Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo, wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum yatakayozungumzia hatima ya Uislamu baada ya kifo cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Sheikh Shafi Siraj Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini, Iran. Ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. OIC yalaani uchokozi na uvamizi wa Israeli dhidi ya msikiti mtukufu wa Al Aqsa. watu 13 watiwa mbaroni Rwanda wakituhumiwa kupanga mashambulio ya kigaidi naibu waziri mkuu wa Uingereza apendekeza kuwatumia wafungwa ili kutatua tatizo la uhaba wa madereva. Nusu ya Wamarekani wanataka majimbo ya nchi hiyo yajitangazie ya uhuru wao. Habari kamili. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC imelaani uvamizi wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya msikiti mtukufu wa Al Aksa. Kupitia taarifa iliyotolewa mapema leo, OIC imetahadharisha juu ya matokeo mabaya ya mwendelezo wa sera za utawala wa kizayuni wa Israel za ujenzi haramu wa vitongoji, uangamizaji kizazi cha Wapalestina, kuwahamisha kwa nguvu wananchi hao madhulumu katika mji wa Baitul Muqaddas, pamoja na hila zinazoendelea kufanywa na Tel Aviv kwa madhumuni ya kubadilisha hali ya kisheria na kihistoria ya mji huo mtakatifu. Katika taarifa yake hiyo Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu imelaani pia kitendo cha kupachikwa na kupeperushwa bendera ya utawala ghasibu wa Israel katika msikiti wa Al Aksa, na kuitaka jamii ya kimataifa itekeleze wajibu wake na kuulazimisha utawala wa kizayuni ukomeshe uchokozi na uvamizi wake dhidi ya msikiti huo. Msikiti wa Al Aksa ambayo ndiyo nembo kuu ya utambulisho wa Kiislamu na wa Kipalestina katika mji wa Beitul Muqadas, kila mara umekuwa ukiandamwa na hujuma na hatua haribifu za utawala haramu na dhalimu wa kizayuni wa Israel. Polisi ya Rwanda imesema imewatia mbaroni watu kumi na tatu wanaoshukiwa kupanga mashambulio ya kigaidi dhidi ya mji mkuu wa nchi hiyo Kigali na kuwaonyesha watuhumiwa hao kwa vyombo vya habari. Taarifa iliyotolewa na polisi ya taifa Rwanda imesema watuhumiwa hao wamekamatwa wakiwa na vifaa kadhaa vya kutengeneza mabomu, zikiwemo mada za milipuko, nyaya, misumari na simu za mkononi. Uchunguzi umeonyesha kuwa kikundi hicho cha kigaidi kilikuwa kikifanya kazi kwa kushirikiana na vikosi vya muungano wa kidemokrasia ADF, imeeleza sehemu ya taarifa hiyo ya polisi ya Rwanda, ikimaanisha kundi hilo la kigaidi linaloendesha harakati zake mashariki mwa nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. ADF, ambalo kihistoria ni kundi la waasi wa Uganda, limekuwa likituhumiwa kuhusika na mauaji ya maelfu ya raia katika eneo la mashariki ya Congo DR. Msemaji wa polisi ya Rwanda amesema mtuhumiwa wa kwanza wa kikundi cha watu hao 13 alitiwa nguvuni mwezi Agosti na watuhumiwa wengine walikamatwa mwezi uliopita wa Septemba. Serikali ya Tunisia imeweka ulinzi mkali kwenye majengo ya bunge la nchi hiyo na kuwazuia wabunge wasiingie bungeni humo kufuatia mwito uliotolewa wa kuanzisha tena shughuli za bunge. Makumi ya wabunge jana walielekea bungeni, lakini vikosi vya usalama viliweka ulinzi mkali na kuwazuia wabunge hao kuingia bungeni humo. Makumi ya wa wabunge wa Tunisia walisaini taarifa maalumu ya pamoja wakitangaza upinzani wao kwa hatua wa zilizochukuliwa hivi karibuni na Rais Kais Said na kusisitiza msimamo wao wa kutaka vikao vya bunge lililosimamishwa na rais huyo vianze tena. Tarehe 26 Julai Rais Kais Said alimuuzulu waziri mkuu wa Hesham Meshishi na kulisimamisha pia bunge la nchi hiyo. Sambamba na hatua hiyo, aliwaondolea wabunge kinga ya kisheria. Hatimaye, siku ya Jumatano iliyopita, rais huyo wa Tunisia alimteua Najla Boudun Romdani kuwa waziri mkuu na kumpa jukumu la kuunda serikali. Saidi ametangaza pia kwamba waziri mkuu huyo mpya, wa kwanza mwanamke, ataongoza serikali hadi mwishoni mwa kipindi cha sheria ya hali ya hatari aliyoweka nchini humo. Dr Bodon mwenye umri wa miaka 63 kama alivyo rais Said mwenyewe anakuwa waziri mkuu wa 11 wa Tunisia tangu mapinduzi ya mwaka 2011 yaliyohitimisha utawala wa kidikteta wa Zeinul Abidin Bin Ali na kuchochea kujiri kile kilichokuja kuju, kilicho kujulikana kama machipuo ya Kiarabu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Naibu waziri mkuu wa Uingereza ametoa pendekezo lisilo