Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Takathur aya ya kwanza mpaka ya nane. A'udhu A'udhu billahi minash shaitani rrajim bismillah Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musaidi, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya subuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumamosi tarehe 25 mfungo tano Safar mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe pili Oktoba 2021 miladia. Tuliokuandalieni ni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum yatakayozungumzia hatima ya Uislamu baada ya kifo cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mawaidha hayo atafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema zawadi ya utawala wa kizayuni kwa Bahrein na eneo ni machafuko tu. Maelfu ya Wapalestina wasali sala ya ijumaa Quds licha hatua kali za Israel za kuwazuia. Kenya yachukua urais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kutoa msimamo kuhusu hatima ya wakimbizi wa Somali. Na Umoja wa Mataifa watoa indhari ya kutokea maafa ya kibinadamu nchini Myanmar. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatua ya utawala wa Bahrein ya kumkaribisha na kumpokea waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala bandia wa Israel ni khiana na usaliti wa wazi kwa malengo matukufu ya Wapalestina na mukawama wa Palestina, na kubainisha kwamba zawadi ya utawala wa kizayuni kwa Bahrein na eneo ni machafuko tu. Katika radi ya mali yake kwa safari ya Yer Lepid waziri wa mambo ya nje wa utawala ghasibu wa Israel huko Bahrain, Hussein Amir Abdullahyan ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter, hatua ya Bahrain ya kumpokea waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala bandia wa Israel ni uhaini na usaliti wa wazi kwa malengo matukufu ya Wapalestina na mukawama wa Palestina. Aidha ameandika, sisi hatutambui isipokuwa nchi moja tu, nayo ni Palestina, mji mkuu wake ni Quds. Na bila shaka hakuna unacholeta utawala huo wa ghasibu kwa Bahrein na eneo isipokuwa machafuko na ukosefu wa amani. Wakati huo huo, wananchi wa Bahrein wameendelea kufanya maandamano makubwa katika miji mbalimbali mbali ya nchi hiyo kulaani safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel katika nchi yao na kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Tel Aviv mwezi Disemba mwaka jana. Na kwa upatanishi wa aliyekuwa rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump, Bahrain ilisaini mkataba uliopewa jina la makubaliano ya Abraham wa kufanya mapatano na utawala ghasibu wa Israel na kuanzisha rasmi uhusiano wa kidiplomasia na Tel Aviv. Wapalestina wapatao elfu hamsini jana walisali sala ya Jumaa katika msikiti mtakatifu wa Al Aksa licha ya hatua kali za jeshi la utawala haramu wa Israel na kuwazuia waumini kuingia katika kibla hicho cha kwanza cha Waislamu. Idara ya wakfu ya Quds imetangaza kuwa licha ya njama, mibinyo, ukandamizaji na hatua kali za jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel Wapalestina wasiopungua elfu hamsini jana walitekeleza ibada ya kisiasa na kimaanawi ya sala ya Ijumaa katika msikiti wa Al Aqsa, na hivyo kwa mara nyingine tena kusambaratisha njama za wazayuni maghasibu. Pamoja na hayo, mamia wapalestina hawakuweza kusali sala ya Ijumaa katika msikiti huo baada ya jeshi la utawala dhalimu wa Israeli kuweka vizuizi na ulinzi mkali katika baadhi ya maeneo na kuwazuia Wapalestina kupita kwa ajili ya kwenda katika msikiti wa Al Aqsa. Aidha, baada ya sala ya Jumaa, maelfu ya Wapalestina waliandamana kulaani jinai na sera za utawala wa kizayuni wa Israel, hususan kuendelea ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kiyahudi katika maeneo ya Wapalestina. Jeshi la Israel likiwa na lengo la kukabiliana na waandamanaji hao ilituma ndege isiyo na rubani ambayo ilikuwa ikirusha mabomu ya gesi ya kutoa machozi. Waandamanaji hawa walifanikiwa kuinasa ndege baada ya kudondoka na kuipondaponda. Katika miaka hivi karibuni, walimwengu wameshuhudia kuongezeka njama za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Palestina, hususan ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni ambao lengo lake ni kubadilisha muundo wa kijamii na kijiografia wa Palestina. Balozi wa Kenya katika Umoja wa Mataifa amesema katika kipindi cha urais wa mwezi mmoja wa nchi hiyo kwenye Baraza la Usalama la Umoja huo mnamo mwezi huu