Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni khiri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw. Aidha tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania: 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma 141 Marifa FM Twara na 991 Marifa FM Singida. Wasapp yetu ni plus 98935647, na email yetu ni swahili radio iriir. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteeni mawaidha kutoka kwa Shekhe Muhammad Abdu wa Dar es Salaam Tanzania kuhusiana na, na Uh, kuaga dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Baadaye tutakuwa na macho yetu magazetini, tutakuwa na kipindi pia cha bidhaa za Iran, leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. <tune> Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hivyo. Iran yaitaka IAEA itangaze msimamo wake kuhusu ugaidi wa Israel. Kujidhalilisha kwa Israel hakuja ipunguzia Sudan mashinikizo ya Marekani. Magaidi wa ISIS watoa wa mwito wa kukabiliana na kundi jingine la mamluki wa Imarati nchini Yemen, na Wamarekani wazidi kutwangana risasi kuanzia Karolina kusini hadi New York. Habari kamili. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran AEOI ameutaka wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA utangaze msimamo wake kuhusu vitendo vya kigaidi vya utawala wa kizayuni wa Israeli. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Muhammad a Islami akisema hayo jana baada ya kikao cha pamoja na wajumbe wa kamati ya kifungu cha tisini cha Majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran, na kusisitiza kuwa wakala wa IAEA unapaswa kutangaza msimamo wake kuhusu matukio ya kigaidi dhidi ya taasisi na mradi wa nyuklia wa Iran ambayo utawala wa kizayuni umetangaza wazi kuwa ndio uliohusika na matukio hayo siku chache zilizopita. Mkuu huyo wa taasisi ya atomiki ya Iran alisema kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia ambao ni jumuiya huru na ya kimataifa, haipaswi kuwa uwanja wa michezo ya magenge ya kigaidi. Muhammad Islami, ambaye alikuwa akizungumza na shirika la habari la Sputnik kuhusu misimamo ya karibuni ya wakala wa IAEA dhidi ya mradi wa kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran amesema kuwa ugaidi wa kinyuklia umekuwa ukitoa tuhuma dhidi ya Iran kwa kutegemea njama za makaratasi na picha za satelaiti zisizo na msingi wowote. Amesisitiza kuwa mbinu hiyo imechakaa na kupitwa na wakati. Hivi karibuni pia Bwana Muhammad Islami alipinga madai ya Marekani kuhusu ushirikiano wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kusisitiza kuwa nchi ambazo zimeshindwa hata kulaani vitendo vya kigaidi vilivyofanywa katika taasisi za nyuklia za Iran hazina haki ya kusema chochote kuhusu mradi wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu. Marekani imetangaza kuwa uungaji mkono wa kisiasa, kiuchumi na kijeshi wa nchi hiyo kwa Sudan utategemea misimamo na utendaji kazi wa serikali ya mpito ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, Jeffrey Feltman, mwakilishi maalum wa Marekani katika eneo la pembe ya Afrika, ambaye kuanzia tarehe 27 Septemba hadi tarehe mosi mwezi huu wa Oktoba alikuwa safarini nchini Sudan kwa ajili ya kuiunga mkono serikali ya mpito ya nchi hiyo iliyotangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel ili kujipendekeza kwa Marekani, amesema kuwa uungaji mkono wa Washington kwa serikali hiyo ya mpito utategemea misimamo na vitendo vyake. Naye Edward Price, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, amesema kuwa kutoka kwenye mstari uhusiano wa Sudan na Marekani kutasababishia Khartoum matatizo mengi ikiwa ni pamoja na kukosa uungaji mkono mkubwa wa Washington. Hivi karibuni serikali ya mpito ya Sudan ilitangaza kuvunja jaribio la mapinduzi ambalo ilisema lilipangwa na wafuasi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Omar al-Bashir. Jenerali Omar Al Bashir alipinduliwa na wanajeshi mwezi Aprili 2019 baada ya kupamba moto maandamano ya wananchi kulalamikia hali mbaya ya uchumi na kupungua viwango vya maisha yao ya kila siku. Hivi karibuni pia, waziri wa mambo ya nje wa Sudan Bi Mariam Sadiq Al Mahdi alisema kuwa miezi kumi na moja imepita tangu nchi yake itangaze kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli, lakini hakuna ishara zozote za kuboreka uhusiano wa pande mbili, kama ambavyo hakuna pia mazungumzo yoyote rasmi baina yao. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kamanda mmoja wa magaidi wa Daesh ya yani ISIS katika mji wa Crater mkoani Aden kusini mwa Yemen amewataka wakazi wa mji huo wajiunge na genge lake ili kukabiliana na Baraza la Mpito la Kusini ambalo ni la mamluki wa Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati. Muhammad Ali Othman alitoa mwito huo jana Jumapili na kudai kuwa lengo lao ni kukabiliana na mamluki wa Imarati mkoani Aden. Hivyo amewataka wakazi wa mji wa Crater wa mkoa huo wajiunge na genge hilo. Gaidi huyo ametangaza nambari ya simu na kuwataka wakazi wa mji huo wajiunge na genge lake kupitia nambari hiyo, na baadaye amedai kuwa yuko tayari kupigana hadi kufa kuhakikisha anawamaliza mamluki wa Umoja wa Falme za Kiarabu mkoani Aden. Hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi wa magaidi wa ISIS kutangaza waziwazi wazi na hadharani kuwepo kwa magaidi hao katika mji wa Crater huko kusini mwa Yemen. Mwito huo umetolewa baada ya mamluki wa Saudi Arabia nao kutoa mwito wa kupambana na mamluki wa Imarati huko Aden juzi Jumaa Mosi. Shirika la habari la Reuters, kitengo cha lugha ya Kiarabu, lilizinukuu baadhi ya duru za kiusalama zikithibitisha habari ya kuzuka mapigano makali baina ya mamluki wa Imarati yaliyotokea Jumaa Mosi asubuhi ya katika eneo la Krata mkoani Aden kusini mwa Yemen. Kwa mujibu wa shirika hilo la Reuters, mapigano hayo yalitokea baina ya vikosi vya ukanda wa usalama na jeshi la polisi la Baraza la Mpito la Kusini, makundi ambayo yote ni ya mamluki wa Umoja wa Falme za Kiarabu yaani Imarati. Watu wanne waliripotiwa kuuawa na wengine kujeruhiwa kwenye mapigano hayo ya wenyewe kwa wenyewe. Duru za kijeshi nchini Yemen zimetangaza habari ya kufanyika mashambulizi mapya ya Saudi Arabia dhidi ya maeneo tofauti ya nchi hiyo licha ya madai ya Riyadh kuwa inafanya mazungumzo na Marekani kuhusu kukomeshwa uvamizi wa Yemen. Televisheni ya Almasira imetangaza kuwa licha ya waziri wa mambo ya nje wa Saudia kudai kwamba Riadhi hivi sasa inafanya mazungumzo na Marekani kuhusu kusimamishwa vita nchini Yemen, lakini katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia umefanya mashambulio 195 katika mkoa wa Alhudaida wa magharibi mwa Yemen. Mara kwa mara wavamizi wa Yemen huwa wanatoa matamshi ya kusimamisha vita au kuwasaidia wananchi wa nchi hiyo walioivamia na kuiwekea vikwazo vikali vya pande zote vya angani, ardhini na majini, lakini madai yote hayo huwa hayana ukweli. Mwezi Aprili mwaka huu, msemaji wa harakati ya Nswarullah ya Yemen aliyataja madai ya Marekani na waitifaki wake kuhusu kuisaidia Yemen kuwa ni stihizai na maskhara na kueleza kuwa kama ingeweza Marekani ingewenyima hata hewa wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Muhamad Abdusalam, mkuu wa timu ya mazungumzo ya Yemen na msemaji wa harakati ya Ansarullah ya nchi hiyo, aliwaambia wavamizi wa Yemen kwamba mnaanzisha vita dhidi ya nchi yangu, mnaizingira kwa pande zote na kuwanyima kila kitu wananchi wa Yemen na kisha mnafanya maskhara na istihzai kwamba eti mnaisaidia Yemen. Muhammad Abdus Salam alisisitiza kwamba Yemen inapaswa kuwa achiwa yenyewe itekeleze na kusimamia masuala yake kwa aiza na heshima, na wala haihitaji masuala ya kipumbavu kama hayo. Na taarifa za karibuni kabisa kuhusu matumizi mabaya ya silaha moto nchini Marekani zinaonyesha kuuawa na kujeruhiwa watu wengine tisa katika majimbo ya Carolina Kusini na New York Nchini Marekani, shirika la habari la Associated Press la nchini Marekani limetangaza kuwa watu watano wameuawa na kujeruhiwa katika jimbo la Carolina kusini kwenye kipindi cha masaa 24 na wengine wanne wameuawa na kujeruhiwa katika muda kama huo mjini new York. Mauaji ya Carolina kusini yameripotiwa kutokea alfajiri ya Jumapili kwenye mkahawa mmoja, ingawa hadi inaripotiwa habari hiyo hakuna mtu yoyote aliyekuwa ametiwa mbaroni. Jeshi la polisi mjini New York nalo na limetangaza habari ya kutokea mapigano manne tofauti na ya kufyatuliana risasi na kupelekea kwa uchache mtu mmoja kuuawa na wengine watatu kujeruhiwa Jumaapili alfajiri. Polisi ya New York imesema kuwa kijana mmoja mwenye umri wa miaka 22 amepigwa risasi na kuuawa katika moja ya matukio hayo. Uhalifu wa kutumia silaha kiholela, mauaji, kujeruhiana kwa risasi, utekaji nyara, ujambazi wa kutumia silaha na vitendo vingine vingi vya uhalifu hupelekea maelfu ya watu kuuawa na kujeruhiwa kila mwaka nchini Marekani. Ripoti rasmi za serikali ya Marekani, ambazo bila shaka zinachujwa sana, zinasema kwamba kuna karibu silaha milioni 270 hadi milioni 300 mikononi mwa wananchi wa Marekani, wakati