Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao, na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, ni furaha yangu kukukaribisha kwa moyo mkunjufu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ukiwa nami nahodha wako Husein Hassan. Leo ni Oktoba 5 mwafaka na tarehe 28 Sofar mwaka 1443 Hijria. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Jafar Amar wa Tanga, Tanzania. Atakuwa anazungumzia kuaga dunia mbora wa viumbe, mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nikukumbusha tu kwamba mbali na kwenye shortwave au masafa mafupi, unaweza kutusikiliza pia kupitia redio maarifa ya huko Tanga Tanzania. tovuti yetu ni parstoday.com sw na kwa ajili ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, usisite kututumia rafa kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha au plus 899035065487. Baada ya muda usiokuwa mrefu, narejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais wa Msumbiji ataka magaidi wajisalimishe baada kina ya kinara wao kuuawa. Iran yasema mazungumzo yetu na Saudia yanaendelea vizuri, na Interpol yairejeshia Siria wanachama wake, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji ametoa mwito kwa magenge kigaidi, amri, ya kigaidi kusalimu amri baada ya kinara wao kuuawa hivi karibuni kaskazini mwa nchi. Nyusi alitoa mwito huo jana Jumatatu na kueleza kuwa magaidi hao wanapaswa kujisalimisha kwa vyombo vya usalama kwa kuwa hawana chaguo jingine wala pahala pa kutorokea. Rais Nyusi amesema na hapa nanukuu, tunawatolea mwito wasisubiri kifo, hilo sio lengo la maafisa wa usalama na ulinzi. Jisalimishe kwa kuwa huna pa kukimbilia. Unakimbia kutoka msitu mmoja hadi mwingine na daima unakimbizwa. Mwisho wa kunukuu. Wito wa rais wa Msumbiji unakuja siku chache baada ya magaidi kumi na tisa akiwemo kamanda wa ngazi ya juu wa genge moja la kigaidi kuuawa katika operesheni ya kiusalama iliyofanywa na wanajeshi wa kieneo huko kaskazini mwa Msumbiji. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika sadek ambayo imetumwa wanajeshi nchini Msumbiji ili kusaidia nchi hiyo kupambana na magaidi imesema kuwa wanajeshi wake hivi karibuni waliua magaidi kumi na wanane, akiwemo Rajab Hawadhi Ndanjile, kamanda mwandamizi wa genge la kigaidi la Ahlusunnah Waljamaa katika wilaya ya Nangade, jimboni Cabo Delgado. Watu zaidi ya elfu tatu wameuawa hadi sasa huku wengine zaidi ya laki nane wakilazimika kuwa wakimbizi katika mkoa huo wa Cabo Delgado tokea mwaka elfu mbili na kumi na saba. Mbali na hayo, kesi zilizothibitishwa za maambukizi ya ugonjwa wa COVID 19 katika nchi hamsini na tano za Kiafrika hadi kufikia jana Jumatatu zimepindukia watu milioni nane na laki tatu kwa mujibu wa taarifa ya kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Afrika, kwa kifupi Africa CDC, bara la Afrika kufikia sasa limerekodi jumla ya kesi milioni nane laki tatu 39,857 za ugonjwa huo hatarishi wa kuambukiza. Aidha, ripoti hiyo ya CDC imebaini kuwa bara la Afrika lenye watu bilioni moja na laki tatu pia Kumradhi, bilioni moja na milioni tatu pia limesajili jumla ya vifo laki mbili na kumi na mbili elfu mia tatu ishirini na mbili kufikia sasa. Taarifa hiyo hali kadhalika imesema hadi sasa waliopona baada ya kuambukizwa COVID 19 Afrika ni zaidi ya milioni saba na laki sita katika hali ambayo ni chini ya asilimia tatu tu ya watu wa bara hilo waliopata chanjo kamili ya maradhi hayo. Afrika Kusini inaongozwa kwa kuwa na idadi kubwa ya waathirika na wahanga wa korona barani Afrika, pamoja na nchi za Moroko, Tunisia, Misri, Ethiopia na Libya. Hadi kufikia sasa, takwimu zinaonyesha kuwa watu milioni mia mbili thelathini na nne nukta nane wameshathibitishwa kupata ugonjwa wa korona kote ulimwenguni, ambapo miongoni mwao milioni nne na laki nane wameshafariki dunia na zaidi ya milioni mia mbili wameshapona na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Mbali na hayo ya janga la korona, tugeukie diplomasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mazungumzo