Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakaye humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, kutoka hapa jama jama jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia sateliti na intnet. Noniti ya intnet ni barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir Tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Ama asubuhi ya leo, mchana huu, tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na mawaidha maalum yatakayofuatiwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, kama ambavyo tutakuwa pia na kipindi cha Afrika wiki hii, bila kusahau makala ya leo katika historia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, leo ni Jumapili, tarehe 26 mfunguo tano Safar mwaka 1443 kwa kalenda ya Kiislamu ya Hijiria, sawa na tarehe tatu Oktoba mwaka 2021 Miladi, ambayo inakwenda sambamba kabisa na tarehe 11 Mehr mwaka 1400 kwa kalenda ya hijiria shamsia au kalenda ya Kiirani. Muda sipunde, tukuleteni taarifa ya habari za ulimwengu <muchos> Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari Iran yautaka Umoja wa Mataifa ukomeshe haraka jinai za Israeli dhidi ya Palestina. Algeria yamwita nyumbani balozi wake wa Ufaransa, uhusiano wa Aljaz na Paris matatani. Rais Tshisekedi ataka ushirikiano na WHO kuchunguza kashfa ya ngono ya wafanyakazi wa shirika hilo na raia wengine wanane wauwawa na waasi wa ADF mashariki mwa Kongo DR. Na sasa ni habari kamili. Mwakilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kikao cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Uswisi, ameutaka Umoja wa Mataifa kuchukua hatua zaharaka, za haraka za kuhitimisha jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Falastin. Sayyid Muhammad Sadat Nejad amesema hayo katika hotuba yake katika kikao cha 48 cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa ambapo amebainisha kwamba katika kipindi cha miongo saba iliyopita Falastin imeshuhudia jinai zisizo na idadi kama mauaji ya umati, uangamizaji wa kizazi, kubadilisha muundo wa kijamii, mateso, kamata kamata na aina kwa aina ya jinai za kivita, mauaji ya kimbari na jinai dhidi ya binadam. Akizungumzia kuendelea jinai za utawala dhalimu wa kizayuni wa Israel huko Falastini inayokaliwa kwa mabavu. Mwakilishi wa Iran katika kikao cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva usis ameashiria masaibu ya mamia ya watoto wa Palestina katika magereza ya kuogofya ya Israel na kukumbusha kwamba aghalabu ya watoto hao wanashikiliwa jela kwa kosa la kuwarushia mawe wanajeshi wa Israeli. Kadhalika, mwana diplomasia huyo Iran amebainisha kwamba kushindwa jamii ya kimataifa kulazimisha utawala huo ghasibu ili ushikamani na kuheshimu sheria za kimataifa ni yanayofanya majukumu ya baraza la haki za binadamu kuwa maradufu na mazito zaidi, ambapo taasisi hiyo sasa inapaswa kuchukua hatua za haraka na za maana kwa ajili ya kuhitimisha jinai dhidi ya wananchi madhulumu mazul, wa Falastine. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ametoa wito wa kuweka ushirikiano wa dhati na shirika la afya duniani WHO kwa kifupi kwa ajili ya kuchunguza tuhuma za ubakaji na unyanyasaji wa kingono. Rais Chisekedi amesema kuwa tuhuma hizo zinawakabili watumishi wa shirika hilo waliopelekwa kupambana na mlipuko wa Ebola katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya amekiambia kituo cha televisheni ya taifa hapo jana kwamba Chisikedi ametoa wito huo wa kutaka ushirikiano wa dhati kati ya taasisi na vyombo vya serikali na mashirika kima ya kimataifa yaliyopewa jukumu la kufuatilia kashfa hiyo. Wito wa kiongozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo umetolewa kufuatia ripoti kali iliyotolewa Jumanne iliyopita ikibainika kasoro kubwa katika mfumo wa kazi na uzembe wa watu miongoni mwa wafanyakazi wa WHO baada ya wanawake kadhaa kuwaambia wapelelezi kwamba waliambiwa wafanye vitendo vya ngono ili waweze kupewa kazi au walikuwa waathirika wa ubakaji. Hivi karibuni D Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani aliomba radhi baada ya kutolewa matokeo ya uchunguzi huru kuhusu hatua ya wafanyakazi wa shirika hilo kuhusika na udhalilishaji wa kijinsia huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Serikali ya Algeria imemwita nyumbani balozi wake wa Ufaransa kwa ajili ya mashauriano, ikilalamikia matamshi yaliyotolewa na Rais Emmanuel Macron dhidi ya nchi hiyo, ambapo Aljaz imeyataja kama upotoshaji na uingiliaji wa masuala ya ndani ya nchi nyingine. Mbali na kumwita nyumbani balozi