ripoti nyingine zinasema kuwa silaha zilizoko mikononi mwa watu nchini Marekani zinapindukia idadi ya wananchi wote wa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa a habari za dunia kutoka hapa Teheran. Haya ni matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema waliopoteza maisha kwa korona Marekani wapindukia laki saba, sababu na athari zake. Baada ya kupita yapata miaka miwili sasa tangu mripuko na maambukizi ya kirusi cha korona ulipoikumba Marekani, idadi ya Wamarekani waliopoteza maisha kwa kirusi hicho imepindukia laki saba. Katika kipindi cha miezi mitatu na nusu iliyopita pekee, zaidi ya Wamarekani laki moja wameaga dunia kutokana na uviko 19, licha ya kiwango kikubwa cha chanjo kilichotolewa nchini humo. Idadi kubwa ya wahanga wa corona na athari mbaya za uviko 19 nchini Marekani vinazusha maswali mengi juu ya sababu ya hali hiyo. Wakati wa mlipuko wa corona na kuathiriwa mamilioni wa Marekani, rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump alipuuza maambukizo hayo na kuwa na nafasi kubwa katika kucheleweshwa hatua ambazo zingeliweza kuzuia au kwa uchache kupunguza maambukizi na vifo zaidi vya raia wa nchi hiyo. Wakati huo Trump aliahidi kuwa idadi ya wahanga wa kirusi cha corona haitozidi watu laki moja. Hata hivyo, sasa idadi ya wa wamarekani waliofariki dunia kutokana na kirusi hicho imepindukia laki saba. Donald Trump alikuwa akidai kuwa serikali yake imechukua hatua sahihi za kupambana na maambukizi ya kirusi cha korona. Pamoja na hayo, kupatwa yeye na mkewe ugonjwa wa uh, uviko 19 kulidhihirisha kufeli kwa sera na hatua za serikali yake katika suala hilo. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kuwa moja ya sababu za hali mbaya ya maambukizi ya korona nchini Marekani ni Trump mwenyewe na siasa zake mbovu, ikiwa ni pamoja na kudharau suala la kuvaa barakoa, kuwahamasisha Wamarekani wasifuate miongozo ya wataalamu wa afya, na kutayarisha mazingira ya kuwepo makabiliano ya kiideolojia baina ya wa Republican na wa Democrat katika jamii ya Marekani kuhusu suala la kirusi cha korona kwa kadiri kwamba kwa sasa Wamarekani wamegawanyika katika sehemu mbili za watetezi wa kuvaa barakoa na wapinzani wake. Kutokana na, na mgongano huo, wapinzani wa barakoa na maelekezo ya wataalamu wanataka kurejeshwa hali ya kawaida na kuanza tena shughuli zote za kijamii bila ya mpaka wala kizuizi chochote huko Marekani. Mvutano huo umeifanya idadi kubwa ya wananchi, hususan katika majimbo ambayo magavana wake ni kutoka chama cha Republican kupuuza na kutupilia mbali sheria za kukabiliana na maambukizi ya korona, ikiwa ni pamoja na kukataa chanjo ya kupambana na virusi hivyo. Matokeo yake ni kuongezeka idadi ya watu wanaoambukizwa kirusi cha korona na idadi ya wa Wamarekani wanaoaga dunia kutokana na ugonjwa wa Uviko 19. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Muhammad Abdu wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawaidha kuhusiana na kumbukumbu kumbu, ya kuaga dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. na kiumbe ambaye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amemfanya ni amani ya ardhi hii, amemfanya kwamba ndiyo sababu ya umma huu kubakia salama, wanadamu kuishi kwa amani katika ardhi hii bila ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuwateremshia adhabu yoyote pale wanapokosea. Ni sababu ya uwepo Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na ndio maana Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anapotokea kiumbe akajaribu kutaka kushusha hadhi ya Mtume Muhammad, alikuwa akiingilia sura Alkauthar. Sura hii iliteremka kwa mtu ambaye akiitwa Alasi ibnu Wail, Asi ibnu wail -Wa bwana huyu, mara moja wakati bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaingia msikitini, akasimama kuzungumza naye. Baada ya mazungumzo Huyu bwana akaingia msikitini, wale makuraishi waliokuwemo ndani wakamuuliza, ulikuwa unazungumza nini na yule, au ulikuwa unafanya nini? Akamwambia, nilikuwa nazungumza na yule aptar. Aptar kwa kiarabu maana yake ni kwamba ni mtu ambaye aliokatikiwa na kizazi, kwamba hana uzazi, hana watoto, anaitwa aptar. Ni mtu ambaye hana kitu kinachoendelea na ndio maana Bwana Mtume katika swala akasema: la tusallu alayya salatul batra, musini swalie swala kibutu. Abtar ni mtu ambaye amekatikiwa, hana uendelevu. Akamwambia alikuwa anazungumza na abtar kwa sababu kipindi kile alikuwa Bwana Mtume amekufa mtoto wake siku za karibuni, wa mwisho Abdallah. Kwamba Waarabu