Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka na yeye? Ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi, anaijua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupiwa jicho kashfa ya utovu wa maadili na unyanyasaji wa watoto uliofanywa katika makanisa Katoliki nchini Ufaransa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba siku hizi siku za kukumbuka uh, kuaga dunia mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mjukuu wake Imam Hasan bin Ali bin Abi Talib alaihim wassalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida na tutakamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. Ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Watoto laki tatu na elfu ishirini wameripotiwa kufanyiwa ukatili wa kingono katika makanisa katoliki huko Ufaransa. Magaidi kadhaa wa kundi la kigaidi la ISIS wameuawa nchini Sudan. Ufaransa imetoa wito wa kuondolewa mivutano iliyopo katika uhusiano wake na nchi ya Algeria. Na Rusia imesema kwamba shirika la kuzuia matumizi ya silaha za kemikali limekuwa fimbo inayotumiwa kisiasa na nchi za magharibi dhidi ya nchi nyingine. Na sasa ni habari kamili. Ripoti iliyotolewa na jopo huru la uchunguzi imebaini kwamba katika kipindi cha miaka 70 iliyopita, karibu watoto laki tatu elfu thelathini wamefanyiwa ukatili wa kingono katika makanisa Katoliki na taasisi nyingine za kanisa hilo nchini Ufaransa. Kiongozi wa kamisheni huru ya uchunguzi wa ufuska ndani ya kanisa Katoliki nchini Ufaransa, Jean Mark Sove, jana Jumanne, aliambia televisheni ya CNN kwamba makasisi, mapadri, maaskofu na maafisa wa taasisi hiyo ya kidini wamewadhalilisha kingono maelfu ya watoto katika kipindi cha miongo saba iliyopita. Matokeo ya uchunguzi wa kamisheni hiyo yanaonyesha kwamba inakadiriwa kuwa watoto laki mbili na kumi na sita elfu wamedhalilishwa kingono katika nusu ya karne ya ishirini hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini. Ripoti hiyo imesema idadi ya wahanga hao inafikia karibu laki tatu na elfu thelathini ikijumuishwa na wale waliofanyiwa ukatili wa kingono na maafisa wasiokuwa makasisi na maaskofu kama vile walimu wa shule za Kikatoliki. Server ameongeza kwamba watoto wamenajisiwa zaidi na viongozi wa kanisa Katoliki katika kambi zinazofanyika mbali na familia zao kuliko ilivyo katika shule za serikali. Jean Marc Server ameambia televisheni ya CNN kwamba hata baada ya kugunduliwa ukatili huo kanisa Katoliki halikuchukua hatua kali zinazohitajika kwa ajili ya kuwalinda watoto mkabala wa makasisi na maaskofu wa katili. Kamisheni huru ya uchunguzi wa udhalilishaji wa kingono wa viongozi wa kanisa Katoliki dhidi ya watoto iliundwa mwaka 2018 baada ya kufichuliwa kashfa kadhaa za kutisha za udhalilishaji wa kingono unaofanywa na makasisi na mapadri wa kanisa Katoliki nchini Ufaransa na katika maeneo mengine ya dunia. Kamisheni hiyo inajumuisha wanasheria, madaktari, wanahistoria, wataalamu wa elimu jamii na viongozi wa dini. Haya yanafikiwa miezi michache baada ya uchunguzi wa shirika la habari la Associated Press kufichua kwamba makasisi maaskofu na mapadri elfu moja mia saba wa kanisa Katoliki nchini Marekani wanaishi huru bila ya kufuatiliwa na vyombo vya sheria licha ya kukabiliwa na tuhuma za kuwadhalilisha kingono mamia ya watoto wadogo. Kuna mamia ya kesi za ubakaji na ulawiti zinazowakabili makasisi wa kanisa hilo ambazo zimerundikana katika mahakama za Ulaya na Marekani zikisubiri kufanywa uchunguzi, jambo ambalo limeshusha hadhi ya Kanisa Katoliki kote duniani. Shirika la kijasusi la Sudan limetoa taarifa likisema wanachama wanne wa genge la kigaidi la Daesh wameuawa nchini humo. Taarifa hiyo imesema kwamba makachero wa Sudan wamefanya operesheni maalum ya kuwasaka wanachama wa kundi la Daesh kusini mwa mji wa Khartoum na wamepambana nao na kuua magaidi wanne. Askari mmoja wa kikosi maalumu cha shirika hilo la ujasusi la Sudan amejeruhiwa kwenye mapigano hayo. Taarifa hiyo imeongeza kwamba maafisa