Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Humaza aya ya kwanza mpaka ya tisa. Audhu billahi minashaitani rajim. Bismillahi Rahmani Rahim. Wailun likull Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, wikendi hii ikiwa leo ni Jumaa pili tarehe ishirini na sita mfungu wa tano Safar mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijria au au kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe tatu Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladi, ambayo inakwenda sambamba kabisa na tarehe kumi na moja Meheri mwaka elfu moja na mia nne kwa kalenda ya Kiirani au hijria shamsia. Asubuhi mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia satellite na internet. Anoneti ya internet ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum ya simulizi za uongofu tukiwa tunaelekeelekea elekea katika kumbukumbu ya siku aliyoaga dunia Mtume Mtukufu, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kumradhi mpenzi msikilizaji, imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, sawa na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. WFP yasema watu milioni mbili na laki nne kukabiliwa na bala njaa huko nchini Kenya. Iran yasema inatufanya Israeli ni kuhatarisha usalama wa Asia Magharibi. Libya yawatia mbaroni wahajiri elfu nne haramu katika msako mkali, na mamluki wa Imarati wazidi kutwangana wenyewe kwa wenyewe wa huko nchini Yemen. Na sasa ni habari kamili shirika la mpango wa chakula la umoja wa mataifa WFP limetangaza kuwa watu milioni mbili na laki nne wapo katika hatari ya kukabiliwa na baa la njaa nchini Kenya kufikia Novemba mwaka huu. Taarifa ya WFP inasema kuwa hali inatarajiwa kuwa mbaya na ni mara tatu zaidi ikilinganishwa na hali ilivyokuwa mwaka uliopita elfu mbili na ishirini wakati watu laki nane na hamsini na mbili elfu waliripotiwa kukabiliwa na bala njaa nchini Kenya. Tahadhari hiyo inatolewa katika hali ambayo ripoti mbalimbali zinaonyesha mbali kuwa maeneo ya kaskazini na mashariki mwa Kenya yanaendelea kukabiliwa na ukame. Shirika hilo licha ya kuomba msaada wa dola milioni 139 kusaidia kukabiliana na majanga kama haya, lakini mpaka sasa ni dola milioni 28 tu ndizo zilizopatikana kutoka kwa hisani. Katika miaka hivi karibuni, taifa hilo la Afrika Mashariki limekabiliwa na majanga kama uvamizi wa nzige mwaka 2019 lakini pia ukosefu wa mvua ya kutosha kati ya mwaka jana na mwaka huu. Mwezi Septemba uliopita, rais Uhuru Kenyatta alitangaza ukame kama janga la kitaifa, huku mamilioni ya watu wakiendelea kukabiliwa na bala njaa, na kueleza kuwa serikali yake imetenga dola milioni 18 kuwasaidia wale walioathirika. Makamu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika maswala ya bunge amesema Wazayuni wanachochea kwa makusudi machafuko ili kuhatarisha usalama wa eneo la Asia Magharibi. Seyid Muhammad Huseini amesema hayo na kuongeza kuwa wanachofanya Wazayuni ni kuchochea vurugu katika eneo hili zima, ikiwa ni pamoja na kuzichochea jamhuri ya Azerbaijan na eneo la Kurdistani la Iraqi kuharibu utulivu na usalama wa eneo la kaskazini mwa Asia Magharibi. Aidha amesema dunia inapaswa kutambua kuwa usalama wa eneo hili ni mstari mwekundu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kwamba Tehran haiwezi kunyamazia kunyama kimya njama zozote za kuhatarisha usalama huo. Makamu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema luteka na mazoezi ya kijeshi ya ukombozi wa Haibar yamefanywa na Jamhuri ya Kiislamu kwa lengo la kujiwekea kinga na kuwa tayari kuilinda mipaka yake iwapo kutatokea shambulizo, shambulio lolote lile. Kadhalika amesema baadhi ya nchi za eneo hili zinapenda kujitanua na zinajifanya hazielewi kuwa mipaka mapinduzi ya Kiislamu imefikia ahadi katikati ya Ulaya. Makamu wa rais wa Iran katika masuala ya bunge vilevile amegusia nguvu za kieneo za Tehran na kusisitiza kuwa Marekani imejileta yenyewe Asia magharibi na hivi sasa imezama kwenye kinamasi huko Iraqi, lakini pia imelazimika kukimbia Afghanistan baada ya miaka ishirini ishirini ya kufeli kwake mtawalia. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Libya imeanzisha msako mkali wa wahajiri haramu magharibi mwa nchi hiyo na imewatia mbaroni wahajiri elfu nne wakiwemo mamia wanawake na watoto wadogo. zoezi hilo lilianza juzi Ijumaa katika mji wa Gargaresh wa magharibi mwa Libya, ikiwa ni sehemu ya kile kilichotajwa na mamlaka husika kuwa ni kampeni ya kiusalama dhidi ya wa wahajiri haramu na wafanya magendo ya madawa ya kulevya nchini humo. Hata hivyo, wizara ya mambo ya ndani ya Libya ambayo ndiyo inayoendesha operesheni hiyo haikusema chochote iwapo kati ya watu hao elfu nne wamo pia wafanya magendo ya madawa kulevya, magendo ya binadamu na magendo mengine katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Maafisa wa Libya wamesema wameotia mbaroni wa hajiri haramu mia tano. Hata hivyo, siku ya pili, yaani jana Jumamosi, walisema waliotiwa mbaroni unwa, ni wa hajiri elfu nne. Mji huo unahesabiwa kuwa ni kitovu cha wahajiri na wakimbizi huko nchini Libya. Gargarish, mji huo uko umbali wa kilomita 12 magharibi mwa mji mkuu Tripoli. Kwa miaka mingi, mji huo umekuwa ukishuhudia operesheni kama hizo dhidi ya wa wahajiri. Hata hivyo, wanaharakati wa haki za binadamu wanasema kuwa operesheni ya hivi sasa ni kali zaidi kuwahi kutokea nchini humo. Duru za habari zimetangaza kuwa makundi mawili ya mamluki wa Umoja wa Falme za Kiarabu yanatwangana vibaya katika mkoa wa Aden wa kusini mwa Yemen na kupelekea watu kuuawa na wengine kujeruhiwa. Kitengo cha lugha ya Kiarabu cha shirika la habari la Reuters imenukuu baadhi ya duru za kiusalama zikithibitisha habari hiyo na kusema kuwa mapigano makali baina ya mamluki wa Imarati yametokea katika eneo la Krate mkoani Aden kusini mwa Yemen. Kwa mujibu wa shirika hilo la habari, mapigano hayo yametokea baina ya vikosi vya ukanda wa usalama na jeshi la polisi la baraza la mpito la kusini, makundi ambayo yote ni mamluki wa umoja wa falme za kiarabu Imarati. Watu wanne wameuawa na wengine kujeruhiwa kwenye mapigano hayo ya wenyewe kwa wenyewe. Kwa mujibu wa duru za habari, vikosi vya ukanda wa usalama vimeshambulia maeneo kadhaa ya makazi ya raia na kusababisha hasara katika vituo kadhaa vya biashara na nyumba za raia. Kamati ya usalama mkoa wa Aden imetoa taarifa na kuwataka wakazi wa eneo la Crater wabakie majumbani mwao hadi pale operesheni ya kuwasafisha magaidi itakapokamilika na naibu kamanda wa wilaya ya kati ya jeshi la Russia amesema jeshi la Marekani linawahamisha magaidi walioko Siria na kuwapeleka huko Afghanistan. Rostam Minkayev amesema Mosco inazo taarifa zinazothibitisha kuwa Marekani inahamisha wapiganaji wa makundi ya kigaidi likiwemo kundi la Daesh kutoka maeneo yanayodhibitiwa na nchi hiyo huko kaskazini mwa Siria na kuwapeleka nchini Afghanistan. Marekani iliondoa majeshi yake nchini Afghanistan mwezi uliopita Septemba, baada ya kundi la Taliban kudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo, Kabul. Hata hivyo hadi sasa hakuna nchi iliyotambua rasmi serikali ya kundi la Taliban na jamii ya kimataifa imetangaza kuwa haina haraka katika suala hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Baada ya taarifa ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa kwa asubuhi ya leo ambao utatupia jicho kukosolewa hunduma kwili wa haki za binadamu wa magharibi, sambamba na kubainishwa ukweli na Iran katika Umoja wa Mataifa. Licha ya kuwa suala la kuheshimiwa haki za binadamu ni moja ya milango muhimu katika hati ya kuasisiwa Umoja wa Mataifa ambayo imetiliwa mkazo, lakini unduma kuili wa madola magharibi katika suala hili na kulitumia kwao suala hili kama wenzo wa kufikia malengo yao kumelifanya suala la haki za binadamu lipoteze maana na mafumu yake ya kweli. Utendaji wenye mgongano wa madola magharibi kuhusiana na haki za binadamu ni ishara ya wazi ya uhakika huu mchungu, kwamba kila mara kunapokuwepo masilahi yao, basi hutumia haki za binadamu kama wenzo wa kisiasa dhidi ya mataifa mengine, hasa yanayopinga na kukataa siasa zao za kibeberu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikosoa unduma kwili huu imewasilisha taarifa maalum katika kamati ya tatu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ambapo sambamba na kusisitiza kufungamana kwake na misingi na malengo ya hati ya Umoja wa Mataifa, likiwemo suala la kuheshimiwa haki za binadamu, imekosoa vikali misimamo ya kindumakwili ya madola magharibi kuhusiana