baina ya Jamhuri ya Kiislamu na Saudi Arabia yanaendelea vizuri. Akizungumza katika kikao na waandishi wa habari hapa Tehran jana Jumatatu juu ya mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia, Said Khatibzade amesema mchakato wa mazungumzo hayo unaendelea vizuri, na kwamba mazungumzo yenyewe yamejikita si tu katika mambo yanayozihusu pande mbili, lakini pia masuala ya eneo. Amebainisha kuwa kumekuwepo na vikao kadhaa vya mazungumzo na serikali ya Saudia huko Baghdad nchini Iraq, na kuongeza kuwa kuna maendeleo ya kuridhisha katika mazungumzo yanayohusiana na usalama wa ghuba ya ya Uajemi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza kuwa, na hapa na nukuu tunajaribu kufikia hatua ya uanzishwaji wa uhusiano endelevu uliojengeka katika fremu inayokubalika na pande mbili. Mshukunuku. Kadhalika, Hatibzade zade amepuzilia mbali madai ya baadhi ya vyombo vya habari kuwa ujumbe wa Saudia wameitembelea Teheran kwa ajili ya kufungua upya ubalozi wa Riadh hapa nchini na kusisitiza kuwa mazungumzo ya kisiasa na dikilo, na kidiplomasia baina ya Teheran na Riadh yanafuata taratibu mwafaka. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya ndani wa Iran ameonya kuwa maadui hususan Marekani na Israel wanaendeleza harakati kubwa ya kupanda mbegu za chuki na mifarakano miongoni mwa mataifa ya eneo la Asia Magharibi. Ahmad Vahidi ameataka mataifa ya eneo yawe macho na yasimame kidete mkabala wa njama hizo za maadui, huku akiwataka maadui wajiepushe na hatua yoyote ya kichokozi dhidi ya Iran ya Kiislamu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imekosoa vikali hatua ya Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, ya kujidhalilisha na kuangukia miguuni maafisa wa utawala wa kizoni wa Israel na kusisitiza kuwa kitendo hicho kinaonyesha namna mamlaka hiyo inavyoendelea kudidimia na kusambaratika. Hazem Kasim, msemaji wa Hamas katika ukanda wa Gaza, alisema hayo jana Jumatatu katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter na kueleza bayana kwamba Abbas amejidhalilisha na kudhalilisha ameji uongozi wake kwa kuomba kukutana na waziri mkuu wa Israel na waziri wa mambo ya ndani mwenye misimamo ya kuchupa mipaka wa utawala huo Khabithi Kasim amesema kujikomba na kujidhalilisha huko kunaonyesha namna hulka na mienendo ya mamlaka ndani ya Palestina na uongozi wake inavyozidi kuporomoka. Msemaji wa Hamas katika ukanda wa Gaza ameonya kuwa mienendo hii ya Abbas haijazaa kitu kingine ghairi ya kushajiisha utawala haramu wa Israel kuendelea kulihujumu taifa la Palestina. Usiku wa kuamkia jana Jumatatu, Abbas alikutana kwa siri na Nizan Horowiza, waziri wa afya wa utawala wa Kizayuni, na mwenzake wa ushirikiano wa kieneo Esawi Freja mjini Ramallah, katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Aidha, Agosti mwaka huu, Abbas alikutana na kufanya mazungumzo na Beni Ganza, waziri wa vita wa utawala haramu wa Israel, katika ukingo wa magharibi huku Hamas ikisistiza kuwa kitendo hicho ni sawa na kuwachoma jambia kwa nyuma wananchi wa Palestina. Na Siria imerejeshewa wanachama wake katika shirika la polisi ya kimataifa kwa kifupi Interpol. Afisi ya habari ya Interpol imeliambia shirika la habari la the arab, the la the new arab, kwamba Damascus imeruhusiwa upya kutumia kanali salama za mawasiliano za taasisi hiyo ya kimataifa. Interpol ndicho chombo kikubwa zaidi cha polisi duniani chenye jukumu la kukabiliana na uhalifu wa kimataifa. Hivi sasa shirika hilo la kimataifa lina nchi wanachama 194. Tangu mwaka 2011 Siria inashuhudia vita dhidi ya serikali halali ya nchi hiyo vilivyoanzishwa na makundi ya kigaidi ya wapiganaji kutoka nchi zaidi ya 100 duniani yakiungwa mkono na madola ya eneo na nje ya eneo, lengo likiwa ni kuiangusha serikali hiyo. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni ya kamishna mkuu wa haki za binadamu Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet, kati ya Machi mwaka elfu mbili kumi na moja hadi Machi elfu mbili ishirini na moja watu zaidi ya laki tatu na hamsini elfu wamebainika kuwa wameuawa katika mapigano nchini Siria. Baada ya kushtadi mapigano hayo nchini Siria, nchi hiyo ya kirabu ilivuliwa wanachama wa taasisi na mashirika mengi ya kieneo na kimataifa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Tangazo ya Jumanne mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Oktoba 5 mwafaka na tarehe 28 Sofar mwaka 1443 Hijria, mimi ni Husein Hassan. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una anuani semayo kutiwa kiwewe utawala wa Bahrein na maandamano ya wananchi Hivi karibuni akthari ya miji ya Bahrain ilishuhudia maandamano makubwa ya wananchi wa nchi hiyo ya kupinga safari ya Yair Lapida, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israel katika nchi yao. Lapida aliwasili Manama, mji mkuu wa Bahrain, Alhamisi iliyopita ikiwa ni katika fremu ya utekelezaji wa makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu yaliyofikiwa Septemba mwaka jana. Moja ya malengo ya safari ya Yer Lapid yalikuwa ni kufungulia ubalozi wa utawala haramu wa Israel mjini Manama. Katika kulalamikia safari hiyo, wananchi wa Bahrein walifanya maandamano makubwa, wakisisitiza kwa mara nyingine tena kwamba katu hawatuvumilia na kuridhia swala la nchi yao kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Mbali na kuchoma moto bendera ya utawala wa kizayuni na matairi ya magari, waandamanaji hao waliokuwa wamebeba mabango na mabiramu ya kupinga utawala wa Alkhalifa walipaza sauti zao pia kutoa nara za kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israel. Watumiaji mitandao ya wa kijamii nchini Bahrain nao pia wameendesha kampeni maalum ikiwa na hashtegi za kupinga waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala wa kizayuni kuingia katika ardhi ya nchi yao. Wananchi wa Bahrain wanahitaji hatua ya utawala wa kifamilia wa Ali Khalifa ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala khabithi wa Israel kuwa ni doa jeusi kwa taifa lao. Maandamano ya wananchi hao ya kulalamikia safari ya mgeni asiyetarajiwa katika nchi yao yalikabiliwa na ukandamizaji wa vikosi vya usalama, huku jamii ya kimataifa ikiendelea kutia pamba masikioni na kufumbia macho ukiukaji wa haki za binadamu unaofanyika nchini Bahrain. Kuendelea kushuhudiwa maandamano makubwa nchini Bahrain ni ishara ya wazi ya kuwekwa mgawanyiko mkubwa baina ya watawala na wananchi wa nchi hiyo. Ukoli mwingine unaodhihirika dhahira shahir katika matukio ya Bahrain ni kwamba utawala wa nchi hiyo haujaingia madarakani kwa ridhaa ya wananchi na hata kipaumbele cha viongozi hao kuhusiana na matukio ya ulimwengu ni tofauti na matakwa ya wananchi. Ushahidi wa wazi ni upinzani mkubwa wa wananchi wa Bahrain kwa safari ya Yair Lapid, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israel katika nchi hiyo ya Kiarabu. Upinzani na maandamano ya wananchi umezidi kuutia kiwewe na hofu utawala wa Alkhalifa, haswa kutokana na kuwa umediriki kwamba hauna uhalali mbele ya wananchi na haukubaliki. Ni kutokana na ukweli huo, ndio maana hivi sasa utawala wa Bahrein unatafuta uhalali nje ya mipaka ya nchi hiyo na kuufanya utawala wa haramu wa Israel kama tegemeo lake la kuhalalisha mamlaka na ushikaji hatamu wake huko nchini Bahrein. Habari hizo nilizokusomea na uchambuzi huo wa kisiasa unaweza kuzipata katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwajo sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu huru kabisa wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano Mwezi ishirini na nane Safar, mwezi ishirini na nane mfungo tano ndiyo siku aliyofariki kipenzi chetu. Katika aya niliyoitanguliza, Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala anawaambia masahaba wa bwana mtume, anawaambia wafuasi wa mtume Muhammad anauambia ulimwengu juu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, wa ma Muhammadun illa rasulun, hakuwa Muhammad isipokuwa ni mjumbe miongoni mwa wajumbe wa muyazimuhu mi kadkhalat min qablihi rusul, wameshapita kabla