Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Thalika liman khashia Rabba, sadaqallahu al-aliyyu al-adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika Pastoday.com sw. Aidha, katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989356547 Email yetu ni swahili radio at irib ir. Mimi ni Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu kwa usiku huu ni Bwana Tahiri. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha kutoka kwa Shekh Ab, Muhammad Abdu wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana kumbukumbu ya kufariki dunia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tutakuwa pia na kipindi cha Afrika wiki hii Tutakuwa na kipande cha kasida pamoja na leo katika historia y, muhtasari wa habari za dunia, maoni yenu thabaan, baada ya taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. <tune> Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo: Ajali mbaya ya barabarani yaua watu tisa na kujeruhi wengine 30 nchini Tanzania. Baada ya kuzozana na Ufaransa, Mali yaamua kununua silaha kutoka Urusi. Umoja wa Mataifa waonya kuhusu lishe duni katika jimbo la Tigray Ethiopia. Na mke wa Khashoggi asema Saudia iwajibishwe kutokana na, na mauaji ya mwandishi huyo. Sasa ni habari kamili. Vyombo mbalimbali mbali vya habari vimetangaza kuwa basi la kampuni ya Emigrase lenye namba ya usajili ya T703 DLG lililokuwa linafanya safari zake kati ya Babati na Dar es Salaam huko nchini Tanzania limepata ajali leo asubuhi katika mlima wa Kolo kata ya Kolo wilaya ya Kondoa mkoani Dodoma. Taarifa zinasema kuwa watu tisa wamefariki dunia na wengine zaidi ya 30 wamejeruhiwa katika ajali hiyo mbaya iliyotokea kwenye mteremko wa milima ya Kolo, wilaya ya Kondoa mkoani Dodoma. Mganga mkuu wa mkoa wa Dodoma, Dr Habesta Magoma, amesema miili ya watu hao imehifadhiwa katika hospitali ya wilaya ya Kondoa. Ajali za vyombo vya umma nchini Tanzania zimekuwa zikiripotiwa mara kwa mara. Mwanzoni mwa mwezi Januari mwaka huu treni iliyokuwa na abiria wapatao mia saba iliyokuwa safarini kutoka Dar es Salaam kuelekea mkoani Kigoma ilipata ajali katika eneo la Bahi mkoani Dodoma na kusababisha vifo vya watu watatu na makumi ya wengine kujeruhiwa. Mwezi Agosti 2019 zaidi ya watu 62 waliripotiwa kufariki dunia kufuatia ajali ya lori la mafuta katika eneo la Msamvu mjini Morogoro mashariki mwa Tanzania. Mwaka mmoja kabla yake pia, yaani mwezi Septemba 2018, watu 94 walipoteza maisha katika ajali ya kuzama majini kivuko cha MV Nyerere kilichokuwa kinafanya safari zake kati ya Bugorara na kisiwa cha Ukara katika ziwa Victoria wilayani Ukerewe mkoani Mwanza. Mamlaka ya husika zilisema kuwa kivuko hicho kilizama wakati kikielekea kisiwa cha Ukara, na kwamba kiliondoka saa sita za mchana na kilipinduka saa nane mchana baada ya haya kuuzozana na Ufaransa, sasa Mali imeamua kununua silaha kutoka kwa Rasia. Wakuu wa kijeshi nchini Mali wametangaza habari hii ya kuwasili nchini humo silaha kutoka Rasia. Hatua hiyo imekuja baada ya kushadili mzozo baina ya Mali na mkoloni kizee wa Ulaya, yani Ufaransa. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imetangaza kuwa shehena ya silaha zikiwemo helikopta za kijeshi na silaha nyinginezo zimewasili nchini Mali kutokea Rasia. Waziri wa ulinzi wa Mali, Sadio Kamara, amethibitisha habari hiyo mbele ya vyombo vya habari na kusema kuwa Bamako imenunua helikopta nne za kijeshi kutoka Rasia na imepewa silaha na vifaa vingine mbalimbali vya kijeshi kama bakshishi. Wiki iliyopita waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov alisema kuwa viongozi wa Mali wamewasiliana na mashirika binafsi ya Russia kwa ajili ya kununua silaha za kuimarisha usalama wa nchi yao. Vilevile vile alisema ikulu ya Russia haikuhusika na mauzo hayo. Tangu mwaka 2012 nchi ya Mali ya magharibi mwa Afrika imekumbwa na mapinduzi ya kijeshi na machafuko yaliyochochea kuongezeka vitendo vya