wake wa nchini Ufaransa, Algeria amesema itatoa taarifa rasmi kuhusiana na kadhia hiyo. Taarifa ya ofisi ya rais wa Algeria imeeleza kuwa Aljaz haitaki kuingiliwa katika masuala yake ya ndani. Kutokana na hali hiyo isiyokubalika, Rais wa Algeria Abdelmajid Tebboune ameamua kumrejesha nyumbani mara moja balozi wake wa Ufaransa. Jarida la kila siku la Ufaransa la Le Monde lilimnukuu Emmanuel Macron akidai kwamba historia ya Algeria haijajengeka katika msingi wa ukweli na uhakika, bali imejengeka juu ya misingi ya maneno ya chuki dhidi ya Ufaransa. Matamshi hayo ya Macron yamekasirisha mno serikali ya Algeria ambayo imechukua uamuzi wa kumrejesha nyumbani balozi wake wa mjini Paris, Ufaransa Hatua ambayo bila shaka huenda ikawa ni ishara kulegelege zaidi uhusiano baina ya nchi mbili hizo. Aidha, mapema wiki hii, serikali ya Algeria ilisema ilimwita katika wizara mashauri ya kigeni balozi wa Ufaransa mjini Algiers kulalamikia hatua ya kupunguzwa hisa ya viza kwa raia wa Algeria wanaotaka kusafiri kuelekea nchini Ufaransa. Watu wasiopungua wanane wameuawa katika mkoa wa Ituri kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kufuatia hujuma na mashambulio ya waasi wa Uganda wa ADF. Waasi hao wa ADF NALU wanaoendesha harakati zao kwa miaka kadhaa sasa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameripotiwa kuchoma moto pia makumi ya nyumba hiyo jana huko Ituri na kuwachukua mateka watu kadhaa. Mwezi Mei mwaka huu rais Felix Tshisekedi wa nchi hiyo alitoa amri kwa jeshi na polisi ya nchi hiyo kuchukua jukumu la kuendesha mzingiro katika majimbo ya kaskazini mwa nchi hiyo yaliyokumbwa na machafuko na mauaji mara kwa mara ya magenge ya waasi. Licha ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangaza mzingiro wa mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini, lakini mauaji ya raia ya ngali yanaendelea kushuhudiwa katika maeneo hayo. Mwezi uliopita rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda alisema kuwa nchi yake iko tayari kutuma wanajeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kukabiliana na waasi wa ADF endapo serikali ya Kinshasa itatoa ridhaa. Hilo kundi hilo la waasi linalotokea kaskazini mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake katika maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu mwongo wa tisini, ambapo limeua mamia ya watu mbali na kupelekea malaki ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Na polisi mmoja ameuawa katika mji mkuu wa Chad Njamena, na raia wasiopungua kumi kujeruhiwa kufuatia maandamano na mudhahara wa wapinzani. Vurugu na machafuko hayo yaliibuka baada ya polisi kuwashambulia waandamanaji kwa mabomu ya gesi ya kutoa machozi. Wananchi hao walikuwa wakiandamana kupinga utawala wa kijeshi nchini Chad unaoongozwa na Mahamat Idrisa Debi aliyechukua hatamu za uongozi baada ya kifo cha baba yake. Muungano wa jumuiya za kiraia unaojulikana kama Wakiti Tama umevituhumu vikosi vya usalama vya Chade kwa kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji na kwamba waandamanaji wasiopungua ishirini walijeruhiwa katika maandamano hayo. Taarifa ya muungano huo imeeleza kwamba unyama huu unaofanywa na vikosi vya usalama unalenga kuokoa sheria ambayo katu haikubaliki. Mashirika ya kiraia yaliitisha maandamano dhidi ya baraza la jeshi la mpito linaloongozwa na mtoto wa Idrisa Debi, Mahmat Idrisa Debi Itno. Maandamano hayo yanayofanyika mara kwa mara tangu kifo cha rais wa zamani Idrisa Debi mnamo mwezi Aprili. Pia yanashutumu mwenendo wa Ufaransa katika nchi hiyo ya kia kiafrika. Watu kadhaa wameshauawa nchini Chad katika ukandamizaji na utumiaji mabavu unaofanywa na jeshi na vikosi vya usalama dhidi ya waandamanaji wanaotaka demokrasia ichukue mkondo wake katika nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wa saa sasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho kukosolewa undumakuwili wa haki za binadamu wa magharibi, sambamba na kubainishwa ukweli na Iran katika Umoja wa Mataifa <tipa> Licha ya kuwa suala la kuheshimiwa haki za binadamu ni moja ya milango muhimu katika hati ya kuasisiwa Umoja wa Mataifa, ambayo imetiliwa mkazo mno, lakini undumakuili wa madola magharibi katika suala hili na kulitumia kwao suala hili kama wenzo wa kufikia malengo yao kumelifanya suala la haki za binadamu lipoteze ile maana na mafumo yake ya kweli. Utendaji wenye mgongano wa madola magharibi kuhusiana na haki za binadamu ni ishara wazi ya uhakika huu mchungu kwamba kila mara kunapokuwepo