iliyokuwa ni bora zaidi ni ile sadaka ambayo unaitoa na unadhamiria kumtatulia mtu shida yake na iondoke mara moja. ma tukadimu li anfusikum, kile mnachokitanguliza kwa ajili ya nafsi zenu. tajiduhu inda llah, mtakikuta mbele ya Allah subhanahu wa taala. Wasallallahu ala Muhammadin, wa alihi atayibin, atahirin, almasumin Namwapenzi wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyokujieni kwa mnasaba wa leo wa kukumbuka siku aliyowawa shahidi Imam Ali bin Musa Aridha al alaihissalam, mawaidha ambayo yameletwa kwenu na Shekh Taki Zakaria wa Dar es Salam, Tanzania. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Tanzania kwa mchana huu ambapo gazeti la Habari Leo limeandika, Samia aagiza kesi ziharakishwa, apongezwa uamuzi wa kushusha tozo mafuta, mwamko wa chanjo juu, nyingine y kutua kesho, bilioni 50 kujenga bandari ya uvuvi Kilwa na Mbarawa apokea mabehewa 44, aionya TRC. Habari zilizopewa kipaumbele na gazeti Mwananchi zinasema unyama, askari aliyebaka binti ni aliyetiwa hatiani kwa kumbaka mwanafunzi wa miaka kumi na sita jirani na makazi ya polisi usiku. Mahakama rufani kupitia upya hukumu yake. Rais Samia atoa maagizo kesi za talaka na mirathi. Mliopunjwa fidia wa baneni, wakuu wa wilaya asema Lukuvi milango wazi wa Tanzania kuishi Marekani. Tamu na chungu ya biashara ya mtandaoni. Niliondolewa kinyume na katiba, asema Asad sababu bei ya vifaranga wa kuku kupanda, na wafanyabiashara wa mafuta sasa wajipanga kudai fidia kwa serikali. Jamvi la Habari limeandika katika ukurasa wake wa mbele, Samia, tutazifikia wilaya na kata zisizo na mahakama. Ni kwa kushirikiana na wadau, azindua vituo jumuishi vya utoaji haki katika mikoa mitano. Serikali yafuta mapori kumi na mbili na kuwapatia wananchi na bilioni hamsini za tengo, ujenzi bandari ya uvuvi ki Ilwa. Ni pashe linatupasha kwa kuandika katika ukurasa wake wa mbele kesi za talaka zazidi kutikisa daa ya ongoza. Samia baini shida haki mahakama za mwanzo. Waliochanja korona wafikia laki sita na themanini elfu. Serikali yafuta mapori kumi na mbili, wananchi kunufaika. Naibu waziri ataka kuimarishwa kamati za ulinzi wa mama na mtoto asad sikumaliza muda na nafasi ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali. Na Samuel Sita, aliyewahi kuwa spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, atajwa kesi ya uhujumu uchumi ya vigogo wa reli. Nikitoka huko Tanzania sasa, naelekea huko nchini Kenya. Habari ya waungaji mkono muhimu wa Rais Kenyatta kujiunga na Raila kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao amepewa nafasi maalum na Daily Nation. Limeandika pia kuwa watu muhimu mashuhuri katika familia za Kenyatta, Moi na Kibaki wanapasha misuli kwa ajili ya kuunga, kuunga mkono juhudi za kinara wa ODM Raila Odinga za kuwania kiti cha urais katika uchaguzi ujao hapo mwakani habari nyingine inasema Tanzania yaahidi kutoa takwimu za COVID-19 kwa wiki mara moja. Habari nyingine katika gazeti la Daily Nation inasema ulimwengu wakaribisha kwa mikono miwili chanjo ya kwanza malaria, safari ambayo imechukua utafiti wa miaka 30 hadi kufanikiwa. Mkuu wa shirika la afya duniani, Tedros Adhanom Ghebreyesus, amesema hii ni siku ya kihistoria. Kadhalika limeandika mwalimu aliyenajisi ahukumiwa kifungo cha miaka 20 jela Taifa Leo kwa upande wake wa limeandika, Raila atetea malifichi ya Uhuru akirejea ufichuzi wa Pandora, asema si kosa kuwa na akaunti za siri nje. Mwalimu najisi alaumu Yesu kwa kupewa kifungo cha miaka ishirini jela. Na chuo chafanyia wadudu utafiti kubaini iwapo ni mlo bora. Standard limeandika kinara wa ODM Raila Odinga amefutilia mbali uwezekano wa kuungana na kushirikiana na naibu rais William Ruto kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao hapo mwakani. Dereva bodaboda apatikana na hatia kumuua binti wa miaka 14. Na tume uchaguzi ya uchaguzi wa mipaka nchini Kenya IEBC inakabiliwa na kikwazo cha bajeti kukiwa, ukiwa umebakia muda, muda wa chini ya mwaka mmoja kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu nchini humo hapo mwakani. Nahitimishia huko nchini Uganda, ambako habari ya shirika la afya duniani ya kupasisha chanjo ya kwanza ya ugonjwa wa malaria imeakisiwa na gazeti la Daily Monitor, ambalo limeandika