yake mitume wengi wajumbe wengi wa mwenye azimu. subhanahu wa ta'ala, afa imata au qutila, je, siko akifa Muhammad au akiuwawa? Enyi masahaba, enyi wafuasi wa mtume Muhammad, inqalabtum ala aqabikum, mtageuka nyuma ya visigino vyenu, mtakengeuka juu ya Uislamu Mtarudi nyuma kwa kuwa mtume amekufa na nyinyi mtarudi nyuma, mtaachana na Uislamu. waman yanqalib ala aqibaihi falan yadhura llaha shaya, na yule atakayegeuka nyuma ya visigino vyake atakayeritaddi hata mdhuru Mwenyezi Mungu chochote. wa sayajizi llahu lshakirin, na Mwenyezi Mungu atawalipa ujira mwema wale ambao watashukuru neema ya ujio wa mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Maongezi yetu juu ya bwana mtume kwa leo yatafungamana na aya hii peke yake, iwapo muda utatutosha. Na katika aya hii tutaangalia mihwar nne tu, almihwaru thalith ni al-inqilab ala al-aqab baada mauti Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, ni watu kugeuka nyuma ya visigino vyao baada ya kuondokewa na mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Mwenye Azimu subhanahu wa taala katika aya anatuambia wa ma Muhammadun illa rasulun, hakuwa Muhammad isipokuwa ni mtume. Qad khalat min qablihi rusul, wameshapita kabla yake mitume wengi. Afa imata au kutil yes, siku akifa Muhammad au akiuawa Muhammad, hivi akifa Muhammad au akiuawa, inqalabtum ala aqabikum, mtageuka nyuma ya visigino vyenu Mtakengeuka, mrudi nyuma, mretadbi na mwachane na Uislamu. Kama a haikuwa ya istifham ilikuwa ni ya khabaria, maanake ni kwamba hapa mwenye azimu subhanahu wa ta'ala anatupa habari ya kwamba wapo watu watakaokengeuka na kuuacha Uislamu kwa kifo cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hivyo ni swali la kujiuliza, Je, masahaba wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama inawezekana kukengeuka na kurtadi na kurudi nyuma ya visigino vyao kwa kifo cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Je, ni jambo linawezekana hilo? Ndugu zangu, ili kulijua hili ni kuangalia historia ya masahaba, ndipo utaweza kujua. Je, masahaba, ndugu zangu, wanaweza kurudi nyuma na kurtadi na kuuacha Uislamu au hawawezi? Urudi kwa mtoto nabi ubainu ambaye nabi ullai nuh alikuwa ni sahaba wake mtoto wake kipenzi chake, na anayemfia ya bunayarkab, maana e, mwanangu kipenzi, panda pamoja na sisi kwenye jahazi. Tufani ikija hakuna itakachobakisha isipokuwa yule aliyeingia kwenye jahazi hili. Mtoto amwambia saawi ila jabalin ya asimuni minalma nitapanda juu ya mlima mkubwa, mlima utanizuia na maji ya tufani yatakapokuja. Nabyudai nuh amlalamikia mwanawe, amwambia innahu la asima lahu lyaum, hakika hakuna kizuizi leo kwa tufani ambayo itakuja. Ambembeleza mwanawe awe pamoja naye, mwisho mwenye azimu amwambia innahu laysa min ahlika, huyo si wa kwako. Wakati huo ni sahaba wake tena mtoto wake kipenzi Tayib, nenda kwa mke wa nabiudhainu na mke wa nabiudhailu, huwezi kusema mke wa mtume eti si sahaba wake. Lakini benyawazimgu watuambia dharaba llahu mathalan lilldhina kafaru mraata nuhin wa ra'atalu Kanata tahta abdaini min ibadina salihaini fakhanatahuma falan yughniya anhuma min allahi shay'a wa qila dukhulan nara ma'a dakhilin, wake wa manabi. Nenda kwa masahaba wa Nabii Musa, ndio ambao mara tuwakuta waabudu ndama waabudu ng'ombe, tena kwa masharti mengi ni watu ambao twawaona waambiwa waingie katika mji wapigane, ili kuweza kuukomboa mji ule na warudi katika mji wao, wamwambia nabii ulai Musa, idhhab anta wa rabbuka faqatila inna hahuna qa'idun, nenda wewe na Mungu wako mkapigane, sisi tumekaa hapa, mkishinda njoo tuchukue tuingie katika mji wetu wa illa, sio sisi tukapigane. Ni maswahaba wa nabii ulai Musa nenda kwa masahaba wa Nabii dhahi Isa, tena wale hawariin ndani yake walitoka kina Yuda Iskariote wakamsaliti, wakatoka na kina Petro sijui wakamkana. Huu ndiyo mwenendo tunausoma katika Quran juu ya masahaba. Kwa hiyo unaposema je, masahaba inawezekana wakengeuke au wasikengeuke? Masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwanza ya