walikuwa tabia yao ni kwamba kizazi kinaendelea kupitia mtoto wa kiume, kwa hiyo baada ya kufariki Abdallah, wakasema tayari huyu hana tena kizazi, kwa sababu hamna atakayeendeleza kizazi chake. baada nolilo, ya neno neno lilo, majibu yanakuja kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anamwambia, inna a'tainakal kauthar, hakika tumekupa wewe kauthar. Kauthar, wafasiri wa Qur'an wengine wamesema kauthar maana yake ni khairi nyingi. Kauthar maana yake ni mto au ni hodhi la maji mazuri ya asali na maziwa liko peponi. Wengine wamesema hivyo. Wengine wakasema kauthar ni shafaa ni uombezi, amepewa bwana mtume kwamba amepewa shafaa ya kuombea watu. Wengine wakasema alkauthar la ni Uislamu kwa ujumla. Zote hizi ni maana nzuri, ni kheri nyingi, lakini kwa mujibu wa tukio hili haziendani na maneno yaliyozungumzwa. Wafasiri wengine kama mfasiri mwenye tafsiri ya Al-Kabir Al-Fakhr Al-Fakharu Razi, mmoja wa fasiri wa ki Ahlus Sunna, yeye akasema al Kauthar ni auladuhum alayhi salatu wassalam. Kauthar ni watoto wake ambao wa kwanza ni Fatima. Hawa ndio Kauthar wakiongozwa na bibi Fatima. Wengine wakasema, la Kauthar ni Fatima mwenyewe, na hii ndio sahihi kwa sababu yeye ndiye alioendeleza kizazi cha Bwana Mtume sallallahu wa alihi waalihi wasallam jana, kwamba maana nyingine zote ni kheri nyingi sawa, lakini zitakuwa hazina maana kwa sababu mtume kaambiwa, kadharauliwa, akiambiwa hana kizazi, alafu Mwenyezi Mungu anaambia nitakupa ziwa katika pepo, haiendani. Kwamba yeye anaambiwa wewe huna kizazi, umekatikiwa, alafu Mungu anaambia badala yake nitakupa uombee watu, haiendani. Ilikuwa lazima kije kitu ambacho kitaenda sambamba na majibu yale au na neno lile ambayo Bwana Mtume alidharauliwa nalo, na hilo si jengine isipokuwa ni Kauthar ni Zahara alayha salam, ambaye kupitia yeye wakapatikana watoto wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. wa kwa mujibu wa Quran, kwa mujibu wa Quran Alhasan walhusein ni watoto wa Mtume, si wa jukuu, ni watoto faman hajaka fihi min baadi ma jaaka min al-'ilm fakul ta'alu nad'u abnana wa abnakum maneno haya anaambia mtume aambiwe ali ili kuthibitisha Hassan na Hussein ni watoto kwa hiyo alipokwenda katika mubahala akenda na Hassan na Hussein kenda na watoto wake kwenda kufanya maapizano kwa hiyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akamtukuza mtume wake hivi akajalia kwamba kizazi chake ni, ni chenye kuendelea mpaka mwisho wa dunia hakitokatika. Akamwambia, inna shaniaka huwa labtar, yeye ndo atakatikiwa na kizazi, lakini wewe utaendelea kubakia. Mtume huyu ambaye mwezi huu wa Safar ndio mwezi wake wa kuondoka duniani, ndio mwezi ambao ameaga dunia, lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala akampa, akamfanya kuwa ni amani ya ardhi hii hakuna kiumbe ambaye amepewa sifa hii. Mitume wote watu, walikuwa watu wao wakikosea wakiadhibiwa hapo hapo, wakiadhibiwa adhabu ya Mungu inashuka. Ukisoma tarehe na historia utapata nyumati zilizopita wakikosea tu adhabu ya Mungu inakuja, hakuna msamaha. Lakini kwa Mtume Muhammad sio hivyo, na ndio maana Amirul Mu'minin salawatullahi wasalamuhu alaihi ana maneno mazuri akimzungumza mtume akisema: kana fid dunia amanani min adhabillah. Katika dunia hii kulikuwa na vitu viwili ambavyo ndivyo vinavyozuia adhabu ya Mungu kushuka. Vitu viwili ndiyo salama ya umma huu, sio kuswali sana, kufunga wala vitu hivyo viwili, kwa sababu kama ni maasia yanayofanywa katika umma huu, tumekushanya maasia ya nyumati zote. Kama ni rushi iliyokuwa ikifanywa na umma wa Nabii Allah Shuaib, ipo sasa hivi ukisema liwatu iliyokuwa ikifanywa kipindi cha Nabi Ullahi Lut ipo sasa hivi na makosa mengine yote ambayo waliadhibiwa nyumati nyingine. Nini kinatufanya Mungu asishushe adhabu? kana fi dunia amanani min adhabi llah farufia ahaduhuma dunakum lakhar. Kimoja Mungu amekichukia amekiondoa. Amirul Mu'minin anasema ama lawal fahuwa Muhammadun sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kitu cha kwanza ni Bwana Mtume, ambaye ametuondoka katika mwezi huu huyu ndiyo alikuwa ni sababu, na uwepo wake ni sababu ya sisi tusipate adhabu ya Mungu. Mungu anasema wa ma kana llahu liyuadhibahum wa anta fihi, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hakuwa ni mwenye kuteremsha adhabu katika umma wako maadamu wewe upo ndani ya umma, anamwambia Bwana Mtume. Kwa hiyo Waislam ndani ya mwezi huu wa Safar ambao ndiyo mwezi ambao ameaga dunia, tuna kila sababu ya kumzungumza na kutaja yale matukufu ya Bwana Mtume ili watu wapate kumfahamu Bwana Mtume Muhammad, wajue wajue umuhimu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika umma huu, wajue fadhila zake, wasipatikane watu wakaweza kumdharau. Kesho kutwa mwezi unaofuata kipindi cha Maulid watasimama watu ku, kuyasema vibaya ya Maulid, kwa sababu anazungumzwa mtume, watakuja watu watasema ni bida kukaa na kutaja sifa za kiumbe huyu. Amirul Mu'minin anamzungumza, anasema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kiumbe huyu alimfungamanisha na, na malaika mkubwa, lakad karana Allahu mudh an kana fatina tokia akiwa mdogo malaika mkubwa. Malaika huyu kazi yake ni nini? Yarfau bihi alaman min akhlaqihi, akimnyanyua akimfundisha tabia nzuri, akimpa tabia nzuri kutoka kwa Mungu. Kwa hiyo ni kiumbe ambaye anastahiki kuzungumzwa, na hususan ni miezi hii, mwezi huu wa Safar, mwezi ishirini na nane ambao ni mwezi wa kuondoka kwake, lakini vile vile mwezi unaofuata wa Rabiul Awal ambao ndio mwezi wa kuzaliwa kwake. Masiku haya tunatakiwa kama Waislamu, kama wafuasi wa, wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam tuwe na kazi ya kumzungumza na kutaja fadhila zake na ubora wake na kuambia watu kwamba huyu ni kiumbe pekee ambaye anatufanya sisi tuishi hivi, na uwepo wa mtume unaendelea. Tunaye Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, tunaishi naye, tunazungumza fadhila zake, tunazungumza ubora wake, na ndiyo maana tunamsalimia kila siku, assalamu alayka ayyuhan nabiyu wa rahmatullahi wa barakatuh. Salamu hii tunamsalimia tukiwa ndani ya sala zetu. Kwa hiyo mtume Muhammad ambaye ametutoka ndani ya mwezi wa Safar, tunatakiwa tuyazungumze haya katika jamii yetu, ambayo sasa inaenda kupoteza mapenzi ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. wsalam wassalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili Sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na huyo alikuwa ni Shekhe Muhammad Abdu wa Dar es Salam, Tanzania, na mawedha kuhusiana na kumbukumbu ya kuaga dunia bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatatu, Oktoba 4 2021, linakunjuliwa na gazeti la Majira la nchini Tanzania, ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari isemayo chanjo ya uviko 19, nyumba kwa nyumba, wananchi wafuatwa kwa vipaza sauti, ni pamoja na kwenye magulio, masoko, mikahawa na mahotelini. Hamasa yaongezeka, hakuna kisingizio cha nauli habari zake nyingine zinasema BAKWATA kuanzisha chuo kikuu huria. makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar afunguka. Majaliwa wataka mabalozi watangulize masilahi ya nchi. na serikali ya Tanzania haijazuia uuzaji mazao nje ya nchi. Kwa upande wa gazeti la Mwananchi habari yake kuu inasema Dkt Slaa afunguka kuhusu haja ya katiba mpya, siasa za upinzani Tanzania na demokrasia na haki za binadamu. Habari zake nyingine zinasema taasisi nyeti mikononi mwa Takukuru zimo mamlaka ya mapato TRA jiji la Dar na Mkulazi. Majaliwa awatwisha zigo mabalozi. Wakazi wa Mbezi wa mvaa aweso na makusanyo ya kodi TRA Iapa. Habari hiyo imeakisiwa pia na gazeti dada la The Citizen chini ya kichwa cha maneno bajeti ya Tanzania yapata msukumo kwa kuongezeka makusanyo ya kodi. Dondoo yake inasema mamlaka ya mapato Tanzania TRA e, imekusanya kodi ya shilingi trilioni 5.151 katika robo ya kwanza ya mwaka huu wa fedha, ikiwa ni ongezeko la mamia mabilioni ya shilingi ikilinganishwa na mwaka uliopita wa fedha 2020 2021 katika muda kama huu. Ama habari kuu kwenye gazeti la Habari Leo inasema Majaliwa, mabalozi kuzeni uchumi shilingi bilioni moja kukabili mdondoko wa wanafunzi halmashauri, Samia apongezwa kwa kuimarisha diplomasia ya uchumi, na TRA yatumia stempu kidijiti kukusanya bilioni 477. Nalo gazeti la Nipashe limeandika elimu ya chanjo makanisani na misikitini, utafiti wa baini ugonjwa mpya tishio Tanzania, TRA ya kusanya trilioni tano katika kipindi cha miezi mitatu, mabalozi wanaokwenda nje wapewa maelekezo na machingada wanena sababu ya kutoondoka. Huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika Imefichuka sababu za Ethiopia kuwafukuza maafisa wa umoja wa Mataifa. Algeria yapiga marufuku ndege za kijeshi za Ufaransa kutumia anga yake. Nigeria yachukua hatua kukabiliana na ongezeko la ujambazi katika majimbo ya nchi hiyo. Na vijana wawili wa Mombasa hawajapatikana hadi hivi sasa baada ya kile kinachoonekana ni kutiwa mbaroni na polisi. Vijana hao ni Abshira Ali Garo na Jackson Njue ambao walichukuliwa na watu waliokuwa wamevaa sare za polisi miezi miwili iliyopita, yaani tarehe 24 Julai 2021 na hadi hivi sasa hawajulikani walipo. Tukija upande wa gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni, pamoja na habari zake nyingine nyingi, tunasoma njama ya Uhuru ya kumbomoa Ruto yafichuka. Limeandika mikakati ya rais Uhuru Kenyatta ya kubomoa umaarufu wa naibu wake William Ruto katika eneo la Mlima Kenya imeanza kubainika. Habari yake nyingine ina kichwa cha maneno kisemacho, viongozi wa Mlima Kenya watatembelea mkoa wa Nyanza kuthibitisha kumuunga mkono Raila. Kwa muhtasa, limeandika ujumbe wa viongozi waliochaguliwa eneo la Mlima Kenya utazuru mkoa wa Nyanza ili kuwathibitishia wenyeji wa mkoa huo kwamba ngome ya rais Uhuru Kenyatta itamuunga mkono kiongozi wa ODM Raila Odinga katika uchaguzi mkuu wa mwakani. Na mgombea wa kiti cha uwakilishi wa wanawake kaunti ya Mombasa, Bi Miraji Abdullahi, sasa ameachana na mshirika wake mkubwa Suleiman Shahabal wa ODM na kujiunga na UDA ambacho kinahesabiwa kuwa ni cha william ruto na huko nchini uganda miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya daily monitor na new vision ni ziara ya rais museveni mjini dubai katika umoja wa falme za kiarabu kushiriki kwenye maonyesho ya expo 2020 habari nyingine katika gazeti la daily monitor inasema afisa wa afya wa wilaya ya Ntungamo Richard Bakamuturaki amefariki dunia baada ya kuzimia ghafla akiwa hotelini wilayani Ntungamo. <tune> Nam hapa ni Teherani, Idhaa za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bidhaa za Iran. Karibuni wapendwa wasikilizaji, katika kipindi chetu hiki cha bidhaa za Irani, ambacho katika makala hii tumeandalia na tutazungumzia utendaji wa samani sofa na makochi wa Irani. Ni matumaini tukuwa mtakuwa nasi hadi tamati. Utengenezaji wa sofa, yani makochi, ni moja kati ya tasnia inayokuwa kwa kasi ambayo inaweza kuchochea maendeleo ya uchumi wa nchi mbalimbali. Katika miongo kadhaa iliyopita, sekta ya viwanda vya masofa duniani ilitambuliwa kama mojawapo ya viwanda vidogo lakini vyenye kipato na faida kubwa, na taasisi za kiuchumi za kimataifa zimezihusia nchi zinazostawi kujikita sana katika tasnia hiyo. Sekta hii ni miongoni mwa tasnia ndogo na za kati zenye uwezo wa kutoa ajira, kuzidisha thamani ya bidhaa na kulipa haraka. Karakana ndogo na za wastani zina nafasi na mchango kubwa zaidi katika tasnia hii. Nchini Uingereza, zaidi ya asilimia tisini ya kampuni zinazofanya kazi katika tasnia ya fenicha ni kampuni ndogo zenye wafanyakazi kumi hadi hamsini huko Italia pia karakana za kutengeneza fanicha ni karakana ndogo ndogo. Denmark, ambayo ina asilimia ishirini ya mauzo ya nje ya fanicha barani Ulaya, ina hali sawa na ya Uingereza katika upande wa suala la uzalishaji matumizi ya kila mtu ya sofa na makochi kwa mwaka katika nchi zilizoendelea yanagharimu dola 223 mi, na, na wastani wa dunia ni dola 64. Thamani ya uzalishaji wa tasnia hii ya masofa ulimwenguni mnamo mwaka 2015 ilikuwa na zaidi ya dola bilioni 400. Biashara hiyo kubwa ya sekta ya masofa inaonyesha soko kubwa la bidhaa hiyo na zile zinazozalishwa kutokana na mbao sehemu ya Asia ya katika soko hili la dunia ni asilimia thelathini, na moja ya tano ya asilimia hizo thelathini inahusishwa na nchi ya China. Mexico, Ujerumani, Italia na Marekani ni nchi zingine zilizoko mstari wa mbele katika tasnia hii. Hivyo, iwapo nchi yoyote itajipanga vizuri na kufanya mageuzi katika sekta hii, inaweza kuingiza pato kubwa la fedha za kigeni. E, sekta ya sofa na makochi inajumuisha zana za kusaidia na kuboresha harakati za binadamu kama vile kukaa, ambako kunatumia aina mbalimbali za viti na masofa, kulia chakula, kuna ambako kunaweza kutumia meza na kulala, kuna kutumia vitanda. Vifaa vinavyotumiwa kutengeneza fanicha vinatofautiana katika kila zama na vipindi tofauti vya historia ya mwanadamu athari na ushahidi wa kihistoria unaonyesha kuwa tangu maelfu ya miaka wanadamu wametumia vifaa kama jiwe, mbao, plastiki na chuma kutengeneza fanicha, sofa na makochi. Maandishi ya zamani juu ya mawe na loho za kale huko Takte Jamshid, Persepolis nchini Iran na kwenye mapiramidi ya Misri yanaakisi historia ya kubuni viti, sofa na makochi katika jamii hizo. Kiti cha zamani zaidi katika eneo la Asia Magharibi ni kile kilichogunduliwa na mwana akiolojia Mjerumani kwa jina la Eric Frederick Schmidt mnamo mwaka 1934 hadi 1936 katika eneo la Cheshme Ali kusini mashariki mwa Tehran, eneo la Rei. Kiti hiki ni cha nusu ya pili ya milenia ya sita kabla ya kuzaliwa Nabii Isa alaihissalam, na kimetengenezwa kwa mchanganyiko wa udongo mfinyazi, mchanga na nyasi. Katika upande wa uzito na uimara wake, kiti hiki kimetengenezwa kwa njia ambayo kinaweza kubeba uzito wa binadamu kwa urahisi kwa sasa kiti hicho kinahifadhiwa katika sehemu ya turathi za kihistoria kwenye jumba la makumbusho la taifa la Iran. Vilevile vile, kipande cha loho mashuhuri inachojulikana kwa jina la Banuye Risande, mwanamke anayetengeneza uzi, ambacho ni miongoni mwa athari za sanaa ya kipindi cha historia ya Ilam pia kinaakisi kiti chenye miguu yenye nyayo za simba. Loho hiyo inaonyesha picha ya mwanamke aliyeketi juu ya kiti akiwa ameshika mikononi kifaa cha kutengenezea uzi. Viti vyenye miguu yenye nyayo kama za simba ni miongoni mwa viti na vitanda vya kipindi cha Aghamanesh kabla ya kuzaliwa Nabii ya Isa alaihi ssalam, na vinaonyesha jinsi wa Aghamanesh walivyoathiriwa na kazi za sanaa za kipindi cha Elamite. Mfano mwingine wa viti vilivyogunduliwa na wana akiolojia nchini Iran ni kiti cha shaba cha milenia ya pili kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih katika eneo la Amlash mkoani Gilan huko kaskazini mwa Iran. Nakshi za kale kwenye sahani, zana na kuta za majengo ya kihistoria vinaonyesha kuwa utengenezaji na ubunifu wa vifaa vya matumizi ya kila siku ya mwanadamu na fanicha una historia ya muda mrefu nchini Iran. Hata hivyo, kutokana na kuwepo mazulia maridadi ya Irani yanayofumwa kwa mikono, matumizi ya bidhaa za fanicha hapa nchini hayakuwa yameshamiri sana kati ya familia za Wairani, na zilitumiwa zaidi na tabaka la matajiri katika jamii. Hata hivyo, katika karne iliyopita na kutokana na ustawi mkubwa wa tasnia ya fanicha nchini Iran na vilevile mabadiliko ya mitindo wa maisha ya watu, bidhaa za fanicha ziliingia pole pole katika maisha ya watu na hii leo bidhaa hizo zinatumika sana majumbani sambamba na mazulia kupamba nyumba za Wairani. Thamani ya tasnia ya fanicha katika soko la Irani inakadiriwa kuwa dola bilioni tano kwa mwaka. Takwimu hizi zinaonyesha matumizi ya kila mtu ya fanicha na sofa nchini Iran ambayo yako juu kidogo kuliko wastani wa ulimwengu. Wadai wakubwa zaidi katika soko la fanicha nchini Iran ni viwanda vidogo vidogo na vya kati ambavyo vinafanya kazi katika maeneo tofauti nchini. Samani nchini Iran zinazalishwa zaidi na viwanda hivyo na idadi ya vitengo na viwanda vikubwa katika uwanja huu ni ndogo. Kwa sasa karibu karakana na viwanda vidogo na vya kati elfu hamsini vinafanya kazi katika tasnia ya fanicha sofa na makochi na zaidi ya watu laki moja elfu kumi na saba wameajiriwa katika kazi hizi. E, pia kuna zaidi ya viwanda mia mbili vya uzalishaji wa fanicha nchini Iran. Asilimia 8 ya wafanyakazi wa Irani wameajiriwa katika sekta hii. Karakana na viwanda vya fanicha na sofa vinapatikana katika miji mingi ya Iran, lakini miji kama Tehran, Kum, Malayer, Mashhad, Tabriz na Marand ndio vituo vikuu vya utengenezaji wa fanicha. Bidhaa za fanicha na sofa za Iran hutengenezwa kwa aina tatu za ofisi, za kisasa na za klasiki. Iran inauza nje aina mbili fanicha zinazotumiwa ofisini na za klasiki. Bidhaa zinazozalishwa katika tasnia ya fanicha hapa nchini huuzwa katika nchi jirani kama vile Iraki, Afghanistan, nchi za Asia ya kati, nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi na kwa kiwango kidogo huko Hispania, Marekani, Australia na Austria. Miongoni mwa vituo vya utengenezaji wa fanicha nchini Iran, Kaunti ya Tuyesarkan iliyoko kilomita 85 kutoka makao makuu ya mkoa wa Hamedan ni mojawapo ya mifano ya mafanikio ya uzalishaji wa fanicha kwa kutegemewa viwanda vidogo vinavyolipa haraka. Tuyesarkan imekuwa mashuhuri kama kituo kikuu cha utengenezaji wa fanicha za klasiki nchini Iran. Kaunti hiyo pia imekuwa mfano wa kuigwa na kituo kikuu cha utengenezaji wa fanicha za klasiki kwa sababu ya kuweko kwa wingi miti ya mjozi katika eneo hilo. Sifa kuu ya samani za klasiki ni uasili na umaridadi wa miundo yake. Miundo ya sofa ya klasiki inatokana na sanaa asili ya Iran. Sofa za aina hii hudumu muda mrefu kwa sababu hutengenezwa kutokana na mbao za miti ya mjozi, beech, muhazel, nati na mti wa mkuyu. Kuna zaidi ya karakana alfu nne za uzalishaji wa sofa huko Tuyeserkan. Katika karakana hizi mafundi stadi na hodari huunda sofa na viti maridadi sana na vya gharama kubwa kwa kuchonga na kuweka nakshi kwenye mbao za masofa na fanicha hizo. Mji wa Tuyeserkani huzalisha zaidi ya seti alfu sitini na tano za aina tofauti za sofa kila mwaka. Wapendwa wasikilizaji, nafaa kutaja hapa kuwa tasnia ya fanicha ya Irani ina mustakbali mzuri wa kuwa na mahudhurio makubwa katika masoko ya kimataifa kwa kuzingatia ubora, bei yake ya kiushindani na pia nguvu kazi mahiri na inayofanya kazi kwa bidii ya Iran. Mpango wa maendeleo wa miaka mitano wa tasnia ya fanicha nchini Iran ulibuniwa miaka kadhaa iliyopita, ukikusudia kufikia mauzo ya nje yenye thamani ya dola milioni 200 kwa mwaka. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu hichi ambacho tumezungumzia kuhusiana na utengenezaji wa samani, sofa na makochi nchini Iran. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 27 Safar mwaka 1443 hijiria sawa na Oktoba 4 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita satelaiti ya kwanza ilirushwa angani na msomi wa Urusi ya zamani, na kwa utaratibu huo zama za udhibiti wa anga zikawa zimeanza. Satelaiti hiyo ilipewa jina la Sputnik nambari moja, ilizunguka dunia mara 11. 1400 kwa siku 92 na kwa mara ya kwanza ikafikisha ujumbe wa redio kutoka angani kuelekea ardhini. Katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita serikali ya Kuwait haikutoa idhini ya Imamu Khomeini kuishi nchini humo na hivyo akalazimika kuelekea nchini Ufaransa. Hatua ya Imamu ya kuelekea Paris nchini Ufaransa ilikuwa sababu ya kuharakisha mwenendo wa mafanikio ya mapinduzi nchini Iran, kinyume kabisa na matarajio ya dikteta Sadam Hussein wa Iraq na Muhammad Reza Pahlavi, mfalme kibaraka wa wakati huo wa Iran, ambao waliamini kwamba kwa kumbaidisha Imamu Khomeini wangekuwa wameua harakati zake za mapinduzi ya Kiislamu. Akiwa mjini Paris, Imamu Ruhullah Khomeini aliishi katika kijiji kilichoitwa Nofeloshato, kilomita 50 kutoka mjini Paris, ambapo aliendeleza harakati zake za kimapinduzi kupitia barua na kanda za sauti zilizokuwa zikitumwa kwa wanamapinduzi nchini Iran. Katika siku kama hii ya leo miaka tisini na tatu iliyopita ilivumbuliwa dawa ya penicillin na tabibu Alexander Fleming. Fleming ambaye alikuwa daktari maarufu nchini Uingereza alizaliwa tarehe 6 Agasti 1881 katika familia ya wakulima mjini Lochrid Farm, magharibi mwa Scotland. Fleming alivumbua dawa hiyo baada ya kuona kwamba askari wengi walikuwa wakipoteza maisha kutokana na kukumbwa na bakteria na maambukizi kwenye majeraha, suala ambalo lilimtia wasiwasi wasi mkubwa. Miaka kumi baada ya kumalizika vita, sawa na tarehe 4 Oktoba mwaka 1928, Fleming alifanikiwa kuvumbua dawa ya penisilin ambayo huua vijidudu ya maambukizi kwenye vidonda. Na katika siku kama ya leo, miaka 29 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayyid Abdul Ala Musavi Sabzavari, mwanachuoni mashuhuri wa Iran. Ayatullah Sabzavari alizaliwa mwaka 1290 Hijiria Shamsia, katika mji huo uliopo kaskazini mashariki mwa Iran. Mwanachuoni huyo alipata elimu ya msingi katika miji ya Sabzavar na Mashhad, na baadaye alielekea Najafu nchini Iraki na kupata elimu ya juu na maarifa ya Kiislamu. Ayatullah Sayyid Abdul Ala Sabzavari ameandika vitabu vingi na maarufu zaidi ni tafsiri ya Quran ya Mawahibu Rahman fi tafsiri lQurani, chenye juzuu 20, Muhadhibu lAhkam fi bayani lHalali walHaram, chenye juzuu 30, na Tahdhibu lUsul chenye juzuu 2. Pane Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi kwa maoni yenu mbalimbali, ukiwemo Bwana Mahindar Akida na Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, kwa maoni yako ya kuwataka Ufaransa na Algeria kupata nishana. Maoni yako mengine, Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa huko Kenya, unasema hawa wa saudia watakwenda kumwambia nini mola wao kwa unyama na ukatili wao dhidi ya wananchi wa Yemen? Kwani wao wanaona wataishi milele katika ulimwengu huu? Wallahi, tukiona picha za waathirika wa nchi ya Yemen, watoto, wanawake na vizee, machozi yanayotoka. Unyama huu utakoma lini? Ya Rabbi, twa kuomba wanusuru raia wa Yemen. Sioni tofauti ya Saudia na Mzayuni. Dunia ni malipo kwenda hesabu. Ameandika ufuatoni. Mhutasari wa habari za dunia. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran ameutaka wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia utangaze msimamo wake kuhusu vitendo vya kigaidi vya utawala wa kizayuni wa Israel. Duru za kijeshi nchini Yemen zimetangaza habari ya kufanyika mashambulio mapya Saudi Arabia dhidi ya maeneo tofauti ya nchi hiyo licha ya madai ya Riadhi kuwa inafanya mazungumzo na Marekani kuhusu kukomeshwa uvamizi wa Yemen na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.