la kawaida na la kushangaza kwa ajili ya kutatua mgogoro wa uhaba wa madereva wa malori ambao umesababisha uhaba mkubwa wa mafuta na matatizo mengine mengi katika kudhamini mahitaji ya bidhaa mbalimbali nchini humo. Katika pendekezo lake hilo la kushangaza Dominic Raab amesema wahalifu na watu waliofungwa jela kwa makosa mbalimbali watumiwe mbali kwa ajili ya kutatua tatizo la uhaba wa madereva wa malori uliopelekea kuzuka uhaba mkubwa wa mafuta nchini humo. Kwa mujibu wa ripoti rasmi za serikali ya Uingereza, nchi hiyo ina uhaba wa madereva zaidi ya elfu tisini wa malori na matenka. Indhari iliyotolewa na mashirika ya mafuta ya kutokuwa na madereva wa kutosha wa kuendesha malori ya kusafirisha mafuta ya petroli na dizeli kutoka kwenye viwanda vya usafishaji mafuta kuelekea vituo vya uuzaji bidhaa hiyo vimeitumbukiza Uingereza kwenye lindi la mgogoro wa takriban juma zima sasa wa uhaba wa mafuta. Hali hiyo imesababisha misururu mikubwa ya watu wanaomiminika kwenye vituo vya mafuta ili kununua bidhaa hiyo kwa kuhofia kumalizika. Karibu wiki moja sasa, aghalabu ya vituo elfu nane vya uuzaji mafuta nchini Uingereza vimefungwa au vinatoa mafuta kwa kipindi kifupi sana, hali ambayo imesababisha misururu mirefu ya foleni kwenye vituo vichache vinavyotoa nishati hiyo. na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa nchini Marekani yanaonyesha kuwa wafuasi wa kila moja kati ya vyama viwili vikuu vya siasa vya Republican na Democratic wanawachukulia wenzao kuwa ni maadui, na karibu nusu ya wafuasi wa vyama hivyo viwili wanaitakidi kwamba wakati umewadia wa kujitenga na Marekani na kujitangazia uhuru. Uchunguzi huu wa maoni uliofanywa na chuo kikuu cha Virginia unaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya wafuasi na waungaji mkono aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump wanaimani kwamba majimbo ya rangi nyekundu ambayo ni nembo ya Warepublican inapasa yajitenge na Marekani, wakati asilimia 41 ya waungaji mkono wa rais wa sasa Joe Biden nao pia wanakaribisha wazo la majimbo ya rangi buluu ambayo ni nembo ya Wademokrat yajitenge na nchi hiyo na kujitangazia uhuru. Chuo kikuu cha Virginia kimetahadharisha kuwa kulingana na matokeo ya uchunguzi huo, ufa wa mpasuko na mfarakano uliopo baina ya wafuasi wa Trump na Biden ni mkubwa mno na wa hatari, na kwamba mpasuko na mfarakano huo ndani ya jamii ya Marekani haujawahi kushuhudiwa na hautaweza kuzibika kirahisi. Sambamba na hayo asilimia 50 ya wa wafuasi wa Biden wanawalinganisha Warepablikan kuwa ni wamafashisti, huku asilimia wa 76 ya wa wafuasi wa Trump wanawalinganisha waungaji mkono wa Biden na wasoshalisti, au kama anavyowataja Trump mwenyewe kuwa ni wakomunisti. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu mauaji ya kigaidi ya kiongozi mmoja wa Waislamu wa Rohingya Muhibullah ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa jamii ya Waislamu wa Rohingya waliokimbilia Bangladesh kutoka Myanmar ameuawa kwa kupigwa risasi na watu wasiojulikana. Polisi ya Bangladesh imesema Muhibullah alipigwa risasi na kuuawa na watu wasiojulikana katika kambi ya Kutupalong huko Cox Bazar. Zaidi ya Waislamu milioni moja wa Rohingya wamekimbia nyumba na makazi yao nchini Myanmar kutokana na ukatili na mauaji ya kutisha yanayofanywa na Mabudha wenye misimamo mikali na sasa wanaishi katika kambi za wakimbizi katika nchi jirani hususan Bangladesh. Jinai na uhalifu unaofanywa na Mabudha wa Myanmar wakishirikiana na jeshi la nchi hiyo dhidi ya Waislamu wa jamii ya Rohingya hasa katika jimbo la Rakhine ulianza mwaka elfu mbili na kumi na mbili na kufikia kileleni mwaka elfu mbili na kumi na saba. Waislamu wa jamii hiyo huko Myanmar, ambao wametajwa na Umoja wa Mataifa kuwa ndiyo kaumu inayodhulumiwa zaidi duniani, wanaishi katika mazingira na hali ya kuhuzunisha sana katika kambi za wakimbizi hususan nchini Bangladesh. Muhammad Muhibullah, ambaye ni katibu wa jumuiya ya Warohingya wa, wa Arakani, anasema Watenda jinai wa Myanmar ni mithili ya wezi ambao kamwe huwa hawakiri makosa yao, lakini viongozi wa jamii ya waislamu wa Rohingya wamewasilisha nyaraka na ushahidi wa kutosha mahakamani, wakiwa na nia ya kuthibitisha uhalifu na jinai zilizofanyika dhidi ya Waislamu, suala so ambalo linawatia wasiwasi mkubwa watenda jinai hao. Mwisho wa kunukuu kufichuliwa