maslahi yao, basi hutumia haki za binadamu kama wenzo wa kisiasa dhidi ya mataifa mengine, hasa yale yanayopinga na kukataa siasa zao za kibeberu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikosoa undumakuwili huu imewasilisha taarifa maalum katika kamati ya tatu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ambapo sambamba na kusisitiza kufungamana kwake na misingi na malengo ya hati ya Umoja wa Mataifa, ikiwemo suala la kuheshimiwa haki za binadamu, imekosoa vikali misimamo ya kinduma kwili ya madola magharibi kuhusiana na haki za binadamu. Taarifa hiyo sanjari na kuashiria hali ya Afghanistan imekumbusha kuwa Teheran inafuatilia kwa wasiwasi mkubwa hali ya wananchi wa nchi hiyo hususan watu ambao wapo ndani ya Afghanistan na katika nchi jirani ambao wanahitaji mno himaya na uungaji mkono wa kimataifa hususan katika suala zima la kupambana na janga la virusi vya korona. Aidha, taarifa hiyo imeeleza kuwa hali ya Afghanistan imeweka wazi siyo tu sura halisi ya Marekani bali hata watu ambao miongo miwili iliyopita waliishambulia kijeshi nchi hiyo kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kuunga mkono haki za binadamu nchini humo. Hatua ya Marekani ya kuikalia kwa mabavu a Afghanistan haijawa na natija nyingine ghairi ya kuibuka vita, ukosefu wa usalama na ugaidi, sambamba na kuchukua wigo mpana zaidi magendo ya madawa ya kulevya nchini Afganistan. Hali mbaya wanayokabiliwa nayo wananchi wa Afghanistan, ukanda wa Gaza huko Palestina na Yemen ni mifano ya wazi isiyokanushika ya misimamo ya unduma kwili wa madola Magharibi kuhusiana na suala zima la haki za binadamu. Madola hayo sio tu kwamba yamenyamazia kimya mauaji na jinai za utawala vamizi wa Saudi Arabia huko Yemen, bali yamekuwa ikiuzia silaha utawala huo wa Ali Saudi na hivyo kuusaidia katika kuwaua wananchi wa Yemen. Hujuma na mashambulio ya mabomu ya Saudi Arabia na washirika wake huko Yemen hadi sasa yamesababisha maelfu ya wananchi wa nchi hiyo masikini ya kiarabu kuuawa na mamilioni wengine kulazimika kuwa wakimbizi. <tune> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika sehemu ya kipindi hiki ambacho kitazungumzia simulizi za uongofu zinazohusiana na mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam na Ali zake watoharifu. Katika kipindi hiki cha kuelekea tarehe 28 Safar, siku alioaga dunia mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Tunafungua kipindi chetu kwa hadithi maarufu ya Bwana Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake ambayo maana na madhumuni yake yamepokewa katika hadithi nyingi zilizoandikwa na wanazuoni wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake amesema Nimekuachieni vizito viwili hivyo, tazameni jinsi mtakavyoamiliana navyo baada yangu, ambavyo ni Kurani na Ahli Baiti wangu. Mwenyezi Mungu mjuzi ameniambia kwamba havitatengana hadi vitakaponikuta mimi katika hodhi siku ya Kiyama. Msiwatangulie Ahlu Baiti wangu mkaangamia, wala msibaki nyuma msije mkahiliki. Msiwafunze lolote kwani wao ni wajuzi kuliko nyinyi. Hadithi hii imepokewa katika vitabu vingi marejeo kama Sahihi Muslim, Tirmidhi, Mustadraku Sahihain, Khasaisu Nasai na Tabakati Bni Saada. Imepokewa pia kwamba Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amesema: enyi watu, nimekubainishieni makimbilio yenu baada yangu na imamu na kiongozi wenu ambaye ni Ali bin Abitalib yeye kwenu ni kama mimi baina yenu mfuateni katika dini na mambo yenu yote hakika yeye ana elimu ya kitabu cha Mwenyezi Mungu mtukufu na hikima zake muulizeni na jifunzeni kutoka kwake na mawasii baada yake msiwatangulie wala kuachana nao kwani wao wako pamoja na haki na haki iko pamoja nao humwarathatul anbiya jalalun wabha hum min Allah adh-dhia'a ni'matullahi lil'ulama ni'matullahi lil'ulama. Tunaendeleza simulizi zetu za leo kwa kisa kinachoonesha tawadhu na tabia ya kutopenda makuu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Amesema alikuja kwangu malaika ambaye hajawahi kuteremka kwa nabii yeyote ya kabla yangu na wala hatateremka kwa mtu yeyote ya baada yangu. Naye ni malaika Israfil nikiwa pamoja na malaika Jibrail na kusema, assalamu alaika ya Muhammad. Kisha akasema, mimi ni mjumbe wa Mola wako kwako wewe. Ameniamuru nikupe khiari ya vitu viwili, ama mtume na mja wake au uwe mtume na mfalme Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, nilichagua kuwa mtume na mja wa Mwenyezi Mungu. Mjukuu wa mtume wetu Muhammad, Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalamu, pia