kupasa uisome historia hiyo ya masahaba, kisha turudi kwenye kadhia ya masahaba wa Bwana Mtume Muhammad, wao wenyewe tu, mbali na masahaba wa mitume wengine waliotangulia. Turudi kwa wao. Je, inawezekana kwa wao kukengeuka? Hii tuipate jibu lake kwenye mihwari rabi'i ya bahthi yetu hii, juu ya aya hii ambayo ni kifo cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na kwamba kwa nini kwa nini leo umma uko tayari kukumbuka vifo vya watukufu wengine, lakini umma hauko tayari kukumbuka kifo cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Umma uko tayari kuweka hauli za wazee wao, lakini watu hawako tayari kuweka hauli ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Umma uko tayari kufanya maombolezo ya vifo vya mashekhe na wakawekewa siku zao, lakini umma wa mtume Muhammad haukumbuki hauko tayari kukaa na kukumbuka kifo cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa nini umma wa Mtume Muhammad umejighafilisha juu ya kifo cha bwana Mtume? Kwa nini umma hata kutaja tu hivi, hizi hauli za mashekhe? Ndugu zangu hauli za masharifu kumbukumbu kumbu za vifo za kila mwaka za wazee wetu, ni sunna? tumeipata kutoka wapi? na je, wazee wetu hawa tunawaekea kumbukumbu zile, wana utukufu na heshima na hadhi mbele yetu kuliko heshima na hadhi ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama kwetu sisi, ndugu zangu? Leo tutafanya kumbukumbu ya mazazi ya Mtume Muhammad, na kutaja sifa mbalimbali mbali za Bwana Mtume ni jambo zuri, alhamdulillah. Lakini Bwana Mtume wakati yazaliwa, ilikuwa ni mwana mpya kaja ulimwenguni. Hakuna tunachofahamu juu ya mtoto huyu, hakuna alilotufanyia mtoto mdogo huyu aliyezaliwa. Lakini siku alipokufa tulikuwa twajua ni pengo la kiasi gani ambalo analiacha mtume Muhammad ni pengo la namna gani katika kila abaadi za maisha yetu. Iwe ni buudul fikri, ni yeye aliyekuja kutufanya sisi tujihisi kwamba ni wanadamu, wakati ambapo hatukuwa na hadhi na heshima, hata mbele ya mawe tu ya kuchonga ilikuwa ni miungu ya abudiwa. Ni yeye aliyekuja kutukomboa kwenye buudul fikri, mpaka aondoka, twajua aliyetuondokea ni nani ni yeye aliyekuja kutuokoa kwenye bu'du al-thaqafi, watu ambao tulikuwa ni duni. Waarabu ambao walikuwa yusaitara alayhim aljahl, yusaitara alayhim adhulm, yusaitara alayhim alkufr, ni watu wasiojua wa nini maana ya ustaarabu katika kila kona ya maisha yao. Ni mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama aliyekuja akawaokoa akawakomboa kwenye bodu thaqafi, mpaka mwenye azimu ashusha aya asema, kuntum khaira ummatin ukhrijati linnas, nyinyi ndiyo umma bora uliotolewa kwa watu. Ni Bwana mtume aliyekuja kutukomboa kwenye bodu dini walimani. Ni mtume Muhammad aliyetukomboa bodu dini wa limani, watu ambao walikuwa wamezungukwa na mayahudi wana dini wamezungukwa na wafursi wana dini, hata kama ni ovyo ovyo. Wamezungukwa na warumu wana dini, wana mienendo wanaokwenda nayo. Warabu wamebakia ni vita vya wenyewe kwa wenyewe, hawajui waelekee wapi. Ndani ya alkaaba peke yake kulikuwa na 360 wasit sanamu. Yale masanamu makubwa ya mia tatu na sitini yaabudiwa. Mtume Muhammad kaingia katika jamii hiyo akaikomboa. Watu ambao Mtume awaambia Mwenyezi Mungu ni mmoja. Qur'ani yatuambia, bal ajibu an jaahum munzirun, walistaajabu sana kujiwa na muonyaji. Kisha akawaambia Mungu ni huyu, mwambie Mtume, inna hadha la shay'un hujab aj'ala dha aj'ala alihatan ilahan wahida. Huyu bana ajalia miungu yote hii haistahiki isipokuwa Mungu wake mmoja. Haonekani yuko wapi, atujua afanya nini la Watu wale waliojiwa na mtume wakiwa katika hali hiyo, ndio hao hao. Baada ya muda, bwana mtume afanya kazi mpaka mtu achukuliwa, ateswa katika jangwa, awekewa jiwe huku jua linawaka, lakini anakiri ahadan, ahadan, hayuko tayari kukubali miungu wengi na kumpinga mwenye azimu mungu mmoja. Huyu ni mtume Muhammad, namna alivyowakomboa watu kwenye bodu imani wa dini lakini ni yeye aliyekuja kuokomboa kwenye bodu siasi, kwenye upande wa kisiasa. Ndiyo aliyokuja akawaambia, la tarkanu ila