jinai na uhalifu wa kutisha unaofanywa na Mabudha wenye misimamo mikali na wanajeshi wa Myanmar dhidi ya Waislamu wa jamii ya Rohingya kumewatia wasiwasi na wahaka mkubwa kiasi cha kuanza kuwafuta na kuwamaliza kabisa viongozi wa jamii hiyo. Mauaji hayo, kwa maneno mengine, ni uwezo wa kuzima sauti ya kupigania haki na kweli na kuwanyamazisha viongozi wa jamii ya Waislamu wa Rohingya wanaopaza sauti kuieleza dunia yanayofanyika nchini Myanmar. Ripoti zinasema kuwa Muhibullah alikuwa kiongozi wa wakimbizi karibu milioni moja wa Rohingya nchini Bangladesh, akiandika kuhusu uhalifu wa jeshi la Myanmar dhidi ya Rohingya na kutetea haki za wakimbizi katika majukwaa ya kimataifa. Minakshi Ganguli ambaye ni mkurugenzi wa Asia kusini katika Human Rights Watch anasema Muhibullah alikuwa sauti muhimu kwa jamii ya Rohingya ambayo inasumbuliwa na mashaka na maumivu yasiyotasawarika tangu walipofika nchini Bangladesh kama wakimbizi. Mwakilishi huyo wa Human Rights Watch anaendelea kusema, Muhibullah daima alitetea haki za Warohingya za kuishi salama na kwa heshima na kuwa na maoni katika maamuzi yanayohusu maisha yao na siku zijazo. Kuuawa kwake ni dhihirisho la hatari zinazowakabili wale wanaoishi katika kambi ambao wanafichua kwa sauti kubwa ukatili unaofanywa dhidi ya Waislamu wa Rohingya. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran. Ayuha lhudhuri alkiram, assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Tukiwa katika mwezi Safar, ndani ya mwezi huu Bwana Mtume aliuaga kwa kufanya vitu tofauti tofauti, kwani Bwana Mtume alikuwa akijua ndani ya mwezi huu mwaka wa kumi na moja na mwezi ishirini na nane ataiaga dunia. Bwana Mtume baada ya kujua mwezi ishirini na nane utakapofika yeye ataiaga dunia, basi alikuwa ni mtu anayesimama na kuyakabidhi majukumu yake. Alisimama na kuhakikisha haondoki katika dunia hii, ila isipokuwa ameacha ni nani atakayekuwa kiongozi baada yake, ni nani atakayechukua majukumu yake. Kwa haraka haraka, kwanza tuyaeleze ni yapi majukumu ya bwana Mtume. Aliacha majukumu haya kwa kina nani? Majukumu ya Bwana Mtume, jukumu la kwanza la Bwana Mtume ni atablighu risala, tablighu risala, kufikisha ujumbe wa la ilaha illa llah, muhammadun rasulullah kwenye ulimwengu wote, ni kuhakikisha kwenye ardhi hii, kwenye ulimwengu huu watu wote wanakuwa ni waislamu wanaotaja shahada mbili na kutekeleza na kufanya matendo yao kwa kufuata kanuni za sheria hii. Bwana mtume alifanya juhudi zake zote kuhakikisha Uislamu unaenea kwenye ulimwengu. Alihakikisha anatuma risala na kutuma ujumbe kila nchi, kila mikoa, kila aina za mitaa zote zilifikiwa na ujumbe wa bwana mtume. Hili ni jukumu la kwanza la bwana mtume, nalo ni tablighu risala, kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Na tunaona kwenye kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu bwana mtume, baada ya tablighu risala, ndani ya miaka ishirini na tatu ashafikisha ujumbe, ashafundisha kila kitu. Tunaona kwenye tukio la ghadiri Mwenyezi Mungu anamwambia bwana mtume, ujumbe wako hautokamilika, ni mpaka pale utakapomchagua Ali ibn Abi Talib awe ni kiongozi baada yako, awe ndiyo anayesimamia kufikisha ujumbe kwenye ulimwengu baada yako. Tukio jukumu la kwanza la tablighu risala linatimia kwa kuchaguliwa Ali kuwa ni kiongozi baada ya bwana mtume. Jukumu la pili la bwana mtume lilikuwa ni tafsiru kitabu la kukitafsiri kitabu cha Mwenyezi Mungu, kuhakikisha kitabu cha Mwenyezi Mungu kinafahamika kwa watu wote. Ndani ya mwezi huu, Bwana Mtume alijifungia ndani na kumwita Ali bin Abi Talib huku akimfundisha tafsiri ya Qurani na maelezo yote kuhusu Qurani. Akawa Ali bin Abi Talib hakuna aya wala neno isipokuwa anajua maana yake. Mwezi huu wa Safar, bwana mtume akiwa anajua atakufa masiku machache yajayo, alijifungia ndani na Ali bin Abitalib akimfunza elimu. Ndio pale tunakuta Ali bin Abitalib akieleza allamani rasulullahi alfabab, bwana mtume alimfundisha milango elfu moja na kila mlango kawa anafungua milango mingine bwana mtume alilifanya jambo hilo ndani ya mwezi huu na ikaonekana ndiyo mwezi ambao bwana mtume alikaa muda mrefu na bwana, na Ali bin Abi Talib mpaka inaelezwa bwana mtume alikuwa na kesha akiwa na Ali bin Abi Talib mpaka baadhi ya wake za bwana mtume wakawa anachukizwa jambo hili. Lengo ni nini? Lengo ni bwana mtume kumfundisha Ali bin