kigaidi na kupata nguvu magenge yenye misimamo mikali hasa kaskazini mwa nchi hiyo. Hivi karibuni mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa ilitangaza kuondoa wanajeshi wake nchini humo. Jumamosi iliyopita waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Mali, Choguel Maiga, alishutumu Ufaransa kwa kuitelekeza nchi yake katika kipindi hiki kigumu cha kiusalama. Alitoa malalamiko hayo katika hotuba yake kwa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MINUSMA pamoja na wanajeshi wa Ufaransa wamekuweko nchini Mali tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu lakini wameshindwa kuidhaminia nchi hiyo usalama wake. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ofisi ya uratibu wa masuala kibina ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA imetangaza kwamba baada ya kupita miezi kumi ya vita katika jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia, sasa kunashuhudiwa hali mbaya ya lishe duni ambayo haijawahi kutokea. Ofisi ya uratibu wa masuala kibina ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA imesema katika ripoti yake kwamba wingu la lishe duni limetanda katika jimbo la Tigray na kwamba wanawake waja wazito akina mama wanaonyonyesha na watoto wadogo wanakabiliwa na hatari ya kifo kutokana na kutopata mlo kamili wa kutosha. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo ya Ocha imeeleza jinsi baa la njaa lilivyosambaa katika maeneo ya kaskazini mwa Ethiopia na kutoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka kuwasaidia wakazi wa maeneo hayo kabla hakujatokea maafa ya kibinadamu hayo. Anajiri katika hali ambayo, mwezi Julai mwaka huu, mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF ulitangaza kuwa zaidi ya watoto laki moja katika jimbo la Tigray la Ethiopia, eneo la mapigano, wako katika hatari ya lishe inayohatarisha maisha katika miezi kumi na mbili ijayo. Serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya eneo la Tigray mwezi Novemba mwaka jana 2020, kwa madai kuwa wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray TPLF wamelishambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Hadi hivi sasa mapigano hayo yamewalazimisha watu karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na hali ngumu na ukosefu wa chakula. Mke wa mwandishi wa habari Jamal Khashoggi aliyeuawa na maajenti wa Saudi Arabia huko Uturuki ameitaka Marekani iwajibisha serikali ya Riyadh kutokana na mauaji ya kinyama ya mwandishi huyo, mkoswaji Khadija Changize. Ametoa ombi hilo miaka mitatu baada ya mauaji hayo ya kutisha yaliyofanywa kwa amri ya mrithi wa ufalme wa Saudia, Muhammad bin Salman. Khadija Chengiz yuko mjini Washington kwa ajili ya kushiriki katika maandamano yaliyofanyika mbele ya ubalozi wa Saudia katika kumbukumbu ya mwaka wa tatu tangu Jamal Khashoggi auawe mjini Istanbul. Changize ameeleza kusikitishwa kwake na hatua ya mshauri wa usalama wa taifa Marekani Jake Sullivan ya kukutana na kufanya mazungumzo na mrithi wa ufalme wa saudia Muhammad bin Salman ambaye taasisi za upelelezi zinasema ndiye aliyetoa amri ya kuuliwa mwandishi na mkosoaji huyo wa utawala wa kifalme wa Saudi Arabia mazungumzo hayo yanafanyika sambamba na kumbukumbu kumbu ya mwaka wa tatu tangu Hashokji alipouliwa kinyama. Itakumbukwa kuwa Jamal Hashokji, mwandishi wa habari raia wa saudia wa gazeti la Washington Post, aliuawa wa kinyama mwaka elfu mbili kumi na nane kwa amri ya mrithi huyo wa kiti cha ufalme wa saudia kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul, Uturuki. na msemaji wa rais wa Siria amedai kuwa nchi hiyo kama zilivyo Rasia, msemaji wa rais wa Uturuki amedai kuwa nchi hiyo kama zilivyo Rasia na Marekani ina haki ya kuwepo kijeshi katika ardhi ya Siria. Ibrahim Kalin ameyasema hayo katika mahojiano na gazeti la Spiegel linalochapishwa nchini Ujerumani. Na akaongeza kwamba katika miaka ya 2015, 2016 na 2017, tulitoa pendekezo la kuanzishwa eneo salama ndani ya ardhi ya Siria, na leti kama lingetangazwa wakati ule eneo la marufuku ya kuruka ndege, idadi hii ya Wasiria isingelazimika kuondoka Siria, lakini fursa ile ilipotezwa, sambamba na kukiri kuwa wa itifaki wa Magharibi wa Ankara wanasema Uturuki ni jeshi vamizi linalokalia kwa mabavu a ardhi ya Siria. Kalin amedai kwamba nchi yake haina tamaa ya kitu chochote katika ardhi ya Siria lakini imelazimika kuchukua hatua kama hiyo kwa ajili ya usalama wake. Msemaji wa Mse Rais wa Uturuki ameongeza kuwa badala ya kuishukuru Ankara, tumewekewa vikwazo kwa sababu tumesababisha madhara kwa uwepo wa magaidi wa PKK yani, chama cha wafanyakazi wa Kurdistan ya Uturuki ambacho Uturuki inakitambua kuwa ni cha magaidi. Haya yanajiri wakati serikali ya Siria imeshatangaza mara kadhaa kwamba uwepo wa kijeshi wa Marekani na Uturuki katika ardhi ya nchi hiyo ni wa kivamizi na ni ukaliaji ardhi kwa mabavu, na kusisitiza kwamba nchi hizo mbili zinapaswa kuondoka katika ardhi ya Siria. Lakini kinyume na Marekani na no Uturuki, Rasia iko kijeshi nchini Siria kwa mwaliko wa serikali ya nchi hiyo kwa ajili ya kupambana na ugaidi na makundi yanayobeba silaha. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa cha maneno kinasema: miaka 21 baada ya Oktoba mosi elfu mbili ibra na mazingatio ya intifadha ya al Al-Aqsa kwa Wapalestina. Wananchi wa Palestina wamefanya maandamano kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu, ya miaka 21 ya intifadha ya Quds, ambapo wakiwa wamebeba mabango na maberamu wametoa nara za kulaani siasa za jinai za utawala vamizi wa Quds. Wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israeli wamevamia maandamano hayo ya wapalestina na kuwajeruhi makumi ya waandamanaji katika kipindi cha wiki hii ya kuishia kwenye maadhimisho ya miaka ishirini na moja ya intifadha ya Alakswa, wapalestina wasiopungua wanane wamesheua washahidi na jeshi katili la Israel, huku makumi ya wengine wakijeruhiwa. Intifadha ya al Akswa ilianza tarehe 1 Oktoba elfu mbili na kuendelea hadi tarehe 8 Februari elfu mbili na tano wakati kuripotiwa saini hati ya usitishaji vita huko sharm Sheikh nchini Misri katika kipindi chote cha miaka minne na miezi minne, Wapalestina 3712 waliuawa washahidi na makumi ya wengine kujeruhiwa. Pamoja na hayo, si tu kwamba katu wa Palestina hawakuachana na mapambano na mukawama dhidi ya utawala haramu wa Israeli, bali katika kipindi cha miaka hii mukawama wa Palestina umepata nguvu na kuimarika mno. Ishara za wazi na za kuhisika za Wapalestina kuwa na imani na mukawama na kushikamana nao ni kwamba licha ya kufikia tamati Intifadha Al Aksa mwaka elfu mbili na tano, hadi sasa maelfu ya Wapalestina wameua washahidi na makumi ya maelfu ya wengine wamejeruhiwa na kutiwa mbaroni, lakini pamoja na yote hayo, Wapalestina wangali wameshikamana na mukawama. Aidha, ushahidi tosha na wawazi wa kuimarika mukawama wa Palestina ni vita vya hivi karibuni vya siku 11 vya Saiful Quds. Katika vita hivyo, makundi ya mkawa wa maa ya Palestina ya yalivurumisha zaidi ya makombora elfu nne katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepewa jina bandia la Israel ambapo asilimia 85 ya makombora hayo yalifanikiwa kupenya katika ngao ya chuma ya Wazayuni. Brigedia Jenerali Gilad Biran kamanda wa ulinzi wa anga wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli amekiri wazi kwamba mfumo wa kujilinda na mashambulizi ya makombora uliopachukua jina la ngao ya chuma hauwezi kudhamini usalama wa utawala huo mbele ya vipigo vya makombora kutoka kwa wanamukawama wa Palestina. Ukweli wa mambo ni kwamba kama huko nyuma, intifadha al Aqsa ilidumu kwa miaka minne na miezi minne vita vya hivi karibuni vya mukawama Palestina na Israeli vilifikia tamati baada ya siku chache tu, yaani katika kipindi cha siku kumi na moja. Hapana shaka kwamba intifadha ilikuwa na nafasi na mchango muhimu. Kwa hakika intifadha ya Palestina ni nembo ya utambulisho kwa ajili ya tabaka la vijana huko Palestina, hasa kizazi cha hivi sasa. Irani za Kiswahili zote jamhuri ya Kiislami ya Iran Bwana Yahya Hassan Muhammad shebe wa Mombasa huko Kenya, anasema mpaka sasa asilimia mia moja ya walimwengu wanajua ni nani aliyetoa amri ya kuuawa Jamal Khashoggi. Serikali zote za Mashariki ya Kati na nchi za Magharibi zimefiata zimefiata ndimi zao, na ilhali ripoti na uchunguzi wa FBI unajua kuwa mikono ya Muhammad bin Salmani imeroa damu kwa mauaji hayo aliyekuwa rais wa Marekani wakati ule alikiri kuwa dola la Marekani ndilo lililohusika, dola la Saudi Arabia ndilo lililohusika, lakini kwa sababu ya mapato yanayotokana na pesa za Saudia wameyafumbia macho madhambi hayo. Hata hivyo, anasema mimi nakumbusha kuwa hakimu mkuu ni Allah pekee, na ipo siku haki itatendeka. Ameandika. Tunamshukuru sana ni kukumbusheni wapenzi wasikilizaji tuliokuwa nayo kwenye taarifa ya habari za dunia. Vyombo mbalimbali vya habari vimetangaza kuwa basi la kampuni ya Emigres huko nchini Tanzania limepata ajali leo asubuhi katika mlima wa Kolo, kata ya Kolo, wilaya ya Kondoa, mkoani Dodoma na kupelekea watu tisa kufariki dunia na zaidi ya thelathini kujeruhiwa. Wakuu wa kijeshi nchini Mali wametangaza habari ya kuwasili nchini humo silaha kutoka Rasia. Hatua hiyo imekuja baada ya kushadidi mzozo baina ya Mali na mkoloni kizee wa Ulaya, yani Ufaransa. Naam, karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, hutegea sikio mawedha kutoka kwa Shekhe Muhammad Abdu wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na kumbukumbu ya kufariki dunia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya hapo tutakuwa na Afrika wiki hii na leo katika historia na kipande cha kaswida. Assalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nami katika sehemu ya kipindi hiki ambacho kitazungumzia simulizi za uongofu zinazohusiana na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na ali zake watoharifu katika kipindi hiki cha kuelekea tarehe 28 Safar, siku aliyoaga dunia mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Tunafungua kipindi chetu kwa hadithi maarufu ya Bwana Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambayo maana na madhumuni yake yamepokewa katika hadithi nyingi zilizoandikwa na wanazuoni wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amesema nimekuachieni vizito viwili hivyo, tazameni jinsi mtakavyoamiliana navyo baada yangu, ambavyo ni Qurani na Ahli Baiti wangu. Mwenyezi Mungu Mjuzi ameniambia kwamba havitatengana hadi vitakaponikuta mimi katika hodhi siku ya Kiyama. Msiwatangulie Ahlu Baiti wangu mkaangamia, wala msibaki nyuma msije mkahiliki. Msiwafunze lolote, kwani wao ni wajuzi kuliko nyinyi. Hadithi hii imepokewa katika vitabu vingi marejeo kama Sahihi Muslim, Tirmidhi, Mustadraku Sahihain, Khaswaisu Nasai na Tabakati Bni Saada. Imepokewa pia kwamba Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake amesema: enyi watu, nimekubainishieni makimbilio yenu baada yangu na imamu na kiongozi wenu ambaye ni Ali bin Abitalib. Yeye kwenu ni kama mimi baina yenu, mfuateni katika dini na mambo yenu yote. Hakika yeye ana elimu ya kitabu cha Mwenyezi Mungu mtukufu na hikima zake, muulizeni na jifunzeni kutoka kwake na mawasii baada yake, msiwatangulie wala kuachana nao, kwani wao wako pamoja na haki na haki iko pamoja nao. hum warathatul anbiya Jalalun wabahaa hum min Allahi dhiya, nimatullahi lulama, nimatullahi lulama. Tunaendeleza simulizi zetu za leo kwa kisa kinachoonesha tawadhu na tabia ya kutopenda makuu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Amesema alikuja kwangu malaika ambaye hajawahi kuteremka kwa nabii yeyote ya kabla yangu, na wala hatateremka kwa mtu yoyote ya baada yangu. Naye ni malaika Israfil, nikiwa pamoja na malaika Jibrail, na kusema: assalamu alaika ya Muhammad. Kisha akasema, mimi ni mjumbe wa mola wako kwako wewe, ameniamuru nikupe khiari ya vitu viwili, ama mtume na mja wake, au uwe mtume na mfalme. Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalama Anasema, nilichagua kuwa mtume na mja wa Mwenyezi Mungu. Mjukuu wa mtume wetu Muhammad, Imam Jafaru Sadiq alaihi salamu, pia anasema malaika ya Jibrilu alimwendea mtume mara tatu akiwa na funguo za hazina na utajiri wa ardhi na kumwambia kwamba mali na utajiri huo wa dunia hautampunguzia lolote katika yale Mwenyezi Mungu aliyomtayarishia siku ya Qiama, lakini mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alichagua kubakia mja na mtumwa wa mola wake Muumba. Wapenzi wa wasikilizaji, imepokewa kutoka kwa Imam Jafaru Sadiq, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na babu zake, kwamba amesema, watahinini Shia na wafuasi wetu kwa mambo matatu: nyakati za swala, jinsi wanavyozilinda na kuziheshimu, katika kulinda siri zao mbele ya maadui zetu na katika mali zao, vipi wanawafariji ndugu zao kwa mali hizo. Amesema pia katika kutaja sifa za Shia na wafuasi wa Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kwamba Shia na wafuasi wa kweli wa Alii ni wale wanaolinda tumbo na tupu zao, wanaojipinda kweli kweli katika ibada na kumtumikia Mola wao wakitarajia thawabu na malipo yake na kuogopa adhabu yake. Ukiwaona hao basi, ndio Shia na wafuasi wa Jafar bin Muhammad. Tunaendelea na simulizi zetu za leo kwa hadithi nyingine ya Imam Sadiq alaihi salam, akisimulia daraja za juu za Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, anasema baadhi ya Maquraish walimuuliza Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kwamba kwa kitu gani umewatangulia mitume wote na kuwa mbora mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko wao licha ya kwamba umetumwa ukiwa wa mwisho wao? Mtume alisema, nilikuwa wa kwanza kukiri na kumkubali Mola Muumba aliyetukuka na wa kwanza kumjibu, wakati Mwenyezi Mungu alipochukua ahadi ya manabii wake wote na kuwauliza: je, Si mimi Mola wenu? Wakasema ndiyo. Nilikuwa nabii wa kwanza kusema ndiyo na kukubali, na hivyo nikawatangulia kukiri na kutamka kwamba yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndiye mola wetu mlezi. Anasema katika hadithi nyingine kwamba malaika Jibril aliteremka kwa Mtume Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na akamwambia: ewe Muhammad, mola wako mlezi anakusalimu na anasema hakika mimi nimeharamisha moto wa jahannam kwa mgongo uliokuzaa, tumbo lililokubeba ukiwa mimba na mwili uliokulea. Mgongo uliokuzaa ni wa baba yako Abdullah bin Abdul Muttalib, na tumbo lililokubeba ni Amina binti Wahab, na mlezi wako ni Abu Talib. Wapenzi wasikilizaji, Imam Jafaru Sadiq alayhi ssalam anaendelea kusimulia hadithi za babu yake Mtume Muhammad, rehma na amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, akitukataza kufanya jambo lolote linalomkera na kumuudhi mtume wetu. Anasema kuwaambia masahaba zake, kwamba kwa nini mnamkera na kumuudhi mtume wa Mwenyezi Mungu? Walimuuliza, vipi tunamkera na kumuudhi? Imamu Sadiq alisema hivi: hamwelewi kwamba matendo na amali zenu zinaonyeshwa kwake na anapoona maasi katika amali hizo hukereka na kuudhika? Tazameni, msije mkamkera mtume wa mwenyezi mungu na jitahidini kumfurahisha. Vilevile, imepokewa kwamba Imamu Sadiq alaihi ssalam, alikuwa akienda kwenye kaburi la babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kisha anaweka mkono juu ya kaburi tukufu na kusema: ninamwomba Mwenyezi Mungu aliyekuteua akakuongoza na kuwaongoza waja wake kupitia kwako wewe, akuswalie vilevile aliulizwa mwenyezi mungu anawaamuru waja wake wamswalie mtume na kujisalimisha kwake vipi tutamsalia imamu alisema semeni swala na salamu za mwenyezi mungu malaika manabii mitume na viumbe wake zimshukie muhammadi na ali zake na amani ya mwenyezi mungu na rehema zake zimwendee yeye na ali zake masahaba wake walimuuliza nini thawabu za kumswalia mtume? Alisema thawabu za mtu anayemswalia mtume kama inavyotakikana ni kuondolewa katika dhambi na kuwa kama mtu aliyezaliwa na mama yake. Salia swala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya mtume wetu Muhammad na ali zake watuharifu, na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie kuwa miongoni mwa wanaomswalia mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na ali zake, na atupe thawabu na vilevile vile mwisho mwema wa kufuata mafundisho na kupata shifa yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh nam hapa ni teherani idhaa kiswahili sauti jamhuri ya kiislamia ya iran tunakuombea ni radhi kwamba huyo hakuwa shekhe muhamed abdu wa dar es salaam tanzania bali kilikuwa ni kipindi chetu maalumu kilichosomwa kwenu na amir ibrahim rutajengwa tunamshukuru pia bwana juma idi isa wa kondoa tanzania kwa maoni yake kuhusiana na ajali ya barabarani tunawaombea subira wahanga wote ama. Sasa karibuni kutegea sikio kipindi cha Afrika wiki hii, kitafuatiwa na leo katika historia na kipande cha kasida. Hapa ni mjini Teheran. So, Afrika. Afrika wiki hii Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na kwa mara ya kwanza, Rwanda yatangaza idadi ya askari wake waliouawa Msumbiji, Kenya yapiga marufuku raia wake kwenda kufanya kazi za ndani Saudia, na Afrika kusini yaliegeza masharti ya kudhibiti msambao wa korona, pamoja na matukio mengine. Karibu. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imepoteza askari wake wanne waliouawa katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji, na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Taarifa ya kuuawa wanajeshi wanne wa Rwanda nchini Msumbiji imethibitishwa na msemaji wa jeshi la Rwanda katika taarifa yake kwa vyombo vya habari wiki hii. Hii ni mara ya kwanza kwa Rwanda kutangaza habari kuhusu kuuawa kwa wanajeshi wake ambao kwa ushirikiano na jeshi la Msumbiji wamekwisha likomboa wa jimbo la Cabo Delgado nchini humo ndani ya kipindi cha miezi miwili na nusu iliyopita. Hata hivyo, alipovitembelea vikosi vyake mjini Pemba ambao ni mji mkuu wa jimbo la Cabo Delgado mwishoni mwa wiki iliyopita, rais wa Rwanda Paul Kagame hakuthibitisha idadi ya vifo vya askari wake, lakini alisema Deza, ingawa mtu anaweza kasema ni wachache, lakini hata kupoteza mtu moja ni, ni, ni kitu kikubwa sana. Hata ukipoteza mtu moja maana yake umepoteza, ni kama kupoteza watu wengi. Nataka nieleze hapa kwamba tukiwa tunashirikiana na wenzetu na ndugu zetu hapa Msumbiji, tutashirikiana hata kwa kujenga maisha ya zile familia za wale waliopoteza watu kwa vita hii ambayo tukiwa tumepigana. Wanajeshi wa Rwanda wamekuwa wakishirikiana na wenzao wa Msumbiji tangu mwezi Julai kwa ajili ya kurejesha udhibiti wa maeneo yaliyotwaliwa na wanamgambo wanaobeba silaha wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh. Serikali ya Kenya imetangaza kuwapiga marufuku raia wa nchi hiyo kwenda kufanya kazi za yaya nchini Saudi Arabia baada ya kuongezeka visa vya unyanyasaji na hata vifo vya kutatanisha vya Wakenya katika nchi hiyo ya Kiarabu. Wakenya wapatao 89 wamepoteza maisha nchini Saudia katika kipindi cha miaka miwili iliyopita katika mazingira ya kutatanisha, hatua ambayo imefanya serikali ya Kenya kusitisha kwa muda raia wake wanaokwenda kufanya kazi za ndani kwenda katika nchi hiyo ya mashariki ya kati. Wiki iliyopita katibu katika wizara ya mambo ya nje Masharia Kamau aliwaambia wabunge jijini Nairobi kwamba serikali ya Saudi Arabia imesema wakenya hao walipoteza maisha kwa sababu ya matatizo ya moyo. Hata hivyo, sababu za vifo hivyo zinaendelea kuzua mashaka hata kwa maafisa wa juu wa wizara ya mambo ya nje nchini Kenya kuwa raia wake walipoteza maisha kwa sababu ya matatizo ya moyo. Imebainika kuwa tangu kwanza kwa mwaka huu wa Kenya 41 wamepoteza maisha nchini Saudia na kutambuliwa