Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa dhalika dinul qayyima, sadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walionayo nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu. Wapendwa wasikilizaji popote pale matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanapowafikia, na leo ni Jumapili Oktoba tatu elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na sofar tarehe 26 1443 hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai, amin ya rabbil alamin. Wapendo wasikilizaji, usiku huu matangazoni tutakuwa na taarifa ya habari, tutagusia habari za kimataifa na kieneo, na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu mvutano katika uhusiano wa Algeria na Ufaransa. Vipindi tutakuwa na mawaidha, tutamtegea sikio Shekhe Muhamad Abdi na tutakuwa na kipindi chetu cha bidhaa za Iran, bila kusahau makala yetu ya leo katika historia. Na nina wingi wa matumaini, wapendwa wasikilizaji, kuwa mtaandamana nami hadi mwisho wa matangazo na tovuti yetu ya redio kwa wale ambao mtapenda kufuatilia matangazo, parstoday.com/sw Matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika kupitia redio wa shirika, kupitia Maarifa FM na hata hivyo, matangazo haya yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali ya Tanzania na katika nchi jirani pia. Ukituni idhaa ya Kiswahili redio Tehrani, utayapata mubashara. Usikose wa kuperuzi ukurasa wetu wa Umediacom kwa kupata audio na sauti na video vilevile aplikesheni yetu ya irib word service unaweza kutumia kutupata. Karibuni. Imetimu tatu kamili kwa wakati wa hapa Tehran. na sasa ni vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu asema majeshi ya Irani ni ukuta madhubuti dhidi ya vitisho vya maadui. Wakenya wapewa matumaini ya kupungua bei ya mafuta na ughali wa maisha nchini. Magaidi 19 akiwemo kamanda wa ngazi ya juu wauawa Msumbiji. Na harakati ya Ansarullah ya Yemen yaikomboa Marib toka mikononi mwa wavamizi. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema majeshi ya jamhuri ya Kiislamu Irani ni sawa na ukuta madhubuti na ngao imara ya kuzima vitisho vya maadui wa ndani na nje ya taifa hili. Ayatullah Said Ali Khamenei ameyasema hayo leo Jumapili katika mahafali ya pamoja ya makadeti waliohitimu vyuo vya kijeshi vya jamhuri ya Kiislamu Irani katika chuo kikuu cha kijeshi cha Imam Husein alaihi ssalam. Kiongozi mwadhamu amebainisha kuwa hii leo vikosi vya majeshi ya Irani, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, jeshi la polisi pamoja na vikosi vya kujitolea Basiji ni ukuta madhubuti mkabala wa vitisho vya maadui. Amiri jeshi mkuu wa majeshi yote Irani ameeleza bayana kuwa uingiliaji na uwepo wa askari vamizi wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi ni chanzo cha mfarakano na uharibifu katika kanda hii. Ayatubwa Khamenei amesisitiza kuwa masuala ya eneo hili yanapaswa kupatiwa ufumbuzi pasi na kuzishirikisha nchi ya jinabi. Amesema nchi za eneo hili zinapaswa kuiga mfano wa Irani wa kutumia mantiki licha ya kuwa ni taifa lenye nguvu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema matukio yanayoshuhudiwa katika eneo hili la magharibi mwa Asia, kaskazini magharibi mwa Irani na kwingineko yanapaswa kufumbuliwa kwa kutumia mantiki hiyo ya kutu ya shirikisha mataifa ya jinabi. Kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa majeshi ya eneo hili yana uwezo wa kulinda usalama na kwamba nchi za kanda hii hazipasi kuruhusu uingiliaji au uwepo wa majeshi ya jinabi. Amesema katika hali ambayo usalama ni kitu cha kawaida katika taifa la Iran, lakini baadhi ya nchi zikiwemo za Ulaya zimeshindwa kujidhaminia usalama. Wananchi wa Kenya wamepata matumaini ya kupungua bei ya mafuta nchini humo, ambayo imekuwa mzigo kwa raia, baada ya mamlaka ya kusimamia kawi na petroli nchini EPRA, kwa kifupi, kupandisha bei ya bidhaa hiyo. Bidhaa za mafuta nchini Kenya zinauzwa kwa gharama ya juu ambayo wakenya hawajawahi kushuhudia. Afueni hiyo imepatikana baada ya kiongozi wa ODM Raila Odinga kudokeza kuwa serikali inatazamiwa kupunguza bei ya mafuta wiki ijayo. Akizungumza katika kaunti ya Bungoma siku ya Jumamosi, Raila alisema hatua hiyo ni ya kuwalinda Wakenya ambao wameathirika pakubwa na ugumu wa uchumi uliosababishwa na janga la COVID-19. Ninauhakikishia kuwa bei ya mafuta itashuka wiki ijayo, amesema Raila Odinga. Matamshi ya Raila yanakuja baada ya mamlaka ya kusimamia kawi na petroli nchini Kenya kupandisha bei ya bidhaa za mafuta mnamo Septemba kumi na nne. EPRA ilishutumiwa vikali baada ya kutangaza kuwa bei ya mafuta itapanda. Hatua hiyo ya EPRA ilipelekea kupanda bei ya petroli, diesel na mafuta ya ta. taa kwa kiwango kikubwa ambacho hakijawahi kushuhudiwa nchini humo. Wanasiasa wengi wa Kenya waliguswa pia na swala hilo wakiiomba serikali kuingilia kati na kutafuta suluhu mwafaka. Swala hilo pia limefikishwa bungeni na wabunge wengi wanaonekana, wanaonekana kukubaliana na hoja ya kupunguza bei ya mafuta, japokuwa wao ndio waliopitisha mswada wa kuongeza bei ya bidhaa hiyo kwa asilimia nane. Naendelea kuchagia sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Magaidi 19 akiwemo kamanda wa ngazi ya juu wa genge moja la kigaidi wameuawa katika operesheni ya kiusalama iliyofanywa na wanajeshi wa kieneo kaskazini mwa Msumbiji. Katika taarifa, jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC ambayo imetuma wanajeshi nchini Msumbiji ili kuisaidia nchi hiyo kupambana na magaidi imesema wanajeshi wake wamewaua magaidi 18 akiwemo kamanda mwandamizi wa genge hilo katika jimbo la Cabo Delgado. sadek imefafanua kuwa Rajab Awadh Ndanjile, kamanda mkuu wa genge moja la kigaidi, ni miongoni mwa magaidi kumi na tisa waliouawa katika shambulio lililofanywa na askari wa jumuiya hiyo ya kikanda mnamo Septemba ishirini na tano katika wilaya ya Nangade, mkoani Cabo Delgado. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika imebainisha katika taarifa hiyo ya jana Jumamosi kuwa Ndanjile amekuwa akiongoza shughuli ya kuwasajili vijana kujiunga na genge lake la kigaidi sambamba na kuongoza mashambulizi dhidi ya vijiji vya wilaya ya Nangade na vilevile kuwateka nyara wanawake na watoto wadogo. Mwezi Julai mwaka huu, Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEC ilianza kutuma wanajeshi wake kulisaidia jeshi la Msumbiji kupambana na magaidi waliojizatiti kwa silaha huko kaskazini mwa nchi hiyo. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imefanikiwa kukomboa mkoa wa kistratejia wa Marib uliokuwa chini ya udhibiti wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia. Vyombo vya habari vya Yemen vimeripoti kuwa wanamapambano wa Ansar wa wameukomboa mkoa huo wa kistratejia baada ya askari na mamluki wa muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia kusalimu amri kufuatia mapigano makali baina ya pande mbili. Habari zaidi zinasema kuwa kufikia Septemba ishirini na tatu wapiganaji wa Ansar wa walikuwa wamefanikiwa kukomboa wilaya kumi kati ya kumi na nne za mkoa huo wenye utajiri wa mafuta. Inaarifiwa kuwa baada ya harakati ya wananchi Ansar ua wa kudhibiti ngome zote za mkoa wa Marib, imetoa silaha na zana za kijeshi za muungano wa uvamizi wa Saudia. Haya yanajiri siku moja baada ya kumoja, wanajeshi wa muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia kujisalimisha kwa wana mapambano wa Ansor ua katika wilaya ya Al Abdia, kusini mwa mkoa wa Marib, mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano. Saudi Arabia na waitifaki wake walianzisha mashambulio na uvamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen uliosababisha vifo vya makumi ya maelfu ya raia, kuteketeza miundombinu na kuiwekea mizingiro nchi hiyo maskini ya Kiarabu, lakini kutokana na mukawama wananchi wa Yemen, hadi sasa wameshindwa kufikia malengo ya uvamizi wao huo. na maelfu ya makasisi na maafisa wengine wa kanisa Katoliki nchini Ufaransa wanakabiliwa na tuhuma za kuwanyanyasa na kuwadhalilisha kingono watoto wadogo. Jean-Marc Sauve mkuu wa kamisheni huru ya uchunguzi inayofuatilia faili la kashfa za makasisi wa kanisa Katoliki kubaka na kulawitiwa watoto wadogo nchini Ufaransa amesema kuna makasisi, maaskofu na maafisa wa kanisa hilo kati ya elfu mbili mia tisa na elfu tatu mia mbili waliowadhalilisha kingono watoto wa kike na wa kiume katika nchi hiyo ya Ulaya tokea mwaka elfu moja mia tisa hamsini. Osova ameliambia shirika la habari la AFP kwamba idadi hiyo tajwa ni makisio ya kiwango cha chini kabisa, na kwamba ripoti hiyo inatazamiwa kutoa mapendekezo 45. Ripoti hiyo yenye kurasa elfu mbili na mia tano na inayotazamiwa kutolewa rasmi Jumanne ijayo imekosoa vikali kuruhusiwa kuendelea kuhudumu makasisi hao wa Kikatoliki nchini Ufaransa licha ya kuandamwa na sakata hiyo la ufuska. Haya yanaarifiwa miezi michache baada ya uchunguzi wa shirika la Associated Press kufichua kuwa makasisi maaskofu mapadri na maafisa wengine elfu moja mia saba wa kanisa Katoliki nchini Marekani wanaishi huru bila kufuatiliwa na vyombo vya sheria licha ya kukabiliwa na tuhuma za kuwadhalilisha kingono mamia ya watoto wadogo. Kuna mamia ya kesi za ubakaji na ulawiti zinazowakabili makasisi wa kanisa hilo ambazo zimerundikana katika mahakama za Ulaya na Marekani zikisubiri kufanyiwa uchunguzi, jambo ambalo limeshusha hadhi ya kanisa Katoliki duniani. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anatafakari kuhusu uwezekano wa kuruhusu makasisi maaskofu, mapadri na watawa wa kanisa hilo waowe na kuolewa, kwa wale wanaotaka, kinyume kabisa na kanuni ya kiafidhina ya kanisa hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema mvutano katika uhusiano wa Algeria na Ufaransa. Usiku wa jumamosi iliyopita, serikali ya Algeria ilimwita ya nyumbani balozi wake nchini Ufaransa kwa ajili ya mashauriano, ikilalamikia matamshi yaliyotolewa na rais Emmanuel Macron dhidi ya nchi hiyo. Katika matamshi yake ya karibuni, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alikosoa historia rasmi ya Algeria na kusema inahitajika kuandikwa upya. Macron alihoji kuwa je, kabla ya ukoloni wa Ufaransa kulikuwepo taifa linalojulikana kama Algeria? Vilevile alidai kuwa rais wa Algeria Abdulmajid Tebboune anaathiriwa na watu wa kando kando yake. Macron pia alitahadharisha kuhusu athari mbaya za kueneza chuki dhidi ya ufaransa nchini Algeria. Gazeti la Ufaransa la Le Monde linamnukuu Emmanuel Macron akidai kwamba historia ya Algeria haijajengeka katika msingi wa ukweli na uhakika, bali kwa msingi wa fikra za chuki dhidi ya Ufaransa. Matamshi hayo ya rais wa ufaransa yamezusha mwangwi mkubwa sana nchini Algeria. Kwa sababu hiyo, Aljaz imemwita nyumbani balozi wake nchini Ufaransa, na wakati huo huo ofisi ya rais wa Algeria imelaani vikali matamshi hayo ya Macron. Vilevile, rais Abdulmajid Tebune wa Algeria amepiga marufuku ndege za kivita za Ufaransa zinazoshiriki katika operesheni ya Barkani katika eneo la Sahel barani Afrika kutumia anga ya nchi hiyo. Mvutano baina ya Ufaransa na Algeria una historia ndefu. Katika kipindi kirefu cha kuwepo kwao nchini Algeria, Wafaransa walipora mali na utajiri wa nchi hiyo sambamba na kufanya jinai za kutisha, ikiwa ni pamoja na mauaji ya halaiki dhidi ya raia wa Algeria. Kufichuliwa na kuwekwa wazi jinai na ukatili uliofanywa na Wafaransa nchini Algeria katika miezi ya karibuni kumewafedhehesha maafisa wa serikali ya Paris kiasi kwamba mwezi uliopita, Rais Emmanuel Macron alilazimika kuomba rasmi kutokana alilazimika kuomba rasmi kutokana na jinai kuomba radhi rasmi kutokana na jinai na uhalifu uliofanywa na nchi yake huko Algeria. Takwimu zilizotolewa karibuni zinaonyesha kuwa zaidi ya wa Waalgeria milioni moja na nusu waliuawa katika kipindi cha ukoloni wa Ufaransa na wakati wa vita vya ukombozi wa nchi yao. Vilevile, kufichuliwa jinai za Wafaransa wakati wa majaribio ya silaha za nyuklia yaliyofanyika katika maeneo ya jangwani nchini Algeria na kusababisha maafa makubwa ambayo yangali yanaendelea hadi leo kumezidisha ghadhabu na hasira za Waalgeria dhidi ya mkoloni huyo wa zamani. Katika mojawapo ya majaribio hayo ya nyuklia, Wafaransa waliwatumia raia 150 wa Algeria kama mapanya wa maabara ili kupima taathira za mionzi ya nyuklia kwa mwili wa mwanadamu. Mkuu wa kundi la watetezi wa wahanga wa nyuklia nchini Algeria, Abdurahmani Itumi, anasema magonjwa yanayosababishwa na mionzi ya nyuklia ya majaribio ya Ufaransa nchini Algeria yanaendelea kurithishwa kutoka kizazi kimoja hadi kizazi kingine. Hata hivyo Ufaransa imekuwa ikishughulikia kadhia hiyo kwa siasa zake mahususi. Katika miaka ya nyuma, maafisa wa serikali ya Paris walikuwa wakikana uhalifu na jinai hiyo, lakini miaka ya karibuni na baada ya kuwekwa wazi nyaraka za kihistoria za jinai na uhalifu huo wa Ufaransa nchini Algeria, Rais Emmanuel Macron, na kwa shabaha ya kulinda hadhi ya nchi hiyo mbele ya fikra za ulimwengu, amelazimika kuungama na kukiri kwamba nchi yake ilifanya uhalifu nchini Algeria. Shukran wapenda wasikilizaji ambao umempata wasaa ama fursa ya kuungana nami, kuanzia taarifa habari hadi uchambuzi wa kisiasa. Na sasa unakaribisha kutegea sikio mawedha haya kutoka kwa shehe Muhammad Abdi. na kiumbe ambaye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amemfanya ni amani ya ardhi hii, amemfanya kwamba ndiyo sababu ya umma huu kubakia salama, wanadamu kuishi kwa amani katika ardhi hii bila ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuwateremshia adhabu yoyote pale wanapokosea. Ni sababu ya uwepo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na ndiyo maana Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anapotokea kiumbe akajaribu kutaka kushusha hadhi ya Mtume Muhammad, alikuwa akiingilia sura Alkauthar. Sura hii iliteremka kwa mtu ambaye aliitwa Alasi ibnu Wail, asi Ibn wail -Wa bwana huyu, mara moja wakati bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaingia msikitini, akasimama kuzungumza naye. Baada ya mazungumzo Huyu bwana akaingia msikitini, wale makuraishi waliokuwembo ndani wakamuuliza, ulikuwa unazungumza nini na yule, au ulikuwa unafanya nini? Akamwambia, nilikuwa nazungumza na yule abtar. Abtar kwa kiarabu maana yake ni kwamba ni mtu ambaye aliokatikiwa na kizazi, kwamba hana uzazi, hana watoto, anaitwa abtar. Ni mtu ambaye hana kitu kinachoendelea na maana Bwana Mtume katika swala akasema la tusallu salatul salatu musini musiniswalie swala kibutu. Abtar ni mtu ambaye amekatikiwa hana uendelevu. Akamwambia alikuwa anazungumza na Abtar kwa sababu kipindi kile alikuwa Bwana Mtume amekufa mtoto wake siku za karibuni wa mwisho Abdallah, kwamba Waarabu walikuwa tabia yao ni kwamba kizazi kinaendelea kupitia mtoto wa kiume. Kwa hiyo baada ya kufariki Abdallah, wakasema tayari huyu hana tena kizazi, kwa sababu hamna atakayeendeleza kizazi chake. baada nolilo, ya neno lilo, majibu yanakuja kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, anamwambia inna a'tainaka al-kauthar, hakika tumekupa wewe kauthar. Kauthar, wafasiri wa Qur'an wengine wamesema kauthar maana yake ni khairi nyingi. Kauthar maana yake ni mto au ni hodhi la maji mazuri ya asali na maziwa liko peponi. Wengine wamesema hivyo. Wengine wakasema Kauthar ni shafaa, ni uombezi, amepewa Bwana Mtume kwamba amepewa shafaa ya kuombea watu. Wengine wakasema Alkauthar la ni Uislamu kwa ujumla. Zote hizi ni maana nzuri, ni kheri nyingi, lakini kwa mujibu wa tukio hili haziendani na maneno yaliyozungumzwa. wafasiri wengine kama mfasiri mwenye tafsiri ya Al-Kabir Al-Fakhr Ar-Razi, mmoja wa fasiri wa kiahlusunna, yeye akasema Al-Kauthar ni auladuhum alayhi salatu wassalam. Kauthar ni watoto wake, ambao wa kwanza ni Fatima. Hawa ndio Kauthar, wakiongozwa na Bibi Fatima. Wengine akasema la, Kauthar ni Fatima mwenyewe, na hii ndio sahihi kwa sababu yeye ndiyo alioendeleza kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, jana kwamba maana nyingine zote ni kheri nyingi, sawa, lakini zitakuwa hazina maana, kwa sababu mtume kaambiwa, kazarauliwa, akiambiwa hana kizazi, alafu Mwenyezi Mungu anamwambia nitakupa ziwa katika pepo. Haiendani kwamba yeye anaambiwa wewe huna kizazi, umekatikiwa, alafu Mungu anamwambia badala yake nitakupa uombee watu. Haiendani. Ilikuwa lazima kije kitu ambacho kitaenda sambamba na majibu yale, au na neno lile ambayo Bwana Mtume alidharauliwa nalo, na hilo si jengine isipokuwa ni Kauthar, ni Zahra alayha salam, ambaye kupitia yeye wakapatikana watoto wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, kwa mujibu wa Quran. Kwa mujibu wa Quran, Al Hasan walHusein ni watoto wa Mtume, si wajukuu, ni watoto faman hajjaka fihi min baadi ma ja'aka min al-'ilm fakul taalau nadu abna'ana wa abna'akum. Maneno haya anaambia mtume aambiwe Ali ili kudhibitisha Hasan na Husaini ni watoto. Kwa hiyo alipokwenda katika Mubahala akenda na Hasan na Husaini, kenda na watoto wake kwenda kufanya maapizano. Kwa hiyo mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala akamtukuza mtume wake hivi akajalia kwamba kizazi chake ni, ni chenye kuendelea mpaka mwisho wa dunia hakitokatika. Akamwambia, inna shaniaka huwa al-abtar, yeye ndo atakatikiwa na kizazi, lakini wewe utaendelea kubakia. Mtume huyu ambaye mwezi huu wa Safar ndio mwezi wake wa kuondoka duniani, ndio mwezi ambao ameaga dunia, lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala akampa akamfanya kuwa ni amani ya ardhi hii. Hakuna kiumbe ambaye amepewa sifa hii. Mitume wote watu, walikuwa watu wao wakikosea wakiadhibiwa hapo hapo wakiadhibiwa, adhabu ya Mungu inashuka. Ukisoma tarehe na historia, utapata nyumati zilizopita wakikosea tu adhabu ya Mungu inakuja, hakuna msamaha. Lakini kwa Mtume Muhammad sio hivyo, na ndio maana Amirul Amirul Mu'minin salawatullahi wasalamuhu alaihi ana maneno mazuri akimzungumza Mtume akisema kana fi dunya amanani min adhabillah, katika dunia hii kulikuwa na vitu viwili ambavyo ndivyo vinavyozuia adhabu ya Mungu kushuka. Vitu viwili ndiyo salama ya umma huu, sio kuswali sana, kufunga wa... vitu hivyo viwili kwa sababu, kama ni maasi yanayofanywa katika umma huu, tumekushanya maasi ya nyumati zote. Kama ni rushi iliyokuwa ikifanywa na umma wa Nabii Allah Shuaib, ipo sasa hivi ukisema liwati iliyokuwa ikifanywa kipindi cha nabiyullahi Lut ipo sasa hivi, na makosa mengine yote ambayo waliadhibiwa nyumati nyingine. Nini kinatufanya Mungu asishushe adhabu? kana fi dunia amanani min adhabi llah, farufia ahaduhuma dunakum alakhir. Kimoja Mungu amekichukia amekiondoa. Amirul mu'minin anasema, amma alawwal fahuwa Muhammadun Sallallahu Alayhi wa alihi wa sallam. Kitu cha kwanza ni Bwana Mtume, ambaye ametuondoka katika mwezi huu. Huyu ndio alikuwa ni sababu, na uwepo wake ni sababu ya sisi tusipate adhabu ya Mungu. Mungu anasema wa ma kana Allahu liyuadhibahum wa anta fihi, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hakuwa ni mwenye kuteremsha adhabu katika umma wako maadamu wewe upo ndani ya umma, anamwambia Bwana Mtume. Kwa hiyo Waislam, ndani ya mwezi huu wa Safar, ambao ndio mwezi ambao ameaga dunia, tuna kila sababu ya kumzungumza na kutaja yale matukufu bwana mtume, ili watu wapate kumfahamu Bwana Mtume Muhammad wajue wajue umuhimu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasallam katika umma huu, wajue fadhila zake, wasipatikane watu wakaweza Umdharao, keshukutwa mwezi unaofuata, kipindi cha maulidi watasimama watu ku, kuyasema vibaya maulid, kwa sababu anazungumzwa mtume. Watakuja watu watasema ni bida kukaa na kutaja sifa za kiumbe huyu. Amirul Mu'minin anamzungumza, anasema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kiumbe huyu alimfungamanisha na, na malaika mkubwa, lakad karana llahu mudh an kana fatina tokia, akiwa mdogo malaika mkubwa malaika huyu kazi yake ni nini? Yarfau bihi alaman min akhlaqihi, akimnyanyua akimfundisha tabia nzuri, akimpa tabia nzuri kutoka kwa Mungu. Kwa hiyo ni kiumbe ambaye anastahiki kuzungumzwa na khususan, ni miezi hii, mwezi huu wa Safar, mwezi ishirini na nane ambao ni mwezi wa kuondoka kwake, lakini vile vile mwezi unaofuata wa Rabiul Awwal ambao ndio mwezi wa kuzaliwa kwake. Masiku haya tunatakiwa kama Waislamu, kama wafuasi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, tuwe na kazi ya kumzungumza na kutaja fadhila zake na ubora wake na kuambia watu kwamba huyu ni kiumbe pekee ambaye anatufanya sisi tuishi hivi, na uwepo wa mtume unaendelea. Tunaye mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, tunaishi naye Tunazungumza fadhila zake, tunazungumza ubora wake, na ndiyo maana tunamsalimia kila siku: assalamu alaika ayuha nabiyu, wa rahmatullahi wa barakatuh. Salamu hii tunamsalimia tukiwa ndani ya swala zetu. Kwa hiyo mtume Muhammad ambaye ametutoka ndani ya mwezi wa Safar, tunatakiwa tuyazungumze haya katika jamii yetu ambayo sasa inaenda kupoteza mapenzi ya mtume Muhammad Shukran sana. Tunamshukuru Shekhe Muhammed Abdi kwa mawaidha yake hayo, na sasa tunakaribisha kipindi chetu kinachofuatia cha bidhaa za Irani na makala ya leo katika historia, bidhaa za Iran. Karibuni wapendwa wasikilizaji, katika kipindi chetu hiki cha bidhaa za Irani ambacho katika makala hii tumeandalia na tutazungumzia utendaji wa samani sofa na makochi wa Irani. Ni matumaini yetu kuwa mtakuwa nasi hadi tamati. Utengenezaji wa sofa yaani makochi ni moja kati ya tasnia inayokuwa kwa kasi ambayo inaweza kuchochea maendeleo ya uchumi wa nchi mbalimbali. Katika miongo kadhaa iliyopita, sekta ya viwanda vya masofa duniani ilitambuliwa kama mojawapo ya viwanda vidogo lakini vyenye kipato na faida kubwa, na taasisi za kiuchumi za kimataifa zimezihusia nchi zinazostawi kujikita sana katika tasnia hiyo. Sekta hii ni miongoni mwa tasnia ndogo na za kati zenye uwezo wa kutoa ajira, kuzidisha thamani ya bidhaa na kulipa haraka. Karakana ndogo na za wastani zina nafasi na mchango kubwa zaidi katika tasnia hii. Nchini Uingereza, zaidi ya asilimia tisini ya kampuni zinazofanya kazi katika tasnia ya fenicha ni kampuni ndogo zenye wafanyakazi kumi hadi hamsini. Huko Italia pia karakana za kutengeneza fanicha ni karakana ndogo ndogo. Denmark ambayo ina asilimia ishirini ya mauzo ya nje ya fanicha barani Ulaya ina hali sawa na ya Uingereza katika upande wa sala la uzalishaji. Matumizi ya kila mtu ya sofa na makochi kwa mwaka katika nchi zilizoendelea yanagharimu dola mi 223 na wastani wa dunia ni dola 64. Thamani ya uzalishaji wa tasnia hii ya masofa ulimwenguni mnamo mwaka 2015 ilikuwa na zaidi ya dola bilioni 400. Biashara hiyo kubwa ya sekta ya masofa inaonyesha soko kubwa la bidhaa hiyo na zile zinazozalishwa kutokana na mbao sehemu ya Asia ya katika soko hili la dunia ni asilimia thelathini, na moja ya tano ya asilimia hizo thelathini inahusishwa na nchi ya China. Mexico, Ujerumani, Italia na Marekani ni nchi zingine zilizoko mstari wa mbele katika tasnia hii. Hivyo, iwapo nchi yoyote itajipanga vizuri na kufanya mageuzi katika sekta hii, inaweza kuingiza pato kubwa la fedha za kigeni. Sekta ya sofa na makochi inajumuisha zana za kusaidia na kuboresha harakati za binadamu kama vile kukaa, ambako kunatumia aina mbalimbali za viti na masofa, kulia chakula, kuna ambako kunaweza kutumia meza na kulala, kuna kutumia vitanda. Vifaa vinavyotumiwa kutengeneza fanicha vinatofautiana katika kila zama na vipindi tofauti vya historia ya mwanadamu. Athari na ushahidi wa kihistoria unaonyesha kuwa tangu maelfu ya miaka wanadamu wametumia vifaa kama jiwe, mbao, plastiki na chuma kutengeneza fanicha, sofa na makochi. Maandishi ya zamani juu ya mawe na loho za kale huko Takte Jamshid Persepolis nchini Iran na kwenye mapiramidi ya Misri yanaakisi historia ya kubuni viti sofa na makochi katika jamii hizo. Kiti cha zamani zaidi katika eneo la Asia Magharibi ni kile kilichogunduliwa na mwana akiolojia Mjerumani kwa jina la Eric Frederick Schmidt mnamo mwaka wa 1934 hadi 1936 katika eneo la Cheshme Ali kusini mashariki mwa Tehran, eneo la Rei. Kiti hiki ni cha nusu ya pili ya milenia ya sita kabla ya kuzaliwa Nabii Isa alaihi ssalam, na kimetengenezwa kwa mchanganyiko wa udongo wa mfinyazi, mchanga na nyasi. Katika upande wa uzito na uimara wake, kiti hiki kimetengenezwa kwa njia ambayo kinaweza kubeba uzito wa binadamu kwa urahisi. Kwa sasa kiti hicho kinahifadhiwa katika sehemu ya turathi za kihistoria kwenye jumba la makumbusho la taifa la Iran. Vilevile vile, kipande cha loho mashuhuri inachojulikana kwa jina la Banuye Risande, mwanamke anayetengeneza uzi, ambacho ni miongoni mwa athari za sanaa ya kipindi cha historia ya Elam, pia kinaakisi kiti chenye miguu yenye nyayo za simba. Loho hiyo inaonyesha picha ya mwanamke aliyeketi juu ya kiti akiwa ameshika mikononi kifaa cha kutengenezea uzi. Viti vyenye miguu yenye nyayo kama za simba ni miongoni mwa viti na vitanda vya kipindi cha Aghamanesh kabla ya kuzaliwa Nabii ya Isa alaihi ssalam, na vinaonyesha jinsi wa Aghamanesh walivyoathiriwa na kazi za sanaa za kipindi cha Elamit. Mfano mwingine wa viti vilivyogunduliwa na wana akiolojia nchini Iran ni kiti cha shaba cha milenia ya pili kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih katika eneo la Amlash mkoani Gilan huko kaskazini mwa Iran. Nakshi za kale kwenye sahani, zana na kuta za majengo ya kihistoria vinaonyesha kuwa utengenezaji na ubunifu wa vifaa vya matumizi ya kila siku ya mwanadamu na fanicha una historia ya muda mrefu nchini Iran. Hata hivyo, kutokana na kuwepo mazulia maridadi ya Irani yanayofumwa kwa mikono, matumizi ya bidhaa za fanicha hapa nchini hayakuwa yameshamiri sana kati ya familia za Wairani na zilitumiwa zaidi na tabaka la matajiri katika jamii. Hata hivyo, katika karne iliyopita na kutokana na ustawi mkubwa wa tasnia ya fanicha nchini Iran na vilevile vile mabadiliko ya mitindo wa maisha ya watu, bidhaa za fanicha ziliingia pole pole katika maisha ya watu, na hii leo bidhaa hizo zinatumika sana majumbani sambamba na mazulia kupamba nyumba za Wairani. Thamani e, ya tasnia ya fanicha katika soko la Irani inakadiliwa kuwa dola bilioni tano kwa mwaka. Takwimu hizi zinaonyesha matumizi ya kila mtu ya fanicha na sofa nchini Iran ambayo yako juu kidogo kuliko wastani wa ulimwengu. Wadai wakubwa zaidi katika soko la fanicha nchini Iran ni viwanda vidogo vidogo na vya kati ambavyo vinafanya kazi katika maeneo tofauti nchini. Samani nchini Iran zinazalishwa zaidi na viwanda hivyo na idadi ya vitengo na viwanda vikubwa katika uwanja huu ni ndogo. Kwa sasa, karibu karakana na viwanda vidogo na vya kati elfu hamsini vinafanya kazi katika tasnia ya fanicha, sofa na makochi, na zaidi ya watu laki moja elfu kumi na saba wameajiriwa katika kazi hizi. E, pia kuna zaidi ya viwanda 200 vya uzalishaji wa fanicha nchini Iran. Asilimia 8 ya wafanyakazi wa Irani wameajiriwa katika sekta hii. Karakana na viwanda vya fanicha na sofa vinapatikana katika miji mingi ya Iran, lakini miji kama Tehran, Kum, Malayer, Mashhad, Tabriz na Marand ndio vituo vikuu vya utengenezaji wa fanicha. Bidhaa za fanicha na sofa za Iran hutengenezwa kwa aina tatu za ofisi za kisasa na za klasiki. Iran inauza nje aina mbili fanicha zinazotumiwa ofisini na za klasiki. Bidhaa zinazozalishwa katika tasnia ya fanicha hapa nchini huuzwa katika nchi jirani kama vile Iraki, Afghanistan, nchi za Asia ya kati, nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi na kwa kiwango kidogo huko Hispania, Marekani, Australia na Austria. Miongoni mwa vituo vya utengenezaji wa fanicha nchini Iran, Kaunti ya Tuyesarkan iliyoko kilomita 85 kutoka makao makuu ya mkoa wa Hamedan ni mojawapo ya mifano ya mafanikio ya uzalishaji wa fanicha kwa kutegemewa vianda vidogo vinavyolipa haraka. Tuyesarkani imekuwa mashuhuri kama kituo kikuu cha utengenezaji wa fanicha za klasiki nchini Iran. Kaunti hiyo pia imekuwa mfano wa kuigwa na kituo kikuu cha utengenezaji wa fanicha za klasiki kwa sababu ya kuwekwa kwa wingi miti ya mjozi katika eneo hilo. Sifa kuu ya samani za klasiki ni uasili na umaridadi wa miundo yake. Miundo ya sofa ya klasiki inatokana na sanaa asili ya Iran. Sofa za aina hii hudumu muda mrefu kwa sababu hutengenezwa kutokana na mbao za miti ya mjozi, beech, muhazel, nati na mti wa mkuyu. Kuna zaidi ya karakana elfu nne za uzalishaji wa sofa huko Tuyeserkan. Katika karakana hizi mafundi stadi na hodari huunda sofa na viti maridadi sana na vya gharama kubwa kwa kuchonga na kuweka nakshi kwenye mbao za masofa na fanicha hizo. Mji wa Tuyeserkan huzalisha zaidi ya seti elfu sitini na tano za aina tofauti za sofa kila mwaka. Wapendwa wasikilizaji, nafaa kutaja hapa kuwa tasnia ya fanicha ya Iran ina mustakbali mzuri wa kuwa na mahudhurio makubwa katika masoko ya kimataifa kwa kuzingatia ubora, bei yake ya kiushindani na pia nguvu kazi mahiri na inayofanya kazi kwa bidii ya Iran. Mpango wa maendeleo wa miaka mitano wa tasnia ya fanicha nchini Iran ulibuniwa miaka kadhaa iliyopita ukikusudia kufikia mauzo ya nje yenye thamani ya dola milioni 200 kwa mwaka. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu hichi ambacho tumezungumzia kuhusiana na utengenezaji wa samani sofa na makochi nchini Iran. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 26 Safar mwaka 1443 Hijiria sawa na tarehe 3 oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miaka 89 iliyopita katika siku kama ya leo iraki ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni mwingereza iran iliiweka iraki chini ya mamlaka yake mwaka 539 kabla ya kuzaliwa nabii isa masihi alaihi ssalaam iraki ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa iran hadi ardhi hiyo ilipokombolewa na waislamu mwaka mia sita 42 Iraki iliendelea kudhibitiwa na utawala huo wa kifalme hadi mwishoni mwa utawala wa Bani Umaya, na mji wa Baghdad ukachaguliwa kuwa makao makuu sambamba na kuingia madarakani utawala wa Bani Abbas. Tarehe 3 Oktoba, miaka 79 iliyopita kombora la kwanza lililotengenezwa na mwanadamu lilirushwa angani. Werner von Braun alikuwa miongoni mwa wataalamu wa makombora wa Ujerumani ambao baada ya kuanza vita vya pili vya dunia jeshi la nchi hiyo lilimpa jukumu la kutengeneza kombora la kwanza. Tarehe 3 Oktoba mwaka 1942, kundi la wataalamu wa Ujerumani lilifanikiwa kurusha angani kombora hilo lililokuwa na ure wa mita 14 na uzito wa karibu tani 13. Kombora hilo lilirushwa angani katika bahari ya Baltic. Katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, baada ya Imamu Ruhullah Khomeini kuzuiwa kuendesha shughuli za kisiasa na kidini nchini Iraq na kwa kuzingatia kwamba utawala wa zamani wa wakati huo wa Iraki ulikuwa ukikabiliana na juhudi na mapambano ya Imamu Khomeini ya kuweka vizuizi vikubwa, mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliamua kuondoka Iraki na kuelekea Kuwait. Hata hivyo serikali ya Kuwait ilimzuia Imamu kuingia nchini humo ili kulinda uhusiano wake na utawala wa Shah nchini Iran. Kufuatia hatua hiyo, siku kadhaa baadaye, Imamu Khomeini akaelekea uhamishoni nchini Ufaransa. Itakumbukwa kwamba miamala na vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala wa Baathi nchini Iraki vilizusha hasira za wananchi wa Iran ambao walikuwa katika siku muhimu za kupambana na utawala dhalimu wa Shah hapa nchini. na siku kama ya leo miaka thelathini na moja iliyopita ilitangazwa rasmi habari ya kuungana tena Ujerumani ya mashariki na Ujerumani ya magharibi, na nchi mbili hizo kwa mara nyingine tena zikaunda Ujerumani moja baada ya miaka 45 ya kutengana. Baada ya kushindwa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia, eneo la mashariki mwa Ujerumani lilikaliwa kwa mabavu na Urusi ya zamani na lile la magharibi likadhibitiwa na nchi za magharibi. Nchi mbili za Ujerumani ya magharibi na mashariki zilitangazwa kuasisiwa mwaka 1949 kwa kuwa na mifumo miwili tofauti ya kisiasa na kiuchumi. Shukran sana fundi mitambo. Nasoma mwoni yake msikilizaji Miraji r Kitambo wa Zanzibar, anasema redio yangu pendwa, yenye taarifa za uhakika, mko vizuri kwenye kutupasha habari za undani na umakini wa hali ya juu. Shukran sana. Na msikilizaji wetu mwingine hapa ni Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania yeye ameandika, ye, jamii ya kimataifa, tunaunga mkono wa Palestina katika mukawama. Jinai ya Wazayuni kwa Palestina haikubaliki. Shukrani sana ya hali watanga Tanzania barabara kumi na tatu Anasema kamanda wa jeshi la jamhuri ya kiislamu Irani IRGC, unapaswa kuwapanga makamanda walio chini yako katika safu ya ulinzi wa mipaka ya nchi kavu na baharini, ili kuhakikisha maadui hawapati nafasi hata kidogo, wala hata kuisogelea mipaka ya Irani. Ni Yahya Ali kutoka Tanga, Tanzania. Asante Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania pia anasema OIC oh, yalani uchokozi na uvamizi wa Israeli dhidi ya msikiti mtukufu wa Laksa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Anasema Iran na Rusia isaidie ni Palestina. Shukran sana, na upande wa maoni yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema majeshi ya jamhuri ya Kiislamu Irani ni sawa na ukuta madhubuti na ngao imara ya kuzima vitisho vya maadui wa ndani na nje ya taifa hili. Wananchi wa Kenya wamepata matumaini ya kupungua bei ya mafuta nchini humo ambayo imekuwa mzigo kwa raia baada ya mamlaka ya kusimamia kawi na petroli nchini kupandisha bei ya bidhaa hiyo. Afueni hiyo imepatikana baada ya kiongozi wa ODM nchini Kenya Raila Odinga kudokeza kuwa serikali inatazamiwa kupunguza bei ya mafuta wiki ijayo. Na magaidi kumi na tisa akiwemo kamanda wa ngazi ya juu wa genge moja la kigaidi wameuawa katika operesheni ya kiusalama iliyofanywa na wanajeshi wa kieneo huko kaskazini mwa Msumbiji. Na muhtasari wa habari unakomea hapa. Pendwa wasikilizaji na wageni nikiwatakia usiku mwema. Kwaherini.