anasema, malaika ya Jibrilu alimwendea mtume mara tatu akiwa na funguo za hazina na utajiri wa ardhi na kumwambia kwamba mali na utajiri huo wa dunia hautampunguzia lolote katika yale Mwenyezi Mungu aliyomtayarisha alichagua kubakia mja na mtumwa wa Mola wake Muumba. Wapenzi wa wasikilizaji, imepokewa kutoka kwa Imam Jafaru Sadiq, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na babu zake, kwamba amesema watahinini Shia na wafuasi wetu kwa mambo matatu: nyakati za swala, jinsi wanavyozilinda na kuziheshimu, katika kulinda siri zao mbele ya maadui zetu na katika mali zao, vipi wanawafariji ndugu zao kwa mali hizo. Amesema pia katika kutaja sifa za Shia na wafuasi wa Ahlubaiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam kwamba Shia na wafuasi wa kweli wa Alii ni wale wanaolinda tumbo na tupu zao, wanaojipinda kweli kweli katika ibada na kumtumikia mola wao, wakitarajia thawabu na malipo yake na kuogopa adhabu yake. Ukiwaona hao basi, ndiyo shia na wafuasi wa Jafar bin Muhammad. Tunaendelea na simulizi zetu za leo kwa hadithi nyingine ya Imam Sadiq alaihi salam akisimulia daraja za juu za Nabi Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam. Anasema baadhi ya Makuraish walimuuliza Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwamba kwa kitu gani umewatangulia mitume wote na kuwa mbora mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko wao licha ya kwamba umetumwa ukiwa wa mwisho wao? Mtume alisema, nilikuwa wa kwanza kukiri na kumkubali Mola Muumba aliyetukuka na wa kwanza kumjibu wakati Mwenyezi Mungu alipochukua ahadi ya manabii wake wote na kuwauliza, Je, yeah, si mimi Mola wenu? Wakasema ndiyo. Nilikuwa nabii wa kwanza kusema ndiyo na kukubali, na hivyo nikawatangulia kukiri na kutamka kwamba yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndiye mola wetu mlezi. Anasema katika hadithi nyingine kwamba malaika Jibril aliteremka kwa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasalam, na akamwambia ewe Muhammad, mola wako mlezi anakusalimu na anasema: hakika mimi nimeharamisha moto wa jahannam kwa mgongo uliokuzaa tumbo lililokubeba ukiwa mimba na mwili uliokulea. Mgongo uliokuzaa ni wa baba yako Abdullah bin Abdulmutalib, na tumbo lililokubeba ni Amina binti Wahab, na mlezi wako ni Abutalib. Wapenzi wa wasikilizaji, Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam, anaendelea kusimulia hadithi za babu yake Mtume Muhammad, rehma na amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, akitukataza kufanya jambo lolote linalomkera na kumuudhi mtume wetu. Anasema kuwaambia masahaba zake, kwamba kwa nini mnamkera na kumuudhi mtume wa Mwenyezi Mungu? Walimuuliza, vipi tunamkera na kumuudhi Imam Sadiq alisema hivi: hamwelewi kwamba matendo na amali zenu zinaonyeshwa kwake, na anapoona maasi katika amali hizo hukereka na kuudhika. Tazameni msije mkamkera mtume wa mwenyezi mungu na jitahidini kumfurahisha. Vilevile imepokewa kwamba Imamu Sadiq alaihi ssalam alikuwa akienda kwenye kaburi la babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kisha anaweka mkono juu ya kaburi tukufu na kusema: ninamwomba Mwenyezi Mungu aliyekuteua akakuongoza na kuwaongoza waja wake kupitia kwako wewe akuswalie vile vile aliulizwa, Mwenyezi Mungu anawaamuru waja wake wamswalie Mtume na kujisalimisha kwake, vipi tutamsalia? Imamu alisema: semeni swala na salamu za Mwenyezi Mungu, malaika, manabii, mitume na viumbe wake zimshukie Muhammadi na ali zake na amani ya Mwenyezi Mungu na rehema zake zimwendee yeye na ali zake. Masahaba wake walimuuliza nini thawabu za kumswalia mtume? Alisema thawabu za mtu anayemswalia mtume kama inavyotakikana ni kuondolewa katika dhambi na kuwa kama mtu aliyezaliwa na mama yake. salli ya Rabbi ala Muhammad wa ala ali baiti Muhammad salli ya Rabbi ala Muhammad Swala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya Mtume wetu Muhammad na ali zake watuharifu na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie kuwa miongoni mwa wanaomswalia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na ali zake na atupe thawabu na vilevile vile mwisho mwema wa kufuata mafundisho na kupata shifa yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na wapenzi wa wasikilizaji tunasonga mbele na matangazo yetu kwa mchana wa leo, ikiwa ni saa sita na dakika takriban ishirini na sita juu ya alama kutoka hapa Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi tu wa baadhi ya matoleo magazeti ya Afrika Mashariki anzia huko nchini