Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahul aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri. Kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alher, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Jumanne ya, ya Oktoba tano mwafaka na tarehe 28 Safar mwaka 1443 hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Jafar Amar wa Tanga, Tanzania na vilevile tutakuwa na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye shortwave au masafa mafupi, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha o plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Muda si muda narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Kati, ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari tulizozipa uzito asubuhi ya leo. Kumi ya askari wa uawa na kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi huko Burkina Faso. Hezbollah yasema mafuta Iran ya Iran yamevunja mzingiro wa kiuchumi dhidi ya Lebanon. Na Russia yaonya kwamba kuna tishio la kigaidi huko Idlib nchini Syria, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie huko magharibi mwa Afrika. Wanajeshi wasiopungua kumi na wanne wa serikali ya Burkina Faso wameuawa katika shambulizi la kigaidi huko kaskazini mwa nchi hiyo. Doro za kiusalama zimethibitisha habari hizo na kuongeza kuwa wanajeshi kumi na wanne wa Burkina Faso wameuawa katika shambulizi hilo la jana Jumatatu, huku wengine saba wakijeruhiwa. Waziri wa ulinzi wa nchi hiyo Aime Bathelemi Simpore amesema katika taarifa kuwa askari hao waliuawa na kujeruhiwa baada ya genge la wanamgambo waliojizatiti kwa silaha kushambulia kambi ya jeshi ya Yergou iliyoko katika mkoa wa San Matenga, kaskazini mwa nchi. Hadi sasa hakuna kundi lililotangaza kuhusika na mauaji hayo ingawaji wanamgambo wa wenye mfungamano na na makundi ya kigaidi ya Al Qaida na Daesh wamekuwa wakifanya mashambulizi ya mara kwa mara nchini humo. Wakazi wa mkoa huo wameshtushwa mno na mauaji hayo ya maafisa usalama kwa kuwa hali ya usalama ilikuwa imeanza kuboreka katika eneo hilo kutokana na uwepo wa wanajeshi wa serikali kwa muda sasa. Maelfu ya watu wameuawa katika mashambulizi ya makundi hayo kwenye nchi za Mali, Niger na Burkina Faso na mamilioni wengine wamelazimika kuwa wakimbizi. Mkuu wa baraza la utendaji la harakati ya Hizbullah nchini Lebanon amesema kuwa kupelekwa Lebanon shehena ya mafuta kutoka jamhuri ya kiislamu ya Iran kumevunja mzingiro wa kiuchumi dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Sayid Hashem Safiyuddin jana alieleza kuwa Lebanon hii leo inakabiliwa na njama za Marekani, Magharibi na utawala wa Kizayuni, na kwamba baadhi ya nchi za pambizoni mwa ghuba ya Uajemi pia zinaisaidia Marekani katika kutekeleza njama hizo dhidi ya Lebanon. Safiyuddin ameongeza kuwa wazayuni wenyewe wamekiri kwamba hawawezi kuchukua hatua yoyote dhidi ya meli za mafuta za Iran zinazoelekea Lebanon, na sababu yake ni kuwa wazayuni hawatakuja au hawakutaka kuingia katika vita vya baharini na Hezbollah, na hiyo ni nukta ya udhaifu ya utawala wa kizayuni na nukta ya nguvu kwa Hezbollah. Mkuu wa baraza la utendaji la harakati ya Hezbollah ya Lebanon ameongeza kuwa wazayuni wanaelewa vyema kuwa makombora ya Hizbullah yana uwezo wa kufika mbali zaidi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaani Israel, na kwa msingi huo ilikuwa wazi kuwa wazayuni wasingeweza kushambulia shehena ya mafuta ya Iran iliyotumwa kwa watu wa Lebanon. Huku hayo yakiarifiwa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani kwa mara nyingine tena amekariri msimamo wa kiuhasama wa Berlin dhidi ya Tehran na mapatano ya nyuklia ya JCPOA bila ya kuashiria hatua ya Marekani ya kujitoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo na nchi za Ulaya kutotekeleza majukumu yao kwa mujibu wa mapatano hayo ya kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani amepinga maombi ya Iran kwa Marekani kwa ajili ya kuachilia fedha zake zilizozuiliwa kama sharti la kuanza tena mazungumzo ya JCPOA huko Viena. Ujerumani imedhihirisha upinzani wake huo sambamba na siasa za Magharibi dhidi ya Iran. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, Jumamosi wiki hii aliashiria kadhia ya JCPOA na kueleza kuwa rais Joe Biden wa Marekani anapaswa kuachiliwa fedha za Iran zilizozuiwa na nchi hiyo ili kuonyesha azma yake ya kweli. Hadi sasa tayari zimefanyika duru sita za mazungumzo ya moja kwa moja huko uh, kati ya Iran na nchi wanachama katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA huko Viena, Austria, ili kuwezesha Marekani kurejea katika mapatano hayo ya kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesisitiza kuwa kwa kuzingatia kwamba Marekani ndiyo iliyokiuka mapatano ya JCPOA, Washington inapaswa kwanza kuiondolea Iran vikwazo na kisha irejee katika mapatano hayo na itekeleze ahadi na majukumu yake ili kuweza kujenga hali ya kuaminiwa. Tehran inasisitiza kuwa haina haraka kwa, kwa marekani kurejea katika mapatano ya JCPOA. Taarifa ya habari za dunia mpenzi a msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwengineko, Algeria imekadhibisha madai yaliyotolewa na Moroko kwamba wapiganaji wa harakati ya Hezbullah wako katika mji wa Tindouf kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa wapiganaji au wapigania uhuru wa Polisario huko Sahara Magharibi. Algeria imeyataja madai hayo kuwa ni uongo mtupu. Jarida la Aljeshi linalomilikiwa na jeshi la Algeria limetangaza kuwa matamshi yaliyotolewa na mwakilishi wa balozi wa Moroko katika Umoja wa Mataifa Omar Hilale kuhusu kuwepo watu wenye mfungamano na Hizbullah ya Lebanon katika mji wa Tinduf ulioko kwenye mpaka wa Algeria na Sahara Magharibi kwa shabaha ya kutoa mafunzo kwa wapiganaji wa Polisario ni uongo unaomstaajabisha kila mtu. Jarida hilo limeongeza kuwa Omar Hilale anataka kuwaambia wazayuni wa Israel kwamba adui wao, yani Hizbullah ya Lebanon, yuko nchini Algeria na ni hatari kwa rafiki wenu, yani Moroko. Matamshi hayo ya balozi wa Moroko katika Umoja wa Mataifa pia yanatoa ujumbe kwa nchi za Magharibi kwamba Hezbullah ni kundi la kigaidi na kwamba wapiganaji wake wamepelekwa katika ardhi ya Algeria, huko Tindouf, kwa ajili ya kuvuruga amani na kuishambulia Moroko. Madai hayo ya Moroko yametolewa baada ya Algeria kuituhumu nchi hiyo na swahiba wake Israel kuwa zimehusika katika moto ulioteketeza misitu ya Algeria na kuua makumi ya watu. Tarehe ishirini na nne Agosti, Algeria ilichukua hatua ya kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko, ikituhumu Rabat kuwa imehusika na hatua kadhaa za kiuadui na kiuhasama dhidi yake. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria, Ramtane Lamara, amesema uamuzi huu hauwezi kubadilika, umechukuliwa kwa kuzingatia maslahi ya taifa na kwamba Algeria imekuwa na subra muda mrefu kabla ya kuchukua uamuzi huo ikivumilia chokochoko choko za jirani yake Moroko. Na waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema kwamba kuna tishio la kigaidi katika mkoa wa Idlib kaskazini mwa Siria na kwamba tishio hilo linaongezeka pia katika baadhi ya maeneo nchini humo. Akizungumza jana na waandishi wa habari akiwa pamoja na mwenzake wa Misri sami Shukri, sergey Lavrov alisisitiza ulazima wa kulindwa ardhi yote ya Siria na kueleza kuwa makundi ya kigaidi yanaendeleza mashambulizi katika mkoa wa Idlib kaskazini mwa Syria. Amesema makundi hayo ya kigaidi yanapaswa kusambaratishwa haraka iwezekanavyo. Lavrov amesisitiza katika kikao hicho na waandishi wa habari kwamba njia ya kisiasa ya kupatia ufumbuzi mgogoro wa Siria inapaswa kupatikana ili kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi nzima ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesisitiza pia ulazima wa kufanyika uchaguzi huko Libya na kueleza kuwa wanajeshi wote wa nchi ya jinabi wanapaswa kuondoka nchini humo. Kwa upande wake Sami Shukri, waziri wa mambo ya nje wa Misri, amesisitiza kuwa kuna udharura wa kuisaidia Siria ili iondekane au ili iondokane na mgogoro wa sasa, na kwamba ipo haja ya kutekeleza kikamilifu maazimio ya kimataifa kuhusu nchi hiyo na kuchukuliwa hatua za kulinda amani na usalama nchini humo. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa ukamilifu katika tovuti yetu ya Pars today com mkwaju sw. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho: kutiwa kiwewe utawala wa Bahrain na maandamano ya wananchi. Hivi karibuni, akthari ya miji ya Bahrain ilishuhudia maandamano makubwa ya wananchi wa nchi hiyo ya kupinga safari ya Yair Lapid, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israel katika nchi yao. Lapid aliwasili Manama, mji mkuu wa Bahrain, Alhamisi iliyopita, ikiwa ni katika fremu ya utekelezaji wa makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu, yaliyofikiwa Septemba mwaka jana. Moja ya malengo ya safari ya Yair Lapid yalikuwa ni kufungulia ubalozi wa utawala haramu wa Israel mjini Manama. Katika kulalamikia safari hiyo, wananchi wa Bahrain walifanya maandamano makubwa wakisisitiza kwa mara nyingine tena kwamba katu hawatuvumilia na kuridhia swala la nchi yao kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel, mbali na kuchoma moto bendera ya utawala wa kizayuni na matairi ya magari Waandamanaji hao waliokuwa wamebeba mabango na maberamu ya kupinga utawala wa Ali Khalifa walipaza sauti zao pia kutoa nara za kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israel. Watumiaji mitandao ya kijamii nchini Bahrein nao pia wameendesha kampeni maalum ikiwa na hashtegi za kupinga waziri wa mashauri wa kigeni wa utawala wa kizayuni kuingia katika ardhi ya nchi yao. Wananchi wa Bahrein wanahitaji hatua ya utawala wa kifamilia wa Ali Khalifa ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala habithi wa Israel kuwa ni doa jeusi kwa taifa lao. Maandamano ya wananchi hao ya kulalamikia safari ya mgeni asiyetarajiwa katika nchi yao yalikabiliwa na ukandamizaji wa vikosi vya usalama, huku jamii kima ya kimataifa ikiendelea kutia pamba masikioni na kufumbia macho ukiukaji wa haki za binadamu unaofanyika nchini Bahrain kuendelea kushuhudiwa maandamano makubwa nchini Bahrain ni ishara ya wazi ya kuwepo mgawanyiko mkubwa baina ya watawala na wananchi wa nchi hiyo. Ukoli mwingine unaodhihirika dhahir shahir katika matukio ya Bahrain kwamba utawala wa nchi hiyo haujaingia madarakani kwa ridhaa ya wananchi, na hata kipaumbele cha viongozi hao kuhusiana na matukio ulimwengu ni tofauti na matakwa ya wananchi. Ushahidi wa wazi ni upinzani mkubwa wa wananchi wa Bahrain kwa safari ya Yer Lapid, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala wa haramu wa Israel katika nchi hiyo ya Kiarabu. Upinzani na maandamano ya wananchi umezidi kuutia kiwewe na hofu utawala wa Ali Khalifa haswa kutokana na kuwa umedirika kwamba hauna uhalali mbele ya wananchi na haukubaliki. Ni kutokana na ukweli huo ndio maana hivi sasa utawala wa Bahrain unatafuta uhalali nje ya mipaka ya nchi hiyo na kuufanya utawala haramu wa Israel kama tegemeo lake la kuhalalisha mamlaka na ushikaji hatamu wake nchini Bahrain. Hata hivyo, watawala wa Manama wameghafilika na ukweli huo kwamba hata utawala wa dhalimu wa Israel nao hauna uhalali na kwamba wenyewe pia unatafuta kuhalalisha uwepo wake. Moja ya wasiwasi na sababu kuu ya wahaka na hofu ya utawala wa Alkhalifa ni swala la ukiukaji wa haki za binadamu ambao imeufanya dhidi ya wananchi wake. Kuhusiana na hilo, hivi karibuni kanali ya televisheni ya Aljazira ya Qatar ilifichua katika ripoti yake kwamba katika kipindi cha kati ya mwaka 2011 hadi mwaka huu 2021 utawala wa Bahrain umewafunga jela takriban watoto 607 na, na umekuwa ukiwafanyia mateso ya aina mbalimbali mbali. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika mubashara kabisa kupitia redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha au plus 98 90 35 06 54 87, na tabaan nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako moja kwa moja hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni saa tatu kasorobo asubuhi. Mwezi ishirini na nane Safar, mwezi ishirini na nane mfungo tano, ndiyo siku aliyofariki kipenzi chetu mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika aya niliyoitanguliza Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anawaambia masahaba wa bwana mas wa mtume, anawaambia wafuasi wa mtume Muhammad, anauambia ulimwengu juu ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, wa ma