alladhina dhalamu fatamassakum nnar, msikubali kumnyenyekea dhalim, msikubali kuwa chini ya tagut, chini ya mtu anayejipa uungu, mtu mtastahiki moto wa Mwenyeazimngu subhanahu wataala, mtastahiki kuchomwa na Mwenye azimgu subhanahu wataala. Wakakombolewa kisiasa. Huyu ni Mtume Muhammad awaondokea, walikuwa tayari wajua pengo linalokuja ni pengo la namna hii. Kwa nini wasimuhuzunikie? Kwa nini tusiomboleze kwa mtu wa namna hii, na badala yake twaomboleza mwana kazaliwa hana mchango kwetu Toyibu. Yako mambo mengi ndugu zangu, yanayosababisha kifo cha mtume Muhammad kistajwe, na hapa ndiyo utajua, je, walikengeuka baada ya kifo cha mtume Muhammad au hawakukengeuka baada ya kufariki kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam? wa ntataja machache kati ya hayo. La kwanza linalowafanya wenzetu na vijinga vya moto watu wako kwenye msiba wa mtume Muhammad, msiba wa, wa baba yao, msiba wa mlezi wao, msiba wa kipenzi chao, mtu ambaye walikuwa wakiringa juu yake. Watu waja lazima wauridu, an uhriqa dara Fatima, nataka kuichoma nyumba ya Fatima Az-Zahra, alayha salam. Yuko ndani ya nyumba. Qur'ani yatuambia, fi buyutin adhina Allahu Kuna baadhi ya majumba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametoa idhini kwamba arufaishwe ndani ya majumba hayo, litajwe jina lake ndani ya majumba hayo, pamoja na masajid na nyumba ya Fatima Zahra. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama kila siku alikuwa akielekeza hilo, na aamka akienda kwenye nyumba ile, awaambie assala, assala ya ahlilbaiti, nyumba yenu ameidhinisha Mwenyezi Mungu an yurfaa wa yudhkara fiha smuhu. Mtu aambiwa, inna fiha Fatima, ndani ya nyumba hii kuna Fatima, kuna badhaatu rasul, sehemu ya nyama ya Bwana Mtume kipenzi chake, mtu ambaye ndiyo link baina ya utume na uimamu. Ajibu wa inni, sasa akiwepo Fatima ndiyo nini, ilikuwa ni nuktat ltahawul kwa ahlulbaiti wa mtume ndiyo siku waliyotupwa mbali. Hilo halitoshi, wakazuiliwa haki yao ya mirathi kwa mtume Muhammad. Wakaambiwa mtume kasema inna ma'ashara inna ma'ashara al-anbiya la nuwarrah au la nuurah, hakika sisi mitume haturithiwi. Ma tarakinahu sadaqa, yale vile tulivyoviacha ni sadaqa. ni kweli Anayeambiwa maneno haya ni Ali bin Abi Talib, ni Fatima Zahra, watu ambao bwana mtume aliwaambia miaka na miaka, kila siku: la tuallimuhum fatuhliku, la tuqaddimuhum fatuhliku, wala wa tuallimuhum fa innahum a'lam minkum, msiwatangulie mtaangamia, msiwafundishe hukumu za dini yao, wao ni wajuzi kuliko nyinyi humwambia Fatima kwamba babako kasema mitume hawarithiwi. Fatima, ndio wakumfundisha juu ya mirathi katika Uislamu, mtu ambaye hata kujua aya. Leo hata sisi sisi, ambao tumejifunza Kiarabu tukajifunza Qurani, mtu akizungumza Kiarabu, wajua hiki ni Kiarabu; akisoma aya Qurani, wajua hii ni aya yeye ambaye alikuwa zama zile za Bwana Mtume, aya yasomwa, auliza ahadha fi kitabi la, hii pia iko kwenye Qurani? Ataka kumfundisha mwana Fatima, watu walikuwa zama zile zile, mtume kafa ndani, azuia kwamba mtume akufa, aja mtu asoma aya ya Qurani hajui. Hata mimi ukisoma aya nitajua hii ni aya, ukisema Kiarabu nitajua hiki ni Kiarabu. Yeye hajui, auliza ahadha fi kitabi la Je, hii nayo pia ipo kwenye Qur'an? Mtu huyu amfundisha Ali bin Abi Talib uislamu wake, amfundisha Fatima Zahra juu ya mirathi? Ni msiba mzito, ndugu zangu, yote haya sikukengeuka, nyuma ya visigino baada ya kifo cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Inna lillahi wa inna ilayhi raji'un, wasayalamu alazina zalamu ala Muhammadin Ni saa saba kasoro dakika 24 kwa saa za hapa nchini Iran, sawa na sita na dakika sita adhuhuri kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini Gazeti yanayochapishwa nchini Kenya ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Kama ilivyotarajiwa, akthari ya matoleo ya leo yametanguliza mbele ya habari kuhusu nyaraka za Pandora zilizofichwa namna marais wanavyokwepa kulipa ushuru na kuficha mabilioni ya fedha ughaibuni. Boksi la Pandora, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la