na serikali jijini Riadh. Mwaka 2015 serikali ya Kenya ilitia saini mkataba na serikali ya Saudia kutambua mawakala ambao wanaowasaidia raia wa Kenya wanaotaka kwenda kufanya kazi za ndani nchini humo, lakini kwanza kuwasilisha mikataba ya wakenya hao kwenye wizara za kazi. Hata hivyo, wafanyakazi hao wanaendelea kunyongeshwa na hata kudhalilishwa kingono. Nafungiwa kwenye rum, hakuna kwenda choo, niko kwenye rum tu, na ananifungulia ananiambia, nikikunywa niki chai naniacha hapo hapo nisikunywe nifanye kazi yake. Kwa nini unanifanyia hivi? Familia yote baba, mama, watoto, msichana, wote wanaanza kunipiga. Kuna hawa wasichana wanaenda kufanya Saudia hawa ma wanakuwa wamethibitisha kila kitu, ati huyo mtu akienda akipata shida pale, huyu agent ako na nguvu ya kumtoa pale within 24 hours within within, yani anamtoa kulingana na shida yake. Juu hio wanasema mkae msikizane, kwa mwarabu hakuna kukaa kusikizana. Ni yule baba anakuja ako na gun, na nakuambia ni lazima urane na yeye. Kwa hivyo akiuwekelea hapa, itakubidi juu huko kwa nchi ya wenyewe, unaona. Licha ya simulizi hizo za kuatua moyo kuhusu madhila wanayopitia wakiwa huko Saudi Arabia, lakini hivi karibuni maelfu ya Wakenya waliripotiwa kukwama Nairobi, wakilalamikia kuchelewa kupata tiketi za ndege kwenda kufanya kazi katika nchi hiyo ya Kiarabu. Mbali na hayo, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesisitiza kuwa matembezi ya 40 ya Imam Husein alaihi ssalam yataendelea kufanyika nchini Nigeria hadi Atakapodhihiri Imamu wa Zama, Imam Mahdi alaihi ssalam. Shekh Ibrahim Zakzaki alisema hayo wiki hii katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na televisheni ya Press TV na kuongeza kuwa matembezi ya arobaini ya Imamu Husein alaihi ssalam yataendelea na askari wa serikali ya Nigeria hawawezi kukwamisha matembezi hayo kwa kuwapiga risasi Waislamu wanaoshiriki kwenye matembezi hayo. Mahojiano hayo yamefanyika katika hali ambayo jeshi la polisi la Nigeria siku ya Jumanne Liliwashambulia Waislamu waliokuwa wanashiriki katika matembezi ya arobaini ya Imamu Hussein alaihi salam na kuua shahidi wanne miongoni mwao. <coughs> Abdullah Muhammad, mwakilishi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, ameeleza kuwa waombolezaji wasiopungua wanane waliuawa wa shahidi na makumi wengine wamejeruhiwa na maafisa usalama wa nchi hiyo. Mbali na hayo, Luteni Kanali Mamadi Domboya, kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani Rais Alpha Conde wa Guinea, Ijumaa hii alitawazwa rasmi kuwa rais wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Kanali Domboya ameapishwa mbele ya mahakama kuu kuwa rais wa Guine baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi ya tarehe 5 Septemba ambayo yamelaaniwa kikanda na kimataifa. Jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imeuwekea vikwazo utawala wa kijeshi nchini Guine ili kushinikiza urejeshe serikali ya kiraia iliyochaguliwa kidemokrasia sambamba na kumwachia huru rais Conde aliyeko kizuizini. Voilà, merci, Monsieur le Président. Je vais appeler Monsieur le Grand Chancelier des Ordres Nationaux de Guinée pour qu'il procède à votre décoration. Luteni Kanali Domboya ametawazwa kuwa rais wa utawala wa mpito wa Guinea. Wakati hivi majuzi, uongozi wa kijeshi ulitoa tamko la kuwakataza wanachama wake kugombea katika uchaguzi mkuu ujao, ikiwa ni ishara ya kutaka kurejesha utawala wa kiraia nchini humo. Tugeukie zimwi la corona. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametangaza kuwa nchi hiyo imechukua uamuzi wa kulegeza zaidi masharti ya kupambana na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 baada ya kuonekana ishara za kupungua maambukizi ya maradhi hayo katika siku za hivi karibuni. Serikali imechukua hatua ya kupunguza baadhi masharti ya masharti yaliyokuwa yamewekwa hapo awali kwa minajili ya kukabiliana na wimbi la maambukizo ya virusi vya korona, ndivyo ilivyoeleza taarifa hiyo. Aidha, sehemu nyingine ya tangazo hilo imesema baraza la mawaziri limeamua kuiondoa nchi hiyo kutoka masharti ya kiwango cha pili mpaka kiwango cha kwanza kuanzia Ijumaa hii ya Oktoba mosi, na kwamba muda wa watu kutotembea sasa ni kati ya saa sita usiku mpaka saa kumi alfajiri, ambapo maeneo ya burudani kama hoteli sasa yatafungwa kuanzia saa tano usiku, lakini uvaaji wa barakoa ni lazima kwenye maeneo ya umma. Huku hayo yakiharifiwa, utafiti wa wanasayansi nchini Uganda umebaini kuwa chanjo dhidi ya covid 19 imeweza kupunguza vifo vinavyotokana na maambukizi ya virusi vya ugonjwa huo katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Katika utafiti wa wanasayansi hao, imebainika kuwa hakuna vifo vilivyoripotiwa kati ya wagonjwa waliopata chanjo kamili dhidi ya korona wakati wa utafiti huo. Na waziri wa mambo ya nje wa Sudan amesema kuwa miezi 11 imepita tangu nchi yake itangaze kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoni wa Israel, lakini hakuna ishara zozote za kuboreka uhusiano wa pande mbili, kama ambavyo hakuna pia mazungumzo yoyote rasmi baina yao. Mariam Sadiq Almahdi amesema hayo katika mahojiano na gazeti la National la Umoja wa Falme za Kiarabu na kuongeza kuwa kufutwa sheria ya vikwazo dhidi ya Israel hakuna maana ya kuruhusu kufunguliwa ubalozi wa Israel mjini Khartum. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 25 mfunguo tano Safar mwaka 1443 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe pili Oktoba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 834 iliyopita mji wa Baitul Muqaddas ulikombolewa na Salahuddin Ayubi, kamanda wa Kiislamu. Awali ya kwanza vita vya msalaba baina ya wa Wakristo na Waislamu vilianza mwaka 1096 ambapo miaka minne baadaye majeshi ya msalaba yalishambulia mji wa Baitul Muqaddas na kuukalia kwa mabavu. Wanajeshi hao wa msalaba walifanya uporaji na kuwaua kikatili maelfu ya wanawake, wanaume na watoto wasio na hatia katika ardhi hiyo. Hata hivyo, mwaka 1187 baada ya Salahuddin Ayubi kudhibiti Siria, Lebanon na Misri, aliuzingira mji wa Baitul Muqaddas. Aliwatumia ujumbe wavamizi, akiwaeleza heshima maalumu aliyonayo kwa mji huo na kutokana na kufanya umwagaji damu katika eneo hilo, na kuwataka wavamizi hao waondoke katika mji wa Baitul Muqaddas na hata akawadhaminia usalama wa mali zao. Hata hivyo watu wa msalaba walikataa, na hivyo kupelekea kuibuka vita na mji huo ukakombolewa na Waislamu katika siku kama ya leo wakiongozwa na Salahuddin Ayubi. miaka 152 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Mahatma Gandhi, kiongozi wa harakati ya kupigania uhuru nchini India, katika moja ya vijiji vya jimbo la Gujarat. Mwaka 1891 Gandhi alirejea kutoka nchini Uingereza na kuishi Mumbai. Mwaka 1893 Mahatma Gandhi alielekea KwaZulu Natal, uh, nchini Afrika Kusini. Akiwa nchini humo alishuhudia ubaguzi wa rangi wa jamii ya wachache ndani ya taifa hilo. Mwaka 1917 na baada ya kurejea nchini kwake, alipata umashuhuri mashuhuri mkubwa, na miaka michache baada ya vita vya kwanza na vya pili vya dunia, yaani akiwa na umri wa miaka 33, aliongoza mapambano kwa ajili ya kuwaokoa watu uh, wa nchi hiyo, sanjari na kupigania uhuru wa India kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Na katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, yaani tarehe pili Oktoba mwaka 1958 nchi ya Guine Conakry ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Wareno walianza kumiminika nchini Guine mwishoni mwa karne ya 15 na mwanzoni mwa karne ya 19, Wafaransa walipata satua wa zaidi nchini humo. Mwaka 1849 nchi hiyo ilikoloniwa rasmi na Ufaransa. Guinea Conakry inapatikana magharibi mwa Afrika ikipakana na nchi za Senegal, Mali, Ivory Coast, Liberia, Sierra Leone na Guinea Bissau. <mulia> Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parttoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.