na haki za binadamu. Taarifa hiyo, sanjari na kuashiria hali ya Afghanistan, imekumbusha kuwa Tehran inafuatilia kwa wasiwasi mkubwa hali ya wananchi wa nchi hiyo hususan watu ambao wako ndani ya Afghanistan na katika nchi jirani ambao wanahitajia mno himaya na uungaji mkono wa kimataifa hususan katika suala la kupambana na janga la virusi vya korona. Aidha, taarifa hiyo imeeleza kuwa hali ya Afghanistan imeweka wazi sio tu sura halisi ya Marekani bali hata ya watu ambao miongo miwili iliyopita walishambulia kijeshi nchi hiyo kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kuunga mkono haki za binadamu nchini humo. Hatua Marekani ya kuikalia kwa mabavu Afghanistan haijawa na natija nyingine ghairi ya kuibua vita, ukosefu wa usalama na ugaidi, sambamba na kuchukua wigo mpana zaidi magendo ya madawa ya kulevya nchini Afghanistan. Hali mbaya wanayokabiliwa nayo wananchi wa Afghanistan, ukanda wa Gaza huko Palestina na Yemen ni mifano wazi isiyokanushika ya misimamo ya unduma kuili ya madola magharibi kuhusiana na suala zima la haki za binadamu. Madola hayo sio tu kwamba yamenyamazia kimya ya mauaji na jinai za utawala vamizi wa Saudi Arabia huko Yemen, bali yamekuwa yakiuuzia silaha utawala huo wa Ali Saudi na hivyo kusaidia katika kuwaua wananchi wasio na hatia wa Yemen. Hujuma na mashambulio ya mabomu ya Saudia na washirika wake huko Yemen hadi sasa yamesababisha maelfu ya wananchi wa nchi hiyo maskini kuuawa na mamilioni wengine kulazimika kuwa wakimbizi. Hii ni katika hali ambayo madola yanayodai kuwa vinara na watetezi wa haki za binadamu kama Uingereza, Marekani na Kanada ni washirika wa, wa jinai za Saudi Arabia katika vita huko nchini Yemen. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika sehemu ya kipindi hiki ambacho kitazungumzia simulizi za uongofu zinazohusiana na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ali zake watuharifu katika kipindi hiki cha kuelekea tarehe 28 Safar, siku aliyoaga dunia mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Tunafungua kipindi chetu kwa hadithi maarufu ya Bwana Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake ambayo maana na madhumuni yake yamepokewa katika hadithi nyingi zilizoandikwa na wanazuoni wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake amesema Nimekuachieni vizito viwili hivyo, tazameni jinsi mtakavyoamiliana navyo baada yangu, ambavyo ni Kurani na Ahli Baiti wangu. Mwenyezi Mungu mjuzi ameniambia kwamba havitatengana hadi vitakaponikuta mimi katika hodhi siku ya Kiyama. Msiwatangulie Ahlubaiti wangu mkaangamia, wala msibaki nyuma msije mkahiliki. Msiwafunze lolote kwani wao ni wajuzi kuliko nyinyi. Hadithi hii imepokewa katika vitabu vingi marejeo kama Sahihi Muslim, Tirmidhi, Mustadraku Sahihain, Khasaisu Nasai na Tabakati Bni Saada. Imepokewa pia kwamba Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake amesema, enyi watu, nimekubainishieni makimbilio yenu baada yangu na imamu na kiongozi wenu ambaye ni Ali bin Abi Talib. Yeye kwenu ni kama mimi baina yenu, mfuateni katika dini na mambo yenu yote. Hakika yeye ana elimu ya kitabu cha Mwenyezimungu Mtukufu na hikima zake, muulizeni na jifunzeni kutoka kwake na mawasii baada yake, msiwatangulie wala kuachana nao, kwani wao wako pamoja na haki na haki iko pamoja nao. Hum warathatul anbiya, hum jalalun wa bahaa, hum min Allahi dhia, ni'matullahi l'ulama, ni'matullahi l'ulama. Tunaendeleza simulizi zetu za leo kwa kisa kinachoonyesha tawadhu na tabia ya kutopenda makuu. Ya bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema: alikuja kwangu malaika ambaye hajawahi kuteremka kwa nabii yeyote ya kabla yangu na wala hatateremka kwa mtu yeyote ya baada yangu, naye ni malaika Israfil, nikiwa pamoja na malaika Jibrail, na kusema asalamu alaika ya Muhammad, kisha akasema, mimi ni mjumbe wa mola wako kwako wewe, ameniamuru nikupe khiari ya vitu viwili: ama mtume na mja wake Ao uwe mtume na mfalme. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, nilichagua kuwa mtume na mja wa Mwenyezi Mungu. Mjukuu wa mtume wetu Muhammad, Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalamu pia anasema, malaika ya Jibrilu alimwendea mtume mara tatu, akiwa na funguo za hazina na utajiri wa ardhi na kumwambia kwamba mali na utajiri huo wa dunia hautampunguzia lolote katika yale Mwenyezi Mungu aliyomtayarishi alichagua kubakia mja na mtumwa wa Mola wake Muumba. Wapenzi ilal wa sikilizaji, imepokewa kutoka kwa Imam Jafaru Sadiq, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na babu zake, kwamba amesema, watahinini Shia na wafuasi wetu kwa mambo matatu: nyakati za swala, jinsi wanavyozilinda na kuziheshimu, katika kulinda siri zao mbele ya maadui zetu na katika mali zao vipi wanawafariji ndugu zao kwa mali hizo. Amesema pia katika kutaja sifa za Shia na wafuasi wa Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, wa kwamba Shia na wafuasi wa kweli wa Alii ni wale wanaolinda tumbo na tupu zao, wanaojipinda kweli kweli katika ibada na kumtumikia mola wao, wakitarajia thawabu na malipo yake na kuogopa adhabu yake. Ukiwaona hao basi, ndio shia na wafuasi wa Jafar bin Muhammad. Tunaendelea na simulizi zetu za leo kwa hadithi nyingine ya Imam Sadiq alaihi salam, akisimulia daraja za juu za nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Anasema baadhi ya Makuraish walimuuliza Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwamba kwa kitu gani umewatangulia mitume wote na kuwa mbora mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko wao licha ya kwamba umetumwa ukiwa wa mwisho wao? Mtume alisema nilikuwa wa kwanza kukiri na kumkubali Mola muumba aliyetukuka, na wa kwanza kumjibu wakati Mwenyezi Mungu alipochukua ahadi ya manabii wake wote na kuwauliza, je, yeah, Si mimi mola wenu? Wakasema ndiyo. Nilikuwa nabii wa kwanza kusema ndiyo na kukubali, na hivyo nikawatangulia kukiri na kutamka kwamba yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ndiye mola wetu mlezi. Anasema katika hadithi nyingine kwamba malaika Jibril aliteremka kwa mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na akamwambia ewe Muhammad, mola wako mlezi anakusalimu na anasema, hakika mimi nimeharamisha moto wa Jahannam kwa mgongo uliokuzaa, tumbo lililokubeba ukiwa mimba, na mwili uliokulea. Mgongo uliokuzaa ni wa baba yako Abdullah bin Abdul Muttalib, na tumbo lililokubeba ni Amina binti Wahab, na mlezi wako ni Abu Talib. Wapenzi wa sikilizaji, Imamu Jafar Sadiq alayhi ssalam, anaendelea kusimulia hadithi za babu yake Mtume Muhammad, rehma na amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, akitukataza kufanya jambo lolote linalomkera na kumuudhi mtume wetu. Anasema kuwaambia masahaba zake kwamba, kwa nini mnamkera na kumuudhi mtume wa Mwenyezimungu? Walimuuliza, vipi tunamkera na kumuudhi? Imam Sadiq alisema hivi, hamwelewi kwamba matendo na amali zenu zinaonyeshwa kwake na anapoona maasi katika amali hizo hukereka na kuudhika? Tazameni, msije mkamkera mtume wa Mwenyezimungu na jitahidini kumfurahisha vilevile. Imepokewa kwamba Imamu Sadiq alaihi salam alikuwa akienda kwenye kaburi la babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kisha anaweka mkono juu ya kaburi tukufu na kusema: ninamwomba Mwenyezimungu aliyekuteua akakuongoza na kuwaongoza waja wake kupitia kwako wewe akuswalie. Vilevile aliulizwa, Mwenyezi Mungu anawaamuru waja wake wamswalie Mtume na kujisalimisha kwake, vipi tutamsalia? Imamu alisema: semeni swala na salamu za Mwenyezi Mungu, malaika, manabii, mitume na viumbe wake zimshukie Muhammadi na ali zake na amani ya Mwenyezi Mungu na rehema zake Zimwendee yeye na ali zake. Masahaba wake walimuuliza, nini thawabu za kumswalia mtume? Alisema, thawabu za mtu anayemswalia mtume kama inavyotakikana ni kuondolewa katika dhambi na kuwa kama mtu aliyezaliwa na mama yake. Salia Rabbi Swala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya mtume wetu Muhammad na ali zake watuharifu, na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie kuwa miongoni mwa wanaomswalia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ali zake na atupe thawabu na vilevile vile mwisho mwema wa kufuata mafundisho na kupata shifa yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam mpenzi wa alihi salli, na sikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki Ikiwa leo ni Jumapili, tarehe 3 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania. Habari ya ajali mbaya barabarani