Daily Nation. Gazeti dada la Taifa Leo limetanguliza mbele ya habari hiyo pia kwa kuandika malifiche ya fichuka familia Kenyatta, ya Kenyatta yatajwa kati ya marais wafanyabiashara mastaa na wengine walio na mali na pesa, pesa za siri katika mataifa kadhaa ya ngambo. Gazeti hili linafafanua uh, zaidi kwa kuandika marais kadhaa na wakuu wa serikali duniani wametajwa katika ufichuzi wa hivi majuzi wa upelelezi wa jinsi mali za mabilioni ya hela zimefichwa katika visiwa vya ughaibuni ili kukwepa kulipa uf, uh, ushuru. Ufichuzi huo almaarufu Pandora Papers umeibua hisia kali duniani huku marais wa sasa na wa zamani wa nchi kadhaa kama Jamhuri ya Czech, Kenya, Pakistan na Ukraine wakitajwa kunyima serikali zao mamilioni ya pesa za ushuru. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo, wanasiasa wa buni mbinu chafu, huku IBC ikianza e usajili kafyo, raia kuumia zaidi, huku vigogo wakieneza korona kijeuri, na michezoni, vigogo wa soka barani Ulaya wapepetwa katika ligi kuu. Standard halikuwachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya sakata la Pandora yenye anwani semayo Uhuru aungama ufichuzi wa Pandora, asema nyaraka hizo zitafungua ukurasa mpya wa uwazi katika mali tuelekea nchini Tanzania na tuanze na gazeti la Majira. Habari kuu katika gazeti hilo linasema, kesi ya Mboe na wenzake yatikisa kwenye mitandao, ni ya ugaidi inayomkabili na watuhumiwa wenzake. Mijadala yahusisha Watanzania wanaoishi nje ya wa nchi, wengine wajitolea kutoa michango Gazeti la Mwananchi limepa uzito wa kwanza habari hiyo au habari inayosema kero ya maji inapogeuka tishio la afya, wananchi watumia saruji kusafisha, wataalamu waeleza mambo ya kuzingatiwa. Pia limeandika matumaini mapya kuimarika shilingi, mtifuano wa Chadema, msajili na polisi wa fukuta, wanasayansi Marekani wagundua tiba ya uviko 19, mbunge wa Mbozi matatani kwa madai ya kumshambulia katibu wa UVCCM na jiko la mkaa la ua mama na watoto wawili. Majaliwa agiza mambo kumi na mawili kuwezesha wananchi ni kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Habari Leo, ambalo pia linaandika mikakati soko la mazao Kenya, DRC na Sudan Kusini yakamilika na serikali yalipa madai ya watumishi ya bilioni 133. Gazeti la Nipashe limetanguliza mbele habari inayosema mawaziri wanane waenda vijiji kutatua migogoro ya ardhi, ni agizo la Rais Samia katika mikoa kumi kwenye vijiji 920. Pia limeandika Majaliwa asema chanjo ya Uviko 19 yafikia asilimia 80, Samia na kigogo Royal Dutch Shell wateta na lori lapata ajali da wananchi waiba saruji. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo toleo la mtandaoni la gazeti la Monita, kama ilivyofanya matoleo mengi Afrika Mashariki na kote duniani, limeakisi habari ya kutoweka hewani mitandao ya kijamii ya Facebook, Instagram na WhatsApp. Mbali na habari hiyo, toleo hilo limeandika habari zenye vichwa vinavyosema msini laumu kwa sheria ya dhamana asema Odoki. Mwanablogu Isma olasex asukumwa rumande kwa taarifa iliyo kinyume cha sheria. Mtu mmoja aga dunia baada ya kanisa kuporomoka katika kambi ya wakimbizi ya Changwali, na waziri aagiza kusakwa madaktari wa upasuaji wanaowakeketa wanawake Bukeayo. <muchasimu> Hii ni Redio Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sherali Fazel akiwa Dar es Salam, Tanzania, anasema assalamu alaikum, na mwitikio walaikum salam. Anaandika mashallah, sote tunafurahika kwa umma bora wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam. Mazungumzo na maelewano yetu, Allah ametuahidi mafanikio ya uhakika. Asante sana Sherali Fazel ukiwa hapo da Tanzania. Toba anarejelea habari ambayo tumekuwa nao mchana huu yenye kichwa kisemacho Iran yasema mazungumzo yetu na saudia yanaendelea vizuri. Asante ya sana, Shirali, ukiwa hapo dar es Salam. Idris Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Radio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana asante sana pia Abdallah Ali Makajuro, ukiwa hapo Tabora, Tanzania, yeye pia anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Juma Omar ukiwa dar es Salam, Tanzania Ametuandikia shukran. Asante sana pia ukiwa hapo Dar. Leo katika historia leo ni jumanne tarehe 28 safar mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria inayosadifiana na tarehe tano oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne thelathini na mbili iliyopita yaani tarehe 28 safar mwaka wa kumi na moja hijiria alifariki dunia mtume mtukufu muhammad Sallallahu alihi, wa alihi wasallam akiwa na umri wa miaka 63 kutokana na kuwa na tabia ya ukweli na uaminifu tangu alipokuwa na umri mdogo Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alipata umashuhuri kwa jina la Muhammadi Mwaminifu. Akiwa na umri wa miaka 40, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimteua kuwa mtume wake, ili aweze kuwalingania watu ibada ya Mungu mmoja na kuondoa ukabila, dhuluma na ujinga. Watu wa dini madhehebu na mirengo tofauti na hata wale wasiokuwa na dini kabisa, wamesema mengi kuhusu shakhsia adhimu ya Nabii Muhammad. Mwandishi wa Ulaya Stanley Lane Poole ameandika kwamba Mtume Muhammad alipendwa na watu wote na kila aliyemwona, na kwamba hajawahi kuona wala hata mwona tena mtu mithili ya Muhammad. Siku kama ya leo miaka 157 iliyopita alizaliwa Louis Jean Lumier, mwanakemia mashuhuri wa Kifaransa. Mwaka 1895, akiwa pamoja na ndugu yake aliyejulikana kwa jina la Auguste Lumier, walifanikiwa kutengeneza kifaa ambacho kiliwasaidia kuchukua picha mbalimbali, mbali na kusajili harakati. Mwaka huo Lumier alifanikiwa kuonyesha filamu yake ya kwanza au motion picture katika majumba ya sinema. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imamu Ruhullah Khomeini aliondoka Iraki na kuhamia Paris nchini Ufaransa. Imamu Khomeini aliamua kufanya hijira hiyo ya kihistoria wakati utawala wa zamani wa Iraq ulipoanza kumzuia kufanya harakati za mapambano dhidi ya utawala dhalimu wa Shah. Serikali ya wakati huo ya Iraki ambayo ilikuwa ikilinda uhusiano wake na utawala wa Shah ilimtaka Imamu ajiepushe na harakati zozote za kisiasa na za kimapinduzi dhidi ya Shah. Hata hivyo, Imamu aliiambia serikali hiyo kwamba hilo lilikuwa jukumu lake la kisheria ambalo aliwajibika kulitekeleza na kusisitiza kwamba ataendeleza mapambano kwa kutoa hotuba na kutuma kanda za kimapinduzi nchini Iran. Na tarehe 5 Oktoba ni siku ya kimataifa ya mwalimu. Siku hii ilitangazwa kuwa siku ya kimataifa ya walimu katika kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika tarehe tatu hadi nane mwezi Septemba mwaka 1994 kwa ajili ya kuenzi mchango wa walimu na nafasi yao kubwa katika jamii ya wanadamu. Nam, siku ya kimataifa ya mwalimu, taaluma ambayo dunia leo imeibeza kuidharau na kuidhalilisha. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda unasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Rais Philipe Nyuso Msumbiji ametoa mwito kwa magenge ya kigaidi kusalimu amri baada ya kinara wao kuuawa hivi karibuni kaskazini mwa nchi kesi zilizothibitishwa za maambukizi ya ugonjwa wa covid-19 katika nchi 55 za Afrika hadi kufikia jana Jumatatu zimepindukia watu milioni nane na laki tatu. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema mazungumzo baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia yanaendelea vizuri. Harakati ya Mukawama wa Kiislamu wa Palestina Hamas imekosoa vikali hatua ya Mahmoud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, ya kujidhalilisha na kuangukia miguuni maafisa wa utawala wa Israel na kusisitiza kuwa kitendo hicho kinaonesha namna mamlaka hiyo inavyoendelea kudidimia na kusambaratika. Na Syria imerejeshewa wanachama wake katika shirika la polisi ya kimataifa Interpol. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya Jumanne mchana. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vile vile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, asante na kwa heri na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yaleya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.