Muhammadun illa rasulun, hakuwa Muhammad isipokuwa ni mjumbe miongoni mwa wajumbe wa Mwenyezi Mungu. Qad khalat min qablihi ar-rusuli wameshapita kabla yake mitume wengi wajumbe wengi wa Mwenye azimu subhanahu wa ta'ala. Afa imata au kutila, je siku akifa Muhammed au akiuawa, enyi masahaba, enyi wafuasi wa mtume Muhammed, inqalabtum ala aqabikum, mtageuka nyuma ya visigino vyenu mtakengeuka juu ya Uislamu, mtarudi nyuma kwa kuwa Mtume amekufa na nyinyi mtarudi nyuma, mtaachana na Uislamu. Wa man yanqalib ala aqibaihi falan yadhura llaha shaia, na yule atakayegeuka nyuma ya visigino vyake atakayeritaddi hato mdhuru Mwenyezi Mungu chochote. Wa sayajizi llahu lshakirin na Mwenyezi Mungu atawalipa ujira mwema wale ambao watashukuru neema ya ujio wa mtume Muhammad, Sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Maongezi yetu juu ya bwana mtume kwa leo yatafungamana na aya hii peke yake, iwapo muda utakutosha na katika aya hii tutaangalia mihwar nne tu, iwapo muda nao pia vilevile utatutosha kuangalia mahawir hizo. Almihwaru lawal ni juu ya mwenye azimu Subhanahu wa Ta'ala anapotuelekeza kwa mujibu wa aya hii juu ya kwamba mawakifu zetu zinatakiwa ziwe ni mawakifu dinia ziwe siyo mawaqifi shakhsiya, ni kwa ajili ya kueneza yale yanayotakiwa na, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sahaba Anas bin Nadhr wakati wako katika vita vya Uhud, maanake aya hii ilishuka kwa mnasaba wa vita vya Uhud, kundi la masahaba walikimbia katika vita ile ile. Mipango yote ya kivita iliyowekwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi, wa alihi wasallama ilikujwa kuvurugwa. Baadaye vita ikawaelemea Waislamu, masahaba baadhi yao wakakimbia katika vita ile, kama Qurani inavyozungumza. Si kuwatukana na masahaba, Qurani yazungumza wazi: idh taluna idh tusaiduna wala taluna ala ahadin wa rasulu yad'ukum fi ukhrakum, Kumbukeni pindi mlipokuwa mkikimbia, wala hamumjali yoyote anaowaita, wala hamumjali mtu yoyote, hali ya kuwa Bwana Mtume alikuwa akiwaita nyuma yenu. Qur'ani inakiri jambo hilo, wakawa wanakimbia, na wengine wakawa wana fikra, je, wakimbie au wasikimbie? Akainuka Anas bnu Nadir, sahaba wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam juu ya yale ambayo mtume wa Mwenyezi Mungu alipigana kuyalinda, alipigana kuhakikisha ndiyo yanakuwa katika umma. Ni yapi yaliyomtoa mtume Muhammad akapigana vita na ndugu zake Makuraish? Juu ya yale yaliyomtoa Muhammad, na nyinyi piganeni, endeleeni na vita juu ya hayo wamutu wa ala ma mata alaihi na kufeni juu ya yale ambayo aliyafia mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Hivyo mawaqifu zetu zinatakiwa ziwe ni mawaqif dinia, ziwe ni mawaqifi za kidini, sio mawaqifi shakhsi, sio takdisi lfardi kwa ajili ya fulani na fulani. Ndiyo wewe waweza kumwabudu mwenye azimu subhanahu wa ta'ala la. <laughs> Na kwa ajili ya fulani na fulani, dini yako iwe imetetereka na huwezi kuendelea na misimamo ya kidini kwa kumwangalia mtu fulani. Hili ni funzo la kwanza tunalolipata kutoka kwenye aya hii ya mwenye azimu subhanahu wa ta'ala. Almihwaru thani ni hakikatu mauti nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama biqatlin au biwafati, ni hakika ya kifo cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama iwe ni kwa kuwawa au iwe ni kwa kufa kifo cha kawaida, lakini hakika ya kwamba bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama akauawa ni moja ya mambo tunayostafidi kutoka kwenye aya hii. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala awaeleza wazi Muhammad, mtume wameshapita, walisha kuwepo, wakafa. kabla yake mitume wengi. afa imata au kutila, katika lugha ya Kiarabu wakati mwingine humaanisha na je au hal. ni ya istifhamu ni alama ya kuuliza, kutaka kujua jambo na Mwenyezi Mungu asema afa imata au kutila. E yes, si kuwa kifa au wakiwawa. Mwenyezi Mungu alitaka kufahamu jambo kwenye hakika ya kifo cha bwana mtume? Alitaka tumpe jibu juu ya hili? La, iliyo hapa ni ya habaria, ni kama vile Mwenyezi Mungu anavyosema alam tara kaifa faala rabbuka bi ashabil fil hivi uoni Mola wako alivyowafanya watu wa tembo? Kwayo hakuwa akimuuliza bwana