wa Oktoba itaitishwa mikutano minne ya ngazi ya juu, ambapo miwili itahutubiwa na Rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo na mingine miwili itakuwa ni ngazi ya mawaziri itakayohutubiwa na waziri wa mambo ya nje wa taifa hilo la Afrika Mashariki, balozi Rachel Omamo. Akizungumza na waandishi wa habari kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York, mwakilishi wa kudumu wa Kenya kwenye umoja huo, balozi Martin Kimani, amesema Rais Uhuru ataongoza mijadala ya ngazi ya juu kuhusu ujenzi na uendelezaji wa amani pamoja na hali ya mambo katika ukanda wa Maziwa Makuu. Kwa upande wake balozi Omamo ataongoza mijadala kuhusu wanawake, amani na usalama pamoja na mashariki ya kati. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya, ambaye naye pia alishiriki katika mkutano huu na waandishi wa habari, ametoa ms msimamo wa nchi yake kuhusu wakimbizi raia wa Somalia iliyowapatia hifadhi na kueleza kama ninavyonukuu, kambi za wakimbizi hazipaswi kuwa ndilo suala la kudumu. Kwa mtazamo wetu wa haki za binadamu, ni ukiukwaji mkubwa wa haki kuwaweka watu katika mazingira tata kwenye kambi maisha yao yote. Mwezi Aprili mwaka huu 2021, Kenya ilitangaza kuwa itafunga kambi za Dadaab na Kakuma ifikapo mwezi Juni mwaka 2022, hatua ambayo ilifuatiwa na mazungumzo kati ya serikali ya nchi hiyo na mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, Filippo Grandi, ambapo pande hizo mbili zilikubaliana kuwa kambi si suluhisho la kudumu na zinafanyia kazi mpango wa kusaidia wakimbizi, kwa mujibu wa mkataba wa kimataifa wa wakimbizi, Global Compact on Refugees. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametangaza kuwa nchi hiyo imechukua uamuzi wa kulegeza zaidi masharti ya kupambana na maambukizi ya COVID-19 baada ya kuonekana ishara za kupungua maambukizi ya ugonjwa huo katika siku za hivi karibuni. Serikali ya Afrika Kusini imechukua hatua ya kupunguza baadhi ya masharti yaliyokuwa yamewekwa hapo awali kwa minajili ya kukabiliana na wimbi la maambukizi ya virusi vya korona, imeeleza taarifa hiyo. Aidha, sehemu nyingine ya tangazo hilo imesema baraza la mawaziri limeamua kuiondoa nchi hiyo kutoka masharti ya kiwango cha pili mpaka kiwango cha kwanza kuanzia Oktoba tarehe mosi, yaani jana Ijumaa, na kwamba muda wa watu kutotembea sasa ni kati ya saa sita usiku mpaka saa kumi alfajiri ambapo maeneo ya burudani kama hoteli sasa yatafungwa kuanzia saa tano usiku, lakini uvaaji wa barakoa ni lazima kwenye maeneo ya umma. Hivi karibuni rais wa Afrika Kusini alitangaza nia yake ya kuanza kutumika kwa hati ya kusafiria ya COVID-19, huku wengi wakipuuza agizo la kuchanjwa dhidi ya COVID-19 katika nchi hiyo iliyoathiriwa zaidi na virusi vya korona barani Afrika. Takwimu zinaonyesha kuwa Afrika ya Kusini ndio nchi iliyoathiriwa zaidi na janga la corona barani Afrika, ambapo hadi sasa karibu watu milioni tatu wameambukizwa covid 19 na vifo karibu elfu themanini na nane vya ugonjwa huo vikiripotiwa katika nchi hiyo. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa nchi ya Myanmar imeingia katika hatua ya kukumbwa na maafa ya kibinadamu kutokana na idadi ya watu wanaohitajia misaada ya kibinadamu nchini humo kuongezeka mara tatu. Andrew Kirkwood, mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Myanmar, amesema wananchi wa Myanmar wanakumbwa na mgogoro mbaya ambapo, hadi mapinduzi ya kijeshi yanatokea nchini humo Februari mwaka huu, umoja huo ulikuwa ukitoa misaada kwa watu milioni moja. Taarifa ya mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Myanmar imeeleza kuwa Hivi sasa idadi ya watu wanaohitajia msaada nchini humo imefikia milioni tatu ikiwa imeongezeka mara tatu katika kipindi cha miezi minane iliyopita. Aidha, amebainisha kuwa suhula za sasa zilizopo haziwezi kukidhi mahitaji ya idadi hiyo ya wanaohitajia misaada ya kibinadamu katika nchi hiyo. Jeshi la Myanmar lilitoa madaraka ya nchi Februari mosi mwaka huu baada ya kumkamata rais wa nchi Win Myint na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu mauaji ya kigaidi ya kiongozi mmoja wa Waislamu wa Rohingya Muhibullah ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa jamii ya Waislamu wa Rohingya waliokimbilia Bangladeshi kutoka Myanmar ameuawa kwa kupigwa risasi na watu wasiojulikana. Polisi ya Bangladesh imesema Muhibullah alipigwa risasi na kuuawa