Uganda mchana huu ambapo habari ya Rwanda kuwatia mbaroni watu 13 wanaoshukiwa kupanga mashambulio ya kigaidi dhidi ya mji mkuu wa nchi hiyo Kigali, na kuwaonyesha watumiwa hao kwa vyombo vya habari imepewa nafasi katika gazeti la Sunday Monitor toleo la mtandaoni. Kwa mujibu wa gazeti hili, watumiwa hao wamekamatwa wakiwa na vifaa kadhaa vya kutengeneza mabomu, zikiwemo mada za milipuko, nyaya, misumari na simu za mkononi. Sunday Monitor limeandika pia, walimu wapata kifurushi cha kwanza cha dozi laki sita na nusu za chanjo ya corona aina ya AstraZeneca kutoka serikali ya Ubelgiji. Janet Janet Museveni azuia kufunguliwa tena shule za kimataifa. Miongoni mwa habari zilizopewa nafasi katika gazeti la Independent ni safari ya Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo uh, huko Imarati kwa ajili ya kushiriki maonyesho ya Dubai elfu mbili na ishirini uh, ambayo yaliahirishwa mwaka jana kutokana na kushadidi uh, janga la korona. Miongoni mwa habari iliyo akisiwa na Sunday Vision ni habari njema katika sekta ya elimu ya awali. Limeandika, shule za chekechea sasa kufunguliwa tena Januari mwakani, baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa kutokana na janga la virusi vya korona limeandika pia kuwa mufti Uganda, Sheikh Shaban Mubaje, wa Uganda, Sheikh Shaban Ramadhan Mubaje, ameushauri wazazi kuwa na shauku na hamu kubwa kabla ya kuchagua shule ambazo hupeleka watoto wao kwa ajili ya kusoma. Habari ya uamuzi wa serikali ya Sudani Kusini wa kuondoa ada ya viza kwa raia wa Uganda wanaoingia nchini humo imepewa nafasi pia katika gazeti hili la Sunday Vision. Ikitoka huko nchini Uganda sasa naelekea huko nchini Tanzania, ambapo habari ya ajali mbaya barabarani iliyotokea jana katika mlima wa Kolo, kata ya Kolo, wilaya ya Kondoa, mkoani Dodoma na kuua watu tisa na kujeruhi wengine thelathini imeakisiwa na karibu matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yakitofautiana tu katika idadi ya vifo na pengine idadi ya majeruhi. Mwananchi Jumapili limeandika watu tisa wafariki dunia katika ajali ya basi, thelathini wajeruhiwa. Ukulima wa vanila kilo laki nane na elfu hamsini wakulima na wadau watakiwa kuchangamkia fursa kuongeza uzalishaji. Majeruhi ajali ya basi iliyoua tisa na kujeruhi arobaini afunguka. Samia ashangaa maadili ya vijana na simulizi safari kutoka Chato hadi Marekani, ni simulizi ya Mtanzania mwenye urefu wa pekee. Mwananchi Jumapili limeandika pia kuwa Moto umeteketeza maabara ya chuo kikuu cha Dar es Salaam, taasisi ya sayansi za bahari na kituo cha taifa cha takwimu za bahari Tanzania mjini Unguja, Zanzibar hapo jana. Nalishika Nipashe Jumapili na baadhi ya habari zake katika ukurasa wa mbele zinatupasha kwa kusema, Samia amulika maadili vijana, aliyedaiwa kuchoma nyumba ya jirani yake au wawa achomwa moto Magulio yalivyo kichaka cha kusambaa korona. Uh, washikiliwa polisi kwa tuma za kufanya mazoezi na fulana za CHADEMA na elimu ya uzalendo ni muhimu kuelekea miaka ishirini ya uhuru. Mzalendo gazeti kongwe uh, Tanzania limeandika Tanzania yapate na kimataifa, utafiti waonyesha kuwa Tanzania imezidi kufanya vizuri katika uwekezaji mo apanda chati mabilionea Afrika, aeleza matumaini kwa rais Samia. Majaliwa haongoza mamia maziko ya tate olenasha. Kiama chaja kwa watumishi wapigaji dawa za serikali. Rais Samia ataka skauti wajengee maadili vijana na ajali ya basi ya ua saba na kujeruhi thelathini. Habari leo Jumapili limeandika rais Samia akaripia kuporomoka maadili, azitaka asasi za vijana kujitathmini. Tisa wafa ajali ya basi, thelathini na moja wajeruhiwa Masalia mapya ya, ya dinosaria yapatikana Lindi. Waziri Mkuu Majali waongoza maziko ya Nasha. Makusanyo TRA Septemba juu, na muswada bima ya afya kwa wote kuhusisha bima binafsi. Naitimishia huko nchini Kenya. Uhuru na Ruto wapuuza wito wa kanisa wa kufanyika mazungumzo, ni habari kuu katika gazeti la Sunday Nation, ambalo linawanukuu viongozi wa Wakristo wakisema, tunawataka viongozi hawa wabadilishe mioyo yao kwa sababu taifa letu na wananchi wana haki ya amani na umoja, limeandika pia. Raila atoa ishara ya kushuka bei ya mafuta. Aidha, Sunday Nation linamnukuu kinara wa ODM Raila Odinga akisema kuwa kampeni za uchaguzi ujao mwakani zinapaswa kujikita katika mambo muhimu na kuandaa mazingira ya kupatikana matumaini na sio kuzusha mifarakano baina wa Kenya. Habari inayodondoka katika gazeti la Sunday Standard inasema mwanamke ataka mwanamume aliye mnajisi na kumuua binti yake wa miaka kumi na mbili apewe adhabu kali zaidi. Pauline Njeri wa Likoni, Mombasa, amelalamikia adhabu ya kifungo cha miaka 40 jela aliyopatiwa na mahakama muuaji wa binti yake na kusema kuwa adhabu hiyo haitoshi, na badala yake ametaka mwanaume huyo afungwe jela maisha. Aidha limeandika, Kenya imeitaka serikali ya Ethiopia kuacha kutia siasa katika misaada ya kibinadamu kwa ajili ya wakazi wa jimbo la Tigray. <muchos> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Katika maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji wetu, Rashid Musa wa maeneo ya huko Morogoro nchini Tanzania, yeye anatoa mkono wa pole kwa raia waliouwawa huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mama Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, anasema eh, kamanda wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, unapaswa kuwapanga makamanda walio chini yako katika safu ya ulinzi wa mipaka ya nchi kavu na baharini, ili kuhakikisha maadui hawapati nafasi hata kidogo wala hata ya kusogelea tu mipaka ya Irani. Asante sana kutoka hapo eh, Tanga barabara kumi eh, na tatu. Yahya Ali nashika maoni yake. Huyu anajiita eh, Ali Magema wa huko huko eh, Tanga, lakini ikiwa ni mtaa wa Madina Zaharau, anasema OIC alaani uchokozi na uvamizi wa Israeli dhidi ya msikiti mtukufu Al Aqsa na Irani na isaidieni Palestina. Shukran sana kwa maoni yako kutoka hapo eh, Tanga, Tanzania. Ndayezeye sadik juna Paulo Omari huyu anasema yupo maeneo ya Bujumbura, uh, huko uh, Burundi. Anasema ninaishukuru sana Redio Teheran kwa kuwa inanipa habari za dunia kila mara, Mwenyezi Mungu azidi kuwaimarisha. Asante sana, nasi tunakushukuru kwa kuendelea uh, kututegea sikio. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na: kwa mara ya kwanza Rwanda yatangaza idadi ya askari wake waliouawa Msumbiji; Kenya yapiga marufuku raia wake kwenda kufanya kazi za ndani Saudia na Afrika kusini aliegeza masharti ya kudhibiti msambao wa corona, pamoja na matukio mengine. Karibu. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imepoteza askari wake wanne waliouawa katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji, na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Taarifa ya kuuawa na jeshi wanne wa Rwanda nchini Msumbiji imethibitishwa na msemaji wa jeshi la Rwanda katika taarifa yake kwa vyombo vya habari wiki hii hii ni mara ya kwanza kwa Rwanda kutangaza habari kuhusu kuuawa kwa wanajeshi wake ambao kwa ushirikiano na jeshi la Msumbiji wamekwisha likomboa wa jimbo la Cabo Delgado nchini humo ndani ya kipindi cha miezi miwili na nusu iliyopita. Hata hivyo, alipovitembelea vikosi vyake mjini Pemba, ambao ni mji mkuu wa jimbo la Cabo Delgado mwishoni mwa wiki iliyopita, rais wa Rwanda Paul Kagame hakuthibitisha idadi ya vifo vya askari wake, lakini alisema wale askari ambao hawako na sisi leo, ingawa mtu anaweza kasema ni wachache, lakini sisi hata kupoteza mtu mmoja ni, ni, ni kitu kikubwa sana. Hata ukipoteza mtu mmoja maana yake umepoteza, ni kama kupoteza watu wengi. Nataka nieleze hapa kwamba tukiwa tunashirikiana na wenzetu na ndugu zetu hapa Msumbiji, tutashirikiana hata kwa kujenga maisha ya zile familia za wale waliopoteza watu kwa vita hii ambayo tukiwa tumepigana. wanajeshi wa Rwanda wamekuwa wakishirikiana na wenzao wa Msumbiji tangu mwezi Julai kwa ajili ya kurejesha udhibiti wa maeneo yaliyotwaliwa na wanamgambo wanaobeba silaha wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh. Serikali ya Kenya imetangaza kuwapiga marufuku raia wa nchi hiyo kwenda kufanya kazi za yaya nchini Saudi Arabia baada ya kuongezeka visa vya unyanyasaji na hata vifo vya kutatanisha vya Wakenya katika nchi hiyo ya Kiarabu. Wakenya wapatao 89 wamepoteza maisha nchini Saudia katika kipindi cha miaka miwili iliyopita katika mazingira ya kutatanisha, hatua ambayo imefanya serikali ya Kenya kusitisha kwa muda raia wake wanaokwenda kufanya kazi za ndani kwenda katika nchi hiyo ya mashariki ya kati. Wiki iliyopita, katibu katika wizara inje, ya mambo ya nje Macharia Kamau aliwaambia wabunge jijini Nairobi kwamba serikali ya Saudi Arabia imesema wakenya hao walipoteza maisha kwa sababu ya matatizo ya moyo. Hata hivyo, sababu za vifo hivyo zinaendelea kuzua mashaka hata kwa maafisa wa juu wa wizara ya mambo ya nje nchini Kenya, kuwa raia wake walipoteza maisha kwa sababu ya matatizo ya moyo. Imebainika kuwa tangu kwanza kwa mwaka huu wa Kenya 41 wamepoteza maisha nchini Saudia na kutambuliwa na serikali jijini Riyadh. Mwaka 2015 serikali