mtume, ilikuwa akimpa habari ya mambo mengi aliyoyafanya mwenye azimu juu ya watu wa tembo waliokuja kujaribu kuivunja Alkaaba. Na hapa napo mwenye azimu anaposema afa imata au kutila anatupa hakika ya kifo cha Bwana Mtume, na kwamba chaweza kutokea ima kwa kuuawa au kwa kufa kifo cha kawaida. Na maswahaba wa Bwana Mtume, ndugu zangu, hawakuwa wageni na habari ya kifo cha Bwana Mtume. Na ikitokea kwamba kuna sahaba alipinga kifo cha Mtume, itakuwa ni kwa malengo mengine yanayopasa tu yaangalie kwa kina sana, kwa nini alipinga kwamba Bwana Mtume hafi au hawezi kufikiwa na mauti? Kwa sababu kwanza aya inakiri hakika hiyo, kama ambavyo aya nyingine yamwambia Bwana Mtume, inna kama yitun wa innahum mayitun, hakika wewe ni mwenye kufa tafikwa na umauti, na hakika wafuasi wako pia vilevile watafariki lakini pia katika Hijjatul Wadaa, hija ya kuaga, mwezi kumi na nane Mfungo Tatu, bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama aliwaambia wazi masahaba zake, inni ushak an uddaa fa ujib, hakika mimi nachelea wakati wote nitaitwa na mwenye azimu subhanahu wa ta'ala, na nitaitikia wito wakati wowote nitatakiwa na Mwenyezi Mungu niondoke hapa ulimwenguni, na wakati huo sitokuwa na budi, lazima niitikie wito huo. Kwa suala la kifo cha Bwana Mtume lilikuwa liko wazi, kama ambavyo aya yatudhihirishia jambo hilo. Kuondoka kwa Bwana Mtume, ndugu zangu, kulimaanisha kitu gani? Kifo cha Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ndugu zangu, kilimaanisha kukata mawasiliano ya mbingu na ardhi, kilimaanisha kukatika kwa wahai wahai wa Qur'an uliokuwa ukimjia bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kifo cha bwana mtume, ndugu zangu, kilimaanisha kuondoka kwa shahidan. Kifo cha mtume Muhammad kilimaanisha kuondoka kwa mubashiran, aliyekuja na habari njema kwetu. Kifo cha bwana mtume kilimaanisha sisi kuondokewa na nadhiran anayeweza kutuonya juu ya mambo mbalimbali yasiyoweza kuingia kwenye upeo wa akili zetu na ambayo kama sisi hatuwezi kuyavumilia. Kifo cha mtume Muhammad kilimaanisha kuondokewa na daian ilalbahi biidhnihi aliyekuja kutuita sisi kwenye njia ya Mwenyezi Mungu kwa idhini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kifo cha Mtume Muhammad kilimaanisha kuondokewa na sirajan munira, kuondokewa na taa yenye nuru. Kifo cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kilimaanisha umma huu kuondokewa na mafarruna, kimbilio letu pale tunapozidhulumu nafsi zetu, ambapo Mwenyezi Mungu jaoka wakakujia wewe Bwana Mtume, mutlaqan hayyan kana au mayitan fastaghfaru llaha, wakamtaka Mwenyezi Mungu msamaha. Wastaghfara lahum rasulu, na mtume akawaombea msamaha, wakamtaka mtume awaombee msamaha, mtume akawaombea msamaha. Lawajadu llaha tawaban rahima, wangelimkuta Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kukubali tauba zao na ni mwenye huruma mno. Kuondoka kwa bwana mtume maanake ameondoka kimbilio letu pale tutakapozidhulumu nafsi zetu. Kuondoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ili ilimaanisha kuondoka kwa hakimu wa imani zetu. Ili uwe muislamu, ili uwe Mwislamu ni lazima useme ashhadu alla ilaha illa Allah wa ashhadu anna Muhammadan al Rasulullah ni nguzo ya msingi ya pili baada ya kumkiri Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Lakini pia kuondoka kwake ni hakim juu ya imani zetu, mwenye Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala atuambia, fala wa rabbika la yuuminuna hatta yuhakkimuka fi ma shajara bainahum thumma la yajdu fi anfusihim harajan mima qadaita wa yusallimu taslima, na apa kwa mula wako, kamwe hawawezi kuwa waumini mpaka wakufanye wewe Muhammadi kuwa ni hakimu katika mizozo yao. Maanake kuondoka kwa mtume Muhammad ni sawa na kuondoka kwa hakimu wa imani zetu. Kuondoka kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ndugu zangu, kulimaanisha kuondoka kwa mtu ambaye kuelekea kwake yeye ni kutaka mapenzi ya Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala. Mwenye Azimu amealliq hubbu bitibai Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, pale alikumbia mtume wake awaambie watu wake in kuntum tuhibbuna Allah fattabiuni