iliyotokea jana katika mlima wa Kolo, kata Kolo, wilaya ya Kondoa, mkoani Dodoma, na kuwa watu tisa na kujeruhi wengine thalathini imeakisiwa na karibu matoleo yote ya magazeti ya leo ya Tanzania. Mwananchi Jumapili limeandika watu tisa wafariki katika ajali ya basi thelathini wajeruhiwa. Ukulima vanila kilo laki nane na elfu hamsini wakulima na wadau watakiwa kuchangamkia fursa kuongeza uzalishaji. Majeruhi ya ajali ya basi iliyouwa tisa na kujeruhi arobaini afunguka. Samia ashangaa maadili ya vijana, na simulizi safari kutoka Chato hadi Marekani, ni simulizi ya Mtanzania mwenye urefu wa kipekee. Mwananchi Jumapili limeandika pia kuwa moto umeteketeza maabara ya chuo kikuu cha Dar es Salaam, taasisi ya sayansi za bahari na kituo cha taifa cha takwimu za bahari, Tanzania mjini Unguja Zanzibar hapo jana. Nipashe ni kitupia jicho ukurasa wake wa mbele na kutana na habari zinazosema Samia amulika maadili vijana, aliyedaiwa kuchoma moto nyumba ya jirani yake auwawa, achomwa moto, magulio yalivyo kichaka cha kusambaa korona, washikiliwa polisi kwa tuhuma za kufanya mazoezi na fulana za Chadema hmm, na elimu ya uzalendo ni muhimu kuelekea miaka sitini ya uhuru. Mzalendo limeandika Tanzania yapate na kimataifa, utafiti waonyesha Tanzania amezidi kufanya vizuri katika uwekezaji, Mo Dewji apanda chati mabilionea Afrika, aeleza matumaini kwa rais Samia, waziri mkuu Majaliwa aongoza mamia maziko ya tate Olenasha. Kiama chaja kwa watumishi wapiga dawa za serikali. Rais samia ataka skauti iwajenge maadili vijana. Na ajali ya basi ya ua saba na kujeruhi thelathini. Habari leo Jumapili limeandika Rais Samia karipia kuporomoka maadili, azitaka taasisi za vijana kujitathmini. Tisa wafa ajali ya basi, thelathini na moja wajeruhiwa. Masalia mapya ya dinosaria yapatikana Lindi. Waziri Mkuu Majaliwa aongoza maziko ya Nash sh na mkusa, makusanyo TRA Septemba juu ni kitoka Tanzania anaelekea huko nchini Kenya. Uhuru na Ruto wapuuza wito wa kanisa wa kufanyika mazungumzo, ni habari kukatika gazeti la Sunday Nation ambalo linaonukuu viongozi wa Kikristo wakisema, tunawataka viongozi hao wabadilishe mioyo yao kwa sababu taifa letu na wananchi wana haki ya amani na umoja. Limeandika pia, Raila atoa ishara ya kushuka bei ya mafuta. Aidha, Sunday Nation linamnukuu kinara wa ODM Raila Odinga akisema kuwa kampeni za uchaguzi ujao mwakani zinapaswa kujikita katika mambo muhimu na kuandaa mazingira ya kupatikana matumaini na sio kuzusha mifarakano na tofauti baina ya wa Wakenya. Habari inayodondoa katika gazeti la Sunday Standard inasema Wakenya, inasema habari inasema mwanamke at taka mwanamume aliyemnajisi na kumuua binti yake wa miaka kumi na mbili apewe adhabu kali zaidi. Paulina Njeri wa Likoni, Mombasa, amelalamikia adhabu ya kifungo cha miaka 40 jela aliyopatiwa na mahakama muuaji wa binti yake na kusema kuwa adhabu hiyo haitoshi na badala yake ametaka mwanamume huyo afungwe jela maisha limeandika pia kuwa Kenya imetaka serikali ya Ethiopia kuacha kutia siasa katika misaada ya kibinadamu kwa ajili ya wakazi wa jimbo la Tigrey. Star limeandika maafisa 15 wa jeshi la anga wahitimu ukozi ya wa uhandisi limeandika pia kuwa naibu rais William Ruto atafanya safari ya siku tatu huko Kisii. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa gazeti la Taifa Leo zinasema: Ruto atiwa baridi mlimani; hasimu wake Raila anza kupata uungaji wa wadau muhimu; wakulima wachai walia kupunjwa kwa malipo duni; pigo kwa Shabal, mshirika wake akiyoyomea; uda na viwanda vipya vya korosho na nazi kufufua uchumi pwani. Ama huko nchini Uganda habari Arwanda, kuatia watu na kigaide, ya Rwanda kuwatia mbaroni watu kumi na tatu wanaoshukiwa kupanga mashambulio ya kigaidi dhidi ya mji mkuu wa nchi hiyo Kigali na kuwaonyesha watumiwa hao kwa vyombo vya habari imepewa nafasi katika gazeti la Sunday Monitor toleo la mtandaoni. Gazeti hilo linatupasha kuwa watumiwa hao wamekamatwa wakiwa na vifaa kadhaa vya kutengeneza mabomu zikiwemo mada za miripuko, nyaya, misumari na simu za mkononi. Sunday Monitor limeandika pia kuwa walimwapata kifurushi cha kwanza cha dozi laki sita na nusu za chanjo ya korona aina Astrazeneca kutoka serikali ya Ubelgiji. Janet Museveni azuia kufunguliwa tena shule za kimataifa miongoni mwa habari zilizopewa nafasi katika gazeti la Independent ni safari ya Rais Yoweri Museveni nchini Imarati kwa ajili ya kushiriki katika maonyesho ya Dubai. Miongoni mwa habari iliyoakisiwa na Sunday Vision ni habari njema katika sekta ya elimu ya awali limeandika, shule za chekechea sasa kufunguliwa tena Januari mwakani baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa kutokana na janga la virusi vya korona. <muchos> Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Afrika wiki hii Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu. Tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na kwa mara ya kwanza, Rwanda yatangaza idadi ya askari wake waliouawa Msumbiji, Kenya yapiga marufuku raia wake kwenda kufanya kazi za ndani Saudia, na Afrika Kusini yaliegeza masharti ya kudhibiti msambao wa korona, pamoja na matukio mengine. Karibu. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imepoteza askari wake wanne waliouawa katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji, na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Taarifa ya kuuawa wanajeshi wanne wa Rwanda nchini Msumbiji imethibitishwa na msemaji wa jeshi la Rwanda katika taarifa yake kwa vyombo vya habari wiki hii. Hii ni mara ya kwanza kwa Rwanda kutangaza habari kuhusu kuuawa kwa wanajeshi wake ambao kwa ushirikiano na jeshi la Msumbiji wamekwisha likomboa wa jimbo la Cabo Delgado nchini humo ndani ya kipindi cha miezi miwili na nusu iliyopita. Hata hivyo, alipovitembelea vikosi vyake mjini Pemba ambao ni mji mkuu wa jimbo la Cabo Delgado mwishoni mwa wiki iliyopita, rais wa Rwanda Paul Kagame hakuthibitisha idadi ya vifo vya askari wake, lakini alisema ingawa mtu anaweza kusema ni wachache, lakini sisi hata kupoteza mtu mmoja ni, ni, ni kitu kikubwa sana. Hata kipoteza mtu mmoja maana yake umepoteza, ni kama kupoteza watu wengi. Nataka nieleze hapa kwamba tukiwa tunashirikiana na wenzetu na ndugu zetu hapa Msumbiji, tutashirikiana hata kwa kujenga maisha ya zile familia za wale waliopoteza watu kwa vita hii, ambayo tukiwa Wanajeshi wa Rwanda wamekuwa wakishirikiana na wenzao wa Msumbiji tangu mwezi Julai kwa ajili ya kurejesha udhibiti wa maeneo yaliyotwaliwa na wanamgambo wanaobeba silaha wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh. Serikali ya Kenya imetangaza kuwapiga marufuku raia wa nchi hiyo kwenda kufanya kazi za yaya nchini Saudi Arabia baada ya kuongezeka visa vya unyanyasaji na hata vifo vya kutatanisha vya Wakenya katika nchi hiyo ya Kiarabu. Wakenya wapatao 89 wamepoteza maisha nchini Saudia katika kipindi cha miaka miwili iliyopita katika mazingira ya kutatanisha, hatua ambayo imefanya serikali ya Kenya kusitisha kwa muda raia wake wanaokwenda kufanya kazi za ndani kwenda katika nchi hiyo ya mashariki ya kati. Wiki iliyopita, katibu katika wizara ya mambo ya nje Macharia Kamau aliwaambia wabunge jijini Nairobi kwamba serikali ya Saudi Arabia imesema wakenya hao walipoteza maisha kwa sababu ya matatizo ya moyo. Hata hivyo, sababu za vifo hivyo zinaendelea kuzua mashaka hata kwa maafisa wa juu wa wizara ya mambo ya nje nchini Kenya kwa raia wake walipoteza maisha kwa sababu ya matatizo ya moyo. Imebainika kuwa tangu kwanza kwa mwaka huu wa Kenya 41 wamepoteza maisha nchini Saudia na kutambuliwa na serikali jijini Riyadh. Mwaka 2015, serikali ya Kenya ilitia saini mkataba na serikali ya Saudia kutambua mawakala ambao wanaowasaidia raia wa Kenya wanaotaka kwenda kufanya kazi za ndani nchini humo, lakini kwanza kuwasilisha mikataba ya wakenya hao kwenye wizara za kazi. Hata hivyo, wafanyakazi hao wanaendelea kunyongeshwa na hata kudhalilishwa kingono. afungiwa kwenye rum, hakuna kwenda choo, niko kwenye rum tu, na ananifungulia ananiambia, nifanye nikikunywa chai naniachapa hapo, nisikunywe nifanye kazi yake. kwa nini unanifanyia hivi? familia yote, baba, mama, watoto, msichana, wote wanaanza kunipiga. Kuna hawa wasichana wanaenda kufanya Saudia, hawa maagent wanakuwa wamethibitisha kila kitu, ati huyo mtu akienda akipata shida pale, huyu agent ako na nguvu ya kumtoa pale within 24 hours within within, yani anamtoa kulingana na shida yake. Juu hii wanasema ms-mkae msikizane