ya Kenya ilitia saini mkataba na serikali ya Saudia kutambua mawakala ambao wanaowasaidia raia wa Kenya wanaotaka kwenda kufanya kazi za ndani nchini humo, lakini kwanza kuwasilisha mikataba ya wakenya hao kwenye wizara za kazi. Hata hivyo wafanyakazi hao wanaendelea kunyongeshwa na hata kudhalilishwa kingono. Nafungiwa kwenye rum, hakuna kwenda choo, niko kwenye rum tu, na ananifungulia, ananiambia nifanye, nikikunywa chai naniachapo hapo, nisikunywe nifanye kazi yake. Kwa nini unanifanyia hivi? Familia yote baba, mama, watoto, msichana, wote wanaanza kunipiga. Kuna hawa wasichana wanaenda kufanya Saudia, hawa maajent wanakuwa wamethibitisha kila kitu, ati huyo mtu akienda akipata shida pale, huyu agent ako na nguvu ya kumtoa pale within 24 hours, yani within, within anamtoa kulingana na shida yake. Juu hii wanasema mkae msikizane, kwa mwarabu hakuna kukaa kusikizana. Ni yule baba anakuja ako na gan na, na nakuambia ni lazima urane na yeye. Kwa hivyo akiwekelea hapa, itakubidi juko kwa nchi ya wenyewe, unaona. Licha ya simulizi hizo za kuwatua moyo kuhusu madhila wanayopitia wakiwa huko Saudi Arabia, lakini hivi karibuni maelfu ya Wakenya waliripotiwa kukwama Nairobi, wakilalamikia kuchelewa kupata tiketi za ndege kwenda kufanya kazi katika nchi hiyo ya Kiarabu. Mbali na hayo, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesisitiza kuwa matembezi ya arobaini ya Imam Husein alaihi salam yataendelea kufanyika nchini Nigeria hadi atakapodhihiri Imamu wa zama Imam Mahdi alaihi salam. Shekh Ibrahim Zakzaki alisema hayo wiki hii katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na televisheni ya Press TV na kuongeza kuwa matembezi ya arobaini ya Imamu Husein alaihi salam yataendelea na askari wa serikali ya Nigeria hawawezi kukwamisha matembezi hayo kwa kuwapiga risasi Waislamu wanaoshiriki kwenye matembezi hayo. Mahojiano hayo yamefanyika katika hali ambayo jeshi la polisi la Nigeria siku ya Jumanne iliwashambulia Waislamu waliokuwa wanashiriki katika matembezi ya arobaini ya Imamu Hussein alaihi salam na kuua shahidi wanne miongoni mwao. hey! Hey! Hey! Hey! Hey! Hey! Hey! Hey! Abdullah Muhammad, mwakilishi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, ameeleza kuwa waombolezaji wasiopungua wanane waliuawa washahidi na makumi ya wengine wamejeruhiwa na maafisa usalama wa nchi hiyo. Mbali na hayo, Luteni Kanali Mamadi Domboya, kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani Rais Alfa Konde wa Guini, Ijumaa hii alitawazwa rasmi kuwa rais wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Kanali Domboya ameapishwa mbele ya mahakama kuu kuwa rais wa Guine baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi ya tarehe 5 Septemba ambayo yamelaaniwa kikanda na kimataifa. Jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imeuwekea vikwazo utawala wa kijeshi nchini Guine ili kushinikiza urejeshe serikali ya kiraia iliyochaguliwa kidemokrasia sambamba na kumwachia huru rais Conde aliyeko kizuizini. Voilà, merci, Monsieur le Président. Je vais appeler Monsieur le Grand Chancelier des Ordres Nationaux de Guinée pour qu'il procède à votre décoration. Luteni Kanali Domboya ametawazwa kuwa rais wa utawala wa mpito wa Guinea. Wakati hivi majuzi, uongozi wa kijeshi ulitoa tamko la kuwakataza wanachama wake kugombea katika uchaguzi mkuu ujao, ikiwa ni ishara ya kutaka kurejesha utawala wa kiraia nchini humo. Tugeukie zimwi la korona. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametangaza kuwa nchi hiyo imechukua uamuzi wa kulegeza zaidi masharti ya kupambana na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 baada ya kuonekana ishara za kupungua maambukizi ya maradhi hayo katika siku za hivi karibuni. Serikali imechukua hatua ya kupunguza baadhi ya masharti yaliyokuwa yamewekwa hapo awali kwa minajili ya kukabiliana na wimbi la maambukizo ya virusi vya korona, ndivyo ilivyoeleza taarifa hiyo. Aidha, sehemu nyingine ya tangazo hilo imesema baraza la mawaziri limeamua kuiondoa nchi hiyo kutoka masharti ya kiwango cha pili mpaka kiwango cha kwanza kuanzia Ijumaa hii ya Oktoba mosi, na kwamba muda wa watu kutotembea sasa ni kati ya saa sita usiku mpaka saa kumi alfajiri, ambapo maeneo ya burudani kama hoteli sasa yatafungwa kuanzia saa tano usiku, lakini uvaaji wa barakoa ni lazima kwenye maeneo ya umma. Huku hayo yakiharifiwa, utafiti wa wanasayansi nchini Uganda umebaini kuwa chanjo dhidi ya COVID-19 imeweza kupunguza vifo vinavyotokana na maambukizi ya virusi vya ugonjwa huo katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Katika utafiti wa wanasayansi hao imebainika kuwa hakuna vifo vilivyoripotiwa kati ya wagonjwa waliopata chanjo kamili dhidi ya korona wakati wa utafiti huo. Na waziri wa mambo ya nje wa Sudan amesema kuwa miezi 11 imepita tangu nchi yake itangaze kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoni wa Israel, lakini hakuna ishara zozote za kuboreka uhusiano wa pande mbili, kama ambavyo hakuna pia mazungumzo yoyote rasmi baina yao Mariam Sadik Almahdi amesema hayo katika mahojiano na gazeti la National la Umoja wa Falme za Kiarabu na kuongeza kuwa kufutwa sheria ya vikwazo dhidi ya Israel hakuna maana ya kuruhusu kufunguliwa ubalozi wa Israel mjini Khartum. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 26 Safar mwaka 1443 Hijiria sawa na tarehe 3 Oktoba mwaka 2021, miaka 89 iliyopita. Katika siku kama ya leo, Iraki ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Iran iliiweka Iraki chini ya mamlaka yake mwaka 539 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masihi alaihi ssalam. Iraki ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Iran hadi ardhi hiyo ilipokombolewa na Waislamu mwaka mia sita 42 Iraki iliendelea kudhibitiwa na utawala huo wa kifalme hadi mwishoni mwa utawala wa Bani Umaya, na mji wa Baghdad ukachaguliwa kuwa makao makuu sambamba na kuingia madarakani utawala wa Bani Abbas. Tarehe 3 Oktoba miaka 79 iliyopita kombora la kwanza lililotengenezwa na mwanadamu lilirushwa angani. Werner von Braun alikuwa miongoni mwa wataalamu wa makombora ya wa Ujerumani ambao baada ya kuanza vita vya pili vya dunia jeshi la nchi hiyo lilimpa jukumu la kutengeneza kombora la kwanza. Tarehe 3 Oktoba mwaka 1942 kundi la wataalamu wa Ujerumani lilifanikiwa kurusha angani kombora hilo lililokuwa na u urefu wa mita 14 na uzito wa karibu tani 13. Kombora hilo lilirushwa angani katika bahari ya Baltic. Katika siku kama ya leo, miaka 43 iliyopita baada ya Imamu Ruhullah Khomeini kuzuiwa kuendesha shughuli za kisiasa na kidini nchini Iraq na kwa kuzingatia kwamba utawala wa zamani wa wakati huo wa Iraki ulikuwa ukikabiliana na juhudi na mapambano ya Imamu Khomeini ya kuweka vizuizi vikubwa, mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliamua kuondoka Iraki na kuelekea Kuwait. Hata hivyo, serikali ya Kuwait ilimzuia Imamu kuingia nchini humo ili kulinda uhusiano wake na utawala wa Shah nchini Iran. Kufuatia hatua hiyo, siku kadhaa baadaye, Imamu Khomeini akaelekea uhamishoni nchini Ufaransa. Itakumbukwa kwamba miamala na vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala wa Baathi nchini Iraki vilizusha hasira za wananchi wa Iran ambao walikuwa katika siku muhimu za kupambana na utawala dhalimu wa Shah hapa nchini. Na siku kama ya leo miaka thelathini na moja iliyopita ilitangazwa rasmi habari ya kuungana tena Ujerumani ya Mashariki na Ujerumani ya Magharibi, na nchi mbili hizo kwa mara nyingine tena zikaunda Ujerumani moja. Baada ya miaka 45 ya kutengana. Baada ya kushindwa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia, eneo la mashariki mwa Ujerumani lilikaliwa kwa mabavu na Urusi ya zamani na lile la magharibi likadhibitiwa na nchi za magharibi. Nchi mbili za Ujerumani ya magharibi na mashariki zilitangazwa kuasisiwa mwaka 1949 kwa kuwa na mifumo miwili tofauti ya kisiasa na kiuchumi. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua wageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Iran imeutaka Umoja wa Mataifa ukomeshe haraka iwezekanavyo jinai za Israel dhidi ya Falastine. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametoa wito wa kuweka ushirikiano na shirika la afya duniani WHO kuchunguza kashfa ya ngono inayowakabili wafanyakazi wa shirika hilo. Serikali ya Algeria imemwita nyumbani balozi wake wa Ufaransa kwa ajili ya mashauriano yakilalamikia matamshi yaliyotolewa na rais Emmanuel Macron dhidi ya nchi hiyo ambayo Algiers imeyataja kama upotoshaji na uingiliaji wa masuala ya ndani ya nchi nyingine. Watu wasiopungua wanane wameuawa katika mkoa wa Ituri, Ituri kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kufuatia hujuma na mashambulio ya waasi wa Uganda wa ADF NALU na polisi mmoja ameuawa na raia kadhaa wamejeruhiwa katika maandamano ya upinzani huko nchini Chad. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakwageni nikikutakieni mchana mwema na Jumapili njema iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini <mulia>