usalama wa Sudan walifunga njia zote za kutoka na kuingia kwenye eneo yalipotokea mapigano hayo kusini mwa mji wa Khartoum na kulinda roho na mali za wananchi. Hivi sasa vikosi vya kulinda usalama nchini Sudan vimezidisha na kuongeza sana operesheni dhidi ya magenge ya kigaidi. Kabla ya tukio hilo, shirika la ujasusi la Sudan lilitangaza habari ya kuzuka mapigano kusini mwa mji wa Khartoum yaliyoua maafisa watano wa shirika la ujasusi na mwingine mmoja kujeruhiwa. Taarifa hiyo imesema magaidi kumi na moja wa Daesh walitiwa mbaroni katika operesheni hiyo lakini magaidi wengine waliokuwa wamejificha waliwavizia maafisa usalama wa Sudan na kuwapiga risasi. Rais wa Ufaransa ametoa wito wa kuondolewa mivutano iliyopo katika uhusiano wa nchi yake na Algeria. Emmanuel Macron ambaye alikuwa akizungumza na redio ya taifa ya Ufaransa ameelezea matumaini ya kupungua mivutano iliyopo katika uhusiano wa Paris na Algiers na kusema kuna hitilafu za kimitazamo baina ya pande mbili, lakini zinaweza kutatuliwa kupitia njia ya mazungumzo. Hitilafu baina ya pande hizo mbili zilipamba moto zaidi siku chache zilizopita baada ya rais huyo wa Ufaransa kushambulia historia rasmi ya Algeria na kusema inahitaji kuandikwa upya. Macron alihoji kwamba je, kabla ya ukoloni wa Ufaransa kulikuwepo taifa linalojulikana kama Algeria? Vile vile alidai kwamba rais wa Algeria Abdelmadjid Tebboune anaathiriwa na watu wa kando kando yake. Emmanuel Macron pia alidai kwamba historia ya Algeria imejengeka katika msingi wa fikra za chuki dhidi ya Ufaransa na si msingi wa ukweli na uhakika. Ofisi ya rais wa Algeria imetoa taarifa ikijibu matamshi hayo na kusema kwamba maneno ya Macron ni dharau dhidi ya mamilioni ya Waalgeria. Algeria pia imemwita nyumbani balozi wake nchini ufaransa kwa ajili ya mashauriano zaidi. Vilevile, rais Abdel Majid Tibune wa Algeria amepiga marufuku ndege za kivita za Ufaransa zinazoshiriki katika operesheni Barkhane katika eneo la Sahil barani Afrika kutumia anga ya nchi hiyo. Naibu mwakilishi wa kudumu wa Urusi katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuzuia matumizi ya silaha za kemikali OPCW linaelekea kuwa wenzo wa kisiasa unaotumiwa na nchi za magharibi kwa ajili ya kuzinyanyasa nchi nyingine. Dimitri Pelianski amekiambia kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba nchi za magharibi zinalitumia shirika hilo kama wenzo wa kisiasa wa kulipiza kisasi dhidi ya Siria na kuwanyanyasa viongozi wa nchi hiyo. Mwanadiplomasia huyo wa Rasia ameongeza kwamba sera za viongozi wa sekretarieti ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuzuia matumizi ya silaha za kemikali kuhusu faili la Siria zimetupilia mbali msingi wa kutopendelea upande wowote na ni wazi kwamba zinaamiliana na baadhi ya masuala kwa matashi ya kisiasa. Dimitri Polianski amekumbusha kwamba kutokana na misimamo kama hiyo, OPCW inaelekea kuwa fimbo ya kisiasa katika mikono ya nchi za magharibi inayotumiwa kuzinyanyasa nchi nyingine, wapinzani wa nchi za magharibi. Amesema msimamo kama huu haukubaliki kwa taasisi ya kimataifa na kwamba faili la Siria halipaswi kufungamanishwa tena na masuala ya silaha za kemikali. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetangaza kwamba hatua ya kuzuia Gaza kuwa na nafasi muhimu katika mpango wa kitaifa wa Palestina itafeli na kushindwa na kwamba eneo la ukingo wa magharibi litakuwa makaburi ya njama na ndoto za wazayuni wa Israel. Khalid al-Batsh ambaye ni mjumbe wa ngazi za juu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina amesema kwamba damu ya mashahidi wa ukingo wa magharibi na Quds imechanganyika na kwamba kuchanganyika kwa damu hiyo ni kielelezo cha mtazamo sahihi na wa dharura wa kukombolewa Palestina na kurejea wakimbizi katika ardhi na makazi yao yaliyovamiwa na walowezi wa kizayuni. Albatshi amesema kwamba Kudsi ndiyo itakayokuwa chachu ya vita vijavyo dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel na kuongeza kwamba matokeo muhimu zaidi ya vita vya panga la Kudsi huko Gaza ni msisitizo wa kuwepo mshikamano wa taifa la Palestina huko Kudsi, ukingo wa magharibi na ardhi zote za Palestina zilizoghusubiwa mwaka 1948. Afisa huyo wa harakati ya Jihadi Islami ametahadharisha kuhusu kuendelezwa mzingiro wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kusema kwamba suala hilo litasababisha mlipuko mkubwa. Vilevile amelaani mwenendo wa baadhi ya nchi za Kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel na kuwataka Wapalestina waendeleze mapambano yao hadi watakapofanikiwa kukomboa wa nchi yao. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupiwa jicho kashfa ya utovu wa maadili unaofanywa na viongozi wa kanisa Katoliki nchini Ufaransa. Katika miaka ya karibuni kashfa za kubaka na kunajisi za makasisi, maaskofu na maafisa wa kanisa Katoliki nchini Marekani na barani Ulaya kwa ujumla zimekabiliwa na wimbi kubwa na ukosoaji dhidi ya Vatican kuhusiana na suala hilo. Kufichuliwa kashfa ya kulawitiwa mamia ya watoto katika makanisa nchini Ufaransa ni kengele nyingine ya hatari kwa matatizo ya kijamii na kimaadili katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Uchunguzi mpya unaonyesha kwamba maelfu ya makasisi na maafisa wengine wa kanisa Katoliki nchini Ufaransa wanakabiliwa na tuhuma za kuwanyanyasa na kuwadhalilisha kingono watoto wadogo. Jean-Marc Sauve, mkuu wa kamisheni huru ya uchunguzi inayofuatilia faili la kashfa za makasisi wa kanisa Katoliki za kubaka na kuwalawiti watoto wadogo nchini Ufaransa, amesema kuna makasisi, maaskofu na makanisa wa Kikatoliki kati ya elfu mbili na mia tisa na elfu tatu na mia mbili waliowadhalilisha kingono watoto wa kike na wa kiume katika nchi hiyo ya Ulaya tangu mwaka 1950. Sevo ameliambia shirika la habari la AFP kwamba idadi iliyotajwa ni makisio ya kiwango cha chini kabisa na kwamba ripoti hiyo ilitazamiwa kutoa mapendekezo 45 ripoti hiyo yenye kurasa elfu mbili na mia tano na inayotazamiwa kutolewa rasmi hivi karibuni imekosoa vikali kuruhusiwa kuendelea kuhudumu makasisi na mapadri Uforansa, wa Kikatoliki nchini Ufaransa licha ya kuandamwa na sakata hilo la ufuska na utovu wa maadili. Haya yanaarifiwa miezi michache baada ya uchunguzi wa shirika la habari la Associated Press kufichua kwamba makasisi maskofu mapadri, na maafisa wengine elfu moja mia saba wa kanisa katoliki nchini Marekani wanaishi huru bila ya kufuatiliwa na vyombo vya sheria licha ya kuandamwa na tuhuma za kuwadhalilisha kingono mamia ya watoto wadogo. Visa vya watoto kubakwa, kunajisiwa au kunyanyaswa kingono na asasi za kidini na madhehebu za kika, Kikristo katika jamii za wamagharibi magharibi vinaonekana kuongezeka mno katika miaka ya karibuni na kutajwa na wajuzi wa mambo kama kengele ya hatari ambayo imegeuka na kuwa mgogoro mkubwa wa kanisa Katoliki. Kufichuliwa vitendo vya unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto katika miezi ya karibuni, na kutumiwa vibaya watoto hao katika makanisa Katoliki, kufichuliwa vitendo vya kulawitiwa watoto huko Canada na kugunduliwa makaburi ya umati ya watoto wahindi wekundu ambao ndio wakazi asilia na wenyeji wa nchi hiyo kabla ya Kanada haijagunduliwa katika karne ya 15 na hivi sasa kutolewa ripoti ya mwisho ya kamisheni huru ya uchunguzi inayofuatilia faili la kashfa za ufuska wa makasisi na mapadri katika kanisa Katoliki huko Ufaransa, katika kanisa hilo, ni mambo ambayo kwa hakika yametilia aibu na kulishusha hadhi kanisa Katoliki. Christopher Lamb, mwandishi habari wa Ufaransa, anasema kuhusiana na suala hilo kwamba kashfa ya kutumiwa vibaya y kingono watoto imelitumbukiza kanisa Katoliki katika mgogoro mkubwa zaidi ambao haujawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka mia tano iliyopita. Fedheha na kashfa hiyo imeripotiwa katika hali ambayo mwanzoni mwa mwaka huu wa 2021 kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis alizifanyia marekebisho sheria za kanisa hilo ili unyanyasaji wa kingono utambuliwe wazi kuwa ni uhalifu. Haya yalikuwa mabadiliko makubwa zaidi ya sheria za kimahakama huko Vatican katika miongo ya hivi karibuni. Ripoti iliyotolewa karibuni, kufuatia uchunguzi na utafiti uliofanywa na asasi moja ya kieneo kusini mwa mji mkuu wa Uingereza London, inaonyesha kwamba mamia ya watoto katika vituo vitano vya malezi walinyanyaswa kingono kwa miaka mingi kuanzia mwongo wa sitini wa karne ya ishirini. Ala kule hal, visa na kashfa za kunyanyaswa kingono watoto katika makanisa ya Kikatoliki vimeendelea kuchukua wigo mpana zaidi, ambapo tawala mbalimbali ikiwemo serikali ya Ufaransa inafanya juhudi za kujivua na kujiweka mbali na jinai hizo za kuaibisha. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, katika kuadhimisha masiku haya ya kuondoka kwake duniani, masiku ya kukatika wahai na taban, kama kuna mtu ambaye anastahiki kutajwa na kuzungumzwa na kuelezewa katika kuzaliwa kwake, lakini vile vile kujulikana na kutambulika kuondoka kwake duniani, basi si mwengine ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Alichokupeni Bwana Mtume kichukueni. Tukirudi ndani ya Quran katika aya hii ya saba ya Surati Lhashri, anatuamrisha kwamba wama atakumur rasul fakhudhuhu, chochote kile ambacho atakupeni Mtume Muhammad, atakupeni mjumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, kitu hicho kichukueni wama atakum rasul taban, hii ni chochote. Na ndio maana ika jamaa nakira tama chochote hakina kuchagua, na imetumika maa kwa sababu inaingia sehemu zote katika vile ambavyo vina akili visivyo vya akili, vinavyoonekana visivyoonekana. Wama atakum rasul, chochote atakachokupeni, atakachokwambieni atakachowaamrisheni kitu hicho, kikiwa ni katika mambo ya kidunia, kikiwa ni katika mambo ya kidini, kikiwa katika mambo ya ibada, kikiwa katika mambo ya uongozi wa ma atakum rasulu fakhudhuhu. Halafu tukaamrishwa kwa fiilu lamri walamri yadulu ala ala lwujub fakhudhuhu, mukichukue hakuna ku, ku, kuuliza hakuna kufanya istifsar, pengine hapa hakukusudia hivi. a a wa ma atakum rasul fakhudhuhu. Ukiangalia aya hii kwamba inatuambia kwamba mtume hawezi akatupa ambacho hakina maslahi na dini na dunia wala hawezi kukosea katika kutupatia kitu chochote kile hawezi kukosea. Hii ni moja katika ya aya nyingi zinazotuamrisha kuyachukua ya mtume ambayo hayana uchaguzi. Na hii ni moja katika aya zinazotuthibitishia ismatu nabi salatullahi wasalamuhu alaihi. Chochote kinachotoka kwake tukipokee, kwamba hicho ni cha Mungu. Maagizo yoyote ambayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anatupatia, hayo si ya kwake, ni ya Mungu. Wama atakum rasulu fakhudhuhu. Lakini vile vile kinyume chake, anacho tukataza tukiache, wama nahakum anhu fantahu. Kwa Kiswahili, fantahu yani komeni nacho, sio fatruku a fantahu, komeleni kwenye hilo, musivuke hata nukta. Ilikuwa tumie fatruku la ni kuwacha vile vile, lakini asema fantahu kwamba usi usije ukathubutu hata kunyanyua ulimi kusema kwa nini niache, mbona nina maso la fantahu, mukome nacho. Ndo balagha ya Qurani, bwana mtume Muhammad. Aya hii inathibitisha kwa asilimia elfu moja kwamba yeye ni maasum, hakosei. Ni moja katika dalili za isma za ukamilifu wa kiumbe huyu ambaye ametuondokea pamoja na kuwepo aya nyingi zenye maana hii, na hakuna shaka kwamba yeye ni maasum na ndio maana maagizo haya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akatupatia, kwamba huyu hakosei, na hiyo ndio itikadi sahihi. Hiyo ndiyo itikadi sahihi ya madhhabu lhaq, madhhab ya ahlul bait salawatullahi wasalamuh alaihi. Kutilia shaka kutilia shaka itikadi hiyo kwamba mtume hakosei katika lolote, ni kutilia shaka uislamu wenyewe kutilia shaka Qurani yenyewe na kumtilia shaka mtume mwenyewe, bali kumtilia shaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, waliyazu billah, kwa sababu Mungu anatuamrisha kwa nguvu zote tuchukue kila kinachotoka kwake. Kwa hiyo, kwa kama huyu mtu ambaye anatuamrisha tuchukue kila kitu atakuwa kuna muda anakosea, taban wabitali, Mwenyezi Mungu atakuwa ametuamrisha kufanya makosa kwa sababu ametuamrisha tuchukue kwa mtu ambaye anakosea. Kuamini hivyo ni kuamini kwamba kuna mengi ambayo amekuja nao pengine hayako sahihi, alichanganyikiwa, alibobokwa, alikuwa hajua anachokifanya, kwenda kinyume na itikadi kwamba mtume hakosei katika yote anayoyafanya, katika yote aliyotuamrisha, katika yote aliyotukataza. Hii inathibitisha itikadi muhimu ya kuhifadhi Uislamu, kuhifadhi dini kuhifadhi yale alokuja nao Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kinyume chake, kuamini kwamba la, inawezekana kuna taimu anakosea, hii itakuletea ishikali katika dini yetu katika itikadi zetu katika imani zetu. Lazima tuitakidi apatikane mtu wa kumkosoa pale anapoteleza, na ndio maana sisi tunapinga na itikadi kwamba kuna taimu Jibril alikuwa anakuja na ujumbe unaenda kinyume na rai ya mtume, alafu ujumbe ule unamuunga sahaba fulani kwamba mtume rai yake haikuwa sahihi, alafu kuna rai ya sahaba fulani ilikuwa sahihi, ukaja wahai ukaunga rai ya sahaba yule. Hapa sikumnyanyua mtume, hapa sikumnyanyua huyo sahaba, hapa ni kuiangusha dini kwamba atapatikana sahaba ana rai nzuri anapatia, na mtume anakosea. Katika baadhi ya wakati anapatia sahaba huyo au masahaba hao, itikadi hiyo ni kwamba huyo sahaba ni mbora kuliko mtume. Itikadi hiyo, itikadi hiyo kwamba kuna siku kwamba zilitoka rai rai za mtume, zikaenda hazijaenda vizuri, hazijakubalika, zikakubalika rai za baadhi ya sahaba na yakaja maneno ya Mungu wahai ukaja ukaunga mkono maneno ya sahaba yule. Itikadi hii ni kumshusha mtume. Itikadi hii ni kuondoa ule ukamilifu wa mtume. Itikadi hiyo ni kuondoa ule ubora wa mtume ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuambia kwamba wa makana limuminin wala muminan idha kadha llahu wa rasuluhu kwa wawe sio farasulu a, a mubashara idha kadhallahu wa rasuluhu amran tena nakra amran, jambo lolote litalopitishwa li na Mungu na mtume wake ayakuna lahumul khiyaratu min amri hakuna khiyari katika jambo hilo. Mtume akiamua akitoa rai, kwa maana nyingine, pakitolewa rai na mtume akatoa rai yake, hakuna rai nyingine itakaokaa juu ila Allahuma. Yeye akinyamaza akiwa hajatoa rai, akasikiliza rai za masahaba, yeye akasema ya huyu ni nzuri, yeye asitoe yake, hapo haisemekani kwamba rai ya mtume ilikuwa si nzuri, la, yeye hakutoa yake, lakini akitoa yake, hakuna rai nyingine itakaa juu ya rai ya mtume. Ndio Qur'ani inavyotuambia, si mashia wanavyosema. Ndiyo Qur'ani inavyosema wa ma yantiku anil hawa in huwa illa wahyun yuha. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala katika aya hii ambayo inasema wa ma kana limu'mini, angalia ilivyomalizia wa man yasillaha wa wa rasul mwenye kwenda kinyume na rai ya Mungu na maelekezo ya mtume fakadhalla dala dalalan mubinan huyu atakuwa amepotea upotevu wa mbali mno. wa ma atakumu rasulu fakhudhuhu, Mtume ametupa vingi vyote alivyotupatia, tunatakiwa tuvichukue. Qurani inampa nguvu Bwana Mtume ili watu wasija wakenda kinyume. Katika aya nyingi, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anamwekea ngao ili watu wapokee, wasija wakawa na shaka juu ya huyu mtu anayeitwa Muhammadur Rasulullah sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, katika maagizo yanaokuja katika katika ndani ya Qur'an, maagizo yote wanaoamrishwa waumini hawatakiwi kwenda kinyume hata chembe ya ayyuhalladhina amanu Hili la tatu hajaweka haja tena wa atiu la wa ulilamri, mubasharan bila atfi, hajarudia kitendo wa atiu lilamri la wa ulilamri, kuonyesha kwamba ulilamri toa ile ile iliyoko kwa Mungu, iliyoko kwa Mtume, ile ile inaenda kwa uli ulilamri minkum, wale watakaosimamia mambo yenu baada ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam kuondoka. Haya ni maagizo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuhusu Mtume Muhammad ambaye tunamkumbuka katika masiku haya. Tujue kwamba tunakumbuka maagizo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala juu yake, tunakumbuka kushikamana na yale mafunzo yote. Tabaan katika kila jambo la haki la, lazima litiliwe shaka. Kuna watu katika ku, watasema shekhi, lakini mbona ndani ya Qur'an Wanatuambia tushikamani tena na mtume na Qur'ani? Kila kitu kimo la Mungu anasema, ma faratna fil kitab min shay, hatujaacha kitu katika Qur'ani. Kwa nini tena na mtume? Sahihi, ma faratna, hatujaacha kitu, kila kitu kimeelezewa ndani ya Qur'ani kwa ujumla wake, kwa ujumla wake, na kila kitu ambacho kinahusiana na mambo ya dini. Tena hata hayo mambo ya dini ni yale ya usul ya imani ya itikadi ya Uislamu. Ile misingi muhimu yote imewekwa wazi ndani ya Qur'an, lakini kuna juziyati ya mambo ya Uislamu hayakuwekwa wazi ndani ya Qur'an. Hayo ni kazi ya bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kwa hiyo bwana mtume yeye ni mufassir wa hiyo Qur'an, amekuja kutuwekea wazi yale ambayo hayajawekwa wazi. Na ndio maana hapa natuambia, nyinyi mnasema kila kitu kimetajwa ndani ya Qur'an, sasa mbona Ali pia hajatajwa? Ndiyo, Ali ametajwa na mtume ali ametupa mtume, amemtaja yeye, ndio kamtaja jina lake, lakini mbona waseme, mbona swala nayo haijatajwa? Hakuna aya inayozungumzia rakaa nne ndani ya Qur'an, wala hakuna aya inayozungumzia rakaa mbili salati subhi na tuni kitu muhimu kinaswaliwa na watu wote. Mafaratna minalkitabi min shai shay, hatujaacha kitu, ndiyo bil ijmal. Uongozi umetajwa ndani ya Qur'an bil ijmal, kwa ujumla ibada nyingine zimetajwa kwa ujumla. Bwana Mtume anatuwekea wazi, na ndio maana katukaamrishwa hivi, akikwambieni huyu bwana yachukueni yote, ndiyo dini yenyewe. Kwa hiyo Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam akaja akaweka wazi hili, atiu llah wa atiu rasul wa ulil amri minkum, akaja akatuwekea wazi nani ulil amri. wa viumbe vyote majini, wanadamu, Waarabu na wasio kwa Waarabu, amewashinda mitume yote kwa umbile na tabia. Insha Allah, tumwombe Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika masiku haya ya kumkumbuka Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa waalihi wasalama na kumwenzi na kuyafata yale yote ambayo amekuja nayo, insha Allah. Wassalamu alaikum naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhur, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Alikuwa ni Shekh Muhammad Abdu katika mawaidha yanayozungumzia mtume um, wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hii ni redio Teheran, na karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kuangazia gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania. Miongoni mwa habari muhimu za toleo la leo la gazeti hilo ni ile inayobeba kichwa cha maneno: Samia abeba zigo la mafuta, afuta tozo nane za mafuta. Wadau wasema zitapunguza makali ya gharama za maisha. Makamba asema hatua zaidi kufuata. Wafanya biashara nchini wapongeza wakitoa wa maombi. Kwa ufafanuzi zaidi, Mwananchi limeandika kwamba rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameelekeza kupunguzwa kwa tozo zinazotozwa na taasisi mbalimbali katika bidhaa za mafuta nchini Tanzania zenye thamani ya shilingi bilioni mia moja na mbili kwa mwaka kwa lengo la kupunguza bei za mafuta na kuwapa unafuu wananchi. Taarifa iliyotolewa na mkurugenzi wa mawasiliano ya rais imeeleza kwamba Rais Samia amechukua hatua ili kukabiliana na upandaji wa bei za mafuta katika soko la dunia ambapo kwa muda mrefu imekuwa ikipanda kwa kiwango kikubwa na kuathiri watumiaji wa bidhaa hiyo nchini Tanzania. Vichwa vya habari nyingine muhimu za gazeti hilo vinasomeka: Dkta Mwinyi azungumzia kasi e, utatuzi wa kero za muungano; jinsi kashfa za ufisadi zinavyowatesa vigogo; na dozi mpya ya Uviko 19 kutua Ijumaa. Gazeti la Nipashe pia limeipa kipaumbele habari ya hatua ya Rais Samia kufuta tozo nane za mafuta ili kupunguza makali ya gharama za maisha. Habari hiyo ina kichwa cha maneno, nafuu bei ya petroli na dizeli, Rais Samia aagiza tozo zishushwe kwa manufaa ya umma. Katika ukurasa wa michezo wa