yuhibbukum Allah, ikiwa kweli mwampenda Mwenye Azimu subhanahu wa Ta'ala, basi nifuateni mimi, fuateni maagizo yangu, fuateni mafundisho yangu niliyokuja nayo kutoka kwa Mwenye Azimu subhanahu wa Ta'ala. Mkifanya hivyo yuhibbukum Allah, Mwenye Azimu atakupendeni. Kuondoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kuliteteresha nguzo ya msingi. Ni kuondoka kwa mtu ambaye matendo yake ya kila siku, maneno yake ya kila siku, na mambo yanayofanywa mbele yake kila siku ni mwenendo wa kisheria, ni nguzo ya msingi ya sheria za kimbingu. Kauli yake, matendo yake na yanayofanywa mbele yake ni sunna tuliyoambiwa lazima tushikamane nayo binna wajib kwa majengo. Kuondoka kwake kuliondosha msingi wa namna hiyo, ndugu zangu, kwani Mwenye azimu alimwambia Bwana mtume wake wama, atuambia sisi wamaatakumu rasulu fakhudhuhu, yale ambayo anakupeni mtume basi yachukueni. Ndugu zangu, aliondoka yule ambaye kuinua sauti mbele ya sauti yake ni haramu mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kuliondoka mtu ambaye maneno yake Mwenyezi Mungu wa atuambia wa ma yantiqu anil hawa in huwa illa wahyun yuha. Kuliondoka yule ambaye, ndugu zangu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala pamoja na malaika wake waliheshimu haiba ya uwepo wake. Ameondoka yule ambaye azizun alayhi ma anittum, yanamuelemea yale ambayo ni mazito kwetu sisi. Aliondoka mtu ambaye laulahu makunna wala baqina, aliondoka Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi alayhi wasalama. Na kuondoka kwake yalikatika mambo ambayo hayakukatika kwa kuondokewa na mwengine yeyote miongoni mwa viumbe. Kuondoka kwake tumekosa yale ambayo, ndugu zangu, hatukuwahi kuyakosa kwa yeyote miongoni mwa viumbe wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Aliondoka hali ya kuwa kichwa chake kiko juu ya mapaja ya Maulana Amirul Muminina Ali bin Abi Talibin alayhi ssalam, kama ilivyo katika hadithi mbalimbali zilizopokewa. Walaqad wulitu ghuslahu wal malaikatu a'wani, asema Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib, kwa hakika alifariki Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, hali ya kuwa kichwa chake kiko juu ya kifua changu, ikatoka nafsi yake nikaihisi katika mikono yangu ikipita katika paji la uso wangu, nikatawalishwa kwa kinywa cha mtume mwenyewe juu ya kumwosha kwake, hali ya kuwa malaika peke yao ndio wanaonisaidia kumwosha mtume Muhammad sallallahu alayhi alaihi wa alihi wasallama. Hivyo ndugu zangu, moja ya mambo muhimu tunayoyapata katika aya hii ni hakika ya mauti ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, hakika ya kuondokewa na mtu ambaye kuondoka kwake kumeondoka nguzo muhimu katika imani zetu na uislamu wetu. Hii ni mihwa rufani katika bahthi ambayo tunaipata kwenye aya hii inna lillahi Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea machoto magazeteni. Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania, anasema, bwana Husein, mbona jana usiku kulikuwa na mawaidha ya Hemedi Jalala, leo mbona hivyo? Mitambo imekuwaje kwenu hapo? Anauliza hapo Hashim Bilal akiwa Mtwara, Tanzania. Na inshallah, swali lako hili nitalielekeza kwa wahusika. Sante sana kujumbawako huo. Naye Jumaidi Isa akiwa Kondoa Masawi Tanzania anasema, baada ya salamu kila la kheri, uh, abei kuapishwa kuongoza muhula wa pili Ethiopia, kumbuka kuwatendea haki watu wote bila kujali itikadi ya kidini wala kivyama. Sante sana kwa ujumbe wako huo Jafar. Ah, kumradhi Jumaidi Isa ukiwa hapo Kondoa masawi Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini. Magazeti ya Kenya ndiyo yanayotukunjulia ya jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Kama ilivyotarajiwa, akthari ya matoleo ya leo yametanguliza mbele ya habari kuhusu nyaraka za Pandora zilizofichua namna marais wanavyokwepa kulipa ushuru na kuficha mabilioni ya fedha ughaibuni. Boksi la Pandora, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la Daily Nation. Gazeti dada la Taifa Leo limetanguliza mbele habari hiyo pia kwa kuandika, malifiche ya fichuka, familia ya Kenyatta yatajwa kati ya marais, wafanyabiashara, mastaa na wengine walio na mali na pesa za