kwa Mwarabu. Hakuna kukaa kusikizana, ni yule baba anakuja, ako na gun, na nakuambia ni lazima urane na yeye. Kwa hivyo akiwekelea hapa itakubidi, juu huko kwa nchi ya wenyewe, unaona. Licha ya simulizi hizo za kuwatua moyo kuhusu madhila wanayopitia wakiwa huko Saudi Arabia, lakini hivi karibuni maelfu ya Wakenya waliripotiwa kukwama Nairobi, wakilalamikia kuchelewa kupata tiketi za ndege kwenda kufanya kazi katika nchi hiyo ya Kiarabu. Mbali na hayo, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesisitiza kuwa matembezi ya arubaini ya Imamu Husein alaihi salam yataendelea kufanyika nchini Nigeria hadi atakapodhihiri Imamu Wazama, Imamu Mahdi alaihi salam. Sheikh Ibrahim Zakzaki alisema hayo wiki hii katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na televisheni ya Press TV na kuongeza kuwa matembezi ya arobaini ya Imamu Hussein alaihi salam yataendelea, na askari wa serikali ya Nigeria hawawezi kukwamisha matembezi hayo kwa kuwapiga risasi Waislamu wanaoshiriki kwenye matembezi hayo. Mahojiano hayo yamefanyika katika hali ambayo jeshi la polisi la Nigeria siku ya Jumanne liliwashambulia Waislamu waliokuwa wanashiriki katika matembezi ya arobaini ya Imamu Husein alaihi ssalam, na kuua shahidi wanne miongoni mwao. <coughs> Abdullah Muhammad, mwakilishi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, ameeleza kuwa waombolezaji wasiopungua wanani waliuawa washahidi na makumi wengine wamejeruhiwa na maafisa usalama wa nchi hiyo. Mbali na hayo, Luteni Kanali Mamadi Domboya, kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani Rais Alfa Konde wageni, Ijumaa hii alitawazwa rasmi kuwa rais wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Kanali Domboya ameapishwa mbele ya mahakama kuu kuwa rais wa Guine baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi ya tarehe 5 Septemba ambayo yamelaaniwa kikanda na kimataifa. Jumuia ya uchumi ya nchi za afrika magharibi, ECOWAS, imeuwekea vikwazo utawala wa kijeshi nchini Guine ili kushinikiza urejeshe serikali ya kiraia iliyochaguliwa kidemokrasia sambamba na kumwachia huru rais Konde aliyeko kizuizini. Merci, Monsieur le Président. Je vais appeler Monsieur le Grand Chancelier des Ordres Nationaux de Guinée pour qu'il procède à votre décoration. Luteni Kanali Domboya ametawazwa kuwa rais wa utawala wa mpito wa Guinea. Wakati hivi majuzi, uongozi wa kijeshi ulitoa tamko la kuwakataza wanachama wake kugombea katika uchaguzi mkuu ujao, ikiwa ni ishara ya kutaka kurejesha utawala wa kiraia nchini humo. Tugeukie zimwi la korona. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametangaza kuwa nchi hiyo imechukua uamuzi wa kulegeza zaidi masharti ya kupambana na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 baada ya kuonekana ishara za kupungua maambukizi ya maradhi hayo katika siku za hivi karibuni. Serikali imechukua hatua ya kupunguza baadhi ya masharti yaliyokuwa yamewekwa hapo awali kwa minajili ya kukabiliana na wimbi la maambukizo ya virusi vya korona, ndivyo ilivyoeleza taarifa hiyo. Aidha, sehemu nyingine ya tangazo hilo imesema baraza la mawaziri limeamua kuiondoa nchi hiyo kutoka masharti ya kiwango cha pili mpaka kiwango cha kwanza kuanzia Ijumaa hii ya Oktoba mosi, na kwamba muda wa watu kutotembea sasa ni kati ya saa sita usiku mpaka saa kumi alfajiri, ambapo maeneo ya burudani kama hoteli sasa yatafungwa kuanzia saa tano usiku, lakini uvaaji wa barakoa ni lazima kwenye maeneo ya umma. Huku hayo yakiharifiwa, utafiti wa wanasayansi nchini Uganda umebaini kuwa chanjo dhidi ya COVID-19 imeweza kupunguza vifo vinavyotokana na maambukizi ya virusi vya ugonjwa huo katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Katika utafiti wa wanasayansi hao imebainika kuwa hakuna vifo vilivyoripotiwa kati ya wagonjwa waliopata chanjo kamili dhidi ya Korona wakati wa utafiti huo. Na waziri wa mambo ya nje wa Sudan amesema kuwa miezi 11 imepita tangu nchi yake itangaze kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoni wa Israel, lakini hakuna ishara zozote za kuboreka uhusiano wa pande mbili, kama ambavyo hakuna pia mazungumzo yoyote rasmi baina yao. Mariam Sadiq Almahdi amesema hayo katika mahojiano na gazeti la National la Umoja wa Falme za Kiarabu na kuongeza kuwa kufutwa sheria ya vikwazo dhidi ya Israel hakuna maana ya kuruhusu kufunguliwa ubalozi wa Israel mjini Khartum. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri. O katika historia leo ni Jumapili tarehe 26 Safar mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 3 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Miaka 89 iliyopita katika siku kama ya leo Iraki ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Iran iliiweka Iraki chini ya mamlaka yake mwaka 539 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masihi alaihi ssalam. Iraki ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Iran hadi ardhi hiyo ilipokombolewa na Waislamu mwaka mia sita 42, Iraki iliendelea kudhibitiwa na utawala huo wa kifalme hadi mwishoni mwa utawala wa Bani Umaya na mji wa Baghdad ukachaguliwa kuwa makao makuu sambamba na kuingia madarakani utawala wa Bani Abbas. Tarehe 3 Oktoba miaka sabini na tisa iliyopita kombora la kwanza lililotengenezwa na mwanadamu lilirushwa angani. Werner von Braun alikuwa miongoni mwa wataalamu wa makombora ya wa Ujerumani ambao baada ya kuanza vita vya pili vya dunia jeshi la nchi hiyo lilimpa jukumu la kutengeneza kombora la kwanza. Tarehe 3 Oktoba mwaka 1942, kundi la wataalamu wa Ujerumani lilifanikiwa kurusha angani kombora hilo lililokuwa na urefu wa mita 14 na uzito wa karibu tani 13. Kombora hilo lilirushwa angani katika bahari ya Baltic. Katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, baada ya Imamu Ruhullah Khomeini kuzuiwa kuendesha shughuli za kisiasa na kidini nchini Iraq na kwa kuzingatia kwamba utawala wa zamani wa wakati huo wa Iraki ulikuwa ukikabiliana na juhudi na mapambano ya Imam Khomeini ya kuweka vizuizi vikubwa, mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliamua kuondoka Iraki na kuelekea Kuwait. Hata hivyo, serikali ya Kuwait ilimzuia Imamu kuingia nchini humo ili kulinda uhusiano wake na utawala wa Shah nchini Iran. Kufuatia hatua hiyo, siku kadhaa baadaye, Imamu Khomeini akaelekea uhamishoni nchini Ufaransa. Itakumbukwa kwamba miamala na vitendo visivyo vya kibinadamu vya utawala wa Baathi nchini Iraki vilizusha hasira za wananchi wa Iran ambao walikuwa katika siku muhimu za kupambana na utawala dhalimu wa Shah hapa nchini. Na siku kama ya leo miaka thelathini na moja iliyopita ilitangazwa rasmi habari ya kuungana tena Ujerumani ya mashariki na Ujerumani ya magharibi na nchi mbili hizo kwa mara nyingine tena zikaunda Ujerumani moja. Baada ya miaka 45 ya kutengana, baada ya kushindwa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia, eneo la mashariki mwa Ujerumani lilikaliwa kwa mabavu na Urusi ya zamani na lile la magharibi likadhibitiwa na nchi za magharibi. Nchi mbili za Ujerumani ya magharibi na mashariki zilitangazwa kuasisiwa mwaka 1949 kwa kuwa na mifumo miwili tofauti ya kisiasa na kiuchumi. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka umo studioni, kwanza tegeni sikia mktasari wa habari za ulimwengu. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa watu milioni mbili na laki nne wapo katika hatari ya kukabiliwa na baa la njaa nchini Kenya kufikia mwezi Novemba mwaka huu. Makamu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani katika masuala ya bunge Sayid Muhammad Huseini amesema Wazayuni wanachochea kwa makusudi machafuko ili kuhatarisha usalama Libye, wa eneo la Asia Magharibi. Serikali ya Libya imeanzisha msako mkali wa wahajiri haramu magharibi mwa nchi hiyo na imewatia mbaroni wa wahajiri elfu nne wakiwemo mamia wanawake na watoto wadogo. Mamluki wa Imarati wamezidi kutongana wenyewe kwa wenyewe huko nchini Yemen. Na Rostam Minkayev, naibu kamanda wa wilaya kati ya jeshi la Russia, amesema jeshi la Marekani linawahamisha magaidi walioko Siria na kuwapeleka huko nchini Afghanistan. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya kwa njia moja ama nyingine, nahodha wa jahazi la matangazo yako asubuhi ya kwa leo nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka hapa jijini Tehran. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni, nikikutakia asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya irib word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.