pia kuwa mshukiwa aliyeuawa katika shambulio alikuwa akifanya mauaji aliyokuwa akiwalenga wanasiasa, yasema polisi. Walimu wanahitajia ushauri na saha kabla ya kufunguliwa tena shule. Haya yameelezwa na muungano wa taifa wa walimu nchini Uganda. Maafisa wa serikali walioko Dubai waelezwa. Baadhi ya habari nyingine zinasema uh, bodi ya ardhi ya Buganda ni haramu, wasema waziri. Na mtoto wa miaka sita aendelea kupata matibabu katika hospitali binafsi ya wilaya ya Apak baada ya kuchezea kipigo kikali kutoka kwa mama yake. Kisa alikula chakula pekee kilichokuwa kimebakia kama bajeti kwa ajili ya chakula cha usiku kwa ajili ya familia. Mtoto huyo aliokolewa na majirani baada ya mama kufunga mlango na kumchapa vibaya ya mtoto wake huyo. Polisi inasema hali ya mtoto huyo awali haikuwa nzuri, alikuwa akitokwa na damu nyingi puani na baadhi ya sehemu kichwani. New Vision kwa upande wake limeandika maafisa wa ardhi wafanya uchunguzi wa hati bandia mia tano za ardhi. Baba atiwa mbaroni kwa kumnajisi binti yake, kabla ya hapo alimlazimisha binti yake kuolewa na rafiki yake. WHO yapendekeza chanjo ya kwanza malaria ya kutumiwa kwa watoto. Wilaya Katakwi yaripotiwa kuongoza kwa mimba za mapema. Na viongozi wa dini watakiwa kuwa sauti ya wananchi kwa kujitokeza na kuzungumzia maswala yanayowaathiri wananchi. Ifuatayo sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 30 Safar mwaka 1443 hijiria sawa na Oktoba 7 mwaka 2021. Katika siku ya mwisho ya mwezi wa Safar miaka 1239 iliyopita aliuawa shahidi imama Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake. Mtukufu huyo alizaliwa mwaka 148 Hijiria katika mji wa Madina na alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuwawa shahidi baba yake, yani Imamu Musa al Kadhim alaihim ssalam. Ijapokuwa kidhahiri, Mamun alimfanya Imam Ridha kuwa mrithi wake, lakini kwa njia hiyo alikusudia kuimarisha zaidi nguvu zake za kiutawala. Utukufu na daraja ya juu ya kielimu na kiroho ya Imam Ridha na ushawishi wake baina ya watu ulikuwa ukiongezeka siku baada ya nyingine baina ya Waislamu, na vyote vilimtia hofu na wasiwasi Mamun, na hivyo akaamua kufanya njama ya kumpa sumu. Imam Ridha alaihi ssalam aliuawa shahidi katika siku kama hii ya leo. Siku kama ya leo miaka 93 iliyopita, Sohrab Sepehri, malenga na mchoraji wa Kiirani alizaliwa katika mji wa Kashan, moja kati ya miji ya katikati mwa Iran. Mwaka 1330 Hijiria, Sepehri alitoa majimui ya kwanza ya tungo zake za mashairi alizozipa jina za Margeranga na akatoa tena majimui nyingine ya vitabu vinane. Mbali na Sohrab Sepehri kuwa malenga mkubwa, alipendelea pia taaluma ya uchoraji. Miongoni mwa athari za Sepehri ni pamoja na majimui za vitabu vya mashairi vinavyoitwa Zendegie Hobha, Mosafer na Avaze Oftab. Sohrab Sepehri alifariki dunia mwaka 1359 hijiria na kuzikwa mahala alipozaliwa, katika mji wa Kashana. Na katika siku kama ya leo miaka 20 iliyopita Marekani ilivamia Afghanistan. Uvamizi huo ulifanyika kwa kisingizio cha kuliangamiza kundi la wanamgambo wa, wa Alqaida ambao kwa mujibu wa Washington walihusika na tukio la Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani. Katika kipindi cha wiki kadhaa, ndege za kivita za Marekani zilifanya mashambulizi dhidi ya ngome za kundi la Taliban ambalo katika kipindi hicho lilikuwa likidhibiti eneo kubwa la ardhi ya Afghanistan, sambamba na kuliunga mkono kundi la Alqaida liliokuwa likiongozwa na Usama Bin Laden. Mashambulizi hayo mazito ya Marekani yaliua na kujeruhi maelfu ya raia wasio na hatia wa Afghanistan huku wengine wakilazimika kuwa wakimbizi. Namna ufuata sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Papa Francis akiongozi wa kanisa Katoliki duniani amesema kashfa za unyanyasaji wa kingono nchini Ufaransa zimelifedhehesha kanisa hilo. Algeria yamwambia rais wa Ufaransa kwamba Afrika ni chimbuko la utu na ni kaburi la wavamizi. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yasema utapio mlo kwa watoto umekithiri mno nchini Afghanistan. Umoja wa Mataifa wasema njaa na magonjwa vinatishia maisha ya watu huko DRC na wanajeshi kumi na sita wa Mali wauawa katika shambulio la makundi ya kigaidi ya Alqaida na Daesh. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.