siri katika mataifa kadhaa ya ngambo. Gazeti hilo linafafanua zaidi kwa kuandika, marais kadhaa na wakuu wa serikali duniani wametajwa katika ufichuzi wa hivi majuzi wa upelelezi wa jinsi mali za mabilioni ya hela zimefichwa katika visiwa vya ughaibuni ili kukwepa kulipa ushuru. habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: wanasiasa wabuni mbinu chafu, huku IBC ikianza usajili; kafyu, raia kuumia zaidi, huku vigogo wakieneza korona kijeuri; na michezoni, vigogo wa soka barani Ulaya wapepetwa katika ligi kuu. Gazeti la Standard halikuachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya sakata la Pandora yenye anwani semayo: Uhuru aungama ufichuzi wa Pandora, asema nyaraka hizo zitafungua ukurasa mpya wa uwazi katika mali. Tuelekee nchini Tanzania na tuanze na gazeti la Majira. Habari kuu katika gazeti hilo inasema: kesi ya Mboe na wenzake yatikisa kwenye mitandao, ni ya ugaidi inayomkabili na watuhumiwa wenzake. Mjadala yahusisha Watanzania wanaoishi nje ya nchi, wengine wajitolea kutoa michango. Gazeti la Mwananchi limeipozitoa kwanza habari inayosema kero ya maji inapogeuka tishio la afya, wananchi watumia saruji kusafisha, wataalamu waeleza mambo ya kuzingatiwa. Pia limeendeka matumaini mapya kuimarika shilingi, mtifuano wa CHADEMA, msajili na polisi wafukuta fukuta, wanasayansi Marekani wagundua tiba ya uviko 19, mbunge wa Mbozi matatani kwa madai ya kumshambulia katibu wa UVCCM na jiko la mkaa la uwa mama na watoto wawili. Majaliwa waagiza mambo kumi na mbili kuwezesha wananchi ni kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Habari Leo, ambalo pia linaandika mikakati soko la mazao Kenya, DRC, Sudan Kusini yakamilika na serikali yalipa madai ya watumishi ya bilioni mia moja thelathini na tatu gazeti la nipashe limetanguliza mbele habari inayosema mawaziri wanane waenda vijiji kutatua migogoro ya ardhi ni agizo la rais samia mikoa kumi kwenye vijiji 920 pia limeandika majalio yasema chanjo ya uviko 19 yafikia asilimia themanini samia na kigogo royal dutch shell wateta na lori lapata ajali daa wananchi waiba saruji Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo toleo la mtandaoni la gazeti la Monita, kama ilivyofanya matoleo mengi ya Afrika Mashariki na kote duniani, limeakisi habari ya kutoweka hewani mitandao ya kijamii ya Facebook, Instagram na WhatsApp. Haya, kwa hivyo usichokonoe simu yako, lilikuwa tatizo la kilimwengu. Mbali na habari hiyo, toleo la au toleo hilo limeandika habari zenye vichwa vinavyosema msini laumu kwa sheria ya dhamana, asema hudoki Mwanablogu Isma Olasex asukuma rumande kwa taarifa iliyo kinyume cha sheria. Mtu mmoja aga dunia baada ya kanisa kuporomoka katika kambi ya wakimbizi ya Changwali na waziri aagiza kusakwa madaktari wa upasuaji wanaowakeketa wanawake Bukwao. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe ishirini na nane Safar mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria inayosadifiana na tarehe tano Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne thelathini na mbili iliyopita, yaani tarehe ishirini na nane Safar mwaka wa kumi na moja Hijiria, alifariki dunia Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa na umri wa miaka 63 kutokana na kuwa na tabia ya ukweli na uaminifu tangu alipokuwa na umri mdogo Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alipata umashuhuri kwa jina la Muhammadi Mwaminifu. Akiwa na umri wa miaka 40 Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimteua kuwa mtume wake, ili aweze kuwalingania watu ibada ya Mungu mmoja na kuondoa ukabila, dhuluma na ujinga. Watu wa dini, madhehebu na mirengo tofauti na hata wale wasiokuwa na dini kabisa, wamesema mengi kuhusu shahsia adhimu ya Nabii Muhammad. Mwandishi wa Ulaya Stanley Lane Poole ameandika kwamba Mtume Muhammad alipendwa na watu wote na kila aliyemwona, na kwamba hajawahi kuona wala hata mwona tena mtu mithili ya Muhammad. Siku kama ya leo miaka 157 iliyopita alizaliwa Louis Jean Lumiere, mwanakemia mashuhuri wa Kifaransa. Mwaka 1895 akiwa pamoja na ndugu yake aliyejulikana kwa jina la Auguste Lumiere, walifanikiwa kutengeneza kifaa