Nipashe kuna makala yenye kichwa cha habari, Samata Msuva wainogesha staza Mtihani sasa kwa pulsen kuamua kuanza na wote pamoja Kibu na Boko Benin watu wa usiku. bei za mafuta sasa nafuu, kinasema kichwa cha habari kuu ukurasa wa kwanza wa gazeti la habari leo, ni baada ya serikali kupunguza tozo nane za shushwa kwa agizo la rais Samia. vichwa vya habari nyingine za toleo la leo gazeti la habari leo vinasema Tanzania yapewa bilioni 196 kuimarisha elimu. Majangili 11 wanaswa na bunduki 11 magoboli 31 na na jela miaka 30 kwa kulawiti mlemavu, na gazeti la jamvi la habari kama yalivyo magazeti mengine ya leo ya Tanzania limejikita zaidi katika hatua ya rais Samia ya kupunguza tozo nane za mafuta. Rais Samia au watu wa zigo wa Tanzania, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo. Aagiza kupunguzwa tozo za taasisi za serikali kwenye nishati ya mafuta zenye thamani ya bilioni mia moja na mbili kwa mwaka. Tanzania kupokea shehena nyingine chanjo ya korona, na Majaliwa avutiwa na kasi MSD kusambaza dawa, ni baadhi tu ya habari zinazoonekana katika toleo la leo la Jamvi la Habari. Nchini Kenya, habari ya kashfa ya Pandora Papers inayoweka wazi mali za siri za viongozi wa nchi na watu mashuhuri duniani ndiyo inayogonga vichwa vya magazeti ya leo. Gazeti la Daily Nation limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, shinikizo la mwandama Uhuru kuhusu faili la mali za siri nje ya nchi, huku Standard likiipa kichwa cha habari Kashfa ya Pandora yachukua sura ya kisiasa kwa itifaki na mahasimu wakiingizwa. Ni baada ya familia ya rais wa kwanza wa Kenya, Mzee Jomo Kenyatta, kutajwa miongoni mwa mabilionea duniani wanaomiliki mali za siri na pesa katika mataifa ya ng'ambo. Kulingana na ufichuzi huo wa Pandora Papers, Rais Uhuru Kenyatta na watu wengine sita wa familia hiyo wanamiliki kampuni kumi na tatu kwa njia za siri katika mataifa kama vile Panama, British Virgin Islands, Dubai, Monaco, Uswisi na Cayman Islands. Mali hiyo ya kisiri ya Kenyatta inahusisha zaidi ya shilingi bilioni tatu ambazo zimo kwenye hisa na hisa za uwekezaji. Itakumbukwa kwamba mwaka elfu mbili na kumi na nane Rais Uhuru Kenyatta alisema kwamba ametangaza utajiri wake wote kwa umma kama ilivyotakiwa kikatiba viongozi wengine wa nchi za Afrika waliotajwa katika kashfa ya Pandora Papers ni Ali Bongo Ondimba, rais wa Gabon, rais Denis Sassou Nguesso wa Congo Brazzaville, na waziri mkuu wa Ivory Coast Patrick Achi. Na gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno watoto wa maraisi wa kwama kwa Raila, familia za mzee Jomo Kenyatta, Mwai Kibaki na Daniel Moi zaunga azimio lake mwaka elfu mbili na ishirini na mbili limeandika kwamba familia za marais watatu walioongoza Kenya tangu uhuru zimeshikana uh, kumuunga mkono kiongozi wa ODM Raila Odinga kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Vichwa vya habari nyingine muhimu za taifa leo uh, ni shule na walimu waliofana katika masomo watuzwa. Korona ya punda yalipuka na kuzua hofu kubwa Lamu na Facebook yaomba radhi baada ya huduma zake kupotea. Uh, huko Rwanda, gazeti la New Times limeandika habari ya mfungamano uliopo baina ya waasi wa kundi la ADF na wale wa Cabo Delgado huko kaskazini mwa Msumbiji. Limeandika kwamba mwishoni mwa wiki iliyopita polisi ya taifa ya Rwanda, RNP, iliwakamata washukiwa 13 wanaohusishwa na kundi la kigaidi la Allied Democratic Forces ADF lenye mfungamano na wapiganaji wa kundi la kigaidi la Daesh ambao walikuwa wakipanga kufanya mashambulizi mjini Kigali. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 29 Safar mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 6 Oktoba mwaka 2021. Katika siku kama ya leo, tarehe 29 Safar miaka 157 iliyopita, alifariki dunia Mulla Hussein Ali Twisirkani, Msomi na alimu mkubwa wa Kiislamu katika mkoa wa Isfahan huko katikati mwa Iran. Alikuwa msomi mwenye maono na mhakiki, na alibobea sana katika elimu na taaluma za fikhi na usulul fikhi. Tuisirkani alijishughulisha na kufundisha na kulea wanafunzi wengi kwa miaka mingi. Kitabu muhimu zaidi cha msomi huyo wa Kiislamu ni kashful asrar chenye juzuu 11. Vitabu vingine vya mwana zuoni huyo ni Usulu la Qaid na Makarimu Lakhlaq. Siku kama ya leo miaka 48 iliyopita sawa na tarehe 6 Oktoba mwaka 1973 vilianza vita vya nne kati ya Waarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Katika siku hiyo jeshi la Misri lilivishambulia vikosi vya utawala huo haramu katika operesheni ya kushtukiza katika upande wa pili wa mfereji wa Suez, baada ya kuvunja mstari imara wa ulinzi wa Barlo vikosi hivyo vilifanikiwa kuingia katika jangwa la Sinai. Katika vita hivyo, vikosi vya Misri na Siria viliatia hasara kubwa majeshi ya utawala wa Israel, na idadi kadhaa ya ndege za kivita za wazayuni zikaharibiwa. Miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo, kundi la Kiislamu la Aljihad lilishambulia na kumuua rais wa wakati huo wa Misri, Muhammad Anwar Sadat. Rais huyo aliuawa kwa sababu ya kutia saini makubaliano ya kudhalilisha ya Camp David mnamo mwaka 1978 na utawala haramu wa Israel sambamba na kuutambua rasmi utawala huo. Kufuatia hatua hiyo ya Anwar Sadat ambayo ilihesabiwa kuwa ni usaliti wa malengo matukufu ya wananchi wa Palestina na Waislamu kwa ujumla, wana mapambano wa harakati ya jihad waliamua kumuua na kumpeleka jongomeo kiongozi huyo wa Misri. Kwa upande mwingine, hatua hiyo ilipelekea kutengwa Misri katika nchi za Kiislamu. Ni kwa sababu hiyo ndipo makundi ya Kiislamu na wana mapambano wa Misri wakaamua kumuua Sadat, ambaye alionekana kuwa msaliti mkubwa baada ya kutambua rasmi utawala haramu wa Israeli. Mtu aliyetekeleza mauaji hayo alikuwa Khalid Islambuli, mmoja wa maafisa wa jeshi la Misri. Na leo tarehe 6 Oktoba Misri ambayo ni moja kati ya tamaduni za kale duniani ilianzisha serikali ya jamhuri yenye bunge baada ya nyebunge kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Jamhuri ya Kiarabu ya Misri ina siku mbili za taifa ambazo ni tarehe 23 Julai na tarehe 6 Oktoba. Tarehe 23 Julai ni siku ya mapinduzi dhidi ya utawala wa kifalme wa Mfalme Faruk. Hapo mwaka 1952 mapinduzi ambayo yaliandaa wanja wa kutangazwa jamhuri ya ya nchi hiyo <totiposilio> Uh, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ripoti iliyotolewa na jopo huru la uchunguzi limebaini kwamba katika kipindi cha miaka sabini iliyopita karibu watoto laki tatu na elfu thelathini wamefanyiwa ukatili wa kingono katika makanisa Katoliki na taasisi nyingine za kanisa hilo nchini Ufaransa. Shirika la ujasusi la Sudan limetoa taarifa likisema kwamba wanachama wanne wa genge la kigaidi la Daesh wameuawa wa nchini humo. Taarifa hiyo imesema kwamba makachero wa Sudan wamefanya operesheni maalum ya kuwasaka wanachama wa Daesh kusini mwa mji wa Khartum na wamepambana nao na kuwa magaidi wanne na kuwateka nyara wengine kadhaa. Rais wa Ufaransa ametoa wito wa kuondolewa mivutano katika uhusiano wa nchi hiyo na Algeria. Emmanuel Macron, ambaye alikuwa akizungumza katika redio ya taifa ya Ufaransa, ameeleza matumaini ya kupungua mivutano iliyopo katika uhusiano wa Paris na Algiers na kusema kwamba kuna hitilafu za mitazamo baina ya pande mbili, lakini zinaweza kutatuliwa kupitia njia ya mazungumzo. Katika siku za karibuni, nchi mbili za Ufaransa na Algeria zimekuwa zikivutana kuhusiana na matatizo kadhaa yaliyopo baina ya nchi hizo mbili, ikiwa ni pamoja na jinai zilizofanywa na Ufaransa wakati wa kipindi cha ukoloni huko Algeria. Na naibu mwakilishi wa kudumu wa Russia katika Umoja wa Mataifa amesema shirika la Umoja wa Mataifa la kuzuia matumizi ya silaha za kemikali linaelekea kuwa fimbo ya kisiasa inayotumiwa na nchi za Magharibi kwa ajili ya kuzinyanyasa nchi nyingine. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu kwa niaba ya wenzangu walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu asubuhi ya leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni siku njema, asanteni na kwaherini.