Abi Talib kitabu cha Mwenyezi Mungu aweze kuijua Qurani, bwana mtume akifariki anaohakika kuna mtu atakayefundisha kitabu hicho, ana uhakika kuna mtu hatokuwa na ishkali yoyote kuhusu hicho kitabu, na ishkaliyati zote zitakazopatikana zitajibiwa na mtu huyo. Kwa hiyo jukumu la pili leo kitafsiri kitabu cha Mwenyezi Mungu lilimalizika hapo. Jukumu la tatu la bwana mtume lilikuwa ni bayan ahkamu shari kubainisha kueleza na kuzitambulisha ni zipi hukumu za kisheria, kwani kwenye dini ya Kiislamu hakuna kitu isipokuwa kina hukumu mbele ya Mwenyezi Mungu. Ima kiwa ni haramu au ni halali kima, ima ni mubah au ni makruh au ni mustahab al ahkama taklifia ni tano. Hakuna kitu kwenye dini ya Kiislamu ila isipokuwa kina moja hizi hukumu tano, bwana mtume akaweza kufundisha na kuhakikisha ni nani atakayezieleza na kuzifunza hukumu zake, mpaka yanaelezwa halalu Muhammadun halalun ila yaumil qiyama, jambo ya ambalo lilikuwa ni haramu kipindi cha Muhammad litaendelea kuwa ni haramu na lilokuwa ni halali kipindi cha mtu wa Muhammad litaendelea kuwa ni halali. Jukumu hilo akawa ni mtu wa kumfundisha Ali bin Abi Talib, Ali bin Abi Talib aliachiwa Ali jukumu hilo Itakapotokea kuna ishkali yoyote katika ahkamu sharaia, basi waislamu warudi kwa Ali bin Abitalib. Wa fil haqiqa, hakuna mlango wowote wala hukumu yoyote Ali bin Abitalib alienda kinyume na Bwana Mtume. Mtaona baadhi ya masahaba wao walifika wakati mtume anasema na wao wanasema, mpake inafika wengine wanasema ilikuwa ni halali kipindi cha Bwana Mtume, kipindi changu mimi sio halali. Jambo hili hamtolikuta kwa Ali bin Abi Talib. ina maana Ali ndiye aliyefundishwa ndiye aliyeachiwa majukumu ya kubainisha ni zipi hukumu za bwana mtume, ni zipi hukumu za Kiislamu. Bwana mtume anataka kuondoka duniani, anahakikisha Ali bin Abi Talib milango yote anaijua, na ndo pale alipoonekana bwana mtume akimlazimisha Ali bin Abi Talib ya Eo, Ali andika. Imamu Ali akawa anamwambia bwana mtume, ya, ya Rasulullah, umeniombea mimi nisiwe na sahau, bado nalazimisha niandike, wakati umeniombea kwa Mwenyezi Mungu nisisahau. Bwana mtume anamwambia, andika kwa wanao wanaokuja waje wasome. Na ndio hapa tuna kitabu cha Ali bin Abi Talib ambacho kipo kwa maimamu, kilipita imamu kwenda kwa imamu mwingine mpaka ila yawmina hadha kipo kwa alimamu alhujja ajalallahu taala farajahu sharif ambacho kinaelezwa wakisema ni Quran Ali hicho ni kitabu ambacho kilieleza ahkamu zote ayati zote na tafsiri zake kila aya imeshuka wapi sababu ya kushuka ni nini ilimshukia nani na maana yake ni nini hivyo vyote bwana mtume ndani ya mwezi huu alivyofanya belkathra. Jukumu la nne la Bwana Mtume ilikuwa ni kuulinda Uislamu pamoja na kuwalinda Waislamu. Ni nani mwenye uwezo wa kuulinda Uislamu? Ni nani mwenye jukumu la kuulinda Uislamu? Jukumu hili lilikuwa ni la Bwana Mtume. Bwana Mtume wanaondoka duniani, hili jukumu naliacha kwa nani? Ni nani atakayeulinda Uislamu? kuulinda Uislamu inahitaji kulinda nadharian wa amalian aklian wa amalian. Kuulinda uislamu kifikra, ni nani anayeweza kuutetea Uislamu na akida ya kiislamu kama inavyotakiwa? Mwenye jukumu na mwenye uwezo wa kuutetea dini ya kiislamu ni lazima awe ni mjuzi wa ule Uislamu. Bwana mtume ndani ya mwezi huu jukumu lake kubwa lilokuwa kuhusu kuutetea uislamu lilikuwa ni kumkabidhi. Ni nani atakayeutetea Uislamu? Ni nani atakayeulinda Uislamu? Ni nani anayeujua Uislamu inavyotakiwa? Je, masaba wote wanaojua Uislamu? Bwana Mtume anafariki dunia, anaiaga dunia, anauacha Uislamu haujui ni nani atarudiwa, ni nani atakayeulinda Uislamu? Bwana Mtume anamwainisha ni nani mtu wa kuulinda Uislamu na ni nani wa kuwalinda Waislamu, ndio pale Siku ya Alhamisi anayeeleza anaieleza Ibnu Abbas ni raziatu yaumul Alhamisi, siku iliokuwa ni mbaya zaidi ni siku ya Alhamisi katika mwezi wa Safar ambayo bwana mtume alikuwa anaumwa homa imemzidi, lakini akawa ametuma jeshi likiongozwa na Osama liweze kulinda uislamu liweze kwenda kulinda mipaka ya miji ya Kiislamu, akituma jeshi hilo la masahaba waliotoka pamoja na Osama, likusanya masahaba wote muhajirin na answar. Wakati huo Bwana Mtume amebaki na Ali bin Abi Talib, hali akiwa ndiye anayemuuguza Bwana Mtume ni mgonjwa homa ile kali. Baada ya kuliamrisha jeshi liweze kutoka, Bwana Mtume akajiwa na taarifa kuna baadhi ya masahaba hawajatoka, kuna baadhi ya masahaba wapo wewe bwana mtume muda mwingi unakaa na Ali ibn Abi Talib, ukimfunza Ali ibn Abi Talib, ni usiku ni mchana, wewe uko na Ali ibn Abi Talib muda wote. Kuna baadhi ya maswahaba wao hawajasafiri na Usama. Walipokusanyika maswahaba kwenye hiyo siku ya Alhamis, bwana mtume akataka kulithibitisha hilo, kuna baadhi ya maswahaba walioamrisha watoke lakini hawajatoka. Aliwaita maswahaba huku akiwaambia baada ya kuwahutubu akawaambia, nileteeni kitabu na dawati, nileteeni karatasi na wino niweze kuwaandikia kitu kitu hicho, endapo nitakiandika hamtopotea milele. Masahaba wakubwa waliposikia hivyo walianza kujitokeza. Wakati wa hutuba ya bwana mtume wao hawakuonekana kwa sababu hawakuwepo, lakini bwana mtume alipewa taarifa wapo. Baada ya kueleza hivyo, ndipo wakaanza kujitokeza na kuambia Bwana Mtume ameweleza, huenda nikafa, mimi ni mwanadamu, leo baadaye, kesho huenda nikafa, kwa nahitaji mletee kitabu niwaandikie kitu ambacho nikiondoka mimi hamtopotea. Wanasimama masahaba wanamwambia Bwana Mtume hafi, wananyanyua sauti zao na kumwambia, msitoe barua hizo, msimpe, kwani Bwana Mtume hafi na hata akifa haisabiki amekufa anaondoka tu kama Musa alivyoondoka kwa watu wake siku arobaini, alafu atarejea. Kwa hiyo msimpe wake za wanamtume, wakiwa wananong'ona, wanazungumza tumpelekee, baadhi ya masahaba waliokuwepo tumpe bwana mkubwa. Khalifa wa pili akainua sauti na kuambia msimpe chochote, kwani sisi hatuhitaji kuandikiwa chochote na huyu mtu. Kitabu cha Mwenyezi Mungu kinatutosha. Huyu mtu homa imemzidi. Ikaanza minong'ono wale wakisema, tumpe haa, wakisema tusimpe. Bwana Mtume anawaambia inukeni, ondokeni, sitaki nizaa. Bwana Mtume anataka kueleza umma ni kitu gani wakifanya hawatopotea, yeye ni masiku machache anafariki, lakini maswahaba wanashindwa kumpa Bwana Mtume kitabu aweze kuandikia. Bwana Mtume anaeleza ni nani atakayechukua jukumu lake la kulinda Uislamu na kuwalinda Waislamu, anabaki anakaa na Ali bin Abi Talib, anamwelekeza wewe, ndio utakaolinda Uislamu, wewe ndio utakaowalinda Waislamu wa bilfili. Baada ya kufariki bwana mtume, Ali bin Abi Talib ndiye alichukua jukumu la kuutetea Uislamu. Wale waliodai nafasi ya uongozi na wakachukua nafasi ya uimamu, walipojiliwa na ishkaliyatu, walishindwa kuzijibu. Walipoletewa maswali na wasiokuwa Waislamu, walishindwa kuutetea Uislamu, walikimbia kwa Ali bin Abi Talib paka mpaka akafikia khalifa wa pili ameshindwa, akalazimika kumfanya Ali bin Abi Talib kuwa ni kadhi. Yeye akipokea, nilimsikia Bwana Mtume akisema aqdhakum Ali e, ndio aana jukumu la kujibu maswali ya Kiislamu. Wao mambo ya kisiasa wataongoza, lakini Ali ndio atake ujibu Uislamu na kuutetea Uislamu inapokelewa matukio zaidi ya moja, khalifa wa pili akisema, laula Ali la halaka Omar, pale alipoambiwa alipojiwa na mama akimkataa mwanaye. Khalifa wa pili akamrisha, alipojiwa na mama wawili wakidai mtoto ni wa kwao, yani kila mmoja anasema mtoto ni u, ni wake. Fahakama al khalifa kwa asiyekuwa mama yake, kumpa mtoto Taarifa ikamfikia Ali bin Abi Talib. Ali akaja akawaita wale wa mama wawili, kila mama anadai mtoto ni wa kwake. Akamuuliza kila mmoja, akatoa ushahidi wake. Khalifa al Imamu Ali anachukua jukumu la kuchukua upanga na kutaka kumpasua yule mtoto vipande viwili, ili kila mama achukue upande wa mwanaye. Mama mmoja anaambiwa, mimi nimesamehe, nimekubali huyu mama mwingine aweze kumchukua yule mtoto. Ali ibn Abi Talib anamchukua yule mtoto na kumkabidhi yule mama aliyokuwa na huruma, kwani akasema huyu ndio mama wa mtoto na sio huyu. Tukio jingine, tukio la Khalifa wa pili kuamrisha mwanamke akapigwa mawe, mwanamke ambaye amejifungua ndani ya miezi sita. Wakamhesabu mwanamke yule ni mzinifu, kwani haiwezekani mwanamke ajifungue ndani ya miezi sita. Yule mwanamke akakataa, mimi sio mzinifu. Khalifa wa pili alipofikiwa na jambo lile, akahukumi- akahukumu moja kwa moja, ile mwanamke akapigwa mawe. Wakiwa hapo njiani wakakutana na Amiru al-Mu'minin. Amir akawarudisha, akaenda kwa Khalifa na kumfundisha ahkamu shariya, hukumu za uwezekano wa mwanamke kuzaa ndani ya miezi sita, akitafsiri aya wahamluhu wafisaluhu fi amain, kubeba ujauzito mpaka kujifungua ni miaka miwili, miaka miwili, akieleza fisal fisaluhu ni 30 shahra, miezi 30, miaka miwili na miezi mingapi? Naam, 20 24, kama wa hamluhu wa fisaluhu ni 30 shahra, ujauzito mpaka kuzaliwa kunyonyeshwa ni miezi 30, kunyonyeshwa, hamluhu wa fisaluhu fisalu ni miaka miwili miaka miwili ni miezi ishirini na nne thelathini toa ishirini na nne ni ngapi? ni sita. Akamwambia kuna uwezekano wa kawaida na ni kawaida mwanamke kuzaa ndani ya miezi sita. Alivyosikia hivyo, khalifa wa pili akasema, hali umenisaidia. Ikafika anaomba la abqani Allahu fi mudhilatin laysa fiha abulhasan, Mwenyezi Mungu aka, asija akanipa mtihani hali akiwa hayupo ali amenisaidia leo hii, ningeangamia anayejua ahkama sharia ni Ali man yahfadhu lmuslimin. Baada ya kufariki Bwana Mtume, Waislamu wakiuawa taraja, Ali ibn abi talib alikubali askae kwenye kiti cha uongozi, lakini waislamu wasalimike, waislamu wasiuawa. Jukumu la Bwana Mtume lilikuwa ni kuulinda Uislamu na kuwalinda Waislamu. Ni nani aliyekubali kuwa chini waislamu wasalimike? Ni Ali pekee yake. Kwa Bwana Mtume, katika mambo aliyoyafanya ndani ya mwezi huu wa Safar ni kuhakikisha Uislamu unapata wa kumlinda na Waislamu watalindwa na nani. Ndipo akakaa akawa muda mwingi ndani ya mwezi huu, anakaa na Ali bin abi Talib akimuhusia mara nyingi, alaihi bisabr aweze kusubiri na yote ambayo atak, atakumbana nayo kama alivyoeleza kwenye hotuba yake, hotuba shakshakia, na yote aliyokumbana nayo, fasabartu wa fi halqi shaja, nimesubiri kwenye vipindi vigumu sana. Kipindi ambacho Waislamu wanauawa na Waislamu wenzao. Mtaona Khalifa wa kwanza katika mambo aliyokumbana nayo ndani ya ukhalifa wake alikuwa na hurubu ridda kupigana vita na wale waliokataa Uislamu, waliokataa Uislamu. Khalifa wa kwanza alisimama na kuwapiga vita na kuwaua. Kipindi hichi Waislamu wanauaa, kwa hali hii anayewalinda ni nani? Ni Ali bin Abi Talib. Amekubali asiwe ni kiongozi, amekubali asikae kwenye kiti cha ukhalifa lakini Waislamu wote wasalimike, na hakukaa chini kwa sababu alishindwa kupigana vita la na ndio pale mnaona katika wasia alipomuhusia alipohusia uh, Saida Fatima azikwe siri, na mtu yoyote asijue kaburi lake. Alimamu Ali baada ya kumzika Saida Fatima, Khalifa wa kwanza anaamrisha makaburi yote yafukuliwe, tuweze kujua kaburi la Fatima liko wapi. Ali bin Abitalib alirudi nyumbani na kuvaa vazi lake la kivita kisha kuchukua upanga wake na kusimama mbele Yoyote mwenye uwezo asogea chimbo ya kaburi, kuna kama Ali ibn abi Talib, ma taqaddama ahad. Hakuna sahaba yoyote aliyesogea na kwenda kugusa mchanga wa kaburi lolote lile. Sio kwamba alishindwa kuwapiga vita, kwa sababu alikubali Ali kukaa kimya kwa sababu ameamrishwa na Bwana Mtume, ameusiwa na Bwana Mtume, na ni jukumu lake kuwalinda Waislamu na kuulinda Uislamu. Kupigana vita na khalifa wa kwanza hakuna faida ya Uislamu, hakuna faida kwa waislamu isipokuwa ni kuuangamiza waislamu na kuwaua waislamu bila ya kosa lolote . Jukumu la tano la Bwana Mtume lilikuwa ni hifdhul alalam wa ibqai. Tunaelezwa kwenye hadithi al-Qudsi, Mwenyezi Mungu akisema, laulaka lama khalaqtu laflaq, lau sio wewe Muhammad, kusingia umbwa kitu chochote kama inavyoelezwa kwenye wasila tushafi laulahu ma kunna wala bakina, jukumu la kubakiza ulimwengu, jukumu la kuendelea dunia ibaki ipo, ipo, ipo hai, ni kwa uwepo wa Muhammad. Muhammad anaondoka duniani, jukumu hili linahamia kwa nani? Jukumu hilo likahamia kwa mtu mwenye sifa kama za Muhammad. Ni nani mwenye sifa kama za Muhammad? Nakuja kuangalia kwenye mubahala Mwenyezi Mungu alipowataka wale watu wa Najran Wakristo wa Najran waweze kuja wao na mtume aje na watu kama yeye, wa anfusana wa anfusakum. Anfusana anatoka ni Ali. Mwenye sifa za kulinda ulimwengu na kubakiza ulimwengu ni Muhammad au mtu kama Muhammad. Ni nani mtu kama Muhammad? Tunakuja kujibiwa kwenye mubahala. Aliokuwa sawa na Muhammad mwenye sifa za Muhammad ni Ali bin Abi Talib. Kwa hiyo bwana mtume ndani ya mwezi huu wa Safar alijitahidi kuhakikisha anamwacha atakayekuwa kiongozi baada yake, na hatukubali ya kwamba bwana mtume amefariki bila ya kujulisha, bila ya kumwacha ni nani kiongozi baada yake. Bwana mtume afariki aiege dunia, Uislamu ukiwa bado ni mgeni hakuna mtu anayejua Uislamu isipokuwa ni wachache. Ni mwaka mmoja tu baada fathe Makkah ndio Waislamu wamekuja kwenye Uislamu kwa wingi. Alafu wengi waliokuja kwenye Uislamu ni wale aliowaita bwana mtume e, atulaqa at, watu walioachwa huru wale ndio waliokubali Uislamu, walikubali Uislamu kiudhalili. Wengi wao waliokubali Uislamu kwa sababu hawana namna, hawana jinsi. Kweli bwana mtume aondoke katika ulimwengu huu Wapenzi wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyozungumzia hatima ya Uislamu baada ya kifo cha bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. wa mawaidha hayo yameletwa kwenu na Shekh Shafi Siraj wa Dare Salam, Tanzania. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Naanza na, na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho tahadhari vipimo vya typhoid. Uchunguzi wa baini wagonjwa wanapewa majibu yasiyo sahihi. NHIF yaweka masharti kwa matibabu mapya zaidi ya ibuka. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba kurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na ujauzito utoro kwa wanafunzi tishio jipya, wazee waomba mambo matatu kwa Rais Samia na Sabaya asema niombeeni Mungu ndiyo atajibu. Gazeti la serikali Habari Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Majaliwa: dini zisiwe majukwaa ya siasa. Aidha limeandika mauaji mia tisa ya wenza yaripotiwa polisi watu 76 mbaroni kwa uhalifu da na mtoto afariki baada ya tembo kubomoa nyumba. Naligeukia sasa gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kuwa madiwani wametwangana makonde kisa shilingi 40. Bali na habari hiyo iliyopoa uzito wa kwanza na Nipashe, habari zingine zilizopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo zina vichwa vya maneno, Pinda awashangaa wanaouza nyumba kugombea ubunge Madereva waliokwama Malawi sasa waachiwa, na hukumu ya sabaya yawekwa kiporo, hakimu watoa sababu kuahirishwa hatima Oktoba 15. Nalo gazeti la Jamvi la Habari limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mwonekano wa barabara inayoendelea kujengwa ya Kimara Kibaha na kuandika maelezo yaliyokolezwa wino wa buluu, njia 8 Kimara Kibaha zafikia asilimia 94. Serikali imeshatoa shilingi bilioni 149.8 sawa na asilimia 93 ya malipo. Inatarajiwa kukamilika Desemba mwaka huu. Vichwa vingine vya habari ni pamoja na Dkt Mpango awapa majukumu mabalozi wapya, na Mchengerwa ataka maafisa ununuzi kuhamishwa vituo kukomesha rushwa. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la gazeti la Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari kuu yenye kichwa cha maneno, ufisadi wazito sasa wafinywa. Gazeti hilo lina habari ya mkasa pia yenye kichwa cha maneno, shahidi ampiga wakili ngumi kwa kumuuliza swali kortini. Taifa Leo aidha limeandika Ruto apuuzilia mbali matajiri wa mlimani kumuunga Raila mkono ukurasa wa mbele wa Saturday Nation una picha inayowaonyesha mafundi waliopanda nguzo za umeme wakifanyia matengenezo nyaya za umeme huku kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kikisomeka uoza katika nishati ya Kenya. Ukurasa huu wa mbele wa Nation una picha pia inayowaonyesha raia wanaowatilika kwa njaa na kuhoji ni watu wasioshughulikiwa njaa ya wasokota mamilioni ya Wakenya miongoni mwa habari zilizopamba toleo la mtandaoni la gazeti hilo ni pamoja na CDC Afrika yafungua ofisi ya kanda Kenya na COVID-19 ni asilimia 3.4 tu ya Wakenya wamechanjwa kikamilifu. Standard on Saturday limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya uchambuzi inayoanika jinsi klabu ya wafanyabiashara mabilionea wa Kenya inavyochangia na kutoa mwelekeo wa mrithi wa Rais Uhuru Kenyatta mnamo mwaka ujao wa 2022. Vichwa vingine vya habari linavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa Standard vinasema: Chebukati avipa vya mapumuo na Kenya yashika urais wa chombo cha juu cha Umoja wa Mataifa. Na leo ikiwa na Jumamosi, toleo so la kila wiki la The East African limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya uchambuzi pia ya kile linachokielezea kama hali tete ya Khartoum. Gazeti hilo lina picha inayoonyesha wakimbizi wa eneo la Tigray kaskazini Ethiopia, wakipokea misaada ya chakula na kuandika njaa ya isokota Tigray na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa toleo la leo la gazeti la Saturday Monita umepambwa kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho taarifa zaidi kuhusu ufunguaji wa skuli. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Museveni akaribia kuchukua msimamo wa kufuta dhamana kwa wahalifu wa makosa mazito. Kwa mujibu wa gazeti hilo, katika hotuba aliyotoa jana kupitia televisheni ya taifa, rais Yoweri Museveni alisema hatokubali utoaji dhamana unaofanywa na polisi kwa kesi kama hizo, na kwamba atalijadili suala hilo na mwanasheria mkuu ili kukomesha upuuzi huo. Na kwa upande wa gazeti la Saturday Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari hiyo hiyo kisemacho, hakuna dhamana kwa makosa mazito. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia: leo ni Jumamosi tarehe 25 mfunguo tano Safar mwaka 1443 Hijiria ambayo inasadifiana na tarehe pili Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Siku kama ya leo miaka 834 iliyopita mji wa Baitul Muqadas ulikombolewa na Salahuddin Ayubi, kamanda wa Kiislamu. Awali ya kwanza vita vya msalaba baina ya wa Wakristo na Waislamu vilianza mwaka elfu moja tisini na sita, ambapo miaka minne baadaye majeshi ya msalaba yalishambulia mji wa Baitul Muqaddas na kuukalia kwa mabavu. Wanajeshi hao wa msalaba walifanya uporaji na kuwaua kikatili maelfu ya wanawake, wanaume na watoto wasio na hatia katika ardhi hiyo. Hata hivyo, mwaka 1187 baada ya Salahuddin Ayubi kudhibiti Siria, Lebanon na Misri aliuzingira mji baitu Ali wa Baitul Muqaddas, aliwatumia ujumbe wavamizi, akiwaeleza heshima maalum aliyonayo kwa mji huo na kutokana na kufanya umwagaji damu katika eneo hilo na kuwataka wavamizi hao waondoke katika mji wa Baitul Muqaddas, na hata akawadhaminia usalama wa mali zao. Hata hivyo, watu wa msalaba walikataa na hivyo kupelekea kuibuka vita na mji huo ukakombolewa na Waislamu katika siku kama ya leo wakiongozwa na Salahuddin Ayubi. miaka 152 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Mahatma Gandhi, kiongozi wa harakati ya kupigania uhuru nchini India, katika moja ya vijiji vya jimbo la Gujarat. Mwaka 1891 Gandhi alirejea kutoka nchini Uingereza na kuishi Mumbai. Mwaka 1893 Mahatma Gandhi alielekea Kwazulu Natal, uh, nchini Afrika Kusini. Akiwa nchini humo alishuhudia ubaguzi wa rangi wa jamii ya wachache ndani ya taifa hilo. Mwaka 1917 na baada ya kurejea nchini kwake, alipata umashuhuri mashuhuri mkubwa na miaka michache baada ya vita vya kwanza na vya pili vya dunia, yaani akiwa na umri wa miaka 33, aliongoza mapambano kwa ajili ya kuwaokoa watu uh, wa nchi hiyo sanjari na kupigania uhuru wa India kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Na katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, yaani tarehe pili Oktoba mwaka 1958 nchi ya Guinea Conakry ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Wareno walianza kumiminika nchini Guinea mwishoni mwa karne ya 15 na mwanzoni mwa karne ya 19 Wafaransa walipata satua wa zaidi nchini humo Mwaka 1849 nchi hiyo ilikoloniwa rasmi na Ufaransa. Guine Conakry inapatikana magharibi mwa Afrika, ikipakana na nchi za Senegal, Mali, Ivory Coast, Liberia, Sierra Leone na Guine Bissau. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imelaani uvamizi wa utawala haramu wa Israel dhidi ya msikiti mtukufu wa Al Aqsa. Kupitia taarifa iliyotolewa mapema leo IC imetahadharisha juu ya matokeo mabaya ya mwendelezo wa sera za utawala wa kizayuni wa Israel za ujenzi haramu wa vitongoji, uangamizaji kizazi cha Wapalestina, kuwahamisha kwa nguvu wananchi hao wa madhulumu katika mji wa Beitul Muqaddas, pamoja na hila zinazoendelea kufanywa na Tel Aviv kwa madhumuni ya kubadilisha hali ya kisheria na kihistoria ya mji huo mtakatifu. Polisi ya Rwanda imesema imewatia mbaroni watu 13 wanaoshukiwa kupanga mashambulio ya kigaidi dhidi ya mji mkuu wa nchi hiyo Kigali na kuwaonyesha watuhumiwa hao kwa vyombo vya habari. Serikali ya Tunisia imeweka ulinzi mkali kwenye majengo ya bunge la nchi hiyo na kuwazuia wabunge wasiingie bungeni humo. Naibu waziri mkuu wa Uingereza ametoa pendekezo lisilo la kawaida na la kushangaza kwa ajili ya kutatua mgogoro wa uhaba wa madereva wa malori ambao umesababisha uhaba mkubwa wa mafuta na matatizo mengine mengi katika kudhamini mahitaji ya bidhaa mbalimbali nchini humo. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa nchini Marekani yanaonyesha kuwa wafuasi wa kila moja kati ya vyama viwili vikuu vya siasa vya Republican na Democratic wanawachukulia wenzao kuwa ni maadui, na karibu nusu ya wafuasi wa vyama hivyo viwili wanaitakidi kuwa wakati umewadia wa kujitenga na Marekani na kujitangazia uhuru. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, na kwa wageni nikisema ahsanteni na kwaherini.