ambacho kiliwasaidia kuchukua picha mbalimbali mbali na kusajili harakati. Mwaka huo Lumiere alifanikiwa kuonyesha filamu yake ya kwanza au motion picture katika majumba ya sinema. miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran imamu ruhullah khomeini aliondoka iraki na kuhamia paris nchini ufaransa imamu khomeini aliamua kufanya hijira hiyo ya kihistoria wakati utawala wa zamani wa iraq ulipoanza kumzuia kufanya harakati za mapambano dhidi ya utawala dhalimu wa shah Serikali ya wakati huo ya Iraki ambayo ilikuwa ikilinda uhusiano wake na utawala wa Shah ilimtaka Imamu ajiepushe na harakati zozote za kisiasa na za kimapinduzi dhidi ya Shah. Hata hivyo, Imamu aliiambia serikali hiyo kwamba hilo lilikuwa jukumu lake la kisheria ambalo aliwajibika kulitekeleza na kusisitiza kwamba ataendeleza mapambano kwa kutoa hotuba na kutuma kanda za kimapinduzi nchini Iran. Na tarehe 5 Oktoba ni siku ya kimataifa ya mwalimu. Siku hii ilitangazwa kuwa siku ya kimataifa ya walimu katika kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika tarehe tatu hadi 8 mwezi Septemba mwaka 1994 kwa ajili ya kuenzi mchango wa walimu na nafasi yao kubwa katika jamii ya wanadamu. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea kiongoni mwa matangazo haya ya jumanne asubuhi ya subuhi, ya Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni kukumbusha tu kwamba leo ni Oktoba 5 mwafaka na tarehe 28 Safar mwaka 1443 Hijria. Idris Mali ya Mungu kutoka Mombasa Kenya anasema shukran redio teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika redio teheran huna mpenzani Afrika Mashariki anaandika asante sana redio Terana. Asante sana pia kwako Idris Malia Mungu ukiwa hapo pwani ya Kenya. Naye Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, anaandika shukran kwa mawaidha, kisha anaandika salamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Anaandika Mtume alisema, maulamaa ni warithi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sasa kwa ajili ya hadithi hiyo baadhi ya maulamaa wa Kilimanjaro, wilaya ya Siha, wajitathmini kwa kina. Ni ushauri wake nani? Huyu Ustadh Jafar Musa kwa maustadhi wengine au maustadhi wenzake wa Kilimanjaro, wilaya ya Siha, anawataka wajitathmini kwa kina. Asante sana Ustadh ukiwa hapo kili Muda haunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Wanajeshi wasiopungwa kumi na wanne wa serikali ya Bukinafaso wameuawa katika shambulizi la kigaidi huko kaskazini mwa nchi hiyo. Mkuu wa baraza la utendaji la harakati ya Hizbullah nchini Lebanon amesema kuwa kuingizwa Lebanon shehena ya mafuta kutoka Jamhuri ya Kiislamu Iran kumevunja mzingiro wa kiuchumi dhidi ya Lebanon. Sayid Hashim Safiuddin jana alieleza kwamba Lebanon hii leo inakabiliwa na njama za Marekani, Magharibi na utawala wa Kizayuni, na kwamba baadhi ya nchi za pambizoni mwa ghuba ya Uajemi pia zinaisaidia Washington katika kutekeleza njama hizo dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani kwa mara nyingine tena amekariri msimamo wa kiuhasama wa Berlin dhidi ya Tehran na mapatano ya nyuklia ya JCPOA bila ya kuashiria hatua ya Marekani ya kujitoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo na nchi za Ulaya kutotekeleza majukumu yao kwa mujibu mapatano, uh, mapatano ya ya kwa wa mapatano hayo ya kimataifa. Algeria imekadhibisha madai yaliyotolewa na Moroko kwamba wapiganaji wa harakati ya Hizbullah wako katika mji wa Tinduf kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa wapiganaji au wanaopigania uhuru wa Polisario huko Sahara Magharibi. Algeria imeyataja madai hayo kuwa ni uongo mtupu. Na waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema kuwa kuna tishio la kigaidi katika mkoa wa Idlib huko kaskazini mwa Syria na kwamba tishio hilo linaongezeka pia katika baadhi ya maeneo nchini humo. Muhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Utatuia radhi tujaweza kusoma maoni yote kutokana na ufinyu wa, wa wakati, lakini muda ukituruhusu inshallah baadhi ya maoni hayo nitayapitia katika matangazo yetu ya mchana. Hadi wakati huo, jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri kwa sasa.