na watu wasiojulikana katika kambi ya Kutupalong huko Cox Bazar. Zaidi ya waislamu wa Islamu, milioni moja wa Rohingya wamekimbia nyumba na makazi yao nchini Myanmar kutokana na ukatili na mauaji ya kutisha yanayofanywa na mabudha wenye misimamo mikali na sasa wanaishi katika kambi za wakimbizi katika nchi jirani hususan Bangladesh. Jinai na uhalifu unaofanywa na, na mabudha wa Myanmar wakishirikiana na jeshi la nchi hiyo dhidi ya Waislamu wa jamii ya Rohingya hasa katika jimbo la Rakhine ulianza mwaka 2012 na, na kufikia kileleni mwaka 2017 Waislamu wa, wa jamii hiyo huko Myanmar, ambao wametajwa na Umoja wa Mataifa kuwa ndiyo kaumu inayodhulumiwa zaidi duniani, wanaishi katika mazingira na hali ya kuhuzunisha sana katika kambi za wakimbizi hususan nchini Bangladesh. Muhammad Muhibullah, ambaye ni katibu wa jumuiya ya Warohingya wa, wa Arakan, anasema watenda jinai wa Myanmar ni mithili ya wezi ambao kamwe huwa hawakiri makosa yao. Lakini viongozi wa jamii ya Waislamu wa Rohingya wamewasilisha nyaraka na ushahidi wa kutosha mahakamani wakiwa na nia ya kuthibitisha uhalifu na jinai zilizofanyika dhidi ya Waislamu, suala ambalo linawatia wasiwasi mkubwa watenda jinai hao. Mwisho wa kunukuu. Kufichuliwa kwa jinai na uhalifu wa kutisha unaofanywa na Mabudha wenye misimamo mikali na wanajeshi wa Myanmar dhidi ya Waislamu wa jamii ya Rohingya kumwatia wasiwasi na wahaka mkubwa kiasi cha kuanza kuwafuta na kuwamaliza kabisa viongozi wa jamii hiyo. Mauaji hayo, kwa maneno mengine, ni wenzo wa kuzima sauti ya kupigania haki na kweli na kuwanyamazisha viongozi wa jamii ya waislamu wa Rohingya wanaopaza sauti kuieleza dunia yanayofanyika nchini Myanmar. Ripoti zinasema Muhibullah alikuwa kiongozi wa wakimbizi karibu milioni moja wa Rohingya nchini Bangladesh, akiandika kuhusu uhalifu wa jeshi la Myanmar dhidi ya Rohingya na kutetea haki za wakimbizi katika majukwaa ya kimataifa. Minakshi Ganguly ambaye ni mkurugenzi wa Asia kusini katika Human Rights Watch anasema Muhibullah alikuwa sauti muhimu kwa jamii ya Rohingya ambayo inasumbuliwa na mashaka na maumivu yasiyotasawarika tangu walipofika nchini Bangladesh kama wakimbizi. Mwakilishi huyo wa Human Rights Watch anasema Muhibullah daima alitetea haki wa za warohingya za kuishi salama na kwa heshima na kuwa na maoni katika maamuzi yanayohusu maisha yao na siku zijazo. Kuuawa kwake ni dhihirisho la hatari zinazowakabili wale wanaoishi katika kambi ambao wanafichua kwa sauti kubwa ukatili unaofanywa dhidi ya Waislamu wa Rohingya. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayuha alhudhuru alkiram, assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Tukiwa katika mwezi Safar, ndani ya mwezi huu Bwana Mtume aliuaga kwa kufanya vitu tofauti tofauti, kwani Bwana Mtume alikuwa akijua ndani ya mwezi huu mwaka wa kumi na moja na mwezi ishirini na nane ataiaga dunia. Bwana Mtume baada ya kujua mwezi ishirini na nane utakapofika yeye ataiaga dunia, basi alikuwa ni mtu anayesimama na kuyakabidhi majukumu yake. Alisimama na kuhakikisha haondoki katika dunia hii ila isipokuwa ameacha ni nani atakayekuwa kiongozi baada yake, ni nani atakayechukua majukumu yake. Kwa haraka haraka kwanza tuyaeleze ni yapi majukumu ya Bwana Mtume? Aliacha majukumu haya kwa kina nani? Majukumu ya Bwana Mtume, jukumu la kwanza la Bwana Mtume ni atablighu risala. Tablighu risala, kufikisha ujumbe wa la ilaha illallah, muhammadun Allah muhammadun rasulullah kwenye ulimwengu wote, ni kuhakikisha kwenye ardhi hii, kwenye ulimwengu huu watu wote wanakuwa ni Waislamu wanaotaja shahada mbili na kutekeleza na kufanya matendo yao kwa kufuata kanuni za sheria hii. Bwana Mtume alifanya juhudi zake zote kuhakikisha Uislamu unaenea kwenye ulimwengu. Alihakikisha anatuma risala na kutuma ujumbe kila nchi, kila mikoa, kila aina za mitaa zote zilifikiwa na ujumbe wa bwana mtume. Hili ni jukumu la kwanza la bwana mtume, nalo ni tablighu risala, kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Na tunaona kwenye kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu bwana mtume baada ya tablighu risala ndani ya miaka ishirini na tatu ashafikisha ujumbe, ashafundisha kila kitu. Tunaona kwenye tukio la ghadiri Mwenyezi Mungu anamwambia bwana mtume, ujumbe wako hautokamilika, ni mpaka pale utakapomchagua Ali bin Abi Talib awe ni kiongozi baada yako, awe ndiyo anayesimamia kufikisha ujumbe kwenye ulimwengu baada yako. Tukio jukumu la kwanza la tablighu risala linatimia kwa kuchaguliwa Ali kuwa ni kiongozi baada ya bwana mtume. Jukumu la pili la bwana mtume lilikuwa ni tafsiru kitabu la kukitafsiri kitabu cha Mwenyezi Mungu, kuhakikisha kitabu cha Mwenyezi Mungu kinafahamika kwa watu wote. Ndani ya mwezi huu Bwana Mtume alijifungia ndani na kumwita Ali ibn Abi Talib, huku akimfundisha tafsiri ya Qurani na maelezo yote kuhusu Qurani, akawa Ali ibn Abi Talib hakuna aya wala neno isipokuwa anajua maana yake. Mwezi huu wa Safar bwana mtume akiwa anajua atakufa masiku machache yajayo, alijifungia ndani na Ali bin Abi Talib akimfunza elimu. Ndio pale tunakuta Ali bin Abi Talib akieleza alamani Rasulullahi alfabab, bwana mtume alimfundisha milango elfu moja na kila mlango ukawa unafungua milango mingine. Bwana mtume alifanya jambo hilo ndani ya mwezi huu na ikaonekana ndiyo mwezi ambao bwana mtume alikaa muda mrefu na bwana na Ali bin Abi Talib mpaka inaelezwa bwana mtume alikuwa na kesha akiwa na Ali bin Abi Talib mpaka baadhi ya wake za bwana mtume wakawa anachukizwa jambo hili. Lengo ni nini? Lengo ni bwana mtume kumfundisha Ali bin Abi Talib kitabu cha Mwenyezi Mungu aweze kuijua Qurani. bwana mtume akifariki ana uhakika kuna mtu atakayefundisha kitabu hicho, ana uhakika kuna mtu hatokuwa na ishkali yoyote kuhusu hicho kitabu, na ishkali yati zote zitakazopatikana zitajibiwa na mtu huyo. Kwa hiyo jukumu la pili la ukitafsiri kitabu cha Mwenyezi Mungu lilimalizika hapo. Jukumu la tatu la bwana mtume lilikuwa ni bayan ahkam shari kubainisha kueleza na kuzitambulisha ni zipi hukumu za kisheria, kwani kwenye dini ya Kiislamu hakuna kitu isipokuwa kina hukumu mbele ya Mwenyezi Mungu, ima kiwa ni haramu au ni halali kima, ima ni mubah au ni makruh au ni mustahab. al ahkam at taklifia ni tano. Hakuna kitu kwenye dini ya Kiislamu ila isipokuwa kina moja hizi hukumu tano. Bwana Mtume akaweza kufundisha na kuhakikisha ni nani atakayezieleza na kuzifunza hukumu zake, mpaka yanaelezwa halalu Muhammadun halalun ila yaumi lqiyama, jambo ya ambalo lilikuwa ni haramu kipindi cha Muhammad litaendelea kuwa ni haramu na lilokuwa ni halali kipindi cha Mtume Muhammad litaendelea kuwa ni halali. Jukumu hilo akawa ni mtu wa kumfundisha Ali bin Abi Talib, Aliyu bin Abi Talib aliachiwa jukumu hilo Itakapotokea kuna ishkali yoyote katika ahkamu sharaia, basi Waislamu warudi kwa Ali bin Abitalib. Wa fil haqiqa hakuna mlango wowote wala hukumu yoyote Ali bin Abitalib alienda kinyume na Bwana Mtume. Mtaona baadhi ya masahaba wao walifika wakati Mtume anasema, na wao wanasema wa mpake nafika, wengine wanasema ilikuwa ni halali kipindi cha Bwana Mtume, kipindi changu mimi sio halali. Jambo hili hamtolikuta kwa Ali bin Abi Talib. Ina maana Ali ndiye aliyefundishwa, ndiye aliyeachiwa majukumu ya kubainisha ni zipi hukumu za bwana mtume, ni zipi hukumu za Kiislamu. Bwana mtume anataka kuondoka duniani, anahakikisha Ali bin Abi Talib milango yote anayejua, na ndo pale alipoonekana bwana mtume akimlazimisha Ali bin Abi Talib ya aliktubu Eo, Ali andika. Imamu Ali akiwa anamwambia bwana mtume, ya Rasulullah, umeniombea mimi nisiwe na sahau, bado nalazimisha niandike wakati umeniombea kwa Mwenyezi Mungu nisisahau. Bwana mtume anamwambia, andika kwa wanao wanaokuja waje wasome. Ndio hapa tuna kitabu cha Ali bin Abi Talib ambacho kipo kwa maimamu, kilipita imamu kwenda kwa imamu mwingine mpaka ila yaumi na hadha kipo kwa Alimam al-Hujja ajala llahu taala farajahu al-Sharif, ambacho kinaelezwa wakisema ni Qur'an Ali. Hicho ni kitabu ambacho kilieleza ahkamu zote, ayati zote na tafsiri zake, kila aya imeshuka wapi, sababu ya kushuka ni nini, ilimshukia nani na maana yake ni nini, hivyo vyote bwana mtume ndani ya mwezi huu alivyofanya belkathra. Jukumu la nne la Bwana Mtume ilikuwa ni kuulinda Uislamu pamoja na kuwalinda Waislamu. Ni nani mwenye uwezo wa kuulinda Uislamu? Ni nani mwenye jukumu la kuulinda Uislamu? Jukumu hili lilikuwa ni la Bwana Mtume. Bwana Mtume wanaondoka duniani, hili jukumu unaliacha kwa nani? Ni nani atakayeulinda Uislamu? kuulinda Uislamu inahitaji kulinda nadharian wa amalian aklian wa amalian. Kuulinda uislamu kifikra ni nani anayeweza kuutetea Uislamu na akida ya kiislamu kama inavyotakiwa? Mwenye jukumu na mwenye uwezo wa kuutetea dini ya kiislamu ni lazima awe ni mjuzi wa ule Uislamu. Bwana Mtume ndani ya mwezi huu jukumu lake kubwa lilokuwa kuhusu kuutetea uislamu lilikuwa ni kumkabidhi. Ni nani atakayeutetea Uislamu? Ni nani atakayeulinda Uislamu? Ni nani anayeujua Uislamu inavyotakiwa? Je, masahaba wote wanaojua Uislamu? Bwana Mtume anafariki dunia, anaiaga dunia, anauacha Uislamu haujui. Ni nani atarudiwa? Ni nani atakayeulinda Uislamu? Bwana Mtume anamwainisha ni nani mtu wa kuulinda Uislamu na ni nani wa kuwalinda Waislamu, ndio pale siku ya Alhamisi, anayeleza Ibn Abbas, ni razia tu ya yaumu Alhamisi, siku iliyokuwa ni mbaya zaidi ni siku ya Alhamisi katika mwezi wa Safar, ambayo bwana mtume alikuwa anaumwa homa imemzidi, lakini akawa ametuma jeshi likiongozwa na Osama liweze kulinda Uislamu, liweze kwenda kulinda mipaka ya miji ya Kiislamu, akituma jeshi hilo la masahaba waliotoka pamoja na Osama likusanya masahaba wote muhajirin na answari. Wakati huo Bwana Mtume amebaki na Ali ibn Abi Talib, hali akiwa ndiye anayemuuguza Bwana Mtume ni mgonjwa homa iliyo kali. Baada ya kuliamrisha jeshi liweze kutoka, Bwana Mtume akajiwa na taarifa, kuna baadhi ya masahaba hawajatoka, kuna baadhi ya masahaba wapo wewe bwana mtume muda mwingi unakaa na Ali ibn Abi Talib. Ukimfunza Ali ibn Abi Talib, ni usiku ni mchana, wewe uko na Ali ibn Abi Talib muda wote. Kuna baadhi ya masahaba wao hawajasafiri na Usama. Walipokusanyika masahaba kwenye hiyo siku ya Alhamisi, bwana mtume akataka kulithibitisha hilo, kuna baadhi ya masahaba walioamrisha watoke lakini hawajatoka. Aliwaita masahaba huku akiwaambia baada ya kuwahutubu akawaambia, nileteeni kitabu na dawati, nileteeni karatasi na wino, niweze kuwaandikia kitu kitu hicho, endapo nitakiandika hamtopotea milele. Masahaba wakubwa waliposikia hivyo walianza kujitokeza. Wakati wa hutuba ya Bwana Mtume wao hawakuonekana kwa sababu hawakuwepo, lakini Bwana Mtume alipewa taarifa wapo. Baada ya kueleza hivyo ndipo wakaanza kujitokeza na kuambia Bwana Mtume ameweleza, huenda nikafa mimi, mwana ni mwanadamu, leo baadaye, kesho huenda nikafa kwa, ninahitaji mletee kitabu niwaandikie kitu ambacho nikiondoka mimi hamtopotea. Wanasimama masahaba, wanamwambia Bwana Mtume hafi, wananyanyua sauti zao na kumwambia msitoe barua hizo, msimpe, kwani Bwana Mtume hafi na hata akifa Hae sabiki amekufa, anaondoka tu kama Musa alivyoondoka kwa watu wake siku arobaini, alafu atarejea. Kwa hiyo msimpe. wake za wanamtume, wakiwa wanang'ona, wanazungumza, tumpelekee. baadhi ya masahaba waliokuwepo tumpe. Bwana mkubwa Khalifa wa pili akainua sauti na kuambia, msimpe chochote, kwani sisi hatuhitaji kuandikiwa chochote na huyu mtu. Kitabu cha Mwenyezi Mungu kinatutosha, huyu mtu homa imemzidi. Ikaanza minong'ono wale wakisema tumpe, hao wakisema tusimpe. Bwana mtume anawaambia inukeni, ondokeni, sitaki nizaa. Bwana mtume anataka kueleza umma ni kitu gani wakifanya hawatopotea, yeye ni masiku machache anafariki, lakini maswahaba wanashindwa kumpa bwana mtume kitabu aweze kuandikia. Bwana mtume anaeleza ni nani atakayechukua jukumu lake la kulinda Uislamu na kuwalinda Waislamu. Anabaki anakaa na Ali bin Abi Talib, anamwelekeza wewe, ndio utakaolinda Uislamu, wewe ndio utakaowalinda Waislamu. Wabilfili, baada ya kufariki bwana mtume, Ali bin Abi Talib ndiye alichukua jukumu la kuutetea Uislamu. Wale waliodai nafasi ya uongozi na wakachukua nafasi ya uimamu, walipojiliwa na ishikaliyati, walishindwa kuzijibu walipoletewa maswali na wasiokuwa waislamu walishindwa kuutetea uislamu wa walikimbia kwa Ali bin Abi Talib, mpaka akafikia khalifa wa pili ameshindwa, akalazimika kumfanya Ali bin Abi Talib kuwa ni qadhi. Yeye akipokea, nilimsikia Bwana Mtume akisema aqdhakum Ali, ndio a ana jukumu la kujibu maswali ya Kiislamu. Wao mambo ya kisiasa wataongoza, lakini Ali ndio atake ujibu uislamu na kuutetea uislamu inapokelewa matukio zaidi ya moja Khalifa wa pili akisema, laula ali la halaka Omar, pale alipoambiwa, alipojiwa na mama akimkataa mwanaye. Khalifa wa pili akaamrisha, alipojiwa na mama wawili wakidai mtoto ni wa kwao, yani kila mmoja anasema mtoto ni oni wake, fahakama alkhalifa, kwa asiyekuwa mama yake kumpa mtoto Taarifa ikamfikia Ali ibn abi Talib. Ali akaja akawaita wale wa mama wawili, kila mama anadai mtoto ni wa kwake. Akamuuliza kila mmoja, akatoa ushahidi wake. Khalifa al imamu Ali anachukua jukumu la kuchukua upanga na kutaka kumpasua yule mtoto vipande viwili, ili kila mama achukue upande wa mwanawe. Mama mmoja anaambiwa, mimi nimesamehe, nimekubali huyu mama mwingine aweze kumchukua yule mtoto. Ali ibn Abi Talib anamchukua yule mtoto na kumkabidhi yule mama aliyokuwa na huruma, kwani akasema, huyu ndio mama wa mtoto na sio huyu. Tukio jingine, tukio la Khalifa wa pili kuamrisha mwanamke akapigwa mawe, mwanamke ambaye amejifungua ndani ya miezi sita. Wakamhesabu mwanamke yule ni mzinifu, kwani haiwezekani mwanamke ajifungue ndani ya miezi sita. Yule mwanamke akakataa, mimi sio mzinifu. Khalifa wa pili alipofikiwa na jambo lile akahukumi akahukumu moja kwa moja, ile mwanamke akapigwa mawe. Wakiwa hapo njiani wakakutana na Amirul Mu'minin. Amir akawarudisha, akaenda kwa Khalifa na kumfundisha ahkamu sharaiya, hukumu za uwezekano wa mwanamke kuzaa ndani ya miezi sita, akitafsiri aya wahamluhu wa fisaluhu fi amain, kubeba ujauzito mpaka kujifungua ni miaka miwili, miaka miwili, akieleza fisal fisaluhu ni 30 shahra, miezi 30, miaka miwili, miezi na miezi mingapi? Naam, 20 24. Kama wahamluhu wa hamluhu wa fisaluhu ni 30 shahra, ujauzito mpaka kuzaliwa, kunyonyesha ni miezi 30, kunyonyeshwa. Hamluhu wa fisaluhu fisalu ni miaka miwili miaka miwili ni miezi ishirini na si, nne. 30 toa 24 ni ngapi? ni sita. Akamwambia kuna uwezekano wa kawaida na ni kawaida mwanamke kuzaa ndani ya miezi sita. Alivyosikia hivyo, khalifa wa pili akasema, hali umenisaidia. Ikafika anaomba la abqani Allahu fi mudhilati laisa fiha Abul Hasan, Mwenyezi Mungu aka asija akanipa mtihani hali akiwa hayupo ali amenisaidia leo hii, ningeangamia. Anayejua ahkamu sharia ni Ali, man yahfadhu almuslimin. Baada ya kufariki Bwana Mtume, Waislamu wakiuawa taraja, Ali bn Abi Talib alikubali asikae kwenye kiti cha uongozi, lakini Waislamu wasalimike, Waislamu wasiuawe. Jukumu la Bwana Mtume lilikuwa ni kuulinda Uislamu na kuwalinda Waislamu. Ni nani aliyekubali kuwa chini waislamu wasalimike? Ni Ali peke yake. Kwa hiyo Bwana Mtume, katika mambo aliyoyafanya ndani ya mwezi huu wa Safar ni kuhakikisha Uislamu unapata wa kumlinda na Waislamu watalindwa na nani? Ndipo akakaa akawa muda mwingi ndani ya mwezi huu, anakaa na Ali bin abi Talib akimuhusia mara nyingi, alaihi bisabr aweze kusubiri na yote ambayo atakumbana ata nayo, kama alivyoeleza kwenye khutuba yake khutuba shakshakia, na yote aliyokumbana nayo fasabartu wa fi halki shaja, nimesubiri kwenye vipindi vigumu sana, kipindi ambacho Waislamu wanauawa na Waislamu wa wenzao wa mtaona. Khalifa wa kwanza katika mambo aliyokumbana nayo ndani ya ukhalifa wake alikuwa na hurubu ridda kupigana vita na wale waliokataa Uislamu, waliokataa Uislamu. Khalifa wa kwanza alisimama na kuwapiga vita na kuwaua. Kipindi hichi waislamu wanauao kwa hali hii, anayewalinda ni nani? Ni Ali bin Abi Talib. Amekubali asiwe ni kiongozi, amekubali asikae kwenye kiti cha ukhalifa, lakini waislamu wote wasalimike. Na hakukaa chini kwa sababu alishindwa kupigana vita. La, ndio pale mnaona katika wasia alipomuhusia uh, alipohusia Saida Fatima azikwe siri na mtu yoyote asijue kaburi lake. Alimamu Ali baada ya kumzika Saida Fatima, Khalifa wa kwanza anaamrisha makaburi yote yafukuliwe tuweze kujua kaburi la Fatima liko wapi. Ali bin Abi Talib alirudi nyumbani na kuvaa vazi lake la kivita kisha kuchukua upanga wake na kusimama mbele yoyote mwenye uwezo asogea chimbiwa kaburi kuna kama Ali ibn Abi Talib, ma taqaddama ahad. Hakuna sahaba yoyote aliyesogea na kwenda kugusa mchanga wa kaburi lolote lile. Sio kwamba alishindwa kuwapiga vita, kwa sababu alikubali Ali kukaa kimya, kwa sababu ameamrishwa na Bwana Mtume, ameusiwa na Bwana Mtume, na ni jukumu lake kuwalinda Waislamu na kuulinda Uislamu. Kupigana vita na khalifa wa kwanza hakuna faida ya Uislamu, hakuna faida kwa Waislamu, isipokuwa ni kuuangamiza Waislamu na kuwaua Waislamu bila ya kosa lolote. Jukumu la tano la Bwana Mtume lilikuwa ni hifdhul alalam wa ibqai. Tunaelezwa kwenye hadithi al-Qudsi, Mwenyezi Mungu akisema: laulaka laka lama khalaktu laflaq, lau sio wewe Muhammad, kusingia umbo kitu chochote kama inavyoelezwa kwenye wasila tushafi laulahu ma kunna wala bakina. Jukumu la kubakiza ulimwengu, jukumu la kuendelea dunia ibaki, ipo, ipo, ipo hai ni kwa uwepo wa Muhammad. Muhammad anaondoka duniani, jukumu hili linahamia kwa nani? Jukumu hilo likahamia kwa mtu mwenye sifa kama za Muhammad. Ni nani mwenye sifa kama za Muhammad? Nakuja kuangalia kwenye mubahala Mwenyezi Mungu alipowataka wale watu wanajirani Wakristo wanajirani waweze kuja wao na mtume aje na watu kama yeye, waanfusana waanfusakum, anfusana anatoka ni Ali. Mwenye sifa za kuulinda ulimwengu na kuubakiza ulimwengu ni Muhammad au mtu kama Muhammad. Ni nani mtu kama Muhammad? Tunakuja kujibiwa kwenye mubahala. Aliokuwa sawa na Muhammad mwenye sifa za Muhammad ni Ali bin Abi Talib. Kwa hiyo bwana mtume ndani ya mwezi huu wa Safar alijitahidi kuhakikisha anamwacha atakayekuwa kiongozi baada yake, na hatukubali ya kwamba bwana mtume amefariki bila ya kujulisha, bila ya kumwacha ni nani kiongozi baada yake. Bwana mtume afariki aiage dunia uislamu ukiwa bado ni mgeni, hakuna mtu anayojua Uislamu isipokuwa ni wachache. Ni mwaka mmoja tu baada fathi Maka ndo Waislamu wamekuja kwenye Uislamu kwa wingi, alafu wengi waliokuja kwenye Uislamu ni wale walaoita bwana mtume e, atulaqa at, watu walioachwa huru, wale ndio waliokubali Uislamu, walikubali Uislamu kiudhalili, wengi wao waliukubali Uislamu kwa sababu hawana namna, hawana jinsi. Kweli bwana mtume aondoke katika ulimwengu huu Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi letu la udondozi wa magazeti ya nchi za Afrika Mashariki Jumamosi mosi ya leo tarehe pili Oktoba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho: tahadhari, vipimo vya typhoid. Uchunguzi wa baini wagonjwa wanapewa majibu yasiyo sahihi. NHIF yaweka masharti kwa matibabu mapya zaidi ya ibuka vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na ujauzito utoro kwa wanafunzi tishio jipya, wazee waomba mambo matatu kwa Rais Samia na Sabaya asema niombeeni Mungu ndio atajibu. Gazeti la serikali Habari Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Majaliwa dini zisiwe majukwaa ya siasa. Aidha limeandika mauaji 900 ya wenza yaripotiwa polisi watu 76 mbaroni kwa uhalifu da na mtoto wafariki baada ya tembo kubomoa nyumba aligeuka. Sasa gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kuwa madiwani wametwangana makonde kisa shilingi 1040 Mbali na habari hiyo iliyopewa uzito wa kwanza na Nipashe, habari zingine zilizopewa kipaumbele maalumu na gazeti hilo zina vichwa vya maneno: Pinda awashangaa wanaouza nyumba ugombea ubunge. Madereva waliokwama Malawi sasa waachiwa. Na hukumu ya Sabaya yawekwa kiporo, hakimu atoa sababu, kuahirishwa hatima Oktoba 15. Nalo gazeti la Jamvi la Habari limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mwonekano wa barabara inayoendelea kujengwa ya Kimara Kibaha na kuandika maelezo yaliyokolezwa wino wa buluu, njia nane Kimara Kibaha zafikia asilimia 94 serikali imeshatoa shilingi bilioni 149.8 sawa na asilimia 93 ya malipo. Inatarajiwa kukamilika Desemba mwaka huu. Vichwa vingine vya habari ni pamoja na Dkt. Mpango awapa majukumu mabalozi wapya na Mchengerwa ataka maafisa ununuzi kuhamishwa vituo kukomesha rushwa. Hayo akiwa ni ya Tanzania nchini Kenya. Toleo la leo la gazeti la Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari kuu yenye kichwa cha maneno ufisadi wazito sasa wafinywa. Gazeti hilo lina habari ya mkasa pia yenye kichwa cha maneno shahidi ya mpiga wakili ngumi kwa kumuuliza swali kortini. Taifa Leo aidha limeandika Ruto apuzilia mbali matajiri wa mlimani kumuunga Raila mkono. Ukurasa wa mbele wa Saturday Nation una picha inayowaonyesha mafundi waliopanda nguzo za umeme wakifanyia matengenezo nyaya za umeme huku kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kikisomeka uoza katika nishati ya Kenya. Ukurasa wa mbele wa Nation una picha pia inayowaonyesha raia wanaowatilika kwa njaa na kuhoji ni watu wasioshughulikiwa njaa ya wasokota mamilioni ya Wakenya. Miongoni mwa habari zilizopamba toleo la mtandaoni la gazeti hilo ni pamoja na CDC Afrika ya fungua ofisi ya kanda Kenya na COVID-19, ni asilimia 3.4 tu ya Wakenya wamechanjwa kikamilifu. Standard on Saturday limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya uchambuzi inayoanika jinsi klabu ya wafanyabiashara mabilionea ya wa Kenya inavyochangia na kutoa mwelekeo wa mrithi wa Rais Uhuru Kenyatta mnamo mwaka ujao 2022. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa Standard vinasema Chebukati avipa vyama pumuo na Kenya ashika urais wa chombo cha juu cha UN. Na leo ikiwa ni Jumamosi, toleo la kila wiki la The East African limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya uchambuzi pia ya kile linachokielezea kama hali tete ya Khartum. Gazeti hilo pia lina picha inayoonyesha wakimbizi wa eneo la Tigrei kaskazini Ethiopia wakipokea misaada ya chakula na kuandika nja ya isokota Tigray. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa toleo la leo la gazeti la Saturday Monitor umepambwa kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho taarifa zaidi kuhusu ufunguaji wa skuli. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Museveni akaribia kuchukua msimamo wa kufuta dhamana kwa wahalifu wa makosa mazito. Kwa mujibu wa gazeti hilo, katika hutuba aliyotoa jana kupitia televisheni ya taifa, Rais Yoweri Museveni alisema hatokubali utoaji dhamana unaofanywa na polisi kwa kesi kama hizo na kwamba atalijadili suala hilo na mwanasheria mkuu ili kukomesha upuuzi huo. Na kwa upande wa gazeti la Saturday Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari hiyo hiyo kisemacho, hakuna dhamana kwa makosa mazito. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 25 mfungo tano Safar, mwaka 1443 Hijiria ambayo inasadifiana na tarehe pili Oktoba mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 834 iliyopita mji wa Baitul Muqaddas ulikombolewa na Salahuddin Ayubi, kamanda wa Kiislamu. Awali ya kwanza, vita vya msalaba baina ya wa Wakristo na Waislamu vilianza mwaka elfu moja tisini na sita ambapo miaka minne baadaye majeshi ya msalaba yalishambulia mji wa Baitul Muqaddas na kuukalia kwa mabavu. Wanajeshi hao wa msalaba walifanya uporaji na kuwaua kikatili maelfu ya wanawake, wanaume na watoto wasio na hatia katika ardhi hiyo. Hata hivyo mwaka 1187 baada ya Salahuddin Ayubi kudhibiti Siria, Lebanon na Misri, aliuzingira mji wa Baitul Muqadas. Aliwatumia ujumbe wavamizi akiwaeleza heshima maalumu aliyo nayo kwa mji huo na kutokana na kufanya umwagaji damu katika eneo hilo na kuwataka wavamizi hao waondoke katika mji wa Baitul Muqadas na hata akawadhaminia usalama wa mali zao. Hata hivyo, watu wa Msalaba walikataa na hivyo kupelekea kuibuka vita, na mji huo ukakombolewa na Waislamu katika siku kama ya leo, wakiongozwa na Salahuddin Ayubi. Miaka 152 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Mahatma Gandhi, kiongozi wa harakati ya kupigania uhuru nchini India, katika moja ya vijiji vya jimbo la Gujarat. Mwaka 1891 Gandhi alirejea kutoka nchini Uingereza na kuishi Mumbai. Mwaka 1893 Mahatma Gandhi alielekea kwa Zulu Natal uh, nchini Afrika Kusini. Akiwa nchini humo alishuhudia ubaguzi warangi, wa rangi wa jamii ya wachache ndani ya taifa hilo. Mwaka 1917 na baada ya kurejea nchini kwake, alipata umashuhuri mashuhuri mkubwa, na miaka michache baada ya vita vya kwanza na vya pili vya dunia, yaani akiwa na umri wa miaka 33, aliongoza mapambano kwa ajili ya kuwaokoa kuwa watu uh, wa nchi hiyo sanjari na kupigania uhuru wa India kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Na katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, yaani tarehe pili Oktoba mwaka 1958 nchi ya Guinea Conakry ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Wareno walianza kumiminika nchini Guinea mwishoni mwa karne ya 15 na mwanzoni mwa karne ya 19, Wafaransa walipata satua zaidi nchini humo. Mwaka 1849 nchi hiyo ilikoloniwa rasmi na Ufaransa. Guinea Conakry inapatikana magharibi mwa Afrika, ikipakana na nchi za Senegal, Mali, Ivory Coast, Liberia, Sierra Leone na Guinea Bissau. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Wapalestina wapatao elfu hamsini jana walisali swala ya Ijumaa katika msikiti mtakatifu wa Al Aksa licha ya hatua kali za jeshi la utawala haramu wa Israel ya kuwazuia waumini kuingia katika kibla hicho cha kwanza cha Waislamu. Na rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini ametangaza kuwa nchi hiyo imechukua uamuzi wa kulegeza zaidi masharti ya kupambana na maambukizi ya covid-19 baada ya kuonekana ishara za kupungua maambukizi ya ugonjwa